أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين امير المؤمنين مونيزي مونغو ام سيدي سانا انا سيما نيلكو نايليزا كوسي viliviotumuwa katika zamaza hضrat abubakr sdiق raza waasi kikosi chasaba kili chokuwa zidi ya waasi kuhusu kikosi hiki sawana maylezo ya historia ki kosi hiki kili tumuwa zidiyawaآsi waliyoritadi chیniya wa haضrat khalid bin said bin as حضرت ابو بكر رضي الله تعالى عنه آلفونجا بن بندرا خالد بن, بن اصدقاء للمساعده توما يقولون كوني يكون لا هم باتين أمبالو للي كوا كوني يا سيريا. أوتامبوليشو وحد خالد بن سيد بن آس نكامة أفواتاو جينالا کے لليكوى خالد ناقنيا کے لليكوى أبو سيد جينالا بابا کے لليكوى سيد بن آس بن أمية نا مامايا کے لليكوى لبينة بنتي هباب أمباجي لليكوى معروف لا أم خالد ht hld alikuwa no al alitangulksilim kaika ak wn a ali bn abitlb buba a b arsa s n abiwa tukio la kusilimu kukhalid lina simuliwa hivi ya kwamba yeye aliona katika ndoto ya kwamba amesimama kandoni ya moto na babake anajaribu kumwangusha ndani yake naye akaona ya, na, ya kwamba mtume mntume saah wasalam amemshika ili asije akaanguka katika moto harkhalid akashituka juu yake na akaamkana akasema kwamba wallahi ndoto hiyo ni kweli kisha yeye akakutanaa hatabubakar sidik hapo akamsimulia hatabubakar sidik ndoto yake na akamweleza hatabubakar akasema kwamba wewe utapata kheri allah taala anataka kukusalimisha muhammad saawh wasalam wa ni nimtumewa allah wewe umtii kwani ukisilimu utakapo mtii yeye yeye atakusalimisha kutoka kuanguka motoni na baba yako ni mwenye kuingia katika moto huo hivyo h khalid akamjia mtume saluwasal wa mtume saluaiwasalam wa alikuwa katika eneo la ajiyad katika makka ajiyad ni jina la sehemu ilio karibuna mlima wasafa katika makka ambapo mtume sal lhualaihi wasallam alikuwa amechunga mbuzi hasa khalid aka muambia mtume salihualihi wasallam ya kwamba e muhammad salhualaihiwlihi wasallam unaita upandegani mtume sal hualihi wasallam akasehma kwamba mimi nawaiteni kwa allah ambaye ni mmoja na haana mshirika wake na muhammad salawa wasalam ni mja wake na mtume wake na nyini muwache ku mawe haya ambao hawasikihi wala hawauni na hawawezi kuleta hasara wala faida yoyote na hawajui ya kwamba nani anawaabudu na ni nani asiyewaabudu wa abudu hapohad khalid akasema ya kwamba mimi natoa ushahidi ya kwamba hakuna apa ku kuabudiwa isipokuwa allah na minatowa ushahidi ya kwamba wewe ni mtume wa allah mtumi saawwasaam akafurahi sana juu ya kusilimu kwa halid baada ya kusilimu hadhald akajificha baba yake alipojua kuhusu islam ya ye ye wa islamu yake yeye akawatuma wanaye wengine wasiokuwa waislamu ili wamtafute hadhalid hivyo wao wakamtafuta na wakamleta kwa baba yao baba yake akaanza kumkaribia hadhalid na akaanza kumpiga na fimbo iliyokuwa mkonone mwake yeye akaanza kumpiga na fimbu ile hadi akaivunja fimbo na akasema kwamba wewe umemtii muhammad salalwaawasalam ilhali unaona jinsi kaumu yake inavyompinga yeye na mabaya ambayo wao wanayaeleza kuhusu miungu yao na mabaya ya mababu zao pia hatu hale akadjibu ya kwamba wallahi mimi nimesha mti mtume sallaualaihwaalhi wasallam hapo baba yake akamkasirikia sana na akasema ya kwamba wewe ni mpumbavu tu ondoka kutoka hapa na nenda uendako na nenda upendapo mimi nitafunga chakula chako hapo hatu hale akasema ya kwamba kama weve utafunga chakula changu allah atanejalia riziki ya kuishi hivyo babake akamfukuza kutoka nyumba yake na akawaambia vijana wake ya kwamba mtu yeyote asiongee naye had khalid akatoka huko na akaanza kuishi kwa mtume alihi sallaualahwalihi wasalam wa kikawaida yeye akijificha kutoka kwa babake alikuwa anaishi karibu na maka ili babake asije akamkamata tena na akamtesa baba yake dhalid alikuwa na tabia ya kuwatesa sana waislamu na alikuwa miongoni mwa watu wenye heshima ya maka safari moja yeye akauguana kwa sababu ya marazi kwa sababu ya makali ya maradhi yake akasema kwamba kama allah akiniponya katika maradhi yangu hatujui alikuwa ametaja jina la allah au alikuwa ametaja jina la miungu yake lakini ye akasema kwamba kama nikipona kutoka maradhi haya basi mungu wa basi mungu wa ibne abi kabsha yaani muhammad sa salam hata abudiwa katika maka mimi nitatumia ukaalike asi kwamba nitawafukuza waislamu wote kutoka maka khalid alipojua akafanya dua ya kwamba e allah usimpe uponyo usimponye yaani akaomba dua dhidi ya babake hivyo yeye akaafa katika maradhi yake wاسلاm wالیpo hmیa uhbesیk marayapیli hاld pia akainڈa p moja naیe mkee عmیma بنتی hاlد hzایa pیya alیkwیpo nugu mongی ne hاlد ht اmر بن as pia aka hmیa pmja naیe t katika zama za vita va hiber akatoka uhabeshi na akamjiya mtuma اwalm pamojanajafr بن ابی طالب علی کو حقو شریک کٹی کا ویٹا یا خیبر القیم میں صلی اللہ علیہ وسلم کٹی کا مالیہ غنیمہ علی کو ام پٹی یا کے کیشا کٹی کا عمرات القضا اشیندی و مکہ ویٹا یا حنین طائف نہ تبوک نہ کا علی کو پمجنم میں صلی اللہ علیہ وسلم کٹی کا ویٹا زوٹ yeye ye alikuwa hakuweza kushiriki katika vita vya badar na akaendelea kuwa na wasiwasi juu ya kukosa bahati hiyo akamwambia mtume sala salam akisema kwamba ewe mtume wala sisi hatukuweza kushiriki pamoja nawe katika vita vya badar mtume saaa akasema kwamba je hupendia kwamba watu wapate bahati ya hijira moja nawe upate bahati ya hijira mbilim <laughs> <laughs> <laughs> كتيكا دي باجي يا تفسير القرآن مجينا يا ووحي شива واهي عليو يا خالد بن بن اسبيا تو الله وصلى وسلم عليه قا أميم تيوخ خالد بن سعيد كوأكازي يا كوكوسانيا سادكا ز يمن الله وسلم عليه وسلم با یاتی بکر لکنی بنو ہاشم والی پوفائیاں اخالد بکر خالد پیا آفیاں یا کے kisha baada ya hataubakar katika nyakati mbalimbali akamtuma kwa kumfanya kuwa amiri wa majeshi mbalimbali hadkhalid katika vita vya marju katika zama za hatabubakar aliuwa washahidi na baadhi ya watu wanasemaya kwamba vita vya marju kwa kuwa ilikuwa imetokea mwaka wa kumi na inne hijra. کٹکا جامع خلیفہ وحت عمر انا سیمو یا کو بہت خالد کٹیکا انچی یا سیریا عالیک و آم واو شہید کٹکا ویٹا ویا اجنا اشری سیکریدنا ان قبل یا کیفو چاہت و بکر کٹیکا تاریخ طبری ماہلیزو یا ویٹا ایلیوپی گان وحت خالد زیدیا وارتعادی یا میں ایلیز hat obakr ri ال anh alipofunga bendera kwajili ya kuwashuguli kiya waritadi na aka wacaguwa wale alio wataka kuwacagua katiya moja ali kwa khalid bin said hat mr akapinga uteuzi wake kama amiri na akasema kwamba wewe usimpe kazi yoyote hat obakr ri t an akasema kwamba hapana یعنی آکا ہی نا, نا رائیہ حت عمر نا آکام تیوہ خالد جو یا کی کوسی چا کوٹوہ مساعدہ کٹی کا تیمہ تیمہ پی یعنی امجی ما شہوری کٹی کا سیریا نا مدینہ ہیوی حتو بکر آلی پو معامورو حت خالد بن سعید کوندا تیمہ آکا سے مکوام با اسیہ چے محالا پاکو na uwaite watu walio jirani yako waje kukutana nawe na uwakubali wale tu wasioritadi na usipigane na mtu yeyote isipokuwa mtu ambaye aje kupigana nawe hadhi amri zangu zikufikie hadkhalid akaishi temaa na makundi mengi ya jirani yakaja kuungana naye habari ya jeshi hili la waislamu ikawafikia warumi vao wow, wakaomba majeshi kutoka waarabu waliokuwa chini yao ili kupigana vita vya siria hahalid akamjulisha hataubakar kuhusu mandalizi ya warumi na ujio wa makabila ya uarabuni hataubakar akamwandikia jibu ya kwamba wewe usonge mbele usiwe na hofu hata kidogo na umombe allah msaada wake hatalid akipata tu jibu hilo akaelekea mbele na alipofika karibu na maadui maadui wakashikwa na haiba na wote wakaacha sehemu zao na wakatawanika na wakakimbia hapa na pale hadkhalid akateka maeneo yao watu wengi waliokuwa wamejumuika kwa hadkhalid wakawa waislamu yani wakakubali uislamu taarifa ya mafanikio hayo had Khalid akam to me to bakkr to bakkr aka indica ya kwamba wewe usonge mbele lakini usikwende mbele usiende mbele sana ili huko nyuma maadui wapate nafasi ya kuwashambulia waislamu kutoka vitabu vya historia katika zama za to bakkr hizi ni habari zinazopatikana kuhusu Khalid bin Said kuhusu shughuli za Zidi ya wari tadi pamwe na hizo katika zama za abubakar katika kumbukumbu za ushindi wa siria mchango aliotoa yeye habari zake zitaelezwa katika siku za usoni kیکوسیچنان klی kua niچاتrfa bن hاjز klی tum zد aوs lرtا توبر moja بنڈera m kwajlیa ka ka mamr ya آpی ا نو سل ا و وa kunاوa s y a kwjilیa kpmn ا قبi بنو سl ا و وa توب l ka amemٹa a bن vile علامہ ابن عبدالبر کٹیکا الاستیاب آمینڈی مینڈی کا جینا بابا وحد تريفا معان کاما حاجس یعنی پم زا علامہ ابن اصير آمینڈی کا حاجر پم را را كٹا اسدالغبہ اتو بكر یا يا كچاكلى وکوا خلیفہ اكم ٹيو وحد تريفا بن حاجس کاما ام ٹنڈا juu ya waarabu wa banu sulaim ambao walikuwa wamesimama imara juu ya islam mtu huyo alikuwa na jaziba na ikhilasi yeye akatoa hutuba za kusisimua imani mpaka waarabu wengi wa, wa banusulim wakaja kuungana naye kuna riwaya nyingine isemayo ya kwamba haabdulah bin abubakar anasimulia ya kuwa hali ya banusulim ilikuwa ndiyo hii ya kwamba baada ya kifo cha mtume mtumew baadzi yao wakaritadhi na wakarejia katika ukafiri na baadhi ya watu wao wakaendelea kusimama kidete juu ya islam pamoja na amiri wao maan bin hajis au sawa na wengine nduguye turafa bin hajis hat khalid bin walid alipoondoka kupigana na tuleha hata abubakar akamwendikia maan ya kwamba kutoka banu sulaim watu waliosimama imara juu ya islam uinde na wahad khalid atman akimteua ndugu yake urafa bin hajis juu ya nafasi yake aka toka na had khalid kuna riwaya nyingine iliyosimuliwa na had abdullah bin abubakar ya kwamba mtu mmoja wa banu sulaim akamjia tawbakkar yaji alikaa ki itwa faja na jina lake lilikuwa yas bin abdullah katika neno la faja kuna mafhum ya ghafla kwani mtu huyo akiwashambulia ghafla abiria na makazi ya watu alikuwa akiwapora hivyo akaanza kuitwa fajaa kwa vyote vi faja, vile mtu huyo akaaja kwa taubakar na akasema ya kwamba mimi ni muislamu mimi nataka kufanya jihadi dzidi ya watu hawa ambao katika makafiri wa miritadi وہ وے انی پٹی کی پانڈو نہ نی تو بکر اکم پٹی کی پانڈو نہ صلاح katika sehemu moja kuna maelezo yake yanasema ya kwamba tabubakar akampatia farasi mbili s- au sawa na riwaya ya pili akampatia ngamia helahini na silaha za wanajeshi selasini na akampatia waislamu kumi pamoja na silaha mtu huyo akatoka huko na muislamu au mritadi yyote akija mbele yake yeye alikuwa akipora mali zao na mtu ambaye alikuwa nakataa yeye alikuwa anamua mtu huyo alikuwa anafanya hivyo na watu wote muislamu au mritadi alikuwa akiwaua waislamu pia na pamoja naye alikwepo mtu mmoja wa banu sharid ambaye alikuwa anaitwa najba bin abu mesa kuna riwaya inayosema ya kwamba faja akaelekea kwa kabila lake na njiani akaendelea kuwachochia waarabu waritadi ili kuungana naye idadi yake ilipo kwanza yeye akawaua wenzake waislamu na akapora mali zao kisha akaanza kufanya mauaji mara kabila hilo na mara kabila jingine kundi moja la waislam lilikuwa linaelekea madina yeye aka kwanza akapora kisha akawaua shahidi hata hataabubakar akapata taarifa yake yeye akamwindikia haturafa bin hajis au baadhi ya watu wanasema ya kwamba hata abubakar akatuma amri hii kwa maan yeye alikuwa amemtumia ndugu kwa kwavete vile hata ubakar akaendika ya kwamba adui wa mungu fajaha akanijia yeye alikuwa anasema kwamba mimi ni muislamu yeye akaniomba kwamba ni mwezeshe zidi ya wale, wale yeli taadi kutoka islam hivyo nikampatia vipando na silaha sasa nimejua kwa yakini kwamba adui huyo wa allah akawaendea waislamu wa na waritaadina akaendelea kupora mali zao na mtu akimpinga yeye alikuwa akimua hivyo wewe nenda na waislamu waliopo kwako na umue au ukimkamata umtume kwangu kuna riwaya isemayo ya kwamba taabubakar kwa ajili ya kumsaidia turafa akamtuma abdullah bin qas turafa bin hajis akaenda kupigana naye makundi mawili yalipo ingi a ya vitani kwanza wakapigana kwa mishale tu mshale mmoja ukaenda kumpiga najwa bin abu musa naye akawawa fuja alipoona ushujaa na uimara wa wwaislamu yeye akamwambia turafaa kwamba kwa ajili ya kazi hii wewe hustahiki zaidi kuliko mimi wewe pia ni amiri alieteuliwa natbak na mimi mimi pia ni amiri, ni amiri kwa ujanja mkubwa yeye kuwazuia kupigana vita turafaya, aka Faja, kama wewe ni basi jisalimishe na mipia ili eliwa jisalimishe na uende kwa hata ubakar na uko huko hukumu itatolewa ya kwamba wewe ni amiri aula hivyo fujaa akaelekea madina pamoja na turafa wote wawili waalipo mji hata ubakar hata ubakar akamwamuru ha turafa ya kwamba umpeleke fajaa katika bakii na umchome katika moto huyo akatendewa hivi kwani ye alikuwa amewafanya waislamu hivi hivi haturafa akaenda naye na, na akawasha moto na akamtuma akamtupa ndani ya moto kuna riwaya inasema ya kwamba katika vita faha akakimbia haturafa akamsaka na akamteka kuwa mahabusu na kisha akamtuma kwa atauubakar ye alikufika kwa ataubakar yeye akam washia moto mkubwa katika madina kisha akafunga mikono na miguu yake na akamtupa katika moto kiko si cha tisa kili kwa jahat ala bin hazr me kili chokuwa zidiwa asiwali uritadi hata baqar akampatia jahat ala bin hazr me bendera moja na akamwaamuru kuenda baharen bahrain eneo hili lilikuwa likipatikana katikatiya yemamana guba ya uajemi na katika eneo hilo nchi ya katar na falme za bahrain zilikuwa ndani mwake sio bahrain ya zama hizi ambayo ni ndogo bali ilikuwa pana sana makao makuu yake yalikuwa darin katika zama za mtume sa sallam muner bin sawa alikuwa mfalme wa hapa ambaye alikuwa amesilimu siku zile bahrain saudi arab بحرن یعنی بحرائن سعودی عرب نہ اسلام یہ علی کب اسلام موجا وحت علا بن حضر می aitwaye amr bin hazrmi alikuwa mtu wa kwanza wa washirikina ambaye muislam moja alikuwa amemua na mali yake ilikuwa mali ya kwanza iliyopatikana katika islam kama khums katika sababu za msingi za vita vya badr pia inaelezwa ya kwamba sababu moja ya vita ya badr ilikuwa mawaji ya mtu huyo ڈگو موجوت علا بن حضرم آئی ٹوائے عامر بن ہضرمی علی وا وسک یا بدرک ٹکا حالیہ کافی ٹم صلی اللہ علیہ, علیہ وآلہ وسلم علی پوا و فل میں بروا ذا ماہبیری قاضی یا کم پل بروا فل میں و بحرین منظر بن ساوا آکم کبیز علا بن حضر بعدا یہ ٹم صلی اللہ علیہ وسلم آ کم ٹواحت علا بن ہضرم کا مم جی مکو و بحرین حت علا بن حضرم عالپم پٹیا منظر بن ساوا ویٹو ونگیا کٹی کا اسلام یہی آب قبال اسلام منظر علی پاٹا اجمب و اسلام جی بلا کے لیے کواہلی یا کومبا می میں کوسوس والی نی, نی چو نا نیلیچو ناچو نی میونا یا کوامبا نی کواجیلی یا دونیا ٹو نا yaani kile nilichonacho ni kwa ajili ya dunia tu na si kwa ajili ya akhera yaani mali zote nilizonazo ni, ni mambo ya kidunia tu wala si kufanya maandalizi yyote ya akhera na nilipo tafakari kuhusu dini yako nikaikuta inafaa kwa ajili ya dunia na akhera vile vile hivyo hakuna kitu kinachoweza kunizuia kukubali dini hiyo nimepata yakini kwamba islam ni kweli humo kuna tumaini la kuishi na raha ya mauti alisema kwamba mpaka jana nilikuwa na washanga wale waliokuwa wana ikubali na leo na washanga wale wanaoikataa ikata nilipojuwa kuhusu uzuri wa mafundisho ya islam fikra zangu zimebadilika heshima ya sheria iliyoletwa na mtume sallaualwaalhi wasalam alisima kwamba hishima ya sheria iliyo letwa na mtume salى اللهu alaيhi wasallam inatulazimu kwamba sisi tuh tuhishimu mtume saaa salam na tuheshimu sheria yake hadi kifo cha mtume salى الهuعlaيh wasallam hat ala bin hazrmi akaindelia ku mtenda jimku wa bahrain ba da yak tikaza ma za u khalifa wa tobaqar akaindelia ku wa wasifa huwa huwa na at umar pia katika u khalifa wa ki akaindelia ku mtumia kwa kazi hiyo hiyo hadi katika za ma za u khalifa wa at umar yai akafari ki dunia ساوانا طبقات ابن سعد ثفار موجا وٹو بحرین والم شاک علا بن حضر امبل یا صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم مبم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم اکم و ظولو ٹوکا ضیا کے نکم فنت ابان بن سعید بن آس کو ٹنڈا جم کو و بحرین baada ya kifo cha mtume sallallahu alaihi wasallam uritadina wa as'ulibu enea katika bahrain ataban aqarejia madina na akaa cha chio hicho na hata ubakar alipotaka kumtuma kumpeleka tena katika bahrain yeye akaomba razi kwa kusema kwamba mimi baada ya mtume sallallahu alaihi wasallam sitakuwa mtendaji yani amel wa umtuyo temungine apu ata abubakar akamteua tena hata ala bin hazrmi kaama mtendajimkuwa bahran nayeye hadikifucake akaindila kutowa hudu mahiyo hat ala ali kuwa maaruf kuhusu kupokelewak wa maumbi yake yani mustajabudawat zipo riwaya tofauti zinazoeleza habari zake hata abu alikuwa anasema kuhusu sifa na kupokelewa kwa maombi yake ya kwamba mimi nimevutika sana na tabia yake katika riwaya anasimulia ya kwamba safari moja nilitoka madina kuelekea bahran njiani maji yalikwisha haalha akafanya maombi kwa alla ndipo akaona kwamba chini ya mchanga kuna chemchemu ambayo imebubujika nasi tukanywa kutoka chemchemu hiyo kisha hata abu hureira anasimulia ya kwamba mimi pamoja na ala nilitoka bahran na kuelekea basra nikiwa katika jeshi sisi tulikuwa katika ayas na katika ayas yeye akafariki dunia ayas ilikuwa kijiji katika maeneo ya banuthamim tulikuwa katika eneo fulani ambapo hatukuwa na maji mungu akatudzihirishia kipande cha mawingu ambacho kikanyesha mvua juu yetu sisi tukaogesha maiti yake na tukachimba kaburi kwa panga zetu hatukutengeneza mwanandani kwa ajili yake na baada ya muda fulani tukarejia ili tuchimbe mwanandani kwa ajili yake lakini hatukuona sehemu ile ambapo tulikuwa tumechimba kaburi lake kuhusu kifo chake kuna hitilafu kwa baadhi ya watu kifo chake kilitokea mwaka wa kumi na nne hijra na wengine wanasema ilikuwa mwaka wa ishirini na moja hijra kuhusu bahran inapatikana ya kwamba bahran ili kuwa cini ya utawala wa shahane hira na shahane hira wali chini ya wafalme wa kisra kabla ya islam hira ili kuwa makau ya wafalme wa iraq ulikuwa na makazi mseto katika miji ya puani na kibiashara ya bahren walikwepo waajemi na wakristo pia walikwepo mayahudi na walikuwa wakiishi ja na waajemi walikuwa wakitawala biashara ya arab katika maeneo yale walikuwepo wafanya biashara ambao walikuwa wametoka india na iran na kutoka kando ya mto wa farat hadi maeneo ya pwani ya eden walikuwa wamestawi wafanya biashara hawa walikuwa wamewaoa kina mama wahapa na watoto waliozaliwa kutoka kwao walikuwa wanaitwa kwa jina la abna nyuma ya miji ya pwani kulikuwa na makabila matatu makubwa na matawi yao mengi moja bakar bin wail pili abdul kayas na tatu ilikuwa rabia familia zao nyingi zilikuwa wakristo kufuga farasi ngamia na mbuzi na kupanda mitende zilikuwa shughuli zao makhsus msimamizi mkuu wa makabila haya alikuwa yule ambaye serikali ya hira ilikuwa inamwamini mmoja wao alikuwa Munzal bin sawa pia yeyi alikuwa akiishikatika wilaya ya hajir ya bahran na alikuwa akitawala kabilala abdulkas karibuna hajir ujumbe mbiliza kabila la abdulkas zika mjia mtumbe s salm kundila kwanza kilimjia mwaka watano wa hijra ambalo lili na watukumina tatu na ine au ine na ujumbe wa pili wa kabila la abdul kayas ukaaja mwaka wa tisa hijiria na ukaaja kumwona mtume saa salam na safari hii watu arobaini walikuwa ndani yake na jaruth pia alikwepo katika kundi hilo jaruth alikuwa mkristo ambaye baada ya kufika hapa akasilimu sawa na kauli moja kundi hilo kabla ya kufika kwa mntumi saw salam walikuwa wamikubali islam wajemi wakristo na mayahudi wa hajar walikuwa wamekubali kutoa jizia makazi na miji mingine ya bahrain ilikuwa nje ya islam lakini watu hawa wakipata nafasi walikuwa wanafanya uasi منظر بن ساواء علی پب اسلام السلام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم اکم رحوسو کو یا کو ٹنڈا جم کو و بحرین بادلیم وقان ذکو حبیری و ٹو حبیر وََ کو مہکم اکم ما جرود بن معلہ اللہ علیہ وسلم الی عاجی فونز دینی jarوd akafika madina na aka jifunza mafundisho yake islam na aka jua dini na kisha akarejia watu wake na aka anza kuvا hubiri wake kuhusu islam nا mاfunڈisho yake bاdایa kیfو cha mtum صلى اللعليهوسلم یai sی kchyace bاdاya mwakaوakomina moja hjرa mنظr آکا frیقi dنیا hapu ورابu n asی ورابu wote وaka tngazا uasی kابil l عbدالkaslیkاsےmaکwambا kاma angekuwa اngekua nbibاsi asinge kufa kamwe nا wote وakaritاdi تارiف یake i kmfki ر alikuwa miongoni mwa watu wenye hishima wa kaumu yake alikuwa amekwenda madina kupata malazi na alikuwa miongoni mwa wale waliuhamia kwa mtume sl salam na alikuwa mhaziri mzuri ajarud akawakusanya watu wote waliyokuwa wamirithaadi ili awaambie kwamba kwa nini kifo cha mtume saasalam kimetokea na akasimama ili atoe hutuba na akasema kwamba eni kundi la abdul kayas mimi nawaulizeni jambo moja kama mnalijua basi muniambie na kama hamlijui basi msiniambie wao wakasema kwamba utuulize unachotaka kutuuliza hajarut akasema kwamba je mnajua ya kwamba katika zama za nyuma w manabii wa allah wamekushafika duniani watu wakasema ndio hajarud akasema kwamba je mna elimu ya yao au mmewaona wao wakasema hapana sisi hatukuwaona lakini tunayo elimu kuhusu ujio wao hacharuut akasema kwamba kisha ilikwahe kwa, kwa manabii hawa watu wakasema kwamba wao walifariki hacarut akasema kwamba muhammad sai salam pia amefariki dunia kama manabii wale walivyokufa na mimi natoa shahada ya kwamba la ilaha ilalla wa anna muhammadan abduhu wa rasuluh hakuna apasai kuabudiwa isipokuwa allah nakwa yakini muhammad sai salam ni mja wake na mchumi wake baada ya kusikiliza hutuba ya jarud kaumu yake wakasema baada ya kumuliza maswali na kupata maajibu wakasema kwamba sisi pia tunatoa shahada ya kwamba hakuna apasaa kuabudhiwa isipokuwa allah na bila shaka muhammad a ni mja wake na mtume wake na sisi tunakukubali kama kiongozi wetu na amiri wetu na hivyo watu hawa wakaendelea kusimama imara juu ya islam na janga la uritadi hali kuwafikia wingine wa arabu na wasi wa arabu wote wakafunga nia ya kumaliza serikali ya madina utawala wa iran ukaunga mkono nao na kiongozi mmoja mwarabu akakabiziwa kazi hii ya uasi katika hajar mwakilishi mmoja wa mtume saam aban bin said bin as akiona mawingu ya uasi yakitanda akareji ya madina بنو عبدالقیص جاپو کوا بازیاؤ ولی اوا مقبالاسلام لکنi ماقبیلہ منگینه یا بحرین چینیا ونgوزیوا hتم بن ربیہ واکا نڈلیانا ارiتادی واؤ نا واکمفیہ منظر بن نومان kوا فلمe واؤ yaani wakachukua ufalme tena na wakamfayya munzir binno maankuwa mfalme wao kuna kunariwaya inayosema kwamba wao walipo nuiya kumfayya munzir binno maan kuwa mfalme wao kundi moja la viongozi wao likaaja kwa mfalme kisra wa iran wao wakaomba ruksa yakuhuzuria katika kasiri yake ye akawa ruhusu wao wakaaja mbele ya mfalme wakionesha heshima kubuwa kwa mfalme kisra akasema kwamba e eh, ni kundi lawaarabu kitugani kimewaleteni hapa wao wakasema kwamba e eh, mfalme mtu yule waarab arab amekufa ambaye ame na namakabila ya munzir yalikuwa yanamheshimu muradi wao ilikuwa ni mtume swasaa na kisha wakasema kwamba baada yake mtu ambaye amechaguliwa kuwa khalifa wake ni mtu aliye dzaifu na rai pia ni zaifu wakatoa rai kuhusua taubakar na watendaji wake wamerejia kwa wenzao ili wapate mwongozo leo eneo la bahrain limetoka kutoka utawala wao isipokuwa kundi dogo la abdul tu na hakuna aliyesimama juu ya dini ya islam na mbele yetu wao hawana thamani yoyote nasi kuhusiana na wanajeshi tuna idadi kubwa yani tuna mamalaka juu yao wewe umtume mtu ambaye akitaka kuiteka baharayan basi hakuna atakayeweza kumzuia hapo kisra akasema kwamba nyini mnampendelea nani ambaye nitume pamoja nani wao wakasema kwamba ni juu ya mfalme tu kama unavyotaka wewe kisra akasema kwamba mnasemaje kuhusu munzer bin noma wawaakasema kwamba e mfalme sisi tunamtaka huyo huyo wala hatutaki mtu mwingine kisha kisra akamwita munser bin noman yeye alikuwa kijana ambaye muda si mrefu ndevu yake ilikuwa imeota mfalme akampatia mawazi ya kifalme na akambisha taji na akampatia wapanda farasi mia moja na wanajeshi alfu saba na a... wanajeshi wengine na aka muamuru kuinda bahrain pamojana kabilallah bqr bin wa'il na pamoja naye alikuepo abu zabaya hutam bin zaid jina lake lilikuwa shuri bin zabaya huyo alitokana na banu qiyas bin salba na hutam ilikuwa laqabu yake yeye baad ay kuqbali islam alaykum amiratina na zabyan bin amr na musme bin malik pia walikuwa pamoja naye kwanza kabisa wao wakajaribu kuwapotosha jarud na kabila la abdulkayas kutoka islam lakini hawakufanikiwa hapo hutham bin zubair akajaribu kuwateka kwa kutumia nguvu yeye akawachochea wafanya biashara wa, wa, wa nje na watu ambao walikuwa hawakukubali islam katika katif na hajar ili waungane naye na, na wao wakaungana naye watu wa kabila la abdul kas wakamjia kiungozi wao hajarut bin mulla wakiwa na idadi ya elfu ine pamoja na winzao na watumua wao na kabila bakr bin wail waka wakajumuika kama wairani eltisa na waarabu eltatu kisha makundi mawili yakapigana vita kali na kabila bakr bin wail lika pata hasara kubua na kati yao na kutoka wairani wengi wakauawa kisha wakapigana vita kali kwa mara ya pili na safari hii abdul kas likapata hasara kubwa hivyo wakaendelea kupigana vita na vita hiyo ikaendelea kwa siku nyingi kati yao hadhi watu wengi wakauawa na watu wa kabila la abdul kas wakawaomba bakar bin wail ombi la kustawisha amani wakati ule abdul kais wakajua komba wao hawana nguvu zidi ya bakr bin wail hivyo wao wakashindwa hadi katika ardzi ya hajar wakaenda kujificha na kujikinga katika ngome itwayo jawasa jawasa ni makazi ya bahrain ambapo بعد أيام سكتي وامتصل الله وعليه السلام يا كوانزا إيلي قايم مسالي وهاي رواية كناري يا بوخاري إيلي يوسي موري وراه تبني Abbas يجي أنا سمع إن أولا جماعتين يوميات بعد في مسجد رسول الله صلى الله عليه وسلم في مسجد عبد القاسم بجواصة من البحرين يعني بعد أيام سكتي وامتصل الله وعليه ای جمہ یا کوانزا ایلیکوا ایمے صلیوہ کٹیکہ مسکیٹیوا قبیلہ عبدالقیص کنہ ماقازی یا جواسہ یا بہرین بنوبقر بن وایل واکاجامبیلے پ مجنا ویرانی نا واکاوا فکیہ ہدنگم یاؤ نا وکاوا زنگیرہ نا واکافنا چکلا چاہؤ مٹ و بنوبقر بن قلاب یٹا عبداللہ بن عوف عبدی ابای یا جنلا کہینا تاج وکامہ عبداللہ بن حزف yeye akielekea kwa taubakar na watu wa madina akasoma shairi na katika shairi yake akaeleza hali ya subira na azma yake na unyonge wake kwa kuwa shairi aliyoindika ni ndefu ambayo tafsiri yake ni kama ifuatayo ya, ifu ya kwamba ewe mwenye kusikia wafikishie abubakar na vijana wote wa madina ujumbe wangu ya kwamba vijana ambao katika jawasa kwenye hali anja, zingirua, ya njaa na kuzingirwa wamefikia jioni je nitapata msaada wote kutoka kwako kwa ajili kwa yao na katika kila njia damu zao zimemwagwa kana kwamba ni miyale ya jua na banuzuhol na iel na sheban na s makabila haya ya kiwazulumu yamewazingira na uongozi wa makabila haya unafanywa na gurur jina halisi la ghurur lilikuwa munze bin norman bin munzer ili yeye anyanganye zetu na watoto wetu bila haki hali ya kuzingirwa kwao ilipokuwa ndefu wao wakatuteka na sisi tukaingizwa kwenye majaribio sisi tukamtegemea mungu aliye rahman kwani sisi tumeona kwamba fazila yake inawafikia wale wanaotawakali hivyo tukasema kwamba sisi tumerizia kwamba allah ni mungu wetu na pia tumerizia kwamba islam ni dini yetu na sisi tukasema kwamba mambo yana skaatu sawa na akili za mababu zetu zimekufa sisi tukiwa juu ya islam tutaendelea kupigana nani hadi nini muuwawe au sisi tu uwawe tutaendelea kupigana nani na upanga ambao unakata ngao shairi hiyo yeye alituma kama ujumbe hata ubakar aliposoma shairi hiyo wa kujua halia abdulkas akapata ghamu na huzuni kubwa akamuitahad ala bin hazrmi na akamkabizi jeshi na akamwambia aende bahrain ilikuwa sayidia abdulqes pamoja na wahajiri na answar elfu mbili na akamwongoza kwamba kutoka makabila ya uarabuni ukipita karibu na kabila lolote Uwa himize ili wapigane vita zidiya ya banubakar bin wil kwani wao wamekuja pamoja na munzir bin noman bin mundzir ambaye ameteuliwa na mfalme wa kisra wa iran mfalme kisra wa iran yaani mfalme huyo ameweka taajiju ya kichwa hake na amenuiya kufuta nuru ya allah na ame wa uwa mawalii wa allah hivyo wewe endeleya kusoma lahola wala quwata illa billah yai hakuna nguvu ya kuepukana na mazambi wala nguvu ya kutenda mema isipokuwa kwa msaada wa allah peke usomehayo na uondoke hat ala bin hazrmi akayelekea na alipopita karibu na yemama hat samama bin asal bin hanifa pamojana kundilake moja akaja kuungana naye na, na, na kas bin asim pia پمو قبیلہ قبیلا لا کے تمیم آکا جا کو شری کی کٹیکا جے جی شی لت بن حضر ہاپ و قبلا بن آصم علی کو میونگونی مو وال والے ولیو کٹوا ذکا نہ یہ آل کو آم کا ٹا کو پلے کا ذاکا کٹیکا مدینہ نہ علی کو آم واروڈیشیا واٹوا کے مالی زا لیکن لاکن میں ولید آلی پو ٹیکا بنو حنیفہ کٹیکا یمام قیسبن آصم آکاون کو inafa kwake yeye aunganina wa iسلamu tena na akakusagnya ذaka kada kabila lakela banuتamim na aka shiriki katika jeshi lتala bin hat ala aka tumia njia ya dahna na kupelیka jeshi lake kwelekea bahran dahna ni sehmu inayo patikana karibu na makazi ya banو تamim inayopatikana njiani kwenda basra kutoka makka anasema kwamba tulipofika katikati yeye akatuambia kwamba tupige kambi msimuliaji ameeleza kwamba wakati wa usiku ngamia wakatukimbia na sisi tukakosa ngamya na pia mzigo na vitu vyote tukavikosa yaani kila kitu kikapotea jangwani pamoja na ngamia mzigo ulikuwa umebebwa juu ya ngamia na ngamya wakawakimbia hivyo wakakosa kila kitu na tukio hilo likatokea pale ambapo watu walikuwa wamekusha shuka kutoka vipando vyao lakini mzigo ulikuwa bado juu ya ngamya hapo wote wakashikwa na huzuni na ghamu na wakaanza kukata tamaa na kuhusiana hapo mtangazaji mmoja wa alaha bin harmi akawaambia kwamba wote wakusanyike sehemu moja wote wakakusanyika ala akasema kwamba mimi naona kwamba nyini mnahuzuni kuna sababu gani watu wakasema kwamba sisi tumehuzunika kwani ngamia zetu wametukimbia na hali yetu ndio hii kwamba kama katika hali hiyoyo asubuhi ikitokea jua litakuwa baado halijatoka ndipo tutakuwa tumekusha uwawa tayari hatl akasema kwamba watu msiwena hofu je nini si waislamu je hamkuja kupigana jihadi katikanjialla je nini si wasaiiziwasaaw hal akasema kwamba basi muwena habari njema kwani alla hata wacha nini katika hali hiyo p alfajiri azana ikatolewa na taala akaswalisha swala wingine wakaswali kwa kufanya tayamum kwani walikuwa hawana maji na wingine walikuwa na huzuu ile ya zamani walipomaliza swala hata ala akaketi kwa kupiga magoti yake chini na watu wengine pia wakaketi na yeye akaanza kufanya maombi kwa uchungu mkubwa watu pia wakafanya maombi hadi jua likatoka mwanga wa juwa uli na uli upande wa mashiriki hataala akaelekea kwa maamuma na akasema kwamba je kuna mtu ambaye atakwenda kuangalia kwamba huo ni mwanga wa ainangani mtu mmoja akaenda na akarejea na akasema kwamba mwanga huo ni mazighazi tu yani pale ambapo mwanga unaonekana sio maji bali ni mazi ghazi hatl akaanza kufanya maumbi tena na safari ya pili akaona mwanga alipowauliza akaambiwa kwamba ni maziazi tu safari ya tatu mwanga ukapatikana tena na safari hii mtu alienda kupata taarifa akaaja na akasema kwamba ni maji hatl akasimama na watu wengine pia wakasimama na na na wakafika karibu na maji wote na wakaoga kule chiemchim fulani ilikuwa imebubujika na muda si mrefu ngamia zao pia wakaaja kwao wakikimbia na wakaaja kuketi karibu yao kila moja akashika kipando chake na hata mizigo yao pia ilikuwa haikupotea huo ulikuwa muujiza wa dua uliotokea huko kwamba mwenyezi mungu akawapatia maji na ngamia pia wakarejea kwao na watu wakawanywesha maji kisha safari ya pili wakanywa maji kwa kushiba na wakawanywesha wanyama wao na pia wakachota maji kwa siku zijazo kisha wakapumzika vizuri minjab bin rashid anasema kwamba ukati ule hata abu hureira alikuwa pamoja nami tulipokwenda mbali kidogo na eneo lile yeye akaniuliza kwamba je unajua kuhusu sehemu ile ambapo maji yaliko yametoka nikasema kwamba mimi najua kila kitu na njia zote na maine yote ya sehemu hiyo hatubaraa akasema kwamba basi unipeleke kule mimi nikarudisha ngamya na nikafika katika sehemu ile ambapo maji yalikuwa yametoka baada ya, ya kufika huko tukaona kwamba kwa kulikuwa hakuna alama yoyote ya maji nikamwambia abuhurara kwamba wallahi japokuwa sioni alama yote ya maji hapa lakini hata hivyo nitasema kwamba hiyo ni sehemu ambapo tumechota maji lakini kabla kabra yaleo nilikwa sikuona maji safi na tamu katika eneo hilo hali wakati ule pia vyombo vyotu viliwa vimejaa na maji hata tabora akasema kwamba ewe abu saham wallahi hiyo ndio sehemu ile ndiyo maana mimi nimekuja hapa na mimi nimekuleta nilikuwa nimejaza vyombo vyangu na maji na nilikuwa nimeweka hapa hapa nikasema kwamba kama huu ni muujiza wa allah na ni rehema itokayo kwa allah basi nitajua tu na kama ni maji ya mvua hapo pia nitajua uhakika wake na natulipoangalia tukajua kwamba kwa kweli huo ulikuwa muujiza wa allah ambao allah alikuwa ameudhihirisha kwa ajili ya kutusalimisha hapo buhurara akam himidia allah na sisi tukarejea na tukaaja kupiga kambi katika hajr hat ala alikuwa ame moindikia tbubakar baruwa moja ambayo inasema kwamba amabad munyezimungu kuajili yetu katika bonde la dahna ame tuzihirishia chimche moja ya maji na aliindika kwamba kulikuwa hakuna alama yoyote ya maji namwngezi mungu akatunisha muujiza baada ya shida hataalaa alikuwa amemuendikia tabakarubaruba akisema kwamba baada ya kuna shida mungu akatunisha muujiza ambao ni sababu ya nasaha kwetu ili e sisi tumuhimidie allah hivio wewe pia ufanye maumbi mbele ya allah na ya wasaidizi wa, wa dini yake umombe allah ili allah awasaidie hata alaa anamtumia tobakar ripoti baada ya kupata maji na baada ya kutokea tukio hilo la maji atobakar akamhimidia allah na akafanya maombi na akasema kwamba waarabu daima wameendelea kusema kuhusu bondela dahana kwamba halukman alipo ulizwa kuhusu bonde hilo kwamba bonde hili kwa ajili ya maji aula yeye alikuwa amepinga na alik amesema kwamba kwa chimchim katika bonde hili ni alama kubwa ya kudra ya allah ambayo sisi tulika hatukusikia habari zake kwa kaumu yote miujiza ya aina hiyo ilik inatoka kwa maswahaba ambao walikuwa aatoka kwa ajili ya allah zur amesema kwamba sehemu iliyobaki niitaieleza katika siku za usoni inshallah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره