أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم اللہ الرحمن الرحیم الحمد للہ رب العالمین الرحمن الرحیم مالک یوم الدین إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين mungu mngu amsaiiesaanasma fitina zitokazo katika zamaza hazrat abubakr siddik razihtanhu na vikosi vilivyotrumua vya kuzi maliza nili kua naeleza kuhusu vikosi hivyo kuhusianana hilo ku elekea kwa hazrat khalid bin walid kwenda kwa malik bin noera katrika eneo la buta mailizo yake yameelezwa hivi ya, ya, ya kwamba بوتا نی جینا لا چیم چیم موجا کٹیکا اینولا بنو است malik bin nuwera alikuwa akitukana na banu yarbu ambalo lilikuwa tawi moja la banu tamim mwakawa tisa hijra eypamue na kaumu yake auaaina aukubaisla alk bin nuwera alikuwa moja waiongozi wa, wa kaumu yake na alikuwa akihisabiwa miongoni mwa wapanda farasi shujaa na mashuhuri wa uarabuni mtume aawaaa akimkabii jukumu lakupokea nakukusany mali za zaka na mali za zaka za kabila lake alikuwa amemteua kama mtendaji wa kukusanya zaka lakini kilipotokea kifoca amtumes w na wimbi la uritadi na uasi lika ibuka wa malik bin nuwera pia alikuwa miungoni mwa wale walioritadi tarifa ya kifoca amtumeshwaaam ilipumfikia yeye aka sherekeya sherehe zafuraha wanawake wa nyumba yake wakapaka hina kwenye mikono yao wakapiga dufu na wakaonyesha furaha tele na wakawaua waislamu wa kabila lao ambao pamoja na kukubali kutoa zaka pia walikuwa wanakubali kutuma zaka hiyo katika madina basi jambo hili pia linatakiwa likumbukwe ya kwamba kila mtu aliyepewa adzabu au hatua kali zikachukuliwa dzidhi yake yeye alikuwa amejaribu kuwaletea waislamu hasara kubwa na sio maana ya kwamba walikuwa wamerithadhi pekee kwa vio vyote vile kuna maelezo yake mengine ya kwamba malik malibiwera upande mmoja alikataa kutoa zaka na mali za zaka zilizokuwa zimekusanywa yeye akawarudishia watu wa kaumo yake na upande wa pili mama mwasi aliyekuwa amefanya madai ya uongo ya utume yani seja yeye akaungana naye ambaye akiwa na jeshi kubwa mno alikuwa amekuja kuishambulia madina utambulisho wa mama huyo sajaa ni kama ufuatayo jina lake lilikuwa sajaa binti hares na kunia yake ilikuwa umesadir yeye alikuwa kuhani wa uarabuni na alikuwa miongoni mwa wale wachache waliodhai kuwa manabii waongo na walikuwa wameasi ambao muda mchache kabla ya kutokea fitina ya uritadi walikuwa wamejitokeza uarabuni alikuwa alikuwa alikuwa akitokana na na na na na na kabila kabila la banu tamim na upande wa wa wa yake yake ilikuwa inaenda kuungana na banu ambao wingi wao walikuwa wa alikuwa mkristo na kwa msingi wa kabila na familia ya ya ujuzi mkubwa dini alikua ianaunnienee alikua rist aamsiniauuui uwaaiitaiu aswake na alikuwa naniya ya kuishambulia madina baadhi ya wanahistoria wanasema ya kwamba kutokana na njama ya wairani sejaa alikuwa ameingia uharabuni ili aweze kujua hali halisi ya huko na utawala wa wairani uliokuwa unaporomoka yeye aweze kuinua tena sejaa akishawishika na mambo hayo akaingia uharabuni na kwanza kabisa yeye akafika katika kaumu yake bani thamim kundi moja lilikuwa tayari kutoa zaka na kumtii khalifa wa mtume salalahu alhi wasalam lakini kundi jingine la kabila hilo lilikuwa linawapinga kulikuwa na kundi la tatu pia ambao walikuwa hawaelewi kwamba wafanye nini na wasifanye nini kwa vyovyote vile hitilafu hiyo ikashika nguvu kiasi kwamba banutamim wakaanza kugombana na kuuana wenyewe kwa wenyewe katika muda huohuo makabila haya yakasikia habari ya ujio wa saja na pia yakajua ya, ya kwamba sejaa baada ya kufika madina anampango waku pigana na majeshia abubakar basi hitilafu hiyo ikazidi zaidi sejaa alikuwa anasonga mbele kwa azma hii ya kwamba yeye paamwe na jeshi lake lenyeshani ghafula tu atafika kwa banuthamim na akitangaza utume wake atawaalika kumwamini yeye kabilazima kwa pamoja litaungana naye na kama uyena banuthamim pia wataanza kusema kuhusu yeye ya kwamba nabi wa banu yarbu ni mbora kulikuwa nabii wa kuraishi kwaani muhammad swasalam amefariki dunia na saja yuhai kisha yeye akiwa na banu tamim ataelekea madina huo ulikua mpango wake na baada ya kupigana na jeshi la abubakar ye akipata ushindi juu yake atateka madina kwa votevile saja na malik bin nuera wakakutana katika sehemu moja sejaa paamwenajeshi lake alipofika mipakani mwa banu yarbu akasimama huko na akamuita kiungozi wa kabila malik bin nuera na kua ajili ya kufanya naye suluhu na kualingo laku ishambuli ya madina akamwalika malik kuungana naye malik akakubali mwito wa suluhu kutoka kwake lakini akamshauri kujizuia kuivamia madina na akamwambia ya kwamba badala ya kufika madina na kupambana na majeshi ya abubakar ni bora ya kwamba kwanza wamalizwe maadhui wa kabila letu sajaa akapenda jambo lake na pendekezo lake na akasema kwamba fanya upendavyo mimi ni mwanamke wa bani yarbu na nitafanya kama utakavyosema seja pamoja na kumwalika malik pia akawaalika viongozi wengine wa banuthamim ili wafanye naye suluhu lakini hakuna aliyekubali wito wake isipokuwa waki hapo seja akiwa na malik na wakii na jeshi lake akawashambulia viongozi wengine vitakali ikatokea na watu wengi wa pande zote mbili wakauawa na watu wa kabila moja tu wakawakamata wenzao lakini baada ya muda mfupi tu malik na wakii wakahisi ya kwamba wao kwa kumtii mama huyu wamekosea sana hapo wao wakafanya suluhu na wiongozi wengine na wakarudishana mahabusu na hivyo katika kabila la tamim amani ikastawi sasa sajaa alipoona ya kwamba mambo yamekuwa magumu na shabaha yake aliyokuja nayo haiwezi kutimia yeye akatoka huko na akaelekea madina baada ya kufika katika makazi ya nibaa akapigana na aos bin khusema na katika vita hiyo saja akashindwa na aos bin khusema akamruhusu kuondoka kwa sharti hili ya kwamba yeye hataelekea madina baada ya tukio hilo viongozi wa jeshi la ahl jazira wakakusanyika sehemu moja na wakamwambia seja kwamba sasa unatuamuru nini malik na wakii wamefanya suluhu na kaumu zakena hawako tayari kutupatia msaada wote wala hawataki kwamba sisi tupite katika maeneo yao sisi tumefanya nao mkataba na kwa ajili ya kwenda madina njia yetu imefungwa sasa tuambie tufanyeje sajaa akawajibu ya kwamba kama njia ya kwenda madina imefungwa hata hivyo musiwe na wasiwasi nini mwendeye mama wao wakasema watu wa yamama katika shani na nguvu wakombele kuliko sisi na nguvu na uwezo wa musalma umeshazidi mno kuna riwaya nyingine isemayo kuwa viongozi wa jeshi lake walipomuuliza seja kuhusu hatua zijazo yeye akawajibu ya kwamba alaikum bilyamama wadufu dafifa lhamama fainnaha ghazwatan sarama la yalha kuku baadha malama yaani nenderi ya mama na muwavamie kwa kasi kwa kama kamanjiwa huko vitakali itatokea ambayo baada yake nywini hamtapata majuto baada ya kusikia maneno hayo yaliyojaa fasaha na balaga ambayo wanajeshi wake walikuwa wanaona ni wahi kwamba yeye ni nabi na amepata wahi wao hawakuwa na njia isipokua kukubaali amria saja seja akiwa na jeshi lake alipofika yamama musalma akapata wasiwasi nyingi naye akafikiria kwamba kama yeye akijishughulisha kupigana na majeshi ya sija nguvu yake itazofika na jeshi la kiislaam litamshambulia na makabila yaliyopembezoni mwake pia yatakataa kumti kwa kufikiria hayo yeye akaamua kufanya suluhu na seja kwana akama akaa kwakeangea aia faaa na, na ja kaia maongezi hayo msalma akamsikilizisha seja mandishi machache ee asahaa mayo yakamutia sana seja sa pia kaika jibu lake akamsomea mandiki ya aina ile ile kwa ajili ya kumkamata vizuri sejaa na kumfanya kuwa rafiki yake musalma akatoa pendekezo ya kwamba sisi tujumuishe utumwe wetu na tufunge ndoa yani tuoane sejaa akakubali ushauri wake na akaenda na musalma katika kambi yake baada ya kuishi kwa siku tatu katika kambi yake akarejia ya kwenye jeshi lake na akawaambia wenzake ya kwamba yeye ameona kwamba musalma ni juu ya hak hivo yey amefungaaaashauri kwamba arudi kwaketeana apange mahari kwani mwanamke kama wewe sasa kuolewa bila kupata mahari bila kupanga mahari ni jambo lisilofa hivyo yeye akarejea kwa musalma na akamwambia shebaha ya ujio wake musalma akampunguzia sala za isha na alfajiri kuhusu mahari yeye akapunguza sala za isha na sala ya alfajiri na akazifuta kwa vyote vile kuhusu wakapanga hivi ya kwamba nusu ya kipato cha ardzi za yamama musalma atamtumia sejaa sejaa akasema ya kwamba yeye ampatie sehemu yake kutoka nusu ya kipato chake cha, cha mwakani hapo msalma akampatia sehemu yake kutoka kipato cha nusu ya mwaka ambayo akipokea akarejea Jazira. na kwa ajili ya kupata sehemu iliyobaki ya kipato yeye akawacha watu wake kwa banu hanifa saja akaendelea kuishi kwa banu tagleb baadaye yeye akafanya toba kuhusu yeye inaseemwa ya kwamba alikwa amekubaal islam wengini wanaseema kwamba katika zambaumar yeye alikubaali islam na ulipotoka na mwaka ulipotokea ukame hat amir amir muavia akamtuma yeye kwa kaumu yake banutamim ambapo yeye akaishi kama muislamu hadikifucake hat abubakar alikuwa ame mwamuru hat khalid bin walid ya kwamba akimaliza swala latulaiha asdi aende kupigana na malik bin nuera aliyekuwa ana ishi bita halid alipofika buthaa huku hakumkuta mtu yeyote na akaona ya kwamba malik baada ya kushikwa na wasiwasi ameshawatuma watu wake kwenda kulinda mali zake na amewakataza kukusanyika sehemu moja malik alikuwa amewaza kwamba ni vigumu kupigana na waislamu hivyo alikuwa amemwacha mama huyo vilevile vile na labda hiyo ilikuwa sababu ya kufanya hivyo had halid akawatuma wanajeshi wake katika maeneo mbalimbali ya hapa na pale na akawaagiza ya kwamba wakifika sehemu fulani kwanza watoe wito wa islam na mtu asiyeitikia wito huo akamatwe na mtu akipigana nao wao wamue katika wikosi hivi kikosi kimoja kikaenda na baada ya kuwakamata malik ben noera na watu wachache wa banu salba kina asim wed arin na jafar waliokuwa pamoja naye wakawaleta kwa halid katika watu wa kikosi hicho ambao abu qatada pia alikuwa mmoja wao ikatokea hitilafu hapa kuna riwaya moja iliyosimbuliwa na baba yake urwa ya kwamba wakati ule watu wakatoa shahidi ya kwamba tulipotoa azana na kusema ikama na tukaswali watu hawa pia wakafanya hivyo na wengine wakasema kwamba hapana hakuna kitu kilichotokea abu katada akatoa ushahidi wa jambo hili ya kwamba yeye akatoa azana na akatoa shahada kwamba wao wakatoa azana na wakasoma ikama na wakaswali kwa sababu ya kutokea hitilafu za shahidi hat khalid akawafungaakawafunga wa, wakuu hawa kuhusu mawaji ya malik bin nueira kuna riwaya za aina mbili riwaya moja inasema ya kwamba malik bin nueira alikuwa ameuwawa na riwaya nyingine inasema kwamba usiku ule ilikuwa baridi kali sana na baridi ilipoanza kuzidi hadhald akatoa amri ya kuwatangazia watu mnadi akasema adfeu asrakum yani muwapashe wafungwa wenu yani muwaandalie mpango wa kuwasalimisha kutoka baridi kali lakini katika lugha ya banukanana maana ya maneno hayo ilikuwa ni ya kuwa ua yani muwa uwe wanajeshi kwa sababu ya lugha yao wakaelewa mafhumu ya maneno yake ya kwamba amri imetolewa ya kuwa ua wafungua wa hawa hapo wao wakawa ua wote hazrar bin azwar akamua malik na kuna riwaya ya pili inayosema ya kwamba abd bin azwar asdi akamua malik bin nuwera lakini kalbi anasemaya kwamba zirar bin azwar alikuwa amemua khalid aliposikia makelele yeye akatoka nje ya hema lake lakini wakati ule wanajeshi walikuwa wamesha waua wafungwa woti na hapo hakuwa na jinsi yeye akasema kazi mbayo allah anataka kuifanya hivyo inafanywa tu kuna riwaya nyingi smamabraamra amoaamasahiu yaopa alikuwa na fikira hiyohiyo yani badala ya kusema yakwamba mtume laaaz iloilo akamwita la sahibu hata galis akasemanje yeni sahibu yetu nasi sahibu yako kisja akatwa amri kwamba e zarar omue huyo yani malik binnuera kisha ye aka owawa hiyo niriwaya moja kuhusu kifo cake kwa mujipu wa riwaya ya tawarih abu katada aliungea na khalid kuhususwalahili na wote wakajadiliana na abu katada akihitilafiana na hat khalid na akiacha jeshi lake akamwendea hat abubakar na akamwambia ya kwamba khalid amefanya mpango wa kumua malik min nuwera ilhali ye alikua muislamu na kisha khalid amemoa mkewe na watu wa warabuni walikuwa hawapendi jambo hilo ya kwamba katika vita mtu afunge ndoa na ya aina hiyo hata umar pia akaunga mkono na huo wa katada hata abubakar akamkasirikia abu katada ya kwamba yeye ye bila ruksa ya amiri wa jeshi ynhat halid ameacha jeshi na amekuja madina na akamwamuru kwamba arejee kwa hat halid ivyo abu katada akarejea kwake katika tarikh tabri kuna mailizo yake yanasema hivi ya kwamba harat umar akamwambia hata abubakar ya kwamba khaled anawajibika juu ya mawaji ya muislamu mmoja hivyo habari hii inasibitika basi ye afungue kwani mtu mmoja amewawa na harat umar akamsisitiza sana kuhusu swala hilo hata abubakar kwakuwa hakuwa na tabia ya, ya kuwafunga watendaji na viongozi wa majeshi yake hivyo ye akasema e umar katika swalahili unyama zetu al bwa mo uelwiv usiseme kiu uuu aa abubaka akaliaa aao tukio hilo na akaomba razi hata ubuakar akakubaali ombi lake katika riwaya moja tukio la ujio wa hat. khalid katika madina limesimuliwa kama hivi ya kwamba khalid akirejea kutoka vita ile akaaja madina na akaingia katika miskiti wa unabii alipofika mskitini hatamar akamwambia kwamba wewe ulimua muislamu mmoja kisha ukateka mke wake wallahi almiminitakupiga mawe wakati ule kalid hakutamka nenololte kwbkakuamketi miskitini alid akasema kwamba ewe mwana wa me shimla njo hapa wasimaje hat umar akafahamu kwamba hatabubakar amemrizia khalid nandiyo maana anaongea hivi hat umar akakaa kimiana akainuka na kwenda nyumbani kwake sawa sawanariwaya moja ndugu yake malik mutamim binwera alikuja kwa hatu abubakar kuchukua kisasi cha ndugu ye naye akaomba ya kwamba wafungwa wetu wa achu wehuru hat abubakar akakubali ombi lake lakwacha wafungwa huru na akamuindikia amri na akalipa dia ya malik yani fidia ya malik kuhusu hat khalid hat umar akamshawishi sana hat abubakar yakuwa yeye aondolewe madharakani na akasema kwamba katika upanga wake kuna damu ya muislamu asiye na hatia lakini abubakar akasema omar hiyo haiwezikani upanga ambao allah amewaandalia makafiri na kutoa nje ya kifuniko chake mimi sitaufunga ndani ya kifuniko hata abubakar alipo lipa fidia hapo uadilifu ukafanywa sawa na sheria ya kiislam hivyo kulikuwa hakuna haja ya kuchukua hatua ya ziada hivyo ha abubakar akasema kwamba sasa tuachane na kisa hicho kisa hiki cha malik bin nowera na kuhusu mawaji yake shutma inayoletwa na watu mbalimbali hashah abdul aziz delwy anaendika katika kitabu chake kiitwacho tofae isina ashiria ya kwamba kimsingi litokalo wakati ule watu hawa wameshindwa watu wale wameshindwa kueleza utabiri wake uliyo sahihi na kuleta shutma ni kazibure tu mpaka tujue kuhusu hali halisi katika vitabu vya sera na historia vinavyoaminika maelezo ya tukio hili ni kama yafuatayo ya kwamba al khalid baada ya kumaliza swala la tulaha bin hwaled asdi mdhai muungo wa unabii alipoelekea bidhaa akatuma vikosi vya wanajeshi katika maeneo ya jirani na sawa na amri na njia ya mtume salauai wasalam akawaagiza ya kwamba mkielekea kwa kaumu fulani kabila na kundi fulani endapo mkisikia sauti ya adzana basi mujizuie kupigana nao na msiposikia sa adzana basi mkitangaza kuwa daruul harb mufanye mpango mzima wa kijeshi kwa bahati tu katika kikosi kile alikuepo bwana Abu Qatada Ansari ambaye akumkamata Malik bin Nuaira na kumleta kwa hadhr Khalid ambaye alikuame pewana mtumwa sallallahu alaihi wasallam uongozi wa Abu Ta'a na pia alikuwa amekabidhiwa jukumu la kukusanya sadaka kutoka maeneo ya jirani yake sahaba abu qatada akatoa ushahidi wa kusikia azana lakini kikundi cha kikosi hicho hicho kikasema kwamba sisi hatukusikia sauti ya azana lakini hata kabla yake kwa kupitia watu mbalimbali mbali wa maeneo hayo habari hii ilikuwa imeshajulikana ya kwamba kwa kusikia habari ya kifo cha mtume saam ahli za mali bi nwera walikuwa wamefanya sherehe kubwa wanawake walikuwa wamepaka hina juu ya mikono yao na walikuwa wamepiga ngoma na walikuwa wameonyesha furaha kubwa na walikuwa wamefurahia msiba huo wa waislamu kisha jambo jingine litokalo ya kwamba katika maongezi na mtume sasaa malik bin wera alitamka maneno ambayo ilikuwa kawaida ya makafiri na waritadi tu kuyatumia katika maongezi yao yani qala rajulun au sahibukum ya kwamba mtu wenu au sahibu yenu amesema haya pamoja na hayo yote jambo hili pia lilikuwa limesha ya kwamba kwa kusikia habari ya kifo cha mtume salllau salam mali bin wera alikuwa amewarudishia kaumu yake sadaka zao zilizokuwa zimekusanywa kwa kusema kwamba imekuwa vizuri kwamba kwa sababu ya kifo cha mtu huyo nini mmeondolewa shida yenu kutukana na hali hizi na jinsi yeye alivyoongea mbele ya ghalid ht xld aapta yaقini jua uritadi wake a aaa ami a a a kwba khalid hana hatiga yoyote na hakumpa azabu yoyote na khalid akaendelea na wazifa wake kama kawaida <coughs> kuhusu mawaji ya malik bin nuwera kuna mwandishi mwingine anaandika ya kwamba riwaya zinazozughumzia historia yake zina hitilafu nyingi sana kuna hitilafu kubwa katika riwaya hizi ya kwamba je yeye alikuwa ameuawa katika hali ya kuzulumiwa au alikuwa anastahiki kuuwawa kitu kilichomwangamiza malik bin nuweira kilikuwa kibri na ufahari wake na majivuno wa yake ujinga ulibaki ndani mwake wa ila baada ya mtume sawasala yeye asingeleta uzuru katika swala la utii wa khalifa wa mtume na ulipaji wa zaka huyu anaendika ya kwamba sawa na mtizamu wangu mtu huyo alikuwa na shauku kubwa ya kupata uongozi na ukuu na pia alikuwa na uadhuii na viongozi wengine wa banuthamim ambao walikuwa wamekubali utii wa ukhalifa wa kiislam na walikuwa wamelipa sadaka zao watu waliokuwa wamekuja chini ya utii wa ukhalifa na walikuwa wanatoa zaka mtu huyo alikuwa na uadui nao na kauli na matendo yake yanathibitisha jambo hilo kuritadi kwake na kumsaidia kwake sejaa kwa kuwagawia watu wake ngamia za zaka kuwazuia kutoa zaka kwa abubakar na kuto kuwasikiliza waislamu wenzake saha zao hayo yote yanathibitisha ya kwamba yeye alikuwa amekosea na inakuwa wazi ya kwamba mtu huyo alikuwa karibu na ukafiri kuliko islamu upande mmoja alikuwa anaitwa muislamu na upande wa pili alikuwa karibu na ukafiri na kama zidi ya mali pi noera tusipate hoja nyingine hata kuzuia kwake zaka kunatosha kuthibitisha uhalifu wake na huu ni uhakika usiopingika ya kwamba yeye alikuwa amekataa kutoa zaka kuna kitabu cha ibn abdusalaam kiitwacho tabakate qaulu suhara kinasema ya kwamba jambo hili lina afikiwa na wote ya kwamba khalid aliongea na malik na akajaribu kumfahamisha lakini malik akakubali kuswali akasema swala ni taswali lakini akakataa kutoa zaka na katika sharaha muslim imam nawi akieleza hali ya warithadhi anasema ya kwamba katika hawa hawa walikuwepo ambao walikuwa wanakiri kutoa zaka na walikuwa hawakujizuia kutoa zaka lakini viongozi wao walikuwa wamewazuia kutoa zaka baadhi ya watu walikuwa na nia ya kutoa zaka pamoja na swala zaka pia ni wajibu lakini viongozi wao wakawazuia kama wile banu yarbu wao wakakusanya zaka zao na walikuwa na nia ya kumtumia abubakar lakini malik bin nuwera akawazuia na akawagawia zaka zao hata abubakar akafanya upelelezi wa kutosha katika swala la malik bin nuwera na akafikia natija ya kwamba katika swala la mawaji ya malik bin nuwera khalid bin walid hana hatia hata abubakar alikuwa na uelewa zaidi kuliko wingine na alikuwa na busara kwani yeye ye alikuwa khalifa na habari zote zilikuwa zinamfikia na imani yake ilikuwa imara kuliko wingine katika swala la khalid yeye ye alikuwa anamfuata mtume salll wasalam wa kwani wajibu woti ambao mtumealikuwa um amempatia kalid kisha hakumwazulu na ijapokua alikua amekosa katikabaa isha mtume k ata hivo mtume alikua anawambia watu ya kwamba msimuuzi khalid alikuana waambia wathu kwamba msimuuzi khalid yeye ni upanga mmoja katika panga za allah ambao allah amewa andali makafiri kisha kuna shutma nyingine inayoletwa juu ya hadhaled bin walid ni kwamba yeye ye alikuwa amefunga ndoa na umme tamim binti minhal kuhusu hadald binwalid hutma moja inaletwa ya kwamba yeye ye katika hali ya vita alikuwa amemoa laila binti minhal na hakusubiri mpaka amalize eda yake kuhusu ndoa hiyo tari tabri inaeleza maelezo yafuatayo hadhalid alikuwa amefunga ndoa na ume tamim binti yake minhal na kwa ajili ya kumaliza muda wa utakaso wake alikuwa amemwacha kwani watu wa uharabuni walikuwa wanachukia uhusiano na kinamama katika vita na mtu akifanya hivyo wao walikuwa wanamlaumu alama ibn kathir anandika ya kwamba yeye yani laila binti minhal alipo maliza eda yake at ald akamoa alama ibne hala aanikaakwamba ma mi atu aka maliza a kaika ki ki kitabu hivyo kitabu chochote kinacho aminiwa hakilezi habari zake riwaya hiyo inapatikana katika baazi ya vitabu ambavyo haviaminiki lakini hata hivyo jibu shutma hiyo linapatikana katika riwaya hiyo hiyo ambinasehemoya kwamba huyo, huyo alikuwa ma amemua malik kwani alikuwa akitamani kuma mke wake huyu anasema kwamba malik binwera alikuwa ameshatoa talaka kwa muda mrefu na kwasababu ya ujinga wake alikuwa amemweka katika nmba yake kwaajili ya kuvunja desturi hiyohiyo hiyo ya ujinga aya ifuatayo ya urani ikashuka wa idtalaktum nisa wabalagna ajalahuna fala tazuluhuna talaka mkiwapa wanawake talaka na edha yao imalizike basi msiwazuie hivyo edha ya mama huyo ilikuwa imeshamalizika na ndoa ilikuwa imehalalishwa kwani malik baada ya kumpatia talaka alikuwa amemweka katika nyumba yake tu خالد کو مونڈیشی مونگین آنا انڈی کا کومبا جینا لا ام تیم لیلی کُوا لا بن تی سینان کے و مالک بن نویرہ mukhtasari wake ndio huu ya kwamba baadhi ya watu walileta shutma juu ya hadhalid ya kwamba yeye alikuwa amejilevya katika mapenzi yake na alikuwa anampenda hivyo hakuweza kusubiri eda yake na alipoletwa kwake ye akamoa mana yake ni kwamba mungu apishe mbali hiyo haikuwa ndoa bali haikuwa ndoa halali bali ilikuwa zina yaani uzinzi lakini kauli hiyo ni ya uongo kabisa na haiaminiki kwani hakuna uthibitisho wake wowote katika vitabu vya zamani alama alama mawardi anasema ya kwamba halid alikuwa amemua mali binwera kwani yiye alikuwa amezuia zaka na kwa sababu yake damu yake ilikuwa imehalalishwa na kwa sababu hiyo ndoa yake na ume tamim ilikuwa imeharibika na kuhusu wake za waritadi amri ya sheria ndiyo hii ya kwamba wao wakipatikana katika hali ya kivita basi watekwe na wasi uwawe kama ambavyo imam sarkasi ame ashiria upande hu ummetamim alipokuja kama mahbusu Khalid Akam Chagwa Kwajili yakin alipomliza eda yake ndipo akajenga nae uhusiano wando na Sheikh Ahmed Shakir Akifa Fanwa Zaidi sallallahu alaihi wa anasema ya kwamba Khalid alikuwa amemchukua ummetamim na mwanaye kama miliki yaimini kwani yeye alikuwa mahabusu wa kivita na kwa ajili ya kina kinamama wanamna hiyo hakuna edha kama yeye awe mjamzito basi mpaka kujifungua kwake inakuwa haramu kwa mmiliki wake kuwa karibu yake na kama si mja mzito basi ak- atakaa mbali naye mpaka apate hezi moja hiyo ni sawa na sheria na ni halali na hakuna nafasi ya kuleta shutma juu yake wapinzani kama fursa ya khaled, Nwera, muislamu, wa alid na maadui na sa yakumpinga ili achukue mke wake pia alid akaletewa shutma nyingine ya kwamba yeye kwa kufunga naye ndoa amepinga utamaduni wa uarabuni hivyo iqaad anasema kwamba khalid akimua malik biwere akafunga ndoa na mkewe katika uwanja wa vita jambo ambalo lilikuwa zidi ya desturi ya waarabu katika zama za ujinga na katika islam na pia ni kinyume cha sheria ya kiislam na tabia za waislamu kauli hiyo ya iqaad ni mbali kabisa na ukweli kwa waarabu kabla ya islam mara nyingi ilikuwa inatokea ya kwamba katika vita baada ya kuwashinda maadui walikuwa wanawaoa wanawake na walikuwa wanajivunia juu yake daktari muhammad ali salabi anaendika ya kwamba kama tuangalie kwa msingi wa sheria basi khalid akafanya kazi iliyo halali na kwa ajili yake akachagua njia iliyo sahihi na kitendo hicho kinathibitika kutoka dhati yule aliyekuwa mbora kuliko halid kama mnaleta shutma kwa halid ya kwamba yeye ye katika vita au mara baada ya vita akamoa basi mtume s wasalam baada ya vita vya murase alikuwa amemoa jawiria binti haris na ndoa hiyo ilikuwa imewaletea kaumu yake baraka tele ya kwamba kwa sababu ya ndoa hiyo watumia moa wa famil yake walikuwa wameachwa huru kwani wao walikuwa wameingia katika jamaa za mtume w na baraka ningi ilipaikaa ya doa hiyo i kwamba babake haris b aar akasilimo pia mtume w mara baaa yata yabkafuna بنتي بنت أخته، وقتي أمبابو تناو مفانو مؤمّا وامرومسال الله عليه وعليه وسلم كوسو اللهيلو بس هي كورة نفاس يا كوليتا شطمة جويا خالد بن واليد رضي الله تعالى عنه زلمة سماهني ميلز أميلز وهايو يوتي قانى باهزي واتو واسيو نا إلِيمو يا كتوشا ونا أوليزا ونا لتر نا ولتر بكر واقيسيم يا كومبا هاد عمر alikuwa sahihi na mungu apishe mbali hata abubakar hakutenda uadilifu na akamtetea hat khalid bin walid kinyume cha haki il hali hata abubakar baada ya kuona maelezo yote na baada ya kufanya upelelezi wa kutosha akatoa hukumu na akasema ya kwamba khalid hana hatia yoyote کہسو سفاری یا حت خالد کو ایلی کہ یمامہ اینا سیموا یا کوان ب حت ابوبکر آلیکا آمے معامری شا حت خالد بن ولید یا کوان با یژے آکہ مالیذا ہنا قبیلا لا اصد غطفان نا مالک بن نویرہ آییلی کے یمامہ نا الیکا آمی مسسٹیزا سانا کفایا ہیویو شریک بن ابدا فضاری عناصم ال کومبا میمی نیلی کو مو والے والی شریک کٹی کا بوظاخہ نیلی حضوریہ کو ہتا او بکر یہ آکانی ٹوما کو خالد nilikuwa na barua moja kwa ajili yake ambamo ilikuwa imeendiko ya kwamba amabadu kwa kumpitia mjumbe wako nilipokea barua yako na katika barua ile wewe umealeza kuhusu vita vya buzaha na jinsi mlivyopata msada wa alla na jinsi ulivyowatendea na ghadfan na umeendika ya kwamba mimi naelekea ya mama mimi nakusihi ya kwamba umci allah aliye mmoja asiye na mshirika wake yeyote na waislamu walio pamoja nawe kwa upole na kwa huruma kama baba anavyo watendea watoto wake eh khalid ala uepukane na kibri na majivuno ya bani mughira mimi sikukubali jambo lao kuhusu wewe ambao mimi sikatai jambo lao hivyo wewe ukipigana na banu hanifa basi uwe makini uwe na uangalizi mkubwa kumbuka ya kwamba banu hanifa wote ni zidi yako yaani watu wote ni zidi yako na nchi yao ni pana sana hivyo ukifika huko basi usimamie jeshi lako mwenyewe umteue mtu mmoja juu ya meamana na mtu maesra, na mmoja juu ya maisra na umteue uwe mmoja juu ya wapanda farasi miongoni mwa masahaba wakubwa na wahajiri na ansar walio pamoja nawe uendelee kupata ushauri wao na utambue daraja na fazila yao maadui wakiwa kwenye safu muwashambulie kwa nguvu zote mishale zidhi ya mishale mikuki zidhi ya mikuki na panga dzidi ya panga muwainoe wafungua wa wao juu ya panga na kwa kupitia mauaji muwapatie hofu na muwatie katika moto ala msiende kiniume cha amri yangu wasalamu alaika alid alipopata barua hiyo akaisoma na akasema sisi tumesikia na sisi tutatii kama ipasavyo halid akawanda wa waislamu pamoja naye na, na akaondoka kupigana na banu hanifa ambao musalma mungu alikuwa anawaongoza ثabit bin qas bin shimas alikuwa ameteuliwa wakama amiri wa ansar katika wari tadi yeyoti ambaye walikuwa wamekutana kutana naye walikuwa wanampatia mpatia kali upande wapili hat abubakar akanda jeshi kubu wa kwajili ya kumsayidia halid na kutuma ili jeshi la halid bin walid lisi shambuliwena umtuyeyote kutokaniuma khalid alipita njia za kuelekea yamama na akakutana na makabila mengi ya mabedui ambao waliwa wamiritadi yye akaakipigana aka nao akawaleta tena katika islam njiani akakutana na wanajeshi wachache wa, wa sajaa yeye akawashughulikia na akawaua na kuwapa azabu iumi zayo kisha akashambulia ya yamama maelizo ya vita vya yamama ni tayaeleza katika siku za usoni inshaallah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ويتاه ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر