أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله أمَّا بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين. الرحمن الرحيم مالك يوم الدين. اياك نعبد واياك. المستقيم اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين hamirulmuminin mwenyezimungu amsaidie sana anasema siku hizi tunaendelea kumzugumzia hauma taala anhu na mapigano yatokayo katika zama zake yalikuwa yanaeleswa leo pia nitaendelea na madha hiyo hiyo vita vya vyae iliyotokea mwaka wa 1ittuhijria na sawa na baadhi ya wanahistoria ikapiganwa mwaka wa kumi na sita hijiria katika vita vya jiser ambayo habari zake zilikuwa zimeelezwa katika hutuba iliyopita baada ya kushindwa kwa waislam hma akamtumia ha taarifa kuhusu vita ha akamwambia mjumbe ya kwamba rejea kwa wenzako na uwaambie kwamba jeshi la kiislam libaki pale pale lilipo muda si muda msada utafika kwao kutokana na kushindwa katika vita vya jiserhat omar akapata uchungu mkali sana yeye akawatuma wahaziri katika uharabuni mzima ambao kwa kupitia hutuba za kusisimua imani wakaleta mwamko uharabuni kotekote makabila ya uharabuni kwa ajili ya kushiriki katika vita hii ya kitaifa wakaanza kuja makundi makundi ya yakiwemo makabila ya kikristo pia humar akalituma jeshi moja la waislam kwenda iraq na hahmusanna pia akawakusanya wanajeshi kutoka maeneo yaliyokuwa karibu na mipaka ya iraq rustm alipopata taarifa yake akalituma jeshi moja chini ya uongozi wa mehran ili kupigana na waislam hira ni sehemu iliyoumbali na maili tatu kutoka kufa ni mci na karibu yake ni bweb bwaya pia ni mto karibu na kufa unaotoka kutoka mto wa frat makundi yote mawili yakapanga safu zao katika eneo hilo na vita hiyo ikapiganwa katika mwezi wa ramazan baadaye mji wa kufa ukastawi karibu na eneo hilo jenerali muirani mehran akasema sisi tukivuka mto tuje au nyini mtakuja hadmusanna akasema nyini muje kwa kuvuka katika vita iliyopita waislam walikuwa wamevuka mto na kwenda mbele safari hii wakatumia njia nyingine na kuwaambia wairani kwamba mujihathmusannah akapanga safu za jeshi lake na kisha akawateua wakuu wenye uzoefu juu ya sehemu zake mbalimbali mbali na namwenyewe akimpanda farasi yake mashuhuri shamus akazunguka safu zote za jeshi la kiislam na akalikagua na akisimama karibu na kila bendera akatoa miongozo kuhusu vita na katika maneno yenye jazba akawatia moyo na akasema ya kwamba natumai ya kuwa leo kwa sababu yenu arabuni hautapata aibu na doa na hapa kwa alla leo napenda kwa ajili yangu kitu kile kile nachopenda kwa ajili ya mtu yeyote wa kawaida miongoni mwenyo yani mimi na nyini tuko sawa na wanajeshi wa islam wakasema labeka juu ya sauti ya mkuu wao mpindwa kwa jazba na kwa nini wasingefanya hivyo ila hali yeye katika kila kauli na amali zake muda wote alikuwa amewatendea kwa haki sana na katika ziki na faraja alikuwa amewasaidia na hakuna mtu aliyethubutu kumnyweshia kidole hat akaagiza jeshi lake kwamba nitasema takbira tatu nini muwe tayari na mkisikia takbira ya inne basi muwashambulie maadui hat musanna akapiga takbira mara moja ndipo jeshi la kiiran likawashambulia hivyo waislamu pia wakafanya haraka na baadha ya takbira ya kwanza tu baadhi ya watu wa kabila la banu ijil wakajitokeza na kusonga mbele kwa ajili ya vita kitu kilicholeta taharuki katika safu hatmusanna akamtuma mtu mmoja kwao na ujumbe akisema kwamba amiri jeshi anawasalimieni na anasema kwamba leo msi wafedheheshe waislamu hapo kabila lile likajipanga upya kisha baada ya vita kali kutokea wairani wakasambarathika katika vita hiyo idadi ya wairani waliouawa inaelezwa kama laki moja mkuu wa jeshi la kiirani mehran pia akauawa katika vita hiyo vita hiyo inatajwa kwa jina la yaumul ashar kwani katika vita hii kulikuwa na watu mia moja ambao kila mmoja wao alikuwa amewaua watu kumi kumi jeshi la kiirani likishindwa likakimbilia daraja ili wavuke mto na waende katika eneo salama lakini hadhmusannah akawasaka na kikosi chake na akaenda kuwazingira kabla ya kuuka kwao naye akavunja daraja la mto na akawaua wanajeshi wa iran baadhaye hadh musanna alikuwa nasema kwa masikitiko kwamba kwa nini niliwasaka watu wenye kushindwa sikutakiwa kufanya hivyo alikuwa akisema ya kwamba nilikosea si kutakiwa kupigana na watu wasioweza kupigana hivyo katika siku za usoni sitafanya hivyo na kisha akawa nasihi waislamu akisema kwamba ini waislamu nyini pia msifanye hivi na katika suala hilo msinifuate nilikosea wasaka watu waliokimbia katika vita si kutakiwa kufanya hivyo حضور انسما کی م سنگي هي ديزو خلق ذكي اسلام کټي کبيټه هيو بعضي یا ونګزي وکبو وکبو و اسلام مثلا خالد بن هلال ن مسعود بن حارث ابيہ واک وا شهيدي ات مسنا اک سلي ش جنازه يما شهيدين اک سم نا پق الله jambo hili linapunguza huzuni na ghamu yangu ya kwamba watu hawa wakashiriki katika vita hii nao wakapigana kwa ujasiri na ushujaa na wakasimama kidete na hawakujihisi wasiwasi na kiherehere yoyote na kisha jambo hili linapunguza ghamu yangu kwamba kifo cha kishahidi kinakuwa kafara ya msamaha wa madhambi wanahistoria wakieleza hali ya vita hii wanasimulia tukio moja linaloangazia hima na ushujaa mama wa kina kinamama waislamu mbali na uwanja wa vita katika eneo la kawadis kulikuwa na kambi ya wanawake na watoto wa jeshi la kiislamu baada ya vita kuisha kikosi cha waislamu kilipofika mbele ya kambi ile wakipanda farasi kina mama waislamu wakakosea kuelewa na wakafikiri kwamba hili ni jeshi la maadui ambalo limekuja kutushambulia wao kwa haraka sana wakawalinda watoto na wenyewe wakajitokeza na mawe na mbao ili kuwa uwa kikosi hicho kilipofika karibu kina mama wakajua kwamba hawa ni waislamu hapo mkuu wa kikosi hicho Amar bin Abdul akanena mara moja amaabdul masih akasema mara moja kwamba, kwamba. hivyo ndivyo wanavyostahili kufanya wanawake wa jeshi la allah vita vya vyabb ikaisha lakini ikaacha nyuma yake nishani na athari nzito jeshi la iran lilikuwa halikupata hasara kubwa kama lilivyopata ku katika vita hiyo athari iliyopatikana ni kwamba katika maeneo mengi ya iraq waislamu wakaimarika na wakateka maeneo hadhi jajila na baada ya kupigana vita ndogo ndogo waislamu wakapata ushindi juu ya maeneo mbalimbali yaliyokuwa yameachwa huku nyuma na nmajeshi ya iran yakaona ni vyema kwamba waondoke na hivyo wakaenda kupiga kambi upande wa pili wa dajla baada ya ushindi huo waislamu wakasambaa katika maeneo mbalimbali ya iraq kisha ilitokea vita vya kadsia iliyotokea mnamo mwaka wa kumi na nne hijiria kadsia ni sehemu moja iliyopo nchini iraq na ina umbali wa maili 4 na tano kutoka kufa mnamo mwaka wa 1i hijiria katika zama za ukhalifaar tnhu vita moja yenye tija ikapiganwa kati waislamu na wairani katika eneo la kadsia na kutokana na vita hiyo utawala wa kiirani ukatekwa na waislamu watu wa wafaris walipojua kuhusu mafanikio ya waislamu wakawambia rustam na feroan ambao walikuwa wakuu wao kwamba nini mendelea kuhitlafiana waa waina wainyewe, hivmewazofisa watua faris na mewatiya moyo madui sasa swalalime fikia halihikwamba ikiwa tunaishikamatulivio basi iran itangamia kwani bagdad sabat iliyo karibuna madain na tikrit ilio pokatia bagdad na musl ikiwana umbaliwa maili tisini kutoka bagdad na nji maaruf wakasema baada ya miji hiyo uliosalia ni mji wa madhain pekee msipoungana kwa pamoja kwanza tutawa uweni kisha tutajiua wenyewe na hivyo tutapata utulivu yani kisha tutapigana sisi uinyewe, rustom na wenyewerustnfea wakamtimua boran na kumteua yedjer kama mkuu wa jeshi aliyekuwa na kijana mwenye umri wa miaka 2hmo na ngome, za, na ngome zote na makambi ya kijeshi yakaimarishwa hadh musanna alipomjulisha hah umar juu ya harakati hizi za watu wa faris fares haumar akasema wallahi nitaleta wakuu na wafalme wa arabu waje kupigana na wafalme wajemi hivyo wakuu wenye madaraja waheshimiwa wahaziri na washairi wote wakapelekwa vitani pia akamwamrisha haath musanna kwamba watoke kutoka maeneo ya na waje katika maeneo ya pwani yaliyo karibu na mipaka yenu na yao pia akamwamrisha kuwajumuisha watu wa kabila la rabia na muzir hat aakawatuma viongozi katika kila kona ya uharabuni na akawaamuru wakuu na viongozi iliwajumuike katika makka kwa kuwa hija ilikuwa imeshafika karibu akaelekea kufanya hija wakati wa hija makabila ya uharabuni yakajumuika toka kila upande yeye aliporejea kutoka hija akalikuta jeshi kubwa likawa limejumuika katika madina a akalisimamia mwenyewe jeshi hilo akamteua alii kuwa amiri wa madina na akatoka na kupiga kambi katika eneo la serar serar pia ni chimchim iliyo na umbali wa maili tatu kutoka madina wanasema kwamba aumar alikuwa badho hajaamua kwamba atakwenda mwenyewe mbele au atamtuma mtu mwingine akimfanya kuwa kamanda wake lakini sawa na nat kitabu cha historia hasomar akashauriana na watu wote wakamshauri wakam kwenda faris na wakasema kwamba uende ukaliongoze mwenyewe jeshi lako haji kufika srar a alikuwa hakushauriana na mtu yoyote lakini sasa alipoomba ushauri hata abdurahman alikuwa miongoni mwa watu waliomzuia kwenda fares ila hali wengine wakasema lazima uende na jeshi laini hataabdrahm akasema hapana hataabdurahiman akasema kabla ya leo sijawahi kusema kwamba wazazi wangu wajitolee kwa mtu isipokuwa kwa mtume salalwasaam wala sitasema hayo baada ya mtumes sm lakini leo nasema kwamba ewe yule ambaye wazazi wangu wajitolee kwako kuhusu swala hilo uamuzi wa mwisho ni achie mimi kisha akampa ushauri akisema kwamba wewe ubaki hapa hapa sarar na umtume na utume jeshi kubwa kwenda mbele kisha akasema kwamba tangu mwanzo hadi sasa umeshaona kwamba akamwambiab kwamba umeshaona ya kuwa mwenyezi mungu ametoa hukumu gani kuhusu majeshi yako ikiwa jeshi lako likishindwa basi kushindwa kwake hakutakuwa kama kushindwa kwako ukiwawashahidi mwanzoni au ukishindwa mimi nina wasiwasi kwamba waislamu hawataweza kusoma tena takbira wala hawataweza kutoa shahada ya la ilaha illallah baada ya kushauriana na, na maswahaba wakubwa wakubwa wenye kutoa rai ha umar akaitisha mkutano wa kawaida alipopata ushauri huo wa ha abdurahman akashauriana na, na masahaba wachache kisha akafanya mkutano wa watu wote na katika mkutano ule amer al- akatoa hutuba akisema kwamba mwenyezi mungu amewajumuisha watu juu ya islam na ametia mioyoni mwao mapenzi kwa wengine na islam imewafanya wote kuwa ndugu na hali ya waislamu ni kama mwili ambao sehemu yake moja ikiwa na maumivu mwili mzima unajisikia uchungu wake hivyo ni muhimu kwa waislamu kwamba mambo yao yaamuliwe kwa mashauriano na hasa ushauri uchukuliwe kutoka kwa watu wenye busara zaidi na ni muhimu kwa watu kwamba wakiafiki juu ya jambo fulani basi walitii na kulifuata na ni muhimu kwa amiri kwamba yeye akubali ushauri wa na rai ya watu waliona uwezo wa kutoa rai kuhusu watu na vita iini watu nilitamani niwe pamoja nani kama mmoja wenu ni watu mimi nilitamani niwe pamoja nani kama mmoja wenu lakini watu wenu waliona uwezo wa kutoa rai wameni zu kufanya hivyo hivyo sasa nimeamua kwamba mimi nisiende na nimtume mtu mwingine wakati ule has ulehr alikuwa anamtafuta mtu fulani کٹی کامود برو یا مانڈا رحمان پاٹا تما کسیما نانیبد رحمان آسما سیمبا شا ساد بن مالک یعنی سعد بن ابی وکاس watu wengine pia wakaunga mkono na rai hiyo imeendikwa katika historia ya tabri ya kwamba hat omar akamteua hat saad kuwa amiri kisha akamnasihi akisema kwamba ewe saad usizani kwamba wewe unaitwa mjomba wa mtume salahali wasalam na sahaba yake kwani mwenyezi mungu hafuti mabaya kwa mabaya bali hufuta mabaya kwa mema kati ya allah na mja wake hakuna uhusiano wowote isipokuwa utii pekee haa wakati wa kumsindikiza saad akamnasihi akisema kwamba ukumbuke na saha yangu na ujue kwamba wewe umebeba zima ya kazi ngumu na nzito sana basi jitahidi sana kwamba nafsi yako na wenzako wawe na tabia ya kutenda mema na ombeni ushindi kwayo na kumbukeni kwamba kunakuwa na njia fulani ya kushika tabia na njia ya kudumu ya kufanya mema ni subira mkisubiri basi mtazoea kutenda mema basi kila shida ikikusibu na katika kila aina ya mateso fanye ni subira juu yake na kwa njia hiyo mtapata hofu ya allah kisha akasema nenda na wanajeshi wako na ukitoka sharaf uelekee iransharaf ni chemcem ya maji katika najd hastomara akasema uanze kutoka hapa na aumtegemee mwenyezi mungu na katika mambo yako yote uombe msaada wake na ukumbuke kwamba kaumu ambayo unatoka kupigana nayo idadi yake ni kubwa sana wana silaha za kutosha na wana nguvu imara ya kivita na unakwenda kupigana vita katika eneo ambalo ni ngumu sana ijapokuwa kutokana na virutubisho vyake ni ardhi nzuri sana na angalia usije ukadanganywa na watu hawa kwani wao ni watu werevu na wenye kudanganya mtakapofika kadisia mtakuwa katika kona ya mwisho ya maeneo ya milima na kwenye kona ya mwanzo ya maeneo ya tambarare basi mubaki pale, pale na msiache mahali pale hapo akawaambia kuhusu mahali pia madui wakijua kuhusu ujio wenu watapata ghazabu na watawashambulieni kwa majeshi na kwa nguvu zote katika hali hiyo mkiendelea kusimama kidete mbele ya maadui na mtakuwa na thamaa ya kupata thawabu na niya yenu itakuwa njema hapo ninaimani kwamba nini mtapata ushindi juu yao na wao hawataweza kujumuika tena na kupigana nani na kama wakikusanyika mioyo yao haitawasaidia na kwa mioyo iliyo na hofu watapambana nani na ikitokea hali nyingine basi nini mkiondoka kutoka maeneo ya tambarare ya iran mtakuja katika maeneo yenu ya milima na hapo nini mtakuwa na nguvu zaidi na mtakuwa mnafahamu kuhusu maeneo yenu na wairani watakuwa na hofu kuhusu maeneo hayo kwa sababu watakuwa hawajui chochote kuhusu maeneo yenu hadi mwenyezi mungu hawa andalieni nafasi nyingine ya kupata ushindi juu yao hatmar alikuwa na imani na yakini kwamba ushindi utapatikana tu akasema ikiwa mambo yanabadilika na yatabadilika kwa muda tu lakini mwishowe nini ndiyo mtakaoshinda ilmuradi mambo yote ya kijeshi yalikuwa yamefanywa chini ya miongozo ya homar iliyokuwa ikitoka madina hivyo tabri imeendika kwamba haratu umar alikuwa amepanga tarehe ya kuondoka kwa jeshi kutoka shiraf na akatoa agizo kwamba mkifika kadisia jeshi lipige kambi katika aazibul hujanat na azibul qawadis na jeshi lisambazwe kutoka mashariki kwenda magharibi anasema azib pia ni chimchim chim ya maji iliyopo katikati ya kadsia na mugisa ambayo ina umbali wa maili nne kutoka kadsia na ina maili 3eii n kutoka mughisa kutokana na barua iliyoindikwa na haat omar kwa hadsaad bin abi waqas inaonekana kuwa kulikuwa na azib mbili astumar akamtuma hatsal bin abiwakas pa moana wanajesi wapata elf inne kwelekeya iran badaye wanesi elfmbili wa yemen na lfbili wa najd piya wa kaindakungananayi njiyani watu elftatu wa banu ast na ashis bin kais kindi akiwana anajehi wapaa elf moa meyasaba idadi ya jeshi la waislam ikaendelea kuzidi na kufikia 30 umuhimu wa jeshi hili tunaweza kujua hivi kwamba katika jeshi hili kulikuwa na masahaba 99 ambao pamwe na mtume mtumel walikuwa wameshiriki katika vita vya badr tabri amesema kwamba idadi yao ilikuwa zaidi ya 7bn walikwepo zaidi ya iatat na 1 ambao kuanzia mwanzoni mwa wislam hadi bayathi ya rizwan walikuwa wameshapata bahati ya kukaa na mtume mtumessa kulikuwa na masahaba 3 waliyokuwa wameshiriki katika ushindi wa makka kulikuwa na watu 7 wasiokuwa maswahaba lakini walikuwa miongoni mwa vizazi vya maswahaba hasbwaas akafika shraf na akapiga kambi musanna aliyekuwa akiwasubiri katika eneo la zukar ambalo ni chimchim iliyo karibu na kufa akiwa na wanajeshi 8 yeye katika muda huo akafariki dunia yeye akamteua bashir binkhasaia kuwa makamo wake hs baada ya katika eneo la shraf akamwindikia a kuhusu utaratibu wa jeshi lake hapo hmar mwenyewe akapanga utaratibu wote wa jeshi na akamwindikia kwamba wewe ugawe jeshi zima katika wanajeshi kumikumi na umteue mtu mojamoja moja kuwa kiongozi wao kisha umteue kamanda mkuu juu yao kisha upige hisabu ya idadi yao na uwatume kwenda kadsia kikosi cha mughira bin shoba ukiweke chiniye uongozi wako mughira bin shoba na kikosi chake uwe chini yako kisha unitumie taarifa yake na tena uendelee kunipatia taarifa ya kila siku hasad kwa mujibu wa miongozo ya miongozoh umar akapanga utaratibu wa jeshi na akamwindikia ha umar barua na mambo yote kumteua mtu mmoja juu ya kila kundi la watu kumi kulitokana na nizamu iliyokuwa ikitumika katika zama za mtume ww katika barua nyingine umar akamwindikia hsaad ya kwamba endelea kujikumbusha nafsi yako na endelea kuwanasihi wanajeshi wako fanye ni subira, subira kwani mungu malipo sawa na nia ya mtu kazi mliyopewa na kazi mnayoenda kuifanya mufanye kwa umakini mkubwa moombeni lla heri someni sana La wala luaibi niendikie kwamba jeshi lako limefika wapi nani nani aliyeteuliwa na maadui kamakamanda wao zidi yenu kwani yapo mambo nayopenda kuyaindika lakini siwezi kuyaindika kwani bado sina habari kamili kuhusu jeshi lako na jeshi la adui wako hivyo nitumie mambo yote taarifa zote kisha nitakupatia miongozo mingine hivyo niindikie kila kitu na hali halisi ya jeshi la waislamu na hali ya mazingira yote yaliyopo kati yenu na kati ya makao makuu ya utawala wa kiirani yani nmadn niendikie kwa ufanisi mkubwa kana kwamba sura na hali yake yote iwe mbele ya macho yangu na nitumie taarifa yote kwa uwazi na mwogope allah na uwe na matumaini na katika kazi yako umtegemee allah na uendelee kuwa na hofu ya kwamba mwenyezi mungu asije akawaondoeni na kuleta kaumu nyingine ili wao wafanya kazi yake siyo maana kwamba nini ndiyo mliyofanywa kuwa wasimamizi bali msipotekeleza wajibu wenu mwenyezi mungu atawaondoeni na atawaleta wingine ili waitumikie dini yake na kazi hii lazima itafanyika kwa kufika kadsia hadsaad akamwendikia hadh umar mambo yote had umar akasema kwamba mubaki pale pale mlipo hadhi maadui wajitukeze wenyewe shambulieni na maadui wakishindwa hapo musunge mbele hadi madaenuranasema katika kumbukumbu ahasaad habari hizi zimeshaelezwa teyari lakini hapa pia ni muhimu kuelezwa kuhusiana haa ma ra ya kwamba hadsad kwa mujibu wa mwongozo wa khalifa akaishi kadsia kwa mwezi mmoja lakini miongoni mwa wa irani hakuna ajitokezaye kupigana naye hapo wakazi wa eneo hilo mfalme wa iran yasdjer barua kwamba watu wa wapo katika qadziya, kwa muda na kadsiya kwamuda nanini hamkufanyahochote zidiyao wao wameteka maeneo na wamepora wanyama msaada usipotufikia sisi tutawapa kila kitu yazdjer alpopaa bara kamwita rustam kwa kutumia njia mbalimbali akaendelea kukwepa vita na akatoa ushauri wa kumteua jali nuus badala yake kama kamanda wa jeshi lakini hakufanikiwa katika hilo mbele ya mfalme na akalazimika kuongoza jeshi harth umar akamwindikia saadi ya kwamba kwa ajili ya kumpatia rustam wito wa islam umtumie watu wenye busara akili na wawe mashujaa msianze vita hivi hivi bali muwaite maadui katika islam na akasema kwamba mwenyezi mungu ataufanya wito huo ulete fezeha kwa maadui na uwe njia ya ufaulu wetu uendelee kuniindikia barua kila siku kisha hadsaad akawateua watu maarufu kumi na wanne na kuwatuma kama wabalozi wake ili wampatie mfalme wito wa islam waislamu walikuwa wakipanda farasi na walikuwa wamejifunika na shuka na walikuwa wameshika mijeledi mikononi mwao kwanza kabisa haabin mukaran akaongea na mfalme kisha mughira bin zarara akaongea na mfalme mughira akamwambia mfalme kwamba tutapigana vita zidi yenu au mtalazimika kutoa jiziya sasa ni chagu lako kwamba mnakubali kutoa jizia au mnapigana vita lakini lipo jambo la tatu nalo ni kwamba mkisilimu basi mtasalimika katika mambo yote hapo yasja akasema ikiwa kuwa uwa wajumbe kusingepigwa marufuku ningewaueni ni niote. mimi sina kitu kwa ajili yinu ondokeni kisha akaagiza kikapu kilichojaa udongo na akasema chukweni hicho kutoka kwangu na nendeni na akatoa amri kwamba muwatoeni wajumbe hawa nji ya milango ya madain asim bin amar akabeba kapu lile na akaenda kumkabidzi hsad na akasema ni habari njema kwako mwenyezi mungu ametupatia funguo za nchi hii baada ya tukio hilo kutokea hali haikubadilika katika pande zote mbili na rustom pamoja na jeshi lake akaendelea kubaki katika eneo la sabath na licha ya kupata ushawishi kutoka kwa yesjer akaendelea kukwepa vita huko watu wakaendelea kumwambia yesjer kwamba walindwe waila wao watakuja chini ya utawala wa wa Arabu katika hali hiyo rustm akalazimika kusonga mbele na majeshi ya irani yakitoka sabaat yakaaja kupiga kambi katika uwanja wa kadsia rustm alipotoka sabaat idadi ya jeshi lake ilikuwa laki13 na kulikuwa na tembo 3 na watatu rustm akatumia miezi minne katika safari yake kutoka madan hadi kufika kadsia baada ya kupiga kambi katika adsia asubuhi ijayo akakagua jeshi la kiislamu na akawaambia waislamu wafanye suluhu na warudi <coughs> <coughs> jibu ambalo likatolewa na waislamu ni kwamba shabaha ya ujio wetu si kupata dunia bali kusudio letu ni kupata akhira rustum akasema kwamba wajumbe wa islamu waje katika kasri yake ili kuzugumza naye katika kasri yarustem mazulia mazuri yanye thamani sana yakatendikwa na kasri ikapambwa vizuri juukuwala zahabu likaandaliwa kwajile rustam na mazulia yakatendikwa juu yake na matakia yaliyokuwa yame tarishwa na niuzi za zahabu yakawekuwa juu yake kwa niaba ya waisilamu hat rabii bin amir akajambele akaenda mbele huku akiegemea mkuki wake na kutembea polepole pole, na kwa sababu ya nchakali ya mkuki wake mazulia yalikuwa yanachanika chanika yeye akafika karibu na rustm na akakaa chini na akadunga mkuki wake katika kapiti hatapii akaweka mambo matatu mbele ya rustm moja nini musilimu sisi tutawaacheni wala hatutahusika na nchi yenu pia toeni jizia na hapo sisi tutawalindeni na msipokubali basi siku ya inne tutapigana nani vita katika siku hizi tatu sisi hatutaanza vita yani tutapigana vita katika siku ya inne lakini katika siku hizi tatu sisi hatutaanza vita lakini nini mkianza basi hapo tutakuwa hatuna jinsi siku ijayo hadsad akamtuma hufa bin mehsen naye pia akayarudia yale yale ya rabi siku ya tatu akaenda hadmughira bin shoba yeye alipoeleza kuhusu islam na jizia na kisha kuhusu mapigano hapo rustm akasema kwamba ndipo nyini lazima mtakufa mtaangamia hapo hadmughira akasema mmoja wetu akiwawa ataenda peponi na mtu wenu akiwawa atakwenda motoni na watu wetu watakaobaki watapata ushindi juu yenu rustom kwa kusikia hilo akakasirika sana na akasema na apa kwa jua kesho kabla ya jua kutoka sisi tutakuwa tumewamalizeni baada ya hadmughira hadsaad akawatuma watu kadhaa katika kasri ya rustom ambao wakarejea jioni hasaadh akawaamuru waislamu kupanga safu na akawatumia wairani ujumbe kwamba kuwuka mto ni kazi yenu waislamu walikuwa wameshateka daraja havyo daraja hivyo wairani wakalazimika kujenga daraja katika sehemu nyingine juu ya mto wa atik rustom wakati wa daraja akasema kesho sisi tutawasaga waislamu hapo mtu mmoja akasema mungu akipenda tu labda yeye alikuwa na imani kwa allah hapo rusum akasema hata kama allah asipende mungu apishe mbali sisi tutawasaga tu waislamu waislamu walikuwa wameshapanga safu zao na hadsadh akashikwa na marazi ya vidonda mwilini mwake na kwa sababu ya marazi ya shiatika alikuwa hawezi kukaa hivyo alikuwa anabaki katika hali ya kujilaza na chini ya kifua chake mto ulikuwa umewekwa yeye akiwa katika jukwa lililokuwa limetengenezwa li juu ya mti kwa ajili yake alikuwa anaangalia jeshi na alikuwa anatoa mwongozo hasad akamteua khalidb arfad kuwa makamo wake hasad akawahutubia waislam na akawahimiza kufanya jihad na akawakumbusha ahadi ya ushindi wa, wa allah majeshi ya fares yalikuwa yamepiga kambi katika pwani ya mto wa atik mto huo unatoka kutoka mto wa frad na majeshi ya waislam yalikuwa karibu na ukuta wa kudes na handhaki kuds ni eneo karibu na kadsia iliyo na umbali wa maili moja kutoka mto wa atik majeshi ya iran walikuwa wamejifunga minyororo ili mtu yeyote asiweze kukimbia vitani hsaakawaamuru waislamu kusoma surat anfal sura hiyo iliposomwa waislamu wakajisikia utulivu baada ya kumaliza sala ya azuhuri vita ikaanza kati ya waislamu na watu wa faris wao wakaleta hasara kubwa kwa waislamu waislamuhadasim akawahimiza wamahiri wa kurusha mishale wa kabila la banutamim na akawaambia kwamba kwa mishale yenu mwashambulie wapanda tembo na akawaambia wanajeshi mashujaa kwamba wafike nyuma ya tembo na wakate horiji zao hapo wapanda tembo wote wakauawa na vita ikaendelea hadi jua likazama siku ya kwanza waislamu mia tano wa kabila la banu asad wakauawa shahidi siku hiyo inaitwa kwa jina la yami armas siku ya pili asubuhi hadsaad akawazika mashahidi wote na wajeruhi wakakabiziwa kwa kina mama ili waangaliwe na katika muda huo huo msaada ukawafikia waislamu kutoka nchini siria hadhashim bin utba bin abi waqas alikuwa amiri wa jeshi hilo na had qaka bin amr alikuwa amiri wa kikosi chake cha kwanza kaka akamaliza haraka safari yake na akaenda kuungana na jeshi la iraq kaka akatumia busara yake na akagawa vikosi vyake katika makundi ya watu kumikumi ambavyo vikiwa na umbali kidogo baina yao vilikuwa vinasonga mbele na vikosi hivi moja baada ya nyingine vilikuwa vinaungana na jeshi la kiislam na kila mara kikosi kikiungana na jeshi takbira ilikuwa inasikika na nikaonekana kwamba jeshi la kiislaam linapata msaada bila ya kukosa hadqaka akatangulia na akaenda kuwasalimia waislamu kisha akasema eyeni watu fanyini kama navyofanya na mimi na hapo akaja mbele na akamwita mshindani wake bahman jazwia akaaja mbele na vita ikatokea baina yao hadaa akamua jazwia waislamu walikuwa na furaha juu ya kuuwawa kwa bahman jazwia na kwa kupokea msaada huo kuhusu haqaa ipo kauli hat abubakar razillah anhu isemayo kuwa jeshi haliwezi kushindwa ikiwa mtu kama qaa yupo katika jeshi hilo siku ile wairani kuweza kupigana vita ka kutumia tembo zao kwani siku moja kabla horiji zao zilikuwa zimevunjika hivyo wao wakaendelea kuzitengeneza upande wa pili waislamu wakatumia mbinu nyingine kwamba wakshwakaavisha ngamia zao vitambaa na ikaonekana kwamba kana kwamba kwa wao ni tembo yani, miili yao na shingo zao zilikuwa zimefunikwa na vitambaa kwa sababu ya ngamy hawa farasi za wairani wakaanza kuchanganikiwa kama ilivyokuwa imetokea kwa waislamu jana tangu asubuhi hadi mchana wapanda farasi wa makundi yote mawili wakaendelea kupigana vita kisha vita ya kawaida ikaanza ambayo ikaendelea hadi usiku wa manane hiyo ilikuwa siku ya pili inayoitwa yame arwas na siku hiyo ikawa ya waislamu yani waislamu wakapata ushindi siku ya tatu asubuhii majeshi yote mawili yalikuwa katika makambi yao siku ile vita ikapamba moto waislamu waliouawa wa shahidi idadi yao ilikuwa 2 na maaskari 1 wa jeshi la kiirani wakauawa waislamu wakaendelea kuwazika mashahidi wao na wajeruhi wakaendelea kupewa matibabu ilhali maiti za maaskari wa iran zikabaki kama zilivyo katika uwanja wa vita usiku ule wa wairani wakaendelea kutengeneza horiji za tembo zao waaeshiw likuwa pamoja na tembo zao lakini leo tembo zao hawakuweza kuleta uharibifu mkubwa kama walivyokuwa wameleta siku ya nyuma hs akawatumia hdhaim ujumbe kwamba fanyeni mpango fulani kuhusu tembo mweupe wa irani hivyo hat, kakan, hat, asim wakamshambulia kwa mwikuki yao tembo akachanganikiwa na akamwangusha mpanda wake mkonga wake ukakatwa kisha kwa kumshambulia kwa mishale wakamwangusha chini kisha waislamu wakamlenga tembo mwingine na wakampiga katika macho yake na mikuki mara tembo huyo alikuwa anawakimbilia waislamu na hapo alikuwa anapigwa na mikuki na mara alikuwa anaingia katika jeshi la wairani nao walikuwa wanamdunga mikuki kisha ndovu huyo ambaye alikuwa anaitwa anaitwarab akakimbilia mto wa athik na ndovu wengine pia kwa kuona hiyo wakamfuata na wakajitupa mtoni na pamoja na wapanda wao wakaangamia vita hiyo ikaendelea hadi jioni na siku hiyo inaitwa ya armas baada ya sala ya isha vita ikapamba moto kwa mara ya tena inasemekana kuwa wakati ule sauti za panga zilikuwa zinasikika kama vile chuma kinakatwa katika duka la fundi chuma akaendelea kukesha usiku kucha na akaendelea kufanya maombi kwa allah tuk kama hilo halikushuhudiwa na waarabu na waajemi hapo kabla asubuhi pia waislamu wakaendelea kupigana kwa jazba ileile ile, nao wakashinda vita asubuhi kulikuwa na hali ya uchuvu fulani kwa waislamu kwani walikuwa wameendelea kupigana kwa usi usiku kucha usiku huo unaitwa lailaharir sbab umpa usiku huo jina hili kama ilivyoendikwa ni kwamba usiku waislamu hawakuongea hawakufanya maongezi baina yao bali wakaendelea kuongea kwa ishara tu hariiri maana yake ni sauti hafifu sana itokayo kutoka upinde pale mshale unapo rushua, au sauti ya kinu tabri pia ameendika sababu hiyo hiyo akisema kwamba waislamu usiku ule wakaendelea kupigana vita kwa ushujaa sana walikuwa hawaongei bali walikuwa wanasemana kwa ishara tu na ndiyo sababu kwamba jina hili la lailatulhariri likapata umaarufu kwa vitu vile siku ya inne asubuhi vita ikaendelea hadi mchana na wairani wakaendelea kushindwa vitani kisha rustom akashambuliwa yeye akakimbilia mto wa itik yeye aliporuka mtoni muislamu mmoja aitwaye hilal akamkamata na akimburura akamleta pwani na akamua kisha maislamu huyo akatangaza akisema kwamba mimi nimemua rustam joni kwangu waislamu wakamzunguka kutoka pande zote na wakapiga takbira kwa nguvu sana wajemi walipopata taarifa ya mawaji ya rustam wakashindwa na kukimbia waislamu wakawafuata na kuwa ua na idadi yao kubwa wakafanywa kuwa watumwa siku hiyo inajulikana kwa jina la yd kila siku asubhi alikua anawauliza watuu h mjumbe aletae bishara ya vita alipomwambia kwamba allah ametupa ushindi juu ya washirikina washirikinaa alikuwa anakwenda kwa mbio na alikuwa anachukua tarifa ila hali a alikua anacukuaaiamumpna alikuwa hamtambui hamtambuemjumbe huyo alipoingia madina na akawaona watu wakimwitaaa kwa jina la amirmmnin y akasema mb kunambia akasema kwamba ndugu yangu haina shida wala usijali kwa vitu vile baada ya kupokea taarifa ya ushindi akawasomea watu habari ya ushindi katika mkusanyiko wa watu na kisha akatoa hutuba ya kusisimua imani akatuma amri kwamba jeshi libaki pale pale lilipo na majeshi yapangwe upya na mambo mengine yanayohitaji marekebisho yazingatiwe hasad alikuwa amepata mwongozo kutoka khalifa wazama akisema kwamba katika vita vya kadsia walikwepo watu wengi ambao walikuwa wameshafanya suluhu na waislamu na wengine walikuwa wakidai kwamba serikali ya iran imewajumuisha katika jeshi kwa kutumia karaha nao hawakuja kwa ridhaa yao bali walikuwa wameshurudishwa na watu wengi walikuwa wakweli katika madai yao watu wengi kwa sababu ya vita walikuwa wameacha maeneo yao na walikuwa wameenda katika maeneo ya maadui na sasa walikuwa wanarejia hha akaitisha mlesshura ili kuangalia mambo yote na baada ya kufikia uamuzi akatuma mwongozo kwamba watu waliokuwa wamefunga mikataba na waislamu nao wakatimiza ahadi zao na wakasalia katika eneo lao na hawakuenda kwa maadui mikataba yao izingatiwe kwa heshima yote na watu wasiona mikataba na waislam lakini wakasalia katika maeneo yao na hawakuenda kuungana na maadui na kupigana vita zidi yenu nao pia watendwe hivihivi kama wanavyotendwa wale wenye mikataba na watu wasema kuwa serikali ya iran ilikuwa imewashurutisha kushiriki katika jeshi na inaonekana kuwa wao ni wakweli katika madayi yao nao pia muwatende kwa hulka na wawape amani na watu wanaodhai madhai ya ungu na uhakika ni kwamba wao wenyewe wakashiriki katika jeshi la maadui kwa rizaa yao na wakapigana nani sasa mikataba yao ya kwanza imefutwa kwani wameunga mkono na maadui hivyo mufunge nao mikataba mipya au muwafikishe katika mahali pa amani yani mkataba ufuanywe na watolewe kutoka huko ili waende kuishi popote wapendapo na watu wasio na mikataba yyote nao wakaacha maeneo haya na kwenda kuungana na maaduii na wakashiriki katika vita zidi yenu sasa kuhusu watu hawa mnaweza kuangalia kwamba kama inafaa basi uwaite vile vile nao watoe jizia mwatendee kwa wema na kwa huruma kadiri muwezavyo nao waishi katika maeneo yenu na mkiona ni vema basi msiwaite nao waendelee kufanya mipango zidi yenu na nyini muendelee kupigana nao yani kama wao wanabaki katika hali ya adui na wanapigana nani vita basi nini pia mna haki ya kupigana nao na kama wanajizuia basi wacheni amri hizi zikaleta tinja sana na wakazi wa ile wakarejia na wakastawi katika maeneo yao huu ni mfano mwema mno wa uvumilivu ni sifa kubwa mno kwamba waislamu wakawaita watu ili waaje kustawisha ardhi yao ambao katika muda mgumu wenye hatari wakivunja ahadi zao walikuwa wameenda kuungana na maadui ijapokuwa majilisi shura ya madina ilikuwa imewapa waislamu ruksa kwamba wakipenda wawaiti wairani au wasiwaiti na mashamba yao wagawe baina yao na wagawe kwa waislamu wanahistoria wanasema kwamba katika muda huo wakutisha watu waliovunja ahadi wakaitwa na hapo juu ya mashamba yao kodi ikatozwa zaidi kuliko mashamba mengine hilo lilikuwa sharti moja tu kwamba ni sawa nini mnaweza kurudi mnaweza kustawisha mashamba yenu lakini kodi ya ardhi mtalazimika kulipa zaidi kuliko wingine katika suala la mafanikio ya tokayo nchini iraq vita hiyo ina umuhimu wake mkubwa wanajeshi wa islamu licha ya kukabiliana na upinzani mkali sana wakapambana na maadui kwa uimara sana na wanahistoria wameandika kwamba watu walipopangiwa posho na khalifa wazama katika suala hilo washirikiwa vita vya kadsia wakapewa kipa umbele na hadh umar at umar akawapatia washiriki wa vita vya kadsia posho zaidi kuliko wingine muslih maud razillahu anu pia ameeleza tukio hilo la vita vya kadsia huzur anasima katika zamaat umar baada ya kuteuliwa kwa yazdgard aliyekuwa mjukuu wa husroprves kuwa mfalme nchini iraq maandalizi makubwa ya kivita yakaanza kufanywa zidi ya waislam wa hadmar kwa lengo la kupigana nao akamtma akatuma jeshi moja chini ya uongozi wa saad hsaad akalichagua eneo la kadsia kwa ajili ya vita na akamtumia had umar ramani yake hadhumar akalipenda eneo hilo lakini akamwindikia saad kwamba kabla ya kupigana vita na mkuu wa iran wajibu wako ni kwamba umpelekee mkuu wa iran ujumbe wako ambao umpatie mwito wa kukubari islaam hivyo ye akifuata amri hiyo akautuma ujumbe mmoja kwa yazgt watu hawa walipofika kwenye jumba la mkuu wa iran mkuu wa iran akamwambia mkalemani wake kwamba waulize watu hawa kwanini wamekuja na kwa nini watu hawa wameleta ufisadi nchini mwetu yeye alipouliza kiongozi wa msafaraha nmabi mr akaenuka na akieleza habari za ujio wa mtume akasema kwamba mtume wetu ametuamrisha kwamba sisi tusambaze islam na tuwaite watu wote wa dunia kuingia katika dini hiyo haki sawa na amri hiyo tumekuja kwako na tunakupa mwito wa kuingia katika islam jejer akakasirika sana na akasema nyini ni washamba mnakula nyamafu kama njaana umaskini umewalazimisheni kutushambulia basi niko tayari kuwapatieni vitu vyakula kiasi kwamba mnaweza kuishi kwa amani pia nitawapatieni mavazi nini muvichukue vitu hivyo na murudi katika nchi yenu kwa nini mnataka kupoteza nafsi zenu na kujiua katika vita hii yeye alipomaliza kusema yote kwa niaba ya ujumbe wa kiislam hat mughira bin zarara akanyanyuka na akasemai kwamba yote usemayo ni sahihi kwa kweli sisi tulikuwa ni mashamba na wenye kula mzoga hata tulikuwa tukila manyoka nge wa jusi na nzige lakini mwenyezi mungu akatufanyia hisani na fazila zake na akamtuma mtume wake kwa ajili ya mwongozo wetu nasi tukamwamini na tukafuata maagizo yake matokeo yake ni kwamba sasa tumeshapata mabadiliko na maovu yote ya zamani yametutoka sasa hatukutayari kupokea tamaa yako yoyote vita imeshaanza na sasa uwanja wa vita ndio utakaopatanisha baina yetu kama mnataka vita na hamtaki kukubali wito wetu na mnataka kupigana nasi vita basi ni sawa tutapigana vita tamaa ya vitu vya dunia haiwezi kutuzuia kutekeleza wajibu wetu yeer aliposikia akashikwa na hasira kali akamwambia mtumishi wake kwamba nenda ukaniletee gunia moja la udongo na akamwita mkuu wa ujumbe wa kiislam ili asonge mbele na akasema kwa kuwa wewe umekataa kupokea wito wangu hivyo sasa hamtapata chochote isipokuwa gunia hilo la udongo tu sahaba huyu akasonga mbele kwa umakini mkubwa na akainama kichwa na akalibeba gunia lile la udongo juu ya mgongo wake kisha akageuka nyuma kwa kasi na akatoka nje ya jumba lake akisema kwa wenzake kwa sauti ya juu leo mfalme wa iran ametukabizi ardhi ya nchi yake kwa mkono wake mwenyewe kisha wakapanda farasi na wakaondoka kwa mbio mfalme aliposikia kauli hiyo akashtuka mno na akawaambia watu wa jumba lake kwamba kimbieni narudisheni lile gunia la udongo kutoka kwao hiyo imekuwa bahati mbaya ya kwamba mimi kwa mkono wangu nimewapa udongo wa nchi yangu lakini hadi wakati ule wao walikuwa wameshaenda mbali lakini hivyo ndivyo itokavyo kama wasemavyo na katika miaka michache tu iran nzima ikaja chini ya waislamu lau anaandika kwamba mabadiliko haya yakatokeaje kwa waislamu yakatokea kwani mafundisho ya ukurani tukufu yalikuwa yamewaletea mapinduzi makubwa katika tabiana kwenye hulka zao na yalikuwa yamewasimamisha kwenye daraja za juu za kihulka hiyo ni sababu ya kutokea kwa mageuzi basi kwa kufuata mafundisho ya kurani pekee mapinduzi ya kweli hutokea hu amesema habari hizi nshaala zitaendelea katika siku za usoni الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه، ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وايتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعزكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر