أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا ،ام ذہت بکر صدیق رضی اللہ تعالیٰ انہو زیا واری واسی کُحسیاں کوسیچا ٹیسا کلیچو پلیک و بحرین کُہوسو کی کوسی چو کو مائل زو یا کے مینگی نے نی یا نیو سیمولی وا ہی وی امبا نی کحست البن حضر پال علی پم ختم imeendikwa ya kwamba hat ala alimtumihajaruut amri ya kwamba wewe ukiwa na kabila la abdulkais uu ende kupiga kambi katika eneo linalopakana na hajar ili kupigana na hutum na hatala pamoja na jeshi lake akaaja kupigana na hutum katika eneo lile washirikina wote wakajumuika kwa hutum isipokuwa watu wa darin hivyo waislamu wote pia wakajumuika kwa htala bin hazrmi wote wakachimba handaki mbele yao wao kila siku wakivuka handaki yao walikuwa wakiwa shambuli ya adui na baada ya vita kisha walikuwa wakirejea niuma ya handaki hali hiyo ya kivita ikaendelea kwa mwezi mmoja katika muda huo huu usiku mmoja wa islamu wakasikia kelele nyingi zikitokea kutoka kambi ya maadui hataala akasema kwamba je kuna mtu ambaye ataniletea habari halisi ya adui hat abdullah bin hazaf akasema kwamba mimi naenda kufanya kazi hiyo naye akirejea akatoa taarifa ya kwamba maadui zetu wameelewa na katika ulevi wanapiga kelele na kelele hiyo inatoka kutoka kwao waislamu waliposikia habari hiyo wakawashambulia maadui na wakiingia katika kambi yao wakaanza kuwaua wao wakakimbilia handaki yao wingi wakianguka mle wakafa wengine wakasalimika wengine wakapata hofu baadhi yao wakauawa au wakakamatwa waislamu wakateka vitu vyote vya kambi yao mtu awezae kusalimika na kukimbia aliweza kuondoka na kitu kilichokuwa juu ya mwili wake na abjar akakimbia kwa kujisalimisha na hutum kwa sababu ya hofu alikuwa na hali mbaya kana kwamba hana uhai mwilim mwake yeye akaelekea kwa farasi yake na waislamu walikuwa wameshafika katikati ya kambi za washirikina hutum akataka kuwakimbia waislamu na akaelekea mbele ili yapande farasi yake na alipoweka mguu kwenye kikuku kikuku kikavunjika ha kaiis bin asim akamua baada ya kuviteka vitu vyote vya kambi ya washirikina waislamu wakitoka kutoka handaki yao wakawasaka had bin asim akafika karibu na abjer lakini farasi ya abjer alikuwa na nguvu zaidi kuliko farasi ya had kas yeye akapata hofu ya kwamba abjer asije akanikimbia hivyo yeye akampiga farasi ya abjer mkuki wake kwenye mgongo wake na farasi akapata majiraha imeendikwa ya kwamba abjar akakimbia yani hakuweza kukamatwa kuna riwaya isemaiyo ya kwamba hadqaas bin asim akampiga abjer kwenye kichwa chake na kisha ye akapata majiraha makali na hadqaas akamshambulia tena naye akaloa nadamu آصبوہی ہت الا اکاوا گاویا ونا جیشی مجاہدین مالی یا غنیمہ نا واٹو والیو کو وا مے انیشہ او شجانا او جسیریمکوبوا کٹیکا ویٹا ی اکاوا پٹیا ماوازی یا ماچیفو والی و کوا وامے کفہ کٹیکا ویٹا مینگونی ماو الیکویپو ہت افیف بن منظر ہد قیص بن اسم ن سمامہ بن اسال ماوازی الیوپیو ہت سمامہ katika nguvo hizi kulikuwa na kanzu moja ya hutum yenye rangi nyeusi iliyokuwa na nukshi na yenye thamani kubwa ambayo hutum akivaa alikuwa anatembea kwa kibri na maringo habari ya vita hiyo na ushindi wake ikapelekwa kwa hat abubakar hatala akamwindikia hat abubakar barua na katika barua yake akampatia taarifa ya kushindwa kwa watu wa handaki na mawaji ya hutum ambaye zad na muammar walikuwa wamemua na akamwendikia kwamba amabaadu mwenyezi mungu alinianganya akili za maadui zetu na akamaliza nguvu zao kwa pombe waliyokunywa wakati wa mchana sisi tukavuka handaki na tukaingia katika kambi zao na tukawakuta wakiwa wameleva chakari tukawaua wote isipokuwa wachache tu menyezi mungu akamwangamiza hutumu vilevile hata ala akateka hajar na maeneo yaliyo jirani yake lakini waajemi wengi waliyo wanyeji wa kule wakaendelea kupinga serikali mpya na wakawa maadui zake wao mara nyingi wakieneza habari hii walikuwa wakileta kjofu kwa watu ya kwamba muda si muda serikali ya madina ita pinduliwa katika hajir mafrug shebani anakuja na majeshi ya kaumu ya ketaglab na nimar hat abubakr sdiق rziلل anhu alipopata habari hizi yeye akamoindiki hat ala bin hazrmi ya kwamba baada ya kupeleleza ukijua ya kwamba banon shaban bin salba ambao kiongozi wake alikuwa mafruk wanania ya kuwa shambuliyeni na watu wenyeshari wanasambaza habari hiyo basi weve utume jeshi ili kupigana nao na uwamalizi kabisa na uwapatie makabila yaliyo niuma yao hofu ili wao wasi subutu kuleta ufisadi wali باسي يا وانه استوريا و مې انديکا يا کومبا وتا ويا دارين اله ټوکیه کټی کا زما ده او خلیفہ وه ابو بکر صدیق رضی الله تعالی عنہ لکینی وانه استوريا ونګینه wanasema ya kwamba vita vya darin ilikuwa kuwa imetokea katika zamaata umr rita kwavyovite vile wali tadi wali kusanyika katika darin darin ili kisiwa cha guba ya uajemi ambacho kina patikana kikiwa na maili chache kutoka bahrin familia za kikristo zili kwa zikiishi katika eneo hilo baada ya kushindwa nahata ala waliosalimika waasi wingi wao wakitumia safina wakaelekea darin na watu wingine wakarejea katika maeneo ya makabila yao hat ala bin hazrmi akawaindikia watu wa kabila la bakar bin wail ambao walikuwa waislamu yani walikuwa hawakuritadi ya kwamba wao wapigane nao piا aka وa amورu hت طeبہ bن نhاس na hت امر بن عbدالاسود یa kو امba نiنi moینڈele kubاki kule kulے mliپo na kw اjili یا ku پigاnا na وaرitاdi mu پigi kambi kogی kلاndجiا پiا aka mwaamورو hضرt mسma یa kwامba آکاوا مروحت مصبا یاکوان ب یی م ئوی اسونگن بیل ن آ پنبانے نا واریتادی ن اکا وا آمروحت خسفا تامے ن ت مسنا بن هارسا شبانی یاکوان با وپیا واپیگانے نا واریتادی مسنا بن هارسا akatoa mchango mkubwa wa kuzima moto wa fitina ya uritadi katikabahrin yeye pamuina je shila ke akam sayyidi hat ala bin hazrim na kutoka bahrein akayelekia upande wa kaskazini yeye akakati kaqatif na hazrim aka na akaindlea kupigana na waritadi mpaka akateka majeshi ya yakiajemi na watindaji wake ambao walikuwa wamewasaidia waritadi wa bahran kwaajilia kupigana na waritadi yeyi akawakusanya watu waliyokuwa wamesimama imaraju ya islam na akaingia katika jeshi la alaha bin hazrmi کریبو نا پوانی اقائل قیا کوڈہ امبیلے کولیکیا کسکزینی نہت ابو بکر عالپ و ملزہت قیص بن عاصم کوہ سہت مصنا بن حارثہ حت قیص آ قاسما یقوامبا حو سی ام ٹو آصیے معروف بالی یصنا بن ہارثہ شیبانی hivyo had musanna bin harisa shebani kwa ajili ya kuwazuia waritadi akapiga kambi katika njia zao na kutoka waritadi baazi yao wakatubu na wakasilimu na islamu yao ikakubaliwa na wengine wakakataa kufanya toba na wakaendelea na uritadi wao wao wakazuiliwa kwenda katika maeneo yao hivyo wao wakarejea walipokuwa wametoka hadi wao pia kwa kutumia safina zao واکافیکا داریان ایوی او میزیمونگو آکا واکسائیا وٹے کٹیکا سمو موجہ یعنی کوئیا دارین ہت الا بن حضر مے بعدو الیکوہ امے پیگہ کامبی کٹیکہ جیشیلا واشیریکینہ ہنباپو آکاپوکعا ماجیبو یا برووا زاکہ کٹوکاکوا بکر بن وایل نا یی اقاجہ یا کوان با واو یعنی بکر بن وایل واٹافواٹا امری یا اللہ نا واٹا انگامکوند نا دینے یا کہ ہت الا آلیپپاٹا تاریفہ ساوانا ماتقوہ یا کہ yani wao waislamu na hawajafanya uasi na hawatapigana vita yeye akawa na yakini ya kwamba yeye atakapo ondoka basi nyuma yake watu wa bahrain hawatapata shida yuyuti hapo yeye akasema kwamba sasa waislamu wote waeleke darin na yeye akawaambia kwamba waeleke darin tukio hili ambalo maelezo yake yatakuja mbele tukio hili jinsi lilivyosimuliwa kizwahiri inaonekana kuwa ni jambo lisilowezekana kwamba walivukaje bahari masimulizi ya tukio hilo yanaweza kuwa na ukweli kiasi fulani lakini pia inawezekana kwamba waliosimulia wametia chumwi ndani yake yani wamefanya wamefanyabaafza ni taueleza mwishoni wak kwavote vile inasimuliwa kwamba waislamu hawakuwa na safina na ambazo kwa safina safina ambazo zile wangeweza kufika kwenye kisiwa kwa kuona awakuaa safinaua a akasimamana akiwakusanya watu akatoa hutuba mbele yao na katika hutuba yake akasema kwamba mungu amewakusanyeni makundi ya mashetani na amepeleka vita iingie baharini yeye katika bara amekwisha waonyesheni nishani zake ili kwa kupitia nishani zake mupate somo baharini muelekee kwa maadui zenu na mkipasua bahari muelekee kwa maadui kwani allah kwa jili yenu amewakusanya wote kwa pamoja wao wakajibu kwamba wallahi tutafanya hivyo na baada ya kuona muujiza wa bonde la dahana maadamu tukohai hatutawaogopa <todoha>. riwaya hiyo inapatikana katika tabri mujiza ule ambapo ngama zao waliokuwa wamewakimbia waislamu walikuwa wamewarejeana chemchem ya maji pia ilikuwa imebubujika kuhusu muujiza huo wao wakasema kwamba tumeshaona muujiza ule hivyo sasa tutaona muujiza wa kutembea juu ya maji ya bahari hata alana waislamu wote wakitoka huko wakaaja kwenye pwani ya bahari hataalana wenzake walikuwa wanafanya maombi mbele ya allah يا أرحم الراحمين يا كريم يا حليم يا أحد يا سمد يا حي يا مهي الموت يا حي يا قيوم لا إله أنت يا ربنا e mwenye kurehemu zaidi kulikuvote wana urehemu e mkarimu ewe uliyempole sana ambaye ni mmoja e asi mhitaji yeyote hali vote wana kuhitaji e ulie hai ambaye huwajalia wingine uhai ewe mwenye kuwahuisha wafu e uliye na una wajalia wingine uhai e uliye na mwenye kuwasimamisha wingine hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa wewe tu e mola wetu kwa vyovyote vile inasimuliwa ya kwamba hathala akawaambia watu wote wa jeshi ya kwamba wakifanya dua hiyo waingize vipando vyao katika bahari hivyo waislamu wote wakimtii kiongozi wao hathala bin hazrmi waka panda farasi na punda na ngamia na nyumbu zao na wakawaingiza baharini kisha ni kudra ya mungu kwamba wakavuka guba ile bila hasara yoyote ilionekana kuwa wanatembea juu ya mchanga laini ambapo maji yamemwagwa juu yake mpaka hata miguu ya ngamia pia haikuzama na hakuna kitu chochote cha waislamu kilichopotea baharini kuna habari ya kupotea kwa mzigo mdogo tu ambapo hatalha akaubeba tena na kuleta kwa vete vile inasimulia kwamba safari kutoka pwani hadidharin ambayo ilikuwa inachukua siku mmoja na usiku lakini msafara huo katika muda mchache tu wa siku moja ukamaliza safari ile katika tarikh tabri hayo ni maelezo yaلiyo eلezوa لkنi baضi yا wanډishi wa زaمahيzi wanatoa ufafanuzi wake na wakieleza tukio hili la kuvuka bahari wanasema ya kwamba inawezekana ya kuwa wakati ule jazer itakuwa imetokea katika guba ya uajemi au riwaya zimetiwa chumwi na hakika ndio hii ya kwamba waislamu watakuwa wamepewa safina kutoka kwa wenyeji ambazo wakizipanda wawe wamevuka bahari lakini katika riwaya habari kama hizi hazijatajwa popote watu mbalimbali wameendika riwaya hiyo wao wameeleza habari ya kuvuka bahari lakini hakuna shaka ya kwamba waislamu walikuwa wamefika dharin walifikaje mungu anajua zaidi na anajua vizuri waila kuhusu miujiza hatmuslehmaud radziaa taalanhu ametuongoza katika tafsiri yake na aki eleza tukio laht mad ameeleza maelezo yake ambayo mimi naeleza hapa ha lmaud akieleza tukio l kupasuka kwa bahari wakati wa hijra ya hat musa na akieleza ufafanuzi wake anasema tukio ambalo limeelezwa ndani ya kurani tukufu anasema kwamba sawa na maelezo ya kurani tukufu hali ya tukio kama inavyoelezwa ndio hii ya kwamba wana waisrael walikuwa wakielekea kuingia katika ardhi takatifu ndipo nyuma yao jeshi la firauni likawafikia kwa kuona jeshi lake wana waisraeli wakaogopa na wakazani kwamba sasa wao watakamatwa lakini mungu kwa kumpitia ha musa akawatia moyo na akamwambia hamusa kwamba piga bahari kwa fimbo yako na matoke yake yakawa hivi kwamba bahari ikatengana nao wakapita na pande zao mbili yalikuwa maji ambayo yalikuwa yakionekana juu kama iwe milima ya mchanga jeshi la firauni likawafuata lakini wana wa israeli walipovuka kwa usalama maji yakarejea ya tena wa wa na wamisri wakaghariki zur anasema kwamba sasa ili tuweze kufahamu tukio hilo tukumbuke ya kwamba sawa na maelezo maelevo kuantukufu miujiza yote inatokana na allah yani inatoka kwa allah na mtu yote anakuwa hana mamlaka ndani yake basi kuinua kwa hat musa fimbo yake kisha kuipiga bahari kulikuwa kwa ajili ya alama fulani tu na sio kwamba fimbo hiyo ya hat musa ilikuwa na mchango wake fulani katika kuitenga bahari pia ikumbukwe ya kwamba kutoka maneno ya kurani tukufu hiyo haisibitiki kaamu ya kwamba bahari ilikuwa imepasuka katika vipande viwili namusa alikua amepita katikati bali katika baliat kuhusu tukio hilo maneno mawili yametumika moja ni faraka na neno jingine ni f ambazo maana zake ikatengana basi sawana maneno ya kurani tukufu maelezo ya tukio hilo tunayoyapata ndio hii ya kwamba wakati wa kupita kwa wana wa israel bahari ilikuwa imetengana yani ilikuwa imekuwa mbali na ufukwe na sehemu ile ilikuwa imeshakauka na wakati ule wana wa israel walikuwa wamepita hivyo kuhusu maisha ya napoleon imeendikwa ya kwamba yeye alipo vamia misri yeye pia pamwe pa na jeshi lake alikuwa amepita karibu na ufukwe wa bahari nyekundu na wakati wa jasr na alipokuwa akipita muda wa mad yaani kusambaa kwa maji ulikuwa umevadia na yeye alikuwa amenusurika kifo kwa shida katika tukio hilo kulikuwa na muujiza ya kwamba mwenyezi mungu aliwafikisha wana wa israel mbele ya bahari wakati ambapo kulikuwa na muda wa jazr na hat musa alipoinua mkono wake sawana amri ya allah maji yakaanza kupungua lakini jeshi la firauni lilipoingia baharini likapata vizuizi vya ajabu katika njia yake na kwa sababu yake jeshi lake likaenda nyuma ya wana wanawaisrael kwa mwendo mdogo sana na bado lilikuwa ndani ya bahari ndipo muda wa mad ukawafikia na wao wakazama baharini katika bahari mad ya jazr inaendelea kutokea na katika muda mmoja maji yanakwenda mbali nyuma kabisa ya ufukwe wake na katika muda mwingine yanakuja mbele tukio la kupasuka kwa bahari linahusika na hali hiyo hiyo ya mado jazr hat musa alipita katika bahari katika muda ambapo kulikuwa na muda wa jazr na bahari ilikuwa imeenda nyuma na baada yake firauni akaja, akaf, ak- akaja akafika yeye kwa kuwa alikuwa ameanza kuja nyuma ya hatmusa baada ya kupita kwa siku moja hivyo yeye alipofika baharini wakati yule hatmusa musa alikuwa ameshavuka sehemu kubwa ya bahari firauni akiwaona wakivuka akaingia kwa haraka lakini mchanga wa bahari uliokuwa na maji ukawa sababu ya kuwaangamiza vipando vyake na miguu yao ikaanza kunasa katika bahari wao wakachelewa mpaka muda wa mad ukawadia na maji yakaanza kuzindi sasa yeye hakuwa na njia yeye hakuwa na nguvu ya kusonga mbele wala kurudi nyuma matoke yake ni kwamba maji ya bahari yakawakamata katikati na watu wake wingi wakaghariki kwenye bahari na kwa kuwa muda wenyewe ulikuwa wa made na maji ya bahari yalikuwa yakielekea kwenye poani hivyo maji hayo yakasukuma maiti zao na kuleta ufukuweni kwa vite vile waislamu walikuwa wamefika darin kama nilivyoeleza na inawezekana kuwa tukio la na namna hiyo litakuwa limetokea la madojazr baada ya kufika dhahrin kulitokea vita kali ya waislamu na warithadhi na vita kali ikatokea kati yao na katika vita hiyo waasi wote wakauawa hakuna aliyesalimika mwenye kutoa habari waislamu wakawafanya ahli zao kuwa watumwa na wajakazi na wakachukua mali zao na kila mpanda farasi akapewa 6 na kila mwenye kutembea kwa miguu akapewa dirhamu efu bl kama ghanima waislamu wakatumia nzima katika kazi hii na wakimaliza wao wakarejea niuma kuna tukio la kuua shahidi kwa hasumama bin osal ambalo limeendikuwa hivi ya kwamba hat ala bin hazr ali waleta watu wote isipokuwa wale waliopenda kuishi kule hasumama bin usal pia alikuwa miongoni mwa wale waliorejia abdullah bin hazaf anasema kwamba sisi tulikuwa tumeketi karibu na chemchem ya banu kaias bin halba watu wakam ona ha somama na wakaona kanzu ya hutum alikuwa amevaa hiyo ilikuwa kanzu ya hutum ambayo baada ya mawaji ya hutum hasumama hasuma, alikuwa amepewa kama mali ya ghanima wao wakamtuma mtu moja na wakamwambia kwamba nenda ukamuulize somama kwamba kanzu hiyo umeipata kutoka wapi na pia umuulize kuhusu hutum kwamba je wewe ulikuwa umemua hutum hutm alika kngozi wao au kuna mwngini aliema y aka akam aumama ku kanu ua akamkwab mimi nimeea kanu aia mali aaa nimeewa kaika mali yaanima mtu huyo wa kabila lake akarejea kwa marafiki zake na akawaambia kuhusu maongezi yote kisha wao wote wakaaja kuhasomama na wakaaja kumzingira na wote wakasema kwamba wewe ni muaji wa hutum hasumama akasema ninini waongo mimi sikumua isipokuwa kanzu hiyo nilikuwa nimepewa kutoka maali ya ganima wa wakasema kwamba muaji ndiye anayepewa sehemu hasumama akasema kanzu hiyo ilikuwa si juu ya muili wake bali tumepata kutoka kipando chake akya mzigo wake watu wakasema hapana wewe unasema uongo na kisha wakamua shahidi کُس کی کوسی چکومی مے انڈی کوس ہچی ہچو کیلیکہ سویل بن مقررین زیا واری وا آسی یا کوامبہ تو بکرزی اللہ تعالیٰ انہو علیم پٹی یاہ سویل بن مقررین بینڈی رمو جا نہ آکا مور یا کوامبہ یل تہاما اینولا یمن تہاما یمن katika lugha maana ya tehama ni jotokali na kusimama kwa upepo na pia kwenye lugha kuna maana zake zingine yani ardzi ambayo ni ya pembeni na katika yemen upande wa maghribi na kaskazini karibu na ufukuwe wa bahri kulzum kuna sehemu ambayo inaitwa tehama na katika ardzi hiyo kuna milima inayopatikana na mipaka yake ilikuwa inapakana na maka na upande wa pili ilikuwa inapakana na kusini mwa yemen tehama ilikuwa wilaya ya yemen na ndani yake kulikuwa na vijiji na miji mingi huu ulikuwa utambulisho wa tehama tamburisa sa ben mukrin i aaa a i a abu ama alikngu yaman n muri ambah kaika ushindi wa kiirani alikuwa ametoa michango mikubwa katika vitabu vya historia kwenda kwa haswa katika vitabu vya historia maelizo haya hayapatikani kwamba haswad alikuwa ameenda na alikuwa amepigana na waritadi isipokuwa katika vitabu vya historia kuna matukio ya watua tehama na jinsi waliviritadina walivia asi ya mesimuli wa hivi kwamba mtume sw mwaka wa kumi hijiria baada ya hijatu lvida katika yemen akawateua akawateuwa wa mtume kusayaji wazaka wa swwa alikuwa amegawa yemen katika sehemu saba na juu ya tehama alikuwa amemteua tahir bin abuhala kama mtendaji katika tehama kulikuwa na waarabu na kulikuwa na makabila mawili muhimu moja ak na kabila jingine ashr katika tarikh tabri imeendikiwa kwamba kwanza kabisa ataar bin asid na uhman bin abulas wakamwendikia tbubakar kwamba katika eneo letu waritadi wamewashambulia wa islamu watwalikuwa walikwasi waritadi tu bali kama nimikushaliza tyari marakaa kwamba watu hawa walikuwa wakiwashambulia waislamu na hiyo iyni ilikuwa ali kaika tama ata alimtuma ndugu yake aalbin usid ya kupambana na kupambna waua tama ambao kunikubala banu mdlc na makundi ya khazana kinana na familia ya banu mudlc banu shunub chini ya uongozi wa jundub bin solma wakiritadi walikuwa wamejumuika kupigana na waislamu majeshi yote mawili yakapigana vita na khalid bin asid akapigana nao na akawaua wa, watu wengi katika tukio hilo watu wengi wa banushunub wakauawa baada ya tukio hilo idadi yao ikapungua sana tukio hilo lika safisha eneo lahat atab kotoka fitna ya uritadi na jundub aka kimbia kisha ye aka silimutena bada ya muda katika rvaya moda ina patikana kwamba bada ya kifoca mtume sى الهعيويh وsaلm katika tehama kabila ak na asr walikua wa me fagnya uasi na mailzo ya ke ndio haya kwamba pale walipopata taarifa ya kifo cha mtume wa sallaualwaalahwasalam watu mbalimbali kati yao wakajumuika na watu wa kabila la khazm pia wakaaja kuungana nao wao wakapiga kambi katika eneo la arab karibu na bahari na wanajeshi wengine pia wakaaja kuungana nao ambao walikuwa hawana kiongozi yoyote alab pia ni kati ya makka na sahal kuna eneo kabila ak ha bin abu hala akam jurish hatu bakar ku su habari hiyo na moye aku pambana na tarifa ya ku doka ko bakar pamojan ha masruk akki na kutwa kabila ak bazi ya watu wali kuepo ambao wali ku hawakuritadi hadi wao wakaenda kukutana na watu wengine katika eneo la alab na kisha baada ya kupigana nao vitakali menyezi mungu akawajalia ushindi waislamu wakawa ua na katika njia zote harufu ya maiti zao ikaenea na waislamu wakapata ushindi wenyeshani wa mwendishimoja akieleza matukio ya uritadi katika tehama amendika kwamba tahve avihala alikua ameta am mchango mkubwa wa kufuta uritadi katika tehama ambaye alikuwa ameteuliwa na mtume salalwl wasalam wa kama mtendaji na tehama ilikuwa watani wa kabila ak na asirio kisha abubakar akamwamuru ukasha bensaor kwamba yeye aishi tehama na akiwa kusanya wanyeji watehama asubiri amri ya hasatbubakar hata ukasha wakati wakifo cha mtume sal llahualaihi walahi wasallam alikuwa anafanya kazi kama mtendaji juu ya maineo mawili ya hazar maut sikasik na sukun na hsatbubakar akamtuma jalil bin abdullah bajili kwa kabila labajila bajila a akamwamuru kwamba yeyi akiwachukua waislamu waliosimama kidete juu ya islam apigane na wale walioditaadi na kisha afike kwa kabila khasm na apigane vita na wale waliolitadi jazir pia akaelekea kwenye kikosi chake na amri ambayo alikwa ametoa sdiki akbar ye akaitekeleza na hakuna aliyepigana naye isipokuwa watu wachache tu yeye akawa uana akawasambaratisha uanasema kwamba habari hizi baazo zinaendelea nitaeleza katika siku za usoni kuhusu kikosi cha kumi na moja na muda huu ningependa kuwazungumzia baadhi ya, ya marehemu katika marehemu hawa wawili ni vijana wetu kutoka nchi ya burkina faso juni kumi na moja wakati wa jioni walipokuwa katika eneo lao dori walikuwa katika kijiji kimoja ambapo magaidi wakawashambulia watu mbalimbali mbali na watu wengi wakauawa kkna tukio ilo la ugaidi na kaika ukio hilo na iaa iuwawiliuaa moja naitwa diko zakaria umri wake ulikwa iakaselaia2li kaiaa aaauaia na alikuwa amekwenda hifz ghana. Aka kwa kisha na daima alikuwa alikua aekwenda kuiaifadikwa kiasi a aaa adaia alikuaaikuaaaatango ake yapaa kipato zaidi alikuwa anatoa mchango juu yake alikuwa anaupenda sana jamaati na ukhalifa alikuwa anasikiliza hutuba yangu ya ijumaa bila kukosa na alikuwa anaangalia vipindi vingine vya mta kwa shauku sana mwalimu wake anasema kwamba nilikutana naye katika kikao cha mwisho na yeye akasema aikuwana alikuwa akitamani sana kwamba apate nafasi ya kumwona khalifa wazama aweze kupata nafasi ya kukutana na khalifa wazama mwalimu ameendika kwamba kijana huyo alikuwa mtumishi mzuri mwenye mifano ameacha nyuma mke na mabinti wawili na kijana mmoja shahidi mwingine alikuwa diko musa saheb umri wake ulikuwa miaka seleina ine wakati huu yeye alikuwa wa ke alikuwa ana ya, alikuwa, ana wa wungine, alikuwa ana na vya wingine anatoa mchango bila kukosa kuamia ama aksnaiuaahamaa ak kuliua hakuna mskiti yeye alikuwa akifanya juhudi kwamba watengeneze mskiti na waswali alikuwa ananiendikia baruha bila kukosana mtu fulani alipokuwa anaenda kuzuru ku tawi lake ye alikuwa anamkarimu saana alikuwa anamsaidia katika ziara yake yey ameacha neuma wake wawili na mabinti watatu mwenyezi mungu awagufirie na awarehemu awanyanyue katika daraja kuhusu mashahidi hawa wawili amir jamaat waburkinafaso anaendika kwamba khudam walikuwa ndugu ya mwalimu wetu diko ahmad borima saheb ambaye ni msimamizi mkuu wa redio ahmadi ya dori yani ndugu yake katika familia ya yao jumuya ilipatikana kwa kumpitia baba yao ibrahim saheb ambaye alikuwa na ikhlasi kubwa na alikuwa mhubiri mzuri na aliwahi kuwa zaim ansarullah wa mkoa wa dori kifo chake kiliko kimetokea mwaka moja kisha mbele amir saib amenandikia kuhusu dua kwamba katika burkina faso tangu a elfu mbili na kumi na tano mashambulizi mbalimbali yanaendelea kufanywa na magaidi na katika maeneo mbalimbali ya kaskazini ya nchi hali ni mbaya watu milioni mbili wamekosa makazi yao mwenyezi mungu, ya mungu awaletee amani na jinsi hali yaki اونچومی کا کا او نا آو نی محمد یوسف بلوچ صاحب ابن نورم خان صاحب بستی صادق پور ضلع عمر کوٹ سندھ امبا یہ علی فاریکی دنیا کٹیکا سکوزا نیوما انہ و راج ہُن marehimu ni bloch alikuwa mkazi wa deraghazi khan alikuwa amezaliwa huko mwaka ee9s1 kwa kumpitihamolona gulam sirajekisaheb jumuiya patikana katika familia yake na baada ya kutokea uhuru wa india na pakistan ali hamia na akaaja ku angali a arzi ya tahrike jdid katika sadik pur umrkut kwa muda akaishi katika mji wa rabwa kwa miaka sita na akaweza kutua huduma kama mtumishi wa miskiti kwa fazili ya allah ali kwa musi ameaca niuma mke na wana wanasaba na mabinti wnne kuna kijana wake ambaye ni shabira masahib ni mbashiri wa jamaat na siku hizi anaitumikia jamaat katika nchi ya avrios na akiwa katika wanja wa mahubiri hakuweza kushiriki katika mazishi ya baba yake kuna wajukuu zake wawili ambao ni mbashiri wa bashiri wa jamaat mwana wake shabir saheb mbashiri wa jumuiya anaandika kwamba baba yetu alikuwa na sifa chungu nzima sisi tumemwona baba yetu akiswali aki tahajud bila ya kukosa na kila siku baada ya alfajiri alikuwa anasoma kua ntukufu kwa sauti ya juu alikwa anaupenda sana ukhalifa anasema kwamba kila nilipwenda nyumbani ni alikuwa akiniita alikuwa ananiambia kwamba ukumbuke mambo yangu mawili mmoja uwe mwaminifu kwa ukhalifa na utimize haki ya wakfu wawako anasema baba yetu alikuwa mkarimu sana alikuwa akiwaleta wageni nyumbani na juu ya kifo chake watu wengi walikuja na wakamkumbuka marehemu kwa maneno mazuri sana na wengine wakasema kwamba leo baba yetu amefariki dunia kwani baba alikuwa anawasaidia sana watu maskini marehemu anayefata ni aziza mubariza faruk wakfe wa nao mkazi wa rabwa ambaye alikuwa binti wa faruq faruk emasaheb yeye pia alifariki dunia katika siku za nyuma ina lilahe waidnaalaih rajiun binti huyo alipokuwa na miaka kumi na mmoja kwa sababu ya kugusa waya wa umimi wa juu mikono yake miwili ilikuwa imepata faliji na ilikua imeharibika kisha wakalazimika kukata mikono yake miwili lakini hata katika hali kama hiyo binti huyo hakuvunjika moyo akaendeleza masomo yake kwanza akafanya mazoezi ya kuindika, kwa kushika kalamu na mdomo wake kisha akafanya mazoezi ya kuindika, kwa kushika kalamu na vikoni vyake na katika miezi michache tu akaanza kuendika vizuri akaendelea na masomo yake namasomo ya famili yake ikahamia rabua ambapo akaendelela masomo yake mwaka eb1t akafaulu bie katika matokeo mazuri na kisha kutoka talimslam college akafanya m arabi akiwa wakfe nao akatoa huduma katika taherhart institut akajifunza kurani tukufu kwa talafuzi sahihi na pamoja na tafsiri na daima alikuwa anapata maksi nzuri mea kwa mea na alikuwa anawafundisha watoto kurani tukufu katika mtaa wake ameacha nyuma wazazi na ndugu wawili na dada wawili mwenyezi mungu amhofiri na amrehemu na awajalie wazazi wake subira marehemu anayefuata ni mheshimiwa anzomana batara sahib ambaye alikuwa mwalimu wa jumuiya nchini coast katika eneo la masa dago yepia siku za nyuma alifariki dunia wa inna wain rajiun mbashirimkuu wa abri ana anaika kwamba marehemu alikwana tabia jema saana aiktikuswalkfnasaum aikatabiakufya maingi mmkufusana aikwkswali nafl ningi saana na kila juma tauna alkhamis alikwanafunga saumu za nafal maumbi yake yalikuwa yakipokelewa sana alikuwa na upendo mkubwa na ukhalifa alikuwa mbashiri mzuri sana mwak997b kwa kupitia ndoto yake akakubali ahmadiyat na katika ndoto yake akaona kwamba yeye yupo msituni na kuna sehemu iitwayo nasia ni kijiji anaelekea huko na anatengeneza njia na upanga ili aende huko na pia anasoma kalema kalematayiba kwa sauti ya juu anasema kwamba baada ya kuona ndoto hiyo siku moja nikapata taarifa kwamba mbashiri moja mwanajamaat umar mua mwana sahib amekuja nasia kwa ajili ya mahubiri marhemu pia akafika nasia na baada ya kusikiliza ujumbe wa jamaat akafanya bayati na akasema kwamba huu ni ujumbe ambao mwenyezi mungu alikuwa amenionyesha katika ndoto kwamba mimi niende katika kijiji kiile ambapo nitapata dini baada ya kujiunga na ahmadiat akajitolea wakfu kama mwalimu wa jamaat na kisha akaanza kuitumikia jumuiya yake kama mwalimu wa jamaati mwaka elfu na mbili katika nchi yake vita ya venyeka wenyeme ilipotokea marcas haikuweza kuwa na mawasilia nao mwalimu sahabu akaendelea kuwahubiri na akaendelea kuwalea wanajamaati na akaendelea kufanya kazi ya malezi na mahubiri na akaendelea kutoa taarifa katika maraz hivyo yes katika kijiji chake kwenye nyumba yake alikuwa amejinga msikiti mmoja kwenye ua lake na katika sehemu hiyo hiyo alikuwa anafanya kazi ya malezi ya jamaat pia alikuwa akitoka mbali na kuja kushiriki katika mipango mbali mbali ya jamaati mwaka elfu mojabeetisa tisn nane akapata nafasi ya kushiriki katika jal sasala na uingereza pia akapata bahati ya kukutana na amsiabi rahimahullah taala na pamoja na hazur rahimahullah taala akashiriki katika kipindi cha mta kiitwacho french mulakat na alikuwa na furaha kubwa sana juu ya kikao hicho alikuwa anawaambia watu kwamba kikao hicho ni sehemu nzuri ya maisha yangu ambayo siwezi kueleza katika maneno mwaka elfu mbili mimi nilipotembelea burkina faso marehemu alikuwa amekuja kukutana nami na akasema kwamba mimi nakutana nawe mimi nakutana nawe kwa sababu ya kupata maisha mapya na kwa sababu ya ziara yako mungu amenijaalia na amenipatia fadila yake na, na amenipatia baraka akasema kwamba miezi miwili iliyopita nilikuwa nimeugua vibaya mpaka watu wa nyumba yangu wakafahamu kwamba huenda huo ni muda wangu wa mwisho anasema wakati ule nikaona katika ndoto khalifa yani akaniona mimi kwamba mimi napapasa mkono juu ya kichwa chake na anasema kwamba katika ndoto nikahisi kwamba marazi yote yameniondoka anasema nilipoamka nikaona kwamba nilikwa nimekushapona kabisa hivyo mimi nilipoenda kuuzuru yeye akasema kwamba ndoto ambayo nilikuwa nimeiona wewe uifanye kwa matendo na akaveka mbele yangu kichwa chake ili nipapase mkono juu ya kichwa chake na alikuwa na furaha kubwa sana alikuwa na uhusiano kamili na uhusiano wenye unyofu na ukhalifa na alikuwa anawaambia watu kwamba maisha haya ambayo nimepewa nimepewa ili niweze kuitumikia dini na mimi nitatumia maisha yangu yote katika kazi hiyo na ye akatimiza ahadi yake akapata umri wa miaka tisi na hadi mwisho wake akaendelea na kazi alikuwa anatembelea matawi mbalimbali karibu na pia akakutana nami mwaka elfubinane nilipoenda kuitembelea ghana ye akaja huko na akashirikikatika jasaslanaya ghana alikua na furaha kubwa sana mbashiri bandoko shahi sahib anasema kwamba marehemu alikuwa anawapenda sana wabashiri watoka o pakistan alikuwa anakutana nao kwa unyenyekevu mkubwa na alikuwa anawaheshimu sana na alikuwa anashiriki katika michango mbalimbali alikuwa kwenye mstari wa kwanza alikuwa anatoa michango yake bila ya kukosa anasema kwamba mwaka huu mwishoni mwa januari nilipoenda kutembelea kiji chake al akasemaamwakahuu mimiitaondokaikasa unaenda safaini akasema hapana nitaondoka toka dunia hii kwani mwaka huu mimi nina furaha kubwa mbashiri anasema kwamba kisha ye akasema kwamba mimi nimefanya kazi katika maisha yangu yote kwa ajili ya allah na sasa alikwa na yakini kubwa juu ya allah juu ya zati yake akasema kwamba naenda kwa allah ilinipokee mshahara wangu na wiki moja kabla ya kifo chake akawaambia watu wa familia yake kwamba sasa nina mkataba na allah kwa wiki moja tu wiki moja imebaki ijuma ijayo baada ya wiki moja anasema kwamba asubuhi aliamka kama kawaida na akafanya vuzuu kwa ajili ya tahajud na alipokua amemaliza tu vuzuu wake wakati uleule akatangulia mbele ya haki hasura anasema kwamba watu wa namna hiyo wenye ikhlasi katika maeneo ya mbali wapo ambao mwenyezi mungu amemjali mesihi moaasalam ambao wanasambaza ujumbe wa islam duniani mwenyezi mungu aendelee kuijalia jamaat watu wa aina yake ambao wawe watumishi wa jamaati ameacha nyuma vijana watano na mabinti sita kwafazili yala wote ni wana jamaati imara mwngezi mungu awajaalie uimara na awajaalie waweze kufuata niayo za baba yake baada ya swala ya ijumaa ni sala ya jenza yao ya ghaibu الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وايتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم वधू हो जी माना ॾेखार