أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت امير المؤمنين مونيزي مونغو ام سيدي سانا انا سيما کوہسو اوچا گوزی و حضرت ابو بکر صدیق رضی اللہ تعالی عنہ کاما خلیفہ حباری ذیلی ذو کی ذکی کوہسو حباری ہیزو کٹی کا ہسٹوریا یا تبری امڈی کو یا کوامبا وکاتی اولے حت خوبا بن منظر علی سیما مانہ اکا سیما یا کوامبا اینی کنڈیل انسوار مملکا یا صالہ مو ایو کم کنونی موینو kwani watu hawa wakati huu wapo chini yenu yani wahajiri hakuna atakaye subutu kuwapinga nyini na watu hawataenda kinyume cha rai yinu nyini ni wenye heshima wenye mali mna idadi nyingi na ni wenye nguvu na shani mna uzuefu nini ni, ni wapiganaji wa na ni wajasiri watu wanawatizameni ya kwamba mtafanya nini sasa msihitirafiane wa ila rai yenu italeta ufisadi kwenu na suala lenu litawarudieni basi kama wahajiri wakikataa jambo mlilolisikia saa hizi basi amiri mmoja atatokana nasi na mmoja atatoka kutoka kwao hapo ha umara akasema hiyo haiwezikani panga mbili haziwezi kuwekwa katika kifuniko kimoja wallahi waarabu hawatakubali kamwe ya kwamba wao wawafanye ni kuwa amiri hali nabii wao atokane na kabila jingine isipokuwa waarabu watakubali jambo hili ya kwamba swala lao tuwachie wao wenyewe wenye utume na amiri wao atokane nao na katika hali hiyo ikiwa kuna mtu katika waarabu atakaye kataa kukubali uamiri wake basi sisi tutakuwa na dalili waziwazi na haki iliyobayana dzidi yake katika swala la utawala na uamiri wa muhammad sa salm ni nani atakaye tupinga sisi ndio marafiki za mtume aaa salam na familia yake na hakuna awezaye kupinga rahi hiyo isipokuwa mtu aliyemjinga au mwenye zwambi tu hubab bin munzar akasema iyeni kundila answar nini wenyewe mutoe uamuzi wa swala hilo na kamwe msikubali jambo la mtu huyo na wenzake watu hawa wanataka kula sehemu yenu pia na watu hawa wasipokubali pendekezo letu basi muwaondoe wote kutoka maeneo yenu na musimamie mambo yote kwani walahi nini ndio mnaostahiki kupata uamiri huo na mna haki yake panga zenu zimewafanya watu wote kuwa watifu dini ambao hawakuwa na tabia ya utii mimi nachukua dzima ya kutatua swala hilo kwani mimi nina uzoefu wake kamili na naweza kufanya hivyo wallahi kama mkipenda basi naweza kutatua swala hilo na kutoa uamuzi wake mara moja hatumara akasema kwamba ukifanya hivyo allah atakuangamiza wakati yule haabu ubeda akasema ini kundi la ansar nini ni wale mliotangulia kuisaidia na kuinusuru dini sasa isiji ikatokea hivi kwamba muwe wa kwanza kuiletea mabadiliko hapo bashir bin sadh akasema iini kundi la answar bahathi ya kufanya jihadi zidi ya washirikina na bahati ya kuitumikia dini ya islam tuliyopata sisi shabaha yetu ilikuwa ni kupata razi ya mola na kumti nabi wetu tu na kumtii nabii wetu hatutakiwi kujitanguliza juu ya wengine wala hatutaki faida yoyote kutoka dunia na hii ni hisani ya allah tu iliyo sikilizeni kwamba bila shaka muhammad sa salam alikuwa ametokana na korahishi hivyo kaumu yake inastahiki zaidi kuwa na uamiri yaani ukhalifa huo nami nasema kwa kuapa kwa allah ya kwamba katika swala hilo sitahitirafiana nao nini mwogope allah na msi wapinge katika swala hilo wala msibishane nao kwa vyovyete vile hutuba alioitoa had umar inapatikana hivi katika riwaya nyingine katika sonan kubra linisai imeendikwa ya kwamba katika kikao cha saifa banuthaida ansar waliposema ya kwamba amiri mmoja atatokana nasi na mmoja atakuwa miongoni mwenu hapo had umar akasema kwamba kama ilivyoelezwa hapo kabla ya kuwa panga mbili haziwezi kuingia katika kifuniko kimoja na hatutaweza kukaa sawa pia ye akashika mkono wahad abubakar na akasema kwamba sifa hizi tatu ni za nani iz yقوl lshbh la th n الل mna m و alipkua akmwmia shu k kw usk kwaki u aas fii yak alikua a ksha akasma ya kwama ishma fila ua wli kka pango wililka k ak yani usi uuni ke kwyakini allah yu pamoja pa pa na si katika manino hayo pamoja na tum وam mtu ali tajwa n ani isi poku htubakar amba a a بعد حت عمر حت ابو عبیدہ بن جران احت بشیر بن سعت وَ کف بھیاتی نہ ہی وو انار وٹ ہی بیاتی کففیاتی احت او بکر بیتی ہیو کٹی بی کا کوتا ابو اسلام ان جولی کانہ کو بیاتی ثقیفہ نہ بیاتی مخصوص katika baadhi ya riwaya ina parti kana hii kwamba Saad bin Ubadah alikwa hakufanya baiati ya Abu Bakr ila hali riwaya zingine zina sema kwamba yeye pia pamoja na ansar wengine alikwa amefanya baiati hiyo katika tarikh habari imendi kwa kwamba kaum nzima ilifanya baiati ya Abu Bakr na Saad pia akafanya baiati yake baada ya mtumishi sallallahu alayhi wasallam akirizakuho suu khalifahat muslim baud anasema kwamba angalini بادہ یا محمد صلی اللہ علیہ وسلم او خلیفہ اولی پٹیکا نا نہ کیشا او کا پٹیکہ نہ کو شانیہ کے یوٹے بادھا یا کی فوچا کے اََتو بکرآکچا کو خلیفہ وقاتی اول انصار و کا پنڈا یا کومبا خلیفہ موجا نا خلیفہ موجا نا وا کو وا کو سیکو ہاتھ عمر hata abubakr sidik nahaat umar na masahaba wingine wakafika huko ambapo answar walikuwa wamejumuika na akawambia ya kwamba angali yeni jambo la kuwa na makhalifa wawili si sahihi katika mtafaruk islam haitapata maendeleo hivyo khalifa atakuwa mmoja tu kama mtaleta mtafaruk basi umoja wenu utasambaratika na utakwisha zinu zita yani hishima, na heshima zenu zitamalizika yani mtakosa heshima na waarabu watawa malizeni hivyo msifanye hivi baadhi ya answar wakaanza kutoa hoja zidi yake hata umar anasema mimi nikafikiri ya kwamba hata ubakar hawezi kutoa hutuba hivyo mimi nitatoa hutuba mbele ya answar lakini hata ubakar alipotoa hutuba akazieleza hoja zote zilizokuwa kichwani mwangu hata anasema kwamba zilizokuwa katika fikira yangu ye akazieleza zaidi yake anasema mimi kwa kuona hali hiyo nikasema moyoni mwangu kwamba leo mzee huyu amenishinda mwisho ikatokea fadhili ya allah ya kwamba hata kutoka ansar baadhi ya watu wakainuka na wakasema kwamba kile anachosema hada abubakar ni sahihi waarabu hawatakubali utii wa mtu yoyote isipokuwa watu wa makatu kisha answari mmoja akasema iini kaumu yangu mungu alimtuma mtume wake katika nchi hii na jamaa zake wakamwondoa kutoka mji wake nasi tukampa uhifadhi katika nyumba zetu na mungu kwa kumpitia yeye akatujalia heshima sisi watu wa madina tulikuwa hatujulikani tulikuwa zwalili lakini kwa sababu ya mtume huyo tukawa wenye heshima na tukajulikana hivyo kitu icho iiaia i isha kwii e a musie zsaaamay ima upanga mkali kwa ajili ya islam nini mnaweza kufanya bayati yake hatamara akasema abubakar sasa umalize yote nalete mkono wako napokea bayati yetu allah akatia nguvu katika moyo wahata abubakar naye akapokea bayati kuhusu bayati iliyofanywa katika sakifa bani saida imendikwa ya kwamba kifu cha mtume saa salamkili tukiya siku ya jumatatu watu katika saqifa bani saida wakaanza kufanya baiati hadi Abubakar Siddiq kisha siku ya jumatatu na jumaiine asbuhi watu wakawaida wakafanya baiati katika msikiti hadi Anas bin Malik Anasimuliyakwamba katika saqifa bani saida baiati ilipofanywa baiati ilipofanywa siku ijayo hadi Abubakar Siddiq ak ali keti nahat mar akainukana akata utuba kabla yaabubakar akaimidia allai tutakufa kabla ya mtume s saa na mtumea atakuwa wa mwisho kati yetu na bila shaka mwenyezimungu amewachie ni kitu ambacho kwacho yeye akamwongoza mtume asala na kama mkiendelea kushikamana nacho kwa nguvu basi mwenyezimungu atawapatie ni mwongozo kama alivyo mwongozamtume saa allah amemwachia mtu maswala yenu ambaye ni mbora kati yenu ambaye i rafiki ya mtume ssalam na ni msadikishaji وا مننویا سانیاس نین اظہما فی الغارے یعنی الیکا وا پیلی کٹیکا واولی پالے والیپکوا کٹیکا پانگو بسہ اینو کینی نامو فیے بیاتییآ کہ بسی واٹو بادایا بیاتیا ثقیفہ واکا فیا بیاتیا ہتبوبکر siku ile watu wote walipofanya bayati hata ubakar sidik akatoa hutuba moja yeye baada ya kumhimidia alla akasema watu, kwa mimi ni watu si kakiauliaaa Mtu wenye mtu wenu aliye na nguvu ni dzaifu kwa ajili yangu hadi nichukue haki kutoka kwake na niwapatie wengine kaumu inayoacha kufanya jihadi katika njia ya allah allah anaizwalilisha na kaumu ambayo maasi yanaenea katika kaumu allah anaiingiza kaumu hiyo kwenye masaibu mimi ni kimti allah na mtume wake basi muni tii. mimi na ni kimwasi allah na mtume wake basi nini hamwajibiki kuni simameni kw ajili ya swala allah awarehi muni. niyote khs bat li kwab li alka a a bat i a yake ili asije akachelewa hdi akafka ko aakafanya byati y bubkr na kisa akakei kai w aa کافايا کو فرها نه کو بشاشه یوت ایم سیمولیوه نه حت ابو سعید خدری یقام با وحجيري نه انصار ولې پفايا بياتي حت ابو بکر ابو بکر aka panda mimbari akapadauya mimbari akangalia upande wawatu naakumkua ataal kaa atabubak aaama aaaa aa b ai aasa kwm at ابن ابھی تو باد سکویاں پیلی بئ بکر نہ بکر ولا کو سوالی نیو میا saydna ahmad salam, anasema ya kwamba mwanzoni haa alikarama llahu wajhu alikuwa amesita kidogo kufanya bayati, hata ubakar lakini alipofika nyumbani mungu anajua alipata wazo gani ya kwamba hakufunga kilemba na na kofia yake tu kufanya bayati kisha baadaye akaagiza kilemba chake inaonekana kuwa atakuwa amepata wazo moyoni mwake ya kwamba huu ni uasi mkubwa ndio maana akafanya haraka sana mpaka hakufunga kilemba na akaja na kofia tu iliafanya bayai nakisha akaagiza kilemba chake waaa amhaasingetumua wa wa wa na historia ya maka ingeendwaaaam Abu abubakar aka fata da Raja Ile. mpaka leodunia nzima ina mtaa kwa hsiana kwaaabu mt ا alariki na a aiau ayatbu ala ml a habai yo anda kuaa ikawa vigumu kuamini habari hiyo yeye akamuliza mntu aliyekuwa ameleta taarifa kwamba wewe una mzungumzia abubakari yupi ye akasema abubakari yuleyule aliye mwanao yeye akaanza kutaja majina ya makabila ya uarabuni na akasema je kabila fulani pia limefanya bayati yake وأنتم تقولون أن أبو بكر كما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال أن قال فلما قال فلما قال الله قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما قال فلما lakini hapo akasoma tena shahada kwa sababu h abubakar sdik raziallau anhu alipochaguliwa kuwa khalifa macho yake yakafumbuka na yeye akaelewa ya kwamba huo ni ushahidi mkubwa juu ya ukweli wa islam waila mwanangu alikuwa na umuhimu gani mpaka uarabuni mzima ungejumuika juu ya mkono wake hatmsle maud razianhu akieleza tukio hilo anasema katika sehemu nyingine ya kwamba angaliyeni hata abubakr anhu alikuwa na haligani kabla ya islam yeye alipuchaguliwa kuwa khalifa baba yake alikuwa hai mtu fulani akaenda kwake na kumpatia khabari akisema kwamba hongera abubakar amekuwa kalifa yeye akamuliza kwamba abubakar yupi yeye akasema kwamba mwanaho lakini yeye hakuamini na akasema kwamba labda atakuwa mtu mwingine lakini alipoambiwa tena kwamba ni mwanao akasema kwamba allahu akbar shani ya muhammad u salm ni kubwa sana kiasi gani mpaka waarabu wamemchagua mwana wa abu kahafa kama kiongozi wao ilmuradi abubakar ambaye hakuwa nashani kubwa katika dunia kwa sababu ya muhammad aaa salam akapata hishima kubwa kiasi kwamba sasa wapo malaki ya watu wanaojinasibisha kwake na wanajivunia juu yake halifatumsi alawal anasema kwamba kwayekini muelewe ya kuwa hakuna malipo ya hisani ila ihisani hivyo mungu anampatia mtu kwa kuongeza maradufu ambaye anatoa kwa ajili yake angalini abuba hu alikuwa ameacha nyumba ya kawaida u katika makka lakini allah akamjalia hishima kasigani kwamba akamfanya kuwa mkuu wa utawala mmoja kuhusu ualifa wa abuba kuna ruya ya mtume kuhusu ruya hiyo inapatikana hivi kwamba imesimuliwa naata abdullah bimr ya kwamba aiiabuia fulanioa mai nanaakaa abubaraakacota n ynguvu zaidi akifanya kazi kama alivyofanya umar naye akachota maji mengi mpaka watu wakamaliza kiu na wakashiba na wakaenda kuketi juu ya sehemu zao kuna ruuya yahata abubakr sidik raziallahu anhu safari moja hata abubakar aliyona katika ndoto ya kwamba yeye ame wa. shuka moja ya kiyamini lakini kuna madowa mawili juu ya kifua chake yeye alipomwambia mtume sa saam ndoto hiyo mtume salualah wasalam akasema kwamba wa shuka mbili za kiyamini ni kwamba wewe utajaliwa kizazi bora na maana ya madoa mawili ni uamiri wa miaka miwili yaani wewe utakuwa amiri wa waislamu kwa miaka miwili baada ya uchaguzi wa ukhalifa kuna habari za kumwekea abubakar sidik posho yake ya kwamba baada ya uchaguzi wa ukhalifa yeye akaja madina na akaanza kuishi katika madina yeye akaangalia mambo yake na akajisemea kwamba wallahi ukiendelea kufanya biashara hutaweza kuwatumikia watu hivyo kazi hii inahitaji fursa na muda mwingi upande wa pili watu wa famili yangu pia wanahitaji chochote cha kujikimu hivyo yeye akaacha kufanya biashara na kwa ajili ya matumizi yake na ya familia yake akaanza kupokea matumizi ya kila siku kutoka baituulmal kwa ajili ya matumizi yake binafsi elfusita dirhamu ikapitishwa kwa mwaka hivyo kutoka balmaal posho hiyo ikapangiwa kwa ajili yake na kwa ajili ya familia yake lakini wakati wa kifo cha aabuba ulipowadia yeye akawaamrisha jamaa zake akisema kwamba posho yote niliyoyachukua kutoka balmaal irudishwe kwenye blmal na kwa ajili ya kulipa malipo hayo yote mashamba yangu fulani na fulani yauzwe na mali yote ya waislamu niliyotumia juu yangu hadi leo kwa kuuza ardhi hiyo hela hiyo yote irudishwe ilipwe hivyo bada ya kifo chake aichaguiwa aaa afea i kamik akaanza kuia aksaaubah u h a iaa lakini kwa kuwa yeye alikuwa na tabia hii ya ukpata hla akata kaa njia ya Allah. hivyo aa ka kaaa akati ul akuwa na feataslimu siku ya pili yeye a ukhalifa akabea mz naa mbalimbali hivyo nisipofanya kazi nitakula nini حيث امور عقاسي ما هيو هاي وزي كاني kwamba wewe uendelee kuuza nguo sasa nani atafanya kazi a alifa ata aanakaiamaakma afanyakazi wa lakini sawa na zama zile posho ile ilikuwa na kiasi kadogo tu ambayo ilikuwa inatosha kwa ajili ya mahitaji yake ya msingi tu zama za ukhalifa wa hatbubasd zilikuwa fupi kuliko makhalifa wengine ambayo takriban ilikuwa ni miaka miwili na robo tu lakini muda huo mfupi ulikuwa na umuhimu mkubwa katika historia ya ukhalifa kwani hatabubak akalazimika kukabiliana na hatari na masaibu makubwa, makubwa na kisha kutokana na kupata msada makhsus wa allah na kwa fadzili za allah na kutokana na ushujaa na busara na ufahamu na ujasiri wake mawingu yote ya hofu na hatari yakatoweka na hofu zote zikabadilika katika amani na waasi na wajeuri wakamalizwa mpaka uamu, uamiri wa ukhalifa uliokuwa unatikisika ukasimama imara juu ya msingi madhubuti موانزوني مواء الخليفة وكي ما سعيبونا ما تتزو عليو لازميكا كوياو نحتو بقر عائشة رضي الله عنها أَمِيَّةَ إليزا كما هيفي المسيح مولي الْسَّلَامِ آن سيما كوانبا إمسي مولي ونحتعيش الله عنها يهي أَنَا سيما يا بابا ينجو علي خليفة أكم جالية basi mwanzoni mwa ukhalifa wake yeye akakabiliana na fitna mbalimbali mbali, na harakati za wanafiki na amaana njama za mitume wa ungo, na masaibu yaliyompata yeye kama yangetokea kwa milima milima ile ingenyasa katika rz na ingeanguka chini na ingevunjika vunjika kabisa lakini yeye alikuwa amejaaliwa subira kama mitume wanavyopewa hadi nusura ya allah ikamfikia na mitume waongo na wanafiki wakaangamizwa mitume waongo wakauwawa na waritadi wakaangamizwa fitna zikaondolewa na masaibu yakatoweka na swala likaamuliwa na ukhalifa ukaimarika na allah akawasalimisha waumini kutoka shida zote na akawabadilishia hofu yao katika amani na akawaimarishia dini yao na akasimamisha haki juu ya ulimwengu mzima na akazifanya niuso za awafisadi ziwe niuso na akatimiza ahadi yake na akamsaidia mjawa yake yani Abu Bakr Siddiq na akawa anga miza wa asi na masanamu yao na akatia haya ba miyooni mwa makafiri mpaka wao wakashindwa na mushowe wao wakarejea na wakatubu na hiyo ndiyo iliyokuwa ahadi ya allah naye ni mkweli kuliko wakweli wute basi fikirini ya kwamba jinsi ahadi ya ukhalifa ilivyotimia kwa shani yake yote katika zati ya tabubakr siddiq razh taa anhu mwanzoni tu mwa ukhalifa wake hataubakar sidi alilazimika kukabiliana na masahibu ya ainatano moja ghamu na huzuni ya kifo cha mtume sallwasalam katika uchaguzi wa ukhalifa kulikuwa na hatari ya kutokea fitina na hitilafu katika ummati swala la kutuma kwa kikosi cha usama na nambaine watu walikataa kutoa zaka habari inayojulikana katika historia kama fitina ya waliokataau Zaka. na namba tano waasi na wasalithi waliotangaza kwa uwazi kuhusu uasi wao na wakatangaza kupigana vita katika uasi huo wakashiriki watu wale waliokuwa wamedhai kuwa, kuwa manabii katika hali hii ya hofu na matatizo na jinsi fitna hizi zilivyomalizika mwenyezi mungu akamjaria abmafanikio مايلز يكي يتايلزوا هابو مبي لكني قبلياكي نا ويكام بيلي نو نوكو ز حكمنا عدل اتمسيح ماود عليه الصلام ام بامو دنياكي هاد المسيح الموعود عليه الصلام امم فنان نشات ابو بكر صديق رضي الله عنه نا هاد يوشا بن نون عليه كو خليفة و 15 وات موسى عليه الصلام نا اميلز شيدا نا ماتتيزو اليو باتا كتي كا وخليفه واكي كيش جنسي الله سبحانه وتعالى علي ويمجالي mafanikio na maendeleo katika zama zake huzur anasema aya inayothibitisha mfanano kati ya silsila ya ukhalifa wa musa na silsila ya ukhalifa wa muhammad sallwasalam na kutoka aya ile tunaweza kuelewa na kufahamu ya kwamba makhalifa wa silsila ya utume wa muhammad sa wa wanafanana na silsila ya unabii wa musa aya hi ile hii وعد الله الذين آمنوا منكم وعملوا الصالحات لا يستخلفنهم في الأرض كما استخلف الذين من قبلهم الله أمي وأهدي ولي ولي وأميني ميونغوني موينو نكوفانيا بتدو بلا شك أتا وفانيا ما خليفة كتك أرضي كما أليفيو وفانيا ما خليفة ولي وقبل sasa tunapoangalia neno la kama ambalo linathibitisha mfanano kati ya makhalifa wa silsila ya muhammad na silsila ya musa hapo tunalazimika kukubalia kwamba kuna mfanano kati ya silsila hizi mbili na mtu wa kwanza aliyeweka msingi wa mfanano huo ni hata abubakaa taala anhu na mwenye kudhihirisha mfano wa mwisho wa mfanano huo ni yule masihi ambaye ni khatamulkhulafa ambaye خليفة ومشو وسلسلة يا خليفة ومحمد صلى الله عليه وسلم خليفة وقوانزا أمبا يعني حتى بكر صديق رضي الله عنه أنا فنان حتى يوشا بن نون ناني مفانو واكي الله بعد يا كيف جامتو صلى الله عليه وسلم آكم أبو قواجي زايدي هادي ما تتزو يالي يو توقيا يالي توقانا نا اتقادي باتيلي يا أخاي ونبي هات أبو بقر أكا يا فوتا نا ما Wote wa wuti wakafiki na wakubali na wakawa na itikadi juu ya maukuti ya mitume wote waliopita na katika mambo yote masuhaba wakamti hata Abu Bakr radhiallahu ta'ala anhu kama wile baada ya kifo cha mtumusi alislamu wa na wa izrailili wa limti hat yusha bin noon نا مونگو پیا جنسی عالو کو آم سعدیم موسا نہ یوشا بن نون آکم سعیدی ام ٹو صلی اللہ علیہ وسلم نقی شہ اقم سعیدیت ابقر صدیق رضی اللہ تعالیٰ عنہ یوشا بن نون نا یشو بن نون نیم ٹو موجا ٹو احمد اسلام عنا سے ماں کوہا کہ کا اللہ عالم باریکی حضرت ابو صق رضی اللہ عنہ کا ماں عالویم باریکی یوشا بن نون mpaka hakuna adui awezaye kupambana naye na kazi isiyo malizika ya kikosi cha usama iliyokuwa inafanana na kazi isiyo malizika ya hatu musa akaitimiza juu ya mkonowahatbubaka nakuna mfanano mwingine katia hatbubaahyuh ambao ndio hu ya kwamba tarifa ya kifochahatu musa kwanza kabisa ikamfikiahyush bn na mwenyezi mungu akamfunulia kwamba mus amekufa ili kuhusu kifo cha musa mayahudi wasije wakapata hitilafu yoyote au wasije wakakosea kama inavyopatikana katika kitabu cha yusha vivyo hivyo hata abubakar akawa wa kwanza aliyeonesha yakini kamili juu ya kifo cha mtume salamm na akibusu paji lake akasema kwamba ulipokuwa hai ulikuwa mtukufu na hata baada ya mauti pia wewe ni mtukufu na kisha mawazo yaliyokuwa yamezalika mioyoni mwa baadhi ya, ya, ya masahaba kuhusu maisha ya mtume sa salam katika mkutano wa watu wote akitoa kumbukumbu ya aya moja ya qurani tukufu akayafutulia mbali na pia akabatilisha itikadi ile iliyokuwa inapatikana katika mioyo ya baadhi ya masahaba na jinsi yatiyusha bi non alivyokuwa amewaangamiza maadui na wapinzani wakali wadini vivyo hivyo wafisadi wingi na mitume waongo wakauawa kwa kumpitiatabbar na jinsia musa alivyokuwa amefariki akiwa njiani ambapo wana wa walikuwa bado hawajapata ushindi kamili juu ya maadui wakanani na shabaha nyingi bado zilikuwa zimebai na kulikuwa na kelele za maadwi na bada ya kiohamusali ilikua imepata hatari zaidi vivyo hivyo, hivyo ndivyo itokavyo katika zama za mtume wetu salm madhehebu mengi ya ugharabuni ya karekadhi na baadhi yao wakakataa kutoa zaka na mitume wengi waongo wakajitokeza na katika muda huo wenye hatari ambao ulikuwa unahitaji khalifa aliye jasiri na shujaa mwenye moyo w madhubuti hata ubakar razi anh akachaguliwa kuwa khalifa ambaye mara baada ya kuchaguliwa kuwa khalifa akalazimika kukabiliana na matatizo makubwa kama ambavyo Kauri, aisha inavyoonyesha inayosema kwamba kutokana na fitina na uasi wa waarabu na jinsi mitume waongo walivyojitokeza baba yangu akalazimika kukabiliana na matatizo mbalimbali mbali na shida ambazo kama zingeanguka juu ya mlima fulani basi mlima ule ungevunjika na kusagika na ungemalizika kabisa lakini kwa kuwa hii ni kanuni ya kudra ya allah ya kwamba khalifa yeyote wa mtume wa allah anapochaguliwa basi anajaaliwa ushujaa na hima na moyo imara na busara kama inavyopatikana katika kitabu cha yusha mlango wa kwanza aya 6 mwenyezimungu anamwambia yashu ya kwamba uwe imara na usimame kidete yaani musa amekufa sasa wewe uwe imara hiyo ndiyo aliyofunulia anhu na kutoka matukio mbalimbali yatokayo katika maisha yake inaonekana kuwa abubakar bin kahafa na yashu bin nuon ni mtu moja tu mfanano huo umetimia barabara na huo umetokea kwani wanaoangalia mfanano kati ya silsila mbili huwa wanaangalia mwanzo wake na wanaangalia mwisho wake na mambo ya katikati kati ambayo hayahitaji muda mwingi ambayo yanahitaji muda mwingi wao wanayaacha tu bali wanaona mwanzo na mwisho wa silsila ili wathibitishe mfanano hivyo mfanano huo uliopo baina ya yusha binuna hata abubakar ambao walikuwa wa kwanza katika ukhalifa zote mbili akaonesha kwa uwazi kwa mfano akaweka mfanano kati ya yashu na abubakar kana kwamba wote wawili ni mtu mmoja au ni vipande viwili vya kitu kimoja na jinsi wana wa, wa iزrائeli badا ya kifojaat mوsی walikua wa, wa memti yusha biنun nا hawa kufagnya itلاfu yoyote ضdi yake nا wote wakaonesha utii kamili tukیo hilo hilo ikatokea katika maishہ ytabوbkر sدig rzالل nا wote bada ya kulیa katika gramu ya کونڈو کا کوامٹم صلی اللّہ علیہ وسلم وقا کبا علی کو فراہا اُخلیفہ وحطۃ البکر علمادی قونجیا زوٹ فنان وحت اُبکر اُنہ فنانا نا یو بن نون جنسی اللہ علی ویو مون شاہت بن نون مثادا نا کے کامالی وََ آکی مون شاہت مو علیہ السلام بی وی ویو بل صحابہ ووٹھے اللہ آ کٹیا لے کٹ کا اللہ عنہ yeye akisaidiwa na allah akawa uwa wafisadi na mitumi waongo ili masohaba waweze kujua kwamba kama mungu alivyokuwa pamoja na mtume saaa salamm pia ni pamoja na abubakar huu ni mfanano wa ajabu unapatikana kati hata abubakar nahata yusha binnun ambao ndi huu ya kwamba hyusha binnun baada ya kifo cha musa alikuwa amelazimika kuvuka mto ambao jina lake ni yardan pamoja na jeshi lake na katika yardan tufani ilikuwa imetokea na kuvuka mto huo wa yardan ilikuwa vigumu na kama wasingeweza kuvuka basi wangeangamizwa na maadui zao na hiyo ni hatari ya kwanza aliyopata yusha binnun katika ukhalifa wake baada ya musa alahatu wassalam wakati yule mwenyezi mungu akamsalimisha yusha binun na jeshi lake kutoka tufani ile na akawarahisishia katika yardan mpaka wao wakapita mto ule wa yardan kwa urahisi na hivyo mwenyezi mungu akawasalimisha kutoka maadui بکر اللہ تعالی انہ یا مصحوبة أنبا وليكوا زايديا لكن موجه لكن وكاباتا شدة لم تجز ما كوبا أنبا واسكا وربوني أنبا أن لا أليقما قالت الأعراب آمنا قل لم تؤمنوا ولكن قولوا أسلمنا ولما يدخل الإيمان في قلوبكم ولما يدخل الإيمان في قلوبكم ilikuwa lazima kwamba sawa na bishara hiyo wao wangeharibika ili bishara hiyo ingetimia yaani maana yake ni kwamba walisema maebodui tume amini sema hamjaamini lakini semeni tumesilimu maana imani haijaingia mioyoni mwenu huzur anasema hivyu ndivyo itũkavyũ na watu wote wa na baazi yao wakakataa kutua zaka na wingi nĩ wakadhaikua mĩtume waũngu ambao malaki ya watu wenye bahati mbaya wakaungana nao na idadhi ya maadui ikazidi mno kiasi kwamba jamaati ya masahaba ilikuwa haina nguvu mbele yao na tufani hatari ikatokea inchini na tufani hiyo ilikuwa hatari zaidi kuliko yale maji ambayo yalikuwa yametokea kwa hati binun na kama baada ya kifo cha hmusa hatiyusha binun alivyokuwa amepata majaribio ya kwamba mto ulikuwa umekumbwa na tufani hatari nau hawakua na, na safina yoyote na hatari ya maadui ilikuwa imewazunguka pande zote majaribio hayo heyo yakatokea kua hata ubakar ya kwamba mtume akafariki dunia na fitina ya iritadi nafitna ya irtidadi ikatokea katika nchi nzima na tufani ya mitume mitumewaungo nayo pia ikaja kuongeza hatari hiyo tufani hiyo haikuwa chini ya tufani ya ufani yash bali ilikuwa na hatari zaidi sana na kisha jinsi allah zaid yusha nguvu na akasema popote pale uendapo mimi ninakuwa pamoja nawe uimarike na uwe shujaa na usikatetama ndipo yashu akapata nguvu na imani thabiti inayotokana na ahadi ya allah viviyo hiviyo hatau bakar akajaliwana allah gufu katika tufani ya wasi mtu anayejua kuhusu historia ya islam ya zama zile anaweza kutoa ushahidi ya kwamba tufani ile ilikuwa inatisha kiasi kwamba kama mkono wa allah usingekuwa pamoja na abubakar na kwa hakika ikiwa islamu isingekuwa kutoka kwa allah na abubakar asingekuwa khalifa mkweli basi siku ile islam ingekwisha lakini kwa kupitia kalamu ya allah abubakar akapata nguvu kama alivyopata yushwa يشوى كواني الله علي كوى اميشا هباري يا مجري بيو هايو كتيك تكفو. تكوفو هيفي ام تو ام باي اتا تفكر جوي ايا افوى إيماني اتا كوانا اماني هباري يا مجري بيو هايو الي كوى اميشا تو لوى كتيك كوراني تكوفو نيو هي يا كوان با وعد الله الذين امنوا منكم وعملوا الصالحات لا يستخلفنهم في الارض كما استخلف الذين من قبلهم وليمكنن لهم دينهم الذي ارتزى لهم وليبدلنهم من بعد خوفهم أمنا يعبدونني لا يشركون بي شيئا ومن كفر بعد ذلك فأولئك هم الفاسقون yani allah amewaahidi wale waliyoamini miongoni mwenyu na kufanya vitendo vizuri bila shaka atawafanya makhalifa katika arzi kama alivyo wafanya makhalifa walewa kabla yao na ataanzisha silsila kama alivyokuwa ameanzisha baadhiha musa lah ssalaam har amesema kwamba sasm ameeleza tafsiri yake akasema kwamba ataanzisha silsila ya ukhalifa kama alivyokuwa ameanzisha baadha ya hatmusa na kwayakini atawaimarishia dini yao alivyowapendelea ya, na atawabadilishia amani baada ya hofu yao watani abudu hawatanishirikisha na chochote angaliini kwamba katika aya hii imeelezwa wazi kwamba zama za hofu pia itakuja na amani itatoweka lakini mwenyezi mungu kisha ata wabadilishia amani baada ya hofu yao na hiyo ndi hofu iliyotokea kwa tiusho yashubi nur na mungu alikwa amempa moyo hivyo ndivyo ilivyotokea katika za zamaatubakar na mwenyezi mungu akampa moyo inshallah kuna maelezo yake mengine nitayaeleza katika siku za usoni amesema kwamba jinsi hali halisi ya dunia inavyo endelea tete zaidi mufanye maombi kwa ajili yake hali inaendelea kuwa tete zaidi, zaidi sasa vitisho vya vita vya vyanyukile pia vimeanza kutolewa na kama nilivyokuwa nimesema kabla na nanimekushasema mara kadhaa kwamba matokeo yatakayotokea yatakuwa ya kutisha ambayo yataweza kuleta athari mbaya kwa vizazi vijavyo mwenyezi mungu ndiye ambaye anaweza kuwapatia watu hawa akili katika siku hizi musome durud na pia mufanye istighfar mwenyezi mungu atusamehe madhambi yetu na pia mwenyezi mungu awajalie viongozi wa dunia akili na ufahamu sadwasala katika muda fulani alikuwa ameinasihi jumuiya kwamba jumuiya isome dua isemayo rabbana atina fidunia hasana wa filakhirati hasana wa akinaza bnar alikuwa amesema kwamba baada ya dukuu nkisimama mufanye maombi hayo mwenyezi mungu atujalie mema na atuokoye kutoka kila aina ya azwabu ya moto una jeneza moja ya gaibu pia ni ta isalisha ambayo ni ya mheshimiwa abul faraj alhasani sahib wasiria marhemu mwezi wa february tarehe 13 akiwa na umri wa miaka 90 alikuwa amefariki dunia inna lillah wa inna ilirajiun baba yake mheshimiwa muhammad al husein sahib alikuwa akitokana na wanajumuiia wa mwanzoni ambaye alikuwa amefanya bayati kwa kupitia malana jeladin sahib shams marehemu abulfaraj alhusein sahib alikuwa mpwa wa amiri wa kwanza wa jumuiya ya siria mheshimiwa manir alhusen sahib na hata katika zama za uamiri wa wake akaendelea kuitumikia jamaat na baadaye pia akawa naib amir akazaliwa mwaka 9 na alikuwa amepata athari kubwa kwa kupitia wema wa baba wake mdogo mnir alhusmi sahib na alikuwa anakaa kwake alikuwa na umri wa miaka kumi na mitano tu siku moja aliposikia usomaji wa tukufu akaanza kulia kisha akamwendea ya baba yake mdogo na akasema kwamba anataka kujua zaidi kuhusu allah yeye akampatia kitabu kimoja cha sayidinaaslam ye akasoma kitabu kile na dunia yake ikabadilika yeye akaja kwa baba yake mdogo na akasema nataka kufanya bayati marehmu akapata bahati ya kukutana na makhalifa watatu mwaka eumot 5a khel ahani alipo dimashki akakutana naye na pia akaweza kumlinda akaweza kutoa wajibu kama mlinzi kisha mak alipofika pakistan akakutana na halataa na akaishi kwake kwa miezi kadhaa na akaweza kujifunza lugha ya kiurdu na akapata elimu ya jamaati kisha akapata bahati ya kuenda kaia aka l alipokua katika mkutano wa uingereza akakutana na utaala kisha mwaka elfubili na kumi na saba akapata bahati ya kuitembelea kadian na wakati ule kwenye jalsa akaweza kutoa hutuba fupi katika lugha ya kiarabu marehemu alikuwa mchamungu mwema mtifu na ni mtu mwenye matendo hakuwa na watoto mke wake si mwanajamaati rais wa jumuhiya ya siria anasema kwamba mwaka elfu saba nilipata bahati ya kuitembelea kadian pamoja na marehemu marehemu alikuwa dzaifu yaani alikuwa na udhaifu mkubwa afya yake ilikuwa sio nzuri lakini alikuwa na shauku kubwa mpaka nikaona kwamba ye hatembei juu ya ardzi bali anaruka hewani mwanzoni alikuwa hataki kwenda kwa sababu ya maradhi yake lakini mimi nilipomwambia kwamba nenda ukaitembele kadhian ye akasema kwamba amri ya khalifa imekuja hivyo sasa mimi lazima nitakwenda na kisha allah akamfadzili akamjalia na yeye na mkewe wote wawili wakapona na kisha nkisha kwafazilialla wakaenda huko na marehemu akapata bahati ya kupanda mnaratlmasihi na wasimuriaji wanasema kwamba marhemu marehemu alikuwaamepanda mash kwa viaa ma wanavyopanda wa ilhali mwanzoni alikuwa na shida katika siha yake mslbi sah ambaye ni daktari anasema kwamba marehmu bilashakaalikuwa anatokana na awalii wa allna abdsham na sisi ni mashahidi juu yake yeye alikuwa mfanyabiashara marufu wa dimashk na mfano wake ulikuwa mfano wa kuigwa kwa wafanyabiashara wengine katika sokoni marehemu alikuwa na busara na alikuwa na sala ya tahajudi bila kukosa akaona ndoto mbalimbali ambazo mbali mbali zikatimia na ndoto zake zilikuwa zinahusika na hali ya siria wabashiri walipoenda siria kwa ajili ya kujifunza lugha ya kiarabu yeye alikuwa ana na alikuwa anasema kwamba watu hawa wabashiri hawa wametumwa na khalifa nao wamejitolea maisha yao wakfu kwa ajili ya mahubiri hivyo alikuwa ana sana hisamu naqib saheb ambaye ni sadr wa zamani wa siria na siku hizi anaishi uturuki anasema kwamba marehemu alikuwa na sifa chungunzima na sifa yake kubwa ndio hii kwamba alikuwa anampenda sana amasihi ymu alah na makhalifa zake mimi siwezi kusahau safari y yangu niliyofanya pamoja naye katika kadian dakadian yeye alikuwa anafanya maumbi kwamba ewe allah umsaidie khalifa na umnusuru na utie baraka tele katika shughuli zake na kwenye umri wake anasema kwamba kila wakati alipokuwa akipokea ujumbe fulani kutoka khalifa na ujumbe ulike unasomwa alikuwa hamruhusu mtu kuongea katikati ili aweze kusikiliza vizuri ujumbe wa khalifa na aweze kufahamu maremu alikuwa na sifa chungu nzima alikuwa hafurahi kwa kusikia sifa kutoka kwa mtu bali alikuwa anasema kwamba usiseme hayo allah na jumuya yake ndiyo kila kitu na hivyo uongee kuhusu mambo ya jamaati tu akaendelea kusoma vitabu vya sajida auslam hadi umri wake mwisho na akaendelea kusoma vitabu vyake hata tafsiri ya kabir ya musuleh maurazi lla hanu pia alikuwa amesoma na kila alipokuwa akiulizwa aya fulani na tafsiri ya tukufu na maelezo yake alikuwa anaeleza maelezo kutoka tafsiri ya kabir mpoa wake muhammad amar al husni amba ye siku hizi anaishi uingereza ye anasema kwamba nilipokuwa na umri wa miaka kuminminkumi na ine nikaenda kuswali sala ya ijumaa pamoja na marehemu wakati wa kurejia nyumbani ndiani nilikuwa na muuliza kuhusu jamaat na kuhusu ilimu mbalimbali marehemu alikuwa ananijibu vizuri nakatika nchi ya siria vitabu vya jamaat, vilikuwa ilia, jamaati vilikuwa havipo lakini marehmu alikua anafaya uhudi kubwa ii awee kuwapatia wanaamaatiitabu a uuaiuifunuya kiaaktiuch tau akihuua ch chochote safari moja aa aa بعد يا سوالي أيما إن شاء الله نيتا سليشة يا الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد الله لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله إبعاد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل وَالْلَّيْسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم وذكر الله اكبر