أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت <متحك> عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين <سنسان> حضرت أمير المؤمنين مونيزي مونغو أم سيدي يسانا أنا سيما nilikuwa naeleza matukyo mbalimbali ya sera na maisha ya tabubakr sdik razilahu taa anhu hataubakrsidiranhu alikuwa na daraja gani mbele ya mtume sawasalam kuhusiana na hiyo nimekuishaeleza katika hutuba za nyuma na yaliyoelezwa yanatwambia ya kwamba mtume swwasalm alikuwa na nia ya kumteua kuwa khalifa wake bali alitoa ishara ya kwamba mwenyezi mungu atamfanya hath aubakar kuwa khalifa baada ya kifo chake hivyo hath aisha anasimulia ya kwamba mtume salaa wasallam katika marazi yake aliniambia ya kwamba mwite abubakar na ndugu yako kwangu ili mimi ni niendike maandishi mimi nina hofu kwamba mwenye kutamani atamani au mwenye kusema aseme kwamba mimi nina haki zaidi lakini mwenyezi mungu na waumini watamkataa kila mtu isipokuwa abubakar yani mtu mwingine akisema basi ye atakataliwa na abubakar ndiye atakaye kuwa khalifa kisha kuna riwaya ya huzafa bin yaman yeye alieleza ya kwamba mtume saa wasalam alisema mimi sijui kwamba nitabaki kwenu hadi mudhagani hivyo nini munifuate na muwafuate wale waliopo baada yangu na ishara yake ilikuwa kuhusu abubakar na umar Hat abu huraira alikuwa akisema ya kwamba mimi nilimsikia mtume sallau alihi wasallam akisema ya kwamba safari moja nilipokuwa nimelala nikajikuta nikiwa kwenye kisima fulani ambamo kulikuwa na ndo moja ndani yake mimi nilitaka kuchota maji na nikachota maji kisha ibn abi kahafa akachukua ndoo ile na akachota maji kama ndoo moja au mbili na katika kuchota kwake kulikuwa na udhaifu fulani na mwenyezi mungu akisitiri udhaifu wake atamsamihi kisha ndoo ile ikabadilika kwenye ndoo kubwa ya ngozi na ibni khatab akaichukua ndo ile mimi sijawahi kumwona mtu yote mwingine imara zaidi katika watu ambaye achote maji kwa nguvu kama omar alivyekuwa akichota akachota maji mengi mpaka watu wakamaliza kiu na wakaenda kuketi kwenye makazi yao yaani mtumesa salam akaeleza kuhusu kuhusuatabubakar na omar kwamba wao watakua makhalifa zake baada ya kifo chake katika tukio la ifk jinsi hata ubakar alivyoeleza alivyoonyesha sifa zake na sifa zake zilizoonekana kwenye tukio hilo maelezo yake yamekushaelezwa katika kumbukumbu kumbu za masahaba waliotangulia hapo mimi naweka mbele yenu sehemu fupi ambayo inatuambia kwa uwazi ya kwamba hat aisha aliposhutumiwa kwa shutuma kubwa kana kwamba mlima ukavunjika juu yake lakini wazazi wa had aisha radanha mapenzi yao na heshima yao kwa mtume salal wasalam ilikuwa imezidi mno kuliko mapenzi ya binti yao ya kwamba wao katika muda huo wote walimwacha binti yao abaki katika hali ile ile ambamo mtume saaa salama aliona kwamba abaki hadi safari moja hata aisha alipoenda kuwatembelea wazazi wake katika nyumba yao hata ubakar wakati ule ule akamrudisha katika nyumba yake hivyo inapatikana kwenye buhari ya kwamba wakati wa tukio la ifk at aisha kwa ruksa ya mtume salalahualaihi wasalam pamwe na mtumishi mmoja alienda katika nyumba ya wazazi wake hata aisha anasimulia ya kwamba nilipoingia nyumbani nikamkuta mama yangu umeromaan akiwa kwenye sehemu ya chini ya nyumba na nikamkuta hata ubakar katika sehemu ya juu ya nyumba ye alikuwa akisoma kurani tukufu mama yangu akaniuliza kwamba ewe binti yangu mpendwa unaendeleaje na kivipi umekuja mimi nikamweleza na nikamsimulia tukio lile anasema kwamba niliona yakuwa mama yangu hakuhisi mshangao jinsi mimi nilivyokuwa nimeshangaa nilikuwa na wazo kwamba yeye kwa kusikiliza tukio hilo atahuzunika lakini yeye hakuonyesha mshangao mama yangu akaniambia kwamba ewe binti yangu mpendwa jambo hilo ambalo limetokea zidi yako kama ni jambo la kawaida tu kwani wallahi hiyo inatokea tu kwamba mke mzuri awepo kwa mtu fulani na yeye awe anampenda na awe na wake wenza na wao wawe wanafanya husda hata isha anasema kwamba niliona kwamba mama yangu hakupata athari kubwa jinsi mimi nilivyopata ہر طشہ آنا سہما کوم باندھی کا مولی تو ماما بجے بابنگو آنا جوا کھو سُہی لو ماما گا سہما کو بنڈیو کشاشہ آکا سہ ما نہ جیم صلی اللہ علیہ وسلم آنا جوا ماما آکا تم صلی علیہ وسلم hata isha anasema kwamba kwa kusikiliza jambo hilo mimi nikaanza kulia na machozi yakaanza kudondoka kutoka macho yangu hata ubakar aliposikiliza sauti yangu yeye alikuwa akisoma kurani tukufu kwenye sehemu ya nyumba ya juu ye akaja chini na akamuliza mama ya kwamba imekwaaje kwa binti huyo ye akasema kwamba yeye amesikiliza jambo lile ambalo linaseemwa zidi yake machozi yakaanza kudondoka kutoka macho ya hataubakar ye akasema kwamba ewe mbinti yengu mpindwa mimi nakupa kiapo kwamba wewe urudi kwenye nyumba yako hata shaanasema kwamba mimi nikarejia kwa kueleza tukio la ifk na uzushi huo mkubwa na kwa kueleza sifa za ataubakar amslehmaud ameeleza katika sehemu moja ya kwamba tunapaswa kutafakari ya kwamba walikuwa kina nani ambao kuwazalilisha kungeweza kuwaletea wanafiki au viongozi wao faida na ni kinanani ambao kwa kuwatumia wanafiki wangeweza kuonesha uadui wao hudura anasema kwamba kwa kufanya tadaburu tunaweza kujua ya kwamba kwa kumletea hata aisha raziallahu anha tuhuma wangeweza kuonesha uadui kwa watu wawili mmoja mtume sallaualwl wasalam wa na mwingine hataubakar taala anhu kwani katika hawa wawili yeye alikuwa mke wa mtu mmoja na mwingine yeye alikuwa binti yake na hawa ni watu wawili ambao kuwazalisha kungeweza kuwaletea baadhi ya watu faida ya kisiasa au kiuchumi au walikwepo watu ambao shabaha zao zilikuwa zingeunganishwa na suala hilo la kuwazalilisha waila mtu asingekuwa na shauku ya kumzalilisha aisha labda wangekwepo wake wengine ambao walikuwa wake wenza na inge ileweka kwamba labda wake wengine wa mtume sallahu alhi wasalam kwa lengo la kumwangusha hataishe razillahu anha mbele ya mtume salaai salam na kwa ajili ya kujipatia ubora wangeshiriki katika swala hilo lakini historia nishahidi kwamba wao hawa kushiriki hata kidogo kwenye swala hilo bali hataaisha anaeleza mwenyewe kwamba katika wake wa mtume salaa wasalam mke mwenza ambaye nilikuwa namwona kwamba ndiye mshindani wangu alikuwa hzeneb lakini hataaisha razihu anha anasema kwamba mimi siwezi kusahau hisani ya zenep kwamba nilipoletewa shutma mtu aliyekataa katakata kwa nguvu zote kuhusu shutma hiyo ye alikwazenap hivyo kama kuna mtu ambaye angekuwa wadui na hatash razi allahu ana labda wangekuwa wake wenza na kama wangependa wangeweza kushiriki katika mpango huo ili hat aisha raziallahu anha aanguke mbele ya macho ya mtume ausl na wao wazidi kwenye heshima lakini historia ni shahidi kwamba wao hawakuingilia kati na kama kuna mke ambaye alipoulizwa basi wao wakamsifu hat aisha razillahu anha hivyo kuhusiana na mke mwingine inapatikana kwamba mtume saa am alipomueleza kuhusu habari hiyo ye akasema kwamba mimi sikuona kitu chochote kwa ata aisha isipokuwa heri tu hivyo kwa kufanya uadui na hata aisha razianha uwezekano wake kama ungeweza kutokea basi ungeweza kutokea kutoka kwa wake winza lakini katika swala hilo mchango wao hauthibitiki na pia kina baba wanakuwa hawana sababu ya kufanya uadui na kina mama hivyo hata aisha aliletewa shutma hiyo na sababu yake ilikuwa ni ubaguzi na mtume saw na ubaguzi kwa hataubaka daraja ambayo mtume sallahu aw salam alikuwa nayo wenye kuleta uzishi wasinge kuwa na uwezo wa kuinyanganya hivyo hatari iliyokuwa mbele yao ndiyo hii kwamba labda baada ya mtume saa salam pia wao hawataweza ufanikiwa katika shabaha zao na walikuwa wakiona kwamba baada ya mtume s saa endapo kuna mtu ambaye anastahili kuwa khalifa basi ndiye abubakar hivyo kwa kuona hatari hiyo wao wakaleta uzushi mkubwa zidia aisha razilahuanha ili biaisha razilaana aanguke mbele ya macho ya mtume salual wasalam ya yaani akose heshima na kwa sababu ya kukosa heshima kwake daraja ambayo aubakar anayo kwa waislamu pia iondoke na waislamu wakiwa na zana mbaya kuhususa ubakar waache kumpinda na mlango wa ukhalifa ufungwe kabisa hamsale anasema kwamba kama wile katika maisha ya khalifa awal kundi la peghami walikuwa wakiniletea shutma na walikuwa wanajaribu kunizalilisha basi hiyo ndio sababu kwamba mwenyezi mungu baada ya kueleza tukio la ifk tukio la uzushi alieleza kuhusu khalifa hadisi inasema wazi kwamba masaba waliua wanazuumza yakwamba baaaya mtume sallam, kama, kuna umtu, mwenye daraja yakuwa khalifa basi ni abubaka kisha hadisi zinasemaya kwamba safarimojamu moja alimjia mtume akasema ya rasullh naomba ni saidie kuhusu haja yangu fulani mtume akasema kwamba sisai ea aia be alikua akanua kuzingatia hshima akasma azi kwamba ee ni binadamu aakauma m aaaaa ama sitakua katika dunia h basi endeka abubakar e atatimza haa yako vivyo hivyo hadithi zinasema ya kwamba mtume salauawal wasalam wa safari moja alimwambia hata aisha raziallahu anha kwamba i e aisha mimi nilitamani kwamba ni mteue abubakar baada yangu lakini mimi najua kwamba allah na waumini hawatakuwa radhi juu ya mtu yeyote mwingine isipokuwa yeye hivyo mimi sisemi jambo lolote ilmuradhi masahaba walikuwa wakielewa kwamba baada ya mtume sallahualwa salam kama kuna mtu mwenye daraja basi ndiye abubakar na yeye ndiye anastahili kuwa khalifa wake maisha ya makka yalikuwa ya aina yake kwamba humu kulikuwa hakuna swali la utawala au nizamu lakini baada ya ujio wa mtume slm katika madina utawala ulipatikana na swali lilianza kuibuka miuoni mwa wanafiki kwani kwa sababu ya ujio wa mtume s katika madina wao walikuwa wamekata tamaa abdullah bin ubai bin sulul alipoona kwamba uwezekano wa kujipatia ufalme zimepotea akapata hasira kali japokuwa akaangwana na waislamu lakini akaendelea kuleta uharibifu katika islamu na kwa kuwa, kuwa asingekuwa na uwezo wa kufanya jambo jingine hivyo kama kuna tamaa ambayo ingeweza kuzalika moyoni mwake ndio hii kwamba mtume muhammad a salam aafe na mimi niwe mfalme wa madina lakini ufalme ulipopatikana kwa waislamu na wao waliona nizamu mpya wakaanza kuumuliza mtume sallahualawasalam maswali mbalimbali kwamba kuna njia gani ya kuendesha serikali ya kiislam na baada yako islam itakuwa na hali gani na waislamu wanapasa wa, Islamu, wa paswa kufanya nini katika swala hilo abdullah bin ubai bin suluul alipoona hali hiyo akaanza kupata hofu kwamba sasa utawala wa islam jinsi utakavyopatikana yeye hatakuwa na mchango wake wowote yeye alitaka kuzuia hali hiyo naiye ee alipo tafakari akaona kwamba kama kuna mtu ambaye anaweza kuendesha serikali ya kiislam juu ya kanuni za kiislam basi ni abubakar na baada ya mtume sa waislamu wanamuona yeye yinia abubakar na waislamu wanaona kwamba yeye anahishima zaidi kuliko watu wote wengine hivyo iye akaona kwamba ni wema kwamba yeye amzalilishe abubakar na amwangushe atabakar mbele ya macho ya watu bali aangushwe mbele ya mtume salalahu alhi wasalam na kwa ajili ya kutimiza nia yake hiyo mbaya yeye akapata nafasi kutoka tukio ambapo hataaisha akabaki nyuma kwenye vita moja na akamletea uzushi mbaya na kurani tukufu imeeleza kuhusu tukio hilo kama ishara na maelezo yake yanapatikana katika hadisi abdullah bin ubay bin sulul alikuwa na shabaha yake kwamba hivyo hata ubakar atazalilika mbele ya waislamu na uhusiano wake na mtume saa sallam pia utaharibika na katika kusimamisha nizamu hiyo kutatokea dosari ambayo yeye alikuwa anaona kwamba lazima itapatikana na kwa sababu enidzamu hiyo matamayo yake yalikuwa yanaangamia baada ya mtume salalahu alawalai wa wasalam abdullah bin ubai bin sulul alikuwa akiona ndoto za kujipatia utawala na wengine pia walikuwa wameshikwa na maradhi hayo na kwa kuwa mnafiki anaona kwamba mauti yake ni mbali na anapiga hisabu kuhusu mauti za wingine tu hivyo abdullah bin ubay bin suluhul pia alikuwa anaona kwaba kwa uti yake ni mbali na alikuwa hajwii kwamba yeye katika maisha ya mtume saa salam atakufa kifo kibaya alikuwa akipiga hisabu kwamba mtume sala salam afe na mimi niwe mfalme wa warabuni lakini hapo yey aliona kwamba wema na uchamungu wa abubakar unakubaliwa kwa waislamu mtume salallahu alaihi wasalam anapobaki nyumbani na haji kwa ajili ya swala abubakar anaswalisha juu ya nafasi yake na kama watu hawapati nafasi ya kumuliza mtume saaam fatuwa basi wanamuliza kutoka abubakar kuona habari hiyo abdullah bin ubai bin sulul ambaye alikuwa na tamaa ya kuwa mfalme akapata huzuni kubwa na akataka kuondoa kikwazo hicho hivyo kwa ajili ya kutatua swala hilo na kwa ajili ya kumwangusha aubaka razilah anhu mbele ya waislamu akaleta shutma na uzushi juu ya hadh aisha ili kwa sababu ya uzushi huo mtume sal wasalam aanze kumchukia hadh aisha razillahu anha na matokio yake matokio ya chuki yawihivi ya kwamba daraja ambayo hataubakar anayo mbele ya mtume saa salam na mbele ya waislamu ipungue na uwezekano wa kuchaguliwa kuwa khalifa pia ukwishe mwenyezi mungu akiliza habari hiyo anasema inalazina jaao bil ife usbatu minkum yani hakika wale walioleta wungo zidi ya haa aisha raziallahu anha ni kundi miongoni mwenu yani ni kundi ambalo wanajiita kuwa waislamu lakini mwenyezi mungu anasema kwamba la tahsabuhu shara lakum bal huwa khairu lakum la tahsabuhu shara lakum bal huwa khairu lakum msiufikiri ushari kwenu bali huo ni heri kwenu hivyo anasema kwamba sasa tunaeleza usuli kuhusu ukhalifa mungu anasema na tunawaambieni ya kwamba wanafiki hawa watumie nguvu zao zote watashindwa na sisi tutaleta ukhalifa kwani ukhalifa ni sehemu ya utume na ndiyo njia ya kutunza nuru ya allah msl anasema kwamba sasa angalieni kwamba kwanzia mwanzo wa sura nur hadi mwisho wake mada moja ndiyo iliyoelezwa kwanza ameeleza uzushi huo ambao uliletwa hidiash raihu anha na kuwakuwa shabaha yao ilikuwa ndio hii kwamba taubakar azalilishwe na uhusini wake na mtume sawsalam uharibike na katika matokio yake mbele ya, ya waislamu hishma yake ipunguwe na baada ya kifo cha mtume saw sal asiweze kuwa khalifa wake kwani abdulah bin ubay bin sulul aliku ameelewa ya kwamba baada ya mtume saalwasalam waislamu kama wanamuona mtu yeyote basindie abubakar na kama kwa kupitia abubakr ukhalifa ulianza basi abdullah bin ubay bin sulul hataweza kufanikiwa katika ndoto zake za kujipatia ufalme hivyo mwenyezi mungu baada ya kueleza uzushi huo ameeleza kuhusu ukhalifa na alisema kwamba ukhalifa si ufalme bali ni njia ya kutunza nuru ya allah na ndiyo maana mwenyezi mungu ameweka mkononi mwake nizamu hiyo na kupotea kwake ni kama kupotea kwa nuru ya utume na nuru ya allah hivyo ye lazima atatimiza nuru hiyo na baada ya utume hata ufanya ufalme kutokea na atamfanya khalifa ampendaye bali anaahidi kwamba katika waislamu si mtu moja bali atawachagua wengine pia kuwa khalifa na atarefusha zama hizi za nuru na maada hii ndio hii kama akhalifaawa Al alivikuwa akisema kwamba ukhalifa si soda ya duka la kesri kwamba mtu yote akipenda anywe hivyo alisema kwamba kama mnataka kuniletea shutma basi muniletee lakini nini hamwezi kufuta ukhalifa na hamwezi kunyanganya ukhalifa kutoka abubakar kwani ukhalifa ni nuru na ndiyo njia ya kudhihirisha nuru ya allah hivyo mtu hawezi kufuta kwa mipango yake kisha alisema kwamba nuru ya ukhalifa inapatikana katika nyumba zingine na hakuna mtu awezaye kuzuia nuru hiyo kwa mipango yake na njama zake hiyo ilikuwa mada ambayo alikuwa ameeleza kuhusu ukhalifa ambayo inaeleza kuhusu daraja ya tobakaa anhu aliyokuwa nayo mbele ya mtume sallaali wasalam na pia ushahidi wa kimatendo wa mwenyezi mungu pia ulithibitisha kwamba baada ya utume silsila ya ukhalifa iliyotakiwa kupatikana sawa na bishara za mtume aa sala iliendelea kupatikana na kama baadaye ufalme ukawaja basi hayo ni mambo ya baadaye na kisha baadaye kwa mujibu wa ahadi ya mwenyezimungu kwa kumpitia masehemu ala salaam nizamu hiyo hiyo ya ukhalifa ilianza tena kuhusiana na, na unyenyekevu na sifa njema za hataubakar inapatikana ya kwamba said bin musayib anasimulia ya kuwa safari moja mtume alaihi wasalam alikuwa akiketi pamoja na masohaba zake wachache katika majlisi moja ambapo mtu mmoja alianza kubishana na hataubakar akamuuzi hapo hata ubakar akaendelea ya kukaa kimya yeye akamuuzi kwa mara nyingine tena hata ubakar akaendelea y kukaa kimia yeye akamuuzi kwa mara ya tatu hapo hata ubakar akalipiza kisasi hata ubakar alipolipiza kisasi yani akamjibu mtume saau salam akainuka hata ubakar akasema kwamba ya rasul llah je wewe umekasirika juu yangu hapo mtume saau akasema kwamba malaika mmoja alitoka kutoka mbinguni ambaye alikuwa akikazibisha jambo hilo ambalo mtu huyo alikuwa anasema dzidi yako na, na wewe ulipolipiza kisasi basi shetani akaja na mimi siwezi kuketi kwenye majlisi ile ambamo shetani awepo kisha mtume saam alisema ewe abubakar kuna mambo matatu ambayo yote ni haki mtu akizulumiwa kwa kitu fulani na yeye kwa ajili ya mwenyezi mungu tu avumilie juu ya zuluma hiyo basi mwenyezi mungu kwa kupitia msaadha wake anamjalia heshima mtu ambaye afungue mlango wa zawadi fulani na kwa kupitia mlango huo awe na nia ya kuwahurumia watu basi mwenyezi mungu anamwongeza katika mali na jambo la tatu ni kwamba mtu akifungua mlango wa swali na kwa kupitia mlango huo awe na nia ya, ya kupata mali basi mwenyezi mungu anamjalia mali hatumasihi maud alauwassalam akieleza sifa za haataubakar anasema ya kwamba yeye raziallhu anhu alikuwa mwenye maarifa kamili ya mwenyezimungu mpole sana na alikuwa mwingi wa huruma kwa watu wote na alikuwa akiishi maisha ya unyenyekevu alikuwa mwenye kuwa samehe wuti na alikuwa huruma kwa watu wote na rehema kwa watu wote alikuwa akijulikana kwa nuru ya uso wake alikuwa na uhusiano imara na mtume saw na roho yake ilikuwa imeungana na roho ya mtume w na nuru ambayo ilikuwa imemfunika kiongozi wake na mpendwa wake mtume sw wa nuru hiyo hiyo ilikuwa imemfunika yeye na yeye alikuwa amejifunika chini ya kivuli cha nuru ya mtume salallahu alh wasalam na chini ya fadzila zake azim na katika kuelewa kurani tukufu na katika mapenzi ya mtume salallahu alaihi wasalam yeye alikuwa mumtaz kuliko watu wote yaani mapenzi yake alikuwa yamezidi kuliko mapenzi ya watu wote na siri za mwenyezi mungu zilipozihiri kwake yeye aliachana na uhusiano wote wa kidunia na akaachana na uhusiano wote wa watu wa dunia na akajimaliza katika rangi ya mpindwa wake na kwa ajili ya mwenyezimungu aliye mmoja akaachana na mambo yake yote ya kidunia na dhati yake ikatakasika kutoka mapungufu yote na akajipakia rangi ya mwenyezimungu na akajimaliza katika shuka ya rabulalamin na mapinzi ya mwenyezimungu yalipopenya moyoni mwake na yalipoingia kwenye kila chembe cha mwili wake na nuru zake zilipoanza kuzihiri kwenye matendo yake yote na kwenye kukaa kwake na kusimama kwake hapo akajaaliwa jina la sidik na yeye akajaaliwa ilimu nzito kutoka kwa mwenyezimungu ambaye ni mbora kuliko wote watowao ilimu ukweli ulikuwa sifa yake maalum iliyotokana na asili yake na nuru za ukweli huo huo zilikuwa zimezwihiri katika matendo yake yote na kwenye shughuli zake zote yeye aliingizwa na allah subhanahu wa taala katika kundi la wale wanaonemeshwa na allah yeye alikuwa nusha ya kiijimali ya kitabu cha utumi na alikuwa imamu wa watu na alikuwa na asili ya manabii kisha anasema kwamba msifikiri ya kuwa nimesema hayo kwa kutia chumwi au nimesema hayo kwa sababu ya mapenzi fulani kwamba maneno hayo yametoka kutoka chemchem fulani ya mapenzi bali huo ni uhakika ambao mwenyezi mungu ameniambia <tie> yaani daraja ambayo hadmasihi ma ameeleza na jinsi alivyo msifu hadmasihimaslam anasema kwamba mwenyezi mungu ameniambia na amezihiri juu yangu kwamba yeye alikuwa na sifa hizi kisha anasema kwamba sifa zake radziallahu anhu zilikuwa ni kumtawakali allah subhanahu wataala na kutokujali sababu za kidunia na katika mambo yake yote ye alikuwa kivuli cha mtume sallau alhi wasalam na alikuwa na uhusiano usiwe na kifani na mtume sallaualhi wasalam na ndiyo maana ye alikuwa amepata kutoka kwake fazula ambayo wengine hawakuweza kuifikia yeye alikuwa akehisabiwa miongoni mwa marafiki kumi na wanne wa mtume saahwasalam kuhusiana na hilo inapatikana ya kwamba hat ali bin abu talib ali sema ya kuwa mtume s alisema ko yakini kila nabi ali wa marafiki saba waliye najib au ali sema kwamba marafiki او علی تم کا نینولا مارافی کیٹو نہ میمی نیلی جا علی وقومی نہ ون نکسی مہاوان کی نانی یہ آسے ما می می ناوی جانو واودی نہ بکر یا نہت علی نوی جانواں کی واودیلی حت جعفر حت حمزہ حت اوبر حت عمر حت بن عمر نہت نا بلال ناحت سلمان نهاة أمّار، نهاة مقداد، نهاة هزافة، نهات, نهات عبد الله بن مسعود، هذا أبو بكر الصديق، علي قا أمي و وأميري و نامتو من سل الله عليه وآله وسلم. uhusiana na hiyo inapatikana kwamba mtume saalwasalam waka watisa hijra alimfanya tabubakr sidiq wa amirulhaj na akampeleka makka mtume saaa aliporejia kutoka tabuk akanuia kufanya hija kisha akaambiwa kwamba washirikina paamoye wa wa na watu wengine wanafanya hija na wanatamka maneno ya kishirikina na wanafanya tawafya ka batukufu wakiwa uchi mtume saa alm akasitisha nia ya kufanya hija mwaka ule na akamfanya abuba skwa amirlhnauas ame na kumpeleka maswaba miatau akatoka madina na kuelekea maka na mtumeaam akampatia wanyama ishirini wa zabihu ambao kwenye shingo zao alikuwa amefunga mikufu kama alama za zabihu na akapiga alama juu yao hata ubakar alikuwa ameenda na wanyama watano wa zabihu riwaya zinasema ya kwamba haath ali alikuwa amewatangazia watu kuhusu aya za mwanzo za sura toba na maelezo yake ni mekwisha yaeleza katika kumbukumbu za kumbu. hath ali na hata ubakar katika hutuba moja ya mwanzo lakini kwa kifupi inaeleza hapa ya kwamba surabaraat yani sura toba iliposhuka juu ya mtume sallahualahi wasallam wakati yule mtume sallauawasalam aliyekuwa amekwisha mtuma hata akimfanya kuwa amir wa haj mtumi saslam akaambiwa kwamba ya kama umtumia hataubakar sura hiyo ili yeye aweze kuwasomea watu mtumi akasema kwamba hakuna mtu awezaye kutimiza wajibu huo isipukuwa mtu fulani kutoka ahle baati yangu hivyo akamuita hata aliina akasema kwamba yale ambayo yameelezwa mwanzoni mwa sura toba uende nayo na siku ya zabihu watu watakapo kusanyika kwenye minaa uwatangazie kwamba hakuna kafiri ateka ingiya peponi na baada ya mwaka huu hakuna mshirikina atakakuwa na, ataka na ruksa kufanya hija na hakuna mtu ambaye atakua na ruksa ya kufanya tawaf ya baitullah akiwa uchi na mkataba ambao mtume amefanya na mtu yote muda wake utachimiswa hatali akaondoka na agizo hilo njiani akaenda kukutana na naubaka hata ubakar alipomwona hatali akija akakutana naye akasema kwamba je wewe umefanywa kuwa amir au utakuwa chini yangu hata ubakr akamuliza hatali hatali akasema kwamba nitakuwa chini yako kisha wote wakaondoka nitakuwa chini yako lakini aya hizi nitazisoma mimi hata ubakar akasimamia mambo mbalimbali ya hija na wakati ule watu wa arab wakapiga kambi kwenye sehemu ile ile ambapo walikuwa wanapiga kambi katika zama za ujahilia siku ya zabihu ilipofika hatali akasimama na sawa na agizo la mtume salaualwala wasalam wa akawatangazia watu jambo lile ambalo mtume alikuwa amemwambia kama ni semaavyo kuwa maelezo akenemekusha yaleza tayari hبaرi hizi zا ت abubkر zinaendlیa ni zi elیzا ktika siku zا usoن wakati hو mimi na pnda kuwa zuغmzia baضi ya maرhmu marhmu wa kwاnza ni hshmiwa mhmد dud ظfر صahb mbashiرi wa jmuia ali kuwa hapا uingریza ali kuwa kazi ktika رaqim pres ibn chaدrی mhamد yusf صahب نoوemب کumi نا سita ali fریki dنیا akiوa na عmri miaka arobaini na minane ina lilahi wainilehi rajiun jendeza yake ipo inshaallah baada ya swala ya ijumaa nitasolisha jeneza yake mwaka elfu mojaitiatii nanane alimaliza jamia ahmadi ya rabash kisha alifanya kazi kama mbashiri katika sehemu mbalimbali kisha mwaka elfu bili na moja akaja uingereza akateuliwa katika rakim press islamabad akaendelea kuitumikia jamaat kwa shauku kubwa alikuwa na uhusiano imara na ukhalifa wakati wa kuishi katika islamabad kwa muda alitoa huduma kama rais wa jamaat islamabad alipata bahati ya kufanya umra alikuwa musi ameacha nyuma wazazi nke vijana watatu na binti mmoja baba yake chori juse sa anasema ya kwamba nilipomwambia daud kwamba aingie katika jamea na awe mbashiri akatimiza tamanio langu hilo baadhi ya watu wakamwambia kwamba wewe badala ya kuwa mbashiri ufanyi juhudi ya kujipatia elimu ya, ya kidunia unaweza kupata ajira nzuri na unaweza kuboresha hali ya nyumba yako lakini daud sahip akakataa katakata ushauri wa namna hiyo baada ya kumaliza masomo yake kutoka jamea hadi kifo chake aliendelea kutimiza wakfu wake kwa unyofu wote alikuwa kijana mwenye utii baba anasema alikuwa anakubali kila niliposema jambo fulani hakunipatia shida yoyote bali alijaribu kunipatia utulivu na amani hakufikiri kuacha wakfu wake japo kuwa alikuwa na shida ya kiuchumi anasema wakati wa kusoma jameahmadia baiskle yake ilikuwa inapata pancha na alikuwa hana hela ya kupiga pancha alikuwa anajaza upepo akiwa nyumbani na kisha wakati wa alikuwa anafanya hivyo hivyo alikuwa mwenye kufanya utii wa khalifa wa zama na kuelewa matakwa yake mke wake bmubarka sahiba anasema kwamba nilikaa naye kwa miaka na ishirini na miwili alikuwa mwenye moyo mpole mwenye kufanya juhudi kubwa mwenye kutawakali allah na mwenye kuwatumikia wote nafasi zilitokea katika maisha ambapo tukaona kwamba vitu hivi haviwezikani nilikuwa nasema kwamba hiyo itakwaaje alikuwa anasema kwamba umtegemee allah kila kitu kitakaa sawa na hivyo ndivyo ilivinatokea alikuwa akiwasihi watoto wake kwamba muwe watoto wazuri na msiwauzi watu alikuwa akiwakalisha na alikuwa anawaambia kwamba kila kitu nilicho nacho ni kwa sababu ya ukhalifa na kwa sababu ya jumuiya mwenyezi mungu anijaalie kwamba niweze kutimiza wakfu wangu alikuwa akitamani sana binti yake mkubwa dermana anasema kwamba baba yetu alikuwa anatuambia kwamba sisi tuwe wahamadia wazuri na tuwajaali watu waliopo pembezoni mwetu na tusiwauzi watu kijana wake mkubwa rohan anasema baba yetu alikuwa na huzuni kuhusu mali zetu ya kiroho tulipokuwa tukimuliza swali yeye alikuwa anatujibu kwa kupitia mafundisho ya kurani tukufu kijana mdogo anasema fuad ana umri wa miaka kumi na mitano anasema kamba katika z- siku zake za mwisho alikuwa na maradhi ya kansa na katika siku za mwisho maradhi yalikuwa ya yamezidi mno aliniambia kwamba mimi nilitamani nikuone ukiishi maisha mazuri lakini matakwa ya allah yangu ni mingine na mimi ni radhi juu ya ridhaa yake alika akiwasihi watoto kwamba washikamane na ukhalifa na washikamane na jamaati mwenyezi mungu awajaalie watoto kutekeleza nasaha yake kila mmoja ameendika watu ambao walikwa wanamjua na wabashiri wameendika kwamba alikuwa mcheshi alikuwa mtu wa watu alikuwa na tabia njema sana alikuwa mahiri katika taaluma yake ya kompyuta ya na artwork alikuwa anafanya kazi vizuri katika mambo ya kiteknolojia alifanya kazi kubwa katika editing na kwenye raim pressna alikiwa naona kwamba huduma ya kijamaat ni fadhila ya allah ambayo anaipata yeye jamaa yake moja ameendika kwamba alikuwa anawasaidia wengine kwa, ali kwa, ana kwa ukimya alikuwa anawapatia jamaa zake msaada wa aina aina mwenyezimungu amghufirie na amrehemu na awajaalie watoto wake subira na awajaalie waweze kuendeleza mema yake na awajaalie wazazi wake subira na uvumilivu jeneza inayofwata jeneza mbili ni ghaibu moja ni ruqaya shemi bushira sahiba ambaye alikuwa mke wa mheshimiwa karamlahi zafar sahib aliye mbashiri wa zamani wa hispania ambaye alifariki dunia katika siku za nyuma ina rajiun wanlhrajiun maama huyo mwaka elfu moja bili tisa selathiina mbili alikuwa mezelifa katika kadian ali musi kwa miaka mingi alipata bahati ya kuitumikia jamaat kama sadrlajena hispania ana vijana watatu na mabindi watatu mjukuu wake mmoja ambaye ni wakfe nao na pia ni wakfe munim tarik ambaye ni icha ya mjukuu wake mmoja wakike ameolewa na mbashiri wa jumuia na vijana wake pia wanafanya kazi ya jamaati kwa fadhili ya alla کی جانوا کے مقوب وانی نائب امیر بابو یا رقیہ صاحبہ مولوی فخر دین صاحب نابی کے صاحبی صاحبہ امبا وال واکی ٹکانہ نا بھیرا کٹی کا جامع مسیح مؤود بعد یا کفنیا بیاتی والینڈا قادیان بابو یا کے آلی کو بائی عبدالرحیم صاحب امبائی آلی ٹکانہ نا اجمیر معانزونی علی نا دینی لا kalasinga kisha akafanya bahakapata bahati, bahati ya kufanya bayati na kisha akaa ka ivyo wazazi wake na walitokana na na na masuhaba kijana wake kwamba kwamba alikuwa alikuwa shauku kubwa ya amir, yani kwa kwa na alikuwa amesema kwa baada ya kusoma kusoma amir kwa kwa alisoma amesema baada kitabu hicho mambo mengi yametatulika alikuwa na shauku ya kuswali tangu utoto wake alikuwa akimwomba mungu mungu amsaidie aweze kupata njia iliyonyoka alikuwa anazingatia hijabu alikuwa mfano kwa kina mama wengine katika jumuia alikuwa akiwahurumia wagonjwa na wenye wa haja na alikuwa tayari kuwasaidia kwa kila namna katika zama za mwanzo walipofika hispania alilazimika kukabiliana na matatizo mengi katika hispania polisi kwa sababu ya mahubiri walikuwa wakimkamata malana saheb au saa nyingine walikuwa wakija nyumbani kwake kumtafuta kwa lakini kwa fadzili ya allah yeye alikuwa juu ya yakini kwamba mwisho allah atawasaidia na atawaondolea matatizo yote halmsi sales rahm taala alipo mwambia mlan sahb kutafuta sehemu ya kujenga miskiti ktika krtba mama hyo pia aamsaydia mume wake kijaa wake ameenika ujenzi a miskti a sat ulio anza tiba kla sikupamoja mume wake aliku akisafiri ka kurtba hadi pedrobad aliku ana kuja ku mambo ya ujenzi ali ametunza o nzima ya matumizi yote ya ujenzi wa misikiti na alifanya kazi kama accountant auntat fadhlahikamer kijana wake anasema kwamba mama yetu alizingatia na sahahi musleh maud aliposema kwamba uzingatie wajibu wako na umpatie mume wako ushauri unaenda katika nchi ambapo wewe usimfanye mume wako azembee katika kazi za mahubiri bali umsaidie ili afanye kazi kubwa na baada ya kifo mtapata muda mwingi wa kuishi kwa pamoja hivyo kwa kuzingatia msingi huo siku hizi za maisha muzitumie kama ipasavyo ili muweze kuitumikia dini na mama yetu aliendelea kufuata na saha hizi na katika hali za aina zote akizingatia ridhaa ya allah subhanahu wa taala alifanya kazi kwa uvumilivu siku za mwanzo zilikuwa ngumu lakini alivumilia kwa hima na akaitanguliza dini juu ya dunia akifuata nasaha za musleh maud katika nchi ya ulaya alionyesha mfano wa kiislam ambapo kutaca jina la islam ilikuwa kosa kubwa na alitu mchango mkubua katika kusmbaza tblig ya jamaat katika hspania mone zimungu amgufrie na amrehmu na amanke doraja na awajalie watotake ku endreza mema yake marehmu وatatu anaefwata ni heshimiwa tahira haنif sahba ambaie aliku wa binti ya sagd zenu اlabidin walیul شha sahb na aliku wa mke wa mirضa haنif ma صahb رحمو امبائی علی کوم فری کی دنیا کو و و دونیا. اگر ما ان اللہ علیہ موسی کام نیس ماوی کو, کو ماود نہ قادیان بابا کے زین العابد ولی اللہ شاہ صاحب کامانی معاوی ambaiye amendika sharha ya bhary ali kuwa sheikh mkubwa ali wahikuishi katika inciza oarabuni mama yake ali kua akeitwa sayda siara sahba ambaye alitokanana dmash ali kuwa muarabu babu yake docr saabdst sha sah kwa kopitia doktor sahib jumuya ilipatikana katika familia yake ambaye mwaklfu moja meatisana moja alikuwa mefaya baiyat masih slam namwnyezi mungu ali kuwa ame waongoza watu wote familia kwamba kila moja ndoto namungu akanlakuwaongoza na kalakuimarsha imani yao dor sash saheb alikuwa babu ya ms rabi rahmlh tal na mama huyo alikuwa binamu yake bi tahera sahaba kuanzia sabini na mbili hadi mwaka wa elfu moja na tisini aliweza kutoa huduma kama katibu wa islaurshad lajna imail rabwa kisha aliishi siraliun pamoja na mume wake kwa miaka kadhaa mungu alikuwa amemjaalia mabinti watatu na kijana mmoja binti yake mkubwa ahmatul mumin anasema kwamba sisi tulimuona mama yetu akiswali swala tano bila kukosa na kusoma kurani tukufu na kuswali sala ya tahajudi na kufunga saumu pia alikuwa akiswali swala ya ishrak na tuliona kwamba alikuwa anafanya kazi bila kukosa alikuwa anafanya ibada kwa, ana kwa shauku kubwa tulikuwa tunashangaa kwamba kivipi anaweza kufanya shughuli za kidunia pamoja na shughuli hizi za kidini alikuwa anazingatia haki za watu wote alikuwa mkarimu sana alikuwa anaipinda jamaat na alikuwa na uhusiano imara na ukhalifa na alikuwa mtifu kwa ukhalifa alikuwa na wasiwasi kuhusu wasia wake alikuwa akitu sihi kwamba tumwendikie khalifa barua za maombi hasura anasema alikuwa ananiendikia barua na baada ya kila hutuba mara nyingi nilikuwa anapokea barua zake na alikuwa akieleza maoni yake mbalimbali baadhi ya mambo alikuwa akiyapenda alikuwa anayataja kwenye barua zake alikuwa hasemi jambo lote lenye upingamizi bali jambo la aina hiyo likitokea yeye alikuwa akisema kwamba kuna haja gani ya kuingia kwenye mambo hayo yenye upingamizi daima nimeona kwamba mambo hayo yanaleta hasara tu na hayalete faida kama nisemaavyo ya kwamba alikuwa na uhusiano imara na ukhalifa alikuwa akiwajali sana watu wenye haja mtu mmoja aktarsab amenendike kwamba baba yetu alipotuacha ye akatupa uhifadhi kwenye nyumba yake na akatujali kama sisi tuve watoto wake na akatosaidia sana katika mambo mbalimbali kama vile masomo na mambo mengine mungu amghofirie na amrehemu na ampatie nafasi chini ya miguu ya wapendwa wake na awajalie watoto kuendeleza mema yake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مذل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله إبعاد الله رحمكم الله ان الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم Bueno de Crunos