أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت امیر المومنین مونگو آم سیدی سانا آنا سیما نیلکوہ نیلیکلیز ماٹوکیو یا زاما زہد عمر رضی اللہ تعالی عنہ انہو لو نیٹا کوسو ویٹا ورموکو ترہ یا ویٹا ویا یرموک kuna hitilafu katika riwaya riwaya moja inasema kwamba vita hii ilitokea mnamo mwaka wa ka hijiria ilhali kwa mujibu wa raia wengine vita hii ilikuwa imetokea mwaka wa kumitatu hijiria kabla ya ushindi wa dameski sawa na riwaya moja habari njema ya kwanza ya kupata ushindi katika vita ili imfiah ra ilikuwa ni ya vita vya yermuk wakati ule siku ihrini zilikuwa zimepita juu ya kifochahat abubakr wingine wanasema kuwa kwa mara ya kwanza alikuwa amepata taarifa ya ushindi wa demaski lakini kwa wete vile ushindi wa demaski na kupata tarifa yake inaonekana ndiyo sahihi zaidi iliyotokea kwanza shahidi zinaonyesha hivi kwamba vita vya yarmuk ilikuwa imepiganwa katika zama za umar warumi ambao wakishindwa mara kwa mara walikuwa wametoka damaski na hims na kadhalik walifika antakia antakia ni mji wa mpakani mwa siria wakamomba hirial msaada wakisema kwamba waarabu wamevuruga siria nzima hiriqal akawaita baadhi yao waliokuwa hodari na wenye heshima katika jumba lake na akasema ya kwamba waharabu ni chini yenu katika nguvu na idadi na silaha sasa kwa nini hamwezi kupambana nao hapo wote wakainamisha vichwa kwa majuto na hakuna aliyemjibu lolote lakini mzee mmoja mwenye uzoefu akasema ya kwamba hulka za waarabu ni bora kuliko hulka zetu wao wanafanya ibada usiku na mchana wanafunga saumu hawamzulumu yeyote na wanakutana na wenzao kwa usawa na hali yetu ndiyo hii ya kwamba tunakunywa pombe na tunafanya maasi hatutimizi ahadhi tunafanya zuluma kwa wengine na athari yake ni kwamba kazi yao ina azma na uimara na kazi yetu inakuwa haina azma na uimara kaisari kwa hakika alikuwa ameshafunga nia ya kuondoka siria lakini kutoka kila mji na wilaya watu walikuwa wakija kwake kuomba msaada kaisari akapata ghera na akajipanga kwa jazba kali ili atumie nguvu zake zote za ufalme zidi ya warabuni roma kustuntunia thnia kisiwa cha armenia kote, kote akatuma amri ya kwamba majeshi yote yahudhurie katika antakia juu ya tarehe malum na akawaindikia maafisa wa wilaya zote ya kwamba watu, watu wanajeshi kwa kadri wawezavyo wa, wa kuwakusanya wakusanye na watumwe hapa amri zikawafikia tu na majeshi ya kaja kwa wingi pembezoni mwa antakia kote kote majeshi yalikuwa yamejumuika na yalikuwa mengi sana hataabu anhu maeneo aliyokuwa ameyateka watu na viongozi wa yale maeneo walikuwa wamevutika na uadilifu wake kiasi hiki ya kwamba licha ya kuwa na dini tofauti wao wenyewe walikuwa wameweka wajasusi wa, wa kuwaletea wa wa wa kuwa taarifa ya maadhui hivyo kwa kuwapitia mawajasusi hawa habu ubada akapata taarifa zote yeye akawaita maafisa wote na akasimama na kutoa hutuba yenye kusisimua imani ambayo muhtasari wake ndio huu ya kwamba eni waislamu mwenyezi mungu aliwajaribuni mara kwa mara na nyini mkafanikiwa katika mtihani wake hivyo kama malipo yake mwenyezi mungu dhaima akawajalie ni ushindi na ufaulu sasa maadui zenu silaha ambazo wametoka nazo za kupambana nani ardhi imetetemeka juu yake sasa niambie ni mnasemaje yazid bin abi sufian aliyekuwa ndugu yake amir muavia akasimama na akasema ya kwamba rai yangu ni kwamba tuwache kina mama na watoto wa baki mjini nasi tupige kambi nje ya mji na pia halid na amr bin as waendikiwe barua ya kwamba watoke demaski na palestina kuja kutu saidia huzur anasema hapopia ina thibithika ya kuwa ushindi wa demaski ulikuwa umetokea kabla shirahbil bin hasana akasema sikuhi hii kila mmoja anatakiwa kutoa rai yake kwa uhuru rai aliyoitoa yazid bila shaka ametoa kwa nia njema lakini mimi ninaipinga watu mji ni wa mji wote ni wakristo yawezekana kuwa wao kwa sababu ya ubaguzi wakiwakamata ahali zetu wa wakabizi kwa kaisari au wenyewe wa waue hata bubedha akasema kwamba utatuzi wake ni kwamba sisi tuwafurushe wakristo kutoka mjini wake na watoto wenu watasalimika akainuka na akasema ewe amiri wewe huna haki hiyo sisi tumewapatia wakristo hawa amani juu ya sharti hili ya kwamba wao waishi mjini kwa amani na kwa utulivu hivyo kivipi tunaweza kuvunja ahadi yetu tumefanya ahadi sasa kivipi tunaweza kuivunja kwamba tuwaondoe kutoka mjini hatabuubadha akakubali kosa lake lakini hawakuweza kufikia mwafaka fulani watu wa kawaida wakatoa rai ya kwamba tukisalia hims tusubiri msaada wa kijeshi abu Beda akasema hatuna muda wake kisha wakafikia uamuzi wa kwamba wakiacha hims waelekee demaski khalid yupo kule na mpaka wa warabuni ni karibu walipoamua kufanya hivyo akamuita habib habibin maslama aliyekuwa afisa wa hazina na akasema jizia inayochukuliwa kutoka kwa wakristo sahizi hali yetu ni hivi kwamba hatuwezi kubeba dhima ya kuwalinda jizia ilikuwa inachukuliwa ili wasaidiwe anamna mbalimbali lakini sasa hatuwezi kufanya chochote hivyo chochote kilichopokelewa kutoka kwao warudishie yote na uwaambie ya kwamba uhusiano wetu na nyini uliokuwepo bado tunao lakini kwa kuwa saizi hatuwezi kubeba jukumu la kuwa lindeni hivyo jizia ambayo ni malipo ya uhifadhi nyini mnarudishiwa hivyo hela ya malaki mingi iliyokuwa imekusanywa ikarudishwa kwao tukio hilo likaleta athari kubwa kwa wakristo ya kwamba wao walikuwa wanalia na walikuwa wakisema kwa jazba ya kwamba mungu awarudisheni mayahudi wakapata athari zaidi nao wakasema ya kwamba Tuna kwa taurati madhamu tuko hai kaisari haawezi kuiteka hims wakisema hayo wakafunga milango ya mji na wakaanza kulinda kote, kote abu ubedha hakuwatendea watu wa hms pekee kwa uwema huo bali wilaya zote zilizokuwa zimeshatekwa akawaindikia wote ya kwamba hela ya jizia iliyokusanywa irudishwe abu bedha akaelekea damaski na akamjulisha hardh omar kuhusu hali zote umar kwa kusikia kwamba waislamu kutokana na hofu ya warumi wamekuja hm akahuzunika sana lakini pale alipojua ya kwamba maafisa wote na jeshi zima limeamua hivi hapo akarizika na akasema ya kwamba mwenyezi mungu kwa hikma yake fulani atakuwa amewaafikisha waislamu wote juu ya rai hiyo khalifa mtukufu anasema ya kwamba zipo kumbukumbu kumbu zinazosema ya kwamba hahumar alikuwa ameulizwa juu ya hilo na hahmar alikuwa amesema ya kwamba kama hamwezi kuwalinda basi jizia mliopokea kutoka kwao mwarudishie hatumar akamwindikia abu ubada ya kwamba mimi namtuma said bin amir kwa ajili ya kukusaidia lakini ujue ya kwamba kushinda na kushindwa hakutokani na idadi kubwa au idadi ndogo ya jeshi ابو ابید بن ابی سفیان شرح بن کلم قلم مجو آکت وار وقت ہو mjumbe wa amr bin as akafika na barua ambayo ilikuwa na madha hii ya kwamba katika wilaya za urdon uasi umesambaa na ujio wa warumi umeleta vurugu kwa watu na kuacha hims kumesababisha kukosa nguvu abu ubedha akamwendikia katika jibu ya kwamba hatukuacha hims kwa sababu ya hofu bali tulikuwa na nia hii kwa ya kwamba maadui watoke nje kutoka mafichoni na majeshi ya kiislam yaliyosambaa hapa na pale ya jumuiki na pia akamwindikie katika barua ya kwamba wewe ubaki palepale ulipo nitakuja kukutana nawe kulekule kule. siku ijayo abu ubaida akatoka demaski na akifika yarmuhuk akapiga kambi katika mipaka ya urdun yarmuk ilikuwa ni bonde lililokuwa jirani na syria ambapo mtu wa urdun ulikuwa ukitiririka amr bin as pia akaja kukutana nao hapahapa hapa nafasi hii kutokana na mahitaji ya vita ilikuwa ikifaa kwani kutoka hapa mpaka wa uharabuni ulikuwa karibu kuliko maeneo yote mengine na nyuma yake kulikuwa na uwanja mpana na mkubwa hadi mpakani mwa uharabuni ambao ulikuwa ukiwawezesha kusogea nyuma za haja jeshi ambalo had umar alikuwa amelituma pamoja na said bin amer lilikuwa bado halijafika upande wa pili kwa kusikia hali ya ujio wa warumi na silaha zao waislamu walikuwa wamepata hofu abu bedha akamtuma mjumbe mwingine kwa had omar na akamwendikia ya kwamba warumi wametoka kila upande na hali ya jazba yao ndiyo hii ya kwamba njia ambayo jeshi lao linakanyaga na kupitia makuhani ambao hawajawahi kutoka nje kutoka nyumba zao nao pia wakijitokeza wanaendelea kuungana na jeshi barua hiyo ilipomfikia hat omar akawakusanya wahajiri na ansar na akawasomea barua masohaba wote hawakuweza kujizuia na wakaanza kulia na wakasema kwa azma imara ya kwamba amirlmuminin kwa ajili ya allah uturuhusu ili tuende tukajitolee kwa ndugu zetu mungu apishe mbali wao wakipata shida kidogo tu basi kuishi kwetu ni bure tu azma ya wahajiri na answar ilikuwa inazidhi hadi abdourahman bin oof akasema yakwamba amirulmominin waymo nñeme uwekamanda we wetu na utu kule lakini masohaba wengine wakahitirafiana na rai yake na wakakubaliana ya kwamba majeshi mengine ya ziada ziadha ya yatungwe haumar akamuuliza mjumbe ya kwamba maadui wamefikia wapi yeye akasema wapo niuma ya yarmu kama hatua tatu au ine hamar akahuzunika sana na akasema kwamba ni masikitiko tu sasa kuna nini kinachoweza kufanywa na katika muda huo Mfupiki vipi msaada unaweza kuwafikia kisha akamwendikia abo baedha barua yenye maneno ya kuwavutia sana na akamwambia mjumbe ya kwamba uende ukawasomee barua hii kwa kufika katika kila safu na uwaambie ya kwamba omar anawasalimieni na anasema ya kwamba eni waislamu piganeni kwa moyo wote na muwashambulie maadhui zenu kama simba na kateni vichwa vyao kwa panga zenu na ive hivi, hivi ya kwamba wao wawe kwenu kama ni sisimizi uwingi wao usiwatieni hofu na msiwe na hofu kuhusu watu na nani hili ni jambo la ajabu ya kwamba siku ambapo mjumbe akaja kwa abu ubeda siku ile ile said bin amir pia akafika na wanajeshi 1 waislamu wakaimarika sana na wakaanza kufanya maandalizi ya vita kwa uimara mkubwa mwaz bin jabal ambaye alikuwa swahaba mwenye daraja sana akamteua juu ya kikosi cha kulia kabas bin ashiam upande wa kushoto na akampatia hashim bin utba ukomanda wa wanajeshi watembeao kwa miguu akaligawa jeshi lake katika sehemu ine moja akaiweka kwa ajili yake na juu ya sehemu zingine akawateua ais bin habera mesra bin masruk na amr bin tufel mashujaa hawa walikuwa maarufu sana katika uharabuni kwa sababu ya ushujaa wao na kwa sababu yake walikuwa wakiitwa warumi pia walikuwa wametoka na silaha za kutosha idadi yao ilikuwa zaidi ya laki mbili iliyokuwa na safu ishirinina nne ambazo mbele yake viongozi wao wa kidini wakishika misalaba mikononi walikuwa wakitembea na kuwapa hamasa majeshi yakaja anakwaana hapo bitrik mmoja akatoka nje ya safu bitrik ni kiongozi wa kidini wa kikristo yeye akasema nataka kupigana peke yangu maisra bin masruk akajitokeza na farasi yake lakini kwa kuwa adui alikuwa mwenye nguvu na alikuwa kijana hivyo khalid akamzuia na akamona upande wa kaas bin hawera yeye akisoma shairi akasonga mbele kaas akamvamia hivi ya kwamba bitrik hakuweza kuniosha silaha yake na yeye akafanikiwa katika lengo lake upanga wake ukakata kichwa na kisha ukikata kofia yake ya chuma ukaenda hadi shingoni mwake bithrik akaanguka kutoka farasi waislamu wakapiga takbira ghalid akasema hiyo ni ishara nzuri na sasa allah akipenda tutapata ushindi tutapata ushindi, Tutata, pata, ushindi wakristo wakapanga vikosi mbalimbali dzidi ya maafisa wa khalid lakini wote wakashindwa na siku ile vita ikaishia hapa hapa usiku Yeni pale waliposhindwa usiku warumi walipoona ya kwamba sisi tunashindwa kiongozi wa warumi bahan akawakusanya makamanda na akasema waarabu wameshaonja ladha ya mali ya siria ni vyema ya kwamba badala ya kupigana nao vita tamaa ya mali tuwaondoe kutoka hapa wote wakaafikia na juu yake siku ya pili mjumbe akamfikia abu ubedha akisema kwamba afisa fulani mwenye heshima umtume kwetu tunataka kuongea naye kuhususuluhu abu bedha akamchagua khalid mjumbe um, aliyekuja na ujumbe um, alikuwa akiitwa georje wanahistoria wa kiurdhu wameendika jina lake kama george lakini katika vitabu vya kiarabu jina lake limeelezwa kama jerja nimeona niambiye nimi kwa ajili ya waarabu yeye alipowasili mudaa wa jioni ulikuwa umeshawadia baada ya muda kidoku, ya maghribi, ikanza, wa kidogo sala ya magharibi ikaanza waislamu wakisema takbira jinsi walivyosimama kwa shauku na jinsi walivyoswali sala kwa uzama ndani yake na kwa utulivu na kwa hishima na unyenyekevu sana mjumbe akaendelea kuwaona kwa mshangao mkubwa hadi sala ilipomalizika yeye akamuuliza abuubada maswali machache na swali moja akamuuliza ya kwamba وسو عيسى ابن مريم نبي الكتاب ديغني ابو عبدا اكسمه فواتازو واتازا قران تكفوا انما ثل عيسى عند الله كمثل ادم خلقه من تراب ثم قال له كن فيكون يا اهل الكتاب لا تغلو في دينكم ولا تقولوا على الله الا الحق انما المسيح عيسى ابن مريم إنما المسيح عيسى بن مريم رسول الله وكلمته ألقاها إلى مريم وروح منه فآمنوا بالله ورسله ولا تقولوا سلاسا انتهوا خيرا لكم إنما الله إله واحد إنما الله إله واحد سبحانه أن يكون له ولد سبحانه أن يكون له ولد له ما في السماوات وما في الأرض وكفى بالله وكيلا لن يستنكف المسيح لن لم يستنكف المسيح أن يكون عبدا لله وللملائكة المقربون tafsiri ya yake ni kwamba iini watu wa kitabu bila shaka mfano wa isa kwa allah ni kama mfano wa adamu alimuumba kwa udongo kisha akamwambia kuwa basi akawa iini e watu wa kitabu msiruke mipaka ya dini yenu wala msiseme juu ya allah ila yaliyo kweli masihi isa bin maryamu ni mtume wa allah na neno lake tu alilompelekea maryamu na ni roho iliyotoka kwake basi mwaminini allah na mitume wake wala msiseme watatu tatu jizuieni itakuwa bora kwenu bila shaka allah ni mungu mmoja tu ni mbali na utakatifu wake ya kwamba awe na mwana ni vyake vilivyomo mbinguni na vilivyomo vili arzini na allah anatosha kuwa mlinzi masihi hata beua kuwa mtumishi wa allah wala malaika waliyokurubishwa kwa vitu vile mkalemani akatafsiri aya hizi hapo yule mjumbe george akatamka mara moja ya kwamba mimi natoa shahada ya kuwa hizi ndizo sifa za isa nami natoa shahada ya kwamba mtume wenu ni mkweli akisema hayo akasoma kalema ya shahada na akawa muislamu yeye alikuwa hataki kurejea kwa kaumu yake lakini hata bubedha akiwa na wazo hili ya kwamba warumi wasije wakazani ya kuwa sisi tumevunja mkataba akamwambia kwamba arudi akasema kwamba kesho mbalozi wetu atakaye kwenda huko wewe urudi pamoja nake na saa hizi wewe urudi siku ya pili sathalid akafika katika kambi la warumi warumi kwa ajili ya kuonyesha shani na ukubwa wao walikuwa wamefanya maandalizi makubwa kiasi kwamba pande zote za njiani wapanda farasi walikuwa wamepanga safu ambao kutoka kichwa hadi minguni walikuwa wamezama katika chuma lakini hadhalid akawaona kwa jicho la kutokuwajali na alikuwa akiwatazama kama simba anavyowinda kundi la mbuzi alipofika karibu na hema la bahan yeye akampokea kwa heshima sana na akamkalisha karibu yake kwa kumpitia mkalemani maongezi yakaanza bahan baada ya kumsalimia kidogo akaanza kutoa hutuba baada ya kumsifu isa akatamka jina la kaisar na akasema kwa ufahari kwamba mfalme wetu ni mfalme wa wafalme wote mkalemani alikuwa baado haja tafsiri maneno yake ndipo halid akamzuia bahaa akasema ya kwamba mfalme wenu atakuwa wanamna hiyo lakini yule ambaye sisi tumemfanya kuwa kiongozi wetu yeye akiwaza tu kuhusu ufalme sisi mara moja tutamuuzulu bahan akaanza kutoa tena hutuba yake ya na akieleza ufahari wa mali na ukubwa wake akasema watu wa uarabuni watu wa kaumu yenu wakaaja kustawi katika nchi yetu sisi daima tukawatendea kwa urafiki tulikuwa tunafikiria kwamba waarabu wote watakuwa wenye kutoa shukurani juu ya misaada hii yote lakini kinyume cha matarajio yetu nyini mkatuvamia na sasa mnataka kutufurusha kutoka nchi yetu ji hamchuia kwamba mataifa mengi mara kadhaa ya kaamua kufanya hivyo lakini hata lakini hayakufanikiwa kamwe sasa nyini mliepo um hapa hakuna kaumu jahili nyingine duniani kama nyini mnaishi maporini na hamna silaha lakini mmehubutu kutuvamia lakini hata hivyo sisi tunavumilia juu yake bali mkiondoka kutoka hapa basi kama zawadi kila kamanda atapata dinari 1 na maafisa l mojmoja na kila askari atapewa dinari husur anasema uhakika ni kwamba wao wenyewe wa walikuwa wamekusanya jeshi kubwa dhidi ya waislamu ili wawamalize lakini pale walipoona kwamba kushinda vita siyo rahisi hapo wakaleta masharti hayo bahan akamaliza hutuba yake hapo a halid akainuka na baada ya kumhimilia allah na kumsalia mtume salalwasalam akasema bila shaka nini ni matajiri na mna utawala jinsi mlivyo watendea wa waliyo majirani yenu sisi tunayajua lakini hiyo haikuwa hisani yenu bali ilikuwa ni njia moja ya kusambaza dini yenu mlikuwa mkitaka kusambaza dini yenu na athari yake iliyotokea ni kwamba waarabu wale wakawa wakristo na leo wakiwa pamoja nani wanapigana vita zidi yetu ni kweli kabisa ya kuwa sisi tulikuwa maskini tusiyojiweza na tukiishi maporini hali ya zuluma na ujinga wetu ilikuwa hivi ya kwamba mwenye nguvu alikuwa akimkandamiza mnyonge na makabila yakipigana wenyewe kwa wenyewe yalikuwa ya yanamalizika lakini mwenyezi mungu akaturihimu na akamtuma mtume mmoja aliyetokana na kaumu yetu na alikuwa mwema na mkarimu na mtukufu kuliko sisi zoti yeye akatufundisha tauhidi na akatuambia ya kwamba mungu hana mshirika wake yeye hana mke wala watoto yeye ni mmoja asiye na kifani ye akatuamuru ya kwamba itikadi hizi tuieleze dunia mwenye kuziamini ni muislamu na ni ndugu yetu na asiye amini lakini anakubali kutoa jisia sisi ni walinzi wake na anayekataa zote mbili basi kwa ajili yake ni upanga kama hamamini na kisha mko tayari kupigana nasi vita basi sisi pia tuko taari bahan kwa kusikia neno la jizia akavuta pumzi baridi na akiashiria upande wa jeshi lake akasema kwamba watu hawo watakufa lakini hawatalipa jizia sisi tunachukua jizia na hatutoi jizia ilmuradhi hawakufikia muwafaka fulani na khalid akainuka na kurejia sasa maandalizi ya vita hii ya mwisho yakaanza ambayo baada yake warumi hawakuweza kusimama juu ya miguu yake baada ya kuondoka kwa halid bahan akawakusanya viongozi wake na akasema je mmesikia maadhaia wa arabu wanasema kwamba madhamu hamkubali kuwa raiya wao hamwezi kusalimika na mashambulizi yao je mnakubali utumwa huo maafisa wote wakasema kwa jazba kari kwamba sisi tutakufa lakini hatuwezi kuvumilia feseha hii asubuhi warumi wakatoka na jazba ileile ile na silaha zao ambazo zikawashangaza waislam khalid kwa kuona kwamba warumi wamejitokeza na silaha zao na jazba yao badala ya kutumia kanuni ya kawaida ya vita akatumia kanuni nyingine na akapanga safu za jeshi kwa njia mpya na jeshi ambalo idadi yake ilikuwa 3 35tu akaligawa katika sehemu 36 na sita na akapanga safu mbele na nyuma kwa utaratibu maalum sehemu ya kati akampatia abu beda na juu ya sehemu ya kulia amr bin as na shirahbil wakateuliwa na maisara ilikuwa chini ya yazid bin abu sufian sambamba na hilo juu ya kila safu akapanga maafisa ambao walikuwa maarufu katika ushujaa wao wahaziri ambao kwa kupitia hutuba zao walikuwa wakiwahimiza watu yaani walikuwepo wahaziri ambao wakapewa kazi ya kuwahimiza wanajeshi kuhusu vita abu sufian alikuwa mmoja wao ambaye alikuwa akisema mbele ya majeshi ya kwamba allah allah nini ni walinzi wa warabuni na ni wasaidizi wa islam na wao ni walinzi wa roma na ni wasaidizi wa washirikina nani wasaidizi wa ushirikina l siku ya leo ni kutoka siku zako l wateremshie waja wako msaada rbin s alikuwa akisema kwamba eni watu inamisheni macho yenu na kaeni kwa kupiga magoti naniosheni mikuki yenu na jipangeni katika mahali penu na kwenye safu zenu maaduri wenu wakishambulia muwape nafasi hadi waaje karibu na mikuki yenu ndipo muwashambulie mithili simba nahapa kwa allah ambaye hufurahi juu ya ukweli na analipa thawabu yake na ambaye anachukia uongo na anatoa adhabu juu yake na hutoa malipo ya kufanya hisani kwa yakini mimi nimepata taarifa kwamba waislamu wakiteka mji baada ya mji na kasri baada ya kasri watapata ushindi juu ya nchi hii basi kundi la watu hawa na idadi yao kubwa isiwatieni katika hofu mkipigana wita kwa uimara watu hawa watatawanika kama tomboro na watoto wake wanavyotawanika kwa hofu ijapokuwa idadi ya jeshi la kiislam ilikuwa ndogo n haikuzidi 35 lakini wote walikuwa wamechaguliwa kutoka uharabuni mzima miongoni mwao walikwepo watukufu l1 ambao walikuwa wameona uso mtukufu wa mtume s slm walikwepo watukufumiamoja walikuwa wameshiriki vita vya badr pamoja la mtumi salllah alihi wasalam watuwa kabila la azdi idadiyao ilikuwa zaidi ya elfu kumi kulikuwa na kundi kubwa la hamir na walikwepo masujaa marufu kama hamdan haulan leham na jazam kulikuwa na sifa nyingine ya vita hii kwamba kina mama pia walikuwa wameshiriki vita hii ambao wakapigana vita kwa ujasiri mkubwa mama yake amir muavia yani mke wa abu sufian hindhthind ambaye alikuwa ameisha silimu akiwashambulia maadui alikuwa akisonga mbele na akisema nini muamalize makafiri hawa kwa panga zenu pia alikwepo binti ya abu sufyan na dada yake amir moavia jaweria akiwa na kundi moja akifuatana na mumewe akatoka na kupigana na jeshi la kirumi na baada ya kupigana vita kali akawawa shahidi migdad aliyekuwa na sauti nzuri sana aliekuwa anasoma sura anfal mbele ya jeshi ambamo imehimizwa kufanya jihadi upande mwingine hali ya jazba ya warumi ilikuwa hivi kwamba watu 30 walikuwa va minyororo minguni ili wasipate wazo la kurudi nyuma vita ikaanzishwa na warumi jeshi la laki mbili likasonga mbele kwa pamoja maelfu ya mapadhre na maaskofu wakishika misalaba mikononi wakasonga mbele na walikuwa wakimsifu hadisa kwa kuona hali hii na silahazao mtu mmoja akatamka mara moja ya kwamba allahu akbar ni jeshi kubwa kiasi gani hadhalid akasema kwa azma ni amaza tu wallahi kama miguu ya farasi yangu ingekuwa bora ningesema kwamba wakristo waongeze jeshi jingine kama hilo ili muradhi wakristo wakashambulia kwa nguvu zote na wakirusha mishale wakasonga mbele waislamu wakaendelea kusimama kidete kwa muda mrefu lakini shambulizi lilikuwa na nguvu kubwa kiasi hiki kwamba kikosi cha kulia cha waislam kikavunjika na kujitenga na jeshi na kikasambaratikana kurejea nyuma hadi kufikia mahema ya kina mama kina mama kwa kuona hali hii ya waislamu wakashikwa na ghazabu kali nao wakangoa mbao za hema na wakasema mkija hapa tutapasua vichwa vyenu na mbao hind mke wa abu akishika fimbo mkononi akasonga mbele kina mama wengine pia wakamfuata hind akamwona abu sufian akikimbia hapo akipiga fimbo juu ya uso wa farasi yake akasema unaenda wapi rudi nyuma na nenda katika uwanja wa vita pia kuna riwaya nyingine inayosema kwamba hind akibeba ubao akaelekea abu sufian akasema wallahi wiwe katika kuipinga dini ya haki na kumkazibisha mtume mkweli wa allah ulikuwa mkali sana leo una nafasi hivyo katika uwanja wa wita kwa ajili ya kuitetea dini ya haki na kwa ajili ya kupata razi ya mtume wa allah jitolee uhai wako na ufanikiwe mbele ya allah abu sufian akapata ghera sana na akageuka na kuingia katika jeshi la maadui na upanga wake kuna mwanamke mwingine shujaa ambaye jina lake lilikuwa haula yeye akisoma shairi ifuatayo alikuwa akiwahamasisha watu ya hariban aniswatin iswattaiy faan kalilin kazraa sabiyat wala hasiyat wala raziyat iwe <tip> mwenye kuwa kimbia kina mama wachamungu hivi karibuni utawaona wakifungwa wao hawatakuwa na daraja kubwa wala wao watapendeza Mwaz bin jabal ambaye alikuwa kamanda wa kikosi cha kulia kwa kuona hali hiyo akateremka chini ya farasi na akasema mimi nitapigana kwa miguu lakini kama kuna shujaa anayeweza kutimiza haki ya farasi hii basi farasi yupo mwanaye akasema ndiyo mimi nitatimiza haki hiyo kwani naweza kupigana vizuri nikiwa nimepanda ilmuradi wote baba na mwana wake wakaingia jeshini na wakapigana kwa ujasiri kiasi kwamba waislamu waliokuwa wametawanika matena sambamba na hilo hujaj ambaye alikuwa kiongozi wa kabila la zubeda akasonga mbele na watu mia tao na akawazuia wakristo juu ya mahala pao katika kikosi cha kuli ya kabila la a likaendelea kusimama kidete wakristo wakatumia nguvu zote dhidi yao lakini wao wakaendelea kusimama kidete kama milima vita ilikuwa imepamba moto na kila upande vichwa na mikono vilikuwa vinakatika na kudondoka chini lakini waislamu walikuwa wamesimama imara amr bin tufel ambaye alikuwa kiongozi wa kabila la asd alikuwa ameniosha upanga wake na alikuwa akiwaita watu wake akisema kwamba hii ni watu wa kabila langu angalie ni leo kwa sababu yenu waislamu wasipatefezeha watu wakubwa wakubwa, wakubwa wakauawa na amr bin tufel kisha yeye pia akauawa shahidi alikuwa ameweka jeshi lake nyuma ye yeaafl akatoka nje na akawashambulia maadui kwa nguvu zote kwamba akageuza safu za warumi irma ambaye alikuwa mwana wa abujahl akasogeza mbele farasi yake na akasema ni wakristo mimi katika zama fulani katika hali ya ukafiri nimeshapigana na nimesha pigana na mtumejeeo zidiyen naweza kurudi nyuma akisema hayo akaona jeshi na akasema ni nani anayefanya baiat juu ya uya watu wau na bialiua moawao waaa wia nau ama ig a wakawamaliza maelfu ya warumi mashambulizi ya ghalid yakavunja nguvu yao hadi wakalazimika kurudi nyuma na halid akiwakandamiza akafika hadi sipasalar daranjararanjar maafisa wa kirumi wakafunika macho yao na leso wakizani kwamba kama macho yao hayawezi kuona ushindi basi yasione kushindwa kwao wakati uleule ambapo vita ilikuwa imepamba moto katika sehemu ya kulia ibiir ambaye alikuwa kiongozi wa kikosi cha kulia cha warumi akaishambulia sehemu ya kushoto kwa bahati mbaya katika sehemu ile kulikuwa na watu wengi wa kabila la leham marsan waishio katika maeneo ya siria na walikuwa wakitoa jizia kwa warumi kwa muda mrefu hivyo hofu na haiba ya warumi iliyokuwa mioyoni mwao ikaleta athari yake ya kwamba katika shambulizi la kawanza tu miguu yao ikatetemeka walikuwa waislamu lakini kulikuwa na haiba ya zamani moyoni mwao hivyo wakaogopa na wakatawanika lakini hata hivyo maafisa wakaonyesha ujasiri kama maafisa wangeonyesha woga vita ingekuwa imekwisha warumi wakawafuata wanajeshi waliokimbia hadi kufikia mahema Kina mama kwa kuona hali hiyo wakatoka nje na ushuawona ushujaa wao ukawazuia wakristo kusonga mbele ایجاپ کو جیشی لیلی کمبارتی کا لکھنی اکٹی کا معافہ قباس بن اشیم سعید بن زید, زید یزید بن ابی سفیان amr bin as shirahbir nhasana walikuwa wanapigana kwa ujasiri mikuki na panga zilikuwa zikivunjika na kudondoka kutoka mkono wa kobas lakini alikuwa amesimama kidete mkuki ulipokuwa ukivunjika na kudondoka chini alikuwa akisema je yupo mtu ambaye ampati mtu silaha aliyekiri kwa allah ya kwamba kama atageuka nyuma katika uwanja wa vita basi atageuka akifa watu mara moja walikuwa wakimpatia mkuki na upanga naye alikuwa akiwashambulia maadui kama simba abul awar pia akashuka chini kutoka farasi yake na akielekea jeshi lake akasema kwamba kufanya subira na kusimama imara ni sababu ya heshma duniani na ni rehma katika akhira angalieni samani hii isitoke mkononi said bin zayad akiwa na hasira alikuwa amesimama kwa kupiga magoti ndipo warumi wakamlenga yeye akawawamia kama simba na akambua afisa wao wa mbele yazir bin abu sufyan ndugu yake mwavya alikuwa anapigana kwa uimara sana kwa bati babake aitwae abu sufian aliyekuwa akiwapa wanajeshi hamasa akaja upande ule na akimwona mwanawake akasema iwe mwanangu wakati huu kila mwanajeshi anaonyesha ushujaa katika uwanja wa vita wewe ni kamanda wao hivyo una haki zaidi ya kuonyesha ushujaa katika jeshi lako ama mwanajeshi mmojatu akashinda juu yako basi kwakoitakuanafaiyakujisikia ya majutohabil alikuwa nahali ii ambaauiwluawaemziniat pand zotealikua meiaakaikatia uiu hakika allah amenunua kwa waaminio nafsi zao na mali zao ili pepo wanapigana katika njia ya allah kwa hiyo wanaua na wanauwawa na alikuwa akipiga takbira kwamba wenye kufanya biashara na allah na kuwa majirani zake wapi kila aliyesikia sauti hiyo akarejea hadi jeshi lililokuwa limesambaratika likasimama tena nashrahbil akiwa na jeshi hilo akapigana vita kwa ushujaa kiasi kwamba warumi waliokuwa wanapigana vita na kusonga mbele kule kulekule huku kina mama wakitoka kutoka mahema wakaja kusimama nyuma ya jeshi na walikuwa wakisema kwa sauti ya juu kwamba mkikimbia uwanja wa vita msije kuona uso wetu vita ilikuwa inaendelea bila tija bali warumi walikuwa juu kidogo ambapo ghafla tu in hawera ambaye halid alikuwa amemteua juu ya sehemu ya nyuma ya jeshi akatoka kutoka nyuma na akawashambulia warumi kwa ujasiri mkubwa viongozi wa roma wakajaribu kukaa sawa lakini hawakuweza kufanya hivyo safu zote zikasambarathika na zikarudi nyuma kwa hofu said bin sadbinz akitoka kutoka katikati kati ya jeshi akawawamia na warumi wakaendelea kushindwa na kurudi nyuma hadi wakaenda kufika karibu na mto uliyokuwa karibu na uwanja muda si muda mto ule ukajaa na maiti zao na uwanja wa vita ukawa mtupu hivyo mwenyezi mungu akawajalia waislamu ushindi katika vita hii muhimu tukio hili la vita hii ni muhimu kulikumbuka kwamba wakati ambapo vita ha- kali ilikuwa ikiendelea habas bin as ambaye alikuwa askari shujaa alikuwa na vita kwa ushujaa wakati huo huo mtu fulani akampiga na upanga wake juu ya mguu wake na mguu wake ukakatika habas hakujua kwamba mguu wake umekatika baada ya muda mfupi yeye alipozinduka alikuwa akitafuta mguu wake kwamba mguu wangu uko wapi pale alipofikiri kwamba aone mguu wake uko wapi akaona kwamba mguu wake ulikuwa umeshakatika watu wa kabila lake walikuwa waka, wanajivunia juu ya tukio hilo watu wangapi warumi waka uwawa katika vitahi kuna hitilafu kuusu idadiyao tabrina asdi wamendika kwamba watu lakimoja wali uwawa ilhali baladri mesema warumi wali wawlfu sabini na upane wawaislam eilftatu akauaa ahidi na ikirma nazrar bin azhar na hisham bin as haban bin saidi na kazalik walwaa ambapo akapata taarifa ya ya kushindwa kwake wakati wakati ule akajiandaa kuelekea wa kuondoka na ewe siria. Abu ke umar barua na na na umar kumpa habari ya ushindi. Na na umar habari ushindi akamtumia ujumbe uliokuwa watu mbalimbali bin ya alikeontakia na akaaa aa auin u hakuwezi kulala kwa siku kadhaa tarifa ya ushindi ilipomfikia mara moja akangukachini kunye sajda na akamshukuru allah slhmaut akieleza tukio hilo anasema kwamba maswahaba wakati ambapo wakapambana na utawala wa kirumi na wakisonga mbele wakateka yerushalemu ambayo ni mahala pa dini pa wakristo na kisha wakaanza kusonga mbele zaidi hapo wakristo kwa kuona kwamba makao makuu yao ya kidini yametekwa na waislamu wakaanza kufanya juhudi ya mwisho ya kuwaondoa kutoka kule na wakitangaza kotekote tangazo la kufanya jihadi wakaleta jazba kwa wakristo na wakikusanya majeshi makubwa makubwad waislamu wakajiendaa kulishambulia jeshi la kiislamu waislamu waliokuwa na idadi ndogo kuliko wao kwa kuona hali hiyo wakaamua kurudi nyuma kwa muda tu na kamanda wa kijeshi akamwendiki umar kwamba maadui wana idadi kubwa sana sisi ni wachache kupigana vita na jeshi hilo ni kama kujiangamiza hivyo kama uturuhusu basi kwa ajili ya kujipanga upya jeshi la kiislamu lisoge nyuma kidogo ili tuweze kujumuika tena na tupambane na maadui na pia akamwindikia kwamba maeneo ambayo tumesha teka tayari tumekusanya kodi kutoka kwao kama ukitoa ruksa ya kuwacha maeneo haya basi tuambie kwamba tufanye nini kuhusu kodi hiyo hatumar akamjibu kwamba kwa ajili kwa ya kufupisha vita na kujiandaa upya kusogea nyuma si kinyume ki cha mafundisho ya islam lakini pia kumbukeni kwamba kodi ilikuwa imechukuliwa kutoka kwa watu hawa kwamba jeshi la kiislam litawalinda sasa jeshi la kiislam ikiwa litasogea nyuma litarudi nyuma basi maana yake ni kwamba jeshi hili halitaweza kuyalinda maeneo haya hivyo ni muhimu kwamba chochote kilichochukuliwa kutoka kwao kirudishwe amri hiyo ya ha umar ilipofika kamanda wa kiislam akawaita watu na wafanya biashara wa maeneo hayo na akawarudishia hela yote na akawaambia kwamba hela hiyo ilikuwa imechukuliwa kutoka kwenu kwa sharti hili kwamba jeshi la kiislam litawalindeni lakini sasa kwa kuwa tunaona sisi ni dhaifu kuliko adui na kwa muda tu tunarudi nyuma hivyo kwa sababu yake hatuwezi kuwa lindeni basi hatuwezi kukaa na hela hiyo huu ulikuwa ni mfano ambao haujawahi kuonyeshwa na mfalme yoyote katika dunia wafalme wanapoondoka eneo fulani badala ya kuwarudishia watu kodi yao wanapora zaidi na wanaelewa kwamba sasa maeneo haya yatatekwa na wengine hivyo tupate faida kadri tuwezavyo kisha kwa kuwa wanakuwa hawana mpango wa kuishi kule hivyo wanakuwa hawana wasiwasi wasi kuhusu kukosa heshima na kama serikali fulani iwe na nizamu nzuri kidogo basi inayaondoa majeshi yake kutoka kule kwa ukimia na haipori mali ya watu lakini mfano ulioonyeshwa na jeshi la kiislam mfano huo unaonekana katika zama za omar pekee mbali hata kama tujumulishe zama za baadaye ndani yake hata hivyo hakuna mfano wake mwingine kwamba mshindi fulani awe ameacha eneo fulani na jizia aliyokuwa ameichukua kutoka kwa watu wa eneo hilo awe amewarudishia jambo hilo likaleta athari kubwa kwa wakristo kwamba pamoja na hali hii ya kwamba majeshi yaliyokuwa na dini yao yaliu yanasonga mbele na washambuliaji walikuwa ni watu wa kaumu yao na ndugu zao na pia vita hii ilikuwa imepewa rangi ya kidini na wakristo na pia makao makuu ya kidini ya wakristo yalikuwa yameshatekwa na waislamu hata hivyo wanaume kwa wanawake wakristo wakitoka majumbani mwao walikuwa wakilia na kufanya maombi kwambao waislamu warejee tena hslhma r alikuwa nailimu kubwa yahistoria yepia anazai kwamba bada ya kumuliahma eshiiila uieea nyua na shazi iliuw ierudishwa lhma akilzakuuia anasema ya kwamba kaikaaahm wakati wavita vya yarmuk uhai wa masahaba wa mtumeaaa uliouwa hatarini na wailauwliuwa wakiwawa kwa wingi wa kamanda mkuu wa kiislam abu abuubeida bin al jarah akasema mimi nataka ya kwamba baadhi ya mashujaa wajitokeze ambao katika idadi hata kama wawe wachache lakini wapigane vita kwa moyo wote hadi jeshi la kirumi lishikwe na haiba hahikrma akaja mbele na akamomba hah abuubeda kwamba ni ruhusu wachague baadhi ya watu ambao nikifuatana nao nitawashambulia maadui na nitajitahini kumua jenerali wao wakati ule jenerali ya jeshi la kirumi alikuwa anapigana kwa nguvu zote na mfalme alikuwa amemwahidi kwamba ikiwa atapata ushindi juu wa ya waislam yeye atamwoza binti yake pamoja naje na atamkabizi nusu ya utawala wake kwa sababu ya tamaa hiyo yeye alikuwa na jazba kali na alikuwa ameingia katika uwanja wa vita pamoja na jeshi lake naye pia alikuwa amewaahidi maaskari ahadi ya kuwalipa hela kubwa hivyo wanajeshi wa kirumi walikuwa wanapigana kwa nguvu jeshi la kirumi lilipowashambulia washambulia waislam jenerali huyo alikuwa amesimama katikati ya jeshiirma pamoja na watu mia n akalishambulia jeshi katika sehemu yake ya kati na mwenzake mmoja akamlega jenerali huyo akamvamia akamwangusha chini mbele yao kulikwa na jeshi la malaki na waislam hawa walikuwa mia tu hivyo ushindani haukuwa rahisi wao wakamua jenerali huyo na kwa sababu ya kuuawa kwake jeshi likasambaratika lakini maadui wakawashambulia watu hawa na wote aashahidi isipokuwa wachache tu miongoni mwa hawa kulikuwa na watu kumi na wawili waliokuwa wamejeruhiwa vikali jeshi la like kiislam lilipopata ushindi watu wakaanza kutafutwa ye alikuwa na hali mbaya ye akasema ikrma ninayo maji kunywa kidogo hatikrma akageuza uso karibu yake alikuwepo mwanawaabbafazl aliyekuwa amejeruhiwa sana ikrma akasema ghera yangu haiwezi kuvumilia ya kwamba watu waliyomsaidia mtume sallal wasalam katika muda ule ambapo mimi nilikuwa adui wake mkali waona watoto wake wafekwakiu nami nikinywa maji nibaki kuwa hai hivyo kwanza wanyeshwanyweshe watu hawa kama yatabaki kidogo basi nilete hivyo muislamu huyo akamwendea fal ye akaashiria upande wa mtu mwingine na akasema kwanza umnyweshi huyu e anahitaji zaidi kuliko mimi ye akamwendea mjeruhi huyu lakini ye akaashiria kwa mjeruhi mwingine na akasema kwamba ye ana haki zaidi kuliko mimi hivyo hivoe akaendelea kuwaendea mmoja baada ya mwingine nao wakaendelea kumpeleka mbele na hakuna aliyekunywa maji ye alipofika kwa mjeruhi wa mwisho mtu huyo alikuwa amefariki dunia na aliporeji kwa hranae pia alikuwa ameshafariki dunia na wajeruhi vingune pia kila mbaye alikuwa amemwendea ali amesha fariki dunia hundio ulikuwa mwisho wa vita hii na hivyo allah akawajalia ushindi habari habahzibendelantasiu si za usoni usonsha الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا ما من يهده الله فلا مضل له وَمَنْ يضلل فَلَا هَذِيَ لَهُ ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدًا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يعمر بالعدل وَالْلِسَانِ ويتاه ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر