أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين harat amirlmuminin mwenyezimungu wamsaidie sana anasema nilikuwa naeleza kuhusu hwbsi razillahu taala anhu na nilikuwa nimeeleza machache juu ya sera yake kuhusiana na hilo kuna riwaya mbalimbali riwaya moja inasema ya kwamba yeye alikuwa mahiri wa elimu ya nasaba na pia alikuwa na shauku ya kutunga shairi imeendikwa ya kwamba haa obakr sidik alikuwa akijua zaidi kuliko watu wote kuhusu nasaba ya watu wa uarabuni jubair bin mutam ambaye alikuwa amefikia ukamilifu wake katika ilimu hiyo ya nasaba yeye alisema ya kwamba ilimu hii ya nasaba nimejifunza kutoka kwa haobakr kwani hasa nasaba ya quraish kwakuwa hat abubakar alikuwa akitokana na quraish hivyo alikuwa akijua kuhusu nasaba ya quraish na alikuwa akielewa kuhusu mazuri yao na mabaya yao lakini alikuwa haelezi kuhusu mabaya yao ndiyo maana yeye alikuwa akikubaliwa zaidi katika quraish kuliku hat aqil bin abutalib hد aقiل بد ہتو بkر aلیkuwa akیjuwa zaدi kuhusو نسبa ya قرaیsh na aلیkwa akiلeوa zaدi kuhuسو ماzوری نa مaبایa یa مabاbوzaء نa قرaیsش لkن hد aقiل aلیkwa ha penڈwی نa قرais kwaنی یی aلیkuwa akiلezا مabایaیa vلevلe د katika msikiti wa unabii ili aweze kujifunza elimu hiyo na aweze kupata elimu ya matukio haya alikuwa akiketi kwa hathaubakar raialu anhu na kwa watu wa makka hathabakar alikuwa miongoni mwa watu waliobora kabisa na ndiyo maana kila wakipata shida yoyote walikuwa wakimwomba kwamba yeye awasaidie imeelezwa ya kwamba hathaubakar alikuwa akijua sana kuhusu نسبة يا قريش نورابوري هيفيو <applause> وشاعري وقريش والي بو تونغا شاعري يا أم تومي الله عليه وآله وسلم هاد حساب إثبات أكاذيب زواهودوماهي قام بايجي أواجبو وشاعري هوا هاد حسان علي بو حضري يا الله عليه وآله وسلم تومي صلى الله عليه وآله وسلم أقام وامبيا قام با kivipi wewe utafanya fanya haju ya kuraish yaani utasema shairi zidi yao ilhalimimonye pia ni miongoni mwa kuraish hapo hata sana akasema kwamba ya rasulllah mimi nitakutoa kutoka kwao kama wile nywele inatolewa kutoka unga au kutoka siagi hapo mtume mtumisaaaam akasema kwamba wewe uende kwa kwasata abubakar na umuulize kuhusu nasaba ya kuraish hat hasan alikuwa akisema kwamba kisha mimi kabla sijaendika shairi nilikuwa na huuria kwa hatubak ran na yeye alikuwa akiniongoza kuhusu wanaume na wanawake wa wanawakewaoraish hivyo shairi za hadhasan zilipokuwa zikifika maa walikuwa wakisema kwamba numa ya shairi yake kuna mwongozo na ushauri wa hatubak aabubaka hatu pamoja na kuwa mahiri katika elimu ya nasaba pia alikuwa akijua sana kuhusu historia ya vita ya waarabu na kwa kuwa hakuwa mshairi rasmi lakini alikuwa na shauku ya kutunga shairi waandishi wa sera ya abubakar sdi wamezungumzia habari hiyo kwamba je alikuwa ametunga shairi au la baadhi ya waandishi wa habari wamesema kwamba hapana alikuwa haku Tunga shairi ilhali baadhi ya waandishi wa sera wamezogomzia kwamba alikuwa ametunga shairi vivyo hivyo juu ya shairi abubakar kuna kitabu juu ya kasida ishirini na tano kinachopatikana katika maktaba ya uturuki na inasemua kwamba hizi ni shairi ubasana mtu mmoja ameandika kwamba mimi nimepata uthibitisho kwamba hizi ni shairi zake kwa kupitia ilhamu na tabkati bn saad na sirt bni hisham pia wameendike kwamba hataubakra alikuwa ametunga shairi na juu ya kifo cha mtume sallaual wasalam baada ya mazishi yake hata obakra sidik alikuwa ametunga shairi ambayo tafsiri yake ni kama ifuatayo iwe jicho na kupa kiapo kuhusu haki ya kulia juu ya mtume sall wasalam endelea kulia na machozi yako yasikwame kamwe ewe jicho tidirisha machozi yako juu ya kuondokewa kwa mwana aliyemzuri kabisa wa kabila la quraish yaani hindof aliyefichwa kwenye mwana ndani wakati wa jioni basi mfalme wa wafalme na walii wa watumishi na mungu wa afanya ibada amsalie mtue wsaa basi baada ya kuondokewa kwa mpindwa wangu mimi sina maisha yenye raha na baada ya kuondoka kwake tuishi vipi basi jinsi tulivyokuwa pamoja katika dunia hii laukama mauti pia ingetukutanisha kwa pamoja hiyo ni tafsiri ya shairi yake kuhusiana na busara yake inapatikana kwamba alikuwa mwenye busara sana hat abu said khudri alisimulia ya kwamba mtume swasalam alisema ya kuwa mungu amempatia mja wake hiari ya dunia au kile kilichopo kwa allah na yeye amependelea kile kilichopo kwa allah hapo hata aubakar anhu akaanza kulia mimi nikajisemea moyoni ya kwamba kitu gani kinamfanya mtu huyo kulia kama mwenyezi mungu amempatia mja wake hiari ya kuichagua dunia au kile kilichupo kwake sasa yeye amecagua kil kilichupo kwaalla aaw a mtume a amdiy aliekua mja huyo abubaka alikuwa mwn ilimu zaidi kuliko sisisoti mume sa aakasma wamba abba usil riwaya inasma ya kwambaua kwa watu wote mwenye kunitendea wema na mwenye kujitolea kwa kupitia ukaribu wake urafiki wake na mali yake ndiye abubakar lau kama ningemfanya mtu kuwa rafiki yangu katika umati wangu basi ningemfanya abubakar kuwa rafiki yangu lakini katika islam usawa na mapinzi ndio kila kitu milango yote inayofunguliwa miskitini ifungwe isipokuwa mlango wa isipo abubakar kuhusiana na busara yake habari hizi nimekushazieleza hapo kabla na kuhusiana na suala la milango hatmasih ameeleza ufafunuzi wake ambao nitauleza baadaye msleh maud akieleza habari hiyo anasema kwamba siku za mwisho za mtume m zilipowadia siku moja alisimama ili atoe hutuba na aki wahutubia maswahaba zake akasema kwamba ee watu kuna mja wa mwenyezi mungu na mwenyezi mungu aliongea naye na akasema kwamba ewe mja wangu mimi nakupatia hiari ukipenda uishi katika dunia hii au ukipenda uje kwangu hapo mja wake akapendelea ukaribu wa mwenyezi mungu mwenyezimungu mtumesm aliposema hayo hata ubakar akaanza kulia hat umar anasema kwamba humo kuhusu hatumar jambo na hatumar kwa kuona analia. Hasira kali. nikisema kwamba mtume anaeleza tukio la mtu fulani ambaye mwenyezi mungu akampatia hiari akipenda aishi hii au aende kwa kwa allah yeye ukaribu na upendo wa allah. Kwa nini mzee huyu analia kulia mpaka akapata kwi kwi. hapo mtume saaalwaalam akasema kwamba mtume aaaa alisema kwamba mimi nampenda sana ata bubaka aa nigeuusia kumfanya mtu a rafiki yangu ya ya allah basi ningemfanya rafiki yangu kwamba ya siku hapo kweli kweli na hasira yetu ilikuwa ni alama ya upumbavu inaiialaa ieaaaayanueaa e kwamba hata ubakar aliyejaaliwa ufahamu wa kurani tukufu ambapo mtume sala llahu alahi waw sallam aya isimayo alyauma akmaltu lakum dinakum wa atmamtu alaikum nimati hata ubakar akaanza kulia mtu fulani akasema kwamba mzee huyu kwa nini analia ye akasema kwamba mimi kutoka aya hii na hisi harufu ya kifo cha mtume salalahu alahiwa alaihi wasalam manabii alah salam msihimo anasemaya kwamba manabi alahi salam wanakuwa kama mahakimu kama wile mtumishi anapomaliza shughuli zake anaondoka kutoka huko vivyo hivyo manabi alah wanapokuja katika dunia hii kwa ajili ya kazi fulani na wanapomaliza basi wanaondoka kutoka dunia hii basi aliaoma akmaltu lakum dinakum sauti ya aya hiyo ilipofika hata ubakar akaelewa kwamba hiyo ni sauti ya mwisho ambayo inatuambia wazi ya kwamba ufahamu hata ubakar ulikwa umezidi mno na hadisi inayosema ya kwamba madirisha yote ya miskitini yafungwe humu msihemo ameeleza ufafanuzi wake kwamba maana yake ni nini alisema kwamba hadithi inasema ya kuwa madirisha yoyote yanayofunguliwa miskitini yafungwe isipokuwa mdirisha ms- la abubakar litakuwa wazi humo kuna siri kwa kuwa msikiti unakuwa dhihirisho la kuonesha siri za mwenyezi mungu hivyo mlango kama huo hautafungwa na siri na mambo yenye hikma ya mwenyezi mungu yatakuwa wazi juu ya hata bubakar sidiq razillahu taala anhu na yataendelea kufunguka wilewile baadaye hamasihi mauda salm anasema kwamba manabii alaihimsalaam wanatumia istiyarat na majaz mtu anayesema kama wile sheikh wa kidunia ya kwamba mambo ya kizwahiri ndiyo kila kitu yeye anakosea sana kwa mfano hathi ibrahimu alawasalam alipomwambia kijana wake kwamba ubadilishe kizingiti hiki au mtume salallahu al wasalam alipoona bangili za dhahabu vitu hivi vyote vilikuwa si juu ya maana ya kizwahiri bali vilikuwa kama istiara na majahazi na ndani yake kulikuwa na uhakika mwingine haasi maa anasemayakwamba urai shabaha e ilikua wa anua aah anhu Yani watu wangekubali jambo lake lakini humo hakuna nene lolote ambalo ni kiniume cha ja quran tukufu anasema kwamba muwaulize ma sheikh kwamba abubakar alikuwa mwenye busara aula je yeye hakuwa abubakar ambaye aliitwa sidiq je huyu si mtu aliye chakuliwa kuwakhalifa wa kwanza wa mtume sallaalawaal wasalam wa ambaye akajitolea sana kwa ajili ya islam na akamaliza mawimbi ya uritadi anasema kwamba muache mambo mingine muniambie kwamba hata ubakar kwa nini alihisi haja ya kupanda juu ya mimbari kisha muniambie kwa ucha mungu kwamba yeye aliposoma ma muhammadun ila rasul kad khalat min qablehi rusul shabaha yake ilikuwa ni ya kufanya tam au yenye nakisi kwamba mtoto mmoja angeweza kusema kwamba anaelewa kuwa isa amekufa ni kafiri yaani shabaha ya kusoma aya hii ilikuwa hivi kwamba dalili yenye uimara itolewe kisha katika sehemu nyingine akieleza ufafanuzi wake atmasihi maslam anasema ya kwamba aya isemayo aliyaoma lakum dinakum ina vipengele viwili moja kwamba amekuisha watakaseni pili amekuisha maliza kitabu anasema kwamba aya hiyo iliposhuka hata ubakar akaanza kulia mtu fulani akasema kwamba mzee kwa nini unalia ye akamjibu kwamba kutoka aya hiyo mimi nahisi harufu ya kifo cha mtume salaualhi wasalam kwani jambo hili ni wazi na limepangwa kwamba kazi inapomalizika basi kumalizika kwake kunakuwa dalili juu ya kifo kama wile katika dunia hii wanakwepwa watumishi na wanapomaliza shughuli zao wanaondoka mtume sallaalhwasalam aliposikiliza kisa hicho cha haatabubakar alisema kwamba abubakar ndiye mwenye uelewa zaidi kuliko wote na alisema kwamba katika dunia hii kama ningemfanya mtu kua rafiki yangu basi ningemfanya abubak kuwa rafiki yangu na kisha alisema kamba arisha a abuba itakua wazi kwenye mskiti namengineyote yafungealiulizwa kamb maanayake iin kamba ningemfanya kua afik na, ni na arisha litakua wazi alisema kwamba kumbukeni ya kwamba mskiti ni nyumba ya mwenyezi mungu ambayo ni chiem chiem ya haki na maarifa zote hivyo alisema kwamba darisha la abubakar limondani hiviyo liwe wazi sio maana kwamba maswaba wengine walikuwa wamekosa busara walikuwa maswaba wengi wenye busara na wakubwa wakubwa lakini hata abubakar alikuwa amewazidi wote na hiyo ilikuwa busara yake ya kizati ambayo ilionyesha mfano wake mwanzoni na mwishoni kana kwamba zati ya abubakar ilikuwa majumuatlfrasaten kisha hatumasihi maudilawasalama anasema ya kwamba hataubakr sidik raiallahu taala anhu alikuwa mwenye uzwefu na mwenye busara yeye aliona mambo mengi yaliyo magumu na mateso mengi na akashiriki katika vita nyingi na akashuhudia mipango yao ya kivita na akavuka majangwa mingi na milima mingi na kulikuwa na sehemu nyingi zenye maangamio yeye akaingia ndani na akaniosha njia nyingi zilizokuwa zimepinduka na akashiriki katika vita nyingi na kulikuwa na fitina nyingi ambazo akazimaliza na kulikuwa na vipando vingi ambavyo akavitumia kwenye safari yani alisafiri sana mpaka vipando vilikuwa vikichoka na akakanyaga hatua nyingi mpaka akawa mtu mwenye uzoefu na mwenye busara alikuwa mwenye kufanya subra juu ya maswaib basi mwenyezi mungu akamchagua kwa ajili ya urafiki wa mtume salaalwasalam na kwa sababu ya uaminifu wake na ukweli wake akamsifu hiyo ilikuwa ishara juu ya jambo hili ya kwamba yeye ni miongoni mwa wapendwa wa mtume sana amewazidi wote yeye akazaliwa kutoka hamir ya uhuru na unyofu ulikuwa ndani mwake ndio maana yeye akachaguliwa katika mambo muhimu na wakati wa hofu na mwenyezi mungu ni mwenye elimu na mwenye hikma na yeye anafanya kazi yake juu ya nafasi zake na anatiririsha chimchim sawa na hali hivyo akamchagua ibne abi qahafa na akamfanya hisani makhusus na akamfanya kuwa أنتو فوتي، يعني إلا تنسروه فقنا الله، إذ أخرجه الذين كفروا ثانيا أسنين، إذ هما في الغار، إذ يقول إذ لا تهذن، إن الله ما فعن اللہ سکینت علیہ وجا فرفل و فرفل و اللّہ عزیز الحکیم وكلمه الله هي الاولياء والله هي هكيم كما همتم سيديا كما همتم سيديا بس الله عمكوشم سيديا والي قمتوا ولي وليو كفورو alipokuwa wapili katika wawili walipokuwa wote wawili katika pango alipomwambia sahibu yake usihuzunike kwa yakini allah yuu pamoja nasi ndipo allah akamteremshia utulivu wake na akamsaidia kwa majeshi msiyo ya ona na akafanya neno la wale waliokufuru kuwa chini na neno la allah ndilo la juu na allah ndiye ashindaye mwenye hekima abubakar alikuwa na ujuzi mkubwa kuhusu elimu ya kufasiri ndoto imeandikwa ya kwamba katika elimu ya kufasiri ndoto haaabubakar sidik alikuwa na ujuzi mkubwa katika elimu ya utaabiri alikuwa na daraja kubwa kuliko vote hadi katika zama tukufu za mtume sallau alhiwasalam vilevile alikuwa akieleza tafsiri na maelezo ya ndoto i muhammad bin sirin anasema ya kwamba baada ya mtume saa wasalam hata bakr sidiq alikuwa muabir mkubwa yani mwenye kueleza tafsiri za ndoto hata bakr sidi taala anhu aliwahi kuweleza tafsiri na maelezo ya ndoto mbalimbali hata ibn abbas anasimulia ya, ya kwamba wakati wa kurejea kutoka vita vya uhud mtu mmoja alimjia mtume salllahu alaihi wasalam na akasema ya rasulllah ni miona katika ndoto mawingu na kutoka mawingu haya asali na samli vinadondoka na nikaona ya kwamba watu walikuwa wakipokea kwenye mikono yao mwingine alikuwa mwenye kupokea zaidi na mwingine alikuwa mwenye kupokea kidogo na nikaona kamba moja ambayo ilikuwa imefika hadi mbinguni na nikakuona wewe salau kwamba wewe ukashika kamba ile na kwa kupitia kamba hiyo ukaenda juu kisha babaadaye mtu mwingine akashika kamba hiyo na kwakupita kamba ile akaenda ju kisha mtu mwingine akaishika nay pia akaenda ju kisha baadaye mtumwingine akashika kamba hiyo na kamba ile ikakatika kisha ikaunganishwa kwa jili yake na yeye kwakupitia kamba ile akapanda ju hata baka raan akamwomba mtume saa akisema ya rasullasalwasaa ni ruhusu nieleze utabiri wake nipate ruksa ili ni fasiri mtume akasema kwamba haya utoe maelezo yake hata akasema kwamba mawingu yenye kutuletea kivuli ni islam na asali na sambli ambavyo vilikuwa vikidondoka ni kurani tukufu na utamu wake na jinsi watu wanavyopokea asali na samli maana yake ni wenye kujifunza qurani tukufu yani wenye kujifunza elimu ya qurani tukufu kidogo au zaidi na kamba ile ambayo ilikwa imefika hadi mbinguni ndiyo haki na wewe ni juu yake wewe salasalam ulishika kamba ile na kwa kupitia kamba ile ukapanda juu kisha baada ya wewe mtu mwingine ataishika na kwa kupitia kamba hiyo atapanda juu na kisha mtu mwingine kwakupitia kamba hiyo atapanda juu na kisha mwingine na kisha kamba hiyo itakatika na kisha itaunganishwa kwa ajili yake na ye atapanda juu mtumeweaa sal salam akasema kwamba kiasi fulani umesema sahihi na kiasi fulani umekosea hataubaka akasema kwamba ya mimi nakupa kiapo wewe lazima niambie kile nilichosema ni sahihi na pale ambapo nimekosea mtume saa salam akasema kwamba abubakar usinipekiapo yaani alikuwa hataki kwamba utabiri ulio sahihi awaambie watu kwa uwazi wakati uli hivyo akasema kwamba usinipekiapo inatosha kile ulichosema inatosha hiyo imesimbuliwa na ibni shahab ya kwamba mtume sallahualaihi wasalam aliona ndoto moja na akieleza ndoto yake mbele ya tabubakar mtume salaa salam alissema kwamba nimeona katika ndoto ya kuwa kama vile mimi na wewe tuwe tumepanda juu ya ngazi na mimi nimekuzidi hatua mbili na nusu kulikuo wewe ye akasema kwamba ni heri ya rasulllah mwenyezi mungu atakubakisha hadi wakati ule kwamba uonekwa macho yako kile ambacho kikufurahishe na kiburudishe macho yako yeye alirudia maneno hayo mara tatu na mara ya tatu alisema kwamba ewe abubakar mimi niliona ndoto kwamba kama vile mimi na wewe tuwe tumepanda juu ya ngazi na mimi nimekuzidhi ngazi mbili na nusu kuliko wewe ni yani hatua mbili na nusu ye akasema kwamba ewe mtumi wala saaual wasalam mwenyezimungu atakunyanyua kwenye rehma na maghufura yake na mimi nitabaki hai baada ya wewe kwa miaka miwili na nusu abubakar alieleza ufafanuzi huo na hivyo ndivyo itokavyo mke mtakatifu wa mtume sallahualhi wasalama hataaisha razillahu anha anaeleza ya kwamba mimi katika ndoto yangu niliona miezi mitatu ikidondoka kwenye chumba changu mimi nikaeleza ndoto hiyo mbele ya baba yangu hataubakra sidik razia anhu na mtume salaulam alipofariki dunia na mazishi yake yakafanywa kwenye chumba cha h aisha r. anha hapo hatabubakar akamwambia kwamba huo ulikuwa mwezi mmoja katika miezi mitatu na huo ni mwezi mzuri na bora katika miezi yote hata abdurahman bin abilaila anhu anasimulia ya kwamba mtume sallau alam alisema mimi niliona ya kuwa kundi la mbuzi weusi wananifuata na nyuma yao kuna kundi la mbuzi wenye rangi ya kijivu hapo haubakar akasema kwamba ya rasulla saaalwasalam waharabu hawa watakufuata wata na kisha waajemi wata wafuata mtume saam akasema kwamba hata malaika pia ameeleza tafsiri hiyo hiyo hizi zilikuwa habari za ndoto zake na tafsiri zake sasa kinachofuata ni kwamba nani alikuwa muislamu wa kwanza katika wanaume na kuhusiana na hilo inasemwa kwamba taubakr ndiye alikuwa mtu wa kwanza hata amar bin yasir alikwa akisema kwamba mimi nilimwona mtume nilimuona mtumie ssm katika zama za mwanzo ambapo pamoja na mtume mtumi sa salm kulikuwa na watumwa watano na wanawake wawili na taubakr razillahu anhu atmiza bashir ama sahib kwenye kitabu chake kiitwacho sirat khatam nabiyin ameendika maelezo ya kutosha anaendika ya kwamba ni nani aliitangulia ku msilimu mtume saluawwasallam hivyo anaendika ya kwamba mtume salawwasalam alipoanza kufanya mahubiri ya dini yake mtu wa kuanza aliye muamini aliko had khadijah anha ambaye hakusita hata kwa sekunde baaade had khadija katika wanaume waliyo mwamini mtumie saaai salam wana historia wamehitilafia na juu yake baadhi yao wanataja jina la hataabubakar abdullah bin abi qahafa wingine wanasema alikuwa hak ali ambaye umri wake ulikuwa ni miaka kumi tu na wingine wanasema kwamba alikuwa hakzalbin harisa ambaye alikuwa mtumwa alie achwa huru na mtume sai sala lakini mbele yetu ubishi huo ni bure hat alina zarbin harsa walikuwa watu wa familia ya mtuma ai salm na walikuwa kama ni watoto wake walika wakishi pamoja naye mtume aliposema basi wao wakaamini alichosema ki alichisema mmawalika a ma u yake ya hivyo kusema kwamba wao wao wao wakaamini hilo si jambo kwani umri ulikuwa mdogo na walikuwa watu wa familia bali v kus ak i wakiri hivyo kuwaingiza katika oroza hii ni kitu kisicho na faida hivyo waliobaki nyuma hataubakar razillhu nhu alikuwa mtu wa kwanza aliyemwamini mtume sallalwwasalam hata ubakar kwa sababu ya wema wake na kipaji chake alikuwa mukaram na muazam katika kuraish na akapata daraja katika islam ambayo hakuna sahaba mwingine aliyefikia hata ubakar hata kwa sekunde hakupata mashaka juu ya madai ya mtume saa bali ma, mara baada ya kusikiliza akakubali na kisha akajitolea mambo yake yote kwa ajili ya kuitumikia dini iliyoletwa na mtume salalaualihi wasalam mtume sall wa katika masohaba zake alika akimpenda sana haubakra razillah anhu na baada ya kifo cha mtumews salam yeye akawakhalifa wake wa kwanza katika zama za ukhalifa wake yeye akatoa uthibitisho wa kipadi chake usio na kifani mustashrik mashuhuri springer anaendika kuusoubakar ya kwamba kuamini kwa abubakr razillahu anhu mwanzoni mwa islam juu ya mtume wamuhammad saa salam ni dalili kubwa juu ya jambo hili ya kwamba muhammad salllaui salam hata kama awe mwenye kudanganywa lakini hakuwa mwenye kuwadanganya watu bali alikuwa akiamini kwamba yeye ndiye mtume wa allah kwa moyo wake wote na sarvilliam yor pia ame afiki na springer hada khadija harat abubakar haad ali na baada ya zar bin harisa wali silimu kuli kuwa na watano ambao kwa sababu ya mahubiri hataubakar razillahu anhu waliyamini na ha wote katika islam wakapata daraja kubwa sana mpaka walikuwa wakihisabiwa miongoni mwa masaba wa kubwa majina yao ni kama yafuatayo moja hat uhman bin affan pili abdurahman bin auf tatu sa bin abi wakas ine zubair bin awam tano talha bin ubaidullah hawawote ni miongoni mwa ashiraya mubashira yani wanaingia katika masahaba kumi ambao mtume salaalhwasalam kwa ulimi wake mtakatifu alikuwa amewapatia bishara ya kuingia peponi na walikuwa wakihisabiwa wapendwa na washauri wa mtume salalwasalam hamusleh maud rataanhu safari moja alieleza alikuwa akiwahimiza wanajamaati kuhusu kujitolea katika hutuba yake alisema ya kwamba anaendika ya kuwa mumini hapati hofu juu ya mipango ya aina hiyo ya kujitolea bali huwa anafurahi na anajivunia kwamba mpango huo umemfikia na yee amekuwa wa kwanza kupokea mpango huo ye haogopi bali anajivunia juu ya bahati yake na anamshukuru mungu na anajitolea katika njia yake na anapata daraja zaidi kuliko watu wote je mtu awezae kusema kwamba huduma ambazo htbk alizitoa na nafasi ambazo alizipata za kujitolea ye alikuwa kitamani kwamba kwa nini yeye amepata nafasi hiyo ya kujitolea bali yeye ye alikuwa amejiingiza katika hatari kwa furaha zote na akavumilia mateso katika njia ya allah ndio maana akapata daraja ambayo hamar pia hakuweza kuipata kwani mtu anayetangulia kuamini ndiye anayepata nafasi ya kujitolea ila hali hatari zilikuwepo wakati wa kuamini kwa ku hah umar maswaba walikuwa wakiteswa walikuwa wakizuiliwa kuswali maswaba walikuwa wakifukuzwa nje ya watani wao na hijra ya uhabishi ilikwepo zama za maendeleo zilikuja baadha ya muda mrefu wa kumwamini yeyi lakini jinsi haubakar alivyopata daraja kwa sababu ya kujitolea kwake na kutoa huduma mwanzoni mwaislam haumar hakuweza kupata ile ndio maana safari moja hata abubakar na hatumar walipo hitiliafiana mtume akasema kwamba nyini wakati ambapo mlikwa mkikataa islam wakati yule abubakar akakubali islam na mlipokuwa mkiipinga islam yee akaisaidia islam sasa kwa nini mnamuuzi hivyo mtume salllahu aiu salam alionyesha habari hiyo yakumwamini kwake na kujitolea kwake halia alikwa amevumilia mateso mengi naaaa a dunia ungewekwa a a aaauma aneukatana asingeukubali basi hayo yalikuwa malipo ya kujitolea kwake na mwenyezi mungu anatoa malipo yake hatua kwa hatua kuhusiana na kuwaachisha watumwa imeandikiwa ya kwamba tuma raziallahu anhu alikuwa akisema ya kuwa abubakrin sayiduna wa ataka sayidna yani bilal abubakar ni kiongozi wetu ambaye علی معاچی شاہرو کیوں گو زویٹو نا مرادی واقوہ حت بلع الت و بکر صدیق معنظون اسلام کو مالیا کے علی واچی شہور واٹو ما صابہ امبا وال وکیٹو کو صبب یا اللہ مجینہ یا نکمہ یاف وا ٹا رضی اللہ عنہ عامر بن فحرہ رضی اللہ تعالی عنہ زندیرہ رضی اللہ تعالی عنہ نہدیہ رضی اللہ تعالی عنہ نہ بن تیاک na binti yake bani muammal na mtumishi mmoja na umme awes hata wapinzani pia walikuwa wakikiri kuhusu wema na khulka njema za hata abubakar hivyo atmusleh maud raziallahu taala anhu anasema ya kwamba mtu kama wile abubakar ambaye maka nzima chini ya hisani yake chochote alichokuwa akichuma alikuwa alikuwa anatumia juu ya kuwaachisha huru watumwa safari moja aki moja akiondoka kuacha tajiri akakutana na aka Abu unakwenda wapi ye kwamba mimi nimekosa amani alika natumia a kuachhawatumwa safaima a akndoka aia kunl n jihuo ye akarejia ya uhifadhi wa tajiri huyo alipokuwa akiamka asubuhi alikua akisoma kurani tukufu wanawake na watoto walikuwa wakisikiliza kurani tukufu kwani kwenye sauti yake kulikuwa na huzuni kubwa na nakuranitukufu kwaka ilika aia lugha ya kiarabu hivi kila mwanamke na mwanamme na mtoto mtto waliwakilwa mawakipata habari i ilioshamiri kaia a at wakanda ka tai wkamai ata uchukue uhifadhi wako mimi siwezi kujizuia hapo tajiri huyo akachukua uhifadhi wake kutoka kwake huo ni uthibitisho wa uchamungu na utakaso wake ya kwamba watu hawa walikuwa wapinzani wakali wa mtume sallahualh wasala pia walikuwa wakimtukana lakini walikuwa wakikiri kuhusu utakaso na wema wa abubakar mpaka tajiri huyo akasema kwamba kwa sababu ya kuondoka kwako mji huo utaangamia kuhusiana na swala la kuswalisha swala inapatikana ya kwamba baada ya mtume sallwasalam watu wachache waliyopata bahati ya kuwaswalisha waumini moja wauni ata abubakar na abubakar alipata bahati moja iliyo makhsus ya kwamba katika siku za mwisho za mtume salualwasalam alipata nafasi ya kuwaswalisha waumini kuhusiana na hilo kuna riwaya mbalinbali haa aisha alieleza ya kwamba mtume salwaala alisema watu ambao abubakar awendani mwao si vizuri kw ajili yao kwamba mtu mwingine awasalishe isipokua abubakar aswad anasema ya kwamba sisi tuli kuwakwa hat aisha anha na tuli zugrumzi azma na daraja ya swala hataisha rzianha alisema ya kwamba mtume sawaalam alipopata marazi yake ya, ya mwisho ambamo alifariki dunia muda wa swala na azaana ikatolewa mtume sallauai lam akasema mwambieni abubakar kwamba awasalishe watu akaambiwa kwamba abubakar ni rakiqulkalbu yani mwenye moyo laini akisimama jue nafasi yako hataweza kuwasalisha watu mtume wa sal aam akasema tena na kisha akaambiwa kwamba yeye ni rakiulkalbu yani mwenye moyo laini mtume akasema mara ya tatu na akasema kwamba nyini ni kinamama kama walivyokuwa kina mama wa yusuf mwambini abubakara kwamba awasilishe watu ndipo a ubakra akajitokeza ili awaswalishe watu mtume saaih salam akahisi unafuu kwenye afya yake na akatoka nje na watu wawili walikuwa wakimsaidia anasema mimi hivyo ndivyo navyokumbuka kana kwamba naona mbele ya macho yangu kwamba miguu yake ilikuwa ikigusa chini yani alikuwa hawezi kutembea vizuri alikua awezi kuinua miguu yake hataubak alipomwona mtume sallam, anakuja akataka kusogea nyuma lakini mtume akamwambia kwamba ubaki pale pale ulipo kisha mea akaletwa hadi akaja kuketi karibun hatabubakr ali aliambiwa kwamba je mtume salllahu ii salam alikuwa akiswalisha na ataubakr alikuwa akiswali niuma yake na watu walikuwa wakiswali niuma ya hataubakar ye aka ashiria kwa kichwa kumandio mtume saalam alikuwa ameketi upande wa kushoto kwa na abubakar naabubakar aki simama na kuswali hat anas bin malik answari msimuriyeji anasema kwamba alinambia ya kwamba yeye alimfuata mtume salai salam na akatoa huduma na akaishi kwake kisha akasema kwamba abubakar alikuwa akiwaswalisha waumini katika marazi haya ya mtume saa salam ambamo alifariki dunia hadi siku ya jumatatu ilipofika na watu walikuwa kwenye safu mtume saslam akaondoa paadhia ya chumba chake alikuwa akituona na alikuwa amesimama kana kwamba uso wake mtakatifu ulikuwa ni ukurasa wa kurani tukufu kisha mtume sa akafurahi na kutabasamu na sisi tukapata wazo kwamba sisi tumeingia kwenye majaribio kwa furaha na kwa kumwona nabii saa salam hapo habubakra railah tlanhu akasogea niuma ili aweze kuungana nasi kwenye ku safu na akaelewa kwamba nabiisa amekua kuusalisha akiiashaa sala yenu na akaondoa pazi na siku ilil akafariki dunia riya oa nasema kwamba safari moa kaika siku iaalsha mtume salala salam marazi yake yalipo zidi sana na mimi pamoja na kundi la waislamu nilikuwa kwake hatbilal akamwita kwa ajili ya swala mtume akasema kwamba mmwambie mtu fulani kwamba awasalishe watu hata abdullah bin zama akatoka nje na akaona kwamba hatu umar alikuwepo na hata ubakar hakuwepo katika watu anasema kwamba ewe umar usimame na uwaswalishe watu yeye akaja mbele na allahu akbar akasema allahu akbar mtume aliposikia sauti yake nasatiwa salasviil kwubaysatari lakini ye akawasilisha tena hiyo pia ni riwaya moja kuna riwaya nyingine inayosema ya kwamba nabii nabi sallaa salam aliposikiliza sauti ya hazad umar akatoka inje hadi akiinua kichwo chake kutoka cyumba chake akasema hapana hapana hapana ibne abi qahafa awasalishe watu na alisema hayo kwa hasira kuna maelezo ya riwaya hiyo yanayopatikana kwenye musa ahmad ya kwamba kwa hat mar alipojuba kuhusu habari hiyo y akamuambia hat abdulah bin zama ambaye alia amewambi h kwamba usash asmaamba a nimeelewa kwamba mtume amekuambia kwa kwamba niambiwe kuhusu kusalisha sa waia misinge sasha swala hapo abdula bin zama kwamba abdullah bin zama akasema ya kwamba hapana nilipuona kwamba abubakr hayupo nilifikiri kwamba baada ya abubakr wewe ndiye mwenye haki ya kuswalisha hivyo nilikuomba kwamba uswalishe swala sikuambiwa moja kwa moja amb iuambi hiyo ni riwaya ya musnad kuhusiana na swala la kuwapenda watoto wake mwandishi moja ameendika yakwamba hbuba alikuwa akiwapenda sana watoto wake kwa kauli na kwa amali zake alikuwa akionyesha jambo hilo kijana wake mkubwa hata abdurahman alikuwa akiishi katika nyumba tofauti lakini matumizi yake yote yalikuwa ju hataubakar razilau anhu binti mkubwa hata ubakar hata asma alipo olewa na zubara bin awam mwanzoni walikuwa na hali duni na hawakuwa na uwezo wa kumbweka mtumishi katika nyumba yao hiyo hata sma alikuwa kilazimika kufanya kazi kubwa alikuwa anatayarisha unga na kupika chakula na alikuwa anachota maji alikuwa anashona nguo na alikuwa akileta kokwe za mitende kutoka umbali hadi alikuwa akimlisha farasi hata bakar sidik alipojua kuhusu habari yake kuhusu hali yake akamtumia mtumishi mmoja ambaye alikuwa akimlisha farasi na alikuwa ana mhudumu hata smaa anasema kwamba kwakunitumia mtumishi baba yangu alikwa amenipa uhuru hat akimpenda kwa sababu yake atabdulah babubakr aueyea auaabda kwamwasumkew maakweda wenye ia mea ye akafata amri yake lakini kwasababu ya kuondokewa kwa ateka akatunga shairi yenye huzuni hata abubakar aliposikiliza shairi zake moyo wake ukalainika na yeye akampatia ruksa hata abdulah kurejea kwa mkewe hatabara alieleza ya kwamba mimi pamoja na hata aubakar niliingia katika nyumba yake nikaona kwamba binti yake hata aisha amelala aliko amepata homa nikaona kwamba yeye yaani haat abubakar akabusu juu ya shawul hat aisha razillahu anhana akamjulia hali akisema kwamba ewe binti yangu gani zura amesema habari hizi bazo zinaendele nitaziileza katika siku za usoni الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا هادي له ومن يذل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده رسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وذوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر