اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم <applause> بسم الله الرحمن الرحيم <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين hazrat amir almumenin munyezimungu amsaydiye sana anasema nilikuwa na eleza kuhusu hazrat abubakr sidiq razitanhu kuhusia mara marabaada ya kifo ca mtume ahwaaam vita zili zotokea zidiya wanafikina wapinzani nilikuwa nazi eleza habari zake na kuhusu hilo nilikuwa nimeeleza vita aliyopigana hadalid bin walid raillh anhu zidi ya musalma kahab na ushujaa na ujasiri ulioonyeshwa na viongozi mbalimbali wa islam wenye bendera ulikuwa unatajwa كامہ نیس ما وامبھا بنڈیرا يہ انصار عيلكو اي مہ شيوہ نہ ثابت بن قيس رضى اللہ عنہ نہ زي بن خطاب عليوہ آ مي بھہ بنڈيرا يہ وا حاجي حن خطاب اكوامبي يہ واٹو اي نىى واٹو سما ميں نى كو او مارا موا شامبول يہ ما دي نہ ن سونگيے نيم بيل كيشا كسيم ما و اللہ سيٹا اونگيہ پك اللہ اٹ و انگامیزا اومی میں نٹائنڈہ نہ نٹاؤنگیا ناہ دلی کش ناہ پیا واہ شہیدی كہ شہید حزیت بن خطاب رضی اللہ عنہ inasehemwa ya kwamba yeye alikuwa ndugu wa kambo wahd uma bikhaab ranhu na ni miongoni mwa wal waliotangulia kukubali islam aliweza kushiriki katika vita vya badar na vita zingine za baada yake baada ya hijra mtume w alikuwa ameweka udugu baina yake na baina ya maan bin adi na wote wawili wa ka wa shahidi katika vita vya yamama کٹیکا ویٹا ویا یمامہ حت خالد علی پوپانگا صافو زا جیشی اکم ٹیواحت زید بن خطاب کاما کیونگوزی واقعی کوسی کی موجہ cha jeshi na bendera yawahajiri pia ile kuwa mkononi mwake yeye akiwana bendera aka endelea kusonga mbele na akapigana kwa ushuja mkubwa hadi aka wawa wa shahidi hapo bendera ikadondoka chini salam mala abi huzafa razilhu aka shika bendera katika vita hiyo zat razi anho aka mua rajal bin anfua alaیe kuwa sجa mکubua na msaidizi mku wa mسalma kazab na mtu alaye moa za yy anاyi twa اbu marیam haنafi بعdaی y na safari moja حضt umar رzی الله aنه alipo mambia یa kwamba wewe ulikuwa umemua ndugu yangu y akasema ewe ewe amiرالmؤmنين muenyezi mungu alimjaali a zad razillhu anhu hishima kwa kupitia kwangu na haku ni kwa mkono wake yaani yeye aka uwawa shahidi na wakati ule kama mimi ninge uwawa shahidi basi kama mimi ninge uwawa na mkono wake ningekufa kifo cha laana sasa nimejaali wakukuba ali islam mwanaw hatu umr bn hataab hat abdullah bin umr pia alikuwa ame shiriki katika vita vyaye mama yeye ali poreji ya madina hatu umar katika ghamu ya ku uwawa kwa ndugu ya ke akamwambia ya kwamba baba yako mndogo zayad ame uwawa shahidi sasa kwanini wewe umerejiya niuma na kwanini hukuficha usowako na mimi ہباری یا کو زید الی پم فکی عمر اللہ آکا سیما زید آ مشینڈا کٹیکا میماشا تاج وٹکا یل قبال اسلام کبلگ نہ شہیدی حضرت خالد بن ولید علی پو مو مالک بن نویرا پونڈو متمم بن نویرہ آکا سوما شاعری یا مواجی یا ڈگوے مالک yeye alikuwa akimpnda sana ndugu yake naye marangi alikuwa anla kika amu ya aia soa shaiرi sfi mo ye aika as a aa na i a cha ndugu yangu kingefanana na kifo cha ndugu yako yaani kifo cha kishahidi basi mimi kamwe nisingehuzunika juu ya kifo cha ndugu yangu hat akasema kwamba jinsi ulivyo nipatia salamu za rambirambi juu ya kifo cha ndugu yangu kwa njia iliyo nzuri sana hakuna aliyefanya hivyo ha omar alikuwa anasema ya kwamba upepo wa asubuhi unapovuma naanza kumkumbuka z kwa vyovyote vile habari za vita zinaendelea kutajwa musalma kadhab bado alikuwa amesimama kidete na alikuwa amejifanya kuwa kituvu cha vita vya makafiri hadhalid akaona ya kwamba vita haitakuisha mpaka musalma auawe kwani kama mtu fulani ana uwawa kutoka banu hanifa wafwasi wa, wa musalma hawapati athari yoyote juu ya kifo chake hivyo had khalid akaaja mbele yake peke yake na akawaita kwa ajili ya vita na akapiga takbira ya kauli mbiu yake kauli mbiu ya, ya waislam ilikuwa ni ya muhammad basi yeyote alie kupigana naye athalid akamua kisha waislamu wakapigana vita kwa jaziba kali hat خالد aka muita musalima ili kushinda na naye yeye akakubali mwito wake hat خالد sawana trumayni la ke akampatia vitu kaza kisha akamshambulia lakini yeye akakimbia na wafuasi wake pia wakakimbia hli akawaita waislamu na akasema kwamba sasa msionyeshe uzembe wowote nasonge ni mbele na, na msimwache hata mmoja hapo waislamu wakawashambulia maadui kwa pamoja katika vita hiyo maswahaba watukufu wakaonyesha ujasiri na uimara wa hali ya juu ambao mfano wake haupatikani na wakaendelea kusonga mbele hadi allah akawajaalia ushindi zidi ya maadui na makafiri wakageuza mgongo wao na wakakimbia waislamu wakawasaka na wakaendelea kuwaua na panga zao mpaka wakawalazimisha kujikinga katika bustani moja kiongozi wa banu hanifa muhakam bin tufel akawaambia watu huku anakimbia ya kwamba iyeni watu njoni mkaingie katika bustani hii bustani hiyo ilikuwa pana sana iliyokuwa imezungukwa na kuta muhakam bin tufel akaanza kupigana na waislamu wali wafuata banuhanifa bustani hiyo ilikuwa karibu na uwanja wa vita na ilikuwa milki ya muselma Bustani hiyo ile kwa inajulikana kwa jina la Hadiqatu Rahman kama Musalima Aliyu kwa anaitwa Rahmanul Yamama lakini kitikavita hiyo kwa kuwa maadui wingi waka uwaa katika bustani ile hivyo bustani hiyo ikaanza kuitwa Hadiqatu al-Maut yani bustani ya wifo Musalima Kazapia pamu na wafu wasiwake akaenda kujificha katika bustani hiyo atabdur Rahman bin Awf hata abdurehman bin abu abubakar akaona ya kwamba kiongozi mmoja wa banu hanifa mohkam anatoa hutuba yeye akamrushia mshalena akamua banu hanifa wakafunga mlango wa bustani na maswahaba wakaizingira kutoka pande ine waislamu wakaanza kutafuta njia ya kuingia ndani ya bustani lakini bustani hiyo ilikuwa na sura kama ngome hivyo pamoja na kutafuta sana waislamu hawakupata njia yoyote ya kuingia ndani hadbaraha bin malik aliyekuwa ya ndugu yake had anas bin malik na alikuwa ameshiriki katika vita za uhud na handhaki pamoja na mtume sawa na alikuwa shujaa mkubwa ye akawaambia waislamu akisema kwamba ni waislam kuna njia moja tu ya kuingia ndani nini munitupe ndani ya bustani mimi nikiingia tu nitawafungulie ni mlango wake lakini waislamu hawakupenda kwamba ndugu yao apoteze uhai wake katika mikono ya maelfu ya maadui hivyo wao wakakataa kufanya kufanyah Hivyo, lakini bin malik akaendelea kusema mara kwa mara akisema kwamba mimi nawapatieni kiapo cha allah ya kwamba nini munirushe ndani ya bustani hapo waislamu wakalazimika kufanya hivyo na wakampandisha juu ya ukuta wa bustani hadbaraha akapanda ukutani na akaona idadi kubwa ya maadui na akasimama kidogo tu kisha kwa jina la allah akajitupa mbele ya mlango wa bustani nakaendelea kupigana na, ku na maadui na kuwa uwa na akaanza kuelekea upande wa mlango kisha akafika huko na akafungua mlango wa bustani ile waislamu walikuwa wanasubiri nje kwamba mlango ufunguke mlango ulipofunguka tu wao wakaingia ndani ya bustani na wakaanza kuwaua maadui banuhanifa wakaanza kuwakimbia waislamu lakini walikuwa hawawezi kutoka nje ya bustani hivyo kilichotokea ni kwamba maelfu ya watu wakauawa na mikono ya waislamu kuna riwaya nyingine isemayo ya kuwa pamoja malik kulikuwa na waislamu wengine pia ambao walikuwa wamevuka ukuta n elekea kufungua mlango waislamu wakaendelea kupigana na warithadhi hadhi wakamfikia musalma kazabu yeye alikuwa amesimama katika ufa mmoja wa ukuta kama awe ngamia na alikuwa na nia ya kupanda juu ya ukuta na kwa sababu ya hasira alikuwa ameshachanganikiwa واح بین ہرب عمبا یٹکا ویٹ و اہد کو آمے مو حت حمزہ آ کَ الی اپانڈ و مسلما نہ آ کم روشی یا کے امبا آلی کو آ مے یو میا کٹکا مؤ ہتھ جی حمزہ نا آکا موہ مسلم washi akamua musalma kisha abu dijana semak bin kharsha akaelekea kwake na yee pia akampiga na upanga wake na akamua kutoka ngome mama mmoja akaita kwamba ole wangu mtumwa mmoja mweusi amemua amiri wetu ni nani aliyekuwa amemua musalma kaddhab بلادري أناس ما قامبا بنو عامر إناس مايا قامبا أمت مو لاو خداش بن مسير علي مو مسلم رواية مو جا إناس ما عبد الله بن زيد وكبيلة الخزرج الخزرجلا أنصار عليكو أمي مو مسلم وينغني وامس ما قامبا أبو الدجانا عليكو أمي مو بن أبو سفيان علي ناس ما قامبا ييي عليكو inawezekana kuwa wote wawe wameshiriki katika mawaji yake na katika vitabu vingine na katika tabribia tunaona ya kwamba ansari mmoja na wahshi walikuwa wamemua musalma kwa pamoja wahshi bin harb aki simulia tukio la kumua musalma kazab anasema ya kwamba katika vita vya uhod baada ya kumuahat hamza watu waliporejia mimi pia nikarejia pamoja nao na nikaendelea kuishi makka mpaka mtume swaa akapata ushindi wa makka na islam ikainea katika makka mimi nika kimbilia taif watu wakam mtumia mtumi saauaiwasallam wajumbe na nikambiwa ya kwamba mtume mtumi saaaulwaiwasalam hakatai ujumbe wa wajumbe washi anasema kwamba mimi pia nikatoka na watu hadi nikafika kwa mtume mtume swamtume sa wasaam aliponiona akasema kwamba je wewe ni washi mimi nikasema kwamba ndio mimi ni washi mtume akasema kwamba ka na niambie jinsi ulivyokuwa umemua hamza yani niambie kwamba kivipi ulikuwa umemua hamza mimi nikamwambia mtume sa salam maelezo ya tukio lile nilipomaliza jambo langu mtume mtumi salal salm akaniambia ya kwamba je inawezekana kwako kwamba weve usije mbele yangu washi anasema mimi nikatoka kutoka kule kisha mtume saaa salam akafariki dunia na musalma akaasi hapo nikajisemea kwamba mimi lazima nitakwenda kwa musalma na nitamua ili niweze kulipiza kisasi cha mauaji ya hazrat hamza kwa vyovyote vile washi anasema kwamba mimi nikatoka na watu wengine katika vita hii kisha anasema kwamba nikaona ya kuwa mtu mmoja amesimama karibu na ufa wa ukuta na inaonekana kuwa kama ni ngamia mwenye rangi ya ngano nwele zake zimeharibika mimi nikamlenga na hanjari yangu yani nikamshambulia na hanjari yangu ambayo ikatoka katikati ya mabega yake yeye ana simulia ya kwamba kisha mtu mmoja kutoka ansar akaelekea kwake na akampiga na upanga wake kwenye kichwa chake msimuliaji salman bin yassar ali alimsikiht abdullah bin umar aki ya kwamba msalma kzab alipo oaوa msicana aliyekuwa aliekuakge pa yani ya nomba yake akasema kwاmba amirالmumnin yani msalma amei uaوa na mtumwa mmoja mei hiyo ni riwaya ya bkhari وaحsi anا sema kwاmb mwenyezi mungu anajuua vizuri ya kuwa sisi wawili yaani sahaba answari na had ni nani aliyemua musalma lakini kama mimi nimemua musalma basi baada ya mtume salllahu alaihi wasallam mtu wa aliyekuwa mbora yani nilikuwa nimemua had hamza na sasa mimi ndiye niliyemua mtu aliye sana yani musalma kazab katika riwaya ya sahih bukhari kaulihi yamtu msallallahu alayhi wasallam ali usema kwa wahshi ya kwamba je inawezekana kwako ya kwamba usije mbele yangu katika maizu yake hasse gh zainul abidin wali ul sha sahib amendi ka ya kwamba mabadiliko yali tokia kwa wahshi yanathibitisha kuhusu ikhlas yake ili yeye alikuwa kitamani kwamba yy آlیpیzے ksas ca کosa lake hیvی o katikا vیtا vya یمamہ یy akا tmiزa lake na akا فانiکiwa شا صاhب anاenڈika mbeلe akیsemaya kwamba maneno ya mtume ولم hl تstaتی aن تغیba واjaka aنi yani je inawezikana kwako kwamba kwa usije mbele yangu ni maneno ya خلقا zا hlے ya ju mtume saaaa salam amemwomba washi ya kwamba tafadhali usije mbele yangu maneno hayo si amri bali ni ombi na pia yanaonesha mapenzi na upendo ambao mtume sallahu alih u salam alikuwa nao kuhusu hamza mtu mwenye nia ya kulipiza kisasi angeweza kulipiza kisasi na kupoza moyo wake lakini mtume salulwasalm akatumia af na alichutakani kwamba yeye asije mbele yake ili kwa sababu ya kumbukumbu za zahad hamza moyo wake usihuzunike maelezo ya vita hiyo hiyo yaiya mama yameelezwa katika sehemu nyingine kama hivi ya kwamba vita kali ikatokea kati ya makundi mawili hadi watu wengi wa makundi yote mawili wakauawa na wakajeruhiwa katika waislamu mtu wa kwanza aliyeuawa shahidi alikuwa malik bin aus hata mahufadz wa quran wingi pia wakauawa shahidi vita kali ikatokea hadi majeshi yakaingia katika safu za wengine waislamu walipokuwa wakirudi nyuma wao walikuwa wanasonga mbele ili waweze kumfikia mujaa salam maola abu huzafa akachimba shimo hadhi nusu ya miundi yake yeye alikuwa ameshika bendera ya wahajiri na thabith pia akachimba shimo kwa ajili yake kisha wute wawili wakafunga bendera zao na miili yao na watu wakatawanika upande pande zote yani watu hawa wakaingia kwenye shimo na wakasimama ndani na watu walipotawanika watu hawa wakasimama kidete kwenye shimo na wakain liaku pigana hadi waka uawa kiwacah abu hzafa kilika katika migu ya aa ia k b f ai yai bi as am hi haa bi sai bin washi anasema kwamba vita kali ikatokea waislamu wakatawanika mara tatu na mara ya ine waislamu wakawashambulia maadui na hapo wakasimama kidete mbele ya panga za maadui panga za banu hanifa na panga zao zikaanza kugongana mpaka nikaona cheche zikitoka kutoka panga zao na nikasikia sauti zao kama inavyokuwa kengele mwenyezi mungu akatuterimshia msaada wake na allah aka allah akamua musalma na akawaangamiza banu hanifa ye anasema kwamba siku ile nikatumia sana upanga wangu hadi upanga wangu ukaloa na damu mpaka kishikio chake hata ibni umar anasema kwamba mimi nikamwona hat amar akiwa juu ya mlima mmoja akisema kwamba eeni waislamu je mnakimbia pepo mimi ni amar bin yasir njoni kwangu msimuliaji anasema kwamba nilikuwa naona ya kuwa sikio lake likikatika lilikuwa lina ninginia chini abu hasama najari anasema kwamba siku ya yamama waislamu islamu mimi nikaelekea upande mmoja na manzari haya yapo mbele ya, ya macho yangu ya kwamba siku ile mimi nilikwa nana abu dajjana jinalake lilika sema bin harsha aalikua marfaaabu daaa abamarf amba aliriki kaika vita z ika aa nitatimiza haki yake mtume akampatia upanga ule na rivaya zingi nizinasema ya kwamba yeye alikuwa amemuuliza mtume kwamba haki yake ni nini mtume alikuwa amemwambia kwamba usimue muislamu na usimkimbie kafiri hata jana akafunga mkanda wekundu kwenye kichwa chake na akaaja kusimama katika safu kwa ufahari mtume akasema ijapokuwa njia hiyo ya kutembea mungu haipendi lakini katika nafasi hiyo hakuna shida ndani yake yeye akawaua wengi katika vita ile na akapigana na makafiri kwa moyo sana na akapata majeraha mengi katika kumlinda mtume salllahu alhiwasalam lakini akaendelea kusimama kidete katika uwanja wa vita katika vita vya yamama maelezo yake yanasema ya kwamba yana ya kundi la banu hanifa likamshambulia abudhajana Ab... yaani hapo juu tukio la zamani limeelezwa na katika yamama kilichotokea ni kwamba imeendikwa ya kuwa kundi la banu hanifa likamshambulia abu dhajana abudhajana akaendelea kupigana nao kwa njia zote yaani ana pigana vita kulia na kushoto kwake na akaamua mtu mmoja na akamwangusha chini abudajana akaendelea kupigana na maadui hadi wao wakakimbia na waislamu wakaja karibu yake banu hanifa wakishindwa wakakimbilia bustani waislamu wakaenda nyuma yao na wakawalazimisha kujifunga katika bustani watu hawa wakafunga milango ya bustani hata jana akasema kwamba munirushe ndani ya bustani ili mimi niende kufungua mlango wa bustani waislamu wakafanya hivyo naye akafika ndani ya bustani na aliku anasema kwamba kukimbia kwenu hakiwezi kuwasalimisheni kutoka sisi yeye akapigana nao vitakali mpaka akafungua mlango msimbuliaji anasema kwamba sisi tulipo ingia katika bustani ye alikuwa amekusha wawashahidi na sawa na riwaya nyingine baraha bin malik alikuwa amerushwa ndani ni riwaya ambayo inaonekana kwamba ni sahihi zaidi inayomuhusu baraha bin malik na kuna maelezo yake mengine ambayo nita yaeleza katika siku za usoni wakati huu mimi nataka kusema kwamba mufanye maombi kwa ajili ya pakistan na hasa muwaombe wa, wa ahmadia hali za kawaida pia zinaendelea kuharibika nchini pakistan lakini katika hali kama hizo watu hawa wanaanza kuelekea upande wa waahmadia upinzani unaendelea kuzidi watu hawa hata hawakusita kufukua makaburi ya zamani ni watu wenye tabia mbaya sana mwenyezi mungu awakamate pia mu waombe wa najumuiya wa aljazair ambao pia wamukenyeshida mbalimbali na pia mu wa hamadia wa afghanistan munyezimungu awaja alie wote fazwila zake wakati hu mimi napenda kuwa dzugumzia baazi ya, ya marehemu na kisha baada ya swala ya ijuma ni tasalisha sala ya, ya jineza marehemu wa kwanza ni mhishimi wa nasim mahdi sahib mbashiri wa jumuya ambaye alikuwa mwana wa mhishimiwa mوlana ahmad kخan nasim sahib siku za nyuma akiwa na umri wa miaka sitini na tisa alifariki dunia ina lilahi wa innalah rajiun kwa fazilia allah alikuwa musi alikuwa na wake wawili mke wa kwanza alikuwa amefariki dunia na sasa katika familia yake ameacha mke wa pili na kutoka wake wawili vijana wawili wawili na binti mmoja moja, moja mwaka 976 marehemu alikuwa amemaliza jameaya ahmadi ya rabwa kisha akapata nafasi ya kuitumikia jamaat katika islahu irshad mukami kisha 983 akaplekwa ncini uswisi kama mbashiri ambapo akaweza kufanya kazi ya jamaat mwaka8 akateuliwa naib wakili tabshir na kwa miezi kadhaa akaendelea kutoa huduma kama kaimu wakilotabshir mwaka 98 katika mwezi wa desemba alikuwa amekuja london ambapo akapata nafasi ya kutoa huduma kama private london kisha mwaka 95 baadha ya miezi michache kutoka london akaelekea canada kuanzi semana hadi elfu mili a nane aka pata nafasi ya kutoa huduma na kuitumikia jamaat kama mbashiri na baadaye mbashiri mkuu wa jumhuria ya waislamu ahmadi ya kaneda na pia aka wa, amiri wa kaneda katika muda huo kwanzi elfu mil a tisa hadi elfu mili a sita aka pata nafasi na bahati ya kuitumikia jamaat kama mbashiri mkuu wa marekani kisha alikuwa ameugua na wakati ule akateuliwa kama mbashiri wa uswisi lakini akaniandikia kwamba madaktari wameneambia kwamba kwa sababu ya siha yangu usifanye kazi yenye mzigo mkubwa hivyo akaomba ruksa kwa muda usio na mipaka na mimi nilikwa nimemwendikie kwamba kama madaktari wamekushauri basi uangalie siha yako na ukipona utuambie inshala utapewa kazi nyingine na jumuia itakutumia kwa ajili ya huduma mbalimbali lakini marazi yake yakaendelea kuzidi kama nilivyosema kwamba mwaka eumoai95 alikwa ameenda canada na mwaka eai96 kwajili ya kujenga mission house na bithul islam ekari ishirina ine ikanunuliwa na kisha wahamadia wakastawisha ardzi ile wahamadia wengi walikuja kuishi nchini kanada katika muda wake na ye akawa saidia sana katika mambo mbalimbali watu wengi wameeleza kuhusu msada wake na wanamshukuru akaleta mfumo wa kompyuter katika nizamu ya michango na takwimu na katika toronto na kalgi misikiti miwili mikubwa ilikuwa imejengwa katika muda wake na katika matawi mengine vituo vingine vikastawishwa nafikiri hata msikiti wa or pia ulikuwa umejengwa katika muda wake lakini misikiti hii miwili ni miskiti ambayo ilikuwa imejengwa katika muda wake mwaka elfu bili na tatu katika muda wake kwa fazili na msada wa allah jamea ahmadi ya canada ikaanzishwa na pia katika kustawisha kazi ya mta north marekani akatoa mchango mkubwa mwenyezi mungu amkubalie huduma zake zote mke wake amatonasir sahaba anaendika kwamba nasi mahdi sahaba katika muda huo wa miaka ishirini na sita mimi nimeona kwamba marehemu alikuwa ananisaidia sana na alikuwa msaidizi wangu katika mambo yote alikuwa baba mpole na alikuwa ndugu mwenye kujitolea na alikuwa na uchungu kuhusu ubinadamu alikuwa mtifu kwa ukhalifa alikuwa anamtegemea allah na alikuwa mtu muhima sana kisha anaandika mke wake kwamba alikuwa ameeleza zaidi kwamba marehemu alikuwa anawasaidia watu kwa moyo wote na alikuwa anawapenda sana na alikuwa anawahurumia sana alikuwa hasikilizi jambo lolote dzidi ya jamaati na alikuwa ana wakarimu sana wageni alikuwa na tabia ya kusoma durudh sherif anasema kwamba tulipoenda kufanya umra mimi nikamuuliza kwamba umefanya maombi gania akasema kwamba mimi nimesoma drut sherif binti yake sad ya mehdi anasema kwamba baba yangu alikuwa mwenye kufanya maombi mengi anasema kwamba wakati wote nilipokuwa namwomba kwamba afanye maombi alikuwa ananiambia kwamba nisome durud sherif na katika swala lote niliposema kwamba afanye maombi akaniambia kwamba ni some drud sherif sikumonya nikasema kwamba we unaniambia kwamba ni some drud sherif na, na yi, yeye alisema kwamba usome drud sherif na alik ananifahamisha kwamba yes, dua iliyokoboa kabisa ni drud sherif kama dua hiyo imekubaliwa basi maombi yote yatakuwa yamekubaliwa yes, kisha ismad sahiba anasema kwamba mehdi saheb alikuwa shemeji yangu na mimi nimemwona marehemu kwa miaka ishirini na miwili alikuwa anatujali sana alikuwa anatupenda alikuwa na ikhilasi kwa khalifa wa zama dada yake anasema kwamba alipokuwa mbashiri katika uswisi wakati ule mwanamke mmoja wa uswisi alikuwa amejiunga na ahmadia na yeye akaaja katika rabua wakati wa jalsaslana na pia akatutembelea katika nyumba yetu na akasema kwamba anataka kukutana na mama wanasimadisp na akasema kwamba mimi natamani kwamba ni muone mama ambaye kijana wake ni hodari sana ambaye katika muda mfupi tu amejifunza lugha nyingi na anaendelea kufanya mahubiri bila wasiwasi yoyote na anaweza kuongea juu ya madha mbalimbali bila shida yoyote binti mkwe wake anasema kwamba alikuwa anatuambia umuhimu wa duruh sherif na alikuwa anatuambia kwamba una umuhimu mkubwa wa drshri katika kupokelewa kwa maombi safari moja alituambia kwamba mimi nlikwa nimesimama katika mstari huko airport nanikaona kwamba paspot yangu muda wake umekuisha tari hapo wake anasema aiau mu alikuwa anatupenda sote na alikuwa anatupikia chai na baadhi ya alfajiri alikuwa ana keti pamoja nami na alikuwa ananiambia aya fulani ya kunatukufu na tafsiri yake na hivyo alikuwa anatulea binti yake nawaalmahdi anasema kwamba daima nimeona kwamba yeye alikuwa anasoma kurani tukufu kwa shauku kubwa sana alikuwa anapenda sana kuraani tukufu na alikuwa anatwambia kwamba musome kurani tukufu na pia mujitahidi kuelewa maana zake na nukta zake kisha mtaweza kushuhudia mandhari za kudra ya allah subhanahu wa taala na mtaanza kupata ladha katika kusoma kuraani tukufu anasema kwamba alikuwa anaswali sala ya tahajudi bila kukosa na alikuwa anafanya kiam na rukuu na sijida kwa muda mrefu na alikuwa anaswali kwa uchungu mkubwa na kwa unyenyekevu mkubwa katika mwezi wa ramzan alikuwa ana andaa darsa za kuranitukufu na alikuwa anatayarisha darsa kwa juhudi kubwa na watu wengine pia wameniendikia na alikuwa anaeleza maana za maneno mbalimbali ya kurani tukufu na maelezo yake na alikuwa anawafahamisha watu kuhusu elimu ya kurani tukufu mpaka watu walikuwa wanaelewa kwa urahisi la al han sahib amir jamaat kanada anasema kwamba mimi nilipata bahati ya kufanya kazi ya jamaat pamoja na mbashiri mkuu wa zamani wa jumuiya ya kanada canada yni kuanzi semasb nimefanya kazi kwa muda mrefu mwenyezi mungu alikuwa amemjaalia sifa nyingi sana na sifa hizi alikuwa anazitumia katika kuitumikia jamaat yeye alikuwa na ujuzi wa kujenga urafiki na kisha alikuwa na ujuzi wa kutumia uhusiano huo katika faida za jamaat akaweza kujenga uhusiano pamoja na watu mbalimbali mbali wa jamii ya kikanada na akawaambia kuhusu jamaat alikuwa na umahiri mkubwa sana na watu ambao alikuwa amejenga nao uhusiano uhusiano huo ulikuwa imara sana na akaendeleza uhusiano huo juu ya kifo chake watu wengi wamepeleka salamu za rambirambi na wameomboleza nkisha la al han saib anaandika kwamba kutoka pakistan na kutoka nchi zingine watu waliokuja kuishi kanada yeye akawasaidia sana katika maswala ya kuishi na akawasaidia kwa namna mbalimbali na alikuwa anawatendea viongozi na wajumbe wa majalisi ya mamlaka ama awe rafiki yao anasema nimepata bahati ya kufanya kazi pamoja naye kwa miaka ishirini na katika muda huo yeye haku mimi sikuhisi siku hisi kwamba mimi ni chini yake bali ye alikuwa kama rafiki yangu kisha dr isfand daud saib anasema kwamba mwaka efub9 na simbah sai alikuwa amejaaliwa alikuwa amepewa tuzo kama order of ontario na tuzo hiyo inatolewa kwa mtu ambaye anatoa huduma mbalimbali katika mambo ya jamii anasema kwamba yeye alipoteuliwa kama mbashiri mkuu wa, wa marekani safari moja nikakutana naye wakati wa jasslaa wakati yule akanisihi kwamba wewe katika cheo ulicho nacho uwahudumie watu sawa na uwezo wako na mtu wa jamaat akija kwako basi umsaidie na lazima umsaidie chochote unachoweza kufanya kwa ajili yake ufanye na pia akaniambia kwamba saa ningine watu hawaongei vizuri au hawaelezi kuhusu haja zao basi uwasaidie kisirisiri anasema kwamba mimi dhaima nikamwona akiwasaidia watu wenye haja na pia nimeona kwamba alikuwa anawasaidia watu kwa siri ili mwenye haja asijisikie majuto kuna mbashiri wa jamaat shukur sahib sema kwamba nasaha moja ambayo mimi naikumbuka kutoka nasaha zake kwamba mimi nilipokua nasoma jamia ahmadia katika daraja sania safari moja wakati wa sala ya ala siri nikaenda miskitini nikiwa nima vyatu vya kawaida tu y akaniambia kwamba a silsila wanatakiwa kuwa tiari kwaajili ya kukabiliana na hali zote ili wakipata amri amri yoyote basi kutoka kule tu waende kutekeleza nyumbani wakia aryotauawanapasa kua tiari mdawote kwajili ya kukabiliana na hali za namna zote پیا فراست کمبر صاحب مباشری شری و جماعت مار کان انا سیما کو کوامبا میمی نیلی پوجا کو سوما جامعہ احمدیہ نا انٹرویو ایکا فانی مہادی صاحب اکانیسالی کومبا کاما اوپلے کو افریقا کاما امبا نا اوپنزانی او پنزانی او ٹوکہ کوٹوکا کو لے امبا یہ اوٹا واسل نائ یعنی اوٹا وسلے نام کو او اوخلیف المسی mimi nikasema kwamba niita wasilina na khalifa toalmasi hapo mahedi sab akasema kwamba kwa msingi huo huo mimi nasema kwamba wewe upatiwe nafasi ya kusoma jamia kwa sababu jibu lako ni sahihi karnal didar saheb ambaye ni katibu wa mission house anasema kwamba nasi mahdi sahib alikuwa na jaziba ya utii wa makhalifa na shughuli kubwa ambazo alizifanya moja ni kustawisha peace village na habari hiyo jinsi ilivyotokia ni kwamba katika zama fulani jalsa salana ya canada ilikuwa inafanywa katika uwanja wa masjid bitl islam wakati ule karibu na jalsaga yetu mama moja alikuwa analalamika na alikuwa anasema kwamba harufu ya vyakula vyao sivizi kuvumilia na mimi napata shida kwa sababu ya kelele zao basi serikali ilipoleta kanuni ya kubadilisha ardzi ile na ikaifanya kama ardhi ya kuishi hapo nsima akapata wasiwasi kwamba watu wakija kuishi hapa tutapata shida hapo wakati wa idi yehi aka wekambelea wana jamaati mpango huo kwamba wahamadia wa, wa nunue arzi hiyo na wajenge niumbazao hapo wahamadia wakasema ju juya wito wake na kwafazila ya allah peace village ika stawi katika arzu hiyo zishan guraya saab mubashiri wa jamaat anasema kwamba vijana wengi walipata malezi kutoka kwake na kwa sababu ya malezi yake wanaendelea kuitumikia jamaat katika nchi mbalimbali za kidunia kutokana na malezi yake sisi tumejifunza jinsi ya kuupenda ukhalifa na utii kwa ukhalifa pia asif han saheb katibu wa umuri harja canada anasema kwamba nilikuja nikiwa na umuri wa miaka kumi na mitatu wakati ule kulikuwana wahamadia wachachi ambao walikuwa wanaishi karibu na mission house na wakati ule elimu yangu kuhusu jamaat ilikuwa ndogo sana mahdisahib akanilea vizuri na akawa mwalimu wangu alikuwa anatufundisha michezo mbalimbali kama mpira wa kikapu na mafundisho ya jamaat nilipokuwa akaanza kunipatia shughuli mbalimbali za kuwasiliana na wanasiasa na anasema kwamba hayo hayayote nimejifunza kutoka kwake raab amir wa jumuiya ya marekani anasema kwamba mwaka elfu bili na kumi na sita marehemu aliweza kuitumikia jamaat kama ka mbashiri mkuu wa marekani na naib amir wa jumuiya ya marekani na yeye akafanya kazi nzuri katika nchi ya marekani akayatembelea matawi mbalimbali na majimbo mbalimbali na akapanga kazi ya tablig kwa njia nzuri pia akapata nafasi na bahati ya kusambaza na kufikisha ujumbe wa islam kwa kupitia midia na makampuni mbalimbali mbali. kisha sawa na mwongozo wa markaz akatoa mchango mkubwa katika kustawisha mission house katika jamaati ya mexico katibu wa mahubiri marekani waseimsegsaib anasema kwamba marehemu alikuwa anawapenda wote alikuwa mtu wa watu alikuwa anatangulia kujenga uhusiano na wengine na alikuwa anaelewa njia ya kuwashirikisha wote katika kutoa huduma ya islam baada ya kufika marekani marehemu akaanza ku fanya kazi kubwa na mwezi wa septemba tarehe kumi na moja sherehe zilizokuwa zikifanywa marehemu akazitumia kwa ajili ya kusambaza mafundisho ya islam na akaanzisha kampeni mbalimbali mbali kama vile muslim far life na muhammad messenger of peace yani mtume wa amani na akatoa hutuba mbalimbali mbali. anasema kwamba katika vyu ham sita vya marekani hutuba mbalimbali zikatolewa na kitabu kitwacho lif of muhammad kitangawiwa katika sehemu mbalimbali na yeye aktoakatoa hutuba mbalimbali katika viu mbalimbali na akaweza kusambaza na kufikisha ujumbe wa islam hhl wakati wa jalsa salana katika hutuba yake akieleza ripotina shughuli za jumuia ya uswisi alikuwa ameeleza huduma za m akisema kwamba watu wanaoishi katika milima ya uswisi ni watu ambao wanafuga wanyama ni makabila matatu lugha yao pia ni tofauti idadi yao ni elfu ishirini na nane nasalis alikuwa amesema kwamba nasimahidi sahib amechapisha Nasi. kipeperushi sawa na idadi ya wakazi wa huko na mwenyezimungu amjaalie nasiimahidi sahib Nasi. malipo mema kwamba baada ya kushauriana nami amepeleka vipeperushi elfu katika kila nyumba na kutokana na juhudi zake za, za mahubiri kuna kelele imetokea katika kila nyumba na magazeti mawili yameonesha upinzani vilevile vile. na hapo nikasema kwamba دوا نیمے فن دوا کٹک ہاک یا کے نا وی پوشی و مالا کیمے سمبازو hiyo ilikuwa ripoti fupi wakati sa mungu ambayoksal am am am aliamzaakaaa miguu yawapendwa wakena awajalie watoto na mke wake subia naali ae kuezmemayake iniey aloishiasawaoake awez kushaayo marhemu anayefuata ni azizm muhamad sharem saheb wa rabwa mtoto huyo akiwa na umri wa miaka kumi na sita akafariki dunia inlahiinarajiun alikuwa anaupinda ukhalifa na alikuwa mtoto mzuri sana alikuwa anashiriki katika michango mbalimbali na alikuwa anashiriki katika mipango mbalimbali ya kijamaati na kwa fadzili na msaada wa allah alikuwa musi الی کو ام اف نیا وسیہ کټه عمرې هو مدگو امیاچا نیما وزازی نا دادا و ویلی مونږه موندو او دالیه سوبیره مرحومہ سلیما کمر صاحبہ رحمهم انای فواډه نی بی سلیما کمر صاحبہ انکه ورشید احمد صاحب مرحوم می کو مینا سٹا ماما علی فاریکی دنیا انہ و انََ الََََََََََ راج اون کو فضیلی اللہ علی موسی کٹیکا فامل کے جمویہ ع پاٹیکا کو کوپٹیا بابا بابو و بابا یا کے چودھری محمد صدیق صاحب امباجی امبائی علیحت مولوی وزیر الدین صاحب و مکیریا علی کو صحابہ و مسیح کو مول ممکو کٹیکا کانگڑا بابا یا کے caدri mhmd sدیق صاhب malvi fzl alیkuwa mtumkuba katika jmاti ambaie aka pata nafasi ya kuta huduma kama incharg خlاf library ka muda mrefu na pia aکa pata bahati ya ku itumiki kama صdر amumi rbwa bاba wa mاma huyo saوana mngozo وa khmsi sani rzیاللہ تعلیaنho alیkuwa ame weka hima na alikuwa ameishi usiku wa kwanza katika rabwa ni baba ya mama huyo mama huyo marehemu alisoma masomo ya awali katika mji wa rabwa kisha kutoka talimu aslamollege akapata digri ya ma arabi na kisha akapata bahati ya kuitumikia lajinai maila katika si mbalimbali akapata nafasi ya kutoa huduma kama lakatika lajina amaila mukami kuanzi sabinina mbili hadisembanina mbili kama general sectary na kuanzi sembana mbili hadisembai saba akafanya kazi katika amatl hai library kuanzi sembai saba hadi elfina kumina nane akatoa huduma kama mhariri wa jarida la misbah na akafanya kazi nzuri marehemu alikuwa mwenye tabia njema mwenye kufanya maombi mengi na alikuwa na tabia ya, ya kawaida alikuwa na swali sala ya tahajudi bila kukosa na pia alikuwa na swali sala zingine alikuwa na uhusiano imara na ukhalifa wa kiahmadia na katika maisha yake alikuwa anafanya maombi mengi alikuwa na tabia kama awe malaika alikuwa anawapenda wote na alikuwa hakasiriki na mtu yoyote mwenyezi mungu عام غفیریے نہ آم رحیمو نہ عام یونوے یوں دراجہ نا آوا جالی وٹوا کے کو انڈلیزا میں مایا کے الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر