أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده رسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت امير المؤمنين من ام سيدي سانا انا سيما ہسٹوریہ یا حضرت عمر رضی اللہ تعالیٰ انہو الی ماپی گانو نہ حضرت عمر بن خطاب رضی اللہ انہو علی شیر کی کٹیکا ماپی گانو یا بدر اہد ہندا کی نہ کٹیکا ماپی گانو یوٹی مینگی نے پامو جنم ٹو صلی اللہ علیہ وسلم pamoja na hayo pia alishiriki katika vita zingine ambazo katika baadhi ya vita yeye alikuwa amiri mkuu wa jeshi wakati wa kuelekea mapigano ya badr idadi ya ngamya za masohaba waliokuwa nao ilikuwa sabini hivyo wakalazimika kugawa ngamya mmoja kwa watu watatu na kila mmoja wao alikuwa akimpanda kwa zamo haabubakrh bin auf abdrawalikuwa wakimpanda ngamya mmoja kwa zamu mtume alipotoka kwa ajili ya badar kuhusiana na swala hilo inasemekana kuwa mtukufu mtume w alitoka madina ili kuuzuia msafara wa abu sufian uliokuwa unatoka siria msafara wa waislamu ulipofika zafran ambalo ni bonde moja la madina jirani na bonde la safra mtume swsalam alipata taarifa ya kwamba quraishi wametoka kuulinda msafara wao wa kibiashara mtume sw akashauriana la masohaba na akawapa taarifa hiyo kwamba jeshi moja limetoka kutoka makka kwa kasi sana hivyo mnasemaje juu ya hilo je mnapendelea msafara wa kibiashara kuliko jeshi wao wakasema ndio yaani kundi moja likasema sisi tunapendelea msafara wa kibiashara kuliko kupigana na maadui katika riwaya moja inapatikana kuwa kundi moja likasema kwamba kama ungetuambia kuhusu vita tungejiandaa mapema sisi tumetoka kwa ajili ya msafara wa kibiashara tu katika riwaya moja inapatikana kwamba wao wakasema ewe mtume wa allah wewe unatakiwa kuelekea kuangalia msafara wa kibiashara tu na achana na maadui hapo rangi ya uso tukufu wa mtume sw ikabadilika hata abu ayub anasimbulia kwamba sababu ya kushuka kwa aya hii ndiyo tukio hilo isemayo kma akhrajaka rabuka baytika bilhaqi wa ina fariqan minalmuminina la karihun ya kwamba kama alivyo kutoa mola wako katika nyumba yako kwa haki na hakika kundi moja la waaminio hawa wakati ule hat abubakar akasimama na akaeleza raai yake na akaongea vizuri kisha akasimama hat umar na akaongea na akaongea vizuri sana kisha miqdad akasimama na akasema ewe mtume wa allah fanya kama allah alivyokuamrisha sisi ni pamoja nawe wallahi sisi hatutakuambia kama wana wa israeli walivyokuwa wakimwambia musa ya kwamba fadhab anta warabuka akatela ina hahuna qaidun basi nenda wewe na mola wako mkapigane bila shaka sisi tunakaa hapa hapa ye akasema bali sisi tutapigana tukiwa pamoja nawe madamu tuko hai hazrat ibni abbas anasimulia wakati wa badar waislamu walipo wakamata mateka mtume salw wsa aliwaambia hah abubakar na had umar kwamba kuhusu mateka hawa nini mnasemaji hadhu abubakar akasema ewe nabii wa allah hawa ni ndugu na jamaa zetu nafkiri uchukue kisasi kutoka kwao ambayo mbele ya makafiri hawa itatuongezea katika nguvu na inawezekana kwamba mwenyezi mungu awaongoze kwenye islam mtume sala llahu alihi wasallam akasema ewe ibnikhatab wewe unasemaje has umar akasema hapana ewe mtume wa allah na kwa allah rai yangu ni tofauti na rai ya abubakar na rai yangu ndiyo hii kwamba wewe utukabizi hawa ili tuwa uwe na umkabizi ali akil ili yeye amuwe na unikabizi fulani, ambaye alikuwa akitokana na familia ya haa umar ili mimi ni muwe kwani haawote ni viongozi na wakuu wa makafiri mtume swam akapendelea rai ya haa abubakar ha umar anasema kwamba yeye hakupendelea rai yangu siku ijayo nikacha na mtume wabubakr walikuwa wakiketi na kulia mimi nikasema ya yarasullla niambie kitu gani kimekufanya na kimemfanya rafiki yako kulia nikishikwa na hisia basi mimi pia nitalia waila nitajifanya kana kwamba nalia mtume sw akasema sababu ya kulia kwangu ni lile pendekezo la kuchukua kisasi ambalo jamaa zako waliliweka mbele yangu na mbele yangu adhabu yao iko karibu zaidi na mti ule mti ule ambao ulika karibuna mtumewa alla hapu menyezi mungu akaitirimsha aya hii isemayo ma kana an yakuna lahu asra hata yuskhina fi l ars yani haimpasi nabii kuwa na wafungua wa vita mpaka apigane vita ya umuwagaji damu arzuini kisha baada yaayambili inasema kwamba aulu mima ghanimtum halalan tayiban yani basi kuleni vile mlivyoteka vitani vilivyo halali na vizuri basi allah akawahalalishia mali zilizotekwa hiyo ni riwaya ya sahih muslim maneno ya riwaya hiyo yaliyotangulia ya, yasemayo kuwa mtume swasaa nhaubakar walikuwa wakilia na kisha maneno yajayo ya, ya aya za qurani tukufu madha iliyoongelewa humo inaleta mashaka katika riwaya hiyo jambo hali eleweki kwa vyovite vile wafasiri wengi wa vitabu vya historia na sera wakiichukulia riwaya hiyo kuwa sahihi wameeleza hivi ya kwamba mwenyezi mungu alikuwa hakupenda uamuzi huo wa kuchukua fidia kutoka kwa mateka wa vita vya badhar na akapenda raiy hadh umar waandishi wa sera na historia yaha pale wanapoandika kwamba kuna amrigani za qurani tukufu zilizotirimka sawa na rai za ha umar katika mambo yale jambo hilo pia linaelezwa kwamba kuhusu mateika ya vita vya badar mwenyezi mungu akapendelea rai ya ha umar lakini habari hiyo haiko wazi kama nisema avyo haieleweki bali inaonekana kwamba waandishi wa sera na wafasiri wamekosea kuelewa hilo kwa vyovyote vile hadmusleh maud raih tanhu ameeleza madha hiyo ambayo tumeikuta katika maandishi yake yasiyopigwa chapa inayobatilisha riwaya hizi na ufafanuzi huu wa hadmusleh maud unaonekana ndiyo sahihi na bila sababu yoyote kwa ajili ya kuinoa daraja ya had umar inaonekana kwamba wameitunga riwaya hiyo au wakakosea kuielewa kwa, kwa vyoyote vile hadmuslehmaud anasema akifafanua aya nab6 8 ya sura anfal anaindika kwamba ilikwepo kabla ya uislamu katika waarabu desturi ambayo kwa masikitiko makubwa mpaka sasa inaendelea katika sehemu mbalimbali za dunia kwamba hata kama isitokee vita na mapigano hata hivyo wanawakamata watu na kuwafanya kuwa wafungwa aya hiyo inafuta kabisa desturi hiyo na kwa maneno yaliyo wazi inatoa amri kwamba katika hali ya vita tu na baada ya mapigano pekee watu wa maadui wanaweza kufanywa kuwa wafungwa vita isipotokea kumfanya mtu fulani kuwa mfungwa si halali maelezo yaelezo wayo ya aya hiyo si sahihi anasema kwamba katika vita vya badhar waislamu walipo wakamata mateka wachache wa makka hapo mtume sawasalam akashauriana na masahaba kwamba wafanye nini kuhusu mateka hawa kulikuwa na rai ya hadu omar kwamba tuwa uwe ba akatoa rawambhata abubakar akatoa rai kwamba tuchukuwe fidia na mtume alihi tuwachimsaw wasm akapenda rai ya abuba na aya namba si na nane ya sura anfal inasema kwamba haimpasi nabii yeyote kwamba apigane vita ya umwangaji damu arzini muslhmaud rai an akifafanua habari hiyo anasema kwamba maelezo ya tabri yanasema kuwa rai iliyokuwa imechukuliwa kulikuwa na rai ya abubakar na umar alikuwa na rai yake na mtume saslm akaipenda rai ya abubakar na kwa kuchukua fidia akawacha wafungua lakini sawana tabri aya hiyo ilipoterimka hapo inaonekana kwamba mwenyezi mungu hakupenda amali ya mtume saa salam na angetakiwa kuwa uwa wafungua na asingechukua fidia kutoka kwao yeah. ud anasema kwamba maelezo hayo ya tabri si sahihi la kwanza hadi wakati ule mwenyezimungu alikuwa hakuitirimsha amri ya aina hiyo kwamba wafungua wasiachwe kwa kuchukua fidia kutoka kwao hivyo mtume salalaho, hawezi kushutumiwa juu ya kupokea fidhia kutoka kwao pili hata kabla ya tukio hilo katika eneo la nahla mtume sm alikuwa amechukua fidhia kutoka kwa watu wawili na alikuwa amewaacha na mungu alikuwa hakuchukia kutoka kwa amali yake tatu baada ya aya bili tu mungu anawaruhusu waislamu kwamba katika mateka chochote mnachopata kuleni kile na ni halali na twajibu hakuna awezaye kufikiri kwamba mwenyezi mungu achukie amali ya mtume salla salam ya kupokea fidhia na kisha aseme kwamba mali mnayoipata ni halali na twayibu hivyo maelezo yake si sahihi na maelezo yaliyo sahihi ndiyo haya kwamba katika aya hiyo imetajwa kanuni ya kawaida tu kwamba wafungwa wanaweza kukamatwa katika hali moja tu kwamba vita itokee na maadui washindwe vibaya miongoni mwa wafasiri wa qurani tukufu alama imam razi na mwandishi marufu wa sera alama shibli nomani huo huo hu. ambao hamusl maud raillh anhu ameueleza <todicum> hamizabashiri amadsahi anaendika ya kwamba baada ya kufika madina mtume sll waslam alishauriana na, na masahaba kuhusu wafungua kikawaida uharabuni kulikuwa na desturi ya kuwa uwa wafungwa au kuwafanya kuwa, kuwa watumwa kudumu lakini jambo hilo mtume sa alikuwa halipendi kabisa na kisha hadi sasa kuhusu swala hilo amri za mwenyezimungu zilikuwa bado haziyashuka hat abubakar akamwomba kwamba katika rai yangu tuchukue fidia kutoka kwao na tuwaache kwani watu hawa ni ndugu zetu tu na yawizikana kwamba katika siku za usoni miongoni mwa hawa wapatikane watu wenye kuihami islam lakini hat omar akatoa rai kiniume chake na akasema kwamba katika suala la dini tusiangalie ujamaa wowote na watu hawa kwa sababu ya matendo yao wanastahiki kuuawa hivyo katika rai yangu wote wauawe bali amri itolewe kwamba waislamu kwa mkono wao wenyewe wamue yule aliye ndugu yao mtume sallalwsalam akishikwa na hisia zake za, za rehma akapenda raiya hath abubakar akaamua kinyume cha mawaji yao na akatoa amri kwamba washirikina wanaweza kutoa fidhia waachwe huru hivyo baadhaye sawa na hilo amri ya mungu pia ikateremka pale ilipoteremka amri ya kiungu kuhusu fidhia kama alivyoendika hadmusleh maud razillah anho kisha kwa msingi wa hadisi hiyo kutengeneza sababu ya kulia kwa mtume sasalam na had abubakar ni jambo la ajabu tu hadmiza bashir ama sahib anaendika kwamba hivyo kutokana na hali ya watu mbalimbali kila mmoja wao akapangiwa fidia kutoka dirhamu 1 hadi 4 na hivyo wafungwa wote wakapata uhuru binti yake hat umar aitwaye had hafdaraznh jinsi alivyo ulewa na mtume w habari zake zinapatikana hivi kwamba آکا آکا یا یا کا کا بنتے عمر علی کوان خنس بن حضافہ سہمی ambaye alikuwa miongoni mwa masahaba wa mtume aliyeshiriki katika vita vya badr akafariki dunia katika madina haumar akasema kwamba mimi nilikutana na nauhm bin affan na nikaongea naye kuhusu hafsa na nikasema kwamba kama ukipenda ni nimwozi hafsa bnt mar na wewe yeakasema nitafikiri juu yake hivyo kwa siku kadhaa nikaendelea kusubiri kisha baada ya siku chache hat usman akasema kwamba mimi naona siku hizi mimi ni sioe hat umar alikuwa akisema kwamba kisha mimi nikakutana na hat abubakar nikisema kwamba kama ukipenda mimi ni mwoze hafsa binti umar nawewe hat abubakar akanyamaza na hakunijibu lolote nahat umar anasema hapo mimi nikajisikia vibaya zaidi kwamba yeye pia amekataa vile vile kisha nikasubiri kwa siku kadhaa kisha mtume sallahual wasalam akanitumia ujumbe wa kumuahad hafsa nami nikamwoza naye ndoa ilipotangazwa tayari hata abubakar akakutana nami na akasema kwamba labda ulikuwa umejisikia vibaya juu ya jibu langu pale ulipokuwa umeniambia kuhusu hafsa nami sikukujibu lolote nikasema ndio nilikuwa nimejisikia vibaya hapo ye akasema kwamba jambo lililokuwa limenizuia kujibu swali lako ni ile ilimu niliyokuwa nayo kwamba mtume s waslam alikuwa amemzungumzia hata hafsa na mimi sikupenda kufichua siri ya mtume sallaalh wasalam yani hata abubakar alikuwa anajua kwamba mtume saawasala ana nia ya kumoa hata hafsa hivyo anasema kwamba hiyo ilikuwa siri ya mtume sallaw salam mimi sikupenda kuifichua na kama mtume sallawlwasalam خاتمہ نبیلا بشیرحمد صاحب آ مہندی کا لیکنا کو موجا بن خطاب امبا جا کے Yeye alikuwa mke wa Hunayaz bin Huzafa ambaye alikuwa sahaba muaminifu sana na alikuwa ameshiriki katika vita vya Badr baada ya vita vya Badr akarejia Madina akaugua na kutokana na, na maradhi yake akafariki dunia baada ya muda fulani hat Umar aka pata wasi wasi ko sundua ya pili ya Hafsa wakati ule Hafsa alikuwa na umri wa miaka 20 na kitu ہت عمر کو ٹوکانا نہ میاں ہت عمر آکا جی سیکیا و naye katika hali hiyo hiyo ya huzuni akamjia mtume sw na akamweleza yote mtume akasema umar usiwe na wasiwasi mungu akipenda hafsa atapata mume aliyebora kuliko othman na abubakar na usman atapata mke aliyebora kuliko hafsa mtume akasema hayo kwani mtume alikuwa amisha panga mpango wakumua hafsa نہ کو موزا بنتیا کے ام کلسوم نہت عثمان نہت ابکر نہت عثمان ووٹی والی کو ون جوا ہی ویو وا کا کا کی میا جو یا پنڈے کے زرحت عمر بعد یا مودا فلان صلی اللہ علیہ وسلم اکا موزا بنتیا کے ام کلسوم نہ حضرت عثمان نہ کی شمت مسل سلام مو یہ میں اکم تو میا ہت عمر اجومبے وا کو مو حفصہ حضرت عمر kwa furaha sana akakubali hilo na mwezi wa shaban mwaka watatu wa hijra hathafsa akaolewa na mtume swsam na hivyo akaja kuingia katika wake zake watukufu ndoa hiyo ilipofanywa tayari ndipo hadh abubakar akamwambia hat omar kwamba huenda utakuwa umejisikia vibaya juu ya jibu langu uhakika ndio huu kwamba nilikuwa na jua kuhusu mpango wa mtume s salam lakini bila idzni yake sikuweza kudhihirisha siri hiyo isipokuwa kama mtume sam asingekuwa na nia hiyo basi mimi kwa furaha tu ningemoa hafsa katika ndoa ya hafsa kulikuwa na sababu maksus mmoja yeye alikuwa binti wa had umar ambaye baadha ya abubakar alikuwa na daraja yake katika masahaba wote na alikuwa miongoni mwa wapindwa wa mtume s slam basi kwa ajili ya kuimarisha uhusiano huo na kuwaondolea hat umar na hafsa huzuni ya kifo cha bin husafa iliyokuwa imewafikia mtume sa slam aliona kwamba ni vyema yeye mwenyewe amoe hafsa na hikima nyingine iliyozingatiwa ni kwamba ikiwa mtume saslm atakuwa na wake wengi basi kina mama ambao ni nusu ya wanadamu bali kwa namna nyingine ni nusu bora kazi ya mahubiri na malezi itaweza kufanywa kwa urahisi na kwa ufanisi zaidi kuhusu vita vya ohod <tutu> nahat omar imeandikwa hivi kwamba <tutu> wakati wa vita vya vyah khalid halid binwalid alipowashambulia waislamu shambulizi hili la ghafla liliwafanya waislamu kutawanika amia bashir amasahib ameandika maelezo yake kama hivi kikosi cha kuresh kilikuwa kimewazunguka waislamu kwa pande zote na kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara walikuwa wakija kuwakandamiza hata hivyo waislamu huenda baada ya muda mfupi wangejipanga tu lakini kilichotokea ni kwamba askari mmoja hodari wa qurash abdullah bin kamia akamshambulia musa bin omer msimamizi wa waislamu aliyekuwa akibeba bendera na kwa upanga wake akakata mkono wake wa kulia musa mara moja akashika bendera kwa mkono wake wa kushoto na akasonga mbele kwa kupigana na ibni kamia lakini yeye kwa kumshambulia tena akakata mkono wake wa pili hapo musb kwa kuviunganisha viwiko vyake kwa pamoja akajaribu kuishika aka kui bendera na kuipachika na kifua chake ibn qamia akamshambulia kwa mara ya tatu na safari hii musb akauawa shahidi na akaanguka chini bendera ikachukuliwa na muislamu fulani lakini kwa kuwa maumbile ya musab yalikuwa yakifanana na mtume sa sm ibni qamia akaelewa kuwa labda yeye amemua mh au inawezekana kuwa alikuwa ametumia mbinu hii ili aweze kuwadanganya waislamu hivyo akaanza kupiga makelele ya kwamba mimi nimemua muhammad sws habari hii ikawahuzunisha sana waislamu na umoja wao ukatawanika kabisa masohaba wengi wakakata tamaa na wakaikimbia medani wakati huo waislamu walikuwa wamegawanika katika sehemu tatu kulikuwa na kundi moja ambao kwa kusikia taarifa ya kuuawa shahidi ya mtume salam, walikuwa wameikimbia medani lakini watu hawa walikuwa wachache sana lakini kama qurani tukufu inavyosema kwamba kutokana na hali makhusus ya wakati ule na kwa kuangalia imani na ikhlasi ya watu hawa mwenyezi mungu akawasamehe kundi la pili ni watu wasiokimbia lakini kwa kusikia taarifa ya kifo cha mtume sallahua walikuwa wamekosa moyo na walikuwa wamekaa pembeni mwa medani na kundi la tatu ni watu waliokuwa wakipigana ambao baadhi yao walikuwa wamemzunguka mtume saaws wa na walikuwa wakionesha ushujaa wao na wengi ni wale waliokuwa wanapigana kama mmoja moja katika medani watu hawa kila walipokuwa wakijua kwamba mtume s wa yuko hai walikuwa wakijumuika pembezoni mwake huku wakipigana na maadui kwa ushujaa sana wakati ule vita ilikuwa imepamba moto na kwa waislamu muda huo ulikuwa ni wa majaribio makali na mtihani mgumu na kama ilivyokwisha elezwa kwamba kwa kusikia taarifa ya kifo cha kishahidi ya mtume salla salm wasohaba wengi walikuwa wameshakata tamaa na kwa kuweka silaha zao walikuwa wamekaa pembeni mmoja wao alikuwa ni hadh umar hivyo watu hawa walikuwa wamekaa upande mmoja wa medaani ya vita ndipo apa mmoja anas bin nazar ansari akaaja huko na kwa kuwaona wakikaa kule akasema nini mnafanya nini hapa wao wakasema mtume amepata kifo cha kishahidi sasa kuna faida gani ya kupigana vita anas akasema huu ndio muda wa kupigana vita ili kama mtume alivyokuwa shahidi sisi pia tuwe mashahidi na kisha baada yake kuna ya kuishi duniani kisha akaaja apo h akasema sad, sad, mimi najisikia harufu ya peponi kutoka mlimani akisema hayo akaingia katika safu za maadui na akipigana nao akawa shahidi na baada ya vita ikaonekana kwamba kulikuwa na majeraha zaidi ya 80 juu ya mwili wake na kuutambua mwili wake ilikuwa vigumu sana kisha dada yake kwa kuona kidole chake akamtambua kwamba huyu ni ndugu yake na masahaba zake wachache alipokuwa amefika karibu ya mlima wa ohod ndipo kundi moja la makafiri wakawashambulia khalid halid walid alikuwa mmoja wao alifanya maombi akisema kwamba we mwenyezi mungu usiwafanyi hawa watufikie hapo hat har akapigana na maadui pamoja na wahajiri wachache na akawapiga na akawasambaratisha anaendika kwamba abusufian akifuatana na watu wake wachache akaelekea upande wa mlima ule ambapo waislam walikuwa wakijumuika na akiwa karibu yake akasema kwa sauti ya juu kwamba ni waislam h yupo kati yenu mtume akawaambia kukaa masbakukm wote wakakaa wakakaaim kisha yeye akawauliza kuhusu Abu na abb lakini hata hivyo sawa na amri ya mtume hakuna alihmjibu hapo yeye akasema kwa sauti ya juu na kwa kibri kwamba watu hawa wote wamewawa kwani ikiwa wangekuwa hai wangenijibu wakati jibu wakati ulea hakuweza kujizuia naye akasema ewe adui wa mungu unasema uongo sisi sote tuko hai na allah kwa mikono yetu atakuzalilisha abu sufian akiitambua sauti ya omar akasema omar niambie kweli kweli e muhamad yuko hai aakasema ndiondio kwa fazila ya allah ha Na anasikilza nahokisema abusufian akasema kwa kwasauti hafifu inamaana b amiaamsema ngo wani e mw hsuzati yake aliua amewaamrisha masahaba zake kukaa ukakimia sasa alipoona kwamba jina la sanamu limetajwa zidi ya allah akakosa utulivu akasema kwa nini hamjibu masohaba wakasema tujibuje mtume akasema semeni allah la waaal ani utukufu wote ni wa allah abusufan akasema lana lanal uza wala uzza lakum uza yu pamoja nasi nanini hamna uza yeyote mtume salaa sallam akawaambia masahaba kwamba seme ni allahu maulana wala maula lakum uza ni kitu gani sisi tuna msaidizi wetu na nini hamna msaidizi yeyote kisha abu sufian akasema vita ni kama ndoo moja ambayo mara inapanda na inashuka basi siku ya leo muichukulie kama kisasi cha siku ya badr na katika uwanja wa vita mtakuta maiti za watu ambao viungo vyao vimekatwa mimi sikutoa amri ya kufanya hivyo lakini nilipojua sikuchukia na kitendo chao na mwakani tutakutana tena katika eneo la badar sahaba mmoja sa wana amri ya mtume mtumessm akajibu kwamba haya ni vyema ahadi hiyo itabaki abu sufian baada ya kusema hayo akashuka chini pamoja na wenzake na kisha jeshi la kuraishi likaelekea makka mtume wsm baada ya vita vya uhod alipowasili madina wanafiki na mayahudi wakaanza kusherekea kwa furaha na wakaanza kusema maba yako wa waislamu wakisema kwamba muhammad anatamani ufalme na hadi leo hakuna nabii aliyepata hasara kama alivyopata yeye mwenyewe pia amejeruhiwa na masohaba zake pia wamejeruhiwa na walikuwa wakisema kwamba watu wenu waliouawa wa, ikiwa wangekuwa pamoja nasi wasinge uwawam akamwomba mtume w rksa ya hapo me salasala akasema je watu hawa hawatohi shahada kwamba hakuna apasaye kuabudhiwa isi pokuwa allah na mimi ni mtume wa allah watu hawa wanasoma kalema si ndio hapo omar akasema kusema wanasema lakini wanasema mambo ya unafiki hasomar akasema watu hawa wanasema kwa sababu ya hofu ya upanga basi swala lao limezihiri na sasa kwa kuwa mambo yaliyo moyoni mwao yamebaini na allah amezihirisha kiniongo yao hivyo sasa tuchukue kisasi kutoka kwao na tuwape adhabu mtume akasema mimi nimekatazwa kumua mtu anayetamka shahada anayesoma kalema mimi nimekatazwa kumua, nime kumua mtu huyo habari hizi mungu a kijalia zitaendelea katika siku za usoni sasa napenda kuwazungumzia baadhi ya marehemu hivyo madha hii na imalizia hapa lakini kabla yake napenda kusema kuhusu maombi wiki iliyopita pia nilikuwa nimesema kwamba mwaumbee wa palestina wanaozulumiwa kwa kuwa vita imestishwa lakini historia inatuambia kwamba baada ya muda fulani kwa kutumia njia mbalimbali mbali na kwa kutumia mbinu tofauti watu hawa wanaendelea kufanya zuluma juu ya wapalestina na sababu mbalimbali zinaendelea mbali kupatikana mwenyezi mungu awarehemu na wapalestina pia wapate uhuru wa kweli mwenyezi mungu awajalie viongozi waliyo na akili na busara na wawe imara na wawe wenye usemi imara ya muaumbe wanaumuya ambao wanaeneliakuzulumiwa hasa inchini pakistan pakistanmonyezimungu awa lin katika jeneza marhemu wakwanza nitakaimtajani urasi muhammad fazlulla sahi ninazir isan kadian ambaye aprili inna isaba aprli rajiun babu yake na babu ya mama yake na babu ya baba yake hatmunshi mehrdin sahi ri aiwahaahaasiaa amaye kwa kupitia kwake juuya ilipaikana katika ailia yake najinaake ii katika watowaji wa mchango ia ujenzi wa, wa inaasiai aliweza kusomesha katika jamea kwa miaka ishirini na mitatu na miezi mitano na akaweza kusomesha masomo ya qurani tukufu kihurdhu khalam sarufi na nahau na kiarabu na kwa ujumla ameweza kuitumikia jumuiya kwa miaka helaini na saba kwa fazila za allah marahimu alikuamusi amewaacha niuma yake mke na mwanammoja na mabinti wawili kuhusu marehemu huyo saheb mahdmish anaendika kwamba alipokuwa akisomesha katika jamea alikuwa mwalimu mpole mno na alikuwa akiwatendea wanafunzi kwa upendo na kwa urafiki na akaweza kutekeleza wajibu wake kwa uaminifu wa hali ya juu alikuwa akizingatia sana wakati na alikuwa akiwahimiza wanafunzi kufanya hivyo wabashiri wengi wa india ni wanafunzi wake ambao wakasoma kutoka kwake alikuwa na tabia ya kawaida sana alikuwa haongei sana na kila alichokuwa akisema alikuwa anasema kitu chenye maana sana pia akaweza kuitumikia jumuia kama naib sadr khudamul ahmadi ya india kwa miaka na nne akaweza kutoa huduma zake kama naeb mhariri wa gazeti la badar pia akawa mhariri wa jarida la mishkat alikuwa mjumbe wa kamati ya kutunza historia ya jumuiya ya india toleo la ruhani khazain lililokuwa likichapishwa upya kwa kutumia kompyuta marehemu aliweza kufanya kazi mbalimbali mbali. kama kutoa makosa ya matini na kusahihisha alikuwa makini sana katika shughuli zake bazia vitabu vi hat masihe maud ala sslam ambawia imepiguachapa kama ki mojaki moja iaa aliweza kufaia kazi kubua katika kupitia miswada ake hasa brahinaahamadiana aria dharam nasatbachen nakazalik na kumbukumbu mbalimbali ambazo hatmasehemuslam alikuwa ameziindika katika vitabu vyake marehemu akaweza kuziangalia zote katika vitabu vya asili na kisha akafanya kazi kubwa katika kuangalia maneno mbalimbali mbali na kuhakikisha kwamba talafuzi zake ni sahihi marehemu alikuwa mwangalifu mkubwa katika shughuli zake na akaweza kufanya kazi kubwa katika kutafuta kumbukumbu mbalimbali zilizoendikwa katika vitabu vya aryadharam na satbachan kutoka vitabu vya asili na alikuwa anasema kwamba vitabu hivi vya mshemslam vimewekwa mbele ya wahindu na makala singa kama hoja na dalili hivyo vitabu hivi vina umuhimu mkubwa hivyo lazima tuangalie kwa umakini kila kitu kilichomo kurani tukufu ambayo imechapishwa na jumuiya katika maandishi ya mansur katika software yake marehemu akaweza kujitolea sana na ilikuwa imetayarishwa na kampuni ya bombwe yeye akafanya kazi kubwa akafanya kazi usiku na mchana na bila kuchoka Bia katika kazi za kuchapisha qurani tukufu pamoja na tafsiri ya kiingereza na mlsherali saheb na alikuwa anaendelea kufanya kazi hii ambayo muda si mrefu itakuwa imepigwa chapa vile vile katika tafsiri ya mir ishaq saheb marehemu alikuwa amemaliza kazi kiasi fulani katika shughuli za kurani tukufu marehemu amefanya kazi kubwa kwa juhudi kubwa nazr sa ishaat anaindika kwamba marehemu alikuwa mwalimu wangu na pia alikuwa baba mkwe wangu na mjumba wangu lakini hata hivyo yeye akiwa naibu wangu muda wote akaonyesha utii wa hali ya juu na alikuwa akifanya kazi kwa unyenyekevu hakuwahi kusema kwamba mimi ni mwalimu wako au katika uhusiano mimi ni mkubwa kuliko wewe wanafunzi wake wanaindika kwamba yeye aliwaambia darasani kwamba yeye alipokuwa mwanafunzi hakuchukua ruhsa kutoka jamea na hata baadha yake pia alipokuwa akisomesha katika jamea hakuchukua ruksa kutoka kazi yake mwenyezi mungu amghofirie na himu جنیزہ یا پیلی نی یا سید بشیر الدین احمد صاحب مباشیری و جمعیہ ہویو پیا نی امتو و قادیان اکی و نا امور و میاکا سیمانی نی نا تاتو اکا فارق کی دنیا انا للہ و انا الہ راجی ہون مارہمو آلیکو و امجوکو و سید سید الدین صاحب صحابہ و حضر مسیح مہود اللہ علیہ السلام مارہمو alikuwa ni mwenye kufanya ibada kuswali tahajudi kuomba dua akiwa na tabia ya, ya kawaida alikuwa musi ameacha nyuma wana watatu ambao wote watatu wanafanya kazi katika maofisi ya anjuman marehemu anayefuata ni bisharat ahmed sahib hayr جمویہ مرحم علی کُوکو عبد الکریم صاحب امبائی علی نشانی یا کلے مسیح ماود علیہ السلام یعنی علی ک amenatwa na mbwa kicha na kisha kwa maombi maumbi yashsla alikuwa amepona marehemu alikuwa mjukuu wake marehemu akajitolea maisha yake wakf kisha akaaja kadian kutoka karnatika na baada ya kusoma kutoka shule ya ahmadiya akaweza kufanya kazi katika maofisi mbalimbali kisha akateuliwa kama kamainha stanata na akatoa huduma zake na kwa miaka 46 akaweza kuihudumia jumuia licha ya kuwa na uwezo mdogo wa kiuchumi marehemu akaweza kuishi kwa heshima katika maisha yake yote alikuwa na maisha ya kawaida sana alikuwa ni mtu mwenye hulka na tabia njema marehemu alikuwa musi ameacha nyuma mke na mabinti watatu ambao yeye akawasomesha vizuri na kisha akawaoza na watumishi wa jumuia marehemu anayifuata ni mheshimiwa daktari muhammad ali khan sahib amir wa jumuiia ya ahmadiya wilaya ya peshawar ambaye akiwa na umri wa miaka 6 saba alifariki duna inna lillahi wa inlahi rajihun mwezi uliyopita arehemu alikuwa amejiunga na jumuiya alipokuwa mwanafunzi wa fsae akieleza tukio la kujiunga kwake na jamaath anasema kwamba kulikuwa na duka la baba yangu mkubwa mimi nilikuwa nimekaa kule ndipo mtu mmoja akaaja ambaye alikuwa na heshima kubwa aliporudi baba yangu mkubwa akasema kwamba je unajua huyu alikuwa nani huyu alikuwa kadhiani na kadhiani ni watu wema sana anasema kwamba hapo nikapata kujua kuhusu jumuiya kisha katika chuo cha tiba kulikuwa na mwanafunzi mwenzake ambaye alikuwa yeye akamwuliza ye akamuliza kwamba kuhusu b isa unasema nini yeye akasema kwamba mimi naona kwamba amekuisha fariki dunia hapo mwanafunzi huyo akapata wazo kwamba yeye amhubiri dr ah hivyo akampeleka katika mission house na akamwambia kuhusu jumuiya bwana sindi bwabhd alikuwa mbshii marehemu alipoonana naye akapata adhari njema sana kutokana na, na tabia ya yake kisha mbashiri huyo akampatia kitabu cha ja mwito kwa mfalme marehemu anasema nikakisoma kwa siku moja tu na nikajawa na imani kwamba jumuiya ni kweli ma97 akafanya baiati na 974 hlerahmullahutaala akapokea baiyati yake mwaka huo huo wa sb1 pale alipojiunga na jumuia katika mwaka huo huo machafuko yakaanza dzidi ya jumuia na watu wakamzingira kisha wakamkamata na kusema kwamba wewe uache wa ila tutakuua walikuwa wamejua kwamba huyu amejiunga na jamaat uongozi wa chuo haukuweza kumsaidia chochote wakati ule ali han ambaye alikuwa mwana wa bachahan alikuwa mkuu wa chuo ye akaaja kule na akamsalimisha kutoka shari ya watu hawa na kisha akambeba katika gari yake na kwenda naye nje ya mji na akamwacha nje ya mji marehemu anasema mimi nikatoka huko na nikatembea kwa miguu hadi kufika kijijini kwangu baba yangu akasema kwa nini wewe unatuletea thaabu na mwenyewe pia unateseka na unatuzalilisha nini huachi ijumuiya akasema siwezi kuacha jamaa anasema nikaendelea kujadiliana na baba yangu na kutokana na hali mbaya sikuweza kuendeleza masomo yangu lakini nikaendelea kusimama imara juu ya imani yangu siku moja baba akasema angalia sasa umalize shida hiyo na uache jumuia akasema yeah, mimi siwezi kuacha na kama wewe unataka kufanikiwa katika nia yabas o njia moja unaotuma chakula changu weka sumu ndani yake ili nikale na nife, na nife shida yako siwezi kuacha jamaa chan ya baba yake hakusema kwamba uache jumuiya baba yake alipofariki dunia yeye alikwenda kushiriki katika mazishi yake lakini hakuswali sala ya jeneza yake watu wakasema kwamba hiyo ni kinyume cha desturi ya kikabila na wakachukia sana juu ya kitendo chake wakisema kwamba huyo ni mwana wa namna gani ambaye hakuswali sala ya jeneza ya baba yake ye akasema kwangu s ana umuhimu zaidi kuliko vitu vyote vingine pia mama yake katika maisha yake akamtendea ya kwa zuluma akisema kwamba wewe si mwanangu na akamtelekeza kutoka mali yake marehemu hakwenda katika kijiji chake lakini kwa njia mbalimbali akaendelea kumsaidia mama yake alikuwa anakwenda kumtembelea baba mkubwa na kisha kwa kupitia njia ile alikuwa anamsaidia mama yake kwa namna mbali mbali mama yake pia alipofariki dunia yeye ye, hakuswali swala ya jeneza yake pia yupo ndugu yake ambaye ni mwanajumuia yeye alikuwa amemhubiri ye, pia hakuswali swala ya jza yake watu wakawapinga tena wakisema kwamba hawa ni watoto wa namna gani lakini akasema kwamba ama kuhusu jumuia. kwa kuwa watu hawa wanaitukana jumuia na wana mtukana, hivyo hatuwezi kuswali jz yao yake isiyo kawaida akaweza kuitumikia jeshini kwa miaka isirini na 7 na akastaafu akiwa ft kanali wakati wa kustaafu akatunukiwa tuzo kutoka serikalini kisha katika hospitali ya hastchin akaendelea kufanya kazi kama assistant profes na pia akafanya kazi kama mkuu wa idara ya psycholojia alipokuwa na umri wa miakaslana mbili khaliftlmsi rab rahmllh taala alikuwa memteuwa kama amiri wajumuya pishawar najimbola sarhad mwakaesasemana tano kateuliwakuwa mrugenzi kaika body ya wakfe jadid nahai mwso wak kaindelaku iumikia um a waifa huo pia uwa mjumbewa fazl umr foundationthi foundation na shura. yupo mdogo wake kanali ayub sahib ambaye pia alikuwa amejiunga na jamaat ye alikuwa amemua binti ya shamsudin khan saheb amir wa jimbo la serhad ameacha nyuma yake mtoto mmoja wa kiume na mke na mabinti wa tatu mtoto wake nikatika wakfena na siku hizi chini ya First, anafanya kazi nchini tanzania kijana wake anaendika ya kwamba baba yangu katika ukweli na uaminifu wake alikuwa na daraja ya juu alikuwa na daraja makhsus alikuwa ni mtu mnyenyekevu sana alikuwa hana tabia ya kujionesha watoto wake wote wameandika kuhusu sifa yake hiyo na ameishi kwa utulivu na kwa furaha katika hali tete te ya kijumuiya ya pshawr yeye akimtegemea mwenyezi mungu akavumilia yote na akaiongoza jumuiya ya pshar watu wapshawr wamehuzunika sana juu ya kifo chake marehemu alikuwa na uhusiano imara na ukhalifa na katika suala la utii alikuwa na mfano wake alikuwa akimpenda mtume sla salam na hatma sehemuslam na muda wote alikuwa tayari kwa ajili ya kujitolea na alikuwa na sifa chungu nzima jeneza inayofuata ni ya mheshimiwa muhammad rafi han shezara sahibwarabua ambaye ماچی سیلا سینی علی فریق کی دنیا ان اللہ و ان الہ راجعون علی کو نا عمر میکا سے منہ بیلی مرحیمو علی کو امجکو وحات غلام رسول صاحب افغان نا عائشہ پتھانی صاحبہ صحابہ مسیح محمد السلام نا علی کو کی ٹکو وحات عبدالستار خان صاحب المروف بزرگ صاحب علی کو نا طبیعہ یا کو سوالی سالہ زوٹی نا تحجودی علی کو نا غیرہ یا کی دینی alikuwa na tabia tukufu sana katika marazi yake ya mwisho vile alipokuwa hospitalini licha ya kuwa na shida ya kupumua alikuwa anasoma kurani tukufu kipindi fulani alienda kuungana na jeshi la anga katika nchi ya abu zabi wakati ule mtu fulani akasema kwamba makadiani wanastahiki kuuawa e akasimama kwa ushujaa na akasema, akasema mimi ni ahmadian joni muni uwe lakini kisha akajiuzulu na akaja pakistan na akaanza kufungua duka la dawa katika kipindi hicho hicho akaendelea kuitumikia umua kama rais wa tawi. vile vile akaweza kushiriki katika vipindi mbalimbali mbali. vya mta katika lugha ya kipashto alikuwa akiwatendea kila mwanajumuia kwa upole upendo na kwa huruma alikuwa akiwasaidia watu kwa ukimia alikuwa musi ameacha mke na vijana wawili na mabinti wanne jeneza inayofuata ni ya yane wa australia ambaye machi ishirini na nne katika State New South Wales ame akizama katika maji akafariki dunia inna lillahi wah rajiun marehemu alikuwa mtumishi mzuri mwenye kuitumikia jumuia alikuwa amemwambia rais wa tawi kwamba ukinihitaji niambie tu mimi nitakuwa tayari kujitolea muda wote na muda wote alikuwa tayari kujitolea alikuwa amewaambia wanajumuia wote kwamba milango ya nyumba yangu iko wazi waajili yenu alikuwa mwenye kuwasaidia wote marehemu alikuwa kijana na alikuwa bado hakuwa serikali juu ya kifo chake imewaruhusu wazazi wake watoke pakistan na kuja kushiriki katika mazishi yake na pia mazishi yake yamefanywa chini ya uongozi wa viongozi mbalimbali wa serikali جنیزہ اینہ یوفواتا نیا میاں تحرم صاحب ابن میاں قربان حسین صاحب امبائی علی کو امتمیشی و زمانی و وقالت مال سالس ربوا نا بوانا ادریس احمد صاحب امبائی نی مہندیسی ویٹو ہاپا اسلام آباد مرحیم علی کو بابا یا کی اکی ونا امور یا مہکا سیٹی نصابہ آلی فریق دنیا انہ لیلہ و انہ لیلہ راجیون katika jumuia yake aliweza kuitumikia ya jamaat kama katibu wa malezi pia naebsadhar na zaimansarullah alikuwa mwenye kuswali swala ya tahajudi na nafal alikuwa mwenye kusoma kurani tukufu bila kukosana na alikuwa musi ameacha nyuma yake mke na mabinti wawili na vijana watatu jeneza inayofuata ni ya rafi afta sahib wa uingereza ambaye alikuwa baba wa aftab aftsahi naye katika mwezi wa aprili mwezi uliopita alikuwa amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 6 tt inna lillahi warajiun far anaandika kwamba baba yangu alikuwa na sifa nyingi alikuwa mnyenyekevu mwenye tabia njema mwenye kukutana na watu kwa furaha na kwa ucheshi alikuwa mkarimu mno watu wengi wametupigia simu na wamesema kwamba marehemu alikuwa na sifa hizo alikuwa mwenye ikhlasi alikuwa anawaambia watoto wake nao pia waishi wakiwa karibu na ukhalifa na alikuwa anawahimiza kwamba wafanye kazi ya jamaat izainayofuata ni ya bzhtsab mke war si, ambaye mwezi uliopita alifariki duniahuyu pia alitokana na kizazi cha masahaba alikuwa mwenye kufanya subira akaweza kuwatumikia wazazi wake na kisha mama mkwe wake na baba mkwe wake pia akaweza kuishi pamoja na mumi wake kwa unyofu wote unyofuwote ok licha ya kuwa na hali duni ya kiuchumi akaweza kuishi kwa subira na kwa kutoa shukrani hakuwahi kulalamika alikuwa musi kijana wake mmoja amejitolea wakfu anafanya kazi katika mta anaitwa mirza tokir ahmed jineza inayofuata ni ya hafiz muhammad akram sahib ambaye katika mwezi huo huo wa mei دنیا کٹیکا تاہر ہاٹ اکی و نا میا کا سی مدینی جمویہ رضی اللہ عنہ، کیشا بادا یا کے بابو یا کے کوہ فائ بیات یا مزید اسلام کو باروا جکوا کے موجا آئی ٹو آئے عبد الخبیر رضوان انا فائن قاضی کا ٹیکہ آفس یا پی ایس مرہم حافظ محمد اکرم صاحب آلیپوٹول وقف na alipoenda kwa mhmara ambaye alikuwa amir wa zamani wa flabad ye akasema kwamba kama unaenda kutumikia dini basi ubaki hapa na ufanye kazi ya jamaat kisha yeye akiwa mtumishi wa, wa jumuiya akaweza kuitumikia jamaat kwa maisha yote na akaitanguliza dini juu ya dunia alikua musi akaweza kutoa sehemu ya jaidadi katika maisha yake ali mwenye alikua mwenyekuswalsalya tahajudi bila kukosa mjini faslabad akaweza kuwasomesha watoto wengi qurani tukufu na pia akamfanya kijanawake mdogo ahifadhi qurani tukufu jeneza inayofuata ni ya mheshimiwa chodri nur a nasir saheb ambaye akiwa na umri ya miaka 8eai bili alifariki dunia katika siku za nyuma marehemu huyo alikuwa mwana wa chodri muhammad abdullah sahib eh kadian ana vijana wawili ambao wamejitolea wakfu mmoja ni mkuu wa shule katika nchi ya liberia anaitwa mansur amad nasir ambaye ni mkuu wa shule na mwingine ni masrur amad musafar ambaye anaitumikia jamaat nchi ni ghana vijana wake wote wawili kutokana na kazi zao ز الجمعات هواكوي زا كوندا كوشري كتika مازيشي يا باباياو مارهيم والي كواموس جنازة إنايو فواتان يا مهشمي محمود أمد منها سايب ابن هاقيم وعبدullah منها سايب أم باجي أكيد ونا عمر أمريكا سبعة ميتانو علي فارق في الدنيا إن لله وإن راجيهم kijana wake mmoja ni mbashiri aitwaye rashid mahmud minhas anasema kwamba baba yangu alikuwa mtu mwema sana alikuwa na sifa chungu nzima alikuwa mwenye kuswali sara ya tahajudi mwenye kupenda ukhalifa na mwenye kuwasaidia wanyonge mudawoti kijana wake huyo pia yupo nchini ghana na nhakuweza kwenda kushiriki katika mazishi yake mwingine yupo nchini malaysia naye pia hakuweza kwenda kushiriki katika mazishi yake mwnyezi mungu awajalie wote subira na awanyanyue marehemu wote katika daraja awagofirie na awarehemu baadha swala ya ijumaa mimi nitasalisha sala yao ya jeneza inshallah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وايتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر