أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين مونيزي مونغوام سيدي سانا أنا سيما نلقونا نيلزا ذاكو حسو الصفة ذاكو بقى الصديق رضي الله تعالى عنه ليوبيا نيتاين دليانا ما داهيوهيو إمسي موليونات عائشة رضي الله تعالى عنها يا كومبا آيا اللزينه استجابوا لله والرسول من بعد ما أصابهم القر للذين أحسنوا منهم واتقوا أجر عظيم يعني ولي وليو موتيكي الله نمتو baada ya majeraha kuwapata kwa wale waliofanya wema miongoni mwao na kumcha allah utakuwa ujira mkubwa kuhusu aya hiyo yeye alimwambia urwa ya kwamba ewe mtoto wa dada yangu baba yako hazuber naha abubakar walikuwa miongoni mwao ambapo siku ya uhud mtume saaalwasaam alipopata uzia aliyoupata na washiriki na wakaondoka mtume wa sawaa akapata wasiwasi juu yao kwamba wasije wakarejea hivyo mtume wa s akasema kwamba nani atakwenda nyuma yao watu sabini wakajitokeza kwa ajili ya kazi hiyo ura alikuwa akisema kwamba miongoni mwao abu bakr na zuber razilahu anhuma abusufian wakati wa vita vya uhud alipokuwa mlimani naye akasema kwamba mwakani katika siku hizi hizi tutakutana tena katika eneo la badar na mtume sawaalam akakubali wito wake abusufian kwa harakatu akiwa na jeshi lake akaelekea makka matukiyo ya yatokayo mbele hatmiza bashira masahib ameyaeleza kama hivi ya kwamba mtume salllahu alaihi wasallam kama kuchukua tahazari akitayarisha kundi la maswahaba sabini ambao hata wa abubakar sidik na hata zubar pia walikuwa ndani yake alituma nyuma ya jeshi la kuraishi hiyo ni riwaya ya bukhari wanahistoria wengine wanasimulia hivi ya kwamba mtume sawaalam alimtuma hat ali au kwa mujibu wa riwaya zingine alikuwa amemtuma hasaabin waas kwenda nyuma ya quraishi na akamwambia ya kwamba niletee taarifa ikiwa jeshi la quraishi lina nia ya kuishambulia madina na mtume m akamwambia kwamba khoraishi kama watakuwa wamepanda ngamia na kuwatembeza farasi bila watu basi uelewe kwamba wanarejea upande wa makka na hawana nia ya, ya kuishambulia madina na kama watakuwa wamepanda farasi hapo ujue kwamba nia ya yao si nzuri na mtume sm akamsisitiza ya kwamba jeshi la koraishi likielekea madina taarifa yake iletwe kwake na mtume mtumi akasema kwa jaziba sana ya kwamba oraishi wakishambulia madina basi wallahi sisi tukipigana nao tutawaonjesha lafdha ya shambulio hilo hivyo mtume watu waliotumwa na mtume sawasaam wa wakaenda niuma yao mudam fupitu, na katika muda mfupi tu wakarejea na habari hii ya kwamba jeshi la koraishi linaelekea upande wa makka hat anas bin binmalik alisimulia ya kwamba hataba baada ya kifo cha mtume salaawasalam alimwambia hat umar ya kwamba twende kwa ume eman na tumtembelee jinsi mtume sallu wasalam alivyokuwa akimwendea kukutana naye hat anas alisema ya kwamba sisi tulipofika kwake yeye akaanza kulia wao wawili wakasema kwamba kwa nini unalia chochote kilichopo kwa allah ni bora kwa mtume wake ume aman akasema kwamba mimi najua ya kwamba chochote kilichopo kwa allah ni bora kwa mtume wake lakini mimi nalia kwani sasa wahi umekatika kutoka mbinguni hata anas anasema ya kwamba umea akawafanya wote wawili kulia yani kwa sababu yake pia wakaanza kuliya yani pia wakaanza kulia pamoja na ume eman nabi saalw wasalam alisema ini watu allah alinituma kwinu na nyini mlisema kwamba wewe ni mwongo na abubakar akasema kwamba wewe ni mkweli na yeye akanihurumia kwa maali na kwa nafsi yake hmslhmad r anasema hat abubakar raiu taanhu ndiye mtu ambaye kuhusu yeye mtume mtukufu saual wasallam anasema ya kwamba kila mmoja wenu alinikataa lakini abubakar alikuwa mtu ambaye sikuona upotofu vovute ndani mwake wakati wasuluhu suluhu ya hudabia mkataba wasuluhu ulipo unafanywa kati ya mtume na namaraishi wa maka na mtume w sawa na masharti ya mkataba alimrurisha abu janda wakai ule masohaba walikuwa wamepata hasira kali akieleza habari hiyo hio meza bhira ya kwamba waislamu walikuwa wanaona manzari haya na kwa sababu ya ghira ya kidini damu yao ilikuwa imecemka lakini mbele ya mtume salualhi wasalam walikuwa wamekakimia musho wehad umar hakuweza kujizuia yeye akaja karibu na mtume sa saam akasema kwa sauti yenye kutetemeka ya kwamba je wewesi mtume wa allah aliye mkweli mtume akasema kwamba ndiondio mimi ni mtume wake hat umar akasema je hatuko juu ya haki na adui wetu si ju ya batili mtume akasema kwamba ndivyo ilivyo omar akasema kwamba tena katika swala hili la dini yetu kweli kwanini tuvumilie mazila haya mtume mtumi kwa kuona hali hat umar akasema kwa maneno mafupi angali a umar mimi ni mtumi wa allah na mimi najua matakwa ya allah na mimi siwezi kufanya kinyume chake yeye ndiye msaidizi wangu lakini hat hma hakuweza kuelewa kwa sababu ya tabia yake hivyo akasema kwamba je ulikuwa tawaafu ya kwamba sisi tutafanya tawafu ya mumasma mtume akasema kwamba bila shaka nilikuwa nilikuwa nimesema lakini je nime kwamba tawafu hiyo lazima azmatuta ifanya makahuh omar akasema hapana hukusema hivyo mtume akasema basi subiri mungu akijalia bila shaka mtaingia makara mtafanya tawafu ya kaba lakini katika hali hiyo ya jaziba omar hakuweza kurizika lakini kwa sababu ya haiba ya mtume salallahualihi wa wasalam omar hakusema neno lolote na kwa kwaa abubakar na akaongea naye mambo hayo hayo htabubakra anhu pia akamjibu majibu yaleyale yaliyo yale, fanana na majibu ya mtumi sa salam lakini pamoja na hayo hataabubakar raianhu akamwambia kama kumpatiga nasaha kwamba angali ya umar uwe makini na mkono uliyoweka juu ya mkono wa mtumi saasalam usiyache ulegee kwani wallahi mtu huyo ambaye tumeweka mkono wetu juu ya mkono wake ni mtu mkweli hatmar anasema kwamba wakati yule mimi kwa sababu ya jaziba yangu nilisema mengi lakini baadaye nikajuta sana na nikafanya matendo mengi ya nafali ili kutubu na kufuta athari yake yani nikatoa sadaka na nikafunga saamu na nikaswali sala za nafali na nikawacha huru watumwa ili doa hilo la udzaifu wangu lifutwe sladrzitahu pia akieleza kuhusu tukio hilo ameendika kwamba anasema safari moja ya mtume sala salam akielekea kwa masahaba zake akasema ya kwamba mimi nili waamruni sana lakini saa nyingine nikaona hisia fulani za kupinga kwa baadhi yenu wenye ikhilasi lakini hisia hiyo sijawahi kuiona kwa abubakar basi wakati wa suluhu ya hudhabia mtu kama haat umar naye alipata wasiwasi wasi, حالی ہیو ہیو یا رح نا سیما اللہ نہ کٹا ٹو نو سورا بکرا کو tutafanya mr mwaka hu kisha mar akasema kwamba je tumepata ushindi na msaada hatabak akasmakamba alaamtum wake wanajua vizuri kuliko sisi. maana za ushindi na nusura lakini usuaa auz aia hali hiyo, hiyo ya huzuni na wasiwasi akaa kwa kwamba sisi tutaingia ma tukifanya tawafu mtume akasema kwamba ndio ye akasema je sisisijumua ya kwamba allah itafanywa mwaka huu mungu hakupanga muda wake yeye akasema sasa kuna maana gani ya ushindi na nusura mtume akasema kwamba bila shaka nusura ya allah itafika na ahadi aliyofanya yeye lazima itatimia kana kwamba jibu ambalo hadabubakar alikuwa amelitoa mtume pia akatoa jibu hilo hilo na tofauti iliyopo katika iliyopokatikarawaya hizi mbili ndio hii ya kwamba kwa mujibu wa riwaya moja had umar kwanza ali huzuria kwa mtume saai salam kisha akamwende hata abubakar na yale asemayo hat musleh maud ni jambo lililii lakini linasema kwamba alikwenda kwa hada ali abubakar kisha akaja kwa mtume salhalahwalh wasalam imisimolienahat abu hurara razillah taalaanho ya kwamba watu wawili wali bishana mmoja alikuwa kutoka kwa waislamu na mwingine alikuwa kutoka kwa wayahudi mwislamu alisema kwamba na apa kwa yule ambaye amimja ali ya muhamad ubora juu ya walimwengu wote hapo myahudi akasema koma naapakwa yule aliyempatia musa fazila juu ya wote hapo muislamu akainua mkono na akamchapa myahudi myahudi huyo akamwendea mtume na akamwambia kuhusu yale yatokayo baina yake na baina ya muislamu mtume sw akamwita yule muislamu na mtume swa akamhoji kuhusu swala hilo yeye akamweleza mtume salam hapo mtume akasema kwamba msinipe fadzila juu ya musa chini ya maelezo ya hadisi hiyo imeendikiwa ya kwamba muislamu ambaye alimchapa myahudi am yeye alikuwahata abubakar hiyo ni riwaya ya bukhari hamslehmaud akieleza tukio hili amesema hivi ya kwamba mtume mtukufu sawasaam alikuwa ali sana hisia za watu wa dini zingine safari moja yahudi mmoja alisema mbele hata abubakar ya, ya kwamba na kwa musa ambaye mungu amempatia ubora juu ya manabi wote hapo abubakar akamchapa kibao mtume alipopata taarifa ya tukio hilo mtume sa akamuita hata abubakar na akakasirika juu yake amuslhmad anasema ya kwamba tafakarini ni, ni serikali ya waislamu na myahudi mmoja anampa musa ubora juu ya bakar, anho, mpole, sana, ye ye mtume sawa na anatumia maneno ambayo yanamkasirisha tauba amb alikwa na moyo ulimchapa yeye ana haki yakuwa na itikadi apendayo kama hiyo ni itikadi yake yeye anaweza kusema na ku aulezasld ra, RA akieleza kuhusu mtume anasema ya kwamba uhusiano wa alipotoka apenzi alikua tuba waumeaasma akam uusia aliaaa angiaia i iusi wak uiua aud ubwdako hak pia ulipofika وقال يقول عليكوا ان امندوا ايو وحي واذا جاء نسر الله والفتح ورأيت الناس يدخلون في دين الله افواجا فسب بحمد ربك واستغفر واستغفر انه كان توابا أوليكم شوكي مت صلى الله عليه وسلم أمبامو بام تعريف يا كيفو شكي mtume sawa akatoa htba hutuba, hutuba yake akaeleza kskhka a sua hio na akasema mwenyeziungu akampatia wake hiari ya kucagua ma ti a awili yani ukaribuwake urafiki wake na, ukaribu wa wa na wote maendeleo yakidunia nam nikapendlea ukaribuwakeakwak s sasa siku hiyo inakuja lakini wakati ambapo wote walikuwa na furaha hata hakuweza kujizuia na akaanza kulia na akasema kwamba ewe mtumi wa allah wazazi na wake na watoto wetu wajitolee kwako kwa ajili kwa yako tuko tayari ya kujitolea kila kitu kana kwamba jamaawa mtu fulani akiugua mbuzi anachinjwa kama sadaka vivyo hivyo hata ubakar akamtolea mtume salalauali wasalam dhabihu yake na dhabihu za jamaa zake wote kwa kumwona akilia na kwa kusikia hilo baadhi ya masohaba wakasema kwamba angarieni imekwaje kwa, ime kwa, kwa mzee huyo مونگز مونگو آم پاٹیا کو رفیقی واقعی آہادی یا شینڈ وا اسلام حجر تم پیاہبا مونجا شم شنگا واقع صلی اللہ علیہ وسلم akahisi mshangao huo wa watu na akaona hali taubakar, taala anhu na kwa ajili ya kumtia moyo akasema kwamba abubakar akasema kwamba abubakar ni mpindwa wangu kiasi kwamba kama min ghairi ya allah ingekuwa na ruksa ya kumfanya mtu kuwa rafiki mimi ningemfanya kuwa rafiki yangu kisha akasema hata hivyo huyu ni rafiki yangu na ni sahaba kisha akasema kwamba mimi natoa amri ya kwamba kwanzia leo madirisha ya nyumba za watu wote yanayofunguka miskitini yafungue isipokuwa dirisha la abubakar na hivyo mtume saw alisifu mapenzi yake kwani hayo yalikuwa mapenzi kamili ambayo yalimwambia hataabuba rh ya kwamba nyuma ya habari hiyo ya ushindi na nusura kuna habari ya kifo cha mtume saalwasalam naye akatoa fidia ya nafsi yake na nafsi za jamaa zake akisema kwamba sizi tufe lakini mtume a salam abaki hai juu ya kifo cha mtume sa aahataubakar alionyesha mfano wa hali ya juu wa mapenzi yake ilmuradhi hataubakar katika pango la thaur hakuhisi hofu juu ya nafsi yake bali akajihisi hofu kuhusu nafsi ya mtume sa salam na ndiyo maana mwenyezi mungu akamtia moyo kila sehemu ambapo alionyesha wasiwasi wake akaonyesha kwa sababu ya mapenzi ya mtume saawwasaa katika sehemu nyingine hatmslah maud anasema ya kwamba inapatikana katika hadisi yakuwa safari moja hata mar na hta abubak walitilafiaajuya jambo fulani namjaala hu ukazii hat mar alikua atabia kali hivyo hata abubak akaonelea kuondoka ka kule ili ugomi usi ukazii hataabuba akajaribu kuondoka apohat mar akajambele na akashika kanzu yake na akasema kwamba nipe jibu la jambo langu kisha uondoke hata ubaka alipojaribu kuacisha kanzu yake na annzu yake ikachanika yee akatoka ukona akaa nyumbani kwake lakini ata ma akapata wasiwasi kwamba ata ameenda kwa mtumi saaa salam ili kunishitaki ye pia akaenda nyuma yake y pia aweze kumoleza mtume saa salam uzuru wake lakini njiaaani hata abubakar akatengana naye na, na akashika njia ningine nakwenda upande mwingin htaa akafikiria kwamba abubaka ameenda kwa mtume sa salam ili ye pia akafika kwa mtume saaa salammoja kwamoja lakini alipofika huko akaona kwambaata abubaka hakwepo kule lakini kwakuwa alikuwa amehisi majuto moyoni mwake hivyo akasema kwamba ya rasulla mimi nimekosea na nimemtende abubakar kwa ukali hata abubakar hanakosa lolote mimi ndiye mwenye makosa hatu omar alipofika kwa mtume salualawalwasalam mtu fulani akaenda kumwambia hatu abubakar ya kwamba hatu omar ameenda kwa, kwa mtume sallau sallam ili kushita a kushitaki hata abubakar akapata wazo moyoni mwake kwamba inabidi niende kujitetea ili mtume saala salam aweze kupata aweze kujua kuhusu mambo yote na niweze kujieleza kwake hata abubakar alipofika kwa mtume saa salam na hata umar alikuwa anasema kwamba ya rasul llah mimi nilikosea mimi nikabishana na abubakar na nikachana kanzu yake mtume salalahu aliwa salam alipusikiliza maneno yake athari za hasira zikazhiri usoni mwake mtume aaam akasema kwamba yeni watu imekwae kwenu wakati dunia nzima ilipokuwa ikinikataa na nanini pia mlikuwa wapinzani wangu wakati ule huyo alikwa abubakar ambaye alinamakwa kiasaaakaz m s mnaha mimi na abubak mtume aa salm aliku akisema ndipo hataabubakar akaingia ndani msleh maud raihu taalaanhu akieleza maelezo yake ya mbele anasema kwamba hu ni mfano wa mapenzi ya kweli ya kwamba hataabubakar alipo ingia ndani yeye alifanya nini alionyesha mfano wainaghani st muslehmaud anajenga hoja akisema kwamba huo ni mfano wa mapenzi ya kweli ya kwamba badala ya kueleza uzuru wake na kujitetea akisema kwamba ya rasulllah mimisi kukosea bali omar akakosea yee alipona kwamba mtume saawsalam amepata huzuni moyoni mwake hivyo yeye hakuweza kuvumilia kwamba kwa sababu yangu mtume saaa salam apate uzia hivyo mara baada ya kufika kwake akaja kuketi mbele ya mtume sa aam huku akipiga magoti mbele yake na akasema ya hakukosea mimi yani kwa tume, haku kwa kiasi gani alivyokuwa akimpenda mtume mtume ye hakuweza kuvumilia kwamba kwamba mpendo wake apate uzia fulani kwa kuona naakasema a rasullah a akukosea hakufurahi juu yake kikawaida watu wanakuwa tabia hii ya, hi ya kwamba wanapoona adui wao akipewa azwabu wanafurahi juu yake kwamba huyu ameazibiwa au mtu fulani amekasirika juu ya adui wake lakini mpendo wa huyo wa kweli wa mtume au sa salama hakupenda habari hiyo ya kwamba mtume apate huzuni fulani hata kama sababu yake ivenini akasema kwamba mimi nakubali kosa langu lakini sitamwacha mpindo wangu apate huzuni na akasema kwamba ya rasul llah hakukosea mimi nilikuwa nimekosea amslehau anasema ya kwamba hata ubakar kwa ajili ya kumondolea mntumi salalahu aiw salam huzuni ijapokuwa ni mazulum yani amezulumiwa lakini anakiri kwamba ni mzalimu ili moyo wa mtume s usipate uzia sasa kivipi hiyo inaweza kutokea ya kwamba mja aliye muumini kwa ajili ya kupata rihaa ya allah asifanye kazi ile ambayo impeleke karibu na rizaa ya allah hiyo ndiyo alama ya muumini ya kwamba kwa ajili ya kumfurahisha allah afanye kazi zote na asitende kitendo chochote ambacho kinaweza kumkasirisha allah کی شادضی اللہ تعیٰ عنہ عنا سیما کٹکا سیم و ننگی سفاری موجہ عمر علیم جی امتم السلم نا کتابو چہ توراتی نا قسمہ کومبا یا یارس اللہ ہی نی توراتی امتم صا کم سکیا عمر حکو سیما جام بول لیکن لاکین ہات عمر kwa kufungua taurati alianza kuisoma hapo zilitokea athari za kutokuipenda juu ya uso wa mtume saasaam habubakar alipoona jambo hilo ye akamkasirikia ha mar na akasema kwamba je huoniya kwamba mtume salwasala hakupenda hiyo kwakusikiliza hilo ar pia akaelewa na akaona alama fulani za hasira juu ya usowa mtume saaa alipoona kwamba mtume amekasirika akaomba radhi na akamwomba mtume saaa salam msamaha juu ya kitendo hicho amslehmaud radziallahu anhu ameeleza tukio hilo chini ya maelezo ya aya moja na kukasirika kwa mtume sallaualhwalhi wasallam wa kulitokana na kusoma kwa aya ile ya taurati ambayo ni kinyume cha mafundisho ya islam hiyo ilikuwa sababu yake na sio maana kwamba kwanii alisoma taurati sura anasema kama kuna mtu ambaye ana shauku ya kusoma maelezo ya aya basi anaweza kusoma tafsire kabiri jalaala6 aya 3 ya sura nur mslhmaud taala anhu anasema ya kwamba jinsi masahaba watukufu wa mtume sa saam walivyo kuwa wakimtii mtume sal ual wasalam ushahidi wake unaweza kupatikana katika tukio mmoja la hataabubakar sdi razianhu baada ya kifo cha mtume saa salaa baadhi ya makabila ya uarabuni yalipo kataa kutoa azaka hataabubakar razu akawa tayari kupigana vita zidiyao wakati yule hali ilikuwa ni ya kutisha mpaka hat omar razillahu anhu pia akatowa ushauri ya kuwatendea watu hawa kwa upole lakini had ubakar razilau taalanhu akamjibu akisema kwamba mwana wa abukahafa hana nguvu na uwezo wa kusitisha amri hii ambayo mtume sallahu alhi wasalam ameitoa kama watu hawa katika zama za mtume saa salam walikuwa wakitoa kamba ya kufungia mguu wa ngamia kama zaka mimi nitachukua kamba ile kutoka kwao na sitapumzika mpaka walipe zaka hiyo ni riwaya ya bukhari hata bubakar alisema kwamba katika swala hilo kama wewe huwezi kunisaidia basi usinisaidie mimi nikiwa peke yangu nitapambana nao huu ndi utii wa mtume salalahua salam ya kwamba katika hali ya kutisha upande mmoja masohaba wakubwa wanatoa ushauri kwamba tusipigane nao vita hata hivyo kwa ajili ya kutimiza amri ya mtume saa wa salam abubakar anakuwa tayari kukabiliana na kila aina ya hatari vivyo hivyo kuhusu kuzuia jeshi la osama pia masohaba walimwambia lakini hatha abubakar akasema kwamba kama adui wapate nguvu kiasi kwamba wapate ushindi juu ya madina na maiti za kinamama waislamu zibururwe na mbwa hata hivyo mimi siwezi kuzuia jeshi ambalo mtume saa salam alikuwa amelitiarisha na kulituma hjabi raziallhu taala anhu anasimulia ya kwamba mtume saa salm alisema nikipokea mali kutoka bahrain mimi nitakupatia kiasi fulani na fulani na alisema kwa ishara ya mkono wake lakini mali ile ikaaja ambapo mtume saaa alam aliko amesha fariki dunia mali ya bahrein ilipofika hataubakar akamwamuru mtangazaji ili awatangazie watu akisema kwamba mtu ambaye anamdayi mtume sa wasalam au kama anayo ahadi kwake aje kwetu kwa kusikiliza Aar, hilo jabir anasema nikaenda kwake na nikasema mtume alikuwa ameniahidi kiasi fulani na fulani hadhoubakar akanipatia lab tatu kwa kuzijaza vizuri Aar, ali bin madini alikuwa akisema ya kwambasf kwakuiniwa mikono miwili alikuwa ana jaza lab yaani alikuwa amempatia kwa mikono miwili abu said khudri anasimulia ya kwamba mali kutoka bahrain ilipofika mimi nilimsikia mnadi wa abubakar akiwatangazia watu kwamba mtu ambaye mtume saaa salam awe amemwahidi ahadi yee aaje watu walimjia hataubakar ye alikuwa anawapatia kisha abu bashir mazni akaja ye akasema kwamba mtume sasem alikuwa amesema abu bashir mali ikinijia uje kwangu hapo hataubakar akampatia lab mbili au tatu kwa kuzijaza ambayo ilikuwa sawa na dirhamu elfu moja na mia maana yake ni kwamba akampatia kwa kujaza mikono yote miwili hastaubakr sidik alikuwa naongea na, na maswahaba watukufu ndipo baada ya muda mfupi akamwambia mtumishi wake kwamba ninyweshe maji mtumishi huyo baada ya muda mfupi akamletea maji katika chombo cha udongo asabakr sdik akashika chombo hicho kwa mikono yake miwili na ilikuwa anywe maji yale ndipo akaona kwamba chombo hicho kimejana asali na hata maji pia yamechanganywa mle akaweka chombo hicho chinina hakunywa maji kisha akamona mtumishi na akamuliza kwamba hicho ninini mtumishi akasema kwamba nimechanganya asali katika maji haubakr sidik akaona chombo kwa umakini baada ya muda mfupi tu machozi yakaanza kutirika kutoka macho yake haaubak sdik akaanza kulia mpaka akapata kwikwi na sauti yake ikawa juu na akapata huzuni kubwa watu wakaelekea kwake na wakaanza kumtia moyo wakisema kwamba ewe khalifa wa rasul kwa kwako kwanin unalia sana wazazi wetu wajitolee kwako kwanin unal mk umpaa kk haab di akuwea kuzui akaendela kuli na watu walio karibu naye wakaanza kulia na kisha wakanyamaza lakini abak akaendelea kulia na alipo jizuia kidogo watu wakamuuliza sababu ya kulia kwake wakisema kwamba kwanini umelia kitu gani kimekufanya mpaka ulie sana hata bakar sdik akafuta machozi yake na kitambaa na kwa kujizuia akasema kwamba mimi katika siku za maradzi ya mtume sa nilikuwa kwake na mimi nilimona mtume saahu salam anaondoa kitu fulani kwa mkono wake lakini mimi sikuweza kuona kitu hicho mtume alikuwa akisema kwa sauti hakika hiyo ilikuwa dunia ambayo ilini kwa starahe zake zote mimi nikaiambia kwamba ondoka kutoka hapa hiyo ilikuwa hali fulani ya kashfu kwamba ondoka kutoka hapa dunia ikaondoka ikisema kwamba kama wewe umesalimika kutoka kwangu basi haina shida watu watakaokuja baada yako hawataweza kujisalimisha kutoka kwangu hd akatigisa kitu chake kwa huzuni na akasema kwa sauti yenye huzuni kwamba eni watu mimpia kwa kuona maji haya yaliochenganywa na asali nikapata hofu kwamba dunia isije isiji inikamata nandio maana nikalia mpaka nikapata kwikwi katika ushindi wa iraq waislamu walipata shuka yenye thamani hatkhalid kwa ushauri wa wanajeshi akamtumia tabubakra sidik ile na kasema kwamba wewe upoke shukaiamuma kwa aiyaoakukukaa mam husen razilatalansa habai ziazke iazaasiku za sok kuwazmzi mahmu wainiasalsha sala yao ya yajeea nshallah مرحم و نیم ہشم و سمی اللہ سیال صاحب امبائی یہ کو وکیل و ذراعت و تحریک جدید اکیو نا عمر و میکسم نہ ٹسہ علی فارقی دنیا ان ان الہ الراج اون كو اللہ يا عليہ موسی کے على کو رحمت اللہ سیال صاحب کٹیکس فام یا یا سمي اللہ سیال صاحب جمويہ ايلى کو کو پیٹیا بابا کے رحمت اللہ سیال صاحب ambaye katika zama a ani mwaa alikwamefanya bayati wakati ule mri wasas ulikua ni miaka min mama yake alipojua kuhusu bayati ya mume wake akamwacha mume wake na akamchukua huyu na kwenda kwa wazazi wake tuko hilo lilipoelezwa mbele ya amani huzur alimwambia baba yake kwamba ufanye kesi na umchukue mwanao kesi ikafanywa na mtoto huyo akaletwa kwa baba yake na baba yake akamlea baba wa samula sal saheb wakati wa kutokea ufisadi alikuwa amewawashahidi katika mashiriki mwa panjab kisha jamaa zake ambao walikuwa si waahmadia walijaribu kumchukua tena na walijaribu ku کمچوچیا زدی یا جماعتی لیکن یہ حکوہ چاہ احمدیت مکالف مجہ میٹسہ ربیناٹیسہ عالفہ میٹرک کٹوکہ تعلیم السلام ہائی اسکول مکالفہ میٹیسہ ہمسنہ ان عالفانیہ بی اے تلیم تعلیم السلام کالج نقیشہ موکہ ہمسنہ سیٹا آکافائہ ایم اے شماریات کٹیکا گورنمنٹ کالج لاہور آنا وانا وویلی واویلی مودن ایشی آنائش ایش کانڈہ نامین افتخار اللہ سیال صاحب امبائی یعنی انچارج کٹکا تحریک جدید نانی واقف زندگی موقع موجہ میٹسا روبا نٹیسا سیال صاحب عالی جٹول جی نا پا موجہ نا واقفین نے آکا وا انٹرویو نا مسلح مود رضی اللہ عنہ ہو میں علی انڈا بعد آئے ناباد نا مونگوز مسلح مود رضی اللہ عنہ آکا پاٹا ایڈمیشن تلیم تعلیم الاسلام کالج لاہور na hapa akafanya bsc na baadaye akafanya msc katika madha hiyo ya takwimu mwaka hamsini na tatu aliteuliwa katika ofisi mbalimbali na akaendela kufanya kazi kwanzia mwaka 6 hadi 6tatu alipata bahati ya kuitumikia jamaad katika nchi ya seralin mwaka na tatu حل رم راب رحمہ اللہ تعالیٰ اکم کام ٹیوہ وکیل و, و زرات نا وکیل و سنت و تجارت کوانزی یا سمن ناندے ہادی ٹسی نہ ٹیسا آکا کے جماعت, جماعت نا کمہ وکیل و دیوان کوانزی کوآنزی ٹسنا ٹیسا ہادی الفل نہ کومینہ میل آکا ٹمک جماعت کا مہ وکیل و زراعت نا سنت و تجارت نا آکا انلیہ کے کوئی جماعت ہادی کی فوچاک کمہ وکیل و زراعت آ مویزا کو ٹمک جماعت کو میاکا سٹین نہ ٹیسا alikuwa mjumbe wa kamati mbalinmbali za anjuman na تhrike jadiد na alikuwa mkrugenzi wa baazi ya makampuni yala o sjili wa srikalini na pia katika kuداmuلhmدi aliwaza kutoa huluma kaama mohtmem kwa muda mrefu na aliweza kufanya kazi katika اdara mbalinmbali mke wake bi amutu amutulhafis salsahiba anasema kwamba katika muda huo wote wa miaka sitini na ine nimeona kwamba mume wangu alikuwa mwema mwenye kunipenda sana na mwenye kumtegemea allah alikuwa anawatanguliza wingine juu ya shughuli zake na alikuwa anazitanguliza amri za khalifa wakat juu ya mambo yote anasema nilipo olewa mwanzoni alinifahamisha kwamba mimi ni wakfu zindiki yani nimejotolea wakufu na mke wa mtu anayejitolea wakfu pia anakuwa wakfu kisha anasema kwamba alikuwa anawatumikia maskini na alikuwa ana wakarimu sana watu mwanaye iftiharu la seal anasema kwamba alikuwa na uniofu mkubwa na jamaat na upendo mkubwa na jamaat mwaka umot baba yake alipo shahidi ye akawa peke yake na kama ilivyoelezwa kwamba jamaa zake kutoka jamaa zake baba yake ndiye aliyekuwa ahmadia na mama yake pia alikuwa amemwacha jamaa zake wakamwambia kwamba uache ahmadiat sisi tutabeba matumizi yako yote ya masomo na mengine lakini yeye kutokana na kumpenda ahmadia na kuwa na imani kamili juu ya ahmadia akas aaaani aasaaahmadakisa aaend kusimama imara juu ya imani yake hiyo akitamani sana kwamba silsila hiyo ya wakfu iendel kaiai vyakem khlsrabe akaonyesha furaha kubwa kwamba hiyo ndio wakf sahihi kwamba watoto pia wajitolee wakfu shida za dini au za kidunia zilipokuwa zikija alikuwa anainama mbele ya allah na aliko anafanya maombi mengi ili shida hizo ziondoke mwanaye anaandika kwamba mimi sijawahi kumwona baba yangu akiacha sala ya tahajudi katika maisha yake yote alikuwa anawasaidia sana watu masikini na baadha ya kifo chake watu wengi wamenijia na wameniambia kwamba kila tulipokuwa na haja ya hela tulikuwa tunaenda kwa, tuli kwa al alikuwa anatusaidia sana saa nyingine shida fulani ilipokuwa ikitokea katika nyumba yake na upande wa pili alikuwa akipata nafasi ya kuitumikia jamaati basi wakati ule alikuwa anatoka kwa ajili ya kufanya kazi ya jamaat na shida yake binafsi alikuwa anamwachia allah subhanahu wataala mke wa mtoto wake anasema kwamba daima alinifundisha somo la kuipinda jamaat na kuwa mtifu kwa ukhalifa na marehemu alikuwa na yakini kubwa sana juu ya ku, kila neno la khalifa wazama kuhusiana hilo alikuwa anasema kwamba mwanzoni nilipoenda kumoona taala anhu wakati ule churchill alikuwa ame kuwa waziri mkuu akiwa mku akiwana omre maka semanini khalisusisani akamuambi kwamba kama churchill anaweza kuwa waziri mkuu katika umri huo miaka kwa nini hamwezi kuitumikia jamaati kwa miaka semanini hapo anasema nilikuwa nimetoa natija kwamba sisi sote tuliyumo katika kunde hili la wakfine zindiki umri wetu utakuwa kama miaka semanini نہ اللہ آٹا ٹو سعیدیہ آٹا ٹو جا کو جماعت ہی مزرو صاحب علیہ الدین صاحب علی کا موئنزا کے, کے، ووٹ والی سسا وا کی جانوا کے انا سما ونگ، کو با باغ کی دنیا نہ kama baba kutoka kwake katika muda huo miaka ishirini na miwili mimi nimemona alikuwa akinitendea kama awe baba yangu mzazi alikuwa anapenda ahmadiyat na ukhalifa alikuwa anawapenda watu maskini na alikuwa mtu mkweli alikuwa anamkumbuka allah alikuwa anamshukuru allah juu ya mambo yote alitoa mchango mkubwa katika kuwalea watoto wangu na aliwafundisha tafsiri ya kulantukufu na alikuwa anawahimiza wasome vitabu vya vi hemasihe mala sahau salam na pia alikuwa anafanya mtihani wao anasema kwamba watoto wangu walipokuwa wakiketi kwa babu yao yeye alikuwa anawasimulia matukio mbalimbali ya historia ya jamaat na kuhusu mapenzi ya makhalifa mtoto mdogo tu hata akija nyumbani alikuwa anamtumikia vizuri basil saheb naezraa anaendika ya kwamba samiula sial saheb alikuwa na moyo mpole sana alikuwa anaupenda mno ukhalifa alikuwa anawasaidia watumishi mbalimbali katika ofisi yake na daima alikuwa anatuhimiza kwamba tuwe na uhusiano imara na khalifa wa wazama daima alitupa mafunzo kwamba sisi tulinde kila pesa ya jamaati nakama ash alivyosema kwamba sina wasiwasi kwamba pesa itatoka kutoka wapi bali wasi wasiwasisa tauaapbaa pesa hiyo watatokea kutoka wapi kisha anasema kwamba wakfi zindii au umtumishi fulani au ahmadia alipokuwa anakuja kukutana naye alikuwa anamwambia kwamba katika kuitumikia kwa jamaat kuna baraka tele na mtu yote ambaye anaitumikia jamaati mwenyezi mungu anamjalia sana na mwenyezi mungu anatimiza mahitajio yake yote alikuwa anatoa mfano wake akisema kwamba mimi sikuwa kitu allah akanijalia mingi na hizi ni baraka za wakfuas yeye anasema kwamba huyu alikuwa miongoni mwa watu muhimu wa familia yetu alikuwa ana waheshimu sana mama yangu na baba yangu yeye hakuwa na binti nilipofikia umri wa miaka saba au minane na shangazi yangu akaanza kunilea na kisha nikabake kwake hadi kuolewa kwangu wote wakanijali sana na wakatibiza mahitaji yangu yote wakanipa masomo bora na wakaniozesha na mbashiri wa jamaati محمود طاہر صاحب کتیبو و فضل عمر فاؤنڈیشن آنا سیما کومبا سفار عموجا علی نیامبیا کومبا نیلی پو مالیزا بی نا نکا ٹیولی وا ساوانا نا مونگو مسلح ماؤد نکا پلیک وا ایلی کفانیا ایم اے و کارتی فلانی آکا مومبے مسلح معؤود آکی اونیشا واسی واسی, واسی واکے کے کومبا nini mnamvizesa afanye m u baaya m asikm na man babr sa ae n aiamsa mbalbali bila wasiwasi nilipata bahati ya kusafiri pamoja naye katika gari la mosi alik anafaya mahubiri kaika safari hinaiaubasautiya ju ili watu waweze kusikiliza vizuri saaawaaasautiaaaaiainuaa mcango wa ana fanya kazi katika tahrike jadid ana semakwamba nilipofanya wakf yeye akani saidia sana ali kua ana nitendea kwa mapenzi na kwa huruma ali kua na ushujamkubwa sana ali kuwa na wasiwasi kuhusu pesa na mali za jamati kishahari sahib ana ndika kwabamwakakumiano enginiar javed sahib chairman pakistan union consil islamabad alikuja kuitembelea rabwa yeye akaplekwa kwa, kwa wazee mbalimbali na pia kwa sealsahib kati ya kikao hicho sealsahi akafanya mahubiri na akafanya mahubiri vizuri sana mwenyezi mungu amrehemu na amghufirie marehemu mwanaye ambaye ni wakfe zindigi mungu amjalie kutumiza wakfu wake na mwenyezi mungu awajalie jamaa zake utulivu na, am na, am na, am na, am na amani مرحم و عنا نی بی صدیقہ بیگم صاحبہ مہوا علی احمد صاحب مرحوم معلم وقف جدید امبا یہ سکود نیوما اکی ون عمر و, و میکس منع مٹھانو علی فریقی دنیا انہ و ان راج اون عبد الحدار طارق صاحب امبائی بشیر و جماعت عانی معلم و کٹیکا جامع احمد یاغان علی کوامز علی و کٹیکا فیرو چیچی قریب قادیان بابایا کے عبد کے عبدالرحمٰن صاحب علیقو آم فری کی دنیا کا ٹکا اجانا واقع ما کٹسا روب دائن نے مسلح ماؤد رضی اللہ تعالیٰ عنہ آکام لیا ماما کے مجانے نہ واتو و ٹواقع نہ آکا وایٹا دیان حت نواب احمد الحفیظ بیگم صاحبہ رضی اللہ تعالیٰ عنہ آکا وویک کا ٹکا نیو بایا کے نا بشریانہ سے ماں کومبا بی بی یانگو علی انڈلیا کوپٹا بہاتی یا کمٹمیکیا نواب آمد الحفظی <سؤال> بیگم صاحبہ کی شاہ بادہ یا کٹو کے اہور و انڈیا نا پاکستان مسلح معود رضی اللہ عنہ آنا سیما کومبا علی انٹوما بی بی انگو پا موجنا وٹوٹوا کے ناصر آباد سندھ امبا پو ٹوکا پاٹا مالیزی کی شاہ ہو یو علی بنتی ام و حت اللہ دد صاحب امبائی علی کو صحابہ مسیح ماؤ السلام علی کو ام و واقف زندگی علی کو ماما و واقف زندگی یہ یہ سیدیہ سعیدیہ موم واقع امبائی علی کو مٹوا واقف نا علیشی معیشہ کونجی انزوری نا اکم سیدیہ سعیدیا موم ہاکو حاک موم بکوچو چوٹے alikuwa na sifa chungu nzima kama wile unyenyekevu kuwatumikia wageni akiwa na moyo mpole kuridhika kwa kile alicho nacho subira na azma imara hakulalamika kuhusu kitu chochote hakusikiliza madhambi ya watu wala hakueleza madhambi yao au maasi yao na aliwatendea jamaa zake kwa wema na kwa ikhilasi alikua naswali sala ya tahajudi na kuswali sala tano alikua nasoma kunatukufu bila kukosa katika siku za mwisho wakati wa swala alipokuwa anashindwa wa ali kuswali alikuwa anafanya maombi kwamba mungu unija siha ili niweze kufanya ibada yako ameacha nyuma mabinti wawili na vijana watatu kama nisema havyo kwamba kijana wake moja abdulhadi tarik sahib ni mbashiri wa jamaati katika nchi ya ghana na kwa sababu ya kufanya kazi ya jamaati hakuweza kushiriki katika mazishi ya mama yake mwenyezi mungu awajalie wote subira na awajalie waweze kuendeleza mema yake na amghofirie marehemu na amrehemu na amnyanue katika daraja الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله إبعاد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وايتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر