أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط <سؤالع> المستقيم <سؤال> صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب <سؤال> عليهم ولا الضالين الا تنصروه وقد نصره الله إِذْ أَخْرَجَهُ الَّذِينَ كَفَرُوا إِذْ, إذ أَخْرَجَهُ الَّذِينَ كَفَرُوا صَانَ إِذْ هُمَا فِي الْغَارِ إِذْ يَقُولُوا لِصَاحِبِهِ لَا تَهْزَنْ إِنَّ اللَّهَ مُعَنَاهُ وَأَنْزَلَ اللَّهُ سَكِينَتَهُ عَلَيْهِ وأيده بجنود وأيده بجنود لم تروها وجعل كلمة الذين كفروا السفلى وجعل كلمة الذين كفروا كفروا السفلى وكلمة الله هي الأولياء hzrat amirlmuminin munyizimungu am saydiyesana anasema katika hutuba iliopita nilikuwana eleza tukio la abubakar la pangola thour kuhusutukio hili habari za kufika kwa aui karibuna saur aya hiyo qurani pangolasaur yahiyo iliumokaika uranitukufu umoallahyeana anasema tafsiiakeiama ifwataoaaa ama amamsaia a allamesaia kufuru alipokuwa wapili katika wawili walipokuwa wote wawili katika pango alipomwambia sahibu yake usihuzunike kwa yakini allah yu pamoja nasi ndipo allah akamteremshia utulivu wake na akamsaidia kwa majeshi msiyo yaona na akafanya neno la wale waliyokufuru kuwa chini na neno la allah ndilo la juu na allah ndiye ashindaye mwenye hikima halifa mtukufu anasema kwamba aya hiyo ya qurani tukufu inaeleza tukio la pango la haur makafiri wa maka walikuwa wamesimama karibu na pango la saur na kuzungumza mambo mbali mbali ambapo sabubakar kwa kuwasikia alipata huzuni na hofu ya kwamba mtume mtukufu w akikamatwa hapa basi itakuaje islam zima allah ilazima ilika nga niaaiaew mfuatiliaji akasema si ya kwamba kutoka hapa watu hawa wamekwenda wapi na walipokaribia pango mfuatiliaji akasema wallahi mtu mliyekuja kumtafuta yeye hajaenda mbele ya sehemu hiyo mfuatiliaji huyo, huyo aliposema hayo na mtu fulani akataka kuchungulia ndani ya pango hapo umayabin holf, akasema kwa hasira na kwa kumchukia ya kwamba utando huo na mti huu nimeendelea kuona hata kabla ya kuzaliwa kwa muhammad sa salam je mmechanganikiwa kivipi anaweza kuwa ndani yake hivyo tuondoke kutoka hapa na tumtafuti sehemu zingine na wakisema hayo wakaondoka hضrة mirزا بshirm صahب aقile za hbari za tنgazo la قرaishi وa mka nakuenda neuma yamtumi ى اللهعليه وس amendikahivي wao walitangaza kwa watu wote ya kwamba yeyote atakayemleta muhammad waaam akiwa hai au akiwa amekufa atazawadiwa ngamia ya mia 1 hivyo watu wengi katika tamaa ya kupata zawadi wakatoka na kutawanika pande ine za maka hata machifu wa maka pia wakisaidiwa na wafuatiliaji wakafika karibu na pango la thaor baada ya kufika hapa mfuatiliaji akasema kwamba alama zinaishia hapo hapo hivyo muhammad amejificha hapo hapo la sivyo amepanda mbinguni mtu mmoja akasema hebu mtu fulani achungulie ndani ya pango hili lakini mwingine akanena vipi bwana je mtu anaweza kuenda kujificha humo mahali hapa pana ngiza na hatari sana nasi tumeendelea kupaona katika hali hiyo hiyo kuna riwaya isemayo kuwa mti uliokuwepo mdomoni mwa pango lile mtume saa salam alipoingia ndani buibui bui akatanda utando juu ya mti ule na tawi lilokuwa mbele ya mdomo wake njiwa akatengeneza kiota na kutaga mayai humo katika mtazamo wa miza bashir ahmad saheb riwaya hiyo ni dhaifu lakini kama hayo yatakuwa yametokea basi hakuna jambo la kushangaa katika hilo kwani buibui saa nyingine katika dhakika chache tu anatanda utando wake katika sehemu kubwa na hata njiwa pia anaweza kutengeneza kiota chake katika muda mfupi tu na kutaga mayai hi humo hivyo kwa ajili ya kumlinda mtume salllahu ali wasallam kama allah awe amefanya mpango huo basi hiyo inawezekana bali sawa na hali ya wakati ule hiyo inaweza kutokea tu kwa vyote vile hakuna mkuraishi yeyote aliyesogea mbele na wote wakarejia niumariwaya inasema kwamba rish walikuwa wamefika karibu na pango kiasi kwamba miguu yao ilikuwa ikionekana kutoka ndani na sauti yao ilikuwa ikisikika katika muda huo hata hatab akapata huzuni na akamwambia mtume kwa sauti ndogo ya ndogoya wamefia أَحَدِي نَعْنَى مِعُوَيَاوَ نَوَاقِيْتُنُغُلِيَّتُ وَنَوَيْذَكُوْتُونَ. ابْطُو صَلَّى اللَّهُ عَلَيْهِ وَسَلَّمَ أَكَسِيمَ لَا تَهْزَنْ إِنَّ اللَّهَ مَعَنَا وَلَا أُسِيْهُزُنِي كَيْ وَلَا أُسِيْهُزُنِي كَيْ اللَّهُ يُوَحَمُوْجَنَا سِكِّيْ شَأْكَسِيمَ وَمَا الله أَبَا yani wabubakar mnafikiri nini kuhusu wawili hawa ambao watatuni mungu wao kuna riwaya ningine isemayokuwa korah walipofika karibu na mdomowapangolahoor hata abubakar akapata huzuni sana mtume a salam alipo ona hali yake akampa moyo kwamba usiwina wasiwasi hapohata abubakr akasemakwa machungu makubwa inkutilto fa ana rajulun wahidun wa inkutilta anta halakati luma yarasulllah nikifa nimekufa mtu moja tu lakini mungu wapishe mbali ukifa wewe hapo umati mzima utakuwa umekufa hapo mtume sawasalam akipata ufunuo kutoka kwa ku allah akasema maneno haya kwamba la tahzan ina llaha maana yani ewe abubakar usiwe na wasiwasi kwani mungu yu pamoja nasi nasi tupo chinia wake yaani wewe una wasiwasi wasi kuhusu zati yangu na wewe katika jaziba yako huna wasiwasi kuhusu uzima wako lakini mwenyezi mungu aliye mlinzi wangu pia ni mlinzi wako naye atatusalimisha kutoka shari ya maadui huzuri anasema hiyo ni nukuu ya sirhatamaabiin almusleh maud razillahu anhu akieleza maelezo yake anasema kwamba mtume sallhalhi wasalam alipopata amri ya allah ya kufanya hijra mtume sa salam akiandamana na hata abubakar akaelekea mlima wa thawr ambao unaumbali wa maidi s saba kutoka makka na kwenye mlima ule akajificha katika pango moja asubuhi makafiri walipoona kwamba mtume saa salam hayupo nyumbani kwake na licha ya uwepo wa ulinzi wa aina zote amefanikiwa kuondoka hapo wakatoka mbio kumtafuta na wakawachukua wafuatiliaji mahiri wa maka waliokuwa na ujuzi mkubwa katika kutambua nyayo za miguu waliowaleta hadhi mlima wa war nao wakasema kwamba muhammad s salam kama yupo basi yupo hapa hapa tu na mbele yake hatuoni ni ya ayo zake wakati ule hali halisi ndio hii ya kwamba maadui walikuwa wamesimama nji ya pango na mdomo wa pango haukuwa mfinyo ambao iwe vigumu kuchungulia ndani mwake bali mdomo wake uli kuwa mkubwa mdomowake ulkua kubwakskmba rahisi kuchungulia ndani na kujua kwamba ndani kuna mtu au la. lakini hata katika hali hiyo pia hofu yote bali kuuawaba na nguvu aiha pat kta nuvu pia unapata nguvu watu wa musa kwamba sisi kama bali kama nysemi a wasemavo watamus maadui s karibu sana kama wakichungulia kidogo tu wanaweza kutuona lakini mtume akasema uskot ya abubakrin isnani allahu thalishuma abubakar ni amaza sisi mudahusi hu si wawili bali kuna mwingine watatu yu pamoja nasi aliye mungu sasa kivipi wanaweza kutuona na hivyo ndivyo itokavyo ijapokuwa maadui walikuwa wameshafika nje ya pango lakini hawakuweza kupata nafasi ya kuchungulia ndani na wakaondoka kutoka nje tu ilimuradhi kuna kipengele cha tukio hilo kwamba watu wa musa wakashtuka kusema kwamba e, musa sisi tumekamatwa yani wakamjumuisha musa pamoja nao na wakazani ya kwamba sasa sote tutakamatwa na firauni lakini tawakali ya muhammad m ikaleta athari kwa mwenzake kiasi kwamba yeye hakunena ku sisi tumekamatwa bali ye akasema kwamba maadui wamefika karibu sana kama wakitaka wanaweza kutuona lakini muhammad sa salam hakuvumilia wasiwasi wasi hiyo pia na akasema kwamba usiwe na fikira hiyo sisi mudhahusi wawili bali kuna dhati mwingine aliye pamoja nasi naye ni mungu wetu hamusleh maud anasema katika sehemu nyingine watu wa makka walipoanza kumzulumu na kumtesa mtume swasam na kwa sababu yao vizuizi vikaanza kutokea katika usambazaji wa dini hapo allah akamwamrisha ya kuondoka kutoka maka ha abubakar pia akawatiyare kuacha makka na kuandamana naye hapo kabla alikuwa ameambiwa mara kadhaa kuondoka kutoka makka lakini yeye ye, hakuwa tayari kumwacha mtume nyuma yake mtume alipoamwa kuondoka akamchukua abubakar pamoja naye mtume sala alipoondoka usiku sehemu moja ambayo mimi pia nimeiona nilipoenda kuhiji msloa anasema kwamba ni pango dogo tu katika mlima ambao mdomo wake utakuwa mita bili tatu akaenda kujificha humo watu wa wamaka walipojua kwamba yeye ameondoka wao wakamfuata nyuma yake kulikuwa na wafu, wafuatiliaji mahiri katika arab hivyo kwa msaada wao maadui wakafika huko ambapo mtume sa abubakar walikuwa wameketi ni mpango wa allah kwamba vichaka kadhaa vilikuwa vimeota juu ya mdomo wa pango na matawi yalikuwa yameungana kwa pamoja kama watu wale wangeondoa vichaka vile na kuona ndani mtume snabubakr sdik wangeonekana ndani yake wafuatiliaji walipofika huko wakasema kwamba wamepanda mbinguni au kama hapana basi wameketi hapo hapo na hawakuenda mbele yake fikirini wakati ule ulikuwa na hatari kubwakeasigani wakati ule abubakar akapata hofu lakini si kwajilia zati yake bali kwajilia mtume saal wakati ule mtume sai salam akasema la tahzan in allah maana una wasi wasigani munyezimugu yuu pamoja nasi kama mtume aaa asalam asinge mona allah kateka zati yake angepata hofu mtu mwenye na ujasiri mkubwa akipata hali ya namna hiyo anapata hofu lakini adui wamesimama karibu namdume, na, maadwi, ambao, minguni, awa, kaha, hapa, hapa, na ule, mtume na maadui ambao walikuwa na mpango wa kuumua tan miaka kumi na mitatu ambao walikuwa wakiwaambia kwamba labda yeye amepanda mbinguni au amekaa na hakwenda mbele yake wakati mtume hapahapana awenda bele maana mungu yu pamoja nasi una haja gani ya kupata hofu hivyo hiyo ilikuwa maarifa ya allah iliyomfanya mtume kutamka hayo mtume alaihi sawaam alikuwa akimona allah katika zati yake na alikuwa akifahamu kwamba nikiangamia maarifa ya allah itaangamia hivyo hakuna awezaye hat kuniangamizaasihmadaanasemassa alikuwa amemchagua mtu mmoja tu kama sahibu ama ya yani sahibyake kama nabii wetu mtukufu wakati wa kuhamia madina alikua ame mchago wahd abubakr sadik kwani serikali ya roma ilikua imetangaza kwambahad isa ame na katika kosa hilohilo pilatus pia alikua ame wawa kwani yeye ndani kwa ndani alikua mgaoohaaameepawa mfwah basi ilika laima kwabahati sa angeacha inchi h kwasi asingehuka msafaa vote paoaa vyeye katika safarihkamhuwaom haamoaay kamanabiea amkhbbakar ka safarimaina na kama maswahaba zake wengine walivyokuwa wamefika kwake katika madina vivyo hivyo masohaba waisa pia kwa kutumia njia mbalimbali wakaenda kufika kwake kisha katika sehemu nyingine ya hamasihi yawsalam anasema ya kwamba wa hata wa sadiq, anhu, katika wa mtume, wa sallam, kwa rai amintb ni dalili kubwa juu ya uaminifu na unyfu wake hiyo ndiyo ilikuwa hali ya mtume wakati wa ule alikuwa na maswahaba seai akiwemo anhu lakini miongoni mwa hawawote mtume w akamchagua hataubasamasahibu yake humo kuna siri gani jambo lenyiwe ni hili ya kuwa nabi huona kwa jicho la allah na ufahamu wake hutokana na allah hivyo allah ndiye aliyemwambia mtume sam kwa ufunuo ya kwamba kwa ajili ya kazi hii mtu aliyebora na anayefaa ni hataabubakr sidi razalah anhu abubakar katika hali ile ya ziki pia akawa pamoja naye wakati huu ulikuwa mgumu sana hatma si alipokabili muda wa namna hiyo wafuasi wake wakamwacha na kumkimbia na mmoja wao akamlaani lakini maswahaba watukufu kila mmoja wao akaonyesha mfano wa uaminifu kamili hata abubakar raiallahu anhu akamsaidia kweli, kweli na katika pango moja linaloitwa pango la thaor wakaenda kujificha makafiri wenye shari waliokuwa wamesha panga njama za kumuuzi wakimtafuta wakafika inji ya pango hataabubakar sidik akasema maadui wamefika juu yetu na kama mmoja wao akichungulia ndani hata tuona tuta کماتوا وقاتیولے متو میں اقسیما لا تحزن ان اللہ ما آنا اسیوینا ہوفو اللہ یو پا مجناسی انگلی ینی ننوحی لو یا کوامبا متو میں صلی اللہ علیہ وسلم آنا مجموشا تو وقر صدیق پا مجنای ہیو یو آنا سیما ان اللہ ما آنا کٹی کا مانا ووٹے وامو یعنی منیزی مگو یو پا مجناوی نا پا مجنامی اللہ اپاندے مجا آنا موے کا متو میں صلی اللہ علیہ وسلم نا ا hu ni wakati ambapo wote wawili wapo katika shida kwani hiyo ndio sehemu si ambapo msingi wa islam utawekwa au islam itakwisha maadui wapo nje ya pango na wana rai mbali mbalimbali wengine wanasema angalie ni ndani ya pango kwani nayo za miguu zinakuja kuishia hapa hapa lakini wengine wanasema kwamba kivipi mtu anaingia anaweza kuingia humo buibui bui ametanda utando wake na njiwa ametaga mayai na sauti za maongezi ya namna hizo zinawafikia ndani naye anazisikia kwa uwazi katika hali hiyo maadui wamekuja kumaliza na wamekuja mbio lakini angaleni ushuja وakikamili yakوab madui wapo inجي na ana y yake la تhzn in الله mana maneno hayo yanaonyesha wazi ya kwamba mtume wa sallam, atakuwa ameyatumtamka maneno hayo kwani hayo yanahitaji sauti na ishara haiwezi kumsaidia maadui wanashauriana wakiwa nje na, na wa ndani kwenye pango kiongozi na mtumishi wake wanaongea na hawajali kwamba adui watasikia sauti yao huo ni udhibitisho wa kumwamini allah kikamilifu na kuwa na maarifa yake anaimani allah kwajilia kusibitisha ushujawa mtumea aawsalam mfano huo unatosha kishakatikasehemonyingine hat masihe mauz alah i salam anasema allah monyeshania juu kwajilia kumlinda nabiwake mtukufu aliunesha mujiza ya kwamba japo kuwa wapinzani walikuwa wamefika nji pango na mtume slam na rafiki yake walikuwa wamejificha humo lakini wao hawakuweza kumwona mtume kwani mwenyezi mungu akatuma jozi ya njiwa ambao usiku ule ule wakatengeneza kiota kwenye mlango wa pango na wakataga mayai na pia kwa izni ya allah buibui bui, akatanda utando wake na wapinzani wakapata mashaka na wakarejea bila mafanikio kisha riwaya inasema ya kwamba sawa na mpango uliopangwa kabla kijana wahtbubaa abdullah bin abubakr wakati wa usiku alikua kija katika pango ra thaor kutoa taarifa zote za ta maka na akipatamiongozo kisha asubuhi alikuwa akiondoka ili ionekane kwamba usiku yeye alikuwa amelala katika maka pia kuna uhudari wa amir bin fuhera ambaye usiku baada ya kukaamua maziwa ya mbuzi alikuwa akiwarudisha mjini na katika safari hiyo hiyo alikuwa akifuta alama za miguu ya haaabdullah bin abubakar baadhi ya waandishi wa sera wameeleza vile kwamba hatasamaa kila siku alikuwa akileta chakula lakini khalifa mtukufu anasema kwamba jambo hilo linaonekana kuwa mbali na mba uhakika na wengine wanasema kwamba katika hali ile ya hatari kuja kwa mwanamke mmoja kule kwenye pango kila siku ni kama kufichua siri na kwa kuwa abdullah bin abubakar alikuwa akija kila siku basi kulikuwa na haja gani kwa tasmaa ya kuleta chakula kwa vyote vile allah anajua vizuri siku tatu zikapita watu wa maka waliposhindwa kuwatafuta katika maeneo ya karibu wakishauriana kwa pamoja na wakitangaza tangazo la kutoa zawadi kubwa wakawatuma watangazaji katika vijiji vingine waliokuwa wakitangaza kwamba mwenye kumleta muhammad s akiwa hai au amekufa hatazawadi wa ngami ya 1 thamaa ya zawadi kubwa ikawapa watu wengi hamasa ya kumtafuta tena upande wa pili siku tatu zilipokwisha sawa na ahadi abdullah bin oraad akaja na ngamia katika rوaya moja ya sahih bukhari imeendikwa ya kwamba abdullah bin oraad alikuwa kuwa ameambiwa ya kwamba yeye bda ya siku sikta atakuja na ngamia na wa hiyo kwamba safari ya maina anoaaala ngamia na walikuwa wamemfahamisha kwamba baada ya mausiku matatu siku ya tatu asubuhi alitengamia katika pango la hor hivyo yeye sawa na mpango huo akafika huko hiyo ni riwaya y mashuhuri ya bukhari lakini wanahistoria wanaandika kwamba mtumee sm alikuwa ameondoka usiku na hata kuna riwaya ya pili ya bukhari pia inasadikisha habari hiyo na hiyo ndiyo inayoeleweka zaidi ya kwamba mtumee sm atakuwa ameondoka usiku umtume saa walam ali undoka usiku wa jumatatu ambayo ilikuwa rabi ulawal tarehe mosi sawana ibni saad umtume lm ali undoka tarehe inne ya rabiu ulawal na ilikuwa usiku wa jumatatu tarehe mosi iriotajuwa hapojuu ni riwaya ya khamis mwandishi wa maelezo ya sahihi bukhari alama ibni hajar askalani anaendika kwamba imam hakim alisema kuwa kuna rai tofauti ya kwamba kuondoka kwa mtumewe s slam kutoka makka ilikuwa siku ya jumatatu na alipoingia madina siku ile pia ilikuwa jumatatu muhammad bin musa arm anasema mtumesaaa so lam siku ya alkhamis aliondoka kutoka makka alama ibn hajar akichambua riwaya zote anasema kwamba siku ya alkhamis mtume saa so alam alikuwamiondoka kutoka makka na baada ya kuishi katika pango kwa mausiku matatu yani, jumaajumaamoi a juaa pili kisha usiku wa jumaatatu akaelekea madina kuna ngamia anayejulikana kwa jina la maina ٹمہ صلی اللہ علیہ وسلم علی پانڈا جویا کے ہتو بکر آکا پنڈیشہ عامر بن فہیرہ پموجا نا یہ نا اورقت آکا پانڈا جو ہنگامیہ یا کے hata abubakar alikuwa na mali yake yote kama dirhamu elf tano au sita katika nyumba yake ambayo akaichukua pamoja naye na riwaya zingine amir bin fuhera na hati asma wakalata chakula kilichukua na niama ya mbuzi iliyo lakini walipofika huko wakajua kwamba hawana kitu chochote cha kufungia chakula na mtungi wa maji hapo hati asmaa آکا چکا یا نہ پانڈے تسما بشارا یا کاٹا نیتا کمبیلی کٹی کپونی نہ آکا وا سنڈی کی زا کیش آکیف دعا ہی آکان یا اللہ اللہ مذہب نی فی سفاری واخلوف نی فی آحلی E allah katika safari yangu uwe rafiki yangu na uwe msimamizi wa ahli zangu kama imeshaelezwa hapo kabla ya kwamba tukio la kufungia chakula kwa kipande cha shuka lilikuwa limetokea wakati wa kuondoka kutoka nyumba ya hata hadhaabubakar lakini ha papia hbr hio imetaj katika historia hbr hi imetaj kaia atbeli toauti wingi nns toki h on bbakr siقng ka aoi aa pangoathr ni kaika bari hatia r ama elaa mala a safari kunaleta ha aa aa vi a fuhara abdullah bin abu bakr walikuwa wakienda kule kwa siri hivyo kuenda kwa mwanamke kule ni kama kinyume cha ulinzi na tahadhari kwa vio vyote vile tukio la kufungia chakula litokalo nyumbani linaonyesha sifa za asma raziallah anha za kujitolea na upendo wake wa hali ya juu ya kwamba badala ya kupoteza muda katika kutafuta kitu fulani cha kufungia chakula akatumia shuka yake na akachana katika vipande vipande na kisha akafunga chakula na bila kupoteza muda yeye ye akacana shuka yakeakisha akafunga chakula na mtungi wa maji na akawasindikiza mtme iwyaaaaoa akuuna aula aea kianmbika angaataanailia kwamba me a hazrat abubakar akachukua mali yake yote ambayo ilikuwa kama dirhamu elu a au 6 yeye anasema kwamba babu yetu abukahafa akaaja kwetu wakati ule macho yake yalikuwa yameisha zofika sana yeye akasema wallahi ninafikiria kwamba yeye yey, yani hata abubakar kwa kupitia dhati yake amewatieni katika shida na pia amewatieni katika shida kuhusu mali yake hata smaa anasema nikasema hapana baba yangu hapana babu yangu hapana bali yeye ametwachia mali nyingi hata smaa anasema nikachukua mawe na nikayaweka kwenye sehemu ile ambapo baba yangu alikuwa anaweka mali yake kisha nikayafunika na kitambaa na kisha nikashika mkono wa babu yangu na nikasema kwamba babu weka mkono wako juu ya mali hiyo ye akaweka mkono wake na akasema kwamba haina shida kama amewaachie ni mali nyingi kiasi hicho basi amefanya vizuri hata samaa anasema kwamba wallahi atabubakar alikuwa hakutoachia chochoti lakini mimi nilikuwa nataka kumtuliza babu yangu tu kwa njia hiyo akieleza tukio la kuondoka kutoka pango la thour anaendika hivi mtume akitoka kutoka pango la thaor alipanda ngamia anayejulikana kwa jina la alkaswa a abubakr na, na mtumishi wake amri bin fuhera wakapanda ngamia mwingine mtume w akaona makkaa kwa mara ya mwisho na akasema kwa huzuni ye eh makka mimi nakupenda sana lakini watu wako hawa ni takiniishi humo wakati ule hatabubakr akasema watu hawa wamemfukuza nabii wao sasa watu hawa lazima wataangamia maud anasema ya kwamba baada ya kukaa katika pango lile kwa siku mbili sawa na mpango uliopangwa kabla vipando vilikuwa vimefikishwa kwenye pango la har na muhammad na wenzake wakapanda angamia mtume salallahu alaihi wasallam na mtu mwenye kuonyesha njia wakapanda ngamia moja hzur amesema riwaya moja inasema hivi kwamba kulikuwa na ngamia wawili tu na nyingine inasema kwamba kulikuwa na ngamia watatu hataubakar ar bin fuhea wakapanda ngamia mwingine kabla ya kuelekea madinamtume w akaelekeza uso wake upande wa makka mji ambamo mtum alikuwa amezaliwa na akadaikuwa mtume na mji ambamo mababu zake walikuwa wameendelea kuishi humo tangu zama isma mtume sw akaona kwa mara ya mwisho na akasema kwa masikitiko kwamba e makaa na kupenda sana kuliko sehemu zote lakini watu wako hawataki kwamba ni ishi humo wakati le abubakar akasema kwa masikitiko makubwa kwamba watu hawa wamemfukuza nabii wao sasa watu hawa lazima wataangamia sawa na riwaya moja walipofika katika eneo la johfa johfa ni eneo linalopatikana likiwa na umbali wa maili 82 kutoka makaa aya ifuatayo ilishuka فرا کل قرآن قرآن usiku kucha safari hiyo ikaendelea hadhi muda wa mchana ukaanza kuwadhia ndipo msafara ukasimama kwenye kivuli cha pango moja kuajili ya mapumziko hatabubakar akamwambia akamwandalia mtume s sehemu ya kupumzika na kidogo kupum kidogo hivyo akalala nje aone mtu hapo mchungaji mmoja wa mbuzi pia akaja kutafuta anasema wewe ni mtume, wa wa, kina, nani. Ye, sema, ni mtumwa mtumwa wa akasema mtu fulani akataja jina muz kut mwenye kutoa maziwa akasema ndio nikasema je utatukamulia maziwa Ye, akasema ndio hivyo nikamwambia kukamua maziwa yeye akamkamata akam mbuzi mmoja kisha akashika miguu yake nikamwambia kwamba kwanza safisha sehemu yake kisha nikachukua maziwa mchungaji akatia maji kidogo katika maziwa ili joto la maziwa lipungue kidogo na nikaleta kwa mtume zingine mtumeriwaya zingie zinasemakwamba akaleta maziwa nabii a alikua amelala hatbak hakupenda kumwamsha ili asij akapata shida yyote hiv akaendelea su m enyee a ikafuahi sanaksaasmaaula mda wa safari umefika mtume akasema ndio riwaya ingine inasemakwamba mtume akasema sasatuanze safari yetu naakaambiwa kambandio hivyo safari ikaanza tena ufwatiliaji wa suraqa bin malik tukio lake linasema hivi kwamba chini ya usimamizi wa urikat aliyekuwa mahiri na mjuzi wa njia safari ikaanza kuelekea madina na njia waliyotumia ilikuwa tofauti na zile zingine za kawaida katika makana kwenye vijiji vilivyozunguka tangazo la kutoa zawadi ya ngami ya mia moja lilikuwa limeshatangazwa na watu wengi walikuwa na tamaa ya kupata zawadi hiyo suraka bin malik anasema baadaye alikuwa amesilimu na baada ya kusilimu yee mwenyewe amesimurie tukio hili anasema wajumbe wa makofiri wa ma koresh wa walitujia walikuwa wamepanga malipo ya mtume na sanahaabubakr sidiq kwa wale watakao waua au kuwakamata wakiwa hai suraka anasema nilikuwa nimeketi katika kikao cha kaumu yangu banumudla ndipo mtu mmoja akajana akasimama mbele yetu sisi tulikuwa tumeketi ye akasema bwana suraka nimeona vivuli fulani upande wa jangwani au akasema nimeona msafara wa watu watatu ukielekea huko na nafkiri huyu ni Muhammad. suraka bin malik anasema nikajua kwamba ni kweli huo utakuwa msafara wa mham lakini sikutaka kumshirikisha mwingine katika zawadi ile hivyo mimi nikaashiria kwake na nikasema kwamba wewe ukae kimia niamaza tu nami nikasema kwamba hapana hapana huo hauwezi kuwa msafara wa muhammad bali watu wanao watu unaoongelea mudha si muda wamepita mbele ya macho yetu nao ni fulani na fulani waliokwenda kumtafuta ngamia aliyewapotea suraka anasema nikaendelea kuketi katika majlisi ile ili mtu yeyote asipate mashaka juu yangu kisha nikamwambia mtumishi wangu kwamba alete farasi yangu fulani anayekimbia mbio na aje nyuma ya nyumba yangu na anisubiri kule na baada ya muda mfupi nikafika huko na anasema kwamba nikapiga ramli iliyotoka kinyume cha safari lakini sikujali na nikapanda farasi na kwenda mbio nikaanza kufuata msafara ule ambao nilikuwa nauelewa kwamba ni msafara wa muhammad suraka anasema kwamba katika muda si mrefu nikafika karibu na msafara ule na bado nilikuwa mbali kidogo ndipo farasi yangu akateleza nami nikaanguka chini kisha nikasimama na nikapiga ramli na hiyo ikatoka zidi ya nia yangu lakini nilikuwa na naniya imara ya kumkamata muhammad salaali wasalam na kupata zawadi ya ngamia mia moja kisha nikasimama na kupanda farasi na nilikuwa nimefika karibu yao mpaka nikawatambua kuwa hawa ni muhammad na abubakar bali nilikuwa nasikia sauti ya mtume muhammad sa sala akisoma kitu fulani ndipo farasi yangu akateleza tena na miguu yake ikanasa katika mchanga nami nikaanguka chini nikapata hasira na nikamkaribia farasi yangu kisha nikainuka farasi akashindwa kutoa miguu yake kutoka mchanga lakini alipotumia nguvu ya kusimama kwa sababu ya kutumia nguvu kwake vumbi ikaruka juu na ikaenea kama moshi anasema kwamba suraka anasema kwamba hapo nikapiga ramli tena kwa mara ya tena na safari hii pia matokeo yake yakatokea kinyume cha matarajio yangu mimi nikawaita nikiwa nika mbali a nikasema kwamba nini hamtapata madhara yote kutoka kwangu hapo mtume akamwambia hatabubakar kwamba umulizi anataka nini ye akasema mimi ni suraka nataka kuongea nani hapo wao wakasimama suraka akawaambia kwamba watu waaka wameweka zawadi yangami a mia wa yule atakaye wakamata wakiwa hai au amekufa naye katika tamaa hiyo hiyo amekuja nyuma yao lakini kilichotokea kwangu kimenifanya kuwa na imani kwamba mimi siku fusawa yeye akamwomba mtumem kupokea chochote kutoka kwake kama matumizi ya njiani lakini mtume hakukubali isipokuwa akasema kwamba usiwaambie watu kuhusu safari yetu yeye akaahidi na pia akaomba kwamba ninaimani kwamba siku moja wewe utapata ufalme hivyo niandikie mkataba fulani kwamba nikija kwako basi nitendewe kwa heshima sa riwaya zingine alikua ameomba kupatiwa maandiko ya amani yo sawa na amri ya mtume aahataabubakar sidiki na sawa na riwaya moja amir bin fuhera akamwindikia maandishi ya amani ambayo akarejea nayo husur anasema kwamba masimulizi hayo bado yanaendelea inshallah kesho inshallah mwaka mpya unaanza mwenyezimungu aufanye mwaka huu mpya uweze kuwaletea jumuiya wote baraka na jumuiya kwa ujumla na ailinde jumuiya kutoka sharia aina zote na mipango ya maadui waliyoipanga zidi ya jumuiya allah aivunje yote ahadi ambazo allah amefanya kw hat masihe maudi alah isalaam sisi tuweze kuziona ahadi zile zikitimia katika maisha yetu mwenyezi mungu atuoneshe manzari haya basi muendelee kufanya maombi mingi muingie katika mwaka mpia kwa maombi mufanye maandalizi ya kuswali tahaud ipo miskiti iliyopanga tayari na sehemu ambapo basi, wanatakiwa na kama si, kwa pamoja basi nakamawapamoja kila mtu kila mmoja afanye mpango wa kuswali wakuswalitaau katika nyumba yake na na afanye maombi kwamba muwe tabia ya kudumu naafanye maombiamaambmue atabiaauuui kianzakuanzakeh au leo, basi di wamba hiyo sehemu ya kudumu ya maisha maishaeno allah agwadalievote mufanye maombi haya pamoana dru na istifar kwamba rabana la tozi qolubana bada id hadaytana wahablana milanunka rahmatan inaka anta alwahab molawetu usipotoe mioyetu baada akutuongoza na utupe kutoka kwako haiawewendiwe mpaji mku pia mufanyidwahi rabana gfirlna zunubana waisrafana fi amrina wathabit aqdamna wnsurna wa ala lqum lkafirin mola wetu tumiminie subira na utuimarishe miguu yetu ewala usamehe mazambi yetu na utu imarishe miguu yetu na utusaidie juya watumakafiri allah amuwezeshe kila mwanajumuhia kufanya hivyo مودا بادما نیٹا سلیشا مرم ولی فاری کی دنیا ہی بھی مجوزی محشمی و ملک فاروق احمد کی دنیا انہ راج با بیاشمی ملک عمر علی کھوکھر صاحب علی اکیٹو ملتان نہ ماما کے نسرت جہاں صاحب آلی اکو آکی عمر علی صاحب کا اجانا واقع کے malik umar ali sahib alikuwa amefariki mapema na wakati ule malik faruq ahmed sahib alikuwa kijana mwenye umri wa miaka ishirini na mbili malk sahib alikuwa na biashara yake katika karachi na pia alikuwa na mashamba yake ambayo akasimamia vizuri na alikuwa na mama wawili yeye akawatumikia vizuri mama zake na ndugu zake wote kwa pamoja ملک فاروق کھوکھر صاحب علی ویزہ کوئی ٹومی کیا جماعت کاما قائد ولایہ ملتان قائد مجلس خدام الاحمدیہ ولایہ ملتان ناکیشہ قائد علاقہ ملتان قوامود امریفو ناکٹی کا زمہ پی آکا انڈلیا کٹو و حدو امیر و امچی و ملتان موقع الفمیدہ میٹی سا سٹ نانے آکا سی حضوران آنسیمہ کو موقع الفمیدہ میٹی سا سٹ نے نانے malik farog sa kama bi durdana sahiba, binti saia laka binty a mira azi ad sa a a ni amsha amha kwal taha siu lar a aa muda wowote mgeni anaweza kuja anasema sikumuki siku ambapo hatukupokea mgeni waila kila siku wageni walikuwa wakitujia nyumba yetu ilikuwa kama iwe ofisi yake na alikuwa na moyo mpana mwenye kuwapenda wote kwa moyo mkunjufu jamaa zetu wasiowahamadia bali familia nzima ya kokar ilikuwa ikimheshimu sana na kumpenda mno yeye pia akawa jali wote kwa fadzili ya allah alikuwa akisoma qurani kwa sauti nzuri mimi nilipokuwa nikisoma qurani alikuwa akirekebisha makosa yangu bila kuona qurani tukufu kijana wake talha anasema kwamba baba yetu aliwahudumia vizuri mama zake wote wawili na hakutofautisha baina yao na akasimamia ndoa za ndugu zake wote nyumba yake ilikuwa wazi kwa watu wote kama ulivyokuwa moyo wake hasa kwa ajili ya watumishi wa jamaat alikuwa na nyumba moja katika mji wa mari na alikuwa akisema kwamba nyumba hiyo nimeijenga kwa ajili ya jamaat na hakumkataa mtu yeyote mtu akipenda kwenda huko alikuwa na kuishi نیوم موکل مجا میٹس سے مننے سے رکالی علی پولیٹا قانونی زدیہ جماعت کا مداولے و مجربیوں کو فضلی اللہ کو کتومی ذاتیہ کے یہ یعنی اشجا آکا اندلیا کو آپا مویو وانا جماعت و وامجی نا ولایا یا ملتان کتی کا سفاری یا حجرہ یا خلف در مسیح رابر رحم اللہ تعالی کو فضلی اللہ علی وزا کو مجوبے و مسفارہ ہو نا کتی کا سیم موجا آکا و انگوزہ مسفارہ ہو mwanawake anaandika ya kwamba katika zama za uamiri wa baba yetu niumba yetu ilikuwa imebadilika katika ofisi yake na watu wengi walikuwa wakija alikuwa amemkabizi mdogo wake kazi ya kusimamia mashamba na mwenyewe alikuwa akitumia muda wake wote katika kuitumikia dini watu walikuwa wanakuja kukutana naye kwa upendo na kwa mapenzi alikuwa akiwasaidia jamaa wasiokuwa wahamadia anasema katika mazishi yake tukatembelewa na baadhi ya jamaa zetu ambao walikuwa wanalia na kusema kwamba leo tumekuwa mayatima kwani yeye alikuwa akitusaidia anasema kwamba alikuwa akituhamasisha kuswali hasa sala ya alfajiri binti yake mdogo faiza anasema baba yetu alikuwa anamtegemea allah na sifa yake hiyo ilikuwa mfano kwetu akaona zama za aina zote katika ujana wake akawayatimana akakabiliana na hali ya aina zote akaona ziki na faraja lakini nimemwona baba yangu tangu utotoni kwamba baba yangu alikuwa akimtegemea allah ndiye anafanya kazi zangu anasema kwamba baba alikuwa anaupenda sana ukhalifa na akizungumzia ukhalifa alikuwa akianza kulia machozi pia akapata jaribio fulani lakini akapitisha zama zile kwa subira na kwa maombi mdogo wake ali maktrr aliyetokana na mama yake wa pili anasema nilikuwa na umri wa miaka tia alipofariki dunia baba yangu na kaka yangu ndiye malek farug alikuwa kijana mwenye umri wa miaka ishiri na mbili lakini akatulea kama baba na katika maisha yote sikuhisi kwamba mimi sina baba kisha anaendika kwamba jamaa zetu wasio wahmadia wa walikuwa wakimheshimu sana naye pia alikuwa akiwapenda mno alikuwa anawatimizia mahitaji ya familia nyingi na akawasaidia wanafunzi wengi katika kulipa ada zao mpaka wakapata ajira kisha anasema kaka yangu alikuwa akiwapatia watu mkopo na hakusema kwamba wamrudishie mkopo wake muda wote alikuwa akitoa kwa nia ya kuwapa kama mkopo mwema wanajumuia wapya walio wengi wanasema kwamba tulipoingia katika jamaath mali sah akatulea vizuri na akatimiza mahitaji yetu alipoingia katika umri wa miaka 80 tangu miaka miwili iliyopita alikuwa na wasiwasi wasi kuhusu kulipa mchango wa mali yake yani hisa na alikuwa amelipa asilimia kubwa na iliyobaki allah awawezeshe watoto wake kulipa dada yake tahira anasema kwamba kaka yangu anasema kwamba kaka yangu alinitendea kwa wema sana kama baba mzazi alikuwa na sifa kubwa kwamba yeye hakutofautisha kati ya ndugu zake bali akawatumikia vizuri kwa usawa wote sisi hatujawahi kuhisi kwamba sisi tunatokana na mama tofauti anasema kwamba yeye alikuwa baba kwangu kama baba anavyomsaidia binti ye katika ziki na faraja yeye pia alikuwa akinisaidia kisha binti ye na musaher anasema kwamba kuna sifa zilizokuwa wazi katika maisha ya baba yetu na tunazikumbuka mara kwa mara ambazo ni sifa ya ukarimu na upendo wake kwa wote kisha anasema hali ya ukarimu wake ndiyo hii kwamba chakula kilikuwa kikipikwa nyumbani na ghafula tu wageni wamekuja hapo chakula kimepelekwa nje kwa ajili ya wageni na sisi tulikuwa tukila mayai tu kisha anasema kwamba yapo makosa yatokayo maishani binadamu anakosea na hapo kwa sababu yake yeye ye. pia Eni baba yetu pia akapita katika majaribio lakini hakutamka neno lolote dzidi ya ukhalifa ili tupate wazo kwamba khalifa wazama ametoa uamuzi usiofaa katika nyumba yetu tulikuwa tunafanya mandarisi maalum ya kusikiliza hutuba na mambo ya jamaati aliuayanafanywa allah amghofirie na amrihimu na awajalie watoto wake subira na uvumilivu na wasaidie kuzidi katika mema jeneza inayofuata ni ya wa indonesia aliye fariki dunia akiwa na umri wa miaka66 inalilah wainlarajiun alikuamezaliwa katika jawa mashiriki wa98 kwa kupitia mahubiri ya mheshimiwa syuthi azi ahmad sahib aliweza kujiunga na jamaati na, na tatu aliweza kuingia katika nizamu ya wasia hadi kifo chake akaendelea kutoa huduma katika jamaati ya krenitinga ameacha nyuma mke na watoto watatu na wajukuu sita mke wake ameandika kwamba marehemu alikuwa ameota njozi katika njozi ile alikuwa amejikuta akiwa amesimama katika watu na akamuuliza mtu fulani kwamba nisimame kwenye mstari gani mtu mmoja akamwambia kwamba nenda ukasimame kwenye mstari fulani ambao ulikuwa na mtu mmoja mtakatifu marehemu hakumtambua mtu huyo na baada ya muda akaweza kujua kwamba mtu ambaye alikua amemwona katika njozi yake alikuwa na hapo aka tambua ukweli wa jamaat na aka fanya baiati binti ake ameendika kwamba baada ya kufanya baiyati marehemu aliweza kutoa huduma mbalimbali katika malis vile vile wapinzani walikuwa wanamtisha lakini marehemu aliendelea kusimama kidete ush ali kwa ushawote marehemu alikuwa mkarimu mtu akija kuomba mkopo alikua anamsaidia bintiya mingie ameandika alikuwa anaupenda sana ukhalifa na alikuwa mtifu sana abdbamh anandika aa aliua anaupenda uhalifana ana kwamba katika jawa upande wa magharibi kuna jumuiya ambapo wapinzani wa jamaat wakaushambulia miskiti wetu na pia wakaiambia serikali kwamba ilete marufuku ju ya jamaath katika hali hii marehemu akaendelea kusimama kidete na akaendelea kutoa majibu ya shutuma zao na kwa kupitia juhudi zake jumuia ile bado ipo na inaendelea kusonga mbele mwenyezi mungu amghofirie na amrehemu na awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake marehemu anayefuata ni alhaj abdulhamid tak saheb pura, pura wa kashimiri i disembar akiwa a umrimiaa9 alfariki dunia ina lilah wainrajiun wafaziliya llah marehmu alikua musi alikuwa mwana wa muhammad akram taksa aripura ambaye alikuwa mwanajumuiya wa zamani wa eneyo hilo marehemu alikuwa mkimia mwenye tabia ya bashasha na alikuwa mtu mtakatifu aliweza kuitumikia jamaat kwa muda mrefu aliwahi kuitumikia jamaat kama amir wa jimbo na pia amir wa wilaya na nazim ansarullah na pia akaendelea kutoa huduma mbalimbali katika tawi ake kwa miaka kadhaa akaendelea kuwa mjumbe wa anjuma tariki jadid barat na pia katika zama zake shule mbalimbali zikafunguliwa za, zika za kijamaat katika maeneo yake marehemu alikuwa anawahamasisha vijana ili waweze kujifunza elimu mbalimbali na alikuwa anawasaidia na alikuwa anapata heshima kubwa sana katika maeneo ya yaripura mwenyezi mungu amghofirie na amrehemu na awajalie watoto wake waweze kuwawima na waendelee kutoa huduma ya kijamaati الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا مبدو ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر