أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين harat amirlmuminin mwenyezimungu amsaidie sana anasema katika hutuba iliyopita nilikuwa nimeeleza ya kwamba kisa cha waritadhi au wanafiki kimeisha ambacho kilikuwa kuhusu yamama na habari za musalama khadhab na wenzake zilikuwa zimekwisha katika hutuba ya wiki jana waritadhi waliyopigana vita katika zama za haa abuba sidi taala anhu habari zao zinaendelea kuelezwa kama nilivyokuwa nimeeleza kabla ya kwamba kulitokea vita nyingi vita ya kwanza iliyotokea na habari zake zimeelezwa zilizokuwa ndefu sana sasa vita zingine kumi zilizobaki katika kumbukumbu kumbu za vita ya pili na tatu inapatikana ya kwamba vita hi ilipiganwa na hazrat huzafa na hazrat arjafa razilahu anhuma iliyopiganwa zidi ya waritadina waasi wa umman umman ni umji wa yemen karibu na bahrein uman inapatikana katikati ya guba ya uajemi na bahari ya arabu na wakatiule maeneo ya masiriki ya umoja wa falme akiarabu pia yalikua ndani mwake kabila la azad lengekuabudu masanamu namakabila mengine yalikuwa ya kishi katika eneo hilo ambao walikuwa majusi maskat sohar na daba ilikua miji ya pwani ya hapa katiazamatukufu za mtume swam uman ilikuwa chini ya utawala wa wairani na mtu aitwaye jafar alikuwa ameteuliwa nao kama mtendaji dini ya kimajusi ilikuwa imeenea katika eneo hilo mwaka wa nn hi mtume sw alimtuma hart abu zayad ansari katika eneo hilo kwa ajili ya mahubiri ya islam na akamtuma hazrat amr bin as na barua moja ili yo kuwa kwajili ya viongozi wawili na nandugu wahapa jefr bin julende na abad bin julende mada ya barua ya mtumew ili kuwa ni kama ifwatayo la allah mwingi wa rehma mwingi wa ukarimu baruwa hi ni kutoka kwa muhammad wa mja wa allah na mtume wake kwa jefar na abad wana wa jula amani iwe juu yake aliyefuata muongozo mimi nawapatie ni mwito wa kukubali islam nini mukubali islam mtasalimika mimi ni mtume wa allah na nimetumwa kwa dunia nzima ili nimonye kila mtu aliye hai na niwatimizie makafiri hoja kama mta silimu, mimi nitawacheni mwendelee na utawala wenu wa huko na kama mtakata kukubali islam mtanianganywa utawala wenu sawa na baadhi ya riwaya baada ya kufanya mijadala ya siku nyingi ndugu hawa wakakubali islam na sawa na riwaya moja mfalme wa umma jeffer akasema kwamba mimi sina shida ya kusilimu lakini nina hofu ya kwamba nikikusanya zaka kutoka hapa na kuipeleka madina kaumu yangu itanichukia hapo haama bin as akampatia ofa ya kwamba mali ya zaka ambayo itakusanywa kutoka eneo lako itatumika juu ya maskini wa eneo hilo hilo hivyo ye akakubali islam <tinyan> <tinyan> <tinyan> harat amar <tinyan> <tinyan> <tinyan> bin as akaishi hapa kwa miaka miwili na akaendelia kuwahubiri watu kutokana na juhudi zake zamahubiri watu wengi wa inio hilo wakakubali islam mtume sawasaa alipofariki dunia na uritadina uasi ukaenea kote kote uarabuni ha abubakar akamuitahad amar bin as kutoka umman kuja madina اوپانڈے و پیلی بادہ یاقیفو چمٹو میں صلی اللہ علیہ وسلم لقید بن مالک ازدی عقائن کا امبا یہ لقبو یا کے عل کو زلتاج نہ کٹیکا زاما زا اوجینگا چیو چا کے لکھوا سا ونا چیو چا و جلندے جلندے و فلم و عمان جلندے جی جلندے ایل کو لقابو یا و فل میں و عمان یہ یہ اکادمٹ میں نا و جینگا و عمان و کم ٹی huyo akateka umman na jefer na nduguye abaad wakalazimika kujificha milimani na jefer akamjulisha atabubakar kuhusu hali yote na akaomba msaada kutoka kwake hatabubakar akamtumia maamiri wawili husafa bin mehsen galfani akatumwa kwenda uman na mwingine akamtuma arjafa bin harsama barki yazdi kwenda mara na akawaamrisha ya kwamba wao wasafiri kwa pamoja na waanze vita yao kutoka umman mara ilikuwa ni jina la kabila moja la yemen na akatoa amri ya kwamba wita ikitokea katika uman husafa atakuwa kiongozi wake na ikitokea katika mara husafa atatekeleza wajibu wa jenerali ودا مولي شوہ حضرت حذیفہ نا حضرت ارجفانی کما او فواچاوه کټی ک تاریخ تبري جیناله حضرت حذیفہ امبالولی میلی زوانی حذیفہ بن محسن غلفانی ilhali katika ktab kنao zmzیa historia ya aha ji l kelmtaja kama hsfa lan y d ka ak akanlyakua m a uma vta vnav leahistoria ya ha jia kamiahضrt arfa amllimele ai arfa bin hazima kwamji a alaa ibn asir jia la babakelilika hrsa o alk hr kika sw a panga mipango ya kivita zidi ya maadui ili kuwa saidia hawa wawili hatoubakar akamtumahad ikrama bin abu jahl katika mailezo ya vita vya yamama na kwenye kumbukumbu kumbu za musalima qazzab habari hizi imekushaelezwa tayari ya kwamba atoubakar ali pumtumahad ikrama ili kuponbana na fitina ya urita din na wasin akamtumah shurahbil bin hasan ili kum saidia yeye hapo alikuwa amemwamrisha ikirma ya kwamba yeye ye hata shambulia adui mpaka afiki shrahbil lakini yeye bila kumgojea yeye akawashambulia maadui na matoko yake kwamba akalazimika kushindwa hapastawakor akamkasirikia na akamwamrisha kwenda umman sawana amriya to bakar ikrama pamuna jishila ke aka ileke oman nyumaya arjafa na huzaifa na qabla ya qufika kwao katika oman ikrama aka ainda kukutana nao katika enyola rujam na aka na aka watumia jefernando guye abad ujumbe wa ke katika baadhi ya vitabu vya historia kama vile kamil ibni asir jina lakelimeelezwa kama ayas rejam ni mlolongo wa milima katika umman kwa vyovyote vile baada ya kupokea ujumbe wa viongozi wa jeshi la waislamu jefarna abad wakatoka inje ya kambi zao ambao walikuwa wamejificha hapo kabla pale mretadi huyu alipokuwa amedhai kuwa mtume na alikuwa ameunda jeshi lake nguvu yake ilikuwa imezidi hivyo watu hawa wakatoka nje ya makazi yao na wakaja kupiga kambi katika sohar na wakawatumia huzafa arjafana ikrma ujumbe ya kwamba nyini niote muje kwetu sohar pia ni kijiji kilichoko karibu na milima katika uman kuhusu hiyo ina patikana ya kwamba sokomoja la uman ambalouaiawewa hapamanza aauaasiumaao iv jehia waislamu sohar na likajumuiaia soha aiasaia ano y a iaaaa upan mwingi laid bin malik akapata taia ya ujio wa jeshi jeshi la yeye na ili akapiga jeiawaisla eneo la daba yeye akaweka kina mama watoto na mali nyuma yake ili apate nguvu katika vita <totong> dhabaa pia ilikuwa mji wa eneo lili na kulikuwa na soko la kibiashara katika eneo hilo viongozi wa islamu wakawaindikia viongozi mbalimbali wa, mbali mbali wa lakid barua na wakaanza na chifu wa kabila la banuueh katika kuwajibu viongozi hawa pia wakawaindikia waislamu barua na matokeo yake ni kwamba viongozi hawa wote wakajitenga na lkid na wakaacja kuungana na waislamu katika sehemu hiyo hiyo yaani katika eneo la dabaa vita kali ikatokea dzidi ya jeshi la lakid mwanzo ni jeshi la lakid likafanikiwa zaidi na ilikuwa karibu ya kwamba waislamu wangeshindwa lakini mwenyezi mungu kwa hisani na fadili yake akawajalia ya waislamu na katika hali hiyo tete akawasaidia makabila mbalimbali ya bahrain na kutoka banu abdul kes msadha mkubwa ukawafikia ambao ukawaongeza katika nguvu na uwezo nao wakaja mbele na wakalishambulia vikali jeshi la lakid hapo jeshi lake likatawanika na likakimbia waislamu wakawasaka na kuwafuata na wapiganaji e 1 wakawaua na wakawateka kina mama na watoto wakateka mali na bidhaa zao na sehemu yake ya tano yani khums wakamtumia tabubakar kwa kumpitia arjafa, arfaja hivyo katika uman fitna hiyo ikafikia tamati yake na utawala wa waislamu ukastawi juu ya misini imaa baada ya vita usafa akaanza kuishi katika uman na akaanza kushughulikia mambo ya kusawazisha hali na kustawisha amani katika umman arfaja kama ilivyo elezwa akaenda madina na mali ya animama akiwa na jeshi lake akaelekea kumaliza uasi wa mahra kuhususu vita alizopigana ikrama zidi ya wasiwari ta de inapatikana yakwamba tawbakar ali kwa amempatia ikrama bendera moja na alikuwa amemuamrisha kupambana na musalima hتاوبkر اkاmtوma اقرمa kwenda یمامہ kupgana nا مسلمa na نuمہ یake alیkua amplیk ht sشرhبیl بن حسن kwenda یمامa ہta اوبkر alikua اme waتاjia te وaوljiنa la یمامہ isip akamwambia اkاmwاmبیa اقرما ya kwابa yy asiشmبulie mدي پاka شرhبيl آfike kwاke لkن اkرمa اkaفgga haraka kama imekusha ilezwa kabla na bila kumsubidi shurah bil, ikirma aka toka na akawashambulia maadui na musalma akawasukuma niuma nao wakashindwa na wakasogea nyuma hshurahbiil ha bin hasana alipopata taarifa ya tukyo hilo akasimama palepale alipokwwepo hata ubakir akamwindikia shurahbil ya kwamba wewe uendelee kupiga kambi karibu na yamama hadi amri yangu ya pili ikufikie na hata ubakar akamwindikia hata ikrma ya kwamba sasa mimi sitaona uso wako imeshaelezwa kabla wala sitasikia jambo lako lolote isipokuwa utende kazi kubwa ufanye kazi kubwa hapo ni sawa unaweza kuja kwangu kisha ye akasema kwamba nenda uman na upigane na watu wa umman na uwasaidie huzafa na arfaja kwa vyovyote vile kama ilivyoelezwa ya kwamba uman ilikuwa sehemu ya guba ya uajemi ambalo katika eneo hilo yalikuwepe maeneo mashiriki ya umoja wa falme za kiarabu humo kabila azd na makabila mengine yalikuwa yakiishi ambao walikuwa majusi maskat suhar na dabaa ilikuwa miji ya pwani ya hapa pia alisema ya kwamba kila mmoja wenu atakuwa kiongozi wa wapanda farasi wake isipokuwa madamu mtaishi katika maeneo yaliyo chini ya huzafa husafa atakuwa amiri wenu mkimaliza kazi ya hapa basi mwende mahra kisha kutoka kule mwende yemen na katika harakati za yemen na hazar maot mubaki na muhajir bin abu umaiya na watu walio walioritadi katika uma na yemen nini mupigane nao na mimi niendelee kupata taarifa za mafanikio yenu katika vita hata ubakar akasima hayo kwa vyovite vile قبلہ یا کو انڈوکا کو اکرما ساوانا مونگ گوزوحت و بکر صدیق حضیفہ بن محسن غلفانی نی علی کوم کو شاہ اونڈوکا کو پیگانہ نا وارتا دی و عمان نا ارفجا بارکی علی کو آمیشہ انڈوکا کو پیگانا نا وارتا دی و مہرہ ساوانا امری یاہ تو بکر ikirma pamwe na jeshi lake akaondoka niuma ya arfaja na huzafa na kabla ya kufika kwao katika uman ikirma akaenda kuungana nao kabla yake hata ubakar amisha wa amrisha ya kwamba wao wakimaliza mambo ya uman wafuate rai ya ikirima yeye akipenda aondoke nao au awaamrishe kubaki katika uman na kwa votu vile kama imeshaelezwa tayari kwamba maamiri hawa watatu walipoenda kukutana kwa pamoja katika eneo la rujam karibu na uman wao wakawatumia jaffer na abad wajumbe na upande wa pili lakid alipopata taarifa ya ujio wa jeshi lao yeyi akawakusanya makundi yake na akaja kupiga kambi katika dabaa jafar na abad pia wakatoka nje ya uhifadzi wao na wakaja kupiga kambi katika suhar wakawatumia ujumbe huzafa arfaja na ikarma kwamba nyini niote muje kwetu hivyo hivyu kama ilivyo elezwa wa vote waka jakwao katika sohar na waka safisha maynioyao na varitadi hadi suluhu ika tokea katika watu wote pia maamiri hawa waka wayindikia viungozi wa leqid baruwa na waka anza na kiongozi wa banu juzat na katika jibu lake viongozi wa lakid pia wakawaindikia waislamu barua na kama ilivyoelezwa ya kwamba viongozi hawa kwa sababu ya barua hizi wakajitenga na lakid kisha vitakali ikatokea kati ya jeshi la lakid na waislamu ambayo maelezo yake yamekusha elezwa teyari baada ya vita hiyo ikrma na huzefa wakaafikiana kwa pamoja juu ya rai hii ya kwamba huzefa abaki katika oman na afanye mpango ili watu wapate amani na hat ikrma paamuwe na jeshi la waislamu akaenda mbele kupigana na washirikina wengine naye akaanza kazi yake ya kivita kutoka mahra پٹیکانا یا کوامبا باد یا کو مریدا فیتنا یا و امان اکرما پامونا جیشیلا کے اکا لے کیا کوئنڈا ماہرا اینا نجت امینڈی کو یا کوامبا یو kwaajili ya safari yake hiyo akaomba msaada kutoka watu wa umman na maeneo mengine ye akaendla kutembea hadi akafika katika eneo la kabila la mahra watu wa makabila tofauti waliko pamoja naye na, na ikrma akavamia kabila la mahra na maeneo yaliyojirani yake kwaajili ya, Kwa ya kupigana naye watuwa mahra wakagawanika katika makundi mawili kundi moja likapiga kambi katika eneo la jerut chini ya uongozi wahehrit na kundi jingine likapiga kambi chini ya musaba wa banu maharib katika najit kimsingi mahra zima ilikuwa chini ya chifu huyo isipokuwa shakhrit na kundi lake machifu hawa walikuwa na uhasama kati yao na walikuwa maadui na kila mmoja wao alikuwa akitamani ya kwamba chifu wao apate ushindi نی جمبو انبل میزیمngو آکالفانیا یلیکuوا سیدیا وااسلامو نا اکاوا اماریش زیدی معدوی زاؤ نا اکاوا زوفیشا واپنځان وا اسلام یکرما الیپونا واواچاcے پامودنا شخرید یژ akamwita shakhrit kwamba aje kukubali islam shakhrit mwanzoni alikwa muislamu hivyo akaambiwa kwamba asilimutena tena asipigane vita na waislamu hivyo kwa mwito huohuo shakhrit akakubali wito wake na hivyo allah akazoofisha musaba کیشا اکرما اکمٹمیa مسبا و جmبے واقنa اکمpٹیa مویٹو واku انگی کٹیکا اسلام, او او او اسلام او نا کwاcچa وکافیری لکن وwینgی وا واٹu واlی و کuا pامoجa نایے وکم ڈنگائیa کwا سaبابو یا کوکuبال اسلام کwا شخریط وا دوئی uکازیدی کٹیا شخریط نا مصبہ kwa vitu vile ikrima akaelekea kwake na sheghrid pia alikuwa pamoja na ikirma wote wawili wakapigana la musaba katika najt na wakapigana vitakali allah aka wa ngamiza na waasi na kiunguzi wao aka waislamu wakawasaka wasaka waliokimbia na wakawa wingi na wingi wakatekwa kama mahabusu na katika ghanima ngaminya elfu bili wenye asili bora wakatekwa na waislamu hat ikirma akagawa gawa ghanimu katika sehemu tano na akamtuma shakhrit na khumus yaani sehemu ya tano kwa hati abubakar sidik razillahu anhu na sehemu inne zilizobaki akazigawa kwa waislamu hivyo jeshi la ikrama kwa sababu ya kupata vipando na mali na silaha likaimarika zaidi hat ikirma akibaki kule kule akawakusanya watu wa main hayo na wte وakakubal iسlam h اkر ma akampیlke bوbkر hبaرinjema ya ushindi hu kwakumptia mtu mja aita ai sip کیsha kunا hبaرi اkر mا z kulea ymn ht bubکر صdیق ika بarua ake a amy hبارizake zmekusalezوa tیaرi alی kua ame mamرiha اma a kن badya wende ymn نا قطيكا حركاتي زا يمن حضر موت أم سيدي هات مهاجر بن أبو أمية نا قطي يا اما نا يمن واتو وليو رتادي وشغلي كيه إهيو هات إكرما قوى كفوات أمري هيو يتعبق رسديك رضي الله تعالى عنه أقاتوكا مهرا نا أكائلي يمن أم بكا أقافيكا ابیگن پیا نی ماکازی یا یہمن الیکوانا جیشی کوبوا نا کٹیکا جیشی ہیلو واٹو وینگی وا قبیلہ لا مہرا نا منگینے والیکویپو ہت اکرما آکائنڈلیآ کو ایشی کٹیکا یہمن کسینے نا آکائنڈلیآ کو شغلے کی انا واٹو وا نخہ نا ہمیر نا کوپٹا نفاسی یا کوایلی کیا یہمن کسک زینے تاکرما baada ya kuwakamata watu walioasi wa kabila la naha akawakusanya watu wa kabila hilo na akawauliza kwamba nyini rai gani kuhusu islam wao wakasema kwamba katika zama za ujahilia sisi tulikuwa na dini tulikuwa na shauku ya dini na tulikuwa hatupigani vita sasa hali yetu itakwaje ambapo tutaingia katika dini ya islam ambayo ubora wake umekuwa wazi kwetu na mapenzi yake yamekuisha ingia mioyoni mwetu yaani mapenzi ya islam ingia mioyoni mwetu hathakirma alipofanya upelelezi kuhusu watu hawa kwamba je wanasema kwa moyo au nia yao ni kujisalimisha tu hapo akajua ya kwamba wanasema kweli na watu wao wakaendelea kusimama imara juu ya islam isipokuwa baadhi ya watu wao makhususi wakaretadhi na wakakimbia hivi hikrma akawasamehe watu wa naha na makabila ya hamir na kwa ajili ya kuleta umoja kati yao akaendelea kuishi kule کوسبابو یا کوششی اکرما کٹی کا ابین کنڈیلا اسود انسی لکھا پٹا امبالوز نہ امر بن مہدی کریب بادہ یا کوکا ثنا قیس آڈیا کو کٹا ثنا نہ امر بن مہدی کریب علی کو آ شری کی کٹیکا کنڈیلا اسود انسی لکینی حضرت اکرما آلی پفی کا ابین hapo wote wawili yani na amr bin mahdi karib waka jumuیka kwapamoja ili kupیga nae lkn ikatika mdamfupitu ikatokahitlاfu katiaona wakan hv wakatیngana hivyو uji wht ikrma kotoka masriki uka changi asana katika kumali zاfیtna zawaritadi katika lhj لkو نا قبیلالا قندا قرiبونا يمن امبالو للk kٹkا انلا حضرموت مٹنڈاجي و ان hل الي ت زاد بن لبيد ی اقاtومی کالي kٹk سولالا ذاkا آpو واس kوk زداk hيvي ت اقرمان ت محاجر بن ابو امیا و وول وقاجاkم سيد مایلےزو یاکہ یٹا ایلیزوا کٹیکا کمبو کمبو زاہت مہاجر بن اعمیہ کوا ویوٹ ویلیحت اقرما بادا یا کومالی زا فتنا زا وریتادی اکان زا کوجی انڈا کریجیآ مدینہ بینتی یا مجھا بکر صدیق رضی اللہ عنہ علی کوم کَری کین ولیت اکرما کا kwa sababu ya ndoa hiyo baadhi ya wanajeshi wa ikirima wakajitenga naye swala hilo likaletua kwa muhajir lakini yeye pia hakuweza kutoa hukumu yoyote na yeye akamwindikia htabubakra sidik razianhu hali na akaomba rahi yake taubakar razianhu akaendikaa kwamba ikarma kwa kufunga ndoa hakufanya kazi mbaya watu waliokuwa wamekasirika جو کرما وا کا ریزیا لکین وسری کا سباب یاقو قصری کا نعمان بن جان آکی حضوری یا کو مٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی کو آم مومبا مٹم صلی اللہ علیہ وسلم یا یاقوام مٹم صلی اللہ علیہ وسلم آکو بہ بنتی یا کے جان کٹھی کنڈوا یا کے لاکن صلی اللہ علیہ وسلم آکا کٹھا نا آکم سنڈیکی زا بنتی یا کے نہ بابا کے کوم تم صلی اللہ علیہ وسلم علی کُوا ہمیشہ کٹھا ڈوا ہیو hivyu sehemu moja ya jeshi la hatikirma lilikua nawazu hili ya kwamba kwakufata mfano mwema wa mtume s salam hatikirma pia hakutakiwa kumoa mwanamke huyo lakini hataubakr sudik hakukubali dalili hiyo naye akasema kwamba hiyo si sahihi na akasema kwamba ndowa ya hatikrma ni halali hat ikirma paamuwena mkewe akarejea madina na وا نا جیشی والو کو میں کثریکا جو کا جا کو انگانا ناہے ان ان اسماں بنتی نعمان بن جان مانم کے علی تاج واپو اٹام بلش وا کے نکامہ افوا ٹاؤ مونم کے امبا یا کرما علی کو آم موا کٹیکا بخاری نہ کٹیکا وتا بو ونگی نے وادیسی <تصفح> kuhusu mama huyo imeendikwa ya kwamba ndoa ya mama huyo ilikuwa imetangazwa pamoja na mtume saai sallam lakini kabla ya harusi mwanamke huyo akafanya jambo fulani na kwa sababu yake mtume saaaia salam akamrudisha katika kabila lake masimulizi haya yana hitilafu kubwa na hata kuna hitilafu kwenye jina lake wingine wamesema kwamba hat muhajir bin abi umaiya alikuwa amemoa kwa vitu vile akieleza maelezo ya tukio hilo hatu muslehmo anhu amesema ya kwamba ushindi ulipotokea warabuni na islam ikaanza kusamba mwanamuke mmoja wakabila laqinda ambaye jina lake leliku asimaa au omema naagi alikuwa anaitwa jonia au bin تل جون ڈگویا کے لکمان آکام جی امتم صلی اللّہ علّم کو نیا, کا نیا دا دا دا دا دا دا یا کام یا کے نہ کٹا کا ہی چو آکا ٹامان یا کوامبا یہ آموزش ڈا ڈیا کے نا صلی اللہ علیہ وسلم نہ پیا آکاموم با ام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم آکس میا کوامبا ڈا ڈیاں گو امبا یہ علی کو آم علیہ و نا جما فلانی نہ جانے نیم افونگے alaihi mtume kwa kuwa alikuwa na nia ya kuleta umoja katika makabila ya uarabuni hivyo akakubali wito wakena akasema kwamba ndoa itangazwe juu ya feza okia kumi na mbili na nusu ye akasema ya rasulllah sisi ni watu wenye wa heshima mahari ni ndogo mtume akasema kwamba mimi sikuweka mahari ya mke wangu yeyote zaidi ya hiyo یہ علی پورزی کا انڈوا کا سوموا اکا ٹنگازوا نا یہ آکا مومبا ممٹمِ صلی اللہ علیہ وسلم الی امٹو فلانی آٹو موئے امبا یہ آملیٹ ام کے واقع ممتم صلی اللہ وسلم آکا مامب ابو اسید یہ آکائنڈہ حک جونیا آکام ٹکٹا کے حت ابو اُسید آقا سما کو امری عمری ذاہی جب ذم کا کو سوا کے ضم ٹُم صلی اللہ علیہ وسلم ہاپو یہ آکا مولی ذکو سمبو منگی نے امبا حت اسد آکا معامبیا ناکیم کلی شجو ہنگامیہ akamleta madina na katika nyumba moja ambayo ilikuwa imezungukwa na mitende akamteremsha jamaa zake walikuwa wamemtuma mama mmoja pamoja na ymuslih maud anaendika ya kwamba kama vile katika nchi yetu pia watu tajiri wanatuma mtumishi mmoja pamoja na bi harusi ili yeye asipate taabu yoyote kwa kuwa mama huyo alikuwa maarufu katika uzuri wake na wana wake wanakuwa na shauku ya kumwona bi harusi wanawake wa madina wakaenda kumwona na sawana kauli ya mtumishi huyo mwanamke fulani akamchochea akisema ya kwamba muda muwafaka wa kutia haiba ni siku ya kwanza tu hivyo mtume salam akija kwako useme ya kwamba mimi najikinga kwa allah kutoka kwako hapo ye atakupenda zaidi jambo hilo kama haljatengenezwa na mama huyo aliyekuwa ameolewa basi si jambo la kushanga muslim maud anaandika kwamba inawezikana kuwa mnafiki fulani kwa kupitia mkewe au jamaa yake atakuwa amefanya jama hiyo ilimuradhi mtume sah salam alipopata taarifa ya ujio wake ye akaenda katika nyumba yake iliyokuwa imepangwa kwa ajili yake haditsi zinasema ya, zina ya kwamba mtume salwasaa tafsiri yake ni kwamba mtume salalwwasalam alipomjia na akamwambia ya kwamba nafsi yake ujitolee kwangu ye akajibu ya kwamba je malkia pia anaweza kujitolea kwa watu wa kawaida mungu apishe mbali akaonesha kibaa y akaonesha kibri abu mtume anasemakma omtues akia aazo o ksabau a ugeaaisi of labda kwa sababu ya ugeni anajihisi hofu hivyo kwa ajili ya ya kumtia moyo akaweka mkono juu yake hapo yeye akasema maneno mabaya sana yasiyo na mantiki ya kwamba mimi najikinga kwa allah kutoka kwako kwa kuwa kwa nabii akisikia e jina la allah انا جوازو نارو هو یا هشیمه na ukubwa wake unaingia moyoni mwake hivyo mtume sawa akisikia hayo akasema kwamba kwa kuwa umeniomba kwa jina la dhati mkubwa na umejikinga kwake ambaye ni mwenye kukinga hivyo mimi nakubali ombi lako hapo wakati ule uleule mtume saa akatoka inje na akasema kwamba ewe abu usad umpatike shuka mbili na umpeleke kwa jamaa zake hivyo umpeleke kwa jamaa zake hivyo yeye pamoja na mahari pia akatoa amri ya kumpatia shuka mbili za razki zilikuwa shuka mbili nyeupe na ndefu za pamba na zilikuwa nzuri sana ili amri ya kkurani tukufu wala tansu lfadzla bainakum iweze kutimia ambayo ni kuhusu wana wake ambao wapewetalaka kabla ya kujinga uhusiano wa kimuili na mtumee sasama akamsindikiza na abu usaad akampeleka nyumbani kwake watu wa kabila lake wakachukizwa sana na jambo hilo nao wakamkaribia lakini mama huyu akaendelea kusema kwamba hiyo ni bahati yangu mbaya na baadhi ya wakati akasema ya kwamba nilikuwa nimepotoshwa na nikaambiwa ya kwamba mtume salaam akija kwako ujitenge naye na, na uonyeshe chuki hapo wewe utamtia haiba hiyo ilikuwa sababu au ilikwa nyingine lakini yeye akafanya hivyo na mtume salalwasalam akajitinga naye na akamsindikiza habari hizi nimekushazi eleza apo kabla katika kumbukumbu za hat kwa vyovite vile hat ikrima aka kutoka kinda na hazirmaut na akipitia ngia ya yemen na mka akarejea medina ali pofika medina to bakar aka muamuru ya kwamba aondoke kumsaidia Khalid bin Said had ikrama alikuwa ame toa ruhsa kwa jeshi lake ambalo lilikuwa lime shiriki katika vita pamoja na aye hata bakar aka muandalia jeshi jingine ye ye akawapa ruksa akisema kwamba nyini mmechoka sana hivyo sasa mupumzuke hivyo hata ubakar akaanda jeshi jingine na akawaamuru kuelekea siria wakiwa chini ya bendera ya ikirma huko kazi kubwa alizofanya ikirma na akipigana kwa ushujaamkubwa akauwa washahidi habari zake zitaelezwa inshallah katika kumbukumbu kumbu za vita vya syria کیشا کونا مسفارا وا ٹانو یعنی ویٹا یا ٹانو ایلیو ٹوکیا چینیئہ او نگوزیو س شرح بیل بن حسنا ضدی ا وریتادی وا سحت ابوبکر ا کمٹوم ہت عکر ما کوینڈا کوپمبھاندا نا مسیلما کٹیکائ یماما نا نیمیا کہ ا کمپلیک ہس شرہ بیل بن حسنہ کوینڈا یمامہ utambulisho mfupi wa shurahbil bin hasana nikama kama ufuatao jina la baba yake shurahbil bin hasana lilikuwa ni abdulah bin muta na mama yake alikuwa naitwa hasana wengine wanamwita kwa jina la kindi na tamimi baba yake shurahbil alifariki dunia shurahbil alipukua mtoto mdogo na huyo kwa jina la mama yake hasana akaitwa shurahbil bin hasana ashurahbil ha alikuwa miongonimwa wali walitangulia کٹیکا اسلام نہ یہ پمجر کے آقا میا اوہبیشی نہ آلی پوریجیا کوٹوکا اوہبیشی اکائیشی مدینہ کٹی کا نیوم با زبانو کٹی کا خلافت راشدہ ہویکو نے موا واپیگا نا یہ معشہور ماقا و نان ہجرا آکیون عمری و میاکا سٹین نا کی دنیا کٹی کا تون امواس kwa vyovite vile kama ilivyo elezwa teyari ikirma lica ya kupata amri yati abubakar yakwamba kwamba usishambulie adui kabla ya kufika kwa shrahbil ye akafanya haraka na kabla yakufika kufika kwa shrahbil akashambulia musalma ili ushindi unasibishwe na jina lake lakini musalma akamsukuma niuma nahati ikrma alipomwambiyati abubakar kuhusu hali hiyo ya kushindwa kama imekuisha elezwa ataubakar akasemana akamwidikia barua ya onyo akisema kwamba usije madina na ndoa hili la kushindwa watu wasije wakavunjika moyo na akamwamuru kuelekea uman shurahbil bin hasan baado alikua njiani ndipo akapata habari za ikma kwamba ikma ameshindwa yeye akasimama kulekule na akasubiri maagizo mapia kuoka wa hataubaka hataubak akamwendikia kwamba ubaki palepale pale ulipo hataubak akamwendikia shurahbi ya kwamba wewe mama hadi upoke amri yangu ya pili na mtu ambaye umetumwa kupigana naye yaani musalma kwa muda huo wewe usipigane naye kisha hata bakr sidik alipomteua khalid bin walid kwa ajili ya vita vya yamama akamwamrisha shurahbil bin hasan ya kwamba khalidbin walid akija kukutana nawe na ukimaliza mambo ya yamama kwa kheri wewe uelekee kwa kabila la kuza na ukiwa pamoja na amr bin as uwashughulikie waasi wa kuza ambao wakatae islam na waipinge hapo sio swala la kukataa peke badi ni kupinga na kupigana vita kuza pia ilikuwa kabila mashuhuri la arab ambalo lilikuwa likipatikana magribi ya madaine saleh mbele ya wadiul qura ویلے ساوانہ عمری یا و بکر صدیق رضی اللہ تعالیٰ عنہ حضرت آکا انڈلیا کو ایشی nakubaki na jeshi lake lakini musalma akawashambulia na jeshi lake mwandishi mmoja moja habari hiyo anasema wamba hkalbn walid alikuwa njiani ya kuelekea yamama la jehi lamsala likawahambuliajei a la hurahbill nalikawasukuma nyuma baasia wanahistoria wananikayakwamba rahbil pia alikuwa amefanya amefanyaosalillile ambalo krm alikuwa amelifanya kabla yake yani akaanza vita ili apate ushindi lakini akalazimika kuona kwamba akalazimika kuona vitakali na akalazimika kurejea nyuma lakini hiyo si sahihi bali uhakika ndio huu ya kwamba jeshi la iyamama likiwa na wazo hili ya kuwaha shurahbil akiwa pamoja na hadkhalid wasiwaletee hasara kubwa likaja mbele na likawashambulia yaani m- jeshi la musalma likawashambulia jambo fulani litakuwa limetokea kati ya hayo mawili lakini tukio ni kwamba hashurahbil akarejia nyuma na jeshi lake hadkhalid bin walid alipofika kwa shurahbil na akapata habari zote hapo akamkasirikia had khalid alikuwa na fikra ya kwamba mtu asi asipona nguvu ya kupigana na, na maaduii basi aendele ku epukana na maadui mpaka apate nguvu na apate uwezo wake nasiyo na kwaamba hana nguvu kisha aanze vita na maaduii na apate kushindwa kwa vito vile بادیہ یہ شرہ بیبیل آنڈل کو کٹی کا ویٹا پا خالد بن ولید الخالبن ولید آ کم ٹیوا حد شرحبیل کا مم کو جیشیلام بیل نا مقدمۃ الجیش نا اوپانڈ ولی نہ شوٹو یعنی میملا نا میسرا آکا و ٹیوا زیل بن خطاب نا ابو حذیفہ بن اتبا بن ربیعہ بادھا یا کومریزا ویٹا ویماما ثاوانا امری یا ہتبر صدیق رضی اللہ تعالیٰ عنہ شراحبیل اکائنڈ کو اونگانہ نا ہت امر بن آس علی کو پمبانا نا واس ہی ویو ایمینڈی کو یا کومبا شرح بیبیل ناہت امر بن آس وکان ذاکو وشمبولی یا وطا دی واس وزا حت امر بن آس وک وشمبولی یا کبیل الاسعد نہ بلق شراہ بیل اکشم یا کبیلپ نامہ قبیلا کے ویٹا یا سیٹا ایلیو گانوا نہت امر بن آس زدیا واس وارتا یا توبکر علی کوم پاٹی یا بن ڈیر امر بن آس نا الی کوا امے معامریشہ کوینڈا کوپیگان نا ما قبیلہ ماٹاتو کضا وادیا نا ہارس قضا پیانی قبیلہ مجہ ماشہوری لاعرب امبالولی نا پٹیکنا کٹکا مینیو یا مغریبی یا مدائن سالحے مبیلے یا وادی القرا وتامبوليشو مفضي وتامبن اس निकاما اوف واتاو جنلا كليليكو امرنا كونياك اليكواني عبد الله بن عبد الله اوك ووينجين اليكو ابو محمد باباياكي اليكو نايتوا اس بن وائل ن ماماياكي اليكو نايتوا نابغه بنت حرملا سوان رويامه جينا حليسي لا مامكه لليكو سلمى نابغه اليكو لقبو ياكي هات امر بن اس mwaka wa nn hijira mezi sita kabla ya uhindi wa mwaa alikuameubalisla mwaa wam likuwa amemteua mendaji wa umman nayi akaendelea na, na wazifa huohuo hadi kifo cha m kishabada akashiriki katika vita za siria na katika zama za ukalifa was omar akawa mtawala wa palestina kaika kazi zake kubua kazimoja nikupata ushindi wa misri baadaya ushindi wa misri hazrat omar aka mteua kama mku wa misri katika zama za khalifa wat ohman aka jiuzulu kutuka utawala wa misri na akaanza kuishi katika palestina amir muavia aka mteua tena kama mtawala mku wa misri na hadikifochake akaindalia kutua huduma hiyo hiyo inasemwa ya kwamba kifo chake kilitokea mwaka wa obt hijra wengine wanataja mwaka wa saba hijra waas hijrawengine na wengine wanasema ilikuwa mwaka wa moja hijra lakini riwaya inayozungumzia mwaka wa abt hijra kuhusu kifo chake inafahamika kuwa sahihi zaidi hata bin as, alikuwa na ujuzi mkubwa wa kutoa hutuba na alikuwa na busara na mwna siیasa mhhورi na mروf na mpganaji mt m alیk a megme sa ktika itambalmbal amr bin s abdلل ab f و i s yeye alimkabizi kazi ya kupigana vita na waritadi wa kozaa kwaani yeye ye katika maisha ya mtume w salam alikuwa amekusha pigana vita na kabila la kozaa katika zatu salasil na alikuwa anailewa hali ya kabila hiyo na njia mbalimbali za kabila hiyo mtume mtumi salwwaalm mwaka wa nane hijra mwezi wa zulhija alikuwa amemtuma hat amr bin as na barua kwenda kwa viongozi wawili wa umman jafar na ibad wana wajulande barua ya mahubiri na kwa sababu ya kazi hiyo iliyofana sana watu wa umman wakakubaali islam juu ya mkono what amr bin as ام ٹم علی کو آم کابیزی کازی یا کوسکا کٹیکا عمان علی کو عمان ڈیپوٹیا باروۃ و بکر صدیق آکا پاٹا تاریفہ یا کی فم ٹم صلی اللہ وسلم بادی صلی اللہ وسلم یا رابونی یا کریتا آدی ہی ویو کوا یا کو مریضہ فیتنا یا تو آکا موٹا امر بن آس کھوکا امان ہی یہ آکی فواٹا عمری یا آکا ٹھوکا نا مدینہ نا kwa ajili ya kumaliza fitna ya uritadina uaasi hataubakar alipokuwa amewateua maamiri kumi na mmoja ndipo hataubakr sidik alikuwa amemwamirisha shurahbir bin hasana kwamba ukimaliza vita ya yamama basi uelekee kabila kuza na ukiwa pamoja na amr as uanze kuwashughulikia waasi wa kuza wa si wa ambao wakatae kukubali islam na waipinge na watangaze zi vita zidi yake hivyo hatamr bin as na shurahbil wote kwa pamoja wakaanza kupigana vita zidi ya waasi wa banukoza na wakaanza kuwasaka katika malizo yake mwandishi mmoja anaendika ya kwamba banukoza walikuwa hawakuingia katika islam kwa furaha bali kama makabila mengine wao pia walikuwa wamekubali islam kwa sababu ya hofu au kwa sababu ya kupata mali na ilhali mioyo yao ilikuwa haina mapenzi ya islam hivyo baada ya kifu cha mtume sala salm pale walipojua kwamba waislamu wamezoofika wao wakakataa kutoa zaka amr bin as akipata amri kutoka ukhalifa akiwa na jeshi lake akaelekea juzam kwa kupitia njia ile, ile ambayo alikuwa ameitumia hapo kabla na kwa kufika huku akaona kwamba banugozaa tayari kwa ajili ya kupigana vita vita ikaanza vita kali ikatokea na banogozaa katika safari hiyo pia wakashindwa vibaya na tamar bin as akichukua zaka kutoka kwao na baada ya kuwaingiza katika islam akarejea na ushindi na mafanikio halifa mtukufu anasema kwamba habari zilizobaki nitazieleza katika siku za usoni inshallah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من <مي> يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن <سؤال> الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر