أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين لِهِدِنُ الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين mwenyezi mungu amsaidie sana anasema kama nilivyokuwa nimeeleza katika ijumaa iliyopita leo nitaeleza kuhusu hatua zilizochukuliwa zidi ya wairani katika zama za hazrat abubakar raillahu anhu kuhusiana na hilo vita moja iliyotokea inaitwa vita ya zatusalasil au vita ya kazma vita hii ilitokea mwezi wa muharam mwaka wa kumi na mbili hijira vita hii ni maarufu kwa majina matatu vita ya zausalasil vita ya kazma na vita ya hafir vita hii inaitwa vita ya zausalasil yaani vita yenye miniororo kwani kwa kiarabu neno la silsila maana yake ni mniororo ambalo wingi wake ni salasil kwani katika vita hii jeshi la kiirani walikuwa wamejifungia na miniororo ili mtu yeyote asiweze kukimbia vita baazi ya wanahistoria hawa ikubali riwaya hiyo ya vita vya zatu zatuselasil vita hii ilipiganwa kati ya waislamu na wairani karibu na eneo la kazma hivyo wanaita kwa jina la vita ya kazma kazma ni makazi kwenye njia itokayo basra kwenda bahran ambayo ni karibu na bahari kwa kuwa ilitokea katika eneo la hafir hivyo pia inaitwa vita ya hafir upande wa waislamu chifu mkuu wa vita hii alikuwa hazrat halid bn walid na kutoka kwa wairani jina la mkuu wao lilikuwa hurmus idadi ya jeshi la waislamu ilikuwa euki nan kama imeshaelezwa katika hutuba zilizopita ya kwamba hurmus alikuwa mtawala wa eneo hili kutoka kwa wairani ambaye katika nasaba na heshima na daraja yake alikuwa amezidi kuliko wakuu wengi wa iran wakuu wa irani walikuwa na tabia ya kwamba wao badala ya kuvaa kofia za kawaida walikuwa wakivaa kofia zenye thamani na katika nasaba na heshima na taazima kila mtu sawa na daraja yake alikuwa akivaa kofia zenye thamani inasehemwa ya kwamba kofia iliyona thamani kubwa kabisa ili kuwa na bei kama dirhamu la moja ambaye mtu alikuwa na uwezo wa kuivaa ambaye awe amefikia daraja ile ya ukamilifu wake na kuhusu daraja ya yahormos tunaweza kuifahamu ya kwamba thamani ya kofia yake ilikuwa ni dirhamu laki moja kwa wairani heshima yake ilikuwa ikikubaliwa sana lakini waarabu waishio mipakani mwa iraq walikuwa wakimchukia sana kwani yeye alikuwa akiwatendea waarabu hawa kwa ukali na kwa zuluma kuliko maamiri wote wa mipaka chuki ya waarabu ilikuwa imesha zidi kiasi kwamba yani waarabu wasiokuwa waislamu yakuwa wao wakieleza kuhusu ubaya wa mtu fulani walikuwa wameanza kutaja jina la hurmos kama mfano hivyo walikuwa wakisema ya kwamba mtu fulani ni mbaya zaidi kuliko hurmus fulani ana asili mbaya na tabia mbaya kuliko hurmus mtu fulani ni mjeuri zaidi kuliko hurmus na ndiyo maana hurmos alikuwa akilazimika kukabiliana na vita kutoka kwa waarabu na upande wa pili hurmus alikwa akiendelea kupigana vita na majambazi wa bahari ya hind kwa vyovete vile hdkhalid bin walid kabla ya kuondoka kutoka ya mama alikuwa amemwendikia hormus barua yeye aliendika katika barua yake ya kwamba ya amabaadu ujisalimishe utasalimika au jipatie dhamana ya uhifadhi na kwa ajili ya kaumu yako piana kiri kutoajizia waila wewe hutaweza kumlaumu yeyote isipokuwa kujilaumu mwenyewe mimi kwa ajili ya kupambana nawe ni mekulitia kaumu ambayo inapenda mauti kama unavyopenda uhai wako baruwa yahad khalid ilipomfikia hormuz yeye akamjulisha ardh mfalme wa irani na akakusanyia majeshi yake na akiwa na kikosi cha mwendo kasi kwa ajili ya kupigana nahad khalid akafika kazma. na akatangulia mbele ya, ya farasi zake lakini njiani yeye hakum kuta hatu khald bin walid naye aka pata taarifa ya kwamba jeshilawa islamu lina jumuika katika hafir hivyo aka rejia niuma na kuwelekea hafir hafir ilikuwa hatuwa ya kwanza njiani kutoka basra kuelekea makka mara baada ya kufika huko yeye akapanga safu za jeshi lake hormus katkulia na kushoto kwake akawateua ndugu wawili mmoja wao jina lake lili kuwa kobaz na mwingine alikuwa akiitwa anushejan wairani walikuwa wamejifungia na minyororo katika riwaya hiyo imeelezwa hivi na inaseemwa ya kwamba hapo watu waliokuwa na rai tofauti walipoona manzari hii wakasema kwamba nyini kwa ajili ya maadui mmejifungia na minyororo msifanye hivyo hiyo ni ishara mbaya <tipos> hapo wa, wakasema waliokuwa na rai ya kujifunga na minyororo ya kwamba kuhusu nyini tumepata habari ya kwamba mnania ya kukimbia hat hald ali po pata tarifa ya kufika kwa hurmus katika hafir yeye akiwa na jeshi lake aka rejia kazma hurmus aka pata habari hiyo hivyoyepiya aka elekia kazma na aka piga kambi katika kazma hurmus na jeshi lake waka panga safuna wali kwa meteka maineyo yegnyemaji ad haled bin walid ali pu fika akalazimika kupiga kambi ambapo maji yalikuwa hayapo hivyo watu wakalalamika kuhusu maji mnadi wake akatangaza ya kwamba watu wote washuke na pia washushe mzigo wao na kwa ajili ya maji wapigane na adui kwani wallahi kundi litateka maji ambalo katika makundi mawili litasimama kidete na litakuwa na heshima zaidi katika majeshi mawili hapo mzigu ukashushwa wanajeshi wenye wa farasi wakaendelea kubaki walipo na wanajeshi watembe ao kwa miguu wakasonga mbele na waka washambulia maaadui vita ikaanza pande mbili hapo allah akatuma mawingu na mvua ikanyesha nyuma ya safu za waislamu na kwayo waislamu wakapata nguvu hormus akamteari shihad khalid njama moja yeye aka akakiambia kikosi chake chaa یا کومبا می نیٹا موٹ ہتھ خالد آجے کو پگانا نا می نہ ممشام بلی ہتھ خالد کو اکو جی فیچا کی شہر مز آکا جی ٹوکے زا کٹا میدانی ہتھ خالد آکا شو کا چین یا فراس یا کہ ہرمز بھی آکاشو کا چینی نہ آکا موئٹ ہتھ خالد آجے کو پگانا نا یت خالد آ کا جا کو پمبا نا نا یہ نہ ووٹ وا کا پگانا نکیلام موجہ آکان زا کموامیا منزی ہت خالد آ کم ٹیکا ہرمس ہاپو کی کوسیچکم ہرمس کوکٹمیا ہیانہ کی کم شامولی ہت خالد ناکی کمزینگیرا جموجا وانا پوپیگا نا ویٹا ونگین احاوا انگیلی کاٹی لاکین جیشیلا کے لے کم شامبولی ہت خالد ہٹا ہی وت خالد, خالد, خالد, خالد آکاموا ہرمس had kaka bin amr alipo o na hiyana hiyoya wairani akakishambuliakikosicha kumri nda hurmus na aka wa ua. wa irani wakashindwa vibaya na wakakimbia واليوكيمبيا قباس نا انوس جان پيا واليكو انداني موا و اسلام وكټه گيزله اوسي کوه كواساكه کو ويراني نا حادثه در يعقوب ويا امتو وفرات امبق سيكو هي بصره اينه پټيكه نا وا كايندليا کوه وا بيتا اليپو كوشه خالد akatoa amri ya kukusanya mali ya ghanima katika mali hiyo kulikuwa na mineororo sawa na uzito wa ngamia mmoja na uzito wao ulikuwa elf moja ratel yani uzito wa mineororo ulikuwa takriban kilo mea sabini na tano na mali ya ghanima iliyotumwa kwa hatabubakar ilikuwa na kofia moja ya hurmus ambayo thamani yake ilikuwa ni dirhamu la kimojana ilikuwa imeshonwa na lulu na almasi الی کو مش نو لولو ن الماسی کوفیا یا ہی ابو بکر علی کو آم پی خالد بن ولید حضرت خالد بن ولید اکٹو ما مَ یا اشینڈی نہ پیا آ کمٹومی یا مدی مٹانو یا غنیما نا ٹیمبو موجہ نا قلعہ پانڈیا کٹو ٹنگازولا لا و جی وجیشلا ک اسلام زیربن kلaیab akاfikا مdینا nا sehmuیاtانo yا غنیما nاndovu واtuا madina وalikuا haواkuواhiku monا ndovu hapokبلہ sی si واtuا mdینا pke bاli mkاzi oteوa oarاbunی ali kuا haku hakumona tembo isipokuا tembo za abraha kwa ajili ya kuwaonyesha watu ndovu huyo alipotembezwa katika mji mzima kina mama wazee kwa kumwona ndovu huyo wakashangaa sana na wakasema kwamba kile tunachoona je huyo pia ni kutoka uumbaji wa mungu wao wakafahamu ya kwamba huenda ni kitu fulani cha kibandia hata ubakar akamrudishia hata khalid ndovu huyo pamoja na mali nyingine katika vita hii sababu moja kubwa ya ushindi wa waislam ilikuwa ni sera ya hataubakar ambayo alikuwa ameiunda kwa ajili ya wakulima wa iraq na hat khalid alikuwa ameifuata kwa nguvu zote chini ya sera hiyo yeye hakuwasumbua wa wakulima wa na akawabakisha pale pale, pale walipokuwa wamestawi na hakupokea kutoka kwao chochote isipokuwa hela ndogo tu ya jizia mpanda farasi aliyeshiriki katika vita ya zatu selasil akapewa dirhamu em na mtembea kwa miguu akapewa sulusi moja vita ya kazma ikaleta matokeo ya mbali vita hiyo ikafumbua macho ya waislamu nao wakaona ya kwamba wairani ambao umashuhuri wa nguvu yao uliyokuwa ukisikika tangu muda mrefu licha ya kutumia nguvu yao yote hawakuweza kusimama mbele ya jeshi lao la kawaida tu katika vita hii mali ya ghanima iliyopatikana ilikuwa nje ya fikira zao kisha ku na hbari za viٹa ya ubulla hi ili piganwa mwaka wa komina bili hjrht abuaubakر ali kua ame mwagizاt خاlد ya kwamba kٹika rاق an ze vita kuٹoka ubula ambayo ili kuani enewola mipakani juya gobala wajemi misfaرa ya kibiashارa ambayo ilikua ikiٹoka rاq na kuja ndnd kwanza kabisa walikua wakipiga kambi katika ublla kuhusu usindi kuna rوaya mbیli moda ya kwamba wa kwa mara ya kwanza wali hinda ubla katika zama zat abubakr lkini baadaye hiyo ikacukuliwa tena wa iran katika zama zat عmr bin خtab wa iسlam tena y ya pl ia kwamba uindi wake uliokea katika zmaa ووٹ ویلے علامہ تبریک کٹی کا کتاب چا کے آکیز ومزی یا زاماد بکر آمینڈی کا حالی فو پی یا ویٹا ہی اسی پکوا بادا یہ آنا کا یا کوٹیکا زاماد خلیفہ تکر kisacha ushindi wa ubulla ni kwenye majaraya sahihi na wandishi wingi wa sirakwani ushindi wa ubulla ulitokea mwaka wa 14 hijira katika zama za Umar chini ya uongozi wa atuba bin ghazwan katika vitabu vingine vya historia habari za vita ya ubulla zimetajwa hivi pia wana historia wana sema kwamba vita hii ilitokea katika zama za Ubakar na wengine wanaikataa na wanasema ya kwamba ilikuwa imetokea katika zama zaumr lakini katika vitabu vya historia katika zama za wote wawili habari zake zinapatikana i yani habari za ushindi wake zinapatikana inaonekana ya kwamba ushindi wake wa kwa kwanza ulikuwa umepatikana katika zama zahadh abubakar lakini baadaye kwa sababu ya kusaidiwa na uairani watu wa ubula wakafanya uaasi wa na wakapata uhuru kisha katika zama zahadh umar ubula ikatekwa tena na waislamu kwa vyovyote vile maelezo ya vita ya ubula ni kama yafuatayo ویٹا یا ذات ایلی پو پوفکیہ تمات کہت خالب ولید آکام تو مہت مصنح کو ولی کوا و مشینڈو ناپیا آکام تو مہت ماقل قوینڈا اب ایلی ایل کا حکو آ کوسئن مالیہ غنیماں آوا کماٹ و فونگو ewu maqal akito ka huko akafika ubulah na akavakusanya wafungwa na mali ya ghanima baada ya yakatikazama tukufu zaat umar mailiz yakina patika na hivi ya kwamba at umar muqa wa kumina inne au 16 akamtuma Utba bin Ghazwan koele ke Basra hat Utba aqayshi koele kwa mwezi mmoja wa, wa, wa, kwa kwa kwa wa Utba ibn Abdullah wa qadi tokeza kupigana naye hawa walikuwa wana jeshi 500 wa ajami ambao walikuwa wamewekwa juu ya ulinzi wa Abdullah Utba aqapigana nao na akapata ushindi juu ya hadi wa Irani wa kaingia ndani ya umji hat Utba aqarejea katika jeshi lake mwenyezi mungu akatia haiba mi uyo ni mwa waajemi wao wakaondoka miji na wakiwa na mzigo mdogo wakaketi kwenye safina na wakiwuka mto wakaondoka hivyo mji mzima ukaondokewa na watu na waislamu wakaingia mjini katika mji huo waislamu wakapata mali nyingi silaha na vitu vingine na pia wakapata wafungwa kwa kutoa khums ya mali hiyo iliyobaki ikagawanywa baina ya wanajeshi idadi ya waislam ilikuwa mia tatu kisha kuna vita ya mazar iliyotokea mwezi wa safar mwaka wa kumi na mbili hijira ilitokea mwezi wa kumi na mbili hijra mazar ni kijiji cha misan na kati ya mazar na basra kuna umbali wa usafiri wa siku nne siku ambapo tukio hili lilitokea watu walikuwa wakisema ya kwamba mwezi wa safar umefika na katika mwezi huo kila mzalimu mjeuri hata uawa ambapo mito inakutana کٹی کا ویٹا یا ذات السلاسل حرمز آلی کو آمے پیگانا نہت خالد بن ولید یہ یہ آلی کو آمے اومبا مسادہ کٹوکا کو آم فل میں واقع مفل میں کو آجیلی یا کوم سیدی یا حرمز چینی یا اونگوزی و قارن آکٹو ما جیشی لیکن یہ شہیلو لیلی پو فکا انیو لا مزار لیکا پاٹا حباری یا کو شینڈوا کٹی کا ویٹا یا ذات السلاسل نا کو اواوا کو حرمز na vikosi vya vyahormos ambao walikuwa wamekimbia vita ile wakaja kuungana na aren katika eneo la mazar na baadhi ya wanajeshi wa vikosi vile wakawaambia wanajeshi wa vikosi vingine ya kwamba kama leo mkisambarathika basi kamwe hamtaweza kujumuika tena hivyo tuwe pamoja basi vikosi vile vilivyokuwa vimekimbia vita na vingine vitokaavyo iran vikaungana kwa pamoja na wakachocheana juu ya kupigana vita zidi ya waislamu jeshi limefika walisema waliokuwa wamekimbia vita na wakasema kwamba kare ni mkuu wa jeshi ambaye ni pamoja nasi inawezekana kwamba mungu atujalie ushindi na atuokoye na adui zetu na sisi tuweze kumaliza hasara tuliyopata hivyo wakafanya hivyo na wakapiga kambi katika eneo la mazar karen akawateua kubaz na anushe juu ya kikosi cha mbele ambao walikuwa wamekimbia vita ya zatu salasil و باندا و ابي لي تعريفها يا مندلي سيها يهت مسنانه حضرت خالد بن وليد مارا بادا یا کپاٹا تعریف یا قارن آکا وا گاویہ وانا جیشی مالی یا غنیما ایلیو پاٹیکا نہ کٹیکا ویٹا یا ذات السلاسل امباو اللہ علی کو اموا پٹیا مالی ایل نہ کوٹکا خمس آکا و پٹی آلی علی کا نا مالی الیوبا کنہ تعریفہ یا اشینڈی ویٹا اکم تومیا حضرت ابو بقر صدیق رضی اللہ تعالی عنہ نہ پیا آکام جلش یا کو حسو ہارحی یا کومبا کٹیکا ویٹا یا ذات وسلاثل جیشی لمعوئی امبا والا وام شینڈوا نہ جیشی امپ یا امبارولیم کوجا چینی یا او اونگوزی وارن و نا جموئی کا کٹیکا سیم و موجہ ہی ویوحت خالد آکا ٹوکا نہ آکا یا کوپگا نہ کارن na akapanga safu za jeshi lake vita ikapiganwa kali na kila kundi likapigana kwa nguvu na kwa hasira kali qarn akatoka kwa ajili ya kwa ushindani upande wa pili hatkhalid hadmakl bin asha wakasonga mbele na kuelekea kwa qarn lakini hatmakl akatangulia mbele na akaenda kumua qarin had asim akamua anusheja na had adi akamua kubaz kutokana na ku kwa viongozi hawa watatu wairani wakavunjika moyo na wakaanza kukimbia medani katika vita hii idadi kubwa ya waajemi wakawawa na waliyoshindwa wakipanda safina zao wakakimbia had khalid akapiga kambi katika mazar na mali ya kila mtu aliye ہٹکا ماں ای و سمانی کیا سگا نی اکم پٹیا یولی آلی مو آدوئی نا نہوا گاوی مالیہ فہ پیا کوٹوکا سیم اٹانو آکو پٹیا والے والیو کو میں پیگانا کو او جا نہ سیمو الیو باکی یا خموس چین یا اونگوزی و سید بن نمان اکا پیلے کا مدینہ sawa na riwaya moja katika vita hii wairani wapatao h wakauawa na kuna wengine waliozama mtoni na wakafa na ina sehemo ya kwamba kama maji yasingeleta kizuizi hakuna yote ambaye angesalimika hata hivyo waliosalimika na wakakimbia wakaondoka na hali mbaya na kwa kuacha nyuma mali yao yote baada ya vita walioshiriki katika vita na waliounga mkono na jeshi kirani wakafungwa pamwe na ahli zao katika wafungua hawa alikwepo abul hasan basri kuhusu abul hasan basri ina ya kwamba yeye alikuwa baba wa imam hasan basri ambaye alikuwa mhaziri na sufi mashuhuri wabasra inasehemo ya kwamba abul hasan basri akatekwa na kuletwa madina ambapo mliki wake akamwacha huru baada ya ushindi huo wananchi wa, wa kawaida wakatendewa kwa upole na huruma sana wakulima na watu wote bila kuuziwa lolote wakakubali kutoa jizia <totipanye> na wakabakishwa juu ya mashamba yao na makazi yao baada ya kumaliza mambo hayo ya msingi had khalid bin walid akaelekea kushughulikia mambo ya nizamu ya eneo hilo lililotekwa kwa ajili ya kukusanya jezia akawateua watendaji katika sehemu mbalimbali kwa ajili ya kuweka ulinzi yeye alikuwa amepanga jeshi katika hafir na juu ya jisre ya azm yaani dharaja kubwa nizamu yake ikaimarishwa zaidi na kwa kupanga majeshi chini ya viongozi mbalimbali wakaamrishwa kwamba wao wawe makini kuhusu njama za kisiri za maadui na nafasi ikitokea basi wapigane nao huu ni ushahidi mkubwa wa umahiri wa kivita wa halid ya kuamba katika arzu ya Iran pale ale pwanza kupigana nao majesh ya Kisra ya Kaanda kushindwa na azma na jaziba zao zikaanza za kupoa vیtا ya maزar ili kuwa ime tokia kaرibunا inala ira hirا تqرiba inا patikana katikati ya خliج na madain baadaya vita hi na kumalizا mambo ya ke حضraت xاliد بiن وaliد akaanzا kucungulia ku, ku husumipango ya madوi ili aonaya kوamba وana فagya mpango gاni wasije وakajumuiketena ضidi ya اسلaم vita ya وalaa ni vita iliyotokea mwezi wa safar mwaka wa kumi na mbili hijira walaja ni eneo kavu karibu na kaskar katika vita ya mazar wa irani walishindwa vibaya na wakuu wao wakubwa wakubwa, wakubwa wakauawa vitani hapo mfalme wa irani akipanga mkakati mwingine na kwa kufanyia maandalizi makubwa akapanga mpango wa kupigana na waislamu hivyo serikali ya irani ikawaita watu wa kabila la wakristo bakr bin wil waishio nchini iraq na ikawahimiza kupigana vita na waislamu na hivyo ikapanga jeshi kubwa na uongozi wa jeshi hili ikampatia jeshi mashuhuri anderzegher na jeshi hilo likaelekea lika, lika, walaca ktika rاق kulikua na kabiلہ kub walا wa kristo bkr bن wail wa ishiyu irاق mfalme arد shir aka wa ita na aki panga jeshi lao aka wa tuma kwenda wala ja kupigana na wa isلاmo watu a hira na maineo ya jirانi ya kaskر na wa kulima piya waka ingia kٹika jeshi hilo hra ni mji upatikanao kusini maghribi mwa kufa ukiwa na umbali wa maili tatu kaskar ilikuwa mji ulio kati ya kufa na basra kwa vyoote vile kwa fikra hii ya kwamba waarabu wa kristo wasipate ufahari wote wa kuwashinda waislamu yeye akatuma nyuma yao mwanajeshi wake mmoja mkubwa bahman jazwe pamoja na jeshi kubwa مولانا جیشی ہو معا جیمی آلپو ہیسی یا کوامبا جیشیلا قلزد امن و یہ اقام کم شامبولی یا حد خالد بن ولید حد خالد بن ولید عالپ و یا کو یاقوجموئی کا کوا جیشی لاکیا جیمی کٹیکا والاجا و قاتیول علی کو کریب نبصرا اکا نل یا کوامبا جیشی لاکیا جیمی لی شامبولی و ٹوکا پانڈے ٹاٹو الی امو جوا سمباراتی کے na hivyo kwa uwamizi huo wa ghafla jeshi laki ajemi lishikwe na wasiwasi wasi na kiherehere hivyo yeye akamteua suad bin muqaren kama kaimu wake na akamwamrisha wa kubaki katika hafir na munyemwe akaafikia watu ambao alikuwa amewaacha upande wa chini wa dajila na akawaamuru kwamba wawe makini kuhusu adui na wasighafilike wala wasidanganywe na munyewe akiwa na jeshi lake akaelekea walaja na akaingia vitani zidi ya adui na makundi yake na vita kali ikatokea alikuwa ameweka ulinzi pande zote za jeshi hapo vikosi hivi vya ulinzi wakawashambulia maadui toka pande zote majeshi ya irani yakashindwa na kukimbia lakini khalid bin walid kutoka mbele na vikosi vya ulinzi wakawavamia kutoka nyuma mpaka wao wakachanganakiwa na wakatawanika mkuu wa jeshi la adui akashindwa na mwishowe akauawa hadhalid bin walid akawatindia wakulima kwa huruma kama ilivyokuwa kawaida yake yani yeye hakumua mtu yeyote isipokuwa watoto wa wapiganaji na wasaidizi wao wakakamatwa na wananchi wa kawaida wakaambiwa kwamba wawe zimi na wakubali kutoa jizia wito ambao wao wakaukubali kisha kuna habari za vita ya ules vita ya ules ilitokea mwezi wa safar mwaka kumi na mbili hijira ules pia ilikuwa makazi katika makazi ya ambar katika iraq kwa sababu ya kushindwa vibaya katika vita ya walaja kabila la bin wail na wairani na wasaidizi wao walikuwa wameshikwa na hasira kali wao waka wa irani baruwa na wa irani waka waindikia baruwa na wote waka jumuika katika sehemu ya ulays abdul aswad ijli aka teuliwa kuwa chifu wao pia mfalme wa irani aka moindikiya bahman jazwe baruwa ya kwamba wewe ukiwa ukiwanaje shilako ufike ulas na wakristo wa faras na arab waliojumuika kule uende kukutana nao lakini bahamanjazwe mwenyewe hakuenda na jeshi lakini yeye akamtuma shujaa mwingine jabaan kwa niaba yake na akamwamuru ya kwamba yeye awahimize watu kuhusu vita lakini msianze vita mpaka nifike isipokuwa wao waanze vita jaban aqailaka ulas bahman jazwe muyewe aqainda kwa ardshir mfalme wa irani ili ashaurgene nay lakini alifufika aqaona kwamba mfalme ameugua ni mgonjwa hivyo bahman jazwe aqainda ku muguza yeye na hakumtumia jaban agizu lolote jaban akiva pe kia ke aqaileka ules nakatika muizi wa safar aqafi ka uk maqabilimbalimbali na waarabu na wa kristo na maaini ya jirani ya hira wa kaju muika kwa jaban hadi khalil alepo pata taarifa ya kwamba wao wamekusanyika yeye akatoka kupigana nao lakini alikuwa haju ya kwamba jaban pia amefika karibu atkhalid alikuwa amekuja kupigana na waarabu na wakristo hawa tu lakini katika ulas akakutana na jaban jaban alipofika ulas wakati ule waajemi wakamuuliza jaban ya kwamba wewe unarai gani je tuanze vita au tuwalishe watu chakula yaani tuanze vita au tuule kwanza kisha baada ya chakula tupigane nao jaban akasema kwamba kama adui wenu hawa anzi nini pia mukaekimia lakini nafikiri wao wa ni ghafla na hawatawaruhusuni kula chakula wao watu hawa hawakukubali jambo la jaban na wakatandika mikeka na chakula kikapakuliwa na wote wakaanza kula had Khalid akafika uko na akasimama na akatowa amri ya kushusha mzigo na kisha baada ya kushusha mzigo akaelekea kwa maadui had Khalid kwa ajili yakulinda shemu yani maya ke akatewa vikosi vya ulinzi na akaelekea kwa adui na akasema kwamba abjer yuko kwa wapi Abdul Aswad yuko wapi Malik bin As yuko wapi wote wakakaa kimia kwa woga isipokuwa malik malik akatoka kupigana naye had khalid akamwambia kwamba kitu gani kimekupa nguvu ya kuja mbele yangu wewe huwezi kunishinda na hapo akamvamia na akamua na waajemi akawafukuza il hali walikuwa bado hawajala jaban akawaambia watu wake kwamba je sikuwa nimewaambieni ya kwamba msianze kula wallahi sijawahi kuona hali kama hiyo ya kutisha jinsi ninavyoiona watu wale waliposhindwa kula chakula ili waoneshe ujasiri wao wakaanza kusema kwamba chakula tunaacha tu mpaka tuwamalize waislamu kisha tutakula jaban akasema kwamba wallahi nazani chakula hiki mmekiacha kwa ajili ya adhui msifahamu kwamba mtashinda kisha mtakula bali naona chakula hiki watakula adui zenu tu yani waislamu nini hamjwi sasa fanyeninachosema alisema kwamba fanyeni nachosema kwamba ieni sumu katika chakula kama mkishinda basi hasara hii ya kuharibika kwa chakula ni ndogo sana na kama adui wakishinda basi mtakuwa mmekushafanya kazi ambayo itawatia adui katika shida na msiba lakini wao walikuwa na yakini kamili juu ya ushindi wao wao wakasema kwamba hapana hakuna haja ya kutia sumu katika chakula sisi tutashinda tu kwa urahisi kisha tutakula chakula l akapanga safu za jeshi lake kama alivyokuwa ameshafanya katika vita za niuma vita kali ikaanza kutokea wairani walikuwa na matumaini kwamba bahman jazwe atakuja kuwasaidia hivyo wakapigana kwa hiopigaa aanawatia moyo akisema kwamba bahman jazwe ametoka na jeshi kubwa na muda si muda atafika il hali bahman kwa sababu ya maradhi ya mfalme wa iran alikuwa hakuweza kukutana naye wala hakuwa na uwezo wa kuja bali alikuwa hana mawasiliano na jaban katika wita hii waislamu pia wakapigana na maadui kwa nguvu zote vitakali ikatokea kwa kuelezea nguvu na jaziba ya jeshi la kiirani na kueleza hali ya waislamu mwandishi mmoja anaandika ya kwamba katika jeshi la iran wakristo walianza kuwashambulia waislam lakini mkuu wao malik bin qas akauawa mara baada ya kuuawa kwake wao wakavunjika moyo na kwa kuona hali hiyo jaban akaja na jeshi la irani irani kwaku irani kwa tumaini hili ya kwamba bahman atakuja na msaada wakapigana kwa ujasiri mkubwa wa islamu wakawashambulia mara kwa mara lakini kila mara wairani wakapigana kwa ushujaa na wakaendelea kusimama kideti khalid bin walid akiona hali hiyo ya kushindwa akainua mikono yake na akaomba dua kwa unyenyekevu akasema e allah kama utanijalia ushindi juu ya maadui mimi sita mwacha adui hata mmoja na mto hu utakuwa mekundu kwa damu ya maadui vitabu vingine vinasema ya kwamba halid alikwa amekula kiyapo au alikwa ameweka naziri ya kwamba kama ushindi ukitokea katika vita hei yeye hata mwacha adui yejote kuwa hai kisha baadaye hadkhalid akitumia hila ya kivita akaliamuru jeshi kulivamia jeshi la kiirani kutoka kulia na kushoto na kwa sababu ya uwamizi huo wa wairani wakasambarathika na wakaona heri katika kukimbia na kujisalimisha hadkhalid akatoa amri ya kwamba muwakamate maadui na muwafanye kuwa mateka na akasema kwamba msimue yeyote isipokuwa yule anayepigana nani ku husu habari hiyo kuna jambo limetumua na idara ya tahaqiqi na miminimeona jambo hili ni sahihi tadikh tabri na wandishi wengi wa sera wamesema ya kwamba khalid bin walid sawana ahadiyake ali yufainya katika dua akiwaua wafunguwa hawa alikuwa amewatupa mtoni ili maji yake yawe mekundu kwa damu yao yaani yeye pamoja na kuwaua wale waliopigana vita pia akawa ua wafungwa na kwa sababu yake mto huo leo ni mashuhuri kwa jina la nahodam yaani mto wa dhamu lakini khalifa mtukufu wanasema kwamba huo si uhakika kwamba wafungwa walikuwa wameuawa na kisha wakatupwa mtoni na wandishi wa sera wametia chumui katika mandishi yao na pia inawezekana ya kwamba watu ambao walikuwa wamebeba dzima ya kuingiza visa vya zulma na ukatili katika masimulizi ya vita vya kiislamu wao pale walipopata nafasi wakaingiza matukio ya namna hiyo katika waandishi wa historia walikuwepo maadui pia wenye wadui na kiniongo ambao walikuwa wanaandika jambo fulani zidi ya waislamu watakuwa wameandika ya kwamba wafungwa wakauawa na kisha wakatupwa mtoni khalifa mtukufu anasema kwamba naona kuna jambo la ziada limetiwa humo ili kwa udanganifu waweze kusema kwamba angalieni jinsi waislamu walivyowatendea kwa zuluma na wakawaua wafungwa wasio na hatia ijapokuwa kwa mujibu wa kanuni na usuli za kivita za zama zile kuwa uwa wafungwa ilikuwa si jambo la kupingwa lakini vita za kiislamu hususan katika vita zitokazwa katika zama tukufu za mtume salm na makhalifa zake halijatokea tukio la namna hiyo kwamba wafungwa wa uwawe hivi ijapokuwa katika vita hizi walio uwawa idadi yao inafikia maelfu na malaki lakini ha wote walikuwa wale walio uwawa vitani tukisoma kuhusu vita zilizopigana wanaad khalid bin walidi yeye pia kwa kadri awezavyo alimsamehe mtu ambaye aliisalimisha katika vita au akakubali uti na mtu ambaye akaamua japokuwa waandishi wa sera wametia chumwi katika masimulizi yao lakini kwa tahakiki inasibitika ya kwamba yeye akaamua kwa hoja tu kwa vito vile tunapoangalia tukio hilo inaonekana kwamba ni kisa cha kufikirika kwani wanahistoria na waandishi wa sera wanaosimulia maelezo yote ya maeneo haya, haya na wakati wa kusimulia wanazingatia kila jambo dogodogo baadhi yao hata hawakugusa habari hiyo na hiyo ni dalili ya kwamba mambo haya yametiwa chumwi yametengenezwa yani ya na mwandishi mmoja ambaye ana tabia ya kueleza historia bila kuwa na upendeleo akieleza tukio hilo anaandika ya kwamba wasimuliaji kwa kueleza riwaya hiyo wametia chumwi mno pale wasemapo ya kwamba khalid aliwaua maadui waislam na pale alipowatendea kwa ukatili kakana wenzake kwa kuona hali hiyo hawakuweza kujizuia pia kuna mwandishi mwingine amesimulia tukio hili kuna mwingine amesimulia tukio hili ambalo linaonyesha ya kwamba wairani walikuwa hawakutupwa mtoni basi yeye anaandika ya kwambahalid akiwashambulia wakristo kwa ujasiri wake alianza kuwaua na kuwamaliza safu zao kana kwamba wawe wametengenezwa na udongo na wasiwe watu wenye wa miili ya nyama kwa wairani kuwa wairani walikuwa wamesambaa mpaka mbali hivyo wao wakatengeneza mdwara katika sura ya mwezi nihalal na wakija mbele wakawazingira waislamu hali ikatokea kwamba wairani na waarabu wakristo waka wazingira waislamu toka pande inne na wakaanza kupigana kwa jaziba kali lakini jinsi waislamu walivyokuwa wakipigana jaziba hiyo ilikuwa haipo kwa wakristo kila muislamu alikuwa amebadilika kama awesimba na akiwashambulia wakristo kwa ujasiri alikuwa akiwakata kama japokuwa wairani nasi oupwiu shambulia waislamu na kuwajeruhi lakini waislamu walikuwa wakianguka katika idadi ndogo na mtu ambaye alikuwa akipata majeraha alikuwa anapigana kwa jaziba zaidi wairani walikuwa wanakufa kwa wingi mpaka uwanja wa vita ulikuwa umejaa na maiti zao na kila mwarani alikuwa akijeruhiwa alikuwa anakimbia waislamu wakapigana kwa ushujaa mkubwa mpaka nguvu zao zikashik madowa ya damu hiyo ndiyo ilikuwa hali ya nguwo za kalit nguwo za khalid kwa dhamu ya wairani ardhi ikawa nyekundu na dhamu iliyobaki ikaanza kumwagika kama maji mwishowe wairani wakashindwa na wakikosa akili wakakimbia waislamu wakaenda nyuma yao na wakaendelea kuwa ua na kuwakamata mpaka mbali na jinsi wairani walivyochanganikiwa na kukimbia maelfu ya wanajeshi wao wakaanguka na kuzama mtoni wairani wali po enda mbali ndipo waislamu wakarejia katika vita hii wa irani wapatao elfusabini wakawawa waislamu mia moja na selasini ndiyo walio wa wa shahidi wanahistoria wengine wanaonyesha mshangao wao juu ya jambo hili kwamba kivipi waislamu wakawa ua wairani katika idadi hiyokubwa mwanadishi moja amendika hivi kwamba kama tukubali tukio hilo kwamba ni sahihi basi watu ambao kwa sababu ya damu yao mto ule ulikuwa umekuwa mwekundu basi labda utakuwa mwekundu kwa sababu ya damu ya wanajeshi walikuwa wamejeruhiwa hivyo inaweza kusehema ya kwamba katika matukio hayo watu wametia chumwi na wale walioamua kuleta shutma juu ya vita za kiislam na juu ya dhati ya hbwalid wakapata nafasi ya kuwashambulia na ndio maana wakaleta shutma juu ya islam na juu ya waislamu kwamba wametumia ukatili katika vita lakini kizwahiri inaonekana kwamba hiyo ni shutma tu mwenyezimungu anajua vizuri zaidi sasa maaadui waliposhindwa na majeshi yao yakasambaratika na waislamu baada ya kuwamaliza wakarejia nyuma hadkhalid akasimama karibu na chakula na akasema kwamba mimi nawapatini chakula hiki Hi chakula hiki ni kwa kuajili yenu kwani mtumi sallahu alihiwa salam katika vivanja vya vita alipokuwa akipata chakula kilichoachwa na maadui alikuwa akigawa kwa wanajeshi wake hivyi waislamu wakaanza kula kama chakula cha usiku na katika vita vya ulas watu wapatao eusb walikuwa wamewawa kama imekuisha elezwa kuhusu ushindi wa mresia imeendikwa kwamba amghesia mnyazimungu ali kua ame walaalي w السalamu ushindi wake katika muezi wa sfar muezi a kumina mwaka wa kumi na 2ili hjra amghesia ni sehmu moja inayopaٹikana katika عraq hat halid alipomaliza ushindi wa ulas akaji anda na akaja amghesia kbla ya kufika kwake watu wahuko walikuwa wameacha makazi yao na wakakimbia na wakasambaratika katika sawad katika iraq makazi mawili ambayo waislamu walikuwa wameyashinda katika zamat umr na kutokana na mashamba na mimea sehemu ile ikaitwa aswad hdhalid akaimarisha nizamu ya mgishia mgheshia ili kuwa mji sawa na mji wa hira ulaas ilikuwa kito chake ki cha kijeshi waislamu wakapata mali nyingi kutoka mgheshia mali ambayo walikuwa hawakuipata kutoka vita yote nyingine katika vita hii wapanda farasi kila mmoja wao akapewa dirhamu u m5 habari ya ulayes na mghiishia hd khalid akatuma kwa htaوbakar kwa kupitia mtu moja aitwaye jandl ambai alikuwa mshuhuri kama kiongozi na monyesha njia yeye baada ya kufika kwa hataوbakar akamweleza na akamsimulia habari ya ushindi wa ulays na mali ya ganima ili yokuwa imepatikana na idadi ya wafungu waliyo aika vita na akamsimulia insa aluapgaa ta kwauhu hatabaka alipenda sana jinsi mtu huyo alivyosimulia na alivyoeleza taarifa za ushindi na matukio ya ushujaa na jinsi alivyoeleza haa akapenda sana na ak akamulia kwamba unaitwa a kasma ambiwa hتaoبkaر akasیma kانba hngrsاna جنdل کیshا akato amرi kwامba جنdl apative mjakazی mojا ktوka mاlیa غنیma na ktoka mاma hویo وatto وlیzlیوa kwaکe htوبkر akasma kwامba sasa وna وake hواta وezا kmza mtu kam خاlد بn وlیd ilیo bai ni ta kasigu son الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وايتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون <تضحك> اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر