أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهْدِنَا الصِّرَاطَ الْمُسْتَقِيمَ صِرَاطَ الَّذِينَ أَنْعَمْتَ عَلَيْهِمْ غَيْرِ الْمَغْضُوبِ عَلَيْهِمْ وَلَا hazrat amirulmuminin munyezimungu amsaiidiye sana ana sema kwamba hi ni hisani kubwa sana ya muenyezimungu juu yenu ni hisani kubwa juu ya jumuya ya ahmadia na ni hisani kubwa juu ya watu kuja katika inchi hi ya kwamba mwnyezimungu amewajalie kufika katika inchi hi iliyo endelea na hasa katika miaka michache iliyopita kutoka pakistan wahambadia wingi wamekuja hapa na bado wanaendelea kufika ambao walihama pakistan na kuhamia hapa kwani huku wanajumuia walikuwa na upinzani mkali na kwa sababu ya upinzani huo kuishi kwao kule kulikuwa vigumo mno hivyo kuhusiana na hilo waahmadhia wanapaswa kuzishukuru serikali hizi ambazo zimewapatia waahmadhia wingi waliozulumiwa nafasi ya kuishi hapa lakini hisani kubwa ambayo mwenyezi mungu amefanya juu yetu sisi waahmadhia ambayo ni ya kwamba yeye ametuwezesha kumkubali imamu wa zama na ashiki mkweli wa mtume muhammad salaalawalahi wasalam wa basi kwa neema yake hiyo sisi tunapaswa kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa wingi na njia ya kumshukuru allah ndiyo hii ya kwamba sisi tufuate amri za mwenyezi mungu tuwe wenye kutimiza haki za ibada ya mwenyezi mungu na pia tuwe wenye kutimiza haki za viumbe wake na hiyo inaweza kufanywa ambapo tutakuwa wenye kutimiza haki ya baiyati ya sagedna ahmad alahi kwani katika zama hizi sayidina ahmad alahi wassalaam ndiye kiongozi ambaye sawa na bishara ya muhammad rasulullah salllahualhiwalahi wasallam ametuwezesha kufuata mafundisho sahihi ya islam basi kila mwana mwanajumuya anapaswa kulikumbuka jambo hili ya kwamba sasa mafundisho ya uislamu wa kweli tunaweza kuyapata kwa kumpitia sayidina ahmad alah salam pekee kwani seyidina ahmadlaslam ndiye mtu ambaye katika zama hizi mwenyezimungu amemjaalia elimu na maarifa za qurani tukufu na amempatia elimu ya kweli ya islam huyu ndiye mtu ambaye anampenda hat muhammad rasulullah sal lahualaihi wasallam kweli kweli na sawa na mafundisho na suna ya mtume sala llahualaihiwaalaihi wasallam anataka kuilea jamaat yake basi ili tuweze kuwa waislamu wa kweli sasa tutalazimika kumuona hat masihe maud alah saatu wasalam na sawa na njia aliyotuambia yeye tutalazimika kuishi maisha yetu tutalazimika kuimarisha imani yetu na tutalazimika kuwa na imani na yakini kamili juu ya ujio wake na tutalazimika kumkubali yeye kuwa hakimu mwadilifu na tutalazimika kuwa na yakini ya kwamba sasa kwa kufuata njia ile ambayo yeye ametuambia mtu anaweza kufuata mafundisho sahihi ya islam hivyo sayidna ahmad laau wassalam akitoa nasaha ya kuwa na imani na yakini kamili juu yake anawaambia wafanya baiati wake kwamba mtu ambaye anaamini anapaswa kupata maendeleo kutoka imani kwenda kwenye yakini na maarefa yani sio maana kwamba aamini tu bali awe na yakini juu ya imani yake na awe na maarefa yake kwamba kwa nini tunafanya baiati na sio maana kwamba mtu huyo ashikwe na zana yaani isitokee hivi kwamba zana mbaya zizalike moyoni mwake kwamba kwa nini hiyo imetokea na ile imetokea maswali yasianze kuibuka moyoni mwake alisema kwamba kumbukeni yakuwa zana haiwezi kufaa mwenyezi mungu anasema menyewe kwamba ina zana la yugri min alhai shaia hakika zana haifai mbele ya haki hata kidogo yakini ndiyo kitu ambacho kinaweza kumfanikisha binadamu na bila yakini hakuna kitu kinachoweza kutokea na kama mtu aanze kuwa na zana mbaya juu ya kila jambo basi labda ha- asiweze kuishi katika dunia hii kwa dakika alisema kwamba labda asiweze kunywa maji kwamba huenda mtu fulani atakwa amechanganya sumu ndani yake asiweze kula vitu vya sokoni kwamba visiwe na kitu fulani cha kumwangamiza kisha kivipi anaweza kuishi katika dunia hii itakuwa vigumu kwake kuishi huu ni mfano unaoeleweka vivyo hivyo mtu katika mambo yake ya kiroho anaweza kunufaika na mfano huo alisema kwamba sasa nyini mufikiri wenyewe na mujiambulie mioyoni mwenu kwamba je nyinyi ambao mmefanya baiati juu ya mkono wangu na mme ni kuwa masihe maud na hakimu mwadilifu sasa baada ya kuamini hayo ikiwa kuhusu hukumu yangu na kitendo changu zana fulani inazalika moyoni mwenu basi muwe na wasiwasi kuhusu imani yenu imani ambayo iwe imejaa na zana na wasiwasi haiwezi kuzalisha natija iliyo njema lakini kama mmekubali kwa moyo wa kweli kwamba masihe maud ndiye hakimu basi mbele ya hukumu yake na matendo yake mujisalimishe na muzienzi hukumu zake zote ili muweze kumheshimu mtume sallau alai walai wasallam na mambo yake ya ushahidi wa mtume salalahu alehi wa wasalam unatosha yeye anatuambia kwamba nini mtakuwa na imamu yani masihi anayekuja atakuwa imamu winu atakuwa hakimu mwadilifu na kama nini hamjarizika juu ya ushahidi huo basi nini mtarizika na njia hii haiwezi kuwa sahihi yenye kubarikiwa kwamba mtu awe na imani na pia awe na zana mbaya moyoni mwake yaani kizwahiri mtu aseme kwamba mimi nimeamini lakini kisha awe na zana mbaya katika mambo mbalimbali alisema watu walionikataa na wanaleta shut majuu yangu wao hawakunitambua na mtu ambaye amenikubali na kisha analeta shut juu yangu au ananipinga yeye ana bahati mbaya zaidi kwamba baada ya kuona tena alipufuka basi hiki ni kiwango cha imani tunachopaswa kuwa nacho hatu masihe maud al isslam ndiye ambaye baada yake alikuwa ametuambia kwamba ukhalifa utaanza na sio hat masihe maud alah salam peke bali mtume mtukufu sw wasalam wa pia pamoja na ujio wa masihi na mahdi alikuwa ametoa taarifa kwamba ukhalifa utaendelea hadisiku ya kiyama na ukhalifa wa ahmadia ndio nizamu inayo endeleza njia za hat maud lh atu wasalam ndio nizamu ya kuendeleza hukumu za hakimu huyu huyu aliye mwadilifu katika ahadi yetu kila mwana jumuiya anaahidi kwamba atashikamana na ukhalifa na atautii basi kuhusiana na hilo kushikamana na ukhalifa na, na kutimiza ahadi hiyo ndio wajibu wa kila ahmadia waila kufanya baiyati ni jambo bure tu hivyo kuhusiana na hilo kila ahmadia anapaswa kufanya juhudi ili aweze kuongeza imani yake na yakini yake kisha akitoa nasaha kwa jamaati kuhusu kusoma kurani tukufu kwa kutafakari na kuelewa hatmasihi msalaam anasema kwamba mimi mara kwa mara nimeendelea kuwasihi watu ambao wanatokana nami kwamba mwenyezi mungu ameanzisha silsila hii ili kudhihirisha haki kwani bila kufanya hivyo katika maisha yetu nuru na mwanga hauwezi kuzalika alisema kwamba mimi nachotaka ni kwamba kwa kupitia ukweli wa kimatendo sifa ya islam izuhiri duniani kama mwenyezi mungu alivyonituma kwa ajili ya kazi hii hivyo musome wa kurani tukufu kwa wingi na lakini si kwa kuelewa kwamba hiki ni kisa au masimbulizi bali musome kwa umakini na kwa uangalizi mkubwa hivyo kila mmoja anapaswa kuchunguza kuhusu nafsi zake na sisi tukizama katika shughuli hizi za kidunia tusije tukasahau shabaha ya baiyati yetu hatimasih slam anasema kwamba ili tuweze kuelewa elimu na maarifa na amri zake na tuweze kufuata amri zake mwenyezi mungu amenituma na wanaoingia katika silsila yangu ya baiyati wao waelewe umuhimu wake na wafanye tafakur juu ya elimu na maarifa za kurani tukufu wajitahidi kuelewa maana zake na maelezo yake na hiyo haiwezi kutokea ambapo sisi hatutafanya juhudi ya kuelewa khazina za kiroho za masihi ymaaslam na vitabu vyake na kama hatutafanya juhudi ya kusoma vitabu vyake na kuelewa hamasihi ma alisema kwamba kurandi tukufu sikisa wala masimulizi bali ni mfumo mzima wa maisha ambao kufuata mfumo huo ni wajibu wa kila ahmadia sisi baada ya kufika katika nchi hizi kama tumesahau shabaha yetu hiyo na tukizama katika shughuli za kidunia tu na tusipofanya juhudi ya kufanya mazingira yetu ya nyumbani kuendana na mafundisho ya kurani tukufu hapo watoto wetu na vizazi vyetu watakwenda mbali na dini na hilo badala ya kumshukuru allah subhanahu wataala kutakuwa na kukataa kwa fadhila ya allah hivyo kuna haja ya kutafakari sana juu ya jambo hili na kwa kila ahmadia hata kama ni mwanajumuiya wa zamani au ni mwanajumuia mpya walizaliwa hapa au walifanya hijra na wakafika hapa waelewi kwamba ukaribu wa allah subhanahu wataala na kutimiza haki ya ibada yake na kusoma kitabu chake na kusoma kitabu chake na kuelewa kitabu chake na kufuata amri zake zote kunatakiwa kuwa wajibu wetu wa msingi ndipo tunaweza kutimiza haki ya bayati yetu waliofanya hijra na kufika hapa wao baada ya kufika hapa wamesalimika kutoka upinzani wa dunia lakini kama hawafuati dini na hawaelewi na hawasomi kurani tukufu basi hawezi kuwa warisi wa fazila ya allah subhanahu wa taala na pia wanajumuya wapya au wakazi wa hapa yani wahamadia wa zamani wao pia wakumbuke ya kwamba kwa kufanya bayati tu hawezi kufanikiwa katika shibaha yao shibaha itatimia ambapo sisi tutafuata mafundisho ya islam na hiyo haiwezi kutokea hadhi sisi tusome kitabu cha mwenyezi mungu na tukielewe hmasihe maudlslam anasema kwamba mimi nasema kweli kweli ya kwamba huo ni mpango ambao mwenyezi mungu amewaandalia watu wenye bahati njema wamebarikiwa ambao wananufaika na mpango huo nini ambao mmejinasibisha kwangu msijivunie juu ya jambo hili kwamba kile mlichotaka kupata mmekwishapata huu ni ukweli ya kwamba nini mmepata bahati njema kuliko wale ambao kwa kunikataa wakamkasirisha mwenyezi mungu na huu ni ukweli ya kwamba nini mkitumia zana nzuri mmeweza kuwa na mpango mmefanya tafakur ya kujisalimisha na ghadhabu ya allah lakini jambo hili ni la kweli kwamba nini mmefika karibu na chimchim ambayo muda huu mwenyezi mungu amezalisha kwa ajili ya kupata maisha ya kudumu lakini kunywa maji bado kuna baki hivyo muombe mwenyezi mungu kwamba yeye awajaliini muweze kupata maji haya ya kiroho kwani bila mwenyezi mungu hakuna kitu kinachoweza kutokea bila fadzili ya allah hakuna kitu kinachoweza kutokea hivyo daima muendelee kuomba fadila ya allah kutoka kwake alisema kwamba mimi kwa yakini najua kwamba mtu atakaye kutoka chemchem hii hata angamia kwani maji haya yanatoa uhai wa kudumu na yanatu salimisha kutoka maangamizo na kutoka mashambulizi ya kishetani na kuna njia gani ya kunufaika na chemchemi hii Diyo hii ya kwamba mwenyezi mungu ameanzisha haki mbili juu yenu nini mutumize haki zile kwa moyo wote na mutumize haki hizi kwa nguvu zote moja ni haki ya allah na nyingine ni haki ya viumbe wake muelewe kwamba mungu wenu ni la lasherik kama mnavyokiri katika ushahidi huu ya kwamba ashhadu anla ilaha illallah yani mimi natoa ushahidi ya kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa mwenyezi mungu subhanahu wataala maneno haya ni maneno mazuri sana ambayo kama mayahudi na wakristo na washirikina wengine wangefundishwa basi na wao wangeelewa maneno haya basi kamwe wasingeangamia kwa sababu ya kukosa kalema hiyo tu wao waliangamia na wakapata balaa na roho zao zikaangamia hivyo angalieni jinsi hatumasihe maud alisalam alivyotutia moyo na ametoa zamana kwamba chemchem ambayo mmekaribia kufika karibu yake baada ya kufanya bayati mmekiri jambo fulani kama mtakunywa kutoka chemchem hii mtanufaika na chemchem hii na hamtaishia n- kuhusu maneno tu bali mtafuata kimatindo basi mnapewa zamana hii ya kwamba nini hamtaangamia kiroho kwani hatamasihe maud alah slam ndiye mtu ambaye alikuja kuleta ujumbe wa qurani tukufu na alikuja kuendeleza amri za mwenyezi mungu katika dunia hii alisema kwamba basi muelewe jambo hili kwamba kufanya bayati haitoshi bali mwenyezi mungu anataka matendo na mtu ambaye atafanya matendo yeye hatakosa fazila ya allah bali atapata fazila zake na hataangamia na hali hii ya ki matendo itapatikana ambapo ashhadu nla ilaha ilallah kalema hiyo itakuwa sauti ya zwahili zenu na batini yenu na nini mtampenda mwenyezi mungu kuliko vitu vyote vya dunia na nini hamtaomba kitu chochote isipokuwa razi ya mwenyezi mungu na nini mtafuata amri zote za mwenyezi mungu hivyo kila mmoja wenu kuhusiana na jambo hilo anaweza kutafakari na kujichunguza kwamba je sisi tunaposoma kalema je kwa kweli mwenyezi mungu anakuwa mpendwa wetu kuliko vitu vyote, vyote vya dunia na kupata razwi yake inakuwa shabaha yetu na kusudio letu je kwa kweli tunafuata amri za mwenyezi mungu kama katika nyakati za swala hatu swali au hatupati fikira ya kuswali na kama sisi tukiacha shughuli zetu za kidunia hatusemi leba juu ya mwito wa allah taala na hatuhuzurii kwa ajili ya swala basi kusoma tunasoma kalema kutoka mdomo wenu lakini kuna ushirikina ulio mahfi yani uliofichika unapatikana moyoni mwetu na shughuli zetu za kidunia zimesimama mbele yetu zidi ya mwenyezi mwenyezimungu mumini anakuwa juu ya yakini hii na anapaswa kuwa na yakini hii ya kwamba shughuli zangu zinabarikiwa na allah subhanahu wa taala na kazi zangu zinabarikiwa na mwenyezi mungu tu na baraka zake zinatokana na fadila ya allah sasa kivipi hiyo inaweza kutokea kwamba shughuli zangu za kidunia zije kusimama zidhi ya sauti ya mwenyezi mungu kama hali ndiyo hii basi sisi hatujaelewa roho na falsafa ya kalema kukiri tunakiri kwa mdomo wenu mdomo wetu kwamba sisi tunasoma kalema lakini matendo yetu hayaendani na kauli zetu sisi tumekuja karibu na chimchim ya maji haya ya kiroho lakini hatujafanya juhudi ya kunywa maji basi yeye alisema kwamba kama hali ndiyo hii basi muelewe kwamba haki ya bayati haijatolewa na kalema hii ya shahadat pamoja na kutuambia kwamba sisi tutumize haki ya mwenyezi mungu pia inatuambia kwamba haki ambazo mwenyezi mungu ametoa nasaha ya kutimiza kuhusu waja wake na ametoa amri basi kalema hiyo inatuelekeza kufanya hivyo na mtu anapotimiza haki hizi mbili ndipo anakuwa muumini kweli muumini mkweli na ndipo mwanajumuiya muislamu wa kweli anatimiza haki ya baiati yake kisha masihmaslaam akitoa nasaha kwa wafanya baiati wake anasema kwamba kama mtaishi kama watu wa dunia wanavyoishi basi hamtapata faida yoyote kwamba nini mmefanya toba juu ya mkono wangu kufanya toba juu ya mkono wangu kuna hitaji mauti ili nini mupate uhai mpya na muzaliwe kwa upya yani baada ya kufanya baiati mnapaswa kuwa na maisha mapya ya kiroho na kama hampati maisha haya ya kiroho na bado mnaendelea na tamaa za kidunia na mambo ya kidunia basi kufanya baiati kwenu ni kitu ambacho hakitaleta faida yote kwenu alisema kwamba kama hamkufanya bayati kwa moyo wenu basi muelewe kwamba hakuna natia itakayetokea na kutoka bayati yangu mwenyezi mungu anataka kwamba nini mukiri kwa moyo wenu hivyo mtu ambaye ananikubali kwa moyo wa kweli na anafanya toba ya kweli kutoka madhambi yake yote basi mungu mwingi wa rehema na mwingi wa ukarimu lazima anamsamehe na anasamehe madhambi yake na anakuwa na hali hii kana kwamba ametoka kutoka tumbo la mama yake kisha malaika wanamlinda kwani ye anakuwa mtakatifu alisema kwamba katia kijiji fulani awepe mtu mmoja tu mwema basi mungu kwa ajili ya mtu huyo mwema anasalimisha kijiji hicho kutoka maangamizo lakini maangamio yanapotokea basi wote wanapata maangamio lakini hata hivyo mwenyezi mungu kwa namna fulani anawasalimisha waja wake hiyo ni suna ya allah subhanahu wa taala kwamba awepo mtu mmoja tu mwema basi kwa ajili yake wingine pia wanasalimishwa basi hiyo ni usuli ya msingi ambayo tunapaswa kuikumbuka kwamba mwenyezi mungu husikiliza na hupokea maombi ya waja wake waliyohilisika na hukubali matendo yao yaliyomema basi tunapaswa kufanya juhudi kwamba ibada zetu ziwe kwa ajili ya mwenyezi mungu na matendo yetu yawe kwa ajili ya kupata radhi ya allah subhanahu wataala siku hizi kutokana na hali ya kidunia jambo linalo dzihiri ya kwamba mawingu ma ya maangamizo yametanda juu yetu rais wa marekani ametoa kauli jana kwamba kama uruhusi ukitumia silaha ya kinyuklia basi upande wa pili pia ataona matokio yake na maangamizo yatakayotokea yataimaliza dunia hii basi watu wanaoishi katika nchi hizi wasielewe ambao wamekuja hapa wasive na fikira hii ya kwamba sisi tumesalimika hapa hakuna mtu aliyesalimika katika sehemu yoyote viongozi wa nguvu hizi fikra zao zinapobadilika basi watu hawa hawaone kitu chochote basi katika hali hizi hii ni kazi ya wahamadhia kwamba wafanye maombi na ibada zao ziwe kwa ajili ya mwenyezi mungu tu kama alivyosema hatimasehe maudh al slaam ya kwamba kwa ajili ya watu waliowema mungu kwa ajili ya waja wake mwenyezi mungu anawasalimisha wengine na hili ni jambo ambalo tunalielewa kutoka kurani tukufu hivyo mtu yote hatakiwi kuwa na zana hii kwamba baada ya kufika hapa sisi tumesalimika na mustakbali wa watoto wetu zimesalimika hapana bali tunaendelea kupita katika zama zenye hatari sana na endapo katika hali hizi zati ambaye anaweza kutusalimisha ni dhati ya mwenyezi mungu hivyo nini wenyewe pia muiname mbele yake na pia muwafahamishe vizazi vyenu wainame mbele yake ili tuweze kujisalimisha na pia tuweze kuwasalimisha vizazi vyetu dunia hii haitatusalimisha wala haitasalimisha mustakbali wetu na mustakbali wa vizazi vyetu mbali kama sisi tutakuwa wenye kutimiza haki ya kalema la ilaha illalah muhammadu rasulullah basi mwenyezi mungu kwa sababu ya maombi yetu yenye unyenyekevu na kwa sababu ya matendo yetu mema ataisalimisha dunia basi katika hali hizi za kidunia mufanye maombi mengi na mufanye maombi na isije ikatokea hivi kwamba hali ya dunia iharibike zaidi hatmasiemu a salam anasema kwamba wema ni ule unaofanywa kabla ya wakati na mtu akifanya baadaye hatapata faida yoyote mungu hakubali wema ambao unatokana na jaziba ya asili safina inapoanza kuzama wote wanalia yani safina ikianza kuzama wote wanaanza kulia na kabla yake kila moja anakuwa na furaha yake lakini kulia kwa kuwa kunatokana na asili ya binadamu hivyo kulia kwake hakuwezi kuleta faida yote kwake na kunafaa katika muda ulio kabla yake ambapo kunakuwa na hali ya amani alisema kwamba mwelewe ya kuwa hiyo ndiyo siri ya kumpata allah mtu ambaye anakuwa makini kabla ya kutokea kwa mabala na anakuwa makini kana kwamba radhi inakaribia kuanguka juu yake radhi ile haianguki juu yake kama atakuwa makini na atafikiri kwamba radhi inakaribia kuanguka radhi haitanguka juu yake hata kama iwe na migurumo kasi fulani lakini mtu ambaye ana analia au anapiga kilele kwa kuona radhi radhi itanguka juu yake na itamwangamiza kwani mtu huyo ana iogopa radhi wala haogopi kutoka kwa allah basi amasihemo ametoa thambihi na ametoa tahadhari kwamba kama mnataka kujenga uhusiano na allah basi mujenge saizi mawingu ya hatari yametanda au mawingu haya kama viongozi hawa wakitaka wanaweza kuyadhibiti lakini muda wote yanaweza kusambaa hivyo katika zama hizi imani ya yawahmadia na uhusiano wao na allah subhanahu wataala na maombi ndio yanayoweza kuisalimisha dunia kutoka maangamio hivyo mufanye maombi kwa kuihurumia dunia na katika mazingira yenu muifahamishe dunia kwamba wasipo jielekeza kutimiza haki za allah na haki za waja wake basi dunia hii iliyo nzuri inaweza kubadilika katika magofu hivyo kila ahmadia kwa fikira hiyo afanye juhudi ya kutimiza wajibu wake akitoelekeza kuhusu maombi hat masihe maudlslam anasema kwamba angalieni nini baada ya kufanya juhudi kidogo mna mnatiarisha mashamba hapo mnakuwa na matumaini ya kupata faida hivyo siku zenye amani ni kwa ajili ya kufanya juhudi kama mtamkumbuka mwenyezi mungu basi mtapata ladha yake na kama mnaona kwamba kuhudhuria kwa ajili ya swala ni jambo gumu zidi ya shughuli za kidunia ameweka wazi kwamba angalieni ya kwamba dhidi ya shughuli za kidunia kama mnaona kwamba kuhudhuria kwa ajili ya swala ni kazi ngumu na kwa ajili ya swala ya tahajudi ni kazi ngumu zaidi alisema kwamba kama nini saizi mtajizoesha basi hakuna taabu itakayobaki kama mtafanya maombi basi mwingi wa rehma na mwingi wa ukarimu atafanya hisani juu yenu alisema kwamba angalieni nini mnafanya kazi ya kidunia mnafanya shughuli za kidunia na mnafanya rehma juu ya nafsi zenu na juu ya familia zenu na mnakuwa na wasiwasi wasi kuhusu mahitajio yao mna warehemu watoto hiyo hmm. pia ni njia moja yani kuhusiana na mambo ya kidunia mnafanya rehma juu yao kuna njia nyingine yaku warehemu ambayo ni kwamba mufanye maombi kwa ajili yao katika swala na mufanye dua katika rukuu na mufanye dua katika sijida kwamba mwenyezi mungu atuondolee mabara haya na atusalimishe kutoka azabu mtu ambaye anafanya maombi hawezi kukosa baraka hiyo haiwezi kutokea kwamba mtu anayefanya maombi auawe au aangamizwe kama anavyoangamizwa mchafu ikitokea hivi basi mwenyezi mungu asiweze kutambuliwa yeye analeta tofauti baina ya waja wake wa kweli na wingine mmoja anakamatwa na mwingine anasalimishwa hivyo mufanye hivyo kwamba ihilasi ya kweli izalike mioyoni mwenu mambo haya alikuwa amesema katika zama zile ambapo tauni ilikuwa imesambaa lakini hata katika zama hizi nishani na alama za maangamio ya kimataifa tunazoziangalia kama nisemavyo kwamba ni muhimu kwamba tuiname mbele ya allah na hiyo ndiyo njia pekee ambayo ni njia ya kutusalimisha na pia ni njia ya kuisalimisha dunia kisha akitoa nasaha kwa jamaati kuhusu hulka njema kwani kuonyesha ghulka njema pia ni amri moja katika amri za mwenyezi mungu hivyo sajidina ahamad l salam anasema kwamba kurekebisha ghulka ni kazi ngumu mno madamu mtu asiendelee kuchunguza kuhusu nafsi yake hawezi kurekebika yani ku chunguza kuhusu nafsi zenu na mambo mnayoyafanya mchana kutwa jinsi mnavyoishi msipochunguza kuhusu hali zenu kwamba mambo gani mema mmeyafanya na mambo mabaya ambayo mmeyafanya hamwezi kurekebika mpaka mujichunguze alisema kwamba hulka mbaya za ulimi zinaleta uadui hivyo daima mtu adhibiti ulimi wake angalieni alisema angalieni mtu hawezi kujenga uadhui na mtu ambaye anaona kwamba ni rafiki yake sasa mtu huyo ni mwenda wazimu gani ambaye hairehemu nafsi yake na anaingiza nafsi yake katika hatari pale ambapo hatumii nguvu zake kwa ajili ya kutenda wema yani akili inamtaka mtu kwamba nguvu na vipaji ambavyo mwenyezi mungu amempatia avitumie kwa ajili ya kutenda wema na atumie nguvu zake na vipaji vyake ili kutoka kila kitendo cha binadamu hulka njema ziwe zinazihiri juu ya mambo madogo madogo kama mtaanza kuonesha hulka mbaya basi mtaingiza mtajiingiza katika hatari ikumbukwe ya kwamba upande mmoja islam inatoa mafundisho ya kuonesha subira na uvumilivu na hulka njema katika ubishi na ugomwi wa kizwati upande wa pili inatuhamasisha kuonesha ghera ya kidini katika masuala ya kidini hivyo hatmasihi mislam anaeleza kwamba mtu ambaye ametangaza kuacha silsila ya alia yani dini islam na anatukana silsila hiyo na anajenga uadui uliyo hatari swala lake ni tofauti kama masahaba walivyokabiliana na shida mbalimbali na, mbali, na walipoona kwamba jamaa zao wanavunja heshima ya islam hapo wakatanguliza islam juu ya uhusiano wao wa kijamaa alisema kwamba mtu ambaye ni adui mkali wa islam na anamtukana mtume salalaualwaal wasallam wa huyu ni mtu ambaye inabidi tuoneshe chuki kuhusu mtu huyo lakini kama kuna mtu ambaye ni mzembe katika matendo yake basi inabidi tuvumilie makosa yake na tuendelee kuwa na uhusiano naye yaani kama yeye hapingi basi muwe na uhusiano mwema naye lakini mtu ambaye anapinga waziwazi na anaitukana islam na mtume salalai salam na hata kama akifahamishwa haji zui hapo mnapaswa kuonesha ghera ya kidini na, na vivyo hivyo kila ahmadia katika swala la hatmasihi yamasalam pia anapaswa kuonesha ghera yake ya kidini mtu ambaye ni mpinzani wa tmasihslam na akifahamishwa mara kwa mara lakini haji hajizuii na anamtukana sisi hatuwezi kuwa na urafiki pamoja naye na hakuna ahmadia yeyote ambaye ghera yake inaweza kuvumilia wapo wengi miongoni mwenyu ambao wametoka kutoka pakistan wana uzwefu wao jinsi mamula wa huko wanavyotumia maneno mabaya dzidi ya masihi y maud alsatuwassalam sasa kama mtu fulani atuambie kwamba sisi tuoneshe mapenzi kwa mamula hawa au tusifanye maombi kwamba shari zao ziwarejee makwao gira yetu haiwezi kuvumilia hiyo na hiyo ni usuli kama masihmu aliosema kwamba itatumia hapa lakini hata hivyo zidi ya watu hawa sisi hatunashika kanuni mkononi mwetu kwani hiyo pia ni sehemu ya mafundisho ya islam kwamba mtu asishike kanuni ya nchi mkononi mwake kisha hatma sihe maud alah sslam akieleza kuhusu sifa nyingine ambayo wahamadia wanapaswwakuwa nayo baada ya kufanya bayati hatma sihe maud alisema kwamba muzalishe udugu na upendo baina yenu akitoa mafundisho yake anasema kwamba jamaati yetu haitapata maendeleo mpaka wahamadia wahurumiane kweli kweli na nguvu ambayo wamepewa yani mtu ambaye amepewa nguvu yeye atumie kwa ajili ya mnyonge na vipaji na nguvu ambazo mmejaaliwa kwa kuzitumia muwapende watu na wala msi wadzarahu almasihi mo anasema kwamba ninaposikiliza kwamba mtu fulani anapoona kasoro ya mtu fulani basi hamtendei kwa hulka njema bali anamtendea kwa chuki na kwa kumdzarahu alisema kwamba njia hiyo sio sahihi alisema kwamba jumuiya itapatikana ambapo kila mmoja atasitiri aibu za mwenzie na mtaishi kama nini ni wadugu alisema kwa uchungu mkubwa kwamba njia hiyo sio sahihi kwamba katika jamaati nini muwe na mtafaruk mwasahaba pia walizalisha upendo na mapenzi baina yao na wakawa jamaati moja alikuwa anawataka wahmadia na watu wa jamaati yake kwamba wajenge uhusiano wa mapenzi na udugu kama walivyojenga masahaba watukufu wa mtume sa salam hivyo alisema kwamba mwenyezi mungu ameanzisha silsila hii yani kama alivyikuwa ameanzisha silsila ya masahaba na yeye atasimamisha udugu wa namna hiyo baina yenu mimi nina matumaini makubwa juu ya allah alisema kwamba kulalamika kuhusu mwingine au kumdharau mwingine au kutumia maneno makali dhidi ya mwingine na kumuuzi mwingine na kuwadharau wanyonge na watu wengine ni dhambi kubwa mno hivyo hizi ni hulka za juu kwamba nini muhurumiane na mujali hisia za wingine na hiyo itakapotokea ndipo tutakuwa wenye kutimiza matumaini ya masihi na tunaweza kuwa warisi wa neema ambazo mwenyezi mungu amamemwahidi kuhusu jamaati yake hapo tunaweza kupata fazila ya allah subhanahu subhanahuwataala katika zamaa masihi ywaslam mataif kaumu tofauti za nchi ya india na makabila yalikuwa yameingia ya katika jamaati lakini sasa mwenyezi mungu sawa na ahadi alizofanya na masihi ya maud al satu wassalaam amewaingiza kaumu mbalimbali na makabila mbalimbali wenye rangi na mataifa mbalimbali mwenyezi mungu amewaingiza katika jumuiya na anaendelea kuwaingiza hivyo hii ni hisani ya mwenyezi mungu juu ya kaumu tofauti na juu ya watu wenye rangi na mataifa tofauti kwamba yeye amewawezesha kuingia katika jumuia ya mtumishi mkweli wa mtume muhammad sallahu alihi wasalam na amewafanya kuwa kaumu moja hatamasihi yamaud asauwasalam ametuelekeza kwamba nini nini ni ndugu alisema kwamba alisema ya kwamba ijapokuwa baba zenu ni tofauti lakini mwishowe baba yenu ya kiroho ni mmoja tu na nyini ni matawi ya mti mmoja hivyo sisi bila kujali kwamba sisi tunatokana na taifa gani sisi ni wazungu au ni waafrika wa, wa marekani au sisi ni wapakistani au ni wahindi au tunatokana na vizazi vya hispania baada ya kuingia katika jumuia sisi tumekuwa watoto wa baba mmoja yeah, hivyo hakuna mtu aliyeubora juu ya mwingine kwani baba yetu wa kiroho ni mmoja tu na hili ni tangazo ambalo mtume muhamad sa sam alikuwa amelitangaza katika hutuba yake ya mwisho hivyo tukielewa jambo hili na tukiwa pamoja tutafanya kazi na tutajali hisia za wengine basi mungu ataendelea kutujalia maendeleo juu ya maendeleo insha allah taala hatmasih mad slam anasema kwamba mungu anataka kuifanya jamaati yetu kuwa mfano anataka kuifanya kuwa mfano basi je mfano unaweza kupatikana kwa kupitia maneno tu bila matendo yoyote ili tuwe mfano kuna haja ya kufanya jihadi kubwa na kuna haja ya kufanya juhudi kubwa na tutalazimika kufanya hivyo tukiongeza vivango vya ibada zetu na pia tukiboresha hali za hulka zetu na tukijenga uhusiano wa udugu na mapenzi baina yetu na tukiongeza vivango vyake tutalazimika kuangalia kwamba je sisi tunaendelea kuwa mifano kwa wingine au la hatmasihemaodiwasaa akitusihi kuhusu kufikia vivango vyetu anatuambia zaidi kwamba mwenyezi mungu humpenda mcha mungu kwa kukumbuka azma yake na ukubwa wake muendelee kuwa na hofu ya allah yani muwe na hofu moyoni ni mwenyu nakumbukeni ya kwamba wote ni waja wa allah msimzulumu yeyote wala msimtendee kwa ukali wala msi yeyote alisema kwamba katika jamaati endapo mtu mmoja anakuwa mchafu basi anawachafua wote alisema kwamba hulka za juu na hulka zilizotukuka zinazalika ambapo mtu awe na uchamungu moyoni mwake hivyo akitoa nasaha kuhusu hilo anasema kwamba kwa ajili ya jamaati yetu kuna haja ya kuwa na uchamungu na takwa haswa kwa wazo hili kwamba wanatokana na mtu na wamo katika silsila ya bayati yake ambaye amedai kuwa maamur ili watu ambao waliokuwa wamejiingiza katika ubaguzi na viniongo na ushirikina wa aina aina au walikuwa watu wa dunia wasalimike kutoka mabala haya kisha alisema kwamba jamaati yetu ifanye ghamu hii iwe zaidi kuliko ghamu zote za dunia mtu anakuwa na ghamu nyingi za kidunia alisema hapana ghamu hii iwe zaidi moyoni mwenu ghamu gamuani kwamba je tuna ucha mungu au la hivyo kama tunataka kutimiza haki ya bayati yetu kama tunataka kumshukuru mwenyezi mungu juu ya hisani zake basi kuna haja ya kuchunguza kuhusu nafsi zetu na hali zetu mwenyezi mungu atuwezeshe kwamba sisi sawa na matumaini yatmasihmaslam tuweze kuishi maisha ya kitawa tuwe wenye kutanguliza dini juu ya dunia na hofu ya allah izalike mioyoni mwetu na sisi kwa hakika tuwe wenye kutimiza haki ya ashhadu ashhadulilhillla na sisi tuingie katika jamaat ile ya akhirin ambayo habari yake njema mwenyezimungu alikuwa amempatia mtume sallaualwasalam mungu atuwezeshe kufanya hivyo nilipokuwa nafika msikitini amir saab ameneambia ya kwamba miaka ishirini na minane iliyopita kabla ya leo siku ya leo yani oktoba kumi na nne msikiti huo ulikuwa umefunguliwa rasmi sasa miaka ishirini na minane imepita juu ya uzinduzi wake hivyo wahmadia wanawishi hapana wahmadia wa zamani na wahmadia wapya kila mmoja ajichunguze kwamba katika muda huowote kwa kiasi gani wamepata maendeleo katika ruhani ruhaniati yao kwa kiasi gani wamefanya juhudi ya kutimiza haki za misikiti huu na mwenyezi mwenyezimungu aendelee kuwawezesha kutumia misikiti huu kwa miongo mingi ijayo na kwa karne nyingi zijazo na msikiti huu huendelee kusalimika kutoka majanga ya aina zote za kidunia lakini haki ya kweli tutaweza kuitoa ambapo tuki toa haki za miskiti tutafanya juhudi ya kuistawisha mungu atujahaliye sote اصل بچی رہے لیکن اصل حق تبھی ادا ہوگا جب ہم مصروفو کے حق ادا کرتے ہوئے انہیں بات کرنے کی کوشش کریں گے اللہ تعالی اس کی بھی ہمیں توفیق عطا فرمائے الحمدللہ الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده رسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللصان ويتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وذوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر