أشهد أن لا إله إلا الله وحدهنا شريك له وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا haratamirlmuminin mungu amsaidie sana anasema kila mwaka februari 20 tunafanya mikutano kuhusu bishara ya mwana aliahidiwa na pia tunaikumbuka siku hiyo bishara hii ya kuzaliwa kwa mwana mmoja ni bishara ambayo hatmasihe maodl islam akijaaliwa habari kutoka kwa allah alikuwa ametoa kama majibu ya shutuma za maadui kuhusu islam ya kwamba maadui wa islam wanasema yakuwa islam hayuneshi ishara yoyote sayidina ahmadualah isalam ya kwamba mimi nikipata habari kutoka kwa allah na sema ya kuwa ishara kuu ya ukweli wa islam itakayotimia kwa kupitia kwangu ni kuzaliwa kwa mwanangu mmoja atakayepata umri mrefu atayitumikia islam na akaeleza kwamba yeye atakuwa na sifa kadha wa kadha na takriban akaeleza sifa 52 na, na, na hiyo haikuwa bishara ya kawaida tu kwa vyovyote vile katika muda uliyopangwa aliyoeleza yeye mwana huyu alizaliwa na akapata umri mrefu naye akapata bahathi ya kuitumikia islam kila mwaka mikutano ya kuazimisha siku ya mwana aliyeahidiwa inapofanywa katika jamaati vipengele mbalimbali mbali vya bishara hiyo vinazungumzwa mle mwaka huu pia inshallah mikutano itafanywa katika matawi mbalimbali na maazimisho yatafanywa pia kuna vipindi vinavyorushwa namta maelezo yake mtapata kutoka huko saizi niitaeleza katika manino yahatmuslehmaud razill anhu ya kwamba yeye ye, alikuwa na hali gani utotoni mwake na afya yake ikoje na jinsi allah subhanahu wa taala aliivyokuwa amemtindia niitaeleza kuhusu mambo hayo khalifa mtukufu anasema kwamba bishara ilikuwa ina mhusu mtoto ambaye atapata umri mrefu hii ilikuwa bishara ya kwamba mtoto mmoja atapata umri mrefu lakini yeye alikuwa na hali gani yaani mtoto huyo mwenye kupata umri mrefu alikuwa na hali gani ya kiafya mnaweza kujua kutoka maandiko ya muslehmaud razillahu taala anhu ambaye amesema ya kwamba katika utoto wangu siha yangu ilikuwa imezofika sana ilikuwa mbaya sana kwanza nilipata marazi ya kikohozi na kisha nikazidiwa sana katika marazi kiasi kwamba hadi kufikia umri wa miaka kumi na mmoja kumi na mbili nikaendelea kupigania uhai wangu na kikawaida ilikuwa inafahamika ya kuwa sitaweza kupata umri mrefu katika muda huo huo nikapata marazi ya macho na kwa sababu yake jicho langu mmoja kariban likakosa nguvu ya kuona hivyo siwezi kuona vizuri na jicho hilo wakati ule alipokuwa anatoa hutuba akasema naweza kuona kwa kiasi kadogo tu kisha nilipokuwa zaidi nikapata homa kwa miezi sita au saba mfululizo na nikaambiwa kwamba mimi nina kifua kikuu nina marazi ya kifua kikuu na anasema kwamba kwa sababu yake sikuwa na uwezo wa kusoma nilikuwa siendi shuleni kuna mwalimu fakirulla sahib wa walahor ambaye ana nyumba yake katika muslim town yeye alikuwa anatusomesha hisabu katika shule yetu safari moja yeye alimwambiamasihe maudwasalam ya kwamba mwanao haji kusoma shuleni na siku nyingi haji shuleni amsl mau anasema mimi nikapata hofu ya kwamba huendamsihe ma atakasirika lakinisihm akasema kwamba bwanamwalimu siha yake si nzuri sana hivyo hiyo inatosha ya kwamba siku moja moja anakwenda shuleni na jambo fulani mwake hivyo usimlazimishe sana bali a fulai ya kuwa msihemu alaisalam akasema kwamba tutafanya nini na kumfundisha hisabu maana hatuna ni ya, ya kumkalisha dukani hiyo ilikuwa hali ya siha yake na hali ya masomo yake huku shuleni katika hali kama hiyo ni nani awezaye kutoa zamana ya umri mrefu na sio umri mrefu pekee bali katika bishara ile pia kulikuwa na bishara hii ya kuwa yeye atajaazwa elimu ya nje na elimu ya ndani katika hali kama hiyo ni nani awezaye kusema ya kwamba yeye atapata elimu za namna hiyo hatmasihe moslaam aliisema ya kwamba akisoma qurani tukufu na hadisi basi hiyo inatosha kwa ajili yake mwana aliahidiwa anasema kwamba siha yangu ilikuwa mbaya sana ke ke na mimi sikuwa na uwezo wa kusoma ilimu ya dunia macho yangu pia yalikuwa yamezofika sana hivyo nikashindwa katika mitihani ya primary yad na form kwenye yani sikufuzu katika mtihani wowote lakini allah aliyekuwa ametoa taarifa kuhusu dhati yangu kwamba mimi nitajazwa na ilimu za dunia na za dini hivyo katika ilimu za kidunia mimi sikusoma elimu yoyote lakini allah amenijaalia kuviandika vitabu azimu venyeshani ambavyo dunia kwa kuvisoma vitabu hivi imeshikwa na butwa na wamelazimika kukiria kwamba kuhusu maswala ya kiislamu hakuna kinachoweza kuendikwa zaidi ya hayo niliyoendika mimi mwanaaliyahidiwa anasema kwamba muda si mrefu nimeendika maelezo ya kurani tukufu kwa jina la tafsiri ya kabir na kwa kusoma maelezo hayo wapinzani wakubwa wakubwa pia wamekiri ya kuwa maelezo kama hayo hayajawahi kuendikwa hapo kabla kisha naendelea kuja lahor na wakazi wa hapa wanakuja kukutana nami maprofesa wachuo wanakuja kukutana nami wanafunzi wanakuja madaktari wanakuja viongozi mashuhuri na mawakili wanakuja lakini haijawahi kutokea hadi leo ya kwamba ulamaa mkubwa na mashuhuri awe ameleta shutuma dhidi ya islam na kurani tukufu nami kwa kutoa maajibu kutoka qurani tukufu ni siwe nimefunga mdomo wake hiyo ni fadili ya mwenyezimungu pekee ambayo inanisaidia hiyo ni fadila ya allah pekee ambayo inanisaidhia waila kuhusu elimu za kidunia sikusoma elimu yoyote lakini siwezi kukataa jambo hili ya kwamba mwenyezi mungu mwenyewe amenijaalia elimu kutoka kwake na amenipatia sehemu ya kutosha kutoka elimu za nje na kisha, uhusu za ndani kisha kuhusu elimu za nje na za ndani jinsi allah subhanahu wa taala alivyomfundisha elimu zake anasema ya kwamba mimi nilikuwa mtoto mdogo tu ambapo nikaona katika ruya ya kwamba kuna kengele imegongwa na sauti ya tan imesikika ambayo imezidi na imeshika sura ya fremu ya picha kisha nikaona katika fremu ile picha moja ikazwihiri na baadha ya muda mfupi tu picha ile ikaanza kutikisika na kisha ghafula tu mtu mmoja akatoka humo na akaaja mbele yangu na akasema mimi ni malaika wa mungu na nimekuja kukufundisha maelezo ya qurani tukufu nikasema haya nifundishe ndipo ye akaanza kunifundisha maelezo ya surth fatiha yeye akaendelea kunifundisha akaendelea nayo hadi pale alipofikia iyaka nabodo wa iyaka nastayen akasema kwamba mufasirin wote waliopita hadi leo wameandika maelezo ya fatiha hadi aya hiyo tu lakini mimi nakufundisha mbele yake hivyo yeye akanifundisha maelezo ya fatiha nzima kwa hakika maana ya ruya hiyo ilikuwa hivi ya kwamba uwezo wa kufahamu qurani tukufu umewekwa ndani mwangu hivyo uwezo huo ni nao kiasi hiki ya kwamba mimi natoa changamoto na niko tayari kutoa chal hii katika majilisi yoyote ya kwamba kutoka surtfatiha pekee naweza kueleza elimu zote za kiislamu l alikuwa anatoa hutuba mbele ya watu na anaiambia dunia na anatoa challenge lakini haijawahi kutokea ya kwamba mtu fulani awe amekuja kushindana naye kisha anasema mimi nilikuwa na umri mdogo tu na nilikuwa nasoma shuleni ambapo na timu ya mpira wa miguu ya shule yetu ilikwenda kucheza na timu ya alg yaadsa mechi ikachezwa na timu yetu ikashinda kwa sababu ya ushindi huo chifu mmoja wa amartasar akatualika kwenye chai tulipofika huko nikaambiwa ya kwamba nitoe hutuba mimi nilikuwa siku iandaa hutuba yoyote lakini nilipoambiwa kwamba nitoe hutuba nikakumbuka ruya yangu ile hapo nikafanya maombi mbele ya allah subhanahu wataala ni kisema ya kwamba eye muungu wangu malaika wako alikuwa amenifundisha maelezo ya surthu fatiha katika ruya leyo nataka kujua ukweli wake kwamba ndoto hiyo ilikuwa imetoka kwako au ilikuwa udanganifu wa nafsi yangu kama ndoto hiyo ilikuwa imetoka kutoka kwako basi leo nifundishe nukta ya surath fatiha ambayo isiwe imeelezwa na mufasiri yeyote wa dunia hivyo baada ya kufanya dua hiyo mnyezimngu akatia nta ma omwango namikasemaw ngalnii lmaub lhm a kwamba maana ya maghdhub ni mayahudi na maana ya zwal ni manoswara basi maana ya ghairilmagdhube ni kwamba eyalla sisi tusije tukawa mayahudi na muradi wa walazwalin ni kwamba sisi tusije tukawa manoswara na jambo hilo linafafanuliwa zaidi na jambo hili ya kwamba mtume sallual wasalam ya kuwa katika ummati huu masihi mmoja atakuja basi watu ambao watamkataa wao lazima watafanana na mayahudi upande wa pili mtume akasema kwamba katika zama fulani fitina ya ukristo ita zidi sana na watu kwa ajilia kupata chakula na ajira na hishima katika jamii watajiunga na ukristo au wakishikwa na udanganyifu na kutokuelewa mafundisho ya dini yao watakubali ukristo lakini hili ni jambo ajabu ya kwamba fatiha ilishuka katika makka na wakati wa wakristo hawakuwa wapinzani wa, wa islam wala mayahudi bali wakazi wakati ule upinzani mkubwa ulikuwa unafanywa na washirikina wa maka lakini dua hii haikufundishwa ya kwamba eallah tusije tukawa washirikina bali dua iliyofundishwa inasema kwamba eallah tusije tukawa mayahudi au manaswara hiyo inaonesha wazi ya kwamba kwa kupitia sura hiyo mwenyezimungu alikwa ametoa bishara hii ya kwamba washirikina wa maka watafutwa kwa milele na nishani na alama zao zitakwisha kabisa hivyo haikuwa na haja hii ya kwamba waislamu wangefundishwa dua ya namna hiyo isipokuwa uyahudi na ukristo witabaki na itakuwa lazima kwenu ya kwamba kwa ajili ya kuepokana na fitina yao muendelee kufanya dua nilipomaliza hutuba yangu baadaye viongozi wakubwa wakubwa wakaja kwangu kukutana nami na wakasema kwamba wewe umesoma sana kurani tukufu sisi kwa mara ya kwanza katika umri wetu tumesikia nukta kama hiyo hivyo ndivyo ilivyo ya kwamba angalieni tafsiri zote hakuna mufasiri yote wa dunia hakuna mufasiri yote wa qurani aliyeweza kueleza nukta hiyo hadi leo ilhali wakati ule nilikuwa na umri wa miaka 2shirii t pale allah alipunifunulie nokta hiyo ilmuradhi mwenyezimungu kwa kumpitia malaika wake ame nijali ya elimu ya kurani tukufu na amenipatia uwezo huu kama mtu fulani anavyopewa ufunguo wa hazina vivyo hivyo nimeshapewa ufunguo wa elimu za kurani tukufu hakuna ulamaa yeyote katika dunia ambaye akija mbele yangu nami na nisiweze kumdhihirishia fafazila na ubora wa kurani tukufu huu ni mji wa lahor na katika mji huo kuna chuo na oleji nyingi zimefunguliwa hapa na pale na watu wakubwa wakubwa na mahiri waelimu wakubwa watu wakubwa wenye wa elimu wanapatikana katika mji huo mimi nawambia wote ya kwamba mahiri wa elimu yote wa dunia aje mbele yangu profesa yote wa dunia aje mbele yangu mwanasayansi yote wa dunia ajembele yangu na aje kutumia elimu yake na aishambulie kurani tukufu mimi kwa kafadzilia alanaweza kumjibu mpaka dunia italazimika kukiri ya kwamba shutuma yake imefutuliwa mbali tukio hilo lilipotokea kama asema avyo kuwa umri wake ulikwa umeshafikia miaka ishirini na alikuwa ameshapata yakini kamili juu ya dhati tukufu ya allah na yakini hii kamili alipata vipi katika umri huo kuhusu hilo hamuslehemodrazi allahu taalaanhu anasema mwenyewe na kutoka nukuu zake tunapata kujua ya kwamba mwenyezimungu mwenyewe alikuwa amemjalia tangu utotoni mwake ili awe msindikishaji wa bishara hii ya mwana aliahidiwa hivyo musulembauda anasema mwaka wa 9 ni mwaka ambao umekuwa sababu ya kuelekeza moyo wangu upande wa maamrisho ya islam wakati ule nilikuwa na umre ya miaka 1 i 1 mtu fulani alimletia msehemu aislam kanzu ya kitambaa aina fulani ya shint kanzu ile nikayomba kutoka kwake sikuwa na wazo jingine isipokuwa nilikuwa nimeipenda rangi na nukushi zake sikuweza kuivaa kwe kwani ilikwa ndefu sana nilipofikia umri wa miaka kumi na moja na dunia ikaingia katika miaka ya elfu mojana miatisa yi yani mai ukaanza nikapata wazo moyoni kwamba kwa nini kwa ni mimi ninamwamini allah na kuna hoja gani juu ya uwepo wake na dzati yake wakati wa usiku nikaendelea kutafakari kwa muda mrefu kuhusu hilo mwisho we saa in au tano usiku moyo wangu ukaamua kwamba ndiyo mungu yupo saa ile ilikuwa saa yenye furaha kwa ajili yangu wakati uli nilikuwa na furaha tele kama vile mtoto anapata mama yake na anafurahi mimi nilikuwa nimefurahi sana kwamba mimi nimempata aliye muumba wangu katika umri wa miaka kumi na mmoja alikuwa na fikira hiyo imani ya kusikia ikabadilika katika imani ya kielimu waviovyote vile anasema nilikwa nimefurahi sana wakati ule nikafanya maombi mbele ya allah na nikaendelea kufanya hadi muda fulani kwamba e allah mimi nisipate mashaka kuhusu ati yako wakati ule nilikwa na umria miaka kumi moja leo nina miaka helaini na mitano lakini hata leo pia ninaithamini dua ile na leo pia ninasema kwamba e alla nisipate mashaka juu ya yaati yako ndio wakati ule nilikwa mtoto ni lakini saizi nina uzwefu mkubwa hivyo saizi nachoongeza katika dua ile ndiyo hii ya kwamba e allah nipate yakini kamili yakini ya, ya haki kuhusu dhati yako hakuli hakulyakini kuhusu dhati yako huzur anasema ya kwamba nilikwa nasema ya kwamba nikamwomba ha masihe maud kwamba anipatie kanzu ile na pale nilipopata hisia ambazo nimezieleza hapo juu siku moja wakati wa zuha au ishrak nikafanya vuzuu na kanzu ile nikaivaa si kwamba ilikuwa nzuri bali nikaivaa nikiwa na hisia kwamba kanzu hiyo niya masihe maud alsawasalam hivyo imebarikiwa yaani ina baraka hizi ni hisia nilizozipata kwa mara ya kwanza kuhusu utukufu wamasihemaslam kisha anasema wakati ule nikafunga mlango na nikafanya maombi sana na nikaswali nafali kuna maelezo yake mingine ambayo huzur ameeleza katika sehemu nyingine anasema kwamba nilikuwa na umri wa miaka kumi na mmoja ambapo allah kwa fazuili yake akanijalia kwamba nibadilishe itikadi yangu katika imani saa ilikuwa ni baadha ya magharibi nilikuwa nimesimama katika nyumba ni yangu ndipo ghafula tu nikapata wazo ya kuwa je mimi ni ahmadia kwa sababu mwanzilishi wa jumuia ya ahmadhia ni baba yangu au mimi ni ahmadia kwani ahmadia ni kweli na silsila hiyo imeanzishwa na allah baada ya kupata wazo hilo nikaamua ya kwamba nitatafakari juu yake kisha nitatoka kutoka hapa na kama nikijua ya kwamba ahmadia si kweli mimi sitaingia katika chumba changu bali kutoka hapa hapa tu nitatoka nje hiyo ilikuwa fikira ya mtoto mwenye umri ya miaka kminamoja anasema baada ya kuamua hivi nikaanza kutafakari juu yake na nikaangalia hoja na dalili mbalimbali mbali ambazo nikazichambua mara nilikua natoa dalili moja kisha nilikuwa naivunja kisha hoja ya pili kisha nilikuwa kisha nilikuwa naivunja hoja ya tatu na nilikuwa naibatilisha hadi nikaendelea kufanya hivyo na swali moja likaibuka mbele yangu kwamba je muhamad asalam alikuwa nabii mkweli wa allah na je mimi ninamwamini kuwa nabi mkweli kwa sababu, hiyo, kwa sababu hiyo ni itikadi ya wazazi wangu kwamba yeye ni mkweli au ninamwamini kuwa mkweli kwani kwa kupitia hoja na dalili hiyo imekuwa wazi kwangu ya kwamba kwa kweli mtume muhamad a saam ni mtume mkweli swali hilo lilipo ibuka mbele yangu moyo wangu ukasema sasa mimi nitaamua kuhusu hili pia kisha nikapata wazo kuhusu allah nami nikasema kwamba swali hili pia ni lenye kutatuliwa ya kwamba je mimi ninamwamini allah kama itikadi yangu au kwa kweli n au uhakika wake funguliwa teyari kwamba dunia ina mungu wake ndipo nikaanza kutafakari juu ya swala hilo na moyo wangu ukasema kwamba kama mungu yupo basi muhammad sa salam ni mtume mkweli na kama muhamad am ni mtume mkweli basi masihi hamasihe mausalam pia ni mkweli na kama masiheasalam ni mkweli basi ahamadi pia ni kweli na kama hakuna mungu yote wa dunia basi wengine wote pia si wakweli anasema nia amua ya kwamba leo nitatafuta ufumbuzi wa kena kama moyo wangu utaamua kwamba mungu hayupo basi sitabaki katika nyumba ni yangu nitatoka inje anasema nikaanza kutafakari juu yakena nikaendelea kutafakari kutokana na umri wangu mdogo sikuweza kupata jibu lolote lenye maana lakini nikaendelea kutafakari hadi ubongo wangu ukachoka wakati ule ikaanaliambnn akuna mawingu kule mbinguni allah alikuwa amepanga kwamba amfundishe anasema kwamba nikaona juu kwenye mbingu nikaona niota zilikuwa zikingaa kwa uzuri wote ubongo uliko umechoka sana manzari haya yalikuwa mazuri kwa ajili yake hivyo mimi nikiwa na uchovu nikaanza kufurahia nyota zile hadi nikazama katika niota zile baadha ya muda mfupi niliochangamka nkajiemeayo kwamba zi ni nzuri sana akini numayaa z amb ua aayoangu uktnyoangu ukasma mba baaa a zile moyowangu ukasma kwamba kutaua na a zingine Moyo wangu ndipo moyo wangu ukasema kwamba baadha ya nota hizi utaua na kiuanyonu ndipo moyo wangu ukasemaa kwamba inawezaje kutokea ya nyuma kutokeayauanumaea io itakuisha kamaula kama itakuisha basi nyuma yake itakuwa nini hili ni swali ambalo linawashangaza watu wengi nao wanasema ya kwamba sisi tusemao kuwa mungu hana kikomo jambo hilo lina maana gani na sisi tusemao ya kuwa mungu ni wa milele hilo lina maana gani kila kitu kinatakiwa kuwa na kikomo chake swali hili, hili kuhusu nyota liliibuka katika moyo wangu nami nikasema ya kwamba je nyota hizi zina kikomo chake au la kama zina kikomo basi nyuma za nyota hizi kuna nini na kama haziishi basi hiyo ni silsila gani isiyo na mwisho wake ubongo wangu ulipofikia hapa nikasemakuhusu ti ya alla nikasema kwamba kuhusu haati ya allah swali hili kwamba je ana kikomo au laa ni jambo la kipuuzi wewe mwache mungu kuhusu nyota hizi utasema nini ambazo zipo mbele ya macho yako kama tunasema kwamba zina kikomo basi kitu chenye kikomo ni kile ambacho baaa yake kitu chapili kinaanza basi hili i swali ya kwamba kma na hizi zina kiomo bas nua yake ka i asema kwambazi hazina kikomo basi kama mtu anaweza kukubali kwamba hazina kikomo sasa kuhusu allah kuuba aini awezikuuba lohil ndipo moyo wangu ukasema ndio kwakweli menyezi mungu yupo kwani yeye kwa kutumia kanuni ya asili yake ya kwamba nini kwamba kwamba mungu mungu haonekani hivyo mnasema kwamba, hayupo mungu. basi vitu kwakuai aebab nu a uo munu ba ao kikomo katika sehemu nyingine alisema ya kwamba kwa kupitia hoja hiyo nikapata kuelewa ya kwamba mungu yupo na kisha ukweli wa mtume salasalam na hamasihsala pia ukathibitika juu yangu huo pia ni ushahidi mwingine kwamba allah alikuwa amemjahaliya elimu ya kutosha mtoto asiyesoma sana allah akazwalisha maswali katika moyo wake kisha akamwongoza mwenyewe lm aval razilla ta anhu alikuwa na rai gani kuhusu mwana aliahidiwa na jinsi alivyoeleza rai zake jambo hili linadhihirisha ya kuwa yeye alikuwa akijua ya kwamba mtoto huyo atakuwa musleh maud yani mwana aliahidiwa ya musleh maud anasema kwamba tukio moja lilikuwa limetokea kwamba nilikuwa nimeanzisha jarida la tashhizl azha nikisaidiwa na marafiki zangu wachache na kwa ajili ya kuitambulisha jarida hilo nikaendika makala moja na katika makala ile nikaeleza shabaha na kusudio lake makala ile ilipochapishwa mv akaisifu sana makala ile na akamwambia hmasihe moslaam kuhusu makala hiyo haslam akaiagiza makala ile na akasoma katika msikiti wa mubarak msabna baadaye nilipo kutana na aemsiafal ye akasema kwamba mia makala yako ilikuwa nzuri sana lakini moyo wangu haukufurahi mno katika eneo letu kuna msemo usemaao kuwa ngaamia bei yake ni arobaini na toda arobaini na mbili yani ngaamia bei yake ni chini na bei ya mtoto wa ngaamia ni kubwa wewe hujatimiza msemo huo mimi sikujua sana lugha ya kipanjabi hivyo sikuweza kufahamu maana yake khalifa ava kwa kuona hisia za mshangao juu ya uso wangu akasema labda hujaelewa maana yake kisha akasema kuna msemo wa maeneo yetu usemao kuwa mtu fulani alikuwa ana uza ngamiana pamoja naye kulikuwa na mtoto wa ngamia anaitwa toda mtu fulani akamuliza bei yake akasema kwamba beia ngamia ituia bai lakini toda bei yake nb bli ykasema hiyo ninini ykasema kwamba toda ningamia napa nimtoto kupata faida kutoka kwake muslimuuz anasema kwamba ni nani awezaye kuendeka kitu bora zaidi kuliko wale walioamrishwa isipokuwa tuendelee kutoa hazina zao tu zilizofichwa mradhi wake ulikuwa ulikwahuya kwamba hii ni kazi ya vizazi vijavyo ya kuwa waendelee kuinua juu msingi wao khalifa aw alikuwa anajua kuhusu hali ya afya ya mwana mwanaaliahidiwa na pamoja na hayo yote alikuwa na fikira ya hali ya juu kuhusu mtoto huyo kwa yakini alikuwa anajua ya kwamba mtoto huyo ana kipaji maalum na anao uwezo wa kuendika makala nzuri na yenye hadhi ya juu l anasema kwamba hili ni jambo ambalo vizazi vijaavyo wakilikumbuka basi wanaweza kupata baraka na fazuili zake na pia wanaweza kuwa sababu ya kuiletea kaumu yao baraka na fazuili tele lakini wanatakiwa kushindana katika mema sio maana kwamba mtoto wa mwizi afanye juhudi ili awe mwizi mkubwa kuliko baba yake bali maana yake ni kwamba watoto wa mtu aliye mchamungu wafanye juhudi ili waswali zaidi kuliko baba yao kuna tukio la afya ya muslih maud ambalo limesha lezwa tiari na kuna tukio jingine linaloangazia siha na afia yake na hali ya elimu yake masihi slam na khaliftmasihi lawal railla anh walikuwa wakimpenda sana mwana ali hidiwa na pia walikuwa wakijua ya kwamba mtoto huyo atakuwa muslihmaud ni yani, mwanaali ya hidiwa amuslmrazllh anhu anasema kwamba kuhusu masomo yangu mtu aliyenifanyia hisani kubwa zaidi kuliko wote ni anhu. yeye kwaku alikuwa tabibu na alikuwa akijua kwamba siha yangu hainiruhusu kusoma vitabu kwa kutumia macho yangu hivyo yeye alikuwa ananikalisha karibu yake na alikuwa anasema kwamba mimi nasoma kwa ajili yako na wewe endelea kusikia tu kisha muslh maud anhu akileza hali ya afya yake anasema kwamba sababu yake ilikuwa hivi ya kwamba katika utoto wangu nilikuwa nimepata marazi ya macho na kwa miaka mitatu minne mfululizo macho yangu yaliendelea kuumwa na nilikuwa nimepata maumivu makali katika macho yangu mpaka madaktari wakasema kwamba mtoto huyu atakosa nguvu ya kuona hapo msihemslam akaanza kufanya maombi makusus kwa ajili ya siha yangu na akaanza kufunga saumu za nafl sikumbuki alikuwa amefunga saumu ngapi lakini nafikiri alikuwa amefunga tatu au saba na siku ya mwisho alipoanza kufuturu na kwa ajili ya kufuturu akatia kitu fulani kinywani mwake ghafula nikafungua macho yangu na nikawaita nikisema kwamba nimeanza kuona msihe maud alipoanza kufuturu nikafungua macho yangu na nikasema kwamba nimeanza kuona lakini kwa sababu ya marazi hayo ya macho jicho langu moja likapoteza uwezo wa kuona hivyo jicho langu la kushoto halina uwezo wa kuona mimi naweza kuona njia lakini siwezi kusoma kitabu na jicho hilo mtu akikaa mbali kama futi mbili nne ambaye ninamtambua naweza kumwona na kujua kwamba huyu ni nani lakini akiwa mwingine nisimjua basi siwezi kufahamu kwamba huyu ni nani jicho langu la kulia tu ndilo linalofanya kazi lakini hata hilo pia lilikuwa limepata marazi ya macho mpaka nilikuwa sikuweza kulala kwa mausiku mengi iyo ilikuwa hali ya siha yake lakini angalie ni kazi zake za kielimu alizozifanya jinsi allah alivyo mjalia kwa misaada yake mslma anasemasema alik amewambia walimu wangu kwamba masomo yake yanategemea matakwa yake tu akipenda asome na asiposoma basi asilazimishwe kwani siha yake si nzuri almasihi maslam alikuwa ananiambia mara kwa mara kwamba wewe soma tafsiri ya kurandi tukufu na kitabu cha bukhari kutokahshe na pia alikuwa amesema ya kwamba soma kuhusu tiba kwani hiyo ni taaluma ya mababu zetu kwa vyovyote vile anasema kwamba ilmuradhi hivyo ndivyo nisomavyo na kwa hakika sikuwa na njia kwani nilipokuwa mtoto pamoja na marazi ya macho nilikuwa nimepata marazi ya ini na nilikuwa napewa maji ya adas au majani ya hardhali kwa miezi sita sita kisha bandama pia ilikuwa imezidi of mrkry ilikuwa inapakwa juu ya yakena pia nilikuwa na marazi ya ko ilmuradhi marazi ya macho marazi ya ini marazi ya bandama kisha homa ambayo ilikuwa haitoki kwa miezi sita na kuhusu masomo yangu wazazi wangu walikuwa wamesha sema tayari kwamba asilazimishwe katika masomo yake hapo <coughs> mnaweza kupiga hisabu kwamba nitakuwa na hali gani katika masomo yangu ya kiduniasaaobabu <coughs> razi raillu anhu alifanya mtihani wangu wa kiurdu anasema kwamba hata saa hizi pia siwezi kuendika vizuri lakini katika zama zile nilikua naendika vibaya sana mpaka ilikuwa vigumu l alijaribu sana kuuv aia hasiat faaswa mpia nilika nyumbani yeye alikuwa babu yetu na sisitulatuna ugopa kutoka kwake yeye alipomjia aliomj msiemaudsla mii ikapata hofu zaiia ssatakwaje hapo mir sahi akamwambia akamwambiasah kwamba wewe hujali kuhusu masomo ya mahmud nimefana mtihani wake wewe angalia kile alichokiendika mpaka mimi nimeshindwa kusoma kwamba amendika nini almasihi malam akasikia nami sahb akamwambia amash a kwamba wewe humjali mwanao na umri wake unapita bure amasihi al mad al alipoo namir na, sahib katika hali hi ya jaziba akasemakwamb mwiteni mlsah al alipokwakipaa shida fulani lo anamwia s halifa aval alikuwa ana nipenda sana ye akajana kama yake liawa ae a aamwhhuae mai wake uinakili hiyo huu ulikamtihani aliyochukua yeye mimi nikaendika kwa umakini wote kwa uangalizi wote kile alichokuwa ameendi maandishi yake hayakuwa marefu kisha nilikuwa na kazi ya kuendika tu chini yake kwa kuaili hivyo nikaendika kwa uangalizi mkubwa alif na vitu vingine alipoona maandishi yangu akasema kwamba mir saheb anilikuwa nimepata hofu kutoka jambo la mir r lakini maandishi ya mahmud yanafanana na, na maandishi yangu pia alikuwa katika haki yangu na akasema kwamba huzur hu amepata jazeba bure tu waila maandishi ya mahmud ni mazuri sana hiyo ilikuwa hali yangu na katika hali hizi angalini kwamba nilikuwa na uwezo gani wa kupata elimu ya dunia kisha akieleza kuhusu hali ya elimu yake anasema kwamba khalifa l alikuwa ananiambia kwamba mia siha yako haikuruhusu kwamba usome mwenyewe hivyo unaweza kuja kwangu mimi nitakusomea na wewe endelea kusikiliza tu hivyo kwanza ye akanisomesha kurani kisha bukhari siyo maana kwamba akanisomesha kurani pole, pole bali hii ilikuwa kawaida yake kwamba alikuwa anasoma kurani tukufu na tafsiri yake napale alipokuwa akiona kuna haja ya kueleza tafsiri alikuwa anaeleza waila alikuwa anasoma haraka haraka tu na katika miezi mitatu akamaliza kurani nzima kisha baada ya kifo cha msihamasa <coughs> akaniambia ya kwamba niende ni kwake ili nisome bukhari kutoka kwake anasema kwamba nilikuwa nimekusha mwambia ya kwamba nisome asila kwambamashad alika ambia a wambaiauar kua wa saiv kaia uhaiia swana mwongozo wa a inz ua a waeasmwaba niima tiba kutoka kwake na pia nikasoma tafsiri ya qurani tukufu ambayo akamaliza katika miezi miwili yeye alikuwa aiua naikaishauansnuu nzima aiuas ingin aiuaaaan na, na, na akanisomesha bukhari katika miezi mitatu safari moja katika mwezi wa ramazan darsa ya nzima a ramadann majarida machache ya kiharabu pia ni kayasoma kutoka kwake hiyo ilikuwa hali yangu ya elimu hutuba yangu ya kwanza na jinsi hutuba yake ya kwanza na jinsi hlms si lawal alivyo hutuba ile mslim mau anasema kwamba kulikuwa na mwalimu wetu ambaye nimemwona kwamba nilipokuwa natoa darsa ye alikuwa akishiriki katika darsa zangu lakini kulikuwa na mwalimu wakungu mwingine ye alipokuwa akitoa darsa mwalimu huyu wa kwanza alikuwa akija misikitina alikuwa anaondoka akisema kwa kwamba mambo yake ni yale yale niliyoyasikia lakini mimi nilikuwa mwanafunzi wake hata hivyo alikuwa nazana nzuri kuhusu zati yangu ali na alikuwa anasema kwamba mimi nashiriki katika darsa zake kwani kwa, kwa kupita darsa zake mimi naweza kupata mambo mapya ya krani tukufu <coughs> hiyo inakuwa ni fadili ya allah kwamba baadhi ya watu katika umri mdogo tu wanajaaliwa elimu ambazo wengine wanakuwa hawana katika fikira zao kimsingi allah subhanahuwataala alikuwa amekwisha panga tayari kwamba ye atakuwa mslh maud hivyo alikuwa anamfundisha mwenyewe na hur anasema kwamba katika mskiti hu wa mara ya aksa 9 amara yakwanz nkata htba a aa liukio la hutuba na kwa kuwa hii ilikuwa mara yangu ya kwanza kutoa hutuba hazarani na umri wangu ulikuwa miaka kumi na minane tu hivyo na khalifa wa abwel pia alikwepo pale na wajumbe wa anjuman pia walikwepo na marafiki wengine walikuwa wamekuja hivyo nikapata giza mbele ya macho yangu sikujua kwamba ni nani ambaye amekaa mbele yangu na nani hakukaa hutuba yangu ikaendelea kwa nusu saa au kwa dakika45 nilipumbuleza hutuba nakumbuka khalifa auaraziallahu anhu akasimama na akasema kwamba mia mimi nakupa pongezi we umetoa hutuba nzuri sana na mimi sisimi kwamba ili upate furaha mbali nakuhakikishia kwamba kwa, kwa kweli umetoa hutuba nzuri sana basi mwenyezi mungu alikuwa amemjalia ilimu ya hali ya juu kwamba maisha yake ya, ya miaka hamsini na miwili ya ughalifa wake ni shahidi juu yake iwe mada ya kidunia au iwe madha ya kidini wakati wote alipoambiwa kuindika na kusema yeye akatirisha mito ya elimu na maarifa katika nyakati nyingi wapinzani pia wakaipenda sana hutuba zake na hiyo inapatikana kwenye historia na kwenye rekodi na wakasifu hutuba zake mbele ya watu hata magazeti pia yakaendika kuhusu habari zake hiyo inathibitisha wazi kwamba bishara hii ya masihi yamslam ikatimia kwa shani yake yote kwa vyote vile vitabu vyake na hutuba zake na maandishi yake na maandiko yake ni hazina na labda kutakuwa na kurasa zaidi ya lakimoja anasema kwamba sasa vitabu vyake vinaendelea kutafsiriwa katika kiingereza na katika lugha zingine sisi kazi yetu ni kupata faida kutoka hazina hiyo anhu akieleza kuhusu bisharaya mwana aliye ahidiwa anasema kwamba afazili na rehma ya allah subhanahu wa taala bishara ile ambayo dunia iliko inasubiri tangu muda mrefu kwamba ipate kutimia mwenyezimungu kwa kupitia ufuno wake amekusha niambia tayari kwamba bishara ile imekusha timia katika dzati yangu na sasa mwenyezimungu amewatimizia maadui wa islam hoja kamili na amewahakikishia na ameweka wazi kwao kwamba islam ni dini ya kweli ya allah na muhammad sa salam ni mtume mkweli wa allah na masihi yamaaslam ni, m, ni m, mtu ambaye ametoka wa nah kwa allah wale ambao wanasema kwamba hawa ni waongo wao wenyewe ni waongo na mwonyezi mungu kwa kupitia bishara hii tukufu amenijalia ishara iliyo hai ya ukweli wa islam na mtume muhammad a salam ni nah, nani awezaye kusema mwaka 8891886 ni miaka 5 na sita yani miaka mi na ane iliyopita awezi kutoa habari hii kwamba katika nyumba yake mudawa miaat mtoto moja ata zaliwa ambaye atakua upesiupesi ambaye atajulikana katika ona za dunia ambaye ata sambaza jina la islam na muhaadtia dunia nzima ambaye atajaazwa na ilimu za inji na nzandani ambaye atakua sababu ya kuzihirisha jalali ya alla ambaye atakua ishara iliyo hai yae au uya alla ninani anayweza kutoa bishara hi isipokuwa allah awe amempatia na kisha allah alitimiza bishara hiyo kwa ajili ya mtoto ambaye madaktari walikuwa hawana tumaini kwamba yeye atapata umri mrefu na ataishi kwa umri mrefu kisha akasema kuhusu afya yake kwamba safari mmoja d mr yaub sa akamwambia ya, msihislam kwamba mtoto wako amepata kifua kikuu hivyo apelekwe katika maeneo yenye milima mshm akanipelea akanituma katika eneo la shimla mimi nikaenda pale lakini sikuweza kuishi kwe, kule nika, hivyo nikarejea haraka ilmradhi mtu ambaye siha yake haikuwa nzuri mwenyezi mungu akampatia uhai na akampatia uhai ili aweze kuthibitisha bishara zake na awapatie watu ushahidi wa ukweli wa islam na ahmadiyat kisha mimi ni mtu ambaye sikuwa na elimu yoyote lakini allah akawatuma wa malaika zake ili wanifundishe na akanifundisha elimu za kurani tukufu elimu ambazo wengine hawezi kutafakari elimu ambayo allah amenijaalia na ilimu za tukufu ambazo allah akanipatia ni ilimu ambayo ina uhakika kabisa mimi natoa challeni kwa dunia nzima kwamba kama kuna mtu ambaye anaweza kudhai kwamba yeye amefundishwa na allah subhanahuwataala kurantukufu basi mimi niko tayari kushindana naye lakini hakuna aliyekuja kushindana naye na mimi najua kwamba katika uso wa ardhi hakuna mwingine isipokuwa mimi tu ambaye amejahaliwa ilimu ya kurani tukufu mungu amenijahalia ilimu ya kurani tukufu na amenifanya kuwa mwalimu wa dunia mwenyezi mungu ameni ili mimi nifikishe ujumbe wa muhammad saa salam na kurani tukufu katika kona za dunia na nizibatilishe dini zote zidi ya islam na yeye akafanya kazi hii katika zama zake tfsr nyingi za zilikuwa zimepigwa chapa katika zama zake na kazi hii inaendelea kenda mbelab ktiaz a wake ilika imetafsiriwa katika lugha u katika kumina kumina nane na pia mahubiri ya islam yaliweza kufikia mpaka pembe zote za dunia akasema kwamba dunia itumie nguvu zake zoti na ikusanyie nguvu zao zote na uwezo wao wote hata wafalme wa, wa kristo waje na serikali za kikristo pia waje na ulaya na marekani pia vikusanyike na watu watumie nguvu zao zote na kupata ushindi juu juyangu hata hivo miminasema kwakwapa kwa, kwa allah kwamba wao watashindwa na mbele ya mipango ya allah njama zao zote zitafutulia mbali na mwenyezi mungu kwa kupitia kwangu na kwa kupitia wafuasi wangu na wanafunzi wangu ataendelea kuthibitisha bishara hii na ataendelea kusimamisha heshima ya islam na heshima ya, ya mtume mtumemuhammaa na hata yacha dunia hadi islam istawi duniani kwa shani yake yote na dunia ikubali kwamba muhammad salsaa ni mtume aliye hai basi bishara hiyo ikatimia na bishara hii hadi leo ipo na maneno yake hadhi leo yapo na inshallah yataendelea kutimia hadi shabaha ya ujio wa masihi aa salam ipate kutimia na bendera ya islam ianzi kupepea katika dunia nzima hivyo tunatakiwa kukumbuka kwamba ku katika siku hii leo mikutano yetu iweze kutukumbusha kwamba sisi tuna gani na tuweke mbele yetu shabaha hii kwamba kazi yetu ni kusimamisha heshima ya mtume muhammad saaasalam katika dunia nzima na kazi yetu ni kudzihirisha ukweli wa islam katika dunia nzima na kuwaleta watu chini ya bendera ya mtume muhammad aw wasalam hakuna mwingine isipokuwa wafuasi wa, wa masihe mola islam pekee ambao kwa kupitia kwao bendera ya islam itaweza kupepea duniani inshallah mwenyezi mungu atujalie kufanya hiyo الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ولا اشهد ان لا اله الا الله ولا ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ويتاوي ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبر يعظكم لعلكم تذكرون واذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر