أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستغفر اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين haضrat amirاlmumenin munyezi mungu am saydie sana anasema historia ya hat mar raih anho ilikuwa ina kuhusiana na swalahilo leo nita zaidi zaydi imesimuliwa na zad bin aslam ya baba yake ali ya yakuwa safari moja na naha mar bin haطab kuelekea sehemu hii inapatikana kati ya hara mbili ardhi nyeusi ya cangarawe inaitwa harra hara wakim inapatikana mashiriki mwa madina ambayo pia inatajwa hara banuquraiza pili ni hara tulwabra inayopatikana maghribi mwa madina ikiwa na umbali wa maili tatu kutoka madina kwa wtevile anasema mimi nilikwenda huko tulipofika eneo la sarar moto ulikuwa umewashwa kwenye eneo moja srar pia inapatikana ikiwa na maili tatu kutoka madina ha umar alisema ewe aslam nafkiri hawa ni wasafiri ambao usiku na baridi imewa kuamisha hivyo tukatembea kwa kasi na tukafika karibu nao ndipo tukamkuta mama mmoja pamoja na watoto wake na chungu ilikuwa imewekwa juu ya moto watoto wake kwa sababu ya njaa walikuwa wanalia sana hardhumar akasema alaikum eni wenye mwanga hakupenda kusema eni wenye moto bali akasema wenye mwanga mama huyo akatamka waalaikum salam hardumar akasema je naweza kusogea mbele mama akasema karibu kwa geri wa ila ureje hat umar ako akasongea aka mbele maana yake ni kwamba kama kuna geri basi karibu waila urudi nyuma iyeye akawa karibu kisha akasema mekwaje mama akasema kwa sababu ya usiku na baridhi sisi tumekwama hapa hat umar akasema imekwaje kwa watoto hawa wanini wanalia mama akasema kwa sababu ya njaa wanalia hatamar akasema kuna nini katika chungu hiki mama huyo akasema ndani yake ni maji tu nami nawabembeleza kwayo ili walale allah atahukumu baina yetu na omar hatamar akasema mama allah akure hemu omar atajuaje kuhusu hali yako yeye akasema yeye ni msimamizi wa mambo yetu lakini yeye haya jui aslam aliyekuwa pamoja na hadh umer anasema kwamba kisha hadh umer akaaja kwangu na akasema twende kisha tukatembea kwa kasi na tukafika dharu dharudaiq hahumer katika zama zake alikuwa amejenga jengo moja kwa jina la dharu dharudhaiq na unga ungashair endezabibu kavu na vitu vingine vinavyoweza kutumika na msafiri safarini vilikuwa vimetunzwa humo pia alikuwa amewajengea wasafiri vituo mbalimbali kati, kati ya madina na makka kisha hardhumar akachukua gunia moja la nafaka na kopo la samli na akasema ni saidie kuvibeba alamanasema mimi nikasema ngoja ni bebe mimi atumar akasema mara mbili au mara tatu kwamba nisaidie kuvibeba nami kila mara nikasema mimi nabeba kisha hartumar akasema uwe bahati njema je siku ya kiama utabeba mzigo wangu hapo nikamsaidia naye akavibeba vitu hivi juu ya mgongo wake na akatembea kwa kasi nami pia nikafuatana naye hadi tukafika kwa mama huyo hasumar akaliweka chini gunia lile na akatoa unga kutoka gunia na akamwambia mama huyo kwamba unga hiyo tia katika chungu polepole pole, nami naikoroga kwa ajili yako katika sehemu nyingine imeendikwa kwamba wewe tia unga polepole pole, nami nakutarishia harira kisha kwa ajili ya kuwasha moto akaanza kupuliza chini ya chungu ili kuwasha moto aslam anasema kwamb alikuwa na ndevu kubwa na nzitu nikaona kwamba moshi ilikuwa inatoka ndevu ni mwake yani moshi ilipokuwa inaruka ilikuwa inapita katika ndevu yake chakula kikawa tayari yeye akaiweka chini na akasema lete chombo fulani mama huyo akaleta sahani kubwa harhumar akapakua chakula katika sahani na akasema wewe uwalishe watoto mimi napakua kwa ajili yako kwenye chombo kingine ili chakula kipate kupoa kisha akaendelea kufanya hivyo hadi watoto wote wakashiba vizuri na kilichobaki akakiacha kwake aslam anasema kisha hatomar akasimama nami pia nika inuka hapo mama huyo akasema allah akujaliye malipo mema wewe katika swalahilo una haki zaidi ya kupata sababu kulika amirulmuminin hapo hatomar akasema sema jambo jema utakapwenda kwa amirlmuminin inshallah utanikuta hukohuko hamar akaka pembeni akakaa pembeni mimi nikasema kwamba je kuna kazi nyingine tulio hapa lakini hart umar hakusema lolote hadi nikawaona watoto wakicheza na walikuwa wanacheka na, na kudhabasamu kisha wote wakalala kwa amani hadh umar akamshukuru mwenyezi mungu na akainuka na akaniambia kwamba ewe aslam watoto hawa kwa sababu ya njaa walikuwa macho na walikuwa wanalia hivyo mimi nikapenda kwamba nisiondoke kutoka hapa hadi nione hali yao ya utulivu na amani ambayo nimeiona sasa hivi taala anhu pia amelieleza tukio hilo huzur anasema ya kwamba kuwapatia watu wasiojiweza mahitaji ya msingi ni wajibu wa serikali ya kiislam huzur anazungumzia kuhusu wajibu wa serikali ya kiislam anasema kwamba kuhusu wajibu huo kuna tukio moja la hadh umar linalofafanua vizuri uhakika wake safari moja hadh umar khalifa wa pili alikuwa anatembea mitaani ili kuhakikisha kwamba muislamu yote asiwe na taabu kulikuwa na kijiji kitwacho marar kikiwa na umbali wa maili tatu kutoka makao makuu yani madina au tunasema kwamba nafkiri wahakiki wetu wanasema kwamba ilikuwa sio marar bali ilikuwa sarar huenda mwandishi atakuwa amekosea kuendeka hivi kwa vyovote vile hadh umar akaona kwamba kuna sauti ya kilio inayotoka kutoka upande mmoja akaelekea huko na akamkuta mama mmoja akipika kitu fulani na watoto wawili watatu walikuwa wanalia akamuuliza mama kuna nini yee akasema kwamba watoto hawajala chochote na walipokosa utulivu basi nikaweka chungu juu ya moto ili niwapembeleze nao wapate usingizi hath umar kwa kusikia hiyo akarejea madina akachukua unga samli nyama na tende kisha akaviweka katika gunia na akamwambia mtumishi wake kwamba nisaidie kuvibeba yeye akasema mimi nipo tayari kuvibeba hatumar akasema bila shaka saa hizi unaweza kubeba mzigo wangu lakini niambie siku ya kiama nani atabeba mzigo wangu yani kuzingatia mahitaji yao kulikuwa na wajibu wangu nami nimeghafirika kuutimiza hivyo kafara yake ndiyo hii kwamba mimi ni vibebe mwenyewe na niwafikishie katika nyumba yao maud mlmrazillahu anhu anaendika kwamba posho wanazolipwa watu wenye haja kutoka tukio hilo mtu yeyote asichukue maana hii kwamba hiyo ni njia ya kuwafanya kuwa wazembe hivyo anaendika kwamba islam pale ambapo inatoa amri ya kuwawezesha maskini wakati huo huo inafuta uzembe na uvivu yani posho hazilipwi ili watu wapate uzembe na shabaha yake haikuwa hivi kwamba watu waache kufanya kazi bali watu waliokuwa wamebanwa ndio waliokuwa wanalipwa posho hizi waila watu walikuwa wanakataswa kuomba omba na hatumar alikuwa anafanya mipango mbalimbali mbali. ili kuwazuia watu kuwa na tabia ya kuomba omba safari moja had umar akamwona ombaomba ambaye kitambaa chake kilikuwa kimejaa na unga naye alikuwa anaomba hartumar akachukua unga yake na akatupa mbele ya ngamya kisha akasema kwamba sasa omba hiyo inathibitisha kwamba ombaomba omba walikuwa wanalazimishwa kufanya kazi wakiambiwa kwamba nini mna afya njema kwa nini mnaombaomba fanye ni juhudi na chumeni na kuleni na hapo akatoa mafunzo kwamba mkifanya tena nitawafanyeni hivi hivi na mkinyanganywa itatupwa mbele ya wanyama umbaomba wengi wakitoa mfano huo wanasema kwamba angalie ni jinsi hadh umar alivyokuwa ana wajali lakini hawaoni jinsi islam ilivyokataza kuombaomba na kuna suna ya mtume sasa inayofafanua swala hilo wao hawaioni kisha taala anhu ameeleza tukio hilo katika sehemu nyingine kama hivi anasema angalie ni hathumr ambaye kutokana na haiba yake wafalme wakubwa wakubwa wa dunia walikuwa wanatetemeka na serikali za kaisari na kisra pia zilikuwa zinatetemeka lakini upande wa pili katika usiku wenye totoro akiwaona watoto na mama mbedui kuwa na njaa omar aliyekuwa na shani azimu akakosa utulivu na akibeba gunia la unga juu ya mgongo wake na akichukua kopo la sambl akawafikia na hakurejea kutoka kwao hadi akapika kwa mkono wake na kuwalisha watoto wote kisha wakalala kwa amani kisha mtumwa wa hat umar aliyekuwa ameachwa huru aslam anasema kwamba msafara wa wafanyabiashara ulifika madina ambao wakapiga kambi katika uwanja wa idi hat umar akamwambia hat abdurahman bin auf kwamba je wapenda kwamba sisi wakati wa usiku sisi tu walinde ye akasema ndio hivyo wote wawili wakaendelea kuwalinda usiku kucha na kufanya ibada had umar akasikia sauti ya mtoto mmoja akilia akaelekea huko na akamwambia mama yake kwamba uwe na hofu ya allah na uwajali watoto kisha akarejea lakini baada ya muda mfupi akasikia tena sauti ya mtoto kulia naye akaenda kwa mama huyo na akamwambia tena kisha akarejea mahala pake wakati wa usiku akasikie tena sauti ya mtoto kulia hapo hatmar akamwendea mama yake na akasema kwamba ole wako wewe ni mama usiemjali im mtoto imekwaje naona mtoto wako ameendelea kulia usiku kucha mama huyo akasema kwamba ewe mja wa allah nilikuwa nambembeleza ili aale chochote badala ya maziwa lakini mtoto alikuwa nakataa kula kitu kingine na anasema kwamba nipatie maziwa tu hadh umar akamuliza sababu yake ni nini mama akasema kwani hadhu umar anawapatia watoto posho ambao wawe wameachishwa ziwa hatumar akamuuliza mtoto wako anaomrigani mama akasema miezi kadhaa has umar akasema usifanyi haraka kumwachisha ziwa kisha alipowasalisha watu sala ya alfajiri kutokana na kulia kwake usumaji wake ulikuwa haueleweki kwa watu has umar akajisemea ole kwa omar ambaye huenda atakuwa amewaua watoto wengi wa waislamu kisha akamwamuru mnadi akamwamrisha mnadi ambaye akawatangazia kwamba msifanye haraka katika kuwaachisha watoto ziwa sisi tunaweka posho kwa kila mtoto atakayezaliwa katika islam na haldh omar akatuma amri hiyo katika nchi zote slehmrazhnhu ameeleza tukio hilo hilo katika maneno yake kama hivi akisema kwamba mwanzoni hatumar alikuwa hakupanga posho kwa ajili ya watoto wanaonionya lakini baadaye akakubali haki yao na akatoa amri kwamba sehemu yao wapatiwe mama zao mwanzoni hatumar alikuwa anaelewa kwamba madamu mtoto anaendelea kumnyonya yeye hachangii katika taifa hivyo mama yake ndiye anayewajibika kuhusu mahitaji yake na sio umma kwamba mtoto huyo apatiwe matumizi kutoka baitulmal lakini safari moja haumar alikwenda kwa ajili ya matembezi msafara mmoja wa mabidhui ulikuwa umefika nji ya mji haumar akamsikia mtoto mmoja akilia ndani ya hema ili hali mama yake alikuwa anabembeleza ili apate usingizi baada ya muda licha ya kumbembeleza mtoto huyo hakunyamaza ndipo mama yake akamzaba kofi na akasema kwamba sababu ya hali yako hiyo ni umar haumar akashangaa akifikiri kwamba ye amefanya nini had umar akamwomba mama huyo ruksa ya kuingia ndani ya hema na akamuuliza kwamba kuna nini kwakuwa mama huyo alikuwa hajui kwamba yeyini hati umar hivyo akasema shita niliyonayoni kwamba umar amepanga posho zoti lakini yeye hajui kwamba watoto wanaonionya pia wanahitaji chakula sasa mimi sina maziwa ya kutosha hivyo mimi nimemwachisha ziwa ili posho yake ipangwe hadumar akarejea na akachukua gunia moja la unga na akalibeba na kutaka kuondoka mhudumu wa hazina akaja mbele ili kumsaidia lakini hamar akasema kwamba acha mimi nitabebwa mwenyewe nikipigwa mijireji siku ya kiama je utajibu kwa niaba yangu sijui ni watoto wangapi ambao wamekufa kwa sababu ya kanuni hiyo kisha hamar akatoa amri kwamba watoto wanaonionya pia wapangiwe posho zao hahmaud anasema kwamba katika hadisi imesimbuliwa na amar bin khosema ya kwamba hadumar alimwambia ya baba yangu kwamba kitu gani kimekuzuia kupanda miti katika ardhi yako baba yangu akasema nimeshazeka yani ye alikuwa hapandi miti mipya hivyo baba yangu akasema mimi nimeshazeka muda si mrefu nitakufa hivyo nitapata faida gani ya kupanda miti hatumar akamwambia kwamba unatakiwa kupanda miti hoja yako si hoja hivyo lazima upande miti kisha anasema nikamwona hatumar ambaye alikuwa anamsaidia ya baba yangu na wote walikuwa wanapanda miti katika ardhu yetu kisa hicho hamasihmhslam amekieleza alipoeleza kuhusu kuepukana na uzembe na uwivu na akasema kwamba miti iliyopandwa na vizazi vilivyopita ninyi mnakula matunda yake hivyo nini pia mupande miti kwa ajili ya vizazi vijavyo anhu anasema ya kwamba anhu alikuwa anatembea wakati wa usiku ili kujua hali ya watu safari moja alipokuwa anatembea mtaani akamsikia mama mmoja akisoma shairi kuhusu mapenzi siku ijayo akafanya upelelezi na akajua kwamba mume wake anaishi mbali kwa muda mrefu yupo jeshini kisha akatoa amri kwamba askari yeyote asikae nje zaidi ya miezi minne na ikiwa askari fulani anataka kukaa nje kwa muda mwingi basi aiweke familia yake pamoja naye waila baada ya miezi minne afisa wake amrudishe nyumbani katika maelezo yake sehemu nyingine imeelezwa hivi kwamba harumar akamuuliza mama huyo je umezamiria kufanya mabaya aliposikia shairi yake mama huyo akasema jikinga kwa allah hadhumar akasema kwamba basi hujidhibiti nafsi yako mimi ninamtumia mumeo barua sasa hivi hivyo akamtumia ujumbe ili yeye arudi haraka nyumbani kisha akapeleleza zaidi na kama ilivyoelezwa hapo kabla ya kwamba akaweka muda wa miezi minne akisema kwamba zaidi ya muda huo mume yeyote asibaki nje ya nyumba yake la aweke familia ya yake pamoja naye ana simulia ambaye alikuwa mtumwa wa hadh omar na alikuwa amepewa huru kwamba usiku mmoja nilikwenda pamoja na hadh omar nje ya madina ambapo tukaona hema moja tukaamwa kuelekea huko ndipo tukaona kwamba katika hema lile kuna mwanamke ambaye ana uchungu wa ujauzito naye alikuwa analia hatumar akamjulia hali yake yeye akasema mimi ni msafiri na sina kitu hatumar akaanza kulia na akarejea nyumbani kwa kasi na akamwambia mkewe hatume umekusu binti ali kwamba je unapenda kupata malipo mema ambayo mwenyezi mungu amekuletea kisha akamweleza yote hapo yeye akasema bila shaka napenda kupata malipo mema kisha harth umar akabeba unga na mafuta ya kupikia juu ya mgongo wake na umar, na kulsum akachukua vitu mbalimbali kwa ajili ya mama huyo na wote wakaja kulsum akamwendea mama huyo na hath umar akaketi karibu na mume wa mama huyo mume wake pia alikuepo kule lakini alikuwa hamtambui kwamba huyo ni hathumr had umar akaendelea kuongia naye mama huyo akamzaa mtoto wa kiume hadume kulsum akaaja kumwambia had umar akisema kwamba ewe amirlmumenin umpe mwenzako habari njema ya kuzaliwa kwa mtoto wa kiume mtu huyo aliposikia maneno hayo ya hadume kulsum hapo akajua kwamba mtu aliyekuwa ameketi pamoja naye ni nani yeakaanza kuomba razi kutoka hat umar hat umar akasema aina shida kisha aka wafikishia yao na akarejia nyumbani <coughs> said bin musayab na abu salama bin abdurrahman walisimulia kwamba wallahi hat umar kile alicho kisema akakitimiza wakati wakutumia ukali akatumia ukali na katika muda wa kuonyesha upole akazidi katika upole naye akawa mlezi wa watu hadi alikuwa akienda kwa kina mama ambao waume zao walikuwa wamekwenda nje ya nchi hadhumar alikuwa anafika kwenye milango yao na alikuwa anawasalimia kisha alikuwa akisema kama mnahitaji kitu chochote naweza kuwanunulieni kutoka sokoni mimi sipendi kwamba mtu fulani awadanganyeni katika manunuzi hapo kila mama hawa walikuwa wanawatuma watoto wao pamoja naye hasumar alikuwa anakwenda sokoni hali watoto wengi walikuwa wanamfuata kisha alikuwa anawanunulia mahitaji yao mbalimbali na kina mama wasio na mtoto alikuwa anawanunulia mwenyewe mjumbe akitoka jeshini alikuwa anachukua barua za waume zao kutoka kwake na alikuwa anawapelekea mwenyewe na nalikuwa anasema kwamba waume zenu wamekwenda kufanya jihadi katika njia ya allah na nyini mpo katika mji wa mtume slam ikiwa naye mtu anayeweza kusoma barua basi ni sawa waila simama karibu na mlango mimi nakusomea kisha alikuwa akisema kwamba mjumbe wetu siku fulani na fulani ataondoka kutoka hapa mnaweza kuendika barua mimi nitazituma barua zenu kwa waume zenu kisha alikuwa anawapelekea kinamama kalamu na wino wa kuindika na karatasi kisha walioweza kuindika barua walikuwa wanaindika naye alikuwa anachukua barua zao na wasioweza kuindika alikuwa anawaambia kwamba simameni karibu na mlango na mimi muni, mnaweza kuniambia mimi nawaindikia mimi naendika kwa niaba yenu kisha alikuwa anawatumia waume zao barua za wake zao hatali anasema mimi nilimwona hat omar akiweka horiji ya ngamia juu ya bega lake alikuwa naelekea abdha kwa kasi abdha sehemu moja iliyo karibu na makka na minaa hadali mimi nikasema ewe amirlmumenin unakwenda wapi ye akasema ngamia mmoja wa sadaka ametoroka naenda kumtafuta mimi nikasema wewe umewaachia mahalifa watakao kuja baada yako njia ambazo kuzikanyaga zile njia sikazi kazi rahisi ha umar akasema kwamba ewe abul hasan usini laumu na apa kwa yule aliyemtuma muhammad kwa kumpatia utume ikiwa mtoto mmoja wa mbuzi akipotea ufukueni mwa mto wa farat basi siku ya kiama umar ataulizwa kuhusu mtoto wa mbuzi hadmusle maud anasema kwamba katika zama za had umar muslamu mmoja alikuwa anakuja hali akiinama chini labda atakuwa amepata huzuni fulani atakuwa amepata shida fulani ndio maana alikuwa na wasiwasi na alikuwa anakuja akitembea katika hali hii kwamba alikuwa ameweka shingo chini alikuwa anainama chini hatumar akampiga ngumi juu ya kidevu chakena akasema kwamba hii ni zama za ushindi wa islam na wewe unatembea katika hali hii ya kihuzuni yani hizi ni zama ambapo ushindi unaendelea kupatikana katika islam kama umefikiwa na shidha fulani basi kwa sababu ya shida hiyo ndogo umeinama kichwa chako na umehuzunika hiyo si sahihi wakati huo mwenyezi mungu amejaria islam mamlaka hata dunia iseme nini lakini wewe unayakini kwamba islam ndiyo itakayoshinda kisha kuna sababu gani ya kulia kwako kisha hakuna haja ya kulia juu ya mambo madogo madogo au kama waislamu wamefikiwa na shida fulani basi hakuna haja ya kulia au kupata huzuni jambo maud alikuwa amesema baada ya kutokea hijra kutoka kadhian na akasema kwamba muumini hatakibi kuona kwamba kitu gani kimempotea kama amepoteza kitu fulani au hasara fulani imetokea asione hayo bali aone kwamba amepoteza kua ajili ya allah na ikiwa kw ajili ya allah na islam kitu fulani kimempotea basi allah atamjalia malipo mema hivyo hakuna haja ya kuwa na wasiwasi juu ya hasara zinazotokia kwa muda vivyo hivyo haslmud ra anhu anasimulia tukio jingine lililo mashuhuri la hadh umar rail anhu kama hivi kwamba anasema japokuwa hadh umar alilazimika kupata thaabu lakini yeye hakujali thaabu na shida yoyote na akasimamisha usawa ambao islam inataka taka kuustawisha dunia ni kute lile ni kwamba jabla ibne ahem alikuwa kiongozi mkuu wa kabila moja la kikristo waislamu walipoanza kuishambulia siria bwana huyo na kabila lake wakasilimu kwa pamoja na akaeleka kufanya hija hija wakati wa kufanya sehemu moja kulikuwa na mjumk mkubwa wa watu kwa bahati tu muislamu fulani akamkanyaga mguu wake na sawa na riwaya zingine mguu wa muislamu huyo ukakanyaga kanzu yake kwa kuwa yeye alikuwa anajifanya kuwa mfalme mkubwa na alikuwa anaweza alikuwa anawaza kwamba watu 6 wa kaumu yake ni chini yake bali sawa na historia inasemekana kwamba 6 ilikuwa idadi ya wanajeshi wake kwa vitu vile mwislamu mmoja alipokanyaga mguu wake mfalme huyu akapata hasira kali na katika hasira akamzaba kofi na akasema wewe unanizalilisha hujui mimi ni nani ungetakiwa kuonesha heshima kwangu lakini wewe umekanyaga mguu wangu muislamu huyo baada ya kuzabwa kofi akaendelea kukaa kimia lakini muislamu wengine akanena akisema kwamba je wajua kwamba dini urioichagua ni islam na katika islam hakuna tofauti ya wakubwa na wadogo na hasa katika nyumba ya allah ambapo unafanya tawafu hakuna swala la tajiri na maskini ye akasema mimi sijali kitu muislamu huyo akasema kwamba ukishtakiwa kwa omar ba, uki, basi yeye atachukua kisasi kutoka kwako kwa jabla ibni ahem aliposikia hayo akapanda katika hasira na akasema je yupo mtu anayiweza kuubutu kumnasa ofi jabla ibn ahm muislamu huyo akasema sijui kuhusu mtu mwingine lakini omar namjua anaweza jabla kwa kusikia hayo akafanya tawafu harakaharakana akaenda wamar na akamuuliza kwa, kwamba kama mtu mkubwa akimzaba mtu mdogo kofi hapo utafanya nini hastomara akasema kwamba tunachokifanya ni kwamba tunachukua kisasi na mtu huyo mdogo anamzaba kofi mtu mkubwa yee akasema kwamba huja elewa ni nini na hapo akarudia tena hasomara akasema kwamba katika islam hakuna tofauti kati ya mkubwa na mdogo kisha akamuliza kwamba ikiwa yeye amefanya hivyo hapo yeye akasema kwamba uongo akasema uongo na hapo akainuka na akakimbia kutoka pale na kisha akarithadhi na akashiriki katika vita vya roma dzidi ya waislamu lakini had umar hakumjali huu ni ule usawa uliostawishwa na serikali ya kiislam na ni somo kwa serikali za kiislam za zama hizi mtukufu ifmtkufu nasemakwamba habari hizibadozinaendelea na, na nitazi eleza katika siku za usoni mudahuu nitawazuumzia baazi ya, ya marehm ambao marhemu wakwanzani abdulwahid waraej sahib ambayi alikua wa rais watawila host uji pia alikua sadr ahmadia wa zamani na katibu wa malazi taifa wa zamani wa uswisi marehemo mai kuminambili baada ya kupanda, mlima wa mount averest na baada yakupeperusha bendera ya jumuya juyake alipokua anaterimkachini jianikotukananakupata halimbaya yakiafia akafariki dunia wana moja lillahi akibanamra m arobiinnaahnaai rau na maau aintiwail pia maa waaz nugumoandaawawil amir sahb waswisi nkakwb abdulwahid vaai sah tango mwanzohadi muismpakakifuak kwaaw kaideayaiumiauu akiwa mwanajumuiya wa, wa jamaat alikuwa ni mfano wa kuigwa kwa wengine alikuwa mwanajumuiya mnyeufu sana abdubai sahib alikuwa anaitumikia jumuiya kwa unyenyekevu mkubwa sana alikuwa hana hata chembe cha kibri ndani mwake yeye pamoja na kuwahimiza wengine kuwatumikia wanadhamu mwenyewe pia alikuwa anaonyesha kwa matendo yake kwa ajili ya miradhi mbalimbali ya yaa akaweza kuzitembelea nchi mbalimbali za afrika na akautumikia ubinadamu na kwa kuona mfano wake vijana wengi wakamfuata alipochaguliwa kuwa sdl ahmadiya katika zamu yake alikuwa anatafuta mbinu mbalimbali mbali za kutoa huduma ili vijana waweze kupata nafasi za kujisomea na waweze kuepokana na mambo mabaya ya ulaya katika suala la kujitolea mali alikuwa na mfano wake mwanawake mpindwa talha wdaec ambaye muda huu anasoma katika jamea ya ujerumani amir saheb anaendika kwamba marehemu alikuwa amemlea vizuri mtoto wake na ndiyo maana kwamba mtoto huyo anasoma katika jamea kwa kifupi abdul wahid wdae alikuwa ni mwanajumuiya mwenye kutimiza haki za allah na haki za waja wake na alikuwa ni mfano wa kuigwa kwa wengine hata watu wasiokuwa wanajumuia nao pia wametoa salamu salam zarambirambi فا کے بونا سیفن لارڈ آنا کا کومبا وحید بڑائی صاحب آلفن یا کازی پا مجھے نا یہ کٹھی کا کام پونی یا سوس کوم kwa miaka mingi ambayo ni kampuni kubwa ya mawasiliano nchini uswisi na takriban kwa mwaka mmoja nikaendelea kufanya kazi nikiwa mjumbe wa timu yake mimi nilikuwa simheshimu kwa sababu ya taaluma yake tu bali nilikuwa namheshimu kwa sababu ya matendo yake na kwa sababu ya hulka zake kwa muda wote wa alikuwa ananitendea kwa wema alikuwa ni mwenye kuwasaidia wengine na alikuwa mwaminifu mno nilikuwa napenda kuzungumza naye ambalimbai mbashiri anaendika kwamba marehemu alikuwa na hulka njema sana alikuwa anaupndauaia sana alikuwa anakua miskitini bila kukosana alikuwa anajaribu kuswali sala ya ijumaa na saa zingine mskitini alikuwa na tabia ya kuswali tahajudi Bwana rizwan tahabwb ni katibu wa taifa anasema kwamba wahid wambaalipokuwa anafanya kazi katika ya microsoft Siku moja kwamba tawi la mirosof uswizi linakaribia kufungwa na kuhamia silicon valley nao wamenipa ofa kwamba niende pamoja nao lakini mimi wanasema kwamba posho yako pia itaongezeka na utapata vitu vingine vingi na tutakupatia vitu mbalimbali mbali. lakini alisema kwamba mimi nimekataa Kwaani, hapa nchini nina wajibu mbalimbali wa jamaati hivyo mimi sipendi kuziacha na kuhama kisha baada ya siku kadhaa akaniambia kwamba kwa, kwa fadhila ya allah kampuni kubwa ya imenunua tawi hili na akasema kwamba wao walinitaka niende huko lakini mwenyezi mungu amenifanyia wepesi hapa, hapa na kwa fazili za allah mshahara wangu sasa ni zaidi kuliko mshahara wa mkuu wangu <coughs> katibu wa mambo ya nje bwana zahid sahib anasema kwamba mimi nilikuwa namjua marehemu tangu miaka 26 katika kudamula ahmadia nikaendelea kufanya kazi pamoja naye marehemu alikuwa ni mtu mwema sana mwenye kuswali sala zote na alikuwa na tabia ya kufanya maombi alikuwa ni mwenye kuupenda uhalifa mtifu rafiki hamimu na mtu wa watu tangu ujana wake alikuwa na tabia tofauti na vijana wengine sikuwahi kumwona marehemu katika hasira wala sikuhisi hasira usoni mwake hakuwahi kuongea na mtu kwa sauti ya juu au kwa ukali tulipokuwa tunakosea alikuwa anatufahamisha kwa upole akiwa faraghani alikuwa anawatindia wakubwa na wadogo kwa wema na kwa hulka njema na muda wote alikuwa na tabasamu juu ya uso wake alikuwa tayari kutoa nafsi mali muda na heshima kwa ajili ya dini wapo vijana wengi wa uswisi ambao marehemu akawasaidia katika nyanja mbalimbali na akawasaidia ili waweze kupata ajira chini ya khudhamola ahmadiya marehemu alikuwa ameanzisha hiking yai na kwa njia hiyo akawafundisha vijana wengi alikuwa na azma kubwa anasema kwamba safari moja nilimuuliza marehemu kwamba je unapofanyai unakuwa na hofu yute akasema hofu ninakuwa nayo bali hata fai yangu pia handfamilyangu pia ilikuwa haipendi nilitafuta utatuzi wake kwamba nikakutana na khalifa wazama amesema alikuwa amekutana nami marehemu akasema kwamba nilifikiri kwamba jambo hili niliweke mbele ya khalifa kama akiniruhusu basi nitaendelea kupanda milima mbalimbali mbali, na nitapanda milima ya bara zote na nitapeperusha bendera ya jumuia juu ya milima yote akasema kwamba yeye alikuwa na hofu kwamba khalifa mtukufu asije akanizuia lakini nilipomwambia kwamba peperusha bendera kote kote kama unaweza hivyo akasema kwamba nitafanya hivyo na hapo kijana huyo hakuangalia nyuma na kwa ajili ya kufanikiwa katika shabaha yake azimu akafanya juhudi kubwa na mmoja baada ya mwingine akaendelea kupanda milima marehemu akaweza kupanda mlima mkubwa duniani Mount na akaweza kupeperusha bendera ya jamaat juu yake mwandishi anaendika kwamba sijui kama kifo chake kinaweza kutajwa kifo cha kishahidi au la lakini kutokana na ushuhuda wangu naweza kusema kwamba marehemu alikuwa na imani ambayo watu wema ndio wanaokuwa nayo ambao wanaomba kifo cha kishahidiamesema lakini katika fikra yangu kwa yakini marehemu ania njema na kwa ajili ya kutimiza shabaha tukufu na kwa ajili ya kufikisha ujumbe wa islam na ahmadiya amefanya juhudi kubwa na amefanikiwa na kwa ajili ya shabaha hiyo akiwa safarini akatangulia mbele ya haki hivyo kwa yakini atakuwa amepata daraja ya shahada tunamwomba allah kwamba allah amjalie daraja ya shahidi na amhisabu katika mashahidi baba yake mheshimiwa hadim husen aich alisema kwamba tulikuwa tunamwona kwamba mtoto mtotoweku mwana wetu anasonga mbele na mmoja baada ya mwingine anapanda mli, juu ya mlima na hakuangalia nyuma marafiki zangu walikuwa wananiuliza kwamba kwa nini wewe humzuii hiyo ni hatari nilikuwa na wajibu kwamba hata kama nikimwambia yeye hatajizuia kwani ana jazba kwamba atapeperusha bendera ya jamaat juu ya kila mlima wa dunia na shabaha yake ni kusambaza ujumbe wa tauhidi rafiki mmoja anaandika kwamba safari mmoja nilimuuliza marehemu kwamba unapopanda juu ya milima ili uweze kupata ushawishi unafanya nini ye akaniambia kwamba mimi nime vitabu vya na katika safari ya milimani na sikiliza vitabu vile safari mmoja anasema kwamba nilimuuliza kwamba ukiwa juu ya mlima na katika hali ya baridi kali kilipi unafanya ibada marehemu akaniambia kwamba mimi ninapofanya ibada juu ya milima napata laza kubwa sana na mimi nafikiri kwamba mitume wa allah pia walikuwa wanafanya ibada juu ya milima mbalimbali anasema kwamba safari moja yeye alituambia kwamba nilipoenda kupanda mlima uliopo katika eneo la north alaska mlima ambao ni baridi una baridi kali kuliko milima yote duniani katika safari ile kidole cha shahada kika ganda nilipomwonesha daktari kidole daktari akasema kwamba kidole chako kimeganda kabisa na kimekufa hivyo lazima tukate maremu akasema kwamba hicho ni kidole cha shahadha na sisi tunaotoa shahadha juu ya umoja wa allah na kidole hicho hivyo mimi sitakiacha kwamba kidole hicho kikatwe na sikubali kwamba kidole changu hicho kikatwe kisha mwenyezi mungu akamjalia fadzila na kidole chake kikapona kabisa mwenyezi mungu awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake na sifa ambazo watu wamezieleza hata mimi mwenyewe pia nimeziona kwa kweli alikuwa na sifa chungu nzima na alikuwa na sifa nyingi katika tabia yake alikuwa ni mwenye kusema labbak ju ya kila amri ya khalifa alikuwa amezidi katika ikhilasi na unyofu sio kwamba alikuwa na maneno bali alikuwa anaonyesha kwa matendo kwamba kwa kweli ana imani na unyofu na alikuwa miongoni mwa watu ambao pale wanapoondoka pengo kubwa inapatikana lakini kwa vitu vile kama nisemavyo shabaha yake ilikuwa ya kupeperusha bendera ya allah bendera ya dini juu ya kila mlima نہ کٹی کا سویلوانی مو نا عبد المالک شمیم صاحب نا بینتی یا صاحب زادی ابد الرشید بیگم نام عبدالرحمان صاحب جون کانو علی فاریکی دنیا ام جینی واشنگٹن مارے إن لله وإن له راجعون وفضل الله الله مرحم عليك وموسى مرحم عليك وكتوك و المسيح مود عليه الصلاة والسلام نا بيا عليك وكتوك وخلف المسيح الأول نا عليك ومجوك وهذا مسلم مود نا سجدة أمتلاهي صاحبة ع پانڈے و بابا علی کوکو حضرت پروفیسر علی احمد آف بہار امباجی علی کو صحابہ وسیح کا میس ماوی علی کومیاں عبد المالک ڈاکٹر عبد المالک شمیم صاحب امباج علی کو مولوی عبد الباقی صاحب علی کُوا آم جا بنتی وکاتی رحم اللہ تعالی alisema kwamba aya za qurani tukufu zinazosomwa wakati wa kutangaza ndoa baada ya kusoma aya hizo akasema kwamba katika aya hizi zinazosomwa wakati wa kutangaza ndoa jambo moja ambalo limeelezwa ni hili ya kwamba kwa ajili kwa ya kupata urekebisho kwa ajili ya kujirekebisha kimatendo kauli sidid yani kauli iliyonyoka ni muhimu sana mara nyingi matatizo yanatokana na mambo mabaya na tunapozungumzia uhusiano wa kijamii mara nyingi shida na matatizo yanatokea pale ambapo watu hawazingatii kauli iliyonyoka ikiwa kauli sadid isemwe ni yani kauli iliyowazi isemwe basi wasiwasi wasi na shida na matatizo huwa yanakwisha yanakuisha mwenyezimungu atujalie kutenda matendo mema na sisi tuwe na tabia ya kusema kauli iliyonioka kisha alisema kwamba katika matangazo ya ndoa tangazo moja la ndoa ni ya binti ambaye ni kama binti yangu binti huyo ni binti ya minya abdurahim saheb na binti ya dada yangu mdogo amtolehbsaheb bay anaitwa ahmadnur ambaye ataulewa na dr abdulmalik shamim ambaye ni mwana wa l abdulbaki saheb kisha huur akawaombea kwamba mwengezi mungu awajalie baraka na mafanikio ya maisha na atie baraka tele katika ndoa na kisha huur alikua amesema kwamba jumuia baada ya kufanya juhudi kwa muda mrefu imeamua kupata mafanikio katika njia ya allah na ushindi wa islam utapatikana kwa kupitia jumuhia hivyo ni muhimu sana kwamba tuangalie ya kuwa vizazi vyetu wapate malezi safi na tuweze kuwaacha katika hali nzuri anasema kwamba kisha khlhale alisema kwamba sisi tufanye maombi kwamba mwenyezi mungu kwa kupitia mahusiano hayo katika jamaat wajalie fadzila na kwa kupitia uhusiano huo islam uweze kupata ustawi na ushindi marahemu amnur sahba aliweza kuitumikia jamaat katika nianja mbalimbali kama vile katibu wa malezi marekani nib ser marekani las lajna washington na pia aliweza kuitumikia jamaat kama mjumbe wa kamati mbalimbali binti yake mkubwa amtlmjibu anasema kwamba mama yetu muda wote akatanguliza dini juu ya dunia alikuwa anawahurumia watu mbalimbali alikuwa anawasaidia watu wasiojiweza alikuwa anazingatia sana ibada zake pamoja na swala alikuwa anaswali sala ya tahajudi mara nyingi mimi nikamwona akiswali tahajudi na akifanya maombi anasema kwamba kwa kuwa mume wake alikuwa amefariki dunia katika ajali fulani binti yake anasema kwamba baada ya kifo cha baba yetu mama yetu aliishi katika hali ya ujani kwa miaka ishirn lakini alikuwa anamtegemea allah subhwtaala alikua anamshukuru mungu katika hali zote na alikuwa anasema kwamba mwenyezi mungu anaendelea kutufanya hisa anasema kwamba muda wote tulimsikia mama yetu akisema kwamba mwenyezi mungu ame ahidi kwamba mkishukuru mimi nitawapatieni zaidi hivyo muda wote muwe mnamshukuru allah anasema kwamba mama yetu alikuwa na moyo mkunjufu alikuwa na huruma kwa wageni alikuwa anawasaidia watu mbalimbali mbali. anasema kwamba mara nyingi nikasikia kutoka kwa mama yangu akisema maneno fulani ya yamsehemuislam yasema yasemayo kuwa kuwahurumia kuwa sio kwamba mtu akikuhurumia halafu wewe umhurumie bali kuwahurumia watu ni kwamba mtu fulani akikutendea vibaya wewe umhurumie kwa wima huo ni mfano wa kuwahurumia watu kisha anasema kwamba mama yetu alikuwa anawajali sana viongozi mbalimbali vya jamaat na pia jamaa zetu mgeni alipokuwa anakuja miskitini alikuwa anamtafuta kisha alikuwa anakaa pamoja naye na kuongea naye na alikuwa anamkaribisha kwa moyo mpunjufu watu wengi wamesema kwamba marehemu alikuwa mwenye kuwapenda watu na binti yake mwingine pia ameandika kwamba mama yetu alikuwa anawapenda sana wanajumuia wapya na hata wanajumuia wapya pia walikuwa wanampenda sana kuwasaidia watu mbalimbali mbali, ilikuwa fikira yake na mawazo yake muda wote alikuwa na fikira kwamba asishindwe kumsaidia yeyote hivyo alikuwa anafanya juhudi kubwa dada yake mkubwa amthulbasir anaendika kwamba kulikuwa na mama mmoja mmarekani mwa afrika bishakura yey alipoenda kufanya hija akaona kwenye ndoto kwamba nyumba ya marehemu ipo katika makka mama shukura aliporejea yeye akasema kwamba mimi na kutumikia. na hiyo ndiyo maana ya ndoto yako kwamba wewe umekuja kwangu mama huyo marekani mwa aliishi kwa marehemu kwa miaka kumi na minane na mama yetu aliweza kumtumikia vizuri mama huyo bi shukura bishukura alipokuwa anaumwa mama yetu akaendelea kumtumikia sana sasa amesema hata mimi pia nimeona nilipoenda marekani mama alikuwa amemleta bishukura ili aweze kukutana nami na hata bishukura pia alikuwa anamshukuru sana juu ya huduma zake marhemu alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri na alikuwa anajenga mahusiano kwa ajili ya mahubiri mtu akimuuliza kwamba umetoka wapi alikuwa anasema kwamba nimetoka wap na, na hapo ndipo mahubiri yalikuwa yanaanza familia moja kutoka uyahudi iliweza kujiunga kuiunaa amaa kata famila yupo mama moja anaitwa ruka asad ambaye amewahikuwa mjumbe wa amela ya marekani a ya marekani ye pia anasema kwamba ahmadlu saba alikuwa mama mzuri mno watu wengi waliweza kujinufaisha naye kila aliyeweza kukaa naye anaeleza sifa zake kwa kweli mama aliweza kuishi maisha ya kitawa na watu walikuwa wanapata athari kutoka maisha yake ya kitawa ye alikuwa mfano kwa wengine kwa ajili ya malezi ya lajna imaila alikuwa amejitolea maisha yake wakfu alikuwa anashiriki katika vipindi mbalimbali mbali, na aliweza kuitumikia jamaat akaweza kuvumilia mateso yote na shida zote na hivyo ye alikuwa mfano kwa wengine aliweza kufanya kazi ya mahubiri kwa mapenzi na kwa ikhlasi na alikuwa mwenye kuwahurumia na kuwahudumia wageni alikuwa mfano kwa wanawake vijana na wazii anasema kwamba mimi kila siku nilikuwa naona kwamba heshima yake ilikuwa inazidi moyoni mwangu kisha anasema kwamba sisi tunapaswa kuutumikia ubinadamu na tunapaswa kuwajali maskini na wasiojiweza na hapo naona kwamba marehemu noshi alikuwa amejitolea wakfu muda wake wote kwa ajili ya kuwatumikia watu mbalimbali kila mama wanajumuia wapya na wengine ambao ni wamarekani wa afrika nao pia wamendika kwamba marehemu aliweza kutufundisha mengi kuhusu ahmadia mwenyezimungu awajaalie watoto wake nao pia waweze kuendeleza mema yake waweze kushikamana na ukhalifa na jinsi mama huyo alivyotimiza ahadi ya unyofu na ukhalifa mipia nimeona bila shaka alikuwa amezidi mno katika utii na unyofu na ukhalifa menyezimungu amhofirie na بیگش میوا ناصر احمد خان صاحب بہادر شیر آفیسا و زمانی و کی کوسی معلوم چا خلیفہ امبائی انچنی و جرمانی جونی کو ملائی علی دنیا کی دنیا اکیو نمر سے منائی انہ wiihraiu katika familia yake jumuia ya ilikuwa imepatikana kwa kumpitia ya baba yake an sa katgai yeye aliweza kupata bahati ya kufanya kazi katika shule ya bording ya kadian na piamasihiml alikuwa amempatia ya kanzu yake kama baraka mama ma huyo alikuwa na binti watano na vijana wawili kijana wake mmoja ni mahmud ahmad sahib ambaye ni mbashiri na amir Inchi ni fiji mahmud mahmudahmad saheb ambaye ni mbashiri wa jumuiya katika nchi ya fiji anasema kwamba baadha ya kifo cha baba yetu hela iliyokuwa inatoka kutoka ardzi kwenye shamba mama alikuwa anatoa mchango kwanza na kisha alikuwa anatumia pia pension ya baba aliyekuwa anapata aliyekuwa hatumi bali akaendelea kukusanya na kisha akajenga misikiti katika tahraba junubi alikuwa anasema kwamba muda wote mwendelee kushikamana na ukhalifa kisha anasema kwamba baadha ya kifo cha baba yetu mama yetu ndiye aliyetulea na aliyetupenda na aliyeendelea kutimiza mahitaji yetu yote nilipokuwa nasoma jamia ahmadia alikuwa ananiambia kwamba wewe ni mwanajeshi wa dini umejitolea wakfu kwa ajili ya dini khalifa mtukufu akikwambia kwamba usimame sehemu fulani basi uendelee kusimama pale pale na useme anasema kwamba baba yangu akitoka kijijini akaja kuishi rabwa baada ya kuishi kule jamaa zetu walikuwa wanatoka kijijini na walikuwa wanatujia katika rabwa mama yetu alikuwa anawatumikia na alikuwa anawahudumia wageni kwa moyo mkunjufu alikuwa anawajali majirani pia wenzangu ambao walikuwa wanasoma pamoja nami katika jamia mama yangu alikuwa anasema kwamba hawa watoto ambao wanaishi bweni saa nyingine walete nyumbani ili waweze kuishi vizuri hapa na mama yetu alikuwa anawatumikia wanafunzi wote wa wajamea kwa mapenzi na wabashiri wengi ni mashahidi juu yake na katika wanafunzi hawa walipo wanafunzi ambao walikuwa wametoka indonesia na kutoka nchi mbalimbali za afrika mama yetu alipokuwa anapata pesa fulani alikuwa anatoa katika mchango mrabisa pia kutokana na mahubiri kutokana na, mahu na, na shughuli zake za kidini hakuweza kushiriki katika mazishi yake kama nisemavyo yeye ni mbashiri mkuu na amir nchini fiji mungu amjalie subira na utulivu na awajalie watoto wake wengine nao pia waweze kuendeleza mema yake na menyezi mungu amghofirie na amnyanyue katika daraja na amrehemu jeneza inayofuata ni ya karnal jaerustiahe ambaye alikuwa mwana wa chodri abdulghani rushdi saheb wa raval pinti muda mchache uliopita kifo chake kilikuwa kimetokea ina lillah wa rajiun kwa fazilaya allah alikuwa musi baada ya kustafu kutoka jeshini akaendelea kuitumikia jamaat kama katibu wa ilimu katibu wa wakfe jadid katibu wa reshtanata na katibu wa wasia pia akaweza kuteuliwa kama sadr sadrhalka alikuwa mtu mwenye kufanya maombi alikuwa anawasaidia watu mbalimbali mbali. kwa ukimia alikuwa anawahurumia jamaa zake na alikuwa anawasaidia katika mudha mgumu alikuwa mtu mzuri mwenye busara mwenyezimungu amgofirie na amri himu baadha ya swala ni itasalisha sala yao ya jeneza الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وإيتاء القربى وينهان عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر