أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد محمد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين مونيزي مونغو أم سيدي يسانا أنا سيما ہسٹوریا یا حضرت ابو بکر صدیق رضی اللہ تعالی انہو این انڈیا کو سو بیاتی اقبا ثانیا ثانیہ یا میں اینڈی کو بیاتی اقبا ثانیا حت ابو بکر حت علی نا بابا مم ٹوگو و نبی صلی اللہ علیہ وسلم حت والی کو پا مجا نم ٹو صلی اللہ علیہ وسلم حت عباس علی کو مسم کو, کو ہی کی ali msimamishaa ali kama mlinzi juu ya mlima moja na juu ya mlima mwingine akamsimamishaa abubakar na ali kuwa ame wasimamisha kwa ajili ya uhifazi na ulinzi wa mtume wwsaa kisha ilipotokia hijra ya nabi w wasalam wa ya madina katika hijra hiyo kuna habari za kufuatana kwa hataabubakar sdi anhu imeindikwa ya kwamba zulma ya makafiri wa makka juu ya waislamu waishio makka ili kuwa ikiendelea kuzidi siku hadi siku muda huo huo mtume sal wasalam akaonyeshwa ruya na katika ruya hiyo akaonyeshwa mahala pa kuhamia ardhi hiyo ilikuwa kavu yenye kuzungukwa na mitende lakini alikuwa hakuonyeshwa jina lake wala kuambiwa isipokuwa kwa kuona jiografia na ramani yake mtume salla wasalam mwenyewe akipiga hesabu akasema ardhi hiyo itakuwa hajar au yamama kama inavyopatikana katika riwaya moja ya sahi bukhari ambayo sawa na riwaya hiyo akasema fa zaha ba wahli ila annaha al yamama aw al hajr fa idha hiya al madinatu yasrib wazulangu li ka ilik ya pandu yaqum ba sihim hi ni yamama aw ya ni hajr lakini ni kauna yaqum ba huwani umji wa yasrib yamama piyani umji mashhuri wa yemen na hajr kuna vijiji qaza vya jinahili bilikuwa vikipatkana katika inji ya warabuni na mji mmoja wa bahrein na sehemu mmoja ya bahrein pia ili kuwa ikiitwa hajar kwa vyovute vile baada ya muda mfupi tu hali ikaanza kubadilika na ansar wa madina wenye bahathi njema wakaanza kukubali islam hapo kwa ilhamu ya allah mtume sa wasalam akapata kuelewa ya kwamba ardzi ile کوہاقی کو یا یسرب امبایو بادہ صلی اللہ علیہ وسلما حدیسی ال امبا مدینہ یا کومبا فضا با واہلی الا انہ یمام تو ابل حجر فعضا المدینہ تو یسرب inaonyesha kinaga ubaga ya kwamba kile alichokuwa akielewa mtume sallahualihi wasalam kuhusu bishara ile haikuwa hivyo hivyo mtume sallahualhi wasalam akawaruhusu na kuwaongoza masohaba na waislamu wa makka waliokuwa wanazulumiwa na kuteswa ili wahamie madina hivyo waislamu wa makka wakaanza kuhamia madina upande wa pili baada ya baiati akba ya hijira hiyo ikapata kasi na nyumba nyingi na mitaa mbalimbali ikaanza kuondokewa na watu hali hiyo ikawakasirisha zaidi viongozi wa wzalimu wa makka nao wakaanza kuchemka kwa hasira na wakachukua hatua wa nyingine ya kwamba waislamu wanyonge wakaanza kuzuiliwa kufanya hijra na njia mpya za kufanya zulma juu yao zikaanza kutumika mara wakamruhusu mume kuondoka lakini wakanyanganya mke na watoto kutoka kwake mara wakanyanganya mali na fedha kutoka mtu fulani wakisema kwamba mali hiyo ulikuwa umechuma katika mji wetu kama unataka kuondoka kutoka hapa basi mali hiyo utupatie na uondoke mara wakamzuia kwa kusema kwamba nenda ukamwone mama yako kisha uondoke na tena wakamfunga na kamba na kumtia ndani lakini jumuiya ya waumini wenye wa kusubiri na kumshukuru allah ambao walikuwa wamejawa na mapenzi ya dini ya islam na mali ya imani ikaendelea kuhamia madina kwa vyovyote vile maka ilipoondokewa na waislamu takriban wote na mwenye uwezo wa kufanya hijra akafanya hijra na sasa waislamu wanionge waislamu waliyo wanionge na zaifu tu ndio waliyo kuwa wamebaki nyuma ambao qurani tukufu imewazugumzia kama hivi ya kuwa ila lmustadaafina min alrijale walnisae wlbildane la ystatiuna hilatan wla yhtaduna sabila isipokuwa wadhaifu katika wanaume na wanawake na watoto wasio na uwezo wa hali yoyote wala hawaoni njia ya kuokoka pamoja na hawa mtume salllahu alhi wasallam pia alikuwa akisubiri idzni ya allah akiwa katika maka hatali pia alikuwa katika maka hataubakra syddik akamjia mtume salllahalwasalam kuomba rukhsa ya hijra na mtume saalam akamwambia ngoja nina imani ya kuwa mimi pia nitaruhusiwa au sawa na riwaya moja akasema usifanye haraka yawezikana kuwa allah akuandalie rafiki mmoja hapo hata abubakar akasema ya rasulllah wazazi wangu wajitolee kwako je wewe pia utaruhusiwa kufanya hijra na hapo akaondokewa na ghamu ya kumwacha mtume ww haaabubakar kwa kusikia habari hiyo yenye furaha akarejea nyumbani na akasitisha mpango wa hijra isipokuwa kwa kutumia hikima yake akanunua ngamia wawili ambao akawalisha vizuri na akaanza kuwatiarisha kwa ajili ya safari ya ghafla ya hijira amsleh maud r akieleza habari hizi za hijra anasema mtume swwsm na masahaba zake walianza kufanya maandalizi ya hijra familia moja baada ya nyingine ikaanza kuondoka kutoka makka sasa watu waliokuwa wakisubiri ufalme wa allah wakawa wajasiri saa nyingine katika usiku mmoja tu nyumba zote za mtaa mmoja wa makka zilikuwa zikipigwa kufuli na wakati wa asubuhi watu wa mji walipokuwa wakiona ukimia ukitawala mtaani wakiulizana walikuwa wakijua ya kwamba wakazi wote wa mtaa huo wamehamia madina na kwa kuona athari nzito ya islam iliyokuwa ikienea ndani kwa ndani katika watu wa makka walikuwa wakishikwa na butwa mwishowe makka ikaondokewa na waislamu isipokuwa watumwa wachache na mtume w hatubakar na hata, hata alii wakabaki katika makka kisha anasema ya kwamba makafiri wa maka walikuwa na na uadui zaidi kwa mtume swaslam kuliko watu wengine kwani walikuwa wakiona ya kwamba kwa sababu ya mafundisho yake tu watu wameanza kuchukia ushirikina wao walikuwa wakijua ya kwamba kama wamue kundi lake kama wamue muhamma kundi lake litasambaratika lenyewe la hivyo walikuwa wakimuuzi mtume wa zaidi kuliko wingine na walikuwa wakitamani kwamba mtume wa aachane na madai yake lakini pamoja na matatizo yote hayo mtume alikuwa amewaruhusu masahaba kufanya hijra lakini mwenyewe licha ya kuteswa na kuzulumiwa sana hakuhama maka kwani alikuwa hakupewa izni yoyote kutoka kwa allah hivyotb pomuuliza ya kwamba je mimi ni ye akajibu ala rislika fa inni arju an yuzana li ngoja nina imani ya kwamba mimi nitapewa pewa makafiri walijumuika katika dharu nadwa ili kushauriana kwa siri zidi ya mtume slawaslam kuhusu hiyo imeendikwa ya kwamba viongozi wa makka walikuwa wamekasirika na kupata hasira kali wakiona ya kwamba waislamu wamesalimika na kuondoka kwa amani hivyo sasa wakajumuika katika dharu nadwa alama ibn ishaq anasema ya kwamba koraishi walipoona ya kuwa kundi moja la masohaba wachache wameunga mkono na mtume saaawasalam wa ambao hawatokani na waislamu wa makka wala hawatokani na maeneo yao pia koraishi wakaona ya kwamba masohaba wa mtume saawasaam wa wanaondoka na kuenda kwa watu hawa hapo kuraishi wakajua ya kwamba wao wanapata uhifadhi katika mahali penye amani na wamepewa uhifadhi wa kutosha kutoka watu wa madina hapo wakapata wasiwasi wasi ya kwamba mtume sw asije akahama na kuhamia kwao na kuraishi wakajua ya kwamba watu hawa wanajumuika ili kupigana nao vita hivyo wakajumuika katika dharonadua hi ilikuaniumba ile ya kusay bin kilab ambayo kila aina ya uamuzi wa kuraish ulikuwa ukifanywa katika nyumba hiyo hiyo kila walipokuwa wakihisi tashwishi kuhusu mtume wa watu hawa walikuwa wakija hapa hapa kwa ajili ya mashauriano kuna riwaya nyingine inayosema ya kwamba abdulah bin abbas alisimulia ya kwamba watu wale walipojumuika nao wakaahidiana kuingia katika dharonada ili washauriane kuhusu mtue kua wameipanga kwa ajili yake siku ile wakakusanyika na siku ile inaitwa yamozahma mbele yao ibilisi akazuihiri katika sura ya mzee mkongwe maana yake ni kwamba yeye alikuwa mtu mwenye sifa ya kiibilisi aliyekuwa amejifunika na shuka naye akasimama mlangoni wa dhardu watu walikuwa hawamjui walipomwona akisimama mlangoni wakasema mzee huyo ni nani mtu huyo akasema mimi ni mzee kutoka watu wa najt na akasema kwamba nimesikia e jambo lenu ambalo mmepanga kulifanya hivyo mimi nime wajieni ili nisikilize mnayo yasema nisikilize kwamba mnasema nini ninaimani ya kuwa mtafanikiwa kufikia muwafaka fulani yeye akasema kuhusu zati yake wao akasema sawaingia ndani yeye akaingia ndani pamoja na watu wengine katika kikao kile kulikuwa na kundi kubwa la viongozi wa quraish kama vile kina utba bin binrabiya na shaba binrabiya abu sufian bin harb tema bin adi na wengine walikwepo abu jahl bin hisham na wana wawili wa hijaz na watu wengi wengine walikuwepo pia kulikuwa na viongozi wengine wasiotokana na quraish watu wote walipojumuika na muda wa kutoa rai ukawadia mtu mmoja akatoa rai akisema kwamba huyu yani muhammad sal wasalam mumfunge na minyororo ya chuma na mumtie ndani na funge ni mlango kutoka nje kisha musubiri mauti ya mkute ambayo yameshawafikia washairi wawili waliofanana naye mathalan zuhr na nabra na washaidi wengine waliotangulia yaani musubiri mwisho wake kama ulivyokwisha tokea wa washairi wawili zoher na naba wa kabala yake yani mauti yamfikie kama yalivyowafikia wao na mpango kama ule ukapangwa kwa ajili yake hapo mzee huyo wa najd akasema hapana wallahi katika fikira yangu rai hiyo haifai kwenu wallahi kama nyini mkimfunga ndani basi habari yake ikitoka nje ya mlango uliyofungwa itawafikia watu wake kisha yawezekana kuwa wao wawashambulieni na waje kumtoa mtu huyo kutoka kwenu kisha kwa msaada wake wakiongeza idadi yao waje kupata ushindi juu yenu hivyo fikirini kuhusu rai nyingine hapo mtu mwingine akatoa pendekezo jingine akasema kwamba tumfukize tumfukuze mtu huyo na natumondoe nje ya mji wetu kisha hatutahusika naye kwamba anakwenda wapi na anaishi wapi yeye atakapotuondoka nasi tutamalizana naye basi suala letu litakaa sawa sawasawa na sisi tutaanza kuishi kama tulivyokuwa tukiishi hapo kabla hapo mzee huyo wanajr akasemaa hapana wallahi rai hiyo haifai ji hamwoni ya kwamba jambo asemalo ni zuri gani na maneno yake ni matamu na kile asemacho kinawavutia watu mpaka wanakuwa pamoja naye wallahi mkifanya hivyo hamtaishi katika amani yeye atawaendia kabila fulani la uharabuni na kwa maongezi yake atapata mamlaka juu yao nao wataanza kumfuata kisha watawaelekeni na watawamalizini katika mji wenu na watapata mamlaka juu yenu kisha watawatendeni kama wanavyopinda hivyo angalieni kama kuna pendekezo jingine abu jahal akasema rai yangu ndiyo hii ya kwamba kutoka kila kabila la koraishi achaguliwe kijana mmoja madhubuti na mwenye nasaba nzuri na kila mmoja wao akabiziwe upanga mkali wenye kukata sana kisha watu hawa wafanye mpango wa kummaliza muhammad na wamshambulie kwa pamoja na wamue kwa njia hiyo tutapata amani na mtu huyo na tukimua hivi matokeo yake yatakuwa hivi ya kwamba dhamu ya mtu huyo itagawanika katika makabila yote na banu abdmanaaf hawataweza kupigana vita na makabila yote hivyo watarizia kupokea malipo nasi tutalipa hapo mzee wa najth akasema kama kuna rai basi ni ya mtu huyo pekee ama mengine yote hayafai ilmuradi wote waka afikiana juu ya rai hiyo na wakaondoka upande wa pile mwenyezi mungu aka mwambia mtume l wasalam kuhusu hali zote kama asemavyo wa idh ymkuru bika lazina kafaruu liyuthbituka au yaktuluka au yukhrijuka wayamkuruna wayamkuru, wayamkuru llah wllah airu lmakirin nakumbuka walipokufaia hila wale waliyokufuru ili wakufunge au wakuuwe au wakufukuze na wakafanya hila na pia allah akafanya mpango wa kuivunja hila yao na allah ni mbora wa wafanyao mipango na pamoja na hayo kwa kumpitia jibrahili akampatia mtume salllahu a alm ruksa ya kufanya hijra asihda anasema ya kwamba makafiri wa makka walifanya mpango wa kuumua mtume wa hapo allah mwenye shani akamwambia nabii wake mtakatifu kuhusu mpango wao mbaya na akamwamrisha kuondoka makka na kuelekea madina na kisha akampatia habari njema ya kurudi kwa ushindi na kwa msaada wake siku ya jumatano na muda wa mchana na zilikuwa siku za joto kali pale ilipotokea jaribio hilo amtume wslm alipopewa rukhsa ya kufanya hijra alifika nyumbani kwa hata abubakar kwa kuchukuata hazare zote na akafika muda wa mchana ambapo kikawaida wakazi wa, wa makka walikuwa wakipumzika katika nyumba zao na walikuwa hawatoki nje na pia akachukua tahadhari za ziada ya kwamba kwa kuwa ilikuwa joto kali hivyo akafunika kichwa na uso wake na kitambaa mtume sallahlhiwasalam alipofika karibu na nyumba ya dhaubakar sidik mtu fulani akamwambia na sawana tabrani na riwaya ya fathulbari hat asma akasema yakuwa nabi wa amekuja abubakar akasema wazazi wangu wajitolee kwake wllahi mtume w ametujia katika huo bila shaka kuna jambo malum na hata abubakar akatoka nje mara moja kwa kasi ili ampoke mtume mtume akaingie ndani wakatiishaasmaa walikwepo kikule mtume sa salam akamwambia haa abubakar ya kwamba watu waliopo kwako wapele kenje haa abubakar akasema huzur hawa ni mabinti zangu wawili waliopo hapa mudhahuo na hakuna mwingine sawanarewaya moja akasema ewe mtume wa allah hapa waliopo ni watu wa familia yako tu na hakuna mwingine hapo mtume mtumesai alam akasema abubakar nimepewa rukhsa ya kufanya hijra haata ubakar akasema mara moja ya rasulllah uwepo wako ynijee mimi pia nitakuwa pamoja nawe mtume sm akasema ndio hiyo ni riwaya ya buhari hapo haaubakar akalia kwa furaha hata isha anasema kwamba siku ile nikapata kuelewa ya kwamba hata furaha pia inaweza kumfanya mtu kulia kisha mipango yote ya hijra ikapangwa kule haubar akasema kwamba ا وې مټمه وا الله kwa ajili ya shabaha hiyo hiyo nilikuwa nimenunua ngamia wawili mmoja wao uchukue wewe mtume saasalm akasema nitanunua kutoka kwako si na mtume saam aliposisitiza kulipa malipo yake hata ubakar hakuwa na njia yingine na yeye alikuwa amenunua ngamia wawili kwa dirhamu mia na mtume sm akannua ngami mojakuoka kwake kwa, kwa dirhamu ia in au sarewaa mojamtume m alikua amenunua ngamia mmoja kwa dirhamuminn kisha ikapangwa ya kwamba hatua ya kwanza itakuwa pango la thaor na kwa siku tatu tutaishi huko na pia ikapangwa ya kwamba tupate msaada wa mahiri fulani ambaye awe na ujuzi wa njia zote maarufu na zisizo maarufu za jangwani kwa ajili yake wakaongea na abdullah bin rakat mtu huyo ijapokuwa alikuwa mshirikina lakini alikuwa na tabia njema na mtu mwaminifu mwenye kuwajibika waandishi wa wanasema kuhusu mtu huyo ya kwamba yeye alikuwa hakusilimu isipokuwa sawa na riwaya moja yeye katika zama za baadhay alikuwa amekubali islam mtu huyo akakabiziwa ngamia watatu na ikapangwa kwamba yeye baada ya siku tatu wakati wa asubuhi afike katika pango la thor abdullah abubakar hhatbdlb kijana hodari yeye akapewa jukumu hili kwamba kila siku atazunguka vikao vya watu wa makka na atachunguza kwamba kuna nini kinachoendelea na kisha usiku atafika kwenye pango la thor na kutoa taarifa zote mtumwa mmoja mwenye busara waabubakar amr bin fuhera akapewa kazi ya kuchunga mbuzi zake karibu na pango la thaor na akaambiwa kukamua maziwa ya wakati wa usiku na kuwapelekea na kisha baada ya kupanga muda wa kuondoka kutoka maka mtume sa salm akaondoka kutoka nyumba ya haa abubakar na kurejea katika nyumba yake akija nyumbani akamwambia haadh alii kuhusu mpango wake wa hijra na akampatia kazi moja nyeti sana ya kwamba usiku wa leo yeye atalala juu ya kitanda kitakatifu cha ja, mtume sa salamlm huku akifunika shuka ya kijani au sawa na riwaya moja shuka nyekundu ya hazrmi ambayo mtume saam alikuwa anatumia wakati wa kulala na akimhakikishia mtumishi wake huyo mwenye moyo wa kujitolea sana kwamba nusra na msada wa allah uu kwake akasema ya kwamba usiwe na wasiwasi na ulale kwa amani tu juu ya kitanda changu ad hawezi kukuzuru chochote pia mtume s alikuwa na wasiwasi wasi kuhusu amana za watu wa maka ambazo walikuwa wameziweka kwake hivyo akamwambia kwamba yeye kwanza awarudishie watu amana zao kisha aaje nyuma yake hivyo ali akaishi maka kwa siku tatu na akawarudishia watu amana zao na baada ya kumaliza kazi hiyo akaenda kukutana na mtume wm katika ub kisha mtume saa salam akatoka nje ya nyumba yake ila hali mashujaa wachache wa makafiri wa maka ambao walikuwa wameshikwa na hasira kali wakishika panga mikononi mwao walikuwa wamesimama nje ya nyumba ya mtume saa wa salam wakisubiri usiku ufike nasi tumvamie mara moja mtume salala salam na tumalize na abu jahel ambaye alikuwa mkuu wao alikuwa akisema kwa kibri na masihara kwamba muhammad anasema hivi yakuwa mkimfuata yeye katika jambo lake nini mtakuwa wafalme wa arab na uajemi kisha nini baada ya mauti yenu mtafufuliwa tena na mtajaaliwa bustani zinazofanana na bustani za urdun na msipofanya hivyo basi mawaji yatatokea baina yenu mtume sasalam akatoka njena akasema ndio nasema hivyo نعكس ما أية هزيزة سورة ياسين ياسين والقرآن الحكيم إنك من المرسلين على صراط مستقيم تنزيل الأزيز الرحيم لتنذر قوما ما أنذر آباؤهم فهم غافلون لقد حق القول على أكثرهم فهم لا يؤمنون إنا جعلنا في آناقهم أغلالا فهي إلى الأزقان فهم مقمهون وجعلنا من بين أيديهم سدا ومن خلفهم سدا فأغشيناهم فهم لا يبصرون يا سين يا سيد تفسير يكني قوام با ايوه كيون غوزي قرآن يهي يعني hakika wewe huu miongoni mwa waliotumwa juu ya njia iliyonioka ni uteremsho wa mwenye ushindi kamili mrehemevu ili uwaonye watu ambao hawakuonywa baba zao basi wao wameghafirika bila shaka kauli imehakiki juu ya wingi wao wahiyo hawaamini hakika sisi tumeweka minyororo shingoni mwao nayo inafika videvuni ndio sababu vichwa vyao vimetazamishwa juu na tumeweka kinga mbele yao na kinga nyuma yao na tumewafunika kwa hiyo hawaoni mtume ssam akaondoka mbele ya macho yao na ni mpango wa mungu na kudra ya mungu kwamba mtume saam wakati wa kuondoka kwake hakuonekana kwa mtu yeyote bali wao walikuwa wakichungulia ndani na kupata utulivu kwamba muhammad sm yupo kwenye kitanda chake hamia bashir masahib akieleza tukio hilo kwenye sirihatamnabijn anasema ya kwamba ilikuwa muda wa usiku na quraish wa zwalimu waliotokana na makabila mbalimbali wakijumuika pembezoni mwa nyumba yake walikuwa wameshaizingira tayari na walikuwa wakisubiri asubuhi itoke au mtume sasalam atoke nje ya yani nyumba yake basi ashambuliwe mara moja na au awe kuna amana za ama makafiri zilizokuwa zimewekwa kwa mtume s salam kwani licha ya kumpinga vikali watu wengi kwa sababu ya ukweli na uaminifu wake walikuwa wakiweka amana zao kwake hivyo mtume saslam akamfahamisha hisabu yote ya amana hizi na akamsistiza haath ali kwamba wewe bila kurudisha amana usiache maka kisha akamwambia kwamba wewe ulale juu ya kitanda changu na akampa moyo ya kuwa kwa fadzili ya allah hutapata madhara yote yeye akalala na mtumea akamfunika na shuka yake yenye ya rangi nyekundu kisha kwa jina la allah akatoka nje ya nyumba yake na wakati ule wapinzani walikwepo juu ya mlango wake lakini kwakua awakua fikra hii kwamba mtume katika muda huo wa mwanzo wa usiku ataondoka kutoka nyumba yake w wa, wakati ule walikuwa wamegafilika sana kiasi kwambamtue akapita kati yao na hawakuweza kujua baada ya muda mfupi walikuwa wakichungulia ndani ya nyumba na wakimona hatalihi juu ya kitanda chake walikuwa wakitulia lakini asubuhi wakajua kwamba windo wao umewatoka nao wakakimbia hapana pale wakamtafuta katika mitaa ya maka kwenye nyumba za masahaba lakini ni bure tu katika hasira hiyo wakamkamata hatalihi na kumpiga hatmasihem salam akieleza habari hiyo anasema kwamba mtume sa salam alipoamua kuhama mji wake wa zamani na wapinzani kwa nia ya kumua wakaizingira nyumba yake tukufu toka pande ine ndipo kipenzi chake hamimu ambaye ya zati yake ilikuwa imenyweshwa mapenzi na imani kwa ajili ya kujitolea na sawa na amri ya mtume sa slam akaendelea kulala juu ya kitanda cha mtume sa salam ili jasusi wa maaduii wasipate habari yote ya kuondoka kwa mtume sa salam na kwa kuelewa kwamba huyo ndiye mtume muhammad sasalm waendelee kubaki hapa hapa ili wamue ksbks jan nafshanat ishk ast ke inkar basidk kunanad yani mtu fulani hajitoli kuajili ya mwingine wala kutoa uhai wake huni upendo ambao unamfanya mtu kuwa tiyari ku ajili yake na akasema ya kwamba mtume sla i salam akatoka wakati wa usiku hapana yeyehakusemaa znamesema kuna riwaya zinazoeleza muda wa kuondoka kwa mtume salllahu alihi wasallam ambazo zina hitilafu wengine wanasema muda wa mwanzo na wengine wanasema kwamba muda wa katikati na wengine wanasema ilikuwa muda wa mwisho wa usiku mtume akatoka katika mudagani kuna hitilafu katika riwaya zake na sasa nazielza hapa kuna riwaya isemayo kuwa mtume alikuwa ameondoka katika muda wa mwisho wa usiku hivyo muhamad husein heal anaendika kwamba katika saa ya mwisho ya usiku hat muhaad alitoka kuelekea hali wa wa wa walikuwa walikuwa na na kisha kisha kutoka kule wote wawili wakitumia mlango wa nyuma wakaelekea pango la upande wa kisha kuna riwaya moja inayosema kwamba akatoka wakati wa nusu ya ya usiku usiku hivyo katika katika usiku wa katika wametoka kuelekea aiikina walika waealika aaa aaaa siku ile muda wa jioni akamuamisat ali kwamba usiku wa leo wewe ulale hapa hapa ili washirikina wakipata mashaka wasiweze kujua kuhusu hali halisi zabashiri masaheb ameendika ya kwamba mtume sallahlhi wasalam alikuwa ametoka kutoka nyumba yake katika muda wa mwanzo wa usiku hivyo anaendika katika maelezo yake kwamba maadui walikuwepo kwenye mlango wake lakini kwa kuwa hawakuwa na fikra kwamba mtume katika muda huo wa awali tu anaweza kuondoka kutoka nyumba yake hivyo walikuwa wameghafilika kiasi kwamba mtume sallam, akapita katikati yao nao hawakuweza kujua otsasa mtume sallalsalam alikuwa akipita katika mitaa ya maka kwa ukimia na kwa haraka haraka na katika muda mfupi tu akatoka na kufika nje ya makazi yao na akaelekea pango la thor mambo yote alikuwa amesha panga na hata abubakar naye pia akaja kukutana naye njiani muslmaud amechambua riwaya hizi zote na amesema ya kwamba watu wa makka walipokuwa wakijumuika mbele ya nyumba yake ili waamue mtume sala wslam katika giza la usiku alikuwa ametoka nje ya nyumba yake kwa ajili ya nia ya kufanya hijira watu wa makka bila shaka watakuwa na wasiwasi kwamba habari ya mpango wao uitakuwa imewafikia itakuwa imeshamfikia ime muhammad lakini hata hivyo mtume sasm alipopita mbele yao wao wakaelewa kwamba huyu ni mtu mwingine na badala ya kumvamia na kumshambulia wakaanza kujificha kutoka kwake ili muhamad asipate habari za mipango yao siku moja kabla ya usiku ule ubakr alikuwa ameshaambiwa kwamba awe tayari kuhamia pamoja na mtume salam basi yeye pia akaja kukutana naye na wote wawili katika muda mfupi tu wakaondoka kutoka maka sawanaraimasi mtume aliuwa ametoka wakati wa asubuhi hivyo anasema kwamba hakuna adui aliyemona mtume akiondoka ilhali ilikuwa sa ya subuhi na maadui woti walikuwa wame izingira numba ya mtumeam hivyo monyezi mungu kama alivyosema katika su yasin akafunika macho yao na mtume akapita mbele yao nao hawakujua chochote na riwaya zinasema kwamba makafiri hawakuweza kujua kisha kuna riwaya tofauti zisemazo kuwa mtume sa salm alipotoka nje ya nyumba yake akaenda wapi kuna riwaya inayoonyesha kuwa mtume atakuwa ametoka kutoka nyumba yake na abubak kutoka nyumba yake na kisha watakuwa wamekutana njiani na kuelekea pango la h riwaya moja inasema kwamba mtume alitoka kutoka nyumba yake na kuelekea ya pango la ha na baada ya muda kidogo abuba akafika katika nyumba aka ya mtume akamwambia kwamba mtumeameshaondoka tayari na anaelekea pango la ha hivyo wee uende nyumba yake na nab aasema wamba riwaya hiyo inaonekana kuwa ni zafu sana riwaya hiyo inaonyesha kwamba mtumes akaendelea kumsubiri abubakr naye akachelewa na abubakar hakuwa na habari kwamba nabiis atakua amekwenda wapi naslii anamwambia yote mesema kwamba safari ya hijra ya nyesiri na mtu kama abubakr mwenye busara na mtu aliyewajibika hawezi kuonyesha uzembe wa aina hiyo hivyo riwaya zingine zinazopatikana katika vitabu vingi ni sahihi zaidi kuliko riwaya hiyo zinazosema kwamba mtume salllahualhi wasalam akiondoka kutoka nyumba yake akafika moja kwa moja kwa hataubakr siddik katika nyumba yake na kisha kutoka kule wakaelekea pango lathor kwa pamoja katika muda huo mabinti wawili mashujaa wa hat abubakar aishanahat asma wakapika chakula haraka haraka kilichokuwa na nyama ya mbuzi kutokana na hali ya hatari na kwa sababu ya haraka hawakupata chochote cha kufungia chakula chombo cha chakula ambacho kilikuwa cha ngozi hapo asmaa akafungua wa mkanda wake na akachana katika sehemu mbili kisha akafunga chakula moja akaitumia kwa ajili ya chombo cha chakula na nyingine akatumia kwa ajili aka ya kufungia mtungi wa maji nabii sm aliyekuwa akitazama saa hizi kwa umakini sana akasema ewe asmaa allah badala ya nitak yako hiyo mmoja atakujalia nitak mbili katika pepo Yani mkanda ambao alikuwa ameufunga na alikuwa amechana kwa ajili ya kufungia chakula na kwa sababu ya kauli hiyo ya mtume si amasmaa akaanza kuitwa zatun nitaqen katika safari hii ya hijra mtume alu sam alikuwa akipita huku anasoma aya ifuatayo wakul rabi adkhilni mudkhala sidkin waakhrijni mukhraja sidkin wajalli miladunka sultanan mola wangu uniingize mwingizo mwema na unitoe kutoka kwema na unipe nguvu kutoka kwako isaidi yayo pia kuna dua nyingine aliyoisoma ya kwamba alhamdulilahi ladhi halaqani walam akon shaia allahuma aini ala haul dunya wabawaik ldahr wamaasaib llayali walayam lahuma sabni fisafari واخلفني في أهلي وبارك لي فيما رزقتني ولك فزلني ولك فزللني وعلى صالح خلقي فقومني وإليك ربي فاببني وإلى الناس فلا تكلني أنت رب المستضعفين وأنت ربي أعوذ بوجهك الكريم الذي أشرقت له السماوات والأرض وكشفت به الظلمات وصله إليه الأمر وصلح إليه الأمر الأولين والآخرين أن يهل به غضبك أو ينزل علي سخطك أعوذ بك من زوال نيمتك وفجأة الحكمتك وتحول عاقبتك وجميع سخطك لقل أقبى خير ما ستعت ولا حول ولا قوة إلا بك صفا زوتي نجيما الله عَلِيٌّ أمبا نامي سِكُوَا كِتُوْ اي الله nisaidie juu ya hofu ya dunia na juu ya maasaibu ya zama na juu ya maasaibu ya usiku na mchana ela katika safari yangu uwe rafiki yangu na uwe msimamizi wa ahali zangu na kile ulichonijahalia utie baraka ndani yake kwa ajili yangu na nifanye niwe mtifu kwako na niimarishe juu ya uumbaji wangu bora na nifanye niwe mpindwa wa mola wangu na usiniache kamwe wewe ni mungu wa wanionge weweni mungu wangupia usowakotukufu uso wako tukufu ambao kwa sababu yake mbingu na ardhi zimenawiri na ngiza zikatoweka na ambao kwa sababu yake swala la waliotangulia na wa baadaye likarekebika mimi najikinga kwako kutoka jambo hili kwamba adzabu yako inishukie au hasira yako initeremkie mimi najikinga kwako kutoka jambo hili kwamba neema yako inipotee au adhabu yako inifikie ghafla na kuhusu dzati yangu uamuzi wa wako wa mwisho ubadilike katika maelezo ya zarkani badala ya tahavule aqibatika maneno ya tahavule afiatika yametumika maana yake ni kwamba siha ulio ibaki na najikinga kwako ili nisipate hasira yako na wema nilioweza kufanya nimeweza kufanya ili nipate razi yako hakuna hila ya kuepukana na zambi wala nguvu ya kutenda mema isipokuwa kwa msaada wako tu mtume salallahu aliwlhi wasallam wa wakati wa kupita nyuma ya kaaba tukufu akeleke akaelekeza uso, aka uso wake tukufu upande wa makana akasema wallahi e maka nakupenda sana na allah pia anakupenda sana katika ardhi zote na kama wakazi wako wasingenifukuza kwa nguvu mimi nisinge kuacha kamwe maba ameendika kwamba katika safari ya kuelekea pango la ha atubaa mara alikuwa akitembea mbele ya mtuea ae a la aktembea kstkake ml s kulia na mara nikawa kushoto ili wewe uwe salama toka pande zote sawaa riwaya moja katika safari ile ya milimani miguu ya mtume saslami, ikapata majeraha na sawa a riwaya moja kwa sababu ya kugonga jiwe mguu wake mmoja ukapata majeraha walipofika pango la thawr hata abubakar akasema kwamba ya rasulllah wewe ubaki nje na mimi niruhusu niingie ndani ili niweze kusafisha vizuri pango hili na kama kuna kitu cha hatari basi mimi niweze kukiona hivyo akaingia ndani na akasafisha pango na matundu yote akayaziba kwa kitambaa kisha akamwambia mtume salllahu alahi wasalam kuingia ndani wanasema kwamba mtume saalm akaweka kichwa chake juu ya paaja la hat abubakar na akalala na tundu moja ambalo hakuweza kuliziba kwa sababu ya kukosa kitambaa au huenda atakuwa hakuliona hadhaabubakar akaweka mguu wake juu ya tundu lile riwaya inasema kwamba kutoka tundu lile lile nge au neoka fulani akaendelea kumnata hadhaabubakar lakini yeye hakujiharakisha akiwa na hofu kwamba akionyesha rakthon fulani mtume am asije akapata shida pale anapopumzika hadi mtume saalipoamka akaona rangi ya uso wa abubakar imebadilika hapo akamuuliza sababu yake na ye akamwambia yote mtume sa akapaka mate yake juu ya mguu wake na mguu wake ukapona upande wa pili kuraishi wa makka waliokuwa wameizingira nyumba ya mtume saa salam mtu mmoja akiwaona akawauliza kwa nini mmesimama hapa wao wakamwambia sababu yake hapo mtu huyo akasema kwamba mimi nimemona muhammad akipita kwenye mitaa wao wakimfanyia masihara wakasema kwamba yeye yupo ndani juu yu ya kitanda chake na tuna macho kisha wakati wa usiku sawa na mpango wao wakaingia ndani na wakaondoa undo, waka shuka na wakaona kwamba yeye ni hatali wakamuliza muhammad yuko wapi yee akasema kwamba sijui hapo washiriki na wakamkasirikia na wakampiga na baada ya kumweka ndani kwa muda wakamwacha sawa na riwaya hiyo watu hawa wakamkasirikia alii na wakampiga kisha wakaondoka na wakaanza kumtafuta katika mitaa na nyumba za maka katika msaku huo watu hawa wakafika katika niumbaya hata abubakar wakakutana hati asmaa abujehel aka jambeli na akamuliza baba yako yuko wapi ya akasehma sijui yuko wapi hapo abujehel mwnye tabiya mmbaya aka inua mkonowakena aka kofi kwa nguvu atasma mpaka herini yake ikavunjika na kudondoka chini na katika hasira kali watu hawo wakaondoka waliposhindwa kumtafuta katika maka wakawapeleka nje majasusi mahiri chifu wa makka umaya bin half akifuatana na jasusi mahiri akatoka nje na hakuna shaka yoyote kwamba mtu huyo alikuwa mahiri sana alikuwa amebobea katika umahiri wake kwani huyo ndie mtu mmoja tu aliyeweza kutafuta alama za miguu ya mtume sa salam na kufika mpaka pango la thor na akasema kwamba alama za miguu ya muhammad zinaishia hapa, hapa na haziendi mbele yake alama alamabaladhri amesema kwamba jina la jasusi huyo lilikuwa alqama bin qars na ameendika kwamba wakati wa ushindi wa makka yeye alikuwa amekuba alislam watu hawa walikuwa wamesimama nje ya pango la thor na kuongea na wafanya hijra wawili wamejificha katika walikuwa wamejificha katika pango lilelile na kusikiliza maongezi yao ba abubakar anasema kwamba nilikuwa naona miguu yao na wallahi kama moja wao angechungulia ndani na kuona basi sisi tungekamatwa lakini katika muda huu wenye hatari na shida wawili hawa hawakuwa pekee yao bali watatu alikuwa mungu ambaye mbingu na ardhini chini ya mamlaka yake na aliyekuwa na uwezo kamili yeye upande mmoja kabla ya kufika kwa majasusi akaotesha mti mmoja kwa kudra yake nkwa kumtuma bui bui akatengeneza buibui juyamdomo wapango nakawatumanjiwa iaengenezekaaaahyoapaa wa na, wa na, akaiykisabadayake jinsi allah anamamoyoe salawaalam au kwa izniya alla insi mume maliuma moyo hataubokor habarizak ziaelewaikasiuso <تصفيق> <تصفيق> الحمد لله الحمد لله نحمده <لله> ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهدي الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل وَالْإِحْسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وذووه يستجب لكم ولذكر الله اكبر