أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت امیر المومنین مونیزی مونگو آم سیدی سانا آنا سیما نیلی کوزا کو حسو زاما زہد عمر رضی اللہ تعالی انہو کٹیکا کو اینڈ مادا ہیو لیو نیٹا ازوغوم زیا اشینڈی وا بیت المقدس اولیو ٹوکیا موکا وا کمی نٹانو ہیجریہ چینیا اوونگو ضی واحد امر بن آس جیشیرا کی اسلام لیلی ازن بیت المقدس jeshi la abu abuubeda pia likaenda kuungana nao wakristo wakichoshwa na hali ya kujifunga katika ngome wakataka kufanya suluhu lakini wakaweka sharti ya kwamba had umar monyewe aje akafanye mkataba wa suluhu hat abuubada akamjulisha hat umar hat umar ra u akashauriana la masohaba hadt ali akampatia ushauri wa kwenda huko hat عmar akapenda raiak ia ki. hat mar akamteha liua amiri wa madina sawana riwayanyingi hma lia meh sman aa amir alwenda baitulmadas safarihat mar haua sfariyka bh iu i amha slam ail li onoa iwayaias kwamba hakuwa na parapanda ya kuwatangazia watu kama inavyofanywa na wafalme wa kidunia wala hakuwa na jeshi hata hakuwa na hema lolote la kawaida tu hatumar alikuwa amempanda farasi akiwa na wafuasi wachache kutoka wahajiri na ansar riwaya moja inasema kuwa hadh omar alikuwa na mtumishi mmoja peke yake na unga wa shayiri kama chakula na bakuli moja ya mbao na alikuwa amempanda ngamia lakini hata hivyo popote ambapo habari hii ilikuwa inafika ya kwamba hah omar amenuia kwenda bitl badas kutoka madina ardhi ilikuwa inatetemeka khalifa mtukufu anasema hii ndiyo hali ya safari iliyoelezwa humo kwa kifupi tu na haina maelezo yake mengine kwa vyovyote vile kulikuwa na mji wa eliya na baitlmaqdas imo ndani yake ni nani aliyekuwa ameuzingira na nani aliyekuwa amemwomba ral anhu kuja baitlmadas kuhusu swala hilo imeindikwa katika tabri ya kwamba hat amr bin as a bailla u alimtumia ha barua ya kuomba musada kutoka kwake so. so, so. aat ne... amr katika barua ile hat hadama alikuwa amependekeza akisema ya kwamba mimi nakabiliana aa na ipo miji mingi ambayo bado pambana nayo na subiri amri yako barua hii ya, hi ya hadamr bin as ikamfiki ya hat umar yei akaelewa ya kwambaha amr atakuwa ameyaendika mambo haya baada ya, ya kukusanya taarifa zote kisha ha umar akawatangazia watu tarifa ya safari yake na akaelekea ya safarini pia imeendikwa katika tabri ya kwamba uhusu ujio umar raillahu anhu katika siria sababu yake iliyotokea ni kwamba harat abu ubada alipofika baitulmaqdas watu wa huko sawa na mikataba ya suluhu ya miji mingine ya siria wakataka kufanya suluhu pamoja naye na pia walikua wakitamani ya kwamba katika mkataba huo wasuluhu kwaniaba wa ya waislamu hat mar pia ashiriki kama mkuwa hatiabu ubada kamoindiki yahatmr habarihiyo na hat mar akaondoka kutoka madina lakini bai ya wanahistoria hawariziki ju riwaya ya riwayah yhat abu ubeda muhammad husan hayka kuusu swahi ya kwamba jambo hili ni muhimu ya kuwa riwaya hiyo tu ione ikiwa mbali na uhakika inayosema ya kwamba hat khalid bin walid au hat abu ubada bin aljarah mmoja mmoja au kwa pamoja walikuwa wameizingira baitlmaqdes kama wanavyoendika kina tabri ibne athir na ibne kathir kuna riwaya ya tabri inasemwa kwamba sababu ya kuja kwa hat umar katika siria ilikuwa hi ya kwamba Hat abu ubeda, ali izingira zingira baitlmadas hapo watua wa mji wakamomba kufanya suluhu kwa masharti yale yale ambayo yalikuwa yametumika katika suluhu kwa miji mingine lakini wakaongeza sharti moja wakisema kwamba hatmr bin khatab aje akamilishe suluhu suluhumonyee hatabuubeda akamtumia taarifa yake na hat ahatm akatoka madina huko yeye anaendika yakwamba riwayahiyo tuna ichukulia cha uhakika kwani wakati wakuu izingira baytulmaqdas hat abu obada bin aljara hat khalid bin walid akisugulikiya ushindi wa hims halb antakia namiji mingine yalyo jiraniyak nhirkal akiwa kaika nlaroha alikua kusanya jesi zidiyao ili aa lazimisekurudi numa matukio hayo na tukio la kuizingira baituul maqdas yote ni ya mwaka wa 15 hijiria sawa na mwaka 636 iswia na anaendika ya kwamba jambo lililo sahihi ni kwamba kuizingira bitl madas kuliendelea kwa miezi kadhaa katika mwaka ule ule ambapo makamanda hawa wawili walikuwa wanasunga mbele katika siria hadi walikuwa wamemlazimisha heral kujifunga katika makao makuu yake katika hali hiyo pale walipokuwa wakishughulikia huko huko sasa kusema kwamba mmoja wao au wote wawili wakaizingira baitl muqdas ni jambo ambalo halieleweki kahamue hivyo tunalazimika kulikata sasa kinachobaki ni riwaya moja tu inayosema ya kwamba hr bin s alikuwa ameizingira bitl mudas ambayo ikaendelea kwa muda mrefu na tabri pia ameendika kuhusu hilo na watu wa baitul makdas wakapambana na waislamu kwa nguvu na jaziba kali na riwaya hiyo katika rai yetu ni sahihi kwani hiyo inaendana na hali ya mapambano yaliyofanywa dhidi ya kila mshambuliaji katika bitlmakdas kwenye zama mbalimbali mbali muhammad husain haykal anaendika zaidi ya kwamba yakwamba la ajabu yakuwa hat umor ku ajili ya kukamilisha la suluhu na mkataba peke ana kwenda najeshi napia nijambo la kushangaa yakwamba watu a baituulmukdas wana wanamtaka hat umor atoke madina na aje kukamilisha mkataba wa suluhu peke hali wanajua ya kwamba msafara fulani ukisafiri mfululizo kutoka madina na kuja kwao utachukua biki tatu hivyo anasema kwamba sawa na rai yangu jambo ambalo ni sahihi ni hili ya kuwa kuizingira kwa muda mrefu na barua za hamabins ambamo pamoja na kueleza kuhusu nguvu ya maadui msada ulikuwa umeombwa zilikuwa zimemfanya hadumar kukosa subira hivyo msaada mpia wakijeshi ulipo ombwa kutoka kwake hat umer pia akaondoka na msaada huona akapiga kambi katika jabia inayopatikana katikatiya jangwani mwasiria na arzi ya urdun katika moda huo huo hat abu ubaida na hat khalid bin walid walikuwa wamesha pata ushindi wa siria hata humar akawatumia wote wawili amri ya kujajabia na kukutana nayi ili hat umar baada ya kushauriana nao na viongozi wingine wa jeshi aweze kutafuta njia inayofaa ya kuiteka baitulmaqdas atrabun na safar nius wakapata tarifa ya ujio waht mrraillh no humo pia kuna hitilafu katika majina katika vitabu vya kiarabu jinahl limeendikwa li kama artabun na kwa haikal hilo sio sawa na sawa na tahakiki yake jina hili ni atrabun na jina la safar nius katika vitabu vya kiarabu limeendikwa kama safru nius vionozi hawa viongozi hawa wa maadui walipopata taarifa ya mambo yaliyokuwa ya, ya kifanywa na hazrat abu ubeda na harat khalid bin walid inchini siria wakaelewa kwamba sasa kupambana na, na waislamu kwamuda mrefu likazi nkumu sana hivyo atrabun akichukua jeshi kiasi na akatoroka misri yani viongozi hawa wamaadui walikuwa wameshepata taarifa ya mambo yaliyokuwa yamefanywa na alid bn walid na harat abu ubaida bin al jarrah katika nchi ya siria na hapo walikuwa wameelewa kwamba sasa kupambana na watu hawa kupambana na waislamu kwa muda mrefu ni kazi ngumu mno hivyo atrabun akichukua jeshi kiasi akatoroka misri na napadre mzee akirizika juu ya usalama wake akaanza kuongea na waislamu maongezi ya suluhu na kwa kuwa yeye alikuwa akijua ya kwamba amirlmuminin amesha fika hadi jabia hivyo akaweka sharti hili ya kwamba kwa ajili kwa ya kuindika mkataba wa suluhu aje mwenyewe jabia na bitlmaqdas haikuwa mbali ili kulijibu ombi hili la ungeelezwa uzuru fulani anasema kwamba hilo ni jambo ambalo mimi naliona kuwa sahihi linaloendana na historia kuhusu matukio ya kushambulia siria na palestina kwa vyo vile baada ya kuzipata barua hizi hadh umar ral anh akashauriana nini kuhusu swala hilo imeendikwa ya kwamba baada ya kuzipokea barua hadh umar akawaita maswahaba wote watukufu na kushauriana nao hadh usman akatoa rai kwamba wakristo wameshashikwa na haiba na kuvunjika moyo wewe ukatalie ombi lao hiyo itakuwa fedheha kwao na wakielewa ya kwamba waislamu wanawachukulia kuwa watu wa chini watajisalimisha bila sharti lolote lakini hadh ali akatoa rai kinyume chake na akampatia had umar ushauri wa kwenda elia na akasema ya kwamba waislamu wamevumwilia baridi vita na mateso ya muda mrefu sana ikiwa utakwenda huko humo kuna heri raha na amani kwako na kwa waislamu na ukiwafanya wakati tamaa katika swala la suluhu jambo hilo halitakuwa bora katika haki yako madui wataendelea kujifunga katika ngome na msaada wa kijeshi kutoka nchi yao na kutoka kwa mfalme wakiroma, kwani, wa kiroma utakuwa umewafikia kwani bitl madas ina heshima kubwa kwao na ni sehemu ya kutembelewa انسوار بن ابدل مت پیا کو سو سفاری ہی کناری موجا ام سی ملی و نبو سعید مقبوری یا کومبا ہت عمر کٹی کا سفاری یا ہی akimaliza sala ya alfajiri alikuwa akiketi kwa ajili ya wenzake na kuelekea kwao kisha alikuwa akisema sifa zote njema zinamhusu allah tu ambaye kwa kupitia islam na imani alitujalia heshima na kwa kumpitia muhammad saal wasalam akatujalia daraja na kwa kumpitia yeye akatuongoza kutoka upotevu na akatujumuisha kwa pamoja zidi ya mgawaniko wa makundi na akazalisha mapenzi katika mioyo yetu na kwa kumpitia muhammad muhamad sallaalwl wasalam akatunusuru zidi ya maaduin akatustawisha katika miji mbalimbali mbali. na kwa kumpitia yeye akatufanya kuwa ndugu wenye kupendana hivyo nyinyi mumhimirie allah juu ya neema hizo na mumombe allah msada zaidi na uwezo wa kutoa shukurani juu ya neema hizi na neema ambazo mnaishi nazo kuhusu neema hizi muombe dua kutoka kwa allah ya kwamba yeye awakamilishieni neema hizi kwani allah azawajal anawataka watu waelekee kwake na naye huwakamilishia watu wao shukurani neema zake hadh katika safari yake kuanzia mwanzo hadi mwisho kila asubuhi akaendelea kurudia aka kauli hiyo hiyo wala hakuiacha yaani kila siku alikuwa akitoa ujumbe huo huo makamanda walikuwa wameshapewa taarifa ya kwamba wakijajabia wakutane naye sawa na taarifa yazir bin abu khalid bin walid na kadhalik wakampokea hapa, hapa viongozi hawa kwa sababu ya kuishi siria walikuwa wameshapata rangi yake hivyo watu hawa walipokuja mbele ya hat umar wakaaja katika hali fulani ya kwamba kulikuwa na kanzu laini za hariri na dibaji juu ya miili yao na kwa sababu ya mavazi yao na shani yao ya kizwahiri ilikuwa ikionekana kwamba waoni ni waajimi hat umar akapata hasira kali akashuka chini ya farasi na akichukua changarawe akawarushia ya kwamba mmeshika tabia ya kiajemi kwa haraka kiasi hiki wao wakasema chini ya kanzu yetu kuna silaha yani hatujabadhilika hapo hastumer akasema kama ni hivi basi ni sawa yani mmevaa mavazi kwa ajili ya kuwaonesha watu hawa lakini ndani mwenu mna rangi ile ile ya waarabu riwaya moja inasema ya kwamba yazibn abu sufian akasema ewer amirlmuminin tuna nguo na vipando vingi na maisha ni mazuri kwetu na mali ina bei nafuu sana na waislamu wana hali ambayo wewe unaipenda ukivaa mavazi haya meupe na kupanda vipando hivi vizuri na ukiwapatia waislamu kutoka nafaka na mazao haya mengi kama chakula kufanya hivyo kutakuwa sababu ya kuleta umaarufu kwako na katika kutekeleza mambo ya utawala kutakuletea heshima zaidi kwa waajimi hapo humer akasema ewe yazid hapana sitaacha hali hii ambayo nilikuwa nimewaacha wenzangu wawili wakiwa nayo yani mtume swabubak kama nilivyoishi pamoja nao nitabaki katika hali ile ile na sitajipamba kwa ajili ya watu kwani naogopa kwamba kufanya hivyo kusije kukaniaibisha mbele ya mola wangu na sipendi kwamba daraja yangu ipande kwa watu na iwe ndogo sana kwa allah hivyo hadh umar akaendelea na hali yake hiyo hiyo aliyokuwa katika maisha ya mtume salllahual na nahadh abubakr siddik mpaka akafariki dunia kivipi mkataba ukafungwa baina ya waislamu na wakristo sawa na watu wa eli mkataba ulikuwa umefanywa wapi wanahistoria wameendika ya kwamba mkataba wa suluhu ulikuwa umefanywa baina ya waislamu na wakristo katika eneo la jabia imeendikwa ya kwamba wakati wa kuishi katika jabia hatumar alikuwa ameketi katika jeshi ndipo akaona wapanda farasi kadhaa waliokuwa wakija kwa mwendo kasi na panga zao zilikuwa zikingaa waislamu mara moja wakanyosha silaha zao hatumar akauliza kuna nini watu wakaashiria upande wa wapanda farasi hatumar akasema musiwe na wasiwasi watu hawa wamekuja kuomba amani watu hawa walikuwa wakazi wa elia hatumar akaindika mkataba wa suluhu na kuwapatia riwaya moja iakuaiwaya moa alaa blaiatbi wameenika ya kwamba aaa a aii muha husn haeenika ia kitab chae wenye ehe nyingieaauuoaaaahi kwa jina la allah mwingi wa rehma mwingi wa ukarimu amani hii ile ambayo amani hii ni ile ambayo mja wa allah amirulmuminin umar amewapa watu wa eliya uhai na mali yao makanisa na misalaba wagonjwa na watu wazima na kaumu yao nzima wanapewa amani hakuna atakaye ishi katika makanisa yao wala hayatabomolewa na sehemu za makanisa yao hazitapunguzwa na haitaletwa hasara yoyote kwa msalaba wao na mali zao na katika swala la dini hawatatendewa kwa karaha na hakuna atakayewauzi na katika elia hakuna myahudi atakayeweza kuishi pamoja nao na watu wa elia wanawajibu wa kulipa jizia kama wanavyotoa wakazi wa miji mingine na wanatakiwa kuwafurusha warumi na mafisadi kutoka elia basi atakae toka humo nafsi yake na mali yake ina amani hadi afike katika sehemu yake salama na mtu ambaye anapenda kuishi katika elia naye ana amani yeye atalazimika kutoa jizi misili watu wa elia na katika watu wa elia mtu anayetaka kuondoka na nafsi yake na mali yake kwenda kwa warumi na waache nyuma yao makanisa na misalaba yao basi nafsi zao na makanisa yao na misalaba yao yamo katika amani hata mki yaacha nyuma hata hivyo vita salama hadi yafike katika sehemu zao salama na katika elia waliokuwa wakulima kabla ya vita kama wanataka kuendelea na kilimo chao katika mashamba yao basi watalazimika kulipa jizia na wanaotaka kwenda pamoja na warumi wana ruksa yake na wanaotaka kurudi kwa ahli zao wareji hakuna jizia itakayochukuliwa kutoka kwao hadi wawe wamevuna mavuno yao na yaliyomo katika mkataba huo yanaendana na ahadi ya allah na kuna zamana ya mtume wake na makhalifa na waumini maadamu waendelee kutoa jizia ambayo wana wajibu wa kuitoa harkalid bin walid had amr bin as ha abdurahman bin uf na hadrat muavia bin abu sufian walikuwa wametia saini juu ya mkataba huo kama mashahidi katika tarikh tabri katika tarikh ibne khaldun imiendikwa ya kwamba mkataba huo unathibitisha mabo kadha moja wa waislamu hawakusambaza dini yao kwa nguvu ya upanga pili katika utawala wao watu wa dini zingine walikuwa na uhuru mkubwa wa kidini tatu jizia ilikuwa haichukuliwi kutoka kwa mataifa keni kwa, kwa nguvu walikuwa na hiari katika kuishi na kutoa jisia na katika hali zote mbili walikuwa wamepewa amani taarifa ya suluhu hiyo ilipowafikia watu wa ramla nao pia wakatamani kufunga mkataba wa aina hiyo hiyo na amirlmuminin hiyo ndiyo iliyokuwa hali ya watu wa palestina watu wa ludh wakaendikiwa na hat umar barua moja na katika barua ile miji ikajumuishwa ambayo baadaye ikakubali utii kwa waislamu katika barua hii hadh umar akawatolea watu wa lud amani ya nafsi na mali na makanisa na misalaba na wagonjwa na wazima wao na dini zao zote na akasema ya kwamba kama watalipa jizia kama inavyotoa miji ya siria watakuwa na uhuru wote wa kidini na hakuna atakayesumbuliwa sumbuliwa kwa amirulmuminin akimarizamabo yoti akateuwa ma hakimu wa wili juya palestina na aka wagawiya inci katika semu bili hivyo ramla ikawa makamaku ya alkama bin hakim na elia ikawa maka maku ya alkama bin mujaziz hatomar akaja katika baytulmagdas kuhusu safari hiyo imeandikwa ya kwamba wakati ambapo hat umar akawapa uhifadhi na amani kwa watu wa eliya na akakalisha jeshi katika elya kisha akaelekea kwenda baitul maqdes imeandikwa ya kwamba yeye alipopanda farasi yake akahisi kwamba farasi yake kwa sababu ya maumivu katika miguu yake hatembei sawa had umar akaletewa farasi mwenye asili ya uturuki naye akapanda juu yake lakini farasi huyo akaanza kumsumbua had umar akashuka chini kisha akaomba aletewe farasi yake yule yule ambaye alikuwa ameacha kumpanda na farasi yule alikuwa akipewa matibabu kisha akapandauy faransi a akaelek batlmadaa an maa padre wakristo wayawe wa kam kabizi hat umar raziallahu anho funguwo za unji hat umar akayenda katika miskiti wa aksa kisha akaja katika kanisa la wakristo na akayendelaya kuli angaliya hat umar akatembelaya kanisa la wakiristo muda wa swala ukawadhia wakristo wakatoa ruksa ya kuswali katika kanisa lakini hadh umar kwa sababu ya fikira hii kwamba vizazi vijavyo wakiichukulia kama hoja wasije wakaingilia kati katika sehemu za kufanya ibada za wakristo akatoka nje na kuswali sala yake alipokuwa akiishi elia matajiri wa jeshi lakiislam wakaanza kumwalika hat umar kwenye chakula wao walikuwa wakienda chakula na kumomba haz umar aje katika hema na haz umar akiwatia moyo alikuwa akikubali mialiko yao lakini abu ubeda hakumwalika hat umar kwenye chakula hathomar akamwambia abu badha kwamba matajiri wote wa jeshi lako wamenialika kwenye chakula isipokuwa wewe tu hata abubadha akasema iwe amirlmumenin mimi nina hofu ya kwamba nikikualika hutaweza kudhibiti macho yako na utashikwa na hisia hatumar akaenda katika hema lake na akaona kwamba hema lile halikuwa na kitu chochote isipokuwa kitambaa cha kisufu cha farasi ambacho kilikuwa ki tandiko lake na horiji yake ambayo ilikuwa mto wake horiji alikuwa akitumia kama mto na kitambaa cha sufu alikuwa akitumia kama tandiko lake na kwenye kona ya hema lake kulikuwa na chapati kavu hatabu ubeda akaileta na kuiweka mbele ya hath omar kisha akaleta chumwi na bakuli yambao iliyokuwa na maji hath omar alipoona hali hiyo akaanza kulia kisha hath omar akamkumbatia hath abu ubeda na akasema wewe ni ndugu yangu na hakuna yeyote katika wenzangu isipokuwa yeye akaipata chochote kutoka dunia na dunia pia ikapata chochote kutoka kwake ila wewe tu hapo hadabubadha razillahu anhu akasema je sikukuambia kabla kwa ya kwamba hutaweza kudhibiti macho yako kisha had mar akatoka nje na kisha akasimama mbele ya watu na akamhimilia allah kama anavostahiki kuhimiliwa na baada ya kumsalia mtume salual wasalam akasema ili waislamu kwa allah amewatimizieni ahadi yake na amewasaidieni zidi ya na amewafanyeni kuwa warisi wa nchi hizi na amewaimarishieni na amewaimarisheni katika ardi basi mnatakiwa kumshukuru mola wenu juu ya neema zake nini muwe mbali na mambo ya uasi kwani kufanya kazi za uasi ni kama kukataa neema zake na allah akineemesha kaumu fulani nayo ikikufuru neema zake na kisha isipofanya toba haraka heshima yake inanyanganywa yaani wasipotubu baada ya kufuru yao kisha heshima zao zinakwisha na neema zao zinachukuliwa na maadui zao wanaletwa juu yao kwa kuwa katika el ya maafisa wengi wa jeshi na watendaji walikuwa wamejumuika hivyo had umar akaishi kule kwa siku nyingi na akatoa amri mbalimbali mbali za muhimu siku moja ha bilal akaja na malalamiko akisema ya kwamba ewe amirlmumnin maafisa wetu wanakula niama ya ndege na chapati za unga mweupe lakini waislamu wa kawaida hata wanakosa chakula cha kawaida umar akawauliza maafisa kuhusu swala hilo nauakasema kwamba hapa vitu vyote vina bei rahisi sana kwa bei ambayo mtu ananunua chapati na tende katika haa hapa kwa bei ile ile anaweza kupata niama ya ndege na unga mweupe hakuwa lazimisha maafisa kwamba wao wasile chakula hicho lakini akatoa amri ya kwamba kutoka ghanima pamoja na mshahara kila askari atapewa chakula vile vile yani wanajeshi watapewa mishahara na chakula pia maelezo yake yameelezwa katika sehemu nyingine kama hivi ya kwamba hatjazir binabu sufian akasema kwamba vitu vya miji yetu vina bei rahisi hivyo tunaweza kujikimu kwa muda mrefu na vitu hivi anavyozungumzia hatbila na vinapatikana kwa bei nafuu sana hta akasema kama ni hivi basi kule ni vizuri kwa kushiba mimi sitarejea kutoka hapa hadi muniletee oroza ya vitu na bei zao mimi nawaindikie ni bajeti kuajilia waislamu maskini waishio mijini na vijijini kisha kwa kila muislamu sawa na haja zake mumpatie kutoka bajeti hii ngano na shairi na asili na asali na zaituni na kadhalik kisha akaelekea kwa waislamu maskini wasio na kipato kikubwa na akasema oroza ambayo nimewaandalieni viongozi wenu watawapatieni vitu vyote na pia nitawatumieni vingine kutoka baitul mal afisa fulani asipotoa vitu hivi basi muniambie mimi nitamuuzulu mara moja wakati wakuishi katika elia, siku moja muda wa swala ukawadia watu kwamba kwamba yeye mimi nilikuwa nimeshaamua yako wakama a aa arotans pwakalia na kupata kwikwi kwi. a pia akalia machozi hadi akapata kwikwi wakati wa kurejea kutoka bailmada haumar akaitembelea nchi nzima na akikakua mipaka akafanya mpango wa kulinda nchi nzima kwa kuitembelea baitl maqdas shabaha aliyokuwa nayo had umar ikatimia hivyo njia aliyokuwa ameitumia wakati wa kuja akarudi na njia ile ile na akifika jabia akaishi kwa siku kadhaa katika jabia na kisha akaelekea kwenda madina mambo yaliyokuwa yamefanywa na amirulmuminin katika palestina habari zake zilikuwa zimeshafika zilikuwa zimeshafikia hat ali na waislamu wengine hivyo wao wakaja nje ya madina na kumpokea vizuri hatumar akaingia katika msikiti wa unabii na akaswali raka mbili karibu na mimbari kisha akapanda juu yake na watu wakajumuika pembezoni mwake hatumar umar akasimama na akamhimidia allah na baada ya kumsalia mtume w akasema eni watu kwa kwayikini allah ameufanya umati huu hisani ili watu wamhimirie yeye na wamshukuru allah ameujalia ujumbe wa ummati hu heshima na akaujumuisha kwa pamoja na akaujalia ushindi na akausaidia zidi ya maadui na akaupatia heshima na akauimarisha katika ardzi na akaufanya kuwa mrisi wa maeneo na nyumba na mali za maadui basi daima muendelekumshukuru allah yeye zai ye no, ata zaidi zaii namumhimilie allah kanema zake ambaz meztirimsaue neauameema nur s mar kasukain amimbar a amazingiayerusalem mapadre wakasema kwamba khalifa wenu akija sisi tutampatia ruksa ya kuingia ndani aka a akaelekea huko na hali yake ileile alikuwa akipanda ngamia kwa zamu na mtumishi wake abu baida akasema wewe ubadilishe nguvo na upande farasi yeye akakubali ombi lake lakini baada ya muda mfupi akashuka chini na akasema nipatie nguvo zangu zilezile zile na ngamia yangu alipofika huko bitrik akiwa na haiba yake akatupa fungu na akasema hatuwezi kupambana na kamanda huyo mlehmaud ratn akieleza habari hiyo anasema kwamba katika yerushalem kuna msikiti sehemu ile ni yenye baraka kwa mayahudi kama kwa ajili yetu ni kaba tukufu katika zamaza waislamu yerushalem ilipotekwa kristo wa wakamtaka hat mr kuja ndani na kuswali humo lakini ye akasema miinaofu kwamba nikiswali ndani waislamu wataifaya kuwa sehmu yao ya ibada hivyo akaswali nji aa e mapadhre wa yerushalam wakitoka nje ya mji wakamkabizi funguo za mji na wakasema kwamba sasa wewe ni mfalme wetu wewe uje miskitini na uswali nafali mbili ili urizike kwamba umeswali katika sehemu ambayo ni tukufu kwetu na ni tukufu kwenu hatumrazia llahu taala anhu akasema mimi siwezi kuswali katika misikiti wenu kwani mimi ni khalifa wao kesho waislamu hawa watanyanganya msikiti huu na watasema kwamba hapa ni mahala petu patukufu hivyo nitaswali nje ili msikiti wenu usinyanganywe kwa vyoote vile mwaka wa kumina7aba hijiria juhudi ya mwisho ikafanywa na warumi na kwa sababu ya juhudi yao hiyo na kwa sababu ya juhudi yao ile ileile waislamu wakapata ushindi kamili juu ya siria kwa kuwa mdwara wa ushindi ulikuwa ukipanuka siku hadi siku ulikuwa unapanuka siku hadi siku na mipaka ya serikali ya kiislamu ilikuwa inaongezeka serikali za jirani zikapata hofu kwamba siku moja zamu yetu pia itakuja hivyo wenye kisiwa waishio katikati ya iraq na siria baada ya yasjard kuondoka re walikuwa wamekata tamaa toka kwake hivyo wakamwindikia hirikl kwamba kwa ajili kwa ya kupigana na waislamu na kuwaondoa nji kama akituma jeshi kwa njia ya bahari wao pia watamsaidia hiril akatafakari juu yake na akafikia natija kwamba humo hakuna hasara yoyote watu wakisiwa wakamwendikia tena barua hapo yeye akaelewa kwamba watu hawa wanania safi yeye akaona kwamba wakristo wa arabu wengi wao wameshikamana na dini yao kwa nguvu na wanaona ni bora kupigana katika njia yake hadi kufa mwaka zaidi ya mmoja ulikuwa umepita tangu hergal atoke uwanja wa vita vya siria hivyo hakuwa na hofu ile ya zamani moyoni mwake kisha yeye akaona kwamba yapo maeneo mengi ya mpakani ambayo ni imara kiasi kwamba yanaweza kukabiliana na mashambulizi ya waislamu na jahazi yake ya kivita pia ilikuwa salama naye alikuwa akijua kwamba waislamu wanaogopa bahari na kitu kinachotokea baharini hivyo akaimarika katika azma yake yeye akakubali kuwasaidia watu wa kisiwa yeye katika barua yake akayachochea makabila yale na kutia moyo na akaandika kwamba jahazi zimeimarishwa nazo zikitoka askandria na jeshi na silaha zinafika antakia makabila haya yakapata barua ya herkal na yakatoka kisiwa na jeshi lao la na kuelekea hims hata vuupedha akapata taarifa zake na akamuitahad khalid walid kutoka kinisrin ili ashauriane naye na makamanda hawa wawili wakaamua kwamba kwa ajili ya kupambana na, na maadui majeshi yote ki ya kiislam ya jumuike kaskazini mwa siria hivyo antai na majeshi ya makambi yote ya karibu yakajumuishwa katika hims upande huu habari ikashamiri katika nchi nzima kwamba majeshi ya herqal yanakuja na jahazi na makabila ya kisiwa yameelekea hims ili kuwashambulia waislamu hivyo watu wakaanza kuulizana kwamba shambulizi hili jipya la kaisar litadhibitiwa na kitu gani jahazi za herqal zilipofika antakia milango ya mji ikafunguka kwa ajili yake na watu wakawa maadui wa waislamu na katika siria kaskazini cheche za uasi zikaanza kupamba moto hata bubadha akajikuta amezingirwa katika hims ambaye waasi walikuwa wamemzunguka toka pande nne na alikuwa ameona maadui wakielekea kwake kutoka bara na baharini yeye akawakusanya wenzake na akasema kwamba nimemtumia amirlmumenin barua moja na katika hali hiyo hatari nimeomba msaadha kutoka kwake kisha akawauliza kwamba waislamu watoke nje ili kupambana na maadui au wakisubiri msaada utokao madina wajifunge katika ngome na wapigane nao hbw pekee akatoa ushauri wa kutoka nje na kupigana nao maafisa wengine walikuwa na rai ya kwamba tujifune ia noeausbmsdwakieshiuiatb akaubali a ya akujiun no afaaaawo wakaimarisha mahandaki yao na wakamtumia khalifa mtukufu rai ya wenzake had umar alikuwa hasahau ya kwamba majeshi ya kiislamu ya iraq na siria yakikabiliana na hatari za aina hii ushindi wa kiislam utakumbwa na majaribio ambayo yalikuwepo katika siku ya ukhalifa wake yaani hali ya mwanzoni ingeweza kuirudia tena ndio maana hadh umar alikuwa ametoa amri ya kustawisha basra na kufa na alikuwa ameifanya miji hii miwili kuwa makambi ya kijeshi ya waislam isiyokuwa na watu wa dini zingine na sambamba na hilo katika miji yote saba alikuwa ameweka wanajeshi 4 ambao daima walikuwa tayari kupambana na hali ya namna hiyo hivyo baruaya had abu ubeda ilipofika kwake na had umar akasema kwamba kamanda huyo azimu waislamu wa amekumbwa na hatari kubwa akamwamrisha had saad bin abi waqas akisema kwamba siku ambapo ukipata amri umtume kakaa bin amar na jeshi kwenda hims abu ubeda amezingirwa huko hivyo kwa haraka iwezekanavyo msaada uwe umefika kwake had saad ile si ileile akatii amri ya amirlmuminin na chini ya uongozi wa kak wanajeshi 10 wakitoka kufa na kuelekea hims lakini kulikuwa na hatari zaidi hivyo kwenda kwa kakaa na wanajeshi t ilikuwa haitoshi kwani idadi ya wale watokao kisiwani kuja hims ilikuwa 30 na pia kulikuwa na jeshi jingine lililokuwa limetumwa na herkal kwa kupitia majahazi kwenda antakia hat homer alikuwa akijua kwamba wanajeshi wake wanaendelea kupambana na maadui katika kila mji wa siria kama wakiacha miji ile na kwenda hims nizamu nzima ya siria itavurugika hivyo yeye baada ya kumpatia kaka amri ya kuondoka kutoka kufa akatoa amri zingine ambazo zinaangazia busara na fikra zake za mbali makabila yakitoka kisiwani na kuja hims yalikuwa yamechukua hatua hii kwani yalikuwa yanajua kwamba makazi yao ni nje ya mashambulizi ya waislam hivyo makazi yao yakishambuliwa makabila haya yatarudi nyuma mara moja na abubeida na majeshi yake yalikuwa yanazidiwa hatari hivyo hatari hiyo itapungua hivyo hadh umar akaendika katika barua ya saad bin abi waas ya kwamba chini ya ukamanda wa suhal bin adi jeshi moja utume katika mji wa kisiwa raba watu wa kisiwa ndiyo waliochochia warumi kuishambulia hims na hapo kabla watu wa karkisia pia wameshafanya hivyo na jeshi jingine utume nasiben chini ya uongozi wa abdullah bin itban watu hapo pia walikuwa wamechochewa na watu wa karkisia na mwende haran na rauha na kuwaondoa maadui kutoka huko na chini ya uongozi wa walid bin utba utume jeshi jingine kuelekea kwa makabila ya waarabu wa, wa kristo rabia na tanukh na umtume ayas bin ghanam aelekee kupigana vita katika kisiwa hicho kama vita ikitokea basi maafisa wengine watakuwa chini ya bin ghanam hivyo makamanda hawa wote walipotoka kuelekea huko watu wa kisiwa wakaacha hims na kurejea kwa kisiwa chao hiyo ilikuwa sera ya hadh kwamba badala ya kujumuika katika hims majeshi yatumwe katika miji mbalimbali ambapo majeshi ya maadui yalikuwa yametoka na matokeo yake ni kwamba pale walipoona ya kuwa waislamu wamekuja katika miji yetu watu hawa wakisiwa wakaacha kuzingira hims na kurejea makwao lakini had hakuishia hapo hapo yeye alikuwa jua kwamba herikal baada ya kushindwa mara kwa mara sasa ametuma majeshi kwa njia ya baharini sababu yake ni, ya ni kwamba yeye anaimani juu ya nguvu yake na yeye ana anayakini kwamba yeye akiwa peke yake ana uwezo wa kupambana na wa islam ushahidi wake mkubwa ndio huu kwamba majeshi ya tokyo askandria yeye amemfanya mwanaye kustuntin kuwa kamanda wake saaa mpango wad قاکه بiن امر ک فواټaنا ونجeي الفین کالکa همس سhیل بن adi عبدالله بiن اطبان ولید بن ط عقبa نa aیاز بiن hنم وکاeنډa u سمبا کیک میجi یa واووa کیسیوه هتعمر کaاa مدینا لیکueلکa هimس کاپیga کامبi کیکه جaبia وووa کیسیو کی زنgiرا هimس وک وسدیa وaرومi nao wakapata habari ya ujio wa jeshi la kiislam kutoka iraq lakini walikuwa hawajui kwamba majeshi haya yatashambulia kisiwa chao hivyo wakaenda kuwasaidia ndugu zao na wakaacha waka warumi sikumoja abu ubeda alio ya ya ya na, na akahutubia wanajeshi na akasema waislamu leo inu aan kama atabaki kuwa hai basi atapata mali na nchi na akiuawa shahidi basi atapata neema ya ushahidi neema ya shahada nami natoa ushahidi ya kwamba mtume salalahu salm amesema ya kwamba mtu akifa katika hali hii kwamba yeye asiwe mshirikina lazima ataingia peponi jeshi lilikuwa tayari kuwashambulia utba ya abu abuubaida ikawapa moyo zaidi silaha zao hata abu akiwa akiwa akiwa na jeshi, lakati, walid, akiwa na maimana, na Abbas, na maisra, na vizuri, na fupitu, warumi, na Pofika, hims, na jeshi bin walid maisra mbele makundi yote vizuri si katika muda mfupi tu warumi alipofika zaiiaasiaa aatbubda zilikuwa zimepita juu ya vita kwisha upande wa pili hat umar alikuwa amefika jabia ambapo mjumbe wa had abu ubada akaaja kukutana naye yeye akamuliza kwamba sikutatu kabla ya kufika kwa aa katika hims allah alitujalia ushindi na akamuliza kwamba je aa na jeshi lake wapatiwe sehemu kutoka mali ya hanima aula ha a akarizika na baada ya kupata habari hiyo hakuona haja hat umar. akarizika na baada ya kupata habari hiyo hakuona haja ya kuendeleza safari yake hivyo kutoka huko huku, huku akamwendikia abubaedha barua ya kwamba watu wa kufa wajumuishwe katika mgao wa mali ya ghanima kwani habari ya ujio wao ndiyo uliyokuwa umetia hofu katika mioyo ya maadui na kwa sababu yake wakashindwa ala wajarii watu wakufa malipomema ambao pamoja wa na kulinda nchi yao wanawasaidia ya wenzao kisha akarejea madina baada ya kushindwa kutoka hapa kaisar akakata tamaa na hakupata ujasiri wa kujasiria upande mwingine waasi walipojua kwamba majeshi ya kirumi yakipanda meli yametoroka hapo uasi wao ukafa kwa kifo chake tukio hilo n a kوminsبa hijria k mittu bdaa ishنi hjra s sit roب a isva herkl a friقi دuنya r msma habri hizi bdo zinaindela inaلlah مارہ چودھری ام کی سکندر علی صاحب نہ amبa alikua maسwhابa masih mud لہ السلaم mاchi selaسیni oaka elف moja metisa na mbili h chodri sekndrli صاحب likua amefanya bayatju yamkonoha asih mعud السلaم n ku anziya moaka elف moja metisa n iن hاdi lف moja metis hri ina naن bahati ya kutoa huduma kik kama malimu kٹika shule ya تlیm لاسلaم ye alikuwa miongoni mwa mowa wa zama za awali ambaohat masihi moah slam alikuwa amiwa kama kama wa madrasa talimu alah isslam katika maisha yake marehemu alikuwa mjukuu wake marhemu chodri said sahe pia kwa fazili za allah aliendelea kutoa huduma mbalimbali mbali za kidini pale alipopata nafasi zake kwa fadhili ya allah alikuwa musi ameacha nyuma mke na wana sita na mabinti watatu watoto wake kwa namna moja ama nyingine kwa sababu ya kupata malezi bora kutoka kwake wanaendelea kuitumikia jumuiya mwanawake mmoja fahim hmd lakan ni mbashiri wa ya kenya anaendelea kuitumikia jumuiya katika kenya na akiwa katika kazi za dini hakuweza kushiriki katika mazishi ya babake mwenyezi mungu amjalie subira na utulivu wa moyo na amtendee marehemu kwa magufira na kwa rehma marehem alikuwa na hera ya dini katika zamazmasism in aa umia smndr annsi ambuar sanoaamausi kuhusu dhati tukufu ya masihi mslam ndipo marehemu akasimama mara moja na akamwita mauli huyo kwa sauti ya juu na akasema hadzarani marehemu akasimama mara moja na akamwita maulvi huyo kwa sauti ya juu na akasema hadharani ya kwamba wewe unasema uongo na akamnyamazisha hapo maulvi huyo akasema mkamateni mirzai huyo na mpigeni marehemu akapigwa vibaya lakini wakati huo huo jalsa yao pia ikavurugika na kutawanika daima alikuwa akiwahimiza watoto wake kwamba katika suala la jamaat msimwogope mtu yeyote wala msipate hofu yake مارحمو و پیلی محشمی و محمد شہاب نائب امیر جمعیہ یا بنگلہ دیش راجیون منا جماعت مارے Na alikuwa miongoni mwa watumishi wa zamani wa jamaat alikuwa na sifa chungu nzima mwenye kupenda ukhalifa mwaminifu mtunza amana mkimia na mwenye kuelewa faida za jumuiya kabla ya kifo chake akatoa michango yote ya wasia na kadhalik mwanawake mkubwa shamsuddin ahmad masum saheb ni mbashiri wa jumuiya katika kizazi chake marehemu kuna vijana wanne na mabinti watatu marehemu kwa sababu ya mahubiri ya baba yake mdogo alikuwa amejiunga na jumuiya naye akalazimika kukabiliana na, akala kukab na, na upinzani mkali katika nyumba yake na katika mwaka wa19 na tatu akaendelea kuvumilia mateso yote kwa subira na kwa azma sana na baadaye akiacha nyumba yake akahamia barhaman barhambaria na kishadaka baadaye Oa katika familia moja ya zamani ya ahmadia sifa yake mmoja ilikuwa ni kurizika kwa kile alicho nacho alikuwa anajua jinsi ya kuishi katika kipato kidogo kwa subira na kwa kumshukuru allah kwa sababu ya uaminifu wake matajiri wasio wanajumuia pia walikuwa wakimheshimu sana na wote katika sifa hiyo walikuwa wanamwelewa kama mfanyabiashara mwaminifu na mwema allah amghofiria na amri jineza inayofuata ni ya mheshimiwa raul abdullah saheb mkazi wa argentina kifo chake kimetokea septemba 6 inna lillahi wainna ilaihi rajiun mbashiri wa jumuiya ya huko anaendika ya kwamba marehemu alikuwa miongoni mwa wanajumuiya wa awali wa argentina jumuiya ya argentina ni mpya kabisa iliyopatikana miaka michache kabla kwa mara ya kwanza alikuwa amepata utambulisho wa jumuiya mwaka 218 katika maonyesho ya vitabu alipowasiliana na jamaati marafiki zake waislamu wasio waahmadia wakajaribu sana kumpotosha kuhusu jamaati lakini marehemu akaendelea kushiriki katika mipango ya jumuiya na pia kwa sababu ya athari ya marafiki zake alikuwa na wasiwasi kadhaa katika moyo wake ambazo kwa lengo la kuziondoa akashiriki katika jalsa na uingereza kwa kutumia matumizi yake binafsi na pia akakutana nami wakati wa jalsa na kisha baadha ya kikao kile mashaka yote yakamwondoka na marehemu akapata imani kamili na akafanya bayati na hata kabla ya baa pia kimsingi alikuwa hmaana alikua akiwa hubiri watu kuhusu jamaat, lakini akafanya rasmi alipokuja hapa ali ya wa katika uhusu jamaa laini akafanyabaaasmi aliokuja apa aliuawaauwaeea ail aafi waenlausuh muaio aii maehem akaendelea kwa fahari mbele ya marafiki zake na watu wengine atu wengie a alikuwa akishiriki katika mipango ya jamaat kwa kwa shauku sana allah ka na shuku jamaa na marafiki zake kukubali jumuiya bada ya sala nitasalisa jenaza ya haibo الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ولا اشهد ان لا اله الا الله ولا اشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر