أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمداً عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين <applause> حضرت أمير المؤمنين من مونغو منغو أم سيدي يسانا أنا نیلی کو نہلیزا کُہ سہت او بکسدیغ رضی اللہ تعالی عنہو نہ لیوپیا نیٹا انڈلیا نہ مادہ ہیو ہیو ویٹا ویا ہمراس husu vita hiyo ime indikwa ya kwamba mtume awaalam siku ya juma musi ali rejia kutoka uhud na siku ya juma peli wakati wa alfajiri hat bilal akatwa azana na akaanzakumsubiri mtume ahwaalam ili atuki inji katika muda huo hat abdullah bin amr bin of muzni akimtafuta mtume mtumew akafikahu mtume sauawasaam alipotoka inje yeye ye akasimama na akampatia mtume sawasm habari hii ya kwamba yeye alipokuwa akirejea kutoka watu wa nyumba yake na alipokuwa katika sehemu ya malal qurais walikuwa wamepiga kambi huko malal ilikuwa sehemu moja iliyokuwa na umbali wa maili ishirini na minane kutoka madina katika njia ya makka yeye akawasikia abu sufian na wenzake wakisema kwamba nyini hamkufanya lolote nyini mkawapatia waislamu hasara na mkawauzi na kisha mkawaacha na hamkuwaangamiza na baadho wana watu ambao watakusanyika kwa ajili ya kupigana nyani hivyo mureje ili tuweze kuwaangamiza kabisa waliyobaki katika waislamu safanbumaiya akaanza kuwazuia kufanya hivyo ye alikuwa ameketi kwa makafirin akaanza kuwazuia na akasema kwamba e ee ni kaumu yangu msifanyi hivyo kwani watu hawa pigana vita na mimi na mimi hofu kwamba watu waliokuwa wamebaki nje ya vita watakusanyika tena kwa ajili yenu hivyo mureje kwani ushindi umekusha upata tayari na mimi nina hofu kwamba mkirejea tena kwao mtashindwa hapo mtume sawasalam wa akawaita taubakarat umar na akawaambia kuhusu habari hiyo ya sahaba muzni nao wakasema kwamba ya rasullla saawasam tuweleke upande wa maadui ili maadui wasiwashambulie watoto wetu mtume sawaala alipomaliza sala ya asubuhi akawaita watu na mtume sawaa akamwambiabilaa ili yeye awatangazie kwamba mtume wa allah anawa amuruni kwamba mujitokeze kwa ajili ya maadui na mtu atoke pamoja nasi ambaye katika vya uhud alikuwa mishiriki mtume swa akaagiza bendera yake ambayo ilikuwa imefungwa tangu jana na ilikuwa baado haijafunguliwa mtume swa akampatia hatali bendera hiyo na pia inasehemwa kwamba alikuwa amempatia hata kwa hataubakar vile msafara wa waislamu ulipofika katika sehemu ya hamarail asad na umbali wa maili wamailinani kutoka madina hapo washirikina waka hisi hofu na wakaacha wakaachania ya kuelekea madina na wakarejea maka vita vya banu nazir iliyotokea mwaka wa ne hijiria mtume sawasalam pamoja na kundi moja la masohaba akaelekea kwa banu nazir kuhusu safari hiyo zipo riwaya tofauti kwamba kulikuwa na sababu gani ya kwenda kwa mtume sawasalam kwa banunazir hivyo sawa na riwaya moja mtume sa alikuwa amekwenda kupokea diet ya watu wawili walio uwawa wa banu amr mtume s alikuwa na maswahaba kama kumi wakiwemuhatabubakar hatumnahatalii mtume s baada ya kufika huko akaongea nao kuhusu malipu hapo mwayahudi wakasema kwamba ndio ewe abulkasam kwanza ule chakula kisha tunafanya kazi yako wakati uli mtume wa wa sallual wasalam alikw ameketi karibu na ukuta mayahudi wakapanga njama na wakaanza kusema kwamba hanini hamtapata nafasi nzuri zaidi ya kumua mtu kama huyo nimuhamad yani hivyo ni nani ambaye ataweza kupanda juu ya paa ya yani nyumba na aweze kumwangushia jiwe kubwa ili tuweze kusalimika na mtu huyo hapo kiongozi mmoja wa mayahudi amar bin jahash akasema kwamba mimi niko tayari kwa ajili ya kazi hii na wakati huo huo mtu mwingine aitwaye bin mishkam akapinga raihi yona akasema kwamba msifanye hivyo wallahi kili mnachofikiria kufanya lazima yee atapata habari yake na jambo hili ni kinyume cha mkataba uliopo baina yetu na baina yao hapo mtu huyo alipopanda juu ili aweze kuangusha jiwe juu ya mtume sawaaa mtume w akapata habari hiyo kutoka kwa allah allah akamfahamisha kuhusu mpango wa mayahudi mtume m akainuka mara moja kutoka sehemu yakena akiwaacha wenzake kulekule akaelekea kwa kasi kana kwamba ana kazi fulani akarejia madina kwa kasi mtume sallahuala wa wasalam baada ya kufika madina akamtuma muhammad me masalama kwa banunazair na akawapatia ujumbe kwamba nyini mutoke kutoka mji wangu yani madina nini hamwezi kuishi katika mji huo na mpango mliokuwa umeupanga ulikuwa waasi mtupu mtume salwaaam akawapatia mayahudi muhula kukumi, wa siku kumi lakini wao wakakataa na wakasema kwamba sisi kaamue hatutaacha taacha watani wetu hapo waislamu wakaanza kujiendaa kwa ajili ya vita waislamu walipojumuika mtume salua wa akatoka kw ajili ya kupigana na banunazir hatali akabeba bendera ya kivita mtume sawaaa akazunguka na akazingira ngoma zao na hakuna alie kuja kuwa saidia yani banunazir mtume saluwasalam alipoelekea upande wa banunazir wakati wa isha mtume salwa pamoja na masohaba zake kumi akarejea katika nyumba yake na wakati ule mtume saahwaalam alikua amempati hati ali uongozi wajeshilaki islam na sawana revaye ningine hata abubakar alikuwa amepata bahati hio upande hu mtume sauwal akaendelea kuwazingira mayahudi kwa nguvu zote na mungezi mungu akatia kjofu mioyonimwa mayahudi khofu ya waislamu hapo wao waka waislamu wa kwamba wapatiwe rukusa ya kuacha nchi kwa sharti hili kwamba waruhusiwe kuondoka na vitu vyao isipokuwa silaha vitu ambavyo waweze kuvibeba juu ya ngamia zao mtume salllahuaiiwawsalam akakubali sharti lao na sawana riwaya moja mtume alam akaendela kuwazingira kwa siku kumi na mitano na saawana riwaya zingine kuna hitlafu katika siku mtume na ruksa ya answar mali ya ganima aliekuwa ameipata kutoka vita vya banunazir akawapatia wahajiri hapo abubakar akasema kwamba ni kundi la answar mwenyezi mungu awajalieni malipo mema vita vya badrulmawid iliyotokea mwaka wa ine hijiria sababu iliyotokea ya vita hii ni ya kwamba abu sufyan bin harb alipotaka kurejea kutoka vita vya ohud akasema kwa sauti ya juu ya kwamba mwaka ni sisi tutakutana tena katika sehemu ya badrusafra na sisi tutapigana wita mtume sauwasalam akamwambiaumar faruhu kwamba umwambie abu sufyan kwamba ndio inshallah hapo watu wakatawanika na quraish pia wakarejia nao wakawaambia watu wao kuhusu ahadi hiyo badar ni kisima mashuhuri kilichopo baina ya maka na madina kinachopatikana katika sihemu iliyo katia ya bonde la safra na jar badar inapatikana ikiwa na umbali wa kilomita 5 kusini magharibi wa madina na katika zama za ujahilia katika sehemu hiyo kuanzia mosi zi kadha hadi tarehe 8 tamasha kubwa ilikuwa ikifanywa kwa vyote vile muda wa ahadi ulipokuwa unakaribia kufika abu sufian alikuwa hapendi kujitokeza kwa ajili ya vita alikuwa amepata hofu na alikuwa akitamani kwamba asikutane na mtume salua salam katika muda uliopangwa il hali abu sufian alikuwa akidhihirisha kwamba yeye anajiandaa na anakusanya jeshi kubwa na alikuwa akitamani kwamba habari hiyo isambazwe katika uarabuni mzima ili waislamu wapate hofu sawanariwayapi wakaa kwam wksma mwenyezinu ataishindisha dini yakena tamalistuakamudi ya, si, ya, na sisi hatupendi kuvunja ahadi hiyo tukifanya hivyo makafiri watasma ma, ssiiwag si, hio wevelkee s ad hiyo wallahi humu, kuna wema mtume sa akisikia hisia zao akafura hisana mtumi saa alepopata pa habari kwamba abu sufyan ame anza kufanya mandalizi ya ku anda jeshi lake hapo mtrume sali alam akamsimamisha hata abdullah bin rawaha kama amiri wa madina nase sawana riwayaningine alikuwa amemteua abdullah bin abi bin sulul kama amiri na akampate hat ali bindira yake na akaelekea ya upande wa badr pamoja wa na waislamu mtume amalikuwa na waislamu el moa a miaano waislamu wakashiriki katika tamasha ile na wakapata manufaa na faida kubwa katika biashara na baada ya kuishi kule kwa siku nane wakarejia madina tamasha iliyokuwa imeandaliwa kule waislamu wakashiriki katika tamasha ile na wakafanya biashara na wakapata faida kubwa kisha imeendikwa kwamba katika vita vya ohud abu sufian alikuwa amewapatia waislamu changamoto ya kukutana tena katika mwaka ujao kuna maelezo yake ambayo yameendikwa na hazmi za bashira masahib feel... yeye anaendika ya kwamba baada ya vita vya ohod wakati wa, wa kurejia kutoka uwanja wa wita abu sufian aliku amewapatia waislamu changamoto kwamba mwakani tutakutana tena katika sehemu ya badr badar na mntume salauam aliku ame, kubali changamoto hiyo hivyo katika mwaka wa inne wa hijiria ulipofika mwisho wa mwezi wa shawal mtume sallaualahwasallam pamoja na masohaba elfu moa na miatano akatoka madina na huku nyuma yake akamteua abdullah bin abdullah bin abi kama amiri upande wa pili abu sufian bin harb akatoka pamoja na jeshi la elfu bili kutoka makka lakini moyo wake ulikuwa umeshikwa na hofu na pamoja na nia hii ya kuiangamiza Islam, ali islamu alikuwa akitamani kwamba yeye asije mbele mbelea waislamu mpaka apate jeshi kubwa hivyo abu sufian alikuwa badho katika makka ndipo akamtuma mtu mmoja aitwae noem kwenda madina na akamfahamisha kwamba yeye atumie njia mbalimbali mbali, na akiwa ugopesha waislamu aendelee kuwazuia kutoka vita hivi mtu huyo akaja madina na akiwasimulia waislamu visa vya wungo vya jaziba na nguvu za quraishi akaleta taharuki katika madina hata baadzi ya watu wanye tabia ya, ya ki zaifu, wa kaanza kupata khofu kuhusu vita hiyo lakini mtume sallaual wasalam alipowatangazia kwenda kupigana jihadi na akasema katika hutuba yake kwamba sisi tukipokea changamoto ya makafiri tumeahidi kujitokeza hivyo hatuwezi kuvunja ahadi hiyo na hata kama nikilazimika kwenda peke yangu nitakwenda na nitapigana na maaduii nikiwa peke yangu hapo watu wakaondokiwa na hofu nao wakawateari kwenda na kushiriki katika vita hiyo mtume salalasalm pamoja na masohaba elfu moja na miatano akatoka kutoka madina na upande wa pili abu sufian akatoka kutoka makka pamoja na wanajeshi wapatao ebli lakini mpango wa mungu jinsi ulivyotokea ni ya kwamba waislamu wakafika katika badr sawana ahadi yao lakini jeshi la quraesh likarejea nyuma na kilichotokea ni ya kwamba abu sufian alipojua kwamba noem ameshindwa katika mpango wake hapo akapata hofu katika moyo wake na akiliambia jeshi lake habari hii kwamba mwaka huu kuna ukame mwingi na watu wana shida na matatizo hivyo muda huu haufai wa kupigana na tutakapopata nafuu utakuja kuishambulia madina pamoja na maandalizi makubwa jeshi la kiislam likaendelea kupiga kambi katika badr kwa siku nane na kwa kuwa katika sehemu ile kila mwaka sherehe ilikuwa ikifanywa hivyo katika siku hizi masohaba wengi wakifanya biashara wakapata faida kubwa na katika biashara hiyo ya siku nane wakaongeza mali yao maradufu sherehe ile na tamasha ile ilipomalizika na jeshi la kuraishi pia hali kufika huko mtume sui sam akitoka badr akarejea madina na kuraishi pia baada ya kufika maka wakaanza kufanya mandalizi ya kuishambulia madina wita hiyo inaitwa vita vya badrulmauid ghazwa banumuslik iliyotokea mwaka wa tano wa hijiri mwezi wa shaban kuhusu wita hiyo inapatikana kwamba ghazwa banumustlik pia inajulikana kwa jina la ghazwa murasi bano mustlik ilikuwa tawi la khuzaa kabila hilo lilikuwa likiishi karibu na kisima kilichukua kikijulikana kwa jina la murasi hiyo ilikuwa na umbali wa siku moja kutoka furuhu na kati ya furuhu na madina kulikuwa na umbali wa takriban maili tsini sawana alama ibn ishaq ghazwa banomustuluk ilitokea mwaka wa sita hijiria ilhali sawana raiya musa bin ukba ilikuwa imetokea mwaka wa ine hijria na wakadi anasema kwamba ghazwa hiyo ilikuwa imetokea shabani mwaka wa tano wa hijriya admiza bashir ya masaya amesema kwamba ilikuwa imetokea mwaka wa tano wa hijriya طمطم صلي الله عليه وسلم علي په پټه تعریفه کومه قبيله بنو مستلق لي مامه او کوه شموري و اسلام مطمه صلي الله عليه واله وسلم قبيله بنو مستلق نه عكايليك اوه کتيک موازي وشबानه مکه واتانو وهجريا مطمه صلي الله عليه وسلم اکم پټی هتا بکر صدیق بن ډیرا یا وحاجیری نا ثاون ریواندیږي الیک او امم پټی بن ډیرا یا وحاجیری ات عمر بن یاسر دا بن ډیرا انصار الیک او امم پټی حسابد عبادہ توکیولا اف مایلیزویا کی نی کما یفواتایو وقاتی وکوریجیا کټکا غزوه بن موستلک وزوشی وللیت و نا ونافقی زیدیهات عائشہ بنت هتا بکر na katika historia tukio hilo ni maarufu kwa jina la tukio la ifk hivyo katika sahih bukhari imesimuliwa na hata aisha razilaanha na riwaya hiyo kwa kuwa imekwishaelezwa katika kumbukumbu za kumbu sahaba moja lakini hapa pia kuhusiana na hatabbarahu ni vyema nieleze tena mtume swasalam alipokuwa akitaka kwenda safarini alikuwa anapiga kura kati ya wake zake na riwaya hii imesimuliwa na hataisha kisha kila alie kua akihaguliwa kaika kupiga kur mlu aa mukua paoan kia saai kura, kura nikaaguliwa mimi hivo nikaenda pamoja naye na habari hiyo ni baada yakutrimka kwa amri ya hijabu anasema iliua na beba kwenye hodj a ilikua nashusha kwenye hoe ilil tukandeleaafari yetu hadi mntume sallauaw salam alipomaliza safari yake na akarejea ya na tukawa karibu na madina usiku moja mtume saa salam akatoa amri ya kuondoka nikainuka pale watu walipotangaza kwenda hapo nikaenda mbele kujisaidia na nilipomaliza kujisaidia nikarejea upande wa banda langu na nikagusa shingo yangu ndipo nikaona kwamba mkufu wangu uliutengenezwa na lulu za asfar umekusha dondoka teyari anasema nikarejia niumara nikaanza kutafuta mkufu wangu na watu hawa waliokuwa wakibeba kipando changu na hothe hangu wakabeba banda langu na wakaweka juu ya ngamia yangu wakaweka juu ya ngamia yangu ngamia ambaye nilikuwa na mpanda anasema kwamba wao wakaelewa kwamba mimi nimo ndani kwani katika zama zile mama walikuwa si wazito sana walikuwa wembamba na walikuwa wakila chakula kidogo tu wao wakafikiri kwamba mimi nimo ndani hivyo wakabeba tu na mimi nilikuwa na umri mdogo wao wakaendelea na safari yao na mimi nikakuta mkufu wangu baada ya jeshi kuondoka mimi nikaaja katika sehemu ile ile l asikumkuta mtu kisha nikaenda kwenye kambi yangu na kwamba pale pona mimi simo ndani basi watarejea kwangu nilikuwa nimekaa pale ndipo nikapata usingizi safwan bin Mwattal salmi zakwani alikuwa nyuma ya jeshi yeye akaaja asubuhi na akamkuta mtu mmoja akiwa amelala ye akaaja kwangu na ye alikuwa ameniona kabla ya amri ya hijabu kuterimka ye aliposoma ina lila nikaamka yeye akakalisha ngamia yake na mimi nikapanda juu ya ngamia yeye akaanza kutembea na kipando changu hadi tukafika jeshini na wakati ule watu walikuwa wanapumzika kisha yule aliyetakiwa kuangamia akaangamia na mwanzilishi wa uzushi huo alikuwa abdullah bin ubai bin sulul tukafika madina ambapo nikaugua kwa mwezi mmoja na watu wakaendelea kuzungumza mambo mbalimbali mbali. na katika maradhi yangu jambo hilo lilikuwa lina nifanya nikose utulivu kwani nilikuwa sioni wema ule na huruma ile ambayo nilikuwa naiona kwa mtume a nilipokuwa nimeugua mtu alikuwa anakuja na kunisalimia na alikuwa ananijulia hali mimi sikujua kuhusu tukio hilo pale nilipozofika sana nikaenda kaenda kwa ume manas anasema kwamba tulikuwa hatutoki nje kujisaidia hadhi tulikuwa tukisubiri usiku na habari hii ni kabla ya kujenga vyoo karibu na nyumba zetu anasema kwamba wakati ule katika nyumba za watu vilikuwa havipo anasema kwamba sisi tulikuwa tulikuwa na hali ya ya ya waarabu ambao walikuwa wakienda kwa kwa kwa ajili kujisaidia mimi na Mr. binte abu tukaenda pamoja tulikuwa. tunatembea ndipo yeye akaanguka sababu ya shungi yake na akasema aa an iaukaenda kwamba umezungumzia nini nii unamwambia mtu kwamba ni mbaya ambaye alikwepo katika wita vya badr ye akasema ewe msichana jehuchasikia kile walichosema watu ndipo akaniambia jambo la watu hapo mimi nikazidiwa kwenye marazi niliporejea nyumbani mtume s akaja kwangu na na akasema kwamba una haligani nikasema kwamba niruhusu niende kwa wazazi wangu hataisha akasema kwamba nipati luksa ili niende kwa wazazi wangu Nilikuwa na natamani kwamba niende kwa wazazi wangu ili niweze kujua kutoka kwao kwamba habari hii niya aina gani hapo mtume mtumeaam akaniruhusu mimi nikaja kwa wazazi wangu na nikamuliza mama yangu kwamba watu wanazugumza nini ye akasema kwamba ewe binti yangu weve usipate taabu wala usijiangamize wallahi hii ni habari ya kawaida tu kwamba mtu akiwa na mke mwema na mzuri ambaye awe anampenda na kisha awe na wake wengine ambao wanaongea zidi yake nikasema subhanllah watu wanazungumzia mambo ya uongo hata isha anasema kwamba nikakesha usiku ule hadi asubuhi na machozi yangu yalikuwa hayakutulia wala sikuweza kupata usingizi Asibuhim, tu misallallahu wa’alwaisalam, aka wayi at ali bin abu wa’alim na hatu samu bin zed, wahyi, Ulipochelewa ku tirinka? Mtu alaihi wasallam aka taka ku kuhusu yana nau Ama husu ku muwaca in kewe? Amma sawa na ba su yi yi aka tawawu alaihi wasallam ana wana ilimin aliyu kuwa na na kuhusu nakuhusu haliaaishapia atakuwa anafahamu kwamba yeye ni mama na mwema hivyo hatusama akasema yarusawa yeye ni mke wako na wallahi sisi hatujui chochote isipokuwa wema tu na amahatalbin abutalib yeye akasema kwamba yaraulswa ala ziki na wewe unawakezako vingine vilevile hivyo umuulize mtumishi huyu ambaye atakuambia ukweli hapo mtumi sasom barira na akamuriza ewe barira je umeona jambo lolote ambalo linakutia kwenye mashaka barira akasema la hasha na apa kwala ambaye amekutuma kwa haki sijawahi jawahi kuliona jambo lolote la aibu isipokuwa yeye ni msichana mwenye umri mdogo na akiacha unga uliokandwa analala mbuzi anakuja na anaula mtume aau sa salam akasema masiku ile na akasema kuhusu abdullah bin abi bin sulul kwamba ni nani ambaye atachukua hatua zidi ya mtu ambaye ameuzi ahli zangu na ameniuzi wallahi sio ni kitu chochote katika ahli zangu isipokuwa wema tu na watu wamemzugumzia mtu ambaye nimeona wema kwake na alikuwa haji kwa ahli zangu isipokuwa pamoja nami hsaad binmuaz akasema mana akasema ya rasulllah wallahi mimi nitachukua hatua zidi yake kama ye anatokana na aos basi sisi tutamua na kama anatokana na ndugu zetu wa khazraj basi utuambie na sisi tutafanya sawa na amri yako hapo haa bin obada akasimama ambaye alikuwa mkuu wa khazraj na alikuwa na tabia njema lakini ukabila wake ukamchochea ye akasema umesema vibaya wallahi nyini hamtamua yani ubishi ukaanza baina ya makabila akasema nini hamna uwezo wake asau wote auamu naye pia akanyamaza hataisha anasema mimi nikaendelea kulia mchana kuutwa hata isha anasema kwamba kile kilichokuwa kinaendelea kutokea kikaendelea kutokea na mimi nikaendelea kulia mchana kutwa machozi yangu hayakutulia kutulia wala sikupata usingizi wazazi wangu wakaja kwangu mimi nikalia kwa siku mbili na usiku mbili hadi nikahisi kwamba kulia kwangu kutapasua ini yangu mtume sau salam akasema ila hali wamekaa kwangu na mimi namimi ilikwaa amoa wa ansuara, ya kuingia ndani nikampa kuketi karibu akamb yakungiaiks na akaanza kulia sisi ukk hali hiyo ndipo mtume mtu na akaketi kile kilichokuwa kimesimwa zidi yangu na kili cho simwa zidi yangu mtume alikuwa hakuketi karibu nami na akaendel ajia hiyo kwa mwezi mmoja hakupata wahi kuhusu dhati yangu hata shana sema mtume akasoma tashahud na akasema ewe aisha hatasasm mtum aksotashah sshamiisihaba uwe kama wewe hujafanya lolote basi allah atazhirisha utakaso wako na kama umekosea basi umombe allah mafira na utubu kwake kwani mtu anapokiri kuhusu yake na kisha kisha anatubu basi mungu pia mtume alipomaliza jambo lake machozi machozi yangu ya hadi, yangu ya thiari, yangu yani ubakar, me, ya yangu yakatulia hadi nikahisi kwamba kwamba yote yamekauka akasema wallahi mimi sijui nini anaoii am mahiyangu ua yangu ye akasema kwamba wallahi mimi sijui kwamba niseme nini kwa mtume salallahu alaihi wasallam hata isha anasema kwamba nilikuwa na msichana mwenye umri mdogo sikujua kuraani tukufu zaidi lakini nikasema kwamba wallahi nimekusha jua kwamba nini mmesikia kile watu wanachoongea na jambo lile limeingia moyoni mwenu na nini mmefahamu kwamba jambo lile ni sahihi sasa kama mimi nisema kwamba sijafanya lolote na allah anajua kwamba kwa kweli mimi sijafanya lolote nini hamtakubali na kama nikiri jambo fulani na allah anajua kwamba mimi sijakusia lakini nini mtafahamu kwamba mimi nimesema kweli wallahi mimi sioni mfano wangu na mfano wenu isibukua mfanowa baba wa yusuf alie kuwa amesema kwamba sabrun jamil wllahu lmustaanu ala matasifun basi subira ni njema kwangu na allah die aombowaye msaada juu yahaya myasemayo na mimi nitamomba yeye ani saidie kisha nikageuza uso wangu upande wa pili nilikuwa na imani kwamba allah atazuihirisha utakaso wangu lakini wallahi sikuwa na zana hii kwamba allah atatiimsha wayi kuhusu zati yangu nilikuwa sina fikra hiyo kwamba kurani tukufu itazungumzia swala langu lakini nilikuwa na imani kwamba mtume saa ataona ruya kwenye usingizi wake kwamba allah amenitakasa wallahi mtume saa salam alikuwa baado hakuinuka kutoka sehemu yake ya kukalia na hakuna mtu aliyekuwa ametoka nji kutoka watu wa nyumbani mpaka mtume salalahu aalam akapata wahi na mtumem akapata hali ile aliyokuwa anaipata wakati wa kupokea wahi hadi katika siku si za baridi jasho lilikuwa likitoka mwilini mwake kama lulu hali hiyo ilipoondoka mtume aliwa aliwakitabasaamu na jambo la kwanza alilotamka akasema kwamba ewe aisha umsifu allah kwani allah amedzihirisha utakaso wako hapo mama yangu akaniambia kwamba inuka nanenda kwa mtume sallauasala nikasema hapana wallahi mimi sitaenda kwake isipokuwa mimi nitamshukuru allah hapo mwenyezi mungu akaterimsha aya inalainaja ubil if inna ladina, ladina usbatu minkum wale waliyoleta wongo ni kundi miongoni mwenu mwenyezi mungu alipo zihirisha utakaso wangu na akaterimsha wahyi hata ubakara sidik ambaye alikuwa baba yakaat aisha yeye ye, akasema kwamba na kwa kwyi alikuwa anamsaidia mista bin usasa kwa sababu ya umaskini wake yeye akasema kwamba wallahi mimi sitampa mista matumizi ya aina yoyote kwani yeye amemsingizia at Aisha hapo Allah Taala akatrimsha aya akisema wala yatli ulul fazli minkum wasaati ayutu ulil qurba wal masakin wal muhajirin fi sabilillah wal yafu wal yasfahu أَلَا تُحِبُّونَ أَنْ يَغْفِرَ اللَّهُ لَكُمْ وَاللَّهُ غفور رحيم، وَاللَّهُ غفور رحيم. اللهم اغفر kuwapa walio jamaa na maskini na waliohama katika jia ya allah na wasamehe na waachilie jenini hampindi allah awasameheni na allah ni msamehevu mrehemevu hataubakar akasema kwamba bila shaka mimi napenda sana kwamba allah anisamehe hivyo akaanza kumpatia mista matumizi yake پیسا آتو بگر علی کو آنا کے نہ صلی اللہ علیہ سے ye akasema kwamba ya rasul llah mimi natunza kuona kwangu na kusikia kwangu na wallahi nimiona kheri tu kwake hata ishaanasema kwamba huyu ndiye zenab ambaye alikuwa akishindana nami na allah akamsalimisha kutukana na utakaso wake hiyo ni riwaya ndefu ya bukhari ahmad sahih bukharisyd ahmwsa anasema kwamba munyizi mungu amefanya kawaida yake kuwa u maonyo ya azabu kwa njia za kutubu kuomba msamaha kuma d n kua aa pia amemfundisha binadamu lka hizo kama tukufuna hadisi ya kwa wanafiki hata anha insiik kuukn mn kwakuoea uafu wo kime aisa ikiini kmtaai abubak تو بکر آکا پا مو یا کُوا ہٹم پٹی یا چکولا کا مو کو ٹوکا نانا کو سلا کے لی سلو نام سنگھی وکٹ رم کا آیا ہی ولیف ولیسفا اللہ تو بونا پھر اللہ و اللہ غفر الرحیم و اللہ غفر الرحیم ndipo hata ubakar akavunja ahadi yake na akaendelea kama ilivyokuwa kawaida yake kwa msingi huo jambo hili ni mojawapo ya hulka njema ya kiislam ya kwamba ikiwa kiapo kimeapwa ili kumwonya au kumtahadharisha mtu kukivunja kiapo cha aina hiyo ni katika hulka njema kwa mfano mtu fulani akiapa kwamba mimi nitampiga mtumishi wangu mara hamsini sasa juu ya kuomba kwake msamaha na kutubu kwake kumsamehe ni sunna ya kiislam ili mtu aweze kupata huluka za allah lakini haruhusiwi kuvunja ahadi yake juu ya kuvunja aadi yake lakini hataulizwa juu ya hata kuacha maonyo yake amesema kwamba mada hii ni tofauti ambayo imekusha elezwa tari sasa ni vita vya ahzab iliyotokea mwezi wa shawal mwaka wa waan hijria vita hii ilikuwa vita kuu ya tatu kati ya kurahishwa makana waislamu inayojulikana kwa jina la vita vya handaki vita hiyo ilitokea mwaka wa watano hijiria mwezi wa shawal na kwa kuwa kurahishi na mayahudi wa khaibar na makundi mengine walikuwa wamejumuika na kuivamia madina hivyo kurani tukufu inaeleza jina lake kwa jina la ahzab یعنی غز احزاب ام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم علپ و فکوزہ قبیل اللہ بن و نظیر و وقبر بعض وٹ وکفیکہ مکہ نہ واقع وسین قرآشی نہ وکا و چچی ازیدم صلی اللہ علیہ وسلم و وکفنگا مکتبہ نا قرائش نا ووٹ و نا کو کوپا موجا کو ٹوپی گان وزیدی و اسلام نا وکا گا مودا watu wa banu banunazir wakitoka kutoka kuraishi wakaaja kwa kabila na sulaim na wa wakafunga mkataba mwingine kisha wakaelekea na kwenda mbele koraish wakawatiyari nao pia waka wakusanya watu wa makabila mengine na idadi yao ikafikia eln abu sufian bin harb alikuwa kiongozi wao njiani wakaendelea kuwachochia wingine na watu wakaendelea kuungana nao hivyo idadi yao ikafikia محمد صلی الله علیه و سلم علی پټه تعریف یا وټه هوا کومه ومهونکه مکه یی اکا وایټه ما صحابه نه اکا پټی خبري ز ما ادوی نه اکا اومه او شاوري و سوانه رائے سلمان فارسی هندا کی اک چیم و کټی کا زما زونه به او پانډه و کسکزینی madina ilikuwa wazi na katika pande zingine kulikuwa na nyumba na bustani hivyo maadui wasingeweza kutumia njia zile za kuingia ndani ya madina hivyo katika sehemu ile iliyo wazi wakaamwa kuchimba handhaki na kulinda mji mtume sala laia salam akifuatana na, na waislamu elfu tatu akaanza kuchimba khandhaki mtume alikuwa anachimba khandhaki ili waislamu waweze kupata moyo katika siku sita khandhaki ikachimbwa umbali wa handhaki hiyo ilikuwa takriban maili tatu na nusu ابو بکر رضی اللہ عنہ علی انڈلے کو چمبا خندا کی پموج نم تو صلی اللہ علیہ وسلم کٹی کا زوی زہیل لا کو چمبا خندا کی ابوبکر علی کو انا بے با اڈونگو جویا وٹمبا ویا کے na akaendelea kufanya kazi ya kuchimba khandhaki pamoja na masohaba wingine ili kazi ya kuchimba khandhaki iweze kumalizika katika muda maaalum hakuna muislamu aliyebaki ni yuma na abubakara na umar walipokuwa wakikosa vikapu vya kubeba udongo walikuwa wanatumia vitambaa vyao kwa ajili ya kubeba udongo na walikuwa hawachani bali walikuwa pamoja katika kazi hiyo mtume salau salam akafanya juhudi kubwakatia kuchimba handaki mara alika akitumia sululu mara alika akitumia jembe na alikwa anabeba udongo kwenye kikapu siku moja mtume akapata uchovu akaketi na akaigemea moja ndipo akapata usingizi usingiz hataabubakaha umar wakaendilia kusimama karibu yake ili waweze kumlinda na watu wengine na wakaendelea kuwazuia watu ili wasije wakamwamsha mtume salllahu alehi wa salam wanajeshi wapatao elfu kumi kabila, mingine, wa kuraish na makabila mengine walipo wa wa islamu wa madina katika zama hizi a abubakr sidik akaendelea kuongoza kikosi kimoja chajeshi na badaye kaika sehmuil ambama مارحیم وانزا نی مشمی و, و مبارکہ بیگم صاحبہ علی یکو اونک و مختار احمد گوندل صاحب جانواری کمینا موجا آکی و نا عمری و میسیٹو آم فاریکی دنیا انہ راج، علی کو بنتی انکے و چودھری غلام محمد گوندل صاحب صحابہ واط مسیحم علیہ السلام علی کو جمویہ کو شوک و کبوا سانا آم و حقو صدر وََ ٹاویلاک alikuwa na swali na kufunga saumu bila kukosa na alikuwa na wajali watu wanyonge na maskini aliweza kuwafundisha kurani tukufu watoto katika maisha yake marehemu alikuwa musia ameacha nyuma wana watano na mabinti watatu iftihar ahmad gondal sahib mbashiri wa jumuiya nchini seraliuni wake na pia yeye alikuwa bibi saheb ambaye pia ni mbashiri wa jumuia na pia katika familia yake kuna wabashiri na kuna watu ambao wamejitolea wakfu mungu amghofirie na amre himu na apokee maombi yake kwa jili ya kizazi chake jeneza inayofuata ni amir abdulwahid saheb ambaye alifariki dunia tarehe kumi na mbili kumi na tatu ان انلّاہ واجن علی نا عمر کا خمسی نرا نان کٹیکا یا کے جمہیہ علی پاٹیکانہ کواکوپی قو ٹیا بابا یا بابو یا کے آئٹوائے میر احمدین صاحب امبا یہ کٹیکا زام حد اخرمسی الاول قو علی کوام کو بالی جماعت علی جمویا پک یا کے کٹیکہ یا کے نا پیا اپانڈو مام کے جمویہ علی کوم پاٹیکانہ کواکو قو پی بابو یا کے حد شیخ اللہ بخش صاحب و بنو جین لا بابو یا کہ لی کوا عبدالکریم صاحب یہ عالیکوا نا شاو کو کب کو یا کویا ماہبیری نا بابو یا کہ علی کو معروف کو جینا لا مولوی عبد الکریم کٹی کا پشاور علی کو نا سوما سانا وتا اب مالی علی کو میٹر مکتبہ یا کہ مقامی سبینی سب نا انجوم با جماعت اولی پکوا ام حضوری یا کٹی کا بونگے chini ya usimamizi wa khalmsi asales baadhi ya vitabu muhimu vilivikuu vikihitajika vikapatikana kutroka maktaba yake riwaya hii imetolewa na ndugu yake moja tarehe tisa septemba elfu mbili na ishirini kutukana na kushutumiwa shutma ya uongo chini ya mea mbilitiatano c kesi ikaingizwa zidi yake na dzidi ya famili yake na watu wakazingira nyumba yake polisi wakawaondoa kwa uhifadhi na wakawapeleka na walpindi baada ya siku kadhaa polisi wakasaka nyumba yake na wakamkamata mwana wake yaani abdul majid sahib mwenyezi mungu alikuwa amemjalia mir abdul saheb sahib wana wawili na binti moja na kijanawakemoja ambaye ni meeleza wana abdul mji sahib yupo ndani na alikuwa katika jela pale baba yake alipo fariki dunia hakuweza kushiriki katika mazishi ya baba yake mwenyezi mungu amghofirie baba yake na awajalie watu wa familia yake wapate subira na mwana wake ambaye yupo kwenye jela ana umri wa miaka ishirini mwenyezi mungu afanye mpango kwamba yeye awezi kupata uhuru jineza inayofuata ni ya mheshimiwa sajed waaramasahib ambaye alikuakishi marekani kumi na saba januari akiwa na umri wa miaka hamsini na nane alifariki dunia kutokana na mshtuko wa moyo ina lilahi airajiun nke wa wakaramad khan alikuwa kitukuu wa hadmirza bashir ahmad sahib yani binti ya mjuku wake napia alikua binti ya mjukuu wa mirza sharif ahmad sahib hivyo yeye ana uhusiyano na familia ya hd masihe maud alah atu wasalam alikwa ameo katika familia hiyo mke wake shazia khan anasema kwamba khalifat masi arrabi rahmau llahu taala alini ambia nifanye dua na kisha baada ya kufanya dua na maombi nikakubali hapo hazur akakubaali kwamba ndoa hiyo itangazwe yaani mambo ya ndoa yao yaliko yamesimamiwa na khamsi rabirahimu llahu taala anasema kwamba anasema mume wangu alinisaidia sana katika maisha yote akajali mahitaji yangu yote alikuwa baba mwenye mifano hakufanya lolote kwa ajili ya zati yake alikuwa mtu wa kawaida sana hakuwa na tamaa yoyote na hata kama akiwa na tamaa fulani alikuwa anajitolea kwa ajili ya watu wake yani alikua anawatangulizaauafma wa siku le lika siku nzuri kwangu pale alipomwambia mtu fulani kwa ufahari kwamba mimi naenda misikitini na na ahadi yangu na mimi naona kwamba kukiri ahadi yangu ni muhimu sana kwangu na mimi naweza kujitolea kila kitu kwa ajili ya ahadi hii znamesema si kwamba hayo sio mambo ya mdomo um, tu bali mimi nimeona kwamba ye alipopata mtihani akajali ahadi yake na akatimiza ahadi yake ya kutanguliza dini juu ya dunia na hakujali ujamaa wake vovuti na hakutoka nje ya utii wa ukhalifa ya yani alikuwa mtifu sanam amb jambo ambalo alikuwa hali elewi alikuwa anati. alikuwa akisema kwamba kazi kazi yetu ni ni kutii na tabia ya ya ya kutoa allah allah anasema hakuonesha uvivu katika kujitolea wake bwana anati alikkisema kwambaaay basaalhmd mbashiri wa jumuiya a amemaliza masomo yake kuoka ama ahmad ya kanada kwamba baba yangu alikuwa, alikuwa mtu mwema sana mwaminifu sana ye hakuwa na wasiwasi kuhusu zati yake bali akaendelea kujali mahitajiyo yetu na mahitajio ya mama yetu alikuwa hanunui kitu chochote kwa jili yake bali saaningine tuliko tunamkumbusha kwamba wewe utumie juke nafsi yako vile vile alikuwa ana wahishimu wa bashiri na nizamu ya jamaati kar baba mkwe wake a ambaye alikuwa mjukuu wa midhabashiri ya alikuwa mjukuu wanawabarka beka msahba ye anaendika kwamba wakar yani mwanamke wake alikuwa na hulka njima sana na alikuwa na tabia ya ukarimu anasema kwamba ja sijawahi kuona hasira juu ya uso wake wagini walikuwa wanakuja wingi na ye alikuwa anawatumikia kwa furaha na kwa bushasha kisha anasema nakumbuka kwamba anasema kwamba kuhusu mwana wake alikuwa na wasiwasi lakini adil alipo twa maisha yake wakf wakar akabadilika katika tabia yake na mwana wake huyo huyo akawa rafiki yake na iye alikuwa anamhishimu sana mwana wake munira yamasahib ambaye amewahikuwa amir wa wajumuya abu zahbi yee anasema kwamba wakar saheb pamoja na familia yake aliishi abu dzahbi wakati wa kufanya kazi yake na anasema kwamba katika zama zile tukaweza kujenga uhusiano mzuri pamoja naye alikuwa anafanya kazi katika benki alikuwa na tabia njema sana alikuwa na unyenyikivu mkubwa alikuwa na uhusiano mzito na jumuia na nizamu alikuwa amejazwa na jaziba ya mapenzi na utii na ukhalifa anasema kabla hajaondoka kwenda marekani akaendelea kutoa nyumba yake na vitu vyake kwa ajili ya jamaat na sehemu zake na nyumba yake ilikuwa inatumika kwa ajili ya mikutano mbalimbali mbali sahashim akbar pia ameandika kwamba mimi nimefanya kazi pamoja nayena nikamkuta akiwa na jaziba ya kuitumikia jamaat mwenyezi mungu amkufirie na amri himu na awajaalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake na mwenyezi mungu apokee maombi yake kwa ajili ya watoto wake nitasalisha sala yao ya baada ya swala ya الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ويتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعزكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر