إلا <سؤال> الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا رَسُولُ ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم والضالين حضرت امیر المومنین مونزی منگو آم سیدی سانا انا سیما حضرت مسلح ماود رضی اللہ تعالی عنہ سفاری موجہ علی پکوہ آقی لزا کو ماہوبیر کٹیکہ ہٹبہ یاکی وکاتی اول آقی ماتو کیو یا زاما زہد عمر رضی اللہ تعالی عنہ علی سیما یا کوامبہ بعدا یا کیفو cha mtume mtukufu sallaw wsla wa vita zilizotokea katika vita zile mara nyingi idadi ya waislamu ilikuwa ndogo katika vita vya siria kulikuwa na uhaba mkubwa wa wanajeshi hazrat abu ubeda alimwindikia hatumar ya kwamba maadui wana idadi kubwa sana hivyo ufanye mpango wa kutuma jeshi zaidi hat umar raziallahu anhu akaangalia hali halisi na akaona kwamba kuajiri jeshi jipya ni jambo lisilowezekana kwani vijana wa makabila mbalimbali mbali ya uarabuni walikuwa wameuawa au wote walikuwa jeshini tiari ha umar akaitisha mkutano wa kushauriana na katika mkutano ule akawaita watu wa makabila tofauti na mbele yao akaliweka swala hilo wao wakamwambia ya kwamba lipo kabila moja ambalo watu wachache wanaweza kupatikana katika kabila lile hatumar akamwamrisha afisa mmoja ya kwamba yeye mara moja awakusanye vijana kutoka kabila lile na akamwindikia hata abu ubeda ya kwamba wanajeshi 6 ninawatuma kwa ajili ya msaada wako ambao katika siku chache watakuwa wamekufikia watu el kutoka makabila fulani na fulani watakufikia na el3at wengine ninamtuma amr bin mahdi karib ambaye ni sawa kwao hadmusleh maud raziallahu anhu anasema ya kwamba kijana wetu akitumwa zidi ya watu e 3 ye atasema ya kwamba jambo hili ni kinyume cha akili je khalifa amekosa akili mtu mmoja je anaweza kupambana na watu e 3 lakini imani ya watu wale ilikuwa imara ya sigani hatbu uba akapokia barama yy sa baramiawm bin mahikai aawaaaa yua baadaye jeshi 3 pia likafika na waislamu wakapata ushindi juu ya maadui il hali katika vita ya upanga mtu mmoja anawezaje kupambana na 3 anasema katika vita ya ulimi mtu mmoja pia anaweza kuwafikishia maelfu ya watu jambo lake lakini watu wale walikuwa waki manani jambo la khalifa wa zama ya kwamba hathumar akamtuma amr bin mahdi karib kama kaimu wa wanajeshi 3 hapo wanajeshi hawakupinga wakisema kwamba mtu mmoja kivipi anaweza kupigana na 3 bali wakamchukulia sawa na 3 na wakampokea kwa shani na heshima na kwa sababu ya kupokea kwao mioyo ya maadui ikapata hofu nao wakazani kwamba labda jeshi lakimoja mbili limekuja kuwasaidia waislamu hivyo wakatawanika katika uwanja wa vita nao wakishindwa wakakimbia khalifa mtukufu wa pili anasema kwamba kwa sasa sisi pia tutalazimika kurizisha mioyo yetu hivi hivi khalifa wa pili alikuwa akieleza mbinu mbalimbali mbali za kufanya mahubiri katika ulaya ya hispania na sisili na katika swala hilo akaeleza tukio hilo sasa naeleza ushindi na mafanikio ya misri kulikuwa na vita vya farma farma ilikuwa mji mashuhuri wa misri ambao ulikuwa ukipatikana juu ya mlima mmoja karibu na bahari ya mediterranean na mwisho wa kona ya puluzi ambayo ilikuwa tawi moja katika matawi karibu na mto wa nil sawana alama shiblinumani baada ya ushindi wa baitul maqdis ku tukana la msisi hizo wa amr bin as had umar akimpatia had amr bin as jashila wa 2114 akam tuma kuelekea misri lakini pia akampa amri ya kwamba ukipata barua yangu kabla hujafika misri basi ureje nyuma walikuwa wamefika ariish ndipo barua ya hat hatomar ikafika ijapokuwa katika barua hiyo alikuwa amewazuia kusonga mbele lakini kwa kuwa amri ilikuwa na masharti hat amar akasema sasa tumeshafika ndani ya mipaka ya misri hivyo wakitoka ariish na wakafika farma kuna kitabu kinachozungumzia vita za kiislam kiitwacho al iktifaa humo imeandikwa kwamba hadamr bin as alipofika eneo la rafa akapata barua ya hadh umar lakini yeye ye kwa sababu ya hofu hii kwamba barua ile isije ikawa na amri ya kurudi nyuma kama alivyokuwa amesema hadh umar hakupokea kutoka mjumbe ile barua na akaendelea kusafiri mbele hadi akafika katika kijiji kadogo kati ya rafa na arish na akauliza kuhusu eneo lile ye akaambiwa kwamba hilo limo katika mipaka ya misri basi yeye akaagiza barua na akaisoma na ndani yake ilikuwa imeendikwa kwamba waislamu ulionao urejee pamoja nao ye akawaambia watu walio pamoja naye kwamba je nyini hamjui kwamba eneo hili limo katika misri wao wakasema ndio yeye akasema amirulmuminin ametoa amri ya kwamba kabla ya kufika misri nikipata barua yake ni rejee nyuma na barua hii nimeipata baada ya kuingia katika ardhu ya misri basi twende mbele kwa jina la allah na pia inaseemwa kwamba ina inasimwakatika riwayanyingine kwamba hat amar bin as aligwa katika palestina nai akaenda misri na watu wake bila izni ya hat umar jambo hilo hat umar hakuli penda basi hat umar akamwindikia barua barua hi ya hat umar ikamfikia hat amar pale alipokua karibuna arish yeye hakusoma barua ile hadi akafika arish kisha akaisoma barua humo ilikwa imeendikwa kwamba kutoka kwa, kwa, kwa, kwa, kwa umr bin khatab kwa amr bin as amabad kwa yakini umekwenda misri na wenzako na huko kuna idadi kubwa ya warumi na wewe una watu wachache na hapa kwa umri wangu allah akujalie kheri ingekuwa vyema ikiwa usingewapeleka huko kama hujafika misri basi urudi nyuma katika safari hii jeshi la kiislam lilikuwa hali kukutana na mrumi yeyote kabla ya farma bali kila sehemu wa misri walikuwa wamewapokea na mapigano ya kwanza yalikuwa yametokea katika farma huzur anasema kwamba hizi ni riwaya mbalimbali mbali, lakini riwaya sahihi ni ile ile inayosema kwamba baada ya kufika ariish ndani ya mipaka ya misri yeye alikuwa amepata barua na hiyo haiwezekani kwamba uzuru ufanywe kwamba nikifika misri ndipo nitafungua barua yake kwa vyote vile walipofika misri kisha kazi yao ilikuwa ni ya kusonga mbele kwani muumini haawezi kurudi nyuma warumi wakipata habari hii kwamba jeshi ambalo limekuja na amar lina idadi ndogo na lisilo na silaha za kutosha hivyo haawezi kutuzingira kwa siku nyingi ili hali sisi tuna idadi kubwa sana kuliko waislamu na pia sisi tumejiandaa vizuri kwa ajili ya vita hivyo tutawamaliza tu warumi wakazani hivyo na wakajifunga katika ngome upande wa pili amar bin as alikuwa ameshajua kuhusu nguvu ya kijeshi ya warumi kwamba katika idadi na silaha wao wakojuu sana hivyo yeye kwa ajili ya kuiteka farma akapanga mpango ya kwamba wakivamia ghafla wafungue milango ya ngome au waendelee kuizingira kwa subira hadi chakula chao kiishe na wao wakichoshwa na njaa watoke nje hivyo wakauzingira mji upande mmoja waislamu walikuwa wamesha wazingira kwa nguvu zote na warumi pia walikuwa wamesimama kidete hivyo hali hiyo ikaendelea kwa mizi kadhaa saa nyingine jeshi la kirumi lilikuwa likitoka nje na likipigana mapigano madogo madogo lilikuwa likirejea nyuma katika mapigano hayo waislamu walikuwa wakishinda siku moja kikundi cha majeshi ya kirumi kikitoka nje ya makazi yao kikaaja kupigana na waislamu waislamu wakashinda katika mapigano na warumi wakishindwa wakakimbilia makazi yao waislamu wakawafuata na wakakimbia nyuma yao kwa kasi na ba- yo na baadhi ya watu wakaenda kufungua mlango wa ngome kabla ya warumi kufika huko na hivyo wakasafisha njia ya ushindi uliowazi ushindi wa bilbis jinsi ulivyotokea baadha ya farma hat bin binas akaelekea bilbis jeshi la warumi likazuia njia yake bilbis, ni mji wenye umbali wa takriban maili helaini kutoka fustat kwenye njia iendayo siria wakafunga njia yao ili waislamu wasiweze kufikia ngome ya babilion babilion katika kamusi ya kale ilikuwa ikitumika kama jina la miji ya misri hasa ambako fustat wakastawi sehemu ile ilikuwa inaitwa babilon jeshi la warumi lilikuwa linataka kupigana hapa hapa lakini hatamr bin as akawaambia kwamba muda huu nini msifanye haraka mpaka tuweke mbele yenu jambo letu ili kesho msije mkalalamika kisha akasema ya kwamba nyini mumtume abu mariam aje kwangu kama mbalozi wenu hivyo wao wakajizuia kupigana vitana wakawatuma wabalozi wao wawili wabalozi hawa wawili walikuwa makasisi wa bilbis hath amar akaweka mbele yao pendekezo la kusilimu au kutoa jizia na pia kuhusu watu wa misri akawaeleza kauli hii ya mtume ssam kwamba nyinyi mtaishinda misri ambayo ni nchi ambamo jina la qiraat linatumika basi mkipata ushindi juu yake muwatendee wakazi wa Ko, kwa hisani kwani huu ni wajibu wenu kwa ajili yao wabalozi hawa wawili wakisikia kauli hiyo wakasema kwamba huo ni uhusiano wa mbali ambao manabii ndio wawezao kuutimiza tuache tuondoke tukirejea tutawaambieni hat hbis akasema mtu kama mimi hawezi kudanganywa mimi nawapatieni muhula ya siku tatu nini muangalie vizuri wabalozi wakasema ongeza siku moja zaidi yeye akawapatia muhula ya siku nne wabalozi wote wawili wakarejea na wakaja kwa mkukas mkuu wa kabtino na kwa artabuun mkuu wa misri aliyekuwa ameteuliwa na mfalme wa roma na wakaweka mbele yao jambo hilo la waislam artabuun akakataa kulikubali na akiamua kupigana vita akawashambulia waislam katika usiku ule ule idadi ya jeshi la artabun inaelezwa kama efu na mbili idadi kubwa ya waislamu wakauawa shahidi katika vita ile na wanajeshi 1 wa rumi wakauawa na ef wakakamatwa na artabun akakimbia uwanja wa vita na wengine wakasema kwamba alikuwa ameuawa katika vita ileile waislamu wakapata ushindi juu yake hadi iskandria wanahistoria wanaafiki kwamba waislam wakaishi katika bb kwa mwezi mmoja katika muda huo vita ikaendelea kutokea na mwishowe waislam wakapata ushindi lakini wanahitirafiana katika jambo hili kwamba vita ile ilikuwa vita kali au ilikuwa ya kawaida tu katika vita ile kulitokea tukio moja ambalo ni dalili ya akili ya waislam na ubora wao katika hulka tukio lainyewe kwamba mwenyezi mungu alipowajaalia waislam ushindi katika bilbis katika vita ile binti ya mukukas pia akakamatwa ambaye alikuwa akiitwa armanusa yeye alikuwa binti mpendwa wa babake babake alikuwa na nia ya kumoza na kustuntin bin herkl yeye alikuwa hataki kuulewa naye hivyo alikuwa amekuja bilbis pamoja na mtumishi wake waislamu walipomkamata mkamata hat ar bin as akaitisha kikao cha maswahaba wote na akawasomea kauli hii ya allah ya kwamba hal jzau lihsan ila lihsanhaku malipo ya ila hisani na kisha akieleza aya hiyo alisema kwamba haljeza ul hisan ihsani ila l ihsan hakuna malipo ya hisani ila hisani na akieleza aya hiyo akasema kwamba mukukus alikuwa amemtumia am mtume wetu sw zawadi rahi yangu ni kwamba binti huyo na kina mama walio pamoja naye ani watumishi wake na mali tuliyopata yote mmtumie uus wote wakaunga mkono na rai ya amr bin as kisha amr bin as kwa hishma na kwa taazima zote akamtuma binti ya mukukus armanusa pamoja na watumishi wake na mali yote kwa baba yake wakati wa kurejea mtumishi wake akamwambia armanusa kwamba sisi tumezingirwa na waarabu toka pande zote armanusa akasema mimi katika hema la waarabu naona kwamba uhai wangu na heshima yangu ni salama lakini katika ngome ya baba yangu sio ni hivyo kisha alipofika kwa babake yeye kwa kujua jinsi wa islam walivyomtendea akafurahi sana kisha kuna sehemu inayoitwa umdunen ambayo habari za ushindi wake zimeelezwa baada ya ushindi wa bilbis ha amr bin as akisonga mbele kuelekea mipaka ya jangwani akafika karibu na makazi ya umdunen ambayo yalikuwa yakipatikana karibu na guba la tarajaan juu ya mto wa nil guba hiyo ilikuwa inaunganisha mji wa misri na bahari ya roma karibu na swis ambako siku hizi kuna mtaa wa qahira kahir, azbakia katika sehemu hiyo hiyo kwenye zama zile kulikuwa na makazi ya umdunan ambayo warumi walikuwa wameifanya kuwa ngome yao karibu yake kulikuwa na pwani ya mto wa nail na safina nyingi zilikuwa zikisimama juu yake makazi haya yalikuwa yakipatikana kaskazini mwa babilion ambayo ilikuwa ngome kubwa ya mji wa misri kwa sababu yake umdunn inaweza kutajwa kama kambi ya kwanza ya kijeshi ya maeneo yale ya misri ambayo yameshakuwa makao makuu ya mafirauni wa zama za kale karibu na umdunn waislam wakaenda kupiga kambi warumi walikuwa wamepeleka katika ngome ya babilon jeshi lao bora kabisa na wakifunga vizuri ngome ya um walikuwa wamejipanga vizuri kwa ajili ya vita kutokana na taarifa ya majasusi bin as alikuwa ameshajua kwamba jeshi lake halitoshi kwa ajili ya ushindi wa ngome ya babilon au kuzingira kwake yeye kwa kumpitia mjumbe mmoja akamtuma barua katika madina na katika barua ile akaeleza hali ya safari yake ya misri na maelezo ya ngome na kwa ajili ya kuzivamia akaomba msaada wa kijeshi huko akawatangazia jeshi kwamba majeshi ya ziada muda si muda ya takwa yamefika kisha akaelekea umdn na akiizingira akafunga njia za kupelekea chakula na mahitaji mengine ya kijeshi katika ngome warumi wali ukeo warumi walikwepo katika ngome ya babilion hawa ku jaribu, kuja huko kwani katika bilbis walikuwa wameshaona hali mbaya ya artabun na walikuwa wakijua kwamba kupigana na waislam katika uwanja ulio wazi ni inje ya wezo wao lakini majeshi ya umdunan yalikuwa yakitoka katika nyakati tofauti na baada ya kupigana na kushindwa yalikuwa yanarejea nyuma wiki kadhaa zikapita hivi hivi katika muda huo huo taarifa ikafika kwamba kutoka kwa, kwa hasdh umer kikosi cha kwanza cha kijeshi kimetumwa ambacho kitafika haraka habari hiyo ikawatia moyo waislamu قاضي يا كوليس سيد يا جيشي لك الإسلام أكتما بناجيش ألفينه هات عمر أكمل تؤوا أميري مموجا كواكيكو سеча واتو ألف موجا ماجنا يا ما أميري يا ليكواني هزوبير بن أواهم هات مقداد بن أسود هات أبادا بن سوامد نهضت مسلمة بن مخلد سوأنا كولي موجا بعد يا هات مسلمة بن مخلد خارجة بن هزافة عليك و أميري هات عمر pamoja na kutuma msaada huo wa kijeshi akamwindikia hadamr bin as barua akisema kwamba sasa wewe una wanajeshi elfu na wawili jeshi hilo halitashindwa kwa sababu ya idadi ndogo wanajeshi wa rumi wakiwa na qibtiun wakatoka kupambana na waislam vitakali ikatokea kati ya majeshi mawili hadamr bin as akagawa jeshi lake katika sehemu tatu sehemu moja akaiweka karibu na jable ahmar na sehemu ya pili akaikalisha karibu na mdunn pwani ya mto wa nil na akiwa na sehemu iliyobaki ya jeshi akatoka kupigana na maadui wakati witakali ilikuwa ikiendelea baina ya majeshi mawili jeshi lililokuwa limejificha katika jable ahmar likatoka na kuwashambulia maadui kutoka nyuma na kwa sababu yake nizamu ya maadui ya kijeshi ikavurugika nao kimbilia umdunen huko sehemu ya pili ya jeshi la kiislam ilikuwa tayari ambayo ikazuia njia yao hivyo jeshi la kirumi likakwama katikati ya majeshi ya kiislam na maadui wakashindwa kuhusu vita mbalimbali imeandikwa ya kwamba baada ya ushindi wa umdunen kwanza kabisa amr bin as akapata ushindi juu ya eneo la fayum na mkuu wa eneo hilo akauawa katika vita hii کیشا وا اسلامو واکاپیگانا نا وارومی کٹیکا ینیاولا عین الشمس قبلا یا کہ جیشی لاواٹو الف نانے کاما مسادا لیکاجاک وکٹانا نا حت امر بن آس امبالو اونگوزیواکہ اولیکوم کونونموا حت زبیر بن عوام نا حت اوبادا بن سوامت ت مقداد بن اسود نا سا مسلما بن مخلد پیا ولیکویپو کٹیکا جیشی ہیلو katika vita hii waislam wakapata ushindi baada yake waislam wakapata ushindi juu ya jimbo zima la fayum sehemu moja ya jeshi la waislam likapata ushindi juu ya miji miwili isrib na mau ya jimbo la manufia manuf vita vya ngome ngomebabilon au fusta kuhusu ushindi wake imeendikwa ya kwamba hatamr bin as baada ya kupata ushindi wa umdunan akaelekea ngome ya babilyon na akaizingira kwa nguvu zote sasa sehemu hiyo inaitwa fustat na sababu ya kuipa jina hilo ni kwamba katika kiarabu fustat maana yake ni hema hatamr bin as baada ya kushinda ngome alipotoa amri ya kuondoka kutoka huko kwa bahati njiwa mmoja alikuwa ametengeneza kyota katika hema la hadh amr yey alipoona kyota kile akatoa amri kwamba hema hilo libaki hapa hapa nahatamr bin as akirejea kutoka iskandaria akastawisha mji mmoja karibu na hema lile hivyo mji ule ukawa maarufu kwa jina la fustad ndani ya ngome ile kulikuwa na wanajeshi takriban eta hadi6 nao walikuwa na silaha za aina zote akaizingira ngome ya babilion ngome hiyo ilikuwa imara sana baada ya eskandria na ilikuwa imejengwa na matofali ya kuchoma na ilikuwa imezungukwa na maji ya mto wa nil toka pande ine kwa kuwa ilikuwa juu ya mto wa nael hivyo meli na merikebu zilikuwa zikitia nanga hapa hapa hivyo ilikuwa sehemu nzuri kwa ajili ya mahitaji ya kiserikali waarabu hawakuwa na silaha za kutosha za kuivamia ngome hiyo wala hawakuwa tayari kwa ajili yake hatamar akafanya mandalizi ya kuizingira makukus aliyekuwa mkuu wa misri alikuwa ameshafika katika ngome ile na alikuwa anajiandaa kwa ajili ya vita hazuber akipanda farasi akazunguka pande zote za handaki na sawa na hali akawateua wanajeshi katika sehemu mbalimbali hali hiyo ikaendelea kwa miezi saba bila mafanikio yote katika muda huo huo jeshi la kirumi saa nyingine lilikuwa likitoka nje na kupigana vita kisha lilikuwa likirejea nyuma na katika muda huo huo mukukus akaendelea kuwatuma wabalozi wake kwa hadamar bin as hadamar bin as akamtuma had ubadha bin samit na akaweka masharti matatu ya mapatano ya kwamba musilimu au mutoe jizia lasivyo vita itatokea na akasema kwamba nje ya masharti hayo suluhu haiwezi kufanywa makukas akakubali kutoa jizia na akamwendea her kuomba ruksa yake lakini herikel akakataa kukubali bali akakasirika sana juu ya mokokas na akimpatia azwabu akamfukuza nje ya nchi pale walipochelewa kupata ushindi wa ngome ya babileon hazubar bin awam akasema kwamba sasa mimi naenda kujitolea uhai wangu katika njia ya allah mimi nina matumaini kwamba allah atawajalia waislamu ushindi akisema hayo akachukua upanga wake na kwa kutumia ngazi akapanda juu ya ukuta wa ngome masohaba wengine wachache pia wakamfuata na wakipanda ukuta wakapiga takbira na jeshi zima likapiga takbira ambayo ikatetemesha ikatetemishaa ngome wakristu wakaelewa kwamba waislamu wameingia ndani ya ngome nao wakachanganikiwa na wakakimbia na waka nahazuber akishuka chini kutoka ukuta akafungua mlango wa ngome na jeshi zima likaingia ndani na likipigana vita likaiteka ngome hamr bin as akawapa amani juu ya sharti ya kwamba jeshi la kirumi likiwa na chakula kwa siku kadhaa liondoke kutoka hapa na vitu na silaha zilizopo katika ngome ya babilon wao wasiviguse kwani zile ni ngawira za waislamu kisha haamr bin as akabomoa makuba na kuta ndefu na imara za ngome baada ya ushindi wa ngome ya babilion jeshi la kiislam likapata ushindi juu ya ngome na mayneo mbalimbali ya misri ambayo tarnut na kyus na kiryun ni maaruf zaidi ushindi wa iskandria ulitokea vipi kuhusu vitahiyo imeendikwa kwamba baada ya ushindi wa fustat hat umar akatowa ruksa ya kushinda iskandria katia iskandria na fustat vita kali ikatokea katika eneo la kiryun na waislamu wakapata ushindi juu ya warumi baada yake warumi hawakuja mbele hadi iskandria maukus kwa kutoa jizia alikuwa anataka kufanya suluhu lakini warumi wakamshawishi na mauus akamtumia hbns ujumbe kwamba yeye na kaumu ya kibthi hawako katika vita hii hivyo wao wasipewe hasara yoyote ibthi hawakushiriki katika vita ile bali wakalisaidia jeshi la kiislam katika vita na wakaendelea kukarabati madaraja na kadhalik kwa ajili ya waislamu katika vita vya iskandria pia kibthi wakaendelea kuwasaidia waislamu kwa njia mbalimbali umuhimu wa iskandria tunaweza kuujua kutoka jambo hili kwamba waislam waliposhinda iskandria wakati yule mji huo ulikuwa na daraja ya mji mkuu baada ya kustuntunia bazintini ilikuwa inajulikana kama mji mkuu wa utawala wa kirumi pia mji huo ulikuwa mji wa kwanza wa biashara katika dunia bazintini walikuwa wakielewa vizuri kwamba waislamu wakipata ushindi juu ya mji huo matokeo yake yatakuwa mabaya sana katika wasiwasi wasi hizi hizi hirl alikuwa amesema kiasi hiki kwamba waarabu wakishinda iskandria basi warumi wataangamia hirl alikuwa amejipanga vizuri kwa ajili ya kupigana na waislamu katika iskandria lakini katika muda huo huo akafa na mwanaye kustuntin akawa mfalme iskandria kwa sababu ya upana na uzito wa kuta zake na kutokana na ramani na uwingi wa wanajeshi wake ilikuwa na nafasi maaalum kwa miezi 9 waislam wakaindilia ku izingira iskandria hatumar akapata wasiwasina akaindika barua ya kwamba labda nyini kuishi huko mmekuwa wapenda starehe waila msinge chelewa si kasiii aika kupata ushindi pamojana ujumbe huo toa hutuba ya jihadi katika waislam na hambulieni hatamr bin as smbaaamaamdaaambuianuuaamamaanaa kasi na umpe amirlmumenin habari njema mjumbe akapanda ngamia na akipiga hatua akafika madina kwa kuwa ilikuwa muda wa mchana yeye akizwani ya kwamba muda huu ni muda wa hivo badala yakwenda kwa khalifa mtukufu akaelekea mskiti wa unabii kwabaat mtumishi wa hamar akaja akamuliza kwamba e umtokawap mum akasemankasandria mtumishi huyo akaenda kumwambia ham akareia marama a akasema kwamba twende umeitwa na amirmomenin hamar badala ya kumsubiri yeye akaa tari kuka n achini na akasujudu sijda ya kushukurani akasujudu sijda ya shukurani kisha akainuka na akaaja miskitini na akatangaza kwamba asalatu jamia mji mzima wa madina kwa kusikia habari hiyo ukajumuika mjumbe akawaeleza wote kuhusu hali ya ushindi kisha baadaye mjumbe akaenda na hatma katika nyumba yake ye akaletewa chakula kisha ksha akamuliza mjumbe kwamba kwamba kwa, kwa hukuja kwangu moja kwa moja ye akasema utakuwa am ukazani hivi nikilala mchana mzigo wa ukhalifa ataubeba nani pamoja na ushindi wa iskandria misri nzima ikatekwa katika mapigano hayo watu wengi wakafanywa kuwa watumwa kuhusu watumwa hawa hadhumar akamwindikia hadhamar kwa njia ya barua kwamba uwaite wote ukawaambie kwamba wao wana hiari ya kusilimu au waendelee kubaki juu ya dini yao wakikubali islam watapata haki zote ambazo waislamu wengine wanazo waila watalazimika kutoa jizia inayochukuliwa kutoka watu wasio waislam ujumbe wa tumar uliposomwa mbele ya watumwa watumwa wengi wakasilimu na wengine wengi wakabaki na dini yao mtu akikubali wa islam waislamu walikuwa wakipiga takbira ya allahu akbar na mtu alipokuwa akikiri dini ya kikristo wakristo wote walikuwa wakimpongeza na waislamu walikuwa wakihuzunika tukio la kuchoma moto maktaba ya iskandria linaelezwa na wataalamu wa mashariki kwa nguvu sana kuna uhakika gani katika swala la ushindi wa iskandria wa pinzani na hasa waandishi wa kristu wanaleta shutma wakisema ya kwamba had umar alikuwa ametoa amri ya kuchoma moto maktaba kubwa sana wa iskandria na pamoja na kuleta shutuma hiyo wanajaribu kuthibitisha kwamba mungu wapishe mbali waislamu kwa kiasi gani walikuwa maadui wa elimu na akili kwamba wakachoma moto maktaba kubwa sana katika iskandria na moto huo ukaendelea kuwaka kwa miezi sita ila hali kwa msingi wa akili na ushahidi shutuma hiyo ni ya kufikirika na feki kwani kaumu ambayo mola na kiongozi wao yani mtume saaa salam wawe wamewaambia ya kwamba talabul ilme farizatun ala kule muslim yani kupata ilimu ni wajibu wa kila muislamu na ambaye awe ametoa amri hii kwamba utlubulilma walau bisin kwamba pateni elimu hata mkilazimika kuenda china na ambao kwa ajili yao ziwepo ndani ya kurani tukufu aya na amri nyingi za kutumia akili na fikra na kufanya tafakuri sasa kuwashutumu watu wa namna hiyo shutma ya kuchoma moto maktaba ni kinyume cha akili na ni zidi ya usuli za dirait right. pamoja na hayo wapo wahakiki wengi na wahakiki wa kristo na wa ulaya pia wamo ndani yake waliopinga jambo hilo na wamethibitisha kwamba tukio la kuchoma moto maktaba ya eskandaria ni tukio la kufikirika na ni bandia kabisa hivyo مصری محمد رضا کٹیکا کتابو چا ٹواچو سیرا یا عمر فاروق اکیلے کا کومبا شٹما اناٹوا یا کچو ما موٹو ویتابو کٹکا اسکندریہ ہمارزا کے ذمہ تاجوا نا ابو الفرج ملاتی یہ آمینڈی کا ٹوکیو ہیلو کٹی کا کتابو چا ہسٹوریا کی ٹواچو مختصر دول mwanahistoria huyo alizaliwa mwaka elfu moja iswia na mwaka elfu akafariki dunia yeye ameendika kwamba wakati wa ushindi mtu mmoja aitwaye yohana nahawi ambaye alikuwa mpadire kibdhi na kwa waislamu akapata umaarufu kwa jina la yahya na kutokana na itikadi yake alikuwa akitokana na dhehebu ya la yakubia wa la wakristo na baadaye akaachana na itikadi ya utatu ya wakristu yeye akaomba kutoka amr bin as vitabu vya tiba kutoka hazina za serikali hata amr bin as akamjibu kwamba baada ya rukusa ya has umar ataweza kusema chochote huzur anasema kwamba kisa hiki ni cha uongo kabisa lakini kwa ajili ya kubatilisha shutuma hiyo naieleza hapa has umar akamwindikia kwamba vitabu ambavyo umevitaja ikiwa maandishi yake yanaendana na kitabu cha allah basi yote yaliyomo katika ya kitabu cha allah yanatutosha na sisi hatuhitaji vitabu hivyo na ikiwa maandiko yake ni kinyumecha kitabu cha allah basi hata hivyo sisi hatuna haja navyo hivyo wewe vitabu hivi uviteketeze hamr bin as akaanza kukagua vitabu hivi katika hamamu ya iskandria na akaviteketeza katika tanuru zile na hivyo vitabu vile katika miezi sita vikaisha rivaya hiyo ہماریہ ہائی پٹیکانی نکٹی کا تاریخ تبری ولا کٹی کا ابن اثیر ولا یاقوبی نہ ابن ابد الحکم نہ بلادری نہ ابن خلدون وام تاجا روایا اسی پکوا ابو الفرج پہ کیا کہ پیکی کا روایہ روایا نہ آم ڈی کا روایہ روایا بلا کو شہیدی ووٹے پروفیسر بٹلر amefanya tahakiki kuhusu yohana nahawi na ameandika kwamba yeye mwaka mia sit 4obanna iswia ambamo habari za kuchomwa moto maktaba zimetajwa yeye hakuwa hai daira maaraf uingereza imesema kwamba johana alikuwa hai mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sit na pia habari hii ni wazi kwamba misri mwanzoni mwa karne ya saba ilikuwa imetekwa kwa msingi huo profesa batler amesema sahihi kwamba wakati ule yeye alikuwa amesha fariki dunia yaani wanasema kwamba johana aliumba vitabu yeye alikuwa amesha fariki dunia muda mwingi kabla ya tukio hilo kisha daktari hasan ibrahim hasan akieleza kumbukumbu ya profesa ismail ameendika katika jarida lake historia ya amr bin as kwamba wakati ule maktaba ya eskandria haikwepo kwani kutoka sehemu zake mbili sehemu moja kubwa ilikuwa imechomwa moto na majeshi ya julius csar bila sababu iyoyote katika mwaka47 kabla ya masihi na sehemu yake nyingine pia ilikuwa imebomoka katika zama zile zile na tukio hilo likatokea katika karne ya in kwa amri ya padre tufl kisha profeso butler anaendika kwamba kisa cha abul furj kwa msingi wa historia ni kisa cha kufikirika na ni upuuzi tu kama wangekuwa na nia ya kuchoma vitabu wangeweza kuvichoma mara moja na kama vilichomwa katika miezi sita vingine vingeweza kuibiwa pia habari hii si maarufu kuhusu waarabu kwamba wao wawe wameteketeza kitu fulani gibon ameandika kwamba mafundisho ya islam yanaipinga riwaya hiyo kwani mafundisho yake ni kwamba si halali ya kuchoma vitabu vya mayahudi na wakristo yanayopatikana katika vita ama tunapozungumzia vitabu vya falsafa shairi dini na ilimu zingine islamu imesema kwamba mnaruhusiwa kunufaika na vitabu vya aina hizo waislamu walikuwa wamelinda vitu vya makanisa yao na hata walikuwa wamewapa uhuru wa dini watu wasiku wa islam sasa je akili inaweza kukubali kwamba amirlmumenin atatwa amri ya kuchoma moto maktaba ya eskandria hala khimsi afal katika kitabu chake tasdik brahin ahmadia akileza shutuma hi ametoa jibulake khalifatulmasih alawal anasema kwamba ju ya ombi la felunus hakim na fazl ajal kamanda wa jeshi alimuuliza khalifa wa pili amirlmumenin hatumar kuhusu maktaba ile hapo khalifa akamwindikia kwamba ichumwe mara moja tanuru zile zikaendelea kuwaka kwa miezi sita hiyo ni shutma khalifa mtukufu wa kwanza anasema kwamba shutma hiyo inatokana na fikra za mapadre na haina uhakika wovote hozur anasema kwamba watu wa tafakari ya kwamba moja kama hii ingekuwa katika tabia ya islam basi khalifa wa pili had umar railhu taala anhu angechoma vitabu vitakatifu vya mayahudi na wakristo katika zama zake tukufu kwani dini hizi hi mbili zenye vitabu vitakatifu zilikuwa zimetajwa kabla ya islam kisha islam ingekuwa na mamlaka kamili juu ya majusi lakini hakuna historia yote inayotuambia kwamba islam imeteketeza vitabu vyao kama kitindo hiki kingekuwa tabia ya islam au maghalifa zake sababu za kufanya hivyo zingekuwepo katika islam na islam haikuwa na kizuizi chochote ndani yake jambo la pili alhlmsiaal anasema ya kwamba kama kuchoma vitabu vya dini kungekuwa kazi ya wafalme wa kiislamu na watu wao basi kutafsiri vitabu vya tiba na falsafa na ilimu zingine za kiyunani kwa kiarabu kungekuwa muhali tatu kama waislamu wangekuwa na tabia ya kuchoma vitabu vya wapinzani basi mtu huyu yaani mwandishi wa kitabu cha takzi brahini ahamadia angetoa mfano fulani kutoka inchi yake na asingelazimika kwenda kuchukua mfano kutoka iskandria anasema kwamba vitabukani vimechoma moto katika india inne uislamu umetawala india kwa zaidi ya miaka mia saba na katika mudha huo vote bagwat ramain ngita mahabarat na mifano yake kama vile ling baran markundi ambavyo ni vitabu mashuhuri na vinatukuzwa na watu wao na ni vitabu vyao vya dini nje mtu fulani amesikia habari ya kuvichoma moto vitabu hivi bali vingine vimetafsiriwa ba? basi nijambula ajabu kwamba wahindu hawa wame elewaje kwamba wa islam wanachoma vitabu vyao mtafakari kwauadilifu katrika kutoa jibu lashutmahi kwenye kitabucha tasdik brahini ahamadia hati maulana abdulkarim sahib amendika nukumoja ye ya kwamba ijapokuwa wakati ule tukio hili lilikuwa halikuchunguzwa vizuri na hali halisi haikuwa wazi waislamu walikuwa wakishutumiwa lakini sasa katika maulamaa wenye kupenda haki na uadilifu ni wachache waliobaki ambao wanaleta shutuma hiyo kwa waislamu na sababu kubwa ya kuleta shutuma hiyo ilikuwa ubaguzi wao au kukosa elimu lakini hata hivyo wakati ule pia walioleta shutma hawakuwa na dalili yoyote na waliosimulia kisa hicho wakazaliwa miaka miata no na 8 baada ya tukio hilo na hawakuwa na ushahidi hu wote st karahe aliyeendika vitabu vingi katika tahakiki ya maktaba ya iskandaria amebatilisha kabisa riwaya hiyo na imejulikana kwamba vitabu hivi vilikuwa vimeteketea katika vita vya julius csar hivyo paluta anaendika katika kitabu cha maisha ya caesar ya kwamba julius caesar kutokana na hofu ya kukamatwa kwake na maadui akachoma jahazi zake na moto na moto uleule ukazidi sana na moto huo ukachoma maktaba mashuhuri ya iskandria kwenye kitabu chake pale alipoendika riwaya hiyo batiliuko kwa mujibu wa tahkiki yake ameendika maelezo haya kwamba kisa hiki kina mashaka sana kauli hat umar kwamba ikiwa vitabu hivi ni kinyume cha ja islam basi vichummwe waislamu hawakukubali wengine wameinasibisha kauli hiyo na tufilis aliyekuwa kasisi wa iskandria kilichotokea mwaka tisina moja iswia na baazi wameinasibisha na cardinal germenis ambaye alikwepo katika mwaka 5 iswia kisha anaendika ya kwamba kijana wetu maarufu daktari litner kwenye kitabu chake ne, kitaab, seninul islam, islam. amefuata riwaya hiyo na kwa masikitiku makubwa inaonekana ya kuwa daktari huyu amekusia katika tahakiki yake john william draper kwanza amenakili kauli hii kutoka wasimuliaji mashuhuri lakini baadaye amekubali kosa lake na ameendika ya kwamba kwa hakika vitabu hivi vilikuwa vimeteketea katika vita vya julius caesar na sasa inaweza kusemwa kwa yakini kamili kwamba kauli hiyo ni ya uongo na ni kisa tu na kama kuna jambo la kusikitika basi hili ni jambo na tukio ambalo ni kweli ya kwamba kwambai jeminis mwenye ubaguzi alikuwa amechoma vitabu 80 vya kiarabu katika viwanja vya gharnata pale waliponyanganya hispania kutoka waislamu na wakristo wakaiteka hispania walikuwa wamechoma vitabu 80 katika maktaba ya gharnata hilo ni jambo la kulia na kusikitika angalieni conflict between religion and science yihumo yani kuna kumbukumbu yake hayo yalikuwa maelezo ya shutma inayoletwa ya kuchoma maktaba kisha kuna ushindi wa barka ta na kadhalik baada ya kuiteka misri na kustawisha amani amr bin as akaelekea upande wa maghribi ili isibaki hatari yoyote kwa maeneo yaliyotekwa huko kwa sababu katika barka na as kulikuwa na jeshi la warumi ambalo lilikuwa limejifunga katika ngome na nafasi ikipatikana kwa kuwachochea watu lingeweza kuwashambulia waislamu barka ni eneo linalopatikana katika iskandria na moroco katika eneo hilo kuna vijiji na miji mingi hivyo abns mwaka2b hijria akiwa na jeshi lake akaelekea barka kutoka iskandria hadi barka njia ilikuwa na miti mingi na watu wengi hivyo haku kabiliana na, na adui yeyote hadi kufika huko na walipofika huko watu wa huko wakafanya mapatano juu ya sharti la kutoa jizia baada yake watu wa barka walikuwa wakienda wenyewe kwa mkuu wa misri na walikuwa wakilipa kodi yao upande wa waislamu mtu alikuwa hawaendei watu hawa walikuwa na tabia ya kawaida sana katika maghribi na hawakuwa na fitna wala ufisadi wowote bin as akatoka huko na akaelekea trabuls ambayo ilikuwa mji wenye ngome madhubuti katika mji huo jeshi la warumi lilikuwepwa kwa wingi wao wakipata taarifa ya ujio wa waislamu wakafunga milango ya ngome yao na wakaendelea kuvumilia hali hiyo iliyosababishwa na waislamu hali hiyo ikaendelea kwa mwezi mmoja lakini waislamu hawakupata mafanikio makubwa nyuma ya makubwanyu bahari ilikuwa ikitiririka karibu na mji na hakukuwa na ukuta wowote baina ya bahari na mji kundi mmoja la waislamu likajua siri hiyo na kwa kupitia njia ya bahari likaingia mjini wao wakapiga takbira kwa nguvu zote sasa maadui hawakuwa na njia yoyote isipokuwa kujikinga katika safina zao wao walipokimbia nyuma amrbin as akawashambulia na wingi wao wakauwawa isipokuwa wale waliokimbia na safina zao mali na vita vyote malina vitu vyote vya mji waislamu islamu wakavichukua kama ngawira baadaya ushindi wa trablus amr bin as akasambaza jeshi lake hapana pale yeye alikuwa na mpango wa kuelekea upande wa maghribi yani tiunus na afrika hivyo akamwindikia hat umar bin hatab anhu barua ilhali hat umar alikuwa hataki kutuma jeshi la kiislam kwenda kwenye vita mpya na hasa katika hali hii ambapo kwa sababu ya kupata ushindi wenye kasi katika siria haditrabls alikuwa hakurizika kuhusu maeneo yaliyokuwa yametekwa hivyo akatoa amri kuambaa jeshi la kiislam libaki katikaabl katika, katika zama za uhalifaar faru mdwara wa utawala wa kiislam ulianza kufika hadhi mipaka ya maeneo ya mbali utawala wa kiislam katika mashiriki kutoka mto wa jihun na mtu wa sind hadi katika magharibi mpaka majangwani mwa afrika na upande wa kaskazini milima ya asia kuchak na kutoka armenia hadi katika kusini ulikuwa umeenea mpaka baharul kahil na noba kama utawala wa kimataifa noba ni eneo la kusini mwa misri ambalo ni pana sana na watu wa kaumu na dini na tamaduni mbalimbali wanaishi humo yaani maeneo yote yaliyokuwa chini ya utawala wa waislam yalikuwa na watu wa kaumu na dini na tamaduni tofauti na wote waliishi kwa amani chini ya kivuli cha uadilifu na rehma ya islam dini ile ambayo bila kujali itikadi zake ikawapa zote na ikawapa haki zote na ikaheshimu uhai wao na maisha yao katika vita waislamu jinsi walivyokuwa na hali ya ibada yao taala anhu anasema katika dunia kila kitu kinapata maendeleo hatua kwa hatua kazi kubwa kubwa pia hazifanyiki mara moja bali zinatokea polepole katika zama za mtume salwlwasalam wa waislam wote walikuwa hawaswali tahajud pole pole walikuwa wamewezeshwa kuwa na tabia hiyo hadi ikaaja zama zile ambapo katika zama zahad umar hata katika siku za vita pia ambapo imethibitika kuwa saa nyingine mtume sa salm pia alikuwa akiacha waislamu walikuwa wanaswali tahajud yawezekana kuwa mtumeasalam pia atakuwa anaamka katika siku za vita kwa ajili ya tahajud lakini habari hii inahibitika kuwa saa nyingine alikuwa haamki lakini katika zazawaisla hata katika siku za vita piawalikuwa wanaswali tahaju mpaka safari moja herl aliponuia kuwashambulia usiku wakajadilina sana juu yake na mwishowe wakafikia uamuzi kwamba wasiwashambuliekwani kuwa kuwashambulia waisla usikuia mbali wanaendelea kusali tahajud hiyo pia ni alama ya maendeleo isiyokuwepo mwanzoni mwanzoni mtume sa salam pia alikuwa akitumia njia mbalimbali za kuwapa hamasa kwa ajili yake lakini baadaye polepole wadzaifu pia wakazoea na tabia hiyo Maudra, taala amslrtaanhu akieleza hali ya vita zilizotokea katika zama za makhalifa walioongoka anasema islam haikutoa amri ya kupambana pekee bali chini ya baadhi ya hikma imetoa mwongozo wa kuvumilia zulma vilevile hivyo pale ambapo rukhsa imetolewa na allah ya kwamba mtu fulani akikupiga kofi we pia umpige kofi pia yeye amesema kwamba kama mkiona kwamba kupambana naye ni kinyume cha hikma basi mnyamazi نہ جب الا کوفی عم سی ٹویک وفی بالی باسی دلیلی ال امبایو کی قواعدہ اینا ایلیز اینا و ابو بکر حت عمر نا عثمان زیدیہ معدوئی واؤ یعنی این جولی نواہ حت اوبکر حاک و فنگ ظلمہ بالی کیسر آک عمر حاک ظلم بالی کسر آکا ظلم ہت عثمان حاک ظلم بالی کرد نا افغانستان نا بخارا ظلم haipatikani dalili kwamba kwanini ha abubakr hakuwa samehe kwanini ha mahakua samhha ma kwanini hakua samehe pale walipkua wametoka kupigana naoita e angeweza kumwambia aisr yakwamba eshi lako limekosaosa fulani ikiwa kuhusuosa hilo serikali yako inaomba msamaha uoa weu as sisi tutaasamehe na isipoomba msamaha basi tutapigana vita e hakuweka mbele ya ais akwamba wewe ausehmu moa ya jeshi lako imefanya fulnina kwa kuwa mafundisho yetu ni haya kwamba muwasamehe maadui hivyo mkiomba msamaha sisi tuko tayari kw ajili yake bali pale alipofanya zuluma mara moja waislamu wakasimama kupambana naye na kisha wakaendelea kupigana nao maskari wa kisra waliposhambulia mpaka wa irak hapo vita ikawa halali baina ya masohaba na kisra lakini ki umar alikuwa na uwezo wa kusema kwa kisra kwamba huenda wewe hutakuwa umetoa amri ya shambulizi hili bali wanajeshi watakuwa wamevamia wame wenyewe hivyo tuko tayari kuvumilia shambulizi hilo sharti ni kwamba nini muombe msamaha kutoka kwetu na mujisikie majuto juu yake lakini yeye hakufanya hivyo pia hatusma katika zama zake hakumwambia adui kwamba nini mmefanya zulma lakini kwa kuwa dini yen, yetu inatoa mafundisho ya kusamehe zulma hivyo sisi tunawasameheni bali mara moja akainuka kupambana na zulma ile na akatuma majeshi kwa ajili yake sasa sababu yake ilikuwa ni nini hat maud anasema kama tutafakari tunaweza kujua kwamba sababu yake haikuwa nyingine isipokuwa hatubakr alikuwa anajua kwamba hatari ya nje ikipungua vurugu za ndani zitaanza ye alikuwa akielewa kwamba kasr hakuvamia bali allah ameshambulia ili waislamu kwa kupitia shida hiyo waelekee kujirekebisha na wajiletee uhai na mabadiliko mapya hamar alikuwa anajua kwamba kisra hakushambulia bali mungu ameshambulia ili waislamu wakighafilika na kuwa wazembe wasiiangukie dunia bali daima wawe makini had usman alikuwa anajua kwamba baadhi ya makabila haya kuwashambulia waislam bali mungu ameshambulia ili waislamu waamke na roho mpya na uhai mpya uzalike ndani mwao hadmusleh maud alikuwa ameeleza yote katika hutuba yake moja kisha hadmuslehmau amesema na ameinasihi jumuiya akisema kwamba masaibu yanakuja na mtu analazimika kukabiliana na shida ili apate maendeleo ya kiroho kama tunataka kukumbuka usuli hii leo basi kumbukeni kwamba shida na matatizo hayo yote yawe sababu ya kutuongeza katika ukaribu wa allah na kisha yanakuwa sababu za kuleta ushindi kama tukiweka kama tukiwa na hofu tutakaa nyuma na tusipojirekebisha basi hatuwezi kupata maendeleo ya aina yoyote na maendeleo yakipatikana na shida zikiisha hata hivyo uhusiano wetu na allah ubaki kama ulivyo lakini siku hizi hasa tunatakiwa kujielekeza zaidi kwa ku allah na tunapaswa kujielekeza katika kuboresha roho yetu na kupata maendeleo ya kiroho ha, maud ameandika kwamba tusipo jambo hilo basi hatuja elewa chochote na siku hizi pia kila mwanajumuya anapaswa kuli elwaa ومن سيئات اعمالنا من يهدي الله فلا مضل له ومن يضل له فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر