أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم <سؤال> صراط الذين أَنْعَمْتُ عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين امير المؤمنين منيزمو ام سيدي يسانا انسيما سيكو هيزي نا اليزا سُهَت عمر رضي الله تعالى عنه leo nita nitra izughumzia maadha hiyo hiyo hat musleh maud taala raztanhu anasema ya kwamba kuhusu hat uma rzi anhu katika riwaya moja inapatikana yakuwa kutrokanana amri moja ya mtume sawasalm yeye alipoa ma yahudi na wakristu kutoka yemen yeye hakunyanganya arzi zao bali akazinunua kuhusu swala hilo akilezazaidi anasema kwamba mashamba ya yaman yaliyokuwa yakilimwa na wakristo na mayahudi yalikuwa ni ya serikali na hatumaraziu anhu akayachukua mashamba yale kutoka kwa mayahudi na wakristo na akawaondoa nje ya warabuni sasa ardzi ile ilikuwa ni ya serikali na kikanuni serikali ilikuwa mliki wake hata hivyo yeye hakunyanganya ardzi ile kutoka kwao bali akainunua ای ویو امینڈی کو کٹکا فتح الباری امبایو نمائلیزو یا بخاری حدیثی اسمایو کوامبا بن سعید ان عمر اجلا اہلا نجران ولیدا ونسار وشترا بیازا ارزو و یعنی ہوں بن سعید انسی سمولیا یا کوامبہ حز عمر aliwaondoa washirikina na mayahudi na wakristo wa wanajeran kutoka kule na akanunua mashamba na bustani zao ni dzahiri kwamba ardhi ya mayahudi haiwezi kuwa ardhi ushiri kwani ikiwa ingekuwa ushiri basi muislamu fulani angekuwa mliki wake hivyo kusingetokea swala la kuinunua kutoka kwa mayahudi basi kwa yakini ardhi ile ilikuwa ni milki ya serikali kama inawyehesabiwa ardhi ya india lakini haah umar kwa kutumia msingi huo hakunyanganya ardhi ile kutoka kwao bali akainunua huenda mtu fulani atasema kwamba ardhi ile haitakuwa khiraji wala ushri bali itakuwa na aina yake nyingine basi wazo hilo litakuwa ni la kipuuzi na litakuwa alama ya kuto kujua sheria ya kiislam hakuna ardhi nyingine katika islam isipokuwa ushri na khiraji yani ardhi inayomilikiwa na serikali au ardhi inayomilikiwa na watu labda iwe pori isiyo na mliki yeyote basi mashamba ya mayahudi na wakristo na washirikina wa, na wa najiran bila shaka yalikuwa ni mali ya serikali ni yani khiraji au hata kama yawe ushiri lakini katika hali zote mbili haathua razilahu anhu akawahisabu waliokuwa wanayalima kuwa wamiliki wa mashamba na kisha yale mashamba yakanunuliwa kutoka kwao hazrat musleh maud razillahu taala anhu akieleza makatazo ya kumfanya mtu kuwa mtumwa katika islam isipokuwa mahabusu wa kivita tu anasema ya kwamba mwenyezi mungu anasema ya kuwa turiduna ardha dunia kwamba ini waislamu nje mnataka kama watakiavyo watu wengine kwamba nini mkiwa kamata watu wakao muzingine muongeze uwezo na nguvu zenu wallahu yuridu lakhira ilhali mwenyezi mungu hataki hivyo kwamba nini muifuate dunia na muiangukie dunia bali hupenda kwamba nini muzifuate amri ambazo ziwe bora kwenu kama mwisho wenu na katika akhira ziwe sababu za kupata razi ya allah na kwa ajili ya kupata razi ya allah na ili mwisho wenu uwe mzuri amri hii ni bora kwenu kwamba nyini msimfanye yeyote kuwa mtumwa isipokuwa wa wafungwa wa vita wanaokamatwa vitani yani katika islam hakuna ruhsa ya kumfanya mtu yeyote kuwa mtumwa isipokuwa kuwa wale wafungua wa wanaokamatwa vitani mwanzoni mwa islam amri hiyo ilikuwa inafuatwa kwa nguvu zote safari moja katika zama za ukhalifa waraziltanhu wa kundi moja la watu wa yemen walimjia na wakamweleza malalamiko yao wakisema kuwa kabla ya islam wakristo walikuwa wametufanya kuwa watumwa na bila kutokea vita yoyote waila sisi tulikuwa uhuru hivyo sisi tupatiwe uhuru kutoka utumu wa huo anhu akasema japokuwa tukio hilo limetokea kabla ya islam lakini hata hivyo nitalipeleleza swala hilo na ikisibitika kuwa mnachosema ni kweli basi mara moja mtakombolewa mtapatiwa uhuru lakini kinyume chake huzuri anasema kwamba hapo hadmusleh maud anafanya malinganisho baina ya mafundisho ya islam na hali ya ulaya akisema kuwa upande mmoja hayo ni mafundisho ya islam ambayo haumar akayasimamisha na kinyume chake kinachotokea katika ulaya ni kwamba ulaya kwa ajili ya kustawisha biashara na kilimo chao ikaendelea na imeendelea kuendeleza utumuwa hadi mwanzoni mwa karne ya 19 hakuna shaka ndani yake kwamba kwa kupitia historia ya islam tunapata kuelewa kuhusu utumwa usiohusika na islam lakini hatupate habari yoyote ya kupata maendeleo ya kibiashara au ya kivanda au ya kivivanda kwa kuwatumia watumwa yaani hakuna wazo lolote la aina hiyo katika islam safari moja katika zama zahad omar kulitokea ukame mkali uliyokumba madina na maeneo ya zungu upepo mkali ulipokuwa unavuma vumbi ilikuwa inaruka kama majivu hivyo kwa sababu yake mwaka huo ukapewa jina la amur ramadha yaani mwaka wa majivu aus bin haris anasimulia kutoka kwa babake kwamba mwaka huu ukapewa jina la amr ramadha yani mwaka wa majivu kwani ardhi yote kutokana na kuto kuonyesha mvua ikashika rangi nyeusi na kama majivu na hali hiyo ikaendelea kwa miezi tisa hisam bin hisham anasimulia kutoka kwa babake kwamba mna mwaka kmi nanane wa hijra watu waliporeea kutoka ia wakakabilianashiakali na uka ukasamba ii wayaawnnnu asyawknza kua ki animwake iesimuliwa ba gwajinala Allah muingi wa rahima mu wa ukarimu. kutoka kwa mja wa allah mar amirlmuminin kwenda kwa asi bin asi amani iwe juu yako mabaa je wataka kuniona mimi na watu waliopo kwangu ukifa lhali wewe na watu waliopo kwako muwe wazima je kuna msaidizi yeyote hivyo hamar akaendika kwa maratatu msamsmsada hbis akitoa jibu lake akaendika kwa jina la alla mwingi wa rehma mwingi muingiwa ukarimua ambaye hakuna apasae kuabudiwa isipokuwa yeye barua hii ni kwa mja wake maba msaa umefika kwako subiri kidogo tu na kutumia msafara wa wa wa ngamia ngamia ngamia ambao ngamia wake wake kwanza atakuwa atakuwa amefika kwako na ngamia wake wa mwisho atakuwa karibu nami yani kutakuwa na msafara mkubwa na ngamia wingi sana ngamawngi saaatab mkuu wa misri akampelekea ngamia moja, shiheni, nafaka na vyakula, na vyakula pia na samli na nguozingini mkuu wa hasad, akatuma ngamia walikuwa wamebeba vyakula mbali mbali, na mazao mbalimbali balimbali napia kuikuwa na nguomuuwa upande wa watu wa uzu msafaaa yani waishio vijijini ijijini ngamia kwao na ugawe kati yao wallahi baada ya kupata bahati ya kukaa na mtume sal sam utakuwa hutapata kitu kilichobora kuliko hicho na kwa kutumia magunia uwatengenezee blakti ili wajifunyike kwazo na kwa ajili yao uchinje ngamia ili wale nyama na wapate mafuta yake wewe usisubiri hadi waseme kwamba sisi tutangojea mbua watu hawa watumie unga ili wapike na vingine wavitunze hadi mwenyezi mungu awalete wepesi yani kiasi fulani wapike na wale na kiasi fulani watunze hadh umar alikuwa ana waandalia chakula na mnadi wake alikuwa akiwatangazia akisema kwamba mtu apendaye kuhudhuria wakati wa chakula na anapenda kula basi aje hapa hapa na mtu anayetaka kuja na kuenda nacho basi aje kukichukua na kwenda nacho nyumbani hath umar alikuwa akiwalisha watu tharid sarid ni chakula kinachotayarishwa kwa kutia vipande vya chapati katika mchuzi kulikuwa na chapati na mchuzi wa zaituni uliokuwa ukipikwa katika masufuria makubwa ngamya walikuwa wakichinjwa hat umar pia alikuwa akila pamoja na watu wengine kama walivyokuwa wakila wao abdullah bin binzayad bin aslam anasimulia kutoka kwa babu yake aitwae aslam ya kwamba hata umar akaendelea kufunga saumu katika zama za mwaka wa majivu wakati wa jioni chapati ilikuwa ikiletwa kwa hatomar iliyokuwa ikichanganywa katika mafuta ya zaituni siku moja watu wakachinya ngamia na kuwalisha watu wao wakaweka sehemu nzuri kwa ajili ya hatomar sehemu ile ilipoletwa kwa hatomar iliyokuwa nyama ya maini na nundu hatomar akawauliza nyama hiyo imetoka wapi akaambiwa kwamba iwe amirlmumenin nyama hiyo ni yangamia tuliokuwa tumechinja leo hat omar akasema ni jambo la kusikitika na mimi nitakuwa msimamizi mbaya kiasi gani ikiwa ni ile sehemu yake iliyo nzuri na niwalishe watu sehemu iliyo mbaya chukueni bakuli hiyo na nileteeni chakula kingine hapo chapati na mafuta ya zaituni ikaletwa hasar akatengeneza thrid mwenyewe na kisha akamwambia mtumishi wake kwamba ewe yarfa huwe na bahati njema bakuli hiyo wapeleke watu wa samak samak pia ilikuwa bustani ya mitende iliyokuwa karibu na madina ambayo hasar alikuwa mliki wake na yeye alikuwa ameitoa wakfu akasema kwamba sikuwapa chochote kwa siku tatu na nafikiri wao watakuwa na njaa hivyo nenda uwapatie hicho imesimuliwa na haa ibne umar razillahu anhu ya kwamba katika zama za ukame haau umar razillahu anhu alifanya kazi mpya ambayo ni kwamba yeye akiwasalisha watu sala ya isha alikuwa akiingia nyumbani na alikuwa anaendelea kuswali hadi sehemu ya mwisho ya usiku kisha alikuwa akitoka nje na kuizunguka madina usiku mmoja wakati wa kuladaku nikamsikia akisema kwamba allahuma la tajal halaka ummate muhammadin ala yadaiya ewe allah usiuingize ummati wa muhammad katika maangamizo kwa mikono yangu muhammad bin yahya bin haban anasimulia kwamba katika siku za ukame safari mmoja hat umar akaletewa chapati iliyokuwa imechanganywa katika mafuta ya, na mchuzi hat umar akamwita mbedui mmoja ambaye akaanza kula pamoja naye haraka, haraka. hapo hat umar akasema akamwambia kwamba jinsi unavyokula inaonekana kwamba huja wahi kuona mchuzi na mafuta yeye akasema ni kweli sijaala samli wala zaituni tangu siku nyingi na sijamwona mtu yeyote akivila hahumar kwa kusikia hilo akaala kiapo kwamba yeye hataonja nyama wala mchuzi hadhi watu wapate hali bora kama walivyokuwa nayo zamani ibntaus anasimulia kutoka kwa baba yake kwamba ha hakula nyama wala samli hadi watu wakapata hali bora na kwa sababu ya kuto vila vitu hivi tumbo lake lilikuwa lina lilikuwa likinguruma hath alikuwa akiona tumbo lake na kusema kwamba wewe endelea kunguruma wallahi hutapata chochote mpaka watu wapate hali bora na waanze kula kama walivyokuwa wakila zamani ayas bin khalifa anasema kwamba mimi katika mwaka wa ukame nikamwona ha omar rangi yake ilikuwa imebadilika kuwa nyeusi ila hali hapo kabla rangi yake ilikuwa nyeupe tulikuwa tukisema kwamba hiyo imekwaje hapo msimuliaji akatuambia kwamba ha omar alikuwa mtu mwarabu yeye alikuwa anatumia samli na maziwa watu walipokumbwa na ukame yeye akajiharamishia vitu hivi hadi watu wapate hali bora had umar alikuwa akila chakula pamoja na mafuta na kwa sababu yake rangi yake ikabadilika na pale alipoa chakula rangi yake ikabadilika zaidi usama bin binzaad bin aslam amesimbulia kutoka kwa babu yake akisema kwamba tulikuwa tunasema ya kuwa ikiwa allah asipoondoa ukame had umar asije akafa katika huzuni na ghamu ya waislamu zeia aslam anasimulia kutoka kwa baba yake ya kwamba katika zama za ukame watu walitoka warabuni kote, kote na wakaja madina hat umar alikuwa amewaamrisha watu kuwaandalia maandalizi na kuwalisha chakula hat umar alikuwa amewateua watu mbalimbali mbali katika kila kona ya madina ambao kila siku jioni walikuwa wakija na kumpasha habari zote habari za aina zote zilikuwa zinaletwa kwake mabedhui walikuwa wamekuja kustawi katika maeneo mbalimbali ya madina usiku mmoja watu walipomaliza kula hasomar akasema kwamba muwahesabu watu waliokula pamoja nasi hivyo walipohesabiwa idadi yao ikawa takriban elfu saba. kisha akasema wasiojia muwahesabu vilevile na pia muwahesabu wagonjwa na watoto walipohesabiwa idadi yao ikawa orobaini, na baada ya siku chache idadi hiyo ikazidi zaidi na hisabu ilipofanywa ilipopigwa tena watu waliokuwa wakila pamoja naye idadi yao ikawa1 na idadi ya wengine ikafikia 50 zoezi hilo likaendelea hadi mwenyezi mungu akanyesha mvua mvua iliponyesha nikamwona hat omar akawaamrisha watendaji wake kwamba wafanye maandalizi ili watu warojee makwao warejee makwao na pia wawapatie nafaka na vipando msimuliaji anasema nikaona kwamba hadh umar mwenyewe alikuwa akija kuwasindikiza watu hali ilipobadilika na kwa kwasb katika ukami watu kutokana na njaa walikuwa wamekuja kwake na walikuwa wanapatiwa chakula na hali ilipobadhilika na mwa zikaanza kunyesha hapo akawaambia watu kwamba sasa murejee na chapeni kazi nafanye ni kilimo katika mashamba yenu katika historia ya tabri kuhusu kumalizika kwa ukame huo imeindikwa hivi kwamba mtu mmoja aliona ndoto ambamo mtume s slam akawaelekeza kufanya maombi hapo had umar akawatangazia watu kwamba sala ya kuomba mvua itasaliwa hath umar akasema shida imeshafikia kileleni na sasa mungu akijalia inakaribia kuisha kaumu iliyopata uwezo wa kuomba dua ielewe kwamba shida yao imewatoka ha mr akawaindikia magawana wa miji mingine akisema kwamba musali sala ya ya kuomba mvua kwa ajili madina na wa na na na watu mwake kwani shida kali akawakusanya waislamu katika na aka Abbas. kisha aka fupi na aka sala. kisha akatoa aka ninyi msalisyauombamuamz uma akawakusanyaasla iha allhuma iyaka naabudu wa iyaka nastain allahuma aغfirlana wa arhamna wa rze anna ewe alla owewe ndiwe twakuabudu na tunaomba msaada kutoka kwako ewe allah utusamehe na uturehemu na uturizie kisha had umar akarejia nyumbani na alipokuwa njiani tu mvua ikaanza kunyesha kwa wingi na kutokana na mvua medani ikafurika na maji na ikapata sura ya mto sawa na riwaya moja had umar akiomba dua akasema ewe alla katika zama za mtume wako saualwasaa tulipokuwa tukipata ukame tulikuwa tunakuomba dua kwa kumpitia nabii wako nawe ulikuwa unatunieshea mvua leo tunakuomba kwa kumpitia baba mdogo wa nabii salwasaa basi utuondolee ukame huo na utunieshe mvua hivyo watu walikuwa bado hawakutawanika ndipo mbua ikaanza kuniesha kuhusu msikiti wa unabii na kutandika humo mikeka abdullah bin ibrahim anaeleza kwamba mwanzoni watu walikuwa wakisali juu ya sakafu au juu ya vumbi tu kisha mikeka ikatendikwa humo kuhusianana hilo imesimuli wana abdullah bin ibrahim ya kwamba mtu wa kwanza aliyetandika mkeka katika miskiti wa unabi ali kuwani had umer bin khatab mwanzoni watu walipokuwa wakisujudu walikuwa wakipangusa vumbi kutoka mikono yao hapo hata umar akatoa amri ya kutandika mikeka iliyokuwa imeletwa kutoka akik na ikatandikwa katika msikiti wa unabii akik pia ni bonde moja linaloanza kusini magharibi mwa madina na limeenea hadi kaskazini mashariki mwa madina katika maeneo ya takriban kilomita m5 na, na ni bonde kubwa sana katika zambaz harat umar mnamwaka kumi nasaba hijra misikiti wa unabi ulikuwa kuwa ume panuliwa harat abdullah bin omar anasemolia kwamba katika zamaza mtrume salhalahiwasalam misikiti wa unabi uli kuwa ume jengwa kwa maatufali mabichi ambao paayake ilikuwa imetengenezwa na matawi ya mitende na majani na mashina ya mitende yalikua yametumika kama nguzo zake zake sura sura yake Umar, upanua, lakini, sura yake yake na na hakufanya upanuzi upya akaupanua akaupanua lakini hakubadilisha au ramani kwa msingi ule ule wa zamani ambapo paa yake, ikabaki kama ilivyo, yani ya ya majani ya mitende isipokuwa nguzo aka zibadilisha na kuziweka nguzo za mbao hat umar mna mwaka 17 wa hijra akamaliza ujenzi wa misikiti wa unabii chini ya usimamizi wake na baada ya utanuzi huo eneo la misikiti likazidi kutoka mita 50 kwa 50 likawa mita 7 kwa60 riwaya hiyo ina baini kwamba katika zama zabubakr sadik mskiti wa unabii ukaendelea kuwa na ile yake ileile iliyokwwepo katika zama za mtume s isipokua umar alipofanya upanuzi wake msikiti huo ukapata wasaa wa kutosha imesimbuliwa na abu said khudri ya kwamba hadumar akatoa amri kwamba msikiti wa unabii ujingwe upya na tufanye mpango ili watu wasipate taabu katika mvua isipokuwa tusijiingize katika mambo ya ufahari na anasa kwani mambo hayo yanaleta shida kwa binadamu hadumar hakufanya israfu na akaujinga msikiti wa unabii kwa msingi ule ule kama ulivyokuwa katika zama za mtume asl wakati wa kufanya upanuzi wa msikiti akalazimika kununua nyumba zilizokuwa zimepakana na msikiti ambazo zilikwepo kaskazini kusini na magharibi mwa misikiti baadhi ya watu wakatoa wakfu ardhi zao na nyumba zao ama baadhi yao had umar akatumia njia nyingine na akanunua nyumba zao na akaziingiza katika eneo la misikiti katika zama za hat umar sensa ilianza kufanywa na nizamu ya kuandaa oroza ya watu ili wapatiwe vyakula pia ikaanza kuhusiana na hilo hamuledrazillahu anhu ameendika akisema ya kwamba kivipi na kwa njia gani nizamu ya serikali ya kiislamu ilivyokuwa ikiendeshwa na kuna mambo gani mapya yaliyoanza katika mambo ya uongozi huzur anaendika ya kwamba mtume salaalwasalam mara baada ya kufika madina kazi ya kwanza aliyokuwa ameifanya ni kwamba aliwafanya watu wenye mali kuwa ndugu na watu ndugu za watu wasio na mali ansar walikuwa na mali na wahajiri hawakuwa na mali mtume s saam akaweka udugu baina ya wahajiri na ansar na akamuunganisha mtu asiye na mali na mtu mwenye mali na katika suala hilo baadhi ya watu wakaonesha utii kiasi hiki kwamba pamoja na kugawa mali wengine waliokuwa na wake wawili wakawaomba ndugu zao wakisema kwamba wao wako tayari kutoa talaka kwa mke mmoja na ndugu zao wanaweza kumwa huu ulikuwa mfano wa kwanza wa usawa uliostawishwa na mtume sallahual wasalam katika madina kwani msingi wa utawala ulikuwa umewekwa katika madina katika zama zile watu hawakuwa na mali nyingi hivyo kulikuwa na njia moja tu kwamba tajiri aunganishwe na maskini ili kila mmoja aweze kupata chochote chakula kisha katika vita moja mtume sallahu alhiwasalam akaitumia njia hiyo hiyo ijapokuwa akabadilisha sura yake katika vita moja mtume sallam, amba, watu, wa sa sm akapata taarifa kwamba baadhi ya watu wamekosa chakula na kama kipo basi ni kadogo sana il hali wapo wengine ambao wana vyakula vya kutosha mtume sallahualawaalhi wasalam kwa kuona hali hiyo akasema kwamba kila mmoja aaje na kitu alicho nacho na vitu vyote vijumuishwe sehemu moja hivyo vitu vyote vikaletwa na mtume saalwlwasala alewa akampangia kila mtu chakula chake na hapo pia njia ile ileile ikatumika kwamba wote wapatiwe chakula yani katika hali nzuri watu wakaendelea kula katika maeneo yao lakini hali ilipobadilikana ikatokea njaa hapo mtume akasema kwamba sasa hamna rughusa ya kula katika maeneo mbalimbali bali kila mmoja atapewa chakula kutoka sehemu moja na uamuzi wake huo ulikuwa umetokana na hali halisi wala haikuwa nadzaria ya ujamaa au ukomunisti iliyokuwa imestawishwa masohaba wanasema kwamba sisi tukafuata amri ya mtume sallaualwalh wasalam wa kwa nguvu zote hadhi tukiwa na natende moja tu tulikuwa tunaona kwamba ni hiana kuila peke yetu hivyo kila kitu tulichokuwa nacho tulikuwa tunakikusanya katika sehemu moja na ndipo kila mtu alikuwa anapatiwa kwa usawa wote huo ni mfano wa bili alioonyesha mtume saaalwasaa pale ambapo hali ilikuwa tete kisha hali ikabadilika na mwenyezi mungu akaifungulia islam milango ya hazina zake lakini kutokana na matakwa ya allah nizamu pana ikaanza kufanya kazi baada ya mtume sa ili watu wasije wakasema kwamba hiyo ilikuwa sifa ya mtume pekee na mtu mwingine hawezi kuianzisha utajiri ulipopatikana nizamu ya zamani ikarejea tena na jinsi mwenyezi mungu alivyofanya mpango wa kuianzisha nizamu huzur anaandika kwamba upande mmoja mwenyezi mungu kwa kumpitia mtume salahuasalam akastawisha mfano mmoja na upande wa pili mara baada ya kufika madina maansar wakatoa mali yao kwa ajili ya wahajiri wahajiri wakasema sisi hatukutiari kupokea mali yenu bure hivyo sisi tutafanya kazi katika mashamba yenu kama wakulima na sehemu yenu kutoka mazao tutawapatieni lakini hiyo ilikuwa niya ya wahajiri tu waliyo ijapokuwa iyapukuwa answar hawakuonyesha wasiwasi wovote katika kuwapatia mali yao hilo ni kama serikali itoe vyakula na mtu fulani asipokee vyakula katika hali hiyo serikali haitalaumiwa na itasemwa kwamba serikali imewapangia wote vyakula hapo ni juu ya mtu kwamba achukue au asichukue vivyo hivyo ansar wakatoa mali yao ili hali baadhi ya wahajiri hawakupokia ilmuradhi mtume am alikuwa ameanza kufanya kazi hii katika maisha yake hadi mfalme wa bahrain aliposilimu mtume m akamwamrisha kwamba katika nchi yako watu wasio na mashamba ya kujikimu wewe uwapatie dirhamu ine na nguo kwa ajili ya kujikimu ili wasiwe na njaa kisha baada yake waislamu wakajaaliwa utajiri kwa kuwa idadi ya waislamu ilikuwa ndogo na utajiri ulikuwa mwingi hivyo hawakuona haja ya kutumia kanuni mpya kwani shabaha ilikuwa inatimia usuli ni kwamba wakati wa hatari kanuni inaanza kufuatwa na katika hali ya kawaida ni juu ya serikali kwamba ianze au isianze sasa jambo lenyewe ni kwamba jambo lengimni kwamba baada ya mtume ina kuenea na ka kusambaa ku katika kona mbalimbali za dunia wakati ule mataifa mengine pia yakaingia katika islam watu wa arabu walikuwa na hali fulani ya kaumu au kundi moja nao walikuwa wanaozingatia usawa kati yao islamu ilipofika katika maeneo mbalimbali na mataifa tofauti yakaanza kuingia katika islamu hapo nizamu ya kuwapatia chakula ikawa ngumu kisha had umar akaleta nizamu ya sensa na akastawisha nizamu ya kuandaa oroza ili wapatiwe chakula nizamu iliyoendelea hadi inzi ya banu umaiya wanahistoria wa ulaya pia wanakubali kwamba sensa ya kwanza ilikuwa imefanywa katika zama za haumar radzilau anhu nao wanakiri ya kwamba shabaha ya sensa hiyo haikuwa ya kunyanganya mali kutoka wananchi bali ilikuwa imefanywa ili waandaliwe ime wa chakula na serikali inafanya sensa iiwau wote ili watu watoe huduma zao na waitumikie jeshi lakini hatumar hakufanya hivyo hakufanya sensa kwa shabaha hiyo bali akasimamia sensa ili watu wawezeshwe chakula na iangaliwe kwamba watu wako wangapi na kiasi gani chakula kinatakiwa kiandaliwe kwa ajili yao hivyo baada ya kumaliza sensa watu wote walikuwa wanapatiwa chakula chini ya nizamu maalum na kwa ajili ya mahitajio yao mengine walikuwa wanapatiwa hela kwa mwezi na katika suala hilo walikuwa wanazingatia sana kwamba wafanye kazi kwa uangalizi mkubwa kiasi kwamba katika zama za hazrat omar siria ilipotekwa na mafuta ya zaituni yakatoka huko na kila mmoja akaanza kupewa mafuta ya zaituni siku moja hastumara akawaambia watu kwamba kutokana na kutumia mafuta ya zaituni tumbo langu linavimba vimba yani nikitumia zaidi tumbo langu lina vimba hivyo muniruhusu kwamba mimi niweze kuchukua samli kutoka baitul mahal sawa na bei yake na zetuni lmuradi hiyo ilikuwa hatua ya kwanza iliyochukuliwa katika islam kwa ajili ya kutimiza mahitaji ya watu na nizwahiri kwamba nizamu hiyo ikianza ikistawishwa basi hakutakuwa na haja ya nizamu nyingine kwani kuhusu mahitaji ya nchi nzima serikali ndiyo itakayowajibika na kula kwao na kunywa kwao na masomo na matibabu yao na ujenzi wa nyumba zao kila kitu kitakuwa juu ya serikali ya kiislam na ikiwa mahitaji hayo yatakuwa yametimizwa basi hakutakuwa na haja ya bima yoyote watu wanafanya bima ili waache chochote kwa ajili ya watoto wao au wasipoweza kuchuma uzeni basi waweze kutimiza mahitaji yao sasa serikali ikibeba mzigo huo hapo hakuna haja ya bima yoyote kisha ml anasema kwamba lakini watu waliokuja baadaye wakaanza kusema kwamba hii ni juu ya matakwa ya mfalme kwamba akipenda atoe au asitoe ni juu yaketu na kwa kuwa mafundisho ya islam yalikuwa bado hayajaanza kufuatwa kikamilifu hivyo watu hawa wakaelekea kufuata njia za kaisari na kisra kama wafalme wengine waliwekuwa wanafanya nao pia wakaanza kufanya lraiauanhu wa akizungumzia swala la kumwezesha kila mwananchi wa serikali ya kiislam awe na chakula na nguo anasema kwamba serikali ya kiislamu ilipopata mamlaka juu ya mali ikamwandalia kila mtu chakula na nguo hivyo imeelezwa kwamba katika zama zaranhu nizamu ilipokamilika basi wakati ule chini ya mafundisho ya islam kumwandalia kila mwananchi chakula na mavazi ilikuwa wajibu wa serikali nayo ilikuwa inatimizwa kwa uaminifu wote na haat umar radiallahu anhu akaanzisha nizamu ya kufanya sensa na akaandaa madaftari na majina ya watu yalikuwa ya yanaendikwa humo waandishi wa ulaya pia wanakiri kwamba kama ilivyoelezwa hapo kabla kwamba sensa ya kwanza ilikuwa imefanywa na umarallahu anhu na ndiye aliyeanzisha nizamu ya kutunza majina ya watu kwenye madaftari na shabaha ya kufanya sensa ilikuwa ni ya kumwezesha kila mwananchi chakula na nguo na ilikuwa wajibu wa serikali kwamba iwe na elimu na iwe na hisabu kwamba katika nchi watu ni wangapi leo inasemwa kwamba urusi umewaandalia watu maskini chakula na mawazi ila hali kwa mara ya kwanza nizamu ya aina hiyo ya kiuchumi ilikuwa imeanzishwa na islam na katika zama zahd umar razila ah majina ya watu toka kila kijiji na kila mji yalikuwa yanaindikwa katika daftari na idadi ya watoto wa kila kaya ilikuwa inaindikwa na kisha kila mmoja alikuwa alikuwa amepangiwa chakula kiasi fulani ili wanakula kidogo waweze kujikimu na wanakula zaidi pia waweze kula sawa na njaa yao historia inatuambia kwamba mwanzoni mwa zama za ukhalifa wake hukumu zilizotolewa na haomar katika hukumu zake watoto wenye kunyonya walikuwa hawakupewa kipaumbele nao walikuwa wanapatiwa nafaka au matumizi pale ambapo mama zao walikuwa wakiwachisha ziwa kama katika hutuba iliyopita nilikuwa nimeeleza kwamba usiku mmoja hadhmar alikuwa anazunguka mitaani ili kujua hali ya watu ndipo akasikia sauti ya mtoto kulia kutoka hema moja hardhmar akasimama na kuongoja nje lakini mtoto hakutulia il hali mama yake akaendelea kumbembeleza ili alale muda mwingi ukapita juu yake omar akaingia ndani ya himana akamwambia mama huyo kwamba kwa nini humnyonyeshi mtoto wako angalia analia kwa muda mrefu mama huyo hakumtambua na akaelewa kwamba huyu ni mtu mwingine akajibu kwamba jehujui kwamba omar ameamua kwamba mtoto mwenye kunyonya asipatiwe chakula sisi ni maskini na tunajikimu kwa taabu mimi nimeachisha kumnyonyesha mtoto huyo ili kutoka bailmaal niweze kupata matumizi yake sasa ikiwa analia basi amlaumu umar ambaye ndiye sababu ya kulia kwake haaar akarejea na alikuwa anajisemea akiwa njiani kwambahujui kwamba kwa kanuni hiyo ni watoto wangapi ambao umewaachisha maziwa na umewafanya kuwa afu sasa unawajbka kisha akaja katika na akafungua mlango naakabebagunia aafauagongowake mu fulaniakasemanipatie naibebaakasemahapana minimekoseahivo nitabeba mwini basi akabeba gunia la nafaka na akamfikishia mama huyo na siku ijayo akatoa amri kwamba kila mtoto apangiwe nafaka yake tangu siku ya kuzaliwa kwake kwani mama yake anayemnyonyesha anahitaji chakula zaidi kisha hadmuslih mau raziallahuanhu anasema kwamba islam ndio dini iliyosimamisha haki za uraia kwa mujibu wa islamu serikali ndiyo inayowajibika kuhusu chakula makazi na mavazi ya kila mwananchi na islamu ndio iliyoanzisha kanuni hiyo kwa mara ya kwanza sasa serikali zingine zinaifuata kanuni hiyo lakini si kwa masharti yote bima zinafanywa na pensheni zinatolewa lakini kanuni hii isemayo kuwa katika ujana na uzee serikali ndiyo inayowajibika kuhusu chakula na mawazi ya mtu hakuna dini iliyoeleza usuli hiyo kabla ya islam serikali za dunia zinafanya sensa ili ziweze kukusanya kodi au ziweze kujua kwamba ni vijana wangapi wanaweza kuungana na jeshi lakini sensa iliyofanywa na huma raial taanhu ilikuwa na shabaha ya kumwezesha kila mtu chakula na nguo na si kwa ajili ya kukusanya kodi au kwa ajili ya kujua kwamba wakati wa haja tutapata vijana wangapi kwa ajili ya jeshi bali shabaha ya sensa ilikuwa ya kuwapatia watu wote chakula na mavazi na hakuna shaka ndani yake kwamba katika zama za mtumia sl pia sensa moja ilikuwa imefanywa lakini wakati ule waislamu walikuwa hawakupata mamlaka hivyo shabaha ya sensa ile ilikuwa ni kujua idadi ya waislamu tu na sensa ya kwanza iliyofanywa katika serikali ya kiislamu ilikuwa imefanywa katika zama za hadu umar na ilikuwa imefanywa ili kila mmoja apatiwe chakula na mavazi hilo ni swala nyieti ambalo linaleta amani duniani kote kusema kwamba leteni ombi lako leti ombi lako na sisi tutatafakari juu yake kila mtu hawezi kuvumilia ghera yake haiwezi kuvumilia kwamba aleti ombi halafu watu wa tafakari juu ya ombi lake hivyo islam imepanga usuli hii kwamba chakula na mawazi ni juu ya serikali na kila tajiri na maskini atapewa hata kama mtu awe tajiri kiasi gani asipopenda kutumia juu ya zati yake anaweza kumpatia mwingine mwenye haja ili mtu yeyote asifikiri kwamba yeye ana kile ambacho matajiri watapewa sasa ikiwa watu matajiri ni wachamungu basi badala ya kutumia juu ya nafsi zao wanaweza kuwapatia wengine katika nzi ya hat omar nchi zikagawanywa katika majimbo mna mwaka 2shirini wa hijira nchi zikagawanywa katika majimbo manane ili mambo ya uongozi yafanywe kwa urahisi namba moa maka 2 madina tatu siria ne visiwa tao basra 6t kufa saba misri na 8 ya shura ilikuwa imeanza katika zama yake na katika vikao vya shura wajumbe wa waajiri na ansar walikuwa wanashiriki ansar pia walikuwa wamegawanika katika makabila mawili ausnakhazrj hivyo kutoka kila kabila ilikuwa ni jambo la lazima kwamba liwakilishe katika shura کٹکا وکاؤ یا شورا حت عثمان حت علی عبد عبدالرحمان بن اوف حت مواز بن جبرحت اوبئی بن کعب حضیل بن ثابت ولیکو وانا شری کی جیا الیقوہ اناٹمی کا ya kufanya kikao ni kwamba mnaji mmoja alikuwa anatangaza kwamba asalatu jame yaani watu wote waje kujumuika kwa ajili ya swala watu walipokuwa wakijumuika hat umar alikuwa akienda miskitini na kuswali saka mbili kisha baadha ya swala alikuwa akipanda jukwani na kutoa hutuba na hapo ajenda ilikuwa inawekwa mbele ya wajumbe wote na ilikuwa inajadiliwa katika mambo ya kila siku hukumu za majlisi hiyo zilikuwa zinajitosheleza lakini katika swala muhimu mkutano wa wahajiri na answar ulikuwa unafanywa na kwa raia wote swala hilo lilikuwa likitatuliwa mishahara ya wanajeshi utaratibu wa maofisi uteuzi wa watendaji swala la biashara la kaumu za nje na kupanga kodi juu yake ilmuradhi mambo ya aina zote yalikuwa yanapangiwa katika shura vikao vya shura vilikuwa vinafanywa katika hali makhsus pia kulikuwa na majlis nyingine ambapo mambo ya kila siku yalikuwa yanaangaliwa na kujadiliwa katika majlis hiyo majlis hiyo ilikuwa inafanywa katika msikiti wa unabii na masahaba wahajiri tu walikuwa wanashiriki katika majlisi hiyoaba wilaya na mikoa za kila siku zilikuwa zinamfikia umar na yeye alikuwa anazieleza katika majlisi ile na kuhusu mambo mbalimbali mbali, rai ilikuwa inachukuliwa kutoka kwa watu mbalimbali mbali. pamoja na wajumbe wa shura watu wa kawaida pia walikuwa na uwezo wa kutoa rai yake viongozi wa mikoa na vilaya mara nyingi walikuwa wanateuliwa kwa matakwa ya wananchi bali saa nyingine uchaguzi ulikuwa unafanywa viongozi walipoteuliwa katika kufaa basla na siria hadhomar akatuma amri zake katika majimbo yote matatu akisema kwamba watu wa huko kwa ridhaa yao wamchague mtu mojammoja moja, na watume majina yao na wawachague watu waliowema na waminifu katika swala la uteuzi wa watendaji hasmar alikuwa anatoa mwongozo gani imeendikwa hivi kwamba kwa ajili kwa ya niazifa muhimu uteuzi wa viongozi ulikuwa unafanywa katika shura na mtu ambaye wajumbe wote walikuwa wanaafiki juu yake basi yeye alikuwa anachaguliwa saa nyingine alikuwa anamtumia mkuu wa jimbo au mkuu wa wilaya amri kwamba mtu anayĩbaa ũmchague um na ũmtumĩ um hivyo watu hawa waliokuwa wanachaguliwa na wakuu wao harha alikuwa anawateua kama watendaji hamar alikuwa amewapangia watendaji mishahara zaidi ili watu hawa waweze kufanya kazi kwa uaminifu na wasiwe na tamaa yoyote ya kidunia umar alikuwa akiwanasihi viongozi akisema kwamba kumbukeni kwamba sikuwatumieni kwa si kuwafanyeni kuwa amiri au viongozi bali nimewatumeni watu wawafuateni na nimewafanyeni kuwa imamu wao muwe mnatimiza haki za waislamu na msi wa zalilishe msi wape azwabu mbali mujitahidi kutimiza haki zao msimsifu mtu kwa sifa asiyo nayo ili wasipate fitina muda wote milango yenu iwe wazi kwa ajili ya watu wenu ili mtu mwenye nguvu asimdzulumu mtu aliye mnyonge na msijipendelee juu ya wingine kwani hiyo ni zuluma mtu aliyekuwa akiteuliwa kuwa mtendaji ahadi ilikuwa inachukuliwa kutoka kwake kwamba yeye hatapanda farasi ya kituruki hatavaa mavazi mepesi hatakula unga uliokobolewa na hataweka mlinzi mlangoni na kwa ajili ya watu wenye haja ataweka mlango wake kuwa wazi miongozo hiyo ilikuwa kwa ajili ya watendaji wote na ilikuwa inasomwa hadharani baada ya kuwateua watendaji mali zao zilikuwa zikikaguliwa na alikuwa anahojiwa mtendaji alikuwa anahojiwa kuhusu mali yake kwamba mali hiyo imetoka wapi na asipoweza kutoa sababu sahihi mali yake ilikuwa inajumuishwa katika beithul mal watendaji walikuwa wamepewa amri kwamba wahudhurie katika hija ambapo mahakama ya wazi ilikuwa inaandaliwa na mtu akiwa na malalamiko kuhusu mtendaji fulani alikuwa anasikilizwa na shida zake zilikuwa zinatatuliwa maswahaba walikuwa wanaenda kufanya upelelezi kuhusu malalamiko kuhusu watendaji na baada ya kufanya upelelezi watendaji walikuwa wanatendewa sawa na sheria hmslemaud akieleza kuhusu mtazamo wahaumar juu ya watendaji anaendika tukio moja akisema kwamba watu wakufa walikuwa na tabia ya, ya kuasi na muda wote walikuwa wanalalamika kuhusu maafisa wao kwamba mtu fulani ni mtu wa aina fulani na mtu fulani ana kasoro fulani hastumar muda wote alikuwa akisikiliza malalamiko yao na alikuwa akibadilisha maafisa na alikuwa anamtuma mtu mwingine baadhi ya watu wakamwindikiahaar kwamba njia hiyo sio sahihi watu hawa wataendelea kuleta malalamiko na wewe usibadilishe maafisa mara kwa mara haumara akasema mimi nitaendelea kubadilisha maafisa hadi watu wakufa wachoke wanyewe lakini pale ambapo malalamiko yao yataendelea kupatikana haumara akasema sasa mimi nitamteua mtu mmoja kwa ajili ya watu wa kufa ambaye atawanyosha vizuri ambaye alikuwa kijana mwenye umri wa miaka kumi natisa aitwae abdurahman bin abilalah watu wa kufaa walipojua kwamba kijana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na tisa ameteuliwa kuwa gawana na amekuja wakasema kwamba njoni tumtanie na tumzarau wao walikuwa na tabia ya kuwasi wao wakakusanya watu wakubwa wakubwa wenye kanzu na wakaamua kwamba tuende kwa pamoja ili tuweze kumkaribisha abdurahman na pia kama utani tumuulize kwamba wewe una gani yeye atakapotoa majibu basi tutacheka juu yake na tutamdharau tukisema kwamba kijana huyu mdogo amekuja akiwa gawana wetu kwa mpango huo huo wakaaja nje ya mji ili wamkaribishe upande wa pili abdurahman bin abilala akaaja akiwa amepanda juu ya punda watu wa kufa walikuwa wamesimama wakipanga safu na katika mstari wa kwanza wazee walikuwa wamesimama abdurahman bin abilal alipofika karibu watu hao wakasema kwamba je wewe umekuja kama gawana wetu na unaitwa abdurahman akasema kwamba ndio hapo mzee mmoja akaaja mbele na akasema kwamba bwana umri wako ni miaka mingapi abdrahman akasema kwamba umri wangu mnaweza kupiga hisabu kuhusu umri wangu kwamba pale palembapo mtume w alipokuwa mtuma usmabiz kuwa mkuu wa wanajeshi wanaik ndani yake hataba na pia sasa sasa umri ambao nao wakati ule walikuepo sas mri ambaokuausri wanguni kuliko umri wake sasa kwa kusikia hayo wote wakajisikia majuto na wakarejea nyuma na wakaanza kusema kwa wengine kwamba maadamu kijana huyo yupo nini msiseme lolote waila huyu atawa niosheni vizuri hivyo kijana huyo akaendelea kuwa gawana wao kwa muda mrefu na watu wakufa hawakuweza kusimama mbele yake kisha nizamu ya ukusanyaji wa kodi hatuma raziallahu anhu baada ya kutokea ushindi wa iraq na siria akaelekeza upande wa nizamu ya kukusanya kodi na pia ardhi zilizokuwa zimenyanganywa na wafalme kutoka wenyeji yeye akawarudishia ardhi zao na pia akatoa amri kwamba waarabu wamesambaa katika nchi hizi hawatafanya kilimo yani waarabu hawatashughulikia ya kilimo na kulikuwa na faida yake kwamba kuhusu kilimo wenyeji walikuwa na uzoefu wake na waarabu walikuwa hawajui kuhusu uzoefu huo wenyeji walikuwa na njia yake ya kufanya kilimo hivyo alikuwa ametoa amri kwamba walitoka nje hawatafanya kilimo bali wenyeji ndio watakaofanya kilimo kabla ya islam khiraj ilikuwa inachukuliwa kutoka kwa watu kwa nguvu hasumar baada ya kupanga kanuni za kukusanya khiraj akailainisha njia ya kukusanya khiraj alikuwa anawajali sana zimi wakati wa kukusanya khiraj alikuwa anauliza kwamba mtu asiji akaonewa na alikuwa anawajali parsi na wakristo na alikuwa anaomba rai yao na alikuwa anajali rai yao kwa ajili ya kilimo na maendeleo yake hastomar alikuwa amesema kwamba mtu atakayestawisha ardhi fulani ardhi ile itakuwa mali yake na kwa ajili yake muda wa miaka mitatu ikawekwa mito ikaanzishwa idara ya umwangiliaji itaanzishwa iliyokuwa inashughulikia mambo ya kuchimba mito ili kilimo kiweze kupata hali bora huzur anasema kwamba hizi ni kazi chache ambazo nimeziweka mbele yenu lakini habari za tumer badho zinaendelea nitazieleza katika siku za usoni napenda kutangaza tangazo moja nalo ni kwamba ahmad ya encyclopedia imetengenezwa leo itazinduliwa rasmi idara ya archive na research center ya makao makuu imeitengeneza muda fulani uliopita walikuwa wameanza kufanya kazi hii na sasa kwa fazila na msaada wa allah tovuti hii iko tayari kwa ajili ya wanajumuia kwa kupitia mtandao mtu anaweza kufikia tovuti hii kwa kutumia www ahpdia humo kwa ajili ya kutafuta mambo mbalimbali mbalimbalip itafunguka njia ya kuifikia tovuti hii ni rahisi sana vitabu vya jumuiya matukio mbalimbali itikadi za jamaat na mambo mengine yamewekwa humo na pia lin mbalimbali zimewekwa humo ili mtu aweze kupata urahisi wa kupata elimu mbalimbali na pia mtu ataweza kupata faida kutoka links hizi kwamba watu watakaotumia tovuti hii wataweza kufikia tovuti zingine za vile vile na wataweza kunufaika na magazeti na majrida mbalimbali pia wanajumuia waliosambaa na walioenea dunia nzima ikiwa wana elimu fulani kuhusu jumuia ambazo hazijarekodiwa basi katika tovuti hii kuna option moja inayosema kwa jina la changia yani ynbt sasa watu hawa kwa kutumia hiyo wataweza kuchangia elimu yao na mashahidi zao na sio maana kwamba wataweza kuweka wenyewe bali kwa kutumia option hii ya yat watawapatia viongozi wa tovuti elimu yao na hapo baada ya kusadikisha na baada ya kupeleleza basi vitu hivi vitawekwa humo na mtu asipopata kitu anachokihitaji ataweza kuwasiliana na, na viongozi wake na watu hawa wataweza kuweka mambo mbalimbali kwenye tuvuti kisha wanasema kwamba kwa kuwa tumeweka mambo yote baada ya kusadikisha lakini ikiwa kuna mtu ambaye anaona kwamba mambo yaliyowekwa ni kinyume cha elimu yake anaweza kutupatia ushahidi ili tuweze kufanya tahakiki zaidi na tuweze kuweka vitu ambavyo ni sahihi zaidi kwa ajili ya kutayarisha tuvuti hii idara ya it imefanya kazi kubwa imefanya juhudi nyingi na pamoja na wafanyakazi wa it wapo wengine ambao wamejitolea kwa ajili ya kutiarisha mambo mbalimbali mbali, wabashiri wa idara ya yarchi na watu wengine waliojitolea wamefanya kazi kubwa na katika hatua zote wamefanya kazi bila kuchoka mwenyezi mungu awajalie wote waliyofanikisha katika kutiarisha utihi mwenyezi mungu awajaliye malipu mima na baada ya swara ya ijumaa inshallah nita izundua rasmi الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا ما من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي الا ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان ويتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر