أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين. الرحمن الرحيم. مالك يوم الدين. اياك نعبده واياك. اهْدِنَا الصِّرَاطَ <سؤال> الْمُسْتَقِيمَ صِرَاطَ الَّذِينَ أَنْعَمْتَ عَلَيْهِمْ غَيْرِ المخطوب عَلَيْهِمْ وَلَا الضَّالِّينَ amialmuminin munyezimungu amsaidiye sana anasema kabla ya hutuba ya ijumaa iliyopita hutuba niliyokuwa ni meitoa kuhusu matukio ya ara abuba sdi ru humo nilikuwa ni meeleza marejio mbalimbali yanayosibitisha ya kwamba taala anhu alikuwa hakuwapatia waliuritadhi azabu kwa sababu ya uritadhi wao bali kwa sababu ya uasi na vita walikuwa wamepewa azabu kuhusiana na hilo hakimu mwadilifu wa zama hizi hmihemaud wa pia ameeleza ya kwamba katika zama za ukhalifa waat abubakr sdi raziaan walionitadi walikuwa wa measi na walikuwa wa vurugu na ufisadi hivyo akile za kuhusu ujasiri na ushuja wazat abubakr siddig razi a anh sayidina ahmasla anasima kwamba jambu hili ni wazi kwa wa hakiki wute ya kwamba muda wa ukhalifa wake ulikuwa ni muda wa hofu na masaibu hivyo mtume sallahualaihi wasalam alipofariki dunia islam na waislamu walikumbua na masaibu wanafiki wengi wakaritadhi na wakaanza kuongea zidi ya islam na kundi moja la wazushi wakadai madai ya utume na watu wengi waka ungana nao hadhi takriban watu laki moja waliwajinga na wabaya wenye tabia mbaya wakaungana na musalma kazab na fitna zikaibuka na masaibu yakazidi na mabalaa yakawakumba wote na tetemeko kali likatokea kwa waaminio wakati ule watu wote wakajaribiwa na zikatokea hali zenye hofu na za kutisha na waaminio walikuwa na hali ya unionge kana kwamba moto uwe umewashwa mioyoni mwao au wawe wamechinjwa na kisu mara walikuwa wakilia kwa sababu ya kuondokewa kwa mtume salalahu alai wasalam na mara walikuwa wanalia kwa sababu ya fitina zilizotokea katika sura za moto wenye kuunguza ای رضیل نہ ya wanafiki makafiri na waliuritadhi ambayo yeye aliiona ikamfanya kuzama katika huzuni na ghamu yeye alikuwa akilia kama mvua ya masika inavyonyesha na machozi yake yalikuwa yakitiririka kama chimchim inayotiririka naye ri anhu alikuwa akiwaumbia waislamu na islam dua ya keri kutoka kwa mola wake اتايش <applause> رضي الله تعالى عنها انا سيم وليا يي انا سيم يكوانبا بابا يانغو علي بوفان يكوا خليفه ن الله اكم جالي واميري هابو mwanzoni mwa uhalifa wake yeye akashuhudia fitina za aina zote na njama za mitume wa waongo na uaasi wa wanafiki na warithadhi zikitokea kila upande na masaibu mengi yakamfikia ambayo kama yangeikumba milima milima ile ingeanguka chini na kuwa vipande vipande lakini yeye alikuwa amejaaliwa subira kama mitume wanavyojaaliwa hati masihi madu al salam manasema hadi msaada wa allah ukamfikia na manabii waongo waka uawa na waritadi wakaangamizwa fitna zikaundolewa na masaibu yakatuweka na swala likatatuliwa na swala la ukhalifa lika imarika na naallah akawasalimisha waaminio kutoka mabalaa yote na akawabadilishia amani baada ya hofu yao na akawaimarishia dini yao na akawaongoza wingi na akawaangamiza wafisadi wote na akatimiza ahadi yake na akamsaidia mja wake tabb sdi r an na akawamaliza viongozi waasi na masanamu yao na akatia haiba mioyoni mwa makafiri mpaka wao wakashindwa na mwisho mwishowe wakarejea na wakatubu na hiyo ndio ilikuwa ahadi ya mungu mwenye jalali naye ni mkweli kulikuwa kweli wote basi fikirini jinsi ahadi ya uhalifa ilivyotimia kwa shani yake yote katika zati ya anhu mimi namwomba allah ya kwamba yeye abafungulie ni kifwa chinu ilimuelewe hilo haiasihemaud anasema fikirini ya kwamba yeye alipochagkuliwa kuwahalifa waislamu walikuwa na hali gani islamu kwa sababu ya masaibu ilikuwa na hali duni kama anavyo kuwa mtu aliungua motoni kisha allah akairulishia islamu nguvu yake na akaitoa kutoka kisima kirefu na namanabii waongo wakauwawa kwa adzabu iumizayo na waliyoritadi wakaangamizwa kama wanyama na allah akawajalia waminiyo amani na baada ya kuondoka kwa shida hiyo waumini walikuwa wakifurahi na kumpongeza hatabubakr sidik na kwa kusema marhaba walikuwa wakimsalimia na walikuwa wakimsifu na walikuwa wakimwombea kwa mola wao walikuwa wakimheshimu na kuonesha taadhima kwake na mapenzi yake yalikuwa yameingia mioyoni mwao nao katika maswala yao yote walikuwa wakimtii na kumshukuru nnawarisha mioyo yao na niuso zao na wakazidi katika upendo na mapenzi na kwa moyo wote wakamtii wao walikuwa wanamchukulia dhati yake kama dhati tukufu aliyesaidiwa na allah na hayo yote yalikuwa yametokana na uaminifu na yakini nzito yatbr kuna kitabu chake cha kiharabu kiitwacho siri ya uhalifa na hiyo ni tafsiri yake ya kiurdhu ilipotokea fitina ya, ili ya uritati na uasi hata abubakar alikuwa ametuma vikosi kadhaa ili kumaliza fitina hiyo kama imekwishaelezwa hapo nyuma ya kwamba baada ya kifo cha mtume sallali wasalam takriban nchi nzima ya uharabuni ilikuwa imerithadi walikwwepo watu ambao walikuwa wamekataa kutoa zaka hivyo mipango iliyofanywa zidi yao kutoka kwa hata ubakar habari zake zimekushaelezwa tayari kundi la pili linalotajwa hapa ni wale ambao pamoja na kurithadhi kutoka islam walikuwa wameasi vile vile na walikuwa wanawaua waislamu hapo hataubakar akanuia kuchukua hatua zidi yao hivyo imeendikwa katika bidaya wanihaya ya kwamba kikosi cha usama kilipopumzika kidogo hthaubakar akiwa na jeshi la kiislam akatoka kutoka madina na kuelekea las ambayo inapatikana ikiwa na umbali wa safari ya siku moja na usiku mmoja kutoka madina zura anasema kwamba njia ya safari iliyokuwa ikitumiwa katika zama zile maswaaba watukufu ambao hadhali pia alikuwa mmoja wao walikuwa wanamwomba hathabubakar ya kwamba yeye arejee madina na kwa ajili ya kupigana na waarabu yeye amtume mtu mwingine ha aisha anasimulia ya kwamba baba yangu akineosha upanga na akipanda kipando akaondoka hapo ad ali bin abib akaja na akashika dijamu ya ngamya yake na akasema ekalifa va mtume wa mimi nataka kusema jambo ambalo mtume sa alikuwa amesema siku ya ohd kwa nini umeshika upanga kwa sababu ya nafsi yako na uhai wako usitutie katika shida hatali akamwambia taubakar ya kwamba kuhusu uhai wako usitutie katika shida wallahi ukipata shida fulani basi baada yako nizamu ya islam itakuwa imekwisha kabisa hapa taubakar akarejia nyuma na akatuma jeshi kwenda mbele لیلی په موزیکا تیاری نا وی پاندو وی او پی وا کا چنګمکا نا مالی ز ز کا پی زکا جا کو ونګی زلې ز کو زايدي کو لیکو ما هیتا جیو یا و اسلام اپاستو بکر اکا انډا جېشي نا اکا تیاریشا بنديرا 11 بنديرا موچا الی فنګ کو اجلیت خالد بن ولید na aka mwamuru kwenda kupigana na tuleha bin kheled na akimaliza naye aende kupambana na butaha bin malik bin nowera hauvoti walikua wamiritadi na walikua nampangoa kupigana vita butaha ni jina la chimchim moja katika eneo la banu asad Ye-ye akam, katika eneo eno آک فون بنڈیرا موجا بن حضرت مہاجر پن ابو امیا نہ آکا میشا کوپی گانا ماجیشی یا انسی کیشا سعیدی اب نا والی وانا پمبان abin makshush na watu wa yemen abna walikuwa watoto wa kaumu moja ya waajemi ambao walikuwa wame ifanya yemeni kuwa watani wao na walikuwa wameuwa kina mama wa arabu na akasema kwamba akimaliza nao aende hahar maot ili kupambana na kinda maut pia ni eneo moja laye بینڈیرا یا ان آقائی فونگا کو جیلی خالد بن سعید بن آس نا آکام ٹوما اوپانڈے و ہم قاتین امبا نا بینڈیرا یا ٹانو آکا فونگا کو جیلید عمر بن آس نہ آکام کو پمبانا نامی یا قدا ودیا نا حارث بنڈیرا یا سیٹا آکائی کو کواجیلی یا حضرت حذیفہ b mehsan ghalfani na aka mwamuru kuwelekea kwawatu wa dabaa dabaa ili kuwa sokomojalawaarabu katika uman ili kuwa umji mkongowe na mashuhuri wa umman na soko hilo lilikuwa kule bendera ya saba na kufunga kwa jili yahat arfaja harsama na aka mwamurisha kuenda mahra ni jina la eneo moja la yemen hat abubakr akawambia wote wawili wajumuike katika sehemu moja lakin ni maineo waliyo kabizwiwa katika maineo haya wao watakua amiri juya winginehatabuba akamtuma bin binasa niuma ya hat ikrma bin abu jehl na aka ya yakwamba uki maliza kazi ya yamama uende kupigana na kodaa na wakatiwa kupigana vita na waritadi wevendive utakuwa amiri wa lako jeshilako benderaya tisa akaifunga kwajiliyaht tareka bin hajiz na aka moamuru kupigana na banu sulahm na hawazn bendera ya kumi akafunga kwajili ahd suwad bin muqaren na aka mwamrisha ya kwamba yeye aende katika eneo la tihama la yemen na bendera ya kumi na moja akafunga kwajili aht ala bin hazrmi na aka mwamuru kwenda bahran maamiri hawavote wakatoka zulkasa na kuelekea katika maynio ya hat abubakr akamwamuru amiri wa kila kikosi ya kwamba maeneo ambayo watayapita wachukue waislamu wenye wa nguvu pamoja nao na wengine wenye wa nguvu wawaache kule kule katika maeneo yao kwa ajili ya kuyalinda mwandishi mmoja akieleza utaratibu huo wahad abubakar anaandika ya kwamba zul kasa ilifanywa kuwa makao makuu ya kijeshi na kutoka hapo majeshi ya kiislamu yenye nizamu kwa ajili ya kukanyaga mipango ya kurithadhi yakaelekea ya katika maeneo mbalimbali mpango uliopangwa na hatabubakar na utaratibu aliotumia wa kugawa majeshi unatuambia ya kwamba hatabubakar alikuwa na elimu nzito ya jiografia na alikuwa anajua sana alama za arzi na ramani ya arzi na njia za uharabuni kana kwamba nchi nzima pamoja na ramani yake ilikuwa mbele ya macho yake kama katika zama za kisasa inavyotokea katika vituo mbalimbali vinavyokuwa na teknolojia mpya wa kisasa mtu yeyote atakaye tafakari juu ya utaratibu uliopangwa wa kutuma vikosi na kisha kujumuisha katika sehemu moja na kisha kuvipeleka katika sehemu zingine yeye atapata kujua na kufahamu ya kwamba mpango huo ulikuwa umepangwa kwa uangalizi na kwa umakini mkubwa na mawasiliano kati ya majeshi yalikwepo kwa imara ub alikuwa anajua ya kwamba jeshi lakeliko wapi alikuwa na habari zote kuhusu mipango ya majeshi na alikuwa anajua kwamba majeshi yake wamepata mafanikio gani na kesho wana mpango gani nizamu ya mawasiliano ilikuwa imara sana na habari za vita zilikuwa zinamfikia hataubakr kwa wakati katika madina kulikuwa na mawasiliano imara kati ya majeshi yote na watu waliyofaya kazi kubuwa yaku peleka tarifa a it tarifa za kivita ki katika markaz kina abu hisama ansari salma bin salama abu barza aslami na salma bin wakaashini watu waliyofaya kazi kubuwa majeshi ambaiat abubakar ali yatuma yalikuwa yameunganishwa kwa pamoja na hayo yalikuwa kati ya mafanikio makubwa ya ukhalifa kwani katika majeshi hayo kulikuwa na viongozi mahiri na pia kulikuwa na nizamu nzuri na pia walikuwa na uzoefu wa kupigana vita katika zama za mtume sallahu alehi wasalam kwenye vita mbalimbali mbali, walikuwa wameshapata uzoefu mkubwa wa kivita na nizamu ya kivita ya utawala wa abubakar ilikuwa bora zaidi kuliko nizamu zote za arab na kiongozi mkuu wa majeshi hayo alikuwa saifullah khalid bin walid yani upanga wa allah ambaye alikuwa na uzuefu mkubwa wa kivita ugawaji huo wa jeshi la kiislamu ulikuwa umefanywa chini ya mpango maalum wa kijeshi kwani hadi sasa walithadhi walikuwa wametawanika katika maeneo yao na walikuwa bado hawa kujumuika kwa pamoja zidi ya waislamu na makabila makubwa yalikuwa yametawanika katika maeneo ya mbali walikuwa hawakupata muda wa kukusanyika kwa pamoja kwani ni miezi mitatu tu tangu walipokuwa wameanza kurithadhi na pili walikuwa hawakutambua kuhusu hatari kutoka kwa waislamu nao walikuwa na fikra hii ya kwamba katika miezi michache tu wao watawamaliza waislamu wote ndiyo maana abubakar akanuia ya kwamba ghafula tu shani na nguvu yao imalizwe nao wasiweze kupata nafasi ya kujumuika kwa pamoja hivyo abubakar akachukua hatua zidi yao na yeye hakuwapatia nafasi ya kuinwa vichwa vyao na kuongea dzidi ya islam au waweze kuwa zuru wa mwandishi waislamuh akieleza kuhusu uteuzi huo wa viongozi mbalimbali uliofwanywa na taub anhu na mambo mengine anaendika ya kwamba jambo la kwanza lililozingatiwa ni ya kwamba mawasiliano ya wepo kati ya majeshi yote na ushirikiano uwepo ijapokuwa maeneo na sehemu zao za kupiga kambi zilikuwa tofauti lakini yote yalikuwa yameunganishwa katika nizamu moja na wote walikuwa na lengo moja na khalifa ijapokuwa alikuwa katika madina lakini mambo yote ya kijeshi yalikuwa mkononi mwake yani mambo yote ya kijeshi yalikuwa mkononi mwa khalifa pli kwa ajili ya kuilinda madina hata abubakr aliweka sehemu moja ya jeshi kwake na pia kwa ajili ya kushauriana katika mambo mbalimbali mbali, muhimu Sireka, katika mambo ya serikali akaweka kundi moja la masohaba wakubwa katika madina tatu abubakar alikuwa anajua ya kwamba katika maeneo yaliyokumbwa na uritadhi kuna nguvu ya kiislam hivyo akapata wasiwasi ya kwamba waislamu hawa wasije wakadzulumiwa na washirikina hawa hivyo akawaamuru viongozi wa majeshi ya kwamba katika hawa waislamu walio na nguvu wao wawachukue pamoja nao katika majeshi na kwa ajili ya kuyalinda maeneo yao wawateue wengine katika maeneo yao ne wakati wa kupigana vita na washirikina abubakar akafuata kanuni ya lh utaratibu wa majeshi ilionekana ni tofauti lakini lengo lao lilikuwa tofauti wakatumia kila njia ya umakini ili mpango wao usijulikane kwa mtu yeyote pia chini ya uongozi wa abubakar umahiri wa kisiasa uzoefu wa kielimu elimu sahihi na ufululizo wa ushindi na nusura ni vitu ambavyo vilikuwa wazi katika muda huo hata abubakar alikuwa ameandika ujumbe mbili mmoja ulikuwa kwa ajili ya makabila ya uharabuni na ujumbe wa pili ulikuwa ni kwa ajili ya wakuu wa majeshi mwandishi huyo ambaye ni daktari ali muhammad salabi anaandika ya kwamba baada ya kuandaa majeshi ya kiislam na kupanga utaratibu wake tunaona ya kwamba silsila ya kuandikiana ikaendelea nayo ikachangia vizuri katika ushindi hata ubakar aliyeendika barua moja muhimu sana iliyokuwa na madha fupi kabla ya kutuma majeshi ya kupigana na warithadhi yeye akajaribu kusambaza barua hiyo kati ya wale wote waliorithadhi na wale waliosimama imara akawatuma watu kwa makabila na akawaamuru ya kwamba wakifika huko wawasomee watu wa makabila yote barua hiyo katika mikusanyiko yao na akasema kwamba mtu akijua maadha ya barua basi afikishe basiyeyeikihe katik baruwa hiyo haa abubakr aka hutubiya wote yani waliyo simama kilete juya islam na wale waliyo ritadi baruwa ile a abubak iliyo kua ime endia kwa jiliya ma kabila ya arabuni ime elezwa atabri kwa aelezo apaaaa ameeleza habari ya barua hiyo katiya kitabu chake kitwacho siru lkhilafa huzur anasema kwamba ni vyema ya kwamba tuendike hapa ile barua ambayo sadiki akbar ali ame amewaindikia makabila ya uarabuni waliyo rithadhi ili watu wakijua kuhusu mada ya barua hiyo waweze kujua اُہوسو جہودی اکبر ذاکو سمیشا سنا ٹو می صلی اللہ علیہ وسلم نہ وا پاٹیک مسیحم عنا بروا ہی اینان زنا بسم اللہ رحمانحمٰ کریم بروا نی ابو بکر خلیفہ صلی اللہ علیہ وسلم نی کو hta کaما امسiمáمaکilethe juیa اsلام aو aمرiتáدi na امáنi ایwe juیa کilá áلii اونgoکa اnbáییئe بáدaیá ku paٹha moنgozo haکuرejia کa tیکa basi mimi ninamhimiria allah ambaye hakuna apasaye kuabudiwa nami ninatoa ushahidi ya kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah ambaye ni mmoja asiye na mshirika wake na muhammad w wa ni mja wake na mtume wake na mafundisho aliyo yalileta, sisi tunayakubali yote na mtu aliyekataa kukubali sisi tunamfahamu kuwa ni kafiri na tunapigana naye jihadi ama bado iwe wazi ya kwamba mwenyezi mungu alimtuma muhammad s waslam kwa viumbe wake akimfanya kuwa mtoaji wa habari njema na mwonyaji na muhitaji kwa allah a akimfanya kuwa jua lenye kunawarisha ili yeyi amenye aliye hai na iwe hoja kwa makafiri mwenyezi mungu alimwongoza mtu kwa haki علیم کوبالم <سؤال> صلی اللہ علیہ وسلم نا unto ali ye gozam go ko wak ye to messallahu alaihi wasallam aka pigana nay ye vita hadiye aka ja tawano karhan katika islam kisham to messallahu alaihi wasallam aka fariki duniya pale ali bumaliza qazi ya kustawisha amriza allah na kutakia ummati khairi na wajibu ali kuwa na aka utmiza vizuri na allah akamwelezea na akawaelezea waislamu wa kwa uwazi katika kitabu ambacho alikuwa amekitirimsha juu yake hivyo alisema inaka mayitun wa inahu mayitun kwa yakini wewe ni mwenye kufa na hakika wao pia ni wenye kufa pia alisema kwamba wama jaalna lebasharin min qablika lhulda حَتُّكُمْ كُمْ فَيَمُونَ آدَمُ يَيُوتُ وَقَبْلَ يَأْكُ عِيشِي مِلِيلَة أَفَإِمْتَتْ فَهُمْ الْخَالِدُونَ بَسِكَامَ أُكِفَا وَمَا مُحَمَّدٌ إِلَّا رَسُولٌ قَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِهِ رُسُولٌ أَفَإِمْ أَوْ عَلَى آقَابِكُمْ وَمَنْ يَنْقَلِبُ عَلَى عَقِبَيْهِ فلن يزر الله شيئا فلن يزر الله شيئا ومن ينقلب على عقبيه فلن يزر الله شيئا وسيجزي الله الشاكرين نسي محمد إلى يوم توم bila shaka wamekwisha fariki kabla yake mitumi je akifaa au akiwawa mtarudi nyuma kwa visigino vyenu na atakarudi nyuma kwa visigino vyake hata mzuru allah chochote na, na allah bila shaka atawalipa wanaoshukuru kisha yeye anaandika ya kwamba basi yule aliyekuwa aki ana anamwabudu muhammad m ajue ya kwamba muhammadi amekufa tayari na aliye ana muabudu allah aliye mmoja asiye na wake ajue ya kuamba, allah anamtizama ni mwenye uzima mhifadhi wa milele wala hatakufa kusinzia hakumshiki wala kulala yeye ye ni mlinzi wa shughuli zake na ni mwenye kuwapa azabu madui zake mimi nawasihini kuhusu ucha mungu wa allah na mafundisho ambayo nabii wenu amewaleteni mimi nawasihini kuyafuata na nini mupate muongozo kwa kumpitia mtume sw wasaam na shikeni dini ya allah kwa nguvu zote kwani kila mtu ambaye allah asiyemwongoza ni mtu aliyepotea na kila mtu asiye mokoa allah, atai asi saidiya, asi allah, basi, allah mongosa, yeye ataingie kaia majaribiyo amtu asiye saidiwana allah ye hanasadii mu amba allaanaonoa yeye ndiye lanoa naanauum ua a hmpatia rafiki aumongoaa mumtu ambaye allah anamwongoza basi yeye ndiye aliyeongoka na anaimhukumu kupotea basi hutampatia rafiki wa kumwongoza na matendo yake yote aliyoyafanya duniani wakati ule haya takubaliwa anaendika mbele kwamba matendo yake yote alio yafaya duniani wakati ule hayata kubaliwa hadiyaye akubali diniya اsلam wala katika áhra matedoyake yata pokelewa na jambo hili limeni fikiya ya kwamba baziyenu bada yakukubali اsلاm na kutekreza amrizake mkimdanganya aللah na kushika ujinga katika swalalake na kwakumti shetani meritadi kotoka diniyenu ناکی tulipowaambia malaika mtini adamu basi wakamtii isipokuwa iblisi alikuwa miongoni mwa majini na akavunja amri ya mola wake je mnamshika yeye na wazao wake kuwa marafiki badala yangu hali ya kwamba hao ni maadhui zenu ni mbaya lilioje kwa wazalimu badilisho hili فيا آل إن الشيطان لكم أدو فاتخذوه أدوة إنما يدعو هزبه ليكونوا من أصحاب السعير كو يكيني الشيطانين أدوين باسي, باسي محسابوني كو أدوي أنا وإتا كوند لا كتو إلي وهو كتك واتو وموتو uwakao yeye akizungumzia barua hiyo anasema kwamba nami juu ya majeshi ya wahajiri na answar na wale wanaowafuata wema nimemteua mtu fulani na nimemwamuru ya kwamba yeye asipigane vita na mtu yeyote wala asimue hadi amwite kwenye ujumbe wa allah kisha mtu aliye kubali ujumbe wake na akiri na ajizuie na atende matindo mema hapo yeye amkubali na amsaidhie na mtu ambaye akikataa basi mimi nimemwamuru ya kwamba yeye apigane naye vita na akipata ushindi juu yake basi asimwachiyeyote au amwunguze kwa moto amchome kwa moto na kwa njia zote awauwe na awateke wanawake na watoto na asikubali kitu chochote isipokuwa islamu kisha mtu ambaye akimtii hiyo itakuwa bora kwake na mtu ambaye akimkataa basi yeye hataweza kumshinda allah nami nimemwamuru mjumbe wangu ya kwamba yeye asome barua yangu hiyo katika mikusanyiko yenu na azana ndiyo tangazo la Islam. basi wa islamu basi waislamu wakitoa azana wao pia watoe azana na hapo waislamu wajizuie kuwashambulia na wasipotoa azana basi muwashambulie haraka na wakitoa azana basi muwaambie kutekeleza wajibu wao na wakikataa basi muwashambulie haraka na kama wakikiri basi mukubali kutoka kwao kwa viovyote vile haya ni maelezo yake kwamba kwa nini vita ilipiganwa zidhi yao na kwa nini walitendewa hivi sababu yake ni kwamba watu hawa walikuwa wameanza vita na pamoja na kupigana vita na waislamu pia walikuwa wamewazulumu waislamu ambao walikuwa wanaishi katika maeneo yao barua ya pili ambayo hatabubakar alikuwa ame wa waendikia maamiri wa majeshi ambao idadi yao ilikuwa imetajwa kwamba ilikuwa ni km na barua hiyo ilikuwa kwa kwajilia ya majeshi yao nayo inasema rahim barua hii inaendikwa na abubaka khalifa wa mtume w kwa mtu fulani yani jina la amiri lilikuwa limeendikwa juu yake pale alipokuwa pa amemtuma kwajiliya kupigana na walitadi khalifa wa mtume amemwamuru amiri amri hii kwamba yeye katika maswala yote atamcha mungu yani atashika ucha mungu kama uwezo wake unawe mruhusu yeye amepewa amri ya kufanya jihadi na juhudi katika maswala ya allah zidi wale waliyogeuza mgongo wao na wakia cha islam wameshika matamanio ya kishitani kwanza kabisa yeye awapatie ujumbe wa islam na awaite kwenye islam kama wakikubali basi ajizuie kupigana nao na wasipokubali basi awashambulie mara moja hadi wao washindwe mbele yake kisha yeye awaambie watu hawa kuhusu haki na wajibu wao naye apokee kutoka kwa kwao kile kilicho wajibu wao na awapatie kile kilicho haki yao yeye asiwape muhula ambayo wao waitumie kwa ajili ya kufanya maandalizi ya kupigana vita na waislamu nakisha wawashambulie waislamu na kama waislamu wanauishi kule wanafikiri ya kwamba maadui hawa hawatajirekebisha nao wanataka kupigana vita basi nini msiwazuie waislamu kupigana nao basi yeyoti aliyekubali amri ya allah azawajal naaamti basi mtu kama huyo akubaliwe na nini mumsaidie na mupigane na mtu yuletu ambaye baada ya kukiri tauhidi ya allah kisha awe amemkataa allah na yule aliyetoka kwake kama yeye akikubali wito wenu basi hatakuwa na lawama yoyote na allah ni mwenye kuchukua hisabu kutoka kwake juu ya kile alichokificha na mtu asiyekubali ujumbe wa allah vita ipiganoezii yake na auawe popote pale awepo hata kama awe tajiri kiasi gani hakuna kitu kitakachokubaliwa kutoka mtu yeyote isipokuwa islam basi yeyote aliyekubali islam islam yake ikubaliwe na afundishwe mafundisho ya islam na aliyekataa yni baada ya kusilimu kisha ameritadi kisha anapigana vita na wanafanya kinyume cha mafundisho ya islam nini muwaambie islam ni nini na uhakika wake ni nini nini baada ya kudhai kuwa muislamu hamwezi kupigana vita na serikali hapo mtu akikataa basi vita ipiganwe zidhi yake kama allah akiwajalia ushindi zidi yao basi wao watauawa kwa silaha na kwa moto kisha mali ya ngawira ambayo allah atawajalia wao wataigawa isipokuwa sehemu yake ya tano na mkuu wa jeshi awazuie watu wake wasifanye ufisadi na asimuingize mtu katika jeshi lake mpaka ajue uhakika wake asije akawa jasusi hivyo kwanza mupeleleze vizuri kisha muingize katika jeshi wasije wakawa jasusi na waweze kuwa zuru waislamu katika safari na wakati wa kupiga kambi mkuu huyu awahurumia waislamu na aendelee kuwajari waislamu wote asitoe amri kwa sehemu moja ya jeshi ya kufanya haraka zidi ya sehemu nyingine ya jeshi na awatendee waislamu kwa wema na kwa upole na kwa upindo hur anasema kwamba kuna mambo ambayo yanahitaji ufafanuzi wake lakini ufafanuzi wake haujatolewa hapa saa nyingine maana zinazochukuliwa zinaonyesha picha isiyo sahihi ya islamu ufafanuzi wake nimekusha toa katika hutuba yangu ya nyuma ya kwamba watu hawa wote walioritadi walipigana vita na sio kwamba walipigana vita tu bali waislamu ambao walikuwa wanaishi katika maeneo yao wao wakafanya zuluma juu yao wakawaua wakawaunguza na wakateketeza nyumba zao na wakawatupa katika moto hapo zidi ya watu hawa hataubakr akasema kwamba lazima tutalipiza kisasi na kama htmasihe maut pia alivyoeleza uusuarua il bak akasema kwamba watu hawa wapewe azabu ileile kwani hindiyo amri ya urani tukufu na amri ya allah kwamba malipo ya ubaya ni ubaya ulio sawa nao aii una mwandishi mmoja al muhamad salabi ameendika ufafanuzi wake anasemayakuamba habari hi inayosemua yakuwa waliyolitai wachomowe motoni anasema a kuamba kumpa mtu azabu yakumchoma moto ni ya nijambo ambalo si, sahi, si halali hata kuna kauli ya mtume salaaiiwalam isemayo kuwa ina nara la yuazibuha illallah Yani kutoa adhabu ya moto ni kazi ya alla pekee aini wa kisasi katika kitabu hicho hicho imeandika a kwamba mtu ambaye akikataa kurejea katika safu za waislam na asimame kidete juu ya uta wake yeye ni yani hivyo, yeye ni ni miongoni mwa muharibin wanaopigana vita hivyo kitu cha lazima hivyo yeye auwawe na achomwe moto mwenyezi mungu amesema katika kurani tukufu ya kwamba kama wao wana watieni katika shida basi nini muwape azabu kama wao walivyo watendeni waasi kama nisemaavyo katika hutuba ya nyuma na saizi pia nimeeleza ya kwamba wao walikuwa wamewachoma moto waislamu na walikuwa wamewaua wakawaunguza katika moto na wakateketeza nyumba zao na wakawachoma moto watoto na wake zao na wakakata viungo vyao hivyi hata ubakar akatoa amri ya kuwaua kwa kutumia njia ile ile waliokuwa wameitumia wao kwa vetu vile habari hizi bado zinaendelea inshallah nitazieleza katika siku za usoni katika ramazan huenda nitatoa hutuba kuhusu ramazan hutuba zingine na muda utapita lakini hutuba yote itakayokuja baadaye katika hutuba ile nitaeleza maelezo yake Alhamdulillah. ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله إبعاد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر