اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت امير المؤمنين مويز مونغو ام سيدي سانا انا سيما كتيكا هيستوريا كوهوسيانا انا و مكة na habari ya ruya moja ya hadha abubakar raz anhu hivyo imeelezwa ya kwamba hadha abubakr raziu anhu akimweleza mtume sauai wasallam ndoto yake alisema ya kwamba e mtume wa allah mimi niliota ndoto na katika ndoto ile nikakuona kakuona ya kuwa sisi tumekaribia maka basi mbwa mmoja akaja upande wetu huku anabweka na kisha sisi tuliposogea ya karibu yake yeye akajilaza juu ya mgongo wake na maziwa yakaanza kutiririka kutoka kwake hapo mtume sallahulhiwasalam akasema ya kwamba shari yao ikatoweka na faida ikawa karibu wao wakitumia ujamaa wenu watakuja chinia uhifadhi wenu na baadhi yao mtakutana nao mtume wm akaeleza utabiri wa ndoto yake hivyo mtume akasema mkimkuta um, abu sufyan basi msimue um, hivyo waislamu wakakutana abu abusufian na hakim bin hizam katika eneo la maruzahran ابن اقبا عناصیم ملیہ یا کوامبا ابو سفیان نا حکیم بن حزام والی پکوا واکی ریجیا حت عباس اکا وامب اب صلی اللہ علیہ وسلم اقیسمہ اب ٹموا اللہ ممی نینا واسی واسی کو اسلام یا ابو سفیان halifamtukufu anasema habari hizi zimekuisha elezwa katika hutuba za nyuma jinsi abu sufian alivyokuwa amekubali utii wa mtume s wasam na alikuwa amekiri kuhusu ubora wa islam kwa vyovyote vile hata abbas akasema ya kwamba umwite arudi hadi aelewe islam na ayaone majeshi ya allah yaliyo pamoja nawe کٹانی نے ابن ابی شیبہ اناسی ملیہ یا کوامبا ابو سفیان علی پنزا کونڈوکا حت ابو بکر رضی اللہ عنہ آکا ممب صلی اللہ علیہ وسلم آکیسیمہ یا رسول اللہ کاما اُنٹو عمری کوسو ابو سفیان باسی آزو الی ونجیان کٹیک روایا نے ابن اسحاقہ اناسیما kwamba abusufian alipukuwa anarejia madumi sal llahalahi wasallam aka mwambia hati abbas ya kwamba umzuiye abusufian kaika mlima a on hivo hati abbas akaindaku kuaa abusufyan akamzuiya kule hapo abusufian akasema eni bau hashim jem dangaia tabaakas kwamba wenye utume hawadanganyi sawana riwaya nyingine ye akasema kwamba sisi si, si, si wenye kudanganya isipokuwa usubiri hadi asubuhi mpaka uone majeshi ya allah na uone kile ambacho allah amewandalia wa washirikina hivyo hata abbas akaendelea kumzuia abu sufian katika mlima huo mpaka asubuhi ikatokea jeshi la kiislam lilipokuwa likipita mbele ya abu sufian جی شیلاکی اسلام لیل پکولی نہ پیٹم بل ابو سفیان حبارِ ذاکر ذم الیز وََ کا سبول الہدا و رشاد کا ماہی یا کومبا کی کوسی جمٹو میں صلی اللہ علیہ وسلم کیل چوکو کی میں ما واض یا کی جانی کل پیٹم بل ابو سفیان نہ کی کوسی ہی چو کو لیکوا نہ وا حاجیری نہ انسوار حا لوا وا میشی کا بن ڈیرا نہ kila kabila la ansar lilikuwa na bendera na beramu moja nao walikuwa wamejifunika kwa chuma yaani walikuwa wamevaa na mavazi ya kivita isipokuwa macho yao tu ndio yaliyokuwa yakionekana na kati yao sauti ya juu yahd omar ilikuwa ina sikika yeye alikua akisemakua batembeni polepole ili sihemuyenu ya mwanzo ikutanena sihemuyenu ya muisho ina semoakuwa kikosihicho kili kuwa nawau elf moja waliouwa vadiraya tumbe saai alm akam pati hd saad bin obada bendirayake yeye alikuabeleyajeshi hsaad alipofika karibu ya abu sufian yeye akamwita abu sufian akasema siku ya leo ni siku ya kumwagadhamu siku ya leo utahalalishwa utukufu wa vitu vyenye hishima siku ya leo korais watazalilika hapo abu sufian akamwambia hata ba eybas leo wajibu wa kunilinda ni juu yako کیشمہ کبی لمنگین یا کپیتا حکم نہ کیشہ آکا جم ٹوِل وسلم نہ علی کو آم پنڈنگ نم ٹوِلسلّم علی کو نہ کوجہ آکی وکا ٹیکا ٹیکت ابو بکر حضرت اسیل بن حزیر حکو عنا اونگیا ناؤ حت عباس آکا معامب ابو سفیان صلی اللّہ علیہ وسلم حت عبداللہ بن عمر آنا سنگھ بولیا اوقاتی و اشین دی و مکہ ابٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی پو انگی مکہ آکا واؤ نہ کینا ماما امبا والی کو واقعی و سکما فراسی نیوما و شم شنگی زاؤ اٹم صلی اللہ وسلم آکا تبا سامن آکا یہ لے کے کو حضرت ابو بکر نہ آکا سے ما کو امبا اے ابو بکر حسان بن ثابت آم سے مدینی ہاپ حضرت ابو بکر یعنی پوٹے ماجیشا مہالی wale farasi wenye wa mwendo kasi wanavuta lijamo zao na kina mama wanawapiga na shungi zao hapo mtume sam akasema kwamba mwingie mji huu kwa kutumia sehemu ile aliyotaja hasan yani kutoka eneo la kadhaa kadhaa ni jina la pili la arafat ni njia ya mlimani itokayo nje ya makana iendayo ndani yake wakati wa ushindi wa maka mtume w aliua amepitia njia hiyohiyo aliokua ameingia katika maka siku ya ushindi wa maka mtme aliotangazatangazola amanhabuba akasma kwa wamba abusufian anapenda apate heshima hap mtume akasemakwa atapata amani baadayakupata ushindiwa makkaku hususanamula hobol tumeslm akatwa amri kwamba snamulileli angushwe hivy sanamulillika angushw hapo ha subar bin awam akamwambia abusufian kwamba e abu sufian hubl lime angushwa ilhali wewe siku ya vita vya ohod ulikuwa na kibri sana kuhusu hilo ulipokuwa umetangaza ya kwamba sanamu lile limewanemesheni hapo abu sufian akasema e mwana wa awam sasa achana na mambo hayo kwani mimi nimekuhaua tari ya kwamba kama angekuepo mungu mwingine muingi airia mungu wa muhammad wamuhamabasi kilichotokea lo kisingetokea kwamba siku ya ushindi wa mtume alikuwa ameketi na w akishika upanga wake alikuwa amesimama upande wa kichwa chake ili kumlinda mtume mntumi salwal wasalam kuhusu vita vya hunn inapatikana hiviya kwamba vita vya hun ambayo jina lake la pili ni vita vya hawazn na pia inaitwa vita vya otas Hunen ni mlima upatikanao katikati ya maka tukufu na thaif ukiwa na umbali wa maili hela kutoka maka vita vya hu ilikuwa imetokea mwaka wa8ane hijira mwezi wa shawal baada ya kutokea ushindi wa maka imeelezwa ya kwamba mwenyezi mungu alipomjaalie nabii wake ushindi wa maka viongozi wa hawaza na sakif wakakutana kwa pamoja na watu hawa walikuwa na hofu ya kwamba mtume atapigana nao vilevile مالک بن اوف نسری اکا قسانیا ما کبیلا یا عربونی ہیو ہی ما کبیلا یا حوازن نا بنو سقیف نا بنو نصر نا بنو جشم نا ساد بن بکر نا واتو وچاچے کتو کا بنو حلال وکا قسانی کا کوکے واتو ہوا وکا جمعی کا کتی کا انیو لا اتاس اونا اتاس نی مندے موجا قریبونا ہنین مالک بن اوف اکا واتو ما ماجیشی mali binof akawatuma majasusi ili watu hawa walete wa tarifa wl wa abmtume aliosiaaywaoshab abdh bbal iliml khabari zao kishamtume w wa akamua kundoka kwakupigana na hawazan na kwajilia vita hyo akazima silaha safwan bin Umayya, na umaya bin haris hivi omtume sal llahu alahi wasalam kwaamwena jeeshila wanajeeshi elu kumi la akatoka kupigana na hawazan na saa ya asubuhi akafika katika eneo la hunan na akaingia katika bonde jeshi la washirikina lilikuwa limejificha katika milima ya bonde hilo ambao ghafula wakawashambulia waislamu na wakawarushia mishale kwa kasi sana mpaka waislamu wakageuka nyuma na wakakimbia na kusambaratika na kwa sababu ya uwamizi huo wa ghafula mtume salaasalam akabaki na masohaba wachache tu nahata bubakar pia ali mojawao mojawaw alige simamakidete imesimuliwa na abu ishaq ya kwamba mtu mmoja alimjia baraa na akasema kwamba nini siku ya hunn mlikuwa mmekimbia yeye akasema mimi kuhusu nabii sanatoa ushahidi ya kwamba yeye alikuwa hakukimbia lakini watu waliofanya haraka na wasiokuwa na silaha wakaelekea kwa kabila la hawazn ambalo lilikuwa mahiri katika kurusha mishale hivyo wao wakawarushia sana mishale kana kwamba ni nzige na kwa sababu yake wao wakatawanika کٹی کا حالی ہیو کٹو کا وا حیری بکر نہ حضرت عمر و کا سمہ مکی ڈیٹے پم و جنم ٹم صلی اللہ ع و سم صلی اللہ علیہ وسلم حت علین حت عباس بن عبد المطلب نہ ابو سفیان بن حارث نہ معانائی فضل بن عباس نہ ربیہ بن حارث نہ عثمان بن زید ڈی او والو باقی پم و جنم ٹو اللہ علیہ وسلم hata hatabuqataada anasimuliaya kwamba siku ya, kwa kwa ya hunan nikamuona mtu mmoja katika waislam ambashi alikuwa anapigana na mshirikina mmoja na kulikuwa na mshirikina mwingine aliyekuwa anataka kumbamia kutoka nyuma yake ili amue mimi kwa haraka tu nikaelekea kwake yeye akaniosha mkono wake ili aniue nami nikambamia haraka na nikakata mkono wake kisha ye akanikamata na akanivuta upande wake kwa nguvu sana mpaka nikakosa nguvu kisha ye akaniacha nami nikamsukuma nyuma kisha nikamua upande mwingine ni kwamba waislamu wakashindwa na kukimbia mimi pia nikakimbia pamoja nao anasema kwamba kisha watu wakarejea nyuma na wakaanza kujumuika karibu na mtume salallahualaiwlai wasalam hapo mtume akasema mtu akitoa ushahidi kuhusu mtu fulani kwamba yeye amemua basi muwaji wake atapewa vifaa vya mtu huyo aliye mimi nikainuka ili nitafute ushahidi fulani kuhusu mtu niliyekuwa nimemua lakini sikupata mtu ambaye angetoa ushahidi kwa ajili yangu hivyo nikaketi kisha nikapata wazo na nikamweleza mtume salalahu alaihi wasalam kuhusu tukio hilo mtu mmoja aliyekuwa amekaa karibu na mtume saa salam akasema kwamba silaha za mtu huyo ambaye ambayyeye anamzungumzia zipo kwangu mtu huyo akasema kwamba nachotakani ya kuwa silaha zile ziendelee kubaki kwangu na mtu huyo apatiwe kitu kingine cha kumrizisha hata abubakar ye akasema kwamba silaha zake zibaki kwangu na mtu huyo apatiwe kitu kingine hata hatabb aliku meke ukasmaaa hiyo haiwezi kufanywa mtume w ampatie moga mmoja war silaha na amwache simba mmoja katika simba za mungu vifaa vyake mimi kwa kutumia vifaa hivyo nikanunua bustani moja ya mitende na hiyo ilikuwa mali yangu ya kwanza niliyonunua katika islam kama mali yangu aslhdz anaeleza ya kwamba angalieni historia inatuambia ya kwamba wakati wa vita vya hunen makafiri wa maka walipoingia katika jeshi la kiislamu huku wakisema ya kwamba leo sisi tutaonyesha mifano ya ushujaa wetu na kisha wakishindwa mbele ya shambulizi la banusakif wakakimbia uwanja wa vita hapo muda ukawadhia ambapo mtume akabaki na masohaba kumi na wawili tu jeshi la kiislamu ambalo idadi yake ilikuwa ni 10 likatawanika jeshi la makafiri lilokuwa na warusha mishale 3 lilikuwa limepanda milima upande wa kulia na kushoto kwa waislamu na lilikuwa linawarushia mishale lakini hata katika muda huu pia alikuwa hapendi yaani mtume salala a alam alikuwa hapendi kusogea nyuma bali alikuwa anapenda kusonga mbele hatabakar akashika lijamu ya kipando chakeaaasulla na ya nafsi yangu ijitolekwako muda husi maakusungambee jeshilakislam likiumuaafuamum kasemaaaibasanabdumal yaani mimi ni nabii aliyeahidiwa ambaye kuna ahadi ya kudumu ya ulinzi wake mimi si mwongo hivyo nyini muwe warusha mishale elfu tatu au muwe elu heaini mimi si wajalini hata kidogo na iini washirikina nyini kwa kuona ushujaa wangu huo msiji mkanichukulia kuwa mungu bali mimi ni binadamu tu na ni mjukuu wa kiongozi wenu abdulmutlib baba yake mdogo habbas sauti yake ili juu sana mtume saam akamwona yeyena akamwambia abbas njoo mbele na uwaite na uaambie kwa sauti ya juu ya kwamba eni maswahaba wa sura bakara yani wale waliokumbuka sura bakara eni mliofanya baiyati siku ya hudhabia chini ya mti mtume wa mungu anawaiteni swahaba mmoja anasema kwamba kwa sababu ya woga wa islamu kwa sababu ya voga wa waislamu wapya wamaka sehemu ya mbele ya jeshi la kiislamu ilipokimbia upande wa nyuma vipando vyetu pia vikakimbia na kwa kadri tulivyokuwa tukiwazuia wao walikuwa wanakimbia nyuma zaidi mpaka sauti ya abbas ikaanza kusikika uwanjani ya kwamba ei masahaba wa sura bakara siku ya hudhabia mliyofanya bayati chini ya mti mtume wa allah anawaiteni anasema sauti hiyo ilipoingia masikyoni mwangu mimi nikajihisi ya kwamba mimi si hai mbali ni mfu na baragumu ya israfil ina nguruma angani mimi nikavuta lijamu ya ngamia yangu kwa nguvu sana na kichwa chake kikaja kuungana na mgongo wake lakini ngamya alikuwa ameshachanganikiwa kiasi kwamba nilipolegeza lijamu yake yeye akakimbia tena upande wa nyuma hapo mimi na wenzangu wengi wakatoa panga na wengine wakashuka chini ya ngamia na wingine wakakata wa shingo zao na wakaanza kumkimbilia mtme wa nakatika sehemuchache tu jehi li lilea masohaba ambalo lilikuwa lina kimbilia maka likaaja kumzunua ikapandajuu a milima n uamaliza madui na hali hiyo yenye hatari ikabadlka katia ushindi imu wenyeshani kuhusu vita vya taif inapatikana wambata ni mjimashhri ukiwana mbaliwak tsini upande wa maghribi kutoka maka nani mji wa milima wa hijaz katika mji huo abhzabibu na matunda mengine yalikuwa yanapatikana kwa wingi banu thaqif walikuwa wakiishi humo watu wingi walioshindwa wa hawazan na thaqif pamwena kiongozi wao malik minasri wakikimbia walikuwa wamekuja taif na hapa wakajifunga katika ngome hivyo mtume alipomaliza mambo ya unayan kagiza mali ya hanima zikusanywe katika jarana kisha aka nane gawa na mzi jarana ni kisima kili Chopo njia ya taif, na, na si ngapi mtume alikuwa alikuwa amezingira kuhusu hilo wanasema zaidi ya pia inasema kwa aka, mausiku kama kuwa aa amewazingira nimeona asaa kaia sali naona awaa Salala, salala. naona kwamba leo utafanikiwa kile tma t mtme akasmawatangaz ilitokea mwezi wa rajabu mwaka wa t hijra kuhusu vita hiyo kuna riwaya ya kwamba tabuk inapatikana kwenye barabara iendayo siria kutoka madina ambayo ilikuwa ikitumiwa sana na misafara ya kibiashara na ni mji kati ya wadiul quraa na siria na mji huo unaitwa mji wa ashabul eka hasweb alikuwa ametumwa katika mji huo huo کٹھا ویٹا ویا تبوکا تو بکر علی کو مٹم صلی اللہ <سؤال> علیہ وسلم نہ کٹھیکا ویٹا ویا تبوک مٹم علی کو آم پٹی یا بنڈیرا کوبو کٹھیکا ویٹا ویا تبوک بکر علی کومے مالیا کے جو اللہ <سؤال> علیہ وسلم ام بھائی وسلم درحام ولف انٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی پو ومور صحابہ یا کو جی انڈا کو جیلی یا ویٹا تبوک mtume sw wa akawatumia watu wa maka na wa makabila mengine ujumbe ya kwamba wao pia wafuatane naye na mtume akawahimiza matajiri kutoa katika njia ya allah na kuleta vipando vyao kwa ajili yake mtume alikuwa amewaamrisha kwamba wafanye hivyo na hiyo ilikuwa vita vyake vya mwisho hivyo katika vita hiyo mtu wa kwanza aliyeleta mali yake alikuwa hataabbak ambaye کے نا کے کے تمے صلی اللہ بن خطاب اکا جانا مالیا کے تمے صلی اللہ علیہ وسلم یہ آقا سیما کم با نیمی نوسو یا مالک حت عبد الرحمن بن اوف بیا آقا توہا اوکیا میا موجہ تینڈے دي. آقا توہا اوکیا میا موجہ امبائیونی ساوانا دی رحامو الف انہیں کشمت میں صلی اللہ علیہ وسلم آقا سیما عثمان بن عفان نا عبد الرحمن بن اوف نی حزینہ کٹی کا حزینہ ذا اللہ kenye dunia hi ambao wanatoa sana kwajiliya razi ya allah na wamejitolea sana katika vita hiyo kina mama pia wakatoa zahabu zao nahat asim bin adi akatoa sabini wask za tinde ambazo zura mesemakwamba kipimo chake kia kama takriban tani moja na mojana tani moja na zaidi aimoaanuu tende amb akazita ha aimbin adi za bin aslam anasimuli akua ya baba yakkwa ya ya ya na mali nikasema siku ya leo mimi nitamshinda abubakar abubakar kama naweza kumshinda basi leo ni siku yake anasema kwamba mimi nikaleta nusu ya mali yangu mtume saa akasema kwamba wewe umeacha nini kwa ajili ya watu wa nyumbani amar akasema kwamba mimi nikasema kwamba nusu nimeleta na nusu nimeacha kwa ajili yao kisha taubakar sdik razillahu taala anhu akaleta yote aliyokuwa nayo ishahatabbakr akaja hatmr aasmakwambayakala kila kitu alichokua nacho mtume akasema kwamba abubakr umewachianin watua familia yako yakasmakwambimwachia allahna mtumewak hatumar anasmakwambaiajisemekwba wallah mimisiwezi kumshinda hatbbakr siikrabhao htmasihimaudalam anasemaya kwamba ilikuwa zama ambamo watu walikuwa wanajitolea nafsi zao juu ya dini ya allah mithili ya makondo na mbuzi ama mali basihatbksr akajitolea mali yake yoe mara moja hadi hakuwacha sindano katika niumba yake vivyivhtmar pia sawana na aahaba wote wakajitolea kila kitu kwa ajili ya dini ya allah sawana uwezo wao kisha almasihe maulaisatu wasalam wa anasema kwamba masaba wote wakawatiyari kwa ajili ya kujitolea kila kitu kwajili ya dini almasihe mausaa anasema kwamba ilhali wapo watu ambao wanafanya baiyati na pia wanakiri kwamba wata tanguliza dini juu ya dunia lakini wakati wa kutoa msaada au sadaka wanashika mifuko yao kwa nguvu sana je mwenye kuipenda dunia anaweza kupata shabaha ya kidini na je watu wa namna hiyo wanaweza kuinufaisha dini hapana la hasha allah taala anasema kishamsimu akasema kwamba munyezi mungu anasema lantanalolpira hata tunfiku mima tuhibun kwamba ini hamwezi kufikia wema mpaka mutoekile mnacho mnachopenda sana ini hamwezi kufikia wema na hamwezi kutenda mema mpaka mutoe kile mnacho penda صلیما سو رضی اللہ بن مسعود آنا سمیا کٹیکا ویٹا نیلیک صلی اللہ وآلہ وسلم safari moja niliamka wakati wa usiku nikaona mwanga wa moto upande wa kona ya jeshi hivyo nikaelekea huko ili nione kwamba kuna nini nikaona ya kwamba walikuwa mtume mhaabubak ru umar na nikaona kwamba haat abdullah muzni fariki dunia na watu hawa walikuwa wameshachimba kaburi lake nmtlua ndn ya kaburi hatabubakar ha hat alku walikuwa wanamlaza maiti yake ndani ya kaburi aluanasema ya kwamba nini mmsogeze nduguyenu karibunami basi hawaweli wakamkabiim maiti ya hat Naam, salam, puweka, maiti ya ke, kaburi akafanya uakaomba dua. dua kwa ajili yake kwamba allahumma inni amsaito razian anhu farzi anhu yani llah mimi nimeingia jioni katika hali hii kwamba nilikuwa nimemrizia basi weyo pia umrizie hataabdullah ben masud anasema wakati ule mimi nikatamani kwamba laiti mtu huyo wa kaburini ningekuwa mimi hatabdullahlbd alitokana na kabila la banu muzena uhusu swahaba huyo aniyesemekana kwamba ye alikuwa katika umri mdogo tu ambapo baba wake alifariki dunia naye hakupata chochote katika urisi baba yake mdogo alikuwa tajiri yeye akamlea mpaka ye pia akawa tajiri naye baadha ya ushindi wa makka akakubali islam hapo baba yake mdogo akanyeng'anya mali yake yote kutoka kwake hata kikoi chake pia hakukiacha kisha akaja mamake ambaye akachana shuka yake katika sehemu mbili na sehemu moja ha abdullah akaitumia kama kikoi na sehemu ya pili akaitumia kwa ajili ya kujifunika kisha akaja madina na akalala miskitini kisha akaswali swala ya alfajiri pamoja na mtume swa ye anasema kwamba mtume alipokuwa akimalizwa swala alikuwa akiwaona watu kwa umakini kama kuna mtu aliye mgenimumpawawambaabda k l nasabaya un iwaya ismauw abda mumeakasemawaba weveni abdula zulbijaden yani mnyishuka mbili kisha akasema kwamba we uishi hapa, hapa. hivyo yeye alikuwa miongoni mwa wageni wa mtume mtume alikuwa akimfundisha qurani tukufu hadi yeye akahifadhi sehemu kubwa ya qurani tukufu na yeye alikuwa na sauti kubwa sana kuhusu uamiri aliyopewa hata allahu anhu katika hija kuna riwaya inayosema kwamba mwaka wa9 hijra mtume w alimtewa tabakrsd kuwa amiri wa hija na akamtuma maka maelezo yake ni kama hivi kwamba mtume aliporejea kutoka tabuk akaamua kufanya hija kisha akaambiwa ya kwamba washirikina wanafanya hija pamoja na watu wingine washirikina wanasema maneno ya yakishirikina na wanafanya tawafu ya yakabatukufu wakiwa uchi mtume kwa kusikia jambo hilo akasitishania ya, ya kufanya hija na akamtuma abubakar sidik raziallahu anhu akimteua kuwa amiri wa hija hata abubakar paamwe na masohaba mia tatu akatoka madina na mtume saa salam akampatia wanyama 2shir0 kama zabihu ambao kwenye shingo zao mtume sa salam mwenyewe alikuwa amefunga mikuki kama alama za zabihu na akaweka alama hat abubakar akachukua wanyama watano wa zabihu pamoja na wanyama wale riwaya inasema kwamba hati ali alitangaza kuhusu aya za mwanzo za sura toba katika siku ya hija riwaya inasema kwamba abu jafar muhammad bin ali anasimulia ya kwamba sura baraat yani sura toba الی پوشو کا جولیم صلی اللہ علیہ وسلم و صلی وسلم علی کو آمشم ٹوما ابوکر صدیق kama amiri wa hija mtume akaombwa ya kwamba ya rasulllah umtumie abubakr sidik sura hiyo ili yeye ye aweze kuwasomea watu mtume akasema kwamba hakuna anayeweza kutimiza wajibu huo isipokuwa mtu fulani kutoka ahli zangu kisha akamwita na akamwambia ya kwamba nenda na kile kilichotachwa mwanzoni mwa sura toba na siku ya zabihu watu watakapokusanyika katika mina basi uwatangazie kwamba hakuna kafiri yte ataka ingiya peponi nabada ya mwaka huu hakuna mshirikina atakayeruhusiwa kufanya hija wala hakua aakaruhusiwa kufanya tawafu ya baitlah akiwa uchi na mtu ambaye mtume amefunganaye ahadi basi muda wake utatemizwa hatali bin abutalib akapanda ju ngamia ya, ngami ya mtumesa نہکر ارج نیموپو کا ٹیکا ٹیا جیا مکانہ امباپو میں سفارا ہوا اناپی گا کامبی na zajnan ni sehemu iliyopo katika njia ya madina karibu na maka ambayo ina umbali wa maili 25 kutoka maka hath abubakar alipomona hath ali akiwa njiani akamuuliza kwamba je umefanywa kuwa amiri au utakuwa chini yangu huzuri amesema hu ulikuwa unyenyekevu wake mkubwa yani unyenyekevu wa abuba akafikiri kuwa mtume amemtuma ali sasa yeye atakuwa amiri au atafanya kazi chini yang l akasema kwamba nitakuwa chini yako kisha wote wakaelekea mbele akasimamia aka mambo yote hija, hu, watu, warabuni, gambi, katika hija na mwaka huu watu walikuwa wamepiga kambi l akasimama mamo yt mkauai naz akasema eni watu kafiri hataingia peponi na baada ya mwaka huu mshirikina hatafanya hija wala hakuna ataka ruhusiwa kufanya tawafu ya baitullah akiwa uchi na mtu ambaye mtume amemfanyia ahadi muda wake utatimizwa na baadha ya kuwatangazia ye akawapa muhula ahadi miezi minne ili kila kaumu irejee kwenye maeneo yake yenye amani kisha hakutakuwa na ahadi yote kwa ajili ya mshirikina wala wajibu isipokuwa ahadi au mkataba ule tu ambao upo kwa mtume alwaaa mp mua fulani yani mkataba ambao muda wake upo na na hakuna hakuna mkataba na mkataba mpya utatimizwa mpaka muda wake yake mshirikina yote aliyefanya hija wala hakufanya baao uo bila aaz una riwaya inayosema kwamba htali anasema ya kuwa hata abubakar alikuja katika eneo la arafa na akahutubia kwa watu alipomaliza hutuba yake akaelekea kwangu na akasema kwamba e ali, simama na ukawafikishie ujumbe wa mtume basi mimi nikasimama na nikawasomea aya 40 za 4 zasuabaraa kisha wote wawili هت حت ألين هتأو بقر وعك حضوريه صلى الله عليه وعلى وسلم خليفة تكفونات سماكم بهباري هذي بعض الزينات ليه وكاتيهونات أكاء كوم زو كوم زيا مارهمو مجا أم باجي سي كوزنيوما أميفاري كدنيا نا نيتا سوليشا جند زايا كبيها إن شاء الله بی آمت اللطیف خورشید صاحبہ علی کو عناش قان الانا عل کو ام کے و مارحم و شیخ خورشید احمد صاحب و ربوا علی واحق کو ام سعیدی و الفضل کٹی کا عمر میا کٹی سی نا ٹانو آم فاریک دنیا انََ و فضیلی اللہ کو وََََََََََ الراج اون كو فضيل يہ اللہ على كواكھٹىكا نظام و يہ وصيہ يہ على كوا و وحت مز یہ يہ على كو امجكو فضل محمد ہرسيں والے نہ اپانڈے پانڈے و مایا کے عالک و مجھ کوکو وحت حکیم اللہ بخش صاحب مدرس تلونڈ ڈیوری علی کو معلی موہد اما جان نہ علی کو بن تم کو میاں عبدالرحیم دیانت صاحب درویش نا بیغم علی یا آوالی کتو کا دھیان نہ آمینہ بیگم صاحبہ علی مرزما سومویہ اوال کٹو کا نصرت گرلز ہائی اسکول کا دیاان کی شہ اکا پاٹکین جامعہ نصرت نہ آکا سوما کو جامعہ نصرت کی شا آکا فیم ٹیحانی و ادیب عالم علی کو آم اول و نا شیخ خورشید احمد سعیدی مہاریری و الفضل کا سے معاویو نہت خلیفۃ المسی ثانی رضی اللہ تعالی عنہ علی کوام ٹنگازا انڈوا یا کہ کٹھکا مسکیٹی و مبارک ربوا منگز منگو علی کو آم جعلی و جانا و ٹاٹو نامہ بنتی و ویلی علی کو ڈیا کے عبدالباس شاہ صاحب امبا شری و جمویہ امبا <سلام> جیسی کو زی یو پوہاپا نہ جمویہ کٹی کا لنڈن نا پیا علی واہ کومیکیا جماعت کٹی کا افریقہ ولے ولے انم جکوا کے بانا وقاس احمد خورشید امبا یا نمبا شیر کول ماریکانی Ni familia ya wasomi wingi kuna dadayake amatulbari naصir saheba ambayepia anatoa huduma balimbali zakiilimo احمۃ الطیف صاحبہ اکیو نمر میکینہ مٹھا می ٹھو اکان ذکوتمکی جماعت کٹیکہ یذیفلانہ سلسلہ یاڈما ذکی کا سبینی علی و ذکوفیہ کا ذی یا جماعت چینی ثانی حت ام یا اونگو زی وحص خلیفیثانی جہاں بیگم صاحبہ نا وز وی آکا پٹا بھاتی یا کوٹو ہڈما کٹیکا قادیان کیشا baada ya huru kutokea sawa na amri ya khalifa wa pili nashuti yapa yani mke wa khalifamasihi wa, wa pili razila anhu yeye akaweza kutoa huduma kama msimamizi wa wahamiaji pia akaweza kuitumikia tanzim ya lajna imaila kwa muda mrefu na akawa katibu wa ishat alifanya kazi kama wa جری دلسبا کو موکر فجا میٹھی سبھی نٹی سہاد دی ارفا میٹھ سی مناسیٹ کوانزی یا سی منا سٹ الی کوئی شی انچینی نانڈا امباپو آکا انڈلیا اکتوا ہڈو ما مشاوری و لجنا آ کٹوا مسا دا کٹی کورتی بوبیتا بمبا بالی کاما ویلے ہسٹوریا لجنا جلا انے المسابی نا الازہار آکا پٹا بھات یا کُفیا قاضی پموجن چھوٹیا پا کوامیہ چھوٹی کاروبینا ان کٹھیک اونگو زوا کے اجتماع یا یا ناصرات عناصرات اکافائہ یہ عالپ و قطیب و عناصرات آقی و ونا مومو شیخ خورشید صاحب آکا و ذکورتیبو ہسٹوریا یا جمویہ معانا واقع وانا لئیک احمد بشیر عنصمہ یا کوامبا mama yetu alikuwa amewafundisha watoto wake wote somo moja kubwa ya kwamba kama kuna jambo ambalo ni kinyume cha nizamu ya jumuria au ukhalifa basi msitege masikio juu yake na mkisikia basi msiseme kwa mtu mwingine yoyote na kwa kuwa misaada makhsus ya allah ii pamoja na jamaat na ukhalifa hivyo ye akasema kwamba kila bada ya fitina najaribiyo nishani za allah zina zuhiri katika haki ya jamaat hiviyo musije mkaji ingiza katika fitina hizo bila kuwa na sababuyoyote kisha ameendika ya kwamba yeye alikuwa anajua sana kuhusu historia ya jamaati alikuwa na tabia njema sana mwenye kuwatakia wote kheri alikuwa na shauku kubwa ya kuitumikia ubinadamu na alikuwa akitoa ushirikiano mkubwa katika swala la kustawisha familia geni katika canadah mwana wake mmoja ameendika ya kwamba mama yetu alikuwa ana upenda sana ukhalifa daima alikuwa akitusihi ya kwamba sisi tufanye maombi kwa ajili ya khalifa wazama alikuwa na swali bila kukosa na siku ya ijumaa ilikuwa kama siku ya idi kwa ajili yake yani alikuwa anaipokea ijumaa kama iwe siku ya idi kwake aliweza kuwasomea aliweza kuwasomesha watoto wengi qurani tukufu na alikuwa akiwaambia kwamba wasome qurani tukufu kwa kutumia talafuzi sahihi mjukuuwake m- mbwana wakas hurshid ambaye ni mbashiri wa jamaat anasema ya kwamba dhaima alikuwa akitusihi kwamba tusome vizuri na tufanye dhua na kuhusu historia ya jamaath alikuwa anawafundisha watoto akitumia masimulizi mbalimbali ili waweze kupata malezi bora mjukuu wake mmoja anasema kwamba bibi yetu alijaaliwa wa jukuu tis yeye akatulea vizuri ili sisi tuwe lajna walio watumishi wazuri wa dini na pia akatufundisha mambo mbalimbali mbali kama vile kuvaa hijabu na kuangalia mambo ya nyumbani na kusoma na kuindika katika urdu na alikuwa anatusaidia katika mambo mbalimbali mbali. na tulipopata ubalehe akatuambia kwamba sisi tuishi katika nyumba zetu nyumba za waume zetu na tuwajali wazazi wake wazazi wao na alikuwa akifurahi sana tulipokuwa tunamwambia kwamba sisi tunaishi vizuri katika nyumba zetu pia akatupatia miongozo ili tuweze kusoma vizuri na tuweze kufikia malengo yetu alikuwa hapendi vitu ambavyo ni kinyume cha islam kama vile kusherehkea siku ya kuzaliwa kwa mtu lakini alikuwa anatuambia kwamba siku ile tusome shairi ya kumhumilia allah na tufanye maombi kwa pamoja kisha yeye anasema kwamba alikuwa ametusaidia sana katika mambo ya malezi na tarbiat ambaye akatufundisha ya kwamba kivipi tunaweza kuishi vizuri katika jamii ya kimagharibi tukitanguliza imani yetu na tukizingatia maadili mema huzurianasema kwamba hiyo ni kazi ya mama na wazee ambayo ni muhimu sana kwa kuwalea vizazi wapya yakuwa kivipi walelewe na wafundishwe dini na wafahamishwe vizuri kuhusu maadili mema ili waweze kuishi vizuri katika jamii ya kimagharibi huku wakitanguliza dini allah amkofiri na amrehemu na ampandishe katika daraja na awajalie watoto wake waendeleze mema yake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا ولا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر