أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم <applause> بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت مینزی منگو ام سعید سیما حضرت ابو بکر رضی اللہ تعالیٰ انہو زامازا زام خلیفہ علی لازمی کا نشیدہ امبالی امبازو nilikuwa nazieleza shida ya kwanza iliyokuwa imeelezwa ni ghamu ya kifo cha mtume s wsm ambayo ilimhuzunisha kila muislamu lakini hata abubakar aliyekuwa rafiki yake ya utotoni yeye alikuwa amehuzunika mnu na zaidi ya hayo daraja aliyokuwa nayo ya uniofu wake na jinsi alivyokuwa ameelewa umuhimu na maana ya baiati katika suala hilo hakuwa na mfano wake lakini wakati ule yeye alionyesha ujasiri na ushujaa mkubwa na imani iliyo imara na mazubuti habari hiyo imeelezwa hivi ya kwamba hatua ya kwanza yenye kutisha ilikuwa ni ghamu ya kifo cha mtume salallahualihi wasalam ambayo ilikuwa imewahuzunisha sana masohaba wote na kwao ilikuwa vigumu sana kuvumilia msiba huo kwani hawakuwa na fikra yoyote ya kuondokewa kwa mtume sallahualhi wasalam tukio la kifo cha mtume salllauali wasalam lilikuwa pigu kubwa kwa masohaba wote mpaka masohaba wakubwa wakubwa kwa sababu ya ghamu na huzuni walikuwa wamepoteza ufahamu wao mtu shujaa kama had umar hata yeye pia kwa sababu ya mapenzi ya mtume s salam alikuwa na hali hiyo hiyo mpaka yeye akasimama na upanga wake akisema ya kwamba mtu akisema ya kuwa muhammad sm <tobly> amefariki dunia mimi nitakata kichwa chake Amen. na kwa sababu ya kitendo hicho cha harat umar waislamu kwa kumsikia yeye walikuwa wameshikwa na wasiwasi ya kwamba je kwa kweli mtume salawsalam amefariki aula na nailikuwa karibu ya kwamba masohaba hawa watukufu katika mapenzi ya mtume wakisahau wa mafundisho ya msingi ya tahwidi wangeanza kusema ya kwamba hapana mtume hawezi kufa wala hajafa wakati ule hataabuba sidi akaja katika msikiti wa unabii na akielekea kwa watu waliokuwa wamejumuika عَدِيكَ سْكِتِي سَكِيتِهِ أُولَئِكَ أَكَثَرَ وَاتُوَّ مَنْ كَانَ مِنْكُمْ يَأْبُو دُو فَإِنَّ محمدا قَدْ مَاتَ وَمَنْ كَانَ مِنْكُمْ يَأْبُو اللَّهَ فَإِنَّ اللَّهَ حي لَا يَمُوتُ انتو aliyekuwa akimwabudu muhammadw asikie ya kwamba h amesha kufa na mtu aliyekuwa akimwabudhu allah afurahi ya kwamba mwenyezimungu yu hai wala hata kufa licha ya mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kwa mtume w ambayo hayakuwa na mfano wake lakini katika hali hiyo pia yeyi akatoa darsa ya tauhidi kisha akasema wa ma muhammadu ila rasul kad khalat min qablih rusul afainmata au kutila nqalabtum ala aqabikum yaani muhammad ع wasalam alikuwa mtumewa allah tu na mintume wote waliyopita kabla yake wamesha kufa tayari sasa kwanini yeye hatakufa kama yeye atakufa au akiuwawa basi je mtarejea kwa visigino vyenu na mtaiacha islam hivyo hata ubakar ra anhu kwa kutumia hikima na hima ya ajabu katika hali ile ya huzuni na ghamu akawapa moyo masohaba na akawa sababu ya kuitibu mioyo yao iliyokuwa imehuzunika na upande wa pili akaimarisha jengo la tauhidi lilokuwa linatikisika Sa wana kauli yasagid na ahmal aslam, inayose maya kwamba. kisha mawazo yaliyokuwa yamezalika mioyoni mwa baadhi ya, ya, ya masahaba kuhusu maisha ya mtume swsaam yeye akitoa kumbukumbu ya aya moja ya qurani tukufu katika mkutano wa kawaida akafutilia mbali mawazo yote na pamoja na hayo pia akaondoa wa wazo ambalo kwa sababu ya kutokufikiri vizuri kuhusu baadhi ya hadithi lilikuwa linapatikana katika mioyo ya watu mbalimbali mbali. اونچا گوزی وا او خلیفہ یعنی یہ ہےچا گوزی و اخلیفہ شاہ اماتی وا کی اسلام bada yakifocha amtumi s a wasallam wa hatari nyingine iliyotokoya ili kuwa ni kujumuika kwa answar katika sakifa banu saida ambapo mwwanzoni ili kuwa inawonekana hiviya kwamba answar kwa namna yoyoti iwayo hawata kuwa teyari kumkubali khalifa kutoka wahajiri na wahajiri hawatakubali khalifa yeyote kutoka answar na ili kwa karibu ya kwamba jambo likizidi kutoka hutuba za kuhitirafiana litakuwa limefikia kuziniosha panga ambapo katika muda huo wenye hatari menyezimungu akatia athari kwenye ulimi wa hataubakr sidi razu na upande wa pili akaielekeza mioyo ya watu ielekee kwa hatabubakar mpaka utengano huo wute na hitilafu hizi zote zikabadilika kwa mara ya tena katika upendo na muungano kama asema avio hamasihem na wana wa israeli baada ya kifo cha musa walikuwa wamemtii yushabinun wala hawakuhitirafiana naye na, na wote wakaonyesha utii kwake hivyo ndivyo itokavyo kwa ataubakar anhu na wote wakalia katika huzuni ya kuondokewa kwa mtume slwasalam kisha wakakubali utii wa hataubak ra jambo la tatu lililo muhimu sana na fitina ambayo kuyondoa kulikuwa ni jambo la lazima sana na jinsi ya taubakr alivyoimaliza fitina hiyo hiyo ilikuwa ni kutuma kwa kikosi cha usama jeshi hili mtume wm alikuwa amelianda kupigana vita na warumi juu ya mipaka ya siria baada ya vita vya mauthaatabuk mtume wa sallam, alikuwa na wasiwasi wasi ya kwamba kwa sababu ya kuzidi kwa hitilafu baina ya uislamu na ukristo na kwa sababu ya fitina za mayahudi watu wa roma wasije wakaushambulia uharabuni katika vita vya hat jafar hat abdulلah bin rawaha maamir wa tatu waislam wa wali wawa shahidi mojabada ya mungine maotani umji upatika nao mashiriki moa urdun gatika arzui yanye rutba وا ووٹ ویلویو نوایات انس یقوام با نبی مف صلی اللّہ علیہ وسلم عل و پٹیہ وَ ٹو حباری یقو ا وا وَ شاہیدی یا زید نحت جعفر نحت عبد اللہ بن روا قبلا یا واو اک پٹا حباری کو حسوحا و ام ٹو میہ سما زید علی شا بنا نا یہ اقا و وا و جعفر آکاشی کا بنڈیرا نا یہ پیا آکا وا و شہیدی ناما صلی اللہ علیہ وسلم پان گزا اللہ kisha akasemaya kwamba mwishowe miongoni mwa panga za allah upanga mmoja yani khalid binwalid akachukua bendera hadi allah akamjalia ushindi juu ya maadui baadaye mtume swwsaa mwenyiwe akifuatana na waislamu akaelekea upande wa aka tabuk lakini maadui hawakuweza kupata ujasiri wa kutoka inje na kupigana na waislamu na wakaona ni kheri kwao katika kuingia kwenye maeneo ya ndani ya siria na kujisalimisha kutoka mashambulio ya waislamu kwa sababu ya vita hizi warumi wakapanga mipango ya kutisha zidi ya waislamu nao wakaanza kufanya maandalizi ya kuelekea upande wa mipaka ya warabuni ndiyo maana mtume sallau alikuwa amemwamrisha usama kuelekea siria ili kupanga mikakati mbalimbali mbali. na shabaha nyingine ilikuwa ni kulipiza kisasi salia marh yake yalikua amsha anza tari mtume mwishoni mwa mwezi wa safai alita amri ya kupigana vita na warumi akamwitausama akmwambia w nam Zako. mimi ni mekute kuwa amiri wa jeshi kuna riwaya isemayo kuwa nabii mtukufu alisema uangamize balqa na dharum na farasi zako yaani hawa ni watu wanaotaka kupigana vita hivyo mupigane na nao kwa nguvu zote balqani eneolipatikanalo katika nchi ya siria ambalo linapatikana katikati ya damascus na bonde la quraa dharum ni eneo linalopatikana baada ya ghaza nchini palestina njiani ya kuelekea misri huo ni utambulisho wake kwa vile akitwa amri ya kuelekea nchini siria akasema kwamba asubuhi ikitokea tu muwashambulie watu wa ubna ubra pia ni sehemu ipatikanayo nchini siria upande wa kuelekea balqaa na musafiri kwa mwendo kasi ili mufike kabla ya wao kupata taarifa yenu basi kama allah akiwajaalie ni mafanikio basi msikae sana katika eneo lile na waonyesha njia mwende nao na muwasindikize majasusi na waleta habari watangulie mbele yenu قواجی صلی اللہ علیہ وسلم hatusama akatoka na bendera iliyokuwa imefungwa na mtume sw na bendera ile akamkabizi hatu buraida bin husa na akalikusanya jeshi katika eneo la jurfu jurfu pia ni sehemu ipatikanayo kaskazini mwa madina ikiwa na maili tatu kutoka madina miongoni mwa watukufu wote wa wahajiri na ansar hakuna aliyebakiniuma na kila mojawao akaitwa kw ajili vita miongoni mwa hawa waliweohb ولكن أبو عمر بن عبد الله بن أبي وقاص السيد بن زيد الله بن نومان بن أسلم الله بن أسلم. baadhi ya watu wakaanza kuongea zidi zidiyausamana wakasema ya kwamba kijana huyo amefanywa kuwa amiri juu ya wahajiri waliotangulia katika islam mtume akawakasirikia juu ya juya jambo hilo mtume alikuwa amefunga kichwa chake na leso moja na alikuwa amejifunika na shuka moja mtume akapada juu ya mimbari na akamhimidia alkisha akasemawa azi yenu kuhusu uteuzi wa usama kama amiri yamenifikia kama mmepinga habari hiyo ya kumteua usamaa kuwa amiri basi hapo kabla mmesha nipinga juu ya kumteua babake kuwa amiri wallahi yeye alikuwa nahaki ya kuwa amiri na baada yake mwanaye pia ya anastahiki kuwa amiri yeye alikuwa ametokana na watu ninaowapenda sana kuliko wote na kwa yakini wote wawini ni watu waliowema na wacha mungu sana basi mumtakie usamaheri kwani huyo ni miongoni mwa watu waliobora kwenu hiyo ilikuwa tarehe tareh rbi na siku ya Jumamosi, yani siku ya ya mbili kabla cha mtume sik jumsi biam صلیم صلی یا کو maumivu ya mtume salalwaa ya kazidi zaidi hatusama akamjia wakati ule mtume alikuwa katika hali ya mahututi sikuile watu walikuwa wamemnywesha dawa hatusama akiinamisha kichwa chake akambusu mtume w mtume alikuwa hawezi kuungia lakini mtume sw alikuwa akinyosha mikono yake miwili upande wa, sallam, wa, sallam, wa mi mbinguni na alikuwa akiweka ju ya kichwa هات اسامه هات اسامه انا سمي ميميكا يلي هو يا كما صلى الله عليه وسلم انا نيومبيا hat hausama akarejia katika kikosi chake hat usama siku ya jumatatu akamjia tena mtumhapo alikuwa amepata unafuu mtume akamwambia usama ya kwamba kwa, kwa baraka za allah uondoke hat usama akitoka kwa mtume akaelekea upande wa kikosi chake na akawa akawaamuru watu kuondoka yyi alipokuwa ameamua kuondoka tu ndipo mtu mmoja akaja na ujumbe wa umme wahaa ya kwamba muda وامش وامتو مسلا الله عليه وسلم و سلم أقام جيتنا متو مسلا و سلم نسافر فيه هد نهت أبو أبهدا بيا آلي قوا نهالي ماهو طوتي كم جوا الله عليه وسلم و دنيا الدنيا نقص جيش جيشي لا و إسلام كتوكا جرف لي مدينة نہت بن حسیب اُسامہ دا کا صلی اللہ علیہ وسلم شیر اُثہ جیانا سیریا avutevile bayati hatabوbakr ili po fanyuwa tyari hapohatabوbakر rzی الله ah aka moamur hat brada bin hsab ya kwamba uende na benderakatika niumba ya اsama ili ey aundoke ili kutimiza lengolake hat burada akaleta bendera ile katika sehemu yaka ya kwanza ya jeshi idadi ya jeshi lile inayo elezwani elftatu nasawanarewayanyingine hat osama bin zaid ali kua ametumuaku elekea siria pamojana watumiyasaba صلیم کٹ ابو بکر گازا ما لا یوٹک جی شیلا اثاما کی کٹک مدینہ وا کا جی شیلا کے کٹک انف baada yakifu cha mtume sal lwasalam uarabuni mzima hata kama alikuwa umtu wa kawaida au umtu maalum takriban katiga kila kabila fitina ya kuritadi ilikuwa imeeneya na unafiki wao ulikuwa umezuhiri na wakati ule mayahudina wa kristo walikuwa wa meanza ku inua shingo zao na ku angalia hapana na kwa sababu za kifo cha nabii salllahu alahi wasallam na idadi ndogo ya waislamu na uwingi wa maadui hali yao ilikuwa inafanana na mbuzi na makondoo katika usiku wenye mvua yaani walikuwa hawa na msaada wowote hapo watu wakamwambia abu bakar ya kwamba watu hawa wanafahamu ya kuwa jeshi la usama ndio jeshi la waislamu na kama unavyoona waarabu wamekuasi hivyo sio vyema si vyema ya kuwa wewe ulitume jeshi hili la waislamu yani jeshi la usama hapo hata ubakar akasema na apa kwa dhati ambaye uhai wangu umo mwake kama ni na yakini ya kwamba wanyama waporini watanimaliza hata hivyo mimi sitabadilisha amri ya mtume sallaa wasalam aliyoitoa kuhusu kikosi cha usama kuna riwaya nyingine isemayo kuwa hata ubakar akasema na apa kwa dhati ambaye hakuna apa saye kuabudiwa isipokuwa allah kama mbwa waendelee kuburura miguu ya wake watukufu wa mtume salallahu alaihi wasalam hata hivyo mimi sitafanya kiniume cha amri ya mtume salallahu alahi wasalam na nitatuma jeshi hilo wala sitafungua bendera ile ambayo mtume mtmealikuwa amefunga kwa mkono wake h akaeleza habari hiyo anasema ya kwamba jeshi moja ili kushambulia maeneo ya kirumi yakirumi naliu emte ua hatu usama kama amiri wa jeshi jeshi hilo lili kuwa badu hali jaundoka ndipo mtume salallahualh wasalam akafariki dunia na juu ya kifo chake warabuni uli poritadi ndipo masohaba wakafikiri ya kwamba kama katika muda huo wa maasi kikosi cha usamaki ikitumwa kushambulia maeneo ya kirumi hapo nyuma watakao baki watakuwa ni wazee na watoto na kina mama tu na madina itakosa ulinzi hivyo wao wakatoa rai ya kwamba ujumbe wa masohaba wakubwa uende kwa ha abubakar na umombe ya kwamba yeye azuie jeshi hili mpaka waasi umalizike hivyo mar na masohaba wengine wakubwa wakubwa wakamjia na wakamwomba kufanya hivyo hata abubakar aliposikia akawapa jibu kwa hasira sana ya kwamba je nini mnataka ya kwamba baada ya kifo cha mtume salallhualhi wasalam kazi ya kwanza ambayo mwana wa abu kahafa aifanye ni ya kwamba jeshi ambalo mtume salalaa alam alikuwa ametoa amri ya kulituma yeye alizuie کې چې یې اقسم الله والله <سؤال> کما ما جیشی ما عدوی واینګې کټیکه مدینه نه انبوها وایندلې کو برور ما یتی زونه واکي و اسلام هټه هیو می می سیت ازویا کې کو سېچو امبا چومټو می سلام علی کو امټو امریا کو کیټما او جسید نه شجاع هو او کټیکنه کو هټه ابقر کوانی الله علی کو امس ما هیوی یقمبا محمد رسول الله والذین معه ashidao alalkufari kama waya wa kawaida ukiungana na umeme unapata nguvu kubwa yyenyishani vivyo hivyo kutokana na uhusiano na muhammad saai salam wa wake pia wa wasadikishaji wa sadiki shaji wa ashidao alal kufar tumasihi madla salam akieleza jambo hili la kutuma صلیم کی تاریف یا مکہ نہ na maka ikatikisika na ilikuwa karibu ya kwamba wakazi wake wangeritadhi na ameendika zaidi ya kwamba waarabu wakaritadhi kutoka kila kabila watu wa kawaida na watu maalum wakaritadhi na unafiki wao ukazwihiri na mayahudi na wakristo wakaanza kuinwa shingo zao na kuangalia hapa na pale na hali ya waislamu kwa sababu ya kifo cha mtume wao na pia kwa sababu ya idadi yaondo na uwingi wa maadui ilikuwa imefanana na hali ya mbuzi na kondoo wanayokuwa nayo katika usiku wenye mvua kubwa hapo watu wakamwambia abubakar kwamba watu hawa wanafahamu ya kuwa kikosi cha usama ndio kikosi cha waislamu tu na kama unavyoona waarabu wamekuasi basi si vizuri kwamba wewe utume kikosi hicho katika muda huo hapo hata ubakar akasemana apa kwa dzati ambaye uhai wangu umo mwake kama niwene yakini ya kwamba wanyama waporini watani ua hata hivyo mimi sawana amri ya mtume sal salam lazima nitatu majeshi la usama uamuzi aliotoa mtume salallahualah wasalam mimi siwezi kuusitisha ilmurathi yeye اقتکل ذا امر يام دو مسل الله عليه و سلم کما ايلي ويقوا ذا اقيف و تما صحابه وليقوا کټک جيشي لهت اسامه اقوا امور کو شريكي کټک جيشي لاکه يي هي اقسمه كلا انتم عليقوا ام شريكي کټک ککوسي چا اسامه انتم مسل الله عليه و سلم عليقوا ام مو امور کو شريكي يي هي asibaki nyuma kamwe wala sitampa rukhsa ya kuka, kuba, kubaki nyuma hata kama yeye alazimike kutembea kwa miguu lazima aende hivyo hakuna yote aliyebaki nyuma na wote wakashiriki kwenye jeshi kwa vite vile jeshi likawatiari baadhi ya maswahaba kwa sababu ya hali tete wakatoa ushauri tina wakisema ya kwamba kwa muda tu jeshi hilo lisitumwe sawanerewaya moja hat osama akamwambia hat omari ya kwamba wewe uende kwa abubakar na umwambie ya kwamba yeye asitishi amri ya kutuma jeshi ili tuweze kupambana na waritadhi na tuweze kuwalinda khalifa wa mtume na wake zake na waislamu kutoka mashambulizi ya washirikina katika jeshi la hadh usama walikwepo baadhi ya ansar waliumwambia hadh umar ya kwamba kama khalifa wa mtume saa salam atasisitiza juu ya kutuma kwa kikosi hicho basi umpatie ujumbe wetu ya kwamba yeye amteuwe mwingine kwa amiri wa jeshi ambaye awe mkubwa kuliku usama katika umri hat umar kutukana na ombi hilo la hadh osama akamhudzuria habubakar akamwambia kama usama alivyokuwa amesema hapa abubakar akasema kama mbwa na mbwa mwitu waje kunimaliza hata hivyo mimi nitafanya kama alivyokuwa amesema mtume saa salam na sitabadilisha uamuzi wake aliotoa mtume saa salam kama katika makazi haya wote watakufa na nitabaki peke yangu hata hivyo mimi nitatekeleza amri yake kishahatu umar akasema yakwamba ansar wana mtaka mtu ambahi awe mkubwa kuliku usama katika umri hapu hasu abubakar akasimama ambahi alikwameketi akasimamana akashika ndevu yahatu na akasema ya e ibni khatab mama yaku ya mtume aasalam amemteuwa usama kuwa amiri na wewe unaniambia a kwamba mimi hu. Hatumar, watu na watu kwaamba, na ni huo watu mndoe a miriu aaba yeye akasema undokoni mama zenu wawaputezeni yani akawakaribia ya na aka ka juu yao akisema kwamba leo kwa sababu kema kaa kwasabau yen alifamtume a amekasirikau yangu ساونا امريه يهت ابو بکر جي شيلا اسامه لي لي پو جمعهي کټيک ايديولا جرف هتو بکر ميوي اکاين د هکو نا بعده یا کوفیکا کله اکا کاگو جي شي na akapanga safu zake muda wakuondoka kwa jeshi ulikuwa ni wenye kusisimua imani wakati ul usama alikuwa amepanda farasi ilhali ataabubakr alikuwa anatembea kwa miguu atusama akasema e wa mtume wewe upande na kama hapana basi mimi pia na shuka chini hata akasema aka wallahi wewe hutashuka chini na mimi pia sitapanda na sina shida ikiwa mimi nachafua miguu yangu katika vumbi kwa ajili ya allah tu kwani mwenye kushiriki katika vita kila anappiga hatua moja mema mia saba yanaindikwa kwa ajili yake na anapandishwa katika daraja za mia saba na makosa yake mia saba yanafutwa kisha sta bubakar akamwambia hatusama kama unaona خلیف پیا آلی پو آقی آقی اسلام کو اسلام علی کامیر جیشیلا عليقو <applause> انا موامبيه اسماكومبا السلام عليك ايها الامير هات اسما عليقو انا مجيب اقسمكومبا غفر الله لك يا امير المؤمنين اي اميري واويدي الله اكو غفيري كيشا امبله ينسمياكومبا ابو بكر akihutubia jeshi akasema kwamba mimi nataka kuwa na sihini kuhusu mambo kumi ya kwamba nini msifanye hiana na msiibe mali ya ghanima msivunje ahadhi na msikate masikio na pua za maadui wala msitoe macho yao wala msiharibu niuso zao na msimue mtoto mdogo wala mzee wala mwanamke na msikate mitende wala msiiteketeze wala msikate miti yenye matunda wala msichinje mbuzi na ngombe na ngamya isipokuwa kwa ajili ya chakula tu na nini mtapita karibu na watu ambao wamejitolea wakfu katika makanisa mbalimbali basi nini muwaache juu ya hali zao yaani mapadhre wote msiwazuru na nini mtawaendie watu watakao waleteni vyakula vya aina mbalimbali nyini mvile kwa kutaja jina la allah juu ya vyakula vile sio maana kwamba kama wamewaleteni chakula musime kwambani haramu mule kwa kusoma bismillah na nyini mtakutana na watu ambao watakuwa wamenyoa nywele zao kutoka katikati na watakuwa wameacha nywele zao kutoka konyazote n basi mwashughulikie na upanga suta anasema kuhusu watu hawa kuna riwaya mbalimbali ya kwamba kulikuwa na kundi moja la wakristo wasiokuwa mapadri lakini walikuwa viongozi wa kidini nao walikuwa wanawachochea watu dzidi ya waislamu ili wapigane nao vita na pia walikuwa wanashiriki katika wita ndio maana mtume akasema kwamba waliyo mapadhre na wamo ndani ya makanisa msiwazuru wala msipigane nao wita lakini watu wanamna hiyo na wanawafuata mupigane nao wita kwani watu hawa ni wenye kupigana vita na pia wanawachochia wachochia wingine juu ya wita akasema kwa jina la allah muondoke allah awasalimisheni kutoka kila aina ya jeraha na marazi na tauni kisha hata abubakar akamwambia usama kwamba amri ambayo mtume alikuwa amekupatia ufanye kama ulivyoamrishwa wala usioneshe uzembe vovuti کٹا کو صلی اللہ علیہ وسلم کش باد بکرآ فا نہ جی مدینہ موشو نی مو ربی الاقومی بکر آ کالی سنڈی اسامہ نا اساما سامان کالی سنڈی کیزا موسی رابیانی واکوم نا موجا ہجری hatusama akimaliza safari ya mausiku ishirini akawafikia watu wa ubna na akawashambulia ghafla na kauli mbiu ya waislamu ilikuwa ni ya mansur ummat yaani e eh mansur bigeni yaani aliyejitokeza kupambana nani muwauwe tu hivyo kila aliyekuja mbele yao wakamua na wengine wakawafanya kuwa mateka hatusama akawatembeza wapanda farasi wake katika uwanja wa wita siku ile mali ya wanima waliyopata wakaendelea kuikusanya hatusama alikwamepanda farasi ya babake aitwae sabaha naye akimshambulia muwaji wa babake na akamua muda ni, ulipo wadiya, sama, aka wa jioni ulipowadia hatusama akawaamuru watu kuondoka na akaongeza mwenda wake yeye katika mau siku akafika katika bonde la kuraha na akawatuma wapasha habari waende madina ili watoe habari ya usalama wa jeshi iha yeye akaamua kuondoka na katika mausiku sita akafika madina katika vita hiyo hakuna muislamu yote aliyeuawa shahidi jeshi hilo lilipofika madina pamoja na ushindi hata ubakar akifuatana na wahajiri na watu wa madina akifurahia usalama wa jeshi akatoka nje ili kuwapokea atusama akipanda juu ya farasi ya babake akaingia madina hata bin hataraa binhus alikuabel yake na ahuku alikuwa ameshika bendera hadi akaingia katika misikiti wa unabii kisha akaswaliraka mbili kisha akaenda niyumbani kwake sawana riwaya mbalimbali jeshi hili baada ku ku ya kuishi nje kwa siku arbaini hadi siku sabini alikuwa amerejia madina imeendikwa kwamba kwa sababu ya mapenzi ya mtume saai salam aliyokuwa nayaht abubakar bendera ya usama ambayo mtume alikuwa ameifunga kwa mkono wake hataubakr alikuwa amesema kwamba kivipi hiyo inaweza kutokea ya kwamba ibn abukahafa afungue bendera ile ambayo mtume alikuwa ameifunga kwa mkono wake hivyo jeshi la usama liliporejia bendera hiyo haikufunguliwa tena na bendera ile baadaye pia adhari za kutuma kikosi hicho zilizopatikana imeandikwa hivi ya kwamba vita hiyo ikaleta tija na matokeo makubwa sana moja ndiyo hii ya kwamba wale watu ambao walikuwa wakisema ya kwamba kutokana na hali tete jeshi la usama lisitumwe wao wakajua ya kwamba uamuzi wa khalifa ulikuwa unafaa kiasi gani na pia wakajua kwamba abubakar ni mtu mwenye busara na ni mwenye hekima sana pili kabla ya kutuma jeshi hilo haiba ya waislaamu ikapatikana kwa makabila ya warabuni nao wakaanza kuzani ya kwamba kama waislaamu wasingekuwa na nguvu kubwa basi wasingetuma jeshi hilo hivyo wakashikwa na haiba kubwa tatu ni kwamba nguvu za nje zilizokuwa zikichungulia kwenye mipaka ya uharabuni hasa warumi wao wakapata haiba ya waislam warumi wakaanza kusema kwamba watu hawa ni gani ya kwamba upande mmoja nabii wao amekufa dunia amefariki dunia lakini hata hivyo watu hawa wanaishambulia nchi yetu msomi maaruf wa uingireza namtalamua mamboya mashriki sar tamas wakir arnal ana indika kuhusu jeshi la usama na tafsir yakeni ka mahivi baada ya kifocha mhammad lm abubakar alituma jeshi la usama ambalmtume lam alikua ame amua kurituma wenda siria kutokana na hali halisi ya muda ule baazi wa waislamu wakahitirafiana na abubakar lakini hiye akawanyamazisha kwa kuwaambia ya kwamba mimi siwezi kusitisha amri yoyote iliyotolewa na mtume hata kama madina ishambuliwe na wanyama waporini hata hivyo jeshi hilo litatimiza matakwa ya mtume w hiyo ilikuwa ni vita ya kwanza katika vita zile ambazo kwa kupitia kwazo waislamu katika siria na na afrika kaskazini na waka umariza utawala wa zamani wa kiajemi na wakateka majimbo bora kutoka utawala wa kirumi pia kuna sehemu nyingine katika ncylopedia ya kiislam imeendikwa hivi ya kwamba khalifa halifa mpya wa alitoa amri ya kwamba jeshi la usama litaondoka ili kutimiza matakwa ya mtume mtumes ijapokuwa katika makabila uasi ulika umeenea usama akafika katika eneo la balqa inchini siria ambapo zad alikwa amewa wa shahidi na usama akaivamia ubna na kwa sababu ya ushindi wake watu wa madina waliokuwa na hofu sana kuhusu habari za kuritadi kwa watu wakafurahi sana basi vita hiyo ikapata umuhimu vita zingine za kawaida na ndiyo vita hiyo katajwa mwanzo wa ushindi wa siria kisha kuna changamoto nyingine aliyoipata ili kuwa ni fitina ya wale waliokataa kutoa zaka taarifa ya kifo cha mtume slwsla iliposambaa katika nchi nzima hapo asina uritadi kana kotkea kilaupane ala ibn isha asa kwaa n rii hi یہ اسم ومثم گا mtu huyu asimame katika sehemu ambapo wewe uwe unamsifu msifu umar alikuwa na nia ya kumwazibu lakini mtumel sa salam akasema kwamba msi mzuru na muda utafika ambapo yeye atakuwa na daraja fulani atasimama kwenye sehemu fulani na ataongea mambo mbalimbali mpaka wewe pia utamsifu na anasema kwamba nafasi hiyo ikapatikana pale ambapo kifu cha mtume aa salam na watu wa maka wakatikisika kuraishi walipo waona watu wa uharabuni wa kilitadi na hata ataa bin usaid amui aliyekuwa ameteuliwa na mtume saaa kama amiri wa watu wa makka yeye akaenda kujificha wakati urehad ushel bin amar akasimama na akatoa hutuba akisema kwamba ini kundi la kuresh baada ya kusilimu katika muda wa mwisho musije mukawa wa kwanza kuritati wallahi dini hiyo itaenea kama jua na mwezi vinapotoka na mwanga wao unaenea ivyosuhel akatoa hutuba ndifu ambayo ikaleta athari kubwa kwa watu wa makka nao wakapata nguvu hata At, pia akaitwa ambaye alikuwa amejificha uta ataa bin usad ambaye alikuwa amejificha y akaitwa na kurashi wakasimama kidete juu ya islam watu waliokuwa wamiritadi walikuwa na aina mbalimbali akieleza aina hizi mwandishi mmoja anaendika ya kwamba kulikuwa na aina mbalimbali mbali za uritathi wingine wakiacha islam wakaanza kuabudu masanamu wingine wakadhaikuwa mitume na wingine wakaendelea kukiri kuwa waislam na wakaendelea kuswali lakini wakaacha kutoa zaka wingine wakafurahia kifo cha mtume sala salam na wakajiingiza katika mambo ya ujinga wengine wakashikwa na mshangao na wakaanza kusubiri kwamba sasa nani anapata utawala maulamaa wa sera na fikhi wameeleza aina hizi imam khatabi anasema ya kwamba walioritadhi walikuwa na aina mbili kundi la kwanza ni wale walioacha dini na wakaacha islam na wakarejea katika ukafiri kundi hilo lilikuwa na madhehebu mawili dzehebu moja lilikuwa ni la watu waliowaamini musalma kazab na aswad ansi na wakasadikisha utume wao na wakaukataa utume wa mtume sallaalwasalam na kundi la pili lilikuwa ni la watu walioritadi na wakakataa kutekeleza amri za sheria za islam na sala na zaka na wakarejea katika dini ya ujahilia na aina ya pili ya watu waliorithadhi ilikuwa ni ya watu waliotofautisha katika swala na zaka walikuwa wanaswali lakini wakakataa kutoa zaka walikwepa watu ambao walikuwa wanataka kutoa zaka lakini viongozi wao walikuwa wamewazuia kazi aas ameeleza aina tatu za watu waliorithadhi yeye anasema kwamba kuna aina tatu za watu moja ni wale walioanza kuabudhu masanamu wengine waliofuata musalma kazab na aswad ansi na kundi la tatu ni wale walioendelea kubaki katika islam lakini wakakataa kutoa zaka na wakasema kwamba zaka ilikuwa wajibu mpaka kifo cha mtume aa salam tu kisha kuna daktari abdurahman yeye anasema kwamba walioritadhi wana aina inne moja wale waliyoanza kuabudu masanamu pili wale waliyowatii mitume waungo aswad ansimusalmakazab na saja na tatu ni wale waliyokataa kutoa zaka na ine wasiokataa kutoa zaka lakini wakasema kwamba sisi hatutampatia abubakar zaka zetu makabila yaliyokata kutoa zaka majina yao ni kama vile abs na zibia na banukanana na ghatfa, na fazara kabila awazan pia walikuwa wamekataa kutoa zaka kuhusu watu hawa waliyokataa kutoa zaka Allah taala anhu alikuwa ameshauriana na masahaba mbalimbali kwamba tufanye nini zidi ya watu hawa waliyokataa kutoa zaka kwamba je tupigane nao vita tamesema kwamba wanapigana vita na wale wanaokataa kutoa zaka hatabakar akiwa kusanya masahaba wakubwa wakubwa akashauriana nao kuhusu kupigana vita na wale waliokataa kutoa zaka walikuwa wanajiita kuwa waislamu wana wa lakini walikuwa hawataki kutoa zaka hamar pia hatumar na waislamu wengine walikuwa na rai ya kwamba sisi hatutakiwi kupigana nao vita kwa sababu watu hawa wanamwamini allah na mtume wake bali sisi si, tukiwa pamoja nao tupigane dzidi ya wale waliorithadhi wali, wali, wali, wali, wingine rai yao ilikuwa kinyume chake lakini idadi yao ilikuwa ndogo sana sawana riwaya moja maswaba wakamshauri hata ubakar ya kwamba waliokataa kutoa zaka waache juu ya hali zao na uwape moyo hadi imani iimarike katika mioyo yao kisha zaka ichukuliwe kutoka kwao hata ubakar hakukuba hali hiyo hatabakar alikuwa narai yake akisema kwamba kwa kupigana vita na waliokataa kutoa zaka tuwalazimishe kutoa zaka na akasema kwa nguvu kwamba wallahi kama wakikataa kutoa kamba moja ambayo walikuwa wanatoa katika aa za mtume hata hivy mimi nitapigana nao vita kuna riwaya ya buhari abuhria anasimulia kwamba ma akasema kivipi utapigana nao hali mtume wa allah amesema أمرت أن أقاتل أمرت أن أقاتل الناس حتى يقولوا لا إله إلا الله ومن قالها فقد أسمى مني ماله ونفسه ماله ونفسه نفسه إلا بحقه وحسابه على الله ni meamrishwa ya kwamba nipigane na watu hadhi wakiri kwamba la ilaha illallah na aliyekiri akasalimisha mali na nafsi yake kutoka kwangu isipokuwa kwa msingi wa haki na hesabu yake ni juu ya allah akasema akasema wallahi wallahi wallahi nitapigana nitapigana na wita wale kati ya ya swala zaka Kwaani zaka kwani ni haki ya mali wallahi ni ya mtoto wa mbuzi ambaye walikuwa wanampatia lakini allah kwamba hiyo yani akalazimika kukiri kwamba kile tapianahaamal abubakar ni sahihi السيدان <سؤال> العابدين ولي الله شاء صاحب اقل زمائل زو يا حدیثي أسمم مني ماله ونفسه إلا بحقه آمين لك يا قوانبا ما نينو يا إلا بحقه ما نينو يا إلا بحقه الإسلام يا نا انغازي يا زايد مو اسلامو پا جانا كيري لا إله إلا الله اسي جالي حق زكي اسلام بس يه يه آنا واجبي کا na nkuamini peke yeyihawizi kusalimika na azabu manino ya behae hilislam yana maana za ainabili moa liwe swala la haki za kiislam hakni ina inayotoa mafhum ya jama pili pali ambapo islam ina lazimu kuchukua nafsi hiyo imetumika kwa maana ya murtadi uslama wa watu wa ummati unategemea utekelezaji wa haki kama wile kutokulipa kodi kuna azabu yake pia kutokulipa zaka pia ni uasi na unataka azabu mwanzoni hat umar hakuafikiana na abubakar lakini aliposikia maana ya ile bihaqehi basi hapo akakubalira yake tukio hilo linaonyesha kwamba kusema kwa ulimi tu kwamba la ilaha ilallah bila kuwa na matindo mema ni jambo lisilo na maana kichwa cha habari ya mada hii ni aya ifuatayo faintabu wa aqamu salata waatabuzakata faalluu sabilahu katika hali hiyo allah akieleza mada ya aya iliyotaju ahapojuu anasema fa intabu wa qamu lsalaha wa atabu zakata fa ikhwanukum fi ddin yaani wakitubu na wasimamishe swala na watoyezaka basi waoninduguzenu katika dini manenu hayo yanasibitisha kwamba katika mambo hayo matatu mtu aliyeacha jambo moja hawezi kuwa muislamu ni wajibu wa kutekeleza nguzo zote tano za islam hata mtume sam pia akisema ila bihaqihi amesema kwamba infaq fi sabilillah ni haki ya wanyonge katika jamii yaani watu wenye uwezo wana wajibu wa kutekeleza amri za islam na wana wajibu wa kutoa kutoka mali yao katika hali hiyo haki zao pia zitasalimika hivi kutoka mwayo ila bihaqqi maana aliyufanya hata bakar ni dalili juu ya busarayake sawanaraya ke uto kutoa zaka ni kama kuasi na mtu asiye toa zaka anatoka nje kutoka jamii ya Kiislamu na kwa sababu ya uasi wake kupigana na jevita ni jambo la lazima bila shaka ya Islam kwa kusema kwamba la ikraha fi din yani hakuna karaha katika dini ime tu uhuru katika masuala ya dini lakini ambaye kidhahiri anadhai kuwa muislam na akiingia katika jamii ya kiislam amepata uhifadhi wake na anapata baraka zake na anafaidika na haki zake katika jamii lakini wajibu na majukumu ambayo ni juu yake yeye hatimizi majukumu yale na hatimizi wajibu wake basi mtu kama huyo anakosa haki ya ulinzi na uhifadhi katika dunia hakuna serikali yyote inayovumilia watu wanau aasi na wana wunja kanuni nizamu ya zaka na sadaka ina husika na jamii wala si mtu fulani na matakuya kepia yana husika ke na jamii na si mtu fulani yeah, yeah. sawanarewaya mojahat umar akasema kwamba e eh kalifa wa mtume salull wasalam uwatende watendee watu kwa huruma na kwa upole yaani wahurumie hu- hapa ubakar akamwambia umar ya kwamba katika zama za ujahilia wewe ulikuwa shujaa sana na katika islam sasa unaonyesha uoga kwa vyote vile basi waliokataa kutoa zaka vita ikapiganwa pamoja nao na matukio yake yaliyotokea juu ya watu mbalimbali inshalah nitaeleza habari zake katika siku za usoni khalifa mtukufu anasema kwamba leo kwa mara nyingine tena napenda kusema kuhusu hali tete ya dunia mufanye maombi kwamba mwenyezi mungu azijalie serikali pande zote mbili akili ili watu hawa waweze kujizuia kumwaga dhamu ya ubinadamu na pia vita hii tujifunze somo kutoka vita hiyo jinsi watu hawa wamekuwa kwa pamoja lakini waislamu licha ya kusoma kalemamoja hawaungani kwa pamoja nchi moja ikaangamizwa iraq ikaangamizwa siria ikaangamizwa yemeni inaendele kuangamizwa na nchi hizi zimeangamizwa na watu wengine na pia watu hawa wanaziangamiza lakini waislamu hawajifunzi somo la kuwa pamoja kutoka watu hawa mwenyezi mungu awa, rehemu waislamu na aurehemu ummati wa kiislam na hiyo inaweza kutokea ikiwa watu hawa watamtambua imamu wazama na ndio maana allah amemtuma ili aweze kuwaongoza mwenyezi mungu awajalie akili na uelewa na awapatie busara mtura amesema kwamba tutumie mbinu mbalimbali mbali, ili tuweze kuisalimisha dunia kutoka vita نا واٹو ہے وسیج وا کہ بیٹا بادہ یا صالح یا ایجما نیٹا سلیشہ صالح یا جنیزہ یا غائبو امبایون یا بی سیدہ قیصر ظفر ہاشمی صاحبہ امباشی علیم کے علی و ظفر اقبال ہاشمی صاحبہ لاہور علی فریق کی دنیا سے کزا نیوما انہ و راج مارے ہیم علی کو و حسکت محمد علی بخاری صاحب علی کو صحابہ مولا صلی و علیہ وسلم نا علی زلی و کٹی کا با یا سکت نذیر احمد بخاری صاحب یا کو اول و علی ایشی کٹی کا مائ نیومبا لمبا علی مَ کلف مجھا بیٹی سے مجھے علی کوام اول وا نہشہ موقع فجہ میٹی سے نہ موجہ آقا حامیہ الہ اقبال ٹاؤن لاہور امباپو علی و ذکوی ٹم کیا کٹی کا تنظیم یا لجنا کا صدر نا کتیبو alikuwa mama mwenye kuswali sala tano na alikuwa na tabia njema alikuwa na tabia ya kufanya subira alikuwa ana upenda ukhalifa na alikuwa anautii sana alikuwa anashiriki katika michango yote alikuwa anatoa michango yake mwanzoni mwa mwaka kwa fazili alikuwa ameungana na nidamu ya wasia ameacha numa mume na vijana watano na binti moja kuna mwanawake mmoja mahmud akbal hashmi ambaye ametiwa ndani katika njia ya allah yupo kwenye camp lahor hakupata ksa ya kutoka ne ili aweze kushiriki katika mazishi ya mama yake lakini viongozi kwamba maiti ya mama yake ikaplekwa jela ili aweze kuona uso wake lakii amba wa ia wanapotumia vitu mbalimbali vya wanapewa adhabu kubwa kubwa mpaka hawaruhusiwi kutoka nje ili wawezi kuswali saayaya jamaa zao lakini wakubwa wanaruhusiwa kutoka nje mwenyezi mungu, mungu azirhimu serikali za nchi hizi b watatu kuna kesi ilikuwa imeingizwa zidi yao mk9 baadayo waliampata zamana lakini kisha agosti2 zamana ile ikakataliwa na wakakamatwa tena na polisi walipokuwa mahakamani mwenyezi mungu awaandalie mipango ya kupata uhuru kuna mjukuu wake mmoja hashim hashim saheb yupo hapa uingereza ambaye ni mbashiri wa jumuiya mwenyezi mungu amjalie ili awezi kuendeleza mema ya bibi yake na pia awajalie watoto wake kuendeleza mema yake na marehemu <applause> الحمد لله الحمد لله نحمده <لله> ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله <مشرور أنفسنا> من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ويتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر