اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين المؤمنين من يزمون أم سيدي يسانا أنا ni liko na ile za kuhusu mafanikio yapatikanaayo katika zamada za tabaqa Siddiq radhiallahu ta'ala anhu kuhusiana na ile lokona maile zuma chache kuhusu haki za wazimi wazimi walikuwa watu ambao wakikubali utii wa serikali ya kiislam waliendelea kubaki juu ya dini yao na serikali ya kiislam ikabeba jukumu la kuwalinda watu hawa tofauti na waislamu wengine hawakuwa na wajibu wa kijeshi na zaka pia ilikuwa haiwajibiki juu yao hivyo kodi hafifu ilikuwa ikichukuliwa kutoka kwao kama malipo ya ulinzi wa uhai mali na haki zao zingine za kibinadamu ambayo katika jina la kawaida inaitwa jizia kiasi chake kilikuwa ni dirhamu nne kwa kila kichwa kwa mwaka na ilikuwa ikichukuliwa kutoka kwa wabalehe wazima na watu wenye uwezo wa kufanya kazi tu wazee walemavu wasio na uwezo wenye haja na watoto walikuwa hawatwi mbali walemavu na wenye haja walikuwa wakisaidiwa na bitulmal wakati wa ushindi wa iraq na siria makabila na makazi mbalimbali mbali yalikubali kuishi chini ya himaya ya islam kwa msingi wa jizia mikataba iliyofungwa nao iliwekewa vipengele vya aina hii ya kwamba sehemu zao za ibada na makanisa haitabomolewa wala ngome yao itabomolewa ambayo wanaitumia ya kujihifadhi wakati wa vita na maadui zao na hakutakuwa na marufuku ya kupiga baragumu wala hawatakatazwa kupeperusha msalaba katika sherehe zao za kidini yaani wanaweza kuandamana huku wakibeba msalaba katika zama za ukhalifa whata ubakar mkataba wasuluhu ambahathal bin ali alikua ame fanya na watu a wa hira katika mkataba huo pamoe na mambo mengine ahadi ili kua ime fwaya ya kwamba mze asia na uezoa kufwanya kazi au akipatwa na shida au marazi fulani au mtu aliekua tajiri kisha afilisike mpaka watua wa dinia ke wa anze kumpatia sadaka yeye ata samehewa jizia na mاdamu ataishikatika darالhijraت na dar الiسلam ambako kuna serekاlia ki iسلam matumizi a ke na matumizi ya ahli ahlizاke ya tatoleوa na nizamu ya baiتuالماl watu hawa wakiaca dar الhigraت na dar الiسلam na wakitoka inj wakitoka injے au wakienda katika nchi zingine hapo waislamu hawatawajibika kuhusu matumizi ya familia zao sawana riwaya moja mkataba aliyofunga dhal bin walid na watu wa hira ulikuwa na kipengele hiki ya kwamba wenye wa haja walemavu na waliojitolea wakfu watasamehewa jizia kisha kunakazi kubua mno ya kukusanya krani tukufu ilio fagywa katika zama zhrt abubakr sdiق raziلtanh ukusagnyajiwa krani tukufu n kazi kubua ya zama tukufu zhrt abubakr sdiق raziالtan ambayo hainamfanoake sababu iliyo ya, ya ku fagya hivyo ni vita vya yamama iliyo piganwa zidi a msalma katika vita vya yamama waislamu wapatao elfu mo na mia bli waliua shahidi ikiwemo idadi kubwa ya masahaba wakubwa na mahafizi wa kurani tukufu na sawa na riwaya moja idadi ya mahafizi waliouawa shahidi imeelezwa kama mia saba hivyo katika hali hiyo Mu'izz ibn Mungu akafungua kifua cha Hazrat Umar radiyallahu anhu kuchukua hatua ya kukusanya Qur'an tukufu katika sehemu moja habari hii ya ya aka Mu'izz ibn Tabakar radiyallahu anhu ambao maizuka ya ya maizwa katika sahih Bukhari Ubaid ibn Sibaq Anas ibn Mulia ya kwamba Thalb ibn Sabit ali twambia ya kuwa baada ya vita vya Yamamah Tabakar aka muita ndipo anasema kwamba nikaona ya kuwa hataumar bin khatab raila anhu ameketi kwake hasa ubakar akasema kwamba umar ameninjia na ameneambia ya kwamba katika vita vya yamama mahafidzi wengi wa kurani tukufu wame wa, wa nami nina hofu ya kwamba katika vita zijazo makari wengi na mahafidzi watawa washahidina kwa sababu yake kuna wasiwasi juu ya kupotea kwa sehemu nyingi za kurani tukufu hivyo hatma akasema kwamba katika rai yangu wewe utoe amri ya kukusanyaunukufuhauba akamwambia h kwamba mimi nimemwambia ya kuwa kivipi utafanya kazi ambayo mtume hakuifanya hapo a akasema kwamba wallahi katika kazi hii kuna kheri tu omar akaendelea kusema mpaka allah akanijalia na mimi nikarizika na kazi hiyo na sasa rai yangu pia inafanana na rai ya omar haza anasema kwamba ata ubakar akasema ewe z kwa yakini wewe ni mtu mzima mwenye akili na hatuoni ubaya wowote ndani mwako ulikuwa unaendika wahyi ya mtume sىhalyh wasalam basi sasa oaanze kutafuta kuna nitokufuna kuikusagnya hat ana sema cwamba wallahi kama yeye angenipa wajibu wa kuhamisha mlima mmoja kupeleka sehemu nyingine wajibu huo ungekuwa rahisi kwangu kuliko kukusanya kuraani tukufu kazi hiyo ilikuwa kubwa mno niliyokabiziwa mimi nikasema kwamba kivipi mtafanya kazi ambayo mtume saum hakuifanya haat abubakar akasema wallahi kazi hii ni bora sana na inakheri tu hata obakar aka endilia kududia jambolake mpaka allah aka akanijalia na miminikarizika juu ya kasi hio ambayo hataubakana umar walikuwa wamerizika juu yake hivyo nikaanza kuitafuta kuranitukufu na nikaikusanya kutoka ya mitende na kutoka mawe meupe na kutoka vifua vya watu hadi sehemu ya sura toba nikaipata kutoka abu hazama ansari ambayo sikuipata kwa mtu yote mwingine ambayo inasema lakad jaakum rasulun min anfusikum ma anittum kwanzia hapa hadi mwisho wa sura toba kisha misaafu hiyo ya kimandishi iliendelea kubaki kwa hati abubakar hadi kifo chake kisha katika meishoya t umar ikaendelea kubaki kwake na kisha ikaendelea kubaki kwa hati hafsa bint umar imam barwi kwenye kitabu chake kiitwacho sharhusana akieleza maelezo juu ya hadithi za kukusanya kurani tukufu anasema kwamba kurani tukufu ambayo allah alikuwa ameiterimsha juu ya mtume wake salllahuala wasalam mwasahaba watukufu wakaikusanya bila kupunguza wala kuongeza na sababu ya kukusanya kwa korani tukufu ya masahaba iliyoelezwa kwenye hadisi inasema kwamba korani tukufu ilikuwa imeenea juu ya matawi ya mitende na kwenye mawe na katika vifua vya mahafizi masahaba wakapata wasiwasi kwamba kwa sababu ya vifo vya mahafizi sehemu yakurani tukufu isiji ikapotea hivyo wakamjia taubakar razianho na wakampatia ushauri wa kukusanyaa iumo kazi hiyo ikafanywa kwa itifak ya maswahaba wote hivyo wao wakakusanya tukufu bila kupunguza wala kuongeza jinsi walivyokuwa wameisikiriza kutoka kwa mtume saluasala mtume salasaam alikuwa anawasomea masoahaba zake tukufu na alikuwa anawafundisha tukufu kwa utaratibu ambao upo mbele yetu katika misahafu utartibu hu jibrail alikuwa ame mfundushe mtume salaah wasalam yeye alikuwa akimwambia juu ya kila aya kwamba aya fulani uendike katika semu fulani na kwenye sura fulani kazi ya yakukusenya krani tukufu ilifanywa kaika zaaaat abubak t ali akileza habari hiyo ana sema kwamba mungu amrehemu haat abubakr sdik ndiye ambaye alikuwa ametunza korantukufu katika kitabu katika sura ya kitabu musleh maud razillahu taalaanhu akieleza habari ya ukusanyaji wa korantukufu anasema kwamba habari na jambo ambalo lilikuwa halikuchokea wakati ule lilikuwa hili tu kwamba korantukufu ilikuwa haikukusanywa katika jira moja yani mahafizi miatano walipo uwawa shahidi katika vita vya yamama humar akamji hataubakar na akamwambia kwamba katika vita mahafizi miatano wame shahidi na bado tuna vita nyingi na kama mahafizi wakaendelea ku shahidi basi watu watapata mashaka kuhusu kurani tukufu hivyo ni vyema kwamba kurani tukufu ikusanywe katika jila moja htaubakar kwanza akakata kisha akakubali jambo lake hata abubakar akamteua za bin thabit juu ya kazi hiyo ambaye katika maisha ya mtume sallahu alhi wasalam alikuwa akiendika qurani tukufu na akawateua masohaba wakubwa ili wamsaidie ijapo kuwa walikuwepo maelfu ya maswahaba ambao walikuwa mahafizi lakini wakati wa kuendika kurani tukufu ilikuwa haiwezekani ya kuwakusanya maelfu ya maswahaba hivyo hata ubakar akatoa amri kwamba kurani tukufu inakiliwe kwa kupitia misahafu ya kimaandishi na pia umakini utumike kwamba kwa uchache mahafidzi wawili wawepo ambao wasadikishe hivyo kurani tukufu iliyokuwa imeandikwa juu ya vipande vya ngozi na juu ya mifupa ikakusanywa katika sehemu moja na mahafidzi wa kurani tukufu wakaisadikisha ikiwa mtu anaweza kuwa na shaka kuhusu kurani tukufu basi shaka hiyo inaweza kutokea kuhusu kifo cha mtumesalam na muda uliopita hapo katikati lakini je mtu mwenye akili anaweza kukubali kwamba kitabu ambacho kilikuwa kikisomwa kila siku na kitabu ambacho katika mwezi wa ramazan mahafidzi walikuwa wakiwasomea waislamu wengine na kitabu ambacho maelfu ya watu walikuwa wamekihifadhi kuanzia mwanzo hadi mwisho na kitabu ambacho ijapokuwa hakikukusanywa kwenye jera moja lakini masohaba wingi walikuwa wakikiendika na kilikwepo katika sura ya kimaandishi sasa katika kazi ya kukusanya kwenye jera moja je mtu angeweza kupata shida yoyote na je mtu huyo angeweza kupata shida ambaye katika zama za mtume sa salam alikuwa ameteuliwa juu ya kazi hiyo ya kuendika na alikuwa hafidzi na kurani tukufu ilipokuwa inasomwa kila siku je hiyo ingeweza kutokea kwamba kwenye jarada ile kosa lingetokea na mahafizi wengine wasinge likamata kosa lile kama juu ya ushahidi huo mtu awe na mashaka basi katika dunia hii hakuna dalili itakayobaki uhakika na haki ndio hii kwamba katika dunia hii hakuna maandishi jinsi kuna iliyopo mbele yetu yaani hakuna maandishi yanayoweza kusimama mbele ya kura anatoa dalili akisema kwamba kura ipo mbele yetu katika hali ile ile jinsi ilivyokuwa imeterimka muslhmad razillahu anhu akitoa jibu la moja anasema kwamba moja inaletwa ya kuwa katika zama za mtumi s salam konani tukufu nzima ilikuwa haikuendikwa jibu lake ni kwamba hilo sio sahihi katika zama za mtumi saam ka yakini otukufu nzima ilikuwa imeendikwa wanaosema kwamba haikuendikwa hiyo sio sahihi ilikuwa imeendikwa kama kuna riwaya yah usman inayosema kwamba sehemu fulani ilipokuwa ikitrimka mtume alikuwa akiwaita alikuwa aiaambi kwamba muingize katika sehemu fulani shahidi hizi za kihistoria zipo kisha kusema kwamba katika zama za mtume ia aikuendikwa ni upumbavu tu ama swali hili kwamba kwanini iliendikwa katika zama za aaba ibuaei katika zama za mtume saaa salam kulantukufu ilikuwa haikwepo katika jala moja kama ilivyo saizi azumar akapata wazo kwamba watu wasiji wakaelewa kwamba kurantukufu haija tunzwa hivyo yeye akamwambia ata ubakar kwamba ini ara antamura jama l kuran mimi naona kwamba ni vyema ya kwamba kwa utoe amri ya kukusanya korantukufu kwenye kitabu kimoja hakusema kwamba ufanye mpango wa kisha so bakar na akasema kwamba akasema yani kwamba ukusanye hivyo ijmahu uikusanye katika sehemu wakuendika kisabak kawaz aswaufasmaahuaauuendik ua maneno yake yaawazi wazi kwamba wakati ule kulikuwa na swali katika moja. Na swali la la kukusanya katika jilada na aliuwaswaliakuendia katika zama tukufu t bbkr krآn tukufu ilikuwa imekusanywa jalada moja na ilika me kusanwa kakajaa ma aa ka n kw aa a ai w b kaa malalamiko ya, yalipatikana kwamba watu wa makabila mbalimbali wanasoma tukufu kwa matamshi tofauti hivyo watu wasiku waislamu wanapata ahari mbaya wa vitabu kadhaa vya tukufu a maana yake ni kwamba kabila fulani linasoma kwa fatha jingine linasoma kwa kasra na jingine linasoma kwa njia nyingine hivyo mtu asikijua kiarabu atakaposikiliza ataelewa kwamba mtu fulani anasema tofauti na mwingine anasema tofauti ilawotaaakzake zitiarishwe na, na ziplegwe katika yani zi nchi mbalimbali na amri itolewekwams wa kwa tamshi hilo hilo na wasisome kwa tamshi jingine habari hiyo haikuwa na aibu yoyote ya hatuthman katika zama za mtume saaaa salam watu arabu, wa arabu walikuwa wakiishi maisha ya kikabila yni kila kabila lilikuwa linaishi kwa maisha yake hivyo kila mmoja alikuwa anaongea lugha yake na kila mmoja alikuwa na lahaja yake lakini wakijumuika juu ya mkono wa mtume salaia sallam watu hawa wakapata usarabu na lugha ya kiarabu ikawa ilimu ya lugha ya kiarabu ikawa lugha ya kiilimu watu wakaanza kujua lugha ya kiarabu na wakaanza kusoma hivyo kila moja hata kama akitukana tukaana na kabila tofauti ali weza kutamka neno kwa urahisi hivyo haikuwa sababu yoyote kwamba wakati ambapo watu wote walikuwa wamezoea na lugha ya kielimu hivyo wangeruhusiwa kusoma kurani tukufu kwa tarafuzi ya kikabila ambayo ingeweza kuwapotosha watu wa kaumu zingine hivyo at osman akatwa amri kwamba kuranti tukufu itiarishwe katika nakala mbalimbali kutokana na lahaja ya kimaka na akasambaza na akatoa amri kwamba kurani tukufu isomwe katika lahaja hiyo hiyo tu lakini wandishi wa ulaya na waandishi wa kaumu zingine kwa kuwa hawaelewi habari hiyo ndio maana waleta shutma kwambasmana alikuwa ameteresha kurani tukufu mpia au alikuwa ameleta mabadiliko katika kurani tukufu lakini uhakika ni mwingine ambao umeelezwa anaeleza kwamba qurani tukufu bila shaka yoyote ni wahyi uliotoka kutoka kwa allah na qurani tukufu nzima hadi nukta zake na herufi zake ni zile zile zilizotoka kutoka kwa allah na mwenyezimungu kwa mpango wake makhsus akaiteremsha katika uhifadhi wa malaika kisha kuhusu uhifadhi wake mtume salaasalam pia akafanya mpango maalum na yeye mbele ya macho yake akaendikisha aya moja moja kama kona ntukufu ilivyoendelea kuterimka juu yake hadi akaikusanya kwa pamoja na akapanga utaratibu wa aya zote na akazikusanya na katika swala na inji ya swala akaendelea kuisoma hadi aka ondoka kotoka dunia hی na akaendakuta a rafیقiاla na mpیndo awake رb الaلamیn کیsha hat maسیh maوd عlaیh السلaم anasah ma kwbanba کیsa badaie خalیfہ aوl hرt abوbaکر صدیق rzیالله تلی aنho aka zikusagna sورa zake kwa kutumia utratibu ambao alikuwa ameusikiliza kutuka kamtumi صہ وسaلm kisha baada htوbaکr صdیقu rziالله تیanh mgzimungu akam jalیa kglیfa y salat hatsman rziالله تیah na yye sawa na lga yakiqraishi akakusaya kurant kufu katika tamshi moja na akaisambaza katika inchizote hili ni swali ya kwamba sahifa ye sadiki iliendelea kutunzwa hadilini yaani kurani tukufu ambayo hatob sadik alikuwa ameiendikisha ilibaki hadilini kuhusu hilo imeendikwa kwamba kuraani tukufu ambayo hatobk sadik alikuwa ameweka kwenye jera damoja inaitwa sahifa ye sadiki صحیح فہی ہوبا کی ہادی کی فوچہ تو بکر صدیق کی شا عاجا کو تمر نہ ہاتھ تمر آکم قبیضی امول معمن ہت حفصہ نہ اقم وامب کمبا عصم پٹی امٹو یوٹ اسی پُ کو امٹو آکی ہاجی کوئٹمیا کوا جیلی یا کو ٹیرش نیا او کوا جیلی یا کو کبھی شمع کو سیا کے اناوزہ کو نفائی کا نایو ہی تو عثمان کڑی قزا مزا اخلیف ووا کے آکی عظیمہ کٹو کا ہت حفصہ آک ٹیرشن قالا ذاکا کے قزا نہ کی شاہ مصاف اول آکم روڈیشی ہت حفصہ تیاری بکر صدیق رضی اللہ تعالی عنہ alifanya kazi mbalimbali mbali. yani mafanikio yaliyopatikana katika zama za ukhalifa wake na kazi kubwa alizozifanya zinaitwa avliate abubakar yapo mambo kadhaa shughuli zake alizozitekeleza yeye alitangulia ku pili katika mji wa makka akaweka msikiti mbele ya nyumba yake tatu katika mji wa makka katika kumsaidia mtumea ye sala salam akapigana na makurashwa makka yni akafanya jihadi ine akawanunua watumwa na wajakazi kadhaa ambao walikuwa wakizulumiwa kwa, waki kwa sababu ya islam yao akawanunua na akawapatia uhuru tano akakusanya mkoran tukufu katika jila moja sita akaipa jina kama masafu saba آکا ایٹو خلیفہ راشد نانے کٹی کا زا معیش یم ٹوم صلی اللہ وسلم آکا ٹیلی وََ کاما امیر الحج ٹیسا کٹی کا معیشۂ ٹم صلی اللہ علیہ و سلم یہ یہ آکا وصور شاہ و اسلام کومی کٹی کا اسلام آکا, اکا آنزیشہ بیت المال کمین موجہ کٹ کا اسلام یہ نی خلیفہ و کوانزا امبائی و اسلام و کم پانگی پوشیا کے kumi na mbili huyu ni khalifa wa kwanza ambaye janshin aka mteuwa yani, anshi wake ya yalika meu akumi yaaakwanzaamby yani, kat abayati wa y uaa ake baba yakeabukafalika a kumiinyu ni muakwnzaaby mla sal mmpatialaabu kumiaan امبا وزا کے ون واٹا بہات یا کو صحابہ بابا کےفا علی کو صحابہ ہتو بکر معیم علی کو صحابہ معت عبد الرحمان بن ابوکر ناموا کے عبدالرحمان <تصال> بن ابکر ووٹ والی کو صحابہ صفا ذہت و بکر صدیق رضی اللہ تعالیٰ عنہ امی کو یعنی ما بل یا کے imesimuliwa imslimesimuliwa nahati aisha raziallahu taala anha. anha kuhusu maumbile yake na kuhusu sura yake kwamba yeye alimoona mwarabu moja ambaye alikuwa akitembea kwa miguu na yeye wakati ule alikuwa kwenye hodoge yake ye akasema kwamba mimi sijawahi kumona mtu mwingine aliyefanana na hataubakar raanh msimuaji anasema kwamba ssi tukamulia aisha tukisema kwamba wewe kuhusu maumbile ya ya aisha alikuwa alikuwa mwembamba hakuwa na nyingi juu lake mgongo wake ulikuwa umeinama kidogo kikoi kilikuwa hakisimami juu ya mgongo wake na kilikuwa kinashuka chini kidogo usi wake haukuna nyama nyingi macho yalikuwa yameingia ya ndani na paji lake lilikuwa juu ibn sirin anasema kwamba mimi nilimuulizahat anas bin malik kwamba hata ubakar alikuwa akitumia hina y akasema kwamba ndio alikuwa anatumia hina na katam yani alikuwa anatumia rangi مٹی شامب فلانی نہمو اللہ نہ اوٹکاسبا کے نہ اوچمگوا کے امی کوہ کومبا نبی کریم صلی اللہ علیہ وسلم علی کو آم وا پٹیحت ربیہ بن جعفر نت و بکر عرضی فلانی یعنی ماشبہ فلانی ووٹ واکٹ لافیہ نہ کوہس امٹی موجا mjadala ikamjadala hutaubakar akamwambia zabiya bin jafar jambo fulani kali lakini baada akahisi majutu ju yake akasema rabiya wepia useme jambo kali ili liwe kisasi lakini yeye akakatahabiya akakata kusema maneno makali wote wakamjia mtum sa wakamweleza tukiozima hapo mtue sa akasema kwamba rabiya wewe usitumie maneno makali bali ufanye maombi ukisema kwamba ghafara llahu laka ya abubakar e abubakar mwenyezi mungu akusamehe yeye akafanya hivyo hata abubakar aliposikiliza jambo aka pata athari kubwa mpaka akarejia huku akilia sana riwaya moja inasema kwamba hata abubakr sidik alionandege moja ambaye juu ya mti akasema kwamba ewe ndege uwe na habari njema wallahi mimi nataka kwamba niwe kama wewe wewe una keti juu ya mti kisha unakula matunda na kisha unaruka wewe hutaulizwa wala hutapata azabu yote wallahi mimi nataka kwamba lau kama ningekuwa mti wa njiani nangamia angepita karibu namina angenikamata na angenila na angenimeza na angenimeza ange haraka kisha angenitoa katika sura ya kinyesi na mimi nisingekuwa mwanadamu amusleh maud taala anhu akieleza maelezo ya aya namba 4 ya sura ba, wa nnaba wayakulu kafiro kuntu turaba yaani kafiri kwamba kama atasemakwamba akaminingekuwa katika sura ya udongo akieleza maelo yake anasema kwamba baadhi ya maebu ba, ya, ma ya kisla ki wamezidi katika ubaguzi wa wanasema wa kwamba masaabaaaseakwambatbak alikuwa anasema maneno hayo wakati wa mauti yake hivyo ukafiri wake umesibitika yaani yeye alikuwa akisoma kwamba wayakulu kafiro yalaitani kuntu turaba hataubakr alikuwa anasoma maneno hayo na nauasakamba kafiri atasoma maneno hayo hivi mungu apishe mbali yeye amekuwa kafiri sul mad anasema kwamba kama riwaya hiyo ni kweli na habari hiyo iwe kuhusu hataubakar basi maana yake itakuwa hivi kwamba mtu aliyekata mambo ya makafiri yani abubakara ye atasema kwamba laukama mwenyezi mungu angenitendea hivi kwamba yeye asingenipatia malipo ya mima yangu na wala asingenipatia azabu ya makosa yangu na maneno hayo ni maneno ya mumini aliyekamilika kamilika katika hadisi kuhusu mtume sasam inapatikana kwamba mtumeali akismayakua mii sitasamehewa kwa kupitia matendo yangu bali nitasamehewa kwakupitia zila ya allah tu na neno la kafiri limetumika hapa ambalo lina maana yake kwamba watu hawa wanamwita mtu huyo kwa jina la kafiri ambaktiaitaakaaru suabnkuia mri wa miaka hamsini na n ala pamoa na mtum a ktiahira alikuwa am simama pamoja na mtum sa kurani tukufu inasema kwamba mtu kama huyo mwenye kujitolea sana kama huyu ni kafiri basi mtu huyu ni kafiri mbele aa watu hawa lakini watu ambao hawana matendo yoyote wanadhaikuwa waumini kifo cha tobakor kilipo karibia yeye akamwambiha aisha kwamba ewe binti yangu wewe unajua kwamba miongoni mwa watu wewe ni mpindwa wangu na mimi nilikuwa nimekupatia shamba langu fulani kama zawadi kama wewe ungeliteka shamba lile na ungenofaika li, unge nalo basi ko yakini shamba hilo lingekuwa katika miliki wako lakini sasa shamba hilo ni urisi wa warisi wangu wote hivyo mimi napenda kwamba unirudishie ili shamba hilo ligawanywe baina ya watoto wangu wote sawa na kitabu cha allah na mimi nikutane na mola wangu katika hali hii kwamba nisiiwe nimetumia upendeleo kuhusu watroto wangu hata aisha akasema kwamba amri yako kwa itafuatwa kama ilivyo ba, ya, khalifa mtukufu anasema kwamba tukyo ambalo nitalieleza saaizi nimekusha lieleza katika hutuba za nyuma lakini narudia tena kwamba mwenyezimungu alipomjalia ukhalifa ni habari za wakati wake kwamba siku ijayo aaa ubakar ambayi alik akifanya biashara ya nguo baada ya kuchaguliwa kuwa kalifa akaweka nguo juu ya mabega yake na akaenda sokoni njianiaaaaaubda wakakutana naye wao wakasema kwamba ewe kalifaya rasul saau salam unakwenda wapi aaabak akasema kwamba naenda sokoi wa wakasema kwamba wewe umekuwa hakimu wa waislamu hivyo twende tunakupangia posho urudi sisi tutakupangia posho hakuna haja ya kufanya biashara alama ibn saad akileza maelizo ya posho yake anasema kwamba alikuwa anapewa shuka mbili na zilipokuwa zinachoka zilipokuwa zina, choka, zili zina chaka, alikuwa akizirudisha na kuchukua zingine na katika safari kama alivyokuwa akitumia kabla ya ukhalifa alikuwa anayatumia hata baada ya ukhalifa wake musulehmud wa taala anhu anasema kwamba tabubakar alikuwa mfalme wa ulimwengu mzima wa islam lakini alikuwa akipata nini yeye alikuwa mlinzi wa pesa ya umma lakini hakuwa na mamlaka juu ya pesa ile bila shaka hata ubakar razillahu anhu alikuwa tajiri mkubwa lakini yeye alikuwa na tabia hii kwamba akipata pesa alikuwa anatoa katika njia ya allah hivyo kilichotokeni kwamba mtume sm alipofariki dunia naye akawa khalifa wakati ule hakuwa na hela siku ya pili ya ukhalifa akabeba m- nguo zake vitambaa na akaenda kuziuza hatubarazilauau akakutana naye akasema unakuendawapi kwa akasema kwamba nisipufanya biashara nitakula kuakawapi hatailaunu akasemaaba hio haiwezi kutokea kwambaeeueuha akamjibu kwamba nisipufanya kazi yangu kivipi nitajikimu aaai akasma kwamba weve uchukue afakf mks kwaba afana kazi ya dini pesa ya btulmal inaweza kutumka juyao hivyo kwaikh sa ikapangiwa kuoka btulmal na wakati ule wazifa huo ulikuwa kwa kiasi kadogo sana ibni abi mulaika anaeleza ya kwamba kama lijamu ilikuwa ikianguka kutoka mkono wake alikuwa anakalisha ngami yake na alikuwa anainua lijamu ile akaulizwa kwamba kwa nini wewe hukutu amrisha ili sisi tunge kupatia lijamuwaa mpindo wangu alikua mamrisha kwamba si, si kwa wa kwa waombe watu kuhusu jambo fulani iua yani wa yetu kama yeye anayofanya matendo ya mema sisipi tunafanya mema mtumao soso aliposikiliza akasema kwamba eeni watu abubakar hana ubora kuhusiana na swala ausaumu bali ana ubora kuhusu wema uliumo moyoni mwake yaani moyoni mwake kuna wema na ikilasi aliyonayo na hofu ya allah aliyo nayo ina kiwango hicho kwamba yeye ana ubora juu yenu no. na pia ana matendo yake hat masihi ya maud alaihi salam akieleza maelezo ya aya moja ya qurani tukufu ameeleza chio na daraja ya taubakar anasema kwamba menyezi mungu aliposema kwamba uendelee kufanya ibada mpaka upate daraja ya yakini kamili na hijabu na padzia za giza dzi na uelewe kwamba mimi sasa si yule ni liyekuwa kabla bali sasa ni inchi mpia na arzi mpia na mbingu mpia na mimi ni kiumbe kipia huo ni uhai wa pili ambao sufi wana ipa jina la bakaa mtu ana pofikia daraja hiyo roho yake ina pata nafr na malaika wana terimka juu yake hiyo ni siri ambayo mtume sai salam alikuwa ame elaza kuhusu hata abubakar kwamba mtu akitaka kuoona mfu akitembea juu ya arzi basi amoone abubakar daraja ya abubakar haitokaani na matendo yake yakizwahiri bali inatokaaha na yale yo momoyoni mwake hata abu said khudri anaeleza akisema kwamba safari moja sisi tulienda pamoja na mtume saakatika safari tulipopiga kambi watu wakagawanika kwenye makundi tofauti hatabusaudi anasema kwamba nikapiga kambi pamoja naabaka na tulikwa naye mwana kijiji kimoja miongoni mwa mabeduinaanyuma ambao uliaueshu amaoa ambayal bedui huyo akamwambia mama huyo kwamba je unatamani kwamba mtoto wa kiume azaliwe kwako ukinipatia mbuzi basi mtoto wa kiume atazaliwa kwako mama huyo akampatia mbuzi bedui huyo akamsomea mama huyo maneno mbalimbali kama vile anasoma gentrmanter kisha akachinja mbuzi na watu walipoketi kula chakula mtu mmoja akasema je mnajua kwamba mbuzi huyo ni gani kisha akawasimulia kisa chote jinsi mbedui huyo akachukua mbuzi kutoka mama huyo akisema kwamba mtoto wa kiume atazaliwa kwako kama nitasoma dua fulani na fulani msimulweyi anasema kwamba nikamona tabak ambaye alikwepokule akaonyesha juu ya chakula hicho na alikuwa akiingiza vidole vyake kwenye mdomo wake na aia akta chakula hicho akisema kwamba siwezi kula chakula ambacho kive njia ya kuonesha ushirikina fulani anha akisema kwamba kulikuwa na mtumwa mmoja wa taubakr ambaye alikuwa anamletia kipato chake nataubakr na ki ni aliisiku ni kuhusu, na kuhusu ilimu ya kahanat isipokuwa nilikuwa nimedanganya tu ye akakutana namin akanipatia kiasi fulani hicho ni kile ambacho ume kila alikwa ame zawadi au alikwa amemletea chakula fulani hata bubakar akaingiza mkono wake kwenye mdomo wake na akatapika nje akisema kwamba siwezi kula haramu hata abdulah bin umar anasimulia kwamba mtume saa salam alisema kwamba mtu aliyetembea vuta kitambaa chake kwa maringo siku ya yakama menyezi mungu hatamnamaanam kio na kiiua hiyo kulia. Kwaani, kuwa hiyo mtume akasema kwamba wewe si miongoni mwao ilmuradi nia ina mchango mkubwa kisha mtume sala llahualhi wasallam yani uti wake na unyofu na mapenzi ya mtume saaaai salam na hera aliyokuwa nayo kuhusu mtume sal lahualwaalaihi wa sallam siku mojaad aisha razi llahu taala anha alikuwa akiongea na mtume saaa salam kwa maneno makali hapo babake aubakr akaja na kwa kwakuona hali hiyo hakuweza kujizuia akaenda mbele kumpiga binti yake kwamba wewe unaongea mbele ya mtume wa allah mtume wsaala salam alipoona akaaja katikati ya binti na babake na akamsalimisha ht aisha kutoka azaabu ya ubakr hata ubakar alipondoka mtume sala lahu alihi wasallam akamwambia hata aisha kwa utani kwamba umeona leo mimi nimekusalimisha kutoka baba yako baada ya siku kaza hata akaja tena na safari hii hata aisha anaongea na mtume sala salam kwa furaha na kwa bashasha hata akasema kwamba angali yeni nini mlikwa mmenishirikisha katika ugomwi wenu sasa muishirikishe katika furaha yenu hapo mtume akasema kwamba tume kushirikishaukba <tosan> bin haris ana eliza ya kwamba mimi miminilimona hata ubakar yesye akambe bahat hasan na alikwa akisema ya kwamba baba yangu ajitole kwako sura yako inafanana na nabii saii na haifanani na ali هات علي وكسيكيه حيو علي وكتبسم هات عبد الله بن عمر رضي الله تعالى عنهما وانا سموليه يا كما بنتي هات عمر بن الخطاب هات حفصه مو مواكه هات خنيس بن حذافه سهمي علي بوفاري الدنيا نه تفصى اقاوم جاني hatunas alikuwa miongoni mwa masahaba wa mtumesaasalam na alikua ameshiriki katika vita vya siku hizi nisifunge ndoa hata mar aliku kwa akisema kwamba kisha mimi nikakutana a hatau na, hata na nikasema kwamba ukipenda basi nimoze hafsa na wewe hata ubakar akanyamaza na hakunipa jibu lolote hata mar aliku kwa akisema kwamba hapo mimi nikahuzunika zaidi kisha nikaendelea kusubiri kwa mausiku kadhaa kisha mtume akanitumia ujumbe wa kufunga ndoa na hafsa mimi nikamoza hafsa sa na mtume saaa salam kisha abubakar akakutana na akasema labda ulikuwa umekasirika juu yangu ulikuwa umeniambia kuhusu hafsana mimi sikukupa jibu lolote nikasema ndio hivyo ilivyo ye akasema kwamba kimsingi jambo mbalo ulikwe umeneambia jambo ambalo lilikuwa limenizuia kutoa jibu lake ni hilo tu kwamba nilikua nimshajuatyari kwamba mtume aasaam anaaa kufuna ndoa na hafsa na mimi sikuwa hivi kwamba ningezwihirisha matakwa haya ya mtume asala yani, ingekamba kamba matawaya mtume aaahiv a aaa angeacha ndoa hiyo basi mimi lazima ningekubali ali razilluanhu ameeleza kuhusu sifa za, za taubakar anhu na imeendikiwa hivi kumbatibni abbas razila anhuma anasimulia ya kwamba ye akasema nilikuwa nimesimama katikati ya watu ambao baada ki, amba ya kifa cha umr binkhatab walikuwa wamefanya maombi kw yake wakati mbapo maiti yake iliwekwa juu ya kitanda nikaona kwamba mtu mmoja akaaja nyuma yangu na akaweka mkono wake juu ya bega langu na akasema allah akurehemu nilikuwa na matumaini kwamba mwenyezi mungu atakuzika pamoja na marafiki zako wawili kwani nilikwa niemsikiliza mtume s akisema kwamba mimi na abubakar na omar tulikwa katika sehemu fulani mimi na abubakar na omar tukafanya hivyo mimi na abubakar na omar auba ukaenda mungu atakuweka pamoja na hawa wawili nilipogeuka na kuona huyu alikuwa ali bin talib alkuaal usoni الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن يا الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم অধুহয়স্তি লেকবাৰ