أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا hazrat amirmumenin monyezimungu am saydi esana anasema nilikuwa kua nazugumzia ushindi zitokazo katika zama zahat umr raza mwandishi moja aliye endika sera na historia ya hat umr razi a aitwae alamashibli nomani akieleza kuhusu ushindi wahat umor na sababu na vyanzo vyake ana endika yakwamba maswali yataibuka mara moja moyoni mwa mwanahistoria ya kwamba wachache wa, wa ishio majangwani kivipi walipindwa utawala wa faras na roma je tukio hili lilikuwa ni la kipekee katika historia ya dunia kulikuwa na sababu gani je matukio hayo yanaweza kufananishwa na ushindi na mafanikio ya sekandar na changis khan yote yatokayo humo khalifa wazama alikuwa na sehemu kiasi gani sisi wakati huu tuwataka kuyajibu maswali hayo lakini kwanza ni muhimu kueleza kwa kifupi ya kwamba wasaa wa ushindi wa kifaruki na mipaka yake ikoje kwa jumla eneo la nchi zote zilizotekwa na hat umar lilikuwa ni laki 2shirin 2 na hela na na maili za mraba yaani kutoka maka tukufu kuelekea kaskazini maili mnah6 kuelekea mashiriki maili a87 na upande wa kusini ilikuwa ni maili 483 ushindi hizi ni ushindi hasa zahad omar na muda wake wote ni miaka kumi na zaidi kidogo hayo ni maelezo ni takayo sasa kwani kwa ajili ya kufahamu ushindi hizi ni muhimu kujua jambo hilo kwa vyovyote vile mimi naeleza ya kwamba kuhusu ushindi hizi wanahistoria wa ulaya wana rai na maoni gani jibu la swali la kwanza ambalo wanahistoria wa ulaya wamelitoa ni ya kwamba wakati ule tawala za far na roma zote mbili zilikuwa zimeshakosa nguvu yani zilikuwa zimeshafika kwenye kilele chake na ni kanuni ya kudra ya kwamba ilikuwa zianguke kisha wanasema ya kwamba katika baada ya nizamu ya utawala ilikuwa imevurugika kabisa kwani mtu mwenye uwezo wa kusimamia serikali alikuwa hakuwepo viongozi na wakuu wa serikali walikuwa wameanza kutengenezana njama na kwa sababu ya njama hizi mabadiliko yalikuwa yanatokea katika wafalme hivyo katika muda wa miaka mitatu minne tu utawala ulichukuliwa na wafalme 6 saba na ukaanguka na sababu moja ni kwamba wanahistoria wa ulaya wanasema ya kuwa muda mchache kabla ya nasherwan zehebu la muzdakia lilikuwa limepata nguvu sana ambalo lilikuwa na fikra za ilhad na uungo itikadhi za sehebu hili zilikuwa ni hizi ya kwamba ubahili na hitilafu zingine ziondolewe mioyoni mwa watu na mwanamke na vitu vingine vitaachwe miliki ya wote yaani hakukuwa na heshima yoyote ya mwanamke ili dini itakasike na iwe safi hiyo ilikuwa naziria yao na kwa wengine huo ulikuwa mpango wa kijamii ambao kusudio lake lilikuwa ni kusafisha dini ya kizartast japokuwa nasherwan alikuwa ameikandamiza dini hiyo kwa upanga lakini hakuweza kuifuta kabisa islam ilipofika faras watu wa zehebu hilo wakawaona waislamu kama watetezi wao kwa sababu waislamu walikuwa hawaipingi dini na itikadi yao yoyote hiyo ni nazaria ya wanahistoria wa ulaya kisha yeye anaendika ya kwamba dhehebu la nasturi la wakristo ambalo lilikuwa halipati uhifadhi katika serikali yingine likija chini ya kivuli cha islamu likasalimika na zuluma za wapinzani hivyo waislamu wakapata bure huruma na msaada wa madhehebu mawili makubwa utawala wa roma wenyewe ulikuwa umezofika na katika zama zile hitilafu baina ya ukristo na serikali ya roma zilikuwa zimefikia kileleni na kwa kuwa wakati ule dini ilikuwa na uwezo wa kuingilia kati katika nizamu ya utawala hivyo athari ya hitilafu hizi haikuishia hadi mawazo ya kidini pekee bali kwa sababu yake utawala wenyewe ulikuwa umezofika alama akikataza mtazamo huo wa wanahistoria wa ulaya anasema ya kwamba jibu hili ijapokuwa linazungumzia mambo fulani lakini yote yaliyoelezwa kwa asilimia kubwa yametiwa chumwi ambayo ni tabia makhusus ya ulaya bila shaka wakati ule tawala za fars na roma zilikuwa zimekosa nguvu lakini matokeo yake yangekuwa hivi kwamba tawala zile zisingeweza kupambana na utawala wenye nguvu sana na sio kwamba zikipambana na kaumu ya waarabu wasiyo na chochote zingekatika vipande vipande roma na faras zilikuwa mahiri katika fani za vita vitabu juu ya kanuni za vita vilivyoendikwa katika yunani ambavyo mpaka leo vipo vikaendelea kufuatwa na warumi kwa muda fulani na sambamba na hilo walikuwa na silaha za kutosha za aina aina na idadi ya majeshi ilikuwa haikupungua na zaidi ya hayo hawakuwa na kazi ya kwenda kuiteka nchi nyingine bali wakiwa katika nchi na ngome na mahandaki yao walikuwa na kazi ya kuilinda nchi yao muda mfupi kabla ya shambulizi la waislam katika zama za huoawes ambayo ilikuwa muda wa maendeleo makubwa ya iran mfalme wa roma aliishambulia iran na akipata ushindi hatua kwa hatua akafika hadi asfahan majimbo ya siria ambayo wairani walikuwa wamenyanganya yeye akaiteka tena na akasimamisha nizamu kwa upya habari hii inaaminika ya kwamba utawala wa iran ulikuwa na nguvu kubwa sana hadi zama za husro prwez kutoa kifo cha husro prwez hadi kufikia shambulizi la kiislam kuna muda wa miaka mitatu minne tu katika muda huo mfupi kaumu hiyo na utawala huo wa zamani ungewezaje kuzofika isipokuwa kwa sababu ya mabadiliko ya wafalme nizamu ilikuwa imezoofika lakini kwa kuwa katika viungo vya serikali yaani hazina jeshi na watendaji walikuwa hawakupungua hivyo yezdgard alipochukua madaraka na watendaji wake wakajiboresha hapo wakapata heshima na nguvu kwa mara nyingine tena zehebu la musdakia ijapokuwa lili katika iran lakini katika historia hatupati habari yoyote inayosema kwamba wao waliwasaidia wa islam pia hatupati habari kuhusu msaada wa zehebu la nasturi nasturi ni zehebu la wakristo ambalo lilikuwa na itikadi hii ya kwamba katika zati aisa kulikuwa na uungu na utu katika sura tofauti hata athari inayotokana na hitilafu za ukristo waandishi wa ulaya hawakuizungumzia kuhusu tukio lolote sasa angaliyeni hali ya warabuni majeshi yote yaliyokuwa yamejishughulisha katika vita za misri na iran na roma idadi yao kwa jumla haikufikia hadi la kimoja hali ya ujuzi wa fani za vita ilikuwa hivi ya kwamba yermuk ilikuwa vita ya kwanza ambamo walipanga safu sawa na utaratibu wa tabia tabia wakati wa vita ilikuwa ni utaratibu fulani ambamo kamanda au mfalme anayeongoza kikosi anasimama katikati ya jeshi utaratibu huo unaitwa tabia mavazi ya chuma ngao joshan ambayo ni aina fulani ya ngao baktar sahani ne za chuma zinazofungwa juu ya kifua na mgongo na juu ya mapaja mawili glavu za chuma jehlam sehemu za chuma zilizowekwa juu ya kofia ya chuma na soksi ambayo zilikuwa sehemu za lazima za mavazi ya kila mwanajeshi wa irani ilahali waarabu walikuwa na ngao pekee ambayo mara nyingi ilikuwa ni ya ngozi wao walikuwa na vifaa vya chuma vya kujikinga na ikiwa waarabu walikuwa na chochote basi ilikuwa ni ya ngozi rakab badala ya chuma ilikuwa ni ya ubao katika silaha za vita kuhusu na kamand waarabu walikuwa hawajui chochote gurs ni silaha moja ambayo kutoka juu inakuwa mduara nene na chini yake kunakuwa na kishikio chake na inapigwa juu ya kichwa cha adui kamandakamand mtego au wavu au kamba mishale ilikwepo kwa wa lakini ilikuwa na saizi ndogo kiasi kwamba katika vita vya kadsia wairani walipoio na mishale wakaichukulia kama ni nondo alama alamasahib akieleza sababu zake za msingi anaendika ya kwamba sawa na rai yetu jibu lake hasa ni hili ya kwamba wakati ule kwa sababu ya mtume sallaualihi wasallam jazba azma uimara na ushujaa na ushasiri ushujaa na ujasiri uliokuwa umepatikana kwa waislamu sifa ambazo hat umar alikuwa amezipa nguvu zaidi tawala za roma na faras hata katika zama zao zenye maendeleo hazikuwa na uwezo wa kupambana nazo isipokuwa kuna vitu vingine pia vilikuwa vimechangia si katika kujipatia serikali bali vikasaidia katika kusimamia mambo ya serikali na, na katika vitu hivi kitu cha juu kabisa kilikuwa ni ukweli na uaminifu wa waislam nchi iliyokuwa inatekwa watu wa huko walikuwa wakivutika na ukweli na uaminifu wa waislam kiasi kwamba licha ya kuwa na hitirafu katika dini walikuwa hawataki anguko la utawala wao kabla ya vita vya yermuk waislam walipotoka kutoka wilaya za siria kwa ajili ya vita raia wote wa kristo wakasema ya kwamba mungu awaleteni tena katika nchi hii na mayahudi wakishika taurati mkononi wakasema kwamba madhamu tuko hai kaisari hawezi kuja hapa serikali ya warumi iliyokuwa katika siria na misri ilikuwa inatumia nguvu hivyo mapambano yaliyofanywa na warumi yakafanywa na serikali na jeshi ili hali wananchi hawakuwa pamoja nao waislamu walipovunja nguvu ya serikali yao mbele hakukuwa na kizuizi chochote lakini hali ya iran ilikuwa ni tofauti huku chini ya serikali kulikuwa na machifu wakubwa wakubwa waliokuwa wamiliki wa wilaya na majimbo makubwa ambao si kwa ajili ya serikali bali walikuwa wanapigana vita kwa ajili yao ndio sababu ya kwamba hata baada ya kushinda makao makuu yake waislam wakakabiliana na vikwazo mbalimbali katika faras lakini hata huku pia wananchi wa kawaida hawakuja kupigana na waislamu bali wakatoa msaada katika kusimamia serikali kulikuwa na sababu nyingine kubwa kwamba siria na iraq zilikuwa nchi zilizoshambuliwa na waislam na katika sehemu zote mbili wa walikuwa wengi katika siria kulikuwa na familia ya ghasani kama mkuu wa dimashk ambayo ilikuwa chini ya kaisar na katika iraq familia ya lakhni ilikuwa inatawala nchi ijapokuwa walikuwa wanampatia kisira chochote kamajizia waarabu hawa kwa kuwa walikuwa wamesha kuwa wakristo mwanzoni wakapambana na waislam lakini jazba ya umoja wa taifa haiwezi kupotea bure machifu wa, wa kubwa wakubwa wa iraq katika muda mfupi tu wakasilimu na pamoja na kusilimu wakawa wasaidizi wa waislam katika siria pia waarabu wakakubali islam na wakapata uhuru kutoka serikali ya warumi hapa kuyataja majina ya sekandar na changes na kadhalik ni jambo ambalo halina nafasi hakuna shaka ya kwamba wao wakapata ushindi mkubwa mkubwa lakini kivipi kwa kutumia ujeuri zulma na mauaji ya watu hali ya changes wote wanaijua tukichambua tuki ushindi wa sekandar hali yake ndiyo hii ya kwamba yeye ye alipo mji wa sur katika siria kwa kuwa watu huko walikuwa wameendelea kupigana naye kwa muda mrefu hivyo yeye akatoa amri ya kuwaua wote na vichwa vya raia 1 vika nyinginizwa juu ya ukuta wa mji na pamoja na hayo watu elfu helasini yeye akawafanya kuwa watumwa na kisha akawauza watu waliokuwa wakazi wazamani, wa zamani wa mji na walikuwa wapenda uhuru yeye hakumwacha yeyote kuwa hai pia katika fars istahar ambayo ilikuwa mji katika miji mikongwe ya fars yeye alipouteka mji huo akawaua wanaume wote na pia kuna mambo yake mengine ya zulma yaliyotaajwa katika historia yani mambo ya sekandar kisha kivipi tunaweza kuyalinganisha mambo yake na ushindi na mafanikio ya islam kikawaida ni mashuhuri kwamba kwa sababu ya zulma na ujeuri utawala unaangamia jambo hilo ni sahihi kwa maana hii ya kuwa zulma haidumu hivyo tawala za sekandar na, na chenge hazikudumu lakini kwa ajili ya kupata ushindi wa haraka mambo kama hayo yanasaidia na kwa sababu yake nchi nzima inashikwa na haiba na kwa kuwa kundi kubwa la wananchi linakufa hivyo uwezekano wa uaasi na ufisadi pia unakwisha ndiko sababu ya kwamba changes bahtnassar taimur nadarsha wapiganaji wa kubwa wakubwa waliopita wote walikuwa wajeuri lakini katika ushindi na mafanikio ya hat umar kanuni na uadilifu kamwe usingeweza kuachwa kuwa, kuwa uwa wanaume ni jambo jingine hata wao hawakuwa na ruksa ya kukata miti hawakuwa na ruksa ya kuwauzi watoto na wazee na mtu yoyote alikuwa hawezi kuuawa isipokuwa katika vita tu hawakuwa na ruksa ya kuvunja ahadi au mkataba na maadui maafisa walikuwa wanapewa amri za kusisitiza ya kwamba ikiwa maadui wakipigana nani basi msikate pua na sikio la mtu yeyote wala msimue mtoto yeyote watu baada ya kuonesha utii waliokuwa wanafanya uasi wakikubali utii tena walikuwa wanasamehewa mpaka watu wa arbasus wakikubali utii kwa mara tatu kisha wakafanya uasi arbasus ni jina la mji unaopatikana juu ya mpaka wa mwisho wa siria ambao mpaka wake ulikuwa umeungana na ashia kuchak walipofanya uasi mara tatu waislamu hawakufanya lolote isipokuwa wakawaondoa kutoka huko lakini pamoja na hayo wakawalipa hamani ya mali yao yote kisha yeye anaandika ya kwamba kama walikuwa wamewaondoa mayahudi wa khaibar kwa sababu ya kosa lao la uasi na njama walikuwa wamewalipa malipo ya ardhi yao na wilaya zilikuwa zimepewa amri ya kwamba watu hawa wasaidiwe njiani kwa namna zote na wakiishi katika mji fulani basi kwa mwaka mmoja jizia isichukuliwe kutoka kwao kisha anaendika ya kwamba watu wanaozungumzia ushindi wa watu wengine dzidi ya ushindi wa hadh omar watu hawa wahojiwe na waulizwe ya kwamba katika dunia hii ni mtawala gani ambaye pamoja na kanuni na usuli na uvumilivu vote ameiteka sehemu ndogo ya ardzi ya wingine na jingine ni kwamba sikandar na changezo wenyewe muda wote walikuwa wakishiriki katika vita na walikuwa wakiongoza jeshi lao kama makamanda na kwa sababu ya uwepo wao jeshi lilikuwa linapata kamanda mahiri na pia jeshi lilikuwa likipata nguvu na ujasiri wa kujitolea juu ya makamanda wao hah umar anhu katika muda wote wa ukhalifa wake hakushiriki katika vita hata mara moja majeshi yalikuwa yanafanya kazi kote kote isipokuwa uongozi wa jeshi ulikuwa ukibaki mkononi mwa had omar kuna tofauti nyingine kubwa na wazi ndio hii ya kwamba ushindi wa sekandar na kadhalik zilikuwa ni kama mavingu yapitayo yametanda na yakaondoka nchi walizoziteka wao humu hawakuanzisha nizamu yote ya serikali lakini kinyume chake kulikuwa na kawaida ya yauma faru ya kwamba nchi zilizotekwa wakati ule hata leo baada ya kupita miaka zipo chini ya islam na hata katika zama za harat umar nizamu zote za msingi za kuendesha nchi zilikuwa zimeanzishwa huko kisha akieleza sifa makhsus na mchango maalum katika ushindi na mafanikio ya hat umar razitaanhu anaendika ya kwamba jibu la swali la mwisho ambalo linatolewa na watu, wa kwa, watu ya kwamba katika ushindi na mafanikio khalifa wazama hakuwa na mchango wake mkubwa bali kwa sababu ya azma na jazba ya wakati ule ushindi na mafanikio yalikuwa yamepatikana yeye anasema kwamba sawa na rai yetu hilo si sahihi yaani jibu hilo sio sahihi katikazamahat usman hat ali waislamu walikwepo lakini matukio gani yakatokea jazba na azma bila shaka ni nguvu kubwa lakini nguvu hizi zinaweza kusaidia pale ambapo mwenye kuzitumia pia awepo na awe na jazba na nguvu hakuna haja ya kukisia au kutengeneza dalili bali matukio yenyewe yanaweza kutoa uamuzi na ushahidi kwa kusoma maelezo ya kina ya ushindi tunapata kuelewa kuwa jeshi zima lilikuwa likifanya kazi kwa amri za homar na nizamu na uimara wa jeshi ulitokana na siasa na fikra zake utaratibu wa jeshi mazoezi yake ujenzi wa kambi ufugaji wa farasi ufugaji wa farasi ulinzi wa ngome sawa na msimu wa kipupwe na kiangazi kupanga muda wa kushambulia na kubadilisha vikosi mpango wa kuendika ripoti uteuzi wa maafisa wa jeshi utumiaji wa silaha za kubomoa ngome na mambo mengi mengine hayo yote yalikuwa uvumbuzi wa hadhumar ratanu na kisha akayaendeleza kwa nguvu za ajabu kabisa hiyo ni sifa maksus ya hatumar katika ushindi wa iraq umar haumar anhu kwa hakika alikuwa amesimamia mwenyewe mambo yote ya jeshi jeshi lilipotoka madina alikuwa amelipangia kila hatua bali hata njia pia ya kwamba mtapita njia fulani na fulani na mtafanya hivi na vile na alikuwa anawatumia amri katika maandishi jeshi lilipofika karibu na kadsia akawatumia ramani na kuhusu utaratibu na upangaji wa safu zake akawatumia miongozo mbalimbali maafisa mbali. waliokuwa wakiteuliwa kwa kazi fulani walikuwa wakiteuliwa kwa amri zake katika taarikh tabri mkiangalia matukio ya iraq mtaweza kuona wazi ya kwamba kamanda mmoja mkubwa anasimamia jeshi lake akiwa mbali na kila hatua inayochukuliwa inachukuliwa kwa amri zake mapigano yote hayo yatokayo katika muda wa miaka kumi kuna niakati mbili zenye hatari sana moja vita vya nahawand pale ambapo wairani wakikimbiza machifu katika majimbo yote ya faras walikuwa wamewasha moto katika nchi nzima na wakikusanya malaki ya jeshi walikuwa wamekuja kuwashambulia waislam pili kaisari wa roma akisaidiwa na watu wakisiwa alipokuwa ameivamia hims katika mapigano hayo mawili kulikuwa na mpango mzuri wa wahmer tu ambao upande mmoja ulikandamiza tufani iliyokuwa imeibuka na upande wa pili ukaangamiza mwenye nguvu kama milima baada ya kusoma maelezo ya matukio hayo dhai hili linathibitika wazi kwamba tangu ipatikane historia ya dunia hadi leo hakuna mtu apitaye aliye mfan ambaye awe na sifa za kupata ushindi na pia awe amesimamisha uadilifo mtume saw wasaa alikuwa amemwombia hat umar anhu dua ya kupata kifo cha kishahidi na akamtaja kwa jina la shahid hat abdullah bin uma razillahu anhu anasimulia ya kwamba safari moja mtume mntume salllahualihi wasalam alimuna hat umar ketika mawazi meupe mtume saai salam akamuliza kwamba je nguo zako ni mpya au zimefuliwa ha ibni anasema sikumbuki kwamba hat umar akajibu nini lakini mtume w akimwombea akasema ma, wa, mavazi mapia na uishi maisha mazuri na upate mauti ya kishahidi na hat ibn umr anasema nafkiri mtumalisma ya kwamba allah akujalie kiburudisho cha macho katika dunia na hat anas bin anasimulia dunana kr hatanasbsmuw w arat abubakr sdiara mar usman walipanda mlima wa ohod nao ukaanzakutikisika mtui akasema ohod tuia kuna nabii na sudiq, na sina hah imesimuliwa na at ubai bin kab yaquamba, mtume alisema yakwamba ab yawama mi w aisma yawamba jibrail akaambia yauwa ulmuwasaa uaka اللہ رضی اللہ عنا سے نیل سیک بابو آکیس ما اللہ مرزک قتل فی سب کا واطن فی بلادے نبی کا فو chakishahidi ja katika njia yako na nifishe katika mji wa nabi wako wa, wa anasema ya kwamba nikasema kwa ni kivipi hiyo inawezikana llaha yati wmb aayat ish wayakini alla huleta amri yake kama apendavyo dua ya kupata kifo cha kishahidi ambayo hat m alikuwa ameyomba hata anasema hat omar alikuwa mpindwam kubowa wahat alikuwa mpindwa mkupwa wa allah subhanahu wa ta'ala. Wa anasema kwamba kama nabii yake ni mara baada ya changu basi hata wa pia. Kama zama hizi allah wa mtu pia cha alikuwa subhanahuwataala mtumi sawan a nguaaaaa ka am uai ca ahi a kumai aa a zake omar radiallahu anhu ambaye kwa kuangalia kujitolea kwake wapinzani wakali wa ulaya pia wanakiri ya kwamba mtu wa namna hii mwenye kujitolea na kujimaliza kabisa anapatikana kwa nadhra sana na mtu ambaye kuhusu huduma zake wao wanazidi kiasi hiki kwamba wa, wanasema kuwa maendilo yote ya islam yameunganishwa na omar omar huyo duagani alikuwa anaifanya ya kwamba ila kifo changu kitoke katika madina na kiwe cha kishaaandika kwamba yeye alikuwa aeiomba ua hiyo katika jazba ya mapenzi aaua hiyo ilikuwa inatisha yake ni kwamba awepo mshambuliaji mkubwa ambaye akiteka zote za afike hadi madina na kisha akija huko amue umar, lakini Allah hali ya mioyo, hili la o shambuliai na pia akasalimisha madina kutoka balaa ambayo kizwahiri yalikuwa yamefichika nyuma ya, ya dua hiyo na kilichotokea ni kwamba yeye katika madina akafanya mpango wa kuuawa kwake kwa kumpitia kafiri mmoja kwa kupitia dua ya ha umar tunapata kuelewa kuwa kwake hiyo ilikuwa alama ya ukaribu wa allah ya kwamba apate nafasi ya kujitolea uhai wake katika njia ya allah lakini leo alama ya ukaribu inayofahamika ni kwamba mungu asalimishe uhai wa mtu fulani katika sehemu nyingine hmsla rin akieleza tukio la kifo cha kishahidi cha ha mar na dua yake anasema imeendikwa ksuakwama eaa aiua akiaya mami a iaa maiaa amusld raziu talanhu anasimulia tukio moja kwamba jinsi watu wanavyu mauti kuna tukio la mama mmoja ambaye binti yake alipo ugua mama huyo alikuwa anampenda sana binti yake hivyo alikuwa anafanya maombi kwamba ewe mungu wangu binti yangu apone na badala yake mimi nife Kwaso, alikuwa akimpenda sana sasa usiku mmoja kwa bahati tu kamba ya ngombe ikakatika na ngombe huyo akatia mdomo wake kwenye chombo fulani na kichwa chake kikakwama humo ngombe ngombe huyo akaanza kukimbia hapa na pale katika hali hiyo hiyo mama huyo kwa kuona kwamba kuna kitu kikubwa juu ya mwili wa ngombe mama huyo akaogopa naye akaelewaya kwamba labda dua yangu imekubaliwa na israel amekuja kutoa uhai wangu hapo akasema mara moja israel mimi si mgonjwa bali huyu amelala huko hivyo toa uhai wake yaani akaashiria upande wa binti yake mslemaud anasema kwamba uhai ni kitu kinachopindwa sana kiasi kwamba mtu anatumia njia zote ili aweze mama huyo alikuwa amesema na kufanya maombi ya kwamba yeye badala ya binti yake lakini kwamba kwamba kwamba hatari imetokea akaashiria upande wa binti yake uhai wake anasema ya kuamba, mtu anafanya chini ili kujisalimisha hadi akipata matibabu anafulia vibaya lakini ii watukufu walikuwa na tamani ya kutoa uhai huohuo katika njia ya allah mpakaa alikuwa akifanya maombi kwamba mimi niaaliwe kifo cha kishahidi katika madina muslim maud anasema mimi ninafikiri ya kuwa dua hiyo yahathumar ilikuwa inatisha kiasigani ambayo mwana yake ni kwamba maadui waaje kuwamia madina na katika mitaa yake wamue shahidi hethumer lakini mwenyezi mungu akakubali dua yake katika rangi nyingine naye akaawana mtu aliyekuwa anajiita kuwa muislamu katika madina inasemakana kuwa muwaji wake alikuwa kafiri lakini sehemu nyingine riwaya zingine zinasema kwamba labda alikuwa anaitwa muislamu lakini habari inayoaminika zaidi ni kwamba yeye alikuwa kafiri a pia kwamba kamba kafiri sehemu nyingine amesema kwamba alikuwa anajiita kuwa muislamu il hali kwa wingine mtu huyo hakuwa muislamu a pia mwenyewe ameandika hivi kwamba mtu huyo hakuwa muislamu bali alikuwa mtumwa ambaye akawa sababu ya kumuahadh umar mambo anayotaka mtu mwenyewe yatokee kwa ajili yake yanakuwa si shida kwake huzur alikuwa ameeleza maelezo hayo kwenye hutuba yake moja kuhusuki fo chakishahidi cha hat omar kunaruya za maaswahaba watukufu hatblahat hat abu burda anasimulia kutoka kwa babake ya kwamba hat aof bin malik aliona ndoto moja ya kwamba watu wamekusanywa katika uwanja mmoja ambao mmoja wao ni mrefu kuliko wingine mimi nikauliza huyu ni nani wakasema huyu ni umar bin khatab nikasema kwanini yeye ni mrefu kuliko wingine wakasema yeye ana sifa tatu yeye katika swala la allah, allah haugopi kutoka lawama yayeyote mwenye kulaumo yeye ni mwenye kupata kifo cha kishahidi katika njiga ya allah na yeye ye ni khalifa ambaye atafanywa kuwa kalifa au ayo akaaaba ambaye katika zama zile alikuwa khalifa na akamweliza yoote akaja kumsimulia hata abubakar ndoto yake na akamuweleza yoote akamweliza yote te hata abubakar akamwita hatu omar na akampatia bishara na naakamwambia h kwamba simulia ya ndoto yako msimuliai ya anasema kwamba aleosma k a mimi katika mambo ya allah si ugopilawama ya mtu yote mwenye kulaumu basi mimi ninaimani kwamba alla ataalia mongoniwa wau aa uhusu ambo hiliyakua mimi nitafanywa kuwakhalifa basi mimi nimeshachaguliwa kuwakalifa nanammbaal kwambkuelza abuangu aaashaakupata kio cha kihahdminaishik wa cha na si pigani vita na watu walio mwangu kisha akasema mungu akipenda yeye ataileta shahada hiyo yani kizwahiri hali ni tofauti lakini allah akipenda anaweza kuleta hali hiyo imesimuliwana hta anas bin malik rai ykwamba abumusa asari anasimulia yakua nikafika mlimani nikaona kwamba yupo juu hat abu bakar, sudik, amesimama, upandem, moja, na hat amesimama upande na kwamba yeye pia e huko hapo nikasema moyoni kwamba ina lillahi wa ina ilaihi rajiun wllahi amirulmuminin ame kufa hat anas anasema kwamba nikamwambia uamuinikia hat umar uya yako hiyo akasema kwamba mimi siwizi kumpatia hat umar habari ya kifo chake imesimuliwa na said bin abu hilal ya kwamba siku ya ijumaa hat umar aliwahutubia watu ye alimhimidia allah kisha akasema kwamba ini watu mimi nimeonyeshwa ndoto na kutokana na ndoto hiyo mimi naona muda wa kifo changu ni karibu nikaona kwamba kuna kuku mwekundu ambaye amenipiga mara mbili hivyo nikamweleza asmaa binti umes ruya hiyo yeye akaniambia na akatoa utabiri kwamba mtu fulani kutoka waajemi ataniua kuhusu tukio la kifo cha kishahidi cha hat omar imeendikwa kwamba siku gani hamar akashambuliwa na akazikwa siku gani kuhusiana na habari hizi kuna riwaya mbalimbali imeendikwa katika tabati ubra ya kwamba siku ya jumata akashambuliwa na siku ya akafariki dunia6lh mamo ima akashambuliwa na kujeruhiwa na muhaamo hi asubuhi mazishi yake yakafanywa osman ahnas anasema kwamba kifo chake kikatokea 26 zulhija siku ya jumatano abu maashir anasema kwamba hatomar akawa washahidi tarehe2 zul wanahistoria wingi wamesema kwamba 26 zulhija mwaka2 hijra akafarikiunakajeruhiwa aka na muharam mosi mwaka2 hijra akafariki dunia na siku ileile akazikwa maelezo ya tukio la shahada limeelezwa katika buhari kama hivi amr bin maimun anasema kwamba mimi siku chache kabla ya kujeruhiwa kwa hath umar ni katika madina yeye alisimama karibu na husefa bin yaman na osman bin hanif na akawaambia ya kwamba kwa ajili ya mashamba ya iraq mliyokabiziwa mipango yake mmefanya nini kuhusu mipango ile je mnawasiwasihizi kwamba mmeweka kodi juu ya arzi ile ambayo arzi ile haina uwezo wake wa wakasema kwamba sisi tumeweka kodi sawana uwezo wa arzi yaani arzi ile ina uwezo wa kutoa mavuno na hatujaweka kitu cha ziada juu yake hastumara kasema basi angaliyeni tena je mmepanga sawa na uwezo wa arzi msimuliaji anasema kwamba wote wakasema hapana hatumara kasema kama allah akiniweka hai lazima nitawaacha wa eraha katika hali ya kwamba wao baada yangu hawata hitaji msaada wa mtu yeyote msimuliaji anasema kwamba baada ya tukio hilo usiku wa wainne ulikuwa haukuingia ndipo akajeruhiwa msimuliaji anasema siku ile ambapo akajeruhiwa mimi nilikuwa nimesimama na kati yangu na kati yake hakukuwa mtu isipokuwa abdullah bin abbas na hatumra alikuwa na tabia ya kwamba alipokuwa akipita katikati ka safu alikuwa akisema pangeni safu hadi alipokuwa akiona kwamba wamepanga ndipo alikuwa anasema allahu akbar na mara nyingi katika sala ya alfajiri alikuwa akisoma sura yusuf au sura nahal au sura kama hiyo alikuwa akisoma katika raka ya kwanza ili watu wajumuike alikuwa amesema allahu akbar ndipo nikamsikia akisema kuwa nimeuawa au akasema mbwa ameninata mshambuliaji alipomshambulia yaani mwajemi huyo akishika kisu chenye ukali akakimbia na yeyote aliyekuwa akijaribu kumkamata yeye alikuwa anamjeruhi akiwa na hofu kwamba watu wasije wakamkamata hivyo alikuwa anawajeruhi na kisu chake kile kile na alikuwa anawajeruhi watu hadi akawajeruhi watu kumi na watatu na kutoka watu hawa kumi na watatu watu saba wakafa muislamu mmoja alipoona hali hiyo akamtupia koti katika buhari neno la brns limetumika ambalo maana yake ni kitamba kinachokuwa na sehemu ya kufunika kichwa yaani kanzu ndefu ikiwa na kofia kwa pamoja kofia ndefupia niburnas yey akaupa koi akaa b sl msia aaam aan kusa ba bana abdrahman bin auf, Cho auf. akawasal isha sala fupi kisha alipomaliza swala has umar akasema ibni abbas angalia ninani aliyeni ua hata ibni abas akaenda kuzunguka kwa muda kisha na akasema kwamba mtumwa wamughira has umar akasema yule aliyefundi ibnabbas akasema ndiyo hatumara akasema allah amwangamize mimi nilikuwa nimetwa amri ya kumtendea kwa wema namshukuru mshukuru alah ya kwamba allah hakunipatia mauti kwa mkono wa mtu anayedayi kuwa muislamu hata hapa pia inathibitika ya kwamba yeye hakuwa muislamu ewe ibni abbas wewe na babako mlikuwa mkipenda ya kwamba watumwa hawa waaje kuishi katika madina wawingi ahaibnaba hat abbas alikuwa na, ali na watumwa wingi kuliko wingine ha ibni abbas akasema kama unataka je nichukue chukuwe hatua yaani sisi pia ya tua uwe watumwa waliupo katika madina hat umar akasema hapana hiyo si sawa na akasema kwamba hasa katika wakati huu pale ambapo wanaongea katika lugha yenu na wakieleka kibala yenu wanaswali swala na wanafanya hija kama nyini walikwepe watumwa wingi waliokuwa wamesilimu kisha sisi tukamuinwa hat omar na kumpeleka katika nyumba yake sisi pia tukaenda pamoja naye katika nyumba yake ilionekana kuwa kabla ya siku ile msiba kama huo haukuwapata waislam mmoja alikuwa akisema kwamba atapona tu na mwingine alikuwa akisema kwamba hapana mimi nina hofu juu ya maisha yake kisha akaletewa nabis naye akanywa ambayo ikatoka nje ya tumbo lake kisha akaletewa maziwa ambayo akanywa lakini yakatoka kutoka kidoda chake hapo watu wakaelewa kwamba kifo chake kitatokea mbin maimun anasema ya kwamba kisha tukamwendea na watu wengine pia wakaja ambao wakaanza kumsifu na kijana mmoja akaaja na akasema e amirlmuminin furahia bishara hii ya allah ambayo unayo kama sahaba wa mtume salawasalam na kwa kuwa ulitangulia kujiunga na islam unayojua vizuri kisha ukachaguliwa kuwa khalifa nawe ukasimamisha uadilifu kisha ukapata shahada hamar akasema mimi natamani ya kwamba mambo haya ya bak kama yalivyo nisihojiwe wala nipate sawabu yye aliotaa kureea kuondokkoimaangu ia kikoi chako na kiko na na ukifanya hivyo kita mba, chako kitadumu kwa kwa muda mwingi hakitachanika pia amali yako hiyo kwa mwala wako itakuwa a kiaambau aangim aoau yaani katika zama zile watu walikuwa wakivaa wa, nguo ndefu ili iwe alama ya utajiri wao na hivyo walikuwa wakishikwa na kibri hivyo akasema kisha akamwambia abdullah bin uma kwamba angalia kiasi gani yey akafanya hisabu na akaona mkopo ulikuwa dirhamu hemani sel au karibu yake hath umar akasema mali ya familia yake inaweza kulipa mkono mkopo huo basi lipa kutoka mali ile waila uombe kutoka banu bin kab na kama mali zao pia zisiweze kulipa basi uaombe quraish na minghairi ya hawa usimwombe yeyote na mkopo huo ulipe kwa niaba yangu halafu uende kwa aisha umulmuminin umu na umwambie kwamba omar anakusalimia na usitumie maneno ya amirlmuminin kwani leo mimi si amiri wa waumini na useme kwake kwamba omar bin khatab anaomba ruksa ya kuzikwa pamoja na wenzake wawili katika maelezo ya bukhari yani umdatulqari ina indikwa kwamba imendikwa kwamaakasmaaa akuiaaaani y wagoe a aui aaa semu iia yangu lakini leo nitamtanguliza juya zati yangu hati abdullah ali purejia umar akambiwa kwamba abdullah bin umar amekuja yeye akasema ni inuweni mtu mmoja akamuinua kwakushika mikono yake akasema umekuja nakhabariani asab na na na kwa a mazihi aailke kiwanja cha makaburi cha makaburi waislam akaja iana ca akaburi cawalaa akaa awaawa tukaondoka nao wakaingia ndani kulia waka kulia wakiwa karibu yake kisha watu watu walipoomba ya ya kuingia ndani ndani wao wakaondoka nasi pia tukaendelea kusikia sauti kwao kutoka wakasema aakandoka naia tukaendela kusii ati akliaa kuwa simon yote mye haki ya kuwا خlیfa isip kuwa wachachetu ambao mtume s m alip friقi dniا ali kuا ame warizیa ksh akataja majina at ali hat عثman hat زbیr ha tlha a sad at abدrahmn bin na akasema anhmna abdullah abدللہ umar عmr atabaki katiyenu lakini katika suala hili yani ukhalifa yeye hatakuwa na haki yoyote saad akipata ukhalifa basi yee awe khalifa wenu waila yyote miongoni mwenu atakayechagulia kuwa khalifa aendelee kupata msaada kutoka kwa saad kwani siku muuzulu kwa sababu ya kushindwa kwake katika kazi fulani wala hakufanya hiana yoyote kisha akasema mimi kwa yule atakaye khalifa baada yangu ni wasia kuhusu muhajerin ya kwamba yeye atambue haki zao na awaheshima mimi kuhusu ansar pia nampatia wasia wa kuwatendea kwa wema ambao walikuwa wakiishi madina na kabla ya kufika kwa muhajirin na walikuwa wameshakubali kubali islamunye kutenda mema apokelewe na akikosea mtu fulani asamehewe na ninampatia wasia wa kuwatendea wakazi wa miji yote kwa wema kwani wao ni wahami wa islam na ni sababu ya kupata mali na sababu ya kuwafedhehisha maadui na pia kwa ridhaa yao ichukuliwe kutoka kwao ambayo ibaki baadha ya yao na mimi ninampatia wasia wa kuwatendea mabidui wa arabu kwa wema kwani wao ni mzizi wa waarabu na ni kiini cha islam na ichukuliwe kutoka mali yao inayozidi na kisha itumike juu ya watu wenye haja na mimi ni kuhusu ahadi ya allah na ahadi ya mtume wake ya kwamba ahadi zao zitimizwe kwa ajili yao na kwa ajili ya kuzilinda vita ipiganwe na watu wasikalifishwe zaidi ya uwezo wao hatumar alipofariki dunia tukambeba na tukaanza kutembea kwa miguu abdullah bin umar akamsalimia hataisha na akasema umr bin ghatab anaomba ruhsa aisha akasema mlete ndani hivyo akapelekwa ndani na maiti yake ikawekwa karibu na wenzake wawili mazishi yake yalipofanywa tayari watu wakajumuika ambao majina yao hatumar alikuwa ameataja ili uchaguzi wa ukhalifa uweze kufanywa na kisha mambo mengine yakafanywa huzur anasema habari zake bado zinaendelea ni tazieleza katika siku za usoni inshaallah leo jalsa salana ya ujerumani imeanza mwenyezimungu aibariki sana na awajalie wanajumuiya wengi wa ujerumani kunufaika nayo mkutano huo ni wa siku mbili kesho inshallah muda wa jioni saa na nusu sawa majira ya hapa katika kikao cha mwisho nitatoa hutuba ambayo itarushwa juu ya mta mubashara na pia vipindi vingine vya elsa streaming inayoendelea kufanywa kwa ajili ya wajerumani ambao wanaweza kuangalia hivyo wanajumuia wajitahidi kupata faida zaidi na zaidi baada ya swala nitasalisha jineza mbili za ghaibu pia nieleze habari zake jeneza ya kwanza ni ya camardin saheb mbashiri wa ya indonesia ambaye siku za nyuma alikuwa amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 6itii na mitano inalilahi wainarajiun mak972 akiwa na umri wa miaka 1ina alikuwa amefanya baiati na ame baada ya masomo ya awali akatoa maisha yake wakfu kwa ajili ya kuitumikia dini kisha akaenda kusoma masomo ya dini nchini pakistan juni mu96 akapata shahada ya shahid na julai 86 akateuliwa kama mbashiri alikuwa akisoma qurani tukufu kwa sauti nzuri sana na alikuwa mtumishi mwaminifu na mwenye imani sana muda wake wa, wa kuitumikia jamaat ni takriban miaka helahini si na tano mkewe anasema ya kwamba marehemu alikuwa ananiambia ya kuwa wewe si mke wa mbashiri tu bali hata katika huduma za jamaat pia unatakiwa kuwa katika mstari wa mbele kisha mkewe anaendika ya kwamba yeye alikuwa anaupenda sana ukhalifa na kuutii alikuwa akiwatendia wakubwa ka wadogo kwa heshima sana kila alipokuwa akiongea na mwanajumuia yote alikuwa akimsihi kuipenda jamaat nakushikmana nayo kwa ikhlasi na alikuwa akiwapa hamasa ya ya kufanya kazi zaidi yakuaaazaaamaa kila alipokuwa akikutana na mtu asie mwanajamaat alikuwa anamhubiri na alikuwa akiongea naye kwa mapenzi makubwa na kwa moyo wake wote hadi watu walikuwa wanarizika katika marazi yake pia alikuwa akiamka saa moja na nusu au mpaka saa mbili kabla ya alfajiri na alikuwa akiswali tahajud na kusoma kuraani tukufu kisha maadamu alikuwa na uwezo akaendelea kuja misikitini kwa miguu kuna mwanaye ambaye ni mbashiri wa jumuiya na ni mwalimu wa jamia ahmad indonesia umr faruk saib anasema kwamba akiwa nyumbani na hata alipokuwa nje pia akiwa anatembea saa nyingine alikuwa anasoma sehemu fulani ya kurani tukufu kwa sauti nzuri pia marehemu alifanya kazi ya kutafsiri vitabu vya hatmasihsalam na kupitia miswada yake hasa alipokuwa akitafsiri alikuwa akisoma sana kasida alipokuwa akisimulia matukio ya maisha ya mtume saaa a salam macho yake yalikuwa yakijaa machozi anasema mara nyingi alikuwa ananiambia kuhusu kujitolea kwa wanajumuia na hali za mateso yao na pia alikuwa akieleza uuzoefu wake, wake binafsi jinsi yeye alivyovumilia mateso yote kuna mwanaye mdogo afuha anasema baba alikuwa na azma imara mwenye ujasiri mkubwa aliishi maisha ya kawaida sana na daima alikuwa anapenda hali ya kurizika kwa kile alichonacho allah amgufirie na amri himu نہ عام پنڈیش کٹیکا دا داراجہ جنیزہ انفواٹا نا بی سبیہ ہارون صاحبہ امک و سلطان ہارون خان صاحب امبائی سکز نیوما آکی وانا نا عمر میکا سب نے مٹاٹو آلی فار کی دنیا Inna wa inna un, ya imepatikana kwa, ime kwa kumpitia babake ambaye akifanya utafiti mwenyewe yake ya ya babu ya pia akafanya allah iankaika amila abia wampa mmoja ni mne a aiaa a a a mwana wake mkubwa sultan muhamad khan anasema ya kwamba mtoto mkubwa wa mama yangu alifariki dunia akiwa na umri wa miaka miwili hadmsalis rahimu llahu taala wakati wa, wa mazishi yake akasema kwamba allah atakujalia mtoto mbadala wake ambaye atakuwa mzuri sana na atapata umri mrefu na akamwambia mume wake malek sultan yakwamba kwamba mimi namona mtuto huyo kama kijana akiwa amesimamakaribuna begalako kisha mwanaye sultan ahmad khan anasema ya kwamba hii ni bahati yangu nzuri ya kwamba tangu utotoni leo nimeweza kuishi kwa muda mwingi na mama yangu mama yetu alikuwa mwenye kutupenda na alikuwa akiwanasihi wengine pia kwamba wao pia waupende ukhalifa alikuwa na tabia njema na mwenye kuwajali jamaa ukarimu wake ulikuwa maarufu katika familia nzima alikuwa hamuuzi yeyote alikuwa akichukia tabia ya kusingiziana daima alikuwa akisihi kuepukana nayo kikao ambamo mtu fulani alikuwa anasingiziwa yeye alikuwa anakiacha alikuwa na tabia ya kuvumilia sana anasema kwamba hata mtu aliyemshambulia babake yeye hakuwahi kumwombea dua mbaya na daima alikuwa akisema kwamba mimi nafanya maombi allah awajaalie mwongozo alikuwa akiwajali sana wagojwa walio na haja na alikuwa akiwasaidia kwa siri binti yake mwingine wajiha saiba anasema kwamba mama yetu alikuwa mkimia lakini alikuwa ni mwenye kutoa sana na dhaima alikuwa akitoa sadaka kwa siri na alikwa hapendi kutaja habari zake kwa wingine allah amghofirie marehemu na amre himu watoto wake waweze kuendeliza mema yake من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم वे जे प्लक माना दोर लो है पर