اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين أم سيدي يسانا أنا سيما کٹا کو ذا کمبو کمبو ذاہت و بکس دیگ رضی اللہ تعالیٰ انہو نیلے نائ لا کوسو ویٹا ویا ماماما کوہ سیا نیلو کو نا مائ رزو یا کنگین کما یا فو ٹایو حضرت ابو سعید خدری ان سمبولی یا کوامبھا میمی نیلیم کیا عباد بن بشر سیما یا کوامبھا اے ابو سعید ulipomaliza mambo ya buzaha usiku ule mimi niliona katika ruya ya kwamba kana kwamba mbingu imefunguliwa kisha imefungua kwangu mradhi wake ni kifo cha kishahidi abu said anasema mimi nikasema inshallah chochote kitakachotokea kitakuwa kizuri yeye anasema kwamba siku yaiye mama mimi nilikuwa namona yeye alikuwa anawaita ma answar na arikuanasema kwamba njoni kwetu hapo watu wa karejia niuma mbaraa bin malik na abudajanana ibad bin bisher walikua mbele yao hadi wote wakafika kafika kwenye mlango wa bustani mimi baada ya kutokea kifo cha kishahidi cha ibad bin bisher nikamwona kulikuwa na alama nyingi za upanga juu ya uso wake mimi nikamtambua kwa alama moja iliyokuwa mwilini mwake kisha kuna habari za zahad umeamara ume ambaye alikuwa sahaba mmoja shujaa sana katika wanawake shujaa wa historia ya islam jina lake lilikuwa nasiba bintikab yeye shiriki katika vita vya aka pigana vita kwa ushujaa mkubwa wa islamu walipokuwa wanashinda yeye akichota maji katika mtungi ali kuwa ana wenywesha wa watu lakini waliposhindwa muda yeye akamfikia mna mbele yake akasimamakid makafiri walipokuwa anasonga mbel na kueleka kwm huyo alikuwa akiwazuia kwa mshale na upanga mbaay akasema mwnyemwe yakwamb mimi katika d nilikuwa namona akipigana kuliana kusho kwangu ibn ama alipofika karibu ambele na akamzuia hivyo kwa sababu ya uvamizi wake umeamara akapata jeraha hakuboa ko kwenye bega lake yeye pia akamshambulia kwa upanga wake lakini yeye alikuwa ame vaaera ya mbili hivyo hakupata shida yoyote kwa vyovyote vile ume amara ana daraja ya kihistoria yeye anasimulia ya kwamba mwanaye abdullah ع سلم کذاب حضرت ام امارا سکو ال علی کوم شری کی کٹی کا ویٹا یا ماما نا کٹی کا ویٹا ہی ام کنوا کے جا اولی کٹی کا سبابو یا کو شیری کی کوہت ام امارا کا ویٹا ہی ایلیو اے زویو ہی یا حبیب بن زید امبا یہ آکی و نہت امر بن آص علی کو کٹیکا عمان مٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی پ فریقی دنیا ہوئی یو علی کو کٹیکا عمان نہ ہابار ہی یو اکام فکی امر یہ آکا رجیا کوٹکا عمان جیانی آکا کوٹانہ نام وسلما haat amar bin as aka ya mbele habib bin zed na abdullah bin wahab walikuwa niuma yake muselma akawakamata wuti wawilina akasemaje mnatowa ushahidi yakwamba mimini mtumewa allah abdullah bin wahab akasemandio akatoa amri ya kumfunga katika minyororo ya chuma yeye hakuamini na alikuwa na wazo kwamba labda anasema ili ajiokoe kwa vyote vile kisha akaulizwa habib binzad ya kwamba je unatoa ushahidi kwamba mimi ni mtume wa mungu msalma akamuuliza ye akamjibu ya kuwa mimi si siki ye akasema tena je unatoa ushahidi ya kwamba muhammad ni mtume wa allah ye akasema ndio ml akatoa amri kuhusu saabahuyo b yeye akaatewe vipande vipande na kila alipokuwa akimuuliza je unatoa ushahidi kwamba mimi ni mtume wa allah sahaba huyo alikuwa anasema kwamba mimi siwezi kusikia na alipokuwa akisema kwamba je unatoa ushahidi ya kwamba muhammad ni mtume wa allah na ni nabii wa allah ye alikuwa anasema kwamba ndio hadi yeye ye akakata viungo vyote vya mwili wake mikono yake ikakatwa karibu na mabega yake na miguu yake ikakatwa hadhi magoti yake kisha akamchoma katika moto katika tukio hilo zima hilozimahbi binzayd akaendelea na uimara wake na musalama pia akaendelea kumtesa vikali mpaka yeye akaua washahidi katika moto kwa mujibu wa riwaya nyingine ht habib alipo enڈa kwa musalma na barua wakatiule یeye akakata viungo a muiliwakena ku muwa kisha aka munguza motoni ht ume amara alipo pata tarifa ya ku shahidi kwa mwanai yeye akapa kiyapo ya kwamba yeye moiyeue aٹa pigana na musalma yeye aٹa mوa au moyeue ata, ata uawa shahیdi katikan ya allah hat hاld bn walid alipo anda jeshi lایa mama hat hatume amara akamjia hata abubakr sdi raz nhu na kwa ajili ya kushiriki katika vita akamomba rukhsa kutoka kwake hata abubakar akasema kwamba mwanamke kama wewe hakuna kitu kinachoweza kumzuia kujitokeza kwa ajili ya vita hivyo utoke kwa jina la allah katika vita hiyo kuna mwanaye mwingine abdullah pia alikwepo yeye anasimulia ya kwamba tulipofika iyemama vitakali ikatokea ansar wakaita kwa ajili ya msaadha na waislamu wakawajia ili wasaidie sisi tulipofika mbele ya bustani vitakali ikatokea kwenye mlango wake na maadui zetu walikuwa kwenye kona moja ya bustani na walikuwa upande wa muselma sisi tukaingia ndani kwa nguvu na tukapigana nao kwa muda wallahi nikawaona wakipigana kwa nguvu sana nami nikamlenga adui wa mungu yani musalma ili nimtafute na nimwone nilikuwa nimefanya ahadi na allah ya kwamba nikimwona basi sitamwacha nitamua au nitauawa mwenyewe watu wakaanza kupigana vita na panga zao zikaanza kugongana kana kwamba wakawa vizwiwi na ilikuwa haisikiki sauti yoyote isipokuwa sauti ya pigo la upanga tu hadi mimi nikamwona adui wa allah nikamvamia mtu mmoja akaaja mbele yangu na akanipiga kwenye mkono wangu na akaukata wallahi mimi sikutetemeka ili nimfikie mtu huyo mbaya naye alikuwa juu ya ardhi huko nikamkuta mwanangu abdullah ijeye alikuwa amemua huyo kuna riwaya inayosema ya kwabatumeamara ana simulia yakuwa mwanangu alikuwa anasafisha upanga wake na kitambaa mimi nikamuuliza je wewe umemua msalma ye akasema ndiyo e eh mama yangu mimi nikafanya sijda ya kumshukuru allah hatumea mara anasema allah alikata mzizi wa maadui vita ilipokwisha nami nikarejia nyumbani kwangu hadkalibin walid akanilitea tabibu mmoja mwarabu mafuta wallahi na yee akanitibu kwa mkono daima haki yetu na ana e bibi yangu katika vita vya nnnaayetu nkuus aiku njai wasianut waislam ilikuwa kubwa sana ye akasema ndiyo mwanangu adui wa allah akauwawa na waislamu wote pia walikuwa wamepata majeraha mimi nikawaona ndugu zangu wawili katika hali ya majeraha mpaka walikuwa wamefika karibu na mauti watu wakabaki katika yamama kwa siku k5 vita ilikuwa imesha kuisha na kwa sababu ya majeraha ni idadi ndogo tu ya wahajirina ansar waliokuwa wanaswali pamoja na khalit yey anasema ya kwamba siku ile banuthe walijaribiwa sana siku ile nikamsikia adii bin hatim akisema subirini, subirini wazazi wangu wajitolee kwenu na mwanangu z siku ile akapigana vita kwa ushujaa mkubwa katikاriوaیá moja ime elezuáیa kwam basikuیa یamámáhatume amárá ali patá mاjrاha n aká patá majráha kumina moja یa u panga nám kuki piamkonaake moja uka katikahata wakar aká endelea kوja kum julia hali kábin ujrá siku ile akapigana vita kali siku ile watu wakalazimika kuona mazila kali na watu wakashindwa na wakikimbia wakaenda kuvuka hata sehemu ya mwisho ya jeshi kab akawaita nansarn answar njoni kumsaidia allah na mtume wake na akisema hayo akamfikia moham bintufl moham akamshambulia kwa upanga wake na akakata mkono wake wa kushoto kab hata kidogo na akaendelea kupigana naye kwa mkono wakulia kulia ilhali damu ili kwa inatoka kutoka mkono waki wa kushoto hadi akafika katika bustani na ndani haji bin zad akiita aos akasema kwamba eni ashal hapo thabit akasema semeni eni ansar wao ni jeshileitu na jeshi lenu no. wow, wao wakaita eni answar eni answar mpaka oh, oh, hey, hey, banu hanifa waka washambulia watu wakasambaratika yeye akawa uwa maadui wawili na mwiyemepiya aka uwa washahidi ومعرب بن اس اكاشيكا نفاسيا كي نائب اكشامبولي وانا ما ادين اكا شهيدي كيشا كوسو ابو أقيل kuna yake ya ya kwamba alikuwa alikuwa na uhusiano, na ansar, ye ya alikuwa wa kwanza, na uhusiano yeye kwanza kupigana vita akapigwa mshale ambao ukikata lake ukafika hadi moyoni ule na kwa sababu jeraha hilo akamsikia akisema aeo kwamba aaa iaaa saaia a a maadui aaia anasema esaa kwamba aaaa i akanua i ae a wake nikamuuliza abuail unaniagani sasa wewe huna nguvu ya kupigana vita wewe umezofika sana yeye akanijibu ya kwamba muhitaji ameniita kwa jina langu nikasema kwamba yeye ametata jina la ansar pekee na si wajeruhi abuail akanijibu kwamba mimi ni kutoka ansar na mimi lazima nitaitikia wito wake hata kama wengine waonishe uzaifu ibn umar anasema ya kwamba abuakil akajipanga chena na akainuka na akashika upanga katika mkono wake wa kulia na kisha akaanza kuita eni yani answar shambulieni kama mlivyofanya siku ya unen wao wakajumuika vute na mbele maadwi, ya maadui wakawa ngao ya waislamu mpaka wakawasukuma katika bustani wao wakaanza kupigana vita kali na panga zikaanza kugongana zenyewe kwa zenyewe mimi nikamona kamwona abu akil mkono wake ukakatika kutoka bega lake na ukadondoka chini yeyi akapata majeraha kumina ine na kwa sababu ya majeraha hayo yeye akauhawa shahidi ibn omer anasema kwamba nikamfikia abu ail ye ia enuka innnaua puzi amwisoiaaabi eamaaaiha i aemaneind iaemawasauti au w wena na aaaeaamahauaaaa ioe ju na akafariki dunia ibni omar anasema ya kwamba mimi nikamweleza baba yangu hat omar tukio hilo zima yeye akasema kwamba allah amri himu. yeye daima alikuwa akitamani kwamba wawe shahidi katika njia ya allah na sawa na ilimu yangu yeye alikuwa miongoni mwa masahaba wapindwa na wateule wa mtume w na alikuwa ametangulia kuingia katika islam bin mraraambaye alikuwa chifu wa banu hanifa habari zake zimekwisha pita na zimekwisha tajwa katika hutuba za nyuma yeye siku moja alieleza kuhusuaiadiya kwamba yeye katika zama za mtume s alikuwa ananijia kwa sababu ya urafiki uliokuwa kati yangu na kati yake tangu zamani maja anasema ya kwamba vita ya yayamama ilipokwisha yeye yakamjia tab akiwa katika ujumbe wa watu siku mojatabubar na wenzake alikwa na kwenda kuzuru makaburi ya mashahidi mimi pia nikatoka pamoja naye wenzake waka zuru makaburi ya masuhaba sabini mimi nikasema kwamba ewe khalifa wa mtume sikumona mtu mwenye kusimama kidete mbele ya panga na kushambuli ka nguvu isipokuwa masohaba waliyoshiriki katika vita vya yamama yani mimi nimewaona wakishambulia maadui kwa ukali mimi nikamwona mtu mmoja kati yao na allah amrehemu huyo alikuwa rafiki yangu hataubakar akajua na akasema kwamba maan bin adi nikasema nikasemadi na hata abubakar alikuwa anajua ya kwamba sisi ni marafiki yey akasema kwamba allah amre hemu wewe umemtaja mtu aliyemwhema sana nikasema e, khalifa wa mtume kana kwamba hata saa hizi mimi namwona katika jicho langu la kifikira nami nilikuwa nimefungua katika hema la halid biwalid waislamu wakatawanika na wakatawanika sana mpaka nikaelewa ya kwamba sasa hawataweza kusimama tena nami nikachukia hali hiyo awaislamu hata ubakar akasema kwamba wallahi je ni kweli kwamba ulikuwa uhukupenda hali kama hiyo kwani huyo alikuwa ameritadi na ndio maana alia amefungua ndani yeye anasema kwamba nikasema wallahi mimi sikupenda hali hiyo ya waislamu hasta ubakar akasema kwamba hapo mimi ninamhimidia allah j anasa mimi maan bin adi yeye akifunga kichwani mwake alikuwa anawashambulia nilimnananamnnaasambulia alikuwa amebeba upanga kwenye bega lake na damu ilikuwa inatoka kutoka upanga wake Ye alikuwa anaita i anaan shambulieni kwa nguvu zote anasema ya kwamba tnasmaakaanam na, wakavamia. na tambuaawaanu hanifa napiaiwanawaona ansar aaahdina kwangukaciniataubakr kwakusikia hayo akaanza kulia aindevuyake ikalana mahozi mesimuliaa abu said khodriyakwamba wakatia auhuri ulipowaia ikaingia kaika bustani navitakali ilikanapiganwa thalbin walid ili zana atoe azana ye akapanda juu ya ukuta wa bustani na akatoa azana ya azuhuri kisha akawatuma watu ili wa wanyweshe wa jeruhi a akatusalisha swala ya azuhuri na aswidi na kisha akawatuma watu wenye wa maji ili waende wa wanyweshe wa mimi nikaanza kuzunguka pamoja naye nikapita karibu na abuakiri yeye alika amepata majeraha kuminatan ye akaomba maji kutoka kwango mimi nikamwesha maji hapo maji yakatoka kutoka majeraha yake naye akaua washahidi nikapita karibu na bisher bin abdullah yeye alika ameketi katika sehemu yake naye akaomba maji mimi nikamwesha maji ye pia akaua washahidi mahmud bin labid anasimulia ya kwamba hat halid bin walid alipo waua watu wayamama idadi kubo ya waislampia kaika vitahio akauaasahdi mpaka masohaba wingiwatumiaam pia aaaahahdi ka na kaika waislam walio wamesalimika wingi wao wa aluawampata wa majiraha makubua hat alid alipo mwambia ادخالد علی پو امبی وسم مواجی یا مسلمہ یہ یہ آکا جنا وجا المجا اموامبو مائیتی یا مسلمہ ej yani akaendela kuona maiti ya musalma katika maiti lakini kisha akaingia katika bustani ambapo akaona maiti ya imtu, imfupi, muirangi, ya njano na pua fupi huyo ni musalma mtuupi mnyerangi yanjan napuafupi apakasemawam uyo huyo ndiye mtu ambaye hivi meafanenhiv alikuwa amefungwa na alikuwa mjumbe wa banu hanifa na chifu wao hivyo yeye alikuwa na nia ya, ya kuwasalimisha banuu hanifa wanaume wengi walikuwa wameisha kufa lakini mmojaw akafanya mpango akafanya njama fulani ili aweze kuwasalimisha watu waliokuwa katika ngombe yeye akafanya mpango akafunga mkataba wasuluhu nhalid binwalid akamwambia hadalid binwaldakwamb auhai ngome bado zimejaa na wapiganaji yani kuna wapiganaji wingi wamo kwenye ngome halid akasema a ole wako unasema nasema niniakasema ja. wlanasema kweli kabisa basi njo na ufanye suluhu na mimi kwa niaba ya kaomu yangu hadhlid katika vita hiyo mbele habari zake zitaelezwa kwamba ye alikuwa amemdenganye hadlid hli katika vita hiyo kali alikuwa ameshaona hasara kubwa iliyokuwa imetokea kwa waislamu hivyo kwa sababu hiyo ye k- akaona kwamba ni vyema kwa kuwa mwasi mkweli na chifu wa banu hanifa yani musalma na wenzake amesha wawa sasa ni vyema kwamba tufanye suluhu ili waislamu wasipate hasara nyingine basi khalid akaonyesha ridhaa ya kufanya suluhu mjaa baada ya kupata zamana ya suluhu kutoka kwa khalid akasema kwamba mimi naenda kwa kaumu yangu ili nishauriane nao kisha ye akawaendea ilhali mujaa alikuwa na jua ya kwamba katika ngome waliobaki ni wanawake na watoto na wazee yeye akawavisha deraya na akawaambia kina mama ya kwamba wao wapande juu ya kuta za ngome mpaka nirudi kisha ye akaaja kwa halid na akasema kwamba sharti ambalo nimeliweka katika suluhu watu wangu hawalikubali sharti hilo hadhalid alipoona ngome akazikuta zikiwa zimejaa na watu moja alikuwa amewakalisha wanawake juu ya kuta za ngome na alika amewavisha deraya vita hiyo ilikuwa imewali waislamu hasara kubwa na ilikuwa imechukua siku nyingi hivyo waislamu walikuwa wakitaka kwamba wapate ushindi na warejee kwani walikuwa hawajui kwamba katika siku za usoni kuna nini kitakachotokea hivyo halid akafanya suluhu juu ya masharti mepesi kama vile dhahabu na fedha na silaha na nusu ya mahabusu na pia inasemwa kwamba alikuwa amefanya suluhu juu ya robo moja milango ya ngome ilipofunguliwa ndani yake kulikwa hakuna mtu isipokuwa kinamama na watotowazetu hapo khali akasema kwa moja kwamba ole wako wewe umenidangaya mojaa akasema kwamba hawa ni watu wa kaumu yangu hivyo ilikuwa wajibu wangu kwamba niwasalimishe na sikuwa na jinsi kisha baruha ya abubakar ikamfikia khalid ikisema kwamba kila mtu mzima auwawe lakini barua hiyo ilipofika wakatile hadghalid alikuwa ameshafanya suluhu na watu hivyo akatimiza ahadi yake na hakuvunja ahadi na akawapa amani hivyo bin walid kwa ajili ya kumwambia hali ya waislamu na sababu ya kufanya suluhu akamtumia tabubakar barua moja ambayo kwa kuisoma tabubakar akamrizia na akafurahi lidalipomaliza mambo ya suluhu kuhusu ngome akatoa amri na watu wakateuliwa juu yao mujaa akaala kiapo cha allah kwamba mambo yaliyowekwa katika suluhu yatakuwa wazi kwako na kila aina ya habari itafikishwa kwa kwahadkhalid yani mambo yote yaliyopo baina yetu yatafikishwa kwa kwahadkhalid kisha ngome zikafunguliwa na silaha nasilahaningi zikapatikana katika ngome ambazo khalid aka zikusaia upande moja na pia katika ngome hizo wakazikuta dinari na dirhamu ambazo zikakusanywa na diraya zao zika zikakusanywa zika kisha mahabusu wakatolewa inje ambao wakagawiwa ambao wakagawanywa katika sehemu mbili kishakura ikapigwa kuhusu mali ya ghanima na deraya na mineororo na dzahabu na fedha zikapimwa na sehemu ya tano ikatolewa sehemu ine zikagawanywa katika watu kwa ajili ya wapanda farasi sehemu mbili zikapangwa na kwaajili ya mmliki wa farasi sehemu moa ikapangwa na katika sehemu hizo pia sehemu ya tano ikatolewa na hiyo yote ikapelekwa kwa had taala anhu kisha banu hanifa kwa jili ya kufanya bayati na kuonesha kwa kwamba wao hawahusiki na utume wa musalma wakajumuika watu haowote wakaletwa kwa hadkhar bin walid ambapo wakafanya bayati na wakatangaza kusilimu tena hadkhar bin walid akatuma ujumbe wao kwenda madina kwa kwhataubakr sidiq watu hawa walipofika kwa kwahataubakr sidi hataubakar akaonyesha mshangao wake na akasema kwamba nyini kivipi mlikua mmekamatwa na udanganyifu wa msalma na, na mkapotea wao wakajibu e khalifa wa mtume wewe unajua vizuri kuhusu hali yetu msalma hakuweza kujifaidisha مسائلما ہاں کوئی ذا کو جی فائدیشا والا جماع زاکے ناکاو میاکے واکاوئی ذا کو پاٹا فائدہ یو یوٹی کتوکا کواکے کنا حباری یا انڈوٹو موجا یا حتاو بقر صدیق حتاو بقر آلی پومتو محت خالد کوئی دائی اماما یہی آلیوں ناکتی کانڈوٹو یا کوامبا کنا کی جی جی چا حجر نا تند زاکے زی میلے تواکواکے یہی آکالا تند موجا hapo akaikuta kama ni kokwe ambayo ilikuwa na sura ya tende na ilikuwa ngumu sana yani haikuwa tende bali ilikuwa kokwe akaitafuna kwa muda kisha akaitupa na utabiri wake aliofanya ni kwamba akasema kwamba khalid atalazimika kukabiliana na vitakali zidi ya watu wa wayemama na allah lazima atatujaalia ushindi juu ya mkono wake hata ubakar ana subiri kwa hamu khabari zitokazo kutoka mama na mjumbe wa khalid aliokuwa akitoka kuka kwake ye yeye alikuwa anapata khabari kuoka kwake sikumwaatiwa ma ka ooatbar akaoka na aikuwanania ya kwenda serar iliyokuwa na umbali wa maili tatu kuka madina hat mar na ha said bin zad tulaha bin ubadullah نہ آباز و حاجیری نہ ابو خیسما نہ جاری امبا يہ خالد عليا بكر علی پو نہ خيسما کو نہ خبارى كہ يہ آكا سيما كو بھا اے خليف ٹو مي خباري نين جي ما اللہ آم ٹو جايہ اُشينڈى جو مام ما سميجيان سيما تو, تو بکر آكا سجود Abu qahsama aqsimuka kwamba kuna barua ya Khalid kwa Jiliya ko atubakar na winzake wakam himidia Allah kisha atubara aqsimuka kwamba niambiye kuhusu vita kwamba imekuwa je انہیں کواج کا ٹھیکہ بیٹا ابو خیسمہ آقان ذکو مول جنسی خالد عالم یقو آم فائیا نہ جنسی عالب یقوا آم پانگا صاف نہ جنسی و اسلام واٹا شدہ نانی نہ نانی اَتو بکر آقان ذاسما و ان الہراج نہ آقان ذکو امب ادوا یا رحما ابو خیصمہ قاسما زاہدی یا کوام با اے خالی صلی اللّہ علیہ وسلم سی سین bedhui wao walishinda juu yetu na wakatufanyia kile ambacho tulikuwa hatupendi kisha allah akatujalia ushindi juu yao hata ubakar akasema kwamba ndoto ambayo nilikuwa nimeiona nilikuwa naichukia sana na nikapata wazo moyoni mwangu ya kwamba khalid lazima ataona vita kali na lau kama khalid asingefanya suluhu na watu wale na angewashughulikia na upanga baada ya mashahidi hawa katika watu wa wayamama hakuna aliye na haki ya kubaki hai kwa sababu ya msalma kahab akasema kwamba kwa sababu ya musalma kadhab watu hawa wataendelea kujaribiwa hadi kiama یعنی واٹوا کے والی اکوا وزا کے اسی پکوا اللہ علیمش کی شا اجمبے واٹو یا ماما پا موجے خالد اُکام جیا تو بکر صدیق kuhusu idadi ya waliyo uwawa inasimua ya kwamba katika vitahiyo idadi ya waritadi uwa wa wa wali uwawa ilkuatrb elfkumkiaisiiy i 7walikuwa mahufadh wa qurani miongoni mwa mashahidi hawa walikuwepo maswahaba wakubwa na mahufadh wa qurani tukufu ambao daraja yao na chio chao kilikuwa kikubwa mno katika waislamu vifo vyao vilikuwa pigo kubwa sana lakini shahada za mahufadh hawa wa qurani ndio ikawa sababu ya kujumuisha qurani کٹی کا مز آباد آئیے کٹی کا ماشاہدی ہوا باز یا ماصوحابہ والیو معروف نکما وفوا تاو زید بن خطاب حضرت ابو حذیفہ بن ربیہ حد سالم مولا ابو حذیفہ حد خالد بن اسید حد حکم بن سعید حضطفیل بن امر دوسی ڈوگویا کے حضرت زبیر بن عوام حضرت صائے بن عوام حضرت عبداللہ بن حارث بن قیس حضرت عباد بن حارث هات أباد بن بشر هات مالك بن أوس هذا السواق بن قاب هات مان بن أدي مهزيري حزيري وامتومي صلى الله عليه وسلم هات ثابت بن قيس بن شماس هات أبو دجانا هات عبد الله بن عبد الله موانا وعبد الله بن أبي بن سلول نهدرت يزيد بن ثابت يزيد بن ثابت خزرجي sawa na baadhi ya wanahistoria vita vya yamama ilitokea mwezi wa rabil awal mwaka kumi na mbili hijria ilhali wengine wanasema ilikuwa imetokea mwaka wa kumi na moja hijria utatuzi wake tunaweza kufanya ni kwamba inawezekana kuwa vita hiyo itakuwa imeanza mwaka wa kumina moja na itakuwa imekwisha katika mwaka wa kumi na mbili anhu anasema watu waliodhai na maswahaba wakapigana nao vita wote hawa ni wale walio kuwa wameaasi zidhi ya serikali ya islam na walikuwa wametangaza vita zidhi yake مسلما موئیں ہوئے کٹیکا زاما ذم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم علیہ کو آم موئنڈی کی ام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم آکیس میاں کوامبا می می میں امریش و یا کوامبا نوسو یا انچی یا و رابنی نکوا جی لیے نوسو یا انچی نکوا جی لیا قریش نہ بہاد یا کی فوچا ام ٹم صلی اللّہ علیہ وسلم يہ يہ آكم فكوزا ام ٹنڈا جى و ام ٹُمِ صلی اللّہ علیہ وسلم ثمامہ بن اس كتا حجر نہ يہ مامہ نہ آكا جى فائيں كوا ام ٹنڈا جى و اِن hilo na akawashambulia waislamu pia akawafunga maswahaba wawili wa madina habib bin binze na abdullah bin wahab na akawalazimisha kukubali utume wake abdullah bin wahab kwa sababu ya hofu akakubali jambo lake lakini habib bin binze akakataa na hapo musalma akakata viungo vyote vya mwili wake na akamchoma katika moto pia katika yemen pia watendaji ambao mtume saa salamu alikuwa amewateua yeye akawafunga baasi yao na wengine akawapa azabu kali pia katika tabri imeendikiwa ya kwamba اسود انص علی آم پی پیروشہ بنڈیرا یا اواسی زیدیہ سرکالیہ کے اسلام نا واٹنڈا جی امبا والی کو آم ٹیبول والم صلی اللہ علیہ وسلم یہ علی کو آم واٹ سَََسانہ نہ کوٹوا آمری یا کونیا گائیاں ذاکہ کٹوکا کواؤ کیشا کٹیکا سنا علی کو آم شام شہر بن بازان ambaye alikuwa ametewuliwana mtume sala llahu aliiwaam kama mtowalawa huko na aka wa, wa islamu wengi na akapora mali zao na akamua gawana na baada yakumuwa gawana akamua mkewekwa nguvu banunajiran pia waka asi na waka ungana na aswad ansi nao pia waka wafukuza ma sohaba wawili amr bin hazm na khalid bin said kutuka mainio yao matukio hayoyote yana zuhiri yakwamba sababu yakupigana na wadai ya wa utume haikuwahiyakwam la aeai kuwa nabiikatika ummati wa mtume ialamlk anio asambazaji wa dini ya mtume bali sohaba walikua wamepigana nao kwa sababu wao aki sitishashi ya islam walikuwa wanaunda kanuni zao na walikuwa wamejifania kama wafalme wa maeneo yao na walikuwa wamewaua masuhaba na walikuwa wametangaza vita zidi ya serikali za kiislam na walikuwa wameaasi zidi ya serikali iliyopo madharakani کی شہت مسیح ماعود علیہ السلام عناصیم کومبا مٹم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم علی پفاری کی دنیا بعد بادیا کی فجا کے وا رابو و عشی و جنگوانی و کرتا کٹیکا وکاتی ہو آiha رzیالله aنh akielیza kuhusu hاle hیو amesے mahivیa kواmba mٹume وa الله صلی الله له وسلم amیsشa فariقi دنیا na baazi وadai wa waongo wa utume wamepatikana na baazi wameacha sala na ka hali ime katika hali hiyo hیo nا kوaیe mصیبa hوo bاbaیaنgu akawa khalifa wa mtume wa salllhalwli wasalam baba yangu akakabiliana na ghamu ambazo kama zingetokea kwa milima basi milima ingepasuka pasuka sasa fikirini ya kwamba hata kwa kupata masaibu makubwa kama milima kutokuacha hima na azma si kazi ya mtu wa kawaida hiyo inahitaji uaminifu imara huo ulikuwo unahitaji uaminifu ambao swd akauonyesha ilikuwa haiwezekani kwamba mtu mwingine angeweza kusimamia yote masohaba wote walikwepo hakuna asemaye kuwa hiini haki yangu wao walikuwa wanaona ya kwamba moto umewaka kotekote sasa nani aingie katika moto huo mar katika hali hiyo akaja mbele na akafanya baiati yake na masohaba pia wakafanya baiati huo ulikuwa uaminifu wake pekee ambao ukamaliza na hiyo na ukawaangamiza wale wenye wa kuuzi kulikuwa na watu laki moja pamoja na musalma na maswala yake yalikuwa ni maswala ya ibahat ibahat maana yake ni kuhalalisha vitu ambavyo sheria imeviharamisha na watu kwa kuona mambo yake ya ibahad walikuwa wanaingia katika kundi lake ye alikuwa amevihalalisha vitu vingi ambavyo vilikuwa haramu na habari zake zimekwisha tajwa katika hutuba za nyuma lakini <coughs> akasema kwamba watu kwa kuona mambo yake ya kiibahad ya walikuwa wanaingia kwenye kundi lake lakini mwenyezi mungu akatoa ushahidi wa msaada wake na akawarahisishia waislamu anasema zaidi kwamba jambo hili ni wazi kwa wahakiki wote ya kwamba muda wa ukhalifa wake ilikuwa ni muda wa hofu na masaibu hivyo mtume wa swslam alipofariki dunia islam na waislamu walikumbwa na masaibu mengi wanafiki wengi wakarithadhi na wakaanza kuongea zidi ya islam na kundi moja la wazushi wakadhai madhai ya utume na watu wengi wakaungana nao hadi takriban watu laki moja walio wajinga na wabaya wakaungana na musalma kazab na fitna zika ibuka na masaibu yakazidhi na mabalaa yakawakumba wote na tetemeko kali likatokea kwa waumini wakati ule watu wote wakajaribiwa na zikatokea hali zenye hofu na ya kutisha na waamini walikuwa na hali ya unyonge kana kwamba moto uwe umewashwa moyoni mwao na au wawe wamechinjwa na visu mara walikuwa wakilia kwa sababu ya kuondokewa kwa mtume swsm na mara walikuwa wanalia kwa sababu ya fitina zilizotokea katika sura za moto wenye kuunguza amani ilikuwa imetoweka kabisa waleta fitina walikuwa wameenea kotekote kote na hofu ya waaminio ilikuwa imezidi mno na mioyo yao ilikuwa imekosa utulivu katika muda kama huo حت ابو کر صدیق رضی اللہ تعالیٰ عنہ آکا چاغلی وا میں نا خلیفہ و خاتم النبیین صلی اللہ علیہ وسلم حالی نا طبیعہ یا و نفی کی ماں کا فیری نا والی ولیدی اکم فائزام کٹکا حضون نا غام و یہ علی کو, کو لیا کام وََ یا ماسکہ اینا ویو نیشا نہ ماچوزیا کے یا ٹیكا کا کاما چم چھم اینا ویو ٹیكا نہ یہ رضی اللہ انہو آلی كو آكی و امبیہ و اسلام ای ای با و نا اسلام دعا یا خیری حتش رضی اللہ انہا انح سِ ملیہ يہ آنا سِي معياں كوام با با بين غالپ فائيہ وا خليفہ و نلّہ آكم جعلي و اميري ہاپو mwanzoni mwa ughalifa wake yeye akashuhudia fitna za aina zote na njama za mitume wa ongo na uaasi wa wanafiki na warithadhi zikitokea kila upande na masaibu mengi yakamfikia ambayo kama yangeikumba milima milima ile ingeanguka na kuwa vipande vipande lakini yeye alikuwa amejaaliwa subira kama mitume wanavyojaaliwa hadimsada wa allauka mfikia namanabiiwa ongo waka uawa na waritadi waka angamizua wa fitna zika ondolewa na masahibu ya katoweka na swalalika tatuliwa na swalala ukhalifa lika imarika na allah aka wa salimisha waaminio kutoka mabalaa yote na aka wabadilishia amani baada ya hofuyao na aka wa imarishia dini yao na aka wa ongoza wingi na aka angamiza wa fisadi na aka akatimiza ahadi yake na akamsaidia mjaa wake atb na akawamaliza viongozi waasi na masanamu yao na akatia haiba mioyoni mwa makafiri mpaka wao wakashindwa na mwishowe wakarejea na wakatubu na hiyo ndio ilikuwa ahadi ya mungu mwenye jalali na yeni mkweli kuliko wakweli vute basi fikirini jinsi ahadi ya ukhalifa ilivyotimia kwa کاشانیہ کی جھوٹھی کٹی گا ذاتی حضرت بقر صدیق رضی اللہ تعالی عنہ کیشہ ایمی ایلی زوا کو حسو حد خالد یا قوامبا حد خالد آکی ملی زا سوالا لا یماما آلی کو آبادو کولے کولے کٹی کا یماما انڈی تو حضرت بقر آکا موینڈی کیا یا قوامبا آئے لے کے عراق روایہ موجہ اینا سیما یا قوامبا حد علا بن حضر میں آلی کو آمی مومبا تو بقر مسادہ ہاں پو یہ جی آکا مڈی کے ات خالدن والی نہ آکا معمریشہ کو الیکیا کو الہ کو حراک ناکم سعیدیہ ویو ات خالد آکافی کا حکو نہ آکام سعیدیہ نہ آکام محتم کی شاہ آقی وامجہ نہ اللہ آکا زونگو کا خط خط نمٹا وا قبل ابد قیص کٹیکا بحرین امباپو ٹینڈے زینا پٹیکہ نہ کونگی کیشاط ابکر آقا ممرشہ کو الیک عراق بحرینڈا عراقو یا خالد بن ولید نا بنتی یا مجا بن مورارا سنڈوا ہی کٹا وتا بو وسیران ہسٹوریا امی کو سوا ہی یا کومبا باد یا ویتا وا مکوشا نا واتو ولیوبا کی و بنو ہنیفا مطاب و سولو اولیپو فایو پاموجا ناو کیشا ات بن ولید علی کو ام فنگ اڈو موجا امبا ساوانوانا ہسٹوریاحت ابو بکر علی پو پٹا تاریفہ یا ڈواحو یا آکم قصری کی اط خال بن ولید لیکن یہ خالد بن ولید آلی پو مو انڈی کی یا بروہ یا مائلے زو یوٹے نڈی پو حسیرہ یا تو بقر اکا تو کا ساوانا مائلے زو یاکے باعدہ یا کفان یا, بادا یا کو سولو ہو خالد رضی اللہ عنہ آکا مومبا مجاہ ili yeye ye, na na cha laila akasema kwamba ngoja wewe utakwa, sababu mgongo wangu na, muyewe, pia iliye mozeshe bintiyakeaye likjua saca lala aasa aaasana ہی بھی یہ آکا موز شہ بنتیا کے نہحت خالد حت بکر رضی اللہ تعالی عنہ آلی کو آنا سبیری خباری ذی ٹوکا زو ٹکا یماما نا علی کوآنہ سبیربے وحت خالد سکھ موجا وکاتی و جیونی علی کونڈی لا و حاجیری انسوار کٹکا سے موجا ڈیپو آکا کوٹانہ نام جمبے و خالد رضی اللہ عنہ ابو خیسمہ ابو خیسما likwepoabubakar alipo mona abu khaisma aka moliza kuhusu hbariza ymama abu khaisima akasemakwaasharit ee khalifaamtume alla metujalia ushindi uyaymama na hindiyo hi barua ya khalid kuajiliyako abubakar aka sujudu sijda ya shukurani akasema kwaa niambiye kuhusu vita yaymama habari hizi zimekusha tajwa katika nyuma abu khaisma akamweleza mambo yote na akamwambia jinsi khalid alivyokuwa amefanya na kupanga safu za jeshi na masohaba ambao walikuwa wawashahidi wa na jinsi sisi tulivyoona shida kutoka maadui na kisha wao wakatuzwesha vitu ambavyo tulikuwa hatuvijui vizuri عیشہ ابو خیسمہ اقائل لیزا کو ڈوا یاحت خالد حت و بکر آکا معیقی حت خالد کس میہ کو اے موانا و ام خالد او ام او آحالِ کٹیکا او لاک و دام و یا و اسلام الف مجا نہ میاں بیل ہائجا کا باد نہ مجا آکی کو ڈنگائیاں آم فن سلوح نہ وے و اِلحِ اللہ عل کو آم کو جا مل کا کمیلی جو یاؤ کو سبابو یا کو کُفیہ سلوح نا مجا نہ کو بنتی یا کے عذابو ہی یا خلیفہ و امٹو میں ایکم فکی ni yani barua yenye yani hasira ndipo yeye akamwindikia barua ya kujibu na akajitetea katika barua ile akisema ya kwamba yeye akaindika kwamba mimi amabad na apa kwa dini mimi sikufunga ndoa mpaka furaha ipatikane na amani iwe imestawi mimi nimemoa binti ya mtu ambaye kama mimi ningemtumia ujumbe kutoka madina mtu huyo asingekataa naomba razi nimeona ni vyema nimtumie ujumbe kutoka hapa hapa nilipo kama wewe hupendi ndoa hiyo kutokana na dini au mambo ya kidunia basi mimi niko tayari kutimiza matakwa yako ama swala la maombolezo ya wale waliyo wa shahidi basi kama huzuni na ghamu ya mtu ingeweza kumbakisha mtu kuwa hai au hai au ingeweza kumrudisha mfu basi huzuni na ghamu yangu ingefanya hivyo mimi niliwashambulia maadui katika hali hii kwamba nikakata tamaa ya kuishi na nikawa na yakini ya mauti na ama swala la mojaa na udanganifu wake basi mimi katika rai yangu sikukosea lakini sikuwa na elimu ya ghaibu kile kilichotokea allah amefanya katika haki ya waislamu aaheri na amewafanya kuwa wa arzi na hwama barwah ikatoweka na kundi mojala kore na kweli mu aliuara kmhahabubaka kasemasma kweubsamhs Sem mulher com sua aritadia e me cuixa الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر