أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المقصود عليهم ولا عليهم. أمير المؤمنين مونيازي مونغو أم سيدي يسانا أنا كتيكا كمبو كمبو زا ما صحابة وبدري ني لكوا رضي الله تعالى عنه نا ني لكوا نا إليزا رضي الله عنه آل كوانا دراجا غاني. غاني أم بايو الله ولي وسلم أكيم باتيا ناهيلو كونا يا hataubakr sidi alipata bahathi na fazila hii ya kwamba katika zama za makka mtume mtukufu alaihi wsm alikuwa akienda kumtembelea nyumbani kwake mara moja kwa siku hatamr bin as alisimulia ya kwamba nabi sawwsalam alimteua kiongozi mkuu wa jeshi katika vita vya zatusalasil na akamtuma na anasema kwamba mimi nikaaja kwake na nikamuuliza mtume s saam kwamba katika watu ni nani aliyempindwa wako mtume akasema kwamba aisha nikasema kwamba katika wanaume mtumia s alm akasema kwamba baba yake nikasema kwamba nani mwingine mtume sm akasema kwamba kisha umar bin khatab na hivyo akawataja baazi ya kinababa wingine hasalama bin aqwa anasimbulia ya kwamba mtume sawaaam alisema ya kwamba abubakar ni mbora kuliko watu wote isipokuwa awepo nabii yeyote hd anas bin malik anasembulia ya kwamba mtume awa alisema katika umati wangu mtu mwenye kuuhurumia umati wangu zaidi kulikuvote na kuurehimu ni abubakar hat abu said alisimulia ya, ya kwamba mtume sallau alwl wasalam alisema watu wenye wa daraza ja juu na watu waliopo chini yao wao watawaona kama nyinyi mnavyo iona nyota inayoandama yani watu walio chini watawaona watu wenye darasa ja juu kama nyini mnavyoona nyota inayoandama huku mbinguni kama mnavyoangalia nyota inayoandama huku mbinguni na abubakar na omar ni miongoni mwao yani wao ni wenye daraja za juu na watu watawaona kama niota inayoangaliwa inayokuwa juu na mtume akasema kwamba wote ni wazuri walioce hata buhraira alisimulia ya kwamba mtume sallahu alhi wasalam alisema hakuna mtu aliyeni faiya hisani isipokuwa nimempatia malipo yake isipokuwa abubakar abubakar ameni hisani na siku ya mwenyezi mu mungu atampatia malipo yake batla, mtume mtukufu sawasa katika marazi yake ya, ya mwisho alisema kwamba katika watu hakuna mwenye kunitendea wema kwa nafsi na kwa mali yake zaidi kuliko abubakar bin abu kahafa kama katika watu mimi ningemfanya kuwa rafiki yangu basi ningemfanya abubakar kuwa rafiki yangu lakini urafiki wa islam ni mbora kuliko mambo yote katika miskiti huu madrisha yote muyafunge isipokuwa dirisha abubakar hiyo ni riwaya ya sahihi bukhari mtume mtukufu salual wasalam alisema kwamba abubakar anatokana nami na mimi natokana naye abubakar katika dunia hii nahuko kwenye akhira ndiye ndugu yangu kuna riwaya ya sunan tirmizi inayosema ya kwamba hat anas alisimulia ya kuwa mtume sawwasaam kuhuswa taubakar na hat umar alisema si kwamba hawa hawawote ni viongozi wa watu wa peponi wenye umri mkubwa miongoni mwa waliutangulia na wataka ukuja baadaye isipokuwa mitume na manabii na ewe ali usiwaambie hawa wawili alipo mwambi hata ali akamwambie kwamba asiwaambie hat anas anasimulia ya kwamba mtume salllaualahwaalah wasalam miongoni mwa wahajiri na answar alikuwa anawatembelea na alikuwa ana keti kwao na abubakar na umar walikuwa pamoja naye na hakuna mtu ambaye alikuwa akimtizama isipokuwa haatu abubakar na hatu umar wao walikuwa wakimona mtume saa salam na mtumiam alikuwa anawaona na wao walikuwa wakitabasamu kwa kwakumona mtume saslam, na mtumi alikuwa anatabasamu kwa kuwaona Ha, ibni umar anasimulia ya kwamba mtume saalau salam ali mwambihat au bakar kwamba wewe ni rafiki yangu katika house na wewe ni rafiki yangu katika pango hadrat jubair bin mutam alisimulia ya kwamba mwanamki mmoja alimjia mtume mntume saauahi wasalam na akaongea naye kuhusu kitu fulani mtume salalahualiwaalahi wasalam wa akamwambia jambo fulani mama huyo akasema kwamba yarasulla wa sallaualihi wasalam waonaje kama mimi nisikukute yani baadha ya kifo chako nikihitaji kitu fulani mtume akasema kwamba usiponikuta nikuta basi uendekwa abubakar yeye atakutimizia haja yako hath ibni umar anasimulia ya kwamba mtume sallal wasalam siku moja alitoka nje na akaingia misikitini na hat abubakar na hath umar mmoja alikuwa upande wa kulia kwake na mwingine alikuwa upande wa kushoto kwake na mtume alikuwa ameshika mikono yao kisha akasema kwamba sisi siku ya kyama tutainuliwa hivyo hata abdullah bin hatab anasimulia ya kwamba mtume sallaualaihi wasallam aliwaona at abubakar nahat umar na akasema kwamba hawa wawili ni masikio na macho yani ni miongoni mwa marafiki zangu wa karibu hata abu said khudri anasimulia ya kwamba mtume saluawwasalam alisema kila nabii anakuwa na mawaziri kutoka kwa mbinguni na kutoka kwa watu wa ardzi upande wa mbinguni mawaziri wangu ni jibrail na mikail na upande wa watu wa ardzi mawaziri wangu ni abubakar na omar kisha akawapatia bishara ya kuingia peponi said bnu musayeb akasema kwamba abu musa asheri aliniambia ya kuwa yeye ye, alifanya vuzur katika nyumba yake kisha akatoka njena akasema kwamba mimi nitaendelea kubaki na mtume salalaualehi wasalam na kwa siku nzima nitabaki na mtume salalahualhi wasalam yaani siku ile yeye akajitolea wakfu kwaajili ya kumhumidia mtume saaa salamm ye akasema kwamba ye akaja miskitini na akawauliza watu kuhusu nabii saa salam وټو اقسمه کوم چې امیتوکا انجن امېډا او پندهوله انا سېما نیکاینا نیو مېم ټو مې صل الله عليه وسلم نا نیکاینډ لیک وولي زواټو کوسو ټو مې صل وسلم هادي mtume saaaliwasalam akaingia kwenye sehemu iliyokuwa karibu na bere aris ambayo ilikuwa kisima karibu na msikiti wa kubaa mimi nikaketi karibu na mlango wake na mlango wake ulikuwa ni wa matawi ya mtende mtume sm akamaliza haja yake na akafanya vuzuu mimi nikainukana nikaenda kwa mtume nikaona kwamba mtume awasaam ameketi juu ya bere aris na alikuwa ameketi juu ya ukuta wake na alikuwa ameinua kitambaa kutoka miundi yake na mtume sam alikuwa ameininginiza miguu yake kwenye kisima mimi nikamsalimia mtume saa nanikageuka nyuma na nikaketi nika kwenye mlango nikasema kwamba leo mimi nitakuwa mlinzi wa mtume sawaala katika muda huo htaubakar akaja na yee akapiga hodi ni kasema kwamba ni nani ya akasema abubakar ni kasema kwamba ngoja kisha nikaenda kumwambia mtumi sallahualihiwasalam kwamba ni abubakar ambaye anaomba ruksa ya kuingia ndani mtumi akasema kwamba umpatie ruksa na pia umpatie habari njema ya kuingia peponi nikaajananikamwambia hataaubakr kwamba ingia ndani na mtume mtumi salualawasalam amekupatia bishara ya kuingia peponi hataubakr akaaja ndani na akaenda kuketi upande wa kulia wa mtume salaualawasalam juu ya ukuta wa kisima na akanyinginiza miguu yake kwenye kisima kama mtume alivyokuwa amefanya na akainua kitambaa kutoka miundi yake kisha nikarejeana nikaketi na nilikuwa nimemwacha ndugu yangu nyuma kwamba akifanya vuzuu aaja kukutana nami nikajisemea moyoni mwangu kwamba kama allah anamtakia fulani wema muradi wake ulikuwa ni ndugu yake basi atamleta nikaona kwamba mtu mwingine anapiga hodi nikasema kwamba ni nani akasema kwamba ni umar bin khatab nikasema ngoja kisha nikaja kwa mtume saai salam na nikamsalimia na nikasema kwamba umar bin khatab anaomba ruksa yauingia mumakasema kwamba umpe ruksa na umbashirie bishara ya pepo nikaaja na nikasema ingia ndani na mtume swaaa amekubashiria bishara ya kuingia peponi ye akaja ndani na akaketi upande wa kushoto kwa mtume saawasaa juu ya ukuta wa kisima na akaninginiza miguu yake kwenye kisima kisha nika nikarejia na nikaketi na nikasema kwamba allah akimtakia fulani wema basi atamleta nikafikiri tena kuusunduku yangu katika muda huo akaja mtu mwingine na akapiga hodi nikasema kwamba ni nani huyu ye akasema kwamba ni usman bin affan nikasema ngoja nikaenda kumwambia mtumi sala salam mtume saa alam akasema kwamba mpe rukhsa na mpe bishara ya kuingia peponi na pia mtume saa salam akasema kwamba ijapokuva msiba mkubwa utampikia mimi nikamjia na nikamwambia kwamba ingi ndani na mtume sallaualwasalam amekupatia bishara ya pepo japokuwa kuna msiba mkubwa ambao utakufikia yeye akaja ndani na akaona kwamba sehemu ile imejaa kisha yeye akaenda kuketi upande wa pili wa mtume sallahuali wasalam hat anas رضیالله تلی aنh anailizا ya kwamba nabi صلى اللهعليه وسلm alipanda juya mlima وa uhد napamoja naye walikwepu ht abubakaر nahat عmr na hat عثman mlima uli uli kutikisika mtumi akasema kwamba eve uhد tulia mimi naona kwamba mtumے ل وسalm alipiga mgu juuyake akasema kwamba hakuna mtu juu yako isipokuwa nabii mmoja na sudi mmoja na mashahidi wawili said bin zaa anasimulia ya kwamba mimi natoa ushahidi kuhusu watu tisa kwamba wao ni watu wa peponi na kama niseme kuhusu mtu wa kumi sitakuwa mwenye mazambi wawakasema kwamba kivipi kivp akasema kwamba tulikuwa pamoja na mtume mtumem juu ya mlima wa hira na mlima ule ukaanza kutikisika hapo mtume salllahu ai sallam riwaya ya kwanza ilikuwa ni ya bukhari na hiyo ni ya tirmizi humo kuna habari za hira hapo mtume sa salm akasema kwamba hira ngoja natulia kwa yakini juu yako kuna nabii na sudik na shahid mtu fulani akamuliza kwamba watu wapeponi wale wakumi ni kina nani هذا سعيد بن زيد أقسم أقوم بموت مسلا رسول <سؤال> الله عليه وسلم أبو بكر عمر أوسمان علي تلها زубير سعد نا عبد الرحمن بن عوف نا أقسم أقوم بموت وأقوم ناني سعيد بن زيد أقسم أقوم بديميمي خلفاء متوافقون أقسم أقوم بإيواي وازي يا أقوم بكتيك رواية هي kuna maswahaba kumi wenye daraja za juu wametajwa ambao mtume sasaam katika maisha yao alikuwa amewapatia bishara ya kuingia peponi watu hawa walikuwa wapindwa wa mtume mtumewasa na pia washauri wake ambao katika istilah ya sera wanaitwa ashra mubashira yani watu kumi waliopewa bishara ya kuingia peponi lakini pia ieleweke ya kwamba pamoja na hawa walikwepo masohaba kina baba na mama waliowingi ambao mtu sa alikuwa amewapatia bishara njema ya kuingia peponi hi aoaatuaaaa kina baba kina ya na kinamama ambo aayao yaaataa katiaia i alioshikiiata yabaaaaiyaaaiiii dabia pia walipewa bishara ya kuingia peponi hata borera anasimulia ya kwamba mtume wb kwa nani miongoni mwenu aliyefunga saumu tama kwamba kwa ni nani miongoni mwenyu aliyenda kushiriki katika jeneza mba, mimi mtume akasema genea mwenu ni nani mlisha maskini hata ubakara razihanhu akasema kwamba mimi nimemlisha mtume sahwasaam alisema kwamba miyongoni mwenu nani ambaye ameenda kumtembelea mgonjwa hata ubakara akasema kwamba mimi nimemtembelea hapo mtume sawa akasema kwamba mtu ambaye mambo haya yamejumuika katika zati yake ameingia ya, peponi hiyo ni riwaya ya sahih muslim hata borara anasimulia ya kwamba mtume salawaaa alisema jibrail alinijia na yeye akashika mkono wangu na akanionesha mlango wa peponi ambao kupitia mlango ule umati wangu utaingia hata bak akasema laukama mimi ningekuwa pamoja nawe na naningeuona mtume akasema kwamba ewe abubakar wewe mtu wa kwanza katika umati wangu ambaye ataingia peponi msli maud taala anhu akieleza ufafanuzi wake anasema kwamba safari moja mtume mtumea aam alikuwa ameketi kwenye majalis fulani na maswaba walikuwa wameketi pamoja naye hapo akaanza kueleza kwamba katika pepo kutakuwa na hivi na na vile kisha ambazo allah alikuwa ameweka kwa ajili yake hataubak aliposikiliza akasema kwamba ya rasullah ufanye maombi kwa ajili yangu kwamba katika pepo niwe pamoja nawe na katika riwaya zingine kuna sahaba mwingine ambaye ametajwa na katika riwaya zingine kuna jina la abubakar ambalo limetajwa mtume akasema kwamba mimi nina imani kwamba utakuwa pamoja nami na pia nafanya maombi kwa allah kwamba itokee hivi mtume salualh wasalam alipoeleza habari hiyo basi maswaba wengine pia watakuwa wamepata wazo hilo kwenye mioyo yao kwamba sisi pia tumwambie mtume a saau salam kwamba afanye maombi kwa ajili yetu mwanzoni walikuwa na wazo hili kwamba sisi kivipi tunaweza kuwa pamoja na mtume sausalam katika peponi lakini aliposema abubakar raillahanhu au sawanariwaya zingine sahaba mwingine aaa apo sahaba mwingine akasimaaaakasmaa ami kwai angu a aliyetangulia kusema ee amepata bahati hiyo muslehmaud anasema kwamba safari moja a mtume salullwasalam alisema mtu ambaye atashiriki katika ibada fulani ataingizwa kwa kupitia mlango fulani kwenda peponi na mtu fulani ambaye atashiriki katika ibada fulani atapita kwenye mlango fulani na hivyo akataja kuhusu ibada mbalimbali na pia akaeleza kuhusu milango mbalimbali mbali, mbali iliyo saba hata ubakar raziallahu anhu alikuwa ameketi kwenye majilisi hii akasema kwamba ya rasul llah watu wataingizwa peponi kwa kupitia milango mbalimbali kwani watakuwa wamejikita kwenye ibada fulani fulani lakini iwe mtume wa allah kama kuna mtu ambaye anafanya ibada za aina zote yeye atatendewa vipi mtume akasema kwamba ye ataingizwa kwa kupitia milango yote saba ya peponi na mimi ninaimani iwe abubakara kwamba utakuwa miongoni mwao ramesema kwamba habari hizi zitaendelea katika siku za usoni na wakati huu nataka kuwazungumzia baadhi ya, ya marehemu na pia nitasalisha jeneza zao marehemu wa kwanza ni mheshimiwa abdul abdulbasi saheb amir jamaat indonesia aliyefariki dunia oktoba nane akiwana عmri wa miaka sabini na moja inna ina wa wainna lah rajeun marhemu aliku wa mwana wa molvi abduالwahd smatri sahib na bada ya kupata masomo hadi ffe akiwana umri wa miaka ihirini na moja na mwaklf moja meatisa sabini na mbili moezi wa september ali ingia jame hamadi ya मौकादा मेठी से मना मौजा आका फ़ाउलु उमतिहा व शाहिद कुटुका जाम अहमदी रबुआ मौकादा मेठी से मन्ना मौजा आका रेजिया इंचनी इंडोनेशिया का मामबाशीरी मौका से मुन्ना सबा کټو کان نه او شاوري او مجلسه حمله انډونیشیا ایلی پندیکز وا کومبا کوجلیه فای ماهوبيري انجن ټایلند مبشيري موجه وا انډونیشیا اپاتي وي اورايا وا کوالامپور ملزيا نا اپلیک وي ټایلند کوجلیه ماهوبيري جنلا کي لپندیکز وا خليثم سي رابراهيم الله تعالی آګه کوبال جنلا کي نا اكاتو لي وا مبشيري وا انډو ټایلند badaye aka redia inch ni indonesia nagatik inch indonesia akaindaliya ko itume kiya jamat hadiki fucha ke na akaitume ke jamat ko mudamref kama amir takriban miyakarobaini ameito be kiya jamat amya chanyuma umke na vijana watar to namabinti wa wili umke wake bi musli wadhi sahiba anasema kwamba marhemu alikuwa na uchungu mkubwa kuhusu jamaat na alikuwa anaitanguliza jamaat juu ya vitu vyake vyote mimi nikiwa mke wake na kiri kuhusu huduma zake na uhusiano wake na jamaat kuna mpa wake bwana taher anasema kwamba marehemu alikuwa anafuata mwongozo hutokao markaz kwa moyo wote safari moja marehemu aliniambia kwamba alikuwa na mpango wakwenda malaisia kukutana na familia na alikuwa amenunua ndege tiketi ya ndege takriban baada ya wiki moja nilipukutana naye nikasema kwamba kwa hujaenda malaisia akaniambia kwamba barua ambayo nimepokea kutoka markaz sijapata ruksa kuoka markai ivo nimesitisha nia yangu kwenda malaysia na pia hakujali kwamba amenunua tiketi ya kuna kiongozi mwingine naiakaa ni ni na ambacho, pokya, jamaat, tumya, kwa kwa na upendo alikuwa lakini yake kitu anakipokea furaha alikuwa anaishi maisha ya kawaida alikuwa anatujia na alikuwa ana ngalia baruwana alikuwa anatwendikisha alikuwa na wahishimu wa bashiri alikuwa na ilimu kubwa kuhusu jamaat alipokuwa anatoa hukumu fulani alikuwa anaomba ushauri kutoka wajumbe wa amila alikuwa na heshima na alikuwa amejaa na unyenyekevu alikuwa mtu wa watu alikuwa anawatendea wote wakubwa na wadogo wa wa wa kwa furaha na kwa hulka njema alikuwa anaupenda ukhalifa alikuwa natusihi kwamba juu ya amri ya khalifa wazama tuache maoni yetu yote na tufuate amri zake alikuwa anatanguliza nizamu ya jamaat juu ya mambo yote alikuwa analinda nizamu ya jamaat alikuwa anakuja ofisini kabla ya vatu wengine na akichelewa basi alikuwa anawaambia watu wa ofisini na alipokuwa anatoka nje hata kama aende kwa muda mfupi alikuwa anawaambia watumishi wa ofisini na alikuwa ana angalia ripoti na barua kwa uangalizi mkubwa alikuwa anaangalia vitu vyote kwa umakini na kuangalizi mkubwa na wakati mwingine alikuwa anafanya kazi hadi usiku <coughs> alipokuwa akienda kukutana na wmd waahmadia wanasema kwamba alikuwa anawaletea watoto wetu zawadi mbalimbali mbali, na daima alikuwa anawatendea kwa wema na kwa mapenzi alikuwa kiongozi ambaye alikuwa akifanya juhudi ya kuwafurahisha wingine yes. amir saib kwa ajili yetu na kwa ajili ya waahmadia wa indonesia alikuwa kama baba wakiroho alikuwa anatanguliza nizamu ya jamaat u ya vitu vyake oteairae iikua ni yakumrekebisha mu flani watu walikua wanamuomba muongozo katika mambo yao mbalimbali na yeye ye, daima aliendelea kuwa jaali wa ahmadia wa indonesia tangu mwaka mmoja hata katika marazi yake alikuwa akishiriki katika vikao mbalimbali na alikuwa anayatembelea matawi mbalimbali mahmud wardhi sahib ambaye anafanya kazi katika dawati la indonesia anaishi hapa hapa uingereza anasema kwamba marehemu alikuwa na sifa chungu nzima alikuwa na elimu kubwa sana kuhusu jumuiya na kuhusu vitu vingine alikuwa na shauku ya kujifunza elimu mbalimbali alikuwa na taarifa na habari nyingi kuhusu mada mbalimbali alikuwa na uwezo wa kuongea vizuri juu ya mada mbalimbali alikuwa anajua sana kuhusu vitabu vya jamawat na kuhusu mambo mingine alikuwa anasoma magazeti bila kukosa alikuwa anasoma habari mbalimbali za kitaifa na za kimataifa katika lugha ya kiindoneshia na kiingereza wakati wa kutoa hutuba alikuwa hatoe hutuba ndefu bali alikuwa akitoa hutuba fupi lakini iliyo na fasaha na balagha na alikuwa anafahamisha watu jambo lake kwa maneno ya kawaida watu wa matabaka yote waliweza kumwelewa kwa urahisi alikuwa anavaa mawazi ya kawaida tu lakini alikuwa na heshima kubwa sana hakuwa na sifa ya kuwaonesha wengine watu wa matabaka yote walikuwa wakiketi pamoja naye na kuongea naye bila shida yoyote lakini daima watu walikuwa wakizingatia ya heshima yake na walikuwa wanaongea naye kuna mbashiri wa na pia ni mwalimu wa jamia ahmadia fazil umar faruk sahib anasema kwamba mimi nimepata bahati ya kuishi na amir sahib tangu utotoni jumuiya ya indonesia ilipokuwa na shida mbalimbali ilipokabiliana na upinzani marhemu alikuwa akiwatia moyo wanajamaati na alikuwa anawasihi kwamba wafanye subira na wafanye maombi mwnyi pia alikua anafanya maombi kwa unyenyekevu mkubwa alikuwa anakuja misikitini kwa wakati alikua na wajali wakufenezindigi mbashiri kwa uumka amaat ai anama zawai safua barik ya ambay niawaawiaa aikanaongea na watu kwa wema na kwa upole akija katika majlis fulani majlis ile ilikuwa inapata bashasha alikuwa akitabasamu anasema nilipokuwa nasoma niliasoaama ahmada baada ya magharibi alikwa akikee pamoja nasi na alikuwa anatuuliza kusuaombalimbali kisha nrdi sahib ambaye ni mbashiri wa jamaat ameendika vile, vile ya kwamba huyu alika amir ambaye alikwa mfano kwa wingine mwaka elfubili na kumi anasema kwamba marehemu aliweka jiwe la msingi la mskiti wetu wakati ule tulikuwa na hela kama milioni sitini tu tamesema kwamba sarafu ya indonesia ina kiwango cha chini hivyo watu wanazugomzia mambo ya mabilioni anasema tulikuwa na hela milioni sitini tu, lakini tulikua bilioni moja na nusu marehemu alituambia kwamba muanze ujenzi wa miskiti na kisha tutaona manzari ya msaada wa allah hakuna haja ya kuogopa kama mnayo milioni sitini basi muanze ujenzi wa misikiti zra amesema kwamba hata hawakuwa na asilimia kumi baada ya kuwapatia nasaha hiyo yani walikuwa na asilimia tatu au nne tu marehemu baada ya kuwapatia nasaha hiyo marhemu akatoa hela kutoka mfuko wake akatoa mchango kwa ajili ya misikiti hapo watu pia wakaanza kujitolea na katika muda wa miaka miwili asilimia themanini mskiti ukamalizika kisha janga la korona likatokea na kipato cha watu kikapungua hapo ujenzi ukasimama tukamwendea na tukamwambia kwamba tunataka kumaliza msikiti wetu lakini tunahitaji milioni mia moja na hamsini na ulikwana nia kwamba labda markas itatusaidia amir saabu alisema kwamba markaz haitatusaidia na nini mnaweza kujisaidia winyiwe alitulize kwamba ninini wangapi tukamwambia kwamba sisini mia moja amir saabu akasema kwa ibtisamu kwamba kila moja kama atwe paundi moja na robo basi hela hiyo inaweza kupatikana anasema mwanzoni hatukuwa na imani kwamba kazi hii inaweza kufanywa lakini tulipofuata nasaha yake basi wahamadia wakapata mapenzi na jaziba na wakaanza kujitolea kwa ajili ya ujenzi wa misikiti na marehemu mwenyewe pia akatoa hela nyingi kwa ajili ya ujenzi huo hivyo katika mwaka wa miaka mitatu muda wa miaka mitatu ujenzi wake ukakamilika kisha amir sahab alikua na uhusiyano mzuri na watu wasiyo a ahmadiya lukman hakim sahf uddin saheb ambaye ni waziri wa zamani wa mambo ya dini ambaye si ahmadiya anasema kwamba mimi naona kwamba marhemu alikuwa umtumkubua ambaye daima alikuwa anautanguriza ubinadamu alipokuwa anaenda sehemu fulani alikuwa anatoa msisitizo kwamba kivipi tunaweza kukaa kwa pamoja tunaweza kufahamiana na na kuelewana kuheshimiana anasema kwamba mambo haya ni wajibu wetu sisi sote yani waahmadia na watu wengine wa indonesia kwamba sisi tufuate nihayo zake na nasaha ambazo ametupatia tujitahidi kuzifuata hitilafu na mtafaruku zilizopo baina yetu zinakuwa sababu ya kusambaza chuki tunapaswa kuziondoa katika indonesia kuna mbalozi wa tunis bwana zahiri sahib anaindika ya kwamba nilijifunza kutoka amir sahib jambo hili ya kwamba sisi kivipi tunaweza kumpenda mtume salallahu wa alaihi wasalam na ahlbet na maulamaa na tunaweza kufuata mafundisho yake ijapokuwa waahmadia walidzulumiwa sana wakatukanwa sana husur amesema kwamba katika indonesia watu walizulumiwa wakakabiliana na upinzani mkali lakini amir sahib akaendelea kuwasaidia waahmadia anasema kwamba waahamadia walidzulumiwa wakatukanwa na wakatendewa bila uadilifu lakini hata hivyo amir sahib alitufundisha kwamba sisi tunapaswa kuitumikia nchi na ubinadamu kwa ikhlasi na kwa unyufu kwani hii ni itikadi ya waahamadia wa dunia nzima kwamba mapenzi kwa wote bila chuki kwa yote mimi natoa ushahidi kwamba amir sahib alikuwa mpinda wa allah alikuwa ulama mkubwa na alikuwa na khulka njema sana kuna kiongozi wa shirika la kitaifa binia sherif udin saiba anaandika kwamba amir saiba alikuwa na njia ya kipekee ya kuongea alikuwa anaongea kwa wema na kwa upole na kutoka maongezi yake hisia za kuipinda nchi zilikuwa zikionekana wazi kana kwamba maongezi yake yalikuwa kio cha mapenzi kwa wote bila chuki kwa yote sisi tunatoa ushahidi kwa marehemu alikuwa mtu mzuri sana na alikuwa kiongozi ambaye dhaima anaongea na watu kwa imani na kwa mapenzi mirajdinshahesa anaendika kwamba alipokuwa amiri jumuiya ya indonesia ilikabiliana na upinzani mkali wa hamadia wakashambuliwa katika maeneo mbalimbali yeye akakabiliana na upinzani wote kwa ushujaa mkubwa hata viongozi wa serikali pia walikuwa wakimheshimu sana bwana mosum saheb ambaye ni mwalimu mkuu wa ya ahmadi a indonesia anasema kwamba amir saheb alikuwa upenda ukhalifa sana tulikuwa majirani hivyo tulikuwa tunaenda misikitini kwa pamoja na kila alipokuwa anaenda kwenye ziara alikuwa ananiambia kwamba naenda kuzitembelea jamaat fulani na fulani na alikuwa akini sihi kwamba mipia niende kuzitembelea alikuwa anaijaali jamea ahmadia alikuwa anawasihi wanafunzi wa jamaa ahmadiya kwamba nini kwa kuwa mtakuwa wabashiri hivyo mujitahidi kuwa mfano kwa jamaat na alikuwa ananipa mwongozo vile, vile na alikuwa ananiambia kuhusu wanafunzi mbalimbali kwamba mwanafunzi fulani ana mapungufu gani hivyo hujitahidi kumurekebisha alikuwa na shauku ya kujua husu hali za wanafunzi wa jamea ahmadia irshad mali sahib ambaye n mbasiri wa jamaat injini marekani anasema kwamba mimi nili suma. na base sahib katika jame ahmdia na tulikuwa tukiishi kwenye cumba kimoja nikapata nafasi ya kumona marehemu kwa ukaribu alikuwa na kulkanjema sana alikuwa mcheshi mzuri alikuwa mchezaji mzuri. mzuri wa bidminton daima alikuwa na shinda ये, ये आलिनियम्बिया कोम्बा आलिपकवाइंडा को सोमा जामे अमदिया रबा कटिका सिको जिले जिले आका पाटा ओफा कोटक तो कम्पनी फलानी कोम्बा आ इटमिकी कम्पनी इले का मम के जाजी आपोबा बया के मौलाना अब्दुलवाहिद साहब आका पाटा वॉसीवासी कोम्बा अब्दुलबासत असीज आका चंदिया यकुंडा जामे अहमदिया मरहमु आका नियबिया कोंबा नीली पोना कोंबा बयागुआ आना वासवासी निकम पट्टा यकीनी कोम्बा mimi sitaacha dini kwa ajili ya faida za dunia na hapo akakataa kukubali ofa ile na maisha yake yote ni shahidi kwamba yeye akatanguliza dini juu ya dunia na akatimikiza ahadi yake alikuwa anaupinda ukhalifa alikuwa anajirile sana kwa ajili ya ukhalifa alipukuwa mwanafunzi alikuwa karibu sana na khalifmsi salis rahma llahu taala sisi tulikwa tunasema kwamba khalifa mtukufu anakupenda mno hivyo katika kila zama na kwenye kila ukhalifa uh, yeye alionesha mfano wa ikhlas na unyefu mwenyezimungu amghufirie na amrehemu na amnyanywe kwenye daraja na aendelee kuijaalia jumuya ya ahmadia wabashiri na watumishi kama yeye pia dhaima kama nilivyosema kwamba nimemwona akinitii kwa moyo wote mwenyezi mungu aendelee kutupatia watu wengine ambao wachukue nafasi zao na wabashiri wa indonesia na wabashiri wa dunia wanapaswa kuiga sifa zake na mifano yake mambo haya si mambo ya kale hawandi watu walikua katika zamahizi ambao wali tanguliza dini ju ya dunia na wakatimiza haki ya wakfu wao anaefuwata ni bi zenab ramazan sahba alikuwa umke wa yusuf asman kambolaya sahib mbahiri wa jumuya ya waislamu aahmad tanzania mama huiyo akiwana umr meka sabini ali fariki dunia kateka sikuza niuma ina lh wa inarajiun mume wake bwana yusuf asman kamboraasa anasema kwamba mke wangu alikuwa mwema mno na alikuwa akishiriki katika shughuli mbalimbali za kijamaati alikuwa na uhusiano mzuri na majirani alikuwa ana wajali watu maskini na mayatima alikuwa ana washimu sana wa bashiri alikuwa kwenye mstari wa mbele katika suala la kujitolea na kwenye michango alikuwa anawatendea wahamaja wa wote kwa ikhlasi tangu miaka miwili na nusu alikuwa na marati a kansa akapatiwa matibabu kutoka madaktari wazuri lakini mpangowa mungu kwamba alifariki dunia katika siku za nyuma anasema kwamba katika mazishi yake kutoka tabora na kutoka maeneo mengine watu wapatao walikuepo na watu wengi wasio wahamaia pia walishiriki kwenye mazishi yake ana mabinti watatu na wijana watatu ambao wana familia zao monye zmungu amgofirigena amrhimu anaefwata ni alimabegm sahba mke wa sheikh abdulkdir sahb drwesh kadiyan aliye friki duniya moezi inna peta ina llh wainahraeun mar himu alikuwa na sifa ya kuswali monye kufanya subirana alikuwa na unyenye kevu na uceshi alikuwa anafanya juhudi ya kuwawezesha watoto kuswali na kusoma kurani tukufu alikuwa anawafundisha watoto kuraani tukufu alikuwa anasema laba juu ya kila amri ya ukhalifa ijapokuwa alikuwa na hali ya chini lakini alikuwa anawasaidia watu mbalimbali mbali na katika siku za jalsslana nyumba yake ilikwa inajaana wageni alikuwa anawatumikia wageni kwa khulka njema na alikuwa anawahudumia kwa wema marhemu alikuwa musi mwana wake sheikh nasir wahi saheb ambaye ana anaitumikia jamaat kama kaimu adminstrator nur hospital ana mabinti watatu ambao wanaishi inji ya nchi menyezi mungu amghufirie na amrehemu marehemu marehemu anayefuata ni mheshimi mele anisa apisai siba wa kiribas hali za maisha yake ni za ajabu na pia tukio la kukubali ahmadi ya pia lina aina yake mama huyo alikuwa mwenye hulka njema na mwenye ikhilasi na unyofu aliyefariki dunia katika siku za nyuma wa inalilahi rajiun umri wake ulikuwa ni miaka sabini na mitatu ruaja faisahb mbashiri wa kiribas anasema ya kwamba mele anisa apsai sahiba alikuwa muislamu na muahmadia wa kwanza wa kiribas jamaat alipata nakala ya kurani tukufu kwenye kona hii ya dunia ni sehemu ambapo ni vigumu kupata kurani tukufu au hata vitabu vingine alipoanza kusoma tafsiri ya kurani tukufu mama huyo akapata athari kubwa na akakubali islam kwenye moyo wake na kuanzia wakati ule akaanza kuzingatia hijabu hivyo mbashiri wa kwanza wa jumuia hafiz sai saisai alipofika kire bas akawauliza watu kwamba katika inchi hi kama kuna muislamu wote wakaashiria upande wa mel anisa kwamba huyu ndiye aliye muislamu wa nchi hi hii ni fazila ya allah kwamba mama huyo alipokubali islam moyoni mwake katika mwaka huo huo sawa na muongozo wa almsirabrahmt mbairi wa amaat huko hapo mama huyo akaanza kuwahubiri watu wa familia yake na marafiki zake hata kabla ya kufika mbashiri na katika nchi hii ndogo iliyokuwa na wakazi wa lakimoj jambo hili likapata umashuhuri kwamba mama huyu amesilimu mbashiri wa jamaat sa alipofika kiribas mwenyezi mungu alikuwa amempatia sultan nasir yani msaidizi wake ambaye alikuwa tayari kwa ajili ya jamaat mama huyu alikuwa maaruf kwa sababu ya uislamu wake na kwa sababu ya kuzingatia hijabu mbashiri wa kwanza wa jamaat jibrail sahib alipofika kiribas mama huyu akafanya bayati na akaingia katika jumuuya ya ahmadia na akafanya mpango wa makazi ya mbashiri wa jamaat kisha akaanza kufanya mahubiri watu wengi wakaingia katika jamaat kwa sababu ya mahubiri yake alikuwa anaipinda sana jamaat alikuwa kiwaheshimu bashiri ijapokuwa alipingwa sana lakini imani yake haikuzofika alikuwa anazingatia hijabu katika sehemu zote na mawazi yake yakawa njia ya mahubiri kwa wingine watu walikuwa wakifanya zihaka walikuwa wanamtukana walikuwa wanajadirina naye walikuwa wana lakini mama huyu hakuacha hijabu yake na akawaachia watu wote mfano mwema akasema kwamba kuzingatia hijabu ni kwa ajili ya mungu hivyo kwa nini nive nafikira kwamba watu wanasema nini mwanzo mwanzoni alipokubaal islam na alikuwa hajui jinsi ya kuswali hivyo akaanza kufanya ibada bila kusujudu baba yake alipoona kwamba anafanya ibada kwa njia tofauti akapata hasira na akampatia onyo la kuchana kuranitukufu hapo mama huyo akamwambe baba yake amba uchane kurasa za biblia ambamo kuna habari za kusujudu kwa isa mbele ya allah akaendelea kusimama kidete juu ya itikadi yake mbashiri alipofika huko akajifunza swala na akawafundisha wingine katika nchi hii watu walipokuwa wanaiona islam kwa jicho baya mama huyo akasimama kidete juu ya itikadi yake na alikuwa hamogopi yoyote isipokuwa allah kwa sababu ya sifa zake hiyo kulikuwa na haiba yake kwa wengine juu ya watu wengine na hii ni fadhila ya allah kwamba kwa sababu ya haiba yake na uimara wake wa kidini wanasiasa walipata athari njema kutoka kwake kwamba jumuiya ilipata usajili na wanasiasa wakatoa msaada kwenye kusajili jumuiya na katika uwepo wake watu walikuwa hawapati nguvu ya kuongea dhidi ya islam watu wengi walikuwa wakimjua wakimfahamu hivyo katika uwepo wake walikuwa hawapati nguvu ya kuongea zidi ya islam daima alikuwa anaweka nyumba yake wazi kumba watu waje na waamurize maswali mbalimbali alikuwa akiwasihi wote kuhusu swala na alikuwa amefanya nyumba yake kama kituo cha sala kijana wake ahmad ipisai e. alipofika kwenye umri wa ujana wake ye akamtoa wakfu na akampeleka jame ahmdi ya ghana watu wakajaribu kumzuia kwamba kwa nini unamtuma kijana wako huko wao watamua kijana wako lakini ye akamtuma kijana wake kwa ufahari lakini huo ulikuwa mpango wa allah kwamba baada ya kufika afrika ahmad apisai akapata marazi ya malaria na dunia, wa katule, aka fariki dunia wakatule watu wakaja na wakasima angalia dini ya islamni yawongo ndiyo maanakijanawako amekufa lakini mele anisa apisai saiba hakujali mambo yao na aka akaindili kusimama kidete ju ya islam na akaanza kufanya kazi na mahubiri zaidi na imania ke haikutetemeka na haikupungua na watoto wake wengine pia wakaendela kusimama kidete juu ya islam na akaendela kufanya mahubiri amiacha niuma mabinti watatu na kija na mmoja mwenyezimungu awajaalie subira na awasaidie ili waweze kuiga sifa za mama yake na waweze kuitumikia islam na ahmadiat mungu atie barakatele kwenye mbegu ambayo mama huyo ameipanda huko na sawa na tumaini lake kisiwa hicho kiingie katika jumuiya muenyezi mungu aijaalie jumuia ya kina mama waliyo mfano wake wenye jaziba ya kufanya mahubiri na wenye kusimama kidete juu ya imani yao munyezimungu aendelee kuijaalia jumuiya ya ahmadia mama ambao wametimiza haki ya mahubiri hata zaidi kuliko wa bashiri mwenyezi mungu amghufirie na amre hemu na amyanywe kwenye daraja الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده رسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل وَالْإِحْسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم Hola palabra de es