أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم <سؤال> صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين harat amirulmuminin mwenyezimungu amsaidie sana anasema kwa kumzughumzia hata abubakr ral tanhu habari zake za, za kuwapatia uhuru watumwo zilikuwa zikiendelea ambazo zi kuna matukio yake mengine hata abubakr wapatia uhuru nahdia na binti yake hawa wuti walikuwa waja wa mwanamki mmoja wa banu abdular hata ubakar alipita karibu nao wakati ule mmiliki wao alikuwa amewatuma kusaga ngano na mama huyo alikuwa akisema wallahi sitawaacheni huru kamwe au alikuwa amekula kiapo fulani kwa vyovyote vile hata ubakar akasema ewe mama fulani vunja kiapo chako yeye akasema ninda bwana wewe ndiwe uliowapotosha hawa ama unawajari sana basi wanunue na uwaachi huru hata ubakar akasema kiasi gani nikupatie kwa hawa wawili yeye akasema kiasi fulani na fulani hata ubakar akasema basi nimewanunua wote wawili na sasa wana uhuru kisha akawaambia kwamba mumrudishie mama huyo unga wake yani ngano ambayo walikuwa wameipeleka kuisaga wao wakasema ewe abubakar je tumalize kazi hii tuliopewa yani tusage ngano na kisha unga wake tumpelekee mama huyo hata abubakar akasema ni sawa kama mnataka kufanya hivi basi fanyeni tu safari moja hata abubakar alipita karibu na mjakazi wa banu muammal بنو مال للي كوا مو بنو أدي بن كاب جكازي هو يو علي كوا مو إسلام عمر بن خطاب علي akimtesa ili yeye aiache islam had umar katika zama zile alikuwa badhu haja selimu na alikuwa anampiga hadhi pale alipokuwa akichoka alikuwa akisema ya kwamba na kuambia nimekuacha kwa sababu ya uchovu wangu tu hapo mama huyo alikuwa akisema allah atakutendea hivi hivi kisha taubakar akimnunua alikuwa amemwacha huru riwaya moja inasema baba wad abubakar abukahafa alimwambia ya kwamba ewe mwanangu naona unawapatia uhuru watu walio kama unataka kufanya kile unachofanya basi uwapatie uhuru watu wenye nguvu ili wao wakulinde na wasimame pamoja nawe msimuliaji anasema hatha abubakar akasema ewe baba yangu mpindwa mimi nachotaka ni radzi ya allah mwenye heshima tu hivyo baadhi ya wafasiri alama kurtabi na alama alusi na wanasema ya kwamba aya zifuatazo mwenyezi mungu amezitirimsha kwa sababu ya kitendo hicho cha hata abubakar na katika shani yake ya kwamba fa man ata wtaa وصدق بالحسنى فسنيسره لليسرى واما من بخل واستغنى وكذب بالحسنى فسنيسره للاسرى وما يغني عنه ماله اذا تردى ان علينا للهدى وإن لنا للآخرة والأولى فأنذرت فأنذرتكم نارا تَلَزَّى لا يصلاها إلا, إلا الأشقى الذي كذب وتولى وسيجنبها الأتقى وسيجنبها الأتقى الذي يؤتي ماله يتزكى الذي يؤتي ماله يتزكى وما لأحد عنده من نعمة تجزى إلا ابتغاء وجه ربه الأعلى ولسوف who is the one الله ناكم na kulisadikisha jambo jema kabisa basi tutamrahisishia mambo kuwa mepesi na kuhusiana na yule aliyefanya ubahili na kudhihirisha kuto kujali na kukadzibisha jambo jema basi tutamrahisishia kupata tabu na mali yake itakapoangamia haitamfaa chochote hakika kuongoza ni juu yetu na bila shaka mwisho upo ndani ya uwezo wetu na mwanzo pia basi nawahazarisheni na moto wakao hata uingia ila mwenye bahati mbaya sana aliyekazibisha na kurudi nyuma na amchae allah atayepushwa nao ambaye kutoa mali yake kujitakasa na hapana yeyote aliyemfanyia hisani ili apate kulipwa isipokuwa kupata razi ya mola wake aliye juu naye hivi karibuni atakuwa razi watumwa ambao abubak taala anhu alikuwa amewapatia uhuru miongoni mwa hawa mmoja wao alikuwa h hobab binard lh akieleza kuhusu hhbab binard anasema ya kwamba sahaba mmoja mwingine aliyewahi kuwa mtumwa safari moja alivua shati lake kwa ajili ya kuoga mtu moja aliyekuwa amesimama karibu akaona kwamba ngozi ya mgongo wake ni nzito sana kama inavyokuwa ngozi ya niati yeye kwa kuiona hiyo akashtuka sana, na akashtuka sana akamuuliza kwamba ugonjwa wako huu una muda gani ngozi ya mgongo wako ni nzito sana kama inavyokuwa ngozi ya mnyama ahbab alipomsikia akacheka na akasema huo si ugonjwa bali tulipokuwa tumesilimu miliki wetu akaamua ya kutupa adzabu hivyo akitulaza katika jua kali alikuwa akitupiga na kusema ya kwamba sembeni sisi hatumwamini muhammad nasi katika kumjibu tulikuwa tukisoma shahada na ye alikuwa akitupiga tena lakini hasira yake ilikuwa haishuki hivyo tulikuwa tukibururwa juu ya mawe anaendika ya kwamba katika uharabu kwa ajili ya kusalimisha nyumba za udongo kutoka maji wanaweka karibu na msingi wa nyumba mawe ya aina fulani ambayo kwa kipenjabi yanaitwa kinger mawe haya yanakuwa mazito sana yenye nchakali na watu wanayaunganisha na kuta ili kwa sababu ya mafuriko kuta za nyumba zisibomoke sahaba huyo akasema tusipokubali kukataa islam watu walikuwa wakitupiga mpaka kuchoka kisha tukifungua kamba kwenye miguu yetu tulikuwa tukibururwa juu ya mawe haya na yote unayoyaona ni matokeo ya mateso hayo Ilmurali adi waka indele ya kuzulumiwa kwamiakamingi muishowehata abubakra raziallahu anhu hakuweza kuvumili ya yao naye akiuza sehimukubo wa ya maliake akawapatia uhuru kisha hat akhalifat l masih hani at waambia vijana kuruka juu ki ya kifua chake hata abubakar raziallahu anhu alipoona zulma hizi akampatia miliki wake thamani yake na kisha akamwacha huru safari moja hata bubak ranu alikuwa ameamua kuhamia uhabishi kuhusu habari hiyo inasemekana kuwa idadi ya waislamu ilipozidi na islam ikajulikana makafiri wa Qurayshi, wa kaanza kuwa kuwatesa watu wa makabila yao waliokuwa wamisha wa amini shabaha yao ilikuwa ni kuwageuza kutoka dini yao hapo mtume sawaaa akawaambia wauminia kwamba nini mutawanike katika ardzi kwa yakini allah atawa kusanyeni kwa pamoja masuhaba wakasema tuhamie wapi mtume swasaa akasema upande ule naye kwa mkono wake akaashiria upande wa ardzi ya uhabeshi habari hiyo ni rajabu muwaka watano wa, wa unabii sawana amri ya mtum wa wa anaumkumama wanawake wanne wakahamia uhabeshi waislamu walipuhamia uhabeshi wa tub pia akateswa na kwa sababu yake yeye pia akaamua uhamia uhabeshi hivyo kuna riwaya ya bukhari inayosema yakuwa tai anasimulia ya kwamba waislamu waliputeswa hata abubakr kwa nia ya kuhama akaelekea uhabeshi alipofika eneo la babarqurremad ni mji wa yemen unaopatikana karibu na bahari ukiwa na umbali wa safari ya mausiku matano ambako akakutana na ibne dhaghna ambaye alikuwa chifu kabila la qara yeye akamuuliza ewe abubakar unakwenda wapi hata abubakar akasema kaumo yangu imenifukuza nataka kutembea hapa na pale kwenye arzi na niendelee kumwabudhu mola wangu ibne dhaghna akasema mtu kama wewe hatoki kutoka watani wake wala hatakiwe kutolewa inji wewe unafanya mema ambayo yameishafutwa tayari nawe unawahudumia watu unabeba mzigo wa wanionge unawahudumia wageni na unawasaidia na wewe unawasaidia watu katika shida zao zinazowafikia sehemu moja tafsiri yake imefanywa hivi ya kwamba wewe unawapa wasio na chochote na unawatendea jamaa kwa wema una wa na unawajali wanyonge nawe ni mkarimu na unawasaidia katika shida zao kisha yeye akasema mimi na kupa uhifadhi wangu rejia niumana katika watani wako umwabudhu mola wako na ibni dhaghna pia akatokana akaaja makaa pamoja na hata abubakar na akakutana na viongozi wa quraishi na akawaambia kwamba abubakar ni mtu ambaye mtu kama huyo haachi watani wake wala hafukuzwi kutoka watani wake je mnamfukuza mtu ambaye anatenda mema ambayo yameshatoweka tayari na anawahurumia na kubeba mzigo wa watu wanyeonge na anawahudumia na anawasaidia watu kwenye shida zao hapo koraishi wakakubali uhifadhi wa ibne dhaghna na wakampa hata abubakar amani na wakamwambia ya ya ya kuwa yeye amwabudu mungu wake wake akiwa katika nyumba yake yake humu aswali na na na na asome lakini asitusumbue kwa ibada yake, au kwa kwa ibada ibada au kusoma qurani na asisome kwa sauti ya juu tuna hofu kwamba asije akawapotosha watoto na wetu akamwambia akaanza aka kufanya ibada ya mungu wake akiwa nyumbani kwake kisha baada ya muda mfupi hata abubakar akafikiri na akajenga msikiti yaani sehemu ya kuswalia katika ua wa nyumba yake na akatoka nje ambapo walikuwa wakiswali na kusoma qurani tukufu na wanawake na watoto wa washiriki na walikuwa wakimzingira na kushangaa na walikuwa wakimwona hata abubakar kwa mshangao mkubwa na wakaona ya kwamba abubakar ni mtu aliyelia sana alipokuwa akisoma qurani tukufu alikuwa hawezi kuzuia machozi yake hali hiyo ikawatatiza sana wakuu wa kuraishi nao wakamwita ibn dhaghna yeye akawajia wao wakamwambia sisi tulikuwa tumempa abubakar uhifadhi kwa sharti hili ya kwamba yeye atafanya ibada ya muungu wake katika nyumba yake tu lakini yeye hakujwali sharti hilo na sasa amejenga msikiti katika ua wa nyumba yake na ameanza kuswali na kusoma kurani tukufu hazarani nasi tuna hofu ya kwamba yeye ataleta fitina kwa vijana na wanawake wetu wewe umwendee kama anapenda kukaa ndani na kufanya ibada basi aendelee la umwambie ya kwamba yeye akurudishie uhifadi wako wani sisi tunajisikia aibu katika kubatilisha batlisha wako na pia sisi napia sisi hatutamrukhuصu afanye ibada yake hazwarani hat aisha anasema kwamba ibn dagana akajako abubakar na akamwambia wewe unajua sharti ambalo nilikuwa nimeweka katika ahadi yangu hivyo tafadhali zingatia sharti hili au nirudishie uhifadhi wangu kwani si pendi ya kwamba waarabu wasikia ya kuwa mtu ambaye nilikuwa nimemhifadhi sasa nimevunja yangu hata uhifadhi khusm na ya ya ya uhifadhi wa wa msikiti msikiti msikiti msikiti ambao ameujenga katika katika katika huo huo maelezo kwamba ulikuwa ulikuwa na kwanza uliojengwa islam hig anhu aa mtu um, kama abubakar ambaye makanzima nzima ilikuwa chini a hisani yake chochote alichokuwa akichuma alikuwa akitumia katika kuwapatia uhuru watumwa safari moja alipokuwa akihama maka njiani chifu moja akakutana naye na akamuliza abubakar unakwenda wapiye akasema katika mji huo sina amani sasa hivyo ninauhama chifu huyo akasema mtu wewe akihama mji mji utaangamia mimi ninakupa uhifadhi hivyo wewe usiondoke kutoka hapa yeye kwa sababu ya uhifadhi wa chifu huyo akarejea kila asubuhi alipokuwa akisoma qurani tukufu kina mama na watoto walikuwa wakitega masikio na kusikiliza qurani tukufu kwani katika sauti yake kulikuwa na uchungu mkubwa sana na kwa kuwa qurani tukufu ilikuwa katika lugha ya kiarabu kila mwanamke mwanamume na mtoto alikuwa akielewa maana zake na wasikilizaji walikuwa wanavutika kwake habari hiyo iliposhamiri ikaleta taharuki katika maka ya kwamba hiyo ikiendelea watu wote wataacha dini yao yaani kwa kusikiliza kurani tukufu na sauti yake yenye uchungu vote watacha dini yao hazur nalasema hiyo ndio hali yambayo wanajumuiya wanaikabili katika baazu ya inchi hasa incini pakistani ya kwamba wakiwaona wa, wa ahamadi ya wakiswali sala au kusoma qurani basi watakosa dini yao hivyo kuna azabukali kwa wanajumuiya juya kuswali na kusoma qurani kwa vyote vile anaindika ya kwamba mwishowe watu wakamwendea chifu na wakamwambia kwamba kwa nini umempa uhifadhi chifu huyo akaja kwa hata abubakar raziallahu anhu na akamwambia kwamba wewe usisome qurani kwa sauti ya juu watu wa maka wanakasirika hata abubakar akasema basi chukua uhifadhi wako mimi siwezi kufanya hivyo na akamrudishia uhifadhi wake کا شیب اب تو عالب فیا التب و بکرضی اللہ عنہ علیک و جنم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم قرائشی و مکہ والی ٹومیا کل انجیا یا کو زویا اجمبے و توحیدی اللہ کی نپال والی پشین و وبا و کاموا کو سیا بنو ہاشم نہ بنو عبد المطلب hivyo kuhusu suala hilo katika sirkhatama anabiin azmiza bashiri amasahib ameandika hivi ya kwamba quraishi kwa lengo la kuchukua hatua ya kimatendo wakishauriana kwa pamoja waliamua ya kwamba sisi tuwasusie mtume swsm na watu wote wa banu hashim na banu abdulmutalib na wasipojiondoa katika kuhifadhi mtume wa saw wasalam basi tuwazingire katika sehemu moja na tuwaangamize wote hivyo mwezi wa muharamu waka wa saba wa unabii mkataba mmoja ukaendikwa ya kwamba hakuna mtu atakayeoa na kuolewa katika familia za banu hashim na banu abdulmuthlib wala hatawauzia kitu chochote wala kununua kutoka kwao atahakikisha kwamba kitu chochote chakula kisiwafikie na hatakuwa na uhusiano wowote pamoja nao huzuri anasema hiyo ndiyo hali inayopatikana kwa wanajumuia katika sehemu mbalimbali kisha mbele ilikuwa imeandikwa ya kwamba hali hii iendelee hadi wa mwache muhammad sa slam na wamkabizi kwao mkataba huo ukaendikwa na kutiwa saini na viongozi wakubwa wakubwa wa kuraishi yakiwemo makabila ya kanana pia nakisha uka wek waju ya ukuta wa kaba kama mketaba muhimu wa kitaifa yevyo omtume um, slwsalam wa na watu wote va banu hashim na banu abdulmutaleb wa islamun wasiko wa islamu, wa islamu wote walizingir wa katika shebe abitaleb isipoku wa baba mdogo wa amtume iwalam abulahab ambaye katika djazba ya wadui wake aka unga mkonona ma kraishi na makabila mawili ya qoraish yakasusiwa na yakafungwa kama mahabusu na wafungwa na wote wakawekwa kwenye shebe abitalib idadi ndogo ya waislam waliokuwa katika makka waliokuwa pamoja na mtume salllahu alhi wasalam كتيكا هاليه ينقوموا بيا أتوب وقرز الله تعالى عنه هكما وَمَا جَمَعْتُمْهُ اللَّهِ وَلَهُ سَلَامٌ هِيَ بِيُوْهُ حَضْرَةُ شَهْوَالِيُّ اللَّهِ رَحْمَتُ اللَّهِ عَلَى أَنَا سِيمَةَ يَكُوَّمَ بَكْرَائِشِي كُرَائِشِي وَالِيْبُ فر کو کو ابو بکرین بہا و محمد نا واکم فراہشہ سہل بن بعض و کمرشاہ ہاپو ابو بکر نا محمد صلی اللہ علیہ وسلم وقہ فراہی یعنی <تصفح> <تصفح> قرائشی و مکہ کتابا و خصوصیہ ہاپو ابو طالب اکسیم شائری شاعری نہ کٹگا شاعریہ کے او تیم موجہ اولی کوا کاما ہوو واجو یا خصوصیا اولی پالیزی نہ غالباتروم نہ کو بکر دا جوسو ہنا پاٹیکا نہ بھی کوحسو کا اولی یا اللہ عیسی مایو الفلامیم غالباتروم فی ادن الرزی ای میں سملی ونہت ابن عباس رضی اللہ عنہ یہ یہ عالص مقوام غل غلبت نا غلبت yeye anasema ya kwamba washiriki na walikuwa wakitamani ya kuwa waajemi wa washinde warumi kwani hawa na wao wote walikuwa wanaabudu masanamu na waislamu walikuwa wakitamani ya kuwa warumi wa washinde waajemi kwa sababu wao walikuwa wenye kitabu wao wakamweleza abubakar habari hiyo na hata abubakar akamwambia mtume sallhulsalam habari hiyo mtume sasalam wa akasema wao lazima watashinda hata abubakar akawaambia washirikina kuhusu habari hiyo wao wakasema kwamba upange muda kati yetu na kati yako sisi tukishinda basi tutapata hivi na vile na nyini mkishinda basi mtapata vitu fulani na fulani yani wakaweka sharti na wakaweka muda wa miaka mitano nao hawakuweza kushinda yeye alipomwambia mtume salalahualhi wasalam habari hiyo mtume saalm akasema kwamba kwa nini hukuweka muda zaidi ya hiyo msimuliaji anasema nazwani muradi wake ulikuwa miaka kumi hiyo ni riwaya ya termizi anasema kwamba katika riwaya moja ya sahih bukhari mtume sws ameeleza kuhusu bishara nne zilizotimia kwa shani zake kubwa katika bishara hizi moja ni bishara ya kushinda kwa warumi hivyo masruk anasimulia ya kwamba sisi tulikuwa kwa abdullah bin masud rallah anhu yeye akasema ya kwamba nabii salalwasalam alipoona ya kuwa watu hawamsikii akasema ewe allah ukame wa miaka saba kama ulivyotokea katika zama za had yusuf uwateremshie ukame wa miaka saba hivyo ukame kama ule ukaaja kuwakumba uliyoangamiza vitu vyote hadi wakalazimika kula ngozi na nyamafu na maiti zenye kunuka na mmoja wao alipokuwa akitazama juu basi kwa sababu ya njaa alikuwa akiona moshi tu katika bishara ine mmoja ni tukio hili abu sufian akamjia na akasema muhammad wsaam wewe unatoa amri ya kumtii allah na kuwahurumia watu wake sasa angalia kaumu yako imeangamia waombee kwa allah mwenyezi mungu alikuwa amesema basi usubiri siku ambapo mbingu italeta moshi ulio wazi bila shaka nyini ni wenye kurudia mambo yale yale siku ambapo tutawaka mateni kwa mkamato mkubwa basi mkamato huo ukatokea siku ya badr hivyo ahabu ya moshi na mkamato mkubwa na bishara ya lezama na bishara ya rm yote yameshatimia tayari hiyo ni riwaya ya buhari katika kufafanua hadisi hiyo alama badrudin ani akizugumzia bishara ya kushinda kwa rum anaandika ya kwamba vita ilipotokea kati ya waajemi na warumi waislam walikuwa wakipenda ushindi wa warumi juu ya waajemi kwani warumi walikuwa wenye kitabu ilhali makafiri walikuwa wakipenda ushindi wa waajemi waajemi walikuwa majusi na makafiri wa koraish pia walikuwa wakiabudu masanamu basi hata abubakar raziallahanhu na abu jahl wakaweka sharti juu ya jambo hilo na wakapanga muda wa miaka kadhaa hapo mtume slaw wasalam wa akasema kwamba neno ambalo limetumika ni nib بزون نينو هيلي هو ينشا كتابو چا ميا او سابا باسي اونغزا مودا كيشا تاو بقر اكافانيا هيبيو باسي وارومي وكا مونيزي مونغو علي سيما علي فلاميم غلبات الروم في ادنى الارض وهم من بعد غلبهم سيغلبون وهم من بعد غلبهم سيغلبون في بزء سنين لله الامر من قبل ibyuaiiyfahu uibialla tafsiri yake ni kama ifuatayo kwamba anallahu alamu mimi ni allah ni juaye sana warumi wameshindwa katika nchi iliyo karibu nao baada ya kushindwa kwao watashinda katika miaka michache amri ni ya allah kabla na baadaye na siku hiyo waaminio watafurahi kwa msaada wa allah na shabi anasema ya kwamba wakati ule kuweka sharti ilikuwa halali hadmiza bashira masahib ameandika ya kwamba kabla ya uislamu na katika zama za mwanzoni mwa islam katika dunia nzima kulikuwa mbili, mguvu, na tawala mbili zenye nguvu na wasaa utawala wa fars na utawala wa rum na tawala zote hizi zilikuwa zikipatikana karibu na uarabuni utawala wa fars ulikuwa ukipatikana kaskazini mwa arab na utawala wa roma ulikuwa ukipatikana kaskazini magharibi mwa arab kwa kuwa mipaka ya tawala hizi ilikuwa ikiungana hivyo saa nyingine zilikuwa zikipigana vita katika zama zile pia tawala hizi zilikuwa na mamlaka kubwa na utawala wa faras ulikuwa na mamlaka juu ya utawala wa roma na ulikuwa umenyanganya maeneo yake mengi yenye umuhimu mkubwa na ulikuwa ukiendelea kuukandamiza makuraishi walikuwa wakiabudu masanamu na hiyo ndiyo iliyokuwa dini ya watu wa fars hivyo makuraishi wa makka walikuwa wamefurahi sana juu ya ushindi wa fars lakini waislamu walikuwa wakiuhurumia utawala wa roma kwani utawala wa roma ulikuwa mkristo na wakristo kwa sababu ya kitabu na kuwa na uhusiano na masihi nasri walikuwa karibu zaidi na waislamu kuliko ma quraishi, makafiri na wairani katika hali hiyo mtume sawwsalam akijaaliwa ilimu kutoka kwa allah akatoa bishara ya kwamba wakati rum rom inashindwa mbele ya fars lakini katika muda wa miaka michache rum itapata ushindi juu ya fars na siku ile waumini watafurahi waislamu kwa kusikia bishara hiyo na hasanat abubakar ambaye jina lake limetajwa humo wakaanza kutangaza katika maka ya kwamba mungu wetu amesema ya kuwa hivi karibuni roma itashinda zidi ya fars kuraishi wakasema kama bishara hiyo kweli basi njoo ni muweke sharti kwa kuwa wakati ule kuweka sharti haikuwa marufuku katika islam hata abubakar akakubali na kati ya machifu wa Kuraisi na hata abubakar sharti la ngamia likawekwa na muda wa miaka st ukapangwa juu yake lakini taarifa yake ilipomfikia mtume sallahal wasalam yeye akasema kwamba kupanga muda wa miaka 6 ni kosa kuhusu mwenyezi mungu ametumia maneno ya bzii snin ambayo sawa na lugha ya kiarabu yanatumika kwa ajili ya idadi ya tatu hadi tis habari hii ni jazama zile ambapo mtume sa salam alikuwa akiishi makka na hijra ilikuwa bado haijatokea kisha baadha yake katika muda huo huo hali ikabadilika na roma ikapata ushindi juu ya far na ikateka maeneo yake yaliyokuwa yamenyanganywa kutoka kwao hiyo ilitokea baadha ya hijra na baadha ya hijra warumi wakapata ushindi juu ya fars kuhusu habari habari hii ya Tumye, habarihi, ya wa wa wa rumi, wa ke, ya ya anasema kwamba kwamba kwamba alikuwa bado katika katika ambapo wairani wairani wairani ushindi ushindi juu juu juu warumi warumi watu watu wa wakafurahi sana yake yake ni ni ni ni washirikina washirikina na na pia pia kushindwa kwa mbele jambo jema maana watapata ya ainimuhama wao walikuwa na zana hiyo lakini mwenyezi mungu akamwambia muhamad s salm ya kwamba gholebat rom fi adna wa hum min baadi ghalabihim sayaghlebun fi bizi sinin bila shaka serikali ya roma imeshindwa katika eneo la siria lakini hali hiyo haita dumu bali baada ya kushindwa katika moda wa miaka 9 wa rumi watashinda tena bishara hiyo ilipotangazwa watu wa maka wakacheka sana juu yake hadi baadhi ya makafiri wakaweka dau la ngaaa mamea na hata hataabub anhu wakisema kwamba kama baada ya kushindwa vibaya roma ikipata maendeleo tena basi sisi tutawapatiani ngaa1 na isipotokea hivi basi nini mtatupatia ngaa mea kiswahiri ilikuwa vigumu kutimia kwa bishara hiyo baada ya kushindwa katika siria jeshi la kirumi lilikuwa limeshindwa mara kwa mara na kurudi nyuma mpaka majeshi ya kiirani yakafikia ukingoni mwa bahari ya marmura kostontunia ikakatwa na tawala za kiasia na utawala wa roma ukabaki kama utawala mdogo sana lakini kauli ya mungu ilikuwa ni yenye kutimia na ikatimia katika hali ya kukata tamaa mfalme wa roma akiwa na majeshi yake akatoka kutoka kustunia kwa ajili ya shambulio la mwisho na akifika kwenye ukingoni mwa asia akaanza kupigana na wairani vita ya mwisho vita yenye tija majeshi ya kirumi licha ya kuwa na idadi ndogo na silaha ndogo sawana bishara ya qurani tukufu wakapata ushindi juu ya wairani na jeshi la kiirani likakimbia hadi kuingia katika mipaka ya iran na nchi za afrika na asia zilizokuwa zimetekwa na wairani zikaaja chini ya serikali ya rum masihmauwsala anasema ya kwamba صدیق رضیل نہبو نہ صلی اللہ علیہ وسلم Kwa kuona hali ya bishara akatumia busara yake na akamwambia abubakar kufanya mabadiliko katika sharti na akasema kwamba neno la bizi sini ni, ni mumel na mara nyingi linatumika kuhusu miaka 9 kudhai kwa mtume sawsaam mbele ya makabila na kuunga mkono kwa, kwa hata taala anhu raziltnhu mungu alipoamua kushindisha dini yake na kumjalia nabii wake heshima na tazima na kutimiza ahadi yake basi mtume sawwsam akatoka katika siku za hija na akakutana na makabila ya aos na khazraj ya mtue akaeleza kuhusu madhai yake katika siku za hija kama alivyokuwa akifanya kila mwaka hivyo riwaya moja hat ali bin abutalib anasemulia ya kwamba mwenyezi mungu alipomwamrisha nabii sw ya kwamba yeye ajitokeze mbele ya makabila ya arab basi mimi na hata abubakar tukatoka pamoja na na kuelekea mtumenakulekean mpaka tukafika katika majlisi ya waarabu hata bubakar akaenda mbele naye alikuwa mahiri katika elimu ya nasaba yeye akawauliza mnatokana na kaumu gani wao wakasema kutoka kabila la rabia hata bubakar akauliza tawi gani la rabia wao wakasema kutoka zohl kisha hat ali anasema sisi tukaenda katika majlisi ya oos na khazraj na hawandio watu ambao mtume s sala akawapatia jina la ansar kwani wao wakampa uhifadhi na kukubali kumsaidia hati ali anasema ya kwamba sisi hatukuinuka mpaka watu hawa wakafanya bayati ya mtume sawasala sawa na riwaya nyingine hat ali razitanhu akasema kwamba mwenyezi si mungu alipomwamuru mtume sawasaam ili yeye ajitokeze mbele ya makabila ya uarabuni basi mtume w akatoka kwa ajili yake mimi n hata abubakar anhu pia tulikuwa pamoja naye tukafika katika majlisi moja iliyokuwa na heshima sana na amani watu hawa walikuwa na heshima kubwa sana hata abubakar akawauliza kwamba mnatokana na kabila gani wao wakasema kwamba sisi tunatokana na banu shaban bin salba abakar akaelekea kwa mtume na akasema kwamba wazazi wangu wajitolee kwako katika kaumu yao hakuna mwenye heshima zaidi kuliko watu hawa katika watu hawa kulikuwa na mafruq bin amr musanna bin harisa hani bin kabisa na noman bin sharik mtume akawasomea aya ifuatayo ul taatuaaa ربكم عليكم الا تشركوا به شيئا وبالوالدين احسانا ولا تقتلوا اولادكم من املاق نحن نرزقكم واياهم ولا تقربوا الفواحش ما ظهر منها وما بطن ولا تقتل نفس التي حرم الله الا بالحق ولا تقتل النفس التي حرم الله الا بالحق ذلكم وصاكم به لعلكم تعقلون تفسير يكني كوانبا سما نجوني ني وصوميني علي و مولا وينو يا كوانبا امسم شريكي شينا چوچوتي نا فاني ني وينو wala msi wa uwe watoto wenu kwa kuhofia umaskini sisi tunawapeni nini riziki na wao pia wala msi yakaribie mambo maovu yaliyo zwahiri na yaliyosiri wala msi mue mtu ambaye allah ameharamisha kuuwawa ila kwa haki hayo amewausieni ili mupate kufahamu hapo mafurug akasema kwamba ما ننو هايو هاي أتو كاني نا واتوا أرضي كاما ينعكسوا ما ننو ياو سي سي تونجيا جوا. كيشامح مسلا الله صل عليه وسلم أقسم آية إفواتايو إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربة وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعزكم لعلكم تذكرون kwa hakika allah anaamuru uadilifu na hisani na kuwapa watu kama uwapavyo ndugu na anakataza upujufu na uovu na uasi anawanaswihini ili mpate kufahamu mafurug baada ya kusikia maneno hayo akasema ewe ndugu yangu wa quraish wallahi umeita kwenye holka njema na mambo mema kwa yakini kaumo iliyo kukazibisha ni mwongo sana na wamesaiwamesaidiana w- w- dhidi yako musana akasema sisi tumekupata vizuri ewe ndugu yangu ya kuraish wewe umeongea vizuri na mambo uliyoyasema yamenishangaza lakini sisi tuna mkataba na kisra ya kwamba hatutafanya kazi mpya na pia hatutampa uhifadhi mtu mwenye kufanya kazi mpya na agalabu kitu ambacho umetueleza ni kitu hata wafalme pia wanakichukia kama unataka kwamba sisi tukusaidia zidi ya watu waishio pembezoni mwa ugharabuni na tukulinde basi tutafanya hivyo hapo mtume saa am akasema kwamba jibu lako halina ubaya wote kwani nini mmehihirisha ukweli wote kwa uwazi mtu anayeweza kusimama kidete juu ya dini ya allah ni yule tu ambaye allah awe amemlinda toka pande zote kisha mtume sa salam akashika mkono hata ubakar na akarejea riwaya moja inasema ya kwamba mtume salllaual wasalam alisema ya kuwa unaonaje kama katika muda mfupi tu allah awafanyeni kuwa warisi wa ardzi ya kisra na inchi yake na wanawake wao wajechinia himaya yenu basi je mtamhimidia ya allah yeye wakusikia hayo akasema wallahi tuko teyari angalie ni mpango wa allah subhanahu wataala ya kwamba jambo hilo la mtume s likatimia barabara na yule musanna ambaye wakati yule alikuwa ameshikwa na haiba ya nguvu ya kisra na kwa sababu ya hasira yake ki alikuwa kisita kukubali islam baada ya muda kidogo katika zaa za uhalifawaabubakar jeshi lilopigana na kisra mkuu wa jeshi hilo la kiislam alikuwa musanna bin harisa aliyevunja mngongo wa kisra na akawa msadikishaji wa bishara za mtume ala saa pia kuna riwaya nyingine inayoeleza muda wa hija isemayokuwa kabila la, la bakr bin wil lilipokuja maka kwa ajili ya hija mtume sam akamwambia hataaubakar kwamba uwaende watu hawa na uwahubiri na uwaambie kuhusu madai yangu hataabubakar akawa endea na akawaambia kuhusu madai ya mtume salwasaa na akawahubiri kuhusu islam halifaya mtukufu wanasema habari zingine inshallah nitazieleza katika siku za usoni leo pia nataka kusema kuhusu maombi kwa ajili ya wahamadhia wanaoishi nchini afghanistan wanapitia katika hali ngumu wengine wamekamatwa wanawake na watoto pia wana wasiwasi wakiwa katika nyumba zao na wanaume ambao wako nje wamebaki bila makazi kwa sababu wana hofu ya kukamatwa allah awarahisishie pia muwaombee wa ahmadhia wanaoishi nchini pakistan hata katika nchi ya pakistan pia matukio yanaendelea kutokea hapa na pale wapo ambao wanawatesa wa ahmadhia vivi hivyo mufanye maombi kwamba mwenyezimungu aijalie dunia nzima ili dunia iweze kumtambua masihi aliahidiwa la isslam na mwenyezimungu atulinde kutoka shari zote na dunia iweze kumtambua muumba wake kisha mimi nitawazungumzia baadhi ya marehemu na nitasalisha swala ya jeneza yao mtu wa kwanza ni alhaj abdurahman sahib ambaye alikuwa katibu wa umuri amana afisa wajallnaghana amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 81 ina lilahi w wazazi wake walikuwa wana jumuia wote walikuwa wamekubali jumuiya marhemu alipata elimu ya juu kutoka misri na baada ya kukamilisha elimu yake ya juu akaanza maisha yake na akaendelea kufanya kazi kwenye kampuni mbalimbali mbali. katika nchi ya ghana akaweza kufanya kazi kama manager akafanya kazi nchi nigeria kisha akafungua kampuni yake na mwenyewe alikuwa mkurugenzi mtendaji wa kampuni yake alikuwa mtu mchamungu aliweza kuitumikia jumuiya katika maisha yake yote akaendelea kutanguliza dini juu ya dunia akaweza kutoa huduma mbalimbali juu ya nazifa mbalimbali muda wote alikuwa akisema b juu ya kila sauti itokayo kutoka ukhalifa mara nyingi asubuhi alikuwa akija kwenye mission house alikuwa anakutana na amir a na, na alikuwa akimuuliza kwamba ku kuna kazi ya jumuiya basi alikuwa anafanya kazi ya jamaat kwanza kisha alikuwa anakwenda kufanya shughuli zake kuwa kwa akra kuanzia 989 hadi mwaka 968 akaweza kufanya kazi kama katibu wa umuriama kisha akaweza kutoa huduma kama afisa jalsasalana na wakati wa kifo chake alikuwa anatoa huduma kama mzamini wa kitaifa wakati wote alikuwa tayari kuwasaidia watu alikuwa anawahurumia watu wote watu wa familia na watu wa nje vile, vile na wanajumuia na hata wengine ambao walikuwa hawana dini na wengine ambao walikuwa si wanajumuia alikuwa anawasaidia wote alikuwa mwanajeshi wa jumuiya na ukhalifa daima aliweza kutanguliza kazi na faida ya jamaa juu ya mambo yake yote na hakujali upinzani wowote alikuwa na swali tahajudhi bila kukosa na alikuwa anazingatia sana kwamba aswali tahajudi katika safari na akiwa nyumbani alikuwa musi alikuwa analipa michango yake bila kukosa ameacha nyuma mke na watoto watano na mabinti watano kuna mbashiri wa ghana hafidhmbashiri yeye anaindika ya kwamba marehemu alikuwa na busara kubwa sana alikuwa anaongea mambo ya mantiki tu na alikuwa anaelewa kiini cha mambo anasema kwamba kwenye kikao fulani kila mmoja alikuwa akitoa rai yake na kulikuwa na jambo fulani ambalo kila moja alikuwa analirefusha wote wakaendelea kusikiliza yeye alipoanza kusema akasema kwamba kuhusu jambo hilo tayari uamuzi umetoka kutoka kwa halifamasi hivyo hakuna haja ya kujadiliana zaidi kwa sababu uamuzi ukitoka kutoka kwa khalifa basi hatutakivi kutoa rai bali kazi yetu ni kuonesha utii zura amesema kwamba mwenyezi mungu ametujaalia kwacha mungu kama hawa katika maeneo ya mbali marhimu anayefuata ni aziab ali muhammad aljibali sahib ambaye alifariki dunia siku za hivi karibuni inalillah warai marhemu alitokana na jamaat ya urdun sadr sahib wa urdun anaendika kwamba marhemu alikua mefanya baiyati mwaka b 1 na alikuwa mwanajumuia akiwa peki ake katika eniolake na kwa mujibu wa mila na desturi kwa sababu yao mume anapokubali dini nkepia huwa ana na jamaat anasema imaniya marhemu juu ya hatmasihe maudala islam na juu ya jamaat na juu ya khalifa ilikuwa imara kama mlima licha ya kuwepo kwa upinzani wa ukoo na maadui wengine kwa sababu ya kuikubali jamaat marehemu alikuwa mfano mzuri wa ucha mungu alikuwa na shauku sana kuhusu jamaat na khilafat alikuwa mwenye kulinda kwa nguvu alikuwa na hamu kujifunza elimu marehemu alikuwa mgonjwa wa sukari na kwa sababu ya marazi yake alikuwa na shida kubwa sana na ndio marazi ambayo yamekuwa sababu ya kifo chake baadhi ya jamaa zake walikuwa wakimwambia kwamba hali yako hiyo imetokana na jumuiya wewe uache jamaat na sisi tutatoa shahada katika haki yako siku ya kiama marhemu alikuwa anasema kwa jazba kwamba ewe allah unifishe katika hali ya mwanajumuiya marhimu anayefuata ni mheshimiwa din mahamma shahed saheb ambaye alikuwa mbashiri mstafu siku hizi alikuwa akiishi nchini canada amefariki dunia akiwa na umro wa miaka92 jumuiya ilikuja katika uko wake kwa kupitia baba yake ambaye alikuwa amefanya baiati mwa98 mwaka 194 baba yake alimpeleka katika jalsa salana ya qadiyan na baba yake alipoona mazingira ya kielimu na ya kidini ya kadian akapata mvuto mkubwa sana na hata marehemu pia alikuwa na shauku ya kusoma na kuindika hivyo baba yake akamwacha mwanawake katika mji wa kadian chini ya malazi admir muhammad ishaq sahib na marehemu akapata masomo kutoka kwake akamaliza shahada ya shahid kutoka jamia jamea ahmadia 953 kisha akafanya kazi kama mbashiri katika miji mbalimbali mbali ya pakistan na kwa miaka mitatu minne akaweza kuitumikia jumuiya katika nchi ya jazair fiji kwa muda mrefu akaweza kupata fursa ya kuhudumia kama katibu wa vyombo vya habari mjini rabua mbali na kuwa mwandishi wa vitabu vinne akapata fursa ya kuendeka inshaa mbalimbali alikuwa na hamu sana ya kufanya tablighi alikuwa anabuni njia tofauti ya kufanya tablighi kwa fudzila ya allah alikuwa musi ameacha mke na wana wawili na binti watatu مرہمو ہے مو نی مشم و میاں رفیق احمد صاحب امبا ہی علی کومفیہ قاضی وا اوفیس جلسہ سلانہ علی فریقی دنیا سکیوم آکی و نمر میکس منصحبہ و ان الہ راجیون ہُن بابا یا کے لی کُوا مارے ہیں میاں بشیر احمد صاحب قبل یا پاکستان بابا یا کے علی کو آم ہامہ کا دیاںان نہ قفی کا کوئٹہ نہ آکا و ذکو پاٹا نفاسی یاقو ہڈ میاں جماعت کا امیر جماعت کوئٹہ katika familia ya miarafi amasah jumhuria ilipatikana kwa kumpitia babu yake dr abdullah sahib ambaye alikuwa swahaba wa masihi aliyahidi wla slam a196 miarafiq sahib akapata shahada katika mcanical engineering kutoka engineering college ya lahor na baada ya kumaliza masomo yake akaenda kufanya kazi katika se kisha akaenda tanzania ambapo akaishi kwa muda wa miaka takriban 1 ambapo aliweza kufanya kazi katika kampuni na pia alikuwa anafundisha katika nchi ya tanzania aliweza kuitumikia jamaat kama katibu wa fedhwa 1986 akafanya kazi katika ofisi ya wakfe ya ardhi na jalsa selana na 1987 akaanza kufanya kazi katika ofisi ya jalsa salana kama mfanyakazi wake na kisha kwenye mwaka 1989 akajitolea vakfu na akaanza kutoa huduma katika idara ya teknolojia kwenye ofisi ya jalsa salana rabwa kama nazimteial mpaka mwisho wa maisha yake sales alimalerahimllah taala alikuwa amemtafutia mke alikuwa amesimamia ndoa yake na maulana malana sahib alikuwa ametangaza ndoa yake mwingizi mungu alikuwa amemjalia watoto watatu wa, wa, wa kiume na binti mmoja mtoto um, wake wa, wa kiume anasema kwamba yeyote mtu ambaye alikuwa akisema jambo lolote kuhusu jumuia ye alikuwa anamzuia alikuwa anaupenda sana ukhalifa wakati moja mgeni fulani alisema ya kwamba nyumba ambayo umepewa na jamaat ni ndogo sana ukipenda unaweza kupatiwa nyumba kubwa ye akasema kwamba hata kama jumuia ikiniambia kwamba nikae kwenye hema niko teyari kukaa kwenye hema na sita iomba jumuia kitu chochote mtoto wake mwingine anasema kwamba pia tumeweza kujua baadi ya kifo chake kwamba baba yetu alikuwa anawasaidia watu maskini mtoto wake mdogo anasema kwamba baba yetu alikuwa na swali sala ya tahajudi alikuwa anapenda swana kurani tukufu alikuwa mnyenyekevu mwenye mnye kupenda sana na mtu mkweli alikuwa anampenda sana khalifa na kumtii na anasema kwamba hata mime pia nimeona kwamba mtu huyo alikuwa mnyenyekevu mkubwa sana alikuwa na tabia njema mno na alikuwa anafanya kazi kwa uniofu mkubwa na aliweza kutimiza ahadi ya baiati yake kwa uaminifu wote pia alikuwa anajitahidi kuokoa na mali ya jama na alikuwa anajitahidi sana kwamba katika hela ndogo aweze kufanya kazi kubwa na pia aliweza ku tegeneza mashine mbalimbali za kupika chapati na amefanya kazi kubwa kwa ajili ya ofisi hiyo kisha anasema kwamba nimeona kwamba wakati wa shida na matatizo alikuwa na azma na alikuwa anasoma kurani tukufu hata wakati wa marazi yake pia hakulalamika haku na alikuwa anafanya kazi kwa uaminifu mkubwa sana kama ilivyoelezwa hapo kabla مارحموں عناف وا بی کانتا ظفر صاحب امباج علی کو امک و مشم و احسان اللہ ظفر صاحب امیر و زمانی و مرحانی علی فریقی دنیا کٹی کسی کو ز نوما اجالی یا غاری انہ واج مغل سروبََ نہ موجا نی موقع و ذلی وا کے ن چوھری اعظم علی صاحب ریٹائرڈ سیشن جج علی کو بابا یا کے نا babu alikuwa odri fai mohad sahib ambaye baada ya kutokea uhuru katia india na pakistan aliweza kutoa huduma kama nazir amure ama marhemu alikuwa na sifa chungu nzima na alikuwa na bashasha alikuwa na uhusiano imara na ukhalifa alikuwa napenda sana qurani tukufu na alikuwa nampenda sana mtume pia aliweza kuwafanya watoto wake pia wawe na sifa hizo kwa fazili ya allah alikuwa musi ameacha nyuma mume wake na mabinti wawili kijana wake mmoja miaka ya nyuma alikuwa amefariki dunia katika ajali moja na marehemu akavumilia sana ghamu hiyo saheb mbashiri wa australia austrliaanaendeka kwamba nilipokuwa marekani anasema kwamba marehemu alikuwa anashiriki katika darasa za kurani tukufu na alikuwa anatoka mbali alikuwa daktari alikuwa alikua amefanyahd lakini alikuwa na tabia ya kawaida sana hakuwa na ufahari wala majivuno alikuwa akiwasaidia sana watu wasio na chochote na alikuwa ana waheshimu sana wabashiri na alikuwa ana wahudumia vizuri alikua anafanya kazi kwa unyenyeku mkubwa alikuwa akiwaambia alikua akiwaambiaai kwamba wekeni va juu ya sehemu ambayo ni sehemu zake na kama aweki alikuwa anachukua mwenyewe na kuweka juu ya sehemu alikuwa anasafisha misikiti kwa unyenyekevu hakuwa na majivuno na ufahari wote alikuwa anavaa mavazi ya kawaida tu alikuwa hana hasira kwa mtu yeyote na alikuwa lua tumikia wote kwa wema na alikuwa nasema labak juu ya kila sauti itukayo kutoka ukhalifa mwenyezi mungu awaghofirie marehemu wote na awanyenyue daraja na awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema yao <tip> <tip> الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ويتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر