أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين من أم سيدي يسانا أنا kwamba mwezi wa ramazan uliwadhia na wale wote waliojaribu kunufaika nao ukiwateremshia baraka zake umepita sasa siku mbili zimebaki au huenda katika sehemu zingine kutakuwa na saumu tatu lakini kwa vyovyote vile mwezi wa ramazan unakaribia kufikia mwisho wake muumini mkweli mwenye akili dhaima hukumbuka na anapaswa kukumbuka ya kwamba pamoja na kumalizika kwa mwezi wa ramadzan sio maana kwamba tumepata uhuru kutoka majukumu yetu na wajibu wetu bali mwezi wa ramadzan umepita baada ya kutulea baada ya kutufundisha jinsi ya kutimiza wajibu wetu na kutekeleza majukumu yetu mwezi huo ulikuwa umekuja kutufundisha njia za kutekeleza wajibu wetu na majukumu yetu na umepita baada ya kutufundisha njia mbalimbali mbali za kupata maendeleo na unakaribia kufikia mwisho wake bila shaka mwezi wenye saumu zilizo farazi unakaribia kuisha lakini ili tuweze kuendeleza vivango vya kutekeleza wajibu wetu wa juu na kupata maendeleo muda wake unaanza kama sisi tutasahau uhakika huu kwamba baada ya kupita mwezi wa ramazan kwa namna gani tunavyotakiwa kuendeleza vivango vya kutimiza haki na kutekeleza wajibu wetu basi ina maana kwamba sisi hatujapitisha mwezi wetu wa ramadzan kama alivyokuwa amesema mtume sallau alawaala wasallam kuna hadithi ya mtume sawaalam mtume salaul waallam alisema kwamba salatano na ijuma hadi ijuma ningine na ramazan moja hadi ramazan ningine zinakuwa kafara ya mazambi yanayo tendeka ketika muda huo sharti ni kwamba mtu ayepokane na mazambi makobua hapa ieleweke na iwe wazi kwamba ikiwa mtu hajichunguzi na hajitahidi kuepukana na, na madzambi madogo madogo na makosa madogo madogo na akitenda makosa hayo hafanyi istifar basi makosa hayo yanakuwa madzambi makubwa na yanabadilika katika madzambi makubwa basi maana yake ni kwamba binadamu daima awe na hofu ya allah na aendelee kufanya istikfar ili aweze kuepukana na vitu hivyo hivyo ikiwa sisi hatupitishi ramadan moja na ramadan ya mwaka ujao na miezi yote inayopatikana kati ya ramadan moja na ramadhan nyingine kwa kutekeleza wajibu wetu na kwa kutimiza haki za waja wake na haki za ibada ya allah basi tujue kwamba hatujapata faida kweli kweli kutoka ramadan basi ni bahati yetu njema ya kwamba masihi maud alauwassalam katika kila swala ametuongoza vizuri na ametusihi mara kwa mara akisema kwamba mutimize haki za ibada zenu na mutimize haki za watu wa allah na ametupatia mpango mzima wa kupitisha maisha yetu kama mpango huo aliotupatia tuufanye kuwa sehemu ya maisha yetu na tufanye juhudi ya kuishi na kupitisha maisha yetu kwa kanuni hiyo basi kwa yakini tutakuwa wenye kukanyaga zile njia ambazo ni njia za kuzidi katika mema na ni njia za kupata maendeleo ambazo ni njia za kuunganisha ramadhan moja na ramadhan nyingine ambazo ni njia za kutupatia msamaha juu ya madhambi na maovu yanayoweza kutendeka na pia ni njia za kutujaalia msamaha kutoka madhambi hayo katika zama hizi huyu ni mtumishi mkweli wa mtume muhammad sallahualhi wasalam pekee ambaye anatuambia na anatupatia mwongozo ili tuweze kuishi maisha yetu sawa na mafundisho sahihi ya islam na anatuambia akisema kwamba kama mnataka kuwa warisi wa fazila za allah basi mutekeleze na saha zangu basi mimi nitaweka mbele yenu na saha chache kutoka na saha zake katika mwezi wa ramadzan sisi tumeelekea zaidi kwenye ibada na bila shaka sisi tunaswali swala zilizo forazi, na pia tunafanya juhudi za kuswali sala za nafel lakini mujue kwamba hali hii ya kuswali sala tano yani swala tano ya farazi hazihusiki na mwezi mmoja tu bali katika siku moja swala tano ni muhimu kuswali katika miezi kumi na miwili ya mwaka mtume sallaualawlh wasalam kuhusu swala amewafahamisha waumini mara kwa mara safari moja mtume salluali wasalam alisema kwamba kuacha sala kunamfanya mtu kuwa karibu na ukafiri na ushirikina kisha mtume sallaualah wasalam anasema kwamba siku ya kiama kwanza kabisa yeah, kitu ambacho mtu atauliswa ni sala kama hisabu yake kuhusu swala itakuwa sawa sawa basi yeye atakuwa amefaulu na atakuwa amepata vukovu basi huo ni umuhimu wa swala na sala hiyo sio makhsus kwa ajili ya mwezi mmoja tu mbali tumeambiwa kwamba tuswali sala tano kwa siku na halmasihi ya mausalam ametufahamisha kuhusu umuhimu wa swala na ametusihi mara kwa mara na ameeleza kinaga ubaga kwamba swala ni nini na kwa namna gani tunavyotakiwa kuswali kwa namna gani tunavyoweza kupata laza katika swala na tuna pasw kufanya juhudi ili tuweze kupata laza tuswali swala ambazo ziwe swala zenye kutuongeza katika mapenzi ya allah sio maana kwamba tumepata shida fulani au tumepata tatizo fulani au tabu fulani basi tumetandika mswala au tumeenda miskitini na tumefanya ibada kidogo tumelia mbele ya allah na tumefanya maombi na shida ilipotatulika basi tumemsahau mungu au katika mwezi wa ramadzan tu tumeelekeza tumeelekea upande wa ibada na tumeelekea upande wa swala na kisha tukasahau au tukapata mapungufu katika mwelekeo wetu kama hali hiyo iwepo basi swala haziwezi kutupatia msamaha wa madhambi wala ijumaa na wala saumo kama ilivyoelezwa kwenye hadisi niliyoweka mbele yenu akieleza umuhimu wa swala na akieleza kwamba swala ni nini alisema kwamba swala ni dua maksus lakini watu wanaichukulia kama kodi ya fafalme yani wanasema kwamba tutaswali lakini kwa karaha tu wapumbavu havajwii kwamba mwenyezi mungu ana haja gani na vitu hivi yeye ni ghani yee hana haja kwamba mtu aendelee kufanya dua au afanye tasbihi au afanye ibada yake bali humo kuna faida ya binadamu kwamba yeye akitumia njia hiyo anafanikiwa na anafikia lengo lake alisema kwamba mimi kwa kuona hali hii nasikitika kwamba katika zama hizi kumetokea umbali wa ibada na ucha mungu watu hawapendi ibadha na ucha mungu mambo haya yanahusika na mapenzi na mtu anaweza kutekeleza wajibu huo kwa mapenzi tu na sababu yake moja ni desturi na ndio maana mapenzi allah yanaendelea ya kupungua mtu amejiingiza katika tamaduni na kwenye desturi tu na laza ambayo anapaswa kuipata katika swala yee haipati alisema kwamba katika vitu vyote vya dunia mungu ameweka na ameweka laza kama wile mgonjwa hawezi kupata laza kutoka kitu ambacho kizwahiri kinakuwa kizuri sana yeye anapomeza dawa na anapata shida hapo anapokula kitu fulani hapati laza na anakataa kula au anaanza kusema kwamba chakula hiki si kizuri alisema kwamba watu ambao hawapati ladha katika ibada ya allah wao pia ni kama wagonjwa wanapaswa kuwa na fikira na wasiwasi juu ya maradhi yao kama nisema havyo kwamba katika dunia hakuna kitu kisichukua na ladha yaani mungu ameweka ladha katika kila kitu na mwenyezi mungu amemwumba binadamu kwa ajili ya ibada kisha kuna sababu gani kwamba asiweke ladha katika ibada hiyo alisema kwamba laza ipo na bila shaka ipo lakini ili mtu aweze kupata lazza lazima awepo menyezi mungu anasema kwamba wa ma halaktuljina wal insa illa liyaabudun kwamba sikumumba jini na ins isipokuwa wao waniabudu sasa kwa kuwa binadamu ameumbwa kwa ajili ya ibada hivyo ni muhimu kwamba allah awe ameweka lazza kwenye ibada yake yaani kama mtu ameumbwa kwa ajili ya kufanya ibada basi lazima allah awe ameweka laza ndani yake na jambo hili tunaweza kulifahamu na kuelewa kwa kupitia mushahida wetu wa kila siku alisema kwamba angalieni vitu na vyakula mbalimbali ambavyo vimeumbwa kwa ajili ya mtu je sisi hatupate laza katika vitu hivi je ili tuweze kupata laza mtu hana ulimi kwenye mdomo wake je yeye ye, kwa kuona vitu vilivyo vizuri na wanyama na miti hapati uh, laza je masikio hajisiki laza pale yanaposikia sauti nzuri na moyo pia unafurahia je kuna dalili nyingine inayoweza kusibitika kwamba katika ibada hakuna laza kila kitu kina laza yake na mtu anapata laza hiyo sasa kwa nini haapati laza katika ibada alisema kwamba muelewe vizuri kwamba ibada si kodi bali humo pia kuna ladha na ladha hiyo ni juu kuliko laza zote za vitu vyote vya dunia alisema kama wile mgonjwa hata kama akila kitu kilicho kizuri sana hawezi kujisikia ladha yake vivyo hivyo ni mtu mwenye bahati mbaya ambaye anakosa laza katika ibada hali yake ni hali ya mgonjwa hivyo muwe na wasiwasi juu ya marazi yenu na mufanye hila ili muweze kupata tiba yaani kama mtu haajui kwamba kivipi anaweza kupata laza kwani hisia zake zote zimekufa sasa kivipi yeye anaweza kupata laza na anaweza kunufaika na neema hiyo yani hisia zake zimekufa sasa kivipi anaweza kupata ladha ya neema fulani kama mtu ajiingize katika mambo ya dunia na asiwe na fikira wala wasiwasi basi yeye amekuwa mgonjwa hamasihimaasalam ameeleza utatuzi wake ameeleza njia ambayo inaweza kutatua shida hiyo anasema kwamba mimi naona kwamba watu wanaonyesha uzembe katika swala kwani wao hawapati laza katika swala hawapati laza ambayo allah ameweka katika swala na sababu kubwa ndio hii kwamba wao hawajui kwamba humo kuna laza kisha katika vijiji na kwenye miji watu wanaonyesha uzembe zaidi ni wachache sana ambao wanainama kichwa chao mbele ya mala wao kwa mapenzi na kwa juhudi na kwa moyo wote kisha swali linaibuka kwamba kwa nini kwa nini hawainami mbele ya allah kwa nini hawafanyi ibada kwani wao hawajui kuhusu laza inayopatikana katika swala na wala hawaja hwhawajawahi kuonja laza hiyo katika dini hakuna amri za aina hiyo saa zingine kinachotokea ni kwamba watu wanakuwa wanashughulikia mambo yao na mwazini anatoa azana lakini wao hawapendi kusikiliza azana wanasema kwamba sisi tunaendelea shughuli zetu na mwazini huyu ametutia kwenye shida kana kwamba mioyo yao inachukia kwa kusikia azana na saa nyingine watu wanasema kwamba sasa tutalazimika kwenda misikitini na tutalazimika kufunga maduka yetu watu hawa wanastahili rehema ya allah hata hapa pia wapo ambao maduka yao yapo chini ya msikiti yani maduka yao yanapatikana karibu na jengo la miskiti lakini hawaindi misikitini hivyo mimi nataka kusema kwamba mnapaswa kufanya maombi mbele ya la mkisema kwamba kama vile ametujaalia laza ya matunda na vitu mbalimbali pia atuonjeshe laza inayopatikana katika swala na kuenya ibada tufanye maumbi kwamba mwenyezi mungu atuonjeshe laza yake na mtu anapoanza hiyo kuata laza nanaz hiyozuzwoaufulani alye mzuri as auuse woayeoay pia anapomkumbuka basi hali yake ina mbele ya macho yake lakini kama asiwe na uhusiano wote na mtu huyu basi hakumbuki kitu chochote vivyo hivyo watu ambao hawaswali kwa ajili yao swala ni kama kodi wanasema kwamba asubuhi tunalazimika kuamka kwenye msimu wa baridi na tunalazimika kufanya vuzuu na tunalazimika kuwacha sterehe zetu na tunaswalbanauki swala hawezi kujihisi laza inayopatikana katika swala wao ni waumini na ni waislamu lakini kimsingi wanachukia swala na moyo wao hawezi kuelewa laza inayopatikana katika swala na wao wanatanguliza laza za vitu vingine juu ya laza inayopatikana katika swala wanatanguliza usingizi juu ya laza ya swala alisema kwamba ye hajui kuhusu laza inayopatikana katika swala hivyo kivipi anaweza kupata mimi naona kwamba mlevi chakari pale anaposhindwa kupata ulevi anaendelea kunywa pombe Hat, hal, hadi anapata laza na anapata ulevi mtu mwenye akili anaweza kupata faida kutoka mfano wa mlevi huyo anaweza kupata faida akielewa kwamba kama yeye ni mumini mkweli basi aendeleze tabia yake ya kuswali aendelee kuswali swala bila y kukosa na aendelee kuswali hadi apate laza na kama wile mlewi anakuwa na laza kichwani mwake na anakuwa na lengo la kufikia laza ile mumini mkweli awe na lengo moja tu kwamba yeye atapata laza na afanye dua na afanye juhudi na kisha kwa um, uaminifu wote na kwa jaziba afanye maombi na afanye maombi kwa muyuvuti na dua ipatikane moyoni mwake kama nliosmawamba afanya mambi mbele awamba e all unijaalie la kweliwlikwamba muyowayaiaa a kwa, yakini atapata ile. Kama kwa uchungu, basi atapata ile. kisha wakati wa swali swala azingatie faida ile anayoipata alisema kwamba ina lhasanat yuzhibn sajiat kwa hakika ina lhasanat yuzhibni sayiat kwa hakika mema huondoa maovu hivyo mtu akiweka mema na laza moyoni mwake afanye maombi kwamba swala ambayo ni swala ya maswudik na wenye kufanya hisani mungu anija swala ile aliposema kwamba ina l hasanat yudhhibna yani sayiat kwa hakika mema huondoa maovu mema huondoa na hufuta maovu na madhambi ya mtu <tosalimu> au katika nafasi nyingine katika sehemu nyingine alisima kwamba swala inatuokoa kutoka maovu na mazambi lakini tunaona kwamba watu wanaswali lakini wanatenda mazambi lake ni kwamba wao wanaswali kuswali wanaswali lakini bila roho wala moyo hawapati kuswali wanaswali lakini hawaswali kwa roho ya kweli bali wanaswali kama mwazoea tu roho yao ni mfu mwonyezi mungu hakutaja sala yao kama hasanat na sala hizi hazingi katika mema monyezi mungu ameweka neno la hasanat na hakuwa, hakuweka neno la solat ilhali maana ni ile, ile. sababu yake ni kwamba ili monyezi mungu aweze kutufahamisha uzuri wa swala sala inaondoa maovu ambayo inakuwa na roho ya kweli ndani yake na inakuwa na athari ndani yake swala ile kwa yakini inaondoa maovu hozuru anasema kwamba swala si jina la kuketi na ku inuka tu bali kiini na roho ya swala ni ile dua inayokuwa na laza ndani mwake hivyo ili mtu aweze kupata laza hiyo na aweze kupata uponyo katika maradhi yake ya kiroho anatakiwa kufanya dua asifanye dua kwa ajili ya kutimiza tamaa za kidhunia tu bali kwa ajili yake pia afanye dua kama wile mgonjwa anatumia hila mbalimbali mbali, ili aweze kupata siha basi afanye hila na atumie hila ili aweze kupata vokovu wa kiroho kisha sajidina ahama alaisatu wasalamu anasema kwamba musali swala kama wile mtume saaisalam alivie kuwa anaswali isipokuwa kile mnachotaka kusema mbele ya allah museme mbele ya allah baada ya kusema masnun askar na mumombe kutoka kwa allah siku hizi watu wameharibu swala wanaposwali wanaswali haraka, haraka na wanaswali haraka, haraka kama wile kuku anavyokula chakula na baada ya kumaliza swala wanaanza kufanya maombi marefu marefu hazuri anasema kwamba katika bara la asia na katika nchi ya india na pakistan huu ndio utamaduni kwamba watu wanaswali haraka haraka na kisha wanaanza kuinwa mikono yao na wanaanza kufanya maombi alisema kwamba kiini cha swala na roho yake ni dua pekee mutu kama anafanya hivi ni kama vile kwamba mtu aende katika jumba la mfalme na apate nafasi ya kusema mbele ya mfalme lakini wakati ule asiseme jambo lolote lakini ya jumba lake lake aanze ombi mbele yake atapata faida gani na hindio hali ya wale ambao hawafanyi maombi katika swala hivyo maombi mnayotaka kuyafanya mufanye katika swala na muswali kwa hishima na kwa moyo moyovuti na njia ya kuswali ambayo mtume wetu salam, riwaya moja inasema mtu wetualivytufundisha iwayaamaasa aukaswali ta aliaaa a mskitiiake weneai hivyo akamwambia mtu aswali muasaliakamwambia mara tatu a mtu huyo akasema ya rasulillahi salllahu alihi wasalam mimi siwezi kuswali kwa njia bora zaidi kuliko hiyo hivyo wewe niambie kwamba ni swali vipi hapo mtume mtumee saa salam akasema kwamba unaposimama kwa ajili unapo ya swala useme takbir kisha sawana uwezo wako usome qurani tukufu pamoja na sura alfateha usome ukurani tukufu yaani sehemu fulani ya kurani tukufu kisha ufanye rukuu kwa utulivu wote sio maana kwamba umeinama kidogo na ukasimama kisha baada ya kufanya rukuu usimame wima kisha usujudu kwa utulivu wote na ukisujudu mara moja uketi vizuri baadhi ya watu wanaposujudu apo kati ya sijita mbili wanasimama mara moja na kisha mara moja wanasujudu tena alisema hapana bali usujudu moja na s nyingine kwa utulivu na uswali swala kwa wema na polepole wapo ambao wanauriza kwamba kivipi tunaweza kuswali swala kwa uzuri hiyo ni njia nzuri ya kuswali swala kwamba mtu atumie muda mwingi na muda mzuri muda unaofaa katika swala na aswali kwa utulivu na kwa amani na aswali polepole pole. kisha baada ya kuelewa umuhimu wa swala na baada ya kutekeleza wajibu huo mumini ana kazi nyingine na nayo ni kwamba asome kurani tukufu na ajitahidi kuelewa kurani tukufu na aelekee zaidi upande wa kurani tukufu kama wili katika mwezi wa ramadzan tunaelekea zaidi katika kusoma kurani tukufu pia musome tafsir na maelezo yake hiyo pia ni njia moja ya kuunganisha ramadzan moja na ramadzan ijayo tunapaswa kusoma kurani tukufu na kuhusu kusoma kurani tukufu masihemuasaam anasema kwamba kama sisi tusingekuwa na kurani tukufu na tungejivunia juu ya hadisi tu basi tusingeweza kuonesha uso wetu mbele ya kaumu zingine mimi nimetafakari juu ya neno la quran ndipo nikapata kujua kwamba katika neno hilo tukufu kuna bishara kubwa ambayo ni kwamba hiyo ni qurani ambayo inastahili kusomwa na katika zama moja itapata hadhi zaidi ya kusomwa pale ambapo vitabu vingine vitashirikishwa nayo wakati ule ili heshima ya islam isalimishwe na batili ifutwe hiyo ndio itakayosomwa na hiyo ndiyo maana ya furkan kwamba kitabu hicho kitakuwa kitabu chenye kutofautisha kati ya haki na batili na hivyo acheni vitabu vyote vingine nasomeni kuraani tukufu utuku na mtu asie elekea upande wa kaanitukufu ni mtu asiye na imani jamaati yangu inapaswa kusoma ukuraani tukufu kwa moyo wote na kwa uangalizi wote alisema kwamba ni jambo la kusikitika kwamba watu hawasomi kurani tukufu jinsi wanavyosoma hadisi shikeni silahahia kurani mkonini mwenu na una ushindi wenu a una watuwa anambili wapo ambao wakisilimu wanajiingiza katika mambo ya kidunia na katika biashara za kidunia shetan anakuwa juu yao yani shetan anakuwa juu vichwa vyao mimi si maanishi kwamba kufanya biashara ni kitu kilichokatazwa masahaba walikuwa wanafanya biashara lakini walikuwa wanatanguriza dini juu ya dunia wao wakasilimu na wakajaaliwa na elimu yenye yakini kuhusu islam na ndiyo maana wao hawakushindwa mbele ya shetani katika uwanja wowote mimi nachotaka kusema ni kwamba wale ambao wanaiangukia dunia peke na wanaiabudu dunia watu kama hawa shetani anakuwa juu yao na ana watawala na wapo watu wa aina nyingine ambao wanakuwa na wasiwasi kuhusu dini wanakuwa na wasiwasi kuhusu maendereo ya dini watu hawa wanaitwa hizbullah ambao wanapata ushindi juu ya shetana juu ya majeshi yake mali kwa kuwa inazidi kwa kufanya biashara hivyo mwenyezi mungu pia ameeleza dini kwa jina la biashara mungu alisema kwamba hata kujifunza dini pia ni kufanya biashara hivyo aliposema kwamba u tijatihal adulukum ala tijaratin tunjiikum min adhabin alim je ni siwaambieni kuhusu biashara ambayo itawa okweni kutoka adhabu iumizayo alisema kwamba biashara ili yobura kabisa ni biashara ya kidini ambayo inatu okoa kutoka azabu ya iimwi zayo hivyo mimi pia nasema katika maneno hayo hayo kwamba hal adulukum ala tijaratin tunjikum min azabin alim alisema kwamba watu hawa ambao wanapata mapungufu katika maendelo ya kidini na wanapata mapungufu katika shauku hiyo nina, ima, nina wasiwasi kwamba shetani asije aaaa hivyo msioneshe uzembe katika kazi hiyo alisema kwamba kama hamvizi kuelewa basi muniulize ili muzidi katika maarifa kuuliza si kitu kilicho haramu kama hamjaelewa basi muniulize lazima muniulize maswali alisema kwamba ili muweze kupata maendeleo ya kimatendo lazima muniulize basi kwa ajili ya kutanguliza dini juu ya dunia pale ambapo imani inatakiwa kuwa madhubuti basi mnapaswa kuwa na matendo na ili muweze kuwa na matendo mufanye juhudi kisha kwa ajili ya kupata fazila kutoka ramazan hamasihemu alsalaam ametufahamisha njia nyingine ambayo ni mahusiano baina yetu na kuonesha hulka njema kwa wengine kama tulivyofanya juhudi katika mwezi wa ramazan basi tuendeleze tabia ya hiyo yani tuongeze mapenzi baina yetu na udugu baina yetu na tujitahidi kutimiza haki za wengine hmasih salm anasema kwamba jumuya yangu haitapata maendeleo hadhi wahurumiane wenyewe kwa wenyewe yani mtu ambaye amejaaliwa nguvu ampinde alie mnyonge mimi ninaposikiliza kwamba mtu fulani anapona kasoro katika ndugu yake basi hamtendei kwa hulka bali anamtendea kwa chuki na kwa zihaka isipokuwa alitakiwa kumwombea dua na alitakiwa kumfahamisha kwa upole na kwa hulka na hakutakiwa kuzidi katika kiniongo kama mtu asifanye afu na asiwatendee wingine kwa huruma basi mwisho we mwisho unakwa mbaya mungu hakubali hiyo jumuya inapatikana pale ambapo watu wa jamaat wahurumiane wenyeko wenyewe na hali hiyo inapotokea basi watu wanaanza kuzidi katika upendo hivyo mupendane na muwe mnahurumiana mtu fulani awe na mwana wake kwa mfano mtu fulani awe na mwana wake ambaye awe ametendiakosa fulani basi mtu mwingine anasitiri na anamfahamisha akiwa akiwafaraghani yaani ndugu anasitiri ndugu yake ni yani mndugu mmoja anasitiri ndugu yake anasitiri aibu za ndugu yake na hataki kutangaza kuhusu aibu zake kwamba yeye amefanya zuluma hii au amefanya dhambi fulani na pale ambapo mungu ametufanya kuwa ndugu je sisi hatutakivi kufanya hivyo watu wa dunia hawati njia ya udugu sasa kwa nini nini mnaacha alisema kwamba saningine muntu anaweza kujifunza kutoka mnyama au kutoka mbwa fulani husur anasema kwamba utengano wa ndani ni kitu kisichukuwa na baraka yoyote mwenyezimungu alikuwa amewakumbusha masahaba njia hiyo hiyo ya neema na udugu kama wao wangetumia milima ya zahabu wasingeweza kupata udugu ambao waliupata kwa kupitia mtume sallaalwl wasalam wa vivyo hivyo menyezimungu ameanzisha silsila hii na ataleta udugu huo huo katika silsila yangu mimi nina imani kubu wajuu ya allah yeye ameni أهدي أكسم جائل جاء إلى الذين فوق <applause> الذين كفروا إلى يوم القيامة. mimi kwa yakini na kwamba yeye ataanzisha jumuiya moja ambayo itaendelea na ushindi juu ya maadui zake hadi siku ya kyama lakini siku hizi ambazo ni siku za majaribio na siku za unyonge zinampa kila mtu nafasi ya kujirekebisha na kuleta mabadiliko katika tabia yake angalieni kwamba kulalamika zidiya wengine na kuwauzi wengine na kuongea na wengine kwa hasira na kuwachukia walio wanyonge ni zambi kubwa alisema kwamba jumuya yetu ye haihitaji wapigaji mwereka wenye wa ngufu hatuhitaji wapigaji mwereka bali tunahitaji watu ambao waweze kufanya juhudi ya kuleta mabadiliko ku katika huluka zao jambo hili ni kweli kwamba mshujaa si yule ambaye aweze kutikisa mlima kutoka sehemu yake hapana hapana bali mshujaa mkweli ni yule ambaye aweze kuleta mabadiliko katika huluka zake hivyo kumbukeni kwamba mutumie nguvu zenu zote za kuleta mabadiliko katika tabiga zenu kwani huo ndiyo ujasiri na ushujaa wa kweli kisha akitusihi kuhusu kupendana na kuishi vizuri kwa unyenyekevu anasema kwamba wachamungu wana sharti kwamba waishi maisha kwa unyenyekevu hili ni tawi moja la uchamungu alisema kwamba kwa ajili ya masudik na watu wakubwa wakubwa hatuwa kubwa ni kuepukana na ghazabu Kwaani, kibri inatokana na hasira na saa nyingine hasira inatokana na kibri kwani ghazabu itapatikana pale ambapo mtu ataitanguliza nafsi juu ya mtu mwingine mimi sitaki kwamba watu wa jumuiya yangu waanze kuwatendea wengine kwa hasira au wawe na kibri kuhusu wengine mungu anajua kwamba ni nani mkubwa na ni nani mdogo mtu ambaye ana tabia hiyo ni wasiwasi kwamba tabia hiyo izidi kama mbegu unavyozidi na iwe njia ya kumwangamiza yeye mtu mkubwa ni yule ambaye amsikilize mnyonge kwa unyenyekevu amheshimu mnyenyekevu na asiseme jambo ambalo liweze kumhudzunisha zuramesema kwamba hasa viongozi wa jamaatowanapaswa kuzingatia Hi, jambo hilo kwamba pale wanapoongea na watu وانغناوك وأوبوليناك و هوروما ولا تنابزوا بالألقاب. بسل اسم الفسوق بعد الإيمان ومن لم يتب فأولئك هم الظالمون nini msiitane kwa majina mabaya kwani kitendo hicho ni kitendo cha mafusak na mafujar mtu ambaye anamuuzi mwingine yeye hatakufa kufa hadhi apate hali hiyo hiyo nini msiwachukie ndugu zenu pale mnapokunywa kutoka chimche mmoja ni nani anaijua kwamba nani atakunywa zaidi mtu haawezi kupata hishima kwa kupitia usuli za kidunia bali mbele ya allah mwenye hishimani yule ambaye ni mungu ina akramakum inna llahi atakum inallaha alimun khabir basi katika mwezi huu wa ramazan takwa ambayo tumeipata takwa inatotaka kwamba tuboreshe uhusiano uliyo baina yetu na tuoneshe ghurka njema katika mahusiano yetu na wengine kisha anasema kwamba mimi nimekusha mara kwa mara kwamba nini muishi kwa itifaki na muishi kwa udugu mwenyezi mungu amewafundisha waislamu kwamba nini muwe na umoja waila mtakosa nguvu katika swala tumeamrishwa kusimama kwa pamoja ili udugu upatikane na wema wa mmoja utaingia katika mwingine yani mtu atapata athari kutoka wema wa mwenzake kama mtakuwa na hitilafu basi mtakosa bahati hsura anasema kwamba kutokana na zama hizi ikiwa kuna umbali unawekwa katika swala basi huo unatokana na hali halisi watoto na wengine wasielewe kwamba jambo hilo limekuwa la kudumu bali hali inaendelea kuboreka pole pole na umbali unaendele kupungua inshallah mungu akijalia ya mambo yataboreka jambo la msingi ni kwamba katika safu za misikiti wanatakiwa kusimama kwa pamoja lakini kutokana na hali iliyotokea kwa sababu ya janga la korona mpango ulikwe umepangwa ili watu waweze kuswali kwa pamoja maana umbali ulike umewekwa nani na imani kwamba hali inaendelea kuboreka na tutaingia katika hali ya kawaida hasur nasema kwamba mtume saw salam alisema kwamba mupendane na muombeane ni jambo muhimu sana kwamba muombeane alisema kwamba hata kama mtu anakuambia kwamba ufanye maombi kw ajili yake au la au unamjua au usimjua basi wanajumuia wajumuia waombeane na, a huni wema mkubwa sana alisema kwamba mtu anapoomba dua kwajili ya mwingine malaika anasema aasmakaba kwa kwajili yako pia itoke hivi ni jambo kubwa sana kama dua ya mtu isikubaliwe dua ya malaika inakubaliwa mimi natowa na na ningependa kusema kwamba msihitilafiane yani. nimekuja na mambo mawili tu moja shikeni tauhidi ya allah na pili mupendane na muishi kwa wema na kwa huruma na muoneshe mifano ambayo iwe miujiza kwa wingine hiyo ni dalili ambayo ilikuwa imezalika kwa maswahaba kuntum adan faallafa baina kulubikum yani nini mlikuwa maadui wenyewe kwa wanyewe, wanyewe. mwenyezi mungu akaunganisha mioyo yenu kumbukeni kwamba talif ni mujiza mmoja kumbukeni kwamba madamu kila mmoja wenu asiwie na tabia hii kwamba kile anachokipenda kwa ajili yake pia apende kwa ajili ya ndugu yake yeye hayume katika jumuyo yangu yey yumo katika msiba na balaa na mwisho wake si mzuri saynahmad akituelekeza upande wa kumpenda allah alisema kwamba kumpenda mwenyezimungu kuna maana gani maana yake ni kwamba nini muwe mnamtanguliza allah juu ya wazazi wenu na wake zenu na watoto wenu na nafsi zenu hivyo kurani tukufu inasema kwamba fadkurullah kadikrekum fadhkurullaha kadhikrekum abaakum au ashadda dzikra yani mkumbukeni allah kama mnavyomkumbuka baba zenu bali hata zaidi yake na muwe mnamkumbuka kwa mapenzi na upendo mkubwa alisema kwamba kwa ajili kwa ya kusimamisha tauhidi kweli ni muhimu kwamba mupate sehemu kamili kutoka mapenzi ya allah na mapenzi haya hamwezi kuyapata hadi muoneshe kwa matendo mtalazimika kuonesha mapenzi ya allah kwa matendo kama mtu aendelee kutaja jina la sukari hawezi kujihisi laza kinywani mwake hata kama aendelee kutaja jina la sukari hawezi kupata laza yake au mtu akiri kwa ulimi kwamba mimi ni rafiki ya mtu fulani lakini wakati wa shida na wakati wa haja asimsaidie ye hawezi kuwa rafiki mkweli vivyo hivyo kama mtu akiri kwa ulimi tu kuhusu tauhidi ya allah na akiri kwa ulimi tu kwamba yeye anampenda allah kusema kwake hakuwizi kuleta faida yoyote kwake bali sehemu hii inamtaka kwamba aoneshe kwa, kwa matindo sio maana kwamba kusema kwa ulimi si kitu chochote bali kitu cha msingi ni kwamba mtu pamoja na kusema kwa ulimi aoneshe kwa matindo hivyo ni muhimu kwamba mujitolee maisha yenu katika njia ya allah na nahu ndio uislamu kweli na nanimetumwa kuwaambieni shabaha hiyo hiyo hivyo mtu ambaye haji karibu na chemchem hiyo ambayo allah ameianzisha kwa ajili yake yeye atakosa bahati hivyo kama mnataka kupata chochote basi na namuje upande wa chemchem hii na muweke mdomo mndomowenu jue chemchem hii na hiyo haiwezi kutokea hadi mtu asije akaanguka mbele ya allah na afanye ahadi kwamba hata kama dunia inatoka itoke na hata apate masaib na matatizo mithli ya milima ye hata mwacha allah bali atakuwa tayari kujitolea kila kitu kwajili ya allah ibrahim alahisalam alikuwa ameunisha unisha huluka hiyo hiyo kwamba ye akawa teyari kumchinja mwanaye islam inataka kwamba itujaalie sisi tuwe ibrahim hivyo kila moja wenu afanye juhudi ili muwe ibrahim mimi nawambieni kwamba nini musive wafuasi wa mawalii mbali muwe wa mwawali wanyemwe nini mutumie njia ambazo ziwafanyeni kuwa mawali na muwe na unyenyekevu ndani mwenu muwe na unyefu ndani mwenu sio kama wile mapir wa zamahizi ambao wanaonesha mambo ya kidunia tu bali alisema kwamba mutumie njia ambazo bila shaka ni njia nieti lakini mkizikanyaga njia zile mtajaaliwa raha na amani kama mmebeba mzigo mkubwa juu ya kichwa chinu basi ni vigumu kupita katika njia hizi hivyo kama mnataka kupita njia hizi basi muache mzigo huo ambao ni mzigo wa kidunia jamaati yangu kama inataka kumfurahisha mungu basi inapaswa kuondoa mzigo huo nakumbukeni kwamba kama hamtakuwa na unyofu na uaminifu basi mtahesabiwa ama waogo mtahisabiwa kama waongo na hamtaweza kuwa wa kweli mbele ya allah menyezi mungu hawezi kudanganika na hakuna mtu anayeweza kumdanganya hivyo ni muhimu kwamba muwe na ikhilasi kweli na uaminifu mkweli ndani mwenu kisha alisema kwamba kwa kupitia subira na dua mtu anajaaliwa iliyo kweli hivyo mufanye juhudi ya kupata iklasi hiyo na muendele kuinama mbele ya allah ili muweze kupata iklasi hiyo hivyo tutalazimika kuishi maisha yetu kwa njia hii kwamba tuzidi katika unyofu na allah subhanahu wataala na huo ni mpango wetu yaani kuswali swala kwa uzuri wote na kusoma kurani tukufu na kuelewa na kufuata amri zake na kisha kutimiza haki za wingine na kusimamisha tauhidi ya allah duniani kimsingi mumini aliye mkweli kazi yake yote inakuwa kwa ajili ya kusimamisha tauhidi tu na hiyo ndiyo ilikuwa shabaha ya ujio wa masihe moo aslam na yeye ameeleza mara kwa mara katika maandiko yake hivyo kuna haja ya kuelewa jambo hili waila kufanya baiyati kwa ulimi tu si kitu chochote sayida ahmasaa ameeleza jambo hilo mara kwa mara kwa mfano alisema katika sehemu moja kwamba mtu anayedai kuwa na imani au anayedai kwamba amefanya baiyati anapaswa kujichunguza kwamba je mimi ni kiini au ni ganda tu madamu mtu asiwe na kiini hawezi kuwa mkweli katika madhai yake kumbukeni kwamba jambo hili ni la kweli kwamba madhai yake ya kunipenda au kuwa na imani au madhai yake ya kunitii au madhai yake ya kufanya bayati yangu yote ni madai tu kumbukeni kwamba jambo hili ni la kweli ya kuwa mwenyezi mungu anathamini kiini na ganda halina thamani yyote mbele alla kumbukeni kwamba hatujui kwamba lini tutakufa lakini jambo hili ni la kweli kwamba lazima tutakufa hivyo msifurahie juu ya madhai tu madhai hayawezi kumsaidia mtu chochote mpaka mtu akubali mauti nyingi na apate mabadiliko katika tabia yake yeye hawezi kufikia shabaha ya ubinadamu alisema kwamba angalie ni hali ya dunia ya kwamba mtuetumukufu saa alionesha kwa, kwa maendo yake na kwa kwa ajili ajili ya ya allah lakini dunia mtu yote huyo anakufa anaishi ya dunia na ana hadi apate sakara ya mauti anapwata hali ya kufa mdipo anamkumbuka allah waila anaendelea kuyangukia dunia kisha kivipi anaweza kusema kwamba mimi namfuata mtume salalahualawali wasalam hivyo Muelewe. na mufahamu kwamba kuwa muislamu si kazi rahisi hivyo msitulie mpaka muwe na utii kamili wa mtume mtumi sallahualw salam kama nini mnaitwa ituwa waislamu bila kumtii mtume mtumi sallualal wasallam basi mujue kwamba hilo ni mganda tu wala halina thamani nahamani mbele ya allah hivyo hisiyo kazi ya mtu mwenye akili kwamba afurahie juu ya ganda lake ametoa mfano kwamba muislamu moja alimwambia myahudi kwamba wewe uingie katika islam myahudi akasema kwamba je ee unafurahia juuya jina tu kwamba mimi ni muislamu nawee unafuraia juuya uislam wako myahudi akasema kwamba niliwa nimemtaja mtoto wangu kama jina la ali lakini nikamzika kabla ya jioni hakupata maisha marefu hivyo msifurahie majina pekee ni jambo la kusikitika kwamba mtu aitwe mfuasi wa nabii sai salam halafu aishi maisha ya makafiri hivyo muoneshe mfano wa mtume muhammad aam katika maisha yenu na muwe na hali yake na kama mnaona kwamba hali yenu ni tofauti basi nini ni wafuasi wa shetani na mtakuwa wenye kumfuata shetani hivyo mnaweza kufahamu kwamba mtu anapaswa kuwa na lengo moja tu kwamba awe mpindwa wa allah maadamu mtu asiwe mpinduwa wa allah na asipate upindo wa allah haawezi kufanikiwa katika maisha yake na hawezi kufikia hali hiyo mpaka amfuate mtume salllahualaihwaalaihi wasallam mtume ammetu unechaka wa matendo yake kuma islam ni ninini ni. hivyo muwe na islam ile ili muwe wapinduwa wa, wa mwenyezi mungu kisha alisema kwamba jumuiya yangu si kwa ajili ya jambo hili kama wile watu wa dunia wanavyoishi kwamba kusema kwa ulimi aasusitumniaika silsila hii na hawaoni kuna haja ya kufanya matendo kama wile ni hali ya waislamu wakawaiaakiwaulizaba nini waislauaasma alhamu hawaswali na hawashimu shairlla mimi sitaki hiyo kutoka kwenu kwamba nini mukiri kwa ulimi na msionyeshe matendo hali hii si nzuri mungu hapendi hali hiyo na hali hiyo hiyo ya dunia ilitaka kwamba mwenyezi mungu amenituma kwa ajili ya marekebisho yenu hivyo kama kuna mtu ambaye pamoja na kujenga uhusia nami hajirekebishi na haaonyishi matendo yake bali anaona kwamba kukiri kwake kwa ulimi kuna mtosha yeye kwa matendo yake anathibitisha kwamba kulikwa hakuna haja ya ujio wa masihe maud kisha kama mnataka kusibitisha kwa amali zenu kwamba ujio wangu ni bure tu sasa kuna maana ngani ya kujenga uhusiano nami kama mnataka kujenga uhusena nami basi mutimize shabaha ya ujio wangu nayo ni kwamba muoneshe iklas na uniofu mbele ya allah na mufuate mafundisho ya kuran kama vile mtume sooma alivyo na masohaba pia wakafuata muelewe shabaha hasa ya kuran tukufu na mufuate kurantukufu na mbele ya allah jambo hili hali toshi kwamba kwa ulimi tu na musiwe na matendo yoyote kumbukeni kwamba jumuiya ambayo allah anataka kuyanzisha ni jumuiya ambayo haiwezi kuishi bila matendo hii ni jumuiya yenye shani ambayo mandlizi yake yalianza tangu nabi adam na manabi wote waliotoka katika dunia hii wakatoa habari yake hivyo hivyo jumuiya hii na muoneshe kwa kwamba nini indio, kundi lenye haki kama sisi tumefanya jumua ya kwando wamb ibaa as aii kwa imani hii kwamba yeye ndiye yule masihi na mahadhi ambaye bishara yake ilikuwa imetolewa na mtume salaualwalhwasalam basi tutalazimika kuwa na mabadiliko matakatifu ndani mwetu tutalazimika kuwa na mageuzi ndani mwetu tutalazimika kuwa mfano kwa ajili ya dunia tutalazimika kuendeleza na tutalazimika kusimamisha na ku, kuonyesha vivango vya juu vya haki za allah na haki za waja wake malezi tuliopata katika mwezi wa ramadzan tutalazimika kuwa na tabia hiyo hiyo katika miezi ijayo na maneno hayo niliyoweka mbele yenu ni mpango kwa ajili yetu tufanye juhudi ili tufuate maneno yake tutalazimika kuboresha sala zetu tutalazimika kufuata amri za kurani tukufu tutalazimika kutekeleza na kutimiza haki za wingine na tutalazimika kujitolea kwa ajili ya tauhidi ndipo tutakuwa wenye kutimiza haki za baiati mungu atujalie kufanya hivyo zura nasema kwamba mufanye maombi kwa ajili ya dunia ili hali ya dunia iboreke wadui unaoendelea baina ya nchi na nchi uweze kupungua na viongozi waweze kutumia akili na wajizuie kufanya vitu ambavyo vinaangamiza dunia waweze kumtambua wa muumba wao ndipo wanaweza kupata wukuvu vivyo hivyo kuna asiran aaniwahamadia wa waliotiwanani kaikanjia yaalla muwaombe katika, katika nchi ya pakistan mufanye maumbi kwa ajiliya wahamadia wa na katika nchi zingine wapo wahamadia wa katika nchi ya afghanistan na katika aljazair ambao wametiwanani katika njiya alla ambaia nchi ya pakistan kwa sababu ya kanuni ya nchi katika sehemu mbalimbali na pia kuna hofu ya masheikh au watu wanaogopa kutoka watu kwa sababu ya hofu hiyo hata majaji hawapati uwezo wa kutoa hukumu sahihi mwenyezi mungu aboreshe hali yetu na wanajumuya wa pakistan waweze kuishi katika nchi hiyo kwa uhuru baada ya swala ya ijumaa nitasalisha ni sala ya jeneza ambayo ni hazr نی جنیزا یا ہشمیوا عبد الباقی اشرف صاحب امبائی علی کو معی وا الشرکۃ الاسلامیہ او انگریزا علی کو معنیٰ و ڈاکٹر عبدالحمید صاحب و فیصلہ آباد اپریلی اشنا صاحبہ علی فریق کی دنیا آکی و نا عمر میکس منع نان انَل اللّہ و ان الََََََََََ راج اون علی کو ٹکو و حتمیہ چراغ دین صاحب رضی اللہ عنہ امبائی عل کو صحابہ و مسیح ماؤت आलिकुआ नजाजी चाहत मोहम्मद हुसैन साहेब मरहम ईसा न मियाँ मोहम्मद युसु साहेब अशरफ वकी साहेब मकमोजा मेटिस सा, हमसे टानो आलिकुजा उंग्रेजा ना आका पाट डिगरी कटी का एलेक्ट्रिकल इंजीनियरिंग आली कुआनाइशी कटी का मिसकी हुआ फजल न kisha mwaka elfumoja 96 tatu akaenda saudi arabia kwa ajili ya ajira akaishi kule hadi sabin mbili wakati ule akaweza kupata nafasi ya kufanya hija na umra na akaweza kuwatumikia wahmadia ambao walienda kufanya hija na umra katika nchi ya saudia pia akapata bahati ya kutiwa ndani kwa sababu ya jumuia akaambiwa na serikali kwamba akatae ahmadia hapo atapata uhuru akavumulia yote lakini akafukuzwa kutoka nchi ya saudia halafu akaaja uingereza na akaendelea kuitumikia hadi pumziya, ya akaend uuaaaenda uholanzi kwa ajili ya kumpokea kisha alikuwa amekuja naye mpaka uingereza aliweza kufya kazi kama katibuwa jaiai aru islamabad iliouliwa ali makuba ali ni mi k fijasa k a arma afria tre ham amiaaa a aa waw maa kuhusu marehemu kuna mtumishi wa ofisi yake mombashiri afarisaib anasema kwamba marehemu alikuwa amejitolea alikuwa haapati mshahara kutoka jumuia lakini alikwa anafanya kazi kwa uangalizi mkubwa alikuwa anazingatia muda kila siku alikuwa anakuja ofisini na alikuwa anabaki ofisini kwa masaa manane hadi kumi alikuwa haajali maradhi yake pili alikua na tabia ya kufanya kazi kwa mkono wake alikuwa anapika chai wai yae aamu a a ae basi aliauu aaaaapa aaa vyombo baada ya cakula ma l saa ningine alikuwa anasafisha safisha vyo vya vilevile vile. kama mtoa huduma alikuwa haji alikuwa afisa alie na unyenyekevu ambaye alifanya kazi kwa bidii kubwa alikuwa na kumbukumbu nzuri na alikuwa anatekeleza wajibu wake kwa unyofu na kwa uangalizi mkubwa alikuwa na swali kwa pamoja na akaendelea kuswali kwa pamoja hadi umri wake wa mwisho alikuwa anaonesha utii wa hali ya juu na ukhalifa akipokea amri yote kutoka kwa ukhalifa alikuwa ana kubali bila kuwa na sharti lolote na alikuwa anafuata amri ya khalifa waduubaiksa anasema kwamba mimi nilikuwa mdogo katika umri lakini alikuwa ananitendea kwa huruma na kwa upole mkubwa na alikuwa ananitendea kwa unyenyekevu saa nyingine ilikuwa inaonekana kwamba mimi si mdogo wake katika umri bali umri wangu ni sawa na umri wake moeriishama mm, saya pia ameendika kuhusu marehemu kwamba khalifa mtukufu waine rahimaulah taala alikuwa amemkabizi kazi ya kuangalia kuhusu mahitajio mbalimbali ya nyumba za islamba na ye akatimiza wajibu huo kwa uangalizi mzuri akaendelea kutoa huduma hadi pumzi yake ya mwisho alikuwa na mawasiliano mazuri na mta alikuwa anashughulikia mambo mbalimbali katika mikataba mbalimbali kuhusu mta mwenyezimungu amgofirie na amrehemu na amnyanyue katika daraja na awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake mbele na waweze kushikamana na jumuia na ukhalifa baada ya swala kama nisemavyo jenaza ni hazir nitaenda nje alafu nitasilisha sala yake ya, ya jeneza الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له <applause> ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله <سؤال> يأمر بالعدل <سؤال> <سؤال> واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر