أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم <سؤال> صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت عمر رضی اللہ تعالی انہو حباری یا سول امزاس والی لو حباری ہی پیا اینا پاٹیکا نا یا کُوا بنو بکر امباؤ walikuwa ni winzao wa quraishi wakikaidi umkataba wa hudaibia walipolishambulia kabila la banu kjuza lililokuwa na uhusiano wakirafiqina wa islamu na qurayshi wakawasaidia banu bakr kwa silaha na vipando na hawakujali masharti ya suluhu ya hudaybia wakati ule abu sufian akaja madina na akataka kuujadidisha mkataba wa hudaybia ye akamwendea mtume sallahuali wasalam lakini mtume sallahuali wasalam hakumjibu lolote kisha akaenda kwa abubakar raziallahu anhu na akaongea naye ili yeye aonge na mtume sw lakini yeye pia akasema kwamba mimi sitafanya hivyo kisha abu sufian akamjia had umar na akaongea naye had umar akasema je mimi nimthikishie mtume swm ombezi lako wallahi nikiwa na kijiti kimoja tu hata hivyo kwa kumtumia hicho nitapigana nani vita daktari ali bin salabi akieleza habari za ushindi wa makka amendika kwamba mtume shwsm alipofika maru zahran abusufian alianza kupata hofu baba mdogo wa mtume w hat abbas akamshauri ya kwamba ombe amani kutoka kwa mtume wm had abbas ana simboli ya kwamba mimi nikamwambia abu sufian wale wako angalia mtume salallahu alaihi wasallam yupo katika watu abu sufian akasema wazazi wangu wajitolee kwako ikiwa kuna njia ya kuepukana na hali hiyo nikasema wallahi wakikukamata kwa yakini watakuua panda niumbu niuma yangu na kupeleka kwa mtume salallahu alihi wasalam kisha nitamwomba amani kwa ajili yako hat abbas anasema kwamba yeye akapanda niuma yangu kila nilipokuwa napita karibu na moto katika mioto ya waislam walikuwa wakiniuliza huyu ni ninani ilikuwa muda wa usiku na moto ulikuwa umewashwa sehemu mbalimbali waki wa mona niumbu ya mtume sa lam na mimi nikawaju yake walikuwa wakisema baba mdogo wa mtume am salliwalm amepanda niumbu yake hadi nilipo pita karibu na moto uliyowashwana umar bin khatab ye akasema huyuninani naye akaja karibu alipo mona abusufyan akasema abusufyan aduiwaa sifa zotenjema zina muhusu allah ambaye bila mkataba wovote ametupa ushindi ju yako kisha hatabas akamvuta abusufiana akampelekakwa mtume salhulhi wasalam hatumar pia akacha na w hatumar akasema ewe mtumewa allah ni ruhusu ilinimuwe huyu hat abbas anasema nikasema ya rasulllah h lh wasalam nime impa uhifazi hat umar aka indelea kududia jambolake lilelile nikasema ewe umar ngoja napa kwa alla ikiwa huyu angetokanana banu adi weve usingesema hivyu nawe wajuakwamba ye ana tokanana banu abde manaf hat umar akasema abas ngoja w ulipokuwa umesilimu nilikuwa nimefurahi mno kiasi kwamba hata kama baba yangu khatab angeamini nisingefurahi singe furahi kiasi hicho na nilikuwa najua kwamba mtume salaa salam ameipenda mno imani yako kuliko imani ya khatab ikiwa angeamini kisha mtume salaaihu salam akasema ewe abbas nenda na abusufian na umlete asubuhi یعنی ماونگ زیاد عمر نہت عباس صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم اکا موبی عباس یا کواہی نہ آمانی امسی مولی و ابو بکر بن عبد الرحمن یا قوام با شابان و, سابا و حجرہ وجرہ صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم علیم ٹو مہت امر بن خطاب pamwe na watu 3 kuelekea tawi moja la kabila la hawazen katika turba turba ni bonde moja lililo na umbali wa usafiri wa siku mbili kutoka makaa ambapo banu hawazen walikuwa wakiishi huzuri anasema tusemapo umbali wa usafiri wa siku mbili na kadzalika hiyo inatokana na vipando vya zamani za kale kama vile farasi na ngamia ime simuliwana burida imeimliwa na buridaaslmiya kwamba mtmeliwaalipofika katika wanja wa watiwa aibakaaabibea yakekatika avyaeieniwyakwakika kwa mara ya kwanza katika vita vya haibar bendera kubwa ilitumika na kabla yake bendera ndogo ndogo zilikuwa zikitumika niilikuwa nasema kwamba burada aslmi anasimbulia kuwa mtume saa am alipotirimka katika uwanja wa haibar akampatia hat bin haab bendera na hapo mbele kuna ufafanuzi wake katika vitabu vya sea usemao kuwa kwa mara ya kwanza katika vita vya hbar bendera kubwa ilitumika na kabla yake kulikuwa na bendera ndogo ndogo, ndogo zilizokuwa zinatumika vitani bendera ya mtume ilikuwa na rangi nyeusi iliyokuwa imetengenezwa na shuka ya uulmumii hd aisha jina lake lilikuwa uab na mtume alikuwa na bendera nyingine nyeupe ambayo akampatia hat ali kulikuwa na bendera moja yenye rangi nyeusi iliyotengenezwa na shuka ya ummulmuminin kisha kulikuwa na bendera nyingine iliyokuwa nyeupe ambayo mtume akampatia hat ali bendera moja, moja mtume sam sal akampatia hat hubab bin munzir na moja, moja akampatia hat saad bin obada. مطمئے صلی اللہ <سؤال> علیہ وسلم علیہ وسلم علیہ پفیقہ کٹی کا خائبر آکا پاتا مومی ہویا کی چوہا نایے آہا کوئی زاکو تکا انجی وقتی ہوو مطمئے صلی اللہ علیہ وسلم آکم کا بیزی حد ابو بکر بندے ریا کی کشا بندے رہیو ہیو آکم پاتی حد عمر سکوئی لے اکا توکیا ویٹا کالی لیکنی واسلامو ہوا کوئی زاکو پاتا اشین دی juu ya ngome hapo mtume um, saaa salam akasema kesho nitampatia mtu um, bendera ambaye kwa kumpitia yeye mwenyezi mungu atatu jaliya ushindi basi siku ijayo bendera ile mtume um, salllahu alahi wasalam akamkabisi has ambaye kwa kumpitia yeye mwenyezi mungu akawajalia ushindi ibne ishaka anasema ya kwamba mimi nili muliza ibne shihab zohri yakuwa kwa, kwa mashartigani mtumi alikuwa amiwapatia ya ma yahudi mabustani ya mitende zohri akaniambia kua baada yakupigana vita mtumi w alikua amipata ushindi ju ya khaibar na khaibar ili kuwa katika mali ya ghanima ambayo mwenyezi mungu akampatia mtume sallahualahi wa salam sehemu yake ya tano ilikuwa kwa ajili ya mtume saaa aam ambayo akawagawia waislamu na kutoka wayahudi watu waliokubali kufukuzwa njia inchi na wakashuka chini kutoka ngome zao mtume salahualwa saa akawaita na akawaambia kwamba mkipinda mnaweza kukabiziwa mtume akasema kwamba mkipenda mnaweza kukabiziwa mali hizi kwa sharti hili ya kuwa mufanye kazi ndani yake na matunda yake yatagawanika kati yetu na yenu mkipinda mnaweza kuishi hapa na mimi nitawapatieni makazi ambapo allah atapenda hapo mayahudi wakakubali mayahudi wakaendelea kufanya kazi katika bustani mtume ss alikuwa anamtuma hata abdullah bin rawaha ili awagawie matunda ya zile bustani naye alikuwa anafanya kazi kwa uadilifu sana na alikuwa anagawa kwa uadilifu kisha menyezi mungu alipomfisha nabii wake hataabubakr pia akaendelea kufanya hivyo نہ مایا ہُتی کام تم صلی اللہ علیہ وسلم علی بیا کو ہاتھ عمر پیا موزونی خلی فوا کی شاہر آکا جو katika marazi yake ambamo akafariki dunia alikua amesema kwamba atia warabuni dini b azka pamoja hat akapeleleza kuhusu habari hiyo na iliposibitika kuwa kweli ndipo akawaindikia mayahudi wa haiba kwamba mungu ametoa amri ya kufukuzwa kwenu habari imenifikia kwamba mtume alikuwa amesema alua pamoja basi kwa wayahudi mtu aliye na ahadi fulani kwa mtume aje nayo kwangu ili nimtimizie ahadi hiyo na mtu asiye na ahadi yoyote basi ajiandaye kuacha nchi yaani kama kuna ahadi ya mtume sala salam alikuwa amea juu ya kuishi kwa, kwa mtu basi nitamtimizia lakini kama hakuna ahadi basi mtalazimikakwacha mahali hapa basi watu wasiyo na ahadi yoyote ya mtume salai salam haat umar aka abdullah bin umar anasema mimi nahati zuber bin awam nahat mikdad bin aswad tuli kwenda kuenda khaibar kuyona maliyetu na tukifika huko tukaenda kwa mali zetu tukiwa moja wakati wa usiku nikashambuliwa nilipokuwa na lala kitandani viungo vya mikono yangu vikavunjika asubuhi wenzangu wote wawili wakanijia wakipiga kelele na wakaniuliza kwamba nani amekufanyia hivi nikasema sijui ye anasema wenzangu wakasawazisha mikono yangu kisha wakanipeleka kwa hadumarhadumar akasema hicho kimefanywa na mayahudi kisha akasemama kuwahutubia watu na akasema eni watu mtume s wslm alikuwa amefanya mkataba na mayahudi wa khaybar kwa sharti kwamba tukipenda tutawafukuza sasa wayahudi wamemshambulia abdullah bin omar na wamevunja viungo vya mikono yake kama habari hiyo imeshafika kwenu na siku za nyuma pia walikuwa wamemshambulia ansari mmoja na sisi hatunashaka kwamba hawa ni wenzao huk hatuna adui isipokuwahawa baasi untu aliena maliya kekatika khaibar aijukuwe kwani mimi nitawa fukuza ma yahudi nayi akawa abdullah bin maknaf anasimuliya kwamba hat umar alipowatoa ma kutoka khaibar ye mongewi akapanda pamojana answar na wahajiri naha jabbar bin sakhar na bin thabit pia wakatoka pamoja naye ajabar alikuwa ni mwenye kuwapigia watu wa madina hisabu ya matunda na mhasibu wao wao wakawagawia watu mali ya yaybar sawa na gawio lilelile la zamani huzur anasema tukio lipatika nalo mwanamke mmoja alipotumwa maka na barua hathatib alipo fanya hivyo na akampa barua kisiri na kumtuma makka ili awapatiye wasirikinawa maa ara husu biya mipango ya mtumen mmkajulishwa na allah nye kamtuma hatali na mama huyo kakamatwa njian kisha bda yae mtume w lmhoi hat n na akasema صلیم آکی لکی نی عمر آکا, آکا سما یا رسول اللہ نیا چکاٹی شنگو یا نافکی ہو mtume sa salam akasema angalia yeye alishiriki katika vita vya badar na utaju waje kwamba mwenyezi mungu akawatizama walioshiriki katika badhar kutoka juu na akasema fanyeni ni mupendavyo mimi nikisitiri mazambi yenu nime wasameheni lipo tukio jingine ambalo halihusiki moja kwa moja na hat umar lakini habari zake zinataajwa humo hivyo nali eleza hapa hat abu qatada anasema ya kwamba tukio la litokalo nilimwona mtu mmoja katika waislam akipigana na mshirikina na kulikuwa na mshirikina mwingine aliyetaka kumshambulia kutoka nyuma yake kwa udanganifu ili amue kwa kuona hiyo nikamkimbilia mtu huyo haraka ambaye alitaka kumvamia muislamu huyo kwa udanganifu yeye akainua mkono wake kwa kuniua nikamvamia mkono wake na nikaukata kisha yeye akanikamata aka, aka, na akanivuta kwa nguvu hadi nikakosa nguvu kisha akaniacha mimi nikamsukuma na nikamua huko kilichotokea ni kwamba waislamu wakatawanika na wakakimbia mimi pia nikakimbia pamoja nao kisha nikamwona hd omar bin hatab alikuwa pamoja na watu nikamuuliza imekwaje kwa kwanini watu wamekimbia yeye akasema matakwa ya allah kisha watu wakarejia na wakaja kwa mtume sallaaalam mtuma salam mtume akasema mtu akileta ushahidi kuhusu mtu aliye uwawa kwa amba yeye amemua basi mali ya mtu huyo aliye wawa itaenda kwa muwaji wake mimi nikainuka ili nitafute ushahidi kuhusu mtu niliyemua lakini sikumpata mtu ambaye angetoa ushahidi wangu na nikaketi kisha nikapata wazo na nikamweleza mtumea tukio zima kuhusu mtu huyo mtu mmoja akasema silaha za mtu huyo ambaye yeye amemtaja zipo kwangu wewe hiz mpatiye chohoe ili ariziketu hata abubakar akasema hiyo haiwezi kutokea kwamba mtume a amfanye mtu wa kawaida sana wa koraish kupata mali yake na katika simba wa allah amwache simba mmoja ambaye anapigana kwa niaba ya allah na mtume wake hat abuatada anasema mtume akainukana akanipatia mimi nikaitumia na kununua bustani ndogo ya mitinde na hiyo ilikuwa mali ya kwanza ambayo nikaipata katika islam kama mali yangu imesimuliwa na had ibri umar ya kwamba tuliporejea kutoka h hat umar alimuuliza mtume saa salam kuhusu nazwiri aliyokuwa akiifunga katika zama za ujahili yani kukaa itikafu mtume akamwambia kutimiza nazwiri hiyo kwamba hata kama ilikuwa ya zama za ujinga uitimize tu sur anasema yani nazwiri ambayo mtu anaweza kuitimiza akiwa chini ya mafundisho ya islam hilo ni sharti lake katika mapigano ya tabuk had umar alifanya nini kuhusu swala hilo inapatikana kwamba wakati wa vita vya tabuk mtume w wa alipowahimiza wasahaba kutoa mchango maalum hat anasimulia tukio lake akisema kwamba siku moja mtume w akatuambia kutoa sadaka wakati ule nilikuwa na mahali nikajisemea kwamba ikiwa naweza kumshinda hata abubakar basi leo nitamshinda hivyo nikaaja na nusu ya mali yangu kisha mtume akaniuliza ikiwa nimewaachia ahli zangu chochote nikasema nusu yake nimewaachia na nusu nimeileta nahaabubakar akaaja na mali yake yote mtume sw wsalam akamuuliza ha abubakar kwamba wewe umewaachia nini ahli zako abubakr sidik akasema nimewa achiya allah namtumewake hat umar anasema nikafikiri kwamba sitaweza kumshinda yeye ame mslad ra iel ih nas wamba wakati wajihdi fulan hat umar, r, r. nasiml nilipata wazo kwamba hatabubar s mawoti ananihinda leo mimi nitamshinda hivyo nikaenda niumbani na nusu ya mali yangu nikachukua na nikaileta kwa mtume sw zama ile ilikuwa zama yenye taabu na shida sana kwa islam lakini hata abubakar akaleta mali yake yote na akampatia mtume wmtume akamuliza abubakar niumbani umeacha nini yey akasema allah na mtume wake anasema niliposikia jibu lake nikajuta mno na nikajisemea kwamba leo nimetumia nguvu zote ili nimshinde abubakar lakini leo pia abubakar amenishinda masihimaudlwasalam anasema ilikuwazama ambamo watu walikuwa wanajitolea nafsi zao kwa ajili ya dini ya allah aondoi ia aksu mali habubar sii ioai a iai sa masahaba wote wakawa tayari kujitolea nafsi na mali zao kwa ajili ya dini ya allah kisha almasihi ya madi islam akiwazugumzia baadhi ya watu wa jamaati yake anasema hali wapo wengine ambao kufanya baiati wanafanya tu na wanakiri vile vile kwamba sisi tutaitanguliza dini juu ya dunia lakini wakati wa haja wanaendelea kushika mifuko yao kwa nguvu je mwenye kuipenda dunia kiasi hiki anaweza kufanikiwa katika dini na je uwepo wa watu wa namna hiyo unaweza kuisaidia dini hapana la hasha zimungu anasema lantanalolbirra hata tunfiku mima tuhibun hamtaweza kufikia wema hasa mpaka mtwe katika vile ali po fariki dunia wakati ule alikuwa nahalighani imesimuliwa na hati ibni abbas ya kwamba muda wa kifo cha mtume w ulipokaribia kulikuwa na baadhi ya wanaume nyumbani hatumar pia alikwepo nabii akasema njoni ni waindikieni mandiko fulani ambayo baada yake nini hamtapotea hiyo ni habari ya siku za mwisho za marazi yake hastumar akawaambia watu waliyokuwa wameka pembezoni mwake kwamba mtume saa salam anaumua sana na nyini mnaye qurani tukufu kitabu cha allah kinawatosha kwenu watu waliokwepo nyumbani wakahitlafiana naye na wakaanza kujadiliana baadhi yao walikuwa wakisema kwamba leteni kalamu na karatasi ili mtume awaendikieni maandishi ambayo baada yake nyinyi hamtapotea na baadhi yao walikuwa wanasema kwamba kama asemavyoh kwamba tusimuuzi mtume s kisha walipokihiri katika mjadala huo na wakahitilafiana mtume wa akasema nendeni kutoka hapa hiyo ni riwaya ya muslim na mailezo yake yana patikana katika bukhari kamahivi imesimuli wana ubaidullah bin abdullah ambaye amesimoli ya kutoka kwahat ibni abbasi ye alikuwa anasemakwamba mtume salwaalam alipo pata marazi mtume ssalam akasema ni leteni vitu vya kuwendika ili ni waindikieni mandishi ambayo bada yake nyini msi sahau haumar akawaambia watu waliokuwepo kule kwamba saa hizi maradzi ya mtume sw yamezidi sana nasi tuna kitabu cha allah yani qurani tukufu ambayo inatutosha hivyo hakuna haja ya kumsumbua mtume hapo wakahitirafiana na, na kelele ikazidi sana mtume sw akasema inukieni na undokeni kutoka hapa na msibishane hapa kishaara ibni abbas akatoka inje yeyealikuanasema kwamba hasara kubwa kuba ndio hi kwamba wakamzuiya mtume awaamkuendika uanasema katika malizo yake kile alihoendika asazinlabidin waliula sha sahib sihm yake fupi na ieehapa kwamba la aziu baadahu maniohaya ya hadisi yameweka wazi yamezihirisha wazi kwamba katika wakati wa mwisho pia mtume saa salam alikuwa na wasiwasi wa jambo hili kwamba la tozillu badahu yani musije mkasahau hivyo ni waindikieni zl maana yake ni kusahau pia na kuacha njia ghalabahulwajaa ghalabahul yani maradhi yamemzidi sana hidisije ikazidi hayo ni maneno ya omar aliyo yatamka anaendika kwamba hatmar hakuwa na fikra yoyote kwamba mtume saasm atakufa indana kitabullah hasbu hatmar alikuwa amesema hayo sababu yake ni kwamba munyezi mungu anasema min itab imo katika sura ana kisha ni tibianan lekulle shain yani kitabu hiki kinaeleza kila jambo kwa uwazi nasi hatukupuuza kitabuni kitu chochote ana anaendika kwamba la yambari inda tenazo yani baadhi ya watu ambao hisia zao zilikuwa zikifanana na hisia za umar wakasema kwamba katika wakati huu tusimsumbue mtume na wengine wakasema kwamba tufuate amri yake hivyo lete ni kalamu na karatasi lakini mtume slm akawaamrisha kuondoka na akasema kwamba msipige kelele hapa hiyo inaonyesha kwamba hata katika hali hiyo mtume slm alikuwa ana kijali sana kitabu cha allah kwamba baada ya kusikia jambo la omar hakuagiza kalamu na karatasi na kama inavyokuwa wazi kutoka riwaya zingine za buhari kwamba baada ya tukio hilo mtume m akaishi kwa siku kadhaa na siku ile akatoa wasia zingine lakini hakurejea jambo hilo inaonekana kwamba maamrisho ambayo alikuwa ameona kwamba kuna haja ya kuendikisha yalikwemo katika kitabu cha allah namtume akataka kuwasisitiza kushikamana na qurani tukufu hivyo akaunga mkono rahad umar na akakaa kimya hiyo ni heshima ambayo maulamaa wa kijina hawaizingatii hiyo ni heshima ya qurani tukufu aliyokuwa nayo na mtume saa salam ambayo maulamaa wa kijina hawaijali wakitoa rai yao wanaona kwamba ni wahi wa mungu kisha anaandika kwamba hatutakivi kusahau mfano mtukufu uliyo kuwa wa mtume s salam mbele ya kitabu cha allah mambo yote mengine sikituchochote urwa bin zuber amesimoli ya kwa mke wa mtume alalamha aisha razillah an kwamba mtume saasalam alifariki dunia na wakati ul hat abubakar alikuwa katika suna suna ni sehemu iliyo na nisihemu iliyona umbaliwa kutoka madina isma aa isai akasmaba abubakr karibu na madina h mar alipusikia taria yakifoamtumi slah lhwlh wsalm aka inuka na akasema nhapa wallahi mtume mtumesa hajafa hat aisha alikuwa akisema hat hatmar alikuwa anasema wallahi nilikuwa nimewaza jambo hilo hilo moyoni na hadmar akasema allah lazima atamnyanyua ili akate mikono na miguu ya baadhi ya watu hat hadmar alikuwa hakubali kwamba mtume sa a amefariki dunia na alikuwa anasema kwamba mtume saa salam atahuwika tena katika muda huo huo akaja ata bubakar yeye akaondoa kitambaa kutoka uso wa mtume saa salam na akabusu paji la uso wake akisema wazazi wangu wajitolee kwako umzuri katika mauti yako kama ulivyokuwa mzuri katika uhai wako na apa kwa allah ambaye uhai wangu umo mkononi mwake na napa kwa allah ambaye uhai wangu umo mkononi mwake bila shaka allah hata kuletea vifo vivili kisha hataabubakar akatoka inje kwa watu na akasema ewe mwenye kuapa ngoja akaongea na hatu umar na akasema unaye apa ngoja hat umar akaketi hataabubakar akamhimiria allah na akasema على من كان يعبد محمدا صلى الله عليه وسلم فان محمدا قد مات ومن كان يعبد الله فان الله حي لا يموت كما انغاليني علي يكون اكي معبود محمد اسكليزي كما محمد صلى الله عليه وسلم كوا يكيني ام فاريكي نا علي يكون انا معبود الله باسي الله يحي حتى كفى كاموي حتى ابو بكر اقسم ايف انك ميت وانهم ميتون وحقيقه ويني موين كوفا حقيقه واو ويني وما محمد الا رسول قد خلت من قبله رسل أفهم ما او قتل انقلبتم على اعقابكم ومن ينقلب على عقبيه فلن يضر الله شيئا falanyazurullaha shaian wasayajzi llahu shakirin na sie muhammad ila yu mtume bila shaka wamekwisha fariki kabala yake mitume je akifa au akiuwawa mta rudi niuma kwa visigino vienu na atakaye rudi niuma kwa visigino vyake hatamzuru allah chochote na allah bila shaka atawalipa wanao shukuru suleiman alikuwa akisema watu kwa kusikia hayo wakalia mno hadi wakashikwa na kwikwi hataibni abbas anasema nawapa kwa allah ikaonekana kwamba watu walikuwa hawajui kuhusu aya hiyo hadi hata abubakar alipoisoma kana kwamba watu wote wakajifunza aya hiyo kutoka kwa hataabubakar kisha nikawaona watu wote wakisoma aya hiyo hiyo zohri alikuwa anasema said bin musayeb akaniambia kwamba hat omar akasema wallahi nilipomsikia abubakar akisoma aya hiyo nikashtuka kiasi kwamba kutokana na hofu miguu yangu ikakosa nguvu naami nikaanguka chini nilipomsikia hatabubakar آکی سوما آیا ہیو نیکا جوا کوام با مطمی صلی اللہ علیہ وسلم آمے فارقی دونیا ہاتھ مسیح موت رسول اللہ علیہ وسلم آنا سیما سگیدر آحمد رسول اللہ علیہ وسلم آمینو کو مانینو یا کیا رابو کٹی کا حدیثی میمی نائی سوما تفسیری یاکی حجبہ taaapswanatandkwa anasema imesimuliwana ibn abbas ya kwamba abbakar alitoka nje siku mtme lofarikinia akamkuta mar akiongea na watksema mtmef ba mzima ab akasema wemar ma akakata kaela aawa abubakar akasema baada yakumhimidiya allah iwe wazi kwamba mojawenu nayemoabudu muhamma saa alam ajuekwaba muhamadaa am mekufa na mtu anaye moabudu basi allah yuhai na haa kufa na dalili ya kifo cha mtume saa salam ndiyo hii kwamba mwenyezi mungu amesema kuwa siye muhammad ila yumtume bila shaka wamekwisha fariki kabala yake mitume na harat abubakar akawasomea aya hiyo hadhi ashakirini kisha anaendika kwamba msimbuliaji akasema wallahi watu walikuwa hawaijui aya hiyo kwamba allah ameiterimsha na wakajua aliposoma abubakar basi maswahaba wote wakajifunza aya hiyo kutoka kwa abubakar na wote walikuwa wakisoma aya hiyo na omar akasema wallahi aya hiyo nimeisikia kutoka kwa abubakar pale aliposoma nami kwakuisikia aya hiyo nimeshtuka na nimekosa nguvu miguu yangu imekosa nguvu tangu ni isikie kwamba mtume sw amefariki dunia ahmad kwamba hapa kuna maelezo ya kastalani maelezo ya aasma ya kwamba عمر بن الخطاب يكلم الناس يقول لهم ما مات رسول الله ولا يموت حتى يقتل المنافقين يعني هذا عمر علي كوا اكي ما كوا واتو كوا متومي هاجافا نهاتا كوفا هادي وي كيشا انا سيما كتيكا ملل ونهل shahrastani kuna maelezo ya kisa hicho tafsiri yake ni hivi kwamba omar bin khatab alikuwa akisema mtu asemaye kwamba mtume salalaa salam amekufa mimi nita kwa upanga wangu bali yeye amepanda mbinguni kama isa bin mariam alivyonyanyuliwa na abubakar akasema mtu anayemwabudhu muhammad basi yeye amekufa na mtu anayemwabudu mungu wa muhammad basi yeye yuhai na hata kufa yani allah ndiye mwenye sifa ya kubaki kuwa hai na viumbe vote wana kufa hata kama liwepo wazo la kudumu kwao In hata kama wazo livepo kwamba vitu hivi vitadumu vitu hivi na watu wanakufa kabla yake kisha haabubakar akasoma aya isemayo muhammadsm ni mtume na mitume wote wamekwisha katika dunia akifa au akiwawa je mtarithadhi ndipo watu kwa kusikia aya hiyo wakabadilisha mawazo yao sasa fikirini kwamba ikiwa habubakr alikuwa hakuichukua hoja hii kutoka qurani kwamba mitume wote wamekwisha kufa na pia ikiwa hoja hiyo haikuwa imara basi maswahaba ambao sawa na kauli yenu walikuwa zaidi ya laki moja hazur anatoa dalili anawaambia kwamba maswhaba ambao sawa na kauli yenu walikuwa zaidi ya laki moja kivipi na kwa namnagani wakarizika juu ya jambo lenye mashaka na lililofikirika tu na kwa nini hawakueleza hoja yao wakisema kwamba bwana hoja yako haina nguvu na huna hoja nyingine je huna habari kwamba kurani tukufu katika aya rafyo kwa ila inaeleza habari ya kwenda mbinguni kwa has pamoja na muwili wake e hujasikia bal rafahullahu ilaihi kisha kwa nini mtume aam hawezi kwenda mbinguni bali maswahaba waliokuwa wanaelewa qurani tukufu waliposikia haya ile ya qurani tukufu na pale walipojua maelezo ya neno la khalat katika maneno ya afai maatha au kotela wakaachana na mawazo yao na kutokana na kifo cha mtume wakahuzunika mno na wakaishiwa nguvu na hato mara akasema kwamba baada ya kusikia aya hiyo mimi nikawa na hali kwamba miguu yangu ikashindwa kuubeba mwili wangu nami nikaanguka chini subhanallah watu hawa waliu, walikuwa na bahati njema kiasi gani pale walipoelewa maana ya aya kwamba mitume wote wamekwisha fariki dunia hapo hawakufanya chochote isipokuwa wakaanza kulia na wakajaawa naramo kisha katika sehemu nyingine had masih slam anasema kusema kwa hat omar kwamba mtu atamkaye neno hili kwamba yeye amekufa mimi nitamua mtu huyo kwa upanga wangu hiyo inaonyesha kwamba kutokana na la wazo lake fulani alikuwa ameshikwa na imani juu ya uhai wa kudumu wa mtume saw sala na yehi neno hili kwamba mtume sl wsalam amekufa alikuwa analichukulia neno la kufuru na kuritadi mwenyezimungu amjaliye hata abubakar anhu ujira marama elfu ambaye kwa haraka sana akaiondoa fitna hiyo na akieleza hoja imara akawaambia kuwa mitume wote wa zamani wamekufa na yeye kwamba na kama yeye ye. ye ye, alivyo wa na aswad ansi na kama yeye alivyowaua musalma kadhab na aswad ansi na kadhalik kwa hakika kwa hoja na maelezo yake na kwa ijmaa ya maswahaba wote akawaua waongo wingi wa zamani waongo wingi wa zama za katikati yani nazaria ya, ya uongo waliyokuwa nayo yeye akaifuta na kuibatilisha kana kwamba si waongo wanne mbali akawaua wa uongo watano kisha anasema ewe a la umtirimshie mamilioni ya rehma ikiwa hapa maana ya khalat ifanywe kuwa baadhi ya manabii wamenda kukaa mbinguni wakiwa hai ndipo katika hali hiyo hat omar anasema kweli na aya hii hayendi kinyume chake bali inamuunga mkono lakini maneno yajayo ya, ya aya ambayo ni maelezo yake yani afaimata au kotela ambayo abubakar akayaona yanazihirisha kwamba kuchukua maana hii ya aya ya kwamba mitume wote walipita sasa walipita kwa kufa au walipita wakiwa hai hiyo ni kinyume cha matakwa ya allah na ni uzushi mkubwa na wenye kutunga uongo wa aina hiyo kwa maksudi ambao hawaogopi siku ya hukumu na wanachukua maana hiyo iliyo kinyume cha maelezo ya allah bila shaka wapo chini ya laana ya kudumu lakini hatmar hadi wakati ule alikuwa hajui kuhusu aya hiyo na masohaba wengine pia walikuwa wameshikwa na wazo hilo hilo na walikuwa wameshikwa na kosa hilo ambalo linaendana na tabia ya kibinadamu na walikuwa na wazo moyoni kwamba baadhi ya manabii wako hai hadi sasa na watakuja tena duniani sasa kwa nini muhammad sm asifanane nao lakini abubakar akisoma aya nzima na akiwasikilizisha afai mata au kotela akawahakikishia kwamba maana ya neno la ghalad inaweza kufanywa kwa njia mbili tu yaani kufa kifo cha kawaida au kuwawa ndipo wenye kupinga wakakiri kosa lao na masahaba wote wakajumuika juu ya jambo hili kwamba mitume wote wa zamani wameshakufa na maneno ya afai mata au kotela yakaleta athari kubwa kwao na wote wakaachana na mawazo yaliyokiniume chake alhamdlilahi lli hayo ameaeleza katika kitabu cha tfae ghaznavia kisha anasema katika sehemu nyingine kwamba ushahidi wa masahaba wote umejumuika juu ya kifo cha mtume sa salam kwamba manabii wote walikufa hat lisia s a a na a muhaadu la asl inl anatangaza kwa sauti ya juu kwamba kifo cha muhammadsm kimetokea tayari na anathibitisha hoja yake kwa maneno ya ma muhammadun ila rasul sasa ikiwa masahaba wangekuwa na wazo lolote juu ya uhai wa isabilmariam basi wangesema mara moja lakini wote wakanyamaza na walikuwa wakisoma aya hiyo masokoni kana kwamba aya hiyo imeteremka leo mungu apishe mbali sio maana kwamba wakanyamaza kwa sababu ya haiba ya abubakar na hawakubatilisha jambo lake hapana bali uhakika ndio huhu ambao abubakar akaueleza na wote wakakubali hiyo ni ijmaa ya maswahaba watukufu haumar alikuwa anasema kwamba mtume s atakuja tena kama hoja hii isingekuwa kamili na ingekuwa na istitsnaa kuhusu isa bin mariam basi hiyo isingekuwa hoja imara bali ingekuwa kichekesho fulani na had umar angeibatilisha mwenyemwe hadmasehemusla amelieleza tukio hilo mara kwa mara katika sehemu tofauti maelezo ni liyo ya eleza ni meeleza ili watu wanaofikiri kuwa hadhiisa laisalam yu hai mbinguni tuweze kuondoa wa wazo hilo kichwani mwao kwamba hakuna mtu aliye kwenda mbinguni akiwa hai wala hawezi kwenda na hadhiisa a slam pia amesha kufa imesimbuliwa na had ibni abbas razl anhu ya kwamba katika zama za ukhalifa wa had umar safari moja nilikuwa naenda pamoja naye yeye alikuwa anakwenda kufanya kazi yake fulani alikuwa ameshika bakora mkononi mwake hakuwa na mtu yote isipokuwa mimi tu naye alikuwa anajisemea na alikuwa anapiga ali bakora upande wa nyuma ya miguu yake basi bfa akanielekea akasema ewe ibni je wajua kwamba siku kwa ambapo kilipotokea kifo cha mtume sallwsaa kwanini nilikuwa nimesema kwamba mtume hajafa na yeyote atakayesema hivi mimi nitamua kwa upanga wangu hataibnabas anasema mimi nikasema ewe amimen mimi sijui utakuwa unajua wewe tu أَكَسِمَكُمْ بَعْوَبِهِ وَنَجُوبَهُ مِمِّي وَاللَّهِ سبَابُ جَعَلْنَاكُمْ أُمَّةً وَاسْتَنْ لتكونوا شُهَدَاءَ أَلَنْدَاسِ وَيَكُونَ الرَّسُولُ وَيَكُونَ الرَّسُولُ عليكم شَهِيداً na vivyo tume wafanye ni umathi wa wastani ili muwe mashahidi juu ya watu na mtume awe shahidi juu yenu na wallahi nilikuwa naelewa kwamba mtume sa salam katika ummathi wake akiwa hai atakuwa shahidi juu ya matendo yao basi kwa sababu hiyo siku ile nilikuwa nimesema yale nisemayo u alia h bubaka a ia e e aan a a a a b a a aana jambo fulani lakini abubakar akamnyamazisha hataumar alikuwa nasema kwamba mimi nilitaka niongee jambo fulani kwani nilikuwa nimeandaa hutuba moja niliyokuwa naipenda mno na nilikuwa na hofu kwamba huenda abubakar asiweze kusema yale lakini hatbakar akatoa hutuba hutuba iliyokuwa imezidhi katika fasaha na balagha kuliko hutuba za watu wote katika hutuba yake yeye akasema sisi ni maamiri na nyini ni mawaziri hubab binmunzar kwa kusikia hiyo akasema hapana wallahi hatutafanya hivi amiri mmoja atatokana nasi na amiri mmoja atakuwa kutoka kwenu abubakar akasema hapana bali sisi ni maamiri na nyini ni mawaziri kwani korahishi kutokana na nasaba wana ubora kuliko waarabu wote i waarabu wa zamani hivyo fanyeni bayati ya omar au abu Ubeda. hat haar akasema hapana ssi tutfanya bayati y sstutafanya bayati yako kwani wewe ni kiongozi wetu na ni mbora kuliko sisi na wewe ni mpindwa amasa ha umar akashika mkono wa waabubakr sidik na akasema kwamba chukua bayati yetu na akafanya bayati yake na akasema kwamba ewe abubakar mtume alikuwa ambekuamrisha kusalisha swala basi wewe ni khalifa wa allah sisi tunafanya bayati yako kwani wewe ni mpendwa wa mtume wa kuliko sisi sote kuhusu fitina ya walioritadi imeendikwa katika sirat ibne hisham ya kwamba ilipotokea kifo cha mtume sa salm shida za waislamu zikazidi riwaya hii imenifikia kutoka kwa aisha anasema kwamba mtume sa slm alipofariki dunia wa arabu wakaritadi na wayahudi na wakristo wakanyanyuka na unafiki ukazwihiri ibne ishaqa anasema anasimulia mtume wa sallam, ki dunia. na, ya vakar, aka wa na warabu, kufuru, aka fanya bin khattab, aka muambi, bakar uta, na watu, ame na watu. Hadi wa la ilaha yani wa kusema anasua kwbiu aiu nisipigane nao na mtu atakayesema la ilaha ilalla atasalimisha mali na nafsi yake kutoka kwangu isipokuwa kwa msingi wa haki fulani na hisabu yake ni kwa allah haabubakr akasema wallahi atakayetofautisha kati ya sala na zaka mimi nitapigana naye kwani zaka ni wajibu na wallahi wakikataa kunipatia hata kamba inayotumika kufunga wanyama ambayo walikuwa wanatoa kwa mtume a salam wa sasa wasipotoa nitapigana nao hati umr bin khatab anasema wallahi kisha nikaona kwamba munyezimungu si akafungua kifua cha hta abubakar kwa ajili yavitana nikaelewa kwamba hiyo ndiyo haki wakati wa kusindikiza jeshilahat usama bin zad hata abubakar akampa usama miongozo mbalimbali hatusama alikua amepanda farasi na abubakar alikua anatembea pamoja naye hatusama akamwomba kumpanda farasi farasiwaila mimi pia nitashuka nitashukaatabubakarakasma usishuk wallahi mimi sitapanda na akasema imekwaje kwangu kwa kwamba nisichafue miguu yung, migu yangu na vumbi katika njia ya allah kwani mtu kila anapopiga hatua ana ndikiwa mema miasaba na ana anapandishua kidaraja mara mea saba namauyakemiasaba yanasamehiwa baada yakumpa miongozo hatabubakar akamwambi hat osama kwamba ikiwa unaona ni vizuri basi ni saidiye kwa omar yani umar abaki kwangu kwani mtume si salam alikua memjumuishaatu omar katikajeshila osama hatosama akatoa rksya katika zama za, za kia katika vita vya yamama mahafizi sabini wali wa shahidi i hahi ksu tukiohhza bin abit ansari kwamba watu wa yamama wa shahidi hat abu bakar, ali ni ita anasiuywb aaa i abuai hatbbakar akasema umar anasema kwamba ar mjia watu kata vitaaaaa watuwngi waahah anina waswasi kwamba wasiji wawa shahidi makari wengi vita na waswashah maarn kata ta akasema mimi nawezaje kufanya kazi ambayo mtumem sal hakuifanya mar akasema wallahi kazi hii ni nzuri sana mar akaendelea kunisisitiza hadi mwenyezi mungu akanifungulia kifua changu na sasa naona hii inafaa kama alivyoelewa mar bin sabit akasema na wakati wakatimar alikuwa amekaa kwake na alikuwa amekaa kimia tu kisha kish abubakar akasema uwewe ni kijana mwenye akili sana nasi hatuna zana mbaya juu yako wewe ulikuwa unaendika wahyi wa mtume saa salam hivyo tafuta qurani popote pale ilipo na jumuisha katika sehemu moja hazai bin habith anasema napa kwa allah kama angenipatia kazi ya kupeleka mlima mmoja kutoka sehemu yake hadi sehemu nyingine kazi hiyo ingekuwa rahisi kwangu kuliko kazi hii ambayo alikuwa ameniamrisha yani tukufu nikasema kivipi mnafanya kazi ile ambayo mnaweza kufanya kazi ile ambayo mtume hakuifanya hatab akasema wallahi kazi hii nzuri mimi nikaendelea kusema mara kwa mara hadi mwenyezimugu akanifungulia kifua changu nami kama alivikuwa amewafungulia vifua vyao nami nikainuka na nikaanza nika kuitafuta qurani nikaanza kuikusanya kutoka vipande vya ngozi na mifupa ya mabega na matawi ya mitende na kutoka kwa vifua vya watu hadi nikazikuta aya mbili za sura tauba kwa huzaima ansari ambayo hazikuwa kwa yeyote isipokuwa yeye tu ambazo zinasema lakad jaakum rasulun min anfusikum azizun aleihe, ma alhimaanittum harisun aleikum bilmuminina raufurahim yani bila shaka amewafiki ni mtume kutoka miongoni mwenu yanamhuzunisha yanayowathabisheni anawahangaikieni ili mpate heri kwa waaminiyo ni mpole mrehemivu hadisi inasema kuhusu aya mbili huenda aya ijayo pia itakuwa ndani yake nasema kisha kuna riwaya isemayo kuwa ni araka zile ambamo tukufu ilikuwa imekusanywa zilibaki kwa zilibakia buba hadi allah akamfisha kisha zikabaki kwa hadi allah akamfisha kisha zikabaki kwa kwaaf b a kisha baadaye akazichukua kutoka kwake kama ilivyoelezwa katika hutuba za niuma habari hizo bado zinaendelea na itaendelea nshla katika siu za us الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان ميتا ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر