أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا آج کل حضرت ابو عنہ کا, اب کا بھی ذکر ہوا تھا مونگو اہم سید انکل معیشہ مٹا کٹیفو یا حضرت ابو بکر صدیق رضی اللہ تعالی عنہ nilikuwa nimezughumzia baadhi ya vita pia kuna vita vya banu quraiza iliyotokia wakidi ameendika majina ya watu waliyoshiriki katika vita hiyo na sawa na hiyo kutoka kabila la banutem hata bakr sidiq na htalha bin ubidullah pia walikuwa wameshiriki katika vita vya banu quraiza عبد الرحمن بن غنم غم یا کوامبا مٹم صلی اللہ علیہ وسلم علیہ کو بانو قرائزا اتب وکر نہت عمر ومبا وا کی سیما یا رسول اللہ وا ٹو وا کی ما وازی یمو یا کی دونیا واتا کوونا حامو زائدی یا کو اسلام ہی وائے کانزو امبا حسال بن عبادہ علی کو, کو پاتیا hivyo wewe uivae kanzu ile ili, ili washiriki na wakuone katika mavazi mazuri mtume s wm akasema nitafanya hivyo wallahi nyini wawili mkiafiki juu ya jambo fulani kwa ajili yangu basi mimi sisemi si, kinyume cha ushauri wenu دا مولا وانغو اميني الیزیم پانو وینو کما الیو الیزم پانو د جبرائیلی د میکائیلی کټیګه ملایکا اما ابن خطا بسیم پانو واکی کټیګه ملایکا نکما جبرائیلی الله امي وانګا می زقلا اماتي کو کومپیتیه جبرائیلی نا کټیګه نبی پانو واکی نکما حضرت نوح علی پسیم ربي لا تزرل الارذ من الكافرين دیارا مولا وانغو usiache ju ya arzi mkazi yeyote katika makafiri na mfano wa ibni abi kahafa katika malaika ni nfano wa mikaili yaani nfano hati abubakar anapo wa Ana ombea wa watu waliopo ardzini magufira na katika mitume mfano wakeni mfano hati wa ibrahim ala isalam aliposema famantabiani fa inahu mini waman asani فَإِنَّكَ غَفُورُ رَحِيمٌ وَمَنْ أَسْوَانِي فَإِنَّكَ غَفُورُ رَحِيمٌ بَاسِي آلِيَنِ فُوَاتَ يُوْكَتِكَ ميمي مِيمِ نَا آلِيَنِ آسِي بَاسِي وَيْوَي حَكِكَ نِي مْسَمِهِهُ ume akasema kama nyini wawili mkiafiki kwa ajili yangu juya jambo fulani basi sitaenda kinyume cha ushauri wenu lakini hali yenu katika kutoa ushauri ni ya aina aina kama vile ni mfano wa jibraili na mikaili na mfano wa nuhu na ibrahim mtume w alipowazingira banukuraiza kuhusiana na hilo kuna riwaya aisha ishasamesimulia kutoka kwa babake yeye ana anasimulia ya kwamba mtume w aliniambia asaad e songa mbele na uwarushie maadui mishale mimi nikasogea mbele kyasi kwamba mshale wangu uweze kuwafikia nami nilikuwa na mishale zaidi ya 50 ambayo tukawarushia katika sekunde chache tu kana kwamba mishale yetu ilikuwa kama nzige basi wale watu wakaingia ndani wala hakuna wao aliyekuwa akichungulia nje yani wote wakaingia ndani kuhusu mishale yetu tukapata hofu kwamba isije ikaisha yote hivyo mingine tulikuwa tukirusha na mingine tulikuwa tukibakiza kwetu abin mazni pia alikuwa miongoni mwa warusha mishale ye anasema ya kwamba siku ile mishale yote niliyokuwa nayo katika boksi yangu nikairusha yote hadi sehemu moja ya usiku ikapita na sehemu ile ya usiku ilipopita tukasitisha kuwarushia mishale ye anasema ya kwamba tulikuwa tumesherusha mishale na mtume ssalam alikuwa amepanda farasi yake na alikuwa amevaa silaha zake na wapanda farasi walikuwa pembezoni mwake kisha mtume swasalam akatua muru na sisi tukarejea katika makambi yetu na tukapitisha usiku na chakula chetu kilikuwa tende alizotuma Saad bin binobada na zilikuwa za kutosha tukapitisha usiku huku tunakula tende mtumi akawawona hatabubakar na hat umar ambaopia walikuwa wakila tende mtumi w akasema tende ni chakula kizuri kiliyoje saad bin moa alipotowa uamuzi kuhusu banukuraiza mtui w akamsifu saad bin moa na akasema kwamba wewe umetowa uamuzi ambao unatokana na amri ya allah apo akaomba dua ya kwamba l kama umeshapanga vita nyingine kati ya mtume na Quraysh, basi ni uhai kwa ajili yake na kama umemaliza vita baina ya mtume na mume basi unifisheaisha anasimbolia ya kwamba kidonda chake kikafunguka alikuwa ameshapona tayari na alama hafifu tu ya jeraha lake ilikuwa imebaki نہ یہ آکار جیا کٹیکا ملاک امبالو مبتم صلی اللہ علیہ وسلم علیہ صلی اللہ علیہ وسلم اکا بکر ناحت عمر. ناحت آنا سی کو آنا امبا و جیتا بکر نہ عائشہ آنا سے محمد صلی اللہ علیہ وسلم امم کو مواقع نہ سعودی یا کیلیتا کیلی او بکر نہ نیلکھو کٹیکا چمبا چانگو yaani hasad alipokuwa katika hali ya mahduti wakati ule hawawote wawili walikuwa wakilia sana anasema mimi nilikuwa katika chumba changu na wao walikuwa katika mavile allah asema avyo kwamba rohomao bainahum yaani ni wenye kuhurumia na wao kwa wao uhusu suluhu ya hudhabia imeendikwa kama imekwisha elezwa katika hutuba zilizopita ya kwamba mtume mntume w alio aliona ruya ya kuwa yeye paamue na maswahaba zake anafanya tawafu ya baitullah kwa msingi wa ruya hiyo mtume w paamuwe na maswahaba 1 mwanzoni mwa zulqadha mwaka wa sita hijiria siku ya jumatatu asubuhi akaelekea kufanya umra ilikuwa jumatatu na muda wenyewe ulikuwa wa asubuhi mtume saaa salam alipotoka madina kuelekea kufanya umra mntume sala llahualihiwasalam alipojua ya kwamba makafiri wa maka wamejiandaa kumzuia kuingia katika makka mntume salallahualhi wasalam akataka ushauri kutoka kwa masahaba hata abubakar akitoa ushauri akasema kwamba yarasulllah sisi tumekuja kufanya umra tu wala hatukuja kupigana na mtu yeyote rai yangu ndiyo hii ya kwamba sisi tuelekee huko huko tuendako na kama kuna mtu atakaye tuzuia kuingia katika baitullah basi sisi tutapigana naye na wakati wa suluhu ya hudhabia jumbe zilipoanza kuja kutoka kuraishi kwa ajili ya maongezi urwa akaaja kwa mtume saai wasalam na akaanza kuongea naye urwa akasema kwamba muhammad a salam niambie kama wewe ukiangamiza kabisa kaumu yako je umewahi kusikia kuhusu mwarabu fulani katika waarabu ambaye awe amewaangamiza watu wake kabla yako na kama ikitokea kiniume chake yani quraish wakishinda basi wallahi mimi naona niuso za wenzako ambao wamekusanyika kutoka hapa na pale watakimbia tu na watakuacha hata bubakar akisikia maneno yake hayo akamwambia uroua binmasud kwa sirakali ya kwamba ninda wewe ukabusu sanamu lako lat yani uli hapo urwa akasema kwamba huyo ni nani watu wakasema abubakar urwa akasema na angalia na apa kwa yule ambaye uhai wangu umo mkononi mwake kama usinge kuwa umene fahiya hisani ambayo baado sijalipa malipo yake basi ningekupa jibu lake hisani hata bubakar ilikuwa hivi ya kwamba katika swala moja urwa alipowajibika kulipa dieth hata alikuwa amemsaidia kwa kumpatia ngami ya kumi na kawb urwa akasema hayo na akaanza kuongea na mtume mntume laai wasalam wakati wasuluhu yahudabia quraish walipukuwa wanafunga mkatabana mtume awaaam hat umar anasema kwamba mimi nikamjia mtume swaa n nikasema kwamba jee wewesi nabii mkuweliwa allah mtume akasema kwamba naam mimi ni nabii wa allah nikasema je hatuku ju ya haki na maadui zetu ni waongo mtume sa akasema kwamba diyo nikasema sasa kwa nini tunakubali masharti yaliyo zidi ya dini yetu wa allah na akasema mtumea akasma k msti a a y ssasma e uluautuambia kwamba muda si mrefu tutafanya katika na na tutafanya tutafanya tawafu yake mtume akasema kwamba kwamba kwamba kwamba bila shaka nilikuwa sema, na je, nilikuwa nilikuwa nimesema je je mwaka huo tutafika akisema alikuwa aki nikasema hapana hapo mtume sal lalaiiwasalam akasema basi bilashaka mtafika baitullah aanyaafuae hatuma asema wamwa abubaanawa ilivyo nikasema sasa kwanini tukubali masharti magumo kuhusu dini yeu wakati ule abubakr rnpia akasema kwamba e umja wa mungu hakuna shaka ya kwamba mtume swa nabii wa allah na mtume hamwasi mola wake na allah lazima atamsaia takriban kaaruia maneno yale yale ameyasema yaaam kisha m wiabubakar akamwambia ya, hatmar yakwamb wewe endelea kushikamana na mkataba uliyofanywa na mtume w kwa nguvu zote na wallahi kwa yakini mtume ni juu ya haki hai hatmaanasema kwamba nikasema je mtume ya kwamba sisi lazima tutafika na tutafanya abubakar akasema bila shaka alikuwa amesema ikasema huo huo mtafika huko hatumar anasema hapo nikasema hapana hapo hataabubakar akasema basi kisha nini lazima mtafika huko na mtafanya dhobafu yake zohri akasema kwamba hathumar alikuwa akisema kwamba mimi kwa sababu ya kosa lile nilofanya nikatenda matendo mengi yaliyomema kama kafara yake hiyo imechukuliwa kutoka buhari حتمزہ بشیر احمد صاحب اروا آکم جی صلی اللہ علیہ وسلم اروا علی کوم یا فکیا نا نہ صلی اللہ علیہ وسلم کو علی یا ya kuwa mbalozi wa quraish na kwa lengo la kupitisha masharti zaidi katika haki ya quraish akasema e muhammad sa sallam katika vita hii kama ukiangamiza qaumu yako sasa je umewahi kusikia jina la mtu katika waarabu ambaye awe amefanya zulma ya namna hiyo kabla yako lakini kama ikitokea kinyume chake yaani qoraish wakipata mamlaka na utawala basi wallahi mimi naona niuso za watu ambao bwambao hawatachukua muda mwingi na watakukimbia tu na wote hawa watakuacha hata ubakar aliyekuwa ameketi karibu na mtuma saa salam aliposikia maneno ya urwa akaaja kwake na akasema kwa hasira kwamba neenda bwana ukabusu sanamu lako laat je tutamwacha mtumisi wa allah laat ilikuwa sanamu mashuhuri la kabila la banu thaqif na hata ubakar alitaka kusema kwamba nini mnaabudu masanamu na sisi tunamwabudu allah sasa je inaweza kutokea hivi kwamba nyini kwa ajili ya masanamu muoneshe uimara na ujasiri na sisi tunamwamini allah tumwache mtume waumkimbie urwa akapata hasira kali na akasema kwamba mtu huyu ni nani ambaye ameingilia kati watu wakasema kwamba huyu ni abubakar wakusikia jina la abubakar macho ya urwa ya chini kwa mau akasma eh, bubakar kama usinge kuwa hisani yani safari umnfaiasa kubwasafambuba alikuwa amemsaidia hivyo ye akasema kwamba kama isinge kwahisania kujuu kwa yangu basi ninge kuambia kwa kwamba jambo ulilosema jibu lake ni nini ninikt ka, kumbukumbu moja ya moab imi endikuwa hivi ya kwamba wakati wa suluhu ya mkataba waslhu yaaia mta hrti na bujand m msha i m unu suhal bin amr akaja huku minyurur, bin amr amekuja kama mbalozi wa makka akataka kwamba mwanaye arudishwe kwao mtume sawalam akamrudisha kwa koraishi hatmizabashiramasahib ameeleza ame ame yake yakka maeleo yakmeeleza tukio hilila hat mar yeye alipokuwa amesema kwamba kama weven nabi mkweli wala sasa kwanini tuna kuba alimasharti ambayo ni mazito napiaziiyetu نا هضتعمر الپ مسمکنب ابوجندل اسرړيش واسلام لي نن منظريهایا سبابا غرا ا ایديني دامو او لی ن چيم lakini walikuwa wamenyavaza mbele ya mbeleya, mtume sawaa mwshowe hatomar hakuweza kujizuia yeye akaja kwa mtume sala na katika sauti ya kutetemeka akasema kwa e ewe si mtume mwel bshaka mimini mtumewa all mr je e ssi si, hatukojuya haki na aduzn ndivyo ilivo umar akasema sasa katika swala la dini yetu kwanini tuna kubahali madhila haya mtumiwes salam kwakuona hali ha umar akasema kwa maneno mafupi tu kwamba angaliya umar mimi ni mtumiwa allah na mimi najua matakwa ya allah na siwezi kuenda kinyume chake naye ndiye msaidizi wangu lakini hatmar hakuweza kurizika akasema kwamba je ulikuwa hukutwambia ya kwamba sisi tutafanya tawafu ya betullah mtume s alam akasema kwamba ndio nilikuwa nimesema lakini je nilikuwa nimekuambia kwamba tawafu hiyo itafanywa mwaka huo huo akasema kwamba hapana hivyo mtume akasema basi usubiri mungu akijalia lazima mtaingia mtafanya tawafu ya Lakin, katika hali ile ma nkwa kuwa alikuwa na athari kutoka haiba ya mtuma saaa salam hivyo akaondoka huko na kwa hata bubakar na akamuliza yale, yale kwa jaziba hata abubakar pia akampatia majibu kama yale yale lakini pamoja na hayo akamnasihi akisema kwamba angali ya umar tulia na mkono ulioweka juu ya mkono wa mtume mtumasaa salam uendelee kushikamana nai na wallahi mtu huyu ambaye tumeweka mkono wetu tumewe juu ya mkono wake ni mtu mukweli kabisa hatumara anasema kwamba wakati ule kwa sababu ya jaziba yangu nikasema yote lakini baadaye nikajisikia majuto sana nami kwa ajili ya kufanya toba na kwa ajili ya kufuta athari ya kosa langu nikatenda matendo mengi yaliyomema yani nikatoa sadaka na nikafunga saumu na nikaswali sala za nafali na nikawacha huru watumwa wa wingi ili doa la kosa langu lifutwe anhu akieleza matukio ya suluhu ya hudabia anasema ya kwamba mtume w alipokwenda kufanya tawafu yakaba tukufu makafiri wa maka kwa kusikia habari yake wakamtuma kiongozi wao mmoja aende kwa mtume sasa na amwambie ya kwamba mwaka huu yeye asije kufanya tawafu kiongozi huyo akafika kwake kwa na akaanza kuongea naye alipokuwa anaongea akagusa ndevu ya mtume a salam akisema kwamba mwaka huu usifanya tawafu na upange mpango wako huo katika miaka ijayo yo muslemoda anasema ya kwamba kuna desturi ya watu wa asia ya kwamba pale wanapotaka kumfanya mtu akubali jambo lao wanagusa ndevu ya mwingine kama kuonyesha ombi na au wanagusa ndevu yao na wanasema kwamba angaria mimi ni mzee na ni kiongozi wa kaumu hivyo na kuomba ukubali ombi langu basi kiongozi huyo pia akagusa ndevu ya mtume saai salam kama ishara ya kuomba kutoka kwake na kwa kuona hayo sahaba mmoja akasogea mbele na akamwambia mkuu huyo kwa hasira kwamba usiguse ndevu ya mntume saai salam kwa mikono yako michafu kiongozi huyo akamtambua sahaba huyo na akasema kwamba wewe ni yule yule ambaye saa fulani nilikuwa nimekufanyia hisani kwa kusikia hayo sahaba huyo akanyamaza na akasogea nyuma mkuu huyo akagusa tena ndevu ya mtume saaaa salam kama ishara ya kuomba mwasahaba wanasema kwamba tulikuwa tumeshikwa na hasira kali juu ya kitendo chake hicho lakini wakati hule tulikuwa hatuoni mtu ambaye asiwe na hisani ya mkuu huyo na saaile moyo wetu ulikuwa ukitamani ya kwamba laukama angekwepo mtu moja kati yetu ambaye asingekuwa na hisani ya mkuu huyo juu yake katika muda huo mmoja wetu akasogea mbele ambaye alika amevaaeraya naye akaelekea kwakena akasema kwajaiba alwaba ondoa mkonowao mca aliyekuwa amesema hayo kiongozi huyo wa qurash alipomtambua akasema kwamba ndiyo siwezi kukujibu lolote kwani hakuna hisani yangu yoyote juu yako mwezi wa zul adha wa6 hijiria wakati wa suluhu yahudabia mkataba ulipoendikwa maelezo هيا يامهجكوليوا kutoka سيرة خاتم النبيين نقالامبي لزام كتبه وزكتياني شوى نافيونغوزي كذا وماكوند يوتي ماويلي وقتي سايني كما مشاهدي ونيابة يا و اسلام و يوتي سايني و لي كوتهو بكر حد عمر اتسمع هتعبد الرحمن بن عوف ها صابد ابي وقاص ات ابو بيدا بن جراء ات بكر رضي الله عنه قال اكو قسمه يا كوانبا ketika اسلام اكونا وشندي مكبوا زايدي كوليك سلوحه يهوديا بي vita via hart abubakar au sariya ya hat abubakr ku elekea banu fazara kuhusu safarihiyo ime endikua yakwamba sariya hiyo ili kuwa immetokea moakawasita hijiria banu fazara wali kua wakiishi katika najet na bondela kuraha imi enڈikwakatika tabaقat الkbra na sirt ibn hisham ya kwamba kikosi hicho kilikuwa kimetumo wachinia ungozi whzad wa bin hاrisa lakni kotoka nanariوaya ya sahih muslim na sunan abi daud tunapata kweleوa yakwamba mtme و alikua ame mteuhtabubakr sdiق r kama amiri وa kikosi hicho hvo Hi ina patikana katika riwaya ya sahih muslim ya kwamba ayaas bin sarma anasimulia ya kuwa baba yangu akani ya kwamba sisi tuli pigana na kabila la fazara na amiri wetu alikuwa hata abubakr siddik razan mtumi aa alikuwa, alikuwa amemteua amiri juyetu امیز بشیر الحما صاحب یاقیل حالی یا سریا ہی آمزا ہی مطمی صلی اللہ علیہ وسلم کی کوسی جاما لے کیا بنو بکر رضی اللہ عنہ وقاتی کبھی لا لو لیل کو جی پانگا کوپی گانا و اسلام نا کٹیا کی کوسی کوئے پو سلمہ بن اقوہ ambaye alikuwa mrusha mishale mashuhuri na alikuwa na umahiri katika mbio salma bin aqwa anasema kwamba sisi wakati wa salah ya alfajiri tukafika karibu na makazi ya kabila hilo na tulipo tulipomaliza swala hata abubakar akatuamrisha kuwa shambulia sisi tukipigana na kabila la fadhara tukaenda kufika hadhi chemchem yao na watu kadhaa wa washirikina wakauawa na baada yake wao wakashindwa na wakakimbia na wengine tukawakamata salma anasimulia kwamba watu waliokimbia kundi moja lilikuwa ni la watoto na wanawake ambalo kwa haraka haraka lilikuwa likielekea kupanda mlima mimi nikaanza kuwarushia mishale hapo kundi hilo likaogopa na likasimama na sisi tukawakamata watu waliokamatwa mmoja wao alikuwa biki zee sana ambaye alikuwa amejifunika na shuka nyekundu ya ngozi na kulikuwa na binti yake mzuri aliyekuwa pamoja naye mimi nikawachukua wote na nikawaleta kwa hadhaubkraallahu anhu msichana huyo akanikabidhi mimi kisha tuliporejea madina mtume salallahualiwa salam akamchukua binti huyo kutoka kwangu na akamtuma maka na badala yake akawaachisha baadhi ya waislamu wa waliyokuwa wamekamatwa na watuwa maka yaani waislamu waliokuwa wamekamatwa na watuwa maka wakaachishwa na badala yake binti huyo akarudishwa kwao hu kuhusu vita khaybar ime kwa ya khaybar imeendikwa ya kwamba mwezi wa muharam mwaka wa sb hijra mtume swsam akaelekea khaybar haibar ni bustani ya tende ambayo ina umbali wa kilomita 8 kutoka madina na inapatikana upande wa kaskazini mwa madina katika sehemu hiyo kuna milima na katika sehemu hiyo kulikuwa na ngome nyingi za mayahudi ambazo baadhi yao alama zake bado zipo hadi sasa ngome hizi zilikuwa zimetekwa na waislamu katika vita vya khaibar na eno hilo lilikua na rutba nyingi na lilikua kitua kikubuacha ma yahudi mtume swalm akamteua sabaa bin arfa ghafari kama amiri wa madina katika khaibar ngomezao zi kaindelea ku zingirwa kwa mausiku zaidi yakumi ha bratha razianhu anasema ya kwamba mtume sa am alikuwa napata maumivu ya kichwa hivyo siku moja au mbili alikuwa hatoki inje basi alipofika khebar akapata maumivu ya kichwa na hakutoka inje kwa watu mtume sal wasalam wa akamtuma hata abubakara sidik razilluanhu ili aende kwenye ngome za kutiba yeye akashika bendera ya mtume aaaa alam na akaanza kupigana namadue na, na akapigana nao vizuri kisha lakini ushindi haukupatikana ambaye na bendera ya na na vita iliku, zaiji, ya kwanza na kisha aashika bila kupata ushindi amesema kwamba katika vitabu vya historia na vitabu vya sera kinachopatikana ni hivi ya kuambaa hataubakara ha, walikuwa wameteuliwa kama amiri mmoja baada ya mwingine lakini kwa mkono wao ngome haikuweza kutekwa isipokuwa kuna kitabu kimoja kiitwacho sd akbar kilichopigwa chapa kutoka lao mwezi wafebruari 21 na watafiti wetu wameangalia kitabu hicho na wameniendikia kwenye kitabu hicho mwandishi wake ameendika ya kwamba ataba alikuwa amepata ushindi juu ya ngome ile lakini yeye hakuendika kumbukumbu yoyote mwandishi huyo anaendika ya kwamba kwa ajili ya kupata ushindi juu ya ngome o ataba alikuwa amekwenda kama amiri ambayo ikatekwa na mkono wake na juu ya ngome nyingine hataa alikuwa ameteuliwa kama amiri nay pia akafanikiwa kwa ajili ya kupata ushindi na juu ya ngome ya tatu bin muhamdmmaslama akakabiziwa kazi hiyo lakini yeye hakuweza kufanikiwa hapo mtume am akasema kwamba asubuhi nitamteua mtu kama amiri wa jeshi na nitampatia bendera ambaye ni rafiki ya mungu na pia ni rafiki ya mtume wake na ngome itatekwa juu ya mkono wake hivyo haali akakabiziwa bendera na ushindi wa ngome ya kabus ukatokea kuhusu vita vya aibar kuna riwaya ya wadi kwakua watu wanasoma historia yake a v aapa aii a wa iwy w aia va ya b a wa mm naayai wanapenda san mitnde ya ata wanapenda zu aoo wa na waislamu wakaanza kuikata kwa ku haraka sana khalifa mtukufu wanasema kwamba habari hiyo haiwezi kukubalika kama ilivyo kwa asilimiamea lakini sehemu yake inayofuata inaonekana kuwa ni sahihi hapo hata ubakar akaaja kwa mtume mtumi swwasam na akasema kwamba ya yarasulla sa wasalam kwa yakini allah amekwisha kuahidi ahadi ya ushindi wa khaibar na yeye ye ni mwenye kutimiza ahadi yake aliyokufanyia wewe usikate miti ya mitende hapo mtume saa salam akatwa amri na mnadi wa mtume mtumesaaa salam akanadi na akawatangazia watu na akawakataza kukata mitende mungu subhanahu wa taala alipomjalia mtume sauliwasalam ushindi wa khaibar mbonde moja maksus la khaibar ambalo bonde la katiba mtumi saaai salam akaligawa katiya jamazakena katia wanaumena wanawaki waislamuafamilia wana, wa wa wa yakena waslamuwingine kaikawakatihuu mtumi lmpamojana kuwa patia maswahaba wingine pia akam patia hata abubakar sidiq nafaka natende kama waskmiya moja wask ina ni ya sa sitini na saa moja ni sawa na kilo 2 hivyo kwa ujumla ilikuwa kama kilo 15 nafaka na aliyopata hataubakar saria ya hataubakar kuelekea najd kuhusu hiyo imeendikwa ya kwamba katika najd kuna sehemu fulani iliyo na rutuba nyingi ndani yake kuna mabonde na milima na imeenea hadi yemen na inafika mpaka siria na iraq upande wa magharibi kuna jangwa la hijaz na ineo hilo ni juu kama mita 1 2 kutoka usawa wa bahari na kwa sababu ya muiniko wake inaitwa najht katika najht banu kilab walikusanyika zidi ya waislamu na mtumee saaslam akamtuma hata abubakar ili kupigana nao vita hiyo ilikuwa imetokea mwaka wa saba mwezi wa shaban Assalamu'alaikum waana si muria ya kuan baam tumesel lelah wole wa salam akam bakar na akam fanya wa amiri juya juu na bada ya suluhu ya hudebiya abu Sufyan alipu fika Makkah kohoso abu Sufyan imendi kua ya kuan banu bakar wali bnub waliokua na uhusiano wa kirafiqi na krash wao wa kivunja mkataba wa hudabia walipolishambulia kabila la banu khaza ambalo lilikua na uhusiano wa karibuna waislam na rashi wakawa sayidia banubakr nasilaha zao na, na vipando vyao hawakujali masharti ya sulhu yahudaiaa wakasema ka kiia aingoau mtaa suf a aakuaisha mkataa un ypia akakataa kufanya hivyo na abu sufian akarejea bila kupata mafanikio vita vya ushindi vya makka vita hiyo inajulikana kama azm ghazwa ya makka ikatokea mwezi wa ramadan mwaka wa 8 mtume mtu alipowaambia watu kujienda kwa ajili ya safari mtume akawaambia ahli zake kwamba ni andalie ni mzigo wangu pia hatba akaja kwa binti yake viaisha akaenda nyumbani kwake wakati hata aisha alikuwa anaendaa mzigo wa mtume sala salam hata ubakar e binti yangu je mtume sala salam amekwambia kufanya hivyo yeye akasema kwamba ndio hata ubakar akamuuliza hata aisha kwamba wewe unaonaje mtume saaa salam ana mpango wa kwenda wapi hata aisha radziallahuan akasema kwamba mimi sijui kabisa kisha mtume saa salm akawaambia watu kwamba yeye anaelekea maka na akawaambia kwamba wajiendaye kwa ajili waji ya safari hivyo na akafanya dua na akafanya dua akisema kwamba allah wewe uendelee kuwazuia majasusi na wasaidizi wa kuraish hadi tuende tukafike huko hapo watu wakaanza kufanya maandalizi ya safari کٹی کا سیرت حال بیا کنا مائلزو یا کے زائدی انبائیو انسیما کو انبائیو حتا بکر علی پکو آنا مولیزا حتا آئیشا وقتی ہوو ہوو حو... مطمی سسم آکا جاہو کو حتا بکر آکا مولیزا مطمی سسم یا رسول اللہ جے اومی آموا من کو سفیری مطمی آکا سسمہ کو مندیو من من حتا بکر آکا سسمہ سسمہ جے ممپی نیجی اندائے کو جلی سفاری مطمی آکا سسمہ کو مندیو حتا yarasul llah wewe umeamua kwenda wapi mtume sasome akasema kwamba kupigana na kuraish lakini abubakar habari hiyo uiweke katikasiri tu mtume mtume sala aulw wasallam akawaamuru watu kwamba wajiandaye kwajiliya safari lakini hakuwambia kwamba wana kuenda wapi habakar akasema ya rasulllah salaualwasalam mkataba uliofungwa baina yetu na kuraishi je muda wake umekwisha au bado upo mtume akasema kwamba muda bado upo lakini wao wamefanya uasi na wamevunja mkataba lakini kile nilicho mtume uiveke kamasiri una iwaya nyingin aysma je umeamua kwenda fulani mtume akasema kwamba ndio b akasema kwamba labda umeamua e kwnda asa yani warumi mtume akasema hana b akasmae uama kwenda upande wa najd, salam, hapana hata bakar akasema kwamba basi nafkiri wewe ume umenuya kwenda upande wa mtume akasema akasema akasema kwamba lakini sawana mkataba wetu kuna muda waake, je mba, banu wa na banu wamefanya nini uras mabak akasma aasulllah ai sawaa mktaa e w banaa ujumbe na akawaamuru akisema ya kwamba mtu ambaye anamwamini allah na anaamini siku ya kiyama basi yeye ye aaje madina afike madina katika mwezi wa ramazan basi sawa na tangazo hilo la mtume hilola mtumi saawaalam makabila ya warabuni ya kanza kufika madina makabila yaliyofika madina yalikuwa banu islam banu ghafar banu muzena banu ashja na banu juhena wakati ule mtume a akafanya maombi akisema kwamba e allah uendelee kuwazuia majasusi wa kurash hadi tuende tukafike huko mtumelam akawateua baadhi ya watu waketi njiani ili waendelee kumpatia habari za kila mpita njia na mtume akawaambia kwamba mtu asiye maarufu akipita karibu yeno basi mumzuiye ili koraishi wasiweze kupata habari ya mandalizi ya waislamu mtume salwl wasalam muslimu anasema kwamba mtumia saam akamwambia mke wake ya, wa ya kwamba wewe uanze kufunga mzigo wangu wa safari yeye akaanza kumfungia mzigo wake na akamwambia haka aisha razillah anha ya kwamba wewe niandalie andalie unga washahiri au vyakula vingine ambavyo vilikuwa vinatumika katika zama zile hivyo yeye akaanza kutayarisha vyakula vyake hata ubakar akaaja kwa binti yake katika nyumba yake na akaona mandalizi yakifanywa hapo akaamuuliza aisha kwamba kuna nini je mtume salaa salam ameanza kufanya mandalizi ya safari akasema kwamba naona ni maandalizi ya safari na mtume sa salam ameniambia kufanya hivyo baa akasema kwamba je kuna nia ya kupigana vita ya akasema kwama siui lolote isipokuwa siokua mumameniambia akama nimwandalie mandalizi ya safari nasi tunafanya hivyo baada ya siku mbili tatu mtume mm akawaab asm na kumba, ni, ya kumba, watu wa khaza, tujia, na kisha akawaambia allah amenipatia patia haa mapema kwamba wao wamefanya uasi na sisi tumefunga mkataba pamoja nao sasa hiyo ni kinyume cha imani yetu kwamba sisi tuogope na kwa kuona ujasiri na nguvu ya ya watu wa makaa kwa ajili kupigana nao wauupigann tutakwenda huko nini gani? Abokar, akasema abubak akasemaua wewe umefunga mkataba nao, na, wewe, na na wao ni kaum yako yani, jee, wewe utapigana na kaumu yako mtume akasema sisi hatutapiga kaumu yetu bali tutapigana na wale waliovunja mkataba kisha akamuliza kwamba kwamba unasemaje akasema akasema bismillah mimi kila siku nili siku nilikuwa nafanya maombi nipate hiyo abubakar ana tabia ya upole sana lakini kauli kisa akamliza asema kwa ajili ya safari kisha akawapelekea makabila mbalimbali mbali ujumbe ya kwamba kila mtu anayemwamini allah na mtume wake aje madina katika siku za mwanzoni mwa ramadzan hivyo majeshi yakaanza kujumuika na jeshi la maelfu likawa tayari naye akaenda kupigana nao mtume saa sam alipotoka akasema kwamba e allah e mungu wangu nakuomba nanafanya dua ya kwamba uwafanye watu wa maka wasipate habari yetu na uwafanye majasusi wao wapofuke wao wasituone wala wasisikie habari yetu hivyo mtume sala akatoka na kulikuwa na mamea ya wanafiki katika madina lakini jeshi la watu 10 linatoka kutoka madina na habari yote haifiki kwa watu wa maka na hiyo ilikuwa kazi ya allah katika tabkat ibn saad imeandikwa ya kwamba msafara wa waislam ukafika katika maruzuhran wakati wa isha marzuhran inapatikana katika njia ya maka ikiwa na umbali wa kilomita 25 uo iliu mtume akawaamuru masohaba zake nao wakawasha moto katika sehemu1 habari ya kuondoka kwa mueha kuwafikia uraish walikuwa na woga kwani walikuwa na hofu kwamba mtume saaaaaam atapigana nao vita habari ya safari haikuwafikia lakini wao walikuwa na fikra kwamba sasa vita itatokea kati yetu na kati ya waislamu huzur anasema kwamba hiyo si sahihi habari ya safari ya mtume saa salam ilikuwa imekuisha wafikia tayari نام نا صفارا او و اسلام اولیپو پیگا کمبی کٹیکا مرو زحران نا موٹو اوکا واش و کٹیکا سیم و الفقومی ہاپو قریشی و کمٹما ابو سفیان الی آئین ڈال تاریف و سیما کومبا اوکی کوٹانا نا محمد صُسلم وسی امومومومومومومومومومومب ی آٹو جا علی امانی ابو سفیان بن حرب حکیم بن ہزام نا ابیل بن ورق وکا جا حک Wali Pô na Jesi wa Kauko passada. Usuco, usi ko Ulemtu masalá Allah wole waale wassalam. Usi ko Ulemtu masalá sallam. Akam teu hat Omar, kama umsi mamizi wa ulinzi hat Abbas, Akasiké Sauti Abu Sofyan, ha Akasema kwamba Abu Hanzala. Ioni, kundiya ya Abu Sofyan, Ya Akasema la Becca. Kuna nini umaya ko? abu sufian akamuriza hata bas kwamba kuna nini niuma yako ye akasema huyu ni mtume saaa salam pamoja na majeshi ya elfu kumi hata baas akampa uhifazi na akawaleta kwa mtume sallaualwlh wasalam wote watatu wakasilimu habari hizi bado zinaendelea nitazieleza katika siku za usoni inshaallah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا ولا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده رسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان ميتا ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر