اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعم عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين من يزيمو ام سيدي سناء انسما خبري ذاكوسي ليمو هَتْ ابو بكر رضي الله تعالى عنه zilikuwa zinazungumzwa kuhusu hilo kuna maelezo yake mengine pia baadhi ya mambo yameelezwa kwa namna mbalimbali ndio mbali. maana yanaelezwa tena na inaonekana kuwa ni tukio moja tu sasa nitaeleza machache tukio la kusilimu kwa had abubakar linapatikana hivi katika usdul ghaba ya kwamba imesimuliwa na hazrat abdullah bin masud ya kwamba hazrat abubakr suddik ali sema ya kuwa mimi kabla yakudai kudai kwa nabi karim s wsm kuwa mtume safari moja nilikwenda yemen na nikawa mgini mgeni kwa mzee mmoja wa kabila la azad mtu huyo alikuwa ulama mmoja alikuwa amevisoma vitabu vya mbinguni na alikuwa mahiri kuhusu na saba za watu yeye aliponiona akasema nazani wewe ni mwenyeji wa haram nikasema ndio mimi natokana na watu wa haram kisha yeye akasema nazani wewe ni mkurahishi nikasema ndio natokana na koraishi kisha yeye akasema nafikiri wewe ni temi nikasema na mimi ni miongoni mwa Tem bin murra mimi ni abdullah bin uthman na nimetokana na kizazi cha kab bin saad bin binm bin murra yeye akasema kwangu kuna jambo moja tu limebaki kuhusu wewe huzur anasema hapa kusema kwa habubakr kwamba mimi ni abdullah bin uthman nafkiri hadi wakati ule mtume wa a alikuwa bado hakumpa jina la abdullah lakini riwaya inasema hivi ye akasema kuhusu wewe bado kuna jambo moja nikasema lipi ye akasema ondoakitambaa kutoka tumbo lako na nioneshe nikasema sitafanya hivyo au niambie sababu zake ye akasema nimesoma katika ilimu sahihi na kweli ya kwamba nabii mmoja atakuja katika haram kijana na mzee mmoja watamsaidia katika shughuli zake ama kuhusu kijana yeye atakuwa mwenye kuzuia shida na kusimama kidete kwenye matatizo na mzee atakuwa na mwili mweupe na mwembamba kutakuwa na chunusi kwenye tumbo lake na juu ya paja lake la kushoto atakuwa na alama fulani yeye akasema sio lazima kwamba unionyeshe yale niliyotaka kutoka kwako sifa zingine ulizo nazo zimeshatimia kwangu isipokuwa kile kilichosiri kwangu hata bubakar akasema nikamwondolea kitambaa kutoka tumbo langu yeye akaona kipele cheusi juu ya kitovu changu hapo akasema na apa kwa mungu akaamba wewe ni yule mtu nataka kuweka mbele yako swala moja hivyo kuhusu hilo uwe makini hata bubakar akasema ni lipi yeye akasema ala usiache mwongozo na uendelee kushika njia bora yenye mfano nguvu na mali na fedha ambazo allah atakujalia kuhusu hizo uendelee kuwa na hofu ya allah hata abubakr sidi anasema nikamaliza shughuli zangu za yemen kisha nikaja kwa mzee huyo ili kuagana naye yeye akasema je utakumbuka shairi yangu niliyotunga katika shani ya nabii huyo nikasema naam yeye akaniambia beti chache hata abubakar anasema iia ni kaja maka na mtum هw lkua amesadaikua nabi ukba bin abi med sheba rabia abو jahl abوbakhtri na kwangu قraisi وakajakwangu nikaوambia sidagani imetokeakweno au kunatukiolimetoka mmekuja kwangu kwa pamoja wao wakasema ewe abubakar tukio kubwa walimetokea yatima wa abutalib anadhai ya kwamba yeye ni nabii kama usinge kwepo sisi tusinge subiri chochote kuhusu huyo sasa kwa kuwa umekuja hivyo katika suala hilo tunakutegemea wewe tu na unatutosha hata abubakar akasema mimi nikawabembeleza kwa hikima na nikauliza kuhusu nabii s wslam nikambiwa kuwa yupo nyumbani kwa khadija nikaenda kupiga hodi mlangoni kwake mtume sawasalam akaja inje nikasema ee eh muhammad swasalam wewe umeacha nyumba ya familia yako na umeachana na, na dini ya mababu zako mtume sawaslm akasema ee eh abubakar mimi ni mtume wa allah kwako na kwa watu wote بسی او موامن اللہ نیکاسما او وے ونا ہوجاگانی جو یاک مت صلی اللہ علیہ وسلم اکاسما یلمزی اولیکوتانا نای ہو کو یمن نیکاسما ہو کو یمن کو لکونا وازی ہوئیں گی نلی کوتانا او مت صلی اللہ علیہ وسلم اکاسما یلمزی ام باجی الکو ا می کو سیمولیا شاعری نیکاسما ای وے رفیقیان کو نانی ا می کو سیمولیا خبر ہیو مت صلی اللہ علیہ وسلم اکاسما malaika adhimu aliyekuwa anawajia mitume kabla yangu nikasema lete mkono wako mimi natoa shahada ya kwamba hakuna apasa kuabudiwa isipokuwa allah na wewe ni mtume wa allah hata abubakar alikuwa akisema ya kwamba kisha nikarejea na kwa sababu yakulwg kwa sababu ya kusilimu kwangu hakuna aliyefurahi zaidi kuliko mtume salwsaam katikati ya milima miwili ya makka hiyo ni kumbukumbu kumbu ya ustul ghaba huzuri anasema yawezekana sehemu zingine wengine wanatia chumwe kwa ajili ya masimolizi lakini mambo mengi yatakuwa sahihi pia katika reazu nazara tukio la kusilimu kwa hata abubakar limeendikwa hivi أم المؤمنين هات أم سلامة أنا سيموليا يا كوان أبو بكر الصديق عليك ورفيقها ميمو na fua, mtume maminaa tume ae a o Yo, watu akasema ndio na anasema katika msikiti wa haram hidvio hata abubakar akamwendea mtume w na akapiga hodi kwenye mlango wake akamuita nje mtume sw alipotoka nje hata abubakar akasema ewe abul kasim ni mesikia ya kwamba wewe unawaita watu kwenye tauhidi ya allah na unasema yakuwa wewe ni mtume wa allah wewe unawaita watu kwenye tauhidi ya allah na unasema kwamba mungu ni mmoja mtume salu m akasema ndiyo ewe abubakar kwa yakini mola wangu mwenye heshima na shani amenifanya kuwa bashir na nazir na amenifanya kuwa dua ya ibrahimu na amenituma kwa watu wote hata hataabubakar akamwambia mtume s wa wallahi sijawahi kukuona ukisema uongo wewe kwa yakini kwa sababu ya daraja kubwa ya uaminifu wako na huruma na matendo yako mema unastahili kupata utume lete mkono wako ili nifanye bayati yako mtume s akampa mkono wake naye akafanya bayathi yake na akamsadikisha na akakiri ya kwamba kile ulicholeta ni basi wallahi abubakar hakusita hata kidogo mtume sallaual wasalam alipomwita kwenye islam kuna riwaya isemayo ya kuwa mtume salwslam alisema kila niliyemwita kwenye islam aliteleza na kusita na akaendelea kungojea isipokuwa abubakr mimi nilipomwambia kuhusu islam yeye hakusita wala hakuonesha wasiwasi vovote mtume saawasaam alisema ini watu allah amenituma kwenu nani mkasema wewe ni mwongo na abubakar akasema u um, mkweli naye akanihurumia kwa nafsi na mali yake hiyo ni riwaya ya bukhari Hal, akieleza tukiola kusile imukw hata abubaker anasemahivi mtume mtukufu sallahulh wasalem alipo dayikua mtume wakati ule hata abubakr razillahu anhu alikua amekwenda inje ya mji alipo rejia mja kazi wake akamwambia ya kwamba rafiki yako mungu wapishe mbali amekuwa mwenda wazimu zimu naye anaongea mambo ya ajabu na anasema ya kwamba malaika wananeteremkia toka mbinguni hata abubak anhu akainuka mara moja na akamwendea mtume sallauali wasalam na akapiga hodi mtume salualwasalam akatoka nje hata abubakar akasema nimekuja kukuuliza jambo moja tu je umesema ya kwamba malaika wa mungu wananitirimkia na wanaongea nami mtume salla wasalam akiwa na wazo ya kwamba abubakar asiji akapata shida akataka kufafanua jambo lake hiyo ndio riwaya inayoaminika zaidi katika historia yetu lakini hata abubakar akasema wewe usifafanue we, na niambie tu ya kwamba nje umesema hilo mtume salllah ala wasalam akifikiri tena ya kwamba huenda yeye ataniuliza kuhusu sura ya malaika na wanaterimkaje akapenda kuweka wazi lakini hata abubakar akasema tena hapana hapana wewe niambie tu je jambo hili ni sahihi mtume ssalam akasema ndiyo ni kweli hapo hata abubakar akasema mimi nakuamini kisha yeye ye, akasema ya rasulllah nilikuwa nimekuzuia kueleza hoja kwani nilikuwa napenda kwamba imani yangu itokane na kile nachoona na hoja zisiwe msingi wake kwani baada ya kukuamini kuwa mkweli na mwaminifu hakuna haja ya dalili yoyote ili muradhi jambo ambalo watu wa maka walikuwa wamelificha hata abubakar akalidzihirisha wazi kwa kitendo chake katika sehemu nyingine pia hadhmuslehaud ameeleza tukio la kusilimu kwa hadh abubakar kama hivi na kwa njia nyingine kwani anaeleza ufafanuzi fulani ambao unasema ya kwamba kusilimu kwa hatabubakr kulikuwa na aina yake wakati wahi ulipomterimkia mtu ya kwamba yeye eye atangaze kuwa nabii wakati ule ha abubakr alikuwa ameketi nyumbani kwa chifu mmoja wa maka mjakazi wa chifu huyo akaachana kusema ya kwamba sijui imekwaje kwa khadija yeye anasema ya kwamba mume wangu ni nabii kama alivyokuwa watu wakaanza heajuu ya habari hiyo na kusema kwamba wanaosema hayo ni wajinga lakini hata abubakar aliyekuwa na ujuzi mkubwa kuhusu hali za mtume w wa wakati huohuo huo akainuka na kumfikia mtume na akamuuliza kwamba je umedhai madai yoyote mtume akasema ndio allah ameniduma kwa ajili ya kuirekebisha dunia na ameni amuru kufuta ushirik lolote akamjibu ya kwamba na hapa kwa mama na baba yangu ya kuwa wewe huku wahi kusema uongo na siwezi kuamini ya kwamba utamtungia allah uongo hivyo mimi naamini ya kwamba hakuna apasaye saye kuabudhiwa isipokuwa allah nawe ni mtume wake kisha abubakar akiwakusanya vijana waliokuwa wanakiri wema na uchamungu wake akaanza kuwahubiri na watu saba wakamwamini mtume alihi sallawwslam hawa wote walikuwa vijana waliokuwa na umri wa miaka kumi na miwili hadi 2 mit 5 kisha katika sehemu nyingine anhu ameeleza tukio hili kama hivi ya kwamba hata abubakar alimwamini mtume kwa kupitia hoja moja pekee na kuhusu mtume hakupata mashaka yoyote moyoni mwake hoja ni ile ile saa nyingine matukio yanabadilika kidogo na hoja ile ilikuwa ndio hii ya kwamba yeye alikuwa amemwona mtume tangu utotoni naye alikuwa anajua ya kwamba hakuwahi kusema uongo wala hakuwa na shari yoyote hakusema jambo baya na chafu hayo ndiyo aliyokuwa anayajua na zaidi ya hayo aliyokuwa haajui sheria yoyote wala kanuni yoyote yeye hakujua lolote ya kwamba nabii wa mungu anakuwa wa aina gani na hoja za ukweli wake zikoje kile alichokuwa akijua ni kwamba mtume salal salam hakuwahi kusema uongo yeye alikuwa amekwenda safarini aliporejea njiani mtu fulani akamwambia rafiki yako muhammad m anasema mimi ni mtume wa mungu yeye akasema je akasemaje muhammam anasema hivi yeye akasema ndio yeye akasema basi yeye hasemi uongo lolote asemalo ni kweli kwani yeye hakuwahi kuwatungia watu uongo sasa atawezaje kumtungia allah uongo yeye hakuwahi kufanyia watu hiana hata kidogo sasa kivipi anaweza kuwafanyia hiana kubwa sana kwamba aziangamize roho zao hiyo ndiyo iliyokuwa dalili pekee ambayo kuwa sababu yake ha abubakar akamwaamini mtume sllal wsalam na mwenyezi mungu pia ametumia hoja hiyo hiyo hivyo anasema waambie watu fakad labithtu fikum, min qablihi. Faqad fikum min qablihi afala taailun ni nimeixi qwenu kuamuda mrefu ebu angalieni katika muda huo wote siku wafaieni uasi wowote sasa nawezaje kumfanyia allah uasi hiyo ndiyo iliyokuwa dalili aliyoichukua hadrat abubakar na akasemaya kwamba kama yeye anasema kwamba mimi ni mtume wa allah basi yu mkweli nami naamini baada ya hayo hakuna shaka yoyote iliyozalika moyoni mwake wala hakuonesha uwivi wowote yeye akakabiliana na mateso makubwa makubwa na akalazimika kuacha na watani na akalazimika kuwa uwa jamaa zake lakini hakupata mashaka yoyote kuhusu ukweli wa mtume s safari mojahamuslih maud alipokuwa akiwapa wafanya bayati miongozo na kuwafahamisha basi katika maongezi yake alikuwa amewasimulia tukio hilo Bakar, maud, la ha abubakar la kumwamini mtume sw asihe maud anasema ya kwamba lakabu ya swidik ambayo mtume sawasaam amempatia haah abubakar raillahu anhu mungu anajua vizuri ya kuwa yeye alikuwa na kamilifu gani na gani mtume sallwasalam pia amesema ya kwamba daraja ya hah abubakr railahu anhu inatokana na kitu kilichomo moyoni mwake na kama tuangalie kwa makini basi kwa hakika imani aliyoonyesha abubakar ni vigumu kupata mfano wake na ukweli ndio huu ya kwamba katika kila zama mtu akitamani kupata kamilifu za swudik ni muhimu kwake ya kwamba afanye juhudi kwa kadri awezavyo ya kujipatia sifa za abubakar na kisha sawa na nguvu zake afanye maombi madamu hاجi chini ya yakivuli haصifa ja zaki aبوbkر nahاshi kirangiyake hawzi kamilifu ka kاmiliفu zaki kisha kihاkasemا asili ya yaki ni ninini ni ili tuweze kufafanua kuhusu asili yakiabubakar tunahitaji muda mwingi lakini akasema kwa kifupi naeleza tukio moja tu nalo niya kwamba mtume alipodai kuwa nabi wakati ule anhu alikua amekwenda siria kufanya biashara aliporejea na bado alikuwa njiani tu ndipo mtu mmoja akakutana naye akamuliza kuhusu hali ya makka, na nyu na jipya kama ilivyo kawaida ya kwamba mtu anaporudi kutoka safari basi akikutana na mwananchi wake njiani huwa anamuuliza kuhusu hali ya watani wake mtu huyo akamjibu ya kwamba jambo jipya ni ya kuwa rafiki yako ku muhammad sall wasalam amedai kuwa nabii ha abubakar akisikia tu akasema kama amedai basi bila shaka yeye ni mkweli kutoka tukio hilo moja tu tunaweza kujua ya kuwa jinsi yeye alivyokuwa na zana nzuri kwa mtume sallaal wasalam hakuona haja ya muujiza na huo ndio uhakika ya kwamba mtu anayedai muujiza ni yule tu asiyemjua mdai na awe na haja ya kujua zaidi lakini mtu akiwa na ujuzi barabara wa hali zote yeye hana haja ya muujiza رضی اللہ kwamba wewe uwe shahidi ya kwamba mimi ni msadikishaji wako wa kwanza maneno yake hayakuwa maneno tu bali hata abubakar akayathibitisha kwa matendo yake na akatimiza ahadi yake mpaka mauti na hata baada ya kufa pia hakumwacha hat masihi maud wsaam akieleza maelezo ya aya ya sura rahman wale man khafa maqama rabbih jannatan na ana yugopa makamu ya molawaki atapata bustani mbili wale man khafa maqama rabbih jannatan na ana yugopa makamu ya molawaki atapata bustani mbili anatua mfano wahad abu bakr radhiyallahu ta'ala anhu na anasima ya kwamba mwangalierat abubakr sidik ya kwamba yeye alipokuwa akirejea kutoka inci ya siria nji ani mtu mmoja akakutana naye yeye akamuliza kama kuna habari mpya mtu huyo akamjibu ya kwamba hakuna ji pia isipokuwa rafiki yako muhammad alam amedhai kuwa nabii hapo abubakar sidik akamjibu ya kwamba kama yeye amedaye kuwa mtume basi yu mkweli yeye hawezi kuwa muongo baaada yake hata abubakr sidik akafika moja kwa moja kwa mtume salaual wasalam na akasema kwamba wewe we shahidi ya kuwa mimi ni muumini wa kwanza angaliyeni yeye hakumwomba mtume sw muujiza wowote na kwa sababu ya baraka za kumjua tu alikuwa amemwamini kumbukeni wanaoomba miujiza ni wale tu wasio na utambulisho mtu aliyerafiki wa utotoni kwa ajili yake hali za nyuma ndiyo muujiza baada yake hata abubakar akalazimika kuona mateso mengi na akalazimika kuvumilia masaibu na mateso makubwa makubwa lakini angalieni kama yeye alikuwa ameteswa za dina kuzulumiwa basi ndiye aliyekalishwa juu ya jukwa la utume allah taala akamjalia malipo mema katika dunia hii na huku akhira pia akamjalia pepo alikuwa anashughulikia biashara kwa kutwa nzima lakini allah akamjalia daraja ya kwamba baada ya mtume s am akachaguliwa kuwa khalifa wa kwanza kisha katika sehemu nyingine saydina ahamadislam anasehema watu huwa wa aina mbili wanaokuwa na asili njema wana kubali tu watu hawa wana kuwa na busara nyingi kama aliviyokuwa hata abubakr sidik razilahtanhu na wengine wasio na akili pale shida inapotokea tayari ndipo wanachangamka kidogo yani pale wanapokamatwa na shida fulani na azabu inatokea ndipo wanatafakari kwamba tuamini au la huzur anasema kwamba swala hili pia linajadiliwa ya kwamba ni nani aliye tangulia kuumuamini mtumie saa salam saa wanahistoria kuna hitilafu katika jambo hili ya kwamba katika wanaume ni nani aliye tanguliya kumuamini hata abubakar ali au hazayad bin harisa wengine wanatatua swala hilo wakisema kwamba katika watoto had ali na kutoka wanaume hadh abubakar na miongoni mwa watuma had zat ndio waliosilimu hivyo alama ahmad bin abdullah akifanya malinganisho ya riwaya hizo anaendika ya kwamba kwanza kabisa khadija binti hweled ndiye aliye islam na kuwa wanaume hadh ali ndiye aliyesilimu ilhali yeye alikuwa ali bado mtoto um, kama kuhusuumri wake imekwisha elezwa tayari kwamba umri wake ulikuwa miaka kumi yeye alikuwa ameficha uislamu wake na mtu mzima na mwarabu wa kwanza aliyekubali islam na akazuhirisha islamu yake alikuwa hadabubakr bin abukahafa na watumwa walioachwa huru mtu wa kwanza aliyesilimu alikuwa zaad bin harisa jambo hilo limekubaliwa na halina hihitilafu mia bashir rahmad sah akizuromzia swalahilo anasemaakwamba mmw lioanza kuhubiri mtuwakwanza mnyekumamini liku khadja asiesita hata kwasekunde badkhadia mtu katika historia lykubalslakaik numhistoriahitlin bzianataajinaabubak عبد الله بن ابي قحافه وينغيني وناسيما علي كواهد علي او زيد بن حارثه lakini yeye anaandika ya, ana ya kwamba katika rai yangu mjadala huu hauna maana hat alii na zaad bin harisa walikuwa watu wa familia ya mtume salam na walikuwa wakiishi kwake kama watoto wake mtume saam alipodhai kuwa mtume wao wakamwamini tu mtume sm alipokuwa akiwaambia jambo fulani wao walikuwa wanakubali tu na yawezekana kuwa wakati yule pia watakuwa wameamini hivi hivi كما ترى في هذه الحصة ، فإن أبو بكر أصبح أبو بكر أمام المؤمنين صلى الله عليه وسلم وهذا هو مَخْصُوصٌ المخصصة صلى الله عليه وسلم من ثابت أنصاري ، فإن أبو بكر رضي الله عنه إذا تذكرت شجر من أخي سقة فاذكر أخاك أبا بكر بما فعل خير البرية أتقاها وعادلها بعد النبي وأوفها بما حمل الثاني التالي المحمود مشهد وأول الناس منهم صدق الرسل يعني kuhusu ndugu yenu mzuri kumbukumbu kumbu fulani yenye uchungu na huzuni ikizalika moyoni mwenu basi wakati ule kumbukeni ndugu yenu abubakar kwa sababu ya sifa zake zinazostahiki kukumbukwa yeye baada ya mtume sallhalwasalam alikuwa mchamungu na mwenye kupenda uadirifu katika watu wote na alikuwa mwenye kutimiza wajibu wake aliyobeba juu yake ndiye abubakr aliyekuwa mtu wa pili katika pango la thur aliyekuwa amejimaliza katika utii wa mtume sallahu alhi wa wasalam na kazi yoyote aliyekuwa akiifanya alikuwa anaifanya vizuri sana na yeye alikuwa wa kwanza aliyemwamini mtume sallahu alhi wasalam hat abubakar kwa sababu ya wema na kipaji chake alikuwa na heshima kubwa kwa makurahishi na katika islam daraja aliyopata yeye ni ya yakipekee harat abubakar hakupata mashaka yoyote kuhusu madai ya mtume sallahal wasalam bali akisikia tu akakubali na kisha akajitolea nafsi na mali na heshima mpaka صلی اللہ علیہ وسلم صلی اللہ علیہ وسلم کا زما خلیفا وا کے پیا یہ یہ آکا دشا کی پاجی چا کے, کے فانی سومی ماشہوری و الایا سپرنگر آنا انڈے کا mwanzoni mwa islam kuamini kwa abubakar juu ya mtume sla ni dalili kubwa sana ya kwamba muhammad salllauali wasalam anaweza kudanganywa lakini yeye hawezi kumdanganya yeyote bali kwa moyo wote alikuwa anaamini kuwa yeye ni nabii wa allah sarvilliam mwyor pia ana afikiana na rai ya springer hamidha bishir amasahib ameendika kwa sababu ya mahubiri ya islam mateso aliyoona had abubakar kuhusu suala hilo katika uslulghaba imeandikwa hivi ya kwamba islam ilipokuja yeye alitangulia kuikubali na kundi moja la watu wakasilimu kwa kumpitia yeye ye. kwa sababu ya mapenzi yale waliyokuwa nayo na, kwa ya ya kwa wa na na mpaka kuna silimu siق slim ثman bin afan ber bin aa abdrahman bin ouf sad bin abi waas a bin badllah نہبارہ ہرمیزا بشیر احمد صاحب آنا کا, کا کتاب چا کے چو سیرت خاتمی بعد با آیا خدیجہ abubakar ali na zad bin harisa waliosilimu walikuwa watu watano ambao kwa sababu ya tablighi ya habubakar waliyamini na wote hawa walipata hishima na daraja kubwa katika islam kiasi kwamba wanahisabiwa miongoni mwa wafuasi wa daraja ya juu majina yao ni kama yafuatayo wuhman bin affan aliyetokana na kabila la banu umaya wakati wa kusilimu umri wake ulikuwa takriban miaka 30 baada ya hd omar yeye akachaguliwa kuwa khalifa watatu wa, wa mtume huhman alikuwa ni mtu mwenye utu mwaminifu akiwa na moyo laini mkarimu na mtu tajiri hivyo katika nyakati nyingi alijitolea sana kwa ajili ya islam upendo wa mtume w wa kwa ha uhman unazwi hiri kutoka jambo hili ya kwamba mtume alimpa mabinti zake wawili katika ndoa yake ndiyo maana yeye anaitwa wapili alikuwa ni abdurahman bin of kutoka kabila la banu zohra kabila atokaye piya mama wa mtume muhamad s salam ali kuwana mtu monye kutambua sana na mtu mstarabu ndiye aliye tatua swalala ukhalifa wahat usman wakatiwa kusilimu alikuwana umri wa miaka takriban selasini alifariki katika kipindiha ukhalifa wahat usman watatu tatu alikuwa ni saad bin abi wakas aliyekuwa ni kijana wakatihuo alikuwa na miaka kuminatsa yeyepia alitokanana kabila labanu zohrana alikuwa ni umtuja sidisana katika zamaza hat umar diye aliye pata ushindi wa iraq alifariki dunia katika zamaza amir muavia wa inne alikuwa ni zuber bin alawam ambaye alikuwa ni binamo wa mtume muhammadlam یعنی علی کو نمټو توه صفیہ بنت عبدالمطلب نا بعدای علی وزک و مونمکه و ابو بکر یی علی تو کانانا قبیلہ بنو اسد نا وقاتی و کوسیلی مو علی کو نا عمر یمیاک 15 تو مت صلی الله علیه و سلام عالم پلاکبو یا حواری کو سبب علی وزک توه حضور مخصوص کټک ویټا بیا خندق زبیر کټی کزاملت علی بعدا بیا جمل علی و و شهیدی وaټaنو آliقuwنi طلhا بn uبaدالله آlی ټokaنa nا فاmlيa yht ابوبکر عن قبیla lبنوtam nا وقاth آliقuwaنi کیجaنa طلhا pia آliقuwنi mtu mو جaواpu واlی pedasaنa اسلام کaٹika زaمزhت عli ali وaوa hhiدی کaٹیka vita va جml masohaba hawa watano ni miongoni mwa ashra mbashara yni kati ya masohaba kumi ambao mtume s aliwabashiria kutoka ulimi wake uliobarikiwa ya kwamba wataipata pepo na ambao walikuwa ni wafuasi wa karibu sana wa mtume w wa na walikuwa washauri wa, wa mtume wa swsa makafiri wa maka wali wazulumu sana watu waliokubali islam sio tu waislamu wadzaifu waliyozulumiwa bali hata mtume muhammad saa salam pia mwenyewe na haah abubakar pia hawakuepuka zuluma ya makafiri wa makka historia pia inatuonyesha na inatoa ushahidi ya kwamba wote wawili pia wakazulumiwa yani mtume mtukufu taala rau kwa mfano katika sirati halbia kuna tukio lisemalo ya kwamba pindi haat abubakr na haat alha walipozihiri uislamu wao nofl bin adwia aliwakamata wote wawili mtu huyo alikuwa akiitwa simba wa kuraishi yeye aliwafunga wote wawili na kamba moja hata kabila lao banuthem pia hawakuweza kuwasaidia chochote kwa sababu yake hata abubakar na hataalha wanajulikana kwa jina la korinen yani watu wawili walio pamoja kwa sababu ya nguvu na zulma za nofel bin adbia mtume saasam alikuwa akisema اللہ مکفینا شر ابن عدویہ اے وی اللہ اوٹو توشلیز زیدی شاری یا ابن عدویہ Uruwa bin zuber alisema ya kwamba mimi nilimuuliza hat abdullah bin amar bin as ya kwamba niambie kuhusu zulma kubwa ambayo washirikina waliifanya kwa mtume sa wasalam yeye akaniambia ya kwamba siku mmoja nabii ss alikuwa anaswali katika hatim ya mskiti wa haram ndipo akaaja ukba bin abi muad naye akitia kitamba kwenye shingo ya mtume mtumesm akakaba kwa nguvu sana katika muda huo akaja ht abubakar railann akaja kushika bega la ukba na akamsogeza nyuma na akasema ataktuluna rajulan an yaqula rabiyallah je mtamua mtu kwa sababu anasema mola wangu ni allah riwaya moja inasema ya kwamba safari moja washiriki na walimwambia mtume slwaslam ya kwamba je husemi jambo fulani na fulani kuhusu miungu yetu mtume sa saam akasema ndio hapo wao wakamzunguka na wakati yule mtu fulani akamwambia hata abubakar kwamba nenda ukaangalia hali rafiki ya rafiki yako hata abubakar akatoka na kufika katika msikiti wa haram yeye akamkuta mtume mtumesaslm katika hali hii kwamba watu walikuwa wamemzingira hata abubakar akasema ole wenu ataktuluna rajulan anyakula rabiy llah faqad jaakum bilbayinati minrabikum je mta mtu kwa sababu anasema mola wangu ni allah na kwa yakini yeye amewafikieni kwa dalili wazi zitokazo kwa mola wenu hapo wao wakamwwacha mtume saaaai sallam na wakaelekea kwa hat abubakar na wakaanza kumpiga binti ya had abubakar had asmaa anasema ya kwamba yeye alitujia katika hali hii ya kwamba alipokuwa akigusa nywele zake nywele zake zilikuwa zikija kudondoka na kuja kwenye mkono wake na alikuwa akisema kwamba tabarakta ya zljalale wl ikram ewe mwenye utukufu na heshima wewe ni mwenye baraka riwaya nyingine inasema ya kwamba wale watu walivuta kichwa na ndevu ya mtume sala sallam kwa nguvu sana hata nywele zaki nyingi zikadondoka hapo haat abubakar akainuka ili kumwokoa naye alikuwa akisema ataktuluna rajulan anyaqula rabbiya llah je mtamua mtu kwa sababu anasema mola wangu ni allah na je mnataka kumua mtu kwa sababu anasema mola wangu ni allah na hata abubakar alikuwa akilia machozi hapo mtume sa saam akasema e, abubakar uache tu naapa kwa dhati ambaye uhai wangu umo mkononi mwake mimi nimetumwa kwao ili nitoe uhai wangu hapo wao wow. an yani, makafiri wakamwacha mtume sallahl wasalam safari moja has ali aliwauliza watu akisema kwamba eni watu ni nani aliye shujaa zaidi katika watu watu wakamjibu kwamba ewe amirlmumenin wewe ni shujaa ha ali akasema ama mimi yeyote aliyepigana nami mimi mi ni kamtendea kwa uadilifu yani nikamua lakini mtu aliye shujaha zaidi ni abubakar siku ya badar sisi tuli mwandali ya mtume slwlm wa he malake kisha tukaulizana ni nani ye baki kwa mtume alam ili e mshirikina yote asiweze kumfikia wallahi hakuna aliyejitokeza isipokuwa abubak sdi razi akiniosha upanga wake akaaca kusimama karibu na mtume w na akasema kwamba mshirikina hataweza kumfikia mtume ssla mpaka apigane na abubakar basi yeye ndiye shujaa zaidi kuli kuvote haali anasema siku moja nilimona mtume s akikamatwa na koraishi mmoja alikuwa akimkasirikia na mwingine alikuwa akimsumbua wa na watu walikuwa wakisema ya kwamba wewe umewabadili waabudiwa wote kuwa mwabudhiwa mmoja wallahi yote akimkaribia mtume sa salamhat abubakar alikuwa akimpiga na kumfukuza na alikuwa akisema ole wenu ataktuluna rajulan anyaqula rabbiallah je mtamua mtu kwa sababu anasema mola wangu ni allah آدی ڈے جا لوا کی شا کسے مونگو جے مومینی و علی فراؤنی آلی کم بورا اوہتربو hat ali hatali aliongea kuhusu muumini wa ale firauni kwa sababu katika qurani tukufu aya hi iminasibishwa na mtu yule wa alefiraun ambayi alikuwa ameficha imani yakena ali, ali kuwa anasema katika jumba la firauni ataktuluna rajulan an yaqula rabiyallah hapo watu wakanyamaza hat ali akasema haki ya mungu saa moja tu ya haat abubakar ni bora kuliko wema wote wa muumini wa ale firauni kwa sababu mtu huyo alikuwa anaficha imani yake wakati haat abubakar alikuwa anatangaza imani yake waziwazi hayo musleh maud anhu anasema tunapoona matukio ya maisha matakatifu ya mtume sallahalhi wasalam tunaona dai hili kuwa ni la kweli na katika kila hatua tunaona matukio kama hayo ambayo ni ushahidi wa upendo wa mtume saasaa ambayo alikuwa nayo kwa wanadamu hivyo mtume sasa alipitia mateso yasiyo na mipaka katika kusambaza ujumbe wa umoja wa allah Siku moja makafiri, wakitia kitambaa kwenye shingo lake wakaanza kumkaba kwa nguvu mpaka macho yake yakawa mekundu na kutoka nje hata abubakar aliposikia akamkimbilia na kwa kumona mtume salam, katika hali hii ya uchungu machozi yakadondoka machoni mwake naye akiwasukuma nyuma makafiri wale akasema muwe na hofu ya allah je mnamtesa mtu kwa sababu anasema mola wangu ni allah masihi aliyeahidiwa anasema safari moja baadhi ya wapinzani walimkamata mtume s alipokuwa peke yake na wakamtia kitambaa shingoni mwake na wakaanza kumkaba ili karibu afe kwa bahati tu haa abubakar akaja na akamwokoa hapo wao wakamshambulia haaa abubakar na kumpiga vibaya hadi akazimia na kuanguka chini kuhusu ha abubakar zipo riwaya zinazoeleza jinsi alivyowakomboa wa watumwa imeandikwa ya kuwa haza abubakar alipokubali islam alikuwa nadirhamu4 ambazo akazitumia katika njia ya allah na akawaachia huru watu saba ambao walikuwa wakiteswa kwasababu ya allah ali wa achisha hatbilal amir bin fuhera zunera mahadvia na binti yake binti moja wa bani momel na umme awes hatbilal ali kuwa mtumua wa banujuma na umaya bin khalf ali kuwa anamtesa sana kunariwaya inayosema hatbilal aliposilimu wakuzake ka wakamkamata na wakamlaza chini na wakaweka juyake mawenangozi yangombe na, ya na wakasema molawaku nilaatna uzza lakini hatu belaal alikuwakisema ahad ahad na hati abubakar akaja kwake na akasema hadilini mtamtesa mtu huyo msimuliyajiana sema hata abubakar akamnunwa hat belaal akam kwa okia saba na ku mwacha huru یعنی اوکیا موجا نی ساوانا درہامو ارو نی یعنی آکام نونو اکوا درہامو میں آمبیلی سے نی کی شہد ابو بکر آکام مولیزا مٹو میں صلی اللہ علیہ وسلم ٹو کیو ہیلو مٹو میں صلی اللہ علیہ وسلم آکا سیما اے وے ابو بکر او نی شیری کی میمی پیا کٹی کا ویما ہوا حضرت ابو بکر آکا سیما یا رسول اللہ میمی نی میں موچہ ہورو حضرت آمیر بن فہیرہ ألكو <سؤال> أم توموا مي أصيلة أفريقيا يي ألكو أم توموا واتو فهل بن عبد الله بن سخبارا أم بايي أبّندي وماما ألكو كاكا واحد أيش رضي الله تعالى أنها هاد أمير ألكو أم ينگوني موالي وليو تانغوليا كوكبالي إسلام نا كاباتا ماتيسو مينغي كتika جيا يا الله هاد أو بكر أكمل نوها نا كوم واچهورو هاد زينيرا رومي alikuwa miongoni mwa wanawake waliotangulia kukubali islam yeye alikuwa amekubali islam katika siku za mwanzoni washirikina walikuwa wakimtesa sana inasemekana kuwa yeye alikuwa mjakazi wa banu makhzum na abu jehl alikuwa akimtesa sana na inasemwa kuwa yeye alikuwa mjakazi yeye alikuwa wa banu abduldar yeye alipokubali alipokubaliislam akapoteza uwezo wa kuona hapo washirikina wakasema lat na uzza kwa sababu ya kukataliwa kwao wamemfanya zinira kuwa kipofu hapo ha zinira akasema laatna uza hawajui kwamba ni nani anayewaabudhu watawezaje kunipofua wao wenyewe hawawezi kuona lolote hilo limetoka mbinguni tu ni matakwa ya allah kwamba nime wa kipofu na mungu wangu ana uwezo wa kurejesha macho yangu akawajibu makafiri siku ijayo alipomka asubuhi allah alikuwa amemrudishia uwezo wake wa kuona macho yake yalikuwa yamepona hapo kurahishi wakasema hiyo imetokana na uchawi wa muhammad hata abubakar alipoona mateso yake akamnunua na kisha akamwacha huru husur amesema habari hizi za ukombozi bado zinaendelea inshallah nitaeleza tena katika hutuba ijayo الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ولا ان لا اله الا الله ولا ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر