أشهد أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين منيزي مونغو أم سيدي يسانا أنا كن ما ٹوکیو یا معیشا یا حضرت بکر صدیق رضی اللہ تعالیٰ عنہ نیتا نیٹا ایلیزا مودا وكیف و چہت و رضی اللہ عنہ اولپ و یہ یہ آلی مویٹ ٹہت عبد الرحمان بن نا نہ سے ما كو با نيمبي عمر یہ یہ یعنی ہت عبد الرحمان بن اوف سے ما كوبا اے وی خلیفہ و و اللہ واللہ یہ یہ یعنی يہ عمر ni mbora zaidi kuliko hata rai yako isipokuwa kuna ukali katika tabia ya yake hata ubakar akasema kwamba ukali upo kwani yeye ananiona mimi ni mpole akikabiziwa uamiri basi mambo mingi aliyo nayo yeye atayaacha kwani mimi nimemwona kwamba kila nikimtendea mtu fulani kwa ukali yeye alikuwa najaribu kunifanya kuwa radzi juu yake na kila nilipokuwa namtendea mtu fulani kwa upole yeye alikuwa naniambia nimtendee kwa ukali kisha hath ubakar akamwita had uhman bin affan na akamuuliza kuhusu hat omar had uhman akasema kwamba batini yake ni bora zaidi kuliko zwahiri yake na hakuna mfano wake kati yetu hapo hata akawaambia maswaba wote wawili kwamba kile nilichowaambieni msimwambie yeyote kama mimi namwacha hatu omar kisha hata ubakar akasema kwamba kama mimi namwacha hatu omar basi siendi mbele ya ohman na yeye atakuwa na hiari kwamba yeye asiwapunguzieni katika mambo yenu mimi sasa natamani kwamba nijitenge na mambo yenu na niwe miongoni mwa wapitao winu katika marazi ya hataubakar razillahu anuhatalaha bin ubaidullah akamjia hataubakar na akasema kwamba wewe umemfanya hat omar kuwa khalifa juu ya watu ila hali wewe unaona kwamba yeye katika uwepo wako jinsi anavyo watu na wakati ule hali itakwaje atakapokuwa peke yake na wewe utakutana na mola wako na yeye atakuuliza kuhusu watu wako yaani taala atakuuliza kuhusu watu wako hata ubakar akasema kwamba nikalisheni alikuwa amelala akasema kwamba nikalisheni yeye alipoketi akakalishwa naye akasema kwamba je unaniogopesha kutoka ala nitakapokutana na mola wangu na yeye ataniuliza mimi nitamjibu kwamba mimi miongoni mwa waja wako yule aliyekuwa mbora kabisa nimemfanya kuwa khalifa juu ya watu wako msleh maud raiau taalanhu anaeleza akieleza nukuu kutoka vitabu vya historia anasema kwamba muda wa kifo cha tubakar ulipowadia yeye akashauriana na, na masohaba kwamba ni mteue nani kuwa khalifa masaaba wingi wakatoa rai kuhusu uamiri wahad omar na baadhi yao wakapinga wakisema kwamba kuna ukali katika tabia ya tomar isiji ikatokea hivi kwamba awatende kwa ukali yeye akasema kwamba ukali huo ulikwepo mpale ambapo hakupewa wajibu sasa atakapopewa wajibu basi ukali huo utabadilika na atakuwa mpole hivyo mwasoahaba wote wakarizia juu ya ukhalifa wahat omar kwa kuwa siha ya taubakar ilikuwa imekusha haribika sana hivyo taubakar akisaidiwa na mkewe asma na katika hali hii ambapo miguu yake ilikuwa inatetemeka na mikono yake pia ilikuwa inatetemeka akaaja misikitini na akiwahutubia waislamu wote akasema kwamba mimi nimefanya tafakor kwa siku nyingi juu ya jambo hili kwamba kama nikifa basi nani awe khalifa wenu basi baada ya kutafakari na kufanya maombi mengi mimi nimeonelea kwamba nimteue omar kuwa khalifa wenu hivyo baada ya kifo changu umar atakuwa khalifa wenu maswaba wote na watu wengine wakakubali ukhalifa huo na baada ya kifo cha taubakar wakafanya baiyati ya hat umar kisha kuhusiana na swala hilo had maud ana sema zaidi akitoa jibu la shutma hii kwamba kwa nini akamteua Khalifa mtukufu wa pili anasema kwamba kama isemwe ya kwamba kaumu ikimchagua mtu kisha mtu huyo anaweza kuwa khalifa basi hata ubakar kwanini alikuwa amemteua hata omar jibu lake ni hili ya kwamba yeye hakumteua hivi hivi bali kwanza alikuwa ameshauriana na maswahaba tofauti ndio hii ya kwamba makhalifa wengine walichaguliwa baada ya kifo cha khalifa na hamar alikuwa amechaguliwa katika uwepo wa haabubakar isha ey hakuishia apoapoakuishia uya hapo u ai hakuona kwamba hiyo inatosha kwamba baada ya kushauriana na masohaba wachache tu awe ametangaza kuhusu ukalifa wa haa bali licha na udhaifu mkubwa na marazi akaja miskitini akisaidiwa na mkewe na akawaambia watu kwamba hiini watu mimi baada ya kushauriana na maswahaba nimempinda omar awe khalifa baadha yangu je mnakubali ukhalifa wake hapo watu wote wakarizia juu ya ukhalifa wake hivyo huo ulikuwa uchaguzi k husu mرaضی nا wsia wa hتوbakر sdiق رiل یah ime endikwa katika تاریkخ طبri ya kwamba ai yani hبaرi za maرaضی ya htاوbakر nا kifo chake zime elezwa hیvi kwamba سaبabu ya maraضi تbakر iliyotokیa ni kwamba jmad الآkhر تار سبa سiku ya yani jma tا alipooga siku ile kulikuwa na baridi kali hivyo kwa sababu ya baridi kali akapata homa iliyoendelea kwa siku kumi na tano hadi akakosa nguvu ya kuja kwa ajili ya swala akatoa amri kwamba omar aendelee kuswalisha swala watu wakaendelea kumjulia hali lakini siku hadi siku afya yake ikaendelea kuharibika zaidi katika zama zile abubakar alikuwa ameishi katika nyumba ile ambayo mtume sa salm alikuwa amempatia na nyumba hiyo ilikuwa mbele ya nyumba ya had uthman bin affan katika zama za maradzi zake had othman akaendelea kumuuguzab akaendelea kuugua kwa siku kumi na tano na mtu fulani akamwambia kwamba umwite tabib itakuwa bora kwako yeye akasema kwamba tabib amekushaniona watu wakasema kwamba amekwambia amekwambiache hatobakara akasema kwamba yeye amesema kwamba ini afualo maasha mimi nafanya nachotaka katika riwaya nyingine imeelezwa kwamba hata ubakar anhu alipo ugua watu wakamuuliza kwamba je tumwite tabibu kwa ajili yako hata akasema kwamba tabibu ameniona na ameniambia kwamba ini faalu lemaurid lema yani mimi nitafanya kile nitakachotaka kwa vyovyete vile alichomaanisha ni kwamba sasa haya ni matakwa ya allah kwamba aniite kwake na sina haja ya tabibu yeyote hata taala anhu njioni ya jumaine tarehe 2i2i ahar mwaka wa 1uit hijra alifariki dunia akiwa na umri ya miaka sitini na mitatu na ukhalifa wake zama ya ukhalifa wake ilikuwa miaka miwili miezi mitatu na siku kumi maneno ya mwisho aliyotamka taubakra raitanu yalikuwa aya ya qurani tukufu isemayo tawafani muslemanwa alhaqnibisalehin unifishe mnyenyekevu na uniunganishe na watendao mima pete ataubaks ilikuwa na nkushi yake isemayo maaiu aaau haaa akasma baada ya kumaliza mazishi yangu kama kama kuna kitu alikuwa amempatia vitu vyote uanga kaa ua ukikuta basi aemaia iu e kuhusu mazishi yake akasema kwamba mavazi ambayo nimeyawaa huyaoshe na uyatumie pamoja na vitambaa vingine kama sanda yangu hat isha akasema kwamba mavazi haya ni ya zamani labda tuwe na kitambaa kipya kwa ajili ya sanda akasema kwamba watu walio hai wana haki zaidi ya kuvaa mavazi mapya kuliko wafu hataisha anasimulia ya kwamba hatobakar alikuwa amefanya wasia ya kuwa mkewe hat asmaa bint ames amogoshe mwana wa hat ubakar hat abdurahman akamsaidia mama yake sanda yake ilikuwa na vitamba viwili kitamba kimoja ke ilikuwa ajili ya kutumia katika kuogesha maiti yake riwaya nyingine inasema kwamba akavishwa sanda katika vitamba vitatu kisha akawekwa juu ya kitanda cha mtume sallwasalam hiki ni kitanda ambacho hat aisha alikuwa analala juu yake na juu ya kitanda hicho hicho jeneza yake ikanyanyuliwa nahat omar akaswalisha sala ya jeneza yake akiwa katikati ya kaburi la mtume mtumesa na mimbari na wakati wa usiku aka zikwa karibuna kaburi la mtume صلى ايي وسل kicwchaki kikawekwa mbele ya mabega ya mtume صى وسaل na wakati wa mazishi ht mr bن hطab hat عhman bn afan hat alha bin ubidاللh abdrahmn bn abوbakr waka ingia kaburini na waka mzika i misimuliwana ibn shihab ya kwamba ht عmr akamzika t bubkr wakatiwa usik hsalam bin abdullah ana kauli kaulihi ya babake akisema kwamba sababu ya kifo cha a abubakr sdik raitaanhu ilikuwa ni gramu ya kifo cha mtume aa kwani baaada ya kifo cha mtume alam mwili wake uliendelea kuzoofika na kuzoofika hadi akafariki dunia baaadhi ya wandishi wasera wameeleza vile vile ya kwamba sababu ya kifo chake ilikuwa ni chakula kile ambacho myahudi fulani alikuwa ametia sumu ndani yake lakini kwa kawaida waandishi wa sera wamekataa riwaya hiyo had aisha anasimulia ya kwamba wakati wa kifo cha tobakar ulipowadhia yeye akatuuliza kwamba siku hii ni siku gani watu wakasema kwamba ni jumatatu hata ubakar akasema kwamba kama leo ni kifa basi msisubiri hadi kesho bali mimi napenda siku na usiku ule zaidi ambao uwe karibu zaidi na mtume mntume sallahu alaih wasallam yaani mufanye haraka katika kuzinzika hiyo ni bora zaidi hata ubakar kuhusu urisi wake akasema kwamba baada ya kifo changu sawa na amri za kurani tukufu urisi wangu ugawanywe wanywe rivaya inasema kwamba katika mali yake alioyacha alikuwa ametoa wasia wa sehemu ya tano kwa ajili ya watu ambao hawakuwa jamaa zake kuhusu wake na watutu hat abubakr wa razi taala anhu ina simua kwamba alikuwa na wake wanne namba moja kutala bint abdul uzza kuhusiana na kusilimukwake kuna hitilafu huyo alikuwa mama yaht abduلlah ht asma hat abubakar alikuwa amempa talaka katika zama za, za ujahilia safari moja yeye ye akamjia hat asma yaani akamjia binti yake hat asma akiwa na samli na chizi kama zawadi lakini hat asma akakataa kupokea zawadi hiyo na hakumruhusu kuingia nnyumbani na akamtumia hataisha ujumbe kwamba amuulize mtume salaai salam kuhusu swala hilo akamwambia hata kwamba umuulize mtume sasam kwamba mama yangu amekuja kwangu na ameniletea kwa, zawadi na kuhusiana na kumpa taruhusa kuingia nyumbani yeye ana amrigani mtume akasema kwamba umruhusu kuingia nyumbani na upokee zawadi yake mke wa pili alikuwa hatumerooman binti amer aliye tokana na banu kinana bin khuzama موموا کے ونزا حارث بن سخبرا علی کوام فریقی کٹی کا مکہ کی شا یہ آکا ولیوا نہ بکر اکا سیلی موانزونی کا نا اکا آکا فائیا بیات یمٹو میں صلی اللہ علیہ وسلم نا اکا حامیہ مدینہ کٹوکا عبد عبدالرحمان نہت عائشہ و کا ذلیوا kifo cha yake kilitokea mwaka wa 6 hijra katika Madina na mtume sasa moye wake akaingia katika buri lake na akafanya dua ya maghfirah yake nke watatu alikuwa hat asmaa binti umayes bin mabad bin haris kunge yake umme abdullah yeye alikuwa amekushafanya baiati kabla ya waislamu kuingia katika dhare arqam na alikuwa mikusha fanya baiyati ya mtumee sasuma alikuwa miongoni mwa wale, wali waliohamia madina yaani waliotangulia kuhamia madina kwanza akahamia uhabeshi pamoja na mumewe jafri mi kisha kutoka huko mwaka wa saba hijra akaja madina mwaka wa wanane hijra محمد بن ابی بکر آکا ذالیو کے انہیں علی کو بیبا بن تہ خارجہ بن زید بن ابو زہر علی کو ٹکانا ٹاوی لا حضرت لا انصوار تو بکر علی کوشی پَ مجنا يہ کٹىكا مائن يا سن آ ي يہ ليو جيراني نا مدينا كٹوكا كواك بنتياك صاحبادى امي کلسوم اقاظ على وا امبا يہ آكا زلی و بادا يا مدام فوپى ويفوچا تو بكر katika kizazi chake alikuwa na wana wanne na mabinti watatu mwana wake wa kwanza alikuwa abdurahman bin abu ambaye alikuwa mwana wake mkuu ye akasilimu siku ya hudabia na kisha akasimama kedete juu ya uislam na akapata bahati ya kuishi pamoja na mtume salam alikuwa mashuhuri katika ushujaa wake na baada ya kusilimu akaendelea kusimama kedete juu ya islam yake mwanawake wa pili alikuwa hat abdullah bin abubakar ambaye akatoa mchango mkubwa katika hijrate madina mchana kutwa alikuwa akishi katika maka na alikuwa akikusanya khabari za watu wa makka na kishe wakati wa usiku alikuwa anafika katika pango na alikuwa anawaambia mtume hat saaalamnahaabubakar habari za watu wa makka na asubuhi alikuwa akirejia makka katika vita vya thaif akapata mshale yani majeraha ya mshale majeraha ambayo haya kuweza kupona na kwa sababu ya majeraha hayo hayo akafariki dunia akapata ushahidi katika ukhalifa wa tubakar mwana wake watatu alikuwa muhammad bin abubakar ambaye alikuwa mwana wake watatu akazaliwa kutoka kwa asma binti omes wakati wa hajatu lvida akazwaliwa katika zulhalfiya akalelewa kwa hat ali na hat ali katika zama zake akamteua kama gawana wa misri na akawawa huko huko katika riwaya zingine inaseemwa kwamba ye pia alikuwa miongoni mwawale waliyomua hat uthman wllahu alam ine alikuwa hat asma binti abu ba miongoni mwa watoto wake ambaye ni mashuhuri kwa jina la zauntaqn alikuwa mkubwa kuliko kulikaha aisha mtume sa alikuwa amempatia lakabu ya zantan kwani wakati wa hijra yeye alikuwa amewaandalia mtume salwasala na babake chakula na kisha alipokosa kitu chochote cha kufungia chakula akachana mkanda wake na akafunga chakula hat asma alikuwa ameandaa chakula kwa jili ya mtume na hat abubakar na kisha alikuwa amewapatia kwa kufunga na kitambaa chake akaolewa na zubar bin awam na katika hali ya ujauzito akahamia madina baada ya kufanya hijra hat abdullah bin zubar akazaliwa kutoka kwake ambaye alikuwa mtoto wa kwanza kuzaliwa baada ya hijra hat asma akapata umri wa miaka moja na kifo kikatokea katika mji wa makka mwaka wa sabini na, tatu, hijra mtoto watano alikuwa umulmuminin hat aisha binti abubakar ambaye alikuwa mke mtakatifu wa mtume sawwasalam yeye alikuwa ulama mkubua katika wanawake na mtume wa alikuwa amempatia kunia ya ume abdullah mtume saaa lam alikuwa ana mpenda sana imam shabi ana anasimulia ya kwamba masruk kila alipukua akisimulia rewaya kutoka kwa aisha alikuwa sema kwamba sadika binti sadik alini simulia ambaye alikuwa mpendwa wa mpendwa wa allah amba ye allah akatiremsha utakaso wake آکا فریقی دنیا اکیونا عمرے ماکہ سٹین نا مٹاٹو کٹیکا مواکا وا خمسین نا سابا ہجرہ ناسابان ر واننگینے آکا فریقہ دنیا کٹیکا مواکا وا ہمسین نا نانے ہجرہ ٹوٹووا سیٹا الیقوا امے کلسوم بنت ابوبکر امبھا ی آکا زلیوا کٹک ت حبیبا بنت خارجا انصاریہ نا وقاتیوا قیفو chake ja hata ubakar akamwambia hata aisha kwamba hawa ni ndugu zaku wawili na ma dada zaku wawili hata aisha akasema kwamba huyu ni dada yangu asmaa mimi namjua na dada yangu wapili ni nani hata ubakar akasema kwamba yule ambaye yumo mboni mwa binti ya خاrجa yani bدu hاجا zlیوa na atakapو zlیوa atakua bntی aنا semahبار hi ikangia mوyo ni mwangu kwاmba bnتی ata zlیwa kwaکena hiv ndivو itkavo hivyو bdya kfو catbkر umکlسوm akazlیوa umکlسوm akاlیwna tlh bن uبiد اللہ ambا akا wahید کtیkا vیta vya جml sawana baadhi ya riwaya kuna binti mmoja wa watabubakar ambaye alikuwa ameolewa na hatbelaa na pia inasemwa kwamba binti huyo alikuw ametokana na mke wake mmoja kati ya wake wake wanne na alika ametokana na mume wa mke huyo wa kwanza kuhusu nizamu ya utawala imeendikwa kwamba tabubakar kila alipokuwa akikabiliana na shida fulani jinsi alivyokuwa anaendesha nizamu ya utawala na pale ambapo alikuwa anaona kwamba kuna haja ya kushauriana na watu mbalimbali alipokuwa akitaka kupata ushauri kutoka watu wa fikha basi alikuwa akiwaita hat omar hat usman hat ali hat abdurahman bin ouf haت ماز biن jبل haت ubi biن kap hat زaر biن swابiط alikuwa ana waitamaswabahawa au katika sa zingine alikuwa ana wakusaiya wahajirina aنswar katika idادi kubwa ha msلح maud ana sema aki eleذa ufafanuزi wa shavirhum ya kwamba mtafakari juya nino hilo neno hili linathibitisha kwamba anayechukua ushauri ni mtu moja si wawili na wale ambao anachukua ushauri ni zaidi ya watatu au watatu kisha afanye tafakur juu ya ushauri kisha amri inasema kwamba faiha azamta ala alallah yani ukiwa na azma basi utimize jambo hilo na usimjali yeyote yaani anaechukua ushauri achukue ushauri kisha baada ya kuchukua ushauri afanye uchambuzi achambue vizuri na kisha asimjali yeyote kisha anaindika kwamba katika zama taubakar azma kuna mfano wa azma hiyo watu walipoanza kuritaadi watu wakatua ushauri kwamba usimamishe jeshi ambalo linakwenda chini ya uongozi wa osama lakini abu akasema kwamba jeshi ambalo limetumwa na mtume saaw salam mimi siwezi kulirudisha mwana wa abu kahafa hana nguvu ya kufanya hivyo isipokuwa akawweka baazi pamoja naye yaani umar pia alikuanakwenda katika jeshi hilo ye akamwambia kwamba abaki kwake kisha kuhusu zaka ikasemwa ya kwamba ili watu waweze kubaki katika islam uwasamehe zaka hataubakar akawapa jibu kwamba kama watu hawa walikuwa wakitoa kamba ya kufungia ngamya kama zaka basi nitachukua kutoka kwao na hata kama muni yache ni yote na wanyama wa mapori waje kuungana na waritadi hata hivyo mimi nitapigana nao nikiwa peke yangu huu ni mfano wa azma yake kisha mnajua kilichotokea ni nini yani hiyo ilikuwa azma ya taubakar na watu walikuwa na ushauri mwingine lakini kilichotokea ni nini kilichotokeni kwamba mwenyezi mungu akamfungulia mlango wa ushindi kumbukeni kwamba mtu anapomwogopa mwenyezi mungu haiba ya viumbe haiwezi kuleta athari kwake huu ni uhakika wa ukhalifa kuanzishwa kwa bitul mal katika zama tukufu za mtume salalahualwalh wasallam mali za zaka na khums na ganima zilipokuwa zikija kwake mtume sam alikuwa ana ngawa kwa watu wakati ule ule na inaweza kusemwa kwamba kwa njia hiyo idara ya bitl mal ilikwepo katika zama za mtume salaa salam isipokuwa katika zama zataubakar kwa sababu ya ushindi mbalimbali mbali mali ilikuwa imeanza kuja kwa wingi yani mali iliyokuwa inakuja ilikuwa imeongezeka hapo tobakar akahisi kwamba aanzishe nizamu ya baitul mal ili hisabu iwekwe kuhusu mali inayogawanywa hivyo kwa ushauri wa masahaba akapanga nyumba moja lakini nizamu hiyo ikaendelea kufanya kazi kama ilivyo kwani hatabubakar alikuwa akijaribu kugawa mali wakati ule na sawa na baadhi ya riwaya hata bubaidar alikuwa amekabiziwa wajibu huo wa idara ya mali mwanzoni hataubakar alikuwa ameweka bithul mal katika wadiye sanaa na kulikua hakuna mlinzi wake sanaa ilikuwa sehemu moja iliyokuwa na umbali wa maili mbili kutoka msikiti wa unabii safari moja mtu fulani akasema kwamba wewe hu. kwanini humteui mtu ni yani mlinzi kwa ajili ya uhifadhi wa bitul mal ye akasema kwamba kwa ajili kwa ya uhifadhi wake kufuli inatosha kwani mali ambayo ilikuwa inakusanywa kwa ajili ya bitul mal alikuwa nangawa tu wakati uliulena mara nyingi sehemu ile ilikuwa inabaki bila mali kisha alipohamia madina akaweka bitl mal katika nyumba yake na hiyo ilikwa njia yake kwamba mali ambayo ilikuwa katika bitl mal alik anagawa kwa watu mpaka ilikuwa inamalizika na katika ugawaji alikwa anawapatie wute kwa usawa na kisha alikuwa ananunua ngamia farasi na silaha na alikwa anagawa katika njia ya allah safari moja akinunua shuka kutoka mabedui akawagavia wa jane wa madina atakuwa ame wagavia mara kaza lakini mara moja ime endiikua katikarewaya hii kuhuso sobakar vazifa ilikuwa ime wekwa kutoka bitl mal imeindikiwa kwamba tbubakar alipochagulie kuwa khalifa kwa jili ya kuitimiza mahitaju yake akapangiwa wazifa kutoka bituul mal hata aisha anasimbulia kwamba hat bubakar sdik raziallahu taala anhu alipochaguliwa kuwa khalifa akasema kwamba kaumu yangu inajua kwamba mimi nilikuwa na uwezo wa kuwawezesha watu wa familia yangu chakula na mahitajio mengine yani nilikuwa na kipato ambacho ningeweza kuendesha maisha yangu na maisha ya familia yangu kwa urahisi lakini sasa mimi nimeingia katika shughuli za waislamu hivyo ah, watu wa familia ya abubakar watakula kutoka baitl mal yani abubakar atafanya biashara wakutumia mali hiyo na ataendile kuongeza mali hiyo hivyo waislamu wakapanga dirhamu eu kwa mwaka kwa ajili yake wengine wanasema kwamba alikuwa amekubali kile ambacho kilikuwa kinatosha kwa ajili ya mahitaji yake na yeye alikuwa msimamizi wa kwanza ambaye watu wa raia yake watu wa nchi yake wakakubali matumizi kwa ajili yake riwaya moja inasema kwamba abubakar alipofanyiwa kuwa khalifa safari moja asubuhi alika anakwenda sokoni na alika ameweka manguo na vitambaa juu ya bega lake ambazo alikwo anazitumia kwa ajili ya biashara njiani akakutana na omar bin khatab na abubaida bin jarah wakasema kwamba ewe khalifa wa mtume kalifa wamtume aedaaas aaba unafanai wewe ni msimamizi wa mambo ya waislamu akasema kwamba saaalshaviangu ao wa pamoja naye waksema kwamba tutakupangia sehemu tutakupangia wazifa yako hivyo wakapanga elfu dirham wazifa kwa mwaka na sawa na baadhi ya riwaya wakapanga elfu sita dirham kama wazifa na katika vitabu vya sera inaendikwa kwamba ijapokuwa hata ubakar alikuwa amechukua wazifa kutoka baithul maal kwa ajili ya kutimiza mahitajio yake na mahitajio ya familia yake lakini wakati wa kifo chake akarurisha hela yote hivo riwaya moja inasema kwamba muda mda a ulipowadia euladi aa kwamba baada ya kuuza mashamba yake hela ikusanywe na katika mal ambayo alikuwa ametumia ya yake riwaya moja inasema kwamba muda wa ulipowadia akamwambia kwamba angu nifanywe kuwakalifa mimi sijaala dinar au dirham ya kaumu yangu bali nimeendelea kula chakula cha kawaida na nimeendelea kuvaa mavazi ya kawaida tu na katika mali ya ghanima ya waislamu ni vitu hivi tu watumwa ngami shuka hivyo baada ya kifo changu wapa umtumia hatumar vitu hivi hata aisha anasema kwamba kifu chake kilipotokea ki ni mimi nikachukua vitu vile na nikamtumia ha ee kakuona vitu baada yake katika shida amhem abubak dunia hat umar akawaita baadzi ya masahaba na akafanya uchunguzi kuhusu baitul mal hakukuta dirham wala dinari katika baitulmal yaani bitulmal ilikuwa haina kitu chochote kila kitu alikuwa amekusha gawa bakar alikuwa ameanzisha nizamu ya kazwa ichapokuwa katika zama zake idara hiyo ilikuwa hai kuimarishwa lakini hata hivyo akamkabis hat mar idara hiyo ya yakazwa riwaya moja inasema kwambaa laa maswala yalikuwa haya, haya, haya, haya, haya, haya ibuki kulika na idadi ndogo sana ya kesi kesi fulani ikija hatbakr alikuwa anaoa mda kwajiliyak alikuwa anatoa hukumu hat mar alikuwa ameteuliwa kama msimamizi wa idara ya kaza na baadhi baazia masaba walika amteuliwa kwajii yakumsadiaaaln jabia a hat ali nzuri ya amani na uaminifu kwamba mwezi mzima ulikuwa napita na watu wawili walikuwa hawani ji, kwa ajili ya kuchukua uamuzi ya kesi yao kuhusu idara ya ifta imeendikiwa kwamba watu wapya wapya walikuwa wanaingia katika uislam na sawa na hali mambo mapya mapya yalikuwa yakiibuka hivyo habubakar kwa ajili ya kuwarahisishia waislamu wa, wa kawaida na kwa ajili ya kuwaongoza akaanzisha idara ya ifta نہ حت عمر حت عثمان حت علی حت عبد المحن بن اوف حت عبئی بن کاپ نہ حت معاذ بن جبل نہ حت زید بن ثابت یہ اقاوا ٹیوا مسوبہ ہوا جو یا جو کم اللہ کٹوا فاتوا قوانی و تو ہوا والی کو معروف کٹی کا تفق و فی دین نہ والی بورا کلی کو ونگین کٹی کا علم نہ اجتحاد نہ سوان روایا موجہ hata abdullah bin masud pia alikuwa miongoni mwa maswaba hawa wenye kutoa fatwa na hakuna mwingine aliekuwa na ruksa ya kutoa fatwa isipokuwa hawa tu mwana historia mmoja ameendika kwamba kuhusu idara ya uandishi kuhusu idara hiyo ya uandishi mwana historia huyo anasema kwamba katika istilah ya ahede jadid katib ni katibu wa serikali hata ubakar Yani katibu ambaye anaendika n anaendika vitu mbalimbali wakati wa vikao katika zama za abubakar nizamu hiyo ya uandishi ilikuwa haikuanzishwa rasmi lakini walikwepa watu ambao walikuwa wamepewa jukumu hilo h abdullah bin arkam alikuwa amepewa jukumu hilo hata hivyo katika zama za mtume عبدالبید ارقم الیکوا نا فیا کازی ہیو ہییو ساواندا روایہ موجا ہت ابوبکر کٹیکا زام خلیفہ واقعہ زید بن ثابت الیکا ام سمامیا ادارہ ہیو یا وانڈیشی ناسانگین ت علی ن ہت عثمان پیا والیکا وان م سیدیا کنا idara ya kijeshi kuhusu idara hiyo imeendikwa kwamba katika zama abubakar kulikuwa hakuna nizamu maalum ya kijeshi bali wakati wa jihadi kila muislamu alikuwa mwanajeshi na ugawaji wa jeshi ulikuwa ukitokana na makabila kila kabila lilikuwa na amiri wake na juu yao alikuwepo amirulumara chio ambacho abubakar alikuwa amekianzisha ubakar kwa ajili ya kuwawezesha wanajeshi silaha za kivita alikuwa amepanga mpango kwamba kipato ambacho alikuwa anakipokea kutoka njia mbalimbali mbali, alikuwa anatoa sehemu makusus kwa ajili ya matumizi ya kijeshi na kwa kutumia sehemu hiyo silaha na wanyama walikuwa wakinunuliwa na pia kwa ajili ya kuwalea wanyama wa jihadi kulikuwa na maalisho makhusus mwandishi mmoja anaendika kwamba nizamu ya kijeshi ya tabubakar ilikuwa inafanana na nizamu ya kibedui iliyokuwa inapatikana hata kabla ya mtume salla i sallam katika warabuni wakati ule niz- kulikuwa hakuna nizamu maalum ya ki eshi bali kila mtu alikuwa anajitolea kwa ajili ya huduma za kivita tangazo la vita lilipokuwa likitangazwa makabila walikuwa wanatoka na silaha na kuelekea kwa maadui na kwa ajili ya silaha walikuwa hawaoni upande wa makao makuu bali wenyiwe walikuwa wanajiandaa na kufanya maandalizi walikuwa hawapewi mishahara kutoka kwa serikali bali walikuwa wanaona kwamba mali ya ghanima ndio malipo yao na katika uwanja wa vita mali ya ganima waliokuwa wakipata sehemu ya ine zilikuwa zinagawanywa sehemu ine zilikuwa zinagawanywa kwa majeshi na sehemu ya tano yani hums ilikuwa ina kwa makao makuu kwa khalifa na kutoka matumizi hayo ya hums kutoka khums matumizi ya kiserikali yalikuwa yanafanywa miongozo ambayo aliitoa kwa wanajeshi na viongozi mbalimbali ambao walikuwa wanateuliwa kama amirl umara imeendikwa kwamba akitoa hutuba kwa jeshi la lahadh usama hadh abubakar sidiq akasema kwamba mimi natoa nasiha kwa mambo kumi msifanye hiana na msiibe mali ya ghanima msivunje ahadi na msifanye musla na msimue mtoto mdogo wala mzee wala mwanamke na msikate mitende wala msichome na msikate miti yenye matunda msichinje mbuzi ngombe au ngamya isipokuwa kwa ajili ya chakula tu mkihitaji mnaweza kufanya waila msifanye na mtapita karibu na watu ambao watakuwa wamejitolea katika makanisa basi muwaache katika hali yao na msifanye lolote yani wale ambao ni rahab na mtapita karibu na watu ambao watawapatie ni vyakula katika vyombo mbalimbali mule kwa jina la allah na mtakutana na watu ambao watakuwa wamenyoa nywele zao katikati ya vichwa vyao na wataa wameacha nywele pembezoni mwao na nanini muwashughulikie kwa upanga kwani watu hawa ni wenye wa kuwachochea watu wengine zidi ya waislamu na wanapigana vita mwondoke kwa jina la allah mwenyezi mwenyezimungu awalindeni kila aina ya maradhi na tauni na majiraha vivyo hivyo haabubak wakati wa yazid kumtumahyabinabu sufian kwa ajili ya vita vya siria akamwambia habari hizi ni mikushazieleza katika hutuba ya nyuma naweka mbele yenu muhtasari wa mambo yalio muhimu mambo haya ni muhimu sana kila kiongozi anapaswa kuyakumbuka yeye akamwambia kwamba mimi nimekuteua kama msimamizi ili ni kujaribu na kwa kukutoa nje nifanye malezi yako ukitimiza wajibu wako kwa uzuri na kwa weledi basi nitakuteua tena juu ya kazi yako na nitakupatia maendeleo zaidi na ukionesha uzembe basi nitakuuzulu ushike uchamungu wa allah yeye anaona bathini yako kama anavyoona zwahiri yako katika watu mtu aliye karibu zaidi na allah ni yule ambaye anatimiza haki ya urafiki wake na allah na katika watu mtu aliye karibu zaidi na allah ni yule ambaye kwa kupitia matendo yake anajaribu kupata ukaribu wake kisha akasema kwamba uepukane na ujahilia na ubaguzi mwenyezi mungu haapendi vitu hivi haapendi kabisa kisha akasema kwamba uwatendee wanajeshi wako kwa wema na uwatakie kheri na ukiwapatia mawaiza na nasaha uwapatie mawaiza mafupi kwani mambo marefu yanawasahulisha watu mambo mengi wewe ujirekebishe watu watajirekebisha zura amesema kwamba viongozi wakijirekebisha basi watu wanajirekebisha wenyewe na uswali swala kwa wakati pamoja na rukuu na sajida yani kuswaleswala kwa wakati ni muhimu sana kisha akasema kwamba wabalozi wa adui wakikujia uwahishimu lakini usiwakalishe sana kwako yani wasiishi kwenu kwa muda mrefu bali waondoke haraka ili wasiweze kujua jambo lolote kuhusu jeshi lenu msiwaambie jambo lolote kuhusu shughuli zenu bali muwaambie mambo mafupi tu akasema kwamba uwazuie watu wako kuongia na wabalozi yani kila mmoja asikutane na wabalozi sio maana kwamba wabalozi waende kwa watu na waonane nao isipokuwa wakutane na watu maksus tu na wasiende kwa watu wa kawaida na pia ukiongea nao usizihirishe siri zako uonge nao kwa umakini na wakati wa kuchukua ushauri akasema kwamba useme jambo sahihi ambalo ni kweli utapata ushauri sahihi yaani baada ya kumwambia jambo lote uchukue ushauri na usifiche usi jambo lote kutoka mushir waila utapata hasara sasa pia akamwambia jinsi utaweza kukusanya taarifa za siku nzima yani akitoa miongozo kwa viongozi akasema kwamba wakati wa usiku uongee na marafiki zenu mukae wakati wa usiku na, yao. na nao mtapata habari zote na chague baaz yanekuvitembelea vituo ya vya kijeshi bila kuwapa taarifa na ukiona mtu kutoka yake basi kwamba usifanye haraka a ukioau aehafilikkafai wala usighafilike kabisa yani utumie njia iliyo katikati usifanya haraka katika kuwapa azabu na pia usighafilike kabisa kwamba usiseme lolote usighafilike kuhusu jeshi na kwa kufanya ujasusi uja wao usiwazalilishe yani wakati, wakati wote usiendelee kufanya ujasusi wao na kama kuna mambo yao ya kisiri usiwaambie wingine na usiketi pamoja na watu ambao hawana kazi na ukae na watu ambao ni wanyofu usiwe na woga waila watu pia watakuwa na woga na uepukane na hiana katika mali ya ghanima ambayo inamkaribisha mtu karibu na fukara na inazuia ushindi na nusura huzaa mesema kwamba haya ni mambo ambayo nimeweka mbele yenu kama nisema avyo kwamba mambo hayo ni muhimu sana kwa viongozi wetu wanapaswa kuyazingatia ndipo baraka itapatikana katika shughuli zao muhtasari wake kama nilivyosema nimeeleza ili wakumbuke viongozi wetu wakumbuke kuhusu ugawaji wa serikali ya kiislam katika majimbo mbalimbali imeendikwa ya kwamba katika zama za ukhalifa wataubakar miji ya kiislam ilikuwa imegawanywa katika majimbo mbalimbali na yeye akawateua umara na magawana katika majimbo hayo madina ilikuwa makao makuu yake ambapo hata ubakar alikuwa anaishi kama khalifa kuhusu njia ya kuwateua watendaji imeendikwa ya kwamba hii ilikuwa njia ya hataubakar ya kwamba yeye akifuata suna ya mtume mtuma saa salam wakati wa kumteua mtu fulani kama gawanna alikua nazingatia kwamba kadekaumi fulani kama wangekwepo watu, watu watukufu na wema basi mmoja wao angekuwa gawanna hivyo wakati wa kuteua gawana wa taifu na magawana wa makabila mengine akatumia njia hiyo hiyo na pia wakati wa kumteua mtu fulani gawana alikuwa anaandikisha mkataba wake wa ugawana na alikuwa anamwambia njia ya kufika huko na pia alipokuwa anamteua mtu fulani gawana wa maeneo ambayo yalikuwa haya kutekwa, na yalikuwa nje ya utawala wa islam katika ushindi wa siria iraq na vita zidi ya waritadi mambo hayi yanaonekana wazi saa nyingine alikuwa anaonganisha maeneo mbalimbali na maeneo mengine hivyo haziad bin labid ambaye alikuwa gawana wa hazr maut kinda pia ikapewa chini ya uongozi wake na ye akaenlia kuwa gawana wa hazr maut na kinda katika zama zake katika uchaguzi wa watendaji kitu kilichokuwa kinaangaliwa ni kwamba mtu amesilimu lini yaani mtu ambaye alikuwa amepata nafasi na bahati ya kukaa zaidi na mtume a saa salam hiyo ilikuwa preference ya kawaida na kuhusiana na hilo alikuwa na kiwango chake kwama mtu ambaye mtume sa sam alikuwa ame mteua kwajile kazi fulani alikuwa habadilishi kazi yake kwa mfano mtume sal lahu i salam alikuwa ame mtewa hatosama kama amiri wa jeshi baadaye baadhi ya watu kutokana na masilahat fulani wakatoa ushauri wa kumteua swahaba mwingine juu ya wazifa wake lakini hata ubakar akabakisha tusama juu ya wazifa hiyo na pia alikuwa anaona kwamba mtu fulani amepata bahati ya kukaa kwa mtumie sam zaidi na ndiyo maana alikuwa anawakabidhi watu majukumu mbalimbali ambao walikuwa wamesilimu kabla ya ushindi wa maka na katika swala hilo yeye hakutumia upendeleo wa aina yoyote na hiyo ilikuwa natija ya usuli zake na kanuni zake kwamba watendaji wake aliwateua wakaendelea kutoa huduma kwa uwezo wao wote na wakajitolea sana kwa ajili ya islam haubakr sidik katika uchaguzi wa watendaji alikuwa na hishimu rahi ya watu ambao ni wenyeji hivyo ہت اللہ بن ہزر کٹی کا ذاما گوانا و بحرین بادن کی کا مو بکرشن کا ما گوانا و بحرینڈاجی یعنی آکا واٹیا واٹنڈا جی میونگوزالی kuhusu hilo imeendika kwamba hatabubakar aliko kwa anatoa miongozo mbalimbali hivyo katika tarik tabri imeendika kwamba akiwapatia amr bin as na valid bin ukba nasaha saha akasema kwamba muendele kumwogopa allah katika zwahiri na kwenye batini mtu anayemwogopa allah mwenyezi mungu anamwandalia njia ya wokovu na anampatia riski kwa njia mbalimbali mtu ambaye anamwogopa allah mwenyezi mungu anamsamehe madhambi yake yote na anampatia malipo zaidi na ushike ucha mungu wa allah ni bora zaidi ambayo waja wa allah wanatoleana ya na yake nini mnakwenda kupigana jihadi katika njia ya allah hivyo kazi ambayo iwe sababu ya kuimarisha dini yenu na utawala wenu kuonesha uzembe katika kazi hiyo ni kosa lenu lisilosamehewa hivyo msionyeshe uzembe vovote hat mustawrid bin shadad anasimulia ya, ya kwamba mimi nilimsikia mtume salhum akisema kwamba mtu ambaye awe mtendaji wetu amweke mke mmoja na asipokuwa na mtumishi amweke mtumishi mmoja a na nyumba ya kuishi basi awekenumaoa kwa ajli ya makazi yake a staad akasmakab abuba akasemakambamu akasema, akichukua vitu zaidi ya vitu hivyo yeye ni mfanyahiana wakasema kwamba ni mwizi jinsi umal walivyokuwa wakichunguzwa hatabubakar alikuwa anajua kuhusu shughuli zao kwani watu hawa walikuwa wameshapata bahati ya kukaa kwa mtume sala hivyo hivi hatuabubakr alikuwa anawasamehe juu ya mambo yao madogo madogo alikuwa anajua kuhusu mambo yao na shughuli zao lakini alikuwa anawasamehe juu ya mambo yao madogo madogo tarik tabri inaeleza kwamba Abu wa hatu abubakar alikua aafungi anai waeanaa a a e mkua kasiaia c cake kus atmuhai bn bay alioa w nam barua ya maonyo na kila alipokuwa akipata habari kuhusu khad biwalid kwamba amefanya kosafulani alikuwa anamwonya kuhusu wajibu wa maomaraha na magawana imeendikwa kwamba abubakar alikuwa amewateua magawana na maomaraha katika miji mbalimbali mbali, na alikuwa amewapatia majukumu na wajibu tofauti Yani wao walikuwa na wajibu mbalimbali kuhusiana na mali na vitu vingine walikuwa walikuwa walikuwa wanakusanya zaka kutoka kutoka matajiri na kwa mafukara. na mafukara wakichukua watu wasio waislamu walikua wanakusanyaaakkamataina wajibu huo ulikuwa unaendelea tangu zama za mtume saw kaizama zamtmtaba ilika mejaishwa waliwanaian alijadidisha mkataba wake kwani watu wenajiran yani wakristo wa walikuwa wameomba jambo hilo maumara katika suala la kuwapatia watu wa maeneo yao mafunzo ya kidini na kusambaza islam na mahubiri walikuwa wanatoa mchango mkubwa walikuwa wanawafundisha watu wao kurani tukufu na amri za islam na mambo mengine na nwalikuwa wanafanya kwa kufuata suna ya mtume kwani wajibu hu ulikwa muhimu sana kwa mtume kwa khalifa wake hivo wajibu huo na magawana waka na maumaraa magawaa wakauiu mwanahistoria mmoja kuhusu hziad bin labid anaindika kwamba asubuhi ziad alikuwa anakuja kuwafundisha watu kurani tukufu kama alivyokuwa anafanya kabla hadateuliwa kuwa amiri pia kwa kupitia malezi na mafunzo maumara hawa wakatoa mchango mkubwa katika kusambaza islam katika maeneo yao na kwa kupitia mchango huo islam ikaimarika zaidi katika maeneo ambapo watu walikuwa wameritadi watu ambao walikuwa wameingia katika islam na walikuwa hawajui kuhusu mafunzo ya islam matokio mazuri yakapatikana kwa kupitia juhudi za maumara na magawana katika makao makuu ya islam na katika makka mukarama na taif waalimu walikuwa wameteuliwa ambao walikuwa wanafanya maandalizi maalum kwa ajili ya kuwapatia watu mafunzo na hay yote yalikuwa yanafanywa chini ya uongozi na sawa na muongozo wa khalifa amir wa ineo au gawana alikuwa simamia mambo yote ya maeneo yake alipokua anakwenda safarini alikuwa anamteuwa naibuwake ambay aliaimaaoykambakishaa cheo chake محاجر کو سبب یا مرضیہ کی حکویز اکوینڈا یمن ہیویو آقابا کی کٹیکا مدینہ نا آکامتو مزیاد بن لبید جو یا نفسیہ کے کونبا یہی آئینڈلیا کو سمامی مامبو یوٹے مپاکا یہی آپونے نا آرود یمن ہتو باکر آکامپاٹی رخصایا کے پیا ہت خالبی ولید وقاتی و اگوا نوائراک آلیکو آنامتی و نائبو اکی مپاکا آرے جے کٹیکا ہیرہ حض الحمد لله الحمد لله نعمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن ول من کرے لَعَلَّكُمْ لا تَذَكَّرُونَ لال اللہ ترون اسکو رولس تجیب لکھ والا اکبر MAKANA