أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين امير المؤمنين مونيزي مونغو ام سيدي سانا انا سيما نايندليا كو اليزا كو هوسو زهد عمر رضي الله تعالى عنه na vita mbalimbali zilizopiganwa katika zama ile habari zake zili kuwa zinaendelea katika mapigano yale kuna vita via jundee sabur has abu sabra bin ruhum sasani alipopata ushindi juu ya mainio mbalimbali alisonga mbele na jeshi na akapiga kambi katika jundee sabur jundee sabur ili kuwa ni wa huzustan vita ikaendelea kupiganwa dzidi ya maadhui na maadhui pia wakaendelea kupambana na waislamu hadi mtu fulani kwa niaba ya waislamu akakubali kuwapatia amani maadhui walikuwa ndani ya ngome yao na wakipata nafasi walikuwa wakitoka nje na kuwashambulia waislamu sasa muislamu mmoja sio kiongozi bali muislamu wa kawaida alipowapatia ofa hiyo wao mara moja wakafungua milango ya ngome wanyama wakatoka nje na masoko yakafunguliwa na watu wakaanza kutembea mitaani waislamu wakawauliza ya kwamba mmekuaje wao wakasema ya kwamba nini mmetupatia amani na si tumekubali sisi tutatoa jizia na nyini mtatulinda waislamu wakasema sisi hatukufanya hivyo wao wakasema ya kwamba sisi hatusemi uongo kisha waislamu wakaulizana na wakajua ya kwamba mtumwa mmoja aitwaye amefanya hivyo okay. taala hatarn alipoulizwa kuhusu swala hilo yeye akasema mungu ameeleza umuhimu mkubwa wa unyofu okay. nyini hamwezi kuwa wanyofu mpaka mutimize ahadi mliyoifanya hata kama aliyeahidi ni mtumoa nini muitimizi madhamu mpo mashakani muwapatie muhula na muwafanyie kwa unyofu hivyo waislamu wakasadikisha kuhusu ahadi ile na wakarejea nyuma vita hii ilikuwa ni ya mwisho katika ushindi wa khuzustan taala lmr pia akieleza tukio linalofanana na tukio hilo ameeleza ya kwamba katika zama za umar mtuma mmoja mhabishi alifunga mkataba na kaumu moja ya kwamba nyini mtapewa urahisi fulani fulani jeshi la kiislam lilipofika huku kaumu ile ikasema ya kwamba sisi tumefanyiwa mkataba huo afisa mkuu wa jeshi akakataa kukubali mkataba ule na jambo likamfikia ha yeye akasema kauria muislamu haitakibi iwe ya uongo hata kama awe mtumwa hal m anasema ya kwamba katika zaaaha jeshi moja la maadui lilizingirwa nalo likazani yakuwa sasa hauna yakusalimika hayani maelezo ya, Haya ya kisa kilichoelezwa hapo juu ambay haulh maud ameeleza katika maneno yake wakafikiria kwamba kamada wa kiislam anakaribia kupata ushindi juu ya ngome yetu akishinda atatutendea kama inavyotendewa nchi iliyotekwa kila muislamu alikuwa akielewa tofauti kati ya kuteka na kufanya suluhu kwa ajili ya nchi iliyotekwa kulikuwa na kanuni ya kawaida ya kiislam na katika suala la suluhu kundi la pili walikuwa na uwezo wa kupanga masharti wapendayo au kuchukua haki za ziada wao wakafikiria kwamba tutumie mbinu fulani ili suluhu ifanyike juu ya masharti rahisi hivyo siku moja muislamu moja mhabeshi alikuwa anachota maji wao wakaenda karibu na wakamwambia waonaje kama suluhu ifanyike basi je hiyo ni bora kuliko vita au la yeye akasema ndiyo ni bora mhabeshi huyo hakuwa msomi wao wakasema sasa basi tufanye suluhu kwa sharti hili ya kwamba sisi tuishi kwa katika nchi yetu kwa uhuru wala tusisumbuliwe mali zetu zibaki kwetu na mali zetu zibaki kwenu yeye akasemani sawa kabisa wao wakafungua milango ya ngome sasa jeshi la kiislam likaca wao wtumefanya tum, mkataba pamoja nani waislamu wakasema mkataba umefanywa wapi na afisa gani ameufanya wao wakasema sisi hatujui tutajwaje kuhusu maafisa wenu mtu mmoja alikuwa anachota maji hapa sisi tukaongea naye naye akatuambia kwa mbadi sawa waislamu wakasema ebu angalieni mtumwa mmoja alikuwa amekuja hapa hivyo mumuulize kilichotoke ni nini mtumwa huyo alipoulizwa akasema ndio walikuwa wameongea nami hivi, hivi hapo waislamu akasema huyu ni mtumwa na ninani aliyempatia mamlaka ya kufanya uamuzi hapo maadhui wakasema tutajuaji kwamba huyu ni afisa wenu aula sisi ni wageni hivyo tukazani kwamba huyu ndiye kamanda wenu wakaonyesha ujanja fulani afisa huyo akasema mimi siwezi kukubali lakini nitamuindikia umar, umar alipopokea barua yake akasema kwa ajili ya siku za usoni muwatangazie wote ya kwamba kamanda mkuu ndiye mwenye mamlaka ya kufanya mkataba lakini haiwezikani kwamba muislamu amekubali kuwapa amani sasa mimi nibatilishe kauli yake hivyo sasa mkataba uliofanywa na mhabeshi yule nini mtalazimika kukubali isipokuwa kwa ajili ya mustakbali mutangaze wazi kwamba hakuna awezaye kufunga mkataba na kaumu yoyote isipokuwa kamanda mkuu has haumar alishinda iran na kulikuwa na sababu gani zilizomfanya kuchukua hatua hiyo maelezo yake yameelezwa hivi ya kwamba aumar alikuwa akitamani sana ya kwamba pamoja na vita za iraq na ahwaz kama vita hii ikwishe basi ni vyema sana na hakuna faida yoyote ya kupigana vita maadui walikuwa wakitushambulia sisi tumewamaliza na tumewazuia hivyo tuishie hapo hapo na yeye alikuwa amesema mara kwa mara ya kwamba laukama kama akiwepo kizuizi fulani kati yetu na kati ya wairani ili wao wasiweze kuja kwetu na sisi pia tusiweze kwenda kwao lakini kwa sababu ya harakati za kivita za serikali ya iran tumaini lake hali kutimia mna mwaka 1 uia 7 wa hijiria ujumbe mmoja wa viongozi waislamu wa jeshi ulimjia omar ha umar aliwauliza wajumbe wa ujumbe huo ya kwamba katika maeneo yaliyotekwa kuna sababu gani za kutokea kwa uvunjifu wa ahadi na uasi haat mar akaonyesha wasiwasi wake akisema kwamba katika maeneo hayo waislamu watakuwa wanaleta thabu kwa wakazi wao ndiyo maana uvunjifu huo unatokea wajumbe hawakuafiki na rai hiyo na wakasema hapana siyo hivyo na wakamwambia kwamba sawa na elimu yetu waislamu wanawatendea kwa unyofu kamili na kwa wema sana hasa akawauliza basi kuna sababu gani za vurugu hiyo wajumbe wengine hawakuweza kutoa jibu lenye kumridzisha lakini anaf bnayas akasema amirlmuminin mimi nakuambia kuhusu hali halisi jambo lenyewe ndilo hili ya kuwa wewe umetukataza kuendeleza harakati za kijeshi yaani tusipigane vita na umetuagiza kusalia katika eneo ambalo tumekwisha lishinda tayari ila hali mfalme wa iran bado yuko hai na maadamu yuko hai wa wairani wataendelea kupigana nasi na haiwezekani kwamba nchi moja iwe na tawala mbili katika kila hali utawala mmoja utauondoa mwingine wairani watabaki au sisi tutabaki yeye akasema wewe unajua ya kwamba sisi wenyewe hatukuteka eneo lolote bali kwa sababu ya kushambulia kwa maadui tumelishinda sisi kamwe hatukuanza vita na hiyo ndiyo iliyokuwa amri yako maadhui walikuwa wakishambulia ndipo tulikuwa tunalazimika kupigana vita na kisha maeneo pia yalikuwa yakitekwa huzuri anasema kwamba kutoka jambo hilo imekuwa wazi kwa waislamu ambao wanaeleza uzuru wa kupigana vita bila sababu yoyote na pia jibu limetolewa kwa wale wanaoleta shutma juu ya islam ya kwamba waislamu walikuwa hawapigani vita ili wapate ardhi au washinde nchi bali walikuwa wakishambuliwa na hapo walikuwa wakipigana vita ili, ili wastawishe amani na kisha ushindi pia ulikuwa unatokea hivyo wao wakasema majeshi haya yanatoka kwa mfalme wao na wataendelea na harakati zao mpaka utupatie rukhsa ya kupambana nao na tumfukuze mfalme wao kutoka faris na kwa njia hiyo tumaini la wafars la kupata ushindi tena linaweza kukatika na hivyo ndivyo ilivyokuwa umar aka akiafiki na rai hiyo akaelewa ya kwamba sasa nchini iran hakuna njia nyingine isipokuwa kusonga mbele na bila kufanya hivyo amani haiwezi kustawi na nadhamu ya waislamu itaendelea kumwagwa na vita zitaendelea lakini hata hivyo ha umar akachukua uamuzi huo baada ya muda wa mwaka mmoja na nusu au miaka miwili na ma 21 hijiria baada ya kutokea vita vya nahawand ambapo wairani walikuwa wamejitokeza kupambana na waislamu kwa nguvu sana na katika eneo la nahawand vita kali ilikuwa imetokea vita vya nahawand pia inajulikana kwa jina la fathulfutu huzur anasema kwamba vita vya nahawand inajulikana pia kwa jina la fathulfutuh vita za waislamu zilizotokea katika iraq na iran zipo vita tatu ambazo zinajulikana kama vita zenye tija yani vita vya kadsia vita vya jalola na vita vya nahawand na ushindi wa naa kutokana na matukio yake ulikuwa na umuhimu wake mkubwa kiasi kwamba kwa waislamu vita hiyo ilikuwa imepata umaarufu kwa jina la fathlfutuh yaani ushindi mkubwa kuliko shindi zote vita hii ya nahaand ilikuwa ni jaribio la mwisho kutokea kwa wairani baada ya wao kushindwa vibaya kwa mara mbili katika vita maelezo ya vita hii ni kama yafuatayo ya kwamba mfalme wa iran yej ambaye alikuwa akiishi katika marf na sawa na riwaya ya abu hanifa denawri alikuwa akiishi qum alianza kukusanya jeshi kwa nguvu zote ili kupigana na waislam na kwa kupitia barua zake akachangamsha nchi nzima kutoka harasan hadi sindh na jeshi la kiirani likaanza kujitokeza toka kila upande na kuju muika katika nahawand nahawand mji wa iran npatikana mahriki w kirmansha na upo kusin mji mu a hama jimbo ham uma kiomte sabin nahawand il w mji ui zungukwan milia oioe hsa a kh arifa osujesi hio kaika mdina بعد اسی کو چاچی حت عمر علی پو مزولو حت ساد کو تکا وزیفہ واکے نا حت ساد آکا پتا نفاسی یا کوئندہ مدینہ وکاتی اولے پیا حت ساد رضی اللہ وانہو آکا موامبیا حت عمر کو حسو جیشی حت عمر آکا مزولو حت ساد نا چیو ہی کی مہیم آکا پتیا حت امار بن یاسر taarifa zote za harakati za kivita za kiirani alizopata hatamar yeye akaendelea kuzituma madina hatumar akaitisha kikao cha shura na akisemamajukwani akatoa hutuba na katika hutuba yake akasema hii kaumu ya uharabuni mwenyezi mungu aliwasaidikeni kwa jia ya islam na baadha ya kusambarathika kwenu akawaunganisheni na baada ya njaa akawatajirisheni akaa kila uwanja miaimaupambaaauiaapaieuin hivo nyini hamkuchoa wala kushinda nasasa shetani amekusya mae aaii aimeru yaalla baruwa ya ammar bin yasir inayosema uakaziwa kumis tabristan nambawand jurjan asfahan kum hamadan mahin n saban wanajumuika kwa mfalme wao ili wajitokeze kupambana na ndugu zenu waliopo katika kufa na basra na wakiwafukuza kutoka watani wao wenyewe waishambulie nchi yenu ini e watu munipatie ushauri katika swala hilo swala hili ni nieti sitaki kwamba nyini mwendelee na maongezi marefu na muhitilafu muhitirafiane bali nachotaka ni kwamba munipatie ushauri kwa kifupi tu kwamba je hii itafaa ya kwamba mimi mwenyewe nielekee iran anikisimama katika eneo fulani katia basrana kufa nili saydie jesilangu na ama kwafziliya allah ushindi utokee katika vita ai iume jesilangu iendembele kaika enaoai baadaya hutuba humar akasi atalha bin obidlah yatshd akasa eaamirmomnin mamboyautawa yaekaya asaazayi a uzwefuwako umekuaya kuwa hodari zaidi hivyo ufanye upendacho na utende sawa na rai yako sisi tupo pamoja nawe wewe utu amuru sisi tutakutii utu ite tutasema juu juya wito wako ututume tutaondoka ukipenda kutuchukua pamoja nawe sisi tutakuwa pamoja nawe hivyo jiamulie katika swala hili kwani wewe una ujuzi na uzoefu wote talha akisema hayo akaketi lakini hadh umar alitaka ushauri mwingine hivyo akasema ini watusemeni lolote kwani uamuzi wa leo matokeo yake yatakwenda mbali hapo akasima mahad osmana akasema ewe amirlmuminin rai yangu ndio hii ya kwamba wewe utume siria na yemen amri ya kwamba majeshi ya kiislam ya huko yaelekee iran pia uwatumie majeshi ya basra amri ya kuelekea kutoka huko na we mwenyewe uelekee kufa pamoja na majeshi ya hajaz kwa njia hiyo hisia za hatari ulizo nazo juu ya idadi kubwa ya maadui zitakuondoka kwa kweli uamuzi wa leo utakuwa na matokio ya mbali hivyo kama ilivyo rai yako uwepo wako pamoja na maswahaba zako ni muhimu sana wajumbe wengi wa kikao wakapenda pendekezo hili lahat usman na waislamu wakamunga mkono haumar akaoba ushauri mwingine is akaomba ushauri mwingine kishali akasimama na akatoa hutuba ndefu akisema kwamba amirlmuminin ukitoa amri kwa majeshi ya siria ya kuondoka kutoka huko utawala wa kirum utakuja kuteka kule na majeshi ya kiislam yakia cha yemen serikali ya uhabeshi itakuja kuiteka Yemen. na ukiondoka mwenyewe kutoka hapa waislamu kutoka nchi nzima wakisikia jina lako watajitokeza kuungana nawe na hatari ambayo unakwenda kukabiliana nayo kwa sababu ya kuondoka kwako hatari kubwa zaidi kuliko hatari ile itatokia hapa nchini na nahatali akatoa rai nyingine akisema kwamba utume amri katika basra ya kwamba jeshi zima ligawanywe katika sehemu tatu sehemu moja iachwe kwa ajili ya kuhifadhi makazi ya watu na sehemu moja ipelekwe katika maeneo yaliyotekwa tayari na suluhu imekwisha huko ili wakati wa vita watu wa huko wasivunje mkataba na kuasi na sehemu moja itumwe kufa ili kuwasaidia waislam pia huwaendikie watu wa kufa ya kwamba sehemu moja ya jeshi ibaki kule kule na sehemu mbili za jeshi zitoke kwa ajili ya kupigana na maadui na pia uwatumie majeshi ya siria amri kwamba sehemu mbili za jeshi zisalie katika siria na sehemu moja ielekee iran na amri za aina hiyo hiyo zitumwe kwa aman na sehemu zingine za nchi na miji mbalimbali mbali na kuondoka kwako kwa, kwa, kwa ajili ya vita hii sio sahihi kwani nafasi yako ni kama mkufu ambao lulu zimeambatanishwa ndani mwake na mkufu huo ukikatika lulu zitasambaratika na kisha hazitajumuika tena na pia kama wairani wakijua kwamba mkuu mwenyewe wa arabuni amekuja kupigana vita wao watatumia nguvu zao zote katika vita na habari za harakati za maadui ulizoongelea basi ujue kwamba allah anazichukia sana harakati za maaduiktna kitu, kitu anachokichukia allah basi yeye ana uwezo wote ana kudra ya kukibadilisha na kama ulivyozogumzia idadi kubwa ya maadui basi desturi zetu si kupigana vita juu ya msingi wa idadi kubwa ya watu bali vita yetu inapiganwa kwa kumtegemea allah na katika suala letu ushindi au kushindwa hakutukani na idadi kubwa ya jeshi bali hii ni dini ya allah ambayo allah ameifanya ishinde na ni jeshi lake ambalo yeye amelisaidia na kwa kupitia malaika ameinusuru na hivyo hali hii imepatikana allah ametuahidi na allah bila shaka atatimiza ahadi yake na atalinusuru jeshi lake arakasema ni sawa kabisa nikiondoka mimi mwenyewe waislamu wote watajitokeza kutoka pande zote na upande wa pili wa irani watatoka kwa nguvu zote ili kuwasaidia wenzao na watasema kwamba mkuu wa uharabuni amejitokeza mwenyewe katika uwanja wa vita kama tukishinda vita hii basi tutakuwa tumeshinda uharabuni mzima hivyo kuondoka kwangu si sahihi nyini yani maadhui watasema kwamba tukishinda wita hii tutakuwa tumeshinda warabuni mzima hivio munipatie ushauri ya kwamba mtu gani afanywe kuwa kamanda wa jeshi lakini litajwe jina la mtu ambaye katika vita za watu watu watu wakasema wewe wewe unajua zaidi kuhusu wa wa na jeshi la huko kwani watu wa kwa kama na umepata nafasi ya kwausirki itaara auksaaguh o ambayi ali kuani miyungonimwama sohaba wakubu a wa mtume shh wam sawanariwaya moja hat noman alikuanaswali miskitini hat umar akaja na akaenda kuka karibu yake No n akamaliza swala yake m akamwambia ya kwamba napendakuteua uu awaifa flanikasemaaramoja una waifa wa kieshi a otai kazi yakuusanyai as iipend kazi akasema pb ni waifa wa kiei ini kufuasema kwamba jambo ambalo inaonekana lina uhakika zaidi ni riwaya ya tabri guhusiasoaa umteuh noman bin miran kama kmanda katika vita va nhawan tbr amndika hivi yak maismav yau ibne isha sau aia atuki ya an utukio oja yab noma n mra li kua anafaya kama mtendaji katika kaskr ye alimoindikiaha mar raziallahu ankw salbin abi waas amipaia kaziusa yaamaaw nwusva wazifa huo muhimu akakabiziwa hatnoman bin muqaran naye akatoka kupambana na mahadui hat umar akamoindikia barua na wakati nawakatiule hatnoman alikuwa katika kufa barua hi pia ina kwamba yeye hakuwa katika madina bali alikuwa katika kufa wakati ule akaindika barua hi inayosema kwa kwajinala allah mwingi wa rehma mwingi waukarimu kwandoma bin muqaran amani iweju yako kisha akaindika yakoamba miminam himidiya allah ambai hapana apasayeku kuabudiwa isipakua yeye ama bad, mimi nimepata taarifa kwamba jeshi kubwa wla wairn limekusanyika katika mji wa nahawand, kwa ajili ya kupambana nani ukipokea barua yangu hii basi kwa amri na msada wa alla utoke na wenzako waislamu na kuelekea huko lakini usiwapeleke katika eneo kavu ambako iwe vigumu kutembea kwao na katika kutimiza haki zao usioneshe mapungufu yoyote ili wasije wakakufuru na usiwapeleke katika eneo la lakiama wangu muislamu mmoja ni mpindwa zaidi kuliko laki moja dinari wenu kwa mujibu wa amri hii hatnuman akatoka kupambana na maadui na baadhi ya masahaba wakubwa maslan huzafa bin jaman ibne omar jarir bin abdullah bajli mughira bin shoba amar bin mahdi karib tulaha mksشو mراد pia وaلیkuppجn ht عmر alیkua amita وngoz kوان noماn ب قرn i aوa هد hzیfا bn جman aa amیرi ی بa aa جaریر عبدللa bjلi ی da ht mhیرa bn shoبa y iaa هدi amیرi a ad in قas osamr bin mahdi, mahdi wa ari l ambako jeshi la maadui lilikuwa limekusanyika taarifa zilizowafikia hapo kabla sawana tarifa hiyo ili ilionekana kuwa maadui wanajumuika katika idadi kubwa wana historia wameendika kwamba idadi ya jeshi hili lilikuwa ni 6 na laki moj lakini riwaya, na riwaya ya buhari inasema ya kwamba idadi yao ilikuwa ni 40 na idadi ya ni au idadi ya a mo nijambo ambalolimitiwahu madi walitaka mtu fulani ainde kuongia naomughira bin shoba ali kwenda nao wairani walikuwa wamepanga kikao kikubwa chenye ishani kamanda mkuu wa kiiran alikuwa amevaa taji juu ya kichwa chake na kuketi juu ya jukwa kubwa watu wa kasri walikuwa wameshika silaha kubwa kubwa mkalimani alikwepo kamanda mkuu wa kiiran akarudia mambo yale yale ya zamani na kuhusu maisha ya zamani ya waarabu akazungumzia mambo mbalimbali mbali na akasema mimi sipendi kuwaamrisha watu wangu walioketi hapa ya kwamba wao wawa ueni kwa sababu mimi sipendi kwamba mishale yao ichafuke na miili yenu michafu mungu apishe mbali hata saa hizi pia kama mtarudi basi tuko tayari kuwa acheni waila maiti zenu zitaonekana katika uwanja wa vita tmira akasema sasa zama ile imepita ambayo ilikuwa kabla ya ujio wa mtume ssalam ujio wa mtume mtumes salam umebadilisha ramani yote maongezi yakashindikana na majeshi yote yakawa tayari kupigana vita no bin muqaran alikuwa ameteuliwa afisa wa jeshi la mbele na hufa bin yaman na sd bin muqaran walikuwa wanaongoza vikosi vya kulia na kushoto na afisa wa mujarida alikuwa ni qaka bin amr mujarida maana yake sehemu ya mbele ya jeshi lillokuwa nawapanda farasi na sehemu ya nyuma ya jeshi ilikuwa chini ya ungozi wa mujashi mapigano ya kanza lakini hali ya uwanja wabita, kuwa kuwa wa vita haikuwa rafiki kwa waislamu kwani maadui kwa sababu ya mahandhaki ngome na majengo yao walikuwa katika uhifadhi wao na waislamu walikuwa katika uwanja ulio wazi maadui kila wakiona kwamba inawafaa walikuwa wakitoka nje na kuwashambulia waislamu kisha walikuwa wakiingia katika ngome zao kuhusu silaha maadui walikuwa na hali hii kwamba msimuliaji mmoja anasema kuwa mimi niliwaona sehemu moja wakipita ilionekana kuwa kama ni milima ya chuma kwa kuona hali hiyo kamanda mkuu wa jeshi la kiislam noman bin muqaran aliitisha kikao cha shura na kwa ajili ya kikao hicho akawaalika watu wa jeshi waliokuwa na uzoefu na akawaambia kwamba nini mnaona jinsi maadui wanavyojisalimisha katika ngome na mahandaki na kwenye majengo yao wakipinda wanatoka nje na waislamu hawawezi kupigana nao hadhi wao watuke nje wenyewe upande wa, wa, wa pili wa maadhui wanaendelea kupata msaada wa ziada na, na nini mnaona jinsi hali hiyo ambavyo imewatatiza waislamu sasa tutumie mbinu gani ili bila kuchelewa tuwalazimishe maadhui watuke nje waje kupambana nasi katika uwanja ulio wazi. kwa kumsikia mkuu mtu mmoja aliyekuwa na umri mkubwa katika jeshi amr bin subai akasema maadhui wamejifunga katika ngome na sisi tumewazingira na hali hiyo ni ngumu zaidi kwa maadhui kuliko sisi hivyo tuendelee na njia hiyo hiyo na tuendelee kuwazingira isipokuwa wanaotoka inje kupigana nasi sisi tuendelee kupigana nao lakini majli haikukubali rai yake kisha Amar bin mahdi karib akasema hakuna jambo la kupata hofu hivyo tusonge mbele na tuwavamie maadhui kwa nguvu zote lakini hilo pia likakataliwa watu wenye uzoefu wakasema kwamba kama tunasonga mbele na tunawashambulia hatutapambana na maadhui bali tutagongana na kuta kuta hizi zinawasaidia maadhui dhidi yetu yani wamejifunga katika ngome na hawapo mbele yetu hapo tulaha akasimamana akasema sawa na rai yangu rai ya watu hawa wawili sio sahihi rai yangu ni kwamba kikosi kadogo kitumwe upande wa maadhui ambacho kikifika karibu kiwarushie mishale na hivyo kiwafanyie watoke nje kwa ajili ya vita na hapo kikosi chetu kianze kusogea nyuma na kizwihirishe kwamba kana kwamba kimeshindwa na kinakimbia mimi ninaimani kwamba maadui katika tamaa ya kupata ushindi zaidi watatoka nje na watakapo kuja katika uwanja wazi sisi tutapambana nao hatumana akakubahli rai yake na akamwambia haaka kwamba yeye afanye hivyo yeye akafanya kama alivyokuwa amesema tolahana hivyo ndivyo itokavyo pole polepole akaendelea kusogea nyuma na maadhui katika thamaa ya kupata ushindi zaidi wakaendelea kuja mbele hadi wote wakatoka nje ya ngome zao na walinzi ndio waliobaki kwenye milango ya ngome zao ambao walikuwa wanalinda milangoni jeshi la maadui likitoka kutoka uhifadhi wao likaaja karibu sana na jeshi la waislam kiasi kwamba kwa sababu ya mishale yao baadhi ya waislamu wakajeruhiwa lakini hatnuman alikuwa bado hakuwapa rughsa ya kupigana vita hatum alikuwa anampenda sana mtume salllahualh wasalam na ilikuwa ni kawaida ya mtume saa salam ya kwamba kama vita haikuanza asubuhi basi hapo alikuwa akianza kupigana vita baada ya jua kushuka ambapo joto lilikuwa likipungua na uwepo baridi ulikuwa unavuma baadhi ya waislamu walikuwa tayari kabisa kupigana na, na maadui na kwa sababu ya kujeruhiwa kwa baadhi ya watu jazba yao ilikuwa imezidi zaidi wao walikuwa wakienda kwa afisa wa jeshi na kuomba rukhsa naye alikuwa akisema ngojeni kidogo hatmgira bishb hakuweza kujizuia na akasema kama ningekuwa mimi ningetoa rukhsa ya kupigana noman akamjibu ngojeni kidogo bila shaka wewe ulipokuwa amiri ulikuwa unafanya maandalizi bora lakini hata leo pia allah hatatuzalilisha kitu unachotaka kukipata haraka mimi ninaimani kwamba tutakipata kwa kutumia ustahmilivu jua lilipoanza kushuka akapanda farasi na akazunguka jeshi zima na akisimama karibu na kila bendera akatoa hutuba yenye kusisimua imani na katika maneno yenye uchungu mkubwa akaomba dua ya kupata shahada ambayo watu kwa kuisikia wakaanza kulia machozi kisha akatoa muongozo kwamba mimi nitasema takbira mara ya tatu na pia nitapeperusha bendera nikitamka takbira ya kwanza kila mtu ajipange mara ya pili anyoshe silaha yake yani awe tiyari kupambana na maadui na nikitamka takbira kwa mara ya tatu na kupeperusha bendera hapo mimi nitakwenda kuwavamia maadui na nini pia muwashambulie maadui yenualiyo mbele yenu kisha akafanya dua yawamba la uijaalie dini yako i uwasaidie wajawako na wa kwanza Kamanda akafanya duwa hiyo kwa mara ya tatu ndipo waislamu wakavamia maaui msimuliaji anasema kwamba kila mmoja alikuwa amechangamka kiasi kwamba hatuwezi kufikiri kuhusu mtu yeyote kwamba yeye atakuwa na wazo la kurudi nyuma bila kupata ushindi au kuuawa katika njia hii jinsi norman alivyowavamia maadui na bendera yake ilionekana kwamba ni tai fulani ambaye anavamia windo wake ilmradhi waislamu wakawashambulia kwa pamoja na panga zao lakini safu za maadui zilikuwa zimesimama kidete kutokana na kugongana kwa chuma na chuma kelele kubwa zilikuwa zikitokea na kwa sababu ya kumwagika kwa dhamu juu ya ardhi farasi za waislamu wakaanza kuteleza a alikuwa amejeruhiwa katika vita farasi yake pia akateleza naye akaanguka chini yeye kwa sababu ya kanzu yake neupena kofia yake alikuwa alikuanaonekana wazi ndugu yake naim bin mukaran alipomona akianguka chini akaja mbele harakana akashika na akamfunika kitamba benderaa kamunika hatnomaitambaeneaufaiamaamaimi meeeeehsaaa ri moiahaan ya kwamba hatnma n miran jeruhiwa na kuanguka chini ndugu yake akamnyanyua na kumpeleka ndani ya hema na akavaa mavazi yake na akishika upanga wake akapanda juu ya farasi yake na watu wingi wakaendelea kuzani kwamba yeye ni hatnoma hiyo imeendiko kunwa barutea mwanahistoria wa tabri ameendika ya kwamba nafasi hii ilikuwa na hatari kubwa lakini hata katika hali hii ya kutisha huu ni mfano mzuri sana wa kumtii amiri hatnoman alikuwa amewatangazia watu kwamba hata kama yeye awawe shahidi mtu yyote asiache kupigana vita bali aendelee kupambana na maadui makala anasema htnoman alipoanguka chini mimi nikaenda karibu yake kisha nikakumbuka amri yake na nikarejea na nikaendelea kupigana vita vita ikaendelea kupiganwa kwa mchana kutwa lakini karibu na jioni maadui wakaanza kusambarathika na waislamu wakashinda watu wakubwa wakubwa wa iran wakauawa mal anasema baada ya ushindi kupatikana mimi nikaja kwa hnoman yye bado alikuwa napumzi nikaosha uso wake na maji y akauliza jina langu ni nani kisha aliniuliza kuhusu hali ya waislam nikasema uwe na habari njema kwa allah ya kwamba ushindi umepatikana akasema kashin atwambealikua akisubiri akaendelea kufanya maombi kwa uchungu mkubwa sana ikaonekana kwamba mama sneaamjazt ana uchungu wake na madina bishara nunaa inan ya umar hawa jui lakini wao hawanahasara yake mungu anawajua ijapokuwa watu hawa si maaruf katika waislam lakini allah kakuwa pati adaraa ya, ya shahidi amiwapa hisima allah anawa tambua nahiyo inatoshakwao baada ya vita wa islamu wa niuma ya maadui hadi hamdan kamanda wa kiirani khusro shanum kwa kuona hali hiyo kwa niaba ya miji ya hamdan na rastagi akafanya suluhu kwa zamana hii kwamba kutoka kwa miji hiyo waislamu hawatashambuliwa jeshi la kiislamu likatika mji wa nahawand ushindi wa nahawand kutokana na matukio yake ulikuwa na, uli na umuhimu mkubwa baada yake wairani hawakupata nafasi ya kujumuika tena katika siemu moja na kupigana na waislamu na waislamu wakaanza kukumbuka mahali hapa la kulikuwa na pendekezo jingine la kuvamia iran sababu zake ni zipi imeendikwa kwamba japokuwa kutokana na hulka na kanuni wa islamu walikuwa na mamlaka ya kwamba wamalize nguvu ya maadui kwani maadui walikuwa wakishambulia mara kwa mara lakini moyo wa tua kila wakati ulikuwa unachukia na umwagaji wa damu yeye alikuwa hapendi na mtumishi huyo mkweli wa mtume mtumi s wasalam alikuwa anatamani kwamba serikali ya kiiran ikishindwa katika maeneo ya mipakani isitishe harakati zao za kivita na silsila hiyo ya mapigano ifikie tamati yake yakehatomar alikuwa ameeleza mara kwa mara tumaini lake bali alikuwa amewakataza majeshi ya iran na iraq kusonga mbele lakini kwa sababu za harakati za mara kwa mara za kivita za maadui na kwa sababu ya uasi wao katika maeneo yaliyotekwa tumaini lake hilo halikuweza kutimia na baada ya kuongea na watu watokao vitani akafikia uamuzi wake kwamba hatuna namna isipokuwa kufanya mipango zaidi ya kivita habari hiyo ni ya mwaka 17 wa hijiria lakini hata hivyo kwa muda mrefu yeye hakutoa rughsa kwa jeshi ya kusonga mbele lakini sasa kama ilivyoelezwa hapo juu hali ilikuwa imeharibika hat umar alikuwa ameshaona kwamba jejert yes, kila mwaka anaendelea kutuma jeshi na kusababisha vita watu walikuwa wamemwomba mara kwa mara kwamba maadamo yesjerd yupo madharakani yeye hata badilisha mwelekeo wake sasa vita vya nahaund pia ilikuwa imethibitisha jambo hilo kwa sababu ya hali hizi hadh omer baada ya mwaka wa moja hijiria akatoa rukhsa ya kwenda mbele na akapanga mpango wa ushindi kamili wa iran na kutuma kufa ambayo ilikuwa ni makao makuu ya kijeshi hadh mar kwa ajili ya maeneo mbalimbali ya iran akawateua viongozi mbalimbali na akawatumia bendera kutoka madina bendera ya gharasan akamtumia ahnak bin kes bendera ya istahar کو عثمان ب بن ابواز بنڈیرا اردشیر نہ صبور اکم ٹو میاں بن مسعود نہ بنڈیرا یا فسا نہ دار باجرت اکا ٹوما کو سائرہ بن زنیم بنڈیرا یا سجستان کو عاصم بن امر بنڈیرا یا مکران کو حکم بن امر نہ بنڈیرا یا کرمان اکم ٹو میاں سہیل بن ادی kwajiliya ushindi wa azerbaijan akawa tumiya utba bin furad na bukar bin abdullah bendera zaona akawa amuru kwamba moja aishambuliye azerbaijan upande wa kulia yani kutoka hulwan na mungine aivamiya kutoka kushoto an yaani upande wa musel na katika vita vya asfahan abdullah bin abdullah akapewa bendera kuhusu ushindi wa asfahan imeendikuwa ya kwamba abdullah bin abdullah aliteuliwa kuwa kamanda kaika via a sahaa iia saha abdullah bin wara Kama wa na alah in aa nasma bin abdlahla han an jeshi ambalo lilikuwa chinia ukamanda wa ustandar afisa wa kikosi cha mbele cha maadui alikuwa ni afisa mwenye uzwefu mkubwa shahar bin baraz jazweya yeye pamoja na vikosi vyake akapambana na waislamu na vitakali ikatokea jazweya akaomba mshindani wake abdullah bin warqa akammaliza papo hapo baada ya vita kali kutokea maadoi wakashindwa na wakakimbia na kamanda ustandar akafanya suluhu na abdullah bin abdullah jeshi la kiislam likasonga mbele na kuelekea asfahan iliyokuwa maarufu kwa jina la je na likauzungira mji siku moja mkuu wa mji fasa akatoka injena aka mwambia amiri mkuu wa jeshi la kiislam abdullah bin abdullah kwamba ni vyema mimi na wewe tupigane vita na yeyote atakayeshinda juu ya mwingine atafahamika kuwa ndiyo mshindi abdullah kakubali wito wake na akasema je utaanza wewe auni anzi mimi fazusfan akamshambulia abdullah abdullah akaendelea kusimama kidete mbele yake lakini kwa sababu ya pigo la adui horiji ya farasi yake ikakatika abdullah akakaa vizuri juu ya farasi yake bila horiji na akasema kwa adui wake kwamba sasa hubutu fausa akasema wewe ni shujaa na mjasiri sana mimi niko tayari kufanya suluhu na kukabizi mji hivyo suluhu ikafanywa na waislamu wakateka mji ule sawa na tabri ushindi huo ulitokea mwaka21 hijiria mona historia baladri amesema kwamba mtu aliya kuwa ameteuliwa comanda kama, katika vita hi ye hakuwa abdullah bin abdullah baliye ye li abdullah bin budal bin waraka lakini tabri amendika ya kwamba baaziyawatu wa ame cangaiya majina ya abdullah bin waraka asdi na abdullah bin budal bin waraka asdi ambai alikweo katika vita vitana lika kamandaaskalha si abdullah bin budarai zamamr kmrit snsaran ha umar akamamrisha noem bin mukaran ili ainde huku najeshilawatu elfu kumi na mbili baadya vita kali wa islam wakashinda mji ule ha umar alikuwana wasiwasi sana kuhusu vita hi mjumbe akajana habarinjima ya ushindi hat umar kwakumpitiya mjumbe huyo akamtumia noem bin muran amri wam meueufun kama makamo wake katika hamdan na mwenyewe aelekee re na akipata ushindi juu ya jeshi la r abaki katika r kwani mji huo una umuhimu mkubwa katika eneo hilo kwa vote vile habari za vita bado zinaendelea ushindi uliotokea katika zamaaar habari zake bado zinaendelea na inshallah niitaeleza katika siku za usoni mudha nitaeleza kuhusu baadhi ya marehemu naia nitasaliha sala ya geneza abda aa juma marhemowakwanzan mohammad deantono sahb wa indonesia julai ambay juka aia mrr sita al fariqi duna ia iaa raun mkewe ameandika ya kwamba marehemu alizaliwa katika familia moja isiyo ahmadia lakini tangu utotoni alikuwa na shauku ya kwenda misikitini na alikuwa na tabia tofauti na watoto wengine kubaki misikitini kwa muda mwingi na kujifunza mafundisho ya islam na kumkumbuka allah ilikuwa ni tabia yake alikuwa akisema kwamba haya yote yalikuwa ni neema ya kweli kwake ili yapate ukaribu wa allah kulikuwa na rafiki yake mmoja katika kijiji ambaye alikuwa ni mwanajumuiya yeye alipokuwa akisoma katika shule ya sekondari kwa kupitia ya rafiki yake huyo alikuwa amejua kuhusu jumuiya marehemu alifanya bayati katika jamaati ya chilidu na chirgun baba yake alipojua kuhusu baiathi yake akakasirika sana juu yake na akamfukuza kutoka nyumba yake kwani yeye alikuwa akizani kwamba mwanawe amepotea na mlango wa nyumba pia ulikuwa haufunguliwi kwake yeye alikuwa akilazimika kulala nje kwa muda fulani hali hiyo ikaendelea na kisha akasamehewa naye akaanza kuja nyumbani kisha mwaka elu1a i997 viongozi wa tawi lake wakamshauri kwenda jamea kwani sawa na rai yao yeye alikuwa na uwezo wa kuwa mbashiri ye alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri tangu ujana wake kisha akaingia jamea na mwaka elfu akamaliza masomo yake kituo chake cha kecha, kwanza kilikuwa ni pontoa kwa kuwa marhimu alikuwa na shauku sana ya kufanya mahubiri hivyo alikuwa na kwenda vijijini m- katika vijiji mbalimbali pamoja na madayan kwa fadzili ya allah akapata bahati ykupata mamia ya baya katika kijiji kimoja na ujenzi wa nyumba ya mbashiri ulipoanza yeye mwenyewe alikuwa anafanya kazi ya ujenzi wakati ule tawi lile alikuwa na nyumba ya mbashiri mkewe anasema nakumbuka tulikuwa tunaishi katika nyumba ya kawaida sana ya kupanga nyumba ile haikuwa na vifaa vingi isipokuwa kulikuwa na blanketi moja na mto mmoja na mkeka mmoja ambao tulikuwa tunalala juu yake na kwa ajili ya kufikia chakula tulikuwa na chombo kimoja tu ambacho tulikuwa tunakitumia kwa ajili ya chakula na kutunza maji kisha siku moja raisb yti aziz saheb na mbashiri wa mkoahwakaaja katika nyumba yetu kwa kuona hali ya nyumba wakashangaa sana kisha baada yake jamaat ya chini pontawa iliomba makao makuu ruksa ya kujenga nyumba mba ya mbashiri katika jamaati hiyo na ujenzi wake ukaanza kisha msikiti pia ukajengwa hapo mwanzo watu hawa walikuwa wanaswali kwa pamoja katika msikiti mmoja wa waislamu kisha kwa sababu ya upinzani wakaacha kuswali katika msikiti ule kisha wakaanza kuswali katika nyumba moja na pia kulikuwa na vikwazo mbalimbali katika ujenzi wa misikiti mafundi wakakataa kufanya kazi mwenyekiti wa kijiji pia akatoa vitisho kwamba sitatoa ruksa ya ujenzi huu wa misikiti lakini pamoja na matatizo yote mbashiri hakukata tamaa na kwa azma kubwa akaendelea na ujenzi wa misikiti na kama vibarua walikuwa wakisusia yeye alikuwa anafanya kar pamoja na hata watoto wasiokuwa wahmadhia pia walikuwa wanashiriki katika ram na hivyo msikiti ukajengwa anasema alipopelekwa mjini jakarta huko kulikuwa na upinzani mkali dzidi ya jamaati lakini kule mafuriko yalipotokea watu wasiokuwa wanajumuiya wakaja katika misikiti wetu ili kuomba uhifadhi kwa miaka miwili mafuriko yakaendelea kutokea na wao wakaendelea kuja katika misikiti wetu kupata uhifadhi upande moja walikuwa wanapinga lakini walikuja kuomba uhifadhi pia katika misikiti wetu kisha upinzani ukaanza kupungua kazi kubwa alizozifanya yeye kazi moja ni kufanya maandalizi ya kufikisha uchumbi wa jamaa na tafsiri ya hutuba ya khalifa kwa kutumia redio na mtandao wa kijamii wakati ule mpango wa kutoa tafsiri ya hutuba mubashara ulikuwa haukuanza hivyo akafanya juhudi kubwa katika maisha yake na alikuwa ni mbashiri mwenye mfano ameacha niua mke na watoto watotowata می فران رتیف صاحب و شکاگو ماریکانی marehemu alikuwa ni kituku kitukuu chasabduatifsb shahid marehemu alikuwa ni mjumbe wa tawila la shicago muda wote alikuwa tayari ku ajili kui ya kuitumikia jamaati na kuwasaidia wengine alikuwa na tabia ya kutabasamu na alikuwa akitangulia kusema salam kazi iwe ndogo wa kubwa muda wote alikuwa akisema lebeka na alikuwa katika mstari wa mbele katika jamaati ya shicago aliendelea kutoa huduma kama mhariri kwa ufanisi mkubwa marehemu alikuwa musi ameacha nyuma watoto watatu wenye umri mdogo na wazazi walio wazee wakati wa kifo umri wake uliokuwa ni miaka 4robi na mitano allah amghufirie na amrehemu awajalie watoto wake waendelee kushikamana na jamaat <tipati> jeneza inayofuatani ya malik mobashir amasahib wa lahor ambaye 21 novemba alikuwa amefariki dunia lakini jinza yake ilikuwa haikusalishwa mwanawe alیکua mینڈiکaکوآmباجinدیا کe isلیشوے mارhmo الیku اni ماnaوh مولانا غلام فری صاحب مفاصرi وa قرآن دiنا صحابa مسیح مو اسلام کtیکا جماتیا داؤد خیل ولایع miaوالی الی وځ کوitbikیa کاma آmیر کیa حیدرآباد کوezا کوا dوmباlمبlی ځکیدiنی کیa کاضیکاملیsا کاموsیa قرآنی tkوو الیوځ کوفیا کاضی amبایoساو امریa خlیفمسی رابe baada ya kutokea kifo cha baba yake yeye akiwa na ndugu yake alikuwa amefanya kazi kwa pamoja na kuratibu kamusi hiyo allah amghufiriyena amri himu kama nisemavyo baadha ya swala ya hijumaa nitasalisha sala ya jeneza yao الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه, ودوه يستجب لكم Molo dicro Allahu Akbar