أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا وعاد الله الذين آمنوا الله الذين آمنوا منكم وعملوا الصالحات ليستخلفنهم في الأرض كما استخلف الذين من قبلهم ولا يمكنن لهم دينه الذي ارتضى لهم ولا يبدلنهم من بعد خوفهم امنا يعبدونني يعبدونني لا يشركون بي شيئا ومن كفر بعد ذلك فاولئك هم الفاسقون واقيموا الصلاه واقيموا الصلاه واعطوا الزكاه وأتيوا الرسول لعلكم ترخمون. تفسيري ترخمون. يا amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu na kufanya vitendo vizuri bila shaka atawafanya makhalifa katika arzi kama alivyo wafanya makhalifa wale wakabla yao na kwa yakini atawaimarishia dini yao aliyowapendelea na atawabadilishia amani baada ya hofu yao watani abudu hawatanishirikisha na chochote na hata kaaye kufuru baadha ya hayo basi hao ndio wavunjao amri na simamisheni swala na toeni zaka na mtini mtume ili mrehemiwe jana ilikuwa mei iini7 ambayo tunaikumbuka kwa jina la siku ya ukhalifa kuhusiana na siku ya ukhalifa mikutano hufanyika katika jumuia ili tuweze kujua historia ya jumuiya na majukumu yetu ya husujo ukhalifa na baada ya kufanya baiati ya ukhalifa tuwe wenye kutekeleza wajibu wetu ili tuendelee kuwa warithi wa fadzili za allah ihsani ambayo mwenyezimungu ametufanyia ya kwamba sisi katika zama hizi tumekubali aliyetumwa na allah ili atuambie kuhusu mafundisho sahihi ya islam na kisha baada yake tukafanya bayati ya ukhalifa ili tuweze kufuata mafundisho yale ambayo alituambia masihe maud alah sslam na pia tuendelee kuyasambaza duniani basi kujiunga na ukhalifa wakiahmadia kunamfanya kila mwana jumuiya kuwa na wajibu mkubwa sana ikiwa tutatimiza wajibu huo ndipo tu twaweza kutimiza haki ya hisani aliyotufanyia mungu aya hizo nilizozisoma humo mwenyezimungu anapoahidi ahadi ya kuimarisha dini na kubadilisha hali ya hofu katika amani humo ahadi hiyo imeambatanishwa na sharti hili ya kwamba muwe na imani madhubuti muwe wenye kufanya vitendo vyema na muwe wenye kutimiza haki ya ibada musiwe wenye kumshirikisha menyezimungu na chochote musiwe na aina yoyote ya ushirikina ndani mwenu na kwa ajili ya kufikia hali hiyo ibada ya mwenyezi mungu na sala ni muhimu sana na njia ya ibada aliyoambia mwenyezi mungu yani sala muwe wenye kusimamisha sala kutoa katika njia ya allah ni muhimu sana muwe wenye kutoa katika njia ya allah na kumtii mtume ni muhimu mno hivyo muwe wenye kutii kila amri yake basi mambo hayo tutakapokumbuka na tutajitahidi kuyafuata katika maisha yetu ahadi yetu tulioifanya isemayo kuwa tutatanguliza dini juu ya dunia tutakapofanya juhudi ya kuifuata kwa moyo wote hapo ndipo tutaweza kupata sehemu za neema zile ambazo mwenyezi mungu ameahidi kuzitoa na hapo ndipo tutaweza kujinufaisha kweli, kweli na neema ya ukhalifa basi aya hiyo ni habari njema sana kwa waumini lakini pia ni nafasi ya kuwa na wasiwasi wasi. kwani masharti ya yaliyomo tusipo yatekeleza masharti hatuwezi kujinufaisha kweli, kweli na neema hii tusiposwali na kutoa zaka tusipotimiza haki za allah na haki za waja wake basi kama ilivyoelezwa kwamba hatuwezi kupata rehma na fadhili ya allah basi kujua historia yetu au kuazimisha siku ya ukhalifa hakutoshi mpaka tunakuwa watumishi wa kweli wa mwenyezi mungu na tunalinda swala zetu zetuna tunatimiza haki za watu wa mwenyezi mungu na tunatimiza haki za mwenyezi mungu basi hadi wakati huu kusherekea siku ya ukhalifa ni bure tu basi kuna haja ya kujipima kwamba imani yetu ina hali gani je tunayo hofu ya mwenyezi mungu je tunafuata njia nye mbamba za uchamungu je tunampenda mwenyezi mungu zaidi kuliko vitu vyote vya dunia je tunamtii mwenyezi mungu na mtume wake utii uliokamilika na pia tuangalie vitendo vyetu ya kwamba je kila amali yetu inaendana na mafundisho sahihi ya islam isije ikatokea hivi kwamba matendo yetu na sala zetu na kutoa kwetu katika njia ya allah na kutoa zaka na kufunga kwetu kuwe kwa ajili ya kuwaonesha wengine tu na hija zetu ziwe kwa ajili ya kuitwa haji tu tutaweza kumtii mwenyezi mwenyezimungu kwelikweli na mtume wake na tutaweza kupata utulivu wa moyo na amani wakati ambapo kila kitendo chetu kitafanywa kwa ajili ya kupata radhi ya mwenyezi mungu pekee na kisha jamii ile itastawi chini ya kivuli cha ukhalifa ambapo kila kitendo chetu kitakuwa chenye kutimiza haki za allah na haki za watu wake basi si maneno matupu tu mbali tutalazimika kuzingatia amri hii ya mwenyezi mungu muda wote kwamba waumini watakaonufaika ni wale ambao matendo yao ni mema hazrat masihe maud alahi ssaatu wasalaam anasema ndani ya qurani tukufu mwenyezi mungu ameiunganisha imani na amali njema amali njema ni amali isiyo na ufisadi vovote kumbukeni ya kwamba matendo ya binadamu hu vamiwa na wezi hawa ni wezi gani ndio hawa kujionyesha yaani mtu anapofanya kitendo fulani kwa ajili ya kuwaonesha wengine kujipendelea mtu akifanya wema fulani hapo ana furahi sana moyoni kwamba mimi nimefanya wema mkubwa na maasi ya aina aina ambayo saa nyingine mtu hajisikii au hajihisi kwamba yale ni mazwambi anayoyatenda ambayo yanapoteza matendo yake amali njema ni ile isiyo na dzuluma kujipendelea kuwaonesha wengine kibri na mtu asiwe na wazo la kunyiima haki za binadamu ndiyo amali njema sio kwamba mtu asitende hivi bali akasema hata wazo lake pia lisiingie moyoni mwenu ndipo mtakuwa waumini wa kweli na mtaitwa wenye kutenda mema akasema kama katika akhera amali njema inamsalimisha vivyo hivyo katika dunia pia inamsalimisha akasema akiwepo mtu moja tu mwenye matendo mema nyumbani nyumba nzima inabaki salama fahamuni kwamba kuamini pasipo na matendo mema ni jambo lisilo na faida yoyote basi pamoja na imani kufanya matendo mema ni muhimu sana kisha akasema kwamba matendo mema hayatokani na rai yetu na maoni yetu kwamba kwa, kwa kuwa sisi tunasema hivyo haya ni matendo mema hapana bali matendo mema ni yale yasio na ufisadi vovote kwani wema ni kinume cha ufisadi kama ambavyo chakula kinakuwa kizuri pale ambapo kisiwe kibichi na kisiwe kimeoza na kisitokane na mavuno yaliyo duni bali kiwe na sifa ya kuwa sehemu ya mwili chakula kisicho na dosari yoyote ndicho chakula kizuri na twayibu vivyo hivyo ni muhimu sana kwamba amali njema pia isiwe na ufisadi vovute na iendane na amri ya allah subhanahu wa taala na iwe sawa na suna ya mtume saualwalah wasallam kile alichokifanya mtume saaualwasallam na akatuwonesha kwa matendo yake amali yetu iwe na hali ile kisha isiwe na uzembe wovote ndani yake na isiwe na tabia ya kujipendelea au kujionesha ndiyo amali njema musije mkaeleza maelezo yenu kuhusu amali njema mkisema kwamba maana yake ni hivi na vile mbali mufanye kama mnavyoamrishwa na allah na mtume wake na hapo mtakuwa wenye kutenda matendo mema na akasema kwamba hicho ni kitu kikubwa na kitu kilicho muhimu mno mkipata hali hiyo basi mujue na muelewe kwamba nyini mkawa wenye kunufaika na ahadi ya allah na hawa ndio watu ambao wanatimiza ahadi ya kudumisha ukhalifa wa wakiahmadhia na sio wale ambao wakiona maslahi zao basi waanze kueleza maana ya amali njema kutoka kwao na waanze kueleza maana ya uamuzi ulio sahihi na ubinafsi wao uanze kuwatawala watu wa namna hiyo hata tangazo lao la kushikamana na ukhalifa haliwezi kuwasaidia chochote hata kama waendelee kusema kwamba sisi tumeshikamana na ukhalifa hivyo watu watakao utii ukhalifa kwa kujihalisisha ndio watu ambao watakuwa na uhusiano wa kweli na ukhalifa na ndio wenye kuulinda ukhalifa na ukhalifa una walinda wao maombi ya khalifa wazama yatakuwa pamoja nao na mateso yao yatamwelekeza khalifa wazama kuwaombea hawa ndio watu wenye kutenda mema ambao uhusiano wao na ukhalifa na uhusiano wa ukhalifa kwao ni kwa ajili ya rahi ya allah basi huu ni ukhalifa wa kweli ambao uhusiano baina ya jumuiya na khalifa wa zama ni kwa ajili ya kupata rahi ya mwenyezi mungu na ndio ukhalifa ambao ni sababu ya uimara wa dini na amani huu ndio uhusiano wa watu na khalifa wa zama ambao unawafanya wote wawili kujipatia fazili za allah waislamu wengine wanatamani kustawisha ukhalifa lakini kwa kutumia hila za dunia na mipango ya kidunia na hila zao na mipango yao haiwezi kuwasaidia kabisa wala ukhalifa unaweza kustawi hivi hata kama wafanye nini sasa ukhalifa utadumu kama allah alivyoamua tiari kwamba udumu hivyo pamoja na kumshukuru mwenyezi mungu na kuinama mbele yake a kuwa yeye ametujaalia neema ya ukhalifa wakati huo huo sisi muda wote tukiwa na hofu ya mwenyezi mungu moyoni tuna haja ya kuangalia matendo yetu kwamba je matendo yetu ni sawa na amri za mwenyezi mungu na mtume wake je viwango vyetu vya kutimiza haki za allah na haki za binadamu vinaendana na vivango ambavyo mwenyezi mungu ametuambia basi kila mwanajuu mwana anatakiwa kupitisha kila sekunde yake ya maisha katika kumshukuru mwenyezi mungu kwa neema ya ughalifa aliyotujaalia lakini pia aangalie kwamba je tunafuata amri za allah na tutakapoishi kwa fikra hiyo na kisha tutatenda ipasavyo na tutauombea ukhalifa ili ukhalifa udumu milele basi hapo tutaendelea kuwa warisi wa neema za allah hadmasehemudlslam ametuambia hivi kwamba mwenyezi mungu amemwambia ya kwamba nizamu ya ukhalifa itadumu milele na habari njema ambazo mwenyezi mungu amempatia bila shaka zitapata kutimia ikiwa tutakuwa ni wenye kutimiza masharti yake hivyo katika kitabu cha al wasia hatmasihimslam ameizungumzia sana nizamu ya ukhalifa huzur anasema kwamba hii ni suna ya mwenyezi mungu ambayo suna hii tangu alipomuumba binadamu katika ardhi aliendelea kudhihirisha ya kwamba yeye huwasaidia manabii na mitume wake na huwapa ushindi kama asemavyo kataballahu la aglebanna ana warusuli mwenyezi mungu amekushaandika kwamba yeye na mitume wake watashinda na ushindi muradi wake ni kwamba kama yanavyokuwa matakwa ya mitume na manabii ya kuwa hoja ya mungu ikamilike arzini na asiwezi yeyote awaye kushindana naye ndivyo anavyozihirisha mwenyezi mungu ukweli wao kwa ishara zenye nguvu na kweli ile wanayotaka kuizaghaza kote duniani anapanda mbegu zake kwa mikono yao lakini haitimizi kazi hii kikamilifu kwa mkono wao bali kwa kuwafisha katika wakati ambao kizwahiri huwa na hofu ya ushinde huwapa wapinzani nafasi ya kucheka na kuzihaki na kufanya masihara na kuaibisha na pindi wanapokwisha kuzihaki hapo huonyesha mkono wa pili wa kudra yake na huleta sababu ambazo kwa njia hizo hutimia miradhi iliyobakia kadri fulani kutimia twaona kwamba pale ambapo kifo cha masehemoslam kilimtikisa kila mwana jumuiya watu wasiokuwa wa ahmadia wakafurahia mno na juu ya kifo chake wakafanya zihaka sana kiasi kwamba ubinadamu ukisikia upuuzi wao unajisikia majuto wakafanya istihzai kiasi kwamba mtu anashikwa na butwaa kwamba je wataja majina ya allah na mtume wanaweza kukosa maadili kiasi hiki sina haja ya kueleza mambo yao yote ya kipuuzi hapa lakini naeleza habari za juhudi zao zingine zinazotuambia kwamba jinsi walivyofanya juhudi kubwa za kuimaliza jumuiya na jinsi walivyotunga habari za uongo na kuzisambaza wakisema kwamba jumuiya imetawanika na wanajumuiya wa mirithadhi kutoka uahmadhia مثلا وفواسی وپیر جماعتعلیشاہ ولیسما کوانبا ونجموئیا واکیتوبو ونافیا بیاتی یعنی بدا یا قیفوچہت مسیح مود لیہالسلام واکیتوبو کٹوکا aحمدی سسہ وناانgیا کٹیکا کنڈیلاو خواجہہسن نظامی صاحب آناواشاعوری وجوئیآکہسا کن سسا کاٹائ اای یا مرزہ صاحب و سیی اhدی ویل یا وزیانا کان kwa sababu ya kutokuwepo kwa mirza saheb aliyekuwa na uelewa mkubwa na alikuwa msimamizi mzuri jumuiya ya ahmadia haitaweza kuvumilia mateso ya wapinzani na jumuiya yao itasambarathika yeye akatoa ushauri huo kwa njia fulani ya kisiasa na kwa kuwa kwa kutumia maneno laini mtu huyo alikuwa na tabia yake fulani hivyo akiwa mpole kwa wanajumuiya akawapa ushauri akisema kwamba sasa mirza saheb amefariki dunia sasa hakuna awezaye kusimamia mambo yenu hivyo achiyeni jumuiya na njooni mkaungane nasi lakini yeye alikuwa hajwei kwamba jicho lake lilikuwa haliwezi kuiona shani ya ahadi ambazo mwenyezimungu alikuwa amemwahidi hatumasiheudlau wasalam kwamba mimi ni pamoja nawe na ni pamoja na wapendwa wako na mwenyezimungu alimwambia kwa njia ya ilhamu mwenyezimungu akimwahidi ahadi hiyo alikuwa amempa moyo kwamba baada yako silsila ya ughalifa wako itaanza na ahadi na bishara zote lazima zitatimia hat masihi maud aa akasema wazi kwamba jumuiya ya nabii huwa inaona kudra ya pili pia hapo akitwa mfano wa nabii akawapa watu jibu ambao saa nyingine wana jumuiya na imani dhaifu wanajisikia shida pale wanaposema kwamba hat masihi mau slam alikuwa nabii hapo jibu lake pia limekuja na akasema mwenyewe kwamba jumuiya yangu ni jumuiya ya nabii nami ni nabii naye akasema kwamba jumuiya ya manabii ina shuhudia kudra ya pili ambayo nini pia mtaiona ikiwa mtabaki na imani na mtafanya matendo mema hivyo akieleza kuhusu kudra ya pili anasema ndio kusema kwamba allah taala hudhihirisha kudra ya namna mbili kwanza kwa mkono wa manabii wenyewe huonyesha mkono wa kudra yake pili katika wakati ambapo matatizo yanazuka baada ya kifo cha nabii na maadui hupata nguvu na huzani kwamba mambo yameharibika na huwa huwana yakini kwamba sasa jumuya hii itafutika mbali na wanajumuya nao huhangaika na kuvunjika moyo na baadhi yao wenye bahati mbaya wanashika njia ya kuritadi hapo menyezi mungu hudhihirisha mara ya pili kudra yake yenye nguvu na kuimarisha jumuya iliyokuwa inaanguka basi yule anaye subuiri mpaka mwisho huona mujiza wa muyazimongu kaama ilibiyo tendeka katika enziyaht abوubakar siddiq وakati huo kifo cha mtume kilipofikiriwa kutokea wakati usiyofaa na mabedhui wengi wakaritati na maswahaba kwa sababu ya huzuni kubwa wakawakana kwamba wameshikwa na wazimu hapo mwenyezimungu kwa kumsimamisha imara haabubakar sidik akaonyesha mara ya pili onyesho la kudra yake na akanusuru islam iliyokurubia kufutika na akatimiza aliyoahidi ya kwamba ولا يمكنن لهم دينهم الذي ارتزع لهم ولا يبدلنهم من بعد خوفهم أمنا يعني بعد يخوف توتا وإمارشا kisha anasema basi eni wapenzi wangu kwa kuwa hii ndio suna ya allah tangu kale ya kwamba mwenyezi mungu huonyesha kudra mbili ili kuzikanyagilia mbali furaha mbili za bandia za wapinzani hivyo haiwezikani sasa ya kuwa mwenyezi mungu aziache suna yake ya zamani kwa hiyo msihuzunike kwa habari niliyowaambieni wala nioyo zenu zisifadhaike kwani hamna budi kuiona kudra ya pili vilevile vile, na kuja kwake ni bora kwenu kwa sababu hiyo itadumu nayo itaendelea bila kukoma mpaka kiama na hiyo kudra ya pili haiwezi kuja mpaka mimi niondoke lakini niondokapo hapo mwenyezi mungu atakutumieni hiyo kudra ya pili itakayodumu nyanyi milele kama mungu alivyoahidi katika brahini ahmadia hadi hiyo hainihusu mimi bali yawahusuni nini kama alivyosema kwamba nitashindisha jumuiya hii inayokufuata juu ya inayokufu wengine hadi kiama basi hakuna budhi mufikiwe na siku ya mimi kuagana nani ili baadaye iwadhie ile siku iliyo siku ya ahadi ya kudumu mungu wetu huyu ndiye mungu atimizaye ahadi mwaminifu na mkweli atawaonyesheni yote aliyoahidi ijapokuwa hizi ni siku za mwisho za dunia na ndiyo zama za balaa nyingi kushuka lakini hakuna budi dunia hii ibaki mpaka yote hayo yatimie timie aliyoniambia mwenyezi mungu mimi nimezihirika nikiwa kudra moja kutoka kwa mungu nami ndimi kudra hasa ya mwenyezi mungu na baada yangu watakuwepo wengine watakaokuwa kuwa onyesho la kudra ya pili hivyo basi endeleeni kuomba mukiwa pamoja ili kuingoja kudra ya pili ya mungu hivyo basi kwa mujibu wa bishara ya hatmasiha islam na kutokana na ahadi ambayo mwenyezi mungu alikuwa amemwahidi tunaendelea kuona fadhili za allah zikitimia neno kwa neno tangu miaka mia moja na kumi na tatu iliyopita watu waliokuwa wakisema juu ya kifo cha chamasihi maudalslam kwamba kichwa chao kimekatika na sasa watu hawa hawana chochote chochoteharhalm <totipansi> <hadrat khlitsi aval>. a <totipansi> kama eleza hapo kabla <totipansi> watu walikuwa wakisema kwamba acheni jumuiya kwani hakuna awezaye kuisimamia <totipansi> kisha kuhusu kuhusuhmal gazeti la karzen gazet liliendika kwamba sasa kuna nini kilichobaki kwa wafuasi wa mirza kichwa chao kimesha katika tayari mtu ambaye amekuwa imamu wao mtu huyo hataweza kufanya chochote isipokuwa labda atawasikilizisha qurani miskitini lakini vipofu hawa wa kiakili walikuwa hawajui ya kwamba hiyo ndiyo ile kazi azimu ambayo kwa ajili ya kuifanya hat ibrahimu l salam alikuwa ameomba dua ya kupatikana mtume azimu katika kizazi chake na hiyo ndiyo ile sheria azimu ambayo mtume sallaal wasalam alikuja nayo na hicho ni kitabu kilichokamilika ambacho wasome wake na wanaoisomesha wanafanikiwa katika dunia na akhira na ni kitabu ambacho kwa ajili ya kusambaza mafundisho yake mshs alikuwa amekuja na ndiyo kazi ambayo kwa ajili ya kuifanya kazi hiyo nizamu ya ukhalifa imeanza kwa vyovyote vile kwa kusikia jambo lao akasema kwamba mungu afanye itokee hivi kwamba mimi ni qurani tukufu kazi hiyo akaifanya na akafanya vizuri sana lakini wazo hili la maadui kwamba sasa mapungufu ya kinizamu yatatokea katika jumuia na jumuiya hiyo itasambarathika ndoto yao hiyo haikutimia kabisa maal raiallahu anhu akazikandamiza vikali fitina za wanafiki na baadhi ya viongozi wa anjuman kwamba hakuna aliyehubutu kuleta shari ya aina yoyote na khalifa wa kwanza katika hutuba ya kwanza ya ukhalifa wake akasema kwamba sasa hata kama mwelekeo wa tabia zenu uwe una tofautiana mtalazimika kutii amri zangu kisha safari nyingine akitoa hutuba katika msikiti wa mubarak akasema kwamba nini kwa matendo yenu mmeniuzi sana kiasi kwamba mimi sijasimama katika sehemu ile mliyojenga nyini bali nimesimama katika msikiti wa mirza yangu yani sehemu ile ya msikiti iliyokuwa imejengwa katika zama za msihslaam hazur alikuwa amesimama kule na si katika sehemu ile iliyokuwa imepanuliwa baadaye kwa michango ya jumuiya khalifaawal akasema mimi si simami kule bali nasimama katika sehemu ya msikiti ambayo ilikuwa imejengwa katika zama za sihedslam na akasema kwamba huu ni uamuzi wangu kwamba khalifa anafuatwa na kaumu na anjuman na hawa wote ni watumishi yani anjuman na waumini wote ni watumishi wake anjuman ni mshauri na ushauri unachukuliwa kutoka kwa anjuman na inakuwa muhimu kuchukua ushauri pia akasema kwamba mtu aliyeendika kwamba kazi ya khalifa ni kupokea baiati tu na hakimu hasani anjuman yeye afanye toba mwenyezi mungu ameneambie kwamba ikiwa katika jumuiya hii mtu akikuacha hatarithadhi mimi badala yake nitakupatia jumuia nzima kisha akasema kwamba inasemwa kuwa kazi ya khalifa ni kusalisha sala au kutangaza ndoa au ni kupokea bayati kazi hiyo hata inaweza kufuaywa na sheikh hivyo kuna haja gani ya khalifa kwa ajili yake hakuna haja ya khalifa akasema kwa ajili yake hakuna haja ya khalifa yeyote nami hata sitemimate juu ya bayati ya aina hiyo bayamara yake ni kutii na kufuata kila amri ya khalifa wazama basi hutuba hiyo ikaifanya mipango yote ya wanafiki kushindikana na pia ikafunga midomo ya maadui na mtu ambaye walikuwa wanamwona kwamba ni dzaifu pale aliponena kwa msaada wa allah akaongea hivi kwamba wote wakakaa povu inavyokaa na wakaanza kujificha wamwini wa jumuiya wakafanya ahadi ya baiyati kwa azma mpya na kisha jumuiya ikaanza kupata maendeleo juu ya maendeleo na dunia ikaendelea kuona maendeleo yake kisha machi aeu9k haliftmsi awal alipofariki dunia wakati ule jumuiya ikajawa na hofu tena viongozi wa anjuman waliokuwa wakisema kwamba anjuman ndiyo mwakilishi halisi wamasihi ymadlslam na kwa sababu ya hlfms awal walikuwa wameneamaza wakaanza kuinwa tena kichwa chao vivyo hivyo wanafiki pia wakajaribu kuleta shida lakini mkono wa msaada na nusura ya mwenyezimungu sawa na ahadi iliyofanywa na dmasihmslam ukawa sababu ya kusimamia cheo cha ukhalifa viongozi wa anjuman walikuwa na hofu kwamba jumuiya itamchagua hadmiabashirudin mahmud ahmad kama khalifa wake hivyo wakajaribu sana kwamba khalifa asiwepo na kikombe hiki kiepuke hata kama kwa muda tu ramiza bishir uin mahmud ahmad akasema wazi kwamba lazima apatikane khalifa lakini pia napenda kuweka wazi kwamba mimi sina shauku ya kuwa khalifa mnaweza kumchagua mtu yeyote kuwa khalifa mimi na familia yangu tutafanya baiati yake kwa moyo wa kweli lakini watu hawa waliokuwa na zana kwamba wao ndio wenye akili timamu na walikuwa na wasiwasi moyoni mwao na walikuwa wanataka utawala wa dunia tu wao hawakukubali jambo lake hadahlmsisani aliposema kwamba mimi nipo tayari kufanya baiati ya mtu yeyote mnaweza kumchagua yeyote kuwa khalifa lakini lazima khalifa awepo watu hawa hawakukubali jambo lake kisha sawana wasia wa admasihi mod ala salaam ya waumini ikajumuika katika miskiti wa nur na takriban watu e au watakuwa zaidi yake wote wakamchagua hadmi za bashirudin mahmud ahmad ndii khalifa wao na watu wakishindana katika zoezi hili walikuwa wanafanya baiyati yake mashuhuda wanaendika kwamba ikaonekana kuwa malaika wakiwakamata watu wanawaleta waje kufanya baiati ya chaguo hili la allah kisha kwa kuona hayo yote viongozi wa anjuman waliokuwa wachache na waliokuwa viongozi wakubwa wakachukua hazina zote za anjuman na wakaondoka kutoka huko lakini dunia ikaona kwamba mwenyezimungu wa kuupitia ukhalifa wa ahmadia akaijaalia jumuiya ya ahmadia uimara zama za ukhalifa walmisani radiallau taal anhu za miaka hamsini na mbili ni shahidi juu yake kwamba kijana yule aliyekuwa amekabiziwa na allah uongozi wa ukhalifa akaendelea kusonga mbele kwa kasi sana na kupata maendeleo juu ya maendeleo watu ambao waliokuwa wameondoka na hazina ya anjuman na walikuwa wamedhai kwamba sasa kadhian itatawaliwa na wakristo leo vizazi vyao wanaona kwamba misaada ya mwenyezi mungu iliyopo kwa ukhalifa wa wakiahmadia inatuonesha kwamba wakristo wanakuja chini ya bendera ya masihi wa muhammad sisi tunaona hayo maud razillahu anhu katika inchi mbalimbali mbali za dunia akafungua vituo vipya vya mahubiri barani afrika wabashiri wa ukristo walikuwa hawawezi kusimama mbele ya wabashiri wa jumuiya na mwishowe wakalazimika kukiri kwamba katika kusambaza ukristo ahmadiyat ni kizuizi kikubwa mno na habari hizo zinapatikana katika ripoti zao ilmuradhi twaona kwamba iwe mipango ya kuvamia kadian au iwe medani ya mahubiri au wakati wa hijra katika kila hatua ya maisha khalifa huyu mwenye azma akailinda safina ya jumuiya kwa msaadha na kwa nusura ya mwenyezi mungu na maendeleo yakaendelea kupatikana kisha sawa na mpango wa mwenyezimungu noembe965 alipofariki dunia hapo kwa mujibu wa ahadi za allah mwenyezimungu akamsimamisha zihirisho la tatu la kudra ya pili kisha mwenyezimungu akibadilisha hofu ya jumuiya katika amani akaikusanya jumuiya juu ya mkono wa hadmiza nasirahma khalifatmaihsales rahimahullah taala na jumuia kwa mara nyingine tena ikaanza kupiga hatua katika maendeleo barani afrika shule na mahospitali zikajengwa na jumuiya ikaanza kusambaa na kuenea katika bara la afrika utambulisho wa jumuiya ukaanza kuzidi duniani khalifatmsi sales rahimullahu taala akazitembelea nchi mbalimbali za bara la afrika na hiyo ilikuwa ziara ya kwanza ziara hiyo ikaleta mageuzi makubwa katika jumuiya hiyo ilikuwa ziara ya kwanza ya khalifa wazama aliyoifanya barani afrika mwak974 utawala wa wakati ukaleta vurugu na ufisadi dzidi ya wanajumuiya na ukapitisha kanuni kwamba wanajumuiya si waislamu hapo jumuiya ikiwa nyuma ya ngao ya ukhalifa ikajisalimisha kutoka shambulizi hili la hatari na ikafanikiwa na kupata maendeleo na majaribio yote ya maadui yakashindikana maadui ambao walikuwa wakidhai kwamba wataifanya jumuiya ifilisike ndoto yao haikutimia na mwenyezi mungu akawafungulia wanajumuia njia mpya za kuwapatia mali wanajumuia ambao walikuwa wamekandamizwa kiuchumi na walikuwa wamejaribu kuwamaliza so, watu hawa mwenyezi mungu aliwajalia wasaa katika mali na pia akawafungulia njia za kutoka nche basi watu waliofanya hijra katika nchi ya ujerumani na kwenye nchi zingine baada ya mwaka wa974 na kisha wakajaaliwa wasaa katika mali wanatakiwa kuwaambia watoto wao kuhusu mambo hayo kwamba kivipi adui walikuwa wamepanga mipango yao ya kuwamaliza na jinsi mwenyezi mungu chini ya kivuli cha ukhalifa aliwafungulia njia mpya na akawajaalia sana kisha juni982 l rahimallahu taala pia akatutangulia na mwenyezi mungu sawa na ahadi yake kwa kumpitia hamtahrahma khalifatlmsirabe rahimallahu taala akaibadilisha hofu ya jumuiya katika amani maadui kwa kuona maendeleo ya jumuiya walikuwa wameshachanganikiwa hivyo wakapanga upya na safari hii wakafikiri kwamba kichwa cha jumuiya kikatwe maadui katika zana yao wakajaribu kukata kichwa lakini wajinga na wapumbavu hawa watajuaje kwamba mwenyezi mungu ana mipango gani mwenyezi mungu akamsaidia khalifa wake khalifatlmsir abe rahimllahu taala katika hijra na maadui wakaendelea kuona tu kisha baada ya hijira kutokea katika zama za ukhalifa wa nne milango mipya ya maendeleo ikafunguka na kwa kupitia satlaiti ujumbe wa khalifa wa zama na ujumbe wa uislamu wa kweli ukaanza kuwafikia wanajumuia na wasiokuwa wanajumuia katika nyumba zao na katika kila nchi na pia njia mpya za mahubiri zikafunguka jumuya ikaanza kupatikana katika nchi mpya na mafundisho sahihi ya islam yakaanza kusambaa kotekote kurani tukufu ikachapishwa zaidi na tafsiri zake zikaanza kufanywa katika lugha mbalimbali kisha kwa mujibu wa mpango wa mwenyezi mungu aprili 23 halifatumsirabi rahimahullahu taala akafariki dunia na hapo jumuiya ikapata pigo kubwa na katika wazo la wapinzani katika dhana ya wapinzani hiyo ilikuwa nafasi nzuri sana ya kuimaliza jumuiya lakini mwenyezi mungu kama alivyomwahidi atmasihimsalam yeye kwa mara nyingine tena akailinda jumuiya na jinsi alivyoirinda masheikh wapinzani pia wakaanza kusema kwamba ijapokuwa nini si wa kweli katika fikra yetu lakini ushahidi wa kimatendo wa mwenyezi mungu huu pamoja nani huo wanauona lakini hawako tayari kukubali mwenyezi mungu akasikiliza maombi ya waumini na akabadilisha hali ya hofu katika amani na katika historia ya islam kwa kumpitia hatma seheadislam zama ya ukhalifa wa hamisa ikaanza katika zama za mwanzoni mwa islam ikiwa ukhalifa ulikuwa umeishia hadi khalifa wa ine basi huo ulikuwa umetokana na bishara ya mtume salllahu alhi wasalam na sasa zama za ukhalifa watano ambayo imeanza katika zama yamasihemola hiyo pia inatokana na bishara ya mtumew baada ya ujio wamasihe mow kama ilivyofunguliwa milango mipya katika historia ya islam ukhalifa watano pia ni sehemu yake moja wapinzani walikuwa wakifahamu kwamba sasa uongozi wa jumuiya si katika mikono imara lakini wao hawajui kwamba mkono hasa ni mkono wa mwenyezi mungu ambao pale unapomsaidia mtu basi unaimarisha mikono yake leo jicho la husda la adui linaona maendeleo ya jumuiya yakipatikana duniani jinsi utambulisho wa jumuiya ulivyoanza kusambaa duniani katika kila tabaka ni jambo kubwa sana mimi ni mtu mnionge sana maendeleo haya hayatokani na sifa yangu fulani utambulisho wa jumuiya unaendelea kusambaa kwa viongozi mbalimbali wa dunia basi hayo yote yanatokana na fadzili za mwenyezimungu na ni ahadi za masihi maud alah sslam zinazotimia na yanatokana na bishara za mtume salllalwlhi wasalam kila kukicha twaona fadzili za allah zikiitirimkia jumuiya uchapishaji wa qurani tukufu na vitabu vya masihislam katika lugha mbalimbali kazi hiyo imesha zidi mno kwa kupitia kupitiamta ujumbe wa kweli wa islam unaendelea kufika katika dunia nzima mwanzoni kulikuwa na lugha moja tu na ilikuwa chaneli moja wakati huu chaneli nane za mta zinafanya kazi hii duniani kote katika nchi mbalimbali za dunia studio mpya za mta zimekuisha tengenezwa zime na vipindi mbalimbali vinarushwa kutoka studio hizi studio za mta zimejengwa katika nchi za bara la afrika na marekani kaskazini na katika ulaya pia ikiwa tuangalie uwezo wetu hiyo ni kazi isiyowezekana kwa kupitia mtandao wa kijamii ujumbe wa kweli wa islamu unaendelea kufika kote kote serikali ya pakistan ikitumia mbinu mbalimbali imejaribu kupiga marufuku juu ya matangazo yetu lakini katika nchi zingine za dunia mwenyezi mungu ametufungulia njia mpya kisha kwa ajili ya kushikamana na ukhalifa mwenyezi mungu ametufahamisha njia mpya ambayo ikaanza kutumika katika janga la korona nayo ni kukutana na wanajumuia kwa kupitia mtandao na sasa khalifa wazama anaendelea kuwasiliana na, na wanajumuiya wa nchi mbalimbali na watu wanapata mwongozo moja kwa moja kutoka kwa ghalifa wazama mimi nikiwa hapa london mara na kutana na wanajumuiya wa afrika mara indonesia mara australia na saa nyingine nakutana na wanajumuiya wa marekani hayo yote ni misaada ya mwenyezimungu basi muda wote tukumbuke kwamba jinsi mwenyezimungu alivyotujaalia fadzila zake na ametujaalia neema ya ukhalifa sisi muda wote tuwe wenye kutimiza haki yake ili hadi siku ya kiama sawa na bishara ya mtume salllalwl wasallam tuendelee kunufaika na neema hiyo mwenyezimungu amemwahidi hatmasihmaud alwasalam ya kwamba yeye atamjaalia maendeleo naye havunji miadhi yake lakini ili sisi tuweze kunufaika na ahadi hiyo tutalazimika kutekeleza wajibu wetu na sisi tukiwa watumishi wenye kumshukuru mwenyezi mungu tutalazimika kuinama mbele yake na tuwe tayari kutimiza ahadi ya kuutii ukhalifa na kujitolea kwa ajili yake hadi pumzi yetu ya mwisho na tuwe tayari kwa ajili ya kujitolea kila kitu ndipo tunaweza kutimiza haki ya kuwafanya watoto wetu kuwa watifu kwa ukhalifa hatmasihewsalam ametuhakikishia ya kwamba sisi tutajaaliwa fadhili za allah ikiwa tutabaki na imani na tutakuwa tayari kwa ajili ya kujitolea kila kitu hivyo anasema msizani kwamba mungu atawapotezeni bure nyini ni mbegu iliyopandwa arzini kwa mkono wa mungu allah anasema mbegu hii itaota na kukua na yatatoka matawi yake kutoka kila upande na hatimaye itakuwa mti mkubwa basi amebarikiwa yule aiaminie habari hii wala asitishike na majaribio ya jayo kwani majaribio hayana budhi kuja ili mungu awajaribu kwamba nani ndiye mkweli katika madai yake ya bayathi na nani mwongo yule atelezaye kwa jaribio hatampa mungu hasara yoyote mbali bahathi yake mbaya itamfikisha motoni kama asingezaliwa ingekuwa bora kwake lakini wale wote watakao ambao watatetemeshwa na misiba na kupigwa na dhoruba za misukosuko na kaumu zitawacheka na kuwazi haki na dunia itawatenda kwa karaha sana hao mushowe watapata ushindi na watafunguliwa milango ya baraka mungu kasema akiniambia ya kwamba niipashe habari jumuiya yangu ya kwamba wale walioamini na imani yao haikuchanganikana na thamaa za kidunia wala imani yao haikuchafuliwa na unafiki wala woga na imani hiyo haikukosa daraja lolote la utii hao ndio watu anaowarizia mungu na mungu anasema ndio hao ambao hatua yao ndiyo hatua ya kweli kisha anasema kalamu ya mungu inaniambia kwamba majanga mengi yatatokia na maafa mengi yatateremka arzwini mingine yatazwihiri katika maisha yata yangu na mingine yatatoka baada yangu naye ataijaalia silsila hii maendeleo kamili mingine kwa mkono wangu na mingine baada yangu basi mungu atatujaalia maendeleo haya inshallah mungu atujaalie uimara katika dini mwenyezimungu aifanye kwamba tuweze kushuhudia kwa macho yetu maendeleo kamili ya mwenyezi mungu, mungu atujaalie ili tuweze kutimiza ahadi zetu ili tuweze kuona ahadi za allah zikitimia ibada zetu na sala zetu na matendo yetu yaweze kupata razi ya allah sisi tuweze kuutambua vizuri ukhalifa wa zama na tuweze kuwaambia vizazi vyetu ili hadi siku ya kiama vizazi vyetu waendelee kunufaika na neema hiyo katika maombi leo pia napenda kusema kwamba muwaombe wanajumuiya wa wapakistan na wanajumuia wanaozulumiwa katika sehemu mbalimbali mbali za dunia mwakumbuke katika maombi waislamu wanaozulumiwa wawe wapalestina na wa nyingine mwakumbuke katika maombi mwenyezi mungu awaondolee matatizo yote na awarahisishie na awajalie wote walio wanajumuia waweze kufuata kwelikweli mafundisho ya hadmasihmosla na waweze kuwa wa kweli na waislamu wasiomtambuadsih wa sasa mwenyezi mungu awajalie kumtambua na kuja katika baiyati yake na katika dunia nzima tuweze kuona bendera ya islam na had muhammad salllahu aleh wa ikipepea na tuweze kuona tauhidi ya mwenyezi mungu ikistawi duniani kote الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا, لا ولا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ويتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر