أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين. أم سيدي يسانا أنا na naendela kueleza kuhusu hatua zili zo cukuliwana wa islamu zidیa waritadi waasi kuhusu hiyo mipango ilio faya na hazrat muhajir na hazrat ikirma zidیa waritaadi katika mainio ya kinda na haضr maut mailizo yake mingine n kama ya fuatayo ya kwamba katika sanahat muhajir alipo stawi vizuri yeye ye, kwa kupitia barua moja alimjulishata abubakar kuhusu mipango yake yote na akaanza kusubiri jibu lake na wakati ule moaz bin jabal na watendaji wingine wa yemen walio kuwa wakiendelea na cheo hicho tangu zama za mtumi salllahu alaihi wasallam wakamtumi hatabubakar barua na wakaomba rukhsa ya kurejea madina hatabubakar akawapatia muaz bin jabal na watindaji wenzake hi ya kwamba wakipenda waishi katika yemen na wakipenda warejee madina lakini wa wateuwe wengine juu ya nafasi zao halafu waaje baada ya kupata hiari watu wote wa madina nahat muhajir akapewa amri ya kwamba uende ukakutane na ikrma kisha ukiwa pamoja naye ufike hazir mout na umsaidie ziad bin labid na akimbakisha juu ya wazifa wake akamwamuru ya kwamba watu ambao wameendelea kupigana jihadhi wakiwa pamoja nawe kati ya makka na yemen wapatie rughsa ya kurejea wakipenda kurudi warudi tu isipokuwa watu watangulize jihadhi na waseme wenyewe ya kwamba sisi tunataka kuendelea na jihadhi ikirma akapokea barua ya harat abubakar na katika barua ile yeye ye, alikuwa ameamrishwa ya kwamba ukutane na muhajir bin abu umaiya anaye kuja kutoka sana na kisha mukiwa pamoja muelekee kabila la kinda ikirma akipata barua hiyo akatoka mohra na akipiga kambi katika abiyan akaanza kumsubiri muhajir bin abu umaya aban pia ni jina la makazi yayee ہټوا ځلیدو چکلی وازیدی یا واریتادی وا قبیله لاکندا کو ہوسو ہټوا هیزی ایمې انڈیکوا کٹکا تاریخ تبری یا کوان با قبلا یا اریتادی اینییوزیما لاکندا نهت موت لیلیپو سیلیم و kuhusu kupokea zaka kutoka kwao mtume salauwa salam alikwa amesema hivi ya kwamba katika hazr maut zaka ya baadhi ya watu ikusanywe katika kinda na zaka ya baadhi ya watu wakinda ikusanywe katika hazr maut yaani zaka itumiwe ya, kwao na itumike ya, juu yao نٹکہ حضر موت زاکا یا بازی یا واٹو ایک سانو كٹا سكون ن زہیہ باذ یہ واٹو سكون ای كسانو كٹا حضر موت hapo baadhi ya watu wakinda wakasema kwamba ya rasulllah sisi hatuna ngamia kama unaona ni vyema basi watu hawa watuletee mali za zaka juu ya vipando vyao mtume s salamu akawaambia kwamba kama mnaweza kufanya hivyo basi mufanye tu wao wakasema kwamba tutaona kama watakosa vipando basi tutafanya hivyo kisha mtume mntume wa saa wasalam alipofariki dunia na muda wa kukusanya zaka ukawadia ziad akawaita watu hawa kwake wao wakamjia na banu walia yani watu wa kinda wakasema kwamba kama ulivyokuwa umeahidi na mtume wa salaualal wasalam utufikishie mali za zaka yeye akasema kwamba nini mnao wanyama mnao vipando hivyo muje na wanyama wenu na mchukue mali zenu za zaka yeye akakataa kuwafikishia mali za zaka na watu wakinda wakaendelea na kauli yao wakaendelea kusisitiza kisha wao wakarejea makwao na matendo yao yakawa na mashaka walikuwa wakipiga hatua wa moja mbele na nyingine nyuma na ziad akimsubiri muhajir akaendelea kujizuia kuchukua hatua zidi yao yani wale waliokataa kutoa zaka ziyad hakuchukua hatua zidi yao mpaka afikihat muhajir hata alipo watumia muhajir na ikr ma barua ya kwamba nini niote muelekee hazr maod na mumbakishe ziyad aendelee na wajibu wake kutoka makkah hadi yemen watu walio pamoja nani muwapati ruhusa ya kurejea ni uma isipokuwa wale wanaopenda kushiriki katika jihad kwa furaha yao na mtume ubaida bin saad ainde akam saidi ya ziad yevat muhajir aka fanya hivyo yeye akitoka sana na kuelekea hazramaut na ikirma akitoka abin na kuondoka na akaelekea hazir maut na wote wakakutana katika eneo la maarab wao wakawuka jang wala suhad mpaka wakafika hazir maut watu wa kinda wakimkasirikia haziad walipo rejia niuma haziad akachukua dhima ya kukusanya zaka kutoka banu amr kijana mmoja wa kinda kima kosa tu akampati ht ngamia ya nڈugu yake kama ذaka h akaweka alama ya moto juu ya mwili wake yani akapiga muhuri juu ya mwili wake kwamba huyu ni mali ya bit الmal nakijana huyu alipomba kwamba ngamia hiyo huyu abadlishwe akisema kwamba nilikuwa nimekosea si tu hadziad akaelewa kwamba kijana huyo anatengeneza uzuru na hivyo hakukubali ombi lake hapo wao wakawaita watu wa kabila lao na abu sumad kwa ajili ya msaada abu sumad alipomomba hadziad ilingamia abadilishwe hadziad hakukubali hapo abu sumad akapata hasira yeye akafungua kamba ya ngamia kwa nguvu na hapo watu wziad wakamkamata abu sumad na wenzake na kuwafunga ndani na pia wakamteka ngamia wao wakawaita wenzao hivyo banu muavia wakaja kuwasaidia abu sumad na wenzake banu mwavia ni watu ambao ni matawi ya banu haris bin muavia na banu amr bin muavia wa kabila lakinda wao wakamtaka ziad kuwaachia huru wenzao lakini ziad akakataa kuwaachia huru mpaka wao watawanike yaani yee akasema kwamba si hivyo nini muondoke halafu nitaona watu hawa wasipotawanika ziad akawashambulia na wengi wao akawaua na baadhi yao wakakimbia kutoka kule hazia akarejeana akawaachia huru wafungua wa wao lakini wao baada ya kurejea wakaanza kujiandaa kwa jili ya vita hivyo banuamar bi banu, banu haris na ashas bin qes na simat bin aswad wakaenda kupiga kambi katika handaki zao na wao wakakataa kutoa zaka na wakaritadi hapo ziad akakusanya jeshi na akawashambulia banu amar na watu wao wengi wakauwawa na waliweza kukimbia wakakimbia na idadi kubwa ziad akawateka na kuwatuma madina njiani watu wa ashas na banu haris waki shambulیa aka wa acisha watuwa koka a wa iسلاmu bada tukio hilo makabila mengi ya pmbzon یaa ng a apیa وaka wa tngaza kuritadi hapo zیaد akamondiki a mhاjر barua yakba msد ت mhاjر akmyت ma naibu makua wa na wae na mee akia wa aji wae akandakua hambulیa wakindi watu wa kinda wakakimbia na wakaenda kujifunga katika ngome moja hitwayo nwer hiyo pia ilikuwa ngome moja ya yemen iliyokuwa karibu na hatmot ngome hiyo ilikuwa na njia y tatu kwenye njia moja a akateremka na kwenye njia nyingine hatmohajer akapiga kambi na njia ya tatu ikaendelea chini ya watu wakinda mpaka haikrma akafika ambaye akapiga kambi katika njia hiyo jesna zیa ت mhاجiر lیlیkuwana وahاjiرi aنsار namaسwhباna makablا mnginے katika idadi elftano watu وalی a jifunga katikangome yanur وalipوna kwamba waاسلam وana ndlekusaidیwa blakuکosa hapo wakashikwa na haiba kubwa na kwa sababu ya hofu kiongozi wao ashes akaja kwa hat na akaomba amani hat ikirma akamleta akam hat muhajir hat akamleta ashes kwa hat muhajir ashes akaomba amani kwa ajili yake na kwa ajili ya, ya wenzake tisa kwa sharti hili kwamba yeye atawafungulia waislamu mlango wa ngome hat muhajir akakubali sharti lake ashs alipoendika majina ya watu tisa, kwa ya kwa indika, kwa sababu haraka haraka na hofu akasahau kwasabau jina lake kisha akaenda kwhat muhaji na maandishi yake ahat muhajr akagonga muhuri juu yake kisha ashs akarechea yeye alipofungua mlango wa ngome na waislamu wakaingia ndani ya ngome vita, katika vita hiyo wakindieswakauaa Watu, angome, waka wa Islamu, waka vita, vile, watu wa ngome wakapigana na waislamu na wakapigana vita kwa vyovyote vile watu wao wakawawa na wanawake em wakatekwa na waislamu kisha hadmuhajir akaagiza mkataba wa amani uletwe na akawasamehe wote ambao majina yao yalikuwa ya yameendikwa katika mkataba lakini jina la ashas lilikuwa halimo hapu hat muhajir akanuya kumua yeye lakini kwa sababu ya umbili hat ikrma akamtuma pamoja na wafungwa wengine kwa hata abubakar akisema kwamba kuhusu huyu pia hat abubakar atatoa hukumu waislamu walipofika kwa hata abubakar pamoja na wafungwa na habari ya ushindi hata abubakar akamwita ashasna akasema kwamba wewe umedanganywa na banu walia na wewe huwezi kuwadanganya nao pia walikuwa hawa hawaili kwamba wewe unaweza kufanya hivyo wao wakaangamia wenyewe wa na pia wamekuangamiza wa je wewe huogopi jambo hili ya kwamba sehemu moja ya dua mbaya ya mtume sa sa ili ilikufikia kimsingi mtume salaawwasaam alikuwa amewalaani viongozi wanne wa kabila la kinda ambao walikuwa wamekubali islam pamoja na ashas na kisha walikuwa wamiritadi hata ubakar akasema kwamba wewe unaonaje mimi nitakutendeaje ashas akasema kwamba mimi sijui kuhusu rahi yako kuhusu nia yako hata akasema kwamba mimi naona unastahiki kuuwawa ye akasema mimi ni mtu ambaye nimefanya mkataba wa msamaha wa watu kumi wa kaumu yangu hivyo kivipi naweza kuuwawa hata akasema kwamba je swala hili waislamu walikuwa wamekukabizi wewe ye akasema kwamba ndio hata ubakar akasema kwamba wao walipokukabizi swala hilo kisha wewe ukaja kwao je walika wameweka muhuri juu yake ye akasema kwamba ndio hata obakar akasema kwamba kama muhuri imepigwa juu ya maandishi basi suluhu imewajibika apo kabla ulikuwa unazungumzia mambo ya suluhu tu ashes akapata hofu kwamba labda yeye ata uwawa hivyo akasema kwamba kama unatamani wema kutoka kwangu basi uwaache wafungu hawa huru na unisamehe makosa yangu na mazami yangu na ukubali islamu yangu na unitendee kama unavyowatendea watu wa namna yangu kwa wema na unirudishie mke wangu imeendikwa ya kwamba kabla ya tukio hili safari moja ashas alikuwa ame huضuri a kwa mtume sلى اللهعليه وسaلm yeye alikuwa ame mposa ume farwa binti abu khafa ambaye alikuwa dada hasat abubakr haat abu kahafa alikuwa amempatia binti yake katika katikendoa yake na ili pangwa ya kwamba ashas ataka porejia tena atamsindikiza binti yake na ashas mwandishi mmoja ameendika ya kwamba ume faraua alikuwa binti ya hataubakar kwa vyovito vile mtume wa salua wasalama alifariki duniana ashas akaretaadina akafanya wasi hivyo akapata hofu ya kwamba labda yeye hatapewa mkewe ashas akasema kwa hataubakar ya kwamba wewe kwa ajili ya dini ya allah utanikuta miongoni mwa watu bora kabisa wa eneo lako hapo hataubakar akamsamehe na akakuba ali islam yake na akamrudishia ahli zake pia akasema kwamba nenda na kuhusu wewe habari za kheri tu zinifikie ivyo tabubakar akawaacha huru wafungwa wote na wote wakarejea makwao sawa na riwaya moja kwa sababu ya kuvunja ahadi na kaumo yake ashas hakuthubutu kurejea katika kabila lake na baada ya kupata uhuru akaendelea kuishi katika madina pamoja na umefarwa katika zamaa umar raziallahu anho zilipotokea vita za iraq na siria yeye pia pamwe na majeshi ya kiislam akatoka kupigana vita na wairani na wa rumi na akapigana kwa ushujaa mkubwa na kwa sababu yake heshima yake ikazidi zaidi belea watu na hishima aliyokuwa kua ame ipoteza aka pata tena katیka iسلam ilmuradi hat mhاjr na hat ikirma wa ka indelیa kubaki katika hasr maoت na kinda mpaka amani ika stawi kikamlifu namisngi ya utawala wa islam ika pata imarika hizi zilikuwa ni vita za mwisho na waritadi waasi na baadaye uasi ukamalizika katika uarabuni mzima na makabila yote yakaja chini ya utawala wa islam hat muhajir kwa ajili ya kustawisha amani na usalama na kuondoa uasi na zulma akafanya kazi kwa ukali kwa nguvu jinsi alivyokuwa amefanya katika yemen haaabubakar ali kuwa amemoindikia mu muhajir ya kwamba katika mainio yemen na hat maot achagua eniemoja ya akachagua yemen hivio ju ya yemeni wakate uli wa maamiri wawili hata abubakar akawaindikia watendaji walio kuwa wamefanya kazi zidiya waritaadina waasi amabaad katika rai yangu kitendo kinachopendeza zaidi ni hiki ya kwamba nyini muwashirikishe watu serikalini ambao wamekuwa mbali na madoa ya uritadi na uasi bila shaka wao wamerejea katika islam lakini angalia ni kwamba wao wasiwepo katika serikali ambao wamesha ritadhi au wamesha kisha akasema kwamba nyini mwendelee kufuata amri hiyo نا وٹوئ انباؤ ودا ٹامانی کریجہے جیشینی موو پاٹی رخصہ یا کو جیونگا نا جیشیٹینا ناکٹیکا کپگہنا جہادی نا مادوئی مسیپوکمسادا ووٹےکٹوکا والے والی ارےتاادی نا وآسی waandishi wengi na hasa waandishi wa sera wa zama hizi wakieleza kuhusu vita hizi za bokar wanasema kwamba watu ambao walikuwa wamedhaidhai la uongo la utume jihadi hiyo ikafanywa dzidi yao na wakaangamizwa kwa nguvu ya upanga kwani kisheria hiyo ndio iliyokuwa adhabu yao lakini msomi wa historia na sera kamwe hawezi kuunga mkono na kauli hiyo kama kwa mujibu wa kurani tukufu na sunan ya mtume sal na hadisi tukufu imekushaelezwa hapo kabla ya kwamba mtume sawasalam hakuchukua hatua yoyote dzidi ya mtu aliyedai kuwa mtume na hiyo haikuwa sababu ya vita za haata abubakar ya kwamba wangemalizwa wadayi waongo wa utume bali kitu halisi kilikuwa ni uwasi wao dhidi ya serikali hivyo akifafanua jambo hilo ya kwamba kwa nini masahaba walipigana vita na wale waliodai kuwa mitume alaau amesema ya kwamba kuendika kwa, kwa maulana madudi sahib yani maandishi ya maulana madudi sahib ya kwamba masohaba walipigana vita zidi ya kila mtu ambaye baada ya mtume saaaam alidayi kuwa mtume ni kinyume cha kauli za masohaba maulana madudi sahib anapaswa kukumbuka ya yakwamb alikwamemwambia ya maaulana alipokuwa hai kwamba baada ya mtume saa wa watu waliyodai waliodayikuwa mitume ambao masohaba wakapigana nao vita wao wote walikuwa wameasi zidi ya serikali ya kiislam na walikuwa wametangaza vita zidi ya serikali ya kiislam amuslem maud ana sema ya kwamba mulana anadhai ya kwamba malana ana daikwm ba yenimsomi mkubua wavitabu ya ki islam lau kama kabla ya kutoaraiya ke kuhususwalahili ange soma historia ya ke islam na hapo ange jua ya kuam ba musalma kazab aswد ansi saja bnti hars na tuleha bn hweld asdi wote ni watu waliyo kata kuti serekali ya madina na katika maeneo yao kila mmoja wao alikuwa ametangaza kuwa, ame kuwa mtawala wake hatmuslemaud ameandika ya kwamba kama angesoma tarikh ibne khaldun kwa umakini na uangalizi hapo angejua tu ya kwamba nairia yake naziria ya maulana ni batili yaani sio sahihi hivyo imendikwa humo ya kwamba uarabuni mzima hata kama wawe watu wakawaida au watu maksus taarifa za uritadi wao zilifika madina kulikuwa na makabila mawili tu ya kuresh na sakef ambayo yalikuwa yamesalimika kutoka uritadi na suala la musalma likashika nguvu sana na te na asad wakakubali uti wa tuleha bin khuwelet na غtfan piya ika kuba liu ritadi na hawازn piya wakazuiya zaka na viungozi wa bnو sulem pia wakari tadi na mamiri ma waliu teuliwanamtume صل اللh لیہ وsلم wa, wa karejia kutukwa yemama na yemn na maineo ya bani asد na mengine na wa kasema ya kwamba wa kubwa na wadogo wote wa, wo wa arb yani wote wa mekata kumti kخalifa wa zama tau bkr akangojea ili usama arudi na kisha vita ipigan we zidi yao lakini abas na makabila ya zubiyan ya kafan ya haraka na ya kaja kupiga kambi katika ineyola abrak karibuna madina na baaz ya watu piya wa kaja ku piga kambi katika zulkisa kulikuwana watu wa bani asad na bani kanana walikuwa wamifunga nao ahadi wao wakamtumia tabubakar ujumbe mmoja na ya kwamba kuhusu swala sisi tuko tayari kukubali jambo lako yani wakajumuika karibu na madina na wakasema kwamba kuhusu swala tuko tayari ukutii lakini hatuko tayari kutoa zaka lakini hata bubakar akakataa kuko bahali jambo lao hamusleh maud anaandika ya kwamba nukuu hizi zinaonesha wazi ya kwamba watu ambao maswahaba walikuwa wamepigana vita wao walikuwa waasi wa serikali walikuwa wamekataa kulipa kodi na walikuwa wameivamia madina walikuwa wameizingira madina wakisima kwamba msipo kubali jamboletu basi tutaishambulu ya madina musalma mwnyewe katika zama za mtume am alikuwa ame mwendikia mtume ya kwamba miminemi amrishwa ya kuwa nusu ya nci ya arab nikwajili yetu na nusu ni kwa jili ya kuras na baada ya kifo cha mtume sw yeye alikuwa ame wa fukuza watendaji wa mtume skutoka hajr na ya mama na mwenyewe alikuwa ameanza kutawala eneo lake yeye akawashambulia waislamu masahaba wawili wa madina habib bin zad na abdullah bin wahb pia yeye alikuwa amewateka na akawashurutisha kumtii kwa nguvu kama imekusha elezwa ya kwamba abdullah bin wahab kwa sababu ya hofu akakubali jambo lake lakini habib bin zed akakataa kumtii musalma na musalma akakata viungo vyake na akavichoma motoni pia katika yemen watendaji ambao mtume salual alikuwa amewateua musalma akawateka baadhi yao na akawapa azabu kali pia katika tabri imeendikwa ya kwamba aswad ansi pia akatangaza uhaasi na maafisa waliokuwa wameteuliwa na mtume saluawiwasalam yeye akawasumbua sana na akatoa amri ya kupora zaka kutoka kwao kisha yeye ye katika sanaa akamshambulia shahr bin bazan ambaye mtume saa saam alikwa amemteua kama mtawala wa sanaa akawauwa wa islamu wingi na akapora mali zao akamua gawana na baada ya kumua gawana yeye ye akafunga ndoa na mkewe kwa nguvu banuonajiran pia wakaasi nao pia waka ongana na aswad ansi na waka wafukuza masohaba wawili amr bin hazm na khalid bin said kutoka inio lao matuki hao yote yanaonesha wazi ya kwamba wali yo dayi utume hawa kupigan wavita kwa sababu vao walikua wemedahi kua manabi katika ummati wa mtume s saam bali masohaba walipigana nao vita kwani wao wakisitisha sheria ya kiislam walikuwa wameunda kanuni zao na walikuwa wameanza kutawala katika maeneo yao na pia pamoja na kutawala wakawaua masahaba na wakavamia nchi za kiislam na wakafanya uasi zidi ya serikali iliyokuwa madarakani na wakatangaza uhuru wao kwa sababu ya matukio hayo huzur anaandika ya kwamba kauli hiyo ya maalana madudi sahib ya kwamba Baba wote wa wa wali na wale tu wali kuwa mitume huo kama kama si uongo basi kama mtu fulani aseme ya kwamba ulani walikuwa wanahalilisha mawai ya wanadamu sasa je hiyo itakuwa sawa ya kuwa ya ya ya watu wanaobadilisha historia ya islam halafu wanaieleza wao hawatoi huduma yoyote kwa islam kama shabaha yao ni kuitumikia islam basi watangulize ukweli juu ya mambo yao yote na waepukane na maelezo au matukio kwa kuyabadilisha tu kwa vyovyote vile kutoka ardhi ya uharabuni kwa sababu ya kumalizika kwao uasi pia ukakwisha historia mmoja amendika ya kwamba sasa uasi mzima wa uarabuni ulikuwa umefikia ya tamati yake na waritadi wote waliokuwa wamesha walikuwa wamesha malizwa hata bubakar taala anhu jinsi alivyomaliza fitna hiyo ya nchi nzima iliyokuwa imeenea katika nchi nzima bila shaka hiyo inaonesha vipaji vyake vya hali ya juu na inaonesha wazi ya kwamba jinsi hatau bakar alivyokuwa akisaidiwa na allah subhanahu wataala katika kila hatua katika muda wa mwaka moja tu bali chini yake kumaliza fitna ya uritadi na uaasi na kustawisha utawala wa islam katika ardzi ya arab ni kazi kubwa mno Sudik, taala anhu kwa kuona ushindi huo waislam alikwa amejawa na furaha tele lakini katika furaha hiyo hakuwa na kibri wala majivuno kwani alikuwa anajua ya kwamba chochote kitokacho kimetokana na fadzili na huruma ya allah subhanahu wataala pekee yeye hakuwa na nguvu ya kwamba kwa kupitia waislamu wachache tu angeweza kupambana na majeshi makubwa ya waritadi wa warabuni mzima n ha ksha india ya islam wahaah s bubakr alikua naswala jingine mbele yake ya kwama aaaiziukulie ili uma wa dini ake na islam ae a aaasab likani kustawaaa ya isla a a alikwakitaaka uya bila shaka bada yakuwa maliza waritadi na waasi kila moja wao alikwa mejawanayakini ya kwamba sasa mbele ya khalifa wa mtume saaa hakuna awezae kuleta fitna na kusimama mbele yake lakini kama watu lakinikama wa watuwakawaid hataabubakar hakuwa na nazaria hiyo alikwa naelewa ya kwamba nguvu za nje kwa kuamsha hisia za fitina za uritaadi kwa mara nyingine tena zinaweza kuleta vurugu ncini nguvu za nje ambazo ni adui za islam zilizokuwa tawala kubwa kubwa zinaweza kuleta vurugu na shida mipakani mwa arab hivyo alikuwa makini sana kwa ajili ya kuepukana na fitna za makabila ya arab ikaonelea kwamba hisia za makabila ya arab zielekezwe upande wa iran na siria ili wao wasiweze kupata nafasi ya kuleta vurugu zidi ya serikali na hivyo waislamu wapate utulivu na amani na waweze kufuata sheria ya dini kwa moyo wote hivyo kwa ajili ya kulinda mipaka ya arab na kuisalimisha kutoka fitna zao ilikuwa lazima ya kwamba ujumbe wa islam ufikishwe kwa kaumu hizi za nguvu ili kaumu hizi kwa kukubali islam au kwa kuelewa ujumbe wake ziweze kuishi kwa amani na wengine pia waendelee kusalimika na mipango yao mibaya na waweze kuishi kwa amani na kwa usalama na waweze kufuata dini yao kwa uhuru wote kwa vyote vile hata abubakar sdiq razillahu tanahu akatumia mbinu gani kuhusu kazi hiyo katika vitabu vya historia imeendikwa hivi ya kwamba vita zilizopiganwa zidi ya waritadi wa na vita hizi zilipokwisha hata abubakar sidiq alianza kupanga mikakati ya siku za usoni ya kwamba kwa ajili ya kusalimika kutoka mipango na uadui wa iran na roma atumie mbinu gani kwani katika maisha matakatifu ya mtume sallaualwah wasalam nguvu hizi mbili zilikuwa na tamani kuiweka arab chini yake na mtume sal laha salam alipofariki duniana katika maineo mengi na makabila moto wa uritadi ukaibuka na wasi ukazingira madina katika sehemu zingine kulikuwa na mchango na nguvu kubwa zilizochanganywa zilizotolewa na serikali hizi za inji na kwa kutumia nafasi hiyo majeshi ya herkal na majeshi ya iran yakaanza kujumuika katika siria na iraq hivyi hata ubakar ambaye akifuata amri ya mtumia a alikuwa ameshatuma jeshi la usama zidi ya warumi ilikuwa haiwezekani kwamba yeye angefumba macho dzidi ya nguvu hizi lkni alikwa bado akupanga mpango oe ndip akapaa ya yakwa msna bin harisa ambaye amba ye mkubwa am mcang mkubwa kika kumaliza fitna ya yeye akka bahau ea k iraq an wa kaskazini yeye ali afkia mabia ya r amba alw ahi wa kika m anafaat al-musanna bin harisa alikuwa akitokana na kabila moja la bahrain baqr bin wail inyola bahrain lilikuwa alikipatikana katika yemma nanguba ya wa jimi na qatar na amarat na visiva vya bahrain pia vilikuwa ndania ke na maku ya ke ilikuwa darin kwa vvitile hat musanna bin harisa akiba mujinat ala bin hazr me alikuwa ameshapigana vita na waasi na watu waliokuwa wamebaki juu ya islam katika bahran na maeneo mengine ambao walikuwa wameshiriki katika vita zidi ya waasi hat musanna alikuwa kiongozi wao taala rat alikuwa baadu hakuweza kutoa uamuzi muzi vovote kuhusu hatua zijazo ndipo musana moyeme akaja madina na akamjulisha julshat abubakar kuhusu hali halisi ya iraq akisema ya kwamba makabila ya arab yanayoishi katika maeneo ya dajila nafarat yana sumbuli wa sana na wanyeji wao waarabu asilimia kubwa ni wakulima na mavuno yao yanapokuwa tayari wenyeji wa, wa huko wanachukua kwa nguvu hivyo musannah bin harsa akasema kwamba majeshi ya kiislam yatumwe huko na watu hawa wasalimishwe na zuluma hiyo hata ubakar akashauriana na watu mbalimbali mbali wa madina wenye kutoa rai nzuri اقاویk بیل یا را ت مسنا بن ہارثا kwا و مدینہ ولی او عراقس خ بن ولید یو ساہ ی یا ی ک آٹو شار واک تہ خ بن ولید aا لی ی ت وبر ین ت ali alipoweka mbele yahat khalid rai yahat musanna hat khalid bin walid pia ali kuwa nawazo lake ya kwamba hatuwa ambazo hat musanna amezichukuwa zidi ya wa irani katika mipaka ya iraq kama mungu wa mbali zikishindikana najeshilahatu musanna likipata shida na kushindwa hapo viungozi wa iran wata pata uja zaidi nao pamoja na kufukuza wanajeshi wamusanna kutoka iraq watajaribu kuteka maeneo ya bahrain na maeneo mengine na wa, wa, watajaribu kufanya hivyo na katika hali kama hiyo serikali ya kiislam itakumbwa na hatari kubwa hivyo yeye akasema kwamba ili tuweze kuepukana na nah hatari hiyo na hali hiyo msaada mkubwa utumwe admusanna asaidiwe na wana wanajeshi na hatua zicukuliwe zidi ya wa irani ili arab isipate hatari yoyote kutoka kwa wa irani wairani hadkhadid bin walid akatowa rai na masahaba wengine kwa kusikia rai yake waka afikiana nayo na haat abubakar akamteua musana kamachifu wao ambao yeye alikuwa na kazi ya kuondoka nao na hataabubakar akamwamuru ya kwamba kwanza ufanye juhudi ya kuwashawishi makabila ya huko ili ya kuba na akasema kwamba muda si mrefu jeshi moja kutoka madina litatumwa kwa ajili yake na yeye kwa msaada huo ataweza kuendelea mbele wanahistoria wingine wanasema ya kwamba haku kwa musanna hakuja madina kuomba msaada na natobakar pia hakukutana naye bali yeye paamue na jeshi lake akaelekea mbele na akaenda mbali na mbele akalazimika kupigana na chifu wa irani hurmus na jeshi lake hurmus wakati yule alikuwa chifu mkuu wa majeshi ya mipakani na kwa kisra alikuwa na chie kikubwa yaani hurmus alikuwa na daraja kubwa mbele ya kisra vita ilikuwa inaendelea kati ya hurmus na musanna ndipo hata bubakar akapata habari za matukio hayo yeye wakati ule alikuwa hajui kuhusu musanna baada ya kupokea habari hizi alipofagnya tahaqiqi akajuha kwamba musanna katika vita za uritadi na uasi ametoa mcangu mkubwa katika bahrain hataabubakr akamwamuru haldin walid ya kwamba kwajili ya kum sayidiya musana wende na jeshi kwenda iraq na ukipata ushindi ju ya hurmus weleke hira hi da pia ni mji unaopatikana ukiwa na umbali wa mailita tuktoka kufa na pia akamwaamuru atiyaz bin ghadam yakwamba ye iinde dumatul jandal dumatul jandal ni ngome na makazi inayopatikana baina ya Syria na Madina ambayo kutoka Madina sawa na njia ya safari iliyokuwa ikitubika katika zama zile ilikuwa na umbali wa safari ya siku 10 na 516 کابی کن کیپ شنی جو س یاز بن ی وسد ی وبد ی kama amiri hata abubakar akasema kwamba bin walid haabwaihatabin ghanam mmoja wao akifika hira yeye atakuwa kiongozi wa jeshi ambalo litapigana vita katika eneo hilo sawanariwaya moja halad binwalid alipomaliza mambo ya yemama hata abubakar akamwendikia ya kwamba faju fajulhind yani uwaanze kutoka abullah na kwa kupitia maino ya iraq ufike iraq na uwachukue watu na uwaite upande wa allah wakikubali basi ni sawa wa ila upoke kodi kutoka kwao na wakikataa kutoa kodi basi upigane nao jihadi na akasema kwamba usi mlazimise mtuyotekusiriki pamoja nawe katika jihadi na wali o ritadi kutuka islam usi hukwe msada kukakwahatakama wawe wamirejia katika islam na ukipita karibuna muislamu basi umhukwe pamoja nawe kishatobakar kwajili yakumsaidid ald bin wlid akaanza kuanda jeshi hald bn walid, ha walid. akitoka ymamanakula wakati ule akaga wa jeshi lake katika sehemu tatu na hakuwatuma kwenye njia moja tu bali akamsindikisa musanna siku mbili kabla ya kundoka kwake na kisha akamtuma adhi bin hatam na as bin amr sawa na tofauti ya siku moja na mwisho we hakhabili mwenyewe akatoka na akaahidi kwamba wote wajumuike kwenye hafir ili waweze kushambulia adui kwa pamoja hafir ni hatua ya kwanza katika njia kutoka basra kuelekea makka na imeandikwa kwamba hafir ilikuwa na shani kubwa katika maeneo mbalimbali ya faris ambayo mtwala wake alikuwa hurmus nku wahafir upande moja ali akipigana na waarabu katika maino ya bara na upande wa pili alika akipigana na watuwa hind idadi ya jeshi lahald ilika ngo waw wmu asipindakwenda a ailaziishwe pia alik awaia ai uhi wm mu alasuwisla maa upate rkصa maalum kutoka kwa klifa hr kalid akamoindik tobakar baruwa ya kumba msada zaidi na hapohatobakar akamtuma mtumojatu aitwai kaka bin amr watu shanga na wakasema kwamba wewe kwajili akumsaidia khalid una mtuma mtumojatu ilhali semukubwa ya jeshi imekwsha jitenga naye hat aka wajibu kwamba katika jeshi ambalo kaka awepo jeshi hilo haliwezi kushindwa kabisa kisha akampatiya kaka baruwa kwajina kwajiliya khalid na aka indika kwamba yeye awahimize watu washirik ketika jeshi lake ambao baada ya mtume sal hu asalama wa wamendelea kuwa wa islamu na wa ame shiriki katika vita zidi ya warita dihat Khalid Ali po po kiya barwa hiyo akaanza kupanga jeshi lake kuhusu wakulima wa, wa iraq abu bakar alikuwa ametoa wasia na alikuwa amepanga mpango wenye hikima imeandikwa ya kwamba waarabu walikuwa wakifanya kazi kama vibarua katika ardhi yani mashamba ya iraq na mavuno yakiwa tayari walikuwa wanapata sehemu ndogo tu ya mavuno na sehemu kubwa ya mavuno ilikuwa inakwenda kwa wairani wakulima ambao walikuwa wamiliki wa mashamba haya wakulima hawa wa iran walikuwa wana wazulumu wa arabu na walikuwa wanawatendea vibaya hata akawaagiza viongozi wa jeshi lake kwamba katika vita waarabu hawa wasisumbuliwe wala wasiuawe na wasitekwe kama wafungwa na wasitendewe vibaya kwani wao pia ni waarabu kama nini na wanaendelea kukabiliana na zuluma kutoka wairani na muwaambie kwamba utawala wa arabu ukistawi hapa siku zao za zulma zitakwisha na wao kwa sababu ya utawala wa watu wa kaumu yao wataweza kupata uadilifu wa kweli na wataweza kupata usawa na uhuru mpango huu abubakar wenye hikima ukawasaidia sana waislamu na wakapata urahisi katika njia za ushindi na hawakuwa na hofu kwamba wakati wa kuelekea mbele وسیجے وکا شامبلی و ٹکا نیوما نا جیا یاو والید آقا پیگا نا نا یا فون او حر خالدن ولید آ کپی کابی کٹیکا لباج ہت مسنّ وقاتیول علی کوپو کٹکا خفان نہ جے شیلا کے لباج نی سہم و این یو پاٹیکا نا بین یا بصرا نہ ی مامہ نفان نِ سہ موجا کریبو نہ کوفا ہر خالد آکا معی مسنّا بروا موجا کومبا یہ جے آفی کے کواکے نا پیا آکام ٹومیا بروا حتو بکر katika barua ile hatabubakar alikuwa amemwambiat musanna bin harsa kwamba yeye amtihat khalid riwaya hiyo nzima ni ya tarikh tabri kwanza ilikuwa ile na kisha ilikuwa hivi kwamba hataubakar alikuwa amemtuma khalid kwa vyote vile kisha vita zilitokea vita gani zilitokea na kulikuwa na majina gani ya vita hizi مائلزو یا اوشنڈی ہیزی نیٹا یا ارزکٹ کسی کزا اوسونی کٹیکا ویٹا ہیزی امباز و اسلام و وال پگانا کٹیکا زامت بکر صغی اللہ تعالیٰ عنہ زدی یا و ایرانی کٹیکا مائنی و یا عراق نہ جنسی اللہ علی واجا علی یا اوشینڈی نا مافانی و نیٹا یا ارزکٹ کسی کزا اصونی اِنشاء اللہ الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مذل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا ولا الله اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم Well, I think