أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمتم عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين اللهم اجزموا ام سيدي سناء انسما كحسو حضره ابو بكر الصديق رضي الله تعالى عنه habari nilizozieleza katika hutuba za niuma za kupeleka vikosi mbalimbali mbali. maelezo yake nitayaeleza hapa ili tuweze kujua hali halisi ya kutisha ya wakati ule kama ilivyokuwa imeelezwa ya kwamba vikosi kumi na mmoja vilikuwa vimetumwa ambavyo kikosicha kwanza kilichopelekuwa mailizo yakene kama yafuatayo kikosi hiki kilikua kimepelekua kwa lengo la kupigana na kuwa angamiza wa waritadi na mitume waongo kina tuleha bin howelet malik bin nowera seja binti haris na muselma kazab na kazalik اتو بکر صدیق رضی اللہ عنہ عالم کا خالد بن ولید بن ڈی روز نہ آمو رو یا کومبا یہ کو پیگانا نا کو بن تحلت نہ آکی ملیز نا یہ آئنڈے کو پمبانا نا مالک بن نویرا کٹی کا نہ کما کاما یہ آکی کا کو پیگانا ناوی باسی كو گانے نا یہ ویٹا betا ni dinا la chém chém mۆja katika enao la banو ast وitahio ایlیkua یmetokێa kule kوnا riوایa یsemاyo yakwanba hat abوbakر alim teوa hat ثاbit bin قas kama amiri وa ansاr na akimwekا chیnia hat hاlد bin walid aka moamrishا ht hاlد yاkواmba ییi aondڈhoke kupigاna nا tulahا nا uyana bin hisn amبا o وaلیکua وa mےpیga kamبi کarیbوnا chém hém یا بaزاhا یا bنو aسد ht اbوبaکر آlیpoفuنgá بeنڈera kw اjiلیt خالد بن وaلید iلی ápیgاnے نا وa والi وritادی aکasےma کwانba mimi نیmm سیکیa m ٹume صلى اهعلهوسلم akیسemaیا کwانبá خالد بن ولید نی umجa moemaساnا وa اللh nانی ڈugu یٹu ambayi ni upanga mmoja katika panga za allah ambao allah ameuniosha zidi ya makafiri na wanafiki hat abubakar akamtuma hat halibin walid kwenda kwa tuleha na uyena utambulisho mfupi wa wapinzani hawa wawili ni kama ufuatao تليها اسدي علي کوه مجاتي يا مدبي واونغ امباجي کټیکا سکو زمویشو زمايشه متکاتف يا مدمسل الله عليه وسلم علي دای کوه نبي جينا لاکي ليلي کوه تليها بن خوالد بن نوفل بن نازله اسدي نما موقا وتس هجره akifuatana na kaumu yake akaja kwa mtume sallaalwl wasalam na bada ya kufika madina watu hawa wakamsalimia mtume w wa na wakasema ya kwamba sisi tumekuja kwako sisi tunatoa ushahidi ya kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah na wewe ni mja wa allah na mtume wake kisha tolaha akasema kwamba ijapokuwa wewe huja mtuma yoyote ili yeye angetwambia kuhusu madhai yako nasi tunawatosha wale walio yetu watu hawa wakarejia makwao na katika maisha ya mtume shh wasalam tuleha akaritadhi na akadai kuwa mtume na akaifanya sumira kuwa kituo chake cha kijeshi kwa jina la mtu mmoja wa kaumu ya aad eneo hilo lilikuwa limepewa jina la sumira na linapatikana likiwa na umbali wa hatua moja kutoka madina kuelekea makka kuna milima yenye rangi nyeusi ambayo imezingira eneo hilo na hiyo ndio sababu ya kuipa jina hilo kwa vyovyote vile yeye alipodhai kuwa mtume muongo watu wakaanza kumkubali sababu ya kwanza ya kupotea kwa watu hawa iliyotokea ni hivi ya kwamba yeye alikuwa safarini na kaumu yake ndipo maji yakaisha na watu wakahisi kiukali yeye akawaambia watu wake ya kwamba chukueni farasi yangu lal na nanendeni mbele maili chache na huko mtapata maji wao wakafanya hivyo na wakapata maji kwa sababu hiyo watu hawa wavijijini wakakamatwa na fitina yake atakuwa ameona maji kwa sababu hiyo watu hawa wa vijijini wakakamatwa na fitina hiyo atakuwa ameona sehemu fulani yenye maji hivyo kwa ujanja fulani yeye akawatuma huko na watu wasiyokuwa na elimu kubwa wakashikwa na fitina yake jambo jingine ambalo yeye alikuwa amelifanya ni hili ya kwamba yeye alikuwa amefuta sijida katika swala na akasema kwamba hakuna haja ya kusujudu katika swala na alikuwa anasema kwamba wahyi unashuka juu yake kutoka mbinguni na alikuwa anaeleza mbele ya watu maandiko mbalimbali yenye fasaha na balagha kama wahi historia inatuambia ya kwamba katika zama za ujahilia makuhani aua elezia li wa mandishiye fasahana balaa waliko ananisa haibajuya natulaapia aliua kuan tulaha asdi alidanganfsiaaa awa ad ii hiloa njeya ueowaar wa nguvuyaulaa iazidisana Hasa baada ya kuungana kwa asad na ghatfan Nguvu ya ke ili kuwa imesha imarika sana Tumye sallallahu alayhi wa sallam alifariki dunia na suala la tulaha Hali kuweza kutatuliwa Hato bakra alipuchaguliwa kuwa khalifa Na kwa ajili ya kuwa angamiza warita adi na waasi Akati arisha jeshi na akawateuwa maamiri juu yake Hapo hato bakra akamtu mahat khali bin walid Na jeshi lake kuenda kupigana na tulaha asadi Watu hawa hawa kuwa warita adi au walikuwa wanapigana na waislam vita na walikuwa wanapanga mipango mbalimbali mbali ya kuwaletea waislamu hasara uyena hisan alikuwa nani kuhusu huyo imeendikwa kwamba uyena ni mtu yule, yule ambaye katika vita vya handhaki alikuwa mkuu wa banuufazara katika vita ile majeshi matatu ya makafiri yakiungana na bani qureza yalipanga mpango mkubwa wa kuivamia madina uyena alikuwa kiongozi mmoja wa jeshi katika majeshi hayo matatu hata baada ya vita vya handhaki makafiri waliposhindwa vibaya mtu huyo alikuwa amenuia kuishambulia madina lakini mtume saa salam akitoka nje ya mji alikuwa amezuia shambulizi lake mtu huyo alikuwa ameshindwa vibaya katika vita vita hiyo inaitwa ghazwa zi qard uyana binhisan alikubaliislam kablaya ushindiwa aa n ik kaanatsa ra na faras hams nakpaa antamm nasaba kma aart abubakr si a akashi نہ یا نا اے لے کے نہ آئ لکن باد آٹیک اسلام وٹوهوا ولیکو ا ونا پگنá زدیآ اسلام کیhا واکاسلیم و کیشا واکاریتادi نا کوآندا ک و pگنا نوا اسلام و کیhا ایمینڈiکوا یaکوانبá ابس نا زبیáن نا ونزاؤ ولی کوسایکa کٹیکa eنیولا بزاخا نا تلها آکa واٹومیá او جنبے بنو جداله نا غاوس ambا وalikwsehmombili zا kbila l تa a kوmba nininjonی kwاngo مaramoja bاzیa watu a wa کbila hayo kamفkinاpia aa wakawachuchia wenzao ii nao pia وaj kukutana na basi wao pia وکaja تlaha t اbوbکر kabla yakوmtوma ht hاl bin وaliد kوenda zuلقصa aکam wmbi ht adi akma وeوe nnda ka kbilalo ta waسije وakapigana nasi vitا na wa aنgamie hat adi اکaوa india a aوa زuیa کatika ضaربa na ghaرib na اkaوa ita کatika اسلaم na اkaوa fahmisha na اkaوa hogopesha ضaربa pia نi sehmu moja کatika enیola hatfاn na pia ina sehmo a kوamبa کatika baنو mra هyo ilika chimchem moja ya baنو aوf خال خالد بن ولید آقا کے نیما یہت ادی حت ابو بکر علی کو عام معمور یا کومبا یہ یہ آن زے کو شغل کی یا پمبزو نے ہے کی شاہ علی کے بزاخہ نا کوٹو کا حکو آئین دے بتاہ نا آکی مالیزا ناو آئین دے کو باکی کولے کولے ہا دی آپاٹے امری امپیا حت ابو بکر آقا یا کومبا یہ یہ موینیوں আনা এলেকীয়া খবৰ না ika shamiri kwa watu ya kwamba na akirejea kutoka atakuja kwmh tbوbر oye ahi ie a n a mi sa ryaya pili mi mhtbر nano yeye alikuwa esi ingi e m a al hali akaelekea huko na آkitoka buzaha akaleke aja na salma ni milima mwili kuhusu salma imیsha elezوa hapو قbla ambaیo ni upanڈe وa kushoto wa samira na saوa na kauli moja aja ni mlima moja wa banute خارد آنا تہولا جیا نہ اسلام وا سیما سی سی ہٹو ٹم ٹی ابو الفسیل کٹو کا ابو الفسیل ولی کو fasil mana yake ni mtoto wa ngombe au ngamiya ambaye awe amepoteza mamayake au ambaye awe, amba awe ameachishuwa maziwa kwakuwa bakar na nenola fasil mana yakeni mtoto wa ngamia hivyo bazi ya watu kwa niya ya istihzai walikuwa wana mwit hata ubakar kwajina la abulfasil yaani baba wa mtoto wa ngamiya hadadi akawaambia ya kwamba kuna jeshi linalokuja kwenu kwa kasi ambalo kamwe halitawarhimuni na litawaueni mpaka hakuna atakayeweza kupata amani mimi nimejaribu kuwafahamisheni sasa ni yenu kwamba mnafanya nini sawa na riwaya moja yeye akawaambia watu wa kabila lake ya kisha wakati ule nyini mtamkumbuka habubakar kwa kunia ya fahlulakbar fahal maana yake ni mnyama dume yani kwa sasa nyini kwa kumfanya istihzai mnamuita kama mtoto mdogo wangamia lakini wakati yule mtalazimika kumuita kwa jina la fahalulakbar yaani ngaamia ndume aliye imara watu wakabila latayaya baada ya kumsikia hadi wakamwambia kwamba haya basi wewe nenda ukakutane na jeshi hilo na ulizuie ili wao wasitushambulie hadi sisi tuwaite watu wetu warejee waliopo katika bozaha sisi tuna wasiwasi kwamba kama tutampinga tulaha ilhali wenzetu wapo chini ya utawala wa wake basi tulaha ata wa wote na atawateka jambo hili lilikuwa maarufu na mashuhuri kuhusu thulaha ya kwamba yeye haachi maadui zake hivyo watu wa kabila la thaya wakamwambia adhii kwamba kwa kuwa kuna ndugu zitu ambao wapo katika jeshi lake kama sisi tutaingia katika islam au yeye akijua tu kwamba tuna nia ya kusilimu basi yeye atawaua wote جیل بورا جہاں نام واٹو نہ واٹا نہ نہ جیشی لاکو خالد آکاڈے کے akaaja kwa kaumu yake na wakati ule watu wa kabila la taa walikuwa wamisha watumia wenzao watu ili warejee kutoka buaha watu wa kabila la tea wakawatumia wenzao ujumbe huu ya kwamba wao warejee maramoja kwani waislam kabla wa ya kuvamia jeshi la tulaha wamenuia kuwa vamia wa wao yni kabila la taa hivyo wao warejee mara moja na wazuiye shambulizi hili wakafanya hivyo basi watu wao wakawarejia kama wao wasingefanya hivyo basi tulahana wenzake wasingewacha hai kisha adhii akamwambia khalid kwamba kabila lake limesilimu tena mwandishi mmoja ameandika ya kwamba hii ni kazi kubwa aliyofanya adhii ya kwamba yeye aliita kaumu yake kuingia katika jeshi la islam kushiriki kwa banutaya katika jeshi la halid bin walid kulikuwa mwanzo wa kushindwa kwa maadui wa islam kwani kabila taya lilikuwa linahesabiwa katika makabila yenye nguvu sana ya uarabuni na makabila mengine yalikuwa yanaelewa umuhimu wake na yalikuwa yanaogopa kutoka kabila hilo katika maeneo yao watu hawa walikuwa na hishima kubwa sana na nguvu makabila ya jirani yalikuwa yanatumia njia mbalimbali za kujenga nao urafiki kisha خالد آکیٹو کا حکو نا آکی و نا نیا یا کو پمبانا نا جدی لا آقائے لے کے انسر. انسر پیا نیجینا لا چیم چیم موجا یا قبلہ تے نا کھولی کو آنا مکازی یا واٹو یعنی یکو یا میں زنگو کا چیم چیم ہیو حد ادی اکا معاملہت خالد کو آنفانو اقبلہ تے نیکا منڈو گنگے na kabila jadila nakabila jaila cnn amt l حباری ہیون جیما یا کو سلی مکوا نہ اکیو نہ و, و پنڈا فراسی الف موجہ و قبیلہ ہل و اکاج و انگانہ نہ و اسلام کبیلہ اللہ تہ لی پلی محت خالد آکا کو پیگانہ نا طلّہ اسدی اح خالد بن ولید عال پفی کا کریبو نہ مادوئی اکا وٹومیہ کی نہت قاشہ بن محسن نہ صابت بن اقرب علی وال ہباری یا معادوئی upande mmoja watu hawa walifika karibu na maadui na upande wa peli tulaiha na ndugu yake salma wakatoka ku angalia hali halisi salma akamshambulia ha mshambulia h mara moja na akamua shahidi na tolaiha alipona ya kwamba ndugu yake ame adui wake hapo aka خالد آلی اقاشا نا حضرت ثابت انصاری ndugu yake tulaha hibal akakutana nao njiani na hawa wakamua hibal jambo hilo lina ukweli kiasi gani mwenyezi mungu anajua au yeye ye alikuwa ameanzisha vita na vita ikatokea ndipo akauawa kama riwaya hiyo ni sahihi kwa vyovote vile watu hawa walikuwa wamekwenda kuleta taarifa tu na nia yao haikuwa kupigana vita tolaiha alipopata habari ya kuuawa kwa ndugu yake hibaal akatoka na ndugu yake mwingine yaani salama tulaiha akamuahad ukasha na ndugu yake akamua had na kisha wakarejea katika kambi yao ha haled akasungambele najeshilake hadi akafika hu ambako ha sabet alikua ame wawa shahidi lakini aalikua hawajuikuhusuma wajiyake mpaka mtu fulani aka kayaga maitiyake ndipo wakajuwako amb okashabin mehson amesha wawa shahidi habari hiyo ikawahuzunisha sana waislamu wote nao wakaanza kusema kwamba miongoni mwa machifu wa waislamu viongozi wawili wakuu na katika wapanda farasi wapanda farasi wawili wamewawashahidi al khalid kwa kuona hali hiyo akaanza kupanga safu za jeshi na akaandaa jeshi lake kwa ajili ya vita na akarejea upande wake wilala taa kuna riwaya inayosema hat bin hatim anasema ya kwamba mimi nilimtumia hat khalid bin walid ujumbe ya kwamba njo kwangu na uishi kwangu kwa siku kadhaa mimi nitawatumia makabila yote ya taa wajumbe wangu na idadi uliyonayo ya waislamu katika muda huo mimi nitakukusanyia jeshi zaidi yakena kisha mimi mwenyewe pia nitaenda pamoja nawe ili tupigane na maadui basi halid akaenda kwake پیگانا نا تولے ہا نا کٹی کا بزاخا ووٹی پیگانا ویٹا واٹوالی پوزا ویٹا akiwa na watu mia7b wa banufazara akapigana chini ya uongozi wa tuleha uyena na tuleha wakaungana kwa pamoja zidi ya waislam na wakapigana vita tulaha alikuwa ameketi katika ua wa hema lake akiwa amejifunika na shuka huyu alikuwa amejifanya kuwa nabii hivyo akaendelea kuketi katika hema lake na alikuwa anatoa habari za ghaibu alikuwa akisema nini mwende mkapigane vita mimi hali nitawaambieni kuhusu matokio ya vita na watu wake walikuwa wakipigana vita uyana alipopata shida kubwa katika vita na akapata hasara kubwa yeye akaja kwa tulaahana akasema je jibraili baado hajaja kwako tunakaribia kushindwa kwa katika vita weye unadaia kwamba mimi napata wahyi na ufunuo na, ufunu. na jibraili ananiambia kuhusu matokeo ya vita sasa niambie kama kuna matokeo yametoka je jibraili bado hajaja akasema baaaaamma auataua n jirai amekuja ينا أقام ولدها هيا جبرايلي أمس منيني lha akasema kwamba yeye ya kwamba ya kuna sehemu yakinu ya ya litatokea ambalo hamtaweza wea kubalisha m akaisemea moyoni kwamba kwamba allah anajua ya kumbaya, hivi karibuni yatatokea matukio ambayo hamtaweza kuyabadilisha kisha yeye akaja kwa akawaambia km naua m bi oea ukio mywea uka hapo kwambia ongo w akasitisha vita watu wa toleha waliposhindwa wakakimbia na wakajumuika kwa toleha na wakamuuliza ya kwamba unatuamuru nini toleha alikuwa ameshataarisha farasi kwa ajili yake na kwa ajili ya mkewe nawar alikuwa amemwandalia ngami ye akainuka na akapanda juu ya farasi yake na akampandisha mkewe kisha akakimbia na na akawaambia wenzake kwamba yeyote ambaye ana uwezo wa kufanya hivyo kama nilivyofanya mimi basi afanye na asalimishe ahali zake kimbieni tu kutoka vita kisha tulaiha akachagua njia ya hushia hadi akafika siria na kundi lake likatawanika na kusambaratika na wingi wao allah akawafisha y yani wengi wakauawa sawaariaya moj lah baada ya kukimbia uwanja wa vita akaenda kuishi kwa banu qalb katika na na huko akasilimu pia ni sehemu moja inayopatikana katika maeneo ya tf na pia ina sehemu ya kwamba akaendelea kuishi banhadiihab bnu amir wakiwa na viongozi wao na wengine walikuwa wameketi kwake na hiyo ndiyo iliyokuwa hali ya makabila ya sulyam na hawazan kisha kwa mpango wa allah banu faara na tulayha waliposhinduwa vibaya makabila haya ya yakisema kwamba dini tuliyokuwa tumetoka tunaingia tena katika dini hiyo hiyo wao wenyewe wakaja na wakaingiye katika islam na wakasema kwamba sisituna mwamin min kubaaha banami ta apkea batykht kwa sharti ambalo alikuwa amepanga na watu wa buzaha i yani asd hadfa na t na wote wakaingia katika islam na wakakubali kutii bayati hiyo ilikuwa na maneno yafuatayo ahadi ya allah inachukuliwa kutoka kwenu ya kwamba nini lazima mtamwamini allah na mtume wake na lazima mtasimamisha swala na mtatoa zaka na kwa misingi hiyo hiyo mtafanya bayati kwa niaba ya watoto na wanawake wenu hapo wakasema kwamba ndio hadhalid hakupokea baiatikotoka asad gatfan hawazan sulaimna te isipokuwa wao wa mkabizi kuake wali woti ambao katika halia uritadi walikua ama unguza na a al kua ame kata viungo via wa islamu na al kua ae pigana na waislamu vita halid akapokea baiyathi yao kwa sharti hili tu ya kwamba mutu kabizi watu wenu ambao walikuwa wamewaua waislam na kuteketeza nyumba zao na kuwaunguza waislamu katika moto na kukata viungo vyao na kuwachoma motoni akasema kwamba mkini kabizi wahalifi, hawa, wahalifu hawa wote ndipo mimi nitapokea baiyathi yenu yani, wahalifu wote waletiwe kwangu na munikabizi kisha nitapokea bayathi yenu basi makabila yote yakamkabizi yaka wahalifu wote naha khalid akakubali bayathi yao na watu ambao walikuwa wamewazulumu waislamu na walikuwa wamewachoma motoni na kukata viungo vyao zuluma ambazo walikuwa wamefanya zidi ya waislamu kama nilivyokushaeleza katika hutuba za niuma wao wakapewa ile ile na akatendeslam kuna barua ambayo hat al lnabubakr athald bin walid aliwafunga kina bin ka ra bubamoinikiw ban ami a a isla m ingi yatena kaika islam makabila ambayo nimepigana nayo vita au makabila ambayo nimefanya nayo suluhu bila vita mimi si kupokea baiyati ya mtu yeyote hadi waniletee wale watu ambao walikuwa wamewazulumu waislamu kisha nimewaua wahalifu wote na kura na wenzake na watuma kwako hatabubakar akamwindikia hald barua moja ambayo ام سمولی و نا ناف یا کو بکر عاکیم جی بہت خالد آکا می یا کولے اری چوفائیاں ناما فانی اریو پاٹا اللہ آکو جالی مالی پو یا مسانہ شغ الزا کوف یا اللہ ان اللہ ما اللہ تقا و اللہ ذینس allah yuu pamoja na wale wanaomcha na wale wafanyao wema na hisani wewe katika kazi za allah ufanye juhudi kamili na usionyeshe uzembe mtu ambaye awe amemua muislamu na akikamatwa basi lazima umue na umue kwa njia ambayo iwe somo kwa wingine watu walio asi amria allah na wawe maadui wa islam kama islamu inapata faida juu ya kuwa uwa, basi unaweza kuwa ua حت خالد آکا عیشی کا ٹکا بوزا خاک وا موزی موجانا آکا انڈلیا کو ساکا واٹوا نم نہ ہیو نہ کوا کا ماٹا نہ کوا مجیبو وا ما غیزو یا حت صدیق رضی اللہ تعالی عنہ حت خالد آکا واپا واٹو ہوا ازابو کالی کنا حباری یا اجیو وا قرر بن حویرہ نا اویانا بن حسن کٹکا مدینہ واکی وا محبوسو na tarikh tabri inaileza hivi ya kwamba hat khalid alitatua swala la banu amir na akakuba alibayati yao na uyana bin hisan na kura bin huwera wa kapelekuwakwa hata ubakar watu hawa walipo kuja mbele yahata ubakar kurra akasema ewe, ewe khalifa wa mtume صلی اللہ علیہ وسلم می مو اسلام ہت امر بن آس نی شہید جو اسلام یانگو آلی پکوا آمینی جیا جیا کٹا سفاری یاک نیلے میاں نہت او بکر آکا موئٹ ہت امر بن آس نا آٹا کا اس بیتی شبہ قولی کے ہت امر آکا موٹے نہ کیلے آلی چکو آم سے ما قرہ alipotaka kumwambia kuhusu zaka kora akasema kwamba hiyo inatosha usieleze mbele usieleze zaidi hapo amar akasema kwamba rehma ya allah i, iwe juu yangu hapana mimi nitamwambia tabubakar mambo yote hivyo yeye akamweleza tabubakar mambo yote kuhusu zaka qura alikuwa amesema ya kwamba swala la zaka lisitishwe hapo waarabu watamsikia tobak yani zaka isichukuliwe hapo hmar akasema kwamba ina maana wewe umekuwa kafiri qura akasema kwamba basi mupange muda maalum wa kutoa. kutoa zaka nasi tutakutana kwa pamoja na kutoa uamuzi wetu kwamba je tutoe au tusitoe toubakr akavumilia yote na akamsamehe uyena na akamuatha jʉru uyana bin hisan akaja madina hali mikono yake miwili ilikuwa imefungua na kamba juu ya shingo yake watoto wa madina walikuwa wanamchoma matawi ya yamtinde na walikuwa wakisema kwamba ewe aduiwa allah je baada ya kuamini ulikuwa umekufuru ye akasema wallahi mimi sikuwa na imani kwa allah mpaka leo yani leo kwa kweli nimemwamini allah hata ubakar akamsamehena akamwacha huru kuna mwadishi mwingine anaendika kwamba uyana akaletua kwa khalifa wa mtume salalai wasalam hataubakar na hata ubakar jinsi alivyu kwa uwema yeye alikua hategemei yeni alikuwa hana imani kwamba atafanywa hivi atobakar akatoa amri ya kufungua mikono yake kisha akamwambia ya kwamba afanye toba hapo uyana akatubu kweli kweli na akikubali makosa yake yote akaomba msamaha na akasilimu na akaendelea kusimama imara juu islam ya islamu yake tulaha asidi aliyekuwa amedai kuwa nabii muongo na mwasi alikuwa amekubali islam sababu iliyotokea ya kusilimu aia baisa ka enia awa s iua a makabila ya asad na na banu amir yeye yeye pia islam kisha chini ya akaenda atfa bnuami si bai inibub ana a a a ipia riuna huyo ni o hata abubakar akasema kwamba mimi nifanyeje mwacheni tu kwa yakini allah amemwongoza katika islam tulaha akaenda makka na akafanya umra kisha had umar alipochaguliwa kuwa khalifa yeye akaja kwa ha umar kufanya bayati yake ha umar akasema kwamba wewe ni muwaji wa kwasha na thabit wallahi mimi siwezi kukupenda ulaha akasema kwamba ewe amirulmuminin wewe unahuzunika kuhusu wale ambao allah amewajalia hishima kwa mkono wangu yani kwa kupitia kwangu kwa yani wao waka wa washahidi nami siku wawa na mikono yao kama mimi ningekufa ningeingia motoni ningeingia kwenye jahanamu na leo kwa kubali islamu nimekuwa mwenye kupata fazila ya allah harth umar akapokea baiati yake na akasema kwamba ewe mdanganifu kuna nini kilichobaki katika ukuhani wako yani wewe ulikuwa kuhani je unaendelea na shughuli zako au umeacha ye akasema kwamba saa nyingine na pulizia kidogo tu kisha ye akarejea kwa kaumu yake na akaendelea kuishi kule کٹی کا ویٹا ذا عراقی نہ کٹی کا شہیدی کو الیکیا نی سہ مو فلانی ناک لیا کو ام زمل ذم ال ام بنتی امرفہ لا ام زمل لکھوا سلما بنتی مالک بن حذیفہ امباجی عال کو انہ فنانا نا مہ ام امّہ بنتی ربیہ یہ کٹکا ہشیما نا اَاروف و علی کو انہ فنانہ نا ماماکی ناجی علی کو نگامیہ و امفاء utambulisho wa umeghirfa ndio huu ya kwamba jina la umehirfa lilikuwa fatma bintirabia naye alikuwa chifu wabanufuara na katika nguvu na mandalizi ya ulinzi yeye hakuwa na mfano wake katika nyumba yake panga hamsini zilikuwa zikininginia kwa muda wote na watu hamsini wenye silaha walikuwa wanamlinda na wote hawa walikuwa watoto wake na wajukuu zake mtoto wake mmoja alikuwa anaitwa irfa na kwa sababu hiyo kunia yake ilikuwa ume il hali jina lake halisi lilikuwa fatuma binti rabiya nyumba yake ilikuwa pembeni mwa wadhiul quraa ambayo ilikuwa na umbali wa safaria mausiku saba kutoka madina mwaka wa 6 hijira kikosi kimoja kilikuwa kimetumwa kwake sababu moja ya kuelekea kwake ilikuwa ndiyo hii ya kwamba yeye alikuwa amepanga mpango na njama ya kuivamia madina na kumua mtume sallhualai w salam kuhusu habari hiyo mwandishi mmoja ameendika kwamba safari mmoja yeye alitayarisha kikosi cha watoto na wajukuu zake wapatao selasini na akawaambia kwamba waishambulie madina na wamue mtumia saa salam hivyi waislamu walikuwa wamemua mama huyo mwenye fitina sababuningine ilikuwa ndiyo hiyakbhz hars alia sraniaz mal azad akarejian akamwelezamesnulkmmb ٹوکیو لا ام ذمل سلما امبا جی علی کو بنتی وا اُم غرف کو با ذی یا واتو وا غت فان طلم نہ وازن امبا ولی کو شینڈ وٹکا بزاخا و نا وا کا کو اُم ذمل سلما بنتی مالک نہ واک اہید کوامبا وا واٹا امگا نا نائ نہ نا و اسلام ہادی وا وا وام وا واٹا روڈی نی اُما واٹو وال شینڈو وا غت فان واک کٹکا ذفر zafar ni sehemu si inayopatikana katikanjia iendayo basra na madina kuna... na huko kuna huko kuna kisima ni sehemu si iliyo karibu na hawab hawab pia ni eneo linalopatikana katia madina na basra na kuna kisima huko katika sehemu hiyo umeziml akawachochea watu hawa na akaaamru kupigana vita na waislamna akazunguka kaika makabila mbalimbali na akawashinikiza na akawachochea aka zidikhalid bin walid adi wo kausanyika wae kupigana na waisla wa wa mama huyo ali ame wa wa wa wa wa ka wa alikuwa amewachochea watu wake ili wapigane na waislamu watu wakajumuika katika waislam vau amuika kaeuaeime na waislamu na kuletwa kwa hat aisha na had aisha alikuwa amemwacha huru akaishi kwa hadi aisha kwa muda kisha akarejea kwa kaumu yake na kisha akaenda huko na akaritadi hadkhalid alikuwa anashughulikia mambo ya mahbusu na mambo ya zaka na mahubiri ya islam ambapo akapata taarifa ya umme ziml na akajitokeza kupigana naye mwanamke ambaye nguvu yake ki, ya kijeshi ilikuwa imeisha ziidi sana na alikuwa amekwisha imarika mno khalid akasonga mbele kupigana na majeshi ya umezimal na vita kali ikatokea kati yao wakati ule ume zimel sala alikuwa amempanda ngamia ya mama yake na vita kali ikatokea baina ya majeshi mawili me akiwa amepanda ngamia alikuwa anawachochia ya majeshi yake kwa hutuba zake na waritadi walikuwa wanapigana vita kwa ushujaa mkubwa kulikuwa na ngamia ia1 walikuwa wamemzunguka ngamia wa ume zimal. na mashujaa wakubwa wakubwa walikuwa wame panda walikuwa ya n kwa ujasiri mkubwa wapanda farasi waislam wakajaribu sana kufika karibu na umezimal lakini kila mara wakasukuma wa nyuma na walinzi wake baada ya kuwa yakuau wanajeshi mia moja wa karibu na na ngamia yake na wakakata miguu yake na wakamua watu wake wkmua kwamba wlipomwona na kuanguka chini wakakosa nguvu na wakaanza kuchanganikiwa na kukimbia uwanja wa wawita na hivyo moto wa fitna hiyo ukapoa na katika sehemu si ya kaskazini mashiriki mwa uarabuni fitna hiyo ya uritadi na uasi ikafikia tamati yake l akampelekea hatabubakar habari njema ya ushindi huo ifamukufu hltal anasema kwamba habari zake bado zinaendelea inshl nitazieleza katika siku za usoni kwa sasa namalizia hapahapawaiu نیٹا ایلیزا کوسو مارحیم و ویلی نیٹا سلیشا جن ذا یا باد یا سالہ یا ایجما مارحیم وانزا نی بی صابرہ بیگم صاحبہ مک و رفیق احمد بھٹ صاحب و سیالکوٹ امبا یہ سکھ اچاچی ذیل پیٹا علی کو آم فاری کی دنیا انل اللہ و ان الحراج ان کو فضیل اللہ علیک و موسی una mtoto wa marehemu ambaye ameendika kuhusu mama yake ya kwamba mama yetu alikuwa na swali sala tano na sala ya tahajudi bila y kukosa alikuwa mwenye kufanya maombi mengi mkarimu na mwenye kuwatumikia maskini kwa wema alikuwa na uhusiano wa imara na ukhalifa na upendo mkubwa alikuwa anasikiliza hutuba na alikuwa akiwaheshimu sana wakfini kuna kijana wake nasimbat sahib ambaye ni mbashiri wa jumuiya nchi nijeria na kwa sababu ya kuitumikia jamaati nje ya nchi yeye hakuweza kushiriki katika mazishi na jeneza ya mama yake hevyo ninasalisha jeneza yake ye familia yake nzima مومه واکینه وطتو واکینه و جکو زکه و په کټه مستاری و مبهله کټه سوالا لاکو ایتوب کیه جمعه یا ماریهمو انايف ودا نی بی سورایا رشید صاحب आलिया کوه مکی ورشید احمد باجوا صاحب اپريلی aprili 20 fariki dunia katika inchi ya kanada inna lilahi wlhrajiun marehemu alikuwa mwanamke mwema na mcha mungu mwenye kuwatumikia wageni na wamaskini kwa moyo wote kwa mudha mrefu akaendelea kutoa huduma kama sadrla jina ya majlisi yake katika jamaathi yake pia akapata fursa ya kuwafundisha watoto qurani tukufu akawafundisha watoto wengi na kisha kwa ajili ya kuwalea watoto wake na kwa ajili ya kuwapatia malezi bora yeye akahamia rabwa amesema kwamba alikuwa ahamia ahami, rabwa kwa ajili ya kuwalea watoto wake vizuri marhemu alikuwa musi kuna مٹٹوا کے موجہ وانا سفیر باجوہ صاحب بچوں کی تعلیم ترقی جماعت کٹی کربوا یہ پی ہ کوزا کو شری کی کٹی جنیزہ یا مامایا کے بنتی کے موجہ نی ان کے وامشری و, و جمعیہ اللہ اوہ کو فری وٹے نا اور ہیمو نا awa watoto wao ili waweze kuendeleza mima yao الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وأيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم ولذكر الله يغفر