أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدني الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المختوب عليهم والضالين. نین مینظی منگو ام سعید یسانہ انا سیما نیلیکو انہا ایل ذاکو حسو ماجیشی یا لیو ٹوم موانہ تو بکر صدیق رضی اللہ تعالیٰ انہو کوڈا سیریا امبا yalikuwa yametumwa kwa ajili ya kuwazuia kuwa maadui kutoka mashambulizi yao ni eleza kuhusu majeshi matatu katika hutuba za nyuma jeshi la ine lilikuwa ni la haamr bin as kuhusu jeshi hilo imeendikwa kwamba thaubakar alituma jeshi moja chini ya uongozi wa hb kwenda srahatamr bin as kabla haja kwenda syria alikuwa ameteuliwa kwa lengo la kukusanya swadaka katika sehemu moja ya gaza ilhali katika nyingine ya kaza harat walid bin ukba alikuwa ameteuliwa kwa ajili ya kukusanya swadaka hata abubakar alipo amua kupeleka jeshi kwenda syria yeye alikuwa akita mani kwamba amtumihat amr bin as kwenda siria lkنi kwa saبabu ya shholi zake alizuzi fayatamr bin as katika kumaliza fitنa ya uritadi hata وbakaر akampatia hiyari hi kwamba yeye akipenda abaki katika koضa au aende siria ili awa imarishe wa iسلamu hivyo akamwindikia tamr bin as barua akisema kwamba ewe abutuabubdullah mimi napenda kukukabizwi kazi ambayo ni bora kwako katika dunia na huko kwenye akhira isipokuwa upende kazi ambayo unaifanya saa hizi katika jibu lake tamr bin as akamwindikia tabubakar kwamba mimi ni mshale mmoja katika mishale ya islam na baada ya allah wewe ni mtu ambaye ni menye ku irusha mishale hiyo na kuikusanya wewe uangalie kwamba mshale ambao ni imara zaidi na ni bora zaidi wewe urushe mshale huo upande ambapo unaona kwamba kuna hatari yaani mimi niko tayari tu kukabiliana na kila aina ya hatari hat hatamr bin as alipofika madina hata ubakar akamwamirisha kwamba aende nje ya madina na apige kambi ili watu wakusayike pamoja nawe miongoni mwa watu wema wa korash watu wengi wakaungana naye pale walipoamua kwamba tunakwenda siria na hat amr bin as akaitwa madina ye akaja kisha kutoka hapa kwa ajili ya kuandaa jeshi hata akamwambia kwamba aende kupiga kambi nje ya madina ili watu wamjie yeye alipoamua kwenda hatha ubakar akatoka kumsindikiza na akasema kwamba e amar wewe ni mliki wa rai na uzwefu mkubwa na una busara ya kivita wewe unakwenda pamoja na watu wema na watukufu wa kaumu yako na utaungana na ndugu zako hivyi usizembee katika kuwatakia kheri na usizuie ushauri mzuri kutoka kwao kwani rai yako katika vita inaweza kuleta matukio mazuri yaani kama mtu akikupa ushauri basi usiwazuie na kama wewe una rai fulani unaweza kuitumia tu hat amr bin as akasema kwamba ni bora kwangu endapo thibitishe zana yako kuhusu zati yangu iwe kweli na rai yako kuhusu mimi iwe sahihi hat amr bin as akaondoka na jeshi lake idadi ya jeshi lake lilikuwa elfu sit au saba na kituo chao kilikuwa palestina hata amr bin as akatiarisha jeshi la mujahidin la elf moja na chinia uongozi hata abdullah bin umar akawasindikiza kwenda roma jeshi hilo likaenda kupigana na warumi na likapata ushindi juu yao na likarejea pamoja na baadhi ya mahubusu hata amr bin as akawauliza mahubusu hapo akajua kwamba jeshi la kirumi chini ya uongozi warwes, wa roes liko tayari kuwashambulia waislamu na sawa na taarifa hizi hamar akatiarisha jeshi lake waromi walipowashambulia waislamu waislamu wakafanikiwa kukabiliana nao vizuri na wakawalazimisha kurejea nyuma na kisha wakiwashambulia tena wakaangamiza nguvu zao na waka walazimisha kuacha uwanja wa vita na kurejea nyuma jeshi la kiislam likafuata na maelfu ya wanajeshi wa roma wakauawa na hapo ndipo vita hiyo ikamalizika baada ya kutuma majeshi haya hat aubakar akatulia kidogo yee alikuwa akitamani kwamba mwenyezi mungu kwa kupitia majeshi haya ata wajalia waislamu ushindi juu wa ya warumi sababu yake ilikuwa hii kwamba katika majeshi haya kulikuwa na masahaba ansar na wahijiri zaidi yae ambao katika wakati walikuwa wameonyesha unyefu mkubwa na katika mwanzo wa islam walikuwa wameshiriki katika vita pamoja na mtume salualhiwasalam katika majeshi haya walikwepo watu wa badri ambao kuhusu maswahaba hawa mtume sallaualwalwasalam alikuwa amemomba mola wake akisema kwamba e allah kama leo ukiwaangamiza watu hawa wachache basi katika siku za usoni ibada yako haitafanywa juu ya ardzi kisha imeendikwa ya kwamba katika siku hizi mfalme wa roma herikal alikuwa kwenye palestina yeye alipopata taarifa kuhusu madalizi ya waislamu akawakusanya viongozi wa maeneo yake na akitoa hutuba mbele yao akawachochea kupigana vita zidhi ya waislamu yeye akasema kuhusu waislamu kwamba watu hawa wenye njaa wasio na ustarabu wakitoka kutoka jangwa la uarabuni wanataka kuwashambulieni nini mupigane nao ili watu hawa wasithubutu kuwashambulieni tena na kwa kupitia silaha za kivita na majeshi mtasaidiwa vizuri na maamiri ambao wameteuliwa juu yenu nini muwatii vizuri na nini mtapata ushindi herikel akatoa hutuba mbele ya watu wa huko ili aweze kuwachochea dzidi ya waislamu wa arabu na baada ya kuwachochea watu wa palestina dzidi ya waislamu herikal akaja dimashq kisha akatoka huko na kufika hims na kisha akafika ntakia na katika maeneo hayo pia kwa kutoa hutuba zenye kuwachochea akawahimiza watu kupigana vita zidi ya waislamu na mwenyewe akiyafanya ntakia kuwa makao makuu akaanza kujiandaa kupigana vita na waislamu katika siria roma walikuwa na majeshi mawili jeshi moja liliko kwenye palestina na lingine liliko kwenye ntakia na majeshi haya yalikuwa yameweka makambi yao katika maeneo yafuatayo namba moja ntakia katika ufalme wa roma hiyo ilikuwa makao makuu ya siria pili kinistrin huu ni mpaka wa siria unaopatikana upande wa kaskazini magharibi mwa fars tatu hims huu ni mpaka wa siria unaopatikana kaskazini mashiriki mwa fars na ine oman ambayo ilikuwa makao makuu ya balka na humu kulikuwa na ngome yao madhubuti tano ajnadan hiyo ilikuwa makao makuu ya kivita ya roma iliyokuwa ikipatikana upande wa kusini mwa palestina sita saria hiyo inapatikana upande wa kaskazini mwa hefa ikiwa na umbali wa kilomita kumitatu na bado kuna magofu yake yanapatikana hapa riwaya moja inaeleza ya kwamba hirkal alipopata taarifa ya ujio wa majeshi ya kiislam kwanza yeye alitoa ushauri kwa kaumu yake kwamba wasipigane vita na akasema kwamba rai yangu ndio hii kwamba nini mufanye suluhu na waislamu wallahi kama nini mtafanya suluhu na waislamu juu ya nusu ya mavuno ya siria na mtaendelea kuwa nayo nusu ya mavuno ya siria na maeneo ya roma hiyo ni bora kwenu kwamba wao waje kuteka maeneo yote ya siria na mavuno yake lakini watu wa roma wakaondoka na hawakukubali jambo lake hivyo ye akawakusanya na kuwapeleka hims na akaanza kuwatayarisha majeshi yake akitoka hims akaenda entakia kuwa, kuwa ye alikuwa na jeshi kubwa hivyo akaamua kwamba zidi ya majeshi yote ya waislamu atume jeshi tofauti ili kwa kupitia ya majeshi yake aweze kuwazoofisha waislamu na majeshi yao hivyo yeye akimpatia ndugu yake tazaaraka majeshi ya patayo elutsni akamtuma kupigana nahad amr na, na akamtuma jarja bintoser كوبغانا ناحيه بن ابو سفيان نابيا اكمتوما تقار بن نستوس بموج نماجيشي نا نا زيدي بن حسنه اكمتوما براقس هات ابو بن جراح علي mtu mmoja akamjia na taarifa kwamba hirkal yupo ntakia na yeye ameandaa jeshi kubwa dzidi yenu jeshi ambalo katika mababu zake hakuna mtu aliewahi kuliandaa dzidi ya kaumu zilizotangulia kabla yenu hapo hataubadha akamwindika tabubakar barua kwamba nimepata taarifa ya kwamba mfalme wa rome herkal yupo katika entakia ambayo ni makazi ya siria na amepiga kambi huko na amewatumia watu wa utawala wake wa jumbe ili wao wawakusanye na wawalete kwake hivyo watu kwa kutumia kila njia rahisi na ngumu wamekuja kwa herkal hivyo mimi nimeona kwamba nikupe taarifa yake ili wewe uweze kutoa uamuzi wako hata abubakar akamwindikia tabu ubada barua akisema kwamba nimepokea ya barua yako na mimi nimeelewa kile ulichoindika kuhusu mfalme wa rome hiriql kisha akasema kwamba kuishi kwake katika entakia ni ishara ya kushindwa kwake na ni ishara ya ushindi wako na ushindi wa waislamu jinsi wewe ulivyoindika kuhusu hirial kwamba amewakusanya watu wingi na ameendaa jeshi kubwa habari hiyo sisi tunaijua na wewe pia unajua kwamba wao watafanya hivyo kwani hakuna kaumu ambayo inaweza kumwacha mfalme wake bila kupigana vita kisha akaindika kwamba alhamdulilah mimi najua kwamba waislamu wingi ambao watapigana nao wanapenda mauti jinsi maaduii wanavyopenda uhai na katika jihadi yao wana wanatamani kupata malipo mema kutoka kwa allah na nawanapenda jihad fisabiia zaidi kuliko kuwapenda mama au mali yenye thamani na wakati wa vita muislamu mmoja kati yao ni bora zaidi kuliko washirikina moja wewe pamoja na jeshi lako upigane nao vita na waislamu ambao hawako kwako usiwe na wasiwasi juu yao kwa akini allah ambaye utukufu wake ni mkubwa yu pamoja nawe na pamoja na hayo mimi nawatuma wanajeshi wengine kwa ajili ya msaada wako ambao watakutosha na hutatamani zaidi wasalam pia hata as pia akaindika barua ambayo taabubakr akaipokea taubakar akitoa jibu lake akasema kwamba nimepata barua yako na katika barua yako wewe umeeleza kuhusu majeshi ya roma ukumbuke kwamba mungu alikuwa hakum nabii wake ushindi na mafanikio kwa msingi wa wingi wa jeshi sisi tulikuwa na hali hii kwamba tulikuwa tukipigana jihadi pamoja na mtume sala na tulikua na farasi wawili tu na tulikuwa tukipanda ngamia kizamu hata siku ya ohud pia tulikua pamoja na mtume natulikua na farasi moja tu ambayo mtume salku amepanda juu yake lakini hata hivyo mwenyezi mungu alitujaalia ushindi juu ya maadui zetu na alikuwa akitusaidia zidi ya maadui zetu amar Amin. kisha akasema kwamba amar ukumbuke kwamba mtu mtiifu mkubwa wa yule ambaye, achukye, uasi, shay, allah na yule ambahe acukie waasi menyewe pia umtii allah na uwa amrishe watu wake pia watii allah yazib abu sufian pia akieleza habari na hali halisi ya huko akamwindikia taubakar barua na taubakar akaindika kwamba ukipigana nao basi ukiwa na wanajeshi wako upigane nao vizuri na upigane nao jihadi mungu hatakuzalilisha mwenyezi mungu amenipatia taarifa kwamba kwa amri ya allah kundi dogo linashinda juu ya kundi kubwa lakini hata hivyo mimi na watuma wanajeshi kwa ajili ya msaada wako ambao watakutosha na hutahisi haja ya wengine inshallah wasalam nataabubakar akatiga saini juu yake hataabubakar alipompatia hata abdullah bin kurd barua hiyo ili apeleke kw yezid haaabdullah akiwa na barua yake akaondoka hadi akafika kwa tiyazid na akawasomea waislamu wa barua yake na waislamu wakafurahi sana juu yake hata abubakar akamwita hashim bin utba na akamwambia kwamba e hashim kwa yakini kuna bahati njema kwako kwamba wewe ni miongoni mwa watu ambao umati unapata msada dzidi ya washirikina katika jihadi nani mtu ambaye rai yake na utukufu wake na juu ya uwezo wake wakivita hakimu ana amini na ana imani juu yake haata ubakar akasema kwamba waislamu wameniendikia barua pale alipokuwa akienda jeshi akamwambia hashim kwamba waislamu wameniendikia barua na wameomba msaada zidi ya maadui makafiri hivyo wewe uondoke na watu wako na uende kwao mimi nawaanda watu ili waungane nawe wewe uondoke kutoka hapa hadi uende kukutana na abu ubada hata abubakar akasimama kati ya watu na akamhimidia allah na kisha akasema kwamba bdamabad kwa yakini miongoni mwa ndugu zenu waislamu wengine ni wana hali njema na wengine wamejeruhiwa ambao wanalindwa na wanaangaliwa mwenyezi mungu amewatia mioyoni mwa maadui haiba ya waislamu hivyo maadui wamejificha katika ngome zao na wamefunga milango yao kutoka waislamu wajumbe wameniletea taarifa kwamba mfalme wa roma heral amekimbia na ameomba uhifadhi katika makazi ya siria wao wamenitumia taarifa kwambaheral ametuma jeshi kubwa kupigana na waislamu mimi nimeamua kwamba kwa ajili kwa ya kuwasaidia ndugu zenu waislamu nitume jeshi lenu na mungu kwa kupitia majeshi haya atawaimarisha yani kwa kupitia jeshi hili ataimarisha mgongo wa waislamu na atawaangamiza maadui na atawatia mioyoni mwao haiba ya waislamu mungu awarehemuni hivyo muji andaye pamoja na hashim bin utba na muwe na matumaini ya kupata malipo mema kutoka kwa allah mkifanikiwa basi mtapata ushindi na mkiuwawa basi mtapata shahada kisha htaubakar akaja katika nyumba yake na watu wakaanza kujumuika kwa hashim bin utba hadi idadi yao ikaongezeka sana idadi yao ilipofika emo htaubaka akatoa amri kwamba waondoki hashim akamsalimia taubakar na akasema kwa heri ata ubakar akamwambia kwamba e hashim sisi tulikuwa tukinufaika na rai na mpango mzuri wa mtu mkubwa na mzee na tulikuwa tukitegemea subira nguvu na shujaa ya vijana na mwenyezi mungu ameweka sifa zote ndani mwako wewe ni kijana na mwenye kuelekea kwa kheri hivyo ukipigana na maadui upigane nao kwa uimara na uoneshe subira na ukumbuke kwamba katika njia ya allah hatua yote ambaye utaichukua au utatumia kitu chochote na njaa na kiu na uchoyo ambayo utaipata badala yake mwenyezi mwenyezi mwenyezi mungu mema, mwenyezi mungu mungu mungu atakujalia kwani ya wenye kufanya hisani hashima akasema kwamba kwamba akinitakia basi atafanya hivyo na mimi nitafanya hivyo na mwenyezi mungu na na na mimi mimi nitafanya ndiye mwenye kutoa nguvu uwezo natamani basi nitapigana nao nitapigana nao na akia kupigana nao kisha akasema kwamba mimi nina imani kwamba nisipo uwawa basi nitapigana nao mara kwa mara au ye akasema kwamba nitakuwa na natamani kwamba ni uwawe na niwawe mara kwa mara hizi ni riwaya mbili kisha baba mdogo wake hasabi wakas akamwambia kwamba ewe mpoa wangu mkuki ambao utaurusha na pigo ambayo utaipiga ujue kwamba uwe unatamani tamani ya allah na ukumbuke kwamba muda si mrefu utaacha dunia hii na hivi karibuni utarejea kwa allah na kutoka dunia hii hadi akhira utakuwa na ukweli ambao utautumia au utakuwa na amali saleh ambayo umeifanya hashima akasema kwamba ewe baba mdogo usiwe na wasiwasi wasi kuhusu habari hiyo kama kuishi kwangu na safari yangu na juhudi zangu na kuondoka kwangu na kurusha mkuki wangu na kupigana na maadui na upanga wangu hayote yatakuwa kwa ajili ya kuwaonyesha watu tu hapo nitakuwa miongoni mwa wale wanaopata hasara yaani matendo yangu yote yatakua kwa ajili ya allah na si kwa ajili ya watu kisha akaondoka kutoka kwabaukar na akatumia njia ya abubada hadi akafika kwake na pamoja na kufika kwake waislamu wakafurahi na wakaanza kuwapatia wengine habari njema hsaid bin amir bin husem alipata taarifa hii kwamba tabubakar ana nia ya kumtuma kwenda kupigana jihadi katika siria jeshi ambalo tabubakar alikuwa analienda hasaid alikuwa na fikra kwamba jeshi hilo litakwenda chinia uongozi wake kwa vitu vile vilejee akapata taarifa hiyo lakini htaubakar alipochelewa kidogo na hakumwambia kwa siku kadha said akaaja kwa taubakar na akasema kwamba e abubakar wallahi mimi nimepata habari hii kwamba una nia ya kunituma kwenda kupigana na warumi lakini nilipoona kwamba wewe umeniamaza mimi sijui kwamba wazo gani limeingia moyoni mwako kuhusu dhati yangu kama una nia ya kumtuma mwingine kwa kufanya kuwa amiri basi unitume pamoja naye mimi nitaona bahati yangu kubwa katika jambo hilo na kama hutaki kumtuma yeyote basi mimi nina shauku ya kupiga na jihadi wewe ni niende kukutana na waislamu mwenyezimungu akurehimu mimi nimeambiwa kwamba warumi wameandaa jeshi kubwa sana hapa tobakara akasema kwamba e, said bin amir mwenye kuwarehemu sana na zaidi kuliko wote akurehemu yani allah akurehemu ama mimi jinsi ninavyokujua basi wewe unahisabiwa miongoni mwa wale wanaonyenyekea na wanaowahurumia wa wingine na wanaoswali sala ya tahajudhi na wanamkumbuka wa allah kwa wingi had said akasema kwamba allah akurehemu mwenyezi mungu amenifanyia hisani zaidi kuliko hayo na ni hisani na fadhila yake tu wallahi jinsi mimi ninavyokujua wewe ni mwenye kueleza haki kwa uwazi na mwenye kusimama imara na uadilifu na mwenye kuwahurumia waumini na zidi ya makafiri wewe ni mkali sana unatoa hak- hukumu kwa uadilifu na wakati wa kugawa mali hutumii upendeleo vovote hapo tobakar akasema kwamba said inatosha hiyo inatosha allah akurehemu nenda ukajiandaye kwa ajili ya vita mimi hivi karibuni nitatuma jeshi moja kwenda siria na mimi nakuteua kama amiri juu yake kisha akamwamrisha b kwamba awatangazie watu h akawatangazia watu akisema kwamba ni waislamu muji yandaye kupigana vita katika siria chini ya uongozi wa sad bin amr bin hazim katika siku chache tu watu wapatao mea sb wakawa tayari na sad alipoamua kuondoka habilal akaaja kwata ubakar anhu na akasema kwamba ewe khalifa wa mtume wa allah kama wewe ulikuwa umenipatia uhuru kwa ajili ya allah ili mimi niwe mliki wa nafsi yangu na niweze kutembea hapa na pale bila shida yoyote basi niruhusu ili nipigane vita katika njia ya mola wangu mimi napenda jihadi kuliko kukaa hataubaka akasema kwamba mwenyezi mwenyezimungu nishahidi kwamba nilikuwa nimekuacha huru hiyo, hiyo na mimi sikutaka malipo yoyote kutoka kwako arzi hii nipana sana hivyo chagua njia unayoipenda na uifuate hatabil akasema kwamba ewe sdik labda wewe umekasirika juu yangu kuhusu jambo hilo hata ubakara akasema kwamba hapana wallahi mimi sikukasirika juu yako mimi nataka kwamba kwa sababu ya tamanio langu usiache tamanio lako kwani tamanio lako linakuita upande wa utii wa allakasmaam a uapenaas ishpoakupa jihaasi sitakupa amri ya kuishi hapa mii ku ubaki apa kw aii a azau na e bl kuondoka kwako kunanihuzunisha na kuondoka kwako ni jambo ambalo baada ya hilo hatutakutana hadi siku e ya kiama e belal uendele kufanya matendo mema na matendo mema yatakuwa masurufu kwako kwa kwa katika dunia hii na madamu utakuwa hai kwa sababu ya matendo hayo mwenyezi mungu atabakisha kumbukumbu zakona utakapokufa basi mungu atakujaalie malipo yake yaliyo mema hbel akasema kwamba mwenyezi mungu kutoka rafiki na ndugu huyo akujaalie malipo mema و اللہ وہ امی ٹو امری شہمٹی اللہ نا کوسما ما امارا جو یا ہاکی جام بو ہلو سی جی پیا نا میمی بادمٹو میں سسلم سیٹا کی کٹو ازانہ مینگین کی شاہ فی الحال کا پرموجن حس بن عامر hatbilal akamomba staubakar akisema kwamba kama unataka nibaki hapa kwajili ya azana tu basi moyo wangu haukubali kwamba nitoe azana kwa mtu yyote mwingi baaa amumala kisha watu wakajumuika wakajumuikawaabakaaba akamteua kama amiri ju akamwamrisha kwenda kukutana na ndugu yakehah hati akaenda kukutaaahaahtumavia hati alipopitaka غریب نہ بن سعید جیشی لاکے پیا لکا انگانا نائی کیشا حمزہ بن ابکر حمدانی آکا جنا جیشی لاکے کو تو بکر ادادی جیش ہی لو ایلی کو الف موجا او ہٹا زائد یا کہ تو بکر علی پونا ادادی یا کہ نا کے زیا کہ اکفرا حسان نا اکسمہ کوما sifa zote njema zinamhusu allah ambaye amewafanya waislamu hisani zake mwenyezi mungu dhaima kwa kupitia watu hawa ameendelea kuwapatia waislamu mambo ya raha na kwa kupitia hawa amewaimarisha waislamu na ameimarisha mgongo wao na amewaangamiza maadui zao kisha hamza akamwambia tabubakar kwamba je atakuwepo amiri mwingine min ghairi yako hataubakar akasema kwamba ndio sisi tumewateua maamiri watatu hivyo yoyote unayempenda uwende ukutane naye kisha hamza alipokutana na waislamu akawauliza kwamba miongoni mwa maamiri hawa ni amiri gani ambaye ni mbora zaidi na ambaye ameishi zaidi kwa mtume saa salam akaambiwa kwamba huyu ni haa abu ubada bin jarah hiyo pia ilikuwa njia moja ya kuonesha mapenzi kwa mtume sallahulh wa salam kwamba niishi pamoja na mtu ambaye ameishi zaidi kwa mtume salahw salam jumbe za kupigana jihadi ziliendelea kufika madina nataubakar akaendelea kuwatuma kwenda kupigana vita upande wa pili atabubadha akaendelea kumwendika tabubakar akisema kwamba warumi na makabila yaliyo chini yao wamekusanyika kwa idadi kubwa ili kupigana na waislamu hivyo wewe niambie kwamba katika muda huo nifanyece hataubakar alipopata barua nyingi kutoka kwa bubada حت و بکر آکا آقا اموہ کا خالد ولید کوئنڈہ سیریا ہت وبکر آقا سمکمہ و اللّہ میم لازمہ نیٹمٹ خالد ولید نا کو آكو خالد خالدم ولید نیٹا ونگامی زا وارومی حت خالد و قاتول عالق و کٹیکا عراق نا ہت و بکر پو و معامبیاحت خالد کو کوئنڈہ سیریا نا کو چکو اونگوزی واماجیشیا کے اسلام وقات و آقا معنڈیکہ تو بادہ کوامبا اماباد mimi nimemkabidhi khalid uongozi wa majeshi kwa ajili ya kupigana vita katika siria wewe usimpinge na umtii na utii amri zake mimi sikumteua amiri juu yako kwamba wewe si bora kwangu lakini katika wazo langu uwezo wakivita alionao yeye wewe huna mwenyezi mungu atutakie sote kheri wassalam kuhusu sfaرi ت خالد kwenda syria kutoka iraq یmی اnڈikuوa kwامبa ht خاlد alipo pاta bارua ya ہتوbkر zipor bایambاlimbalی kwاmبa kulی کna عدaدi ya jeشhی کama vilے mینaنe mیaسیtا mی ٹaنo aو eلفtisہ aو elف سیtا ی akaondoka nا jeشhی ہیlo کwenda sیrیا na katika riwaya zingine habari inaelezwa kwamba ilikuwa mamea au maelfu alipofika katika eneo la krakr akawashambulia watu wa huko na akivuka jangwa na akisafiri kwa taabu na shida akipeperusha bendera yake nyeusi akafika katika sngtliqab karibu na dimashk kuhusu bendere hiyo imendiko kwamba bindere hiyo ilikwa ya mtume saaa salam ambaye jina lake lilikwa iqab na kwa sababu ya jina hilo mlima huu pia ukaanza kuitwa snigetl ikab kisha hadkhale akapiga kambi akiwa na umbali wa maili moja kutoka mlango wa mashariki wa dimash na sawa na riwaya zingine atau bda alika amekutana katika sehemu iyo hi na katika siku ile ile walikuwa wameanza kuwazingira maadui na riwaya zingine zinasema kwamba hd alid alikwa hakuishi kwa siku nyingi mbele ya dimash bali alikuwa amesonga mbele na kufika kanate busra hlid bwa pamojana waislamu wengine alipofika busra jeshi zima likakusanyika hapa na wote wakamfanya kuwa amiri wao yeye akazingira mji wingine wanasema kwamba kiongozi wa vita hii alikuwa alikuaabu sufian kwani hiyo ilikuwa chini ya uongozi wa dimashq na wakazi wa hapa walifanya suluhu na waislamu wakasema kwamba tutawapa tutawapajiziya waislamu na nwaislamu watawapatia amani kisha kuna vita vya ajnaden au ajnadin kuhusu vita hiyo imeendikwa kwamba huo ni mji maarufu katika miji mbali mbali mbalimbali jirani na palestina baada ya ushindi wa busra had khalid pamoja na abu ubeda hadshurahbil nahdyazid meafu sufian alitoka madina kuelekea palestina علیم سعیدیہ ہت عمر بن اسکاتی الحت عمر علی کوٹیکا مائنیو یا پالسٹینا na alikuwa na nia ya kukutana na majeshi ya kiislam lakini jeshi la kiromi lilikuwa nyuma yake na lilikuwa na nia ya kuwalazimisha kupigana vita wa waromi waliposikiliza habari ya ujio wa waislamu wakaelekea upande wa, wa ajnaden arbinas alipopata taarifa kuhusu ujio wa majeshi ya kiislam akatoka huko na akaaja kuungana nao na kisha wote wakajumuika katika ene ola ajنa dayan nawakapیga kambi mbele ya warumi riwaya nngin inasma kwama saواn رویa hiy kba ya ajنa daya اl bd ya knda bsرa یk ame zngira dmshق abu بda pیa alیk amja naی katika hاl i hrl kwai a saدی u ds ی e a لسلk pg حضورانسم nba nitakapoیlezا hبaرizا ushindi وa dmshق nita lazا رواya hio وقaتiul ht خalد h abubada واlipاta taرifa kwamba hakim wa hims ame kusaga jehi moja ili aوez kumzuیya h شuرhbil bin hasaنa amba وقaتiulے alikua katika bصرa na jehi moja قubwa limterimka katika eni ola habari hiyo ikawahuzunisha haskali naatabubaida kwani yeye wakati ule aliku akipegana vita na watu wa dimashka hapo wote wakashauriana hatabubaida wakasema kwamba raiyangu ndio hii kwamba sisi tuondokotokahapa na tufike kwa hashurahbil kabla ya adui kufika huko hatkal akasema kwamba kama tutaenda kwa hashurahbil basi katika ajnaden jeshi la kirumi litatufuata hivyi rahi yangu ndio hii kwamba sisi tuelekee kupigana na jeshi ambalo lipo katika ajnaden na tumtumie ujumbe ha shurahbill na pia tumjulishe kuhusu mipango mbalimbali ya maadui na tumwambie kwamba yeye aje kukutana nasi katika ajnaden na pia ٹوا پٹی اجومبے ابو سفیان حت امر کمبا واپی واج دیں اجرا دین پگانے نام معوئی ہاپ ابو بید آسما کو رائ یا کو مونیزی مونگو آئی باریکی نا آٹے برا کٹھیلے کٹکا رائ یا کو نا سی سی ٹو فوٹ رائ ہیو سوانا روایہ موجہ ہت ابو بیدہ آکم شعوری حت خالد کومبا jeshi letu limesambarateka katika maineo mbalimbali ya siria hivyo wote waambiwe kwakupitia barua kwamba waje kukuraa katika ajnaden hivyo had khalid alipo amua kuondoka kwenda ajnaden kutoka dimashk akawambia maamiri wote kwamba wakusanyike ajnaden had khalid abubeda wakiwa watu wao wakiacha dimashk wakaelekea ajnaden kwa haraka hata abu obada alikuwa katika sehemu ya nyuma ya jeshi watu wa dimashka wakawafuata na wakaenda kumkamata abu ubada na wakamzingira ye alikuwa na watu mia mbili na ujumbi huo msafara huo ulikuwa na kina mama watoto na mali nasawani riwaya moja kwa jili ya kuwalinda walikuwepo wanajeshi wapanda farasi lm lakini watu wadmas walikuwa na idadi kubwa sana abubada abubid na, na habari hiyo ilipofika kwal ambaye alikuwa pamoja na wapandafarasi wengine katika sehemu ya mbele ya eshi akareja nyuma nawatuwenginaaepoaaha o ashambulia warumi na wakaendelea kuwasukuma nyuma hadi maili tatu پکا ماد و کنگی کٹیکا دمشق ا پانڈو وا پیلی جے شی لومی کٹیک اجنا دین لکھا وا پلکیہ بروا ونگین و وکا وا امبی کمبا و سہ اجنا دین جے شی ہی لی رومی لی کُوا نیا یا کُوا شمبر ح بیل کٹیکا بوسرا ہیویو ویو جے شیرو اجنا دین نا سوا مونگوزو و خالد ما جی شیوٹ یا ککو سہی اجنا دین kiongozi wa kiroma alitaka kuwapatia waislamu tamaa na kuwarudisha nyuma kwani yeye pia alikuwa na fikira hiyo hiyo kama wairani walivyokuwa nayo kwamba watu hawa wananjaa na wametoka kutoka nchi yao maskini ili wapore mali yeye hakuwa na fikira kwamba watu hawa wanaweza kuwa na lengo kubwa hivyo ye akampateat khalid ofer kwamba kama yeye na majeshi yake warudi niuma basi kila mwanajeshi atapewa kilemba na mawazi moja na dinari moja ya dzahabu na kiongozi atapewa mawazi kumi na mia moja dinari ya dzahabu na khalifa atapewa mawazi mia moja na dinari elfu moja yakasema kwamba hawa ni majambazi tu muwapatie mali na mwarudishe nyuma khalid aliposikiliza akakataa katakata na akasema kwa ukali kwamba eni warumi sisi hatukubali mali yenu kwani muda si mrefu sisi tutakuwa wamiliki wa mali yenu na fedha yenu na familia zenu na dhati zenu majeshi haya yalipokaribia kwa karibu warumi kiongozi mmoja wa warumi alimuita mtu mmoja mwarabu na akasema kwamba wewe uingie katika waislamu ye hakuwa muislamu alikuwa mwarabu akamwambia kwamba wewe uingie kwa waislamu na kisha uniletee taarifa zao mtu huyo akaingia katika waislamu na watu hawakuweza kumtambua kwa sababu ya maumbile yake yeye akaishi kwa waislamu usiku mmoja na usiku mmoja na aliporejea kwa kiongozi wa kiroma akasema umeniletea habari gani akasema kama unaniuliza basi habari ndio hii kwamba usiku watu hawa wanafanya ibada na wakati wa mchana wanapigana vita na kwajili ya kusimamisha uadilifu kama mwana wa mfalme akiiba basi wanakata mkono wake na kama anafanya uzinzi basi wanampiga mawe na kumua kiongozi wa kirumi akasema kama unaniambia kweli basi juu ya arzi hii badala ya kupigana nao ni vyema kuingia katika ardzi basi mimi nachotaka ni kwamba اللہ آنی فائیں حسانی آنی آچے کٹی کا حالی یانگو نا آسی سیدی سعیدی زیدیاؤ نہ پی آسی سیدی سعیدی یانگو یو ایمینڈیو کٹی کا تبری kwavete vile asubuhi watu walijumuika kwa pamoja hat khalid akatoka nje na akapanga safu za jeshi hat halid alikuwa akiwahimiza wanajeshi wake na alikuwa hasimami sehemu moja yeyi akawaamrisha mama waislamu kwamba wasimame imara katika sehemu moja na wasimame nyuma ya watu wao na wamwiti allah na waombe msaada kutoka kwake na mtu yote katika waislamu akipita karibu nao wawawaonyeshe watu na waseme kwamba wawaseme ya kuwasalimisha watoto wao na wanawake waolalikakipita karibu na kila kikosina alikanawambi kwamba ni watu wa alla shkenuchamunguwakeknjiayake pigane vita na wale ambao wamemkataa all na msirudikwa visigino vyenu na msipate haiba ya maadui zenu bali usonge mbele kama simba wanavyosonga mbele na nyini ni watu watukufu na mna uhuru nini mmejacaliwa dunia na pia malipo ya akhira pia ni kwajili yenu ambayo ni wajibu kwa allah nini mnaona wingi wa maadui hiyo isiwaingizeni katika hofu kwa yakini allah atateremsha azabu yake na maangamizo yake haka akawaambia watu kwamba nikiwashambulie nini pia mwashambulie kisha vitakali ikatokea baina yao hasai bin zd akitoa nasaha kwa watu wake akasema kwamba eni watu kumbukeni mauti yenu na mkikimbia vita msije mkapata jahanamu eni wenye kulinda dini na wenye kusoma kura ntukufu mufanye subira mufanye subira warumi wakakimbia na wakajisalimisha na walipofika katika eneo lao wardan akatoa hutuba mbele ya kaumu yake na akasema kwamba hali hiyo ikiendelea basi mtakosa nchi hiyo na mali hiyo ni vyema mufute kutu za mioyo yenu sisi tulikuwa hatukufikiria kwamba wachungaji hawa na watu hawa wa arabu wenyenjaa wa watapigana nasi ukame umewaelekeza kuja kwetu na sasa wamekuja hapa na wamekula matunda mazuri na badala ya kula shair wamekula chapati ya ngano na wanakula asali na wanakula tende na vitu vingine wananufaika navyo kisha akaomba rai kutoka baadhi ya viongozi kiongozi mmoja akamshauri kwamba kama mnataka kuwa, kushinda juu ya waislamu basi mumwite amiri wao kwa njama fulani na mumue na hapo wengine wote watakimbia wewe uwatume wanajeshi wako kumi kwao ili wapige kambi sehemu fulani kisha mwiteni amiri wa waislamu kwa ajili ya maongezi na akija basi wanajeshi hawa waliojificha wamshambulie na wamue hivyo kiongozi wa waruma alimtuma mtu mmoja mwenye fasaha na baraga kwenda kwa adkhalid mjumbe huyo alipofika kwa waislamu akawaita kwa sauti ya juu akisema eeni waarabu je hamtaki kuishia hapa hapa sisi tumepanga mpango wa kufanya suluhu hivyo ni vyema kwamba kiongozi wenu aje kufanya maongezi pamoja na si hhalid akaja mbele na akasema ujumbe ulioleta utuambie lakini uzingatie ukweli ye akasema kwamba nime wajiyeni nikisema kwamba amiri wetu hapendi mauaji watu waliwawa hadi sasa amiri wetu ana huzuni juu ya vifo vyao hivyo yeye ana rai kwamba nini mupatiwe mali na tufanyie mkataba ili vita isitishwe katika maongezi hayo mwenyezi mungu akatia haiba moyoni mwa mjumbe huyo na kwa sababu ya haiba hiyo yeye akamwambia dkhalid kuhusu mpango wa mzima wa kiongozi wake kwa sharti kwamba yeye na mfamilia ke amani alikwaanaelewa mpango mzima na akamwambia yoti khalid akasema kwamba kama hukufanya uasi basi mimi nakupatia wewe na familia yako amani yeye aliporejia na akaenda kumwambia kiongozi wake kwamba hal khalid yuko tayari kufanya maongezi pamoja naye huyu akafurahi sana na sehemu ambapo walikuwa wamepanga kwa ajili ya maongezi yeye akawaficha wanajeshi wake kumi nyuma ya mlima na akawaambia kwamba pige kambi huko hat khalid alikua nailewa kuhusu mpango wa, wa waromi hivyo yeye akamtumahazrar pamoja na wanajeshi kumi wengine ili wafike huko ambapo maadui walikuwa wamejificha waislamu wakafika huko na wakaenda kuwashambulia wanajeshi waromi na wakawauwa wote na wenye wa wakaketi huko hal akaenda kuongea na kiongozi wa warumi na majeshi yalikuwa yamesimama ana kwa ana amiri wa kiromi pia akafika huko hadkhalid akiongea naye akasema kwamba ukikubali islam basi nini mtakuwa ndugu zenu waila muwe tayari kutoa jizia au kupigana vita amiri wa romi aliku akiwategemea wanajeshi wake waliokuwa wamejificha nyuma ya mlima hivyo ye akamshambulia haled na upanga wake na akamkamata na mikono yake khaled pia akamshambulia amiri wa kiromi akawaita watu wake kwamba njoni kwa haraka mimi nimemkamata amiri wa waislamu nyuma ya mlima maswahaba waliosikia sauti hiyo wakaja na panga zao wardan akaelewa kwamba hawa ni watu wangu lakini yeye alipoona hazrar akachanganikiwa kisha hazrar na wanajeshi wake wakamua warumi walipopata taarifa kuhusu mawaji ya kiongozi wao wakavunjika moyo na kisha watu wakaanza kupigana vita na vita ikatokia kiongozi mwingine wa warumi alipoona hali ya vita ya waislamu akawaambia watu wake kwamba fungeni kichwa changu na kitambaa wakamwambia kwamba kwanini akasema siku hii ni mbaya sana sitaki kuiona na na na na sijawahi kuona siku kali kama hiyo katika wana, wa kichwe jake, kichwe katika katika dunia anasema kwamba waislamu waislamu walipokata kitambaa hii idadi ya wa ilikuwa laki moja walikuwa kuioms aia wanaeshi waromlelhelainia helianaia a na wengine walioshindwa wakalazimika kuomba uhifadhi katika miji mbalimbali baada ya ushindi wa ajnadan hhadbi walid kwa kupitia barua moja akamtumia hata ubakar habari njema ya vita inayosema kwamba assalamualaikum mimi nakupatia taarifa kwamba sisi tulipigana na washirikina na wao walikuwa wamekusanyika majeshi makubwa makubwa zidi yetu katika ajnaden na walikuwa wamerusha misalaba yao na walikuwa wamebeba vitabu vyao na walikuwa wamekula kiapo cha allah kwamba wao hawatakimbia mpaka watuangamize au watutoe kutoka miji yao watufukuze kutoka miji yao na sisi pia tukiwa na imani na tawakal juu ya allah tukatoka na kisha tukawashambulia kwa mikuki na upanga na kisha tukapigana nao kisha mwenyezi mungu akaterimsha msaada wake na mwenyezi mungu akatimiza ahadi yake na akatujaalia ushindi dhidi ya makafiri na sisi tukawaua katika kila njia iliyopana na kwenye mlima na sehemu zingine na katika kuijaalia dini yake ushindi na kuwaangamiza maadui sifa zote njema zinamhusu mwenyezimungu barua hii iliposomwa mbele ya tabubakar wakati ule yeye alikwa kwenye marazulmaut na habari hiyo ikamfurahisha sana yey akasema kwamba alhamdulilah sifa zote njema zinamhusu allah ambaye amewasaidia waislamu na kwa kupitia hiyo amenijalia kiburudisho cha macho yangu kuhusu vita vya ajnadan imeendikwa kuna ibham kwamba hiyo ilitokea lini wengine wanasema kwamba ilikuwa imetokea katika zama hat zamahomar na kuna ufafanuzi wake nataka na kuweka mbele yenu kama inavyosemwa kwamba ilitokea lini zipo riwaya mbalimbali sawana riwaya moja vita hii ilitokea mwaka wa kuminatatu hijria siku ishirina inne au ishirini au ine kabla ya kifo cha abubakar na wingine wanasema kwamba iyo ilitokea katika zama za h umar mwaka wa kuminatano hijra sawa na wahakiki wetu wao wamesema na wazo hilo ni sahihi kwamba vita hii ilitokea mara mbili katika eneo la ajnadan mara ya kwanza ilitokea katika zama zamazabubakar razan na mara ya pili katika zama za zamaumar قوانی کٹی کا باز یا وتابو ہسٹوریا ماجیشیا کے اسلام یا لیو ایلیزوا نی ٹو فاوٹی ٹو فاوٹی ویٹا ایریٹو کے موقع قوم نٹا ٹو ہجرا کیونگوزیوا کے کی علی کو حد خال ولید نا ویٹا ایلیٹو کے موقع قوم نٹا نو ہجرا کینگوزیوا کے کی علی کو حت امر بن آس منگیز الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل وَالْلِسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروه اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر