أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم اللہ الرحمن الرحیم الحمد للہ رب العالمین الرحمن الرحیم مالک یوم الدین إياك نعبد وإياك نستقيم اهدنا الصراط المستقيم <سؤال> صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا hضrat amirاlmؤminin mzimongu am saydie sana ana sema naendelea ku eleza kuhusu vikosi vilivyutumua zidiya wa asi katika zamaza ht abubakr razia kuhusianana hilo kuhusu kikusicha cha kumina moja ime endikua ya kwamba ki hikicha muhajir bin abu umaya kili tumua kwajili ya kupambanana waritadina wa asi wa yemen هذا أبو بكر علي كوا أميم مهاجر بن أبو أمية بن درموجة، نال علي كوا أمي موامرو يا كومبا يجي أبيعانة ناجي شيلة أسود أنسى نأو سيدي أبنا ambao makshu na watu wengine wa yemen walikuwa wakipigana nao wakati ule katika yemen kulikuwa na matabaka mawili muhimu moja wenyeji wa asili waliotokana na familia ya sabaha na hamir na pili kizazi cha waajemi ambao walikuwa wakiitwa abna abna hawa wakati ule walikuwa na idadi ndugu kabisa katika yemen mtawala wa yemen ali kuwa chini ya serikali ya kisra kwa muda mrefu hivyo abna walikuwa naniazi fwa nyingi serikalini kuwa vyovyote vile ime endi kuwa ya kwamba hasa abubakar ali muagiza hasrat muhajir ya kwamba ukimaliza mambo ya hapa winde hazr maut kupambana na kabila la kinda harmaut ni mainio mapana ya yapatikanayo mashiriki mwa yemen yakiwana vijiji na miji mingi na kuna umbali wa maili miambili kumina sita katiya hazr maut na sana kinda ni kabila moja la yemen کوہسو اٹانبلیشوو ت مہاجر ایمے انڈیکوایا کوان بھا جنہلاکہ لیلیکوا مہاجر بن ابو عمیہ بن مغیرہ بن عبداللہ ت مہاجر بن ابو عمیہ آلیکوا ڈگو یا عم المؤمنین ت امے سلمہ ییہ کٹیکا ویٹاویا بدر آلی شریکی کٹوکاکواوا شیریکی نناسی کایلئے ڈگوزکہ واویلی ہشام نامسود واکا اوواوا جینالاکہ ہلیسی لیلیکوا ولید ambalo mtume sauawasalam alikuwa amelibadilisha kuna riwaya isemayo ya kwamba muhajir alikuwa amebaki nyuma katika vita vya tabuk na mtume sawasaam aliporejea kutoka vita vya tabuk mtume wa sallam, alikuwa amemkasirikia siku mojaume salama alikuwa anaosha kichwa cha mtume waa yeye akasema ya kwamba kitu gani kivipi kinaweza kunifaidisha hali wewe umekasirika juu ya ndugu yangu hatumesalama alipoona ya kwamba mtume salualhi wasaam ataonesha huruma na upole ndipo akamwashiria mjakazi wake na mjawazi wake akaenda kumwita muhajir na akaja naye muhajiri akaendelea kueleza uzuru wake mbele ya mtume saluwasaam na mtume salm akakubali uzuru wake na akamrizia na akamteua kama mkurugenzi wa kinda lakini yeye akaugua na kwa sababu ya maradhi yake hakuweza kuenda huko hivyo akamwidikia ziad kwamba yeye afanye kazi kwa niaba yake kisha alipopona hata abubakar akatimiza kazi hiyo ya uamiri wake na akamteua kama mkurugenzi wa maeneo kutoka na jiran hadi mipaka ya mwisho ya yemen na aka akamuamu muu kupigana vita zahaq bin feruz anasema ya kwamba kwanza kabisa katika zama za mtume mntume sallau ai wasalm Yemen ni uritokia ym نی bا ri ا ا و as a ansi, aswad ansi lakabu ya aswd ansi ili kuwa zulkhmar kwani yeyemuda woti alikuwa amejifunikana kitamba na kwawingine lakabu yake ili kuwa zulkhmar au zulkhmar yani umtu mlewi anai ishi katika ulewi katika riwaya zingine la kabu yake inayoelezwa ni zulhimar na sababu yake inayoelezwa ndio hii ya kwamba aswad alikuwa na punda mmoja ambaye alikuwa amemzwesha kwake na kila alipokuwa akimwambia kusujudu kwa miliki wake punda huyo alikuwa akimsujudu na alipokuwa akimwambia kwamba aketi punda huyo alikuwa na keti na sawa na rai ya baadhi ya watu yeye alikuwa akiitwa zulhimar himar kwani aswad alikuwa akisema ya kwamba mtu yote anayini jia anakuja akiwa amepanda punda kwa vyovete vile imeendiko ya kwamba aswad akajipa lakabu ya rahmanl yaman kama musalma alivyokuwa amejipa lakabu ya rahmanl yamama ye alisema ya kwamba wahi unateremka juu yake na kuhusu mipango yote ya maadui anapata habari zake kabla aswad alikuwa mzushina alikuwa akiwaonyesha watu tamasha za ajabu ajabu sawa na riwaya za bukhari mtume sawasaam alikuwa ameambiwa kabla katika ruya ya kwamba manabi wawili waungo watapatikana hivyo abu hureira anasimulia ya kwamba بين أنا نائم أوتيت بخزاين الأرز فوزي في كفي سواران من ذهب فكبرا علي فأوهى الله إلي أن انفخهما أن انفخهما فنفختهما فذهبا فَأَوَّلْتُهُمَا الكذابان كذابان اللذين أنا بينهما صاحب صنعاء وصاحب اليمامة mtume salawasalam alisema nilipokuwa nimelala katika ruya nilipewa hazina za ardhi na bangili mbili za dhahabu zikawekwa juu ya mkono wangu hapo sikuzipenda kisha mwenyezi mungu akaniteremshia wahyi ya kwamba nipulizie juya zake nikazipulizia ndipo zote zikapotea kutoka ruya hiyo nikamaanisha waongo wawili ambao mimi ni kati yao mwenye sanaa aswad ansi na musa yalmakadzab wa yemama kuna riwaya moja ya bukhari ya kwamba tibri abbas alisimulia ya kuwa mimi niliambiwa kuhusu kusuruya ya mtume ssmtume sam akasema kwamba nilikuwa nimelala ndipo nikaoneshwa ya kwamba bangili mbili za dzahabu zimewekwa juu ya mikono yangu hapo nikapata hofu na nikazichukia nikaambiwa kwamba nikaambiwa ndipo nika plizia juu yao nazo zikapotea yani nikaambiwa na allah nikafanya utabiri wake kwamba kuna waongo wawili ambao watajitukeza idi yangu msimuliaji ubdulla alisema kwamba mmoa katia hawa wawili alikuwa alikua ansi ambayferu alimua katikayemenamwingine alikuwa msalakaa mtume w alimuindikia mfalmewa iran barua yakumuita kaika isla yey akikasirika Aka mkuru mkurginzi wa Yemen, Bazan kwa Aliyu la badan ya ke an ba a yi ewu in gini wana Muta kwa mtume ba da an, yakwam ba iye yi a halittar ki ciwaca mutumisallallahu ahehuale wasallam. Ba za’an aka tuma watuwa willi kuwa ya kwamba mfalme wenu ne na na mwanaye na sheravia mwenyewe amechukua nafasi yake nakuna nakuwa mfalme na pia akampatia bazan mwito wa islam na akasema kwamba kama yeye atakubali islam basi ataendelea na cheo chake kama mkuu wa yemen kwa kusikia hayo wote wawili wakarejia na wakamwambia bazaan habari yote na katika muda huo bazan akapata habari hii ya kwamba kwa kweli imetokea hivi ya kwamba kisra ame na mwanaye shirewe na sasa yeye mwenyewe amechukua nafasi ya babake bazan alipona habari hiyo ya mtume saawsalam ikitimia akakubali wito wa mtume salllahu alaihi wasalam wa islam na mtume saaawsalam akamwendeleza kama mfalme wa yemeni kuhusu baruwa hi na kuhusu mwito huo wa islam na yale ya sema kisra muslah maud raziلل tan amendika hivi ya kwamba anasema yakwamba abduلlah bin husafa anasema yakuwa nilipofika katika jumbala kisra nikaomba rukhsa ya kuingia ndani ambayo nikapewa nilipoenda mbele na kumkabizi kisra barua ya mtume sa salam yeye akamamuru mkalimani amri ya kumsomea msafiri aliposoma tafsiri yake kisra akacana ile barua kwa hasira abdullah bin huzafa aliporejea na kumwambia mtume sallaualiwasalam kuhusu habari hiyo mtume akasema kwamba jinsi kisra alivyotendea kwa barua yangu mwenyezi mungu atafanya kwa ufalme wake sababu ya kufanya hivyo kwa kisra ilikuwa hivi ya kwamba mayahudi wa uarabuni kwa kupitia mayahudi ambao wakikimbia utawala wa roma walikuwa wamekwenda katika utawala wa iran na kwa sababu ya kumsaidia kisra katika mipango mbalimbali zidi ya utawala wa roma walikuwa karibu na kisra hivyo wao walikuwa wamemchochea sana kisra zidi ya mtume saa salam na kama walivyokuwa wanaeleza barua na kama walivyekuwa wana eleza, barua ile sawana wazo la kisra ikathibitisha kauli zao na kisra akafikiria kwamba mtu huyo yani muhammad sai salam anatamani kupata utawala wake hivyo mara baada ya kupata barua ile kisra akamwendikia ga wake wa yemen barua moja ambayo mada yake ilikuwa hivi ya kwamba katika ka mtu mmoja anadai kuwa mtumi na amezidi sana katika mada yake hivyo wewe bila kupoteza muda umtumia watu wawili ambao wakimkamata wanile apo bazaan wakati ule alikuwa amete uliwa na kisirakamagawana wa yeman akamtumia mtumi s salm afisa mmoja wajeshi na ampanda farasi na pia akamu barua moja ya kwamba ukipata baruwa yangu uje mara moja na watu hawa ufike katika jumba la kisra afisa huyo kwanza akaenda maka alipofika karibu na taif akajua kwamba mtume anaishi katika madina hivyo ye akatoka huko na kuenda madina baada ya kufika madina ye akamwambia mtume sawasa wa ya kwamba kisra amemwamuru bazan gawana wa yaman ya kwamba wewe ukamatwe na uletwe mbele yake kama wee utakataa amri ya kisra yee atakuua na pia ataua kaumu yako na ataangamiza nchi yako hivyo wewe lazima uende pamoja nasi mtume sallaualahwalah wa wasalam kwa kusikia habari zake akasema kwamba haya kesho njo ukutane nami usiku mtume akafanya maombi kwa allah na mungu akamwambia ya kwamba katika adhabu ya kosa la kisra mimi nimetumia mwanaye katika aswabu ya kosala kisra mimi ni imemtumia mwanaye naye mwaka huo huu tarehe kumi ya jamadiul ula siku ya jumatatu yeye atamua na riwaya zingine zinasema ya kwamba mtume a akasema kwamba usiku waleo yeye amemua inawezikana kuwa usiku ule uwe usiku wa tarehe kumi ya jamadiul ula asubuhi mtume salwasaam akawaita wote wawili na akawapatia habari kuhusu bishara hiyo kisha mtume sawwaaa akamwindikia bazaan barua ya kwamba munyezimungu ya kuwa kisra tarehe fulani na mwezi fulani ata uwawa barua hiyo ilipo mfikia gawana wa yeman ye akasema kwamba kama nabii huyo ni mkweli basi itatokia kama asemavyo waila yeye ye na inchi yake haitasalimika baada ya muda si mrefu meli moja ya iran ikaaja kutigananga kwenye bandari ya yemen na gawana akapata barua kutoka kwa mfalme wa iran ambayo kwa kuona muhuri wake tu gawana wa yeman akasema kwamba nabii wa madina alikuwa amesema kweli utawala wa iran umebadilika na juu ya barua hiyo kuna muhuri wa mfalme mwingine yeyi alipofungua barua ilikuwa imeendikwa ndani ya barua ya kwamba kwa bazan gawana wa yeman kutoka kwa sheravia wa iran barua hii inaindikwa mimi nimemua baba yangu kisra wa zamani sababu yake ni hivi ya kwamba yeye alikuwa amemwaga dhamu nyingi nchini na aliekuwa akiwauwa watu wema wa nchi na alikuwa akiwa zulumu wananchi barua yangu hiyo ikikufikia wewe uchukue kiapo cha utii kutoka maafisa wote na baba yangu alikuwa ametoa amri ya kumkamata nabii mmoja wa uarabuni ujue kwamba amri hiyo ime bazan kwa kusoma barua yake akapata athari kubwa kiasi kwamba wakati ule ule yeye na wenzake wakasilimu na yeye akamtumia mtume sawtaarifa ya kusilimu kwake hamuslh mاوd amendika mاyileزuhاyo katikا dabاji yا تfsیr القرآn bاzان alipو فriقi dنیا bاda yا kیfوchا kemtum صلىالعليوسل akawate uwa mamirzاke ma, kama وa kuru gیnzi وa miنiو mbalimbali ya yman nا mas bn jaبl alیkuwا mlmu وa mainiو yote yا yman haضر mاoد hیvyو y alیkua anاya tembeleya mainiو yote aswad ambaye alikuwa kuhani na alikuwa akiishi kusini mwa yemen yeye kwa sababu ya suzushi wake na kwa kutumia njia mbalimbali ya ujanja ujanja alikuwa amewavutia watu wengi hivyo yee akadhai kuwa mtumi yeye alikuwa akiwaambia watu kwamba malaika anamjia ambaye anamwambia mambo yote na anamwambia kuhusu siri na mipango ya maadui zake na kwa sababu yake idadi kubwa ya watu wa kawaida na wengine wasio na akili wakajumuika kwake asw kimsingiaan akatangaza ya kwamba yemen ni nchi ya wayamini tu hivyo wenyeji wa yemen wakavutika sana na kauli yake hiyo ya yakitaifa niya zamani sana hata katika zama hizi inatumika vilevile na ufisadi ulioenye duniani unatokana na kauli hiyo hiyo kwa vyote vile kwa kuwa islam ilikuwa badho haija stawi kikamilifu katika yemen watu wa huko kwa lengo la kujiokoa kutoka utawala wa kigeni wakasema laba juu ya kauli hiyo ya aswod na wakaungana naye taarifa ya kutisha ilipofika madina mtume swa alikuwa ameandaa jeshi la usama ili kulipiza kisasi cha mashahidi wa vita vya mauta na kuzuia mashambulio ya tokayo maeneo ya kaskazini mtume sa akawatumia viongozi wa yemen ujumbe ya kwamba wao waendelee kupigana na aswad na jeshi la usama litaka porejia baada ya ushindi jeshi hilo kwenda yemen kٹikا ka djیshیla asود aنsی kulikuana waپanڈa fراسی mی asaba na یeیe آlikuا amیyنڈa dجیshی kuبua na piا آلikua na وaپnڈa nگاmیa winگi بادا یe اuٹaوال وakہ اukaiنڈalیaku i mrیکa zاید ی na زاiدی na, na kٹika قaبیلہ la mzhج آlikuا na قamو waقہ امر بن mحدی kرب Amr bin Mahdi karib al-Quwa mpiganaji mashuhuri wa Yemen al-Quwa mshairi na muhadiri kunyaaka al-Quwa Abu Sa'ur wa ka wa kum hijra ya yepam wana kabila la banu زبید علی کو آم حضور کو, کو قبالی اسلام کی شباد یقیف اکار تادنی بادہ جی نہ کا اسلام نہ کا ویٹا آقا کو اشجام کو کا سیکو زا مُش ذا او خلیفہ بحت عمر یاقا یا فری کی دنیا کو, ویلے کو, یا کو اسود انسی کو شمبول وٹوا نجران اکا و فکو زحت امر بن حزم نالد بن سعید کٹا کل کش اکا ومی سن آ حکوحت شہر بن بازان اکا پگا نہ نا یہ لکن یہ اکا و شہیدی سکو ہی زحت مواد بن جبل علی کو کٹی کا ثنا لکنی کو سبابو یا کو کو جاں و ہلو یہ عقائنڈہ کوحت موسا ابو موسا کٹی کا معرب نہ کٹو کا معرب ووٹ و کائنڈہ حضر مود ہی بھی اسود انسی اکاٹی کا مینیو یوٹ شہر بن بazaن alipi وaوا شhیدi aسود aنسi akافuنgانڈoوa nا mجaنeوa کے kwaنgo ambاye جinalاkہ lیlیkuwa مرضiبanہ au sawana vitabu vingine lilikua azad katikama uu bara am ika im in jbs jina la jesns deلmi katika sehemu zngیnے lیmeتajwa kama jess deلmi hoyo alikuwa mیongonے ma watu amba mtmے صیله ع وسلم alیkua ame وaindikیa barua yaکuma asود ansi کaٹیka یman na یh akiwa pاmoja nا fیrوz nا dazwیa alیka amema ansi jinala wabr bin yuhannas limetajiwa kama wabra bin yuhannas yeye alitokanana abnayi yeman na mwaka wa kumi hijra akihuzuria kwa mtume sa am alaiku amekubaaliislam yeye ana ya kwamba katika barua ile mtume saluaamalaiku ametu amoru ya kwamba sisi tuendelee kusimama imara ju ya dini yetu na kwa kutumia njia yenye hikma tupigane vita zidi aswad a ujumbe huo wa mtumesi saam tuwafikisie wale ambao wapo ya islam na wako tyari kui saidi a dini tukafanya hivio lakini tukaona ya kwamba kumshinda aswad ni kazingumusana jesinas delmi ana sema ya kwamba tulipata kujua ya kwamba kuna hitilafu imetokea baina ya aswad nakas bin abde ya ros yani wametengana hivyo tukafikiri ya kwamba qes ana wasiwasi wasi kuhusu uhai wake kuna hitilafu katika nasabu ya qes bin abde yaghus sawana kauli moja jina lake lilikuwa habira bin abde yaghus na pia ina sehemo ya kwamba lilikuwa abde yaghus bin habera ابو موسی آناسے کwن ہوی آلیkا قیs بن عبدیاوس کشو ساونا کولی سونس ک ٹیی ا سق قاسی akatoa mchango mkubwa huyo alishiriki katika vita vya nahawand na katika vita vya sifin alikuwa ameua washahidi akiwa katia kuundilahatali jeshrstelmi anasema kwamba sisi tulimpatia kas wito wa islam na tukamfikishia ujumbe wa mtume yeye akahisikana kwamba sisi tumeteremka kutoka mbinguni hivyo akakubali wito wetu mara moja na pia tukawaindikia watu wengine viongozi wa makabila mbalimbali mbali. walikuwa wameshajiandaa kupigana na aswad wao kwa kupitia barua wakatuahidi kwamba wakatusaidia sisi tukawaandikia ya kwamba wao wabaki katika maeneo yao mpaka tutoe uamuzi wa mwisho na tuwaambie kuchukua hatua nyingine kwani baada ya kupokea ujumbe wa mtume sallahualhwasalam ilikuwa muhimu kuchukua hatua zidi ya aswad wa alikuwa ame tm ا w alیka a nkia aazi e na i a i shahar bin bazan alikuwa ame moa mimi nikamwambia kuhusu mawaji ya mume wake na jinsi watu wingine wa familia yake wali vyo kuwa wame wa uwawa na aswad na kuteswa na kuzalilishwa na kuzulumiwa na aswad na nikamwambia kwamba yeye atu saidie zidi ya aswad hapo yeye akawa tayari kwa furaha na akasema kwamba wallahi mimi ana aswad ka ki kibaya wote wo ki ya Allah. na kamai iumb kibaakaakui vmeohh aiyoyoeyaallah iesiihooe kiihaamishaaa basi mkipana maomiaauv kwa mano na kwakusaiuansanasbuh tangazo likatangazwa na mtangazaji akiwa amesimama juu ya ukuta ya kwamba mritadi na muasi aswad amefikia mwisho wake hapo waislamu na makafiri wakajumuika pembezoni mwa ngome kisha wakatoa azana ya alfajiri na wakasema ashhadu anna muhammadan rasulullah yaani mimi natoa shahada ya kwamba muhammad muhammadi s salam ni mtume wa allah aswaansini mwongo kisha kichwa chake akakitupa mbele ya watu hivyo fitina hiyo katika miezi mitatu na sawana kauli moja katika miezi minne baada ya kutokea ikapoa na watendaji na wakurugenzi wote wakaanza kufanya shughuli zao katika maeneo yao bin jabal alikuwa imamu wao habari ya kuwawa kwa aswad ansi na kushindwa kwa jeshi lake na kumarizika kwa fitna yake ilipopelekwa kwa mtume wakatile mtume a alikuwa amesha fariki dunia kunariwaya inayosemaya kwamba munyezimungu alikuwa amemwambia mtume saa habari ya mawaji ya aswad ansi kwa wahyi kabla ya kifo chake katika usiku uleule ambapo aswad ansi alikuwa ame uwawa hivo mtume a asubuhi jayo akawambia masahaba zake na pia akawaambia kwamba feruz amemua aswad hata abubakar alipochaguliwa kuwa khalifa habari njema ya kwanza aliyopokea ilikuwa kuhusu mawaji ya aswad ansi usiku ambapo habari ya kuuawa kwa aswad ilipofika kwa mtume salalahu i salam kesho yake mtume akafariki dunia na sawa na riwaya moja mtu aliyeleta habari ya kuuawa kwa aswad ansi alipofika madina wakati ule mtume sasalama alikuwa anazikwa na kuna riwaya nyingine inasema kwamba habari ya mawaji ya aswad ilifika madina baada ya siku kumi au kumi na mbili kifo cha mtume am tabubakar aliku ameacaguluwakalifa zioriwaya mbalimbali lakini tuko hilo i sikuzilezil sikua ikastaws lakini katika yemen uasi uka ibuka tena ali iliyo kuwa inarekebika ikawa mbaya tena qyas bin abd yaqus amba ji akwa pamojana feruz na, na bazwe alikuwa amemo si aswad amba ji ko amsada wa alikuwa amemo aswad aqarita di tena kutoka islam alikuwa na kipaji sana mwenye azma na alikuwa na upendeleo wa kaumu ya kina daima alikuwa ana chuki ya utawala wa waje mika tika yemen hi view niya ke alikuwa ni kuwa maliza abna wenye uchumi na kisiasa yeye alikuwa mwanajeshi mwenye mafanikio hivyo akapanga mipango na viongozi mbalimbali na wanajeshi wa aswad na akafanya mpango wa kuwafukuza abnaha kutoka nchi uhusiano wake na feruz na bazawe ukaharibika yeye akamua bazwia فروز آٹو فیروز آروا نہ آمبا اسلامی صلی اللہ علسلہ فریقی دنیا کٹکا مائنی حضر موت. زیاد بن لبیت علی کوم ٹنڈا جم کو وم ٹم صلّم حزیات بن لبید علیہ کو صحابہ وم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم حزیات علی کونعنہ یہ عبداللہ کٹیکہ بیات یا اکبا ثانیہ اکی ون صحابہ صبینی اکم جی ام ٹم صلی اللہ علّم اکب علی اسلام باد یقو قب علیہ علی پور جی مدینہ کو ونجا یا بنو amba walikuwa waki ya abudu kisha aka inda kwa mutume sawsaam katika makana aka ishi katika makampaka mtume sal الhli a sallam aka hama makana ku hamia madina hapo ye pia aka hamia pamojana mtume hivyuhat ziad ana ituwa muhajir ansari alikuwa muhajir na pia alikuwa answari hziad katika vita vya badar uhud handakina katika vita zingine alikuwa pamoja na mtume sawaaa mtume sawsala alipo hamamakana kuhamia madina na akafika madina na akapita katika mtawa kabila la banumbiaza ziad akampokea na kusema ahlan wasahlan na akamomba aishi katika nyumba yake mtume akasema kwamba ngamia yangu huyu atatafuta mwnyewe mahali pakuka muharam موقع واٹیسا ہجرا امٹو میں سسم کواجلی یاکو کوسیا سدا کا نہ ذاکہ اکاو ٹیوا واٹنڈاج ہاپو اکم ٹیو زیاد کٹیکا انئے لہذر موت حجامد عمر اکاڈل حڈوما نہ بادائے اکان ذاکو ایشی کٹیکا کوفہ نوقع وروبائنی نا موجا اکافری کی دنیا اکیو کٹیکا کوفہ کیشا کوہسو سفاریحت مہاجر کو لے کے نجران امین ڈی کو یا کوامبا ماجی شی کو, کو مینہ موجہ امباحت بکر صدیق علی ام یا انڈا جیشی رہت مہاجر بن ابو امیہ لیلی کو امبالو لکٹو کا مدینہ نہ کے یمن لے کو, کو نا ما صحابہ و حاجیری نا انسوار کٹیکہ جیشیلا جے شی ہی لو لی کا پیٹا مکہ ہاپو ڈوگو یا کے اطا بن اسید خالد بن اسید آکاگی یا کٹی کا جیشی جیشی ہی لو لیپو پیٹا کوٹوکا طائف عبدالرحمان بن آس پام وانا جیشی واک آکا شری کی کٹی کا جیشی ہی لو ہی ویو مکا بھی لمبا لمبا لی یا کانڈ لیا کو انگی یا کٹی کا جیشی لاکھ نا جیشی ہی لو نہ جیش ہیلو لیکا کو یا کسونگا کو کوہسو امر بن مہدی کرب نا قیس بن مخشو ام انڈی کوا یا کوامبھا کاما ایلی ویو ایلیز و ہاپو قبلا یا کو امر بن مہدی کٹی کا زانا یا او شجا نگو یا کے علی کو آم آسید یا اٹا والا و اسلام نا قیس بن عبد یاغسپ یا علی کو آمونگا ممکن watu hawa walikuwa wakitembelea kila kabila na walikuwa wakiwachochea zidi ya waislam matokeo yake ni kwamba watu wote wakaasi isipokuwa wakazi wa, wa najran ambao walikuwa wamefunga mefunga mktabana wa udugu na mtuma s am na katika zama lt abubakr pia wakaindlea kusimama imaraju ya mktaba wao makabila mingine yote yakaunga mkonuna amre bin mahdi krep na wakasimama zidia wa islamu ni kudra ya allh ya kuwa watu wa yemen walipo anza kupata habari za ujio wa jeshi kubu walaht muhajir bnabu umaiya watu wayemen wakashikwa na hofu na wasiwasi wakiwa na wazo ya kwamba wao hawataweza kupigana kupigan na, na jeshidatu muhajir watu hawa walikuwa na wasiwasi hizi hizi ndipo mtafaruk ukatokea baina ya viongozi wao wawili yani kayas na amr bin mahdi kareb na kila moja akaanza kumzuru muinzie akia yani kum hasara mwisho muishowe amr bin mahdi kareb akaamua kuunga mkono na waislamu yani akaamua kuungana na waislamu na usiku mmoja yeye pamoja na wanajishi wake akamshambulia kes na akimkamata akamleta kwa haatu muhajir lakini hat muhajir hakuishia hapo bali pamoja na kumkamata kes pia akamkamata amr bin mahdi karib na akamwendiki at abubakar kuhusu hali zao na akawatuma kwa hatuabubakar kaas na amr bin mahdi karib wakaletwa mbele ya hatabubakar hataubakar akamwambia kas kwamba nje wewe ukiendelea kuwa zulumu waaja wa allah umeendelea kuwa ua na ukiwaacha waumini umeafayia waritaadina waasi kuwa marafiki zako kama kosalake bayana linge thibitika basi hatabubakar alikuwa amekuisha amua kumua kes akakataa kwamba hakushiriki katika njama ya mauaji ya bazue hivyo hakuna ushahidi ulio wazi ambao ukapatikana zidi ya kes hivyo hata ubakar kwa kuwa kulikuwa hakuna ushahidi hivyo hata ubakar akamwacha hata ubakar akamwambia amr bin mahdi karib kisha ikaca zamu ya mwingine kwamba je wewe hujisiki aibu kwamba kila siku wewe unashindwa na unaona jinsi watu wanavyokuzingira kama wewe utaisaidia dini ya allah allah ata daraja zaju kisha yeye pia akamwacha huyo na akawa kabisi kwa makabila yao amar akasema kwamba kwa yakini sasa mimi lazima nitakubali nsaha ya amir almuminin na sitakosea tena hivyo wote wawili kwa kuwa ushahidi ulikuwa haukupatikana dzidi yao hivyo hata abubakar akawa samehe kuhusu msamaha wa watu hawa na kueleza kuhusu abubakar mwandishi mmoja wa sera ameandika kwamba abubakar alikuwa na busara kubwa na alikuwa akiona mbali alikuwa akitumia ukali ju ya mahali pake na alikuwa akitumia upole pale upole ulipokuwa ukihitajika yeye alikuwa na tamani kuwakusanya watu wa makabila mbalimbali yaliyosambaratika chini ya bindira ya islam siasa yake yenye hikima ilikuwa ndio hii ya kwamba viongozi wa makabila yaliyoadui wakirejea kwenye haki basi yeye awatendee kwa huruma na awasamehe wakati ambapo yeye alipata ushindi juu ya makabila ya yemen yaliyokuwa ya meritadi na heshima na ushindi na nguvu ya islam hapo makabila ya kakiri kuhusu heshima ya islam na yakakubali utiiwa khalifa na yakawa chini ya utawala wa islamu abubakar akaona kwamba ni vyema yakuwa yeye awatendee viongozi hawa wawili kwa huruma na badala ya kutumia ukali awatendee kwa upole na huruma hivyo yeye akawa samehe na akaongea nao kwa upole na kwa huruma na akatumia mamlaka yao waliyokuwa nayo katika makabila yao katika haki ya islam yeye akawasamehe na akawatendea kwa huruma na kwa wema pia akawatendea kas bin abda yaghus na amr bin mahdi karib kwa huruma hawawili walikuwa miongoni mwa wa shujaa wa arab hivyo abwakara ha kupenda kuwa puteza yeye aka jaribu kuwa halisisha kwa ajili ya islam na kuwatoa kutoka hali ya ya ulitadi na islam abubakar aka waachia huru amr bil mahdi karib ki shaba ada yasi kuile amr hakuri taditina na aka silimu na akaishi maisha kama muislamu mwema allah akamsaidia na yeye -ye katika mafanikio na ushindi wa islam akatoa mchango mkubwa kaaspia akajisikia majuto ju ya amali zake hivy abubakar akamsamehe kutukanya na kuwa samehe mashujaa hawa wawili matokyo mazuri yakatokia katika islam abوبaکر aکا ungاniشا mioyo yao ambao bاdا ya kuritadi واlikuwa وا islam kwa kwا fulani na y akam ashas اsس بن قas pia صdیق aکاsinڈa mیoیoیاؤ nا akاوa mliki وa mیoیo na nا mustakbali مستقباli وa tuhاوا واlی و smehe وa وakaوa jiakubوa یangv nا mصادا kwا وa iسلامو nا yani wao walikuwa hawakulazimishwa bali wao wakakubali islam kwa moyo wote na wakamtia hata abubakar hatu muhajir akitoka najran akaelekea eneo la na wapanda farasi wake walipo wazingira watu wao wakaomba amani lakini muhajir akakataa kuwapatia amani hapo watu hawa wakagawanika katika makundi mawili kundi moja likapigana na hatu muhajir katika eneo ajib عجیب نس مُن یو پاٹیکا نا کٹیکا یمن و پانڈا فراسی ونگینی وا ت محاجر چین ان عبداللہ زرت عبد اللہ وا کا پی گا جی نا ناؤ کٹھن جخابس نا ماد والی یو کھیبیا وا کا اوا وا کٹن زوٹے زوٹھے کٹیکا انجیو یمن آلاب بنو اک والی پوفائیا اَسی وا کا پی وا جین الا اخابس نٹکن جیا زیلے امباپو و اسلام وا كا پی گا نا ناؤ ویٹا جیا ہی zikaitwa kama tarikulkhabis kuhusu kufika kwa hatu muhajir katika sanaa imeendiko kwamba hatu muhajir akatoka ajib na akafika sanaa hapo akatoa amri ya kusaka makabila mbalimbali yaliyokuwa yamekimbia na waislamu wale ambao wakawa kamata wakawa ua na hakuna mwasi aliyesamehewa isipokuwa wale waliofanya toba toba yao ikakubaliwa waliopigana vita na waliofanya zuluma hawakusamehewa lakini wengine wakasamehewa na wakatendewa sawa na hali zao zamani na kulikuwa na tumaini kwamba wao watajirekebisha khalifa mtukufu anasema kwamba maelezo yanayokuja mbele ni marefu hivyo naishia hapa in Inshal- الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر