أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهْدِنَا الصِّرَاطَ الْمُسْتَقِيمَ صِرَاطَ الَّذِينَ أَنْعَمْتَ عَلَيْهِمْ غَيْرِ الْمَغْضُوبِ عَلَيْهِمْ وَلَا الضَّالِّينَ ينزي سيد سیکو سی نائن ڈلیا کو الیزا ہی یا حد عمر رضی اللہ تعالی وکاتی واکیفو چاہت ابو بکر صدیق رضی اللہ عنہ اولیو پو قریبیا کو فیکا ابو بکر علی مویٹا ٹہت عبد الرحمن بن اوف نہ آکس ما نی امبی کو حسو عمر حت عبد الرحمن بن اوف اکسما اے ولیفا و آپا کو اللہ, اللہ حت عمر نی بورا زائدی کو رائی کو رائیا کو isipokuwa kuna ukali katika tabia yake hata ubakar akasema yeye ni mkali kwani mimi ni mpole akikabiziwa uamiri mambo mengi aliyo yeye atayaacha kwani mimi nimemwona ninapotumia ukali zidi ya mtu yeyote بن افان نہ آکا مول کومر ہاتا سما بتی نیبورا زائدی کلی کو ظاہر یا کے na sisi hatuna mfano wake hapo hata ubakar akawaambia wote wawili yote niliowaambieni msimweleze yeyote na nikimwacha umar simpati mwingine isipokuwa othman yani mbele yake hawa ndio waliokuwa na sifa ya kutimiza haki ya ukhalifa na watakuwa na hiari kwamba wasipunguze chochote katika mambo yenu sasa mimi natamani kwamba nijitenge na, ni na mambo yenu na niwe mungoni ma wapitao wenu katika sikuza maraziyahat abubakar talha bin ubidullah alimjiyahat abubakar na akamwambia kwamba akamwambia haaubakar ya kwamba wewe umemfanya kuwa khalifa wa watu ilhali waona kwamba yeye ye katika uwepo wako jinsi anavyo wa watu na wakati ule itakuaje yeye atakapokuwa anajitegemea nawe utakutana na, na mola wako na allah atakuuliza kuhusu watu wako haaubakar akasema ni yeye akamkalisha abubakr akasema je unaniogopesha kutoka kwa allah nitakapokutana na mola wangu naye ataniuliza mimi nitamjibu kwamba miongoni mwa watumbishi wako nimemteua khalifa aliyebora kuliko vote kisha aabubakar akamwita um کا خیری kishata abubakar alipopata ufahamu akasema ni somee umendikanini hatosman akamsomea ha. hataabubakar akasema allahu akbar na akasema nafkiri ulikwa umeogoppa ni kifakatika hali ya kuzimia watu wasije wakaanza kuhitilafiana hato sman akasema ndio hivyo محمد بن ابراہیم بن اللہ <سؤال> الرحمن <سؤال> الرحیم usia ni kwa ajili ya waislamu wote na ama badu msimbuliaji anasema kisha hata abubakar akazimia kisha akapata ufahamu kama ilivyoelezwa hapo kabla na alipopata fahamu akamwambia hat uthman ili amsomee kisha akasema kama ilivyoelezwa kwamba buba akasema allahu llbkisha hatabubakar akasema allah akujaliye malipo mema kutoka kwa kwais na waislamu kwa kuwa umeendika maneno hayo na hatabubakar acha maneno haya kama yalivyu wala hakubadilisha chochote ہا پانکا تاجا جینا لاہر ہتو بکرآک سے جینا ہتو بکر آکا زیمیا شاہ و بکر آلی پوپٹا اوفام آڈی کا امر ماں نی مینڈی ما کا, کا, کا جینا المر ہتھو بکر, بکر آکا سے ما مڈی کا جینا امبالو نیلیک فکیری یا کومبیا na ikiwa ungeendika jina lako hata hivyo ulikuwa na haki yake <tuhisa> riwaya moja inasema ya kwamba hata abubakar alipopata marazi akawatumia kinahadh ali nahadh othman na watu kadhaa wawahajiri na ansar ujumbe na akasema sasa muda umefika jinsi mnavyoona mimi ni mgonjwa na hakuna mwenye kuwa amuruni mkipinda mnaweza kumchagua mmoja wenu na kama mkipenda mimi niwa ni wachagulieni wao wakasema bali utuchagulie yeye akamwambia tusman endika hi ni ahadi ambayo abubakar bin abu qahafa akaifanya wakati wa kuyaga dunia kama ahadi ya mush na naakiingia katika akhira amefanya kama ahadi ya kwanza ambako mwasi atafanya toba na kafiri ataamini na mwungo atasadikisha na, karega, or, na ahadi yenyewe ndiyo hii ya, ya kwamba hapana apasaye kuabudiwa isipokuwa allah na muhammad wasam ni nja wake na ni mtume wake نامی نام ٹے خالی فا کیکر آپ جینالا بکر علی پوٹا جے او مڈی کا چوچوٹے یہ آکا سیما ڈیو نیمڈی کا جینالا عمر بن خطاب ہاپو ہتو بکر آکا سیما اللہ آکوری ہیمو کاما اونگی کا جینالا کو الی کو ہی کی کوا جیلیا کے basi endika mimi baada yangu nimemteua umar bin khatab kuwa khalifa wenu nami nimemrizia kwa ajili yenu wasia ulipomalizika kuendikwa hata abubakar razillhu anhu akasema wasia huu usomwe kwa watu hata usman akawa kusanyia watu hata abubakar akamtuma mtumo wake aliyekuwa amemwacha huru na barua wakati ule umar pia alikuwa pamoja naye hathumar alikuwa akiwambia wa watu niamazeni na sikilizeni khalifa wa mtume anasemaji kwani yeye hakuwapunguzieni katika kheri ndipo watu wakakaa kwa amani na wasia ikasomoa mbele yao wao wakaisikia na wakaitii wakathi ule hat abubakar akawaelekea watu na akasema je merizika na mtu niliyemchagua halifa juu yenu kwani sija mteuwa jamaa yangu kama khalifa wenu kwayakini nime mteua omar kuwa khalifa wenu hivyo mumsikilize na mumtii na naapa kwa allah kwayakini nimefikiri sana juu yake hapo watu wakasema kwamba tumesikia na tumetii kisha taabubakar akamuithatmar na akamwambia kwamba mimi nimekuteua kuwa khalifa juu ya masahaba wa mtume saa sallam na akamnasihi kushika ucha mungu kisha akasema ewe omar mungu ana haki zake zinazotekelezwa usiku ambazo hazikubali wakati wa mchana na zipo haki za mchana ambazo hazikubali usiku na kwa yakini yeye hazikubali nafali hadi zitekelezwe farazi zake ewe omar je huoni kwamba mizani za watu wale wale ni nzito ambao kwa sababu ya kufuata haki mizani zao zitakuwa nzito siku ya kiama ambao watafuata ukweli mizani zao zitakuwa nzito siku ya kiama kisha akasema jambo hili ni la haki na kweli kwamba kitu kilichokizito tu kitawekwa ndani yake ewe umarji huoni kwamba mizani za watu wale wale ni hafifu ambao siku ya kiama mizani zao zitakuwa hafifu kwani walikuwa wanafuata bathili na hawakushika ukweli wala hawakutenda mema hivyo siku ya kiama mizani zao zitakuwa hafifu na nyepesi na kwa ajili ya mizani jambo hilo ni la haki kwamba batili ikiwekwa juu yake itakuwa hafifu na nyepesi ewe umar jehuoni kwamba okay. aya zinazozugumzia upole zimeterimka pamoja na aya zinazozugumzia azabu na aya zenye ukali zimefuatana na aya zenye huruma ili waumini wawe wenye kuelekea allah na kumwogopa yeye upande mmoja waelekee mema na pili wawe na hofu ya allah na wasitamani kitu kisichohusika na allah na wasiogope kitu kinachotokana na mikono yao ewe omar je huoni kwamba allah amewataja watu wa motoni kwa sababu ya matendo yao mabaya basi ukiwataja basi useme kwa yakini mimi nina matumaini kwamba mimi simo miongonimo ao na allah amewazugumzia watu wa peponi kwa sababu ya matendo yao mema kwani allah amewasamehe makosa yao basi ukiwataja useme je amali zangu na amali zao na jiulize nafsi yako muda mudhwa akasema mali ya waislamu niliyo nayo muwarudishie sitaki kuchukua chochote kutoka mali ile ardhi yangu fulani na fulani iliyopo katika eneo fulani ni mbadala ya mali zile nilizotumia kutoka baitulmal ardhi hii ngami ya mtumua aliyekuwa ananoa upanga na shuka iliyokuwa na thamani ya dirhamu tano kila kitu شی او رضی اللہ ان کو مول زہت عمر یا کنوا huna ukali ule uliokuwa nao katika zamaza ujinga hat omar akamjibu ukali ni ule, ule lakini sasa nauonyesha zidi ya makafiri mslehmaud r anasema ya kwamba watu walikuwa wamemwambia hat abubakar ya, ya kwamba ukimteua omar kuwa khalifa baada yako ku. ghazabu kubwa itatokea kwani huyu ana tabia kali ye akasema hasira yake inachimka wakati mimi ninakuwa mpole na nikiondoka basi huyo atalainika mwenye wetu hm w anasema kuhusuhaumakwamba kuhusu hasira ya had umar, umar. inasemekana kuwa mtu fulani alimuuriza ya kwamba kabla huja silimu ulikuwa na tabia kaali hat umar akamjibu kuwa ghazabu ninayo ile lakini sasa gaabu ile naidumia ju ya wakati wake jame bin shaddad ana simulia kutoka kwa jamaa yake ya karibu ya kwamba ni limsi hat omar akisema ya kuwa ewe allah mimi ni dzaifu ni jaali ye na mimi ni na kali ni jaali ye tabia yenye huruma nami ni bahili ni fanye mwye kutoa sana Hat Umar, r- baada ya kuchagulio kua alifa hutuba ya kwanza aliyoitoa habari zake zinapatikana katika riwaya mbalimbali sawa na riwaya mo hamid bin hilal anasema kwamba mtu ambaye alikwepo wakati wa kifo chahat abubakr yeye alituambia ya kwamba haumar alipomaliza mazishi ya haabubakar akapangusa na kusafisha mikono yake na akasema kwa yakini allah amewajaribuni kwa kupitia mimi na amenijaribu kwa kupitia nyini naye amenibakisha kati yenu baada ya wenzangu wawili wallahi swala lenu lolote litaletewa mbele yangu mimi ndiye nitakayelishughulikia na suala ambalo litakuwa mbali nami basi kwa ajili yake nitawateua watu waaminifu wenye nguvu ambao watasimamia mambo yenu wataangalia mambo yenu watu wakinitendea wema mimi pia nitawatendea kwa wema na wakifanya maasi nitawapa adhabu hasan anasema nafikiri hutuba ya kwanza aliyoitwahaar ilikuwa kama hivi yeye alimhimilia allah na akamtukuza kisha akasema ama badho nimejaribiwa kwa kupitia nyini na nyini mmejaribiwa kwa kupitia mimi nami baada ya wenzangu wawili nimeachwa kati yenu basi swala likiibuka mbele yangu nitalishughulikia ya mwenyewe na swala ambalo litatokea maeneo ya mbali basi nitawateua watu walio waaminifu wenye wa nguvu ambao watalisimamia na atakayefanya wema tutamzidishia katika wema na atakayetenda maasi tutamwazibu na allah anighofirie na awaghofirieni jae bin shaddad anasimulia kutoka kwa baba yake kwamba hathomar akapanda mimbari maneno yake yalikua hayo ahuma ini shdidu falaeni iiiakhil asayea mimini mkali ni lainishe namini afu ni jalie ngufu na yani, mimi ni bahili ni faye niwe moye kutoa sana amibishad anasimulia utokawa babayae alipochaguliwa kuwa halifa akapanda mimbari na akasema nitasema maneno machache nini museme ai hiyo ilikuwa hutuba ya kwanza aliyoitua baada ya kuchaguliwa kuwa hatumar akasema mfano wa waarabu ni kama ngamia aliyetiwa kamba puani ambaye anatembea nyuma ya mkuu wake basi mliki wake aone kwamba wapi anampeleka ama mimi basi wallahi lazima nitawaongoza kwenye njia iliyonyoka husur anasema riwaya iliyotangulia inasema kwamba seme ni amin lakini haikuwa na maelezo yake au huenda hayo ndiyo maelezo yake yaliyoelezwa baada ya kuchaguliwa kuwa khalifa katika siku ya tatu akatoa hutuba ndefu ambayo inasema Hat umar alipopata taarifa kwamba watu wanamwogopa sawa na amri yake tangazo likatangazwa kwa watu kwamba alato jame iko ikotyari watu wakajumuika akaketi juu ya mimbari kwenye sehemu ambapo abubakar alikuwa anaweka miguu yake watu walipokusanyika haumar akasimama na akamtukuza allah himidia, maninu, yanayofa, na kumhimilia kwa maneno yanayofaa kwake na akamsalia mtume saw wasalam kisha akasema nimepata taarifa kwamba watu wanahofu kwamba mimi nina tabia kali na wanasema kwamba ua alikuwa anatumia ukali zidi yetu katika zama za mtume sawa na kisha akaendelea kutumia ukali abubakr alipokuwa hakimu wetu na siyo yeye sasa itakwaje wakati yeye amepewa mamlaka yote mtu asemaye amesema kweli bila shaka nilikuwa pamoja na mtume na nilikuwa mtumo wake na mtumishi wake na hakuna mtu aliyeweza kufikia daraja ya mtume swam katika upole na huruma yake mwenyezimungu si akamjalia sifa hizi na akamjaalia majina ya rauf majina ya na rahim kutoka majina yake nami nilikuwa upanga uliyonyoka mtume akipenda ani weke katika ala na akipenda ani ache na mimi nikate hadi mtume w akafariki dunia na yeye alikuwa amenirizia na mimi namshukuru allah kwamba nikapata bahati hiyo njema kisha abubakar akawa hakimu ya watu na kila mmoja wenu anajua kuhusu upole wake na huruma yake na mimi nikaendelea kuwa mtumishi wake na msaidizi wake na nilikuwa nachanganya ukali wangu na upole wake na nikawa upanga mkali na nilikuwa chini yake akipenda aniweke katika ala na akipenda ane nami naminikate hivyo mimi nikabaki pamoja naye hadi allah akamfisha abubakr ilhali yeye alikuwa amenirizia alhamdulillah mimi nikaendelea kupata bahathi hiyo njema kisha eni watu mimi nimefanywa kuwa msimamizi wa mambo yenu sasa fahamu ni kwamba ukali ule umezofishwa lakini utazihiri juu ya wale wanaofanya zuluma juu ya waislamu ama watu waliowema na wanafazwila mimi nitawatendea kwa upole zaidi na kwa huruma zaidi kuliko huruma wanayohurumiana wenyewe kwa wenyewe na nikimpata mtu atakaye zulumu mwinzie mimi nitatumia ukali zidi yake hadi aelewe kwamba haki ni nini niniyani nitakuwa mkali juu yake ini e watu mna haki nyingi juu yangu ambazo nazieleza kwenu mnaweza kuniuliza juu yake mnaweza kunihoji juu yake mna haki juu yangu kwamba mimi nisifiche kitu chochote kutoka mali ile inayotumika juu yenu wala nisifiche kitu kutoka nganima ambazo mwenyezimungu amewatumieni isipokuwa mali ambayo niweke kwa ajili ya kazi ya allah na nyini mna haki juu yangu kwamba mali ile itumike katika njia ya haki na nyini mna haki juu yangu kwamba mimi niendelee kuwa lipeni posho zenu na nyini mna haki juu yangu kwamba nisi waingizeni katika maangamio na mkishiriki katika jeshi mukiwa nje ya nyumba zenu mimi niendelee kuwa mlezi wa ahali zenu na watotu wenu hadi mu warudie kwao mimi nasema jambo langu na, na mimi namwomba allah maghufira kwajili yangu na kuajili yenu muda wote aya hii ilikuwa inabaki mbele ya macho ya waislamu kwamba amanati amana ila ahliha amana yani watu wana kutawala na wana uwezo wa kusimamia mambo ya utawala muwapatie amana hii na pale walipokuwa wakikabiziwa basi muda wote walikuwa wanazingatia amri hii ya sheria kwamba mutawale kwa uaminifu na kwa uadilifu na mkiacha uadilifu na msipozingatia uaminifu na mkifanya hiana mkitumia hiana basi mwenyezi mungu atachukua hisabu kutoka kwenu na atawapeni adhabu ya kosa hilo hicho ni kitu kilichokuwa kimeleta ahali kubwa sana kwa hat mar rn kasi kwamba mtu akiona haliake anaanza kupata msisimko hat umar aliyepita katika islam kama khalifa islamkamakalifa wa wapili yeye kwajilia maendeleyo ya islam na waislamu jinsi alivo jitolea wandishi wa ulaya ambao usiku na mchana wanaendelea kumpinga mumew ambao kuhusu mtume salalasalam wanaendika katika vitabu vyao kwamba mungu apishe mbali yeye hakuwa mwaminifu hakutumia uaminifu hata wao pia wanapozungumzia abubakar na omar wanalazimika kukiri kwamba jinsi watu hawa walivyofanya kazi kwa juhudi na kwa kujitolea mfano wa juhudi hizo haupatikani katika dhati ya mtawala yeyote wa dunia hasa wanazisifu mno kazi za umar raziallahu anhu na wanasema kwamba huyu ndiye mtu aliyekuwa amejishughulisha usiku na mchana katika kusambaza sheria ya islam na kwa ajili ya maendeleo yao lakini mwenyewe alikuwa na hali gani licha ya kufanya maelfu ya kazi na licha ya kujitolea sana na kuvumilia maelfu ya machungu muda wote alikuwa anazingatia aya hii isemayo إن الله يأمركم أن تؤدوا الأمانات إلى أهلها نبيا وإذا حكمتم بين الناس أن تحكموا بالعدل يعني كي pewa قاضي فلاني نمونيزي زموعو نا واتو واينشي ينو ناندو زينو نو واكي واجعويني kwa ajili ya utawala basi nini mna wajibu wa kufanya kazi kwa uadilifu na mna wajibu wa kutumia uwezo wenu wote kwa ajili ya ustawi wa jamii hivyo tukio hilo la haat omar limejawa machungu sana kwamba wakati wa kifo chake pale alipokuwa ameshambuliwa na mtu moja mjinga naye akapata yakini kwamba muda wa kifo chake unakaribia kuja alikuwa akitetemeka kitandani kwa machungu na alikuwa akisema mara kwa mara allahuma laa alaiha walali wala ewe allah wewe ulikuwa umeni utawala huu na ulikuwa umeni amana sijui kama nimeweza kutimiza haki yake au la sasa muda wa kifo changu unakaribia kuja nami ni cha dunia na kuja kwako ewe mola wangu mimi siombi ujira wowote juu ya matendo yangu sitaki malipo yoyote bali ewe mola wangu mimi nachotaka ni kwamba uwewe unirehemu na unisamehe na ikiwa katika kutekeleza wajibu huo nimekosea basi unisamehe عمر علی کم تم خوب ہوا منگیشانی امبائی وڈیلی کے اون پاد نو دنیا نی لکنی چینی امریکا بالعدل anapofariki dunia anakufa katika hali ya machungu na kiherehere kiasi kwamba juhudi na huduma zote alizozitoa kwa ajili ya nchi yake na kwa ajili ya watu wake na huduma zote alizozitoa kwa ajili ya kuitetea islam anaziona kama si kitu chochote huduma zote zilizokuwa zinaonekana ni nzuri kwa waislamu na hata madhaifa yasiyo ya, ya kiislamu pia yanaona ni nzuri na huduma ambazo hata watu wa nchi zingine pia walikuwa wanaona kwamba ni nzuri Tumam, pidmajo, bali sio katika zama zake tu bali hadi leo pia baada ya kupita karne kumi na tatu watu ambao wa wana mshambulia kiongozi wake pale wanapoona huduma za hat omar wanasema kwamba bilaa shaka omar katika shukri zake katika kazi zake alikuwa hana mfano wake huduma zuti hizo zinakosa samani mbele ya omar naye akitetemeka anasema allahuma la alaiya walali kwamba ewe mala wangu nilikuwa nimekabiziwa amana moja sijui kama nimeweza kutimiza haki aula. Mba, na na yake au la hivyo nakuomba kwamba unisamehe makosa yangu na unilinde na adzabu kisha katika hutuba yake iitwayo dunia kamosi yani mwenye kufanya hisani juu ya dunia hamuslehmaud anasema aumar alikuwa ni mtu ambaye wana historia wa kristo wanaendika kwamba jinsi alivyotawala umer hakuna aliye mfano wake wao wanamtukana mtume sala llah a sallam lakini wanamsifu hat omar mtu wa namna wakati wa, wa kifo chake anatamani kwamba apate nafasi hinia miguu ya mtme iki kka amalia am nata da angetmani kutafuta nafasi kaa miguu yakeasmaa a aliweza ali kufanya kazi kubwa naaliweza ku, kufanya kazi kubwa za kustawisha uadilifu na akawa na hofu ya allah amar alikuwa na hali gani kuhusu pzymapenzi na bait? Yani watu wa famili ya mtumesaa ha muslem maud anasema hat aisha baada ya mtume salaai salam aliihi kwa muda katika zama za hat umar ilipo tekwa iran mahine za kusagangano zikaeletuwa kaia madna aine ya kwanza ilipowekwa katika madina hat mar akawa amrikwaba unga laini uliotiarishwa na mashine hiyo iplekiwe kwa hat aisha kama zawadi hivyo sawana amri yake hat aisha razlhan akaplekewa unga hiyo laini na mtumishi wake mmoja akapika chapati nzuri nzuri na laini kwa ajili yake wanawake wa madina wasiokuwa wameona unga laini kama hiyo wakajumuika nyumbani kwa hat aisa razn wawezi kuona kwamba unga laini inakuwa na sura gani na chapati yake inakuwa ya namna gani huwa mzima ulikuwa umejaana kinamama na wote walikuwa wanasubiri kwamba chapati ipikwe nao waioneleh alikuwa anawahutubia kina mama na akiwahutubia anasema kwamba nini mtakuwa mnafikiri kwamba labda unga ule utakuwa wa ajabu unga ule haukuwa na ajabu yoyote bali ulikuwa na hali duni kuliko unga mnaotumia kila siku bali anakula mama aliye maskini sana mmoja wenu lakini unga ule ulikuwa bora katika aina zote za unga zilizokuwepo katika madina kwa vite vile chapati zikapikwa na kina mama wakaziona na wakashangaa sana walikuwa wakigusa zile chapati na vidole vyao na walikuwa wakisema wah ni chapati laini iliyoje <tipati> je unaweza kuwepo unga uliyo bora zaidi kuliko ku huo duniani chapati ikawa tiyari na hapo kisa cha mapenzi ya hata aisha raziallhu anha kwa mtume s salam kinaanza na alikuwa na hisia gani kuhusu mtume salallahualw salam hadhaaisha akachukua tonge moja kutoka chapati hiyo na akatia mdomoni kina mama waliokuwa wamesimama huko wakaanza kuona uso wa aisha wakifikiri kwamba sasa hadaaisha atakuwa na hali ya ajabu kwa kuwa chapati ni laini hivyo atakuwa na furaha na atajisikia lazza makhsus na ya ajabu lakini tonge lile likaingia mdomoni mwake lakini likakwa makoni na machozi yakaanza kutiririka machoni mwake kina mama kinamama wakasema bibi unga ni nzuri sana na chapati hii ni laini mno imekwaje umeshindwa kuimeza na umeanza kulia je kuna kasoro katika unga hii hata akasema hakuna kasoro Ka unga na mimi najua kwamba chapati hiyo ni laini sana na hatujawahi kuiona chapati kama hiyo lakini machozi hayakutiririka machoni mwangu kwa sababu kuna kasoro ndani ya unga bali nimekumbuka siku zile ambapo mtume saaa salam alikuwa katika umri wake wa, wa mwisho na alikuwa amezeka na hakuweza kula chakula kigumu lakini katika siku zile tulikuwa tunasaga ngano kwa mawe na tulikuwa tunapika chapati kisha akasema huyu ambaye kwa sababu yake tumejaaliwa neema hizi yeye akaondoka bila kuona neema hizi lakini sisi ambao kwa sababu yake tumepata heshima na neema hizi tunazitumia akasema hayo na akatupa lile tonge na akasema chukweni chapati hizi mbele yangu nikikumbuka zama za mtume mtumesm napata shida kuoni namimisiweji kula chapati hiyo imesimuliwa abbas ya kwamba katika zama za hati umar maswahaba wa mtume saalasalam walipopata ushindi wa madain madain ili kuwa makau makuu ya kisra hat umar akawa amrisha kutendika mkeka wangozi mskitini na kuhusunganima akatua amri ambazo zikamwagwa juu ya mkeka huo kisha masahaba wa mtume sa saam wakakusanyika hapo walioanza kupokea ghanima kutoka kwake alikuwa had hasan bin ali ye akasema ewe amirlmumenin mali ambayo allah amewajalia waislamu haki yangu unipatie kutoka mali hiyo hadh omar akasema kwa furaha na kwa heshima na hapo akatoa amri kwamba apatiwe mo dirhamu kisha mwana wake kisha husain benali akaaja mbele akasema ewe amirulmuminin mali ambayo allah ame wajahalia waislamu unipatie haki yangu hatumar akasema kwa furaha na kwa hishima na akatoa amri kwamba apatiwe dirhamu elfu moja kisha mwanawe yani hat abdullah bin umar akaja sm e aminin mali ambayo allah amewajalia waislamu haki yangu kutoka kwa kwa kwa mali hiyo sema, furaha na na heshima amri ya kumpatia myoll n a m mimi ni mtu mwenye nguvu ambaye nilikuwa vita katika zama za mtume na wakati ngu tatia watoto e wanacheza katika mitaa ya madina wewe umewa pati elfu moja moja na mimi miatano hatumar akasema ndiyo nenda uniletee baba kama alivyokuwa baba yao na mama ambaye afanane na mama yao na babu ambaye awe kama babu yao na bibi ambaye awe kama alivyokuwa bibi yao na baba mdogo ambaye afanane na baba mdogo wao na mjumba ambaye awe kama mjumba wao na mama mdogo ambaye awe kama mama mdogo wao nakwa yakini hutaweza kufanya hivyo imesimuliwa na abu jafar ya kwamba hathumar alipoamua kupanga posho za watu na rai yake ilikuwa bora kuliko rai ya watu wote watu wakasema uweve uanze na zati yako a mr akasemahapana ivyu akaanze na jamaa aliye karibu sana yamtume na akapanga sehemuat abbas na kishatal bin khatab alikuwa akiwa hisimusana imam hasan na imam husan na alikuwa akiwapandisha na kuwapa kama baba yao alivy kuwa akifaya safari moja kanzu fulani zikatoka yemen umar, aka zigawa kwa wana wa masahaba na hakuwapatia chochote na akasema kwamba katika kanzu hizi hakuna kitu kinachofaa kwa ajili yao kisha akamtumia mkuu wa yemen ujumbe ambaye akawatayarishia kanzu sawa na daraja zao uuanasema kwamba habari hizi bado zinaendelea اللہ ٹوکانا فاملیا یا Us, mwenye masomo bihar baba yake ya, lakini mama yake yake baada ya kuona kwamba baba amejiunga na auaaauaimaaaeanaaaaauafana ame ya baa ya isha amiakakadhaa akaendeleauila es wae aii akawasimaa a ha mume wake mume wake lakini ahmadia hakujiunga na jamaat. lakini akaacha kumpinga kisha mabinti zake wakaolewa katika familia ya kijumuiya kijumuia wspia akaolewa katika familia ya kijumuiya hamsini na nane mama yake kwa mara ya kwanza akaaja kadian kukutana pamoja na binti yake swhla mahbub swlmabb anasema kwamba mama yangu akapenda sana kadia akafanya maombi kwamba aanze kuishi hapa hapa kisha akajitolea wakfu wakati ule si alikuwa arwisha yeye aliposoma barua yake akamwindikia kwamba nimejua kwamba unataka kujitolea wakfu bila shaka kazi hii kuwa kuwa, ni nzuri wajibu wako wa kwanza ni kujifunza elimu ya dini na matendo yako ya endani na islam na ahmadia ili uwe mfano bora hivyo mwaka94 akajitolea wakfu mwaka huo huo akaoleva na codri abdullah sahib darves na binti moja aka zaliwa lakini baada ya muda fulani vakaachana kesa akaolewa na codri fat ahmad sahib gujrati darve na ijanaimoa aka zaliva ambae aka fariki duniya akiwa mtoto hapo marehemo aka indeleaku itumikia nusrat گرلز ہائی خرشید احمد منیر صاحب مربی سلسلہ نا آم فری دنیا حکو حکو انہ راجہون مارحیم علی کو marehemu aliweza kuitumikia jamaat kwa muda mrefu nchini pakistan katika maeneo ya lal kashmir kama mbashiri wa jumuia alikuwa mbaashiri shujaa mno aliweza kuona upinzani mkali miaka ya sabini na nne akaweza kuvumilia mateso mengi kwa ajili ya jamaat ami haleskkikaflnialiua amesima kwamba hukotunae mbashiri mno amempatia lakabu ya mempatia pia yasuamahem raja kursid a munir saheb alikua ametoa numba yake moa kika mji araalpindi kajili ya umua aamiaet meokea numba جما صاحب پو کی. جامع بٹھائلن mwaka arbt akashinda mtihani waf na baada ya kumaliza jamea ahmadiya akaweza kuitumikia jumuia katika maeneo mbalimbali ya pakistan na kashmir mwaka sabini na nne nyumba yake ikavamiwa na wapinzani lakini marehemu akasimama kidete ijapokuwa akajeruhiwa kwa sababu ya wapinzani lakini akanusurika na watu wa wafamili yake pia wakanusurika muda wote alikuwa anawahimiza watu kwamba wasimame kidete na alikuwa anasema kwamba jumuiya ya mungu inapata majaribio ya aina mbalimbali katika kila aina ya hali alikuwa akiyatembelea marawi mbalimbali kwa ushujaa na saa nyingine alikuwa anakamatwa na wapinzani ambao walikuwa wanampiga na alikuwa anavumilia mateso yote lakini hakuwahi kulalamika ameacha vijana wanne na mabinti wanne siku hizi alikuwa anaishi australia ambapo amefariki dunia marhimu anayefuata ni zami rehmaaim sahib ambaye katika umriwa miaka 56 amefariki dunia inna lillahi wanrajiun alikuwa na shida ya kansa katika familia yake jumuya ili patikana mwaa kwakupitia kwa babu ya baba yake m rahim baks sambwa sahaba ya ali kwa aliposikia kwamba imam mahdi ami zuhiri bai iaikiao ki, sikarpur maciya wilaya girdaspur akainda kadian kwauki kwa kwa e jl bayati kisha akamwambia jamaa yake mwingine mehrdin naye akaenda na akafanya baiyati na kisha kwa sababu ya mahubiri yake kijiji kizima kikajiunga na jumuiya marhemu zamir saheb baada ya kumaliza jamea ahmadia akaweza kuitumikia jamaat katika idara ya islahu irshad muami kisha akateuliwa katika ofisi ya mansuba bandi kisha akaitumikia jamaat chiniaaial markazia mwaka el 2 na tano hadi kifo chake akaendelea kutoa huduma kama mwavin nazir wasiat shoba istikbalia mwenyezi mungu alikuwa amemjaalia kijana moja binti bimoj kijana wake pia ni mbashiri wa jumuiya marehemu alikuwa na uwezo wa kujenga uhusiano na watu mbalimbali mbali. alikuwa mchezaji mzuri wa mpira wa kikapu na alikuwa anautumia uhusiano wake na watu wengine kwa ajili ya faida ya jamaat alikuwa mwenye kuswali sala ya tahajudi alikuwa anamtegemea sana mwenyezi mungu katika muda mgumu kusali nafal mbili na kumwindikia khalifa mtukufu ilikuwa kawaida yake na mwenyezi mungu alikuwa ana sikiliza maombi yake na alikuwa anakubali nafali zake marhimu anayefuata ni mheshimiwa isa mwaktilima sahib ambaye ni mkazi wa tanzania ambaye katika siku za nyuma alifariki dunia ina lilahi wainale rajiun marhimu alikuwa mezaliwa katika familia kristo na katika umri ya miaka kumi na kutokana na mazingira yake akapata shauku ya kujua kuhusu dini n akabahatika kuingia katika islam baada ya miaka kadhaa akajua kuhusu itikadi za jumuia na baada ya kufanya tahakiki 92 akafanya bayati na kuingia katika jumuia baada ya bayati marehemu akapata mabadiliko matakatifu katika nafsi yake ambayo watu walio karibu yake walikuwa wanaiona kwa uwazi mkewe kwa kuona mabadiliko matakatifu akafanya bayati baada ya bayati marehemu akafanya juhudi kubwa ya kuongeza elimu yake na katika muda wa kufanya shughuli zake alikuwa anatumia muda huo katika mahubiri katika kutoa michango alikuwa kwenye mstari wa kwanza mara akasema kwamba kutokana na kutoa katika njia ya allah kazi na biashara inapata baraka alikuwa anafanya biashara alikuwa ni mtu mwenye hulka njema sana na mnyenyekevu mno alikuwa akiwaheshimu sana viongozi wa, wa jumuia na wafiina watumishi wa jamaat marehemu alikuwa musi amewacha nyuma wake wawili na watoto kumi amiri na mbashiri mkuu wa tanzania anaendika kwamba marehemu aliteuliwa kuwa rais wa mkoaa dar es salaam alikuwa na tabia njema sana na kwa sababu ya tabia yake watu walikuwa wanampenda mno marehemu alikuwa ni mwenye kutoa huduma kwa kimya kisha akateuliwa kwa naebir tanzania na akaweza kutoa huduma kubwa kwa ufanisi mkubwa sana alikuwa na uwezo wa kutoa rai nzuri na muda wote alikuwa anazingatia heshima ya nizamu ya jumuia alikuwa anawahimiza wanajumuiya waishi kwa maelewano na washikamane na ughalifa wa ahmadia alikuwa anajali mahitaji mbalimbali ya watumishi wa jumuia na alikuwa anajitahidi kuwasaidia bali alikuwa anawafikisha ofisini na gari yake ili muda wao usipotee katika safari ya mabasi alikuwa amejenga chumba makhsus katika nyumba yake kama kituo cha sala ambapo sala zilikuwa zinasaliwa جادی علی یہ فوٹانی شیخ مبشر صاحب سپروائزر نظامت تعمیرات کا دھیان امباجی علی کو احمد صاحب کیرنگ بٹیشا انڈیا yeye pia siku za nyuma amefariki dunia kwa sababu ya corona alikuwa na umri ya miaka helathini na tatu ina lillahi warajiun marhemu alikuwa mwanajumuiya wa kuzaliwa na familia yake ni familia ya zamani katika jumuiya marhemu alikuwa mwenye hulka njema mwenye kuswali sala zote na muda wote alikuwa tayari kuitumikia jamaad kwa miaka minane aliweza kutoa huduma katika nizamtamirat kwa weledi na kwa juhudi kubwa <tipulikimu> alikuwa na uwezo wa kufanya kazi kwa uangalizi mkubwa na kwa umakini mno ameacha nyuma mjane wazazi ndugu wawili na dada moja marhemu anayefuata ni mheshimiwa safalishahr sahib ambaye alifariki dunia katika sydn ina lillahi waraiu kwa fadzila ya allah alikuwa musi jumuuya ilikuwa imepatikana katika familia yake kwa kupitia chodri muhamadli sahib na chodri game khan sahib ambao wote walikuwa masuhaba na yeye alikuwa mjukuu na kituku ndugu yake zafar ambaye ni mbashiri wa jumuia nchini ujerumani na siku hizi ni naibu amir yeye anasema kwamba 1 yeye alimaliza na akapata ajira mjini mjinih kisha marehemu alikuwa anatusaidia katika malipo ya masomo yetu na pia alikuwa anawatumikia wazazi marehemu alikuwa mwenye anjema na mnyenyekevu alikuwa anawatendea watoto kwa huruma na kwa mapenzi alikuwa na uhusiano imara na nizamu ya jumuiya na ukhalifa muda wote alikuwa anawaambia watoto kwamba washikamani na ukhalifa na wautii alikuwa anawaheshimu sana viongozi wa jamaat alikuwa hawezi kuvumilia jambo lolote dhidi ya kiongozi wa jamaat alikuwa mwenye kufanya maombi mengi alikuwa ana swali salah ya tahajudi na swala zingine alipokuwa nchini pakistan akaweza kuitumikia jamaat kama katibu wa mal na katibu wa wakfu jadid kisha katika mji wa mirpor khas khaliftlmsin rabirahimllah taala alikuwa amemteua kama sadr jamaat yani rais wa tawi na akaendelea kuitumikia kama rais wa tawi باد جمالی آسٹریلیا پیاوزا کوئی جمال کا ماںجوم وکزا بوٹ نا نائب صدر اول انسار اللہ پیا kuanzia elb 6 alikuwa anaitumikia jamaat kama katibu wa rishtanata katika maisha yake alipoteza vijana wawili yani wao walifariki dunia lakini marehemu akavumilia msiba huo mkubwa kwa hima na ameacha nyuma mke na vijana wanne marehemu anayefuata مسعد احمد حیات صاحب ابن رشید احمد امبا کے جمویا نا بابو یا کے بابو عمر حیات چودری پیر بخش صاحب عمر حیات رضی اللہ تعالی عنہ alipojiunga na amaawakati ule umri wake uliua miaa 1 mwanzoni alikuwa anafanya kazi katika jeshi kisha akaenda kenya mwaka 67 akaaja uingereza na akaanza kuishi hapa hapa marehemu alikuwa na tabia njema sana mwenye kuswali sala zote alikuwa mtu ali mzuri mwenye kuwahurumia vote akapata bahati ya kufanya hija mara mbili pamoja na lmsirabrahimllah taala akaweza kwenda kuzitembelea nchi mbalimbali na akaweza kutoa huduma mbalimbali kama kamav na mlinzi mwaa98 bitlahdmasji iliponunuliwa marehemu na mkewe wakatoa mchango mkubwa mwenyezi mungu alikuwa amemjaalia sana hivyo yeye -ye alikuwa anaitumia mali yake katika njia ya allah na uh, tawi ilipopatikana wakati ule tawi hilo halikuwa na msikiti wake marehemu alipojua basi akatoa nyumba um, sehemu moja ya nyumba yake wakfu kwa ajili ya jamaat ambayo ikaendelea kutumika kama kituo cha sala kwa miaka helahini na shughuli mbalimbali za jamaat zikaendelea kufanywa katika nyumba ile ameacha vijana wawili mke wa kwanza alikuwa amefariki dunia na kutoka mke wa pili ana vijana wawili mwenyezimungu awaghofirie marehemu wote na awarehemu na awajalie watoto wake waendelee kushikamana na ahmadia na maombi yao mwenyezimungu ayapokee katika haki zao kama nisemavyo baadha ya swala nitasalisha sala yao ya jeneza الحمد <متحدث> لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم we of the cruel of