أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدًا عبده رسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين ديموق أم أنا سيما نیلیکلیزا حالزہ معیشہ یا ہات ابو بکر صدیق رضی اللہ عنہ نہ مواز و یاکوسو وال ور یو کٹا کٹوا زکا نہ کیشا جنسی یہ ہی آ لیو نا وٹ انڈیا کوسیاں نہار ہیو ام ایلیزو زائدی کٹیکہ تاریخ تبری کا مہیوی مَ یا اسد نا غطفان نہ طے یاگانہ نا, نا تلحہ بن خویلد ambai alikuwa amedai kuwa nabi muongo isipokuwa watu wachache chache watu wa kabila la asad walikusangika katika eneo la samira samira ni eneo ambalo limepewa jina la samira juu ya jina la mtu mmoja wa kaumu ya aad na linapatikana kwenye njia iendayo makka eneo hilo limezungukwa na milima yenye rangi nyeusi na ndio sababu ya kupewa jina hilo watua fazara na ghatfan pamojana jamazao wali kusaika kusini moa tiva te وali jumoika mpakani moa eneolao miungoni moa thalba binsad na mura na abs waliyu unga mkono pamojanao وali kusahika katika eneola abrak la rabaza rabaza pia ni bonde moja katika mabonde ya madina ambalo lina umbali wa safari ya siku tatu kutoka madina zabada ilikuwa sehemukatika sehemu za kabila la banu zubiyan watu wa wachache wa banu kinana pia wakaja kuungana nao lakini maeneo yale hayakuweza kuwatosheleza hivyo watu hawa wakawa na makundi mawili kundi moja likabaki katika abrak na jingine likahamia dzul kasa pia ni mahali ambapo pana umbali wa maili 4 kutoka madina tulaha akamtuma hibal ili kuwa saydia hibaal ali kuwa mwana wandugu ya ke tulaha na hivyo hibal akawa kiungozi wa watu wa zul kassa ambao katiao walikuepo jamazao kutokama kabila ya mudlaj na lesbil na asad kia ia a auf bin fulan bin sinan akateuliwa kuwa mku wa kabila la murra na haris bin fulan akateuliwakuwa amiri wa makabila ya salba na abs ambahi alikuwa ametukana na banu suba makabila hayo yakatuma wakilishi wao ambao wakaaja madina yaani watu hawa wakakusanyika kisha wakautuma ujumbe wao watu hawa waliotoka huko wakaja kukaa kwa viongozi wa madina ambao wakawapokea kama wageni isipokwhadh abbas na wakawaleta kwa kwhadh abubakar kwa sharti hili ya kwamba wao wataendelea kuswali lakini hawatotoa zaka allah akamuimarisha abubakar juu ya haki hataubaar akasema watu hawa wasipotoa kamba ya kumfungia ngamya mimi nitafanya nao jihadi kwa kuona mtezamo huo wa hathaabubakar ujumbe wa wale waliokataa kutoa zaka ulipokuwa unarejea kutoka madina wakati ule watu hawa walikuwa na hali gani akieleza hali yao mwandishi mmoja wa sira anaendika ya kwamba wajumbe hawa walipoona azma yake wakarejea kutoka madina lakini wakati wa kurejea kutoka madina walikuwa na mambo mawili kichwani mwao moja kuhusu kutokutoa zaka jambo lolote halijafanikiwa kuhusu suala hilo amri ya islam iko wazi na hakuna tumaini lolote kwamba khalifa wa zama atabadilisha rai yake hasa pale ambapo waislamu baada ya kuona dalili iliyo wazi wamesha afikiana na rai yake na wako teyari kumunga mkono walifikiria kwamba waislamu ni wadhaifu na idadi yao ni ndogo katika madina hivyo tuishambulie madina na tuumalize utawala wa islamu na dini hiyo imalizike hiyo ilikuwa dhana yao ya kwamba kwa njia hiyo wao watapata ushindi na tutaiteka madina kwa vyovyote vile watu hawa waliporejea wakawaambia makabila yao ya kwamba wakati huu kuna watu wachache sana katika madina na wakawachuchia kuivamia madina ilhali upande wa pili hata ubakar pia alikuwa hakughafilika yeye baada ya ujumbe huo kurejea akaweka ulinzi juu kona zote za madina hat ali ht zuber ht talha ht abduلlah bin masud waka wekewa ju ya kazihio aakapea kazihio ya ulinzi katika riwaya moja majina yaht saad bin abiwaقas abdurahman bin oufpia yan paikaa yakwamb aa hawapia alu meteulia kaa walinzi wa mete aadina wa pamoja na hayo hata ubakar akawaamuru wakazi wote wa madina ili wakusanyike misikitini kisha akawaambia ya kwamba nci nzima imekuwa kafiri na wajumbe wao wameona idadi yenu ndogo na nini hamjui ya kwamba wao watawashambulie ni usiku au mchana kundi lao lililo karibu zaidi lina umbali wa maili kumi na mbili tu kutoka hapa na baadhi yao na baadhi yao walikuwa wakitamani ya kwamba sisi tukubali masharti yao na tufanye suluhu pamoja nao lakini sisi tumekataa kukubali masharti yao hivyo sasa nyini mujiandaye kupambana nao wazo laabubakar lilikuwa sahihi kabisa na ndiyo maana baada ya kurejea kwa ujumbe huo wa waliokataa kutoa zaka kutoka madhina mausiku matatu tu yalikuwa yamepita ambapo watu hawa wakaivamia madina wakati wa usiku kutoka watu wao wakaliacha kundi moja katika eneo la zulhisa ili wao waweze kuwasaidia katika dzarura zulhisa ni kati ya maji ya banufazara na inapatikana katikati kati ya rabaza na nal basi washambuliaji hawa wakati wa usiku wakafika kwenye vituo vya ulinzi vya madina ambapo wanajeshi walikuwepo na nyuma yao walikuwepo wengine ambao walikuwa wanapanda juu walinzi wakawaambia watu wao kuhusu maadui na wakamtumia hata ubakar taarifa ya maadui hata ubakar akawatumia ujumbe ya kwamba wote waendelee kusimama kidete juu ya mahali pao na jeshi zima likafanya hivyo kisha hata ubakar akifuatana na waislamu waliokuwa misikitini na wakipanda ngamia akaelekea kwao na maadui wakashindwa waislamu wakiwa na ngamia zao wakawasaka hadi wao wakaenda kufika katika eneo la zuhisa kundi la maadui ambalo lilikuwa limeachwa nyuma kama jeshi la ziada wao wakajaza upepo katika mitungi ya ngozi na wakiifunga na kamba kisha wakatoka to, kupambana na waislamu nao wakatuba mitungi ile mbele ya ngamia za waislamu na kwa kuwa ngamia anaogopa kutoka kitu kama hicho hivyo ngamia wote wa waislamu wakaogopa na wakakimbia nyuma mpaka waislamu waliokuwa wamepanda juu yao hawakuweza kuwazuia hadi wao wakafika madina lakini waislamu hawakupata hasara yoyote kwa kuona hali hiyo ya waislamu waadui wakazani ya kwamba waislamu ni wadzaifu wala hawana uwezo wa kupambana nasi kutokana na wazo hilo wao wakawaambia wenzao kuhusu tukio hilo watu ambao walikuwa katika zulkisa na watu wa zulkisa kisa wakitegemea habari hiyo wakaja kuungana na wenzao lakini wao walikuwa hawajui ya kwamba allah amewaandalia jambo gani ambalo yeye atalitimiza katika hali zote usiku kucha tabubakar akaendelea kuandaa jeshi lake na baadha ya kuandaa na kupanga utaratibu wa jeshi lake akaondoka kwa miguu noman bin moqarin alikuwa kiongozi wa maimana na abdullah bin muqarin alikuwa msimamizi wa maisira na swad bin muqarin akatewuliwa kama mkuu wa sehimu ya niuma ya jeshi aliye na baazi ya wapanda farasi pia alfajiri ilikuwa bado haijatoka ambapo waislamu na waliokataa kutoa zaka walikuwa wamesimama ana kwa ana katika uwanja wa vita maadui hawakuweza kupata habari ya ujio wa waislamu na waislamu wakaanza kupigana nao na vita ikapiganwa usiku na jua lilikuwa bado halijatoka ambapo maadui wakashindwa na wakakimbia kisha imeendikwa yakwamba waislamu wakawateka wanama wa uti katika vita hiyo hibal aka uwawa hataaubakr aka wasaka hadi akafika zulisa huwo ulikwa ushindiwa kwanza ambao allah aka waay waislamu hataubakr akamweka noman bin mkrin pamojana watuwingine kaika sehemu ile namoyeme akarejiamaina o kumbukumbu tabri mwandishi moja akifananisha vita hiyo na vita vya badar anaendika ya kwamba katika vita hiyo jinsi abubakar alivyoonyesha imani na yakini azma na uimara na wake bila shaka kwa kuona hayoyote waislamu wakakumbuka zama za vita vya mtume sallawslam vita vya kwanza katika zama zaata abubakar inafanana na vita vya badr siku ya vita vya bader wa islam walikuwa na idadi ndogosana kama miatatukumina watatutu ilhali wa shirikina idadi yau ilikuwa zaidi ya elf moja hata katika wakati huopia idadi ya waislamu ilikua sana na mbele ya waislamu ما یا یا ابز زبیان نا غطفان یا لکھوا یا مِ جموئیکا نہ یا لکھوہ یام و شمبولیٰ و اسلام واکی و پاموجا وکات و بدر اللہ آکا وا جا علی و اسلام و اشینڈھی نہ کٹیکا ویٹا ہی پیا ابو بکرہ ون ذاکہ وکا اُنشا ایمانی یا کمیلی نکا پاٹا اشینڈھی جو یا مادوی کاما کما ویٹا و بدر ilivyokuwa imeleta matokeo natija ya mbali vivyo hivyo katika vita hiyo pia ushindi wa waislamu ukauletea mustakbali wa islam athari nzito banu zubian na banu abs kwa sababu ya kushindwa kwao wakishikwa na ghazabu na hasira kali wakawashambulia waislamu ambao walikuwa wanaishi katika maeneo yao na wakaanza kuwaua na kuwapa adhabu za aina aina na makabila mengine pia yakafanya hivyo hata abubakar alipopata taarifa ya zuluma hizi juu ya waislamu akawapakiapo ya kwamba yeye atapigana na washirikina kwa nguvu zote na kutoka kila kabila wale ambao wamewaua waislamu yeye atawaua kama kisasi chini ya uongozi wa hatabubakar mashambulizi ya waliokataa kutoa zaka yalipoangamizwa makabila mengine yaliyodhaifu yakaanza kuja madina na zaka zao makabila yaliyodhaifu yalipoona kwamba makabila yenye nguvu yameshindwa hapo wao wakaanza kuja madina na zaka zao kabila fulani likaaja wakati wa muda wa awali wa usiku na kabila jingine likaaja katika sehemu ya katikati ya usiku na kabila jingine likaaja katika sehemu ya mwisho ya usiku watu hawa walipokuwa wakija madina watu wa madina walikuwa wanasema kwamba inaonekana kuwa watu hawa wameleta habari mbaya lakini hata ubakar alikuwa anawaambia kwamba hapana hawa ni wenye habari njema na wamekuja kuunga mkono nasi hivyo pale walipojua kwamba makundi haya yamekuja kuunga mkono na waislamu na yameleta mali ya zaka hapo wakamwambia tha kwamba wewe ni mtu mwenye baraka sana na dhaima wewe umeendelea kutoa habari njema hatha akawaambia kwamba wanaokuja na habari mbaya na wanakuja na nia mbaya wanatembea kwa kasi ili hali wenye kuleta habari njema wanatembea kwa utulivu na kwa amani hivyo mimi kwa kuona mwendo wao tu napiga hisabu baada ya kupata ushindi zidia wale waliokataa kutoa wa zaka kuhusu kusanyaji wa zaka imeendikwa katika tarikh tabria kwamba katika zama zile sadaka nyingi zikafika katika madina kasi kwamba zikazidi kuliku mahitajiya waislam katika muda huhuo jeshi usama pia likarejia madina likiwana ushindi na mafanikio hat usama aliporejia hart abubakar akamteua naibu wake katika madina pia ina seemo ya kwamba ha abubakar alikuwa amemteua sinaanzamri kama naibu wake na akamwambia yeye na jeshi lake ya kwamba kwa, kwa satanini mupumziki na pia muwapumzishe wanyama winu na abubakar mwonyewe akifuatana na watu wingine akaeleke yazulu wakati huo waislam wakamomba wakisema kwamba e wa mtume sisi tunakuomba sana tunakuomba kwa jina la allah ya ba, wewe usiende katika vita hii kwani mungu apishe mbali kama ukipata shida yote, basi basi hivyo wewe umtume, mtu mwingine mwingine ya ya kazi hii ili yeye akipata shida fulani basi uweze kumteua juu nafasi flania uwkumteamwngie wallahi sitafanya hivyo na mimi nitawaondoleeni ghamu yenu hata kwa kujitolea uhai wangu kisha kuhusu shambulizi lilofanywa juu ya watu wa rabaza imeendika ya kwamba hatbba bada ya kufanya mandalizi yote akaenda uhisna i ulia ni mahali ambapo pana umbali wa mal4 a maina m abdlaawalikua kaika makambi yao bba akaenda kukutana na watuwarabaa katika eneo la aba vaal ikatokea na mshowe alla akawa ma aritna af aua vnozi a mra thalana ab na fatiha aka kamaa akiaa abubak akaa ka kaia abra kwaiuaa ya farasi faas waislamu banu abs na banu zubian na aushina aiaa akitoka samira sama meia bazaha na kukakule bazaha pia ni jina la chemchem ya banu asad na katika eniohilo katika zama zaat abubakar vita kubuwa ilikuwa imepiganuwa na tulaha asdi kisha una mwandishimmoja akileza tabiya ya makabila yaliyoshintuwa anaendika ya kwamba ilikuwa vyema kwa abs zubian ghadfa banibakr na makabila mengine yaliyokuwa yakiishi karibu na madina ya kwamba wao wangejizuia katika kuasi na wangemtii hatabubakar kikamilifu na wangekiri kutekeleza amri za islam na wakiungana na waislamu wangepigana vita na wale waliyoritadi akili ilikuwa inasema hivyo na matukio pia yalikuwa yanasema hayo kwasababu ya abuba nguvu ya iiu is kwa sababu ya abubakar nguvu ya maadui ilikuwa imesha vunjika kwa sababu ya kupata ushindi juu ya mipaka ya roma haiba ya watu wa madina ilikuwa imeshastawi nguvu na uwezo wa waislam ulikuwa umeshazidi sana na sasa wao hawakuwa na udzaifu ule ambao walikuwa nao katika vita vya badar na katika vita vya zama za awali sasa maka pia ilikuwa pamoja nao na thaifu pia ilikuwa pamoja nao na umuhimu wa miji yote miwili ulikuwa unaaminika na nchi nzima kisha katika makabila haya walikuwepo waislamu kwa wingi ambao waasi walikuwa wameshindwa kuwapotosha na hivyo uwezo wao ulikuwa umezofika sana lakini hata hivyo katika uadui wa waislam macho yao yalikuwa yamepofuka na walikuwa wameshindwa kuelewa chochote wao wakaacha watani wao na wakaenda kuungana mkono na tulaiha bin hwaled nabii mwungu na kabila la baniasad na waislamu waliokuwa wanaishi pamoja nao hawakuweza kuwa kufanya hivyo kutokana na kwenda kwao tulaha na musalma wakazidi katika nguvu na katika yemen fitna ya uaasi ikaanza kupata nguvu husur anasema daima ikumbukwe ya kwamba watu wale walikuwa wameasi na kisha wakapigana vita yni vita haikutokea juu ya maadhai ya mtu fulani tu bali wao walipoasi ah, na kisha wakapigana vita hapo vita ikapiganwa zidhi yao hata abdullah bin masud akieleza kuhusu ujasiri wa abubakar anasema kwamba baada ya kio cha mtume mtumesl sisi tulikuwa na hali hi yakwamb ma ala kakumpitia abubakar s asingetusaidia hapo bila shaka sisi tungeangamia sisi waislamu wote tulikuwa na wazo moja tu ya kwamba sisi kwa ajili ya ngamia zaka hatutapigana vita na watu na ya, na ibada ya allah tu hadi tupate ushindi kamili lakini abubakar sidik akaamwa kupambana na wale waliokataa kutoa zaka yeye akawawekea mambo mawili tu na siyoyo la tatu moja wao wakubali kwa ajili yao mazila na wasipokubali basi wawe tayari kuacha watani wao na kupigana vita maana ya kukubali mazila ilikuwa hivi kwamba wao wakiri yakua wali awakati yao ni watuamotoni wa na watu wetu ni watu wa peponi wao watatupatia i ya watu wetu mali ya anima tuliyopata kutoka kwao wao wasituombe ili lakini mali yetu waliochukua wao wao waturudishie Na wawetiari kupokia azabu, za kufukuzwa india inti, Ha, muslim maud akaeleza habari hiyo anasema ya kwamba baadha ya kifo cha mtume swsm baadhi ya makabila ya uarabuni yalipokataa kutoa zaka hapo hata abubakar akawa tayari kupigana nao vita wakati yule hali yenyewe ilikuwa inatisha mpaka mtu kama haa umar akamshauri hata abubakar ya kwamba watu hawa tu kwa upole lakini abubakar akamjibu na habari hiyo imeshaelezwa katika hutuba ya nyuma ya kwamba mwana wa abukahafa anawezaje kusitisha amri ambayo mtume sallahuam alikuwa ameitoa wallahi kama watu hawa katika zama za mtume walikuwa wanatoa kamba ya kumfungia ngamia kama zaka basi nitachukua ile kamba kutoka kwao na sitapumzika mpaka wao watoe zaka katika swala hilo kama nyini hamwezi kunisaidia basi msinisaidie mimi nikiwa peke yangu nitapambana nao anasema kwamba huo ndio utii wa mtume ya kwamba hali ni tete na yenye ye hatari na masohaba wakubwa wana mshauri kinyume cha vita lakini hata hivyo kwa ajili ya kutimiza amri ya mtume s abubakr anakuwa tayari kuvumilia kila aina ya shida na hatari kishamusleaud anaendika ya kwamba katika zama za hataubakar fitina ya urithadhi iliposambaa na, na katika kijiji tu sala ya pamoja ilikuwa inaswaliwa na jeshi pia likatumwa siria hata katika hali hiyo pia yeye akawatumia ujumbe kwa wale kutoa zaka ya kwamba katika zama za mtume salam, kama kuna mtu aliyekuwa anatoa kamba fulani na saa hizi yeye yeyehati basi mimi nitachukua kutoka kwake kwa nguvu umar mtu itachukua kut mt alieh liua yake ya kwamba ya wakati huu si vizuri kuweka msisitizo juu ya zaka lakini hakukubali ombi lake hilo linaonyesha zaka ni muhimu kiasi gani lau alipokuwa akitoa hutuba moja juu ya uchamungu na hatua zake katika hutuba zile hutuba ile alikuwa ameeleza daraja za uchamungu na pamoja na na kueleza daraja za uchamungu uchamungu alikuwa alikuwa ameeleza umuhimu wa amewahamasisha kuhusu na pia alikuwa amesema kwamba ni muhimu kwa watu wanaoshika uchamungu na wanapaswa kukumbuka ya kwamba zaka pia ni muhimu sana kisha katika sehemu nyingine admslehmaud anasema ya kwamba kuna swala muhimu sana ambalo ni la zaka lakini watu hawajaelewa swala hilo mwenyezimungu baadhi ya swala ametoa amri yake hataubakar akasema mimi nitawatendea watu waliokataa kutoa zaka kama mtume alivyokuwa amewatendea makafiri wanaume wa watu hawa mimi nitawafanya kuwa watumwa na wanawake wao pia mwajakazi baada ya kifo cha mtume majaribio yakatokea ambapo nci nzima ikaritai isipokuwa miji mitatu ya arab yani madina na na mji mwingine hat umar akasema watu watu wa ufanye suluhu pamoja nao kwanza tupigane vita na wale, wale na pole pole aaaa aasma tu jambo la kwanza ni hili ya kwamba manabii waongo waangamizwe kwani fitra yao ni kali sana hatobakar akasema kama watu wasipotoa mtoto wa mbuzi au kamba ya kumfungia ngamia kama zaka mali ambayo wao walikuwa wanaitoa katika zama za mtume sa salalmm basi mimi nitapigana nao vita na kama mtaniacha na wanyama wa porini pamwe na walieritadhi waje kunivamia hata hivyo mimi nitapigana nao vita nikiwa peke yangu hiyo pia ni baraka katika baraka za ukhalifa ya kwamba kwa ajili kwa ya kustawisha sheria khalifa wazama anafanya juhudi kubwa mad anasema katir na ushauriane nao katika mambo yaliyo muhimu amri hiyo ni kwa ajili ya mtume tu na si kwa ajili ya ukhalifa lakini watu hawa wakumbuke ya kwamba hata ubakr alipokuwa akishutumiwa kuhusu zaka shutuma ile pia ilikuwa inafanana na shutuma hii yaani ubi lsada chukua sadaka katika mali zao nao wakasema ya kwamba amri hiyo ni kwa ajili ya mtume tu sasa kwa kuwa yeye hayupo hivyo hakuna anaye haki ya kuchukua sadaka yule aliyekuwa ameshaamrishwa yule aliyekuwa ameamrishwa amekufa tayari hatabr akawapa jibu ya kwamba sasa mimi ndiye ninayehusika ninaehusika lm akasemaakwamba mimi pia namwambia mwenye kuniletea uileta kwamba sasa mimi ndiye ninayehusika na swala hilo anasema kama wakati yule jibu hili lilikuwa lilikuwa kweli kweli na bila shaka hliliua eab basi hiyo pia ni sahihi ninayosema mimi baleo mimi nahusikana swala hilo na kanuni hiyo hiyo itaendelea kutumika kuhusu nizamu ya ukhalifa kisha wanasema kwamba kama shutuma yenu iwe sahihi basi tutalazimika kufuta amri nyingi za kurani tukufu na huo ni upotevu ulio waziwazi muslimmaud alipokuwa akitoa hutuba alipokuwa anatoa hutuba juu ya daraja na cheo cha ukhalifa wakati ule alikuwa ameeleza maelezo hayo yote yaliyotaajwa hapo juu kisha katika sehemu nyingine yingine anasema mume wa wa aloakiawngina akataka kuwashughulikia watu wa namna hiyo kwa ukali ha mar na masoba wengine wakamjia hataubakar na kama ilivyoelezwa hapo kabla wao wakasema ya kwamba hali yenyewe ni tete na tukighafulika kidogo tu tunaweza kupata hasara kubwa hivyo yetu ndio hii ya kwamba tusipambane na maadui walio wingi na watu wasiopenda kutoa zaka sisi tuwatendee kwa upole tu jibu akisema kwamba anaogopa ana, ana ruksa ya kuenda nyumbani wallahi hata kama nini nyote mtaniacha mimi nitapambana na maadui nikiwa peke yangu na maaduii wakiingia katika madina na waje kuwaua ku jamaa na ndugu na marafiki zangu na mbwa waendelee kuburura maiti za kina mama katika mitaa ya madina hata hivyo mimi nitapigana nao vita na, na nitaendelea kupigana nao hadi watu hawa waanze kutoa zaka kama vile walikuwa wanatoa katika zama za mtume sallalal wasalam hata ubakar akapambana na maadui kwa ushujaa wote na mwshowe akafanikiwa kwani ye alikuwa anaelewa kwamba huu ni wajibu wake na ndio maana ye akawaambia masahaba wa waliokuja kumshauri akisema kwamba mmoja wenu anisaidie au asinisaidie mimi nikiwa peke yangu nitapambana na maadui mpaka ni wawe katika njia ya allah mslhma anasema kwamba kaumu inayopata azma hiyo inashinda katika kila uwanja na adhui hawezi kusimama mbele yake na hiyo ndiyo siri ya maendeleo ambayo dhaima tunapaswa kuikumbuka خلیف وزام آٹا تاریفا مسلما جیش aima anakua kuishambulia madina wakati ya watu wakamshauri wakatiule wakisema kwamba kwa kuwa wakati huu tunapita katika muda mgumu na kwa sababu ya katika katika swala la la zaka zaka watu wameendelea na na na upande wa pili jeshi lake kubua. ili atu hivyo, katika hali hiyo ni kwamba liachwe e ufanye watu hawa ha taubakar hakujali wasiwasi hizi hata kidogo na akawaambia washauri hawawote ya kwamba je mnanitakani kubali jambo ambalo ni kiniume cha ja, amri za allahna mtume sala llahu alaih wasallam amri ya zakaa imetoka kutoka kwa allah na mtume wake hivyo ni wajibu wangu ya kwamba mimi kwa ajili ya kulinda amri za allah na mtume wake nifanye juhudi kubwa mwaswahaba wakasema kwamba hali halisi inasema ya kwamba sisi tufanye suluhu pamoja na watu hawa hata bubakar akasema kwamba kama nyini hamtaki kupigana nao basi na nahamwezi kupambana nao basi ondokeni nanendeni mkaye katika nyumba zenu wallahi mimi nikiwa peke yangu nitaendelea kupambana na maadui mpaka waanze kutoa zaka na sitafanya suluhu pamoja nao mpaka watu waanze kutoa zaka ha musleh maud anasema kwamba basi hiyo ndiyo alama ya imani kweli na hiyo ndiyo imani hasa sisi tukiwa na imani hiyo tutaweza kufikisha ujumbe wa kweli wa islam katika dunia nzima na inshaallah tutafanikiwa kisha katika sehemu nyingine amusleh maud anasema ya kwamba baadha ya kifo cha mtume salllahual wasallam makabila ya uarabuni ya liasi na yakakataa kutoa zaka wao pia walikuwa wanatoa dalili hiyo hiyo ya kwamba allah hakumpatia mtu yeyote mwingine mamlaka ya, ya kuchukua zaka zaa isiukuathivyo allah anasema kwamba e muhammad mh chukua sadaa katika mali zao kama zaka na habari hii haijaelezwa ya kwamba baada ya mtume yupo mtu mwingine ambaye ana mamlaka ya kuchukua zaka lakini waislamu hawakukubali dalili hiyo Ilhaali katika aya ile mtu aliyetajwa ni mtume sallahual wasalam kwa vyovyote vile wakati ule watu walioritadhi hoja yao kubwa ilikuwa ndiyo hii ya kwamba muhammad s lam ndiye aliyekuwa na haki ya kuchukua zaka na si mtu mwingine na sababu yake ilikuwa ni uelewa wao ya kwamba amri zinazohusika na nizamu hazihitaji utekelezaji wa kudumu bali zilikuwa maksus kwa mtume sallahuali wasalam lakini yeye anasema ya kwamba wazo hilo lilikuwa batili kabisa na uhakika wa kweli ndiyo huu ya kwamba kama vile amri za sala na saumu zinaendelea hata baada ya mtume salalaalwa salam vivyo hivyo amri zinazohusika na kaumu na nizamu ya nchi pia zinaendelea hata baada ya kifo cha mtume sallawa salam na kama tunavyo swali sala ya jamaa kuhusu amri hizi pia ni muhimu ya kwamba daima waislamu waendelee kuzifuata kwa kuwapitia manaibu wake kisha katika sehemu nyingine almuslahe maaud anasema kwamba mtume salll wasalam alipofariki dunia na hadta abubakar akachahuliwa khalifa wakati yule nchi nzima ikaritahi na watu wakakataa kutoa zaka isipokuwa maka na madina na kijiji kingine kadogo tu na wakasema ya kwamba allah alikuwa amemwambia mtume sa slam ya kwamba humin amu waalaihim sadaka chukua sadaka katika mali zao hivyo hakuna mwingine mwenye mamlaka ya kuchukua zaka kutoka kwetu ilmradhi nchi nzima ikaritathi na ikajitokeza kupigana vita na waislamu katika zama za mtume ss ijapokuwa islam ilikuwa na udzaifu lakini makabila ya uharabuni yalikuwa yanawashambulia waislamu katika nyakati tofauti mara kabila moja likashambulia na mara kabila jingine katika vita vya ahzab jeshi la makafiri likawashambulia waislamu kwa pamoja wakati ule islam ilikuwa imeshapata nguvu kiasi fulani ijapokuwa ilikuwa bado haijapata nguvu kubwa kisha mtume s alipoenda kushinda maka wakati ule baadhi ya makabila ya uarabuni pia yakaja kumsaidia na hivyo mwenyezi mungu akawafanya maadui washikwe na jaziba hatua kwa hatua ili wao wasije wakawa na nguvu kubwa kiasi kwamba waaje kuiteka nchi nzima lakini katika zama za tabubakar nchi nzima ikarithathi isipokuwa makana madina na kijiji kingine kadogo tu na watu wa maeneo mengine yote wakakataa kutoa zaka na wakaja na jeshi lao ili wapigane vita na waislamu yaani pamoja na kukataa kutoa zaka wakaja kupigana na waislamu katika baadhi ya wa maeneo walikuwa na jeshi kama laki lakimojamoja lakini upande wa pili kulikuwa na jeshi la kumitu, ambalo lilikuwa linakwenda siria jeshi ambalo mtume alikuwa amelitarisha katika uhayi wake ili kulishambulia eneo la kirumi na alikuwa amemteua usama kama amiri wa jeshi na nahuko nyuma waliokuwa wamebaki walikuwa wazee na vijana wachache tu kwa kuona hali hiyo masohaba wakafikiria kwamba katika hali hii ya uasi jeshi la usama likiondoka madina itakosa ulinzi hivyo ujumbe wa masohaba wakubwa wakaa anhu na wakasema ya kwamba kwa muda huo tu jeshi hili la usama lisitumwe na uasi utakapomalizika basi wakati ule tunaweza kulituma jeshi hilo lakini katika mu uo fmuda huo haufai hau kwa ajili ya kutuma jeshi hilo hata ubakar akasema kwa hasira kali kwamba je nini mnataka ya kwamba baada ya kifu cha mtume sasala kazi ya kwanza ambayo mwana wa abukahafa aifanye ive hivi kwamba jeshi ambalo mtume alikuwa ametoa amri ya kurituma mwana wa abukahafa asitishi amri yake kama nyini mnaogopa kutoka majeshi ya maadui mnaweza kuniacha mimi nitalituma jeshi hilo na kama nyini mnahofu kutoka majeshi ya maadui basi muniache tu mimi nikiwa peke yangu nitaendelea kupambana na maadui musulemaoa anasema kwamba huu ni uthibitisho mkubwa wa yabudu nani la layushire kuna bishaia yaani wao wataniabudu wala hawata nishirikisha yani na chochote yaani wenye kukaa na ukhalifa watakuwa na sifa hiyo na hiyo ni hali ambayo inaendelea pamoja na nizamu ya ukhalifa na itaendelea kudumu kisha anasema kwamba swala la pili lilikuwa ni la zaka mwaswahaba wakasema kwamba kama huwezi kulizuia jeshi basi fanya hivi ya kwamba ufanye suluhu na watu hawa angalau kwa muda tu na uaambia ya kwamba mwaka huu hatutachukua zaka kutoka kwenu na katika muda huo huo watu hawa watapoa na tutapata njia ya kukabiliana na fitina hiyo lakini abubakar akasema hapana hiyo haitatokea hapo mwasohaba wakasema kama jeshi la usama pia likiondoka na suluhu pia haijafanywa sasa nani atapigana na maadui katika madina kuna wazee na watu waliozaifu na kuna vijana wachache tu sasa watawezaji kupambana na malaki hata abubakar akawapa jibu akisema kwamba ini marafiki zangu kama nini hamwezi kupigana na mahadhui abubakar akiwa peke yake atapigana nao muslehmau anasema hayo ni madhai ya mtu asiyejua sana fani ya kupigana vita na ni mtu ambaye watu walikuwa wanafikiri kwamba ni mtu mwenye moyo dzaifu kisha ushujaa na ujasiri huo ukatokea kutoka wapi bila shaka huo ukapatikana kwani abubakar alikuwa ameelewa ya kwamba mimi nimeteuliwa na allah subhanahu wataala juu ya daraja hiyo ya ukhalifa na huu ni wajibu wangu ya kwamba mimi nitoke nipigane na maadui kunijaalia ushindi au kuto kunijaalia ushindi na kazi ya allah allah akipenda hatanijaalia ushindi na asipopenda basi hata kama jeshi zima lijumuike halitaweza kupata ushindi uamuzi wa hadhaubakar ukaleta matokio gani kuhusu hiloslehmaud anasema kwamba akatuma jeshi la usama kuelekea mauta ilhali masohaba walikuwa hawataki lakini baada ya siku arobaini jeshi hili la usama likarejea likiwa na shani kubwa na wote wakashuhudia nusura na msaada wa allah ukiterimka juu yao kisha baada ya kumaliza swala hilo hata ubakar akaelekea upande wa manabii waongo na akamaliza fitina yao na fitina hiyo ikaangamizwa kabisa kisha waliritadi pia wakapata hali hiyo hiyo masohaba wakubwa pia walikuwa wamehitilafiana na hata ubaar na walikuwa wanasema kwamba watu wanaukiri umoja wa allah na utume wa mtume na wamekataa kutoa zaka tu kivipi tunaweza kupigana nao vita lakini abubakar kwa ujasiri mkubwa akasema kwamba kama leo tukiwapa ruksa ya kuacha kutoa zaka polepole pole watu wataacha kuswali na kufunga saumu pia na islam itabaki ka majina tu ilmradhi katika hali hiyo abubakar akapambana na wale waliokataa kutoa zaka na mwisho we akapata ushindi na mafanikio na watu wote waliokuwa wamepotea wakaongoka halifa mtukufu anasema habari hizi bado zinaendelea inshaalah nitazieleza katika siku za usoni kama ninavyoendelea kusema mara kwa mara ya kwamba siku hizi muendelee kuiombea dunia na msipunguze maombi yenu hasa mufanye dua hii ya kwamba dunia imtambue mwomba wake na huo ndio utatuzi wa kuisalimisha dunia kutoka maangamio allah ature na apokee maombi yetu نا پینڈا کمزو غم ضیاء مرحمو اموجا ن سالا جنیزاب ہوشما مولانا مبارک نذیر صاحب امبا جی آم واحک مول ممک و جامعہ احمد یا کانڈا نا پیا علی واحک امبا شری کو و کاندہ ماچی نان کی ون عمری و میاکا فری کی دنیا انجر فضیلی اللہ علی کو مسی مرم علی کوبی انجی ماسانا موئ کم ٹیک اللہ مویہ کو ya maombi mingi na alikuwa na tabia ya kurizika kwa kile alicho nacho na alikuwa na tabia ya tukufu nikimwona yeye dhaima nilikuwa na hisi ya kwamba namwona mtu aliyemwema na mcha mungu sana utambulisho wa familia yake ni kama ufuatao ya kwamba marehemu alikuwa mtoto wa maulana nazir ahmed ali saheb nabii amenabegamsaheba baba yake مکرم نذیر احمد علی صاحب علی کو مباشیری و و کٹی کٹیکا فامریا کے جمعیہ علی کو پاٹی کا ناکو کمپیا بابویا کے حت بابو فقیر علی صاحب امباجی علی کو ام فانیا بیت جویا مکونو مکون و حت مسیح مودیہ السّلام نہ بادہ یہ یہ علی کو ام ٹو و کاما امکوا کوانزا و و کیٹو چریلی کٹیکا قادیان کا قادیان بابویا کے علی کو نیوبیا کے امبائیو علی کو معروف کو جن اللہ فقیر منظر بابایا کے علی کو ہت مولانا نظیر احمد علی صاحب امبا یہ ساون امری یاحت مسلح باہود مو کلفہ بیٹی سا عشن پیسا علی وزا کو جمویہ انچینی غانہ نہ بادہ یہ آ پلیک و انچینی سرا لیہ مَ کلفہ بیٹی سا روبنا ٹاٹو با بیا کے یعنی مولانا نظیر احمد علی صاحب علی پکوا انریجیا ان چنی سرا لیہن نہ ما مبارک نظیر صاحب نہ مامایا کے پیا والو موجہ نہ ہی کٹی کا سفاری کٹی کا سفاری ہیو کو نہ ٹوکیو موجہ لا کسی سموا امانی Lika, na maulana mubarak nazir likatokia naanaeleza tukio hili kama hivi safari hii ilichukua miezi mitatu na ilikuwa ni ya meli wakati ule umri wake ulikuwa ni miaka kmi na moja katika safari ile yeye aliugua na marazi yake ya, ya kazidi mpaka ikaonekana kwamba yeye atakufa tu safari ilikuwa ni ya meli kama ni nisemavyo sasa kabla ya kupanda kwenye meli au watakuwa wamebadilisha meli lakini habari hii ni wakati wa safari ile marehemu alikuwa amesha ugua na uongozi wa meli kwa kuona hali ya mtoto wakamwambia ya baba yake ya, ya kwamba mwanao anakaribia kufa takriban amekufa tu sasa katika safari akifa sisi hatuna sehemu ya kutunza maiti yake katika meli hivyo hatuwezi kukupa ruksa ya kupanda meli ml akasema kwamba nimeamrishwa na alfawaa hivyo lazima nitapanda meli kisha uongozi wa meli wakasema kwamba tuna kuruhusu kupanda meli kwa sharti moja tu kwamba wewe utuendikie kwamba ikiwa mwanao akifa katika safari basi tutatupa maiti yake baharini waliposema maneno hayo mama wa mubarak saheb akaanza kulia na akamwambia mumewe ya kwamba huyu ni mtoto wetu ni mtoto wetu hivyo labda tutakwenda katika meli nyingine akampa moyo akasema kwamba mimi mimi ni mbashiri ambaye khalifatu amempa jukumu fulani na kwamba lini nitapata meli nyingine hivyo wewe uwe na imani mtoto huyo hatapata shida yote na akisema hayo akaelekea kwa kapteni na akasema kwamba karatasi na naniambie nitiye saini wapi kisha akamwambia kapteni kwamba kama mtoto huyo akifa basi mumtupe baharini lakini pia nataka kukuambia ya kwamba mtoto huyo hatakufa hiyo ilikuwa tawakali ile ambayo babake alikuwa juu ya allah ya kwamba mimi nimetoa wakfu wa, maisha yangu na nimetoka kusambaza dini yake hivyo allah lazima atanisaidia na atalinda ahli zangu hivyo kwa fadzili ya allah mtoto huyo mwenye umri wa miaka 1ina moj akabaki kuwa hai na akapata umri mrefu wa miaka87 na pia akaweza kuitumikia islam na ahmadiyat na kisha akifuatani yayo za mababu zake akajitolea wakfu na katika uwanja wa dini akasimamisha mifano ya hali ya juu ya kumtegemea allah yeye baada ya kumaliza masomo yake akapata ajira serikalini ambapo akafanya kazi ya serikali kwa muda kisha aliposoma katika alfasl kwamba khalifatlmsii thani razil anhu ametoa wito kwa vijana kwamba vijana wajitolee wakfu yeye akajiuzulu kutoka kazi yake ya, ya serikalini na akajitolea wakfu maisha yake wakfu wa muda na akaenda sera liuni sawa na amri ya khalftbai 1963 ambapo baba yake alikuwa ameitumikia jamaat kwa muda mrefu na kaburi lake pia lilikuwa pale pale yani baba yake alikuwa amezikwa nchini sera liuni na kaburi lake linapatikana kule kule marhemu mara baada ya kufika nchini sera leun akaenda kulitembelea kaburi la baba yake wakati ule yeye akakumbuka maneno ya baba yake ambayo baba yake marehemu alikuwa amesema katika hutuba yake moja na 1945 yeyi alikuwa amesema ya kwamba leo sisi tunatoka kufanya jihadi kwa ajili ya allah na kusambaza islam katika afrika magharibi kila nafsi itaonja mauti mmoja wetu akifa nini muelewe ya kwamba kuna sehemu ya mbali ya dunia ambapo kuna ardhi ndogo inayomilikiwa na jumuiya uh, doh... huu ni wajibu wa vijana wa ahmadhia ya kwamba wafike huko na watimize wa shabaha ile ambayo kwa ajili ya kupata shabaha hiyo tutakuwa tumeteka ardhi ile katika sura ya makaburi maana yake ni kwamba una ardhi ndogo ambapo kuna kaburi la mbashiri wa jamaat na kwa sababu ya kaburi lake jumuiya inamiliki ardhi ile basi makaburi yetu yatawalazimuni ya kwamba nini muwalee watoto wenu ili watoto wenu waweze kufikia shabaha hiyo hivyo marehemu akitimiza wasia wa babake akafika huko na akisimama juu ya kaburi la baba yake akasema labeka mimi niko tayari kuitikia wito wako na nimekuja kuitikia wito wako na akapata nafasi ya kuitumikia siraliuni kisha sawan amri ya harati hlmsirabe rahimaullahu taala m995 akaenda pakistan na baada ya kurejea kutoka siraliuni liun akajitolea wakfu wa kudumu mwanzoni alikuwa amejitolea wafu wa kisha akajitolea ya maisha yake kama wakfu wa kudumu kuumu akakubali ombi lake la wakfu kisha 9 akapelekwa nchini canada na katika nchi hiyo akaendelea kutoa huduma za kidini katika maeneo mbalimbalim3 uamuzi ulipofanywa wa kufungua jamia ana a alika ametoa ruksa yake na alikwa amemteuwa molana saheb kama prinsipal wa jamia jamia hakufunguliaa maa yaafasira aau prnipal waamia maremu alika malimmua kwanza aamia kana aamkum kateuliwa kuwa mbashiri mkuu wa jumuiya ya waislamu wa, wa ahmadiya kanada na nikamteua kama mbashiri mkuu na kazi hiyo akaifanya hadi mwaka 218 kwa ujumla marhemu ameweza kuitumikia jamaat kwa miaka 59anasema kwamba hata pale alipokuwa anaitumikia jamaat akiwa na wakfu wa muda wakati ule pia wakfu wake ulikuwa wakfu wa kudumu marehemu aliweza kushiriki katika mipango mbalimbali kutoka markas kama mjumbe wa markas na hutuba zake zilikuwa zinawavutia watu wote na zilikuwa zinaleta athari kubwa kwa wasikilizaji mwaka 216 yeye aliweza kuweka jiwe la msingi la hospitali ya nur katika kwa niaba yangu kisha marhimu alikwa nainika makala mbalimbali mbali za mahubiri aaaaaaaacizea liekut marehemu ameacha niuma mke wake bi bamadlhafiz nazir saheba na vijana watatu na mabinti wawili kama nisemavyo kwamba marehemu alikuwa na sifa chungu nzima na alikuwa wakwezindigi mwenye mifano na alikuwa mfano hasa kwa wabashiri na maisha yake yalikuwa picha kamili ya kutanguliza dini juu ya dunia dhaima aliendelea kuitumikia jamaath na akaendelea kuonyesha utii kamili kwa khalifa wazama kama nisema avyo marehemu alikuwa na fani kubwa na umahiri mkubwa katika kutoa hutuba na alikuwa na uwezo mkubwa wa kutoa hutuba katika lugha ya kiurdhu na kiingereza na hutuba zake zilikuwa zinawautia watu mkewe bi biamodola hafi saheba anasema kwamba marehemu aliishi maisha yote kwa wema na kwa ucha mungu alikuwa na jali sana pesa ya jumuiya hivyo aliishi maisha ya kawaida sana baada ya kuacha seraleun aliendelea kuwa saidia watu maskini wa seraleun kwa ukimia na mimi nishahidi kwamba marehemu alikuwa wakfe zindiki aliye bora na alikuwa mume aliye bora na alikuwa baba aliye bora kabisa daima akaendelea kuwa na wasiwasi kwamba jamaat ina kwa jamaati inatumia sana juu yangu mimi kivipi naweza kuifaidisha jamaati mara nyingi alikuwa anarudia habari hiyo kwamba mimi siwezi kumkasirisha khalifa wa zama na siwezi kuvumilia hasira yake kwamba yeye akasirike juu yangu hata watoto wake pia wameandika kwamba baba yetu alikuwa anamtegemea allah na alikuwa na imani kamili juu ya akhira alikuwa na imani kamili juu ya utii wa ukhalifa na nizamu ya jamaat kisha alikuwa anatawakali allah ala subhanawataala maa nyingi aliaseaaaiaaaisai asaaaan aa i saine uaaaa aaan aaa alikuwa anawahimiza watu juu ya michango mbalimbali watu walikuwa wanapata athari kutoka hutuba zake kwa sababu ye mwenyewe alikuwa anashiriki katika michango na kisha alikuwa anawahimiza wengine binti yake mmoja mkubwa anasema kwamba alikua anatunasihi kwamba tuendelee kushikamana na ukhalifa na daima akaendelea kutuambia kwamba sisi tupende jumuiya na tuiheshimu jamaati na alikuwa anatuambia kwamba sisi sisitufuate maagizo yote ya khalmasihi anasema kwamba katika vikao vyake alikuwa anatuambia mambo hayo hayo kisha wa zake walipokuwa wanakusanyika kwake walikuwa wanajua kwamba babu yetu leo unia na katika alikuwa anawapatia ujumbe kwamba hatutakiwi kuiangukia dunia na kujiingiza katika starehe za kidunia bai tunatakiwa kuhakikisha kwamba uhusiano wetu uwe imara na uwe ue maana uala kisha anasema kwamba kwamba kazi ya itakamilika tu hakuna anauambia a amaaashakaniyake a nini amtaitumikia jamaat hyo mwenyezimungu atawaleta watu wengine ambao watakuwa bora kuliko nini kuna binti yake mwingine mdogo kwamba wakati wa kujenga msikiti mdog walipoomba malipo yao ajira yao ujenzi ulika unafanywa na pesa ilia imekwisha baba yetu alikuwa hana pesa yet ala as vibarua kwamba njoni kesho nitawapatie ni malipo yenu asubuhi ikatoka yao lakini pesa ilikuwa bado haijapatikana akawambia vibarua kwamba saa hizi sina pesa lakini mimi nafanya maombi maumbi hivyo nini niimsubiri kidogo menyezimungu si tu anasema wakati huo gari gari gari moja moja kwa kasi na mtu wa gari ya moja, nahela, na na ndani fulani alikuwa komba, misikiti, hivyo, alikuwa unajenga misikiti yeye amekutumia pesa pesa hiyo hiyo yako baba yake amenitumia ile ikaondoka kwa kasi anasema kwamba baba yangu akapata yakini kwamba mwenyezi mungu amesikiliza maombi yake na amenitumia hela hiyo helao akawapatia vibarua malipo yao hiyo ilikuwa yake yake juu ya ya allah allah allah na na na anamtindia hivi kwamba kuna matukio yanayoangazia sifa ya kumtegemea ya watu o ilia tawaayake uuya a kwamba yeye alikuwa ulamaa mwenye matindo na ndiyo maana hutuba zake zilikuwa zinaleta athari nzito kwa watu mbalimbali mbali. lakini mbele ya uhalifa ye alikuwa mtu mnyenyekevu sana menyezimungu ampandishe katika daraja na awajaliye watoto wake na vizazi vyake waweze kushika nyayo zake na waweze kuwa warisi wa maombi yake mwenyezimungu aija aliyejumuia watumishi kama hawa wenye kuitumikia jamaat kwa moyo wote hasa wabashiri waliosoma kutoka jamia kanada wameniendikia matukio mbalimbali mbali. jinsi yeye alivyokuwa anawalea na jinsi yeye alivyowafundisha njia mbalimbali za kufanya mahubiri na akawafundisha hulqa na dini wabashiri hawa wamepata baraka nyingi kutoka kwake hivyo wabashiri hawa wakumbuke ya kwamba matukio hayo si ajili ya kueleza tu bali wabashiri hawa wanatakiwa kuonesha mifano ya hulka hizi mwenyezi mungu awajaaliewote الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يُضِلُّ فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا رَسُولُ اللَّهِ عباد رحمك الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل وَاللِسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وذوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر