أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت <متحدث> عليهم غير الْمَخْطُوبِ عليهم ولا الضالين أمير المؤمنين مونيزي مونغو أم سيدي سانا أنا سيما نیلیکل ذا کو, کو حوسو حت ابو بکر صدیق رضی اللہ تعالی عنہ كنہ حباری یا حجت الوداع عیسیمایو یاكوا ام ٹو میم ٹوكو صلی اللہ علیہ و علیہ وسلم امن موموكہ وكومی حجریہ سكو یا الحمیسی علیونڈوكہ كوا جیل یا حجت الوداع الحالی سكو سٹا ذا ذیكادا ذیل كو ذیم باقی ساون کا صلی اللہ علیہ وسلم علی اُنڈوک سیکہ موسی كُفاری یا كوامبا اسما بنتی ابھی بكر عنا سیم یا صلی اللہ علیہ وسلم علی پون كو بكر صدیق علی سیما سی ٹو نافی ٹو یا baasikwajili ya mzigo wa mtume h wasalam nahat abubakar siddiq kulikwanangamiya mmojatu mtume a hh wasallam akatiyarisha vitu kazaa vya unga na shayiri na akapakiya ju ya ngamiya yahatabubakar nahata abubakar akamkabize mtumishi waki asmaa binti abi bakr anasimulia ya kwamba sisi tulitoka na mtume w kwa ajili ya hija tulipokuwa katika eneo arsh mtume w alishuka kutoka kipando chake nasi pia tukashuka hapo aisha akaketi karibu na mtume w nami nikaketi karibu na baba yangu na mzigo wa mtume mtumi salhalh wasallam na mzigo wa hataubakar ulikuwa umebewo wa juya ngamya mmoja kama imekusha elizuwa hapo kabla ambaye alikuwa kwa mtumishi wa ubakar hata akaanza kumsubiri ili yeye aje mtumishi huyo akaja lakini ngamia yake hakuwa pamoja naye hata ubakar akamuuliza mtumishi wake kwamba ngamia yako yuko wapi yeye akasema kwamba nimekwisha poteza tangu usiku uliopita hata akasema tulikwa na ngamia mmoja tu ambaye wewe umempoteza hapo hata akainuka ili ampige mtume swaam alikuwa anatabasamuna akasema kwamba angaliyeni mehrm huyo anafanya nini abi razma anasema ya kwamba mtu hakusema zaidi yake isipokuwa akasema kwamba angalyeni jamaa huyo anafanya nini naye akaanza kutabasamu kwa vio vyote vile baadhi ya masohaba walipojua ya kwamba masrufu ya mtume s yamepotea wao wakaja na his hs ni halua nzuri sana inayotayarishwa na tende na unga na siagi na wakaiweka mbele ya mtume w hata abubakar ambaye alikuwa amemkasirikia mtumishi wake mtume akamwambia kwamba e abubakr tumia upole swala hili si katika uwezo wako wala katika uwezo wetu bila shaka mtumishi wako atakuwa amejitahidi kwamba ngamia asimpotee lakini akapotea na mtume saa salam akasema kwamba hebu angalia chakula kizuri kimekuja ambacho allah ametutumia na chakula chetu kilichokuwa kwa mtumishi wako huyo chakula hicho ni mbadala yake kisha mtume ubar wakaala chakula kile na watu wengine pia wakala waliokuwa wakila pamoja nao mpaka wote wakashiba kisha asafuan bin mwattal akafika huko ambaye wajibu wake ulikuwa ni kutembea nyuma ya msafara na yeye alikuwa na jukumu hilo hilo kama imekuishaelezwa katika tukio la ifk ya kwamba yeye alikuwa anakaa nyuma ya msafara ili yaone kwamba kama kuna kitu kilichoachwa nyuma hasafan akaja na ngamia yule alikuwa pamoja naye na masurufu pia yalikuwa juu yake yeye akaja na akamkalisha ngamia karibu na mlango wa hema la mtume s ndipo mtume akamwambia abubakar kwamba angalia kama kuna kitu chako chochote kimepotia kutoka mzigo wako hata abbakar akasema kwamba hakuna kilichopotea isipokuwa bakuli moja tu tuliyokuwa tunatumia kwa ajili ya kunywa maji wakati ule ule mtumishi huyo akasema kwamba bakuli ile ipo kwangu imesimuliwa na hata abubakr sdi raaanhu ya kwamba wakati wa hijatlbidhaa yeye ali alitokanamtume wلm kuajili ya kufanya hija na unkewe asma binti umespia ali alikua pamoja nae basi watu hawa walipofika katika eneola zulhulafa mohammad bin abubakr aka zaliwa kwahat asma zulhulafa ni eneo ambalo lina umbali wa maili 6 au saba kutoka madina hata wbubakar akamjia mtume ww na akamwambia habari hiyo ya kuzaliwa kwa mwanaye mtume swsm akasema ya kwamba mwambie asmaa kwamba aogi kisha afunge ihiramu ya hija na afanye yote kama wafanya hija wanavyofanya isipokuwa asifanye tawafu ya baitullah mtume mtukufu aw wa ali popita katika bonde la asfan mtume w wa akamoli zaaki sema e abubakar hili ni bonde gani abubakar akamjibu kwaba hil bone la asfan mtume aka sema kwamba ha hud naha swale alu wame pita katika bonde hilo kwajili ya hija ya baitulatik huku wakipandangamia wawili wekundu ambao lijamu yao ilikuwa imetengenezwa na majani ya mtende na walikuwa wamevaa kanzu na wamejifunika na shuka nyeupe na nyeusi zenye nukushi huku wanasoma talbiya katika safari ya hiwidh watu waliokuwa na wanyama wa zabihu hataubakr di pia alikuwa mmoja wao hata abubakar anasimulia ya kwamba mimi niliona katika hijatulbidhaa ya kwamba suhal bin amr amesimama katika sehemu ya machinjioni na anamsokeza mniama wa zabihu wa mtumia saslm karibu yake mtumia aslm akamchinja kwa mkono wake kisha akamwita kiniozi na akanyoa nywele zake anasema kwamba nikamwona suhal ambaye alikuwa ana busu nywele tukufu za mtume salallahualaihwalah wasalam anasema kwamba wakati ule nikakumbuka zamazili zile, zile. ambapo wakati wa suluhu yahudhabia suhal huyo huyo alikuwa amemzuia mtume saa salam kutoka kuendika bismillahi rahmani rahim امبائی کون ڈوئے کٹکا بات کرنا سم کو میم ہی می اللہ امبا یے آکا مونگوزا سہیل کوئیں اسلام نہ پالے علی پونگوزا پو یہ یع آکا زی دسا نہ کٹیکا اخلاصی نا امانی کٹیکا مراضی یا معیش یا صلی اللہ علیہ وسلم کون ہباری ذاکو کو سلیشہ بکر صدیق رضی اللہ عنہ عطائشہ رضی اللہ عنہ عنا سملی ممتم صلی اللہ علیہ وسلم علی سما کٹکا مراضی یا کے با مامبی ابو بکر کوامبہ یھ ا وصلیشی واٹو عطائشہ عناصما می منی kamwambia mtume saa ya kwamba atau ubakar atakaposimama mama juya mahali pako yeye kwa sababu ya kulia kwake hataweza kuwasiklizisha watu hivyo hat umar ili yeye awasalishe watu anasema kwamba kisha hat hafsa ili yeye amwambie mtume kwamba mm bk akisimama juu ya kwa sababu ya kulia kwake watu watu hivyo wewe hat umar kwamba yeye watu katika swala hata akafanya hivyo mtume akakasirika juu yakena akasema kwamba ni amaza nyini ni kama walivyokuwa kina mama wa yusuf mwambie abubakar kwamba awaongoze watu katika swala kabla ya kifo mtume saa saam alipokuwa anaumua hat bilal akamwambia hat umar ili aswalishe swala na wakati ulehata abubakar alikuwa hayupo مراضیا hat aisha ana simulia ya kwamba mtume mtukufu salallahalhwlah wasallam wa katika marazi yake alimwambia hati abubakar ya, ya kwamba yeye awasalishe watu swala hivyo yeye alikuwa anawasalisha urwa alikuwa akisema ya kwamba mtume sa salam alipoona kwamba kuna unafu katika marazi yake mtume akatoka inje na akaja biskitini ndipo akaona kwamba abubakar aliko amesimama mbele ya watu na anawasalisha hata abubakar alipo mona mtume sa salam akasogea nyuma hapo mtume akamwashiria kwamba abaki palepale alipo na mtume s lam akaketi karibu yake اذا بکر الیکوا کی سوالی په موجه نه سواله یا صلی الله علیه وسلم دا واتو الیکوا واکی سوالی په موجه نه سواله یا تاو بکر کټیکا صحیح بخاری کو دا روایت انجین نه انس بن مالک انصاری انسی مولیا یقمبا تاو بکر katika maradzi ya mwisho ya mtume salallahu alhi wasalam ambayo ndani yake mtume akafariki dunia alikuwa anawaswalisha watu swala hadi ilipofika siku ya jumatatu na yeye alikuwa anaswalisha mtume akainua paadzia kutoka chumba chake mtume alikuwa anatuona na alikuwa amesimama na uso wake ulikuwa ni kama ukurasa wa kurani tukufu kisha mtume salallahu alwa salam akatabasamu kwa furaha nasi tukazani ya kwamba kwa kumona mtume salalaw salam na kwa furaha hiyo sisi tutaingia katika majaribio katika muda huhu hata abubakr akasogiauma kwavsigieake ili unga as kasafu n kakwsn nabii kaasirwumarmslmiynguykwa haa aisha anasema ya kuwa mtume sala llahu alih wasalam alipopata maradhi ya mwisho kwa sababu ya udhaifu wake mkubwa hakuwa na uwezo wa kuswalisha swala hivyo akamwambia akamwamrisha hata ubakar kwamba aswalishe swala hata ubakar alipoanza kuswalisha swala mtume akajisikia unafuu kidogo na akatoka kwa ajili ya swala hata aisha anasema kwamba baada ya kumwambia hata kwamba yeye aswelishe sala sala ili poanza mtume salaa salam akajihisi unafuu katika marazi yake ndipo akatoka inje huku akisaidiwa na watu wawili wakati ule anasema kwamba manzari ile ipo mbele ya macho yangu ya kwamba kwa sababu ya maumivu makali miguu ya mtume saau salam ilikuwa inagusa chini hata ubakar alipomona mtume akaamua kusogea nyuma lakini mtume saau salam akamwambia ya kwamba ubaki pale, pale ulipo kisha mtume sa waaam akaletwa huko na mtume a akaketi karibuna hata ubakar بادایا کہ امتو میں سوالی سوالی اگر ابو بقر امتو میں سوالی پا موجہ نا سوالی امتو میں سوالی سوالی نا واتو ونگی نا وکانزا کو سوالی وکفواتا سوالی اہتاو بقر کوہسو کیفوچا امتو میں امتو کوہسو صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم اروہ بن زبیر آنا سیمولیا کوٹوکا کو انکے mtakatifu wa mtumewtiarazn yakwamba mtue mukufu wam ali fariki duniana wakatiuli hatabubakar ali kua katika sana ambayoni kijiji kilicopo pembeni kwakusikia habari hat hatumar akainuka حباری یا کی فوچا اب ٹم صلی اللہ علیہ وسلم الیپ پو شمیری ہتو بکر حقوے کو لینا تمر علی پو یہ آکاسمہ مانا آکسما و اللہ اب وسلم حاجاف hataaisha alikuwa anasema ya kwamba hatumar alikuwa anasema ya kuwa wallahi hili ni jambo ambalo nilikuwa nimelifikiri ya kwamba allah lazima atamuinua mtume wake ili akate mikono na miguu ya baadhi ya watu katika muda huo huo akaaja hatubakar naye akaondoa kitambaa kutoka uso wa mtume sa akambusu na akasema kwamba wazazi wangu wajitolee kwako wewe ni mtukufu na mtakatifu katika uhai wako na kwenye mauti نا اپا کوا ذاتی امبا یہ احای وانگو اموم کنونی موکر اللہ کام وی حتا کونجشا موتی مبیلی نا کوا کسیما حیو اکا تو کا انجی نا اکا سیما ایو وی مونی کولا کیا پو تولیا یعنی اکا موام بی حت امر کوا مبا تولیا اتا بکر آلی پو آنزا کسیما حت امر اکا کتی اتا بکر اکا محمدیا اللہ نا اکا سیما اللہ من کانا یابدو محمد صلی اللہ علیہ وسلم فان محمدا قد مات ومن كان يعبد الله فان الله حي لا يموت sikilizeni yeyote aliye kuwa akimwabudu muhammad ssam asikie ya kwamba kwayakini muhammad amefariki dunia na yeyote aliye kuwa akimwabudu allah akumbuke ya kwamba allah yuhai na hata kufa kamwe ahata abubakar akasoma aya ifwatayo inaka mayitun wa inahum mayitun kwayakini wewe ni mwenye kufa na hakika wao pia ni wenye kufa kisha akasoma aya ifwatayo wama muhammadun ila rasul kad khlt min qablihirusul afain mata au kotra nalabtum ala aqabikum waman yanqalib ala aibahi falan yazuru llaha shaia wasayajzi llah shakirin na siye muhammad ila yumtume bila shaka wamekuisha fariki kabala yakemitume je akifa au akiwawa mtarudi nyuma kwa visigino vyeno na atakairudi nyuma kwa visigino vyake hata mzuru allah chochote na allah bila shaka atawalipa wanao shukuru msimuliaji alikuwa akisema kwamba kwa kusikia hayo watu wakalia mno mpaka wakashikwa na kwikwi hata ibn abbas anasema ya kwamba wallahi ikaonekana kuwa watu walikuwa hawajui chochote kuhusu aya hiyo ya kwamba allah ameitirimsha aya hiyo mpaka hata ubakar akaisoma na ikaonekana kuwa watu wakajifunza aya hiyo kutoka kwa hata ubakar kisha katika watu kila moja nelie msikia alikua anasoma aya hiyo o msimuliai anasea kwaaa ai ali pita alipitakaribuhatailhali okay. yeye alikuwa anasema ya kwamba mtume w hajafa na hata kufa, mpaka allah asiwa uwe wanafiki hataabdulah bi ma anasema ya kwamba wao yi yani, masahaba kwa kusikia maneno yake hayo walikuwa wanaonesha furaha yao na walikuwa wakiinua vichwa vyao hapo hataabuba akasema پنا hatukumfanya mwanadamu yeyote wa kabla yako aishi milele kisha hata abubakar akaaja juu ya mimbari na akatoa hutuba akatoa hutuba katika ufafanuzi wa hadisi hiyo abu abdullah kortbi anase mayakwaba kaikaahidallkuasua uasiritubakr sui wuakumpaa waislam asaiua mpaka akavumilia msiba na jinsi alivyofafanua aya ya qurani tukufu hapo elimu yake pia ikadhihiri ldr anasema ya kwamba katika vitabu vya hadisi na vitabu vya historia imeendikwa hivi ya kwamba kifo cha mtume iliwaletea maswahaba athari kubwa sana mpaka wao wakashtuka na wengine wakashindwa kuongea na wengine walikuwa hawezi kutembea na wengine wakashindwa kudhibiti hisia na akili zao na wengine kwa sababu ya huzuni na ghamu hiyo wakafariki dunia athari kubwa ikatokea kwa hat haomar mpaka yeye akakataa kukubali حبار ہی یقیف امت مے صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم نہ کَسیما من او پاگا واقع نہ کَس ما کام کو صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم آم کو فمیمی نیتا موا mtumes ameitwa kama alivyoitwa musa alahslam kama yeye alivyokuwa amerejia baada ya siku arahubaini mtumem pia atarejia tu baada ya na watu wanaleta shut mazidi yake nani wanafiki yeye atawa uana atawasulubu na alikuwa amesimama imara juu ya madai yake mpaka sahaba yeyote aliyehubutu kukataa jambo lake na watu kwa kuona jaziba hiyo yahad umar wakawa na yakini na imani ya kwamba kile anachosema umar ni sahihi mtume swsm hajafa na athari za furaha zikaanza kuonekana juu ya niuso zao walikwa wamekaa wakiinamisha vichwa vyao na hapo wakaviinua juu wakuona hali hiyo baadhi maswhaba wangi busara wakamkimbiza swahaba mmoja kwatbubakar ambaye mtumsalioua kwa amepata unafuu kidogo wauksa ak aa mwenda a kiiji fulani karibuna madina wakamkimbiza shaba huyo ili amlete haraka amwite sahaba huyo alika njiani ndipo akakutanatbubakar na nayeye alipomona machozi ya kanza kuka machoni mwake nyehakuweza kuji zuiya hataobakar akaelevana kufahamu mambo yote na akamoliza swahaba huyo kwamba je mtume salalahual wasalam amefariki dunia ye akasema kwamba hatumar ana sema mtu ana atakayesema kwamba mtume saa amekufa mimi nitakata shingo yake na upanga wangu hapa hataobakar akaja nyumbani akaaja katika nyumba ya mtume sa na shuka iliyokuwa juu ya mwili mtakatifu wa mtume ssa yeka akaiondoa na akafahamu kwamba kwa kweli mtume amekwisha mbele ya haki kwa sababu ya huzuni ya kuondoka kwa mpindo wake machozi yakaanza kutoka machoni mwake hapo akainama chini aka na akabusu paji lake na akasema wallahi allah hatajumuisha mauti mbili juu yako mauti yako imeiletea dunia hasara ambayo haijaletwa na mauti ya nabii yeyote mwingine dhati yako ni tukufu sana na shani yako ni hii yako ya kwamba hakuna maombolezo yanayoweza kupunguza huzuni ya kuondoka kwako kama kuzuia mauti yako kungekuwa katika uwezo wetu basi sisi tukitoa uhai wetu tungezuia mauti yako kwa kusema hayo akafunika uso wake na kitambaa na akaja kwa watu ambako hasd umar alikuwa ameketi pamoja na maswahaba na alikuwa akiwaambia ya kwamba mtume hajafa bali yu hai abubakar akaja huko na akamwambia umar kwamba sasa yeye anyamaze kidogo lakini yeye akaendelea na maongezi yake hapo abubakar akaelekea kwa watu wengine na akasema وكذلك أصبح أحدهم من أجل العالم وعندما مَا عن أمره وعندما يتحدث عن أُمَرْ في جميع المواجهات كما قال أوليس وحابو قبل يكوانبا وما محمد إلا رسول قد خلت من قبله رسول أفعي ماتا أو على آقابكم وإنك ما إِنَّكَ مَيِّتٌ وَإِنَّهُمْ مَيِّتُونَ يا أيها الناس من كان يعبد محمدا فإن محمدا قد مات ومن كان يعبد الله فإن الله حي لا يموت يعني محمد صلى الله عليه وسلم نمتوم تو نقبل يوم تومي صلى الله عليه وسلم بتومي وتي ومكوشة كوفة بس كما يي آفة أو أو واوي بس جي مترجيا كوا في سجينو kwa hakika wewe utakufa na watu hawa pia watakufa ini watu yeyote aliyekuwa akimwabudu muhamad asikie yakwamba mh amefariki dunia na yeyote aliyekuwa anamwabudu allah akumbuke ya kwamba allah yuhai na yehafi hataubakar aliposoma aya hizo za juu na akawaambia watu ya kwamba mtume s amekwisha fariki dunia mwasahaba wakapata kuelewa uhakika nao wakaanza kulia na has umar mwenyewe anasema ya kwamba kwa kupitia aya za qurani tukufu abubakar alipothibitisha kifo cha mtume sm so, so, so, nikahisi kwamba aya hizo zimeshuka leo na miguu yangu ikashindwa kuinua kichwa changu miguu yangu ikatetemeka nami kwa sababu ya huzuni nikaanguka chini kuhusiana na hilo kuna ijimaa ya kwanza ya waislamu iliyotokea حضرت مسلم محمد رضی اللہ عنہ آنا سے مجھا کوئم با قبل آیا مطمئن صلی اللہ علیہ وسلم مطمئن وہ تے وامی شف کفہ تیاری آکی وے مو مسیحی ویلے بلے hivyo juu ya kifu cha mtume sala salam waislamu walivyopata hofu na wakashindwa kuvumilia huzuni hiyo na katika hali hiyo hiyo ya huzuni ha mar akanyosha upanga wake akisema kwamba kama kuna mtu atakayesema kwamba mtume mtukufu sm amekufa mimi nitakata shingo yake mtume sasalam hajafa bali ameenda kukutana na mungu kama musa na kisha atarejea na atawamaliza wanafiki kisha atakufa kana kwamba yeye alikuwa na itikadi ya kwamba madamu wanafiki hawamaliziki mtume hawezi kufa na kwa kuwa wanafiki walikwepo hadi kifo chake hivyo yyakafahamu kwamba mtume hajafa hataabubakar ambaye wakati ule alikua amekwenda kaak aaamkana mauti ya kimwili na mauti ya kiroho kama pamoja na kiochake waslamu aharbiki wa kisha akawaendea maswahaba katika majlisi yao na akawaambia watu ya kwamba mimi nataka kusema jambo fulani hata umar alikuwa amesimama na upanga wake na alikuwa na nia hii ya kuwa mtu fulani akitangaza kuhusu kifo cha muhammad aalam sal mimi nitamua hata ubakar akasimama na akawaambia watu akisema kwamba من كان منكم يعبد محمدا فان محمدا قد مات ومن كان منكم يعبد الله فان الله حي لا يموت يعني أمتو امباجي عليكو اكيم معبود محمد صلى الله عليه وسلم اسيكي يا محمد صلى الله عليه وسلم اميشا كوفا نا امتو عليكو اكيم معبود الله افراحي اكو الله يحي نا هتا كامو كيشا يا قران كما ہپو قبلا یا kwamba. وما محمدun illa رسول قدخلت من قبله رسول افا اماتا او قتلن قلبتم على آقابiku. محمد صلی اللہ علیہ وآلہ علیہ ومتومی وآلہ نامتومی ووٹ وليو پیتا قبلا یا کے ووٹ ومیشہ کفا ساسا کونین یہی حتا کفا نا کاما اکیفا او اکیوawa باسی جی جئی مترجیا کوا visigino vienu نا متعیacha اسلام hatumar anasema ya kwamba bakar akasoma aya ya qurani tukufu hapo macho yangu yakafumbuka nami nikahisi ya kwamba aya hiyo imeshuka saizi na nikapata kuelewa ya kwamba mtume salaaa salm amefariki dunia na miguu yangu ikatetemeka naami nikaanguka chini hamslehe maud rziallahanhu akieleza hali hiyo anasema kwamba hiyo ndiyo ijimaa pekee ya masohaba kwani wakati ule maswahaba wote walikwepo kule na kwa hakika wakati kama huo haujawahi kutokea kwa waislamu kwani kisha waislamu hawakuweza kujumuika kwa pamoja katika mkutano huo hata abubakar akasoma aya hiyo ya qurani tukufu ya kwamba muhammad ni mtume wa allah tu na kabla yake mitume wote wa allah waliyokuja wao wamesha wa fariki dunia basi kufa kwake si jambo la ajabu na maswahaba wote wakaafikia nayi masihimaw akieleza jambo hilo hilo anasema ya kwamba aba anhu ameufanyia ummati huu wa kiislam hisani kubwa sana ambayo hatuna uwezo wa kutoa shukrani kwake kama yeye akiwakusanya maswaba wote katika msikiti wa unabii asingewasikilizisha aya hiyo ya kwamba mitume wote wa zamani wamesha wa kufa umati huu ungeangamia kwani katika hali hiyo maulamaa wenye ufisadi wa zamahizi wangesema ya kwamba maswahaba raziallah anhum pia walikuwa na itikadi hiyo ya kwamba isa yuhai lakini sasa kutokana na kueleza kwa sidiki akbar aya hiyo ijimaa ya maswahaba wote imetokea tayari ya kwamba mitume wote wa zamani wameshakufa bali juu ya ijimaa hiyo shairi ikaindikwa mwenyezimungu aiterimshie roho ya abubakar maalfu ya rehma zake ambaye akaziokoa roho zote kutoka maangamio na masohaba wote walikuwa wameshiriki katika ijimaa hiyo hata mtu mmoja tu hakuwa nje na hiyo ilikuwa ijimaa ya kwanza ya masahaba na ijmaa hiyo ilikuwa nyenye baraka na kuna mfanano moja kati abubakar na masihe maud nao hu ya kwamba kuhusu hawa wawili wili kulikwana ahadi ya allah ndaniya kuran tukufu ya kwamba hali ya hofu itakapo tanda katika islam na watu wata anza kuritadi ndipo wawo wata zihiri v ndiv itokavo kaika zbk na aa a aahi akaiti nakun زینا پارٹی کاندہ کا ماںا بھی شارا وہ خالیفات بقر كو نا مائل و صحابہ و وا ٹوکو والپاٹا تاریف یاف ٹوب صلی اللہ علیہ وسلم انسوار و کا جموئی کا کٹیکا شکیفہ بنی سائیدہ کٹیکا مجلس ہی واضم خلیفہ انسوار و کا جموئی کا کوزی و حضرت سعد بن ابادہ کٹیکسی کوسعد بن عبادہ عل کو نَوموا یہ آکیل ذا حڈما ذا انصوار والو و میں زیٹو کٹیکا وانا حقي او خليفه لكني انصار وكم تجاهته ب... sal bin obada ndiye monyehaki yakuwa halifa lakini answar walia baao haaja anya bayati yakenipo moa aotu aasmaa ahajiri asipokobal alia asa hapo itakwaje hap mtumoja akatoa pendekezo aksmaa aaaansaaalaaahajiri lakini a sal bin obada akasmaau uaa zaua banu aus انصوار والی پکوا وانا نا شعری نا او خلیفہ کٹی کا سقیفہ بنی سعیدہ حت عمر بن خطاب حت ابو عبیدہ بن جرا نما صحابہ ونگین واقوبہ واقوب والی کو وانا زومزی یا کیفو چمٹو صلی اللہ علیہ وسلم کٹی کا مسکیٹی و بھی hata abubakar sidik razillh anh naa alii na watu wengine wa ahli za mtume lam walikuwa wana ya mambo ya mazishi ya mtume sa hakuna alie kuwa na habari ya ukhalifa na walikuwa hawana habari ya answar kwamba answar wamisha jumuika na kotoka answar wanataka kumchagua moja wao kama amiri imi wa amini ummatihu endika kaika tabate ura mar ulimamini maa bu bda an lam a لا جی اوٹا یاگو الحالی نہ صدیق نہ Ka muda huo huo ka ma akapata taa ksunakwaa ama ka saa basaa a a کون اکازی کا دی مہمو زائی دی کولی کو مازی شی یا مطمی صلی اللہ علیہ وسلم ام بایو کوجی لیا کے ویوے امینیت ہاتھ عمر آقا سیما کوام با جے جی جوا یا کوام با انصار وام جمہوری کا کٹکا ثقیفہ بنی سائدہ نا وانا نیا یا کوام با وام فانی حسال بن عبادہ کو خلیفہ na mtu moja katiya amesemaka amiri moa atokae nasin na, o eooka koraishi abubakar sdik alipusikiya hayo aki tana, nahat, umar, nahat, abu akifwataha marbu uba binjarah kafea ka, saia benesaa amba mjaala um, uliwa uindeleya hat abubaa a marhat bu ubda wakaina ue kaiya kati, una riwaya isemayo isimayokuwahamar anasema sisi tuulielekea kwa ansar na turipufika karibu na ansar tukakutana na watu wawili wm wa bin saida na aman bin adi wao wakatuambia kuhusu mpango wa ansar kisha wakatuuliza kwamba tunakwenda wapi wao wakasema kwamba sisi tunakwenda kwa ndugu zetu ansar wao wakasema kwamba hakuna haja ya kwenda kwao nini mujiamulie wenyewe anasema nikasema kwamba wallahi sisi si lazima tuta waindia kwa vyoete vile hatumara anasema ya kwamba sisi tukawafikia answar na mimi nilikwa nimefikiri kuhusu madha fulani katika moyo wangu kwamba mimi nitayeleza mbele ya answar basi nilipofika kwao na nikasogea mbele ili niseme jambo fulani hata ubakar akaniambia kwamba ngoja mpaka niongee nao kisha unaweza kusema upendacho kisha hata ubakar akaanza kuongea na mwaanswar na jambo ambalo nilitaka kulisema ye akalisema na akasema zaidi yake hutuba ambayo hatabubakar alikua ame itoa mohtasari wake nu akw abdullah bin abdurahman anasimutubakr ali aiakabla a aka mgubalibal nwalikuwa wakisima ya kwamba miungu hawa ni waombezi wetu mbele ya allah nani wenye kutuno faisha ilhali walikuwa wametengenezwa na mawe na mbao kisha tabubakar akasoma aya ifuatayo wa yaabuduna minduni llahi mala yzuruhum wala yanfauhum wa yaquluna haulahi shufaauna inll nao wanaabudu kinyume cha allah yasio weza kuwa zuru wala kuwafaidisha na wanasema kwamba hao ndiyo waombezi wetu mbele ya allah uaribunamanabuduhum ila liuaribuna ilallahi ulfa sisi hatuabudu hawa ila wapate kutufikisha karibu kabisa na allah waharabu wakachukia jambo hilo kwamba wao waache dini ya mababu zao hatumar alisema kwamba wakusoma kusoma aya hizo yakuwa waarabu walichukia jambo hili yakuwa wao waache dini ya, wa wa wa ya mababu zao basi allah katika kaumu ya mtume sl wasalam akawachagua muhajirin awalin ili wamsadikishe mtume salalahu wsalam na wamwamini mtume ssalam na wampe wa moyo na katika muda wa upinzani mkali na mateso makubwa waendelee kusimama kidete pamoja na mtume saa salam ili hali watu wote walikuwa maadui zake na walikuwa wakiwa zulumu lakini ijapokuwa walikuwa wachache na wakaona zuluma na mateso kutoka kaumu yao wao hawakupata hofu na walikuwa wa kwanza waliofanya ibada ya allah katika arzi na wakamwamini allah na wakamwamini mtume wake nao ni marafiki za mtume sla salm na ni watu wa familia yake na baada ya mtume saasam wana haki zaidi ya ukhalifa katika swala hilo hakuna mwenye kubishana na kugombana nao isipoko yule ali ye mzalimu hii ni kundi la maanuswar na nyini ni watu ambao ubora wenu katika dini na kutangulia kwenu katika islam ni jambo lisiloweza kukataliwa nini mmekuwa wasaidizi wa allah na mekuwa wasaidizi wa mtume wake hivyo allah amewarizieni naye akafanya mpango kwamba nabi wake ahamie kwenu na wake zake wengi na masahaba zake wanaishi kwenu baada ya muhajirin awalin nini ndio bora zaidi katika islam maamiri watatukana nasi na nyini mtakuwa mawaziri na katika kila swala ushauri utachukuliwa kutoka kwenu na hatuatoa uamuzi wovote katika mambo muhimu bila kupata ushauri kutoka kwenu hutuba ambayo hatubakr alikuwa ameitoa katika saifa banisaida kumbukumbu zake zinapatikana hivi katika sirt halbia yeye alisema ama kuhusu swala la ukhalifa basi watu wa warabuni, hawata kubali isipokuwa utokee kutoka kuraish watu wa quraishi kutokana na saba yao na watani wao ambayo ni maka ni watu walio bora kabisa sisi katika nasaba yetu tumeungana na waarabu wote kwani kila kabila lina uhusiano fulani na kuraishi sisi ni muhajirina tuliotangulia kukubali islam na sisi tunatokana na familia ya mtume w na ni jamaa zake sisi ni wenye utume na tuna haki ya imam ahmad bin hambal akieleza mau hayoayo i lez kusu anaa aa ua baada ya kutangaza tangazo la kifo cha mtume shataabuba namar ranhuma wakaelekea kwa kasi kwa haifa bani saida hadi wakafika huku hapo hata abubakar akaanza kuongea na maanswar naye akaeleza yote ambayo yameendikwa katika urani tukufu kuhusu ubora wa answar na pia akaeleza ubora wao katika maneno ya mtume swasa kisha hata abubakar akasema kwamba je najua ya kwamba mtume saaa alam alikuwa amesema ya kuwa kama watu watembee katika bonde moja na ansa katika bonde jingine mimi nitatembea te katika bonde la ansar kisha akaelekea kwa saad katika e, watu wali, uwe, watakuwa chini ya watu wa kurash na wataka kuwa waasi watakuwa chini ya waasi wa urais hasd akasema wewe umesema kweli sisi ni mawaziri na nyini ni maamiri ramesema habari hizi bado zitaendelea inshallah kuhusu hali tete ya dunia ya leo ningependa kusema kwamba tufanye maombi mengi kwani hali imekuwa tete sana na inaweza kuwa mbaya zaidi na hatari inazidi si suala la nchi moja bali nchi nyingi zitaingia humo kama hali hiyo ikiendelea kuwa tete zaidi na kisha athari ya mwisho huo wenye hatari itabaki mpaka vizazi vijavyo mungu afanye ya kwamba watu hawa wawe wenye kumtambua allah na kwa ajili ya kutimiza tamaa za nafsi zao wasichezee uhai wa binadamu kwa vyovyote vile sisi tunachoweza kufanya ni maombi pekee na tunafanya tunaweza kuwafahamisha na tunafanya tu kuwa tu hivyo na tangu muda mrefu tunaendelea kufanya hivyo lakini katika siku hizi hasa wanajumuia wanatakiwa kufanya maombi mengi hali hii ya kivita hali inayotisha na maangamizo ambayo mtu hawezi kufikiri katika fikira zake ambayo yanaweza kutokea mwenyezi mungu ausalimishe ubinadamu kutoka maangamio hayo yote باد یا صعہ نیٹا سلی شاہ سالہ یا جنیزہ یا غائبو امباون یا مہشمیوا خوشی محمد شاکر صاحب شری و جمویہ سکھ و زنیومہ یہ علی فاری کی دنیا اکیوا نہ عمر و میکا سٹیسا ان نلی اللہ وین اللہ راجیون کو فضول اللہ علی کو موسی کٹیکہ فاملیہ کے جمہیہ علی کو امپاٹیکا نہ کومپٹی بابو یا کہت مولوی کریم بخش صاحب صحابہ المسیح مولا صحت وسلام یہ ایک واکونا نشانی یا تاؤنی علی کو یا بیاتی ویویو ہیویو نڈوگو یا ام کے وحت مولوی کریم بک صاحب بی فضل <سؤال> بی بی صاحبہ حت حاجی محمد عبداللہ <سؤال> صاحب پی علی کو آم یا بیاتی یو ایم کونو وحت مسیحم علیہ السلام جینا الحت حاجی محمد عبداللہ صاحب لینا پاٹیکانہ کٹیکا ہسٹوریا یا جمعیہ کوئیں جلادہ لانانے ان نے جلادہ الانان نینا ٹاٹو آما کو حسو خوشی محمد شاکر صاحب باسی یہ یہ آلی فوز امتحانی وقفا جامعہ احمدیا سبینا صابا شہادہ یا شاہد کٹکا جامعہ موقل آکا فاولو کٹکا امتیانی و عربی فاضل کش آکاڈل پیا موقل مجا میٹیسا سمن سابا آکا پاٹا شہادہ یا اوزا میری کٹیکا سمولا اسلام نہ کٹیکا انچی یا گنی کو نوکری آکا bahati ya kuitumikia jumuia kama mbashiri pamoja na kuitumikia jamaat inchini pakistan akafanya kazi ya jamaat inje ya inci na akapata diploma katika lugha ya kifaransa mwenyezi mungu alikwa amemjalia vijana sita na mmoja wao ni mbashiri wa jamaat nasir islam sahib ambaye anafanya kazi katika mji wa rabwa جماد افیسی اڈیشنل شاد مقامی آما alipokuwa katika bara la afrika kutokana na juhudi zake watu wengi wenye wa bahati njema wakaweza kujiunga na jamaati na matawi mengi yakapatikana alikuwa mbashiri mwenye kujituma sana na mwenye kufanya juhudi kubwa kuna matukio yake mengi yatokayo katika uwanja wa tb ambayo watu wameyasimulia jinsi allah alivyokuwa akimsaidia986 zi julai katika kesi ya kalemataiba akapata bahati ya kutiwa ndani mkewe anaendika ya kwamba maisha yangu yote ni shahidi ya kwamba yeye hakuwacha swala wala swala ya tahajudi alipokuwa akirejia kutoka safari ya kijamaati pamoja na uchuvote alikuwa akiswali swala ya pamoja hata katia marazi yake alikua anaenda kuswali waaoa alikuwa na sifa chungu nzima alikuwa akijitahidi sana kutekeleza haki za allah na haki za watu wake alikuwa ni mwenye kukanyaga njia zote za uchamungu na alikuwa akiupenda sana ukhalifa na kuutiina alikuwa mnyenyekevu mwenye kuwaheshimu wabashiri na viongozi wa jamaat na mwenye kuwapenda watoto na kuwajali jamaa zake alikuwa na shauku sana ya kufanya mahubiri hata katika marazi yake ya, ya mwisho pia pale alipozidi katika marazi yake na akaendelea kupelekwa katika hospitali kwa siku tatu mfululizo kila alipokuwa akirejea nyumbani alikuwa naswali swala ya tahajudi na alikuwa haachi sala ya tahajudi na siku moja anasema kwamba aliporejea kutoka hospitalini akaswali sala ya alfajiri kisha akajiendana akaenda ofisini alipokuwa akiambiwa kwamba apumzike kidogo yeye alikuwa akisema kwamba hiyo ndiyo kazi ya mtu aliyejitolea vakfu hivyo msini zuiye kijana wake nasri slam anasema kwamba tangu utotoni sisi tumemwona baba yetu akiswali swala ya tahajudhi na tumeona kwamba yeye alikuwa na daraja ya juu ya utii kiongozi wa jamaat aue mkubwa au mdogo yeye alikuwa ana mtii kila siku kutoa sadaka ilikuwa kawaida yake na alikuwa na shauku kubwa sana ya kufanya mahubiri na kumaliza shughuli zake anasema kwamba nimemwona baba yangu alipokuwa anaitumikia jumuiya ya, ya ahmadia katika bara la afrika alikuwa anatumia kila dakika ya maisha yake asubuhi au wakati wa matembezi ya asubuhi au wakati wa kula chakula katika hoteli au pale alipokaa kwa ajili ya kusubiri kitu fulani alipokuwa akikutana na watu alikuwa anawahubiri wakiwemo maafisa mbalimbali wa polisi na wanajeshi na alikuwa anatumia nafasi hiyo kama ipasafira mtu fulani akikutana naye tulikuwa tunasema kwamba sasa baba yetu amemwona mtu huyo hivyo lazima atamhubiri kisha kuna kijana wake mwingine anayesema ya kwamba katika afrika baba yetu alipopata shida mbalimbali katika uwanja wa tabligh akafanya maombi mengi na akaswali sala ya tahajudi hapo katika sijda akasikia aka sauti kwamba sina tabia ya kushindwa anasema siku ijayo shida ile iliyokuwa katika njia ya tablig ikatowekaeabawapo wengi walioendika matukio yake mbalimbali na kila mmoja wao ameendika ya kwamba marehemu alikuwa na tabia njema sana alikua mnyenyekevu mwenye kufanya maombi na alikuwa na uhusiano imara na alikuwa anamtegemea mwenyezi mungu amghufirie na amrehemu ampandishi katika daraja na awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودعوه يستجب لكم महिल जेको न