أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين امير المؤمنين من ام سيدي يسانا سيما nilikuwa naeleza kuhusu maisha matakatifu ya hubasranhu katika hutuba ya ijumaa wiki mbili zilizopita na katika hutuba ile nilikuwa nimeeleza kuhusu suraka ambaye katika thama ya kupata zawadi alikuwa ametoka kumkamata mtume sawasaam lakini kudra ya mwenyezimungu ilipoweka mbele yake vizuizi naye wakati ule akamwomba mtume salaw wasam akisema ya kwamba utakapopata mamlaka basi unipatie amani na akaendikisha maandiko kuhusu swala hilo kuna riwaya mbalimbali sawa na riwaya moja wakati wa kurejia kwake mtume mtukufu sallaual wasalam akamwambia akisema kwamba suraka hali yako itakuaje wakati ambapo bangili za kisra zitakuwa mkononemo mwako suraka akishtuka akageuka niuma na akasema kwamba kisra bin binhurmus mtume salaa salam akasema kwamba ndio kisra bin hurmus mtume, hivyo katika zama za ukhalifa wa aum raznhu bangili, bangili na taji na mkanda wa kisra vilipoletwa atumraztu akamwita surakana akasema kwamba niosha mikono yako na akamvisha bangili na akasema kwamba sema sifa zote njema zinamhusu allah ambaye akinianganya vitu hivi kutoka kisra bin hurmus na akatujalia habari hi pia inapatikana ya kwamba si katika safari ya hijra bali mtume mntume saluaiw wasallam wa alipokuwa akirejea kutuka hunen na taif wakati ule surakabin malik alikuwa ami kubali islam katika eneo la jirana na jirana ni jina la kisima kinacopatikana njiani ketika makka na taif wakati yule mtume saauaiwasalam akamwambia suraka akisema kwamba hali yako kwa itakwaje utakapo va bangili za kisra kuhusu tukio hilo kwenye sirt hatama nabiyin hadmiza bashir yamasahib ameendika hivi kwamba mtume salauawasalam alikuwa hakwenda mbali ndipo htabubakar akaona kwamba mtu mmoja anakuja nyuma yao na farasi yake hata ubakar akashtuka na akasema ya rasulllah mtu fulani anakuja ninyuma yetu mtume sa salam akasema usihuzunike allah yu pamoja nasi mwenye kuwa saka alikuwa suraka bin malik ambaye anaeleza kisa cha kusaka kwake katika maneno yake akisema kwamba mntume saluaiwasalam alipoondoka kutoka makka makafiri wa kuraishi wakatangaza wakisema ya kwamba mtu yeyote atakayemkamata muhammad s salam na abubakar na akawaleta kwetu basi yeye atapewa zawadi kiasi hicho nao wakatupatia taarifa ya tangazo hilo kwa kupitia watangazaji wao suraka anasema kwamba siku moja nilipokuwa nimeketi katika hafula ya kaumu yangu banud mtu moja kutokaoraishi akatujia na akaniambia yakwamba muda si muda nimeona sura fulani karibu na ufukwe wa bahari nami naelewa kwamba huinda waowatakwahanza uakasmakwamba nikaelewa mara moja kwamba lazima watakuwa walewale kisha mzabashiri masahib ameeleza maelezo yale yale ambayo yamekuisha elezwa kuhusu suraka na jinsi yeye alivyotoka na farasi yake na kisha akapiga ramli na farasi yake akaanguka kwa vyote vile suraka anasema kwamba kwa sababu ya tukio hilo lililotokea kwangu nikaelewa kwamba mtu huyo aani muhammad sa salam niota yake iko juu na mwisho we mtume salauaw wasalam wa ndiye atakayepata ushindi hivyo nikawaomba nikiwa na nia ya kufanya suluhu ya kwamba kaumu yako imeweka zawadi juu ya kuwawa kwako au kukamatwa kwako na watu wana nia hiyo kuhusu wewe na uwewe pia nilikuwa nimekuja na ni nania hiyo hiyo lakini sasa narejia kisha khalifa mtukufu anasema kwamba maelezo mengine kuhusu suraka kama yalivyoelezwa mabashiri masaib akizugumzia bishara kuhusu kuvaa bangili kwa suraka anaendika hivi kwamba suraka alipotaka kurejia nyuma mtume s aaakasemaamasuaa wakati ule hali yako itakwaje utakapovishwa bangili za kisra suaa akashtkaa akamuuliza akisema kwamba kisra bin hurmus mfalme wa iran mtume akasema mtumakasemandio suraka akashikwa na upande mmoja ni bedui wa warabuni na upande wa pili ni mfalme wa irani yani kisra lakini angalie ni mpango wa mungu ya kwamba katika zaman hat umer iran ilipotekwa na hazina za kisra zikaletwa kama mali ya ghanima hapo bangili za kisra pia zikaletwa katika mali ile hat umer akamwita suraka ambaye wakati wa ushindi wa maka alikuwa amekusha silimu basi akamvisha bangili za kisra ambazo zilikuwa na thamani kubwa sana amuslm rnhu akizughumzia tukio hilo anasema kwamba watu wa maka wakatangaza kwa watu wote ya kwamba mtu yeyote atakayemkamata muhammadam na abubakar na wakawaleta wakiwa hai au wakiwa wamekufa basi yeye atapewa zawadi ya ngamia miam na wakapeleka taarifa ya tangazo hilo katika makabila mbalimbali mbali mbali ya maka hivyo mbedhui mmoja akiwa na thamaa ya kupata zawadi hiyo akaenda nyuma yao na akiwatafuta akaenda kuwakuta kwenye barabara moja iendayo madina alipowaona watu wakiwa wamepanda juu ya ngamia wawili akafahamu na kuelewa kwamba wao ni muhammad asal na wenzake na kisha akaanza kuwafuata kwa mbio na farasi yake kisha ameeleza tukio zima ambalo ni kuhusu kuanguka kwake kutoka farasi na jinsi alivyopiga ramli suraka anasema kwamba mtume saawaala alikuwa anaelekea kwa hishima na ngamia yake yeye hakuona nyuma wala hakuniona lakini abubakar akiwa na hofu hii kwamba mtume sosoma asiji akapata hasara fulani alikuwa anaangalia nyuma na alikuwa anaona mara, mara. Ha, Muslimu, ta'ala, anhu, mbele, kwa mara asul razill talaanhu anaendika mbele akisema kwamba suraka alipotaka kurejia mwenyezi mungu akamwambia mtume mtumi salualai wasalam kuhusu hali ya ghaibu kuhusu suraka na sawa na ufunuo huo mtume saa salam akamwambia suraka akisema kwamba suraka wakati ule hali yakwe itakwaje utakapo vishwa bangili za kisra suraka akashikwa na butwana akasema kwamba kisra bin hurmus mfalme wa irani mtume akasema kwamba ndio na bishara yake hiyo ikaenda kutimia neno kwa neno baada ya miaka kumi na sita kumi nasaba suraka akasilimuna akaja madina baada ya kifo cha mtume sallahualhi wasalam hazubakar akawa khalifa na kishahat umar akawa khalifa wairani walipu una islam inapata maendeleo wakaanza kuwa shambulia waislamu na badala ya kuiangamiza islam wakaangamizwa weyiwi wa makamaku ya kisra yakatekwa na majeshi ya kiislamu na hazina za iran zikaletwa chini ya mamalaka ya waislamu mali ya mamlaka ya iran iliyotekwa na waislamu ndani ya kikuli kikulikua na bangili ambazo kisira sawa na utamaduni wa kiirani alikuwa akivaa alipokuwa ana keti ya jukua lake suraka baada ya kusilimu kwake alikuwa anawasimulia wasimulia waislamu tukio hilo ambalo lilikuwa limetokea wakati wa hijra ya mtume saahwasalam na waislamu walikuwa wakifahamu kuhusu jambo hilo kwamba mtume mtumesm alikuwa amemwambia akisema kwamba suraka wakati ule hali yake itakwaje utakapovishwa bangili za kisra mali za ghanima zilipoletwa mbeli ya hadu umar naye akaziona bangili za kisra katika mali zile akakumbuka zama zoti katika muda ule wa unionge na udzaifu ambapo mtume wa allah akiacha watani wake alikuwa amelazimika kuja madina na surakana wenzake walikuwa wamekuja nyuma yake ili wamkamate akiwa hai au mfu na wampeleke kwa watu wa makka na watapewa zawadi yangamia ya mia ya moja na kusema kwa mtume sawsa kwamba suraka hali yakuita kwaje utakapovishwa bangili za kisra ni bishara kubwa iliyoje na ni ghaibu iliyotakasika hatumar alipuona bangili za kisira mbele ya macho yake basi akakumbuka kudra ya allah akasema kwamba muiteni suraka suraka akaitwa hatumar akamwamrisha kwamba weve uvae bangili za kisira kwenye mikono yako ewe khalifa amtumi wa, wa allah ehaaishwa vuuakasmakwamba ndi wameharamishwa wamekatazwa lakini si kwa katika nyakati hizi mungu alikuwa amemwonyesha mtume muhamad sa salam kwamba wewe umevaa bangili za zahabu hivyo wewe utavaa bangili hizi la sivyo mimi nitakupa azabu kusema kwa suraka kulitokana na swala fulani la kisheria waila ye mwenyee pia alikuwa anatamani kuona bishara ya mtum ikitimia suraka akavaa bangili zile na waislamu wakaiona bishara hiyo ikitimia barabara na moja kwa moja kwa macho yao kisha habari inapatikana hivi kwamba wakati wa kurejea msafara mmoja uliokuwa umetumwa na kuraishi ukamuuliza suraka kuhusu mtume sallla wa alwl wasallam lakini suraka hakuwaambia habari yoyote bali akaongea nao kwa njia fulani kwamba watu hawa wa msafara huo wakarejea nyuma katika safari hiyo ya hijra kuna kisa cha ume mabad kinacopatrikana hivi kwamba katika safari ya hijra wakati wakupita kupitra karibuna hema moja msafara wa mtume sallm ukasimama hilo lilikua hema la ume mabad jina la umme mabad lili atika binti khalid yeye alikua akitrokana na tawila banunkab la kjoza يييه علي قوا بن خالد امباجي علي باتا بهاتي روايه أمي مابد علي مابد. آمي رواية مبالي مبالي. مبالي. كم الله دنيا الله hemala abu mabad lیlیkua li li likipaٹikana katika eniola kodat aنبalo ni jina la kijiji kilichukua cikua ki kikiwa na maili catektoka raبik na hapo kuli na sanamu maشhوri la manat watua wa maدinا walikua waki lیabوdu ume mabad ali kua mاma na imara alikuwa akikaa karibu na hema lake na alikuwa akiwalisha kila mwenye kupita njia mtume saanwenzake wakamuliza kuhusu naana tende ili wawez kunauoka wake akini wakati ul hakuwa na kitu chochote wakati ule kamya memaba ilikuwa imekabili na chochote basi lazimatunge wapatieni mtume mtukufu sallahu ali wasalam akaona mbuzi moja karibu na kona ya hema lile akamuliza ume mabad kwamba imekwaaje kwa mbuzi huyo ye akasema kwamba mbuzi huyo amepata udzaifu na ndio maana amekuwa nyuma kuliko mbuzi wenzake mtume akasema kwamba je ana uwezo wa kutoa maziwa ye akasema kwamba mbuzi huyo ni mnyonge sana hawezi kutoa maziwa mtume akasema kwamba je unaniruhusu kukamua maziwa yake akasema kwamba kama unaona maziwa basi unaweza kukamua mimi sina shida hapo mtume salm akaagiza mbuzi huyo aletwe kwake na akaweka mkono juu ya maziwa yake na akataja jina la allah azawajal na akafanya maombi kwa ajili ya mbuzi huyo mbuzi huyo akasimama mbele yake na akatoa maziwa mengi kisha mtume saa salam akaagiza chombo ambacho kiliweza kuwashiba kundi moja la watu mtume am akakamua maziwa na kisha akamnywesha ume maabad mpaka yeye akashiba kisha akawanywesha wenzake hadi wakashiba wote kisha akaanywa mwenyewe na akasema kwamba mwenye kuwanywesha watu anakunywa mwishowe kisha baada ya muda akakamua tena maziwa na akamwachia ume mabad kisha akanunua mbuzi huyu kutoka kwake na akaelekea kwenye safari imeendikiwa kwamba upande mmoja ya mtume sallahualahi wasalam wa na sahibu yake ata abubakar pamoja na msaada na nusura ya allah kana kwamba wapo kwenye ulinzi wa malaika walikuwa wakielekea na safari yao na upande wa pili watu wa makka walikuwa hawakuchoka bali walikuwa wanaendelea kuwasaka na kuwatafuta hivyo kundi moja la kuraishi likimtafuta mtume salaa salam likafika hadi hema la ume mabad na watu hawa wakishuka kutoka vipando vyao wakaanza kumuuliza kuhusu mtume sallau salam umme mabad akatambua na akasema kwamba mnaniuliza jambo ambalo sijawahi kulisikia wala silifahamu kwamba mnataka kusema nini watu hawa walipotaka kumuuliza kwa ukali mama huyo mwenye ushujaa akasema kwamba angalieni ikiwa mtanisumbua basi nitawaita watu wa kabila langu watu hawa walikuwa wakifahamu daraja na makamu ya mama huyo hivyo wakaona kwamba ni vizuri warejee nyuma na wakarejea mtume salwsa alikuwa baado njiani ndipo hzuber akakutana naye ambaye pamoja na msafara wa waislamu alikuwa akitoka siria baada ya kufanya biashara hazubar razihu akamvisha mtume s abubakrsdi mavazi meupe sa akizugumzia mkutano huo na kikao hicho ameendika hivi kwamba njiani wakakutana na zubar bin alawam ambaye baada ya kufanya biashara alikuwa akirejea kutoka siria zuber akampatia mtume sawasaa wa mawazi meupe na pia akampatia abubakr sidik raill anhu kama zawadi na akasema kwamba mimi nikifika makka basi muda si muda nitakuja kukutana nani katika madina kisha kuna riwaya moja ya bukhari inayosema kwamba saa ningine ilikuwa ikitokia kuwa wapita njia wa misafara mingine ambao kwa sababu ya safari za kibiashara zaa abubakar walikuwa wamekusha mwona katika njia hizi walikuwa wanamuuliza kwamba mtu huyo uliye naye ni nani hapo abubakar alikuwa akisema kwamba hadha rajulun sabil mtu huyo ananiongoza kwenye njia watu walikuwa wanamfahamu kwamba labda mtu huyo ni kiongozi wake wa njiani lakini abubakar sidik alikuwa anauchukulia kama mwongozo wa kiroho mzabishiri msab ameendika hivi kwamba kwakuwa hata abubakar kwa sababu ya biashara yake alikuwa akipita njia hizi hivyo watu wengi walikuwa wakimfahamu lakini walikuwa hawamtambui mtume saa salam hivyo walikuwa wanamuuliza abubakar kwamba mtu huyo aliye pamoja nawe na aliye mbele yako ni nani abubakar alikuwa akisema kwamba haza rajulun yahdi ni sabil mtu huyu kiongozi wangu walikuwa wakifahamu kwamba labda huyu ni kiongozi wake ambaye abubakar amemchukua ili aweze kumonyesha njia lakini abubakar alikuwa na maana nyingine kuhusu safari hii hadi kufikia mwisho imeendikwa hivi kwamba pamoja na kusafiri kwa siku nane mwisho we mtume salluh salam alifika siku ya jumatatu katika madina haditsi inasema kwamba siku ya jumatatu alizaliwa na siku ya jumatatu akatoka makka na siku ya jumatatu akafika madina na siku ya jumatatu akafariki dunia kobaha lilikuwa jina la kisima ambalo kwa sababu ya jina lake kijiji kikapata jina la kobaha na katika kijiji hicho kabila la answar na baadhi ya watu wa banu amr binouf walikuwa wakiishi kijiji hicho kilikuwa na umbali wa maili mbili kutoka madina na wengine wanasema kwamba kijiji hicho kilikuwa mbali kama maili tatu kutoka madina watu walikuwa wamepata taarifa kwamba mtumeo ametoka makka kila asubuhi walikuwa wakifika hadi sehemu ya hara na walikuwa wakimsubiri madina inapatikana kati kati ya hara mbili harra maana yake ni ardzi nyeusi na kuna harra hara banu kuraiza na hara nyingine ni haratul wabra inayopatikana ikiwa na maili tatu kutoka madina hadi walikuwa wanachoka kwa sababu ya joto na walikuwa wakirejia asubuhi walikuwa wanakuja walikuwa wanakwinda na walikuwa wakisafiri kisha walikuwa wakirejea siku moja baada ya kusubiri kwa muda mrefu waliporejea na kufika nyumbani myahudi mmoja akapanda juu ya ngome ili awezi kuona kitu fulani hapo akawaona mtumewa saa salam na wenzake ambao walikuwa wamevaa mawazi meupe myahudi hakuweza kujizuia hivyo akasema kwa sauti ya juu kwamba eeni watu wa uarabuni huyu ndiye kiongozi wenu ambaye nini mna waislamu wakaelekea upande ule na wakaenda kukutana na mtume saai salam katika uwanja wa harra mtume saa salam akaelekea upande wa kulia na akafika katika mtaa wa banu amr bin auf hiyo ilikuwa siku ya jumatatu na mwezi wa rabiul aval abubakar akasimama kwa ajili ya watu na mtume alikuwa ameketi akiwa kimia na miongoni mwa ansar watu wasiokuwa wamemona mtume salauasalam wa wakaja na wakaanza kumsalimia hata abubakr sidik hadi juwa likatoka na abubakr sidik akasimamana akaweka kivuli juu ya mtume sai salam na shuka yake wakati watu wakamtambua mtume sauala wa na mtume salulasalam akafika katika mtawa bani amr binu auf na akaishi siku kumi au sawa na riwaya moja ya bukhari akaishi siku kumi na ine na akaweka msingi wa miskiti ambao msingi wake ulike umewekwa juu ya takwa na mtumesaa akaswali humo sawana rwaya moja ya bukjari mtume mtukufu sl اlيhi wasallm akaishi katika kobaa kwa zaidi ya siku kumi sawana riwaya moja mtume sal اlwlh wasallm katika kobaa akaishi jumatatu jumaine jumatano al si, na alkhamis yani siku ine na siku e djuma akaelekea madina na sawana riwaya moja inasema kwamba mtume s akaishi kwa siku ishirini na mbili katika kubaa amsleh maud razila taalanhu akieleza habari ya ujio wa mtume katika kubaa anasema kwamba baada ya kumsindikiza suraka baada ya kupiga hatua kadhaa mtume saah salam akafika madina watu wa madina walikuwa wakimsubiri kwa hamu sana na walikuwa na bahati kubwa sana kwamba jua ambalo lilikuwa limetoka kwa ajili ya maka likaenda kutoka juu ya watu wa madina walipopata taarifa kwamba mtume sahsaam amekuisha ondoka kutoka makani watu wa madina walipopata taarifa hiyo wakaanza kumsubiri tangu siku ile ile msafara wao na watu wao walikuwa wanatoka kila siku ili waweze kumtafuta na njioni walikuwa wanarejea mtume aslm alipofika karibu na madina akaamua kuishi katika kubaha ambayo ilikuwa kijiji karibu na madina myahudi alipoona ngamia akafahamu kwamba msafara huo ni wa msafara wa muhammad sau salam ye akapanda juu ya mlimana akatoa sauti akisema kwamba i e, ni kizazi cha kela kela alikuwa bibi wa watu wa madina myahudi akasema kwamba mtu ambaye mlikwa mnamsubiri amekushafika amekusha watu waliposikia sauti hiyo kila mojawao akaanza kukimbilb ubazhi kaba mtume wa allah amekuja kuishi kwao walikuwa wameshikwa na furaha tele na katika ms- safari hiyo jamojalikatokea ambalo likwa likionesha unenyeki wake watu wingi wa madina walikuwa hawafahamu sura yake mtume sasalam alipokuwa ameketi chini ya mti mmoja na watu walikuwa wana mjia kwa kasi mtume alikuwa ameketi kwa unyenyekevu mkubwa hivyo watu wasiufahamu sura ya mtume sa salam wakimona abubakar ambaye alikuwa mdogo wake na kwenye ndevu yake kulikuwa na nywele nyeupe kidogo na pia mavazi yake yalikuwa kidogo mazuri kuliko mavazi ya mtume salllahualia salam walikuwa wanafahamu kwamba huyu ndiye mtume wa allah na walikuwa wanakaa mbele yake kwa heshima abubakara alipoona akafahamu kwamba watu wamekosea kuelewa ye akashika aka shuka yake na akaweka kivuli juu ya mtume saa salam akisema kwamba ewe mtume wa allah mimi naweka kivuli juu yako ili uweze kupumzika na hapo akaweza kufua, watu kwamba wamekosea kumuelewa mtume sallahual wasalam amza bishir msaheb akieleza tukio hilo ameandika kwamba katika buhari kuna riwaya ya baraha bin azib inayosema kwamba furaha ambayo ansar waliipata wakati wa ujio wa katika madina sijawahi kuiona hali kama hiyo ya furaha katika sehemu nyingine katika nyakati zingine na kwenye termizina ibn maja anas bin malik amesimulia akisema kwamba mtumim alipokuja watu wakafahamu kwamba madina imenawiri kwa ajili yetu na mtume alipofariki dunia tangu siku ile tumeona giza tu katika madina baada ya kukutana na watu mtume salalaualwasalam hakuingia madina moja kwa moja bali alienda kuishi katika kubaa sehemu ambayo ilikuwa na maili mbili au maili mbili na kutoka madina katika kijiji hicho cha kubaa baadhi ya watu wa answar na zaidi watu wa amr bin of walikuwa wakiishi na katika zama zile kiongozi mkuu wa familia hiyo alikuwa akiitwa kulsum bin alhidm watu wa kubaa wakampokea mtumi saa salamkwa waheshima na kwa taahima sana na mtumi saaam akaanza kuishi katika nyumba ya kulsum bin alhidm wahajiri ambao walikuwa wamekusha fika tayari wao pia walikuwa wanaishi kwa kulsum bin alhidm na kwa answar wingine labda hiyo ndiyo ilikuwa sababu kwamba mtuma saama alipenda kwamba aishi kubaa kabla haja ingi madina na muda si muda taarifa hiyo ya ujio wake ikawafikia watu wa madina na watu kwa furaha na kwa bashasha wakaanza kujumuika pembezoni mwake kuhusu ujenzi wa msikiti wa kubaa inapatikana kwamba katika siku zile mtume salawasalam akaweka msingi wa mskiti ambao unaitwa msikiti wa, wa kubaa katika sahi bukhari imeendikwa kwamba mtume saaalhiwasalam aliishi katika mtaa wa banu amr bin of kwa siku kumi na akaweka msingi wa miskiti ambao msingi wake ukawekwa juu ya takwa na humo mtume saa salam akaswali swala kuna riwaya inayosema ya kwamba mtume salauaw wasalam aliweka msingi wa miskiti kwa ajili ya banu amr bin of na alipoweka msingi wake kwanza kabisa akaweka jiwe moja ambalo lilikuwa likielekea kibla kisha abubakar akaweka jiwe kisha tumar akaleta jiwe na akaliweka karibu na jiwe la abubakar kisha watu wote wakaanza kuujenga msikiti ule msikiti wa kobaa ulipokuwa ukijengwa mtume saa salam alikuwa akileta jiwe ambalo alikuwa analibeba karibu na tumbo lake alikuwa akilibeba jiwe zito kisha alikuwa analiweka mtu yeyete akitamani kulibeba jiwe lile alikuwa hawezi kulibeba hivyo mtume alikuwa anamwamrisha kwamba wewe acha jiwe hilo nalete jiwe jingine kuhusu msikiti wa kubaa inasemekana kwamba hu ndio msikiti ambao msingi wake ulikwa umewekwa juu ya uchamungu lakini katika riwaya zingine msikiti wa unabii umetajwa kama msikiti ambao msingi wake ulika umewekwa juu ya uchamungu katika halbia imeandikwa kwamba katika kauli hizi mbili hakuna hitilafu kwani kila msikiti wao msingi wake ulikwa umewekwa juu ya uchamungu na habari hiyo ime ungu unguwa mkono na ibn abbas razi taalaanhuma vilevile yeye alikuwa na rai yake na sawa na rai yake miskiti yote ya madina ukiwemu mskiti wa kubaa msingi wao ulikwa umewekwa juu ya ucha mungu lakini aya inayo zugumzia mskiti ni mskiti wa kuba baada ya kuishi siku kumi au kumi na ine siku ya ijumaa mtume s salam akatoka kuba na kuelekea madina njiani alipofika katika kijiji cha banusalam bin ouf muda wa swala ya ijumaa ukawadia mtume sawsalam pamoja na waislamu wenzake aka swali swala ya ijumaa ambao idadi yao ilikuwa mea moja bonde la ranuna linapatikana kusini mwa madina mtume sallaualiwasalam aliposwali swala ya ijumaa katika miskiti huo kuanzia siku ile mskiti huo ukaanza kuitwa masjiduljumaa na hiyo ndio ilikuwa ijumaa ya kwanza ambayo mtume aka swali katika madina khalifa mtukufu anasema kwamba huenda katika sehemu ile msikiti huo utakuwa umejengwa baadaye ndiyo maana ukapewa jina la jina hilo lakini inapatikana katika historia kwamba baada ya kuswali swala juma, ya jumaa mntuma salama akapanda ngamia na kuelekea madina wakati yule alikuwa amemkalisha abubakar niuma yake katika thamaa yakupata zawadi watu wengi walijaribu kumtafuta mtume sallaualihi wasallam tukiu moja linapatikana hivi katika vitabu vya historia burada bin huseb anasimulia ya kuwa kuraishi walipoweka zawadi yangamia ngamia mia, mia kwa yule atakayemleta mtume sallaualwasalam akiwa hai au mfu na atamleta atapata zawadi hiyo tama hiyo ikanishawishi sana hivyo nikatoka pamoja na watu sabini wa banu saham na nikakutana na mtume salaualhi wasalam mtume akaniuliza kwamba weweni nani nikasema kwamba mimi ni burada hapo mtume salaualahiwasalam akaelekea kwa hata abubakar na akasema kwamba ewe abubakar swala letu limepoa na limekuwa sawa kisha akauliza kwamba unatokana na kabila gani nikasema kwamba kutoka kabila aslam mtume saaam akasema kwamba libake katika amani kisha akaniuliza kwamba unatokana na kizazi cha nani nikasema kwamba kizazi cha banusaham mtumeakasema kwamba ewe abubakar saham yako yani bahati yako imekuwa vizuri kisha burada akamuliza mtume ni nani mtume s salam akasema kwamba mimi ni muhammad bin abdullah mtume wa allah hapo buraida akasema natowa ushahidi kwamba hakuna apasae kuabudiwa isipoku wa alla na muhammad saai salam ni umja wake na mtume wake kisha buraida akakubaaliislam na watu wote waliu pamoja naye wakakubaliislam buraida akasema kwamba sifa zotenjemazina muhusu allah na watu wa banusaham kwa furaha tele wakakubali islam bila kushurutishwa asubuhi bradha akasema ya rasulillah kuingia kwako ku katika madina kunatakiwa kuwa na bendera moja hivyo akatoa kilemba chake kutoka kichwa chake na akafunga kilemba kile juu ya mkuki wake na akaanza kutembea mbele ya mtumia sa a hadi waislamu wote wakaingia katika madina katika bukhari kuhusu ujio wa mtumesasalam riwayahaanas binalai inasema hivi kwamba mtumi s saam alikuja madina na katika sehemu moja ya madina kwenye kabila fulani ambalo lilikwa likiitwa banu amr bin of akaishi mtume akaishi kwao kwa siku kumi na ine kisha akawaita banu najar wao wakaaja na panga zao na tukio hilo nalikumbuka vizuri kana kwamba saa hizi pia namwona mtume akipanda juu ya kipando changu na abubakar alikuwa amepanda nyuma yake na kundi la banunajar lilikuwa limewazunguka kisha mtume aa akaishi katika nyumba ya ha abu ayub hbishirs akizugumzia habari hiyo anaindika kwamba baada ya kuishi kwa siku kumi katika kubaa siku ya ijumaa mtume salllahualaihi wasalam akaelekea madina answar na w- muhajirin walikuwa pamoja naye mtume alikuwa amepanda juu ya yangamiana abubakar alikuwa nyuma yake msafara huo ukaanza kuelekea katika madina njiani muda wa swala ya ijumaa ukawadia mtume saa salam katika mtaa wa banu salam bin ouf akasimama na akatoa hutuba na akaswali swala ya ijumaa wana historia wanasima kwamba kuwa kabla ya siku ile swala ya ijumaa ilikuwa imekushaanza tayari lakini hiyo ndiyo ilikuwa ijumaa ya kwanza aliyosalisha mtume sala sa mwenyewe kisha kuaanze siku ile ijumaa ikaanza kuswalishwa na riwaya hiyo inazuhiri kwamba msikiti huo uliko mejengowa baadaye baada ya swala ya ijumaa msafara wake ukaanza kusonga mbele njiani watu walikuwa wakimpokea kwa furaha na kwa bashasha na kwa mapenzi wakisema kwamba ive mtume wa allah ni nyumba yetu hii ni mali yetu na tuna vifaa vya kutosha vya ulinzi hivyo uishi kwetu mtume alika akiwaombea dua ya herina alika nakwenda mbele wana wa, wake waislamu na wasichana wakaanza kuimba imba tala albadru alaina min saniyati lwada waaukuru alaina madaa laha milima ya koevidhaa mbala mwezi umeandama juu yetu hivyo tuna wajibu wa kumshukuru allah watoto wa islamu walikuwa wakiimba katika mitaa ya madina madina kwamba amekuja mtume ame wa wa mungu na katika furaha ya ujio wake walikuwa wanaonesha tamasha ya upanga mtume alipoingia katika mjini kila mtu alikuwa mani, kwamba mtume aishi kwake hivyo kila mmoja alikuwa anamuomba mtume saau alikuwa anaongea nao kwa mapenzi a alikuwa nasonga mbele hadi ngamia wake akafika katika mtaa wa bano najar humo banu najar na watu na jar, wa banu najar walikuwa wamesimama kwa ajili ya kumpokea na wasichana wa kabila walikuwa wanapiga dhufu na walikuwa wanaimba wakisema kwamba wa sisi ni wasichana wa kabila la banu najar na sisi ni watu wenye wa bahati njema kwamba muhammad amekuja kuishi katika mtaa wetu tukio <coughs> la kuwaita watu wa familia yake la mtume saaaaubakar sidikmuslimu razila akeeleza kusitukio hilo anasema kwamba baada ya muda mfupi mtume salalam akamuma mtumwa aliekwa amemwacha huru ze aende makka na awalete watu wa familia yake kwakuwa watu wa makka walikuwa wameshtuka kwa ya hijra hiyo hivyo kwa muda tu wakasitisha zulma na kwa sababu ya hofu hiyo wao hawakuweza kuleta vizuizi fulani katika safari ya familia ya mtume sa salam na watu wa familia yake wakafika madina kwa kheri na kwa amani na ardi ambayo mtume saam alikuwa ameinunua katika madina akaweka msingi wa msikiti katika ardzi hiyo na kisha akajenga nyumba kwa ajili yake na akawajengea nyumba wenzake baada ya kutokea hijra ابو بکر صدیق آکایشی کو حد خباب بن اصاف کتی کا سنا سنا نیسیمو انہیو پاتی کانا اکی ونا مائلی مبیلی گتوکا مسکیٹی ونبی حد خبیب علی کو کتوکانا لبنو حارس بن خزرچ نا ساوانا قولی نگین ابو بکر علیشی کو حد خارج بن زید ساوانا روایہ زنگین ابو بکر علی کو امیجنگا نیوم بایا کے نا کیونڈا چاکے چاکو تنگنزا کتام با کا سنا میں سے ما کو امبا ہبار ہی ناڈلیہ نیتا اسونی کا کاتی ہُو نگے پنڈا کو ضوم ضی باز مارے ہمارے مو وا کوانزا نی چودھری اسگر علی کلار صاحب مارے ہم علی کو اسیر راہ مولا یعنی علی کو میٹی ونڈا نے کٹی کا جیا یا اللہ علی کو موانا و محمد شریف صاحب کلار و بہاول پُر جانوری کومی کٹی کا حالی ہیو ہیو aka ugua na aka friقی dنiا katika hospitali انا لله و ina rاjعun hiviyو ye alikuwa miongoni mowa mahhidi atakuwa miongoni moa maشhiدi sاواnا taرifa ilio tufikia treh iشna september mwaka elf بلنa کumi moja katika police station bغdاd الjdid bhاwلpوr kیs ilikwa ime funguliwa kuhusu kuvunja hishima ya mtume saaaa sallam na akakamatwa na polisi tarehe ishina sita septemba pale alipokamatwa marehemu alikuwa amewekwa katika jela ya bahawelbor na katika jela alipoanza kutapika na akapata shida na tabia yake ikapata shida akaanza kupewa matibabu na pale ali alipokuwa anaendela kupata matibabu fariki dunia inna lilahi wa inna lah rajiun wakati wa kifo chake umri wake uli kwa miaka sabini ombi la rufaa lilikuwa linasikilizwa na mahakama na tarehe ilikwe imepangwa januari nane lakini polisi haikuleta rikodi hapo jaji akatoa tarehe kumi na moja januari lakini marehemu kabla ya kupata uamuzi wake akaelekea mbele na akaenda kukutana na mola wake marehemu mwaka elfu moja meatisabini na moja katika ujana wake alikuwa amejiunga na jumuiya marehemu alikuwa mwanajumuia ya peke yake katika familia yake na baada ya kujiunga na jumuiya akaendelea kukabiliana na upinzani mkali lakini akaendelea kusimama kidete akapata digri ya msm kutoka fc college na alipokuwa anasoma wazazi wake kwa sababu ya kujiunga kwake na jamaat wakasitisha huduma ya kumsaidia na wakaweka sharti kwamba ukiacha jumuia ndipo tutalipa malipo yako lakini marehemu akaendelea kusimama kidete na akaendelea kutoa tuition kwa watoto na akaendelea kulipa na kutumia matumizi yake mbalimbali lakini baba yake alipoona uimara wake basi akaacha kumpinga na akiwa na hofu kwamba mtoto wake asije akakosa mirasi yake akampatia urisi wake katika maisha yake marhemu alikuwa amefanya wasia kwa asilimia moja na nane na alikuwa anashiriki katika michango mbalimbali mbali. na alikuwa alikuwa alikuwa alikuwa anatoa michango kwa wakati wake ukhalifa anawaheshimu wageni na alikuwa anawahudumia vizuri alikuwa anajitolea gari yake katika misafara mbalimbali mbali ya misafaa mbalibali yakamaai kufanya mahubiri watu wengi waliweza kuingia katika jamaat kwa sababu ya mahubiri yake alikuwa naswali kwa wakati na alikuwa naswali ya tahajudi bila kukosa alikuwa anawahurumia na anawatendea watu maskini kwa moyo mkunjufu pamoja na kupingwa vikali akaendelea kuwasaidia watu wa familia yake alikuwa ali kitamani kupata shahada na mungu akatimiza thamanio lake mke wake akaeleza kwamba mume wangu aliniambia kwamba mwenyezi mungu amenitumia ujumbe wa salaam mara tatu na pia akasema kwamba nimeota katika ndoto kwamba nimeona maiti yangu imetoka kutoka jela marehemu akaweza kuitumikia jamaat kama nazimansarula zaimala bawelpor katibu wa dawat ela katibu wa kfejdid katibu wa slarshad wilaya na wakati wa kifo chake alikuwa kazi ya wilaya Ka jumuiya kjumuimarehemu ameacha nyuma mke na watoto wawili na binti mmoja kijana wake mmoja kijana wake mmoja wa anaishi nji ya inchi na binti yake pia anaishi ncini canada mwenyezi mungu amghofirie bwana askrali klar na amrehimu na ampandishe katika daraja na awajalie watu wa famili yake wapate subira na awawezeshe kushika nayo zake hzura amesema mufanye maombi kwa ajili ya watu wengine waliotiwa ndani katika njia ya allah mwenyezi mungu awaandalie eh, mipango ya kutoka nje na kupata uhuru مارہم وا پیلی نی مرضا ممتاز مصاحب امبھا ای مٹمیشی وا وکالت لیربوا امبای اےفریق دنیا اکیونا امر وک8نا انا لل نارون فضیلی اللہ ی وسینا ککامل یاک ی یکن کیی باباا کی ڈکٹر یر محمد علی صحب امبا ایننااتا مرزا ممتاز صاحب علی آندا کٹوا یا کی جماعت کٹیکا اوفیسیہ امانت حریقۂ جدید موقع نہ ہادی کی فوچا کے آکا انڈیا کو جماعت آکاوا بی ماجدہ بیگم صاحبہ امباجی علی کو بنتی وا چودھری مظفر دین بنگالی صاحب نہ منگز منگو آکام جالیہ وجانا وا ویلی نہ بنتی موجا جکوا کے خالد منصور آنا کا کومبا babu yetu muda wote alikuwa anatunasihi kuendelea kujiunga na jamaat alikuwa akituambia umuhimu wa kuswali kwa pamoja na alikuwa anatufahamisha umuhimu wake anasema kwamba baada ya kifo cha baba yangu babu yangu aliendelea kunipenda sana na mimi nikamwona akishughulikia mipango mbalimbali mbali na shughuli mbalimbali za kijamaati alikuwa ana wapenda wote alikuwa anazingatia sana muda na wakati na alikuwa anatufahamisha umuhimu wa kuzingatia muda watu walioweza kufanya kazi pamoja naye mmoja ni said nasir ambaye anasema kwamba nimeweza kufanya kazi pamoja na marehemu kwa muda mrefu marehemu alikuwa anafanya kazi kwa umakini mkubwa na baada ya kukamilisha kazi zake alikuwa anawasaidia wenzake katika kazi zao kisha kuna mbashiri lukumaansa kipsahi ambayi anasema kwamba nimeona yakuwa pamoja na kupata shida katika afya yake alikuwa anatekeleza wajibu wake kwa umakini mkubwa na alikuwa ana kumbukumbu kumbu nzuri alikuwa anatwambia kwamba jambo fulani linapatikana katika faili fulani alikuwa na tabia ya ucheshi na alikuwa anatufurahisha kwa mambo mbalimbali lakini alikuwa haongei mambo ya kipuuzi na muda ambao ulikua na baki alikuwa anautumia katika kusoma faili mbalimbali mbali. dr sultan mbashir pia ameendika kwamba marehemu alikuwa mnyenyekevu mkubwa sana ijapokuwa alikuwa mtumishi wa zamani lakini alikuwa anasubiri zamu yake na alikuwa anaonesha subira na alikuwa anawatendia watu kwa hisani akapata shida katika maradhi yake lakini hakuonyesha uh, hakufanya malalamiko wala hakulalamika alikuwa na marafiki zake wachache tu zuri amesema hata mipia nimemwona alikuwa mkimia sana na pamoja na marafiki zake wachache tu alikuwa anaishi na hiyo ndio ilikuwa kawaida yake lakini alikuwa anafanya kazi kwa juhudi kubwa kwa ikhilasi na kwa unyofu na ameishi maisha yake kwa unyofu wote mwenyezi mungu amghofirie na amri na awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema zake jeneza inayofuata ni ya karnali reti dor abdulkhali sahib ambaye alikuwa adminstrator wa zamani wa fazil hospital akiwa na umri wa miaka tsiن نا saba alifriki dunia ina lلh wa inna ilaihi rajiun kwa fazilia allah alikuwa musi katika familia yake jumuiia ilikua imepatikana kwa, ime kwa kupitia baba yake mia muhammd alam sahib ambaye mwaka el oja latia 1mi natisa alikua mejiunga na jamaat na wakati ule yeye hakujiunga na jamaat bali alikuwa amejiunga na jumuia mwaka938 marhemu akieleza maelezo ya kujiunga kwake anasema kwamba baba yetu alikuwa anaagiza alfazl na sisi kwa sababu ya kusoma alfazl tuliweza kujua kuhusu jumuia na mak sisi tukajiunga na jamaat mama yetu alikuwa na swali vizuri na baada ya kujiunga kwetu mama yetu pia akajiunga na akajaaa مرحم علیکہ نہ وجانا وویلی نا مابنتی ویلی کی جانا وک موجا ڈاکٹر عبد الباری نی امیر و جمویہ یا احمد یا اسلام آباد mwaka elfumoami9isin pale ambapo serikali ya buto ilipopitisha kanuni ya kuitangaza ahmadia kuwa si waislamu hapo dotor sahib akajiuzulu kutoka kazi yake na akajitolea maisha yake wakfu chini ya mpango wa nusru jaha hapo akaplakwa siraliun ambapo akaweza kuitumikia jamaat kwa ku miaka mitatu kisha mwaka elfemojaitistisina mbili pia ye ikaanza kuendesha ndege kuelekea tashkan doktor sahib akaona kwamba ye aende kujitolea na kufanya wakfe arziktika tashkan n uzbukistan makamakuu yakakubali ombilake hivyo marehemu pamojana dada yake akaenda kuishi samarkand na buhara na akaweza kuwatumikia watu na pia akaweza kufikisha ujumbi wa jamaat kwa watuwa samarkand na buhara مکالفٹی سر ٹی سین نے خلف سی راب رحمہ اللہ تعالیٰ اکمٹیوا ایڈمنسٹریٹر و فضل عمر ہاسپٹل یا ربوہ امباپ و ہادی مکالف مل نہ جانو جونی آکا وزا کو جمال کو امیا کامی نہ کٹی کا زامو یاکینزی و آئینہ بالمبانی اوکا فائمہ کٹی کا فضل عمر ہاسپٹل کی شا mtoto wake fulani ameendika kuhusu marehemu kwamba pamoja na kufikia katika umri wa miaka semani na moja alikuwa na jaziba ya kuitumikia jamaat lakini alikuwa anahisi kwamba anapata uzee hivyo mwaka elfubilinatano alikuwa amepeleka ombi la kustafu na ombi lake likapitishwa ambapo akastaafu kisha akaanza kuishi katika islamabad na nahata katika mji wa slamaabad pia aliendelea kuitumikia jamaat kama mukami kazi kijana wake mkubwa dr abdul bari anasema kwamba marhemu alikuwa anajali sana malezi ya watoto alikuwa anasoma qurani tukufu asubuhi na jioni na alikuwa anasoma sana kusoma qurani kulikuwa shughuli zake muhimu alikuwa anatua uamuzi sawa na miongozo ya kurani tukufu mwanamkwe wake dr muzafar ali nasir joya ambaye ni naib amir wa wilaya wakint anasema kwamba mimi sijawahi kumwona mtu mwingine akisoma qurani jinsi baba mkwe alikuwa anasoma alikuwa anaipenda sana kurani tukufu siku moja alipoondoka kutoka hospitali watu watuahsiai wakapata <todicata> na, na, na, na, na, na furaha zake anasema kwamba nimeweza kuishi kwake kwa mara kadhaa bila shaka dhati yake ilikuwa sababu kwangu kumtambua mungu mkweli na sala yake ya tahajudi ilikuwa haina mfano wake alikuwa anaupenda ukhalifa na alikuwa anapenda sana doktr abdul khalik anasema kwamba marehemu alikuwa anawahurumia sana madaktari wa hospitali na alikuwa anawafahamisha kwamba wao wazingatie malezi ya madaktari walio chini yao alikuwa anazingatia sana ulinzi na uhifadhi wa vitu vya hospitali alikuwa anawasaidia watu wanionge kutoka mfuko wake dokr ashraf muhamad ashraf anasema kwamba marehemu alikuwa na tabia njema sana alikuwa na moyo mkunjufu na alikuwa na tabia ya, ya kuwahurumia wingine alikuwa hasemi sana lakini alikwa makini sanakuhusunmbn aamahaadaktiwengie ia ajitole ili waweze kufanya wakars wajkatika falta na alikuwa anawahamasisha vijana wake na mwanamke wile wilevile mwenyeziungu amkofirina amrahimu na, na awajali waweze kuendeleza mema yake mbele baada ya swala ni taswilisha sala yao ya jeneza الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللصان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر