أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين harat amirulmuminin mwenyezimungu amsaidie sana sema katika hutuba zilizopita historia ya ha rzillh anhu ilikuwa inaelezwa na habari za vita na mapigano zilikuwa zimezogumzwa vita vya hamral asad kuhusu vita hiyo inayopatikana ni kwamba baada ya mapigano ya uhud mtume alali wasalam alirejia madina na makafiri wakaelekea maka lakini mtume w akapata tarifa ya oraih kwamba wamejipanga tena kwa ajili ya vita hapo mtume w pamue na maswahaba zake akafika hadi eneo la hamrasds ni sehemu ipatikanayo ikiwa na umbali wa maili nane kutoka madina kuhusu mapigano hayo maelezo yaliyoelezwa na htashrah ni kama yafuatayo nitaeleza sehemu yake moja inayosema kwamba kizwahili jeshi la kuraishi lilikuwa limeelekea maka lakini hatari ilikuwepo kwamba kitendo chao hicho kisiwe kwa ajili ya kuwaghafilisha waislamu tu na wasije wakarejea ghafla na kuivamia madina hivyo usiku huo ulinzi ukaimarishwa katika madina na hasa ni umba ya mtume sawam maswahaba wakaendelea kuilinda kwa usiku kucha asubuhi wakapata kujua kwamba wasiwasi hiyo haikuwa ya kufikirika tu kwani kabla ya swala ya alfajiri taarifa ikamfikia mtume sawalam kwamba jeshi la quraishi likienda mbali maili chache kutoka madina limepiga kambi na viongozi wa quraish wanajadili ya kwamba wao wakinufaika na ushindi huo waivamie madina na baadhi ya quraish wanaendelea kuwa harau wenzao wakisema kwamba nini mmeshindwa kumua muhammad sawasalam na kuwafanya wanawake waislamu kuwa watumwa wala hamjaweza kuteka mali zao bali mlipopata ushindi juu yao na mkapata nafasi ya kuwaangamiza nyini mmewaacha hivi hivi na mmerejea ili wapate nguvu kwa mara ya tena basi bado mnayo nafasi murejee na kwa kuishambulia madina mukate mzizi wa waislamu kundi moja lilikuwa likisema kwamba kilichotokea kimetokea na kinatosha hivyo turejee maka tusije tukakosa heshima tuliyoipata kutokana na ushindi huo na ushindi huo uweze kubadilika katika hali ya kushindwa kwetu lakini mushowe rai ya watu wenye jazba ikapata nguvu na kuraish quraish wakawatiari kurejea madina mtume swwasam alipopata taarifa yake akawatangazia waislamu mara moja na akasema kwamba waislamu wajia lakini pia akatoa amri kwamba mtu asitoke pamoja nasi isipokuwa wale tu walioshiriki katika vita vya uhud katika riwaya nyingine inapatikana kwamba mtume salaali wasalam alipopata taarifa hiyo ya quraish akawaita haa abubakar na haa umar raiallah anhuma na akawaambia kuhusu habari hiyo wote wawili wakamshauri saka maadui hivyo wanajeshi wa uhud ambao wengi wao walikuwa na majiraha wakifunga majeraha yao wakafuatana na kiongozi wao na imeendikiwa kwamba siku ile waislamu wakatoka kwa furaha na kwa jazba kama mshindi anavyotoka kumsaka adui wake baada ya kumaliza umbali wa maili nane mtume salaaw wasalam wa akafika katika eneo la hamrahulasad sasa kwa kuwa muda wa jioni ulikuwa umefika hivyo mtume sallawasalam akatoa amri ya kupiga kambi katika eneo hilo na akasema kwamba moto uwashwe katika sehemu mbalimbali za uwanja hivyo muda si muda katika uwanja wa hamraul asad mioto ikawashwa katika sehemu mia tano ambayo ilikuwa ikitia haiba moyoni mwa kila mwenye kuiona toka mbali aglabu wakati huo huo kiongozi mmoja mshirikina wa kabila la khuza aitwaye mabad akamjia mtume s waslmna akaomboleza kuhusu waliwawa katika uhud kisha akaenda zake siku ijayo yeye alipofika katika eneo la raoha akaona kwamba jeshi la quraish limepiga kambi huko na maandalizi ya kurejea ya madina yana endelea ya kufanywa mabad mara moja akamwendea abu sofia akamwambia akisema kwamba umeamua kufanya nini wallahi muda si muda nimekuja nikiliacha jeshi la muhammad w katika eneo la hamrahl asad na sijawahi kuliona jeshi lenye haiba kama hilo na kwa sababu ya hali iliyowafikia katika uhud wanajazbakali kiasi kwamba watawamalizeni mara moja abu sufianna wenzake wakashikwa na haiba na hapo wakaiacha nia ya kurejia madina na wakaelekea makka emtme salllah alah wasalam alipopata taarifa ya kundoka kwajesila koraih akamshukuru allah na akasmakwa yo niab yaalmyoai kia bayam aw kaaaaulaswasikumbiiauza mapigano ya bano mustalak iliokya shba makawaano wahra jina lake jingine ni vita vya morase hatmiza za bashir masaheb akieleza habari zake anasema kwamba koraishi waliendelea kuzidi katika upinzani na kwenye uadui wao na upinzani huo ulikuwa umeshika sura ya kutisha nao kwa njama zao walikuwa wamekwisha yachochea makabila mengi ya uharabuni ili wasimame zidi ya islam na mwanzilishi wake lakini sasa wadui wao ulikuwa umeleta hatari mpya nayo ni kwamba makabila ya hijaz ambayo yalikuwa na mahusiano mazuri kwa waislamu sasa nao pia kutokana na uchochezi wa quraish wakaanza kusimama dzidi ya waislamu kabila la banu huza lilitangiria kabila la banu khuza lilitangulia katika suala hilo ambalo tawi lake moja banu muslak likaanza kujiandaa kwa ajili ya kuishambulia madina na kiongozi wao haris bin abi zarar akayetembelea makabila mengine ya eneo hilo na kutokana na ziara yake makabila mengine pia yakaungana naye mtume sw alipopata taarifa yake akamtuma sahaba wake mmoja aitwae barida binhasib kwenda ano mostlakna akamsicitiza kwamba areje kwa harakana amletre tarifa halisi barida alipofika hoko akaona kwamba kwa kweli upo mkusanyiko mkubwa wa watu na wanaendelea kujipanga kwa ajili ya kuivamia madina yeye akarejea mara moja na akamjulisha mtume salwasalam mtume sallwasalam akawatangazia waislamu kuelekea kwa bano mustlak na masahaba wengi wakawa tayari kufuatana na mtume w bali kundi moja kubwa la wanafiki pia ambao hapo kabla walikuwa hawakushiriki kwa idadi hiyo kubwa naa akaa amoa a mume akamteua aburhafari au kutukana iaa zingine baris kuwa amiri wa madina na kwa jina la alla mweziwash awawaa farasihea tu katika jeshi ijapokuwa idadi ya ngamia ilikuwa zaidi na waislamu walikuwa wakipanda farasi na ngamia hawa kwa zamu njiani waislamu wakakutana na jasusi mmoja wa makafiri ambaye wakamkamata na kumleta kwa mtume mtume swmtume swa baada ya kuhakikisha kwamba kwa kweli yeye ni jasusi akataka kujua kuhusu hali za makafiri uoa kwake lakini yeye akakataa kueleza chochote na kwa kuwa mwenyendo wake ulikuwa ni wenye kuleta mashaka hivyo kutokana na kanuni ya kivita hat umar akamua na kisha jeshi la kiislam likaelekea mbele taarifa ya ujio wa waislam ilipowafikia banu mustlik na pia wakapata kujua kwamba jasusi yao ameuawa wakashikwa na hofu kubwa kwani shabaha hasa waliokuwa nayo ilikuwa ni ya kupata nafasi ya kuishambulia madina lakini sasa kwa sababu ya busara ya mtume sallahualh wa wasalam njama yao ikawarudia kwao basi wakashikwa na haiba kubwa na makabila mengine yaliyokuwa yamekusanyika kwa ajili ya kuwasaidia kutokana na kudra ya mwenyezi mungu yakapata hofu kiasi kwamba yakaachana nao na kuelekea majumbani lakini banumustlak ambao quraish walikuwa wamewachochia mno zidia waislamu hawakujizuia kupigana vita na wakaendelea na nia ya kupambana na jeshi la kiislamu mtume mtukufu wsam alipofika katika eneo la murase ambalo karibu yake banumustlik walikuwa wamepiga kambi murase ni karibu na ufukwe wa bahari nalipo katikati ya makka na madina hapo mtume salau alahiwasalam akatoa amri ya kupiga kambi na baada ya kupanga safu na kugawa bendera mtume saa salam akamuamrisha haad umar kwamba yeye aende mbele na awatangazie banu mustlak akisema kwamba ikiwa hata saizi wajizuie kuipinga islam na wakubali utawala wa mtume sw basi watapewa amani na waislamu watarudi nyuma lakini wao wakakataa kata, katakata na wakawa tayari kupigana vita hadi imeendikwa kwamba mshale wa kwanza uliorushwa katika vita hiyo ulikwa umerushwa na mtu wao mtume w wa alipo iona hali hiyo kutokea akawaamrisha masahaba zake kupigana vita wapinzani na maadui ndio waliokuwa wameanza vita mishale ikaendelea kurushana baina ya makundi kwa mudamdipo kwa muda mfupi ndipo mtume salaaawlah wa wasalam akawaamrisha masahaba ili kuwashambulia maadui kwa pamoja na kutokana na shambulizi hili makafiri wakakosa nguvu na wakaanza kutawanika lakini jinsi waislamu walivyowazingira na kuwazunguka kaumu yao nzima ikawa tayari kuweka silaha chini na vita hiyo ambayo ingeweza kushika sura hatari ikamalizika juu ya mauaji ya makafiri kumi na mwislamu mmoja shahidi katika vita hiyo حتمرزا بشیر مصاحب آناانډیکا کٹیکا سیرت یا خاتم النبیجن یا کوامبا کٹیکا صموهی نی مهیمو کو زغمزیا یاکوا kuhusu vita hiyo hiyo ipo riwaya moja ya sahih bukhari isemayo kuwa mtume sallaualwasalam alipowashambulia banumuslik wakati ule wao katika hali ya kughafilika walikuwa wakiwanywesha wanyama wao lakini ikiwa tuangalie kwa umakini basi riwaya hiyo haiendi kinyume cha riwaya ya wanahistoria bali kwa hakika riwaya hizi mbili zinahusika na nyakati mbili tofauti yani tukio lenyewe ni kama hivi kwamba jeshi la kiislam lilipofika karibu na bani banmustlik wakati huo kwa kuwa wao walikuwa hawajui kwamba waislamu wamewafikia karibu japo kuwa taarifa ya jeshi la kiislam ilikuwa imeshawafikia tayari hivyo kwa amani tu walikuwa katika hali isiyo na utaratibu fulani na hiyo ndiyo hali ambayo riwaya ya bughari imeashiria lakini walipopata taarifa ya kufika kwa waislamu sawa na nia na mipango yao ajipanga mara moja na wakawa tayari kupigana vita na hiyo ni hali ambayo wanahistoria wameitaja katika historia na alama ibni hajar na wahakiki wengine pia wameeleza ufafanuzi huohuo ambao inaonekana ndiyo sahihi wakati wa kurejia kutoka mapigano ya bano mustlik kuna tukio moja litokalo ipo riwaya ya sahih muslim hjabir bin abdullah anasimulia kwamba sisi tulikuwa pamoja na mtume mntume salahual wasallam katika vita moja yani kwenye mapigano ya bano mustlak ambapo kutoka wahajiri mtu fulani alimpiga mtu fulani wa answar juu ya mgongo wake answari akasema ini ansa na akasema, hajiri yani kilam, jawao, ilipum, fikkiyam, sallam, sallam, akasema ini wahajiri yani kila mmoja akawaita watu wake kwa ajili ya msaada habari hiyo ilipomfikia mtume saut akasema kwamba hizi ni sauti za namnagani za ujinga pale aliposikia kelele hiyo wao wakasema ya rasulullah mtu mmoja wa wahajiri amempiga mtu wa nswar juu ya mgongo wake mtume saau salam akasema achaneni na jambo hilo hili ni jambo baya na msijiingize katika mambo ya kipuuzi na muwanze kubishana juu ya mambo madogo matogo abdulah bin obai aliposikia hayo yeye alikwepo kule naye akasema wao wamefanya hivi kwamba mhajiri mmoja amempiga answari juu ya mgongo wake lakini naapa kwa allah ikiwa tukirejea madina basi mtu mwenye heshima sana lazima atamfukuza mtu aliyezwalili kutoka huko hat umar akasema ewe mtume wa allah ni ruhusu ni muwe mnafiki huyo hapo mtume sa aam akasema achana naye watu wasije wakaanza kusema kwamba muhammad sal waa anawaua watu wake maelezo ya tukio hilo yameendikwa katika sera ya hatama nabiin mimi na yaacha kwa sababu nimekuishaeleza katika hutuba za niuma kwa vyovyote vile kuhusu hali ya zama ya musho ya maisha ya abdulah bin obay ime endia kaika sirat ibn hisa a a a ab i oba aia siku ile ulipokuwa umeniomba nikupe rughsa ya kuumua huyo ikiwa ningetoa rughsa ya kuumua watu wangejisikia vibaya lakini sasa watu hawa hawa waliokuwa wanajisikia vibaya mimi nikiwaamuru kumua yeye basi watu hawa watamua wenyewe yani watu waliokuwa wanamtetea angalia leo kwa sababu ya subira na kwa kuwa mambo yake yamekuwa wazi sasa watu hawa wamekuwa kinyume chake mpaka wanaweza kuumua hah umar anasema wallahi hapo nikapata kuelewa kwamba bila shaka jambo la mtume sallaualhiwasalam kutokana na baraka zake lilikuwa adhimu sana kuliko jambo langu mtume sallahualahi wasalam alipoamua kuswali sala ya jeneza ya abdullah bin ubai aliyekuwa mkuu wa wanafiki hatumar akasema kwamba mwenyezi mungu amekukataza kusali sala ya jeneza ya wanafiki mtume sa alam akasema nimepewa khiari kwamba nifanye istikfar kwa ajili yao au nisifanye yani ni juu yangu basi mtume sallahsam akaswalisha sala ya jeneza yake kisha mungu alipokataza kwa uwazi kwamba sala ya jeneza ya watu wa namna hiyo isisaliwe hapo mtume sasalm akaacha kuswalisha sala ya jeneza ya wanafiki abu abusalma amesimulia kutoka kwa a jabir bin abdullah ya kwamba haa umr bin khatab siku ya vita vya handaki alikuja baada ya jua kuzama na akaanza kuwakaribia makafiri wa kuraish ye akasema ewe mtume wa allah mimi nimeshindwa kuswali salaya alasiri hadi jua likaanza kuzama mtume sai salam akasema wallahi mimi pia sijaswali hapo tukainikwa na kuelekea batahan batahan piyani bonde moja katika mabonde ya madina namtumesh akatawaza kwajili ya swala nasipia tukatawaza na bada ya kuzama kwajuwa tuka swali salaya alasirikish namtume s ala akaswali salaya magribi hiyo ni riwaya ya bukhari kuhusiana na suala hilo watu hujadili kwamba wakati wa vita vya handaki mtume sallaualiwasalam na masahaba zake walikuwa wamekosa sala ngapi kuhusu swala hilo zipo riwaya mbalimbali mbali. hivyo riwaya moja inasema kwamba hjaber alisimulia yakuwa hat umar siku ya handaki alianza kuwakaribia makafiri na akasema kwamba nimekosa nafasi ya kuswali sala ya alasiri hadi jua likazama alikuwa akisema kwamba hapo tukateremka katika batahan nao wakaswali baada ya kuzama kwa jua kisha wakaswali sala ya magharibi hiyo pia ni riwaya ya bukhari sawa na riwaya ya kwanza mtumaa salam pia alikuwa pamoja naye kisha hatali akasimulia kwamba nabii sallahu ali wasalam wakati wa handhake akasema menyezi mungu awajazie makafiri hawa nyumba zao na makaburi yao na moto watu hawa wametushughulisha katika vita yaani hawakutupatia nafasi ya kuswali sala ya katikati hadi jua likazama kisha abu ubaidullah abu ubada bin abdullah anasimulia kutoka kwa baba yake ya kwamba siku ya handaki riwaya ya hat ali pia ni ya bukhari huyu anasimulia kwamba siku ya handaki washirikina waliendelea kumzuia mtume a kuswali sala ine hadi sehemu ya usiku kama allah alivyotaka ikapita juu yake msimuliaji ya anasema kwamba mtume akamwambia akamwambiab naye akatoa azana kisha akamwambia kuhusu ikama na akaswalisha sala ya azuhuri kisha akamwambia kuhusu ikama na akasalsha sala ya alasiri kisha akamwambia atoe ikama ikamaa akaswalisha sala ya maribi kisha akamwambia atoe ikama na akaswalisha sala ya isha hiyo ni riwaya ya musnad ahmad bin hambal hatakismisyhe maudsslam amesema kwamba riwaya hizi ni dzaifu na amekubali riwaya moja tu inayoeleza habari ya kuswali sala ya alasiri katika muda ambapo jua lilipokuwa linakaribia kuzama hivyo katika vita vya handaki kuhusu swala la kuwacha kwamtume slain akimjibu shutma ya padre ats anasema wazolako lakishetani ya kwamba wakati wa wakuchimba handai sala ine zikafanywa azhali ya elimu yenu ndiyo hii kwamba mmetumia neno la az ewe mpumbavu aza maana yake ni kusimamisha swala na siyo kuiacha neno la kaza hali kwa ajili yake ikiwa mtu akose nafasi ya kuswali jina lake ni nifu yaani swala imekufa ndio maana nilikuwa nimetoa tangazo la rupi ya kwani wapo wapumbavu wanao ipinga islam ambao hata maana ya kaza hawa ijui mtu asiyeweza kuyatumia maneno sahihi katika nafasi zake mpumbavu huyo atawezaje kuyapinga mambo yaliyo mazito ama kuhusu swala hili kwamba wakati wa kuchimba handaki sala salaine zilikuwa zimejumuishwa jibu la wazo hilo ni kwamba mungu anasema yakuwa hakuna karaha katika dini yaani dini haina ugumu ambao uwe sababu ya kumletea mwanadamu mwaangamizo hivyo yeye wakati wa haja mbalimbali mbali na katika hali ya mabalaa ametoa amri ya kujumuisha swala na kuzifupisha lakini kuhusiana na swala hilo katika hadisi yetu yoyote inayoaminika hakuna habari ya kujumuisha swala ine bali imeendikwa katika fathul bari ambayo ni maelezo ya sahihi buhari ya kwamba tukio litokalo ni hili tu ya kwamba swala moja yaani salatulasir ilisaliwa katika muda ambapo jua lilikuwa linakaribia kuzama ikiwa muda huu wewe ungekuwa mbele yetu basi tungekukalisha mbele yetu na tungekuuliza ya kwamba je riwaya hiyo ni mutafak alah kwamba sala ine zilikuwa zimekufa sasa n sala ine kutokana na sheria zinaweza kujumuika yani adzughuri na alasiri na maghribi na isha nam ipo riwaya moja iliyo dhaifu isemayo kuwa azuhuri alasiri maghribi na ishaa zilikuwa zimesaliwa kwa pamoja lakini hadithi zingine sahihi zinaibatilisha riwaya hiyo na kinachothibitika ni hiki pekee kwamba sala ya al-asiri ilikuwa imeswaliwa katika muda mfio وكوسiana سُلُوَهُ سلو هو يهودبيا مchango ali سلم علي موت هات بن حتى إِلِيْ وما كونا ماكا نعيى ومبي وكوى كوريش يكوى بيا ومارسلو nina hofu ya nafsi yangu kutoka kwa kurahishi kwani wao wanajua kwamba mimi ni adui wao mkubwa mimi ni mkali kwao na katika kaumu yangu banu adibin kahab hakuna yeyote katika makka ambaye aweze kunisalimisha hivyo yeye akaeleza kiherehere chake sawa na riwaya moja hat umar akamwambia mtume saala wasalam akisema kwamba ya rasulllah kama unasema mimi niko tayari kwenda kwao lakini mtume salasalam hakusema lolote hataumar akasema zaidi kwamba mimi nakuambia kuhusu mtu ambaye anahishima zaidi kwa kuraish kuliko mimi yaniha ohman bin afan ndipo mtume sallaualawasalam akamwita othman na akamtuma kwa abu sufian na kwa wakuu wengine wa kuraish ili yeye awafikishie habari yake kwamba mtume sa salam hakuja kupigana vita bali shebaha ya ujio wake ni kuzuru kaaba na kutukuza heshima yake maelezo yake yamekusha elezwa katika historia ya hat ohman atmiza bashira masahib ameendika ya kwamba masharti ya suluhu ya hudabia ya lipokuwa yana endikuwa wakati huo kijana wa suhal bin amar mbalozi wa kuraishi wa makka aitwaye abu jandal vishwa pingu na kufungwa katika minyororo akaja katika havlahiyo watu wa maka walikuwa wamemkamata kijana huyo kwa sababu ya kusilimu kwa kina walikuwa wamempa azwabu kali yeye alipojua kwamba mtume mtumeaslm ameshafika karibu na maka yeye akafanya juu chini na akawatoroka watu wa maka na akafika pamoja na minororo yake huko katika majlis yao kwenye eneo la hudabia na kwa bahati tu alipofika huko baba yake alikuwa anaendikisha sharti hili la mkataba kwamba kila mtu ambaye akitoka makka atakuja kwa waislamu hata kama awe muislamu atarudishwa kwa watu wa makka abu jandal akiwa hoi akaja kujitupa mbele ya waislaam na akasema kwa sauti iliyojaa machungu kwamba ini waislamu mimi kwa sababu ya islam pekee naendelea kupewa azabu hii kwa ajili ya allah muniokoe waislamu kwa kuona hali hiyo wakakosa utulivu lakini suhal akaendelea na sharti lake na akamwambia mtume kwamba sawa na mkataba huo nachotakani kwamba abujandal muniabizi mtume akasema mkataba huo bado haujafikia tamati yake tu akasema basi ujue kwamba mkataba huo utakuwa umekwisha baouaasabe kwamba haya wewe umwachetu abu jandal kama kwakumfainya hisani suhel akasema hapana hiyo haitatokea mtume saa akasema suhel usiwe mkali na ukubali nachosema suhel akasema hapana siwezi kukubali hilo wakati huo abu jandal akasema ini waislamu je ndugu yenu no muislamu atarudishwa kwa washirikina hali anapewa azwabukali hili ni jambo la ajabu kwamba wakati huu abujandal hakumomba mntume sallaualaiwasallam bali akawaomba watu wa kawaida labda sababu yake ndiyo hii kwamba yeye alikuwa na ya kuwa hata kama mtume sauliwasalam ajisikie uchungu wake kiasi gani moyoni mwake katika hali yoyote hata wacha mkataba uharibiki lakini yeye alikuwa na tumaini kutoka kwa waislamu wa kawaida kwamba huenda wao wakishikwa na ghera wakati ule ambapo masharti ya mkataba yalikuwa yakiendikwa watafute njia fulani ambayo iweze kumkombwa lakini waislamu pamoja na jazba yao walikuwa hawezi kwenda kinyume cha matakwa ya mtume saaaahw salam wa akaamaa muda kisha akamwambia kwa maneno yaliyojaa machungu akisema ewe ufanye subira na umte allah, na umtegemee allah mungu yake yoyote, saizi, sisi, hatuna namna kwani jambo la mkataba fanywa na watu wa hatuwezi kwenda kinyume cha mkataba huo waislamu walikuwa wanaona manzari hii na kutokana na ghera ya kidini walikuwa wameshikwa na hasira kali lakini mbele ya mtume aalm kutokana na haiba yake walikuwa wamenyamaza tu lakini hatomar hakuweza kujizuia yeye akaacha karibu ya mtume sa ala na kwa sauti yenye kutetemeka akasema je wewe si mtume wakweli wala mtume akasema ndio ndio mimi ni mkweli omar akasema jee sisi hatuko juu ya haki na adhui nijuya batili mtume akasema ndio ndio ndivyo hivyo omar akasema sasa sisi katika swala la dini yetu iliyo iliyokweli kwanini tuvumilie zila hiyo mtume wakuona hali ya omar akasema kwa maneno mafupi angaliya omar mimin mtume wa ala nami najua matakwa ya allah namimi siwezi kwenda kinyume chake naye ndiye msaidizi wangu yani allah ndiye msaidizi wangu lakini hat omar hakuweza kuelewa mambo hayo naye akasema je wewe ulikuwa hkutuambia kwamba sisi tutafanya ya baitula mtumea alam akasema ndio ndilikuwa nimesema akini ilikua nimesema kwamba tutafanya mwaka huo huo omar akasema hapana hukusema hivyo mtume saslam akasema basi usubiri mungu akijalia nini bila shaka mtaingia makka na mtafanya tawafu ya kaba lakini katika hali hiyo ya jazba haat omar hakurizika lakini kwa kuwa mtume sa salam alikuwa na haiba yake hivyo haat omar akatoka huko na akaaja kwa haat abubakar na akaongea naye mambo hayo hayo hata ubakar pia akampa majibu yale yale lakini pamoja na majibu yake akasema akimnasihi kwamba omar angalia uwe makini na mkono ulioweka juu ya mkono amtume, wa mtume mntume salllahualahiwa sallam usi uwache kulegia kwani naapa kwa allah mtu huyo ambaye tumeweka mkono wetu katika mkono wake ni mtu mkweli mar anasema kwamba wakati ule mimi nikasema yote katika jazba yangu lakini baadaye nikajisikia sana majuto nami kwa ajili ya kufuta athari ya udhaifu wangu nikafanya mambo mengi ya nafali yani nikatoa sadaka na kuswali nafali na kuwakomboa watumwa na nikafanya toba ili doa hili la udhaifu wangu lifutwe ipo hutuba moja ya hara halfirabrahimlataala ambayo alikuwa ameitoa katika jalsaslaa kabla ya uhalifa wake sehemu moja ya hutuba hiyo naiweka mbele yenu huzur anasema kwamba hakuna shaka yoyote ndani yake ya kwamba sauti ile yenye machungu na ghamu iliyotoka moyoni mwa omar ilikuwa imepatikana vifuani vya wingi ijapokuwa hakuna shaka lolote kwamba hisia zile ambazo omar akazieleza hazikuwa hisia za omar pekee bali zilikuwa hisia za wengine pia na katika mamea ya vifua mawazo kama hayo yalikuwa yamewafanya wakose utulivu lakini hat omar ujasiri alioufanya wa kuzidzihirisha hapo alikuwa amekosea na baadayehaoa kwa maisha yote akaendelea na wasiwasi nyingi akafunga saumu na akafanya ibada nyingi akatoa sadaka na akafanya istikhfar na akalia katika sijda lakini kiuu cha majuto yake hakikumalizika wasiwasi juu ya mkataba wa hudhabia ilikuwa ya muda tu ambayo kwa haraka mno rehma zilizoteremka kutoka mbinguni zikaibadilisha katika utulivu lakini hisia zile za kukosa utulivu zilizozazika moyoni mwa omar kutokana na swala lake kutokana na swali lake kwa mtume sa salam zikashika sura ya kudumu na muda wote akaendelea kusema kwamba lau kama mimi nisinge muuliza mtume salm swali hilo huzur anasema kwamba mimi mara kwa mara na thafakari kwamba wakati wa kifo chake katika pumzi zake za mwisho hadh omar alipokuwa akisema la alai wala alaia yani ewe allah mimi siombi kutoka kwako ujira wa mema yangu wewe ni samehe makosa yangu hapo kutokana na kosa lake moja tu atakuwa amekosa utulivu ambalo akalitenda katika uwanja wa hudhabia wakati wa kuindika mkataba wa kuona hali ya mioyo ya masahaba zake na upande wa pili hali ya moyo wa mtume ambayo hakuna aliyekuwa anaijua isipokuwa mwenyezi mungu aliyekuwa anampenda sana lakini katika maneno machache ambayo mtume ss akayatamka kama majibu ya swali la umar akasema mingi kwa wale wanaotafakari wakati wasuluhu ya waslh yahdabi mktba ulio a aa a ai hat ba abdurahman bin auf saad bin abi wakas na abu ubada bada ya kfunga kitaba suhal bin amar na akaunloka yake moja na kuelekeamaka na nakala ya pili ikabaki kwamtume awaalm katika sirat khatmanabiyin kuhusu ku rejia suluhu ya hudabia ime endikua hivi ya kwamba baada ya kumaliza mambo ya kutoa zabihu mtume sawam akatoa amri ya kurejea madina wakati ule siku ishirini zilikuwa zimepita juu ya ujio wake katika hudabia katika safari ya kurejea mtume alipofika katika eneo la kuraul ghamim karibu na usfan usfan ina umbali wa kilomita i moatatu kutoka makka na kuraul ghamim ni bonde moja ambalo lina umbali wa maili nane kutoka usfan nahuu ulikuwa muda wa usiku hapo mtume mtumeasaam akatangaza na kuwa kusanya masahaba wote na akasema kwamba usiku huu sura moja imeniterimkia ambayo naipenda kuliko vitu vyote, vyote vya dunia nayo ndio hii ya kwamba ina fatahna laka fatahamubina liyakfira laka llahu ma taadama min zambika wama wa wmataaaawutie wa ويهديك صراطا مستقيما وينصرك الله نصرا عزيزا لقد صدق الله رسوله هزني آية سورة فتا أَيَامٍ بِيَلِي هَذِي إني نكيشا كنا آية نمبا إشرينينا ناني إسمايو لقد صدق الله رسوله رؤيا بالحق لقد صدق الله رسوله رؤيا بالحق latadkhuluna lmasjida lharama insha llah aminina muhalikina ruusakum wa mukasirina la tahafun yni ewe mtume bila shaka tumekujaalia ushindi wenyeshani ili tukuanzishie zama ambapo allah akufunikie makosa yako unayosingiziwa yaliyotangulia na yajayo na kukutimizia neema yake na akufungulie njia za mafanikio na bila shaka allah atakusaidia haki ndio hii kwamba allah amemhakikishia mtume wake njozi yake kwa haki ambayo yeye alikuwa amemwonyesha mtume wake kwani sasa nini inshala mtaingia katika msikiti mtukufu kwa amani na kwa kutoa zabihu zenu katika njia ya allah mtanyoa vichwa vyenu au mtapunguza na nini hamtakuwa na hofu yoyote yani mwaka huu ikiwa mungeingia katika makaa basi kuingia kwenu kusingekuwa na amani bali mungeingia kwa kupigana vita na kumwaga damu lakini allah alikuwa amemwonyesha katika ruya kwamba kuingia kwenu kutakuwa na amani hivyo mwaka huu kutokana na mkataba akaleta amani na sasa hivi karibuni nini kwa mujibu wa ruya hiyo mtaingia katika msikiti mtukufu kwa amani na hivyo ndivyo ilivyotokea mtume alipowasomea maswahaba aya hizo kwa kuwa baadhi ya masahaba walikuwa na hali ya kihuzuni juu ya suluhu ya hudabia wakashangaa kwamba sisi tunarejea huku tumeshindwa ilhal allah anatupa bishara ya ushindi hadi baadhi ya aiahaa aktama maneno wakisema amba je huo ni ushindi kwamba sisi tumekosa betul, tawaf ya bllah na tuna rejea hivihivi mtume alipojua akakasirika juu yao na akasema kwamba shutma hiyo sio sahihi ikiwa tutafakari basi mtajua kwamba suluhu ya hudhabia ni ushindi mkubwa kwetu kweturh waliokuwa wamejipanga kupigana nasi wenyewe wameacha vita na wamefunga mkataba wa amani na mwakani wametuahidi kutufungulia milango ya maka nasi kwa amani tukijiokoa kutoka fitna zao na tukijisikia harufu ya ushindi wa siku za usoni tunarejea kwetu basi huo ni ushindi mkubwa je nini mmesahau muda ule ambapo qurash hawa katika vita vya uhud na handhaki walikuwa wakija kupigana nani na ardi hii ikawa finyu kwenu licha ya wasaa wake na nini mkawa na muda mgumu lakini leo qurash hawa hawa wanafunga mkataba wa amani masoba wakasema yasurlah sisi tumeelewa tumefahamu hatuwezi kufikia pale ulipofika wewe lakini sasa tumejua kwamba kwa kweli mkataba huo ni ushindi mkubwa kwetu kabla ya hutuba hiyo ya mtume pia alikuwa na wasiwasi nyingi hivyo anasema mwenyewe kwamba wakati wa kurejea kutoka suluhu ya yauabi mtume alipokuwa safarini na ilikuwa muda wa usiku mimi nikamjia mtume na nikapenda kusema jambo fulani lakini yeye akima mimi nikasema tena kisha kishaikatsa lakini mtume akakaa kimia mimi nikapata huzuni sana mimi nikaendelea kujisemea kwamba omar wewe umeangamia wewe umejaribu kuongea na mtume mara tatu lakini mtume hajasema kitu hivyo nikatoka nje ya mkusanyiko wa waislamu na nikaenda mbali na nikaanza kutafakari kwamba kuna nini kilichotokea na nikapata wasiwasi kwamba isije ikaterimka aya fulani ya kuraani tukufu kuhusu zati yangu hapo mtu mmoja akaniita kwa jina langu kwamba umar bin khatab anaitwa na mtume nikasema kwamba bila shaka aya ya kuraani imeterimka kuhusu zati yangu hivyo nikaaja huku nika na wasiwasi wasi. na nikamhudzuria mtume aaa salam na nikasema kwamba asalamualaikum mtume akasema kwamba wakati huu sura moja imeterimka juu yangu ambayo naipinda sana kuliko vitu vyote vya dunia kisha akasoma ayaa sura fatha haumar akasema ya yarasulllah je suluhu hiyo kwa kweli ni ushindi wa islam mtume akasema ndiyo kwa yakini huo ni ushindi wetu hapo hatmar akarizika na akanyamaza kisha mtume ssalm akarejea madina radillahu anhu anasema wakati wa suluhu ya hudaabia mtume sallahualahi wasalam akafanya suluhu na washirikina wa maka ambayo ikaleta wasiwasi kwa masahaba kasi kuwa bahas umar pia akamwendea mtume s salam na akasema ya rasulllah je mwenyezi mwenyezimungu hakukuahidi kwamba sisi tutafanya tawafu ya kaba au je islam haikukadiriwa kupata ushindi mtume akasema bila shaka itakuwa hivi haomar akasema sasa kwa nini tumefanya suluhu kwa kulazimishwa mtume akasema bila shaka mwenyezi mungu alikuwa ametoa ahadi kwamba tutafanya tawaf ya yakaba lakini hakusema kwamba tutafanya mwaka huhu habari hizi bazo zinaendelea na, na zitaendelea kutajwa katika siku za usoni wakati huu nitawazungumzia baadhi ya, ya marehemu na nitasalisha sala yao ya jenesa marhemu wa kwanza ni mhishmi wa maliک mhmmد yوsf salim صahب ambایe alikuwa wa idara ya uandisi akiوna umri wa miaka smna سita alifriقi dniا iن w inاrajuن ye alikua mwanajmya pkekatika fاml yake ambaye mwaka etہسنbli akajiunga najmuیa kaka yake akamsaidia kuipata ajira katika idara ya reli wakati ule mhandisi mkuu wa reli alikuwa mir hamidullah sahib ambaye alikuwa mwana jumuiya na gazeti la alfazl lilikuwa linafika ofisini kwake na, ofisi na mir hamidullah sahib alikuwa akiwahubiri watu mbalimbali marehemu kwa kusoma gazeti la alfazl akajiunga na jamaat watu wa familia yake walipojua wakamtisha kwa vitisho vya kumua wakisema kwamba acha jumuia lakini yeye akaacha nyumba yake na hakuacha jumuiya tukio lake la kuacha nyumba ni kama hivi kwamba hatari ilipozidi mno siku moja mama yake akamwambia wakati wa usiku kwamba wewe uikimbie nyumba na usirudi tena waila wanafamilia wengine watakuua marehemu akapata shahada ya uzamili imasomo ya kidini kutoka chuo cha panjab kisha mwaka98 akaingia jamea ahmadia 96 akamaliza masomo ya jamea kisha akateuliwa katika ofisi ya ifta pamoja na malik safrehman saheb mufti mkuu wa jumuria a96 akapata uhamisho katika idara ya uandishi مار ہیا ہادی محلس سال سے katika ofisi hiyo ya uandishi yeye alikuwa na wajibu wa kuendika na kutayarisha hutuba za khalifatulmasii na ripoti za vipindi mbalimbali na pia ripoti za ziara za huzur na nane akaweza kushiriki katika mkutano wa kuvunja msalaba utokao mjini london pamoja na yeye alikuwa pamoja naye na alikuwa ameandaa ripoti ya mkutano huo marhemu akaweza kufanya kazi mbalimbali pamoja na halm t ikara kitabca m na hr msume unaazib ika ktarisha mikanda ya sauti ya huba za halifa wama na mwenyewe alikuwa akienda akiendaf na alikuwa akifanya kazi kwa umakini sana katika nyumba ya mtu fulani kisha alikuwa anazileta markas kwa miaka kadhaa akafanya kazi ya ubashiri kisha akapata nafasi ya kufanya kazi katika Tahir foundation kuhusu hutuba za khalifa wa n katika ofisi ya ps akaweza kuendika vipindi vya shurana baada ya kustaafu pia akaendelea kufanya kazi ya jumuia kisha mwaka mwakalfubiktatu kwa sababu ya maradhi yake akachukua ruksa alikuwa na wake wawili alikuwa na binti mmoja aliyezaliwa kutoka mke wake wa kwanza kisha mke huyo alifariki dunia na akawa tena mke ambaye akazaa naye watoto wawili wa kiume na mabinti watatu binti yake b bi, kudsia ya mahmud sardar sahiba anasema kwamba baba yetu alituwezesha kujenga uhusiano imara na allah na akaendelea kutusisitiza sana juu yake alikuwa makini sana kuhusu swala sisi tukiswali kwa kuchelewa alikuwa anakasirika juu yetu alikuwa akiomba sana katika tahajud kila siku alikuwa anasoma kurani tukufu juzu moja na hata katika maradhi yake alikuwa na hali hiyo hiyo alikuwa anauliza kwamba je muda wa swala ni tiyari au bado alikuwa anaupenda mno uhalifa na katika utii wake alikuwa na kiwango cha juu alikuwa anasema kwamba baraka zote zinatokana na uhalifa akavumilia mateso mbalimbali kwa ajili ya ahmadia msaidizi wa private bwana rashid tayeb anasema kwamba katika zama za ukhalifa wa thalisa marehemu alikuja kufanya kazi katika ofisi ya uandishi na katika idara hiyo akaweza kuitumikia jamaat kwa muda mrefu akaweza kuindika hutuba mbalimbali mbali na alikuwa akitiarisha ripoti kwa ajili ya gazeti la alfazl alikuwa na tabia ya kufanya kazi kwa umakini wa hali ya juu alikuwa na elimu kubwa akapata nafasi ya kushiriki kama nisemavyo kwamba akaweza kushiriki katika ziara mbalimbali za nchi za nje pamoja na maghalifa katika bara la afrika na ulaya alikuwa anafanya kazi kwa juhudi sana kwa umakini na alikuwa anaindika kila neno kwa uangalizi mkubwa na alikuwa anaendika kwa kufanya maombi kwamba asije akakosea mwaka eb1t alipostaafu hata baada ya kustaafu pia kila alipokuwa akiitwa alikuwa akija katika ofisi ya private na alikuwa akisema kwamba kazi ya jumuiya ni bahati njema kwangu huzur anasema kwamba hata katika fikra zangu nina mawazo hayo hayo aajili kwa yake kwamba marehemu alikuwa na tabia njema sana yenye utulivu ambaye anajishughulisha katika kazi yake naye akatimiza ahadi ya wakfu alikuwa na tabia ya kufanya kazi zake kwa ukimya tu na alikuwa naulka njema sana na tabia safi mungu amghofirie na amri hemu na awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake marehemu anayefuata ni mheshimiwa mheshimiwashbaaib علی یقوا عام جٹولیہ معیشیہ کے وقف امبائی علی کو معنیٰ و بشیر احمد صاحب کالا درویش و قادیان عقی وََ عمر مکہ ہمسنسی عام فریقی دنیا انہ و راج مقرر فجہ بیٹی سد سے منصابہ علیانزا کوٹمی کیا جمویہ کیشا آکا وزا کوٹمی کیا جماعت کٹکا آفی سمبا لبا لیا جمویہ قو صدر جمن احمدیہ آکا و مبمیشی نازر خدمت خلق ان چارج دفتر اولیا کنگ جلسہ سلانہ ناظر بیت المال خرچ ناظم وقف جدید صدر غم الحمدیہ کوئی کوئٹمی کیا جماعت کوامیا کا سیلسینی نا میٹا ٹو alikuwa mwenye kufanya ibada ya allah mwenye kuswali sala ya tahajudi na kuswali sala ya nafali bila kukosa alikuwa na kiwango cha juu cha utii wa ukhalifa muda wote alikuwa akisema kwamba tukipokea amri yote ya khalifa lazima tufanye utii kama ilivyo alikuwa na elimu kuba ya kurani tukufu na vitabu vya masihemuaislam alikuwa na uwezo mzuri wa kutoa hutuba alikuwa mtu mzuri mcheshi mwenye hulka njema alikuwa mtu wa watu alikuwa akiwasaidia wanyonge na wenye haja alikuwa mtu mwenye hulka njema kila mmoja anaishi kadia anamsifu marehemu marehemu alikuwa musi ameacha nyuma mke na vijana wawili جلالدین صاحب نیر صدر صدر احمدیہ کا یہ علی کو مونم واقع رفیق بیگ صاحب ناظر بیت المال احمد کادیان آنا انڈی کا کوام با ن ویزا کفیاں قاضی پاموجہ نا یہ کوامیہ کا کومینہ مینان کٹی کا مجل خدام الحمدیہ انڈیا نا کوئں اوفیسی یا جلسہ اللہ بلا شکا یہ یہ علی کو آنا وجالی وٹ کٹی کا سیکو جلسہ سلانا alikuwa akifanya kazi katika ofisi yake hadi saa nane na tisa usiku alikuwa anaangalia mambo mbalimbali mbali na popote pale ambapo alikuwa anaona kwamba kuna mapungufu alikuwa anaenda kuyarekebisha alikuwa anawajali sana wageni wa masihi awaislam na ikitokea shida fulani alikuwa anaomba msamaha kutoka mgeni shimeji yake pia ameendika kwamba marhemu alikuwa akisema kwamba mimi sijawahi kuwa adui wa mtu yeyote duniani inspektor moja wa wakala maltahriki jadid anaendika kwamba mimi niliweza kuitembelea jimbo la kerala na tamalnado kwa siku sabini na mitano katika ziara ile mimi nikapata kuugua marehemu akanijali sana kama wazazi wanavyojali watoto wao mwenyezi mungu amgofirie na amrehemu na awajalie mke na watoto wake subira na utulivu na amani na awajalie waweze kuendeleza mema yake anayifuata ni maksud ahmad sahibati mbashiri wa jumuiya wa kadian ambaye mei 1i8a akiwa na umri ya miaka 5 miwili akafariki dunia inna lilah wa inna ilah rajiun marhemu alikuwa natokana na jamaat ahmadiya charkor wilaya rajori jimbo la jamu na kashmir akaweza kuitumikia jumuiya kwa miaka 3 akaweza kuitumikia jamaat kama mbashiri mkuu wa siri nagar na amir wa zon ya laknao kwaanzia ebk7 akaweza kuitumikia jumuia kama kazi ya jamaat katika ofisi ya kadhaa alikuwa anatekeleza wajibu wake kwa juhudi kubwa akaweza kutoa hukumu mbalimbali alipokuwa anaumwa katika hospitalini alikuwa ameambukizwa na korona hata alipokuwa hospitalini alikuwa na wasiwasi kuhusu kazi zake za jamaat alikuwa mwenye uelewa mzuri mcheshi mwenye hulka njema alikuwa musi ameacha nyuma mama na ndugu watatu mke na mabinti watatu mwenyezi mungu amghofirie na amrehemu na awalinde mabinti zake na awajalie waweze kuendeleza mema yake jeneza inayufwata ni ya jawed iqbal sahib wa fasl abad ambaye alifariki dunia akiwa na umre miaka 6 na sita inna lilah wa inarajiun mwana wake bwana talha jawed anaendika kwamba katika famili yake jumuiya ilipatikana kwa kupitia babu ya baba yake bwana chakira ambaye jina lake lilikuwa maarufu kutokana na, na shughuli zake za, za kutengeneza kinu alikuwa akifanya kazi katika mitaa na pia alikuwa anasoma shairi ya masihe maut na hivyo alikuwa anafanya mahubiri kwa fazila ya allah marehemu alikuwa mwenye kuswali sala zote na swala ya tahajudi alikuwa anazingatia sana kwamba watu wote wa familia waswali kwa pamoja alikuwa ameweka kituo cha kuswalikwa pamoja katika nyumba yake alikuwa anasoma kwa ntukufu bila y kukosa na alikuwa anasoma tafsiri yake alikuwa anazingatia sana kwamba asikilize hutuba ya huzur pamoja na wanafamilia alikuwa na shauku ya kutizama mte baada ya mwaka wa hemanan pale ambapo hutuba za khalifa zilianza kufikishwa kwa wanajumuia kwa kupitia mikanda ya kst mikanda ya sauti marhemu alikuwa anakwenda katika vijiji mbalimbali mbali kwa ajili ya kuwapatia wanajumuia zile kaseti. na mte ilipoanza basi akaweka dishi nyumbani kwake ameacha nyuma mama mke amtolbasi na vijana wawili na binti mmoja mwenyezimungu mu amghufirie na amre hemu marehemu anayefuata ni mheshimiwa madiha nawa mke wa nawazmasahib mbashiri wa jumuiya wa ghana ambaye aprili kumi na sita akiwa na umri miaka helahini na sita alifariki dunia ina lilahi wnrajiun alikiwa nchi ni ghana alipofariki dunia mbashiri anaendika ambaye ni mume wake anasema kwamba katika muda huo wa miaka kumi na sita nikamkuta akiwa na sifa chungu nzima alikuwa mwenye azma mwenye kufanya subira alikuwa mwenye kuwajali wote alikuwa mama mzuri na mke mwenye unyofu alipopata nafasi nchini gana alikuwa anasimamia darasa la da watoto aliweza kuwafundisha watoto kurani tukufu alikuwa anawatendea jamaa zake na ndugu mbalimbali mbali kwa wima alikuwa anatuambia kwamba tufanya maombi alikuwa anazingatia mambo madogo madogo katika malezi ya watoto alikuwa anawaambia watoto kuhusu baraka za ukhalifa alikuwa mama mwenye kuwajali wote alikuwa mama mwema mno ameacha nyuma mume na watoto watatu fra safie umri wake ni miaka kumi na mitatu fazia umri wake ni miaka minane zara umri wake ni mwaka mmoja watoto wote ni katika mpango wa wakfe nao mwenyezi mungu apokee maombi yake katika haki za watoto na amnyanyuwe katika daraja na amghofiri na amrehimu <تصفيق> <تصفيق> الحمد لله الحمد لله نحمده <لله> ونستعينه ونستغفره <أنا> ونؤمن <نوم> به ونتوكل <أنا> عليه <عز> ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وايتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر