أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين وإذا سألك عبادي عني فإني قريب أجيب دعوة الداع إذا دعاني فليستجيبوا لي وليؤمنوا بي لعلهم يشهدون <applause> hratamirlmuminin mwenyezimungu amsaidie sana anasema tafsiri ya aya hii ni kama ifuatayo na waja wangu wa kuulizapo juu yangu basi hakika mimi nipo karibu na yaitikia maombi ya mwombaji anaponiomba basi waniitikie na waniamini ili wapate kuongoka kwa fadhili ya allah tunaendelea na mwezi mtukufu wa ramadhan mwezi huu ni mwezi wa kupokelewa kwa maombi mwezi mungu katika mwezi huu kwa rehma yake makhsus ametangaza kupokea maombi na ametiririsha chimchim ya fadhila yake makhsus kwani mwezi huo binadamu anafanya matendo yake yote ili kupata razi ya allah hadi kula na kunywa pia kwa amri ya allah yeye anakula na anakunywa katika wakati maalum ndiyo maana mtume mtukufu sallau waslam alisema ya kwamba mwenyezi mungu anasema ya kuwa mwezi wa ramadhani wa hufunguliwa milango ya peponi na hufungwa milango ya motoni na shetani hutiwa pingu basi ni bahati yetu njema ya kwamba mwenyezimungu mwenyezimungu anatuandalia mambo ya namna hiyo ambayo kwa kutumia kwayo tunaweza kupata ukaribu wa allah na khalifa mtukufu anasema kwamba itakuwa bahadhi yetu mbaya ikiwa baada ya kupata hali za namna hiyo kutoka kwa allah sisi tushindwe kunufaika na mwezi huo je katika dunia hi mwezi wa ramadhani uwadhiapo wazinzi majambazi uwezi mafasiki na vauvu hawafanyi kazi zao wanazifanya na kwa yakini wanafanya kama shetani ya kila mmoja wao atiwe pingu sasa kivipi wao wafanye kazi hizi au watafanya kazi hizi za kishetani hii ni nasaha kwa waaminio na kwa wale wanaotamani kupata ukaribu wa allah ya kwamba mwezi mungu katika mwezi huo wa ramadzan mungu anasema kwamba kwa kuwa nyini kutokana na amri yangu kutokana na kunitii mimi mnajizuia kufanya shughuli zilizohalali mimi nawapatie ni habari njema ya kwamba katika hali za kawaida katika siku zingine kwa kuwa shetani amepewa muhula kama yeye alivyokuwa ameomba kutoka kwa allah ili aweze kumshambulia binadamu kutoka kuliana kushoto kutoka mbele na nyuma yake na akimpotosha amfanye kumtii yeye leo shetani huyo mimi nimemfunga na kumtia pingu kwa ajili ya watu hawa au katika mwezi wa ramadzan ametiwa pingu na nimewapatia uhifadhi kamili ambao kwa ajili yangu tu wanafunga saumu na wanapunguza vyakula vyao na wanajaribu kuzidi katika daraja za kiroho kama asema vyo sa ahmw ya kwamba sisi tukipunguza vyakula vya kimwili tuongeze vyakula vya kiroho na hiyo ndio shabaha hasa ya mwezi mtukufu wa ramadhan na ndiyo shabaha hasa ya saumu shetani ya watu hiyo, wa namna hiyo hutiwa pingu na kisha allah anasema ama malipo ya mfunga saumo basi mimi mwenyewe ninakuwa malipo yake ni habari njema kubwa kiasi gani iliyotolewa na allah basi sisi tunatakiwa kufanya juhudi ya kujinufaisha na mwezi huo na milango ya peponi ambayo allah ametufungulia sisi tunapaswa kuingia katika milango hii kwa kupitia m- kila mlango isije ikawa hivi ya kwamba sisituje chini ya hali hii ambapo allah anasema ya kwamba mimi sina haja ya kwamba nyini muache chakula chenu au mwache kunywa kwenu kama nini mmekula daku asubuhi na jioni mmefuturu na mema Mlio tarajiwa kuyafanya usiku na mchana nini hamkufanya mema yale basi kuishi kwenu na njaa na kuacha kwenu chakula na kuacha kwenu kunywa hakuta waleteni faida yoyote na allah pia hana haja nayo ujumbe huo sisi tumeupokea kutoka kwa mtume sawwasa basi sisi tunapaswa kuelewa shabaha hiyo na sawa na shabaha hiyo tunapaswa kuishi maisha yetu ambayo ni shabaha na kusudio la mwezi mtukufu wa ramadzan aya niliyosoma mbele yenu ni aya inayokuja katikati kati ya aya zinazoeleza umuhimu wa ramadhan na amri za ramadhan na umuhimu wa kufunga saumu na katika aya hiyo mwenyezimungu subhanahu wa taala anatuambia kuhusu njia za kupokelewa kwa maombi na ni watu gani ambao dua zao zinakubaliwa na anaeleza kuhusu watu ambao ni ibadurahman ambao ni waja wa rahmani au wanataka kuwa ibadurahman na wanatamani kujiokoa kutoka shetani na wanapenda kuona manzari za kupokelewa kwa maombi yao mwenyezi mungu ameanza na maneno haya ya kwamba e mtume wangu waja wangu wakuulizapo juu yangu ya kwamba mungu wetu yuko wapi na wakuulize wakukosa utulifu wao na waonyeshe shauku yao ya kufanya kila aina ya juhudi ya kumpata allah hapo allah anasema kwamba ewe mtume wangu waambie ya kwamba musiwe na hofu mimi nipo karibu yenu basi jambo au sharti la kwanza la kumpata allah ambalo allah ameliweka ni kwamba sisi tuwe waja wake kama mtu awe mwenye kutimiza haki ya kuwa mja wake basi allah taala anasema kwamba mimi pia naitikia wito wake na namtia na pingu shetani yake shetani akimvamia akimshambulia mimi naja kumsaidia mja wangu na si katika mwezi mmoja tu wa mwaka ambao ni mwezi wa ramadzan bali mwenyezi mungu anasema kwamba daima mimi nitamsalimisha mtu kama huyo kutoka mashambulizi ya shetani sharti ni moja tu kwamba yeye atimize haki ya kuwa mja wangu na awe anatii amri zangu kwa siku zote si katika mwezi huu wa ramadhani pekee bali hata baadaye pia yeye atimize haki za allah na haki za waja wake afuate mafundisho ya qurani tukufu na aimarishe imani yake allah subhanahu wa taala anasema kwamba uwe na imani na yakini kamili juu ya sifa zangu zote kisha uone jinsi maombi yako yatakavyopokelewa na ur anasema kwamba wanaoishi maisha ya kitawa wanaoishi maisha ya namna hiyo ndio wenye kupata mwongozo wa kweli basi ni bahati njema kwa wale kati yetu ambao waufanye mwezi huo kama njia ya kupokelewa kwa maombi yao na wajitahidi kuwa waja wakweli wa allah na wajitahidi kufuata amri zote za allah na wajitahidi kukamilisha imani yao sisi tuna bahati njema ambao mwenyezimungu ametujaalia amitu wezesha kumuwamini imamu wa zamahizi aliye mpenzi mkweli wa mtume muhammad sahalh wasallam na ndiye masihi aliye ahidiwa na mahdi aliye tabiriwa ambaye aametu onesha njia za kupata ukaribu wa allah na ametu njia za kukubaliwa kwa maombi harat masihi maud alahi saatu wassalaam anasema katika sehemu moja ya kwamba mlango wa kheri ambao allah amewafungulia viumbe vyake ni mlango mmoja tu yani dua mtu anapoingia katika mlango huo kwa kufanya dua na kwa unyenyekevu na kwa kufanya maombi basi allah humbisha shuka ya utakaso na humjaalia ukaribu wake kiasi hiki ya kwamba yeye anakimbia mbali mambo yasiyofaa na yasiyo na maana na anakuwa mbali na mambo hayo kisha akifafanua jambo hili ya kwamba hali gani inahitajika ili dua zetu zipokelewe na kuna mbinu gani zinazohitajika ili mtu aweze kuwa mja mkweli wa allah na aweze kuwa mtumishi mkweli wa allah Sajidina ahmad s aha anasema kwamba hili ni jambo la kweli ya kwamba mtu asiyetenda matendo mema hafanyi dua bali anamjaribu allah hivyo kabla ya kufanya maombi ni muhimu kutumia nguvu zenu zote na hiyo ndiyo maana ya dua hii isemayo edisiraalmustaim anasema kwanza kabisa mtu anatakiwa kukagua amali zake anatakiwa kuangalia itikadi na matendo yake kwani hii ni desturi ya allah ya kwamba marekebisho hufuata sababu zake yeye huleta sababu fulani ambayo inakuwa njia na sababu ya kumwongoza mtu watu watafakari juu ya sehemu hii watu watafakari juu yake wasemao ya kuwa kama dua ipo basi sababu zina zinahajagane tumefanya dua hivyo hatuna haja ya kufanya juhudi au hatuna haja ya kufanya matindo ahmad syaa slam anasema wapumbavu hawa wafikiri na watafakari ya kwamba dua yenyewe ni sababu moja iliyofichika inayozalisha ili sababu zingine dua yenyewe ni sababu iliyofichika na inazalisha sababu zingine basi ili dua ipokelewe na mtu aweze kuwa mja mkweli wa allah ni lazima kwake ya kwamba yeye akifanya juhudi kubwa amombe allah fazili yake na fazili ndiyo hii ya kwamba yeye akifanya juhudi ashiriki katika waja wake na kwaajili yake afanye juhudi yeye afanye dua ya kwamba e allah emola wangu unijaalie niwe miongoni mwa waja wako waja wako ambao kutokana na itikadi na amali zao ni waja kweli wa allah ni waja wa allah waliohalisika yeye kabla ya kufanya maombi ajitahidi kufanya matindo ambayo yaendane na matakwa ya allah na aingie na yeye aingie katika waja wa allah ambao imani zao zinakuwa imara zinakuwa mazubuti ambao wanaamini ya kwamba mwenyezi mungu anao uwezo wa kufanya chembe cha udongo kuwa dhahabu yeye anayo nguvu ya kuwarekebisha wale wote walioharibika sana na awaingize katika waja wake na awaonyeshe njia zake nao wawe wenye kukanyaga njia za kuelekea kwa allah maada hiyopiya monyazimungu ameiyeleza katika qurani tukufu kama hivi ya kwamba wanaofanya juhudi ya kutembea juya njiya yangu mimi nawaonesha njia yangu kama asemaaviyo allah wallazina jahadu fina la lanahdiyannahum subulana yani watu wale wanaojitahidi kwa ajili yetu kwa yakini tunawaongoza kwenye njia zetu basi mwezi huu wa ramadzan hasa ni mwezi wa kufanya jihadi hiyo katika mwezi huo yatupasa kufanya juhudi kubwa ili tuweze kuingia katika waja wa allah ambao wamo katika waja wake na tuingie katika kundi la watu ambao allah You, karibu nao ni watu ambao allah yu karibu nao sisi tuingie katika watu ambao allah anasikiliza dua zao tuingie katika watu ambao ni wenye kufuata amri za allah na wanamtii allah tuingie katika watu ambao wana imani na yakini kamili juu ya sifa zote za allah tuingie katika watu ambao kwa kweli wameongoka tuingie katika kundi la watu ambao shetani yao inatiwa pingu kwa milele lakini kama ilivyowazi kutoka kauli ya mwenyezi mungu ya kwamba kwa ajili yake kuna haja ya kufanya jihadi na kuna haja ya kubadilisha hali zetu ili ziendane na matakwa ya allah na kuhusu madha hiyo hatumasi he maud alahisawasalam katika nyakati mbalimbali ametuongoza na ametufahamisha kwa njia mbalimbali hivyo katika sehemu moja anasema kivipi hii inaweza kutokea ya kwamba mtu fulani anayeonyesha uzembe yeye ye pia ajinufaishe na fadila ya allah kama anavyonufaika mtu yule ambaye anamtafuta allah kwa nguvu na kwa ikhilasi zake zote na hiyo ndiyo habari ambayo allah ameieleza katika sehemu nyingine nayo ni kwamba walazina jahadu fina la lanahdiannahum subulana ani watu wanaofanya juhudi katika njia zetu sisi lazima tunawaonyesha njia zetu basi amesema wazi ya kwamba mtu anayeonyesha uvivu na uzembe yeye hawezi kufikia daraja hiyo ya kwamba allah amwingize katika watu ambao wanatumia nguvu na uwezo wao wote katika kumpata allah na wanatumia uwezo wao wote katika kupata ukaribu wa allah watu wanafanya jihadi khalifa mtukufu anasema kwamba watu wanauliza swali na wananiendikia katika barua wakisema kwamba sisi tumefanya maombi mengi lakini tumeshindwa kufanikiwa katika shabaha yetu basi wanaosema hivi wamekosea allah hawezi kukosea juhudi ambayo mtu anafikiri ya kwamba ni juhudi ya kutosha ni juhudi kubwa yawezikana kuwa mapungufu yawezikana kuwa kwa allah juhudi yake iwe na mapungufu mengi na yeye ana haja ya kuangalia njia anayoitumia ya kufanya dua masihemaudasalaam anasema kwamba mtu anayemtafuta allah kwa kutumia akili yake yote na kwa kutumia nguvu yake yote na ikhlasi yake yote mwenyezi mungu anasema kwamba sisi kwa yakini tunawaongoza na tunamwongoza kwenye njia zetu basi tutalazimika kuangalia kwamba sisi je tumefuata amri za mwenyezi mungu kwa nguvu zetu zote ina inayosema kwamba li yani wao waniitikie je tunafanya juhudi kamili ya kufuata amri zote za allah je nguvu zote zimewekwa juu ya jambo hilo ya kwamba kazi yetu ni kumuitikia allah na kusema labeka juu ya amri zake za zote kwa ikhilasi kamili kama hatufanyi hivyo basi hatutakiwi kulalamika mbele ya allah kwamba mwenyezi mungu hajapokea maombi yetu basi ili dua zetu ziweze kupokelewa maombi yetu yaweze kupokelewa kuna haja ya kubadilisha hali zetu na kuna haja ya kuelekea kwa allah na kufanya jihadi na juhudi kubwa halif mtukufu anasema kwamba mtu atafanya nini katika swala la jihadi mwenyezimungu mwenyewe ni mwingi wa rehma mwenyezimungu mwenyewe ni mwingi wa rehma kwa mja wake hivyo mja wake akifanya juhudi ndogo tu mwenyezimungu humjalia sana na sifa yake ya rehmaniat ambayo ni sifa inayotawala juu ya vitu vyote hivyo jihadhi ya mtu inakuwa rahisi kwa ajili yake wa ya na ndiyo maana mtume sallahualasalam anasema kwamba mwenyezi mungu anasema yakuwa mja wangu akinisogelea hatua moja miye namsogelea hatua mbili na akinijia kwa kutembea mimi ninamjia kwa kumkimbilia basi mwenyezimungu ameture hemu sana lakini jambo ni lilelile ya kwamba sharti ni ikhilasi na unyofu sio kwamba katika mwezi huu wa ramadzan sisi tuahidi mbele ya allah ya kwamba tutaswali na tutatii amri za allah na tutatimiza haki za allah na tutatimiza haki za waja wake na sisi tuendelee kufanya hayo yote katika mwezi wa ramazan lakini baada ya kupita mwezi wa ramadhan sisi tumsahau mungu na tusahau amri zake zote na tuiangukie tena dunia basi kama ni hivyo hatutakiwi kulalamika mbele ya allah mungu anasema kwamba mimi nayaitikia maombi ya muombaji na mimi katika mwezi wa ramadhan nimemwita sana lakini maumbi yangu hayajapokelewa hakuna kitu kilichofichikana kwa allah daima ikumbukwe mwenyezi mungu anajua ya kwamba ahadhi kama hizi mtu alikuwa amezifanya hapo kabla na kisha akazivunja na yeye katika mwezi huo wa ramadhan tu anafanya mema basi watu wa namna hiyo allah anawatendea kama atakavyo lakini saa mwenyezi mungu anapokea maombi ya watu wa namna hiyo vilevile anakubali maombi yao ili watu hawa wawezi kujua na kufahamu ya kwamba mwenyezi mungu hupokea maombi nao dhaima wanatakiwa uelekea kwa allah peke basi mwenyezimungu hamdzulumu mjawake bali daima na muda wote anajaribu kumjalia mapenzi na upendo wake mjawa na mjawake anapoelekea kwake na anamtii kwa kujihadisisha allah anafurahi sana na anafurahi zaidi ya mama yule ambaye anapata mtoto wake baada ya kumputia au msafiri anayepata ngamia yake jangwani pamoja na mzigo wake wote basi yeye anafurahi mwenyezi mungu anafurahi zaidi kuliko msafiri huyo basi mtume salallahualahi wasalam akitusimulia mifano hiyo ametufahamisha jinsi allah subhanahu wataala anavyofurahi juu ya toba ya mja wake basi ni sisi tu ambao tunazembea katika kutimiza haki za allah na kisha tunalalamika pia ya kwamba allah hakupokea maombi yetu basi tunatakiwa kujikagua katika swala hilo na tunatakiwa kufanya ahadi ya kwamba mwezi huu wa ramadzan tutaufanya kama njia ya kumpata allah tutaufanya njia ya kupata ukaribu wa allah na tutajitahidi sana kutii amri zake zote hata kama tukabiliane na hali za aina gani na tulazimike kufanya jihadi kwa muda mrefu kwa ajili ya kupata ukaribu wa allah na mapenzi yake tutaendelea kufanya jihadi hiyo na tutaendelea kuimarisha imani zetu zaidi na zaidi sisi tukipata hali kama hiyo tutaweza kushuhudia manzari za kupokelewa kwa maombi yetu na hayo si maneno ya mdomoni tu bali wapo ambao wameendelea kupata daraja hiyo na hata katika zama hizi pia wanapata hivyo hatumasihe maudi wsalam anasema miaka 13 imepita tangu iterimke aya hii na hakuna shaka yoyote ya kwamba kwa mujibu wa madha ya aya hiyo kila mtu aliyeendelea kufanya juhudi katika muda huo ameendelea kupata muongozo sawa na ahadi ya allah na katika zama hizi pia na katika zama zijazo pia ataendelea kuongoka basi tunatakiwa kufanya juhudi ili tuweze kupata sehemu ya kutosha kutoka fadhula hii ya allah na jihadi yetu ambayo ni jihadi ya kupata razi ya allah ambayo ni jihadi ya kutii amri za allah ambayo ni jihadi ya kufuata amri mea saba au zaidi za qurani tukufu ambayo ni jihadhi ya kukamilisha imani yetu ambayo ni jihadhi ya kushika sifa za allah sisi tusiache yatokee mapungufu katika jihadhi hiyo bali kila hatua yetu kila mguu wetu uweze kusonga mbele na mwezi huu wa ramadzan utusaidie kufikia lengo letu kuna zingine za ahmed syn ahmwslam zinazoangazia madha hiyo hiyo hivyo mimi naziweka mbele yenu maandishi yake kwani hii ndiyo madha ambayo kuna haja ya kuisikiliza mara kwa mara na kuna haja ya kuielewa na kama kwa kweli madha hiyo iwe sehemu ya kudumu ya maisha yetu sisi tunaweza kuleta mabadiliko na mageuzi duniani s anasema kama katika maisha yetu ya dunia inaonekana wazi ya kwamba kila kitendo chetu kina natija yake ya lazima na natija ile ni kitendo cha allah vivyo hivyo kuhusu dini pia kanuni hiyo ipo kama allah asemavyo kwa uwazi katika mifano hii miwili ya kwamba jahadu fina lanahdiyannahum subulana na falama zahuu azagha llahu kulubahum yani watu waliyofanya amali hi ya kwamba wao katika kumtafuta allah walifanya juhudi kamili basi matokeo yakeni kwamba sisitutawaonesha njia yetu na awaliyo pindana na hawakutaka kutembea juu ya njia iliyonioka basi <coughs> tutakachofanya ni kwamba allah ataipinda mioyo yao basi yeye ameeleza habari hiyo kwa njia nyingine ya kwamba mwenyezi mungu anasema kwa ajili ya kupata mwongozo wangu ikiwa mnafanya juhudi na mnapata fadhila yetu basi kumbukeni ya kwamba msipofuata njia yangu msipotembea juu ya njia yangu basi mioyo yinu itapinda na ninyi katika hali kama hiyo mtatekwa na shetani mtashambuliwa na shetani na shetani atawashambulieni na mtu aliyetekwa na shetani anaharibu maisha yake ya dunia na ya akhira vilevile basi katika kauli hiyo kuna habari njema lakini katika sehemu nyingine mwenyezimungu ametuonya vilevile kisha katika sehemu nyingine hatimasihemauslam anasema moyo wa binadamu unaendelea kukabiliana na hali za aina aina nmwishowe mwenyezimungu anawaondolea watu wake mwenyezi mungu anawaondolea watu wema mapungufu yao na anawajaalia nguvu ya utakaso na wema kama zawadi kisha yeye anaanza kuchukia vitu ambavyo allah anavichukia na anaanza kupenda njia ambazo allah anazipenda kisha yeye anajaaliwa nguvu ambayo inamaliza uzaifu wake wote na anapewa jaziba ambayo inamaliza uzembe wake wote na anajaaliwa uchamungu ambao unamaliza maasi yake yote na allah anamrizia lakini neema hiyo anajaaliwa baada ya muda mrefu mwanzoni mtu kwa sababu ya dosari zake anakosea sana lakini mwishowe nguvu ya allah inamvutia kwake يعني ويقولون أن الأمم الله التي ان في المدينة التي تمثل في الله التي تمثل في المدينة التي والذين جاهدوا فينا التي تمثل في المدينة التي تمثل في المدينة سُبُلَ taisyani sisi tutawaimarisha juu ya uchamungu na imani na lazima tutawaongoza kwenye njia za mapenzi na maarifa na tutaendelea kuwawezesha kufanya matendo mema na kuacha maovu kama ni semavyo nisemavyo haaihemad akifafanua aya ya walazina ja hadufina ametunasihi kwa njia mbalimbali na ametufungulia milango ya elimu na maarifa na ameeleza ya kwamba kwa mujibu wa asili ya binadamu yeye hawezi kubaki katika hali ya aina moja bali anaendelea kupata hali tofauti katika maisha yake lakini mtu mwenye asili njema yeye hata katika hali yake ya udhaifu pia anajifunza anapata somo anatubu na anaomba msamaha kutoka kwa allah na anafanya istigfar na anainama mbele ya allah na akijuta juu ya mapungufu yake anasimama tena ili kumtafuta allah na kufanya juhudi katika njia yake hapo mapenzi ya allah yanachangamka tena na msamaha wake unachangamka tena na yeye anamkimbilia mja wake anamjalia nguvu ya utakaso na wema na kwa ufadzilia allah nguvu ya utakaso na wema inapozalika ndani mwake hapo kila kitendo chake kinakuwa chenye kupata razi ya allah naye anatakasika kutoka kila aina ya udzaifu na uzimbe na anakuwa mwenye kushika uchamungu anakuwa mwenye kutembea juu ya uchamungu naanasalimishwa ana madzambi yote na mtu huyo anapata radhi ya allah na pale anapopata radhi ya allah kisha hatindi makosa ambayo yanaweza kumchukiza allah sadna hmawsala al sea lakini kumbukeni yakwamba ya yakwaa a kuna haja ya kufanya juhudi ya kudumu kuna haja ya kujitahidi kwa siku zote sio juhudi ya muda tu bali juhudi ya kudumu inahitajika na kisha mema haya na manzari hizi za kupokelewa kwa maombi zinakuwa sehemu ya maisha ya kila siku kisha anasema katika sehemu nyingine yeyote atakayefanya juhudi katika njia yetu sisi tutamuongoza kwenye njia yetu hiyo ni ahadi tu anasema hiyo ni ahadhi na upande mwingine ametufundisha dua hii ya kwamba edinsiratalmustaim hivyo mtu anatakiwa kuzingatia hiyo na anatakiwa kufanya maombi mengi katika swala yake na awe na matumaini kwamba yeye pia aingie katika watu ambao wameshapata maendeleo na maarefaa akaondoka kutoka dunia hii akiwa kipofu asiye na maarifa basi kwa ajili ya kufikia daraja hiyo pale ambapo mwenyezimungu anamwongoza mja wake kwenye njia yake dua hiyo pia ni muhimu sana na wakati wa kusoma sura alfatiha tunapaswa kusoma mara kwa mara kwamba kuna kisa cha kilichosimuliwa na mtu fulani uhusu hali ya sala ya mtu mmoja yeye anasema ya kwamba sahaba mmoja waat masihi maud alai saatu wasalam alikuwa amesimama kwenye kona moja ya msikiti wa mobarak na alikuwa anaswali kwa unyenyekivu mkubwa alikuwa na swali kwa mkubwa sana na akaendelea kusimama kwa muda mrefu mimi nikapata shauku ya kujua kwamba nione anasoma nini hapo nilipoona nikasikia ya kwamba yeye alikuwa anarudia mara kwa mara maneno haya kwamba ehdinasiratalmustaim ehinasiratalmustaim na alikuwa anasoma mara kwa mara kwa unyenyekevu mkubwa basi hiyo ni dua ambayo mtu anatakiwa kuisoma sana ili aweze kupata mwongozo kutoka kwa allah ili aweze kuongoka kisha almasihe msalam anasema kwamba hii ni ahadi ya kweli ya mwenyezi mungu ya kwamba mtu watu wanaotafuta njia yake kwa moyo safi na kwa nia njema yeye huwafungulia njia za mwongozo na maarifa kama asema avyo mwenyewe wala zina fina la nahadiannahum sobolona yani watu wanaojitahidi kwa ajili yetu kwa yakini tunawaongoza kwenye njia zetu na maana ya kwa ajili yetu ni kwamba wanafanya juhudi kwa lengo la kupata allah tu yani wanakuwa na shabaha moja tu kwamba wao wampate allah wala wanakuwa hawana shabaha yoyote ya kidunia na alisema kwamba kama kuna mtu anayejaribu yeye anakosa bahati yake yakebasi anasema kwamba kwa msingi wa usuli hiyo tukufu kama nini mufanye juhudi kwa moyo safi na kwa moyo wa kweli na muendelee kufanya maombi basi yeye ni mwenye maghfira na mwingi wa ukarimu lakini kama mtu hamjali allah basi allah pia hawajalini hata kitoko kisha anasema katika shughuli zote za dunia mtu analazimika kufanya juhudi kubwa shughuli zote za dunia zinahitaji juhudi na mtu anafanya juhudi kwa ajili ya kazi za dunia na anapofanya juhudi mwenyezimungu pia anatia baraka katika shughuli zake vivyo hivyo katika njia ya allah pia wanaofikia daraja hiyo ni wale tu ambao wanafanya juhudi ndio maana amesema kwamba wallazina jahadu fina la lanahdiannahum subolana basi nini mnatakiwa kufanya juhudi kubwa kwani kufanya juhudi ndiyo njia ya kupata mafanikio na maendeleo yote basi kwa ajili ya kupata vitu vya dunia tunafanya juhudi yeah, yeah. na tunajitahidi sana sasa kwa ajili ya kumpata allah kwa nini hatufanyi juhudi kubwa kwa nini tunafikiri ya kwamba tukitamka tu kutoka mdomoni kidogo basi tutampata allah au yeye atapokea maombi yetu basi hapo jambo ni lilelile limejirudia ya kwamba watu wasemao ya kuwa maombi yetu hayapokelewi wao kwanza wajikague waangalie nafsi zao hiyo haiwezi kutokea ya kwamba kwa ajili ya kumpata allah njia iwe rahisi na kwa ajili ya kupata vitu vya dunia watumie kanuni ya kufanya juhudi bali kanuni hiyo itatumika kuti kuti. ahmad kotikoti s ah akieleza jambo hilo ya kwamba aajili ya kumpata allah na kwa ajili ya kupata ukaribu wa mwenyezi mungu kuna haja ya kufanya juhudi anasema ya kwamba watu wanaojitahidi mwishowe wanafikia lengo lao wanafikia shabaha yao na wanaongoka kama vile mbegu isiyopandwa na kumwagiliwa inakosa baraka za kuota bali yenyewe inakwisha vivyo hivyo nini pia msipokumbuka kauli hii kila siku na msipofanya maombi ya kwamba mungu wetu wee usaidi nawewe utusaidie na fadhila ya allah haiteteremka juu yenu na bila msaada wa allah mabadiliko hayawezi kutokea basi hiyo ni kanuni ya asili na ili sisi tuweze kumpata allah kanuni hiyo ni kitu cha lazima kama vile mkulima baada ya kupanda mbegu hapu mziki bali anamwagilia na anafanya shughuli zingine hapa pia mtu baada ya kuamini hatakivi kukaa bali anapaswa kufanya juhudi na kulea imani yake kisha yaelai mtu kwa allah allah pia kwake lakini mtu asionyeshe uzembe pale atakapotumia nguvu yake yote ataona uya allah subhanahu wataala kaika walazina jahadu fina lanahdiyanahum subulana anasema kwamba hum kuna ishara ya kwamba yeye atimize haki ya kufaya juhudi wala asifanyi hivi ya kwamba kama maji yanatoka baada ya kuchimba futi ishirini au helahini yeye akichimba futi mbili au futi nne tu basi achoke na akae pembeni na aseme kwamba maji hayajatoka anasema kwamba katika kila kazi siri ya kupata mafanikio ni kutokuchuka kisha kwa ajili ya umati huu kuna ahadi ya mwenyezi mungu hivyo yeyote atakaye fanya maombi na atajitakasa ahadi za kurani tukufu zote zitatimia katika haki yake na yyte atakayefanya yyote atakayetakasa nafsi yake ahadi zote za kurani tukufu zitatimia katika haki yake na yeyote atakaye fanya kiniume chake yeye atakosa kwani dzati yake ina inaghera yeye ameweka njia inayokwenda kwake lakini milango yake ameifanya kama milango finyo anayimfikia ni yule tu anayekunywa kinywaji cha shida kinywaji chenye shida kinachohitajika hapa ni juhudi kubwa watu katika mambo ya dunia wanavumilia maumivu ya aina aina hadi baadhi yao wanaangamia katika mambo ya dunia lakini kwa ajili ya allah hawapendi kuvumilia maumivu ya mwiba mmoja tu mtu asipoonesha alama za uaminifu na subira na unyofu mwenyezi mungu, mungu pia haoneshi alama za rehema zake <coughs> alisema kwamba <coughs> kivipi rehema za allah inaweza kudzihiri kwa ajili yake basi hilo ni jibu la swali la watu ambao wanasema kwamba sisi tumefanya maombi mengi lakini dua zetu hazijakubwaliwa kana kwamba wao wanamlazimisha mwenyezi mungu wakisema kwamba sisi tutamjia allah tutakapotaka na tutakapokuwa na haja yake na mungu apishe mbali mungu ni mtumishi wetu hivyo sisi tukisema tu na tutakaposema basi yeye apokee maombi yetu sasa katika swala la dunia wao wanaona kwamba mambo kama hayo hayatokei sasa katika swala la mungu kwa nini wao wana tamani na wanasema kwamba mambo kama hayo yatokee na yatokee bila juhudi yoyote basi anasema kwamba njoni kwa mwenyezi mungu kwa kujihalisisha kisha muone manzari ya rehma na mapenzi yake kisha anasema kwamba ikumbuku ya kuwa imani bila matendo ni kama bustani bila mito na bila maji mti unaopandwa mliki wake asipomwagilia basi siku moja mti huo utakauka tu na hiyo ndiyo hali ya imani wallazina jahadu fina nini msiishie juu ya mambo mepesi mepesi bali katika njia yake kuna haja ya kufanya mambo makubwa makubwa nafsi imefananishwa na ngombe basi allah anaposema kwamba walyuminu bi yani wao wanaoniitikia waniamini basi imani ndio hii ya kwamba wao kwa kutimiza haki za allah na kwa kutimiza haki za waja wake watimize haki ya imani kwa allah mwenyezi mungu anawaambia waja wake kwamba wao walee na walinde bustani ya imani yao hata katika nyumba zetu tunaangalia ya kwamba tusipomwagilia miti miti ile inaanza kukauka sasa kivipi tunaweza kuacha bustani ya imani yetu bila ulinzi <migasa> kisha vovuti kishaieuameeleza jambo hilo hilo ningine, anasema, kwa njia nyingine anasema kwamba mwenyezi mungu anasema ya kuwa wafanya juhudi wa njia yetu watapata njia na mwongozo maana yake ni kwamba katika njia hiyo watalazimika kufanya juhudi ya kudumu na baada ya saa moja au mbili kukimbia si kazi ya mfanya juhudi bali kazi yake ni kubaki na kusimama imara na kusimama kidete hivyo alama ya mcha mungu ni kuonyesha uimara wake basi katika ahadi yetu ya bayathi sisi tumefanya ahadi ya kwamba sisi tutatanguliza dini juu ya dunia basi ili sisi tusalie tubaki juu ya ahadi hiyo na tusimame imara juu ya ahadi hiyo tunatakiwa kuona kwamba dini inataka tufanye nini na kisha tujitahidi kusimama imara juu ya dini yetu kisha anasema kwamba mtu akiwa na hofu ya allah anajaribu kutafuta njia yake mtu akiwa na hofu ya allah anajaribu kutafuta njia yake na kwa ajili yake anafanya maombi na anafanya dua hapo allah pia sawa na kanuni yake inayosema wlazina jahadu fina lanahdiannahum subulana yani watu wanaojitahidi katika njia yetu sisi tunawaonyesha njia zetu mwenyezi mungu mwenyewe anamwonyesha njia zake na anamjalia utulivu wa moyo wake lakini kama moyo wake uwe na kisa na ulimi wake ujisikie tabu katika kufanya maombi na mtu kama huyo awe na itikadi za kishirikina basi dua yake sio dua e inayoweza uleta matokio mema dua yake haiwezi kuleta matokio mazuri basi tunatakiwa kujikagua na tunatakiwa kuangalia hali zetu kwamba je tunatafuta njia za allah kwa fikira hiyo na je mioyo yetu imetakasika na ushirikina kisha akituelekeza kuhusu toba na istighfar anasema thoba kufanya istihfar kuumba msamaha ni njia ya kumpata allah allah taala anasema wladzina jahadu fina la nahdiyannahum subulana nini mwendelee kufanya juhudi kwa moyo wote mtafanikiwa na kupata lengo lenu mwenyezimungu hana uchoyo na mtuyeyote anasemakwamba wa mujibu wa mafundisho ya qurani tukufu tunapata kufahamu ya kwamba upande mmoja mwenyezi mungu anaeleza sifa zake ndani ya urani tukufu na anasema kwamba mimi ni rehma na mimi ni mwingi wa rehma na upande wa pili anasema kwamba akisema laisa lilinsani illa ma saaa na waladhina jahadu fina lanahdiannahum subulana fadzila yake anaunganisha na juhudi pia katika suala hilo kuna mfano wa masohaba watukufu ambao ni mfano mzuri kwetu angalie ni maisha ya masohaba watukufu nasome ni historia yao je wao kwa kusali tu walikuwa wamefikia daraja za juu hapana bali wao kwa ajili ya kupata rahi ya allah walikuwa wamejitolea kila kitu walichokuwa nacho na walikuwa wamechinjwa katika njia ya allah kama mbuzi na makondoo ndipo walikuwa wamepata daraja hiyo anasema kwamba wapo wengi ambao sisi tumewaona wanachotaka ni kwamba kwa kupulizia tu wapatiwe daraja za juu hiyo hawezi kutokea bila shaka mwenyezi mungu ni mwingi wa rehma na mwingi wa ukarimu lakini pia yeyi ameweka sharti la kufanya juhudi kwa wale wanaotaka kukamilisha imani yao kisha mwenyezi mungu anaendelea kuwainua katika daraja zao za kiroho nao wanashuhudia manzari za kupokelewa kwa maombi na manzari za rehma za allah kama masohaba walivyozishuhudia na wao wakazama katika mapenzi ya allah kitu ambacho hakina mfano wake kama wakawawa katika njia ya allah basi wakawa wenye kupata habari njema ya kuingia katika pepo ya allah na kupata razi yake kisha anasema watu wanaofanya juhudi na wanajitahidi ili wampate allah na wanajaribu juhudi yao haipotei bure bali wanaongozwa mtu anayemjia mungu kwa uaminifu na kwa nyia njema mungu pia anamsogelea kwa ajili yake ni wajibu wa mtu kwamba yeye atafakari juu yake na awe na kiuu kweli ya kupata haki mtu asiyemjali mungu allah pia hamjali yeye kisha anasema kwamba mujitahidi kuleta mabadiliko katika tabia zenu mufanye juhudi mufanye maombi katika swala toeni sadaka na kwa kutumia njia zote mwingie katika kundi la wale wanaojitahidi kama vile mgonjwa anamjia tabibu anameza dawa anatoa damu na anatumia njia mbalimbali ili apate uponyo nini pia mutumie njia mbalimbali mbali. ili mupate uponyo katika marazi ya kiroho si kwa ulimi tu bali njia zote za kufanya juhudi muzitumie kwa ajili yake basi hiyo ni njia ile inayoweza kutufungulia njia za kumpata allah kisha anatuelekeza upande wa maombi akisema kwamba mtu anatakiwa kuelewa ya kwamba dunia hii si kitu chochote wala lolote ni dunia ya siku chache tu na afanye dua afahamu kwamba dunia si kitu chochote na afanye dua kwani anapofanya dua na anafanya dua kweli kweli mwenyezi mungu pia anamwokoa naye anatoka nje kutoka maisha yaliyojaa mazambi kwani dua si kitu cha kawaida bali dua ni kama mauti mtu anapokubali mauti hiyo mwenyezi mungu pia anamsalimisha kutoka maisha yake ya zambi na anamjaalia maisha matakatifu anasema watu wengi wanaichukulia dua kama ni kitu cha kawaida tu hivyo kumbukeni ya kwamba dua maana yake siyo kuswali kidogo halafu mtu ainowe mikono yake na akahe na aseme maneno machache dua hiyo haina faida yoyote kwani dua hiyo ni kama mandhar yani maneno ya mdomoni tu dua hiyo haihusiki na moyo na mtu anakuwa hana imani juu ya kudra allah kumbukeni kwamba dua ni mauti na kama wakati wa mauti mtu anakosa utulifu katika dua pia anatakiwa akose utulifu na apate jaziba ya kufanya dua hivyo mti usiku hivyo nini mnatakiwa kuamka usiku na kufanya maombi kwa unenyekevu na kwa kuzama katika maombi kisha muweke mbele ya ala matatizo yenu na mufanye maombi mpaka mufikie hali ya mauti wakati ule dua itafikia daraja ya kupokelewa anasema pia kumbukeni ya kwamba dua ya msingi ndiyo hii ya kwamba mtu afanye dua ya kujitakasa kutoka madhambi hiyo ndiyo dua ya msingi katika dua zote kwani dua hiyo ikikubaliwa basi mtu anatakasika anapata daraja ya mcha mungu mbele ya allah kisha dua zake zingine ambazo ni kwa ajili ya kufanikiwa katika mambo ya dunia dua zake zingine ambazo zinakuwa kuhusu mahitaji yake mengine ya kidunia zinaanza kupokelewa zenyewe yeye halazimiki kufanya maombi kuhusu mambo ya dunia bali maombi yake yanakubaliwa yenyewe ya hivyo dua kubwa dua ya msingi ndiyo hii ya kwamba mtu atakasike kutoka madzambi na ahesabiwe kama mcha mungu mbele ya allah yaani pazia zinazokuwa juu ya moyo wa binadamu zinatakiwa ziondolewe na zikiondolewa basi hatalazimika kufanya juhudi kubwa za kuondoa padzia zingine kwani fadhili ya allah itamsaidia na maelfu ya maovu yataanza kuondoka yenyewe na ataanza kupata utakaso na atajenga uhusiano wa allah atajenga uhusiano wa kweli na allah na hapo allah atakuwa walii wake na mlezi wake na ataanza kutimiza haja zake hiyo ni siri lathifu ambayo inafunguka pale ambapo mtu anafikia daraja hiyo na hapo kabla hawezi kuelewa siri hiyo lakini hiyo inahitaji juhudi kubwa kwani dua pia inahitaji juhudi mtu asiyejali dua na anakaa mbali na dua mwenyezimungu pia hamjali na anakua mbali nayi kufanya harakaharaka haraka ni kitu kisichomsaidia mtu mwenyezimungu kwa fadzila yake ampatie anachotaka kumpatia na ampatie anapotaka mwombaji hata kivi kulalamika bali anapaswa kufanya maombi kwa subira na kwa imani mungu atujalie kufanya hivyo na mwezi huu wa ramadzan uwe njia ya kutuunganisha na allah subhanahu wa taala na allah atujalie kufuata amri zake zote sisi atujalie we na imani kamili juu yake tuweze kuona manzari za kukubaliwa kwa maombi yetu na hali hiyo idumu hata baadha ya ramadhan pia na tuweze kuwa waja wa allah wanaohalisika mwenyezi mungu atuonyeshe njia zake na sisi tusiwe wenye kupotea na tuendelee kupata mapenzi yake tuweze kutimiza haki ya bayati ya imamu wazama na baada ya kupata neema hiyo sisi tusiwe wenye kukosa neema hiyo ambayo allah ametujaalia ya kumwamini imamu wazama mungu atusalimishe kutoka shari ya wapinzani na maadui zetu apokee maombi yetu na shari za maadui ziwarudie kwao aendelee kuiletea jumuiya maendeleo basi mwezi huo wa ramadzan muufanye uwe njia ya kupokelewa kwa maombi yetu allah atujalie kwa ajili ya hali za dunia pia mufanye maombi allah aisalimishe dunia kutoka maangamizo yote na awajalie akili ya kumtambua mungu aliyemuumba wao baada ya swala ya ijumaa mimi nitazindua rasmi tovuti moja ya mta iliyotengenezwa na mtai nii na katika tovuti hiyo hutuba zangu ambazo ni kuhusu masohaba 31nwtat wa, wa badhri zimekusanywa katika sehemu moja wana wanajumuia pamoja na kuangalia hutuba hizi katika tovuti hiyo wanaweza kusoma pia kuhusu masohaba wa badr na pia wanaweza kuweka alama sawa na muda pia kuhusu kila swahaba kuna kifungu cha maswali na majibu na katika tovuti hiyo ramani mbalimbali mbali pia zinaweza kuangaliwa na wanaweza kusikiliza talafuzi ya kiarabu ya maneno magumu pamoja na tarifa zilizowekwa humo taarifa na vidio za siku za usoni pia zitaendelea kuwekwa katika tovuti hiyo anwani tovuti ni kama ifuatayow kama nisemaavyo baada ya swala nita izindua rasmimenyezimungu aifaiye iwe sababu ya kuwa nufaisha watu الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مذل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر