أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين haamirulmuuminin mwenyezi mungu amsaidie sana anasema katika hutuba iliyopita kuhusiana na kifo cha kishahidi cha had umar raillahu anhu nilikuwa nimezungumzia hitilafu itokayo baina ya hubidullah bin umar na hat na pia nilikuwa nimesema kama riwaya ile ilivyokuwa imeelezwa ya kwamba ni riwaya tu na kwa kiasi gani ni kweli mungu anajua vizuri yakuwa hawa walikuwa wamebishana kuhusu swala hilo baada ya kufanya tahkiki zaidi mambo yaliyofunuka na yaeleza hapa sehemu moja imeendikwa hivi ya kwamba hatubaidullah bin umar pale alipobishana na hat hadi wakati ule hatusman alikuwa bado hajachaguliwa kuwa khalifa imeshaelezwa kabla ya kwamba ubaidullah alikuwa na nia ya kuwaua watumua wuti wa madina wahajiri wakajumuika zidi yake na wakamzuia na wakamtishia yeye akasema wallahi lazima nitawaua watumua wute na yeye hakuwajali wahajiri hata kidogo mpaka amr bin as akaendelea kumtuliza hadhi yeye akamkabizi amr bin as upanga wake kisha saad bin wakas Saad abi awaa akaaja kwake ili kumfahamisha lakini ubaidullah bin umar akabishana naye vilevile kama ilivyokuwa imeelezwa ya kwamba yeye alibishana na usman na watu wakaingilia kati habari zinasema ya kwamba tukio hili litokapo bayyati yaht oثman ili kuwa bado haija faywa yani وakati ule hadi وakati ule hat oثman ali kua hاja chaguliwa kua halifa kama imisha elezwa hapo kabla pia kuna habari ipatikanayo yakwamba bada yht ya obaiduلlah bin عmr ali kuwa ametiwandane bada ya bayati yaht oثman pale alipo chaguliwa kuwa halifa haubadullah akaletwa mbele ya had othman amirulmuuminin akielekea kwa kundi la wahajiri na ansar akawaambia kutoa rai kuhusu umtu huyo aliileta fitina katika islam hat ali bin abi talib akasema ya kwamba kumwacha huyo ni kiniumecha uadirifu sawa na rai yangu mtu huyo auwawe yani ubidullah bin umar lakini wahajiri wengine wakaichukulia rai hiyo kuwa na ukali mwingi na wakasema jana umar aliuwawa na leo mwanaye auwawe jambo hilo likawahuzunisha wote na hatali pia akakaa kimia kisha hat usman akawataka waliohuzuria kikao kwamba mmoja wao alete ufumbuzi wa kutatua swala hilo gumu na atoe ushauri amr bin as alikuepo katika kikao hicho yeye akasema allah amekuepusha na hayo yote na hili ni jambo la wakati ule ambapo wewe haukuwa amiri wa waislamu na kwa kuwa tukio hilo halijatokea katika zama za ukhalifa wako hivyo wewe huwajibiki nalo lakini hat uhman hakurizika na rai hiyo na akapendelea kulipa fidia hivyo akasema mimi ni waliiwa hawa walio wawa hivyo nikipanga fidia nitailipa kutoka mali yangu hiyo ni rai moja kuhusu tukio hilo sawa na tarikh tabri hat usman alikuwa amemkabizi hat abadullah kwa mwana wa hormozan ili yeye amue kama kisasi cha babake lakini mwanaye akamsamihi maelezo yake aliyo yaendeka musleh maud razillah anhu katika kutatua swala moja ya kwamba je muwaji muislamu anaweza kuazibiwa kwa kosa lake la kuumua kafiri aliye na mkataba kuhusu jambo hilo nimeshaeleza tayari katika hutuba yangu moja iliyopita lakini ili kufafanua vizuri suala hilo na lieleza tena hadmusleh aud anasema ya kwamba katika tabri umasban bin hormoan anasimulia tukio la kuuawa kwa babake humuan alikuwa chifu wa kiirani aliye na dini ya kimajusi na alikuwa ametuhumiwa kushiriki katika mauaji ya had umar hivyo bila kufanya upelelezi wowote ubaidullah bin umar akaamua kwa hasira kali mwanaye anasema ya kwamba wairani walikuwa wanaishi madina kwa pamoja kama ilivyo kawaida ya kwamba kwa kufika katika nchi geni wananchi huzuhiri zaidi siku moja feros ambaye alikuwa muaji wa hadh omar alikutana na, na babangu yeye alikuwa na hanjari moja iliyokuwa imenolewa toka pande mbili baba yangu mwanaye anasema baba yangu akashika hanjari ile na akamuuliza ya kwamba katika nchi hii unafanya nini na hanjari hiyo yani nchi hii ni nchi yenye amani humo kuna hajagani ya silaha ye akasema naitumia kwa ajili ya kuwachunga ngamia walipokuwa wanaongeana wakati ule mtu fulani akawaonanhadh umar alipo uwawa mtu huyo akaeleza ya kwamba yeye munyiwe alikuwa amemwona hormuzan kumkabizi feroz hanjari ile hapo obadullah mwana mdogo wahadh umar akaenda kumua baba yangu hata usman alipochaguliwa kuwa khalifa yeye akaniita na akimkabizi na akimkamata ubadullah akanikabizi na akasema ewe mwanangu huyu ni muwaji wa babako na wewe una haki zaidi juu yake kuliko sisi basi nenda ukamue mimi nikamshika na nikatoka inje ya mji njiani mtu akikotana nami alikuwa akiungana nami na alikuwa hapigani nami wao walikuwa wakiniomba tu ya kwamba mimi ni mwache huyo basi nikielekea kwa waislamu wote nikasema kwamba je nina haki ya kuumua wote wakajibu kajibu ndio una haki ya kuumua na wakaanza kumkaribia ubaidullah wakisema ya kwamba yeye amefanya kazi mbaya kisha nikawauliza je nini mna haki ya kumwachisha huyu kutoka kwangu wao wakasema hapana la hasha na kisha wakamkaribia ubaidullah wakisema ya kwamba yeye amemua babake bila ushahidi wote hapo nikamwacha kwa ajili ya allahna kwa ajili yao na awaislamu wakanibeba juu ya mabega yao kwa furaha na wallahi nikafika nyumbani nikiwa juu ya vichwa na mabega yao nao hawakuniacha kuweka mguu juu ya ardhi inathibitika kutoka riwaya hiyo ya kwamba imekuwa desturi ya masohaba ya kwamba wao walikuwa wanampatia muwaji muislamu adzabu ya kumua mtu asiye muislamu na pia inathibitika ya kwamba hata kama mtu auawe na silaha gani yeye atauawa tu vivyo hivyo inathibitika ya kwamba serikali ndiyo yenye mamlaka ya kumtia ndani muwaji na kumpa azwabu kwani kutoka riwaya hii imebaini ya kwamba had ohman ndiye aliyemtia ndani ubaidullah bin umar na ndiye aliyemkabizi kwa mwana wa hormozan iliamue hakuna mrisi yote wa hormozan aliyeendesha kesi zidi yake wala kumtia ndani katika sehemu hii hatmslh maud anasema ya kwamba ni muhimu kufutilia mbali shaka hii ya kwamba ili mwaji aazibiwe je akabiziwe kwa warisi wa mtu aliyeuawa kama aliyefanya hatosman au serikali yenyewe inawajibika kutoa azabu basi ikumbukwe kwamba swala hili lina vipengele vyake hivyo islam imeliacha wazi ililifuatwe sawa na haja ya zama kaumu sawa na utamaduni na hali zake inaweza kufuata njia inayofaa na hakuna shaka ndani yake ya kwamba ya njia hizi mbili zinafaa katika hali zake makhsus baada ya kueleza ufafanuzi huo sasa nitaeleza matukio mengine ya hd mar wakati wa kifo hr ar alikuwa na hali gani ya unyenyekevu wake kuhusu hilo mwanaye anasimulia yeye alimwambia mwanaye ya kwamba katika sanda yangu usifanye israfu usifanye israfu katika sanda yangu kama nitakuwa na heri kwa allah yeye atanibadilishia katika mavazi mazuri kuliko hiyo na kama itakuwa kinyume chake basi yeye ataniang'anya kutoka kwangu na atafanya haraka katika kuinyang'anya na pia usifanye ubadhirifu katika swala la kaburi langu kama kuna heri kwa ajili yangu kwa allah basi yeye atalipanua mpaka pale ambapo jichwo langu litakwenda na kama nitakuwa kinyume chake basi yeye atalibana kwangu mpaka mbavu zangu zitavunjika na usimchukue mwanamke yeyote pamoja na jeneza yangu usinisifu kwa sifa nisizo nazo kwani allah ananijua vizuri zaidi na mkiwa tayari kunipeleka basi mufanye haraka kama nina heri kwa allah basi mtakuwa mnanipeleka kwa kitu kilicho bora zaidi kwangu na kama itakuwa kinyume chake basi mtajiokoa haraka na shari ile mlio juu yenu yani mkitaka kunipeleka kwenye uwanja wa makaburi basi mufanye haraka kama nina heri kwa allah basi mtakuwa mmenipeleka kwa kitu kilicho bora zaidi kwangu na kama itakuwa kinyume chake basi mtajiokoa haraka na shari ile mliyoibeba pia inapatikana ya kwamba hatumar alikuwa amefanya wasia ya kwamba msioshe maiti yangu na miski imesi moliwan hat uhman bin affan yakwamba mineli mwende hat omar ambapokichwachake kilikua juya pajala mwanai mwanaye abdullah bin mr hat omar akamwambia haa abdullah bin omar yakwamba weka shavulangu juya arzi hat abdullah akasema pajalanguna arzi liko sawa ha mar akasema mara mbili au mara tatu ya kwamba iweghere kwako shabulangu uliweke chini tu kisha ha mar akaunganisha miguu yake kwa pamoja msimuliaji anasema kisha nikamsikia hat mar akisema mimi na mamangu tutaangamia kama allah hatanisamehe nisamehe mpaka kifo chake kikatokea hanafi anasema ya kwamba mimi nilimsikia ibni abbas akisema yakuwa Mimi ni limuambi hat umar kwamba allah alistaawisha miji mipya kwa kupitia wewe na kwa kupitia kwako yakatokea maendeleo mengi na kwa sababu yako kazi fulani na fulani ikafanyika hapo hatumar akasema mimi natamani tu ya kwamba nipate uokovu katika hali hii ya kwamba humo nisiwe na malipo yote wala mzigo fulani yani sina ufahari juu ya jambo hili kwamba nimefanya kazi kubwa kubwa na maendeleo makubwa yametokea katika zama zangu bali hofu ya allah iwe juu bali hofu ya allah iwe juu na yeye alikuwa na wasiwasi kuhusu akhira yake tu zar bin aslam anasimulia kutoka kwa babake ya kwamba wakati wa kifo shaumar ulipovadhia yeye akasema nyini kuhusu uamiri mnafanya shaka juu yangu wallahi mimi napenda kujiokoa katika hali hii ya kwamba la wala li yani nisipate azabu yoyote wala sawabu au malipo yoyote hazmuslih maud razi nu anasema mtukamahat umr ambaye alimali za maisha yake yote katika ghamu na wasiwasi wasi, za kaumu ya kiislam ambaye akajitolea kwa hali ya juu katika niakati zoti ijapokuwa kutokana na matendo yake zabihu zake hazi kufikia zabihu za hatabubakr um, lakini kwa mujibu wa zamira na niya zilikuwa na usao wake hata abubakar alipofariki dunia machozi yakaanza kutoka machoni mwahad umar naye akasema kwamba mwenyezi mungu amteremshie abubakar baraka nyingi mimi mara nyingi nikajaribu kumshinda lakini sikufanikiwa safari moja mtume sallaaw wasalam wa alisema wa leteni mali mimi nikaenda na nusu ya mali yangu na nikazwani ya kwamba leo nitamshinda abubakar lakini abubakar razillah anhu alikuwa ameshafika huko kabla yangu na kwa kuwa yeye alikuwa na uhusiano wa kifamilia na mtume sa na mtumem alikuwa anajua kwamba yeye atakuwa hakuacha chochote hivyo alikuwa anamuuliza akisema kwamba abubakar nyumbani ni umeacha nini yeye akasema nimeacha jina la allah na jina la mtume wake katika nyumba yangu kwa kusema hayo umar alikuwa analia na kusema kwamba hata wakati ule pia si kuweza kumshinda yiyi muslmaud anasema hizi zilikuwa dhabihu zake hata abubakar alikuwa na kawaida ya kujitolea lakini katika niakati makhsus akaleta mali yake yote upande mmoja kulikuwa na watu hawana upande mwingine kuna watu ambao hawapati nafasi ya kutoa sehemu ya kumi ya mali yao na wanasema kwamba sisi tumefilisika hadh umar alipokuwa karibu ya kufa macho yake yalikuwa yakijaa machozi mara kwa mara na alikuwa akisema mungu wangu sistahili kupata malipo yoyote nachotaka ni kwamba nisalimike na audzabu yako kisha kuhusu mazishi na jeneza yake inasimuliwa ya kwamba mwanaye hadh abdullah akamosha ام سی مولو و نَت ابن عمر یا کوامبا سالہ یا جنیزا یات عمر اکا سلیو كٹا مسكٹی و نبی نہیب رضی اللہ عنہ عقاص و علیشہ سالہ یا جنیزا یاق سالہ یا جنیزا یاق ایكا سو علی واء كٹا سہیم الیو كٹا ٹی ممباری نا كبوری الب صلی اللہ علیہ وسلم ای میں سی مولی و نحت, نحت, نحت جاب رضی اللہ عنہ یا كوامبا عثمان بن عفان سعید بن زید سحیب بن سنان نا عبداللہ بن عمر والی کوا وامی انگی یا کٹی کا کبوری لاکے کوا جی لیا مازی شی نا ہٹا ماجینہ یا حد علی حد عبد بن او حد سال بن ابی وقات حد تلہا نا حد زبیر بن عوام پیا یا نا تاجوا کٹی کا سوالہ ہی لو حد مسیح مہود علیہ السلام سیما kuzikua karibun aue nek me m ham badadhalik yani baada ya hayo sasa sina ghamu yoyote hali mimi nazikwa karibuna kaburi la mtume salllahuali wasalam katika sehemu nyingine almasihi ma salam anasema ya kwamba mtu anayejiunga na allah kwa shauku yote basi yeye kamwe hampotezi hata kama vitu vyote vya dunia viwe adui wake moya kumta futa allaapati hasara wara ziki oyoti na allawachi akweli bila msada اllhu akbar شhani ya ikhlasi na imani ya abubakar na omor ni jusana keasi kwamba wali zikua katika sehemo iliobareki wasana mpa kama musa na isa wangekuwa hai wangetamani kuzikwa katika sehemu ile lakini daraja hiyo haiwezi kupatikana kwa kutamani pekee wala haiwezi kutolewa hivyo bali hiyo ni rehema ya kudumu itokayo kwa mola mwenye heshima na rehema hiyo inapatikana kwa watu wanaochaguliwa na allah subhanahu wa taala مسلح معود رض الله تل عنه انا اليزا yاقوامبا حت عمر आلي پoقارiبiا قوفا ی قواجiلi ا جابohiلي kanea ungu kkwa e ae ea a mtu huyo ambaye mudhawote mtu huyo ambaye mudhawote alikuwa anakaa na mtume sa wasalam wakati wa kufa pia anatamani kwamba yeye apate nafasi katika miguu ya mtume mtu ambaye alikaa kwa mtume sala salam wakati wa kifu chake pia anatamani kwamba apate nafasi katika miguu ya mtume saa salam kama kutoka kitendo chochote cha mtume saa salam jambo hili linge zuhiri ya kwamba yeye hafanyi kazi ku ajili ya kupata razi ya allah basi je mtu kama haat umar akifikia daraja hiyo angetamani kwamba apate sehemu katika miguu yake basi hiɗi daraja amtume, ya amtumey sal lhuaihw allam ambayo ko asababu ya daraja hiyo hat umar akatamani koamba yeyi apate mahali cini yamigu ya ki wakati wakifo ki wa, ki wa kifo hat umar alikuanaumrigan عmrی وakekuنa raی mbاlimbاlی zیpo روaیa toفوti zina z lیz m kوzlی وak hیvyو وakati وakیfochakek h عmrی وak kuنa kauli mbاlimbاlی hیvyو کٹikا rوaیa mbاlimbاlی z تriخ tبrی اsl لgaبa alبdaیa و نhaیa ریaznظرa na تاrی للafا عmrی وak umeelezwa kama miaka 53555796 na65 sawa na riwaya za sahih muslim na termizi umri wake ulioelezwa ni miaka 6 na mitatu imesimuliwa na hadanas bin malik ya kwamba wakati wa kifo umri wa mtume alaalaha salam ulikuwa ni miaka 6 na mitatu abubakar wakati wa kifu alikuwa na umri wa miaka 6 na mitatu na hatumar pia wakati wa kifu alikuwa na umri wa miaka 6 na mitatu juu ya kifo cha har baadhi ya masohaba watukufu walikuwa na maoni gani imeelezwa hivi haib abbas anasimulia ya kwamba maiti tukufu ya har ilipowekwa kwa ajili ya jeneza na watu wakasimama pembezoni mwake kabla hawajamwinua wakaanza kufanya maombi kisha wakaanza kuswali sala ya jeneza nami pia nilikuwa kati yao hapo mtu mmoja akashika bega langu na kunishtusha nikaona huyu alikuwa yeye akamwombea hadumar dua ya rehmana akasema ya kwamba wewe hukumwacha mtu ambaye awempendwa kwangu zaidi ya wewe kwa maana hii ya kwamba mimi nikifanya matendo yaliyofanana na matendo yake nikutane na allah wallahi nilikuwa naelewa ya kwamba allah atakuweka pamoja na wenzako nami najua ya kwamba nilikuwa namsikia mara nyingi mtume sala alam akisema ya kwamba alikuwa anasema kwamba ahabtu ana wa abubakrin wa Umar. ana wa ma wa anawaabubakin wamawakharatu ana wa abubakrin wa omar mimi na abubakr na omar tulikwenda mimi na abubakr na omar tukaingia mimi na abubakr na omar tukatoka yani akieleza matukio mbalimbali alikuwa anasema maneno hayo jafar bin muhammad anasimulia kutoka kwa babake ya kwamba hat umar alipooshwa na kuvishwa sanda na akawekwa juu ya kitanda hapo hat ali akisima makaribu yake akamsifu na akasema na apakwa allah mimi simpendi mtu yete zaidi ya mtu huyo aliyefunikwa shuka katika arzi yakwamba kwamba ni kutande na allah pamoja na matindo yanayofanana na, na matindo yake imisimolia abu muhalad yakb haali bin abitalib alisim yathaaa dipwaa abubakar mbora ayeabubaa aa ikaa ahabbaaa oiiszain wahabsimol sisi tukamjia hat abdullah bin masud yeye akimkumbuka hadh umar akalia sana na machozi yakaendelea kudondoka chini kisha akasema hatumar alikuwa ngome ya islam watu walikuwa wakiingia katika ngome hiyo na walikuwa hawatoki nje yake yeye alikuwa ngome madhubuti na imara ya iswatu walikuwa wakiingia humo na walikuwa hawatoki nje kifo chake kilipotokea ngome hiyo ikapata ufa na watu wanatoka nje ya islam imesimuliwa na abuwail ya kwamba abdullah bin masud akasema kama elimu ya hadh umar iwekwe upande mmoja wa mizani na elimu ya watu wote wengine iwekwe upande wa pili upande wa umar utakuwa mzito zaidi akasema habari hiyo nikamoleza ibrahim yeye akasema wallahi hiyo iyo kwelikabisa abdullah bin masud aliu amesema zaidiya amesema nini akasema kifuchaa omar kili poto kia yeye akasema ya kwamba katika sehemu kumi za ilimu sehemu za ketisa zime dokasasahatana اkasma uli potoka hدi hat hت عmar ht abuطlha akas hkuna numb ot ya ini a viجiجini atika arab isipoua numb i m pa hsaر o hدi hعar a lu wote sدia wt a ykni w pa athar ya kocak ht abdللh bin سalam a a جeneزa hat عr akisimama karibu na kitanda cha a umar akasema ewe umar wewe ulikuwa ndugu mzuri wa kiislamu uliyekuwa mkarimu kwa haki na bahili kwa batili wakati wa kuonesha furaha ulikuwa ukifurahi na wakati wa hasira ulikuwa unaonesha hasira ulikuwa na jicho tukufu mwenye moyo mkunjufu haukuwa na tabia ya kumsifu mtu asiye na haki yake wala kumteta kuna riwaya isemayo kuwahad said bin zad alipo liya juya kifucha hzrat umar fulani akasema eve abul awar kwa nini unaliya y akasema mimi naliya kuhusu islam kwa yakini kotokanana kifocha haat umar islam imepata ufa ambao hauta zibika hadikiyama ہاتھ برے عمر آن سیمولیا یا کوامبہ کتika مایشہ یا ابتو میں صلی اللہ علیہ وسلم سی سیٹو لیکو آتونا سیما یا کوامبہ کتika اماتی واضح علیہ وسلم ہمتو آلی برزائی دی بادہ یا ابتو میں صلی اللہ علیہ وسلم نے ابو بکر کیشن ہاتھ عمر کیشن ہاتھ عثمان رضی اللہ تعالیٰ عنہ ہاتھ خزیفہ آکا سیما کتی کازام زہمہ زہمار ہم فانووا اسلام علی کو نکاما آنٹو آلی کو آنا پیگا حتوا na kupata maendeleo na kilipotokea kifo chake cha kishahidi zama ile ikageuka na sasa inaendelea kukaa nyuma kuhusu wake nawatoto wahat umar imeelezwa hivi katika niakati tofauti yeyi alikuwa na wake ambao watoto wakiume 9ia nama binti wanne wakazaliwa kutoka kwao mmoja wa watoto wakeni had hafsa r aliyepata bahati ya kuolewa nmtuew mke wa kwanza wahat umar alikuwa ni hat zainib binti maun aliyekuwa dada ya had uhman bin maun naabdla عبد الرحمن أكبر نهاد حفص والزليج وكوتوكا هات هاد أمي كولسوم بنتي علي بن أبي أبو طالب نازيد أكبر نروقيا والزليج وكوتوكا كواكه موليكا بنتي جرول بيا آنائت وامي كولسوم نازيد اصغر نا أباد الله نازيد أسغر نا أباد الله صلیمش علی کو دادا یا بدر نہ asim imalizaliwa kutoka kwake kutoka luhaya kuna mtoto wake abdurahman osat kuna mke wake mwingine aituaye ume walad yani mjakazi anayeolewa na akipata kizazi basi anakuwa huru kulikuwna ume walad mwingine ambaye abdurahman asghar alizaliwa kutoka kwake hazt ume hakim binti haris na fatima akazliwa kookakwake kotoka fokaha alikuwa na binti yake zaynab haضrat atika binti zad namtoo wake itwaye faiaz alizliwa kookakwake unsomi marufu edward gibon ana akimsifu harat omar ana indika yakwama utakaso na unyenyekevu wahadh umar haukuwa chini ya yahadh abubakar chakula chake kilikuwa ni chapati ya shairi na tende tu maji ilikuwa kinywaji chake yeye aliwahubiri watu katika hali hii ya kwamba kanzu yake ilikuwa imechanika katika sehemu kumi na mbili gawana muirani aliyemsifu sana mshindi huyo alimwona yeye akilala juu ya ngazi za msikiti wa unabii pamoja na watu maskini uchumi unakuwa ni sababu ya kuleta unafuu kwa watu hivyo kwa sababu ya kuongezeka kwa kipato hathumr aliweza kuwapangia watu mbalimbali mbali posho zao lakini alikuwa hajali dhati yake yeye alimpangia abbas aliyokuwa baba mdogo wa mtume a posho ya kwanza iliyokuwa na dirhamu e iirii t5 au vipande vya fedha masohaba waliyoshiriki vita vya badar kila moja wao alipangiwa dirhamu 55 masahaba wengine wa mtume saa sallam walizawadiwa vipande 3 vya fedha kwa mwaka michael mwakah amezungumzia watu 1 wenye wa ushawishi mkubwa katika historia kwenye kitabu chake the 00 na mtu wa namba moja la ia mwanzoni omar alikuwa adui mkali wa muhammad li waalam na dini yake lakini ghafla omer akasilimu na kisha baada yake akawa miyongoni mwa wasaidizi wake imara sana hiyo inafanana na mfanowa st paul omer pia akawa miyongoni mwa washauri wa karibu wa mtume walam na akawa hivi hivi hadikifochake mwaka miasita selasinilambili iswi mhammad هيwm ali fariki dunia bila kumteua mrisiwake umar mara moja akaunga mkono na ukhalifa wa abubakar ambaye alikuwa sahaba wa karibu wa mtume saa salam na pia alikuwa baba mkwe wake na kwa sababu hiyo shida ya kujipatia utawala ikastishwa anzuri anasema mwandishi huyo anaendeka kivyake kwani hayuko tayari kukubali jinsi watu walivyojumuika na kumchagua khalifa wao lakini kwa vyote vile akitizama kwa jicho la kidunia anasema walifanya bayati ya baba mkwe wake na hapo abubakar akapata daraja hi kwamba akakubaliwa aahalifa wa wnzrisi yani waabub alikuwa kiongozi mwenye mafanikio lakini akitoa huduma kwa miaka miwili tu kahalifa akafariki dunia lakini yeye akamteua Umar kuwa mrisi wake baada yake alikuwa baba mkwe wa mtme v kwa sababu hiyo vita ya kujipatia utawala ikasitishwa mtu huyo anazungumzia kwa jicho la kidunia lakini anamsifu hadmar mwaka mia6itnn omar akawa khalifa na akaendelea kuwa khalifa hadi mwaka mia64n ambapo mtumwa mmoja mwajemi akamua shahidi katika madina omar akiwa katika hali ya mahduti akaunda kamati ya watu sita ambayo itamchagua mrisi wake na safari hii pia akasitisha vita ya kujipatia utawala kamati hiyo ikamchagua othman kama khalifa watatu ambaye akatawala kuanzia 644 hadi 656 hii ilikuwa ni zama za ukhalifa wa had umar za miaka kumi ambamo yeye anaandika kwamba waarabu wakapata ushindi na mafanikio makubwa makubwa mwanzoni mwa ukhalifa wake jeshi la waarabu likashambulia siria na palestina ambazo wakati ule zilikuwa ni sehemu ya utawala wa bazintini mwaka 66 katika vita vya yermuk waarabu walipata ushindi zidi ya majeshi ya bazinthini na kwa sababu ya ushindi huo mgongo wao ukavunjika mwaka huo huo dimashk ikatekwa na baada ya miaka miwili yerushalem pia ikajisalimisha hadi kufikia 641 iswi a waarabu walikuwa wamesha shinda palestina na siria nzima na walikuwa wanaelekea kuingia katika uturuki wa kisasa mwaka 69 isw majeshi ya uarabuni yakaingia misri iliyokuwa chini ya utawala wa bazentini na ndani ya miaka mitatu waarabu walikuwa wameshateka misri mashambulizi ya waarabu juu ya iraq iliyokuwa sehemu ya utawala wa sasani wa vajemi یا لکھوا یا مشہو فائمہ ہتہ قبلہ وہ خلیفہ وا تمہ ushindi wenye tija wa waarabu ulitokea mwaa67 katika zama za uhalifa wa hd ma katika sura ya vita vya adsia hadi kufikia a641 iswa ira nzima ilikuwa imeshatekwa na waarabu na hawakuishia hapo bali majeshi ya waarabu yakaishambulia faa na katika vita vyan 642 wakashinda zidi ya majeshi ya wafalme wa mwisho wa sasani io cha a kiipotokea 4isw ya sehemu kubwa za irani ya kimagharibi zilikuwa zimeshatekwa juu ya kifo cha ha omar jazba ya majeshi ya waarabu haikupungua wakapata ushindi katika mashiriki na upande wa magharibi wakaendelea kusonga mbele kuelekea afrika kaskazini kisha anaendika ya kwamba ushindi na mafanikio ya omar yana umuhimu wake mkubwa ijapokuwa watu wa iran walikubali islam lakini mwishowe walipata uhuru kutoka utawala wa waarabu lakini siria iraq na misri hazikufanya hivyo wao wakashika rangi ya uarabuni na hiyo ndiyo hali hadhi leo kisha anaandika kwamba bila shaka omar alilazimika kuunda sera ili aweze kusimamia utawala huo azimu uliokuwa umetekwa na majeshi yake yeye akaamua ya kwamba maeneo yaliyotekwa na waarabu katika maeneo hayo wao wawe na daraja makhusus na waishi katika makambi tofauti na watu walio wenyiji wa watu waliokuwa chini yao walikuwa wanalazimika kutoa jizia lakini walikuwa na amani na usalama kotekote kote, na walikuwa hawawajibiki kwa jukumu lolote hasa walikuwa hawashururishwi kukubali islamu jambo hilo linathibitisha ya kwamba vita vya waarabu vilikuwa ni kama vita vya kitaifa ijapokuwa kulikuwa na sehemu fulani ya kidini ndani mwake mafanikio ya omar bila shaka ni yenye kuvutia watu wote baada ya muhamm wam yeye alikuwa na mchango wake mkubwa katika kusambaza na kueneza islam bila mafanikio yake aliyoyapata yeye huenda islam isingeenea kwa kasi jinsi ilivyoenea leo pia maeneo yaliyotekwa katika zama za zahad omar yanapatikana katika warabuni hadi leo bila shakamuhammad aam die mwnye kuchangia zaidi katika maendeleo ya islam lakini kusahau mchangoahat umar kutakua kosakubwa katika zmtume swaa maendleo yakapatika nasana ambayo yakapanuka zaid na zdka zai hamar ra sananika yakwamba huenda habarih ita washangaza wingi ya kuwa omar ambaye ni mtu asiye maarufu katika dunia ya kimagharibi anastahiki kupewa daraja kubwa zaidi kuliko sharleman na julius csar na ushindi na mafanikio ya waarabu yaliyopatikana katika zama za had omar yana umuhimu mkubwa ukilinganisha na, na mafanikio ya sharleman na julius csar kisha kuna profesa philipk anayeendika katika kitabu cha history of arabs ya kwamba mtu wa kawaida mwenye kurizika kwa kile alicho nacho na mrisi mwenye vipaji wa mtume sw wslam omar aliyekuwa na kimo kirefu na mwili imara asiye na nywele nyingi kichwani yeye baada ya kuchaguliwa kuwa khalifa alijaribu kuishi maisha yake ya, ya kawaida sana na akapitisha maisha kama mtu wa kawaida tu ka hakika omar ambaye jina lake sawa na riwaya za kiislam mwanzoni mwa waislam lilikuwa adhim sana baada ya muhammad s wa sallam wanahistoria waislamu wameeleza uchamungu na uadilifu wake kama mfano na wameeleza kama sifa za khalifa kisha anaendika ya kwamba hulka zake adhimu zilikuwa mfano wa kuigwa kwa viongozi vote inasemwa kuwa yeye alikuwa na shati na kanzu moja tu na zote mbili zilikuwa zimeshonewa vipande vipande vya kitambaa yeye alikuwa kilala juu ya majani ya mitende yeye hakuwa na wazo lolote isipokuwa waarabu na islam ipate maendeleo na amani na uadilifu upatikane na waarabu wazidi katika imani habari hizi bazo inaendelea inshallah nitaeleza katika siku za usoni wakati huu nitawazugumzia baadhi ya, ya marehemu na kuusalisha jeneza yao ambabu. مارحم واہلی مبارکا بیگم صاحب محمد علی خان صاحب <الي> و حضرت مشیر اللہ, اللہ علیما <كت کا فاہم رایا> <الي> بینتی mwanaye tarik akbar anasema ya kwamba mama daima aliendelea kuwa mtifu kwa jumuiya na kwa khalifa wazama daima aliekuwa akijitahidi kuitumikia jumuiya na kutimiza haki ya wasia wake yeye alikuwa amelipa mchango wa mali yake katika maisha yake na kila mwaka alikuwa akitoa mchango kwa niaba ya marehemu wengine alikuwa akiwasaidia maskini kwa moyo mkunjufu na kwa siri kuhusu watumishi mara nyingi alikuwa na, ni nasihi ya kwamba hawa ni ndugu zako hivyo sana alikuwa akijitahidi kuimarisha uhusiano na familia na alikua anafaya uhudi ili mtu yote asipate shida kutoka kwake alikuwa akiswali kwa wakati na kutimiza na kutimiza haki za allah wake wake wake binti mkwe wake anasema kwamba nyumba yetu ujenzi ulipomalizika huko marekani akasema kabla kuw u katika nyumba hii musali nafali katika kila chumba na kila kona ya nyumba hii kisha anasema baada ya kifo cha mamangu iambi usije ukaelewa kwamba sasa huna mama bali mimi ni mama yako na kwa kweli dhati yake pendwa iliyojaa mapenzi ikanipenda zaidi hata kuliko mabinti zake kisha daima alikuwa akisihi kushikamana na ukhalifa na khalifa mtukufu anasema kwamba yeye alikuwa na uhusiano mbalimbali pamoja nami kwani huyo alikuwa dada ya bibi yangu kutoka mama mwingine hivyo alikuwa akiitwa bibi na pia alikuwa mama yangu mdogo na alikuwa shangazi yangu vile vile lakini alikuwa akisema kwamba pamoja na uhusiano huo wote mimi ni mtifu kwa khalifa wa zama na hayo hayakuwa maneno yake tu bali kwa kweli yeye akatimiza uhusiano huo aliyokuwa nao na ukhalifa akautimiza kwa ukamilifu wote alikuwa na tabia ya kutoa sana na mchango wa tahariki jadid na mchango wa mababu zake na waalimu bali hata kwa niaba ya watumishi wa kadian pia alikuwa anatoa mchango mtumishi wake kila alipokuwa akiondoka alikuwa anampatia chochote na kumsindikiza na kwa wema na alikuwa akisema kwamba kama nimekosea basi unisamehe kuna binti yake shahida anasema tangu utotoni mama yetu alikuwa ametuambia kuhusu allah na alikuwa akisema kwamba hata kama mkihitaji kamba ya vyatu basi muombe kutoka kwa allah na mufanye maombi alikuwa akitusihi sana uheshimu ukhalifa na kila ulipotokea muda wa uchaguzi wa ukhalifa alikuwa akisema kwamba yeyote atakaechaguliwa kwa khalifa kazi yetu ni kumtii kwa ukamilifu wote na pia alikua anasema kwamba fangani maombi kwamba nini mue tawi bichi lahat masihmoasalam na msiji mkawa tawi kavu na kuwa sababu ya kumpotosha mtu fulani kisha kuna binti yake nusra jaha anasema tangu utotoni mwetu alikuwa anazingatia malezi yetu alipokuwa akisoma kurani tukufu alikuwa akisimama juu ya aya fulani na alikuwa akitufahamisha maana yake au kusihi nasaha nyingine na dhaima alikuwa anawakumbuka mababu zetu alikuwa anakumbuka visa vingi vya nasaha ambavyo mara nyingi alikuwa anatusimulia anatusimuliasarsaibalajina wilayala shamim sahiba ambaye ni binti ya nawab ahmadlhafiz begam sahiba anasema marehemu alikuwa na sifa chungu nzima kila alipokuwa akiambiwa kuhusu mchango fulani alikuwa akitoa kwa moyo mkunjufu na moyo mpana alikuwa akitoa ahadi yake na kisha alikuwa analipa mchango wake mkubwa na pia alikuwa akisema ya kwamba nisimwambie yoyote kuhusu mchango huo alikuwa na tabia ya kawaida sana katika mambo yake binafsi alikuwa na tabia ya kawaida tu mpaka wengine walikuwa wanamwelewa kama ni mchoyo lakini mwenyewe alikuwa akiishi maisha ya kawaida lakini alikuwa akitoa sana sadaka anasema safari moja nilimwambia atoe mchango kwa ajili ya msikiti hapo akatoa mchango mkubwa takriban rupi milioni kumi na akatuma kwa ajili ya msikiti kisha kuna mjukuu wake razia anasema bibi yetu alikuwa akitusihi kuhusu mambo mbalimbali tulipokuwa watoto wadogo alikuwa anatuambia kwamba tufanye maombi ili mustakbali wetu uwe mwema na tupate mume mwema na sisi tulipokuwa tukijisikia haya alikuwa anasema kwamba msijisikia haya na kila kitu muombe kutoka kwa allah alikuwa akisoma vitabu vya dini na mara nyingi kwenye gari yake wakati wa safari alikuwa akisoma maombi mbalimbali na shairi iliyo na dua na maombi mwenyezi mungu amghufirie na amri himu na awajalie kizazi chake ili nao pia waweze kufuata ni zake kisha جنیزا انایوف فواتا نی یا محشمی و کلارا آپا صاحبہ کے وارولان سائسن باف صاحب امیری و زمانی و جمعیہ یا قزقستان آلی فاریکی دنیا موزی اوڑیو پیٹا انہ واج اون اب چیما صاحب با شیری و قزاکستان آنا انڈی کا یا کوامبا میاکایا تیسنا ٹانو آلی عالی نفاسی یا کو جیونگانا جماعت علی ٹوکانا نا فاملیا معروف و یا قزاکستان موم وا محشمی ہشمو رولان سائسن بائف صاحب علی کو امیری و کوانزا و جماعت قازاکستان نا پی آمی وح کو مشاوری و رئیس و انجی نپیا مسومی معروف و لغا یا کی روسی نا قزاق hat alarasabapa liua mfasiri mzuri uaika nai waumua kaika iniya azaistan nokana lara a naumee rolanalaa sahib. lfasii uraniukufu kika lua yaaa ambao haiapigwa apalani yo ni dalili ya mapenzi ya iamaat jinsi oua amani jumuia ikienea katika kazakhistan na kwa ajili yake alikuwa anafanya juhudi kubwa mamula wa maeneo yake wakati wa kuipinga jamaat wakieleza habari za familia yake wanasema wazi kwamba hawa ni wa ahmadhia na ndio wenye kuleta ahmadhia katika nchi hii binti yake marbasa marbasabb anaendika mama yetu alikuwa mfasiri mzuri na alikuwa na sifa nyingi na tabia njema alikuwa miongoni mwa wanzalishi wakituo cha kazakistan cha wtamaduni house of abi kilichu anza makatise atano katika london akiwahapahapa london alindeka kitabu kimoja kazakistanhuni wakatibao kajua kuusujumun akapaa nanvahatkuybaoamsat anasema kwamba yeye hakuwa mama wa watoto wa wakipekee bali wote waliokuwa wanamjia kuomba msaada au ushauri yeye alikuwa mama kwao taibek nuramtibsaib anasema ya kwamba yeye alikuwa mama kwa vijana wote wa ahmadia na hasa jumhuria nzima ya kazakistan anasema katika muda wa miaka kumi mimi nememona nimeona zama za klarasaheba ambapo katika miaka mitatu ya mwanzoni alikuwa akifanya kazi na kuitetea jamaat kama mlima baada yake kwa sababu ya umri wake na maradzi na mambo mengine alikuwa na shughuli nyingi zaidi lakini hata hivyo alikuwa akijitahidi kufanya kazi ya jamaat zaidi na zaidi na awe mtifu na mwaminifu kwa ukhalifa kisha anasema rolan saheb na klara sahba wanafahamika kuwa nishani na ishara ya maendeleo ya inchi yao sehemu kubwa za mafanikio ya rolan saheb zinatokana na juhudi ya klara saheba ambaye pamoja na kuitumikia ya jumuiya yake ya kazakistan kama sadr lajna pia ali kuwa ni mwalimu wa amiri wa kwanza wa kazakistan anasema nakumbuka katika miaka ya 9i6 hadi99 jinsi alivyohakikisha kwamba darasa la lajna inafanyika kila wiki bila kukosa katika mission house ya jamaat ambamo lajna walikuwa wanamuuliza mbashiri maswali mbalimbali mbali, na kisha walikuwa wanapatiwa majibu yake kisha anasema klara saiba alikuwa mfasiri mzuri wa vitabu vya jumuiya klarasahbaalikuwa mwanajumuiya imara ambaye alikuwa sababu ya kuwapa vijana wa jamaat nguvu ya kiimani alikuwa na roho ya kweli ya islam hata katika muda mgumu pia alikuwa hakati tamaa bali alikuwa anapata ushindi na kuwafanya wengine nao wapate ushindi allah amghofirie na amrehemu na juhudi zake alizozifanya za kwa jili ya kueletea jumuiya ya kazakistan maendeleo zipate matunda na allah akubaalimaumbi yake jeneza inayofuatani ya wing kamanda abdurashid sahib aliye fariki dunia mwezi uliyopita ina lillahi wainnalhrajeun li kwa fazila ya allah musi موانا یہ فاروق اناسما یا کونا با بابا کے لیے کو بابو شیخ عبد العزیز امبائی علی واہی کنوا کتیبو مجسکر پرداس نا بابا کے و علی کو خان صاحب فیرو فرزاند علی خان صاحب امبائی حتم السلح ماؤد علی کومیم ٹے امیری و کونزا و جمویہ لاہور بابا کے علی فن یا بایات جو یا و رضی اللہ وانہو کا واقع اناسما رشید صاحب علی کنوا mwana wa kipekee wa wazazi wake baba yake alikuwa amemoa mama mmoja lakini yeye alipojiunga na jumuia mke wake akamwacha na kuondoka na mabinti zake wawili kisha baba yake rashi sahe akaoa tena na ia akazaliwa kutoka mke huyo wa pili lakini anasema kwamba yeye alikuwa mtifu sana kwa wazazi wake baba yangu alipata baba yangu alipata masomo katika kadian hadi ulipotokea uhuru kisha anasema wakati wa kutokea uhuru yeye pamwe na misafara mingine akatoka kadian na kuja lahor na kisha akaenda kuishi rabwa miaka ya hamsini na nne akapata nafasi ya kujiunga na jeshi la anga na akaendelea kuitumikia nchi katika sehemu mbalimbali kila mahali alipokaa akaendelea kuhubiri jamaat serikali ya pakistan ilimtuma nchini libya kwa muda ijapokuwa ilikuwa imeandikwa wazi juu ya faili yake kwamba yeye ni ahmadia hivyo hawezi kwenda lakini afisa wake akasema kwamba nenda tu kwani mimi sio ni afisa mwingine kama wewe anasema baba yangu alikuwa akisema kwamba safari moja alikutana na mbalozi wa pakistani katika nchi ya libya alipoingia katika chumba cha mbalozi akaona vitabu na vipeperushi vingi zidi ya jamaat ambavyo vilikuwa vimewekwa mle akamuliza mbalozi kwa ujasiri kwamba hivi ni nyini ye akasema haya ni mambo ya kipuuzi tu wewe usiwe na wasiwasi na akasema kwamba kutoka serikali ya zaoa vitabu hivi vimetumwa na tumeambiwa kwamba tusambaze katika nchi zetu na balozi zote za uharabuni zimetumiwa kisha anasema kwamba mwak982 juu ya ripoti yake moja iaalipokuwa amekujasihfmsiraberahmhullahu taala akamteua amiri wa jumuiya ya libya na akaendika juu ya barua yake kwa mkono wake kwamba yeye ni amir wa kwanza wa jumuiya ya libya anasema kwamba kuswali swala kwa wakati ni wajibu wa muumini pia alikuwa anasoma kurani tukufu bila ya kukosa na kutoa michango kabla ya kifo chake alikuwa amesha lipa michango yake yote na pia alikuwa anatoa michango ya yaakjjdi kutoka kwake na kwa, kwa niaba ya mababu zake anasema baba yangu alikuwa anasimulia tukio moja la taala lalltan anasema kwamba mwanzoni taala anhu akamuita kwa kazi fulani kulikuwa na msimu wa kiangazi anasema baba yangu alipoingia chumbani huzur alikuwa amelala juu ya mkeka na alipoamka kulikuwa na nishani ya mkeka juu ya mwili wake anasema kwamba kwa kuona hayo sisi tulizidi sana katika upendo na kwenye utii kwa ukhalifa mwa984 baadha ya kustaafu kutoka jeshi la anga akaanza kuishi mjini rabwa na kwa muda fulani akafanya kazi katika ofisi ya sadrumumi na ofisi ya kaza marehemu alikuwa mwenye kuwajali watu maskini na alikuwa anajali mahitaji yao na anasema. Na anasema kwamba hata wakati wa kifu chake pia akatoa vasia kwamba nini muwajali watu maskini mwenyezi mungu amghofirie na amrehemu na awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake و حضر دکر خان صاحب مارح ملی کُو مُح پلیفا نہ mwanawake mmoja mnamnaimsaheb ni mwenyekiti wah marekani na marehemu alikuwa mama mkwe wa wadr abdumansdiki saheb binti yake amtoshafi ahli ya mke wa dr man saheb sab anaendika kwamba mama yetu alikuwa na tabia ya kuwapinda wote na kuwaombea alikuwa akitoa ushauri ulio na ikhilasi na alikuwa akiwasaidia watu maskini alikuwa anawatindia jamaa wote kwa mapenzi na kwa wema alikuwa na swali sala ya tahajudi na aliendelea kuishi maisha yake yote akiwa anatavakali juu ya allah tume akifanya ibada tangu utotoni alikuwa na wasiwasi wa kutoa mchango kwa wakati mwenyezi mungu amghofiri na amrehemu na awajaalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake jineza inayofuatani ya hafidya mdhukumnsaheb ambaye amfariki dunia siku inna wa zaniuma inaia rajiun marhmu alikuwa na shauku ya kusoma urani tukufu tafsiri na maelezo yake pia alikuwa vitabu ovitabu vyotevya sayidina ahma sla aliweza kupata nafasi ya kuitumikia rabwa alikuwa swala kutumikia jamaatkaika raba uwa alikuwa anawatumikia wa ali ana wa ali ana wa wageni na muda wote alikuwa anamkumbuka allah alikuwa na sifa ya kuwajali wengine alikuwa anajiingiza katika uchungu na alikuwa anawapatia wengine utulifu marhemu alikuwa musi ameacha nyuma mke vijana watatu na wabinti watatu mwanamkwe mmoja aitwaye saheb anafanya kazi katika ofisi ya ps hapa kama mbashiri binti yake amlkdus anasema baba yetu alikuwa na sifa ya unyenyekevu mkubwa alikuwa anaishi maisha ya kawaida sana alikuwa anakimbia ufahari alikuwa anawajali watu maskini na kuwasaidia licha ya kuwa na wasaa alikuwa anatumia kiasi kidogo juu ya zati yake si na alikuwa anatumia nyingi juu ya wingine mungu amghofirie na amri himu na awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد ان لا ولا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاصان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر