أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إِيَّاكَ نَعْبُدُ وَإِيَّاكَ نَسْتَعِينُ اِهْدِنَا الصِّرَاطَ الْمُسْتَقِيمَ صِرَاطَ الَّذِينَ أَنْعَمْتَ عَلَيْهِمْ غَيْرِ الْمَغْضُوبِ عَلَيْهِمْ وَلَا mwenyezimungu amsaidie sana anasema tukio la kifo cha kishahidi cha taala anhu lilikuwa limeelezwa katika hutuba iliyopita kuhusu hilo kuna mambo mengine ambayo ni muhimu kuyaeleza riwaya ya sahi bukhari iliyokuwa imeelezwa kutoka riwaya hiyo ilikuwa ikionekana ya kwamba aliposhambuliwa sala ya alfajiri pia ikasaliwa wakati huo huo na wakati ule had ali alikuwa miskitini ilhali riwaya zingine zinasema ya kwamba haumar mara moja akapelekwa nyumbani na sala ikasaliwa baada yake kama alama ibne hajar aliyeendika maelezo ya sahih bukhari akiandika riwaya nyingine chini ya riwaya hiyo anaendika ya kwamba habas anasema ya kuwa damu ya homar ilipyoanza kumwagika zaidi naye akazimia mimi nikambeba na watu wengine na kumfikisha nyumbani yeye akaendelea kuzimia ku hadi ukatokea mwanga wa asubuhi yeye alipozinduka akatuona na akasema je watu wameswali tayari nikasema ndio hapo yeye akasema mtu hana uislamu vuvuti aliye acha swala kisha akatawaza na akaswali pamoja na hayo katika tabakati kubra pia imeendikwa hivi ya kwamba hat umar akabebwa na kupelekwa nyumbani na hat abdurahman bin auf akaswalisha sala pia inasehemwa ya kwamba hat abdurahman bin auf سورا نا نا نا نا قل یا کومر آلی پشوا آکا موبی ہت عبد اللہ بن عباس nenda ukapeleleze kwamba ni nani aliyejaribu kuniua hata abdullah bin abbas anasema nikatoka na nikafungua mlango wa nyumbani nikawakuta watu wamejumuika ambao walikuwa hawajui kuhusu hali ya hatumar nikauliza kwamba nani amempiga amirlmuminin hanjari wao wakasema aduii wa allah abu lolo amempiga hanjari ambaye ni mtumoa wa mughira bilshoba yeye amewajeruhi watu wengine pia lakini pale alipokamatwa akajiua na hanjari ile ile kuhusu swala hili ya kwamba je kifo cha kishahidi cha haomar kilitokana na njama fulani na mtu huyu alikuwa na ubaguzi wake binafsi yni je kifo cha kishahidi cha kilitokana na njama fulani au mtu huyo alikuwa na ubaguzi wake binafsi baadhi wanahistoria wa baadhaye pia wameandika ya kwamba kifo cha kishahidi cha chauar hakutokana na ubaguzi fulani wa binafsi pekee bali ilikuwa njama kwa vyote vile tutachambua rai yao mar aliyekuwa khalifa mjasiri jinsi alivyowawa shahidi kikawaida twaona ya kwamba wanahistoria wa wakati ule na waandishi wa sera baada ya kueleza matukio ya shahada kwa mapana na marefu wana nyamaza na hisia zinadhalika ya kwamba abu loloferos kwa sababu ya hasira na ghazabu yake ya muda tu alikuwa amemua lakini baadhi ya wanahistoria wa zama hizi na waandishi wa sira wakijadiliana juu ya suala hilo wanasema ya kwamba mpango huo wa mauaji hauwezi kutokana na hasira ya mtu mmoja tu bali ilikuwa njama na chini ya mpango uliopangwa mapema umar alikuwa amewa washahidi na kamanda maarufu wa kiirani kiiraniam ambaye kizwahili akisilimu alikuwa anaishi madina alikuwa ameshiriki katika mpango huo <tipos> waandishi wa zamahizi wamewalaumu wanahistoria na waandishi wa sera wa zamani ya kwamba kwa nini wao hawakujadiliana ya kutosha juu ya mauaji haya muhimu ya kwamba hiyo ilikuwa njama moja lh kuna kitabu muhimu cha historia na sera albidaya wa nehaya ki kinasemayakwamba ina shukiwayakwamba katika mawaji hat عmar harmuzan na jufana walikua wa, wa mechangia <tosan> ya harat mar wakijadileana juya mashaka haya kwamba hiyo ilikuwa njama iliyo pangoa katika wandishi hawa kuna muhammad raza sahib anaendia katika kitabu chake sirat mar farug yakwamba haramar ali kua hamruhusu mtumua yeyote aliye balehe kuja madina mpaka hat moghira bin shoba mkuu wa kufa akamwendikia barua ya kwamba yeye anamtumwa ambaye ni fundi mahiri yeye anaomba rukhsa kwa ajili yake kwamba aje madina na nahamughira bin shaba akasema ya kwamba huyu ni mjuzi wa mambo mengi na watu wengi watapata faida kutoka kwake yeye ni fundi chuma mchoraji mahiri na ni fundi mbao haa akamwendikiaaghia barua na akampatia ruksa ya kumtuma madina amugia akamtoza dirhamu mim kwa mwezi yeye akaja kahma na akalalamika kuhusu ushuru wake kwamba ni mwingi sana hat umar akamuliza kazigani waweza kuzifanya vizuri yeye akamwambia kuhusu shughuli zake alizokuwa anazijua sana akasema kutukana na umahiri wako katika shughuli ushuri wako ushuri wako huo si buingi ye akarejia huku akikasirika juu yake hatumar, akasita kwa siku kadhaa siku moja mtumwa huyo huyo akapita karibu yake na akasema mimi nimepata habari kwamba wewe unaweza kutengeneza vizuri kinu kinachoendeshwa na upepo mtumwa huyo akaelekea kwa hatumar, katika hali ya hasira na akasema kwamba nitakutengenezea kinu ambacho watu wataendelea kukizungumzia sana mtumwa huyo aliporejea hardh umar akaelekea kwa wenzake na akasema kwamba mtumwa huyo amenitishia sasa hivi siku chache zikapita abulolo alikuwa ameficha katika shuka yake hanjari yenye ncha mbili ambayo kishikio chake kilikuwa katikati yeye akamvaamia hadmar kama imeshaelezwa katika tukio la shahada yeye alikuwa amechomwa kisu chini ya kitovu chake abulolo kwa namna moja alikuwa na kiniongo na ubaguzi zidi ya hardhumar kwani waarabu walikuwa wameiteka nchi yake na kumfanya kuwa mtumwa na walikuwa wamemlazimisha mfalme wake kuacha nchi akiwa amezalilika yeye kila alipokuwa akimwona mtoto mdogo mtumwa alikuwa akija kwao na kupapasa juu ya vichwa vyao na alikuwa akisema huku analia ya kwamba waarabu wamekula kipenzi changu abu lolo aliponuia kuumua had umar akatengeneza hanjari yenye ncha mbili kwa hamu sana akainoa kisha akatia kwenye sumu kisha akaaja nayo kwa harmuzan na akasema unaonaje kuhusu hanjari hiyo ye akasema nafkiri mtu yote utakayemshambulia na hanjari hiyo hu. utamua hurmazan alikuwa miongoni mwa makamanda wa kiajemi wa islamu walikuwa wamemkamata na kuiteka katika eneo la tuster na walikuwa wamempeleka madina ye alipomwona hat umar akauliza kwamba walinzi na wasaidizi wake wakowapi habari hizi zimeshaelezwa tayari masahaba railh anhum wakamwambia ye hana mlinzi au msaidizi wala katibu na karani ye akasema basi huyu anatakiwa kuwa nabii kisha ye akasilimu na hat umar akampangia 20 na akamkalisha katika madina katikatabaat ibni isad kuna riwaya inayosemoliwana nafe ya kwamba hatabdurahman akaona kisu ambacho kilikuwa kimetumika katika kumua hat mar akasema kisu hicho nilikuwa nimekiona jana kwa hormazan na jufena na nikawauliza kwamba mnafanya nini na kisu hicho wao wa tunakata niama na kisu hicho kwa sababu sisi hatugusi niama hapo hat ubidullah bin mar akamuliza hati abdurahman je ni kweli ulikuwa umekiona kisu hiki kwao ye akasema ndiyo na hat obidullah bin umar akashika upanga wake na akawajia na akawaua wote wawili hat uhman akamuita hat ubidullah ye alikofika kwake yeye akamuliza kitukani kimekuchochea kuwaua watu hawa wawili ilhali wao wapo katika uhifazi wetu hapo hata ubaidullah akamshika hata uhman na kumwangusha chini hadi watu wakaja mbele na wakamwokoa hat uhman kutoka hat ubaidullah hat uhman alipokuwa amemwita hat ubaidullah yeye alikuwa ameuweka upanga wake kwenye kifuniko chake lakini hata abdorahman akamwambia kwa ukali ya kwamba uweke chini upanga wako hapo alikuwa ameuweka chini imesimuliwa na said bin musayeb ya kwamba hadumar alipouwawa shahidi hii ni riwaya moja mojar amesema kwa kiasi gani ni kweli allah anajua vizuri zaidi ambayo nimeeleza hapo kabla kisa chatsma ni kweli kiasi gani lakini kwa vitu vile tukio la kuuwawa kwake limeelezwa katika sehemu nyingine pia haduar aliuwawa shahidi hataabdurahman bin abibakar akasema mimi nilikuwa nimepita karibu na muwaji wahadh umar abulolo na jufena na hurmazan pia walikuwa pamoja naye nao walikuwa wananongona ghafla nilipofika karibu yao wao wakakimbia na hanjari moja ikadondoka chini ambayo ilikuwa na ncha mbili na kishikio chake kilikuwa ki katikati basi angalia ni hanjari iliyotumika katika kumua hadh umar na namna gani. na ili ili na ni hapo wakaiona hanjari hanjari ile inafanana kama kwa upanga kwake akasema yetu mbele wake hat bdullah bin mr anasimuliyak hormoan aliko hisi jotolaupanga alikua amesoma alh ia hatbdla kwamba mimi nikamuita jufena yi alikua nasrani moa katika anasara wa wahia yeye alikuwa msaidizi wa msadiwasa bin abi waa ia hi angela ya kwamba leo hata mwacha mtumwayoyote katika madina akiwahai wahajiri wakajumuika zidi yake na wakamzuia na wakamtisha hapo yeye akasema wallahi mimi lazima nitawa na yeye hakuwa jali wahajiri nahat amr bin s akaendelea kumfahamisha mpaka yeye akamkabizi hat Amar bin as upanga wake kisha at saad bn abi waa akaja kwake wao wakashikana nywele za vichwa vyao المرادی ہتو بید اللہ آکا ہرموزانا بنتی یا ابو لولو ساسا سوالا زما لیبا ابو لولو جواد جو عمر سبیتیشا یا کوامبا مواد یہ علی یا, یا, یا میں پانگوا wandishi wanaendika wasemao kuwa hiyo ilikuwa njama zidi yake hurmozaan alikuwa amepanga mpango mzima na akamchochia abulolo zidi hat umr yeye akazidi zaidi katika kiniongo na ubaguzi zidi hat umar wote hawa walikuwa waajemi kisha hurmozaan alipoteekwa na akapelekwa madina yeye kwa sababu ya hofu ya kuuwawa kwake akasilimu کٹی <applause> کی کا طبقات ابن ساد ام کورحمانبری ان یا کومبا عبد الرحمان بن ابی بکر علی کوم کیون کی سکیل کی نیچو کی مے ڈونڈوکا کٹی یا ابو لولو جو فینا نہ پالے آلی پکوا آمکو جا کو آؤ. ہت عبید بن امر علی کٹو کابر آکا جمارا موجا آمے آئی ہاکوشیا عبد الرحمن بن اب بکرا کٹی کا, کا موت عمر kama hatobdulahbomar asingefanya haraka ya kuwaua hormoa na juena basi kungewezekana kwamba wote wawili wangeitwa kwa ajili ya upelelezi na hivyo njama hiyo ingefichuliwa kama vitu hivi vyote viangaliwe jambo hili linakuwa wazi kama mchana ya kwamba hiyo ilikuwa njama iliyopangwa na mtu aliye iliyokuwa imepangwa na mtu aliyetekeleza njama hiyo na kumua hadh umar alikuwa abu lolo hayo ni maelezo ya wale wanaosema kwamba hiyo ilikuwa ni njama vivyo hivyo kuna mwandishi mwingine wa sera daktari muhammad hussen hakel anaeendika kwenye kitabu chake ya kwamba tukio lenyewe ni hili ya kuwa waislamu walipopata ushindi juu ya wairani na wakristo na wakachukua utawala wa nchi zao na wakamlazimisha mfalme wa iran kuondoka kutoka nchi yake kuanzia wakati ule wa irani wayahudi na wakristo walikuwa wamejaa na hasira za ubaguzi na kiniongo zidi ya waarabu na hasa zidi ya hadhumar na wakati ule pia watu walikuwa wamezungumzia kiniongo na ubaguzi huo na pia walikuwa wamekumbuka jambo hili la hasadhumar ambalo alikuwa amelisema pale alipojua kwamba mtu aliyemshambulia ni abulolo muirani harahumar alikuwa amesema mimi nilikuwa nawakatazeni ya kwamba kwa nguvu mtu asii na dini lakini nini hamkukubali jambo langu kulikuwa na idadi ndogo tu ya wajemi wasio na dini katika madina lakini lilikwepo kundi ambalo mioyo yao ilikuwa imejaa na ghazabu na hisia za kulipiza kisasi na ambao vifua vyao vilikuwa vimechemka na moto wa kiniongo na bursa na nani atajua yawezekana kwamba watu hawa watakuwa wamefanya njama na kitendo hiki cha abulolo kiwe natija ya njama hiyo ambayo wapinzani hawa waislamu kwa lengo la kumaliza kiu cha kiniongo na uadui wao watakuwa wameifanya na walikuwa wanazani ya kwamba kwa kufanya hivyo wanaweza kuvunja umoja wa waislamu na kuwazofisha wana wahalomer walikuwa na haraka zaidi kuliko wengine ya kujua uhakika wa hali halisi wao wangeweza kufichua siri hii na kufikia uhakika wake ikiwa abu lolo asingejiua lakini yeye akajiua na akaingia kaburini na siri yake sasa je jambo limekwisha na je hakuna njia iliyobaki ya kufichua siri hii mwandishi anayesema kwamba hiyo ilikuwa njama iliyopangwa yani mwandishi anaesema kwamba hiyo ilikuwa njama iliyopangwa anaendika kwamba mwenyezi mungu mwenye kutra akapenda ya kwamba mkuu mmoja wa uharabuni ajue silihi na atuelekeze kuhusu njama hiyo Bin Auf, kisu kilichokuwa ki kumua, shahidi hat adrahman kwa wow, kwa bin kwamba mimi karibu na na muaji wa hat Umar, yani o hha aa nao walikuwa wananongona mimi ghafla tu nikawafikia hapo wao wakakimbia na hanjari moja ikadondoka kati yao iliyokuwa na ncha mbili na kishikio chake kilikuwa katikati angalieni ile hanjari ni ya namnagani ambayo umr watu wakaona na hiyo ilikuwa hanjari ile ile kama alivyokuwa ameeleza abdrahman bin abubakar kisha hakuna shaka inayobaki katika swala hili mwandishi anasema kwamba wote wawili ni mashahidi wa kweli bali katika waislamu wanaaminiwa zaidi kuliko wengine na wanatoa ushahidi ya kwamba kisu kilichotumika cha kuumua shahidi hadh umer kilikuwepo kwa hormuza na jufena shahidi mmoja, wao, shahidi mmoja wao anasema ya kwamba yeye alikuwa amemwona muaji abu lolo akipanga njama akiwa pamoja nao na sawa na mashahidi wawili hiki ni kisa cha usiku ule ambao asubuhi yake hadhumar akashambuliwa je baadha ya yote hayo mtu anaweza kuwa na mashaka katika jambo hili kwamba amirl momenin akafanyiwa njama ambayo ikafanywa na watu hawa watatu lakini pia inawezekana kwamba wairani wengine au watu wa mataifa yale pia wawe ndani yake ambayo waislamu walikuwa wamepata ushindi juu yao hat obaidullah bin umar jambo jambolahat abdurahman bin auf na u wa abdurahman bin abibakr akashikwa na ghazabu na hasira kali na jambo hili lika ingiya moyoni kwamba wagini woti wa madina wamokatikanjama hiyo na damu ya kosa hilo inatoka kutoka mikono yao yeye akashika upanga na kwanza kabisa aka amaliza hurmuzana jufena riwaya inasema kwamba haatubidullah bin umar akasema huyu alikuwa mwanaahabah yani ba kwamba kisha nikamwita jufena aliyekuwa mkristo kutoka hira na alikuwa ndugu wa kunionya ziwa moja wa saal bin abi waqas kwa sababu ya uhusiano huo saad alikuwa amemleta madina ambapo yeye alikuwa anawasomesha watu nilipompiga upanga yeye akatengeneza nishani ya msalaba mbele ya macho yake ndugu mwingine hatobdllah pia alikuwa amehuzunika sana juu ya kifo cha kishahidi cha babake na umulmumini hatafsa anha alikuwa amekasirika sana kuliko wengine wote amesema kwa vyote vile alichokifanya kilikuwa kinyume cha sheria mtu hana mamlaka ya kwamba aanze kulipiza kisasi mwenyewe kwa mkono wake au aanze kupata haki yake il hali uamuzi wa mambo ulikuwa umeunganishwa na mtume sala sallam na baada ya mtume salaw sallam ulikuwa makhusus kwa makhalifa zake wo walikuwa wanatoa hukumu yenye uadilifu kwa watu na amri ya kulipiza kisasi dzidi ya mkosefu hivyomakharifa ndiyo waliokuwa wanatoa hukumu hivyo hu ulikuwa wajibu badullah ya kwamba pale alipojua kuhusu njama hiyo ambayo ikawa sababu ya kupoteza uhai wa babake basi hukumu ya jambo hilo angeitaka kutoka kwa amirlmuminin kama njama ingethibitika basi yeye angetoa hukumu ya kulipiza kisasi na kama isingethibitika au mashaka fulani yangezalika moyoni mwa khalifa mpya basi kwa sababu ya mashaka angepunguza azwabu yao au angetoa hukumu ya kwamba abu lolo ndiye mkosefu peke yake kwa vitu vile alichofanya ubadullah kisheria hakuwa na haki yake kwa kifupi yawezekana kwamba hiyo ilikuwa njama iliyokuwa imepangwa lakini kwa sababu ya hali ya wakati ule hts hakuweza kufanya upelelezi wake mara moja au hali iwe nini wanahistoria wa mwanzoni wamekaa kimia kuhusu suala hilo na baadhi ya wanahistoria wa zama hizi kwa kutumia mbinu mbalimbali wanajadiliana juu ya yakena inaonekana kuwa dalili zao zina uzito kwani kundi hili lenye kufanya njama halisimami hapa, hapa bali hathusman pia anafanyiwa njama nyingine kama hiyo na hiyo inaunga mkono na jambo hili ya kwamba kwa ajili ya kuzuia maendeleo na ushindi wa islam na kwa ajili ya kupoza moto wa kulipiza kisasi chini ya njama iliyotengenezwa nje hatumar alikuwa amewawa shahidi wallahu aalam katika sahi muslim imeandikwa kwamba had ibn umar anasimulia ya kwamba baba yangu aliposhambuliwa mimi nilikuwa karibu yake watu wakamsifu na wakasema jazakllahu haira mwenyezi mungu akujalie malipomema had umar akasema mimi ni mwenye kuelekea kwa allah na pia ni mwenye kumwogopa watu wakasema wewe umteue khalifa hadumar akasema je ni bebe mzigo wenu katika uhai wangu na hata baada ya kufu, kufa kwangu mimi natamani ya kwamba humo niwe na sehemu yangu iliyo sawa yani mimi nisikamatwe wala nipate chochote kama nikimfanya yeyote kuwa khalifa basi huyu pia alikuwa amemfanya khalifa aliyekuwa bora kuliko mimi yani hata abubakar na nikimteua mtu basi hakuna shida ndani yake na kama nikiwa acheni bila kumteua yoyote kuwa khalifa basi yeye alikuwa amewa acheni bila kumteua yeote kua alifa alikua bora kuliko mimi mfanmapili akautoa alikuwa hakumteua alikua kuwa khalifa yani ali alifa abdullah anasema ya kwamba kwamba hat Umar. Ali yeye hatamteua yeyote kuwa khalifa yeah. Yeah. riwaya nyingine ya sahihi muslim inasema kwamba imesimbuliwa na inasma amb immbolwahbmar anasema mimi nilimwendea hadhafsa yey alisema je wajua ya kwamba baba yako haanania ya kumteua kuwa khalifa mimi nikasema ye hatafanya hivyo hatafsa akasema yey atafanya hivihivi anasema mimi nikala nikaala kiapo anasema mimi nikala kiapo kwamba nitaongea na hamar kuhusu hilo anasema nikawa kimia hadi asubuhi na sikuongea kuongea naye lolote anasema hali yangu ilikuwa hivi kwamba kana kwamba kwa sababu ya kula kwangu kiapo nimebeba mlima nikarejea na kwenda kwake hamar akaniuliza kuhusu hali ya watu mimi nikamwambia yale waliokuwa wanasema kisha nikasema kwamba nimewasikia watu wakisema jambo fulani na mimi nimekula kiapo kwamba lazima nitakuuliza kuhusu jambo hilo watu wanazania kwamba wewe hutamteua khalifa jambo lenyewe ni kwamba kama awepo mtu mwenye kuwachunga ngamia zako au awe mchungaji wa mbuzi kisha akujie na awaache hapo utaona kwamba yeye amewapoteza basi kuwalinda watu ni jambo ambalo ni lazima zaidi anasema ha akafiki na akainamisha kichwa chake kwa muda kisha akakiinua na akanielekea na akasema allah mwenye heshima najalali atailinda dini yake nisipo mteua iyotekuwa khalifa basimtumeam pia na alikua hakmteua iyotekua kalfa nankimteuakhalfa basiba alikua me mfanyakalfa بس عمر آلی پو تاجا صلی اللہ وسلم وسلم نہ یہ خلیفہ بن مخرما یا کومبا ہتھ عمر آلپو جرویو akaanza kukosa utulivu kwa sababu ya maumigu yake hata bn abbas akamwambia kana kwamba anampa moyo kama ni hivi basi wewe kwa mtume w na ukamsaidia kwa uzuri wote kisha ukaagana naye katika hali hii kwamba mtume e alikuwa amekurizia kisha ukaishi na anhu na ukamsaidia kwa uzuri wote kisha ukaagana naye hali yeye alikuwa amekurizia kisha ukakaa na masahaba zake na ukawaswaidia kwa uzuri wote na kama ukiagana nao basi kwa yakini utawaacha katika hali hii ambapo wao wawe wamekurizia wa asmar akasema hayo uliyoyaeleza yani mambo ya kukaa kwa mtume salalahualahi wasalam na kupata ridhaa yake basi hiyo ni hisani ya allah aliyonifania na hali ya kupatalizaa ya auubakr uliyoniambia pia ni hisani ya allah ambayo alinifaia na wasiwasi wasi zangu unazoziona ni kwa ajili yenu na kwa ajili ya wenzenu mimi sina wasiwasi kuhusu zati yangu bali nina wasiwasi wasi kuhusu nyini na wenzenu napakwa lla kama nigekuwa na zahabu sa wa na arzinzima basi lazima kwakuitua kama fidia nigejiokoa na azabu ya allah kabla sijaiyo naazabu ile amuslimaud rai ta n akieleza maelezo ya aya walayubadilanahm min baadi aufihim amn anasima makhalifa hawakupata shida yoyote ambayo walipata hofu juu yake na kama ikaaja basi mwenyezimungu akaibadilisha katika amani hakuna shaka ndani yake kwamba kwaba akauawa shahidi lakini matukio yanapoangaliwa hapo tunapata kujua hakuwa na hofu yoyote kutoka shahada hiyo bali yeye alikuwa anafanya maombi ya kwamba kwamba nijalie cha na ni katika madina basi mtu maisha yake yote akiwa anafanya maombi Allah nipatie kwmb l nialie kicakishahid uaesha t inamu alipitsha isha yat a ombi pateia وادی یا کو بدلشور اللہ کٹکا بل شکا کما angeogopa kutoka shahada na kisha ange shahidi ingeweza kusemwa kwamba hofu yake ngeogoa kua shaaaa angaahankui moyo wake uwe umehisi kwamba ni hofu na aya hiyo kama nimeshaeleza eleza tayari inasema kwamba jambo ambalo mahalifa watakua na hofu nalo hailiwezi kutokea na ni ahadi ya allah ya kuwa yeye atawabadilishia amani baada ya hofu yao lakini kama kuna jambo ambalo wao hawana hofu nalo bali wanalichukulia kama ni sababu ya heshima yao na kuinulia kwao katika daraja sasa kulitaja kwa jina la hofu na kisha kusema kwamba kwanini هli ku بدliشktiक amاني جمبo lسلnmaن nقتاهiو ونpasوا कueلeو कiش مسل مود anاسmا kila niliposoma dua hii ya had umar nikajisemea moyoni kwamba kizwahiri maana yake ni kwamba maadui waivamie madina na washambulie kwa nguvu sana kiasi kwamba waislam wote waangamie kisha wao wamfikie khalifa wazama na wamue lakini allah akakubali dua ya had umar na akafanya mpango fulani kwamba hishima ya islam pia ibaki hivyo badala ya kufanya hivi kwamba kundi fulani kutoka nje linge ishambulio madina mtu mmoja akainuka kutoka ndani ya madina ambaye akamua kwa hanjari hmuslehmaud ha akieleza mafundisho ya islam kuhusu watumwa anaendika na ameeleza tukio la shahada yahad umar na sababu yake anasema kwanza amri ilitolewa ya kwamba nini mkiwafanya hisani muwache huru bila kupokea malipo yoyote yani muwaache watumwa bila kupokea chochote kisha ikasemwa kwamba kama hamwezi kufanya hivyo basi baada ya kupata malipo muwaache huru na akibaki mtu ambaye asiwe na uwezo wa kulipa na serikali na nchi alikotoka pia isiwe na nia ya kumwachisha na hata jamaa zake na watu wa familia yake pia wasimjali kwa namna yoyote basi yeye anaweza kutoa taarifa na kuweka awamu za kulipa fidhia yaani kisha mtumwa huyo mwenyewe anaweza kujipangia awamu za kulipa fidhia na katika hali hiyo hela atakayochuma itakuwa ya kwake ukitoa kiasi kile kilichopangwa kulipa na yeye atakuwa uhuru yani hela ambayo yeye atachuma baada ya kulipa kiasi kilichopangwa hela yake kwa ajili ya kupata uhuru hila itakayobaki itakuwa ya kwake na huo ni kama uhuru uw aliye muahad umar pia alikuwa na hali hiyo ambaye alikuwa amefanya mkataba mtumwa huyu alikuwa anaishi kwa muislamu siku moja akamwambia kwamba sasa nina uwezo wa kulipa hivyo niambie kuhusu fidia yangu mimi nitalilipa Awamu, pole pole yote. akaweka kiasi kidogo tu na mtuma huyo akaendelea kuliaafmo akakamsht mlkiwake akisema kwamba mkuu wangu ananiwekea awamu kubwa na wewe umwambie ili anipunguzi akapeleleza kuhusu kipato chake na akajuakwamba kipato chake ni kikubwa sanakamwambia amb sana mba, ki pato chako kiasi unacholipa kwa mwezi ni ndogo sana hivyo hatuwezi kupunguza zaidi kwa sababu ya hukumu hiyo ye akakasirika sana na akafahamu kwamba akua kwa mimi ni muirani hivyo hukumu imetolewa zidi yangu ni mwarabu hivyo amependelewa hivyo katika hasira hiyo siku ijayo akamshambulia na hanjari na kwa sababu ya majiraha yake akawawashahidi anaeleza zaidi ya kwamba katika dunia kuna vitu vivili tu ambavyo vinakuwa sababu ya kumpotosha mtu moja ubaguzi wa hali ya juu au upendo wa hali ya juu saningine kwa sababu ya tukio la kawaida tu ubaguzi wa hali ya juu huzalika katika a umar angali yani jinsi ubaguzi ulivyo kwa kupitia tukio dogo sana ambao umeleta hasara kubwa kwa ulimwengu wa kiislam mimi naona kwamba athari ya tukio hilo bado baado linaendeleaia kesi moja ikaletwa kwake mtumwa wa mtu fulani alikuwa anachuma hela nyingi lakini alikuwa anamlipa mliki wake kiasi kidogo hatumar akamwita mtumwa huyo na akamwambia kwamba umlipe zaidi wakati ule kwa kuwa mafundi chuma na mbao walikuwa wanathaminiwa sana mtumwa huyo alikuwa anatengeneza kinu cha kusaga unga na hivyo alikuwa anachuma hela nyingi hatumar akapanga senti tatu na nusu kwa ajili yake kwamba yeye alipe kwa mliki wake hela hiyo ni ndogo sana lakini mtumwa huyo alikuwa na fikra kwamba hathumar ametoa hukumu isiyo sahihi hapo akaanza kuzidi katika bugza safari moja hahumar akamwambia kwamba nitengenezee kinu kimoja yeye akasema nitakutengenezea kinu ambacho kitafanya kazi kubwa mtu fulani kwa kusikia maneno yake akamwambia kwamba yeye amekutishia amesema tukio hili linafanana na lile lililopita juu lakini ni tukio la mtumwa huyo huyo katika riwaya ya kwanza hadh umar alikuwa amesema mwenyewe ya kwamba mtumwa huyo ananitishia basi siku moja hadh umar alipokuwa na swali mtumwa huyo akamua na hanjari yake na akamaliza ru anaendika ya kwamba omar ambaye alikuwa mfalme wa mamilioni ya watu na aliyekuwa mtawala wa utawala mpana sana ambaye alikua kiongozi bora kabisa kabisawaislamu akawawa juu ya t us lakini jambo lenyewe ni kwamba watu ambao kuna ubaguzi na kinyongo katika tabia yao wao senti ab bali wanataka kubaliza kiu yao tabia yao inatawaliwa na ubaguzi katika hali hiyo wao hawaoni kwamba kutatokea gani kwaajili tuna kwa, jili, kwa ya watu wengine mwaji uhadh umar alipoulizwa kwamba kwa nini kwa yeye ametenda kitendo hicho cha kikatili yeye akasema kwamba hukumu ilikuwa imetolewa zidi yangu hivyo mimi nimelipiza kisasi zura anasema kwamba kauli yake hiyo haijaelezwa hapo kabla huenda pale alipokuwa amekamatwa atakuwa amepata muda fulani wa kusema maneno hayo na kisha atakuwa amejiua muslehmaud anasema mimi nikieleza tukio hili lenye uchungu mkubwa nimesema kwamba tukio hili lina athari yake kwa islam hadi leo ambayo ni kwamba ijapokuwa mauti muda wote umeunganishwa na binadamu lakini katika muda ambapo viungo vive madhubuti mtu anakuwa hana fikra ya mauti lakini viungo vinapozofika nasiha inapoanguka hapo watu wanaanza kufikiri kuhusu mipango ya baadai na katika hali hiyo imamu anapokufa watu wanakuwa tyari kupokea msiba huo imamu anapokufa watu wanakuwa tayari kupokea msiba huo kwa kuwa hat umar alikuwa na viungo imara na madhubuti yapokuwa ja umri wake ulikuwa umesha fikria miaka 6 na mitatu lakini masohaba hawakuwa na fikra hiyo kwamba haa hata haraka sana hivyo wao hawakuwa na habari yoyote ya mipango ya baadaye ndipo ghafla tu msiba wa kifo cha hadh umar ukawapata wakati yule jumuia haikuwa tayari ya kumkubali imamu mwingine na kwa sababu ya kuto kuandaa matokeo yaliyotokea ni kwamba watu hawakupata hamasa kwa hadh uthman kama walivyotakiwa kuwa nayo na kwa sababu yake hali ya islam ikazofika zaidi na katika zama za ali ikawa mbaya zaidi hiyo pia ni sababu moja ya ufisadi uliotokea katika zama za baadaye kwamba hiyo pia inaweza kuwa sababu yake moja wakati wa fitina <tipati> ni muhimu kwa watukaza kusimama kulinda katika niakati za swala hamuslhmaud razillhtn anasema yakwamba <tipati> na amele za tukiula shahada yat umar anasema kwamba kuna amri iliyo wazi ya kurani tukufu ya kwamba kwa ajili kwa ya ulinzi nusu ya waislamu waendelee kusimama na japokuwa habari hii ni ya wakati wa vita pale kuna na haja ya kulinda jumuia lakini kutoka amri hiyo tunaweza kuelewa ya kwamba kwa ajili kwa ya kumaliza fitina ndogo ikiwa watu kadhaa wanasimama wakati wa swala jambo hilo halina shida yoyote bali itakuwa muhimu kwamba ifanywe hivi anasema kwamba kama katika vita watu 5 kutoka1 wanaweza kusimamishwa kwa ajili ya ulinzi basi je wakati wa hatari hafifu watu watan kutoka1 hawawezi kusimamishwa kwa ajili ya ulinzi kusema kwamba hakuna hatari yyote ni jambo la kipuuzi kuna nini kilichotokea ka ye alikuwa na swali waislam pia walikuwa wnaswali ndipo mtu mmoja mzalimu akafikiri kwamba muda huu ni muafaka wa kumshambulia basi akaja mbele na akamvamia na kanjari yake baada ya tukio hilo kutokea kama kuna mtu anayesema kwamba kulinda wakati wa swala nyiki ni cha kanuni au sheria heshima ya sala basi hafanyi chochote isipokuwa anazuhirisha ujinga wake mfano wake ni mfano wa mjinga ambaye alishiriki vita na mshale mmoja ukaja kumpiga na damu yake ikaanza kumwagika ye akakimbia uwanja wa vita na alikuwa anasema huku anasafisha damu yake ya kwamba alah hiyo iwe ndoto yangu na habari hiyo isiwe kweli historia inatuambia ya kwamba safari moja y maswhaba wasipofanya mpango wa kujilinda walikuwa wamelazimika kupata ziki kubwa hivyo amrbin as alipoenda kuiteka misri na akayashinda maeneo yake sasa hapo alipokuwa akisalisha alikuwa hafanyi mpango wa ulinzi maadui walipoona kwamba waislam katika swala wanakuwa wameghafilika kabisa na hali ya nje hivyo wakapanga siku na wanajeshi kama mamia tu wakatumwa katika wakati ule ambapo waislam walikuwa katika hali ya sijda nao wakifika tu wakaanza kukata vichwa vya waislamu kwa panga zao historia inatuambia kwamba mamea ya wamaswahaba wakauawa siku ile au wakajeruhiwa mmoja baada ya mwingine alikuwa akianguka chini na wenzao hawakuweza kuelewa nini kilichotokea hadi jeshi likapata hasara kubwa hatumar alipopata taarifa akwaribi aakawakaribia sana. sana na akasema je nini mlikuwa hamjui kwamba tufanye mpango wa ulinzi lakini walikuwa hawajui kwamba hata katika madina pia tukio kama hilo litatokia baada ya tukio hilo maswahaba wakafanya mpango wa ulinzi na kisha walipokuwa wakiswali walikuwa wanaswali chini ya ulinzi kuhusu mkopo wa hadomar habari zake zimekuisha elezwa hapo kabla yeye alikuwa amemuuliza mwanaye na kisha alikuwa amemwambia mwanawake aan yao na aaha yao isipotosha basi uwaombe banu adi bin Kaap, na kama hiyo pia haitatosha basi waombe koraishi na usimwombe yeyote minahairi yao masohaba watukufu walikuwa wanajua kwamba imamu wetu huyu mwenye kuishi maisha ya kawaida hawezi kutumia hela hiyo kubwa juu ya zati yake na walikuwa wanajua kwamba hela hiyo atakuwa ameitumia juu ya maskini na wenye haja ndio maana anadaiwa abdurahman bin auf akamwambia hathumar kwamba kwa nini huchukui mkopo kutoka baithul maal ili ulipe mkopo huu hathumar akasema mungu apishe mbali je unataka, unataka ya kuwa wewe na wenzako waseme baadha yangu kwamba sisi tumeacha sehemu yetu kwa ajili ya umar sahizi utanipa moyo lakini baada yangu shida kubwa itatokea mwanae haaakamwambia mwanyeabdulahbin a chuua zima yakulipa mkoowangu ha waibu oh iua aazkwa no aabaiawaumeahiae aaishiahaa wikimoa liua aupita aka bi hat usman na hela ya mkopo na mbele ya mashahidi wachache akalipa mkopo wote kuhusiana na kulipa mkopo kuna riwaya nyingine inayopatikana katika kitabu cha wafaaulwafaa haib umar anasimulia kwamba muda wa kifu cha hath umar ulipowadhia yeye alikuwa anadhaiwa mkopo yeye akawaita hat abdullah hatabdullahhaaf na akasema kutoka mali ya allah mimi nadhaiwa kasi fulani na minapenda kukutana na allah hali nisidhaiwe na mtu yeyote basi nini ni kwa ajili ya kulipa mkopo huo muiuze nyumba hii ambamo yaalikwa naishi mali ikipungua basi muwaombe banu adi na kama ikipungua tena muwaende quraishi peke haabdullah bin mar baada ya kifojahad akamwindia hatmwavya na hatmwavya akanunua nyumba yake inayoitwa darulkaza yeye akaiuza nyumba ile na akalipa mkopo wa had umar hivyo nyumba hiyo ikaanza kuitwa dharulkaza yani kaza ya deni ya umar yani nyumba ambayo kwa kuipitia nyumba hiyo mkopo wa hadh umar ulikuwa umelipwa میں الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ولا اشهد ان لا اله الا الله وحده ولا اشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر