أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين saidi sana anasema nilikuwa naeleza kuhusu vita vya zama za harat abubakr sdik razilau taalanhu kuhusiana na hilo ushindi wa damaskas uliotokea mwaka wa kumina tatu hijira kuhusu ushindi huo naeleza maelezo yake machache hii ilikuwa vita ya mwisho iliyotokea katika zama za haabubakr taala anhu damascus kuhusu ramani yake inasemwa ya kwamba damascu hiyo ya zamani ilikuwa makao makuu ya siria na mji wenye historia mwanzoni huo ulikuwa kituo kikubwa sana cha ibada ya masanamu lakini ukristo ulipofika hapa vituo vyake vya masanamu vikabadilishwa katika makanisa mji huo ulikuwa kituo muhimu cha kibiashara wa arabu pia walikuwa wakiishi humo na misafara ya kibiashara ya waislam ilikuwa inakuja hapa na kwa sababu hiyo hiyo wao walikuwa wakijua kuhusu mji huo damascus ilikuwa mji uliozingirwa na kuta kama ngome na kwa sababu ya ulinzi na uimara wake mji huo ulikuwa na umuhimu wa kipekee kuta zake zilikuwa zimejengwa na mawe makubwa makubwa urefu wa kuta zake ulikuwa mita 6 ambazo zilikuwa na milango madhubuti sana upana wake ulikuwa mita tatu milango ilikuwa inafungwa kwa nguvu kulikuwa na handaki iliyokuwa imezunguka kuta zake ambayo upana wake ulikuwa ni mita tatu na dhaima walikuwa wakijaza handaki hiyo na maji ya mto hivyo damascus ilikuwa na uimara mkubwa na madhubuti ambao kuingia humo haikuwa kazi rahisi hata abubakar alipotuma majeshi mbalimbali kwenda siria akamfanya hathabu obadha kuwa amiri wa jeshi moja na akamwamrisha kufika hims hims ilikuwa mji mkubwa na wakale na mashuhuri wa siria uliokuwa karibu na damaskas sawa na amri ya had abubakar had ghalibin walid baada ya kufika damascas akiwa na jeshi jingine la waislamu akauzingira mji huo watu wa Islamu, damascus wakipanda juu ya ukuta wa ngome walikuwa wakiwarushia waislamu mawe na mishale waislamu wakitumia ngao za ngozi walikuwa wakijisalimisha na wakipata nafasi wao pia walikuwa wakiwarushia mishale hivyo siku ishirini zikapita bila kutokea natija yoyote watu wa damascus kwa sababu ya kujifungia ndani ya ngome walikuwa na hali mbaya yani walikuwa wamepungukiwa vyakula katika ngome na mashamba yao yalikuwa nje ya ngome hivyo shughuli zao za kilimo zilikuwa zimesimama hawakuwa na uwezo wa kupata vyakula ndani ya ngome na vitu vilikuwa vimepungua sana kwa sababu ya kuzingirwa kwao wao walikuwa wamepata shida kubwa na siku ishirini zilikuwa zimepita juu yake واسلام اسلام و کپٹ تعف یا کو فل میں ہرقل آم کوسائیں جیشوب والا و رومی کٹ کا انی مارا بادہ یا کو سکیا ہباری خالد عاقٹو کا مملانگ و ماشریکی نہ اکاجا کوہ تب نا یہ کٹی کا املانگو وا akimwambia kuhusu hali halisi akatoa rai yake ya, ya kwamba sisi tukiacha suala la damascus tuende kupigana na jeshi la warumi katika ajina na allah akitujalia ushindi tutarejea hapa na tutashughulikia swala la damascus hatabu obada akasema kwamba rai yangu kwa ni kinyume chake kwani kwa sababu ya kujifungia ndani kwa siku ishirini watu wa damascus wameshachoka tayari na haiba yetu imeingia mioyoni mwao kama tutaondoka kutoka hapa basi watu hawa watapata nafuu na wao watakusanya vyakula vingi katika ngome na sisi tutakaporejea kutoka ajinahen watu hawa watakuwa wameshajiandaa kupigana nasi mpaka muda mrefu hata khalid akiafiki na raia hata abu ubada akaendelea kuwazingira na akawaamuru machifu wote wa waislamu waliokuwa wamewekwa juu ya milango mbalimbali ya ngome ya kwamba wao wawashambulie maadui kwa nguvu zote kwa kufuata amri hiyo ya hadhalid jeshi la kiislam likaanza kuwashambulia maadui kutok kila upande hivyo siku ishirini na moja zikapita juu yake hadhalid akiwa himiza wa islamu kutumia nguvu zaidi katika mashambulio yao monyewe akaendelea kuwashambulia akiwa katika mlango wa mashariki watuwa damascus damaskus walikuwa wamesha choka sanana wali kuwa wakisubiri msaada kutoka kwa mfal meherkl hat halid akaindalaa kuwa shambuliyo yeye alikuwa akipigana nao ndipo akaona ya kwamba warumi ambao walikuwa juu ya ukuta wa ngome wakaanza kupiga makofi na wakaanza kucheza dansi na kuonesha furaha waislamu wakaanza kuwaona kwa mshangao hdhalid bin walid akaona upande mmoja ndipo akaona vumbi kubwa ikiruka na kwa sababu ya vumbi hiyo giza likatanda mbinguni japokuwa ilikuwa mchana aalid akaelewa mara moja ya kwamba kwa ajili ya kuwasaidia watu wa damascus jeshi la mfalme herkel linakuja katika muda mfupi tu wapasha habari wachache wakaja kuthibitisha habari hiyo ya kwamba sisi tumeona jeshi kubwa karibu na mlima na hakuna shaka ndani yake ya kwamba hilo ni jeshi la warumi t hlid mara moja kuhusu hali halisi na akasema kwamba mimi nimepanga ya kuwa nikiwa na jeshi zima niende kupigana na jeshi ambalo limetumwa na mfalme herkl hivyo katika swala hilo wewe unasemajhabubda akasema kwamba hiyo sio sahihi kwani tukiacha sehemu hiyo basi watu wangome watu a wa damascus watatoka injے na wata pgana nasi upande moja jeshi la hergol litatu bamia na upane vapili wa watu a wa damascus watatushambulیa sisi tuta kwamaka tikti a majeshi magwili ya warumi hapotal da kasema kwamba kishara yakoni nini hatabu bda akasema kwamba weve umague mtu alie sujana jasiri nakundi moja la wana jeshi utume pomoja naye ili kupigana na maadui hiviu hat khalid bin walid akimpatia hat zrar bin azwar kikosicha wapanda farasi miatano na akamtuma kupigana na jeshi lawarumi katikari waya nyingine idadi ya jeshi la hatzarar ambayo imetajwa ni elfutano kwa viovite vile hatzirar akiwana wana jeshi miatano au sawa na idadi iliyotajwa akaelekea kwa jeshi la warumi wanajeshi wachache kwa kuona jeshi la warumi wakasema kwamba jeshi hilo ni kubwa sana na sisi ni watu miat5 tu basi ni vyema ya kwamba sisi turejee nyuma na tukiwa na jeshi letu tupigane nao hazirar akasema kwamba msiogope kwa kuona uwingi wa maadui mwenyezi mungu mara nyingi amewapatia watu wachache ushindi juu ya watu wingi hivyo ye atatusaidia ndugu zanguni kurejia nyuma ni kukimbia jihadi ambayo allah haipendi kabisa je nyinyi mtaaibisha ushujaa na ujasiri wa waarabu anaetaka kurejea basi arejee niuma mimi nitapigana nao na nitatangaza jina la islam mwenyezimungu asinione nikikimbia waislamu wote wakasema kwa sauti moja ya kwamba sisi tutatoa uhai wetu juu ya islam na tutapata chio cha shahadat yaani tuko tayari kupigana nao hadzrar akafurahi sana na akawaamuru ya kwamba muwashambulie maadui kwa pamoja na muwaangamize kabisa waislamu na hazirar wakaendelea kuwashambulia warumi na wakapigana nao kwa ushujaa mwana wa chifu wa kirumi akamshambulia hazirar na akampiga mkuki juu ya mkono wake wa kushoto na kwa sababu hiyo damu yake ikaanza kumwagika kwa kasi baada ya muda mfupi tu hzirar akampiga mkuki kwenye moyo wake na akamua mkuki wake ukakwama kifuani mwake na ncha yake ikakatika jeshi la kirumi walipoona mkuki wake bila ncha wakamshambulia na wakamkamata kwa kuwa yeye hakuwa na silaha mkononi mwake masohaba watukufu walipoona kwamba zirar amekamatwa wao wakahuzunika sana na wakapata wasiwasi wasi. Nao, wa kwa, kwa mara kada, lakini aaahambulia kwamaakaa kwa aki aak kwa kuwa wakati yule hat abu ubadar alikuwa kamanda mkuu hat khalid baada ya kupanga mpango wa kuuzingira mji wa damascos akiwa na wenzake akawafuata maadui akawasaka maadui na akawaagiza wenzake kwamba wakiwaona tu maaadui basi wawashambulie ghafla kama watu hawa watakuwa hawakumua zirar huenda sisi tutamwokoa na kumleta akiwa hai na kama watakuwa wamesha tayari basi wallahi sisi tutalipiza kisasi chake japokuwa mimi ninaimani kwamba allah hatatupatia huzuni kuhusu zirar katika muda huu huu hu halid akamwona mtu mmoja akiwa amepanda juu ya farasi mzuri mwekundu ambaye mkononi mwake kulikuwa na mkuki mrefu wenye kungaa na jinsi alivyokuwa amejiandaa ushujaa ujasiri na umahiri wake wa kivita vilikuwa vikionekana wazi juu ya mavazi yake ya chuma alikuwa amevaa mavazi mengine na mwili na uso wake ulikuwa umefunikwa na kitambaa yeye alikwa mbele ya j khalid akatamani kumjua kuwa yeye ni naani akajisemeya kwamba wallahi mtu huyo naona ni shujaa sana watu wote walikuwa nyuma yake jeshi la kiislam lilipofika karibu na makafiri watu wakamwona shujaa huyo akiwashambulia warumi kama tai anavyoshambulia ndege wadogo ni shambulio lake tu ambalo likaleta taharuki katika jeshi la adui na likawamaliza wingi wao naye akisonga mbele na mbele akafika hadhi katikati ya majeshi katikati ya maadui kwa kuwa yeye alikuwa ameshajiingiza katika hatari hivyo akageuka tena na ak safu za makafiri akaingia katika jeshi lao yyote alikua mbele yake yeye kabisa wakafikiri akammalzka baaiangn kaka inje ya jeshi la warumi mwanajeshi yote wa warumi hakusubutu kuja mbele yake ilhali mtu huyo akipambana na wauwingi aliknapiganana kaikajehi la kaika mda hat alid waashambulia madui akamoa mdwaa aruminuyaaehwaswmalhaiayauya madui waalla weweani mwanajeshi huyo hakunena lolotena kisha akajianda tena kwajiiavita hatialid akasema kwamba ee mja wa allah wewe umenitia mimi na waislamu katika kiherehere hujali uhai wako wewe ni nani kali alipomuuliza sana ye akajibu kwamba mimi sikufanya hivyo kwa sababu ya uwasi fulani mimi si mwasi bali mimi nahisi majuto kwani mimi si mwanamume bali mimi ni mwanamke sunasema wanawake pia walikuwa wakionyesha mifano ya namna hiyo ya ujasiri anasema kwamba uchungu wa moyo wangu umenifanya kuingia katika uwanja huo khalid akamuliza kwamba ni mwanamke yupi akamk kwa nguvu na warumi wakatawanika na jeshi lao likasambaratika hadraf akaonyesha ushujaa mkubwa waislamu wakajiendaa tena ili kuwashambulia maadui ndipo wakaja baadzi wapanda farasi kutoka jeshi lao ili kuomba amani hkhald akasema kwamba muwapatie amani na akasema kwamba muwalete kwangu kisha khalid akawauliza kwamba nyini ni kina nani wao wakasema kwamba sisi ni watu wa jeshi la warumi na ni wakazi wa hims na tunataka suluhu khalid akasema kwamba tukifika hims tutafanya suluhu hapa hatuwezi kufanya suluhu kabla ya wakati isipokuwa nyini mmepe amani allah atakapotowa hukumu yake na sisi tutashinda ndipo tutaongea kuhusu mambo mingine isipokuwa niambieni ya kwamba shujawetu mmoja ambayi alika amemua kijana wa mkuu wenu chiifu wenu kuhusu mtu huyo je mnajua jambololote aula wawakasema kwamba labda unatuuliza kuhusu mtu ambaye aliwaua watu wetu wengi na alikuwa amemua mwana wa chifu wetu har ha kasema kwamba ndio huyo wawakasema yeye alipokamatwa na wardan akafika kwake wardan amemtuma hims pamoja na wapanda farasi miamoja ili afikishwe mbele ya mfalme kwa kusikia habari hiyo ghalid kafurahisana na akamwita hatrafe na akasema kwamba wewe unajua vizuri njia zote hivyo uchukue vijana unaowapenda na kabla ya kufika hems uende ukamwachishe zirar na upate malipo kwa mungu wako rafe akawachagua vijana mia moja na alikuwa bado hajaondoka ndipo hadhala akamwomba hadhale na akachuka ruksa ya kuenda pamoja na jeshi hilo na watu wote hawa chini ya uongozi wa hadrafe wakaelekea hims hadrafe akaenda kwa kasi na akifika katika eneo fulani akawaambia winzake ya kwamba furahini kwani adui bado hawajaenda mbele na huko yeye akaficha kikosi chake kimoja watu hao walikuwa na hali hiyo hiyo ndipo wakaona vumbi ikiruka hatrafe akawaambia waislamu kuwa makini waislamu walikuwa wamejiandaa ndipo warumi wakafika huko hazirar alikuwa chini ya ulinzi wao na alikuwa anasoma shairi kwa lahaja iliyojaa uchungu kwamba ewe mwenye kupasha habari ufikishe kaumu yangu na hola habari hii ya kwamba mimi ni mahabusu na nimefungwa na kamba makafiri wa siria na watu wasio na dini wamenizingira na wote wamevaa deraya e moyo wangu wewe kwa sababu ya ghamu ufe na ewe chozi la ujasiri wewe tiririka juu ya shahulangu hakahola akamwita kwa sauti ya juu kwambudua yako imekubaliwa imepokelewa msadha wa allah umefika mimi ni dada yako hola na akisema hayo akapiga takbira kwa nguvu sana na akawashambulia warumi na waislamu wengine pia wakapiga takbira na wakawashambulia waislamu wakawashinda na wakawaua wote hazirar mwenyezi mungu akampatia uhuru na waislamu wakapata mali ya ghanima had khala kwa mikono yake akafungua kamba za ndugu yake na akamsalimia hazirar akampongeza dade yake na akamkaribisha hazirar akashika mkuki mrefu mkononi mwake na akapanda juu ya farasi mmoja na akamshukuru allah upande huu waislamu wakapata furaha hiyo na upande wa pili huko damascus had halid akiwashambulia kwa nguvu akapata ushindi juu ya wardan wao wakakimbia na waislamu wakawasaka wao wakakutana na nahazirar na waislamu wingine taarifa ya ushindi iliplekwa kwa, kwa hata abu ubada sasa waislamu wakapata yakini kwamba watapata ushindi wa dimashk اوپانڈے پیلی جے شیلا کے اسلام لی لکھوا پیگا کام بھی کٹی کا داماسکس نا وا وانا واناڈلیہ کو, کو ایزنگیرا انگو میں امبا پوکٹو کا بسرا ہت ابال بن سعد آکام جی ہت خالد نا آکم پٹیگا تعریفہ کوامبا جے شیلا وارومی کوئیں ادادی یا الفٹی سینی لیم کوسائی کا کٹیکا انی ولا اجنا دین ہت خالد آقا نا نت وہ بیدا یہ یہ آقا سے ماں کوامبا jeshi letu limesambaratika katika maeneo mbalimbali ya siria hivyi uwaindikie kwamba waaje kukutana nasi katika ajina den na sisi pia tukiacha kazi hiyo ya kuizingira ngome ya damascus tutaelekea upande wa ajina den her kol alika amepata tarifa ya kushindwa kwa wardan na pia alika amesha juwa kuhusu mawaji ya mwana wake hive her kl akakasirika saana juu ya wardan akamendikia kwamb nimipata taarifa ya kwamba waarabu anyenja wa wamepata ushindi juu yako na wamemua wa mwanao masi hakufanya rehma juu yake na wala hakufanya rehma juu yako kama wewe usingekuwa mashuhuri katika ushujaa wako na katika kupigana na watu kwa upanga mimi ningekuua lakini sasa kilichotokea kimetokea mimi nimetuma wanajeshi wapatao e9n na, wa na, na kuteua kama amiri wa jeshi hilo had halid baada ya kumaliza kazi ya kuzingira damascus akawaamuru watu kuelekea ajinadan mara baada ya kupata amri hio waislamu wakakusanya maali ya ghanima na wakaanza kubeba juu waka ya ngamia wakaweka mali ya ganima na ngamia wenye mali ya ganima pamoja na wanawake na watoto na wanajeshi walikuwa mbele ha halhalmwalid akasema kwamba rahiyangu ndio hii kwamba mimi nibaki nyuma pamoja na wanawake na watoto hatabubea akasema kwamba weve ubaki mbele ya jeshi na kuwa kama utakuwa mbele ht aa e akla aada akaa kazi ya kuzingira damascas ilipotoka watu wa damascus wakaanza kupiga makofi na kuonyesha furaha yao kuhusu kuondoka kwa jeshi la kiislam watu wa damascas wakazuhirisha rahi mbalimbali mmoja mbali akasema kwamba labda kwa kusikia taarifa ya kukusanyika kwa jeshi letu katika ajnaden watu waislamu wametoka kutoka siria na wameanza kwenda huko mwingine wakasema kwamba labda wamechoka hivyo wanaenda kupiga kambi katika sehemu nyingine na mwingine wakasema kwamba labda wanarejea katika watani wao yani upande wa hijaz watu wa damascus wakakusanyika kwa mtu mmoja ambaye jina lake lilikuwa bules na yeye ye, kabla yake alikuwa hakupigana na wasahaba mtu huyo alikuwa mtu maalum wa heral na watu wa damascus wakamfanya kuwa amiri na wakampatia tamaa ya aina aina na wakamfanya ka, wa awirazi juu ya kupigana vita na waislamu na pia wakaapa viapo kwamba wao hawataacha uwanja na yote ambaye atacha uwanja wa vita we utakuwa na mamlaka ya kuumua kwa mkono wako baada ya kufunga ahadi naye bullis akaingia nyumbani na, Aka na akaanza kuvaa mavazi ya chuma mke wake akamuriza kwamba unakwenda wapibolis akasema kwamba watu wa damaskus wamenefanya kua amiri wao na mimi naenda kupigana nawaarabu mke wake akasema kwamba usifanye hivyo ubaki numbani ee huwezi kupigana na waarabu huna nguvu hivyo usipigane nao mimi nimeona katika ndoto kwamba mkononi mwako kuna upinde nawewe unawinda ndege wadogo katika hewa baadzi ya ndege wadogo wakajeruhiwa na wakaanguka kisha wakaanza kuruka tena na mimi nikashikwa na mshangao ndipo nikaona katika ruya kwamba tai moja tai wengi wamekuja kutoka juu si tai moja tai wengi wamekuja kutoka juu na wamewashambulieni niote mpaka wamewaangamizieni blis akasema kwamba je ulikwa umeniona katika ndoto yako y ya akasema ndio aaiwa aliposikilza maneno hayo ya mkewe akampiga kofi na akasema kwamba moyoni mwako haiba ya warabu imeingia na hata katika ndoto pia unahofu ileile usiwe na wasiwasi wasi. mimi muda si muda nitawafanya amiri wao kuwa mtumishi wako na wenzake kuwa wachungaji wa mbuzi zako na nguruwe zako bulis akiwa na wanajeshi elfu akaenda nyuma ya waislamu na akaenda kuwafuata wanawake watoto na wanyama wao waislamu pia wakawa tayari kupigana nao bulis alikuwa mbele yeye akiwa na wanajeshi elfu akamshambulia abu obada nandugu yake btrs pamoja na, pa na wanajeshi akaelekea upande wa kinamama naaaaaaa ufka semoja akaanza kumsubiri ndugu yake hataalioona hda hyo aasmawamba ahiya ilikuwa sahih kwamba abaki ya jeshi upande ojaanaao aaa kelea aislam waaa oja wakapigana na, na, wa wa wa wa na maadui kwa nguvu kwa ushuja بولیس اکم شمولیتا بو بیدا مارا کو مارا یہ پی آقا پیگا نایی ویزوری ہا سحل اکی بند جویان فراسی موینی مویند کواسی آقا فکر حد خرد آقا سیمولی یا کیسا چوٹے حد خرد آقا سوما اناللہ یہی اکم پتہ ادرافین عبد پید آف مجیشی یا الف موجا موجا نا آقا وا پلے کام بیلے وانا واکر نواتو والین جویے kisha akimpate zirar wanajeshi elf moja akampeleka mbele na mwnyipia akaelek upande wa adi upande moja abu ubaida alikanapigana na, na bls na njiani majeshi wa ya waislama yakafika huko wakitoka wa wa wa damasas wakawa na imani kumba wataangamizwa azira akaelekea mbel kwa bls alina akaeemka na akamtambua bulis akashuka chini ya frasi yake hazirar akamskia aikfalfs uwachaeaaaia alsa use nawasiwasi sisi tumekamata baazi ya watu wao ambao badala yake wao wataacha watu wetu hthalid akachukua wanajeshi wapatao elu bli na wanajeshi wengine wote akawakabizi kwa hata abu ubada ili wanawake walindwe na mwenyewe kwa lengo la kuwatafuta kina mama waliotekwa akatoka nje akafika haraka haraka katika sehemu ile ambapo mwaadui walikuwa wamewakamata kinamama waislamu akaona kwamba vumbi inaruka akashangaa kwamba humo kwa nini vita inaendelea kupiganwa alipofanya tahkik akajua kwamba ndugu yake bulus butrus baada kwa kina kwa ya kuwakamata mama alikuwa amengoja kumsubiri ndugu yake karibu na mto na hapo walikuwa wanakaribia kugawa wanawake butrus akasema kutohola kwamba huyu mjakazi wangu wao waka waweka mama katika hemmoja na wenye wakaanza kupumzika na walikuwa wanamsubiri bulus miongoni mwa kina mama hawa wengi wao walikuwa mashujaa na wenye uzoefu mkubwa na walikuwa wanajua umahiri wa kupigana vita hawa wakajumuika kwa pamoja naala akaeleka kwao na akasema eni mabinti wa kabil la hamir na eni kumbukumbu kumbu za kabila tiba je mnaizie ju jambo hili kwamba nyini mufanywe kuwa wajakazi wa makafiri ujasiri wenu umekwenda wapi na gera yenu imekwenda wapi ambayo waarabu walikuwa wanaizugumz kaika vikao vyao mmi nasikitika sana kwa kuona hali yenu na msiba unaokaribia kuja mauti yenu ni bora zaidi kuliko msiba huu kwa kusikia hayo kinamama wakasema kwamba ewe hola sisi ni mahubusu sisi hatuna mkuki wala upanga tunaweza kufanya nini hatuna silaha hatuna farasi tumefanywa kuwa mahubusu tumekamatwa tu akola wakasema kwamba sisi tunazo mbao za mahema tuzitumie mbao hizi tuwashambulie watu hawa wenye bahati mbaya na mungu atatusaidia mngu atatusadia utahndauauauakkuu mbao aapa akachuua mbao uya bega lak l akawambia knamamowenzaamba mue pamoja kama mnyororo waila wote mtauawa kisha ola akaelekea mbele na akamua rumi mmoja kwa kuona ujasiri wao wakashikwa na butuaa butrus akasema kwamba kina mama hau wanafanya nini swahaba moja mama akasema kwamba sisi tumeamua kwamba leo tutawamalizeni na mbao hizi na tukiwa ua tutalinda hishima zetu butrus akasema kwamba muakamate wakiwa hai na muangalie kwamba kola akamatwe akiwa hai pande n kutoka pande ne warumi wapatao walika wamewazingira lakini hakuna aliyesubutu kuja karibu na kina mama, kama na kuinda, mbele walikuwa wanawashambulia na walikuwa wanawaua hivyo kinamama hawa waka, wa ua, warumi wapatao elahini butrus akashikwa na hasira kali akashuka chini na akiwa na wenzake akawashambulia kinamama lakini kinamama haa pamoja na wakawashambulia pamoja na hakuna aliyeweza kukaribia btrs akalekakasema kwa kwamba ehola ufanyi rehma nafsi yako mimi nakuhishimu namoyoni mwangu kunamengi ajili yako nje wewe hupindi kwamba mimi kama mfalme niwe mliki wako na mali yangu iwe mali yako ola akasema kwamba ewe kafiri mwenye bahati mbaya wallah kama mimi ningekuwa kuwa na wezo basi ningekumaliza sasa hivi nambao wallahi mimi sipendi kwamba wewe uchunge mbuzi na ngamia zangu hapo butris akawaambia wanajeshi wake kwamba wawashambulie wanawake wote wanajeshi wake walikuwa wakijenda ili kuwashambulia wanawake waislamu ndipo waislamu chini ya uongozi wa wathalid wakafika huko huku htalidaka patarifa pata kuhusu hali halisi na kwakujua kuhusu ujasiri wa wakinamama waislamu wakafurahi sana kisha jeshi zima likawazingira makafiri na wakashambulia wa kwapamoja akasema kwa sauti yajuu ma msada waalla umefika mungu ametutihimu btris alipowaona waislamu akashikwa na wasiwasi na huzuni akaanza kukimbia lakini kabla hajakimbia akawaona watu wawili wakielekea kwake mmoja alikuwa khalida mwingine alikuwa zirar zirar akampiga na mkuki yeye ye alikuwa karibu kuanguka kutoka farasi kisha zirar akamvamia tena naye akamalizika waislamu wakao warumi wengi na waliusalimika wakakimbelia damascus hald aliporejia na akamwita bulis na akaweka mbele yake ujumbe wa islam na akasema ukubali islam waila utatendewa kama ndugu yako alivyotendewa blis akasema kwamba imekwaje kwa ndugu yangu khalid akasema kwamba ye amewawa bulis kwa kuona mwisho ndugu yake akasema kwamba sasa mimi sina laza katika maisha yangu mipia niunganishi na ndugu yangu hivoyepia akawawa kwa vito vile جے شیلا کے اسلام لیلی جو موئی کٹے نہ کٹے کہ اجنا دین میں کچھ اریدو تیاری ہاپو دماسکس ایلی کو ایمی زنگیر و کو مارا یا پیلی. یعنی بعد یا ویٹا ہی دماسکس ایلی کو ایمی و وہ اسلام و کو مارا نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی نگی وا ٹوا دا مسکس والا پٹ تاریفہ اجنا دین نہ پٹ تعریفہ جیشیلا اسلام وا دا مسکس واقعی ناکیشا waliokuwa wanaishi karibu na damascus wakakimbia na wakaenda kujifungia katika ngome na wakakusanya vitu na vyakula mbalimbali mbali katika ngome ili jeshi la kiislam kama litaendelea kuwazingira kwa muda mrefu wao wasipungukiwe vyakula na pia wakakusanya silaha na vi, silaha za wita na pia wakaweka juu ya kuta za ngome mawe na mikuki na mishale na upinde na vitu vingine ili waweze kuwashambulia waislamu jeshi la kiislamu likapiga kambi karibu na damascus kisha likaenda mbele na kuzingira ngome halid akawateua viongozi juu ya milango mbalimbali mbali ya damascus wakati ule mkuu wa damascus alikuwatoma watu wakubwa wakubwa wa damascus wenye akili wakamshauri toma wakisima kwamba sisi hatuna uwezo wa kupigana na wanajeshi waislamu hivyo umombe rkl akusadie au ufanye suluhu na waislamu na uwapatie kile wanachotaka na uisalimshi hapo toma akasema kwa kibri na majivun kwamba mimi ni mwanamkwe wahirkele azam na ni mahiri waita hivo mbelea uwepo wangu waslam hawataweza kusubutu kuingia mjini viongozi wake walipojaribu kumfahamisha toma toma akawatia moyo akisema kwamba muda si mrefu kutoka herikal jeshi kubwa litakuja kutusaidia hivyo toma akawaamuru watu wake kuwashambulia waislamu kwa nguvu katika mashambulizi hayo waislamu wingi wakajeruhiwa na wengine wakauwawa hat aban bin said akapigwa mshale wenye sumu baada ya kuunda mshale wao wakafunga jirahalake na kitambaa lakini muda si mrefu kwa sababu ya sumu ye akazimia na baada ya muda fulani akauwawa shahidi hata abaan wakati wavita vya ajanadan aliku amefunga ndoa na hataume abaan na kulikuwa na rangi ya hina juu ya mkono wake na kulikuwa na manukato ya itri kwenye ya mawazi yake yaani alikuwa amefunga ndoa katika muda si mrefu hatume aban alikuwa miongoni mwa kinamama ambao walikuwa kwenye mstari wa mbele katika kupigania jihadi alipopata taarifa kuhusu kifo cha mume wake akaaja kwake na akasimama karibu na maiti yake kwa subira hakutamka neno lolotelakumuasi allana akasoma shairi katika kuondokewa kwa mume wake haiwalid akasilisha salayakena baaa ya mazishi atme aba akaelekea kwenye hema lake akiwa nani imaa akashika sila zakeakfunakiambauyaswwakamashau yamngowatoma vitakali ilikuwa ina inaendelea atumia baan akishiriki katika jeshi la waislamu akaendelea kupigana kwa nguvu na akaua warumi wengi na akipata nafasi akamlenga mhifadhi wa toma ambaye mkononi wake kulikuwa na msalaba mkubwa msalaba huo ulikuwa umetengenezwa na dhahabu ndani yake kulikuwa na lulu na mtu huyo mwenye kubeba msalaba alikuwa akiwahimiza warumi kupigana vita na alikuwa anaomba dua kwa kutumia msalaba alipopigwa mshale na ume abaa msalaba ukangu kuoka mkono wake na wa akaanza wa kupigana na waislamu hapo warumi pia wakaanza kuwashambulia waislamu kutoka juu na ume aban kwa kuona nafasi akalenga jicho la toma na akarusha mshale na akacobwa jicho lake hapo toma apo enake az udi nyuma na wakaingia waka kwenye ngome na wakafunga milango kwa kuona hali ya toma watu wa Damascus, kuma sisi tuliko, sisi hatuna uwezo wa kupigana na waarabu hivyo ua njia ya kufanya suluhu na waarabu hapo toma akakasirika zaidi na akawaambia wenzake kwamba badala ya jicho langu mmoja mimi nitatoboa macho yao elfu moja watu wa damascus walikuwa na matumaini ya kupokea msaada kutoka hims majeshi ya kislamu ki yakafanya mpango kwamba wakaweka kikosi kimoja njiani ili waweze kuwazuia wanajeshi watokao hims waislamu wakazingira damascus wakaendelea kuzingira damascus na katika mashambulizi hayo wakaendelea kutumia mishale na vitu vingine na wakaendelea kuwashambulia maadui watu wa damascus walipopata yakini kwamba hawataweza kupokea msaada hapo wakavunjika moyo na wakaacha kupigana vita na waislamu wakapata jaziba ya kuwashinda watu wa damascus walikuwa na wazo kwamba labda kwa sababu ya shida ya baridi waislamu watachoka na hawataweza kubaki hapa lakini waislamu wakaendelea kuwazingira na nyumba ambazo zilikuwa zimeondokewa na watu waislamu wakazitumia kwa ajili ya kupumzika jeshi moja lilikuwa likipumzika na jingine lilikuwa linapigana vita na jeshi jingine lilikuwa linapiganana vita na jingine lilikuwa linakuja kupumzika na hapo yani walikuwa wanapigana kizamu na wakaendelea kuzingira ngome hiyo kwa muda mrefu na waislamu hawakuishia hapa bali kwa ajili ya kuvunja mipango yao waislamu wakaendelea kufanya mipango mbalimbali mbali, na katika mpango huo madhubuti wa kuondoa vikwazo mbalimbali mbali, khalid bin walid akafanikiwa kuchagua sehemu ambapo kwa kutumia sehemu hiyo ilikuwa inawezikana kuingia katika dimashk sehemu hiyo ilikuwa bora kabisa ya dimashk na humo maji handaki yalikuwa chini sana na kwa kutumia njia hiyo kuingia ndani haikuwa kazi rahisi khaz walid akafanya mpango wa kuingia katika dimashk kwamba akakusanya kamba chache ili aweze kuzitumia kamba hizi kwa ajili ya kupanda juu ya ukuta na kuingia upande wa pili hahadmi walid alikuwa amepata taarifa kwamba batrik wa dimashk ambaye alikuwa kiongozi mkuu wa wanajeshi wa rumi wapatao elukumi mtoto mmoja amezaliwa kwake na yeye mwenyewe na walinzi wake wanasherekea sherehe ya kuzaliwa kwake hivyo wote wakala na wakanywa na wakalala fof na wakaghafilika hapo halbuwalid akiwa na wanajeshi wake wachache kwa kutumia kamba hizi akavuka handaki na akafika karibu na ukuta na kwa kutumia kamba hizi akatengeneza kama ngazi na kwa kutumia ngazi hizi akapanda juu na waislamu wengine pia wakapanda juu ya ukuta na kisha wakaingia ndani na wakafika karibu na milango na wakikata komyo za milango wakafungua wa milango na hivyo majeshi ya kiislamu yakaingia dimashk jeshi la hald likateka mlango wa mashariki na hapo warumi katika wasiwasi wao wakamwomba hata abu obada kufanya suluhu juu ya mlango wa maghribi ilhali watu hawa walikuwa wamesha kataa ombi la waislamu la kufanya suluhu na walikuwa wanataka kupigana vita lakini hata hivyo hata abu obeda akakubali umbilao na hapo warumi wakafungua wa milango ya ngome na wakawaambia waislamu kumanjoni haraka na mutu salimishe kutoka mashambulizi hat halid ma kwamba waislamu wakaingia mjini kwakutumi milango yote alid pia akaingia mjini na mlango wake hat alid na viongozi wingine wanne wakakutana katikati ya mji hatkhalid bin walid japokuwa alikuwa ameteka sehemu fulani ya demashk kwa vita lakini kwa abu ubida alikuwa amekubali suluhu hivyo katika eneo hilo pia masharti ya suluhu yakakubaliwa khalifa che... mtukufu anasema kwamba iwe wazi ya kwamba ushindi wa demashk baadhi wana historia wanasema kwamba ulitokea katika zama mar razil nh lakini vita hiyo ya demashk ilikuwa imesha aanza katika zama atabaa lakini taarifa ya ushindi ilipopelekwa madina wakati uletaubakra alikuwa amesha fariki dunia hiyo ilikuwa vita ya mwisho ya tabakra sdi raziaanhu katika siku za usoni nitaeleza vipengele vingine kuhusu maisha ya anasema kwamba muda napenda yatabaka baadhi ya marehemu marhmu wa kwanza ni mhishimi wa عmar abu arkوb صahp ambay alku wa rais wa jumوya ya palestina palestina kusini marehemu huyo agosti 1 akiwa na umri wa miaka sabni alifariki dunia inna lilahi wa innalrajiun umar abu arkub sahib mwaka 201 kwakupitia mta alarabia alikuwa ameshajua kuhusu jumuiya na yeye alisema kwamba nilipoona mta ni kahisi kwamba bila shaka watu hawa ni wema na watukufu upande mmoja naona ulimwingi wa kiislam ukiwa na mauaji na ujambazi na uwizi na hali mbaya na upande wa pili jumuia ya waislamu ahmada wa inatoa mafunzo ya kufanya rehma na kuwahurumia wengine na inatuambia kusali sala ya tahajudi na kusoma kurani tukufu hapo nikapata athari kubwa na nikasema kwamba jamaat hii ni kweli ambayo kuiti ni wajibu wetu kisha anasema kwamba baada ya kufanya istihara ni kajawa na yakini na pia alikwa ameona ndoto na akasema kwamba jamaati ni ya kweli marehemu aliendelea kusimama imara katika muda mgumu alikwa akisema kwamba madamu niko hai nitaendelea kusimama imara juu ya ahadi yangu ya bayyati baada ya bayyati yake mke wake aliona katika ruya kwamba wapo waahamadia wachache na wamempeleka omor saheb katika chumba fulani wakamwogesha na wakafungua wa kifua wa chake na kusafisha na wakasema kwamba angalia sisi tumemrudisha katika hali nzuri alikuwa anaupenda ukhalifa na alikuwa anafanya maombi marehemu alikuwa na uhusiano wa kiikhlasi na jamaati katika nyumba yake alikuwa ametoa sehemu moja ya se nyumba yake kwa ajili ya shughuli za jamaat na katika nyumba yake jumuia ilikuwa inakusanyika kwa ajili ya swala ya ijumaa na swala ya idi na kwa ajili ya vikao mbalimbali mbali. na mwanawake alisema kwamba hiyo ni wasia ya marehemu kwamba sehemu hii itaendelea kutumika kwa ajili ya shughuli za jamaat wapinzani wake katika siku za maradhi zake walikuwa wanasema kwamba ufanye toba na wewe utapona lakini marehemu hata hivyo alikuwa anajadiliana nao alikuwa anaongea nao alikuwa anawahubiri na mtu mmoja ambaye alikuwa anasema mengi katika upinzani wake marehemu akaongea naye na akampatia hoja na dalili mpaka huyu akashindwa kusema jambo lolote marehemu alipokuwa na marazi zake na akalazimika kuhamishwa katika icu mwana wa marehemu akamwambia sheikh huyo ambaye alikuwa anajadiliana naye akisema kwamba mwache baba yangu baba yangu ana uzefu mkubwa huwezi kumshinda kwa vyoote vile mwanaye anasema kwamba marehemu hata uh, katika maradhi yake ya mauti alikuwa ametoa nasaha kwamba msihuzinike juu ya mauti yangu kisha alikuwa anarudia kauli ya taala anhu ambayo maana yake ni kwamba kesho mimi nitakutana na mpindo wangu muhammad na masahaba zake marhemu alikuwa mtu wa watu na alikuwa na dhati njema sana marhemu ameacha nyuma mke na vijana watatu na mabinti wanne mwenyezi mungu awajalie kukubali ahmadiya ambao si wa ahmadia نا ام یانوے مارہیمو کٹیکا دراجا نا ام غفیری اے نا امرہیمو مارہیمو وا پیلی نیہشمی وا شیخ ناصر حم صاحب وا مٹی تر پار کر امبائیے کٹیکا سیکزانیاما اقیونا عمر و میاکا ٹسن نامیٹاٹو امے فریق دنیا انا اللہ وان ارجعون امٹو ہویو الیک منج مویا وکوانزہ وا مٹی ماکا الف مج میٹسہ سٹی نا زیٹ سا الیکوا مے قبالی احمدییت marehemu alikuwa muhubiri mwenye jaziba mwenye ghera ya dini alikuwa naswale sala zote na sala ya tahajudi kwa pamoja na alikuwa anaupenda ukhalifa aliweza kuwahubiri watu wengi na kupokea bayati nyingi katika miti na msikiti wa kwanza wa miti ulikuwa umejengwa juu ya sehemu ambayo alikuwa ametoa wakfu wa akaendelea kuona upinzani kutoka familia yake haswa wakati wakufunga ndoa wakati wa, -wa, -ndo -wa, -wa sherehe za harusi za watoto watu wa, -wa familia yake waka wakampinga -wa saana na hawakushiriki katika sherehe za harusi za watoto wake lakini kwa fadhili a allah menyezi mungu akafanya mpango na yeye aka vijana wake wakafunga ndoa -wa katika familia -ki -ah ya kiahmadia ye akawale watoto wake vizuri na kina mama ambao walikuwa wahindu na walikuwa wana vaa wa mawazi yao ya kihindu yeye akawafanya wawe na tabia ya, ya kuvaa baibui khalmsrabe safari moja alikuwa amesema kwamba katika kila kituo kama tumzalishe nasir moja basi kwa yakini tutafanikiwa marehemu ameacha niuma viana wawili na mabinti wanne آٹا وا ٹو ٹواکے پیا وا نائنڈلیا کو نی واقف زندگی مون زمونگ آم نیوم مارے ہیم و ٹیک دا راجا مارے ہی مُو وا ٹا ٹو نی ملک سلطان احمد صاحب معلیم و وقف جدید امبا یہ سک زنیوم اکی وََََََََََ نَ عمر ميں كاس من عالى فارى كى دنيا انہ وجين مک الحمدہ میٹی سے سلسلہ نہ نے علی کوام کٹی کا پکا نسوانہ ولایا جھنگ علی کو مولا جمویہ واکو زلیوا نہ کٹیکہ فاملیاک جمویہ علی پاٹیکا نہ کواکو پیٹیا بابیاک مہیشمہ سجادہ صاحب آلمروف شہزادہ امبائی کٹیکا زام مسلم و رضی اللہ تعالیٰ عنہ علی کوام فکہ قادیاں ناکیاں بیاتی مارحیموں بعد کو سوما پک سکنڈاری موکلفہ میٹسن سٹی علی پلے کا اومبیلا کے علاقوئٹ میں کیا جماعت چینیم پنگ و وقف جدید وقف وق اکا پوکیلیوا کشا خالثم سراب رحم اللہ تعالی علی پکوا انچارج و ان وقف جدید مرحم و آکا باقی چینیم علی ضیاء کے نہ آکا پاٹا ماسوم نہ کیشہ موقع مجم isa na sitini akaple kwa kaika main arparka kwa a aiku aakumiamaa wamiakaselaini a aikwaawaa kwahi niaiwsaaaam alikuwa na sifa ya ukweli na kuwatumikia wageni na kuongea nao kwa bshasha alikuwa na tabia ya kusalisana a tahajudi na swala zote na mwenye kufanya maombi mengi hadi kifo chake akaendelea na uhusiano imara na ukhalifa na alikuwa akiwahimiza vijana wake kushikamana na ukhalifa ameacha niuma mke na vijana watatu na mabinti wawili mungu amghofirie na amre na amnyanyue kwenye daraja مرحم و عناف واٹانی مہشمی و محبوب احمد راجے کی صاحب امبائی علی قوم قاضی و سعد الپر منڈی بہا الدین اکیوہ نا عمر میں کسمند نہ سیٹہ علی فاری کی دنیا انہ و راج مرحم و, و علی کو موسی آمیہ چنا وجانہ وول بن کی موجہ معانوا کے موجہ عنائشی وجرومانگین وانائشی کٹ کمجوہ لاہور مرحم علی کو معانا و حد غلام راجے کی na alikuwa mpwa wahat mal igulamsabrajiki ambao walikuwa maswhaba wa, wali wa masihi maut na hat maliwasa sahib alikuwa babu yake mwanaye mabrur sahib anasema kwamba marehemu aliweza kuitumikia jamaat sadu lapour kwa miaka selasini na saba alikuwa na tabia ya kufanya maumbi mengi ولكن اصبحت مسلمه محمد صلى الله عليه وسلم على المسلمين وعلى والسلام وصحبه وعلى اله وصحبه وعلى اله وصحبه akapata bahati ya kuwa asirani rahimaulla yani akatiwa ndani kwa sababu ya jamaati alikuwa na tabia ya kuswali sala tano kwa pamoja na kuswali ya tahajudi mungu alikuwa anapokea maombi yake marehemu alikuwa anaona ruya kweli hata wakati wakutiwa ndani aliendelea kuona ndoto mbalimbali kwamba siku fulani atapata uhuru au siku fulani fulani tukio na hivyo tokia, wakati wa sku ful an... Na soma dhruhshrif na kufanya maombi mbali siku moja mtu moja alindika kwamba siku moja alipokuja kwajile sala ya alfajiri yeye akangusa yeye alikuwa naho kali lakini hata hivyo akaaja miskitini kuswali sala kwa pamoja na uhusiano wake na mt na ukhalifa ndio huu kwamba alikuwa hasikilizi vizuri lakini hata hivyo wakati wa hutuba alikuwa anaketi mbele ya televisheni na alikuwa akifanya juhudi ya kusikiliza hutuba baada ya kifo chake watu wasio waahmadia waishio pembezoni mwa kiji chake walikuja hata walikuwa wakija hapo kabla na walikuwa na itikadi sana juu yake walikuwa wanamwomba kwamba ye awaombee na walikuwa wanasema kwamba kama huyu asingekuwa ahmadia basi angekuwa na wafuasi mamea na maelfu na watu wasio waahmadia walisimulia matukio mbalimbali ya kupokelewa kwa maombi yake na wakatoa mifano yake mwenyezi mungu amghufirie na amrehemu na amnyanywe kwenye daraja na awajalie watoto wake kuendeleza mema yake إن شاء الله بعد يا سؤالا نيتا ساليشا سالا يا جنزة ياو. يا سبجندماعز إن شاء الله نماذج بعد إنك جندماعز جنازة دا كي جاية. الحمد لله الحمد لله نحمده و ونستغفره. <متنسي> ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا, إلا الله, إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وَيَتَائِذِ ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم وادوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر